PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Pages : [1] 2 3 4 5

quocviet71
15-09-2012, 23:09
Chào các bác, công sức 2 đêm thức trắng của e đây.(c)

Chuyến bay của tụi em SG-Sin, Sin-SG:
Jetstar, Ngày đi 24/1/2013, giờ khởi hành: 21h15, đến: 0:10 tại terminal 1. Ngày về 31/1/2013, giờ khởi hành 14h15, đến 15h05. :DE

LỊCH TRÌNH SIN - MALAY

https://nq9.upanh.com/b4.s31.d2/27e9b4e29c1d8d27f134b8273637d3c6_49127909.untitled 1.png

BẢNG CHI PHÍ

https://nq8.upanh.com/b1.s32.d1/11b00fdb68a3f596bef890c45a7fad03_49127268.untitled .png

LƯU Ý

Mang jack 3 chấu
Mang kem chống muỗi
Mang chai nước không để châm nước trực tiếp
Mang theo áo lạnh (để lên genting)
Mì gói

THẮC MẮC NGOÀI:

1. Em đăng ký vé máy bay có khứ hồi đàng hoàng. Nhưng đọc trên diễn đàn thấy nhiều bác bảo qua hải quan Sin thì cần cung cấp chính xác điạ điểm khách sạn bên sin (mà tụi em lại ăn bờ ngủ bụi làm ji có book dorm nào), đem theo 1000 S$ (kiếm đâu ra) thấy cũng hơi sợ. Em đã đi tour 1 lần qua Sin và Malay có đóng dấu trong passport rồi chắc ko sao, còn bạn em là nữ chưa đi lần nào, tiếng anh ko vững sợ nó ko cho wa'. Nghe nói Malaysia cũng vậy phải ko mấy bác :help.

2. Em định đi chuyến từ Johor Bahru đến Malacca lúc 24h mà không biết bus còn hoạt động không. Tương tự, em cũng không biết di chuyển từ genting sang Ipoh thế nào, có bus chạy ko. Ban đêm, cụ thể là 23-24h, có bus (ko phải coach) chạy thẳng từ Kular lumpur về Johor Bahru ko. Hoặc có tuyến nào thẳng từ Putrajaya về Johor Bahru ko?

3. Qua malaysia thì mua sim đt nào là rẻ nhất, nó cũng xài băng tần GMS như mình luôn phải ko ạ?

4. Malaysia có bán vé bus, MRT Ezlink card như Sin ko ạ? Em định mua 2 vé The singapore tourist pass loại 1 ngày, để chơi 2 ngày 25, 30 ở Sin được không mấy bác? ;)

Tết 2013 này e với đứa bạn qua đó chơi, ko biết chuẩn bị thế này là đầy đủ chưa, tính mỗi đứa cầm theo 7 triệu và 1 cái thẻ visa có balance 2tr ko biết đủ hok (K). Lần đầu du lịch bụi sang nước ngoài nên còn bỡ ngỡ. Chỉ biết cậy nhờ anh em thương yêu trên forum thui.hihi

Dù có dù ko em cũng xin cảm ơn rất nhiều!

jarkko2806
16-09-2012, 13:07
@quocviet71 : theo mình biết bus trễ nhất từ bến xe Larkin (Johor Bahru) đi Malacca là 8.30pm của hãng causewaylink,không thấy hãng nào trễ hơn, đi khoảng 2-3h là đến Malacca.

quocviet71
16-09-2012, 14:23
Cám ơn bạn đã cho mình thông tin, mình check trên trang này http://www.busonlineticket.com/booking/select_coach.aspx?fromcompany=1&sort=2&ddFrom=Johor%20Bahru&ddTo=Kuala%20Lumpur&pax=1&deptdate=2012-09-16&company=0&way=1 thì cõ chuyến 23h45 mà hình như nó ko phải là bus mà giống xe khách hơn :(. Đúng là ko có chuyến nào thẳng từ Johor Bahru --> Malacca :( hic còn thắc mắc quá trời :((

sejabin
17-09-2012, 08:26
hi bạn ^^
Mình cũng mới đi Sin dc 2 lần nên cũng ko g1op ý dc nhiều
Nhưng thấy cái lịch trình ngày đầu tiên của bạn: cùng lúc đi Jurong, Zoo, Botanic Garden,... trong cùng 1 ngày thì có hơi ... khổ :(
Mình còn nhớ hôm mình lang thang ở Sin, sáng hí hửng đi Jurong, đến 11:00 xem show xong rồi đi lòng vòng trong Jurong đến trưa thì về => mệt không chịu nổi :9 có lẽ vì sức khoẻ chưa tốt nhưng mình thấy nếu đã đi Jurong thì nên đi 1 cái trong 1 ngày rồi đi cái nào nhẹ nhàng hơn

Còn Zoo thì mình đi ngày hôm sau, sáng cũng đi Zoo (mua cái vé bao gồm xe điện và tàu thuỷ), chiếu cố gắng đi thêm cái USS (vì hôm nay là ngày cuối cùng) => 1 ngày mệt mỏi không thể tả ^^

Nhưng sau khi đã đi Zoo và Jurong thì mình thấy nên chọn 1 trong 2 thôi
Đi cả 2 thì hơi phí vì na ná giống nhau

Bên cạnh đó, kế bên Zoo mới mở River safari (mình thấy rất hay ^^)

Một vài ý kiến nhỏ nhoi

Chúc bạn chuyến đi vui vẻ

quocviet71
17-09-2012, 09:47
hihi. CÁm ơn bạn. Mình nhất định sẽ đi River Safari, thấy hay wa' trời :). Vé là 30S$ phải ko bạn ^^. hihi Chắc chỉ chọn đc 1 cái thôi. đi ko hết nổi. Cũng phải đi USS chơi thử nữa. ^^

ruby_88
17-09-2012, 11:18
@quocviet71: Bạn đi của Jet Star thì trước khi đi 1 hôm, nhớ gọi điện hỏi lại chính xác giờ bay nhé, vì Jet Star rất hay delay, và họ sẽ k bảo trc hay gửi email thông báo cho mình đâu. Còn mang theo 7tr là đc rồi, k phải mang nhiều đâu, còn nếu hỏi thì bạn show cho nó mấy cái thẻ ATM, bảo nó là để tiền trong thẻ hết, chỉ cầm từng đấy tiền mặt thoai. Còn phần hải quan, nếu k ở thì bạn cứ điền địa chỉ của 1 cái Hostel nào đấy. Còn bên Malay mình cũng đọc topic thấy 1 số bạn bị HQ hỏi, nhưng đa phần là ko sao đâu ^^.... như mình, thì mình cũng học mọi ng trên 4rum, chỉ để tầm 300RM , trong ví thoai, bảo nó t đi du lịch bụi chỉ mang theo nthe, còn đâu t để tiền trong thẻ.Chuẩn bị thì rất kỹ nhưng đi thì chẳng có vấn đề j cả. Họ chỉ hỏi đúng 1 câu, mày tên là A/B à?, gật đầu cái, đóng dấu rồi đi thôi .Từ giờ đến lúc bạn đi vẫn còn nhiều time, cho nên bảo bạn gái chuẩn bị câu trả lời, mấy câu giao tiếp thì đơn giản mà.

Đợt qua Malay mình k mua sim, chỉ mua ở bên Sing, nhưng sang Malay ng nhà mình gọi sang vẫn đc, nhưng gọi đi thì k đc. Nếu k cần thiết lắm thì bạn ra post gọi về cũng đc.

Mình coi qua cái lịch trình của bạn thấy dầy đặc wa', sợ ko có sức - thời gian mà đi hết.Vì vấn đề di chuyển: tiêu hao năng lượng với thời gian của mình khá nhiều.^^

mr_pml0610
19-09-2012, 00:14
Cho mình hỏi 1 câu đc ko ^^ tại 1 câu nhỏ nên lập chắc khỏi cần post mới :) mình book phòn trên agoda = credit của mẹ mình. trong phiếu in confirm nó yêu cầu phải mang theo credit, mà mẹ mình lại đi du lịch nước khác đúng vào ngày ấy nên ko đưa cho mình đc. vậy có khi nào ks ko chấp nhận ko, thanks mọi ngừoi ^^

quocviet71
19-09-2012, 21:45
cái này em cũng ko biết rồi, hihi. Bác thử email cho họ xem sao :)

quocviet71
19-09-2012, 21:48
Cảm ơn bạn, nhờ thông tin của bạn mà mình an tâm rồi ;) hihi. Cần Đt tại sợ lạc với bạn thôi :). Buồn là chi phí vé đi chơi là cả mấy chai rồi (USS + River safari là 100 S$ ~ 2tr) mà tính ăn nhiều đặc sản bên đó nữa mà tiền lực thì có hạn. hic :((

t8n2
24-09-2012, 00:26
Cho mình hỏi 1 câu đc ko ^^ tại 1 câu nhỏ nên lập chắc khỏi cần post mới :) mình book phòn trên agoda = credit của mẹ mình. trong phiếu in confirm nó yêu cầu phải mang theo credit, mà mẹ mình lại đi du lịch nước khác đúng vào ngày ấy nên ko đưa cho mình đc. vậy có khi nào ks ko chấp nhận ko, thanks mọi ngừoi ^^
Có comfirm ticket thì cứ thế mà dùng(nếu là hostel),còn hotel thì mình chưa test.USS cũng vậy không ai hỏi thẻ bạn cả.Good luck:)

vivaquan
11-10-2012, 15:34
Mình muốn hỏi mấy ace đã đi phượt Sing-Malay... Về việc sau đây:
Mình mua vé đi sing của jetstar.
Từ sing ở chơi vài ngày mình mua airasia bay qua malay xuống kuala.
Xong mấy ngày nữa mình mua airasia từ kuala đi bangkok.
Từ bangkok đi xe buýt về tp hcm.
=>>1. Vấn đề nằm ở chỗ lúc nhập cảnh sing, mình có cần phải mua vé khứ hồi từ sing về ko(để được nhập cảnh)(mình đã từng đi sing nhưng về ngay nên ko bik)?
2. Mình nhập cảnh malay mình chỉ cần trình vé mình bay qua bangkok là đủ chưa?
3. Vào bangkok mình cần phải có giấy gì nữa? Tại mình đi từ bangkok về tphcm bằng buýt nên đâu có vé máy bay về tp đâu.
Mong ace phượt giúp đỡ ạ.
Mong diễn đàn ngày càng lớn mạnh :)

vivaquan
11-10-2012, 23:52
em góp ý ngày 25 Jan đi như vậy là quá nhiều và ko thể đi nổi đâu. tại vì nội một trong mấy cái đó là quá rộng rồi.
bác thích thú thì cứ sở thú, vườn bách thảo thì chỉ có cây. nói chung vườn bách thảo đẹp, còn sở thú thì thú giống việt nam thôi :D, bác nên chọn 1 hoặc 2 cái trong số đó thôi

uttchan
12-10-2012, 00:25
1. Vấn đề nằm ở chỗ lúc nhập cảnh sing, mình có cần phải mua vé khứ hồi từ sing về ko(để được nhập cảnh)(mình đã từng đi sing nhưng về ngay nên ko bik)? >>>>> ko cần show vé khứ hồi cũng được bạn, nếu hải quan có hỏi thì bạn đưa ra cái vé từ Sing bay đi Malay
2. Mình nhập cảnh malay mình chỉ cần trình vé mình bay qua bangkok là đủ chưa? >>> thông thường HQ cũng ko hỏi, nếu có hỏi thì của bạn đủ rồi
3. Vào bangkok mình cần phải có giấy gì nữa? Tại mình đi từ bangkok về tphcm bằng buýt nên đâu có vé máy bay về tp đâu. >>>> như vậy ok rồi, HQ Thái Lan ko có hỏi vụ vé viếc gì cả

quocviet71
12-10-2012, 07:34
ah ah. ra là thế ah. hehe. đa tạ đa tạ :)

nhtphong
12-10-2012, 15:57
Nên ra khu lavender vua vé trực tiếp đi malacca đi
Theo lich của ban, ko biết tối cửa khẩu có làm việc ko.
Mà có làm thì qua tới Johor bahru của chưa chắc có xe đi malacca liền cho bạn

Lich trình bên Sin hơi gấp, ko thể nào đi nhiều nơi trong ngày nổi đâu.

vivaquan
12-10-2012, 16:56
Cảm ơn bợn :D vậy là ko còn gì để xoắn, mua vé liền tay thôi...:D

stevedien
13-10-2012, 15:59
Mình là newbie của 4R. Rất vui làm quen với mọi người . Mình xin mượn topic để hỏi thêm thông tin về xe Bus từ Thailand về Viet Nam. Sắp tới em có chuyến đi : VN - Sing - Indo - Malay - Thai - Cam - VN.
Hiện tại mình đã book vé máy bay cho : VN - Sing - Indo - Malay - Thai. Còn từ Thailand - Campuchia - Viet Nam thì chưa !!!
Mình vẫn lo lắng về phần xe bus , có mấy câu hỏi xin mọi người có kinh nghiệm chia sẽ. Cảm ơn !!!
1 ) Tại Bangkok mua vé xe bus về Campuchia ở đâu ah ? Giá tầm bao nhiêu ?
2) Mình định ở Bangkok 2 ngày: nơi nào nên tham quan, những điểm ăn uống ở Bangkok nên đi ? ( em có search bài của 4R nhưng nhiều thông tin quá nên không biết lựa chọn )

Đây là lần đầu post bài nếu có gì sai mọi người bỏ qua. Thanks

BryanLuong
16-10-2012, 09:19
Đây là lần đầu tiên Bryan ra nước ngoài.

Tín Mập
16-10-2012, 11:28
Đây là lần đầu tiên Bryan ra nước ngoài.

Ừ, mình đã biết rồi!

jang5th
14-12-2012, 18:19
Chào các bác!

Đợt rồi 25/11 em có du lịch bằng xe buýt từ Sài Gòn đến Bangkok (5 ngày tổng thời gian đi và về) và hết có 2,300,000VNĐ.

Em định 30/1 làm chuyến đi các nước như vậy vừa đường bộ vừa máy bay. Lịch trình như sau:

- 30/1/2013: Sài Gòn - Singapore (đường bay)
- 31/1/2013: Singapore - Penang (đường bay)
- 2/2/2013: Penang - Phuket (đường bộ)
- 4/2/2013: Phuket - Bangkok (đường bộ)
- 8/2/2013: Bangkok - Phnompenh (đường bộ)
- 9/2/2913: Phnompenh - Sài Gòn (đường bộ)

Em muốn hỏi guest house bên Penang Malaysia, Phuket nên ở khu nào giá mềm? Tất nhiên chỉ cần đặt lưng ngủ và có chỗ tắm là được rồi, ko cầu kì.

Về đến Bangkok em biết nơi ăn chỗ ở nên ko lo lắm :D
Rất mong các bác phượt cho ý kiến ^^!

Chiny
15-12-2012, 23:06
Bác cho hỏi đi ra răng mà từ Sg - Bangkok chơi bời có 2t3 hay thế :(((
Cho em cái list với cung đường đi vs bác?
SG - Phnompenh - Bk và ngược lại à?
Tổng thời gian đi chắc mất 2 ngày rùi bác nhỉ?

jang5th
17-12-2012, 02:06
Bác cho hỏi đi ra răng mà từ Sg - Bangkok chơi bời có 2t3 hay thế :(((
Cho em cái list với cung đường đi vs bác?
SG - Phnompenh - Bk và ngược lại à?
Tổng thời gian đi chắc mất 2 ngày rùi bác nhỉ?

Mình đi từ SG - Bangkok mất 1 ngày (có nghỉ tại Phnompenh và cửa khẩu Poipet).
Bạn nên đi từng chặng sẽ rẻ hơn nhiều.
30/1/2013 mình làm chuyến đi Sing - Malay - Thái - Cam - Sài Gòn, chỉ cần thông tin ở Sing và Malay thôi, còn lại tự mình lo liệu được hết ^^!

Chiny
17-12-2012, 20:09
Bác đi 5 ngày mà ngồi xe mất 2 ngày rùi nhỉ...
Ngày 15/1 sắp tới em tính đi Cam, thời gian chắc dư dả khoảng hơn 10 ngày nên tính đi PhnomPenh, SR và cả Shihanouk. Nếu có time thì lượn cả Bangkok và Patayal...
Mà con gái thì đi một mình hơi lạ nước lạ cái tí, nhưng chắc k sao...
Tháng 7 rồi em có đi Malay, đường xá dễ đi lắm, cầm bản đồ là được tuốt :)))

ps: từ SG đi penang bác đi bus à? hỏi giá chưa?hồi trước em hỏi ở KL sang Sing có chỗ 35rm, có chỗ 70rm...đủ giá, đủ loại...
Cho em chút info với...

jang5th
18-12-2012, 00:27
Bác đi 5 ngày mà ngồi xe mất 2 ngày rùi nhỉ...
Ngày 15/1 sắp tới em tính đi Cam, thời gian chắc dư dả khoảng hơn 10 ngày nên tính đi PhnomPenh, SR và cả Shihanouk. Nếu có time thì lượn cả Bangkok và Patayal...
Mà con gái thì đi một mình hơi lạ nước lạ cái tí, nhưng chắc k sao...
Tháng 7 rồi em có đi Malay, đường xá dễ đi lắm, cầm bản đồ là được tuốt :)))

ps: từ SG đi penang bác đi bus à? hỏi giá chưa?hồi trước em hỏi ở KL sang Sing có chỗ 35rm, có chỗ 70rm...đủ giá, đủ loại...
Cho em chút info với...

Mình bay từ SGN - SIN (hết 522k cả thuế), sau đó đi qua Malay hoặc bus hoặc plane (mất khoảng 33.6$ từ Sing đến Penang).
Sau đó từ Penang mình đi qua Phuket chơi và đến Bangkok, về Phnompenh sau về nhà, canh đúng Mùng 1 Tết Âm Lịch xông nhà :D
Giá cả chưa hỏi, chỉ biết là: đi đến đâu đánh đến đó, nhưng cũng cần biết chút chút để... dễ xử :p

//edit: mình toàn canh giờ ở trên xe ban đêm nên đỡ tốn tiền trọ.

//edit đợt 2: info mình 093 313 1896 - codochi

Chiny
18-12-2012, 00:57
Koi bộ cũng hay bác nhỉ :-?
Nhưng mà tận 30 bác mới đi, em muốn đu theo cũng k được, phải về nhà dọn Tết =.='
Chắc phải chờ review từ bác rùi dành dụm đi lần sau...
Em lại máu đi chiều ngược lại Cam - Thái - Malay - Sing - HCM :))))

Penang thì ăn ún khỏi chê rùi...
Chúc bác có chuyến đi tốt đẹp :)

nhtphong
18-12-2012, 14:36
Đợt rồi 25/11 em có du lịch bằng xe buýt từ Sài Gòn đến Bangkok (5 ngày tổng thời gian đi và về) và hết có 2,300,000VNĐ.

Làm thế nào mà chỉ có 2t3 vậy bạn
Vé xe HCM-CAM-BKK đi về cũng khoảng 1t5 rồi.
Còn tiền phòng 1 đêm ở dorm rẻ lắm cũng khoảng 180k, cho bạn ở 3 cũng gần 600k
Còn tiền di chuyển Bus, Mrt ... nữa
Còn 200k bạn sống 5 ngày hả

jang5th
18-12-2012, 15:24
Xe từ Sài Gòn đến Phnompenh hết 170k, Phnompenh đi Bangkok 23$ (kinh nghiệm lần sau chỉ mua từng chặng cho rẻ).
Hướng ngược lại Bangkok Poipet hết 223 bath(~155k), tới cửa khẩu Poipet đặt vé về Phnompenh 10$, đến Phnompenh mua vé về VN 170k.

Tiền phòng 1 tính dư dả cũng có 120bath/ngày/phòng/người, phòng tắm chung và free sạc free wifi.
Cứ nghe các bác đi trước vào LEK mà thuê sẽ thấy mẹ chủ nhà già khó chịu, giá 190bath/phòng mà cái gì cũng tốn tiền.
Phòng thì bạn cứ vòng vòng các chỗ đó sẽ có giá giao động từ 120 ~ 160. LEK thì xác định 190 nhé.

Gọi là chia sẻ nhưng nhiều bạn quảng cáo mấy chỗ đó là chính, mang tiếng du lịch bụi nhưng vẫn bị "thịt" ngon lành :D
Xe buýt free ko thiếu, có đi mấy xe buýt kia cao lắm cũng chỉ 19bath/chặng mà thôi.
Tàu điện ngầm thì 15 ~ 40 tùy chặng.

Bạn có thể tự tính là hết bao nhiêu cho chi phí khứ hồi SG - Thai nhe :D

hoangvanphuong75
18-12-2012, 17:21
@jang5th: không ai tư vấn cho em chỗ ngủ ở Phuket và Penang theo tiêu chí của em à.
Ở Phuket town thoáng mát thì Sleep sheep GH nhé, phòng mới 1 mình em 1 phòng dorm luôn, có gáy không sợ phiền. Phuket Backpacker Hostel gần nhưng nóng. Patong beach thì Sea blue hostel, ngoài ra có 1 cái do Tây làm chủ cũng gần Sea blue 100Baht.
Penang thì ở Old Penang GH là biệt thự cổ.
Ah bus Poipet-Phnompenh của Capitol tour có 6-7USD à, qua cò chi cho 10USD.

jang5th
19-12-2012, 00:47
Em tính lại rồi anh ơi, từ Sing em đi bus qua Malay chơi, rồi đón bus tiếp qua Phuket, rồi canh giờ về đúng ngày 1/1/2013 Tết Nguyên Đán xông nhà :p
Nếu đi bus anh có thể khuyến cáo cho em 1 số chỗ được chứ???
Vụ đi Cam Thái vừa rồi là em hứng lên đi, ko bản đồ, ko đt, nói chung là cứ balo rồi đi nên bị cò kè và cũng bị xe ôm ở Cam lừa mấy lần, cho chạy 1 vòng ra lại gần chỗ cũ là ngay bến xe :-s

zone25
19-12-2012, 14:47
Chào cả nhà !!!

Chẳng là tháng 3 năm sau vợ chồng em sẽ đi honeymoon ở Malaysia 10 ngày kể cả ngày bay.Mình đã đặt vé SG - Kul - SG ngày đi 10/3 , ngày về 19/3 rồi . Và đã đặt vé đi Penang vào 12/3 . Mình định lên lịch trình như sau các bạn xem như thế có ổn không , và ở những điểm đó nên đi những địa điểm nào

Ngày 1 ( 10/3 ) : Bay SG - Kul ( 10h35 -> 13h30 ) , Làm thủ tục và bắt xe bus về Kul để nhận khách sạn , nghỉ ngơi sau đó chơi xung quanh khu Bukit Bintang ( Mình ở 88inn ) hoặc khu phố tàu nếu ở China town inn

ngày 2 ( 11/3 ) : Mình định mua vé Hip on Hip off để chơi cả ngày theo bus , theo các mẹ nên đi dạng này hay tự đi

ngày 3 ( 12/3 ) : ăn sáng , nghỉ ngơi , lang thang gần KL Sentra để tiện bắt bus ra LCCT , trưa 12h mình bay Penang,Chiều nhận khách sạn , lang thang phố cổ , ăn tối

Ngày 4 , 5 ( 13-14/3 ) Chơi ở Penang , mình mới biêt mỗi Ke lok si , Penang Hill và Bãi biển Batu Fe... , rồi vườn chim , Theo các mẹ trong 2 ngày này đi những điểm nào ,

Ngày 6 (15/3 ) Ăn sáng , nghỉ ngơi . Mình đang tính book vé AA trưa này về lại Kul để bắt bus đi từ LCCT -> Malacca
Chiều nhận khách sạn , nghỉ ngơi và lang thang ở Malacca

Ngày 7,8 ( 16-17/3 ) : Mình dự định ở Malacca 2 ngày này , các mẹ tư vấn cho mình giúp luôn nhé , chiều 17/3 mình sẽ bắt bus quay lại Kul

Ngày 9 ( 18/3 ) : Mình dự định sẽ ở Putrajaya , chơi ở đây

Ngày 10 (19/3 ) : Ăn sáng , nghỉ ngơi và chuẩn bị ra LCCT để bay về SG lúc 13h

Các bạn xem giúp mình với nhé , và liệu ở Kul 1 ngày rưỡi có ít quá không ?

Cảm ơn các bạn nhiều ^^

CometSign
04-01-2013, 23:32
Tham khảo được chút thông tin trong lịch trình của bạn. Thanks for share ^^. Mình đi tháng 3 nên nếu bạn đi về rồi chia sẻ tiếp thông tin thì mình cám ơn nhiều ^^ (Nếu còn dư nhiều tiền ML và sim thì thanh lý lại cho mình nhé :P)

doun
28-03-2013, 11:35
Nhà em có nhời chào các bác.
Em đi Mã Lai nhiều lần rồi nhưng loanh quanh nội thị của Kul thôi, sáng họp, chiều hành, tối đi mua quà về cho bu nó nên chả biết bên ngoài nó thế nào. Dịp 30/4 này em có sang đấy họp tiếp. đã xuất vé khứ hồi thêm 2 ngày để định đi lang thang quanh quanh Kul.
Có mấy bài thông tin về Ma Lay trên này nhưng nhà em đọc chả rút ra được cái gì.
Kính mong các bác cho nhà em xin tí chỉ giáo xem em nên đi những đâu, phuơng tiện gì, ăn gì... với ah. Điều kiện của nhà em là:
1. Thời gian: 02 ngày (chắc không được chọn vẹn vì chiều hôm cuối phải ra sân bay sớm)
2. Kinh phí: Tự túc ah. Nên phương châm ngon, bổ, rẻ là hàng đầu.
3. Địa điểm: Thiên nhiên là chủ yếu, cứ núi non hùng vĩ hay biển cả bao la, con người dân dã là em thích. rì sọt hay cao ốc là nhà em dị ứng.
Đa tạ các bác. Khi về em sẽ báo cáo lại với các bác.

Dalathoanghon
28-03-2013, 12:01
mình cũng đang tham khảo gần gần cùng cảnh nghộ :((

nhtphong
28-03-2013, 15:15
Nhà em có nhời chào các bác.
Em đi Mã Lai nhiều lần rồi nhưng loanh quanh nội thị của Kul thôi, sáng họp, chiều hành, tối đi mua quà về cho bu nó nên chả biết bên ngoài nó thế nào. Dịp 30/4 này em có sang đấy họp tiếp. đã xuất vé khứ hồi thêm 2 ngày để định đi lang thang quanh quanh Kul.
Có mấy bài thông tin về Ma Lay trên này nhưng nhà em đọc chả rút ra được cái gì.
Kính mong các bác cho nhà em xin tí chỉ giáo xem em nên đi những đâu, phuơng tiện gì, ăn gì... với ah. Điều kiện của nhà em là:
1. Thời gian: 02 ngày (chắc không được chọn vẹn vì chiều hôm cuối phải ra sân bay sớm)
2. Kinh phí: Tự túc ah. Nên phương châm ngon, bổ, rẻ là hàng đầu.
3. Địa điểm: Thiên nhiên là chủ yếu, cứ núi non hùng vĩ hay biển cả bao la, con người dân dã là em thích. rì sọt hay cao ốc là nhà em dị ứng.
Đa tạ các bác. Khi về em sẽ báo cáo lại với các bác.

Đi Genting hay penang chơi đi bác, 2 ngày đủ rồi

thik_di_choi
28-03-2013, 15:54
Các bác chắc chắn chưa đọc. ĐỌc rồi có khi ra được cả kế hoạch chi tiết đến cả giờ đánh răng, đi vệ sinh ấy chứ. Những người đã đưa thông tin rồi chắc chắn ko muốn đưa lại nữa. Theo tớ Mod khóa phéng cái topic này lại cho đỡ tốn tài nguyên

PeterPan
29-03-2013, 19:06
Chào các bạn,

Topic "Thông tin du lịch Malaysia (phần 2) (https://www.phuot.vn/threads/37114-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Malaysia-%28Ph%E1%BA%A7n-2%29)" đã kéo dài hơn 100 trang với hơn 1000 bài viết kèm theo rất nhiều thông tin bổ ích. Để tiện cho việc theo dõi và nắm bắt thông tin của các thành viên cả cũ và mới, PeterPan đã đóng topic "Thông tin du lịch Malaysia (phần 2)" và mở topic "Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)".

https://www.limkokwing.net/graphics/malaysia/living/new/living_malaysia_billboard.jpg

Chú ý:

1. Không post nhiều ảnh bài viết về chuyến đi vào topic thông tin du lịch chung (vài ảnh mang tính báo cáo sau chuyến đi hoặc ví dụ minh họa thì có thể chấp nhận được).

2. Không dùng chữ khác màu và khác font chuẩn của diễn đàn cho toàn bộ bài viết hoặc 1 đoạn của bài viết (trừ đề mục hoặc những từ cần nhấn mạnh đặc biệt).

3. Không quote bài quá dài hoặc quá gần (cả hai trường hợp này đều có thể thay đơn giản bằng"@ tên người cần quote"). Đây là một thói quen khi viết bài của nhiều bạn, về mặt nội dung thì không vấn đề gì, nhưng về hình thức trình bày của diễn đàn sẽ bị chằng chịt khiến người đọc khó nắm bắt.

4. Không post nhiều bài liên tiếp trong một khoảng thời gian ngắn (nên sử dụng chức năng sửa bài nếu muốn bổ sung thông tin).

5. Không sử dụng ngôn ngữ tuổi teen hoặc những ký hiệu minh họa không cần thiết.

6. Không post những bài viết với nội dung rủ rê, tìm bạn đồng hành (nếu cần tìm thêm người, có thể sang box "Tìm bạn đồng hành").

Rất mong các bạn chú ý để topic phần 3 này tiếp tục là một kênh hiệu quả để các thành viên có thể tìm kiếm và trao đổi các thông tin về đất nước Malaysia.

sonduong51
29-03-2013, 21:42
Mình muốn hỏi chỗ ngủ đêm ở sân bay LCCT, những bãi biển đẹp ở Penang & Langwaki, những quán ăn ngon ở Peang & Langwaki.
Thanks!

Komngui
30-03-2013, 10:20
Em đọc được khoảng 1/3 bài viết của phần 1 và 1/3 bài viết của phần 2, hihi. Nhiều quá đọc không xuể ạ. Và cũng ra được 1 cái plan và 1 mớ câu hỏi.

Sẽ ở KL 3 ngày (2.5 ngày thì đúng hơn), nên xác định là loanh quanh KL thôi, ko đi xa được. Em đi với gấu. Tối 27 bay, 00h00 ngày 28 đến LCCT và 19h40 ngày 30 LCCT bay về VN.

I>>> 00h00 ngày 28 (tối 27 sáng 28) em đến LCCT đi Aerobus hoặc Skybus về KL Sentral, bắt taxi về ks ở Bukit Bintang ngủ.

1/ Câu hỏi đầu tiên: Aerobus nó có chạy giờ 00h15, 00h30, hay 00h45… đại khái giờ đó như Skybus không? Ko phải tiếc 2RM mà thích tìm cái lạ, hihi.

II>>> Sáng 28 kế hoạch đi Genting, chiều về vì gấu book ks ở Bukit Bingtang 3 đêm, trả tiền luôn cho nên ko thể thay đổi.

2/ Câu hỏi thứ 2: đi về trong ngày có “ổn” hay không? Mà ko ổn cũng phải cố - chả lẽ bỏ phòng ks ở Bukit Bintang?

3/ Câu hỏi thứ 3: Từ Bukit Bintang muốn ra bến xe buýt để đi Genting. Tên bến xe buýt đó là gì (em nghe nói Bukit Jalil gì đó xa lắm)? Từ Bukit Bintang đi bằng phương tiện gì ra đó? Em nghe nói nếu ko đi bến xe buýt đó thì ra KL Sentral vẫn có tuyến đi Genting? Vậy chọn cách nào là hợp lý hơn? Và nếu từ Bukit Bintang không đi taxi ra KL sentral thì có phương tiện gi khác ko?

4/ Câu hỏi thứ 4: Ở Genting thì đi lại bằng gì? Rộng lắm không? Ăn chơi ban ngày những chỗ nào?

Tối về Bukit Bintang thì nếu còn thời gian và sức lực thì lang thang khu đấy, ko hỏi gì thêm

III>>>Sáng 29 lại ra xe buýt đi Malacca, chiều về - lý do như trên – ks ở Bukit Bintang đã trả tiền rồi.

5/ Câu hỏi thứ 5: Giống số 3: từ BB ra bến xe buýt để đi Malacca thì bến xe buýt đó tên gì (nghe nói là Bukit jalil gì đó xa lắm)? Đi bằng phương tiện gì tới đó? Ra KL Sentral rồi đi Malacca được không? Cách nào (bến xe buýt hay KL sentral) thì tối ưu hơn?

6/ Câu hỏi thứ 6: Giống số 4: Đi lại bằng phương tiện gì ở Malacca? Tham quan ở chỗ nào? (có tham khảo rồi nhưng nhờ tư vấn luôn thể)

IV>>> Sáng 30 từ 8h đến 15h30 là có quyền lang thang khám phá KL. 16h có mặt ở KL Sentral lên buýt ra sân bay, 17h40 check-in.

7/ Câu hỏi thứ 7: Thời gian như vậy có đi động Batu và về KL khám phá chút đỉnh rồi ra sân bay kịp ko?

8/ Câu hỏi thứ 8: Nếu không kịp đi Batu thì chỉ khám phá KL. Em dự định là Petronas Twin Tower, Merdeka Square, Bird Park… Vậy có ổn không - khúc này còn khá lăn tăn?

Đa tạ

fendi
30-03-2013, 10:20
Cho mình hỏi về bus từ LCCT - KL Sentral - Bukit Bintang. Mình có tham khảo trên mạng thì thấy :
- LCCT - KL Sentral : mình định đi bằng Skybus (RM10), mình muốn hỏi là mua vé tại sân bay hay phải mua trên mạng ?
- KL Sentral - Bukit Bintang : mình định đi bằng Monorail (RM2.10), mình muốn hỏi là việc di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ)
Nếu ở KL 3 ngày 2 đêm thì mình nên đi những điểm nào? Đoàn mình đông nên mình hạn chế phải di chuyển nhiều.
Ai biết chỉ giúp mình nhé!

trungalex86
30-03-2013, 15:22
Các bạn cho hỏi thăm tí:
+ Sân bay LCCT ngủ đêm được không? (có thoải mái như Changi bên SIN ko vậy?)
+ Nhóm mình muốn đi penang & cameron thì lịch trình như thế nào cho tiện? tầm 4 ngày đủ không?
Thanks.

zanyminh
30-03-2013, 18:04
Cho mình hỏi về bus từ LCCT - KL Sentral - Bukit Bintang. Mình có tham khảo trên mạng thì thấy :
- LCCT - KL Sentral : mình định đi bằng Skybus (RM10), mình muốn hỏi là mua vé tại sân bay hay phải mua trên mạng ?
- KL Sentral - Bukit Bintang : mình định đi bằng Monorail (RM2.10), mình muốn hỏi là việc di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ)
Nếu ở KL 3 ngày 2 đêm thì mình nên đi những điểm nào? Đoàn mình đông nên mình hạn chế phải di chuyển nhiều.
Skybus mua khi đặt vé Airasia, nếu bạn đã mua vé AA, vào Manager my booking để mua thêm vé Skybus.
Nếu ko có thể mua vé Aero bus ngay tại sân bay.
3 ngày 2 đêm nên đi :
Merdaka square, chinatown, old market. Twin tower, tháp truyền hình ko nhớ tên cũng gần đó, đi bộ khoảng 30p từ Twin tower , vòng vòng bukit bintang. Còn nhìu điểm nữa mình ko nhớ hết, lật bản dồ ra xem nha bạn. Trong link tài liệu mình bên dưới có bản đồ

II>>> Sáng 28 kế hoạch đi Genting, chiều về vì gấu book ks ở Bukit Bingtang 3 đêm, trả tiền luôn cho nên ko thể thay đổi.
Được
2/ Câu hỏi thứ 2: đi về trong ngày có “ổn” hay không? Mà ko ổn cũng phải cố - chả lẽ bỏ phòng ks ở Bukit Bintang?

3/ Câu hỏi thứ 3: Từ Bukit Bintang muốn ra bến xe buýt để đi Genting. Tên bến xe buýt đó là gì (em nghe nói Bukit Jalil gì đó xa lắm)? Từ Bukit Bintang đi bằng phương tiện gì ra đó? Em nghe nói nếu ko đi bến xe buýt đó thì ra KL Sentral vẫn có tuyến đi Genting? Vậy chọn cách nào là hợp lý hơn? Và nếu từ Bukit Bintang không đi taxi ra KL sentral thì có phương tiện gi khác ko?
Đi tàu điện từ Bukit bintang ra KUL SENTRAL được. Còn để đến Genting thì có nhìu cách mình ko nhớ nữa vì ko đi.
Bạn xem link này nhé : http://www.rwgenting.com/en/getting_there/

III>>>Sáng 29 lại ra xe buýt đi Malacca, chiều về - lý do như trên – ks ở Bukit Bintang đã trả tiền rồi.
Chúc anh có thể làm supermen 1 lần ;)
[I]5/ Câu hỏi thứ 5: Giống số 3: từ BB ra bến xe buýt để đi Malacca thì bến xe buýt đó tên gì (nghe nói là Bukit jalil gì đó xa lắm)? Đi bằng phương tiện gì tới đó? Ra KL Sentral rồi đi Malacca được không? Cách nào (bến xe buýt hay KL sentral) thì tối ưu hơn?
Bến xe đi Melaka có nhiều bến tùy từng xe, nhưng bến phổ biến là Term B'spadu Selatan Station. Bạn xem thích xe nào đi xe đó (mình từng đi Delima thấy OK):http://www.journeymalaysia.com/ptamelaka.htm#1
6/ Câu hỏi thứ 6: Giống số 4: Đi lại bằng phương tiện gì ở Malacca? Tham quan ở chỗ nào? (có tham khảo rồi nhưng nhờ tư vấn luôn thể)
Ở melaka nếu đi bus tù KUL thì sẽ đến bến xe melaka, đi taxi 20Rm để đến nhà thờ đỏ. Từ đó thì cứ lật bản đồ melaka ra mà lang thang.
mấy cái tài liệu của mình khi đi SIN - Malay, trong đó có Bản đồ melaka và nhiều thứ khác : https://www.box.com/s/6bn8yfag3umfjl0kdxem
IV>>> Sáng 30 từ 8h đến 15h30 là có quyền lang thang khám phá KL. 16h có mặt ở KL Sentral lên buýt ra sân bay, 17h40 check-in.

7/ Câu hỏi thứ 7: Thời gian như vậy có đi động Batu và về KL khám phá chút đỉnh rồi ra sân bay kịp ko?
Kịp, nếu tranh thủ đi sớm chút đừng 10h sáng thức thì thua (BB) , với lại nên xách hàng lý đi lun từ sáng cho chắc ăn ^^
8/ Câu hỏi thứ 8: Nếu không kịp đi Batu thì chỉ khám phá KL. Em dự định là Petronas Twin Tower, Merdeka Square, Bird Park… Vậy có ổn không - khúc này còn khá lăn tăn?
buổi sáng đó có thể đi Merdaka square dc rùi, twin tower cá nhân mình thấy đi ban đêm đẹp hơn
Đa tạ

5star
01-04-2013, 15:33
Cho mình hỏi muốn lên tham quan Twin Tower thì phải mua vé phải không ? Hình như còn phải xếp hàng từ rất sớm.

zanyminh
01-04-2013, 16:06
Cho mình hỏi muốn lên tham quan Twin Tower thì phải mua vé phải không ? Hình như còn phải xếp hàng từ rất sớm.
Phải mua vé, giá bi nhiu mình quên rùi google tí là ra, còn xếp hàng thì cũng phải xếp hàng nhưng ko đến nỗi từ cực kỳ sớm như lúc còn free.

daisy84
01-04-2013, 16:28
Vé lên Twin Tower là 80RM đấy ạ (đắt kinh). Xếp hàng thì tùy ngày, cuối tuần thì khá đông, ngày bình thường thì không phải xếp hàng mua vé nhưng cũng phải đợi chuyến. Hôm mình đến là 9h thì phải đợi chuyến 11h mới có vé, các chuyến trc đều sold out rồi. Mình đi ngày thứ 6.

nad1313
01-04-2013, 17:20
Em vừa đọc đc tầm 50 trang phần 2 và cũng tự ẵm được một ít thông tin bổ ích <3 Cảm ơn các bác nhiều quá.

Nhưng các bác cho nhà em hỏi lại một số vấn đề mà em vẫn chưa rõ ạ :( Nhà em đợt 30/4 này sẽ đi trăng mật :D Đi Malay - Bali - Singapore.

Nhà em có 3 ngày ở Malaysia, và có ý muốn đi xem Kuala Lumpur, Malacca và Genting.

1. Nhà em bay chuyến bay muộn sang KL từ Hà Nội (1h15' sáng mới đến LCCT)
- Các bác cho em hỏi là: a) Giờ đó người ta còn bán sim và bản thẻ nạp không ạ?
b) Có thể ngủ lại ở LCCT ko ạ? hay bắt buộc phải đi bộ sang KLIA?
c) Nhà em ngủ/chơi đến 7h sáng đi mua vé BUS đi thẳng tới Malacca từ LCCT - có bác nào đi rồi mà có kinh nghiệm về vụ mua vé tới Malacca từ sân bay thì cho nhà em vài tí thông tin ạ <3

2. Ở Malay mạng 3G có ngon ko các bác? :D

3. Đi Genting sáng đi chiều về thì mình nên đi chơi những gì trong Genting ạ?

4. Từ Malacca đi thẳng đển Genting có xe nào chạy thẳng ko ạ? ( có phải đi qua KL ko ạ?)

Em cảm ơn các bác :D

banglangtim2011
01-04-2013, 17:39
Các bạn ơi cho mình hỏi thăm: mình sẽ đi Malaysia trong tháng 7 này. Đã book vé quốc tế, cụ thể:

SG- Kuala: 8:35, đến 11:25. Sau đó bay tiếp đi Langkawi. Có 2 lựa chọn cho mình:
1- Kuala- Langkawi: 13:55 đến 14:55
2- Kuala- Langkawi: 19:50 , đến 20:50.

Mình muốn hỏi: Nghe nói tháng 7 Airasia không đáp xuống LCCT nữa, vậy hãng sẽ đáp ở đâu? Bay nội địa thì có phải di chuyển từ sân bay quốc tế sang sân bay nội địa không hay vẫn chung 1 sân bay, chỉ khác khu vực làm thủ tục như ở sân bay Bangkok? Khoảng cách hơn 2 tiếng có đủ làm thủ tục nhập cảnh và check-in tuyến nội địa không ạ? Mình đã ghé Bangkok và thực sự oải vì phải mất 2 tiếng mới xong thủ tục nhập cảnh. Lần đầu mình đi Malaysia, lại có em bé 3 tuổi đi cùng nữa nên rất mong nhận được góp ý của các bạn. Cảm ơn mọi người nhiều ạ

Ltbubu
02-04-2013, 14:27
Địa chỉ khách sạn của nhóm mình là Jalan Changkat Thambi Dollah, Off Jalan Pudu, Bukit Bintang. Mình định đến KL Sentral rồi qua KL Monorail để về ga Imbi Station (vì thấy ga này gần khách sạn nhất). Mọi người có thể chỉ cho mình cách từ KL Sentral qua Monorail và xuống ga Imbi thế nào không?

Mình dự định đến KL Sentral sẽ mua luôn vé đi Genting và Malaca cho ngày hôm sau và ngày kia. Vé Genting thì m đã biết mua trọn gói cả vé bus, cáp treo và vé vào cửa. Còn Malaca thì mình chưa rõ nếu mua vé bus đến thì làm sao có thể tiếp tục vào trung tâm phố cổ.

zanyminh
02-04-2013, 15:38
Còn Malaca thì mình chưa rõ nếu mua vé bus đến thì làm sao có thể tiếp tục vào trung tâm phố cổ.
Về Melaka : Mua vé bus đến melaka là đến sentral (trạm xe) thôi, từ đó đi taxi cỡ 10-15p nữa sẽ đến trung tâm phố cổ. Không thể đi bộ. Có xe bus thả ngay nhà thờ đỏ nhưng mình ko đi nên ko bít. Nói chung xe bạn đến là có 1 núi taxi đến hỏi liền, giá <20 RM 1 xe là OK, hơn thì ko đi

lilac
02-04-2013, 17:27
@Ltbubu:

1. Từ KL Sentral đi monorail về trạm Imbi:
Nếu bạn đi bus từ sân bay về KL Sentral thì vừa xuống xe bus sẽ thấy bản chỉ dẫn đường đi đến monorail - nếu ko thấy thì hỏi ng xung quanh (đi bộ, đoạn đi cỡ 15 phút).
Từ trạm monorail này mua vé đến trạm Imbi, theo chỉ dẫn vào bắt tàu & đi. Đến trạm Imbi thì xuống. Ra khỏi trạm Imbi chính là Times Square.

2. Vé đi Malacca ko bán ở trạm KL Sentral mà bán ở trạm xe Seletan. Bạn đón LRT hoặc đi taxi đến trạm này rồi mua vé đi. Từ KL đi Malacca có rất nhiều hãng xe & rất nhiều giờ chạy nên khi nào muốn đi thì đến mua vé thôi, ko cần phải mua trước. Giá như nhau, nhưng có xe đẹp, xe xấu nên bạn thấy xe hãng nào đẹp thì đi.

3. Xe từ KL đến Malacca sẽ đến Malacca Sentral. Từ đây bạn có thể đi taxi vào Old Town (phố cổ) như Zanyminh nói, giá từ 15-20RM. Còn ko bạn cũng có thể đi bus số 17, xe này có 2 loại, loại có máy lạnh giá 2RM/ng, loại ko có máy lạnh giá 1RM/ng. Xe này có chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ (Christ Church).

mtcl3378
02-04-2013, 21:05
Các bạn ơi giúp mình với, Mình có 1 đêm ngủ ở KL, 1 đêm ngủ ở Malacca. Mình book KS Sentral KL hotel . Vậy có bến xe nào gần KS mình ở đi Putrajaya và đi Malacca?( gần nhất) và có thể từ Putrajaya đi Malacca đc ko? bến xe nào?
Cảm ơn các bạn nhiều nha!

lilac
03-04-2013, 11:18
@mtcl3378:

Từ KL chỉ có 1 bến xe có xe đi Malacca là bến xe Selatan thôi nên nếu bạn muốn đi Malacca chỉ có cách ra bến xe Selatan để đi thôi.
Còn muốn đi Putrajaya thì bạn vào KL Sentral hỏi nhân viên ở quầy Information, ngta sẽ chỉ cách đi. Vì giờ các trạm bus, chuyến tàu ở KL thay đổi nhiều nên thông tin của mình ko còn chính xác, ko dám phán bừa.

Từ Putrajaya hình như ko có bus đi thẳng Malacca, bạn phải đi đến sân bay hoặc quay về lại KL để đón.

daisy84
03-04-2013, 14:30
@Ltbubu:

2. Vé đi Malacca ko bán ở trạm KL Sentral mà bán ở trạm xe Seletan. Bạn đón LRT hoặc đi taxi đến trạm này rồi mua vé đi. Từ KL đi Malacca có rất nhiều hãng xe & rất nhiều giờ chạy nên khi nào muốn đi thì đến mua vé thôi, ko cần phải mua trước. Giá như nhau, nhưng có xe đẹp, xe xấu nên bạn thấy xe hãng nào đẹp thì đi.

3. Xe từ KL đến Malacca sẽ đến Malacca Sentral. Từ đây bạn có thể đi taxi vào Old Town (phố cổ) như Zanyminh nói, giá từ 15-20RM. Còn ko bạn cũng có thể đi bus số 17, xe này có 2 loại, loại có máy lạnh giá 2RM/ng, loại ko có máy lạnh giá 1RM/ng. Xe này có chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ (Christ Church).

Mình đính chính thông tin một chút, vì bọn mình mới đi về hồi giữa tháng 3
- Ở KL Sentral có quầy bán vé đi Melaka của hãng Transnasional, ở trên tầng 2. Giờ chạy là: 7.00am 8.00am 9.00am 10.00am 11.00am 12.00nn 1.00pm 2.00pm 3.00pm 4.00pm 5.00pm 6.00pm 7.00pm 8.00pm 9.00pm 10.00pm, thời gian chạy khoảng 2h.
Nhưng đúng như bạn lilac nói, bạn nên ra bến Selatan mua vé, rất nhiều hãng, nhiều giờ chạy, k cần mua trước. Bọn mình chắc cú mua vé từ KLCC, cuối cùng chạy ra Selatan trễ 3 phút mà xe đã chạy rồi, lại phải mua vé khác :((
Từ KLCC đi Selatan thì có thể đi tàu điện hoặc taxi (coupon 20RM)

minhnguyenjc
03-04-2013, 15:54
==> KLIA Transit đã có tuyến KL Sentral - LCCT RM12.5, bạn hỏi mua tại sân bay đi thích hơn bus nhé!

di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ) ==> ko hề khó khăn gì nhé!

- KL Sentral - Bukit Bintang : mình định đi bằng Monorail (RM2.10), mình muốn hỏi là việc di chuyển từ KL Sentral qua chỗ Monorail có khó khăn và xa không ? (Đoàn mình đi 10 người - có trẻ nhỏ) ==> ko hề khó khăn gì nhé!

minhnguyenjc
03-04-2013, 16:03
đóng góp cho bạn được 1-2 cái tớ đã biết, Genting tớ chưa đi nên chịu :-P

Em vừa đọc đc tầm 50 trang phần 2 và cũng tự ẵm được một ít thông tin bổ ích <3 Cảm ơn các bác nhiều quá.

Nhưng các bác cho nhà em hỏi lại một số vấn đề mà em vẫn chưa rõ ạ :( Nhà em đợt 30/4 này sẽ đi trăng mật :D Đi Malay - Bali - Singapore.

Nhà em có 3 ngày ở Malaysia, và có ý muốn đi xem Kuala Lumpur, Malacca và Genting.

1. Nhà em bay chuyến bay muộn sang KL từ Hà Nội (1h15' sáng mới đến LCCT)
- Các bác cho em hỏi là: a) Giờ đó người ta còn bán sim và bản thẻ nạp không ạ?
b) Có thể ngủ lại ở LCCT ko ạ? hay bắt buộc phải đi bộ sang KLIA?
c) Nhà em ngủ/chơi đến 7h sáng đi mua vé BUS đi thẳng tới Malacca từ LCCT - có bác nào đi rồi mà có kinh nghiệm về vụ mua vé tới Malacca từ sân bay thì cho nhà em vài tí thông tin ạ <3

==> ngủ nghỉ luôn tại LCCT được bạn ơi =))

7h bạn đi ra phía sảnh nội địa thì có các quầy bán vé bus, mua vé của Transitional đi Melaka nhé

Sim và thẻ nạp: ưu tiên trăng mật tặng bạn 2 sim của tớ vừa đi về. Một sim chỉ dùng Internet và nhận cuộc gọi, nạp tiền vào là dùng. Một sim nghe gọi bt, còn gần RM30 trong tk. Gọi rẻ lắm í, gọi về VN 1 cuộc nói chuyện khoảng 4-5' chỉ mất khoảng RM1 - RM1.5 thôi, nhà tớ còn cố gọi buôn chuyện để hết mà nó ko hết cho, gọi xong còn thấy được cộng thêm hay sao í :))

2. Ở Malay mạng 3G có ngon ko các bác? :D ==> theo tớ đánh giá thì bình thường, cũng lúc được lúc mất, có vẻ ko ổn bằng VN :D

3. Đi Genting sáng đi chiều về thì mình nên đi chơi những gì trong Genting ạ?

4. Từ Malacca đi thẳng đển Genting có xe nào chạy thẳng ko ạ? ( có phải đi qua KL ko ạ?)

Em cảm ơn các bác :D

MeKenNEms
04-04-2013, 09:39
Các mẹ ơi, cho mình ý kiến về lịch trình và khách sạn mình định chọn nhé, mình bay Airasia.

Ngày 17/5 : tới Kul lúc 1.40pm, về Bukit Bintang, ở ks My Hotel @ Bukit bintang. Chơi tối tại đây.

Ngày 18/5: chơi tại Kul - chưa có lịch trình cụ thể.

Ngày 19/5: chơi tại Kul, trưa ngày 19/5 check out trả ks, đem hành lý đi gửi ở trạm (trạm nào hôm nọ mình đọc lại mà note trên cty đang chưa nhớ ra) tối đi ra sân bay, ngủ tại sân bay để sáng hôm sau bay sang Sing.

Ngày 20/5: 6h sáng bay sang Sing, 7h tới nơi về trung tâm chắc hơn 9h. Về ks Hotel 81 Bencoolenu (khu Bugis, nhìn trên bản đồ cũng có vẻ gần Orchard). Mình thấy Hotel 81 ở khu Geylang rẻ lắm nhưng đọc review thì sợ sợ vì đó là khu đèn đỏ.

Chơi loanh quanh ở Orchard, tối đi ăn cháo ếch, chili crab ở Geylang.

Ngày 21/5: chơi loanh quanh ở Sing, trưa trả phòng ks rồi tối ra sân bay. Bay chuyến 23h về Kul, tới KuL ngủ ở sân bay để sáng mai bay về VN

Ngày 22/5: 6h sáng bay về VN

Ltbubu
04-04-2013, 11:41
@Ltbubu:

1. Từ KL Sentral đi monorail về trạm Imbi:
Nếu bạn đi bus từ sân bay về KL Sentral thì vừa xuống xe bus sẽ thấy bản chỉ dẫn đường đi đến monorail - nếu ko thấy thì hỏi ng xung quanh (đi bộ, đoạn đi cỡ 15 phút).
Từ trạm monorail này mua vé đến trạm Imbi, theo chỉ dẫn vào bắt tàu & đi. Đến trạm Imbi thì xuống. Ra khỏi trạm Imbi chính là Times Square.

Mình muốn hỏi từ Bukit Bintang đến trạm Seletan này có xa không? Nếu đi taxi thì nên trả giá bao nhiêu, vì đoàn mình 6 người nên không biết đi taxi có tiện không nữa? Và nếu đi LRT thì các bạn chỉ giúp mình với.

Thanks bạn vì những thông tin hữu ích trên.

zanyminh
04-04-2013, 12:37
Mình muốn hỏi từ Bukit Bintang đến trạm Seletan này có xa không? Nếu đi taxi thì nên trả giá bao nhiêu, vì đoàn mình 6 người nên không biết đi taxi có tiện không nữa? Và nếu đi LRT thì các bạn chỉ giúp mình với.

Thanks bạn vì những thông tin hữu ích trên.
Nếu trí nhớ mình ko sai thì tàu điện từ Bukit bintang đến bến xe selatan gì đó là cỡ <10RM 1 ng, vậy bạn cứ trả giá taxi thấy có thể 60RM hay thậm chí 80 RM là ổn rồi. Vì taxi đưa đến tận nơi và thoải mái hơn.

lilac
04-04-2013, 13:56
@Ltbubu:

Từ Bukit Bintang nếu bạn muốn đến trạm Selatan (tên đầy đủ là Bandar Tasik Selatan) thì bạn đi monorail đến trạm Hang Tuah, ở đây đổi sang line xanh lá đi thêm vài trạm nữa là tới (hướng đến Sri Petaling). Tiền thì cỡ từ 4-5RM/người.
Còn nếu bạn đi taxi thì có thể bắt taxi & trả giá, nhớ là KO QUÁ 30RM (cỡ 20-25RM thôi). Còn nếu bạn ko biết trả giá thì cố gắng tìm taxi counter & mua voucher rồi đi (mình hay mua taxi voucher ở quầy taxi counter ở Times Square).

Tín Mập
04-04-2013, 17:49
@Ltbubu:

Từ Bukit Bintang nếu bạn muốn đến trạm Selatan (tên đầy đủ là Bandar Tasik Selatan) thì bạn đi monorail đến trạm Hang Tuah, ở đây đổi sang line xanh lá đi thêm vài trạm nữa là tới (hướng đến Sri Petaling). Tiền thì cỡ từ 4-5RM/người.
Còn nếu bạn đi taxi thì có thể bắt taxi & trả giá, nhớ là KO QUÁ 30RM (cỡ 20-25RM thôi). Còn nếu bạn ko biết trả giá thì cố gắng tìm taxi counter & mua voucher rồi đi (mình hay mua taxi voucher ở quầy taxi counter ở Times Square).

Update mới là đổi line tại KL bây giờ đã gần giống như Sing, ko cần phải tap-out, rồi sau đó lại phải tap-in :)
Quan trọng lúc bạn mua vé, bạn nói đi thẳng tới BTS nhé.
Như lần mình, cứ mua tới HangTuah, xong mình lại thấy interchange ko cần phải tap-out, thế là đi luôn.
Tới BTS, tap-out. Hú tít tít, mình vào phòng vé, trả tiền đi từ HangTuah cho đến BTS. he he.

sonduong51
04-04-2013, 20:56
30/4 này em sẽ đi phượt Malaysia, em muốn hỏi 1 chút là nên đổi tiền MRT ở Việt Nam hay mang theo USD sang đấy đổi ah.

Ở HN thì đổi MRT ở phố nào?

Nhờ mọi người chỉ giúp em: Penang thì bãi biển nào đẹp & chỗ ăn ngon ở Langwaki, đến Langwaki nên đi các tour nào trên đảo?

Thanks!

nauda
05-04-2013, 00:24
Các bác ơi, cho em hỏi GẤP 1 tẹo với...
Tình hình là do không có vé bay trực tiếp ĐN đi Sing của Air Asia nên em đặt vé kiểu transit:
17-Apr 4:20 PM 8:05 PM DAD - KUL (LCCT)
17-Apr 9:25 PM 10:30 PM KUL (LCCT)-SIN (Changi Airport - Terminal 1)

Các bác ai giúp em... cho em hỏi nếu bay kiểu đó thì có cần làm thủ tục Nhập cảnh rồi lại quay ra Xuất cảnh không?
Nếu có thì thủ tục đó mất bao lâu và liệu với thời gian bay của em như thế có kịp cho chuyến sau không ạ?
Nếu không cần thì thủ tục của nó sẽ là như nào ạ? Yêu cầu những giấy tờ gì ạ? và thủ tục đó có mất thời gian không ạ?
Em chưa đi transit bao giờ nên hơi giật mình... lúc đặt vé không nghĩ đến vấn đề này... hic hic

Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều, mong chỉ giáo!!!

Tgiang
05-04-2013, 08:23
Tớ chưa đi, t mới hóng qua topic này thôi thì lượm được 1 vài thông tin bạn cần như sau:
- Theo các bạn đổi tiền thì đổi ở VN thì đổi thẳng qua MRT ở Hà Trung (nhà Quốc Trinh), còn đổi ở Malay thì nên đổi bằng $, nhưng nếu bạn ko có sẵn $ mà lại đổi $ từ VN rùi sang kia lại đổi thì có khi còn thiệt hại hơn ^_^
- Penang bãi nào đẹp thì đợi 20 tớ về tớ suggest cho nhé!
- Langkawi thì thấy mọi người nói tour hay nhứt là langkawi island hopping tour
^_^

30/4 này em sẽ đi phượt Malaysia, em muốn hỏi 1 chút là nên đổi tiền MRT ở Việt Nam hay mang theo USD sang đấy đổi ah.

Ở HN thì đổi MRT ở phố nào?

Nhờ mọi người chỉ giúp em: Penang thì bãi biển nào đẹp & chỗ ăn ngon ở Langwaki, đến Langwaki nên đi các tour nào trên đảo?

Thanks!

sonduong51
05-04-2013, 10:21
Nhờ mọi người cho em hỏi địa chỉ đổi tiền MYR uy tín ở Hà Nội với .

Em vừa hỏi ty giá VNĐ sang MRT là 6850VNĐ/1 MYR, bạn nào biết tỷ giá đổi từ USD sang MYR ở bên Malay là bao nhiêu không ah?

Thanks!

daisy84
05-04-2013, 10:57
Nhờ mọi người cho em hỏi địa chỉ đổi tiền MYR uy tín ở Hà Nội với .

Em vừa hỏi ty giá VNĐ sang MRT là 6850VNĐ/1 MYR, bạn nào biết tỷ giá đổi từ USD sang MYR ở bên Malay là bao nhiêu không ah?

Thanks!

Bọn mình đổi cách đây nửa tháng ở quầy KLCC là 100US -> 308 MYR

lilac
05-04-2013, 12:13
@nauda:

1. Nếu bạn mua 2 vé như vậy thì bạn phải nhập cảnh Malay rồi lấy hành lý ra (nếu có gửi hành lý), sau đó lại làm thủ tục check in lần nữa rồi xuất cảnh rồi mới bay.

2. Tổng thgian của quá trình đó… mình ko tính đc, vì còn tùy thuộc vào lượng khách lúc qua hải quan (cả 2 đầu vào & ra), còn chưa kể thgian chờ & lấy hành lý… Nhưng mình có thể tính sơ bộ cho bạn như thế này:
- Chú ý là thgian máy bay ghi đáp xuống nhưng cũng phải chờ ít nhất 10 phút sau bạn mới xuống khỏi máy bay được.
- Tiếp theo là đi bộ từ máy bay đến chổ làm thủ tục hải quan: 30 phút (nếu bạn đi nhanh & máy bay đậu gần).
- Thgian qua hải quan: cái này rất vô chừng, nếu vắng du khách thì nhanh, nếu đông thì lâu lắm.
- Thgian đợi hành lý: nhưng tốt nhất bạn ko nên gửi hành lý.
- Thgian ra ngoài & làm thủ tục check in: cỡ 20 phút
- Thgian vão lại hải quan & làm thủ tục hải quan: cái này có lẽ nhanh, cỡ 20 phút nữa.

Vậy tổng cộng bạn cần ÍT NHẤT là: 80 phút + thgian ở hải quan (vô chừng & ít nhất cũng phải 10-20ph).

Từ đó bạn xem xem mình đi có ok ko nha.

Ltbubu
05-04-2013, 13:07
Thanks các bạn vì những thông tin trên :)

Hqua mình có đọc 1 bài của bạn trong 4rum mình về chuyến Malaysia bụi thì thấy bạn ấy mua vé đi Genting ở PUDU sentral. Trước thì mình định mua vé đi Genting ở KL Sentral, nhưng không biết có thể mua vé ở PUDU sentral và từ đấy đi luôn lên Genting được không. Vì mình nghĩ nếu từ khách sạn ở Bukit Bintang ra PUDU sentral sẽ gần và tiện hơn là đến KL Sentral.

Và từ PUDU sentral ra BTS thì có đi được không nhỉ?

Mọi người giúp mình nhé!

lilac
05-04-2013, 15:36
@Ltbubu:

Xe đi Genting có ở nhiều bến xe. Bạn cũng có thể đến bến xe Pudu để đi.
Tuy nhiên, từ Bukit Bintang đi Pudu & đi KL Sentral mình thấy cũng như nhau.

(Mình ko hiểu BTS nghĩa là gì?)

luckystarsp
05-04-2013, 16:11
Hi cả nhà,
Mình có kế họach đi du lịch bụi Malay-Sing vào cuối tháng 4 này(5 ngày-4 đêm).Có ai giúp mình mấy thông tin bên dưới đây không?Cám ơn nhiều.
1.Ngày 1 : Mình book ks o Bukit rồi. Vậy thì từ sân bay LCCT có phương tiện đi về Bukit như thế nào?Ở Bukit có gí chơi?Từ Bukit có thể đi vi vu được những nơi nào? Mình cũng muốn tham quan vài nơi đặc trưng ở KUL nữua...Từ Bukit đi có tiện đường không?
2.Ngày 2 : Mình muốn đi Melaka, ngủ 1 đêm ở đây, để hôm sau từ Melaka minh đi qua Sing bằng bus luôn. Từ Bukit đi Melaka thì làm sao?trước khi đi Melaka, mình có thể đi thêm được chỗ nào khác không?
3.Ngày 3 : Mình qua Sing rồi. Ở SIng thì mình không lo lắng.
P/S: Bạn nào có kế họach khác hay hơn thì suggest dùm tớ nha.Thanks!

Bạn vui lòng viết tiếng Việt có dấu.

Ltbubu
05-04-2013, 17:01
@Ltbubu:

Xe đi Genting có ở nhiều bến xe. Bạn cũng có thể đến bến xe Pudu để đi.
Tuy nhiên, từ Bukit Bintang đi Pudu & đi KL Sentral mình thấy cũng như nhau.

(Mình ko hiểu BTS nghĩa là gì?)

BTS chính là bến Seletan để đi Malaca ý bạn, hình như "bạn" cũng từng tư vấn bên webtretho đúng không nhỉ?

lilac
05-04-2013, 18:04
@Ltbubu:

Từ bến xe Pudu ra bến xe Selatan thì cũng như từ Bukit Bintang ra bến xe Selatan nên bạn đi từ Bukit Bintang luôn cho tiện.

Đúng vậy, mình chính là lilaclilac ở webtretho. :)

nauda
06-04-2013, 13:50
@nauda:

1. Nếu bạn mua 2 vé như vậy thì bạn phải nhập cảnh Malay rồi lấy hành lý ra (nếu có gửi hành lý), sau đó lại làm thủ tục check in lần nữa rồi xuất cảnh rồi mới bay.
=> Không được làm thủ tục transit ở ngoài hả lilac :(
Phải nhập cảnh rồi lại xuất cảnh... cũng mất 30p cho các thủ tục hải quan rồi...
Chưa kể phải có mặt và làm thủ tục boarding trước giờ bay chuyến sau ít nhất là 45p
Nếu checkin tự động trước và chỉ có hành lý xách tay... thì 3 chân 4 cẳng chạy chắc cũng không kịp mất nhỉ... hic hic
Mình đã đặt tgian cách nhau khoảng 3 tiếng... nhưng AA nó reschedule chuyến bay đầu đên 1 tiếng rồi...

Schtroumpf
06-04-2013, 17:23
@Nauda: Để an toàn thì tốt nhất nên đặt 2 chuyến bay liên tiếp cách nhau ít nhất 4h bạn nha để kịp cho thời gian di chuyển + làm thủ tục + trừ hao chuyến đầu bị delay. Ở TH hiện tại của bạn, có thể email hay chat với AA xem họ có chuyển giờ bay của bạn lên chuyến trước đó (nghĩa là bạn bay sớm hơn so với dự định một chút) được không? Vì khi hãng hk tự thay đổi giờ bay thì hành khách có thể yêu cầu họ đổi lại giờ bay của mình cho phù hợp.

tmt4788
07-04-2013, 16:39
mình cũng rơi vào TH như bạn, mình có email cho air asia yêu cầu đổi giờ bay cho mình. Khoảng 1 tuần sau có người gọi đt confirm lại ngày giờ bay, sau đó gửi email vé mới cho bạn ngay :)

=> Không được làm thủ tục transit ở ngoài hả lilac :(
Phải nhập cảnh rồi lại xuất cảnh... cũng mất 30p cho các thủ tục hải quan rồi...
Chưa kể phải có mặt và làm thủ tục boarding trước giờ bay chuyến sau ít nhất là 45p
Nếu checkin tự động trước và chỉ có hành lý xách tay... thì 3 chân 4 cẳng chạy chắc cũng không kịp mất nhỉ... hic hic
Mình đã đặt tgian cách nhau khoảng 3 tiếng... nhưng AA nó reschedule chuyến bay đầu đên 1 tiếng rồi...

kenkendautroc
08-04-2013, 14:55
Các bạn cho mình hỏi 1 chút. Mình sẽ tới LCCT vào 0h00 ngày 26/4. Vì mình muốn đến Penang sớm nhất có thể, nên mình dự tính thế này:

- Bắt Skybus chuyến 2.45 am, về đến KL Sentral lúc 4am
- 6 am: bắt LRT từ KL Sentral về Pudu Sentral
- 7.15 am: bắt chuyến bus đầu tiên đi Penang

Các bạn cho mình hỏi, ngoài việc lịch trình như trên có vẻ hơi bị mất sức và tốn thời gian chờ đợi, thì có gì bất ổn ko nhỉ? Giờ giấc các chuyến bus như trên mình cập nhật đã đúng chưa nhỉ?

Mình đi KL - Penang vào ngày 26/04 liệu có cần thiết phải mua vé trước từ giờ ko nhỉ? Nếu không phải dịp cao điểm du lịch ở Malay thì mình thích đến đó rồi mới mua vé cho chủ động.

Cám ơn các bạn nhiều nhé

lena0405
08-04-2013, 15:05
Skybus mua khi đặt vé Airasia, nếu bạn đã mua vé AA, vào Manager my booking để mua thêm vé Skybus.
Nếu ko có thể mua vé Aero bus ngay tại sân bay.
3 ngày 2 đêm nên đi :
Merdaka square, chinatown, old market. Twin tower, tháp truyền hình ko nhớ tên cũng gần đó, đi bộ khoảng 30p từ Twin tower , vòng vòng bukit bintang. Còn nhìu điểm nữa mình ko nhớ hết, lật bản dồ ra xem nha bạn. Trong link tài liệu mình bên dưới có bản đồ

Hi bạn,
Cho Mình hỏi chút, Mình bay KUL-Langkawi, đi Klia transit đến LCCT ngày 28/4, sau đó mình bay về lại Kualalumpur ngày 30/4, chơi 1 ngày rồi từ Kualalumpur bay về VN ngày 1/5, mình muốn book vé Skybus 2 chiều trong chuyến khứ hồi LKW - KUL,nhưng mình chỉ sử dụng chiều về KUL ngày 30/4 và còn chiều đi thì mình đi KUL ngày 1/5, liệu Skybus họ có đồng ý cho mình đi không vì mình mua của chuyến Langkawi. Xin cảm ơn.

Tín Mập
08-04-2013, 16:16
Các bạn cho mình hỏi 1 chút. Mình sẽ tới LCCT vào 0h00 ngày 26/4. Vì mình muốn đến Penang sớm nhất có thể, nên mình dự tính thế này:

- Bắt Skybus chuyến 2.45 am, về đến KL Sentral lúc 4am
- 6 am: bắt LRT từ KL Sentral về Pudu Sentral
- 7.15 am: bắt chuyến bus đầu tiên đi Penang

Các bạn cho mình hỏi, ngoài việc lịch trình như trên có vẻ hơi bị mất sức và tốn thời gian chờ đợi, thì có gì bất ổn ko nhỉ? Giờ giấc các chuyến bus như trên mình cập nhật đã đúng chưa nhỉ?

Mình đi KL - Penang vào ngày 26/04 liệu có cần thiết phải mua vé trước từ giờ ko nhỉ? Nếu không phải dịp cao điểm du lịch ở Malay thì mình thích đến đó rồi mới mua vé cho chủ động.

Cám ơn các bạn nhiều nhé

Khi bạn đã plan kỹ như thế thì chắc ko có vấn đề j đâu. Bạn đừng lo :)
Theo mình thì nên mua, vì 26/4 là thứ 6, nên có khi người Mã họ cũng sẽ đi Penang á.

Tín Mập
08-04-2013, 16:17
Hi bạn,
Cho Mình hỏi chút, Mình bay KUL-Langkawi, đi Klia transit đến LCCT ngày 28/4, sau đó mình bay về lại Kualalumpur ngày 30/4, chơi 1 ngày rồi từ Kualalumpur bay về VN ngày 1/5, mình muốn book vé Skybus 2 chiều trong chuyến khứ hồi LKW - KUL,nhưng mình chỉ sử dụng chiều về KUL ngày 30/4 và còn chiều đi thì mình đi KUL ngày 1/5, liệu Skybus họ có đồng ý cho mình đi không vì mình mua của chuyến Langkawi. Xin cảm ơn.

Họ ko linh động vì họ k check đc vé của bạn thực sự có mua skybus hay ko?
Và họ check cũng ko kỹ lắm, theo mình thì bạn cứ trình bày, được thì tốt, ko đc thì tốn 9RM :)

Aromatic-grass
08-04-2013, 22:48
Các cao thủ phượt cho mình hỏi chút :
tháng 6 này nhà mình đi Penang, mấy đứa nhỏ khoái biển, vậy mình nên ở khu Batu Ferringhi hay Gurney drive ? Biển khu nào tắm tốt và view đẹp ạ ?
Cám ơn các bạn.

hoangvanphuong75
09-04-2013, 09:31
@Aromatic: Biển Penang thì không bì được với biển Vietnam rồi, có trẻ con thì ra Batu Ferringi khu này nhộn nhịp, đẹp, thuê hotel or tắm tại bãi của resort 4 sao (chỗ đẹp nhất của Batu Ferringi).

Aromatic-grass
09-04-2013, 21:39
@hoangvanphuong75 : Nhà mình định bay từ Langkawi qua Penang, nếu biển Penang ko bằng biển VN chắc mình thì thôi quá. Bạn cho mình hỏi tiếp, bạn có biết đi đến đảo Pakor từ Langkawi bằng cách nào không nhỉ ? , mình xem trên bản đồ thấy Pakor có sân bay mà tìm tét con mắt cũng chẳng thấy đường bay nào đến đó. Mình gà mờ chuyện này quá. Nếu biết các bạn chỉ giúp mình nhé.

hoangvanphuong75
10-04-2013, 07:50
Mình trả lời nhanh nên không check Pakor là gì, nhưng nghe quen island này đẹp nhất đông Malaysia, muốn đến đó bạn bay KL-Tengrenganu, rồi
từ đây đi tàu ra. Tengrenganu là city đẹp, có cụm công viên toàn thánh đường hồi giáo (mosque), chụp hình ở đây về nói đi Arab chứ không ai biết là Tengrenganu Malaysia!

sonduong51
10-04-2013, 11:22
Đến đảo Pangkor mình tìm trên google là đi bus từ Kualua (mất khoảng 4h) sau đó đi thuyền cao tốc ra đảo mất 30 phút nữa.

Ở topic Malay phần 2 mình thấy có mấy bạn nói về việc khoanh tiền khi đặt KS trên booking.com.

Mình có đặt 2 phòng của Hotel China Town Inn trên booking.com bằng thẻ Visa Debit và đã bị trừ mất 1.1tr trong thẻ (50% số tiền phòng). Có bạn nào trên này đã book trên Hotel China Town Inn mà bị trừ tiền như mình ko ah?
Số tiền này khi nào KS sẽ trả lại cho mình hay khi đến nơi mình chỉ cần trả nốt 50% còn lại là OK?

Thanks!

hoangvanphuong75
10-04-2013, 11:31
@luckystarsp: Vì bạn chưa rành KL và cần lời khuyên (đã book phòng ở Bukit Bintang).
Từ LCCT hỏi bus đi sân bay KLIA, tại đây đi KLIA Transit đến PUTRAJAYA SENTRAL, bắt public bus đi Putra Mosque (pink mosque) và dinh Thủ Tướng cùng ngay đó. Tham quan xong bắt bus về lại Putrajaya sentral, tại đây tiếp tục 1/2 chặng còn lại đi KLIA transit chuyến Putrajaya sentral-KL sentral. Đến KL sentral hỏi monorail đi về Bukit Bintang (vì trạm monorail nằm ngoài tòa nhà KL sentral).
Các điểm cần tham quan ở KL: Twin tower, Tháp TV, Merdeka square, Batu cave, China town...
Twin tower và Tháp TV cùng 1 hướng, Merdeka square và China town cùng 1 hướng. Bảo tàng và Mosque KL cùng 1 hướng ngay KL sentral.
KL sentral là trung tâm vận chuyển để đi Twin tower, Batu cave, China town (trạm Pasar seni). Tùy theo nơi đến mà đi LRT, monorail, Komuter....(hiểu nôm na là các dạng đường sắt).
Nếu đi bộ thì bến xe Pudu nằm giữa Bukit Bintang và China town, further China town là Merdeka square.
Bến xe Pudu là nơi xe đi khắp đông Malaysia cả Malacca.
Bukit Bintang là trung tâm shopping và đêm của KL, vậy thì bạn hiểu là muốn gì ở Bukit Bintang rồi nhé.

hoangvanphuong75
10-04-2013, 11:48
@sonduong51: đọc xem hotel này có điều khoản nào trừ tiền mình không, nếu hotel làm sai hợp đồng thì mình phải báo bank của mình truy cứu số tiền này chứ! thường đến hotel gặp nhân viên ít gặp chủ hotel, biết mô mà đòi!

zanyminh
10-04-2013, 13:26
Đến đảo Pangkor mình tìm trên google là đi bus từ Kualua (mất khoảng 4h) sau đó đi thuyền cao tốc ra đảo mất 30 phút nữa.

Ở topic Malay phần 2 mình thấy có mấy bạn nói về việc khoanh tiền khi đặt KS trên booking.com.

Mình có đặt 2 phòng của Hotel China Town Inn trên booking.com bằng thẻ Visa Debit và đã bị trừ mất 1.1tr trong thẻ (50% số tiền phòng). Có bạn nào trên này đã book trên Hotel China Town Inn mà bị trừ tiền như mình ko ah?
Số tiền này khi nào KS sẽ trả lại cho mình hay khi đến nơi mình chỉ cần trả nốt 50% còn lại là OK?

Thanks!
Chính hắn chính hắn hiii :D , mình đã bị trừ 50% khi book chinatown inn. Nhưng mình khác chút là vì mình cancel nó để chọn hotel khác rùi mà nó vẫn cứ charge tiền, dù khi đó còn đến 1 tháng nữa mới đến ngày mình đi.

Mình lên bank nói thì họ check và nói tiền bị giam thôi, nhưng mình check kĩ lại thì tiền bị hụt chứ ko phải giam đơn thuần. Bank nói cái này là bình thường cứ chờ tối đa 1 tháng nếu ko có tiền thì mới làm thủ tục khiếu nại VISA. sau gần thì 1 tháng có tiền :L

kenkendautroc
11-04-2013, 10:47
Khi bạn đã plan kỹ như thế thì chắc ko có vấn đề j đâu. Bạn đừng lo :)
Theo mình thì nên mua, vì 26/4 là thứ 6, nên có khi người Mã họ cũng sẽ đi Penang á.

Thank bạn Tín Mập nhé.

Hic mới cách đây vài bữa mình search vé bus trên busonlineticket thấy quá trời hãng đi KL-Penang mà sáng nay search lại chỉ còn có 2 hãng là Alisan và Yakin, ko lẽ mấy hãng kia full rồi sao :( cũng còn tới nửa tháng nữa cơ mà haizz. 2 hãng này nghe lạ quá ko biết có bạn nào đã đi chưa nhỉ

Bufalo83
11-04-2013, 14:53
Chào các bạn, 2 vợ chồng mình sẽ đến KL từ 16-19/5, mình dự kiến lịch trình như sau
Ngày 1:
17h10 đến sân bay LCCT, đi skybus về KL Sentral, đi bộ 10p ra trạm monorail để về trạm Imbi ở khu Bukit pintang. Nhận phòng tại Ks Babylon Gues House.
-> Di chuyển thế nào từ trạm Imbi về Ks Babylon Gues House, có thể đi bộ dc ko? mất bao nhiêu phút (mình quy ra phút để nếu xa quá mình đi taxi cho đỡ mệt )
Ăn tối ở Jalan Alor, thăm quan KL Tower hoặc Twin tower
Ngày 2
Buổi sáng đi thăm quan các địa điểm tại KL: Twin tower. Từ Twin tower đi LRT (trạm KLCC) đến Masid Jamek. Từ Masid Jamek đi bộ ra Merdela Square.
Quay về ks trả phòng, ăn trưa và ra trạm Selatan (đi monorail từ trạm Imbi tới Hang Tuah, BTS), mua vé đi Malaca (dự kiến đi của Delima)
Đến Malaca Sentral, đi bus số 17loại có máy lạnh giá 2RM/ng chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ , nhận phòng ở Hotel Hong.
-> Di chuyển thế nào từ nhà thờ đỏ tên Hotel Hong – đi bộ dc ko?
Ăn tối và tham quan chợ đêm, du thuyền trên sông, thăm quan malaca về đêm…
Ngày 3
Sáng thăm quan Malaca, 10h30 trả phòng, quay lại Malaca Sentral để về KL (lúc từ KL đến Malaca Sentral sẽ mua vé cho chiều về luôn)
-> Có bắt dc Xe bus số 17 từ Nhà thờ đỏ để ra Malaca Sentral ko? Mình đọc trên này thấy có bạn nói là ra Quảng trường Hà Lan đón bus Panorama về Malaca Sentral -> vậy nên đi thế nào?
Có phải xe từ Malaca về KL sẽ dừng ở trạm Selatan, làm thế nào đi ra Pasar Seni để bắt bus E1 đi Putrajaya? Hay phải di chuyển ra KL Sentral để đón bus đi Putrajaya
-> Cách nào di chuyển nhanh và rẻ để kịp đến Putrajay đi chuyến bus 1RM thăm quan lúc 2hpm thứ bẩy?
Thăm quan xong mình đang phân vân 2 phương án
- PA 1: đặt phòng ở Tune hotel gần LCCT, di chuyển từ Putrajaya đến Tune, ăn tối, nghỉ ngơi để sáng sau bay về HN chuyến sớm 6h30 am -> có bus đi thẳng từ Putrajaya về LCCT ko hay phải đi bus ngược về KL Sentral để đi Skybus về sân bay? Nếu đi taxi thẳng từ Putrajaya về LCCT thì hết bao nhiêu RM?
- PA2: quay về KL Sentral, đồ ở tầng 1 KL Sentral và về khu Bukit Bingtang chơi và shopping tối, đến đêm quay lại KL Sentral, lấy đồ và đi bus ra sân bay LCCT, ngủ tạm ở sân bay để sáng sau bay sớm (có bạn khuyên vào caphe Starbucks ngủ)
-> PA1 thì chắc đỡ mệt nhưng mình tiếc vì đi chơi dc ít quá, PA2 thì đi chơi thêm được buổi tối để shopping nhưng ko biết ngủ ở Sân bay như vậy có ổn ko? chuyến bus muộn nhất từ KL Sentral đi KCCL là mấy giờ?

Ngoài ra mình còn thắc mắc là mình book vé của AA nhưng ko đăng ký member, giờ mình muốn đặt skybus của AA để đi từ LCCT về KL sentral thì làm thế nào?

Nhờ cả nhà tư vấn giúp mình xem lịch trình đã hợp lý chưa và giải đáp giúp một số vấn đề mình chưa rõ. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều!!

zanyminh
11-04-2013, 15:34
Mình chỉ biết vài thứ thôi, các phần khác nhờ người khác giúp vậy.

Chào các bạn, 2 vợ chồng mình sẽ đến KL từ 16-19/5, mình dự kiến lịch trình như sau
Ngày 1:
17h10 đến sân bay LCCT, đi skybus về KL Sentral, đi bộ 10p ra trạm monorail để về trạm Imbi ở khu Bukit pintang. Nhận phòng tại Ks Babylon Gues House.
-> Di chuyển thế nào từ trạm Imbi về Ks Babylon Gues House, có thể đi bộ dc ko? mất bao nhiêu phút (mình quy ra phút để nếu xa quá mình đi taxi cho đỡ mệt ) Đi đến trạm Bukit bintang rùi qua Babylon nhé bạn, trạm Imbi là đi bộ xa lắm đó. Từ trạm Bukit bintang đi khoảng 5p đi bộ nữa thôi, với lại đông đúc như hội nên cảm giác nhanh lắm
Ăn tối ở Jalan Alor, thăm quan KL Tower hoặc Twin tower
Ngày 2
Buổi sáng đi thăm quan các địa điểm tại KL: Twin tower. Từ Twin tower đi LRT (trạm KLCC) đến Masid Jamek. Từ Masid Jamek đi bộ ra Merdela Square.
Quay về ks trả phòng, ăn trưa và ra trạm Selatan (đi monorail từ trạm Imbi tới Hang Tuah, BTS), mua vé đi Malaca (dự kiến đi của Delima)
Đến Malaca Sentral, đi bus số 17loại có máy lạnh giá 2RM/ng chạy đến phố cổ & dừng ở nhà thờ đỏ , nhận phòng ở Hotel Hong.
-> Di chuyển thế nào từ nhà thờ đỏ tên Hotel Hong – đi bộ dc ko?
Ăn tối và tham quan chợ đêm, du thuyền trên sông, thăm quan malaca về đêm…
Ngày 3
Sáng thăm quan Malaca, 10h30 trả phòng, quay lại Malaca Sentral để về KL (lúc từ KL đến Malaca Sentral sẽ mua vé cho chiều về luôn)
-> Có bắt dc Xe bus số 17 từ Nhà thờ đỏ để ra Malaca Sentral ko? Mình đọc trên này thấy có bạn nói là ra Quảng trường Hà Lan đón bus Panorama về Malaca Sentral -> vậy nên đi thế nào?
Có phải xe từ Malaca về KL sẽ dừng ở trạm Selatan, làm thế nào đi ra Pasar Seni để bắt bus E1 đi Putrajaya? Hay phải di chuyển ra KL Sentral để đón bus đi Putrajaya
Xe từ Melaka sẽ đến trạm Term B'spadu Selatan Station. Cách đi đến Putra mình chịu, vì mình đi taxi ^^

lilac
11-04-2013, 15:46
@Bufalo83:

1. Ks Babylon Guesthouse hình như gần trạm LRT Bukit Bintang chứ ko phải ở gần trạm Imbi.
& Từ trạm LRT này đi bộ về ks khoảng 10-15 phút, đường đi cũng tương đối dễ. Ra khỏi trạm Bukit Bintang, bạn chọn đường Bukit Bintang, quẹo tay trái (ngược hướng với Lot 10 & Pavilion). Sau đó quẹo trái vào đường Changkat Bukit Bintang, đi thẳng. Bỏ qua đường Jalan Alor, tiếp tục đi cho đến đường Tingkat Tong Shin thì quẹo vào. Nếu thấy quá rắc rối thì bạn có thể đi taxi. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đi taxi thì nên đi từ chổ dừng bus xe bus KL Sentral chứ đừng đi từ trạm LRT này.

2. Từ nhà thờ đỏ hoàn toàn có thể đi bộ đến Hotel Hong. Tuy nhiên, thgian đi bộ vào khoảng 20 phút. & khi mới đến chưa biết đường có thể hơi khó định hướng 1 chút.
Nên nếu được thì bạn nên đi taxi từ Malacca Sentral về luôn cho khoẻ. (vì hình như bạn đi với trẻ em - nếu mình nhớ ko lầm :)

3. Từ Malacca về KL lúc nào cũng có vé & rất nhiều hãng xe nên bạn ko cần mua trước (vì tránh bị trễ, mất vé). Khi nào muốn về thì ra mua vé là đc.

4. Vụ đi Putrajaya giờ nhiều thay đổi nên mình ko chắc.

5. Giữa 2 phương án, nếu là nhà bạn thì mình chọn PA 1. Vì nhà có trẻ con, đi như PA2 rất mệt. Ngủ sân bay LCCT cũng ko tốt cho trẻ con đâu, nên ở Tunes.
Nhưng đọc đến đây. Mình nghĩ sao bạn ko ở KL chơi luôn ngày 2 đến tối (đi Putrajaya luôn) rồi sau đó mới đi bus đến Malacca. Ở Malacca chơi đến tối ngày 3 & đón bus thẳng từ Malacca đi LCCT?
http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca
Vậy tiện hơn rất nhiều mà lại khỏe

6. Nếu ko đặt đc sky bus online the bạn hoàn toàn có thể đến đó rồi mua. :)

hoangvanphuong75
11-04-2013, 16:24
@Bufalo83: Có bus Putra sentral đến Malacca sentral thì phải có chiều ngược lại, vậy em đi thẳng luôn ghé KL chi nữa để loay hoay hỏi Pasar seni...
Bus 17 đi đến phố cổ Malacca, ngay cối xay gió, con đường này 1 chiều nên khi về thì nó không đi ngang đây được, em phải đón ở Siêu thị Carefour, bus về lại
Malacca sentral thì wait hơi bị lâu.
Nên ra sớm.
KL sentral đóng cửa vào ban đêm, nên nếu có gửi hành lý thì hỏi giờ nghỉ để lấy cho chủ động, đó cũng là giờ còn những chuyến xe cuối trong ngày ra LCCT, không thì ngồi wait chuyến 3-3:30AM sáng.
KL-HN bay rất sớm, mọi người vẫn overnight LCCT đấy.

Tín Mập
11-04-2013, 17:39
Thank bạn Tín Mập nhé.

Hic mới cách đây vài bữa mình search vé bus trên busonlineticket thấy quá trời hãng đi KL-Penang mà sáng nay search lại chỉ còn có 2 hãng là Alisan và Yakin, ko lẽ mấy hãng kia full rồi sao :( cũng còn tới nửa tháng nữa cơ mà haizz. 2 hãng này nghe lạ quá ko biết có bạn nào đã đi chưa nhỉ

Có khi lúc đó các hãng đang update lịch, bạn thử lại sau xem sao :)

zanyminh
12-04-2013, 11:33
Có khi lúc đó các hãng đang update lịch, bạn thử lại sau xem sao :)

Kinh nghiệm của mình là mua vé nội địa malay thì ko bao giờ cần phải mua trước.

Busonlineticket luôn chơi trò nhử, vé còn nhiều mà lun để là còn 1/2, xe còn nhưng ghi xe hết. Để tạo tâm lý mình mua xe khác của họ hay mua vé ngay kẻo hết. Trong khi ra bến thì đầy rẫy xe và ngay chính xe đó thì trống không chẳng có ai =))

sonduong51
12-04-2013, 11:36
Chính hắn chính hắn hiii :D , mình đã bị trừ 50% khi book chinatown inn. Nhưng mình khác chút là vì mình cancel nó để chọn hotel khác rùi mà nó vẫn cứ charge tiền, dù khi đó còn đến 1 tháng nữa mới đến ngày mình đi.

Mình lên bank nói thì họ check và nói tiền bị giam thôi, nhưng mình check kĩ lại thì tiền bị hụt chứ ko phải giam đơn thuần. Bank nói cái này là bình thường cứ chờ tối đa 1 tháng nếu ko có tiền thì mới làm thủ tục khiếu nại VISA. sau gần thì 1 tháng có tiền :L

Mình có mail hỏi KS nó, trả lời mình đây
Hotel did not charge your credit card.
Your credit card is only blocked for one night booking fee.
This blocking will release after 7-10days after your card been pre-authorized by hotel.

Payment is in cash term and full room charge upon arrival at hotel.
Thank you

Thank you and we look forward to welcoming you as our guests.

Kind Regards,
Edward Ng
Hotel China Town Inn
52-54 Jalan Petaling
50000 Kuala Lumpur
Tel: +6 03-2070 4008
Fax: +6 03-2078 4033
Website: www.chinatowninn.com
Email: [email protected]

Bạn cho mình hỏi nên dùng loại thẻ nào để book KS trên booking.com là lợi nhất.

Thanks!

zanyminh
12-04-2013, 11:45
@sonduong :
Bạn nhận dc email gần như giống 90% với của mình đó :))

Nói chung là nó sẽ trả cho bạn thôi, không mất đi đâu được. Còn khi nào thì không rõ, nhiều khi là sau khi bạn đi về mới có lận (như mình)

Do đó trước đây mình có viết 1 đoạn chỉ dẫn là các bạn khi dùng booking.com nên chuẩn bị sẵn tiền dự phòng, khi mình đi cũng rối lên vì số tiền 1/2 hotel rất lớn với mình, cuối cùng phải đi mượn để sau trả lại :LL . Tuy nhiên đó là story của mình và của bạn sonduong51 thôi, còn một số người khác thì ít thấy bị vậy nên cũng ko lo lắm (beer)

Khi dùng booking.com mình nghĩ lợi nhất là dùng thẻ Visa prepaid, hehe, trong đó chưa nạp tiền vào thì chỉ là 0 đ thôi, gặp hotel nào nó đòi block tiền mà ko có tiền cho nó block, nó sẽ email cho mình bít 3 ngày sau nếu ko đổi thẻ khác nó sẽ cancel. Thế là ta cancel đi tìm hotel khác (mình từng làm rùi) . Giờ mình vẫn có 1 cái master card prepaid không có tiền để book hotel nè hihi ;)

Bufalo83
12-04-2013, 14:07
Mình cảm ơn mọi ng đã hướng dẫn tận tình :) Có lẽ mình sẽ đổi lịch theo tư vấn của anh/chị Hoangvanphuong75 là ngày thứ hai đi Putrajaya rồi đi thẳng Malaca và ngày cuối chơi ở Malaca đến tối rồi ra thẳng LCCT. Lúc đầu mình định ngày cuối đi Putra vì hôm đó là thứ 7 thì theo các bạn trên này sẽ có tour free/1RM lúc 2hpm nên muốn tận dụng :)) Cho mình hỏi thêm 2 vấn đề là:
- Putrajaya có phải là điểm..must see ko? Mình đọc ở đây thì thấy nhiều người lên lịch có đi Putrajaya nên mình muốn cố, nếu không đặc sắc thì có thể mình sẽ bỏ qua ko đi nữa vì sợ cập rập quá. Cũng xin đính chính với bạn Lilac là mình đi 2 vợ chồng thôi, cho trẻ con ở nhà :))
- Mình xem trên mạng thì bus đi từ Malaca đến LCCT mất có hơn 1h, trong khi đi mình thấy các bạn trên này nói thời gian đi từ KL đến Malaca là 2h, vậy thông tin nào là chính xác? https://www.roadhop.com/search?utf8=%E2%9C%93&country=Malaysia&from=Melaka&to=KLIA+Low+Cost+Carrier+Terminal+%28LCCT%29

Cảm ơn mọi ng rất nhiều!!!

Bart_hn
12-04-2013, 17:17
- Mình xem trên mạng thì bus đi từ Malaca đến LCCT mất có hơn 1h, trong khi đi mình thấy các bạn trên này nói thời gian đi từ KL đến Malaca là 2h, vậy thông tin nào là chính xác? https://www.roadhop.com/search?utf8=%E2%9C%93&country=Malaysia&from=Melaka&to=KLIA+Low+Cost+Carrier+Terminal+%28LCCT%29

LCCT nằm giữa Malacca và KL, tính như thế là đúng rồi, bạn vào Gmap mà check, :)

Ltbubu
13-04-2013, 00:16
SS City Hotel
35, Jalan Changkat Thambi Dollah, Off Jalan Pudu, Bukit Bintang, Kuala Lămpơ, Malaysia 55100

Địa chỉ khách sạn bọn mình đã đặt cho chuyến đi sắp tới. Không biết từ KL sentral về đây thì taxi 7 chỗ khoảng bao nhiêu RM nhỉ?

Còn nếu đi monorail từ KL thì về trạm Imbi không biết đi bộ có gần không?

Bạn nào biết giúp mình nhé!

trungalex86
13-04-2013, 09:05
Các bạn cho hỏi thăm tí:
Lịch trình tính như thế này: buổi chiều từ SIN đi qua Johor Bahru, tới sân bay Senai (JB) bay đi penang, chơi ở penang sau đó sẽ đi xe về KUL.
Lịch trình như vậy liệu có ổn không các bạn, chưa biết sân bay Senai như thế nào, chơi ở Penang tầm 1,5 ngày okie ko?
Thanks.

hoangvanphuong75
15-04-2013, 10:26
@Bufalo83: Malacca sentral-LCCT trên 2 tiếng em phải trừ hao thời gian nữa. Nhóm của anh đã đi chuyến này rồi.

sonduong51
15-04-2013, 11:04
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình chỗ ngủ trong sân bay LCCT - Kuala.
Thanks!

zanyminh
15-04-2013, 11:47
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình chỗ ngủ trong sân bay LCCT - Kuala.
Thanks!
Theo mình thấy cái sân bay LCCT khá nhỏ, cỡ như tân sơn nhất của mình, lại không có chỗ nào gọi là yên tĩnh thật sự cả.

Cho nên nếu bạn đến đó khuya thì cứ tìm chỗ nào ngủ được thì ngủ thôi.

Mà bạn sonduong đi MALAY rùi mới sang Bali à ? Tại thấy bạn nói có thể join với nhóm mình đi Bali trong topic tìm bạn đồng hành của mình ;)

nicegirl87
15-04-2013, 13:21
Bọn em sắp đi tuần trăng mật ở Kuala và Phuket. Em hỏi nhờ các anh chị một chút:
1. Bọn em đến sân bay LCCT là tầm 1:15 đêm, không biết giờ này còn sky bus không? Nếu không, chắc em đang nghĩ sẽ bắt taxi về tp, và ở tạm 1 hotel nào đó rẻ rẻ (bọn em định ở V'la court), rồi hôm sau sẽ chuyển sang ks tốt hơn ở khu Bukit bintang này.
Buổi đêm bắt taxi budget về khu Bukit bingtang thì mất tầm bao nhiêu tiền ạ?
2. Bọn em chỉ ở đây 1 ngày rồi sẽ bay sang Phuket. Lúc về, thì cũng lại bay lại Kuala, lúc 00:30 đêm, không biết lúc đó còn train hay bus gì về trung tâm tp không ạ?

hoangvanphuong75
15-04-2013, 13:51
@nicegirl87: Theo những gì em mô tả và hỏi thì tốt nhất vc em nên ở Tune hotel cách LCCT 5 phút đi bộ hay use shuttle bus của Tune hotel này 1 RM.
LCCT cách KL trung tâm khoảng 70Km.

sonduong51
16-04-2013, 15:40
Theo mình thấy cái sân bay LCCT khá nhỏ, cỡ như tân sơn nhất của mình, lại không có chỗ nào gọi là yên tĩnh thật sự cả.

Cho nên nếu bạn đến đó khuya thì cứ tìm chỗ nào ngủ được thì ngủ thôi.

Mà bạn sonduong đi MALAY rùi mới sang Bali à ? Tại thấy bạn nói có thể join với nhóm mình đi Bali trong topic tìm bạn đồng hành của mình ;)

Vụ Bali là tháng 9, mình với 1 bạn nữa đi. Lần này đi Kuala - Peang - Langwaki. Do từ nay đến tháng 9 còn xa nên mình vẫn tạm gác 1 bên đã.
Thanks!

stark
16-04-2013, 22:41
http://prescott-inn-kuala-lumpur.h-rez.com/index.htm bác nào đã từng ở cái hotel này cho e review với,lần đầu e đặt phòng ol,lúc đầu e định đặt hostel nhưng mà thấy tính ra giá nó cũng ko chênh lệch nhiều lắm,nhóm e đi 4 người đặt từ 21/7 theo giá của presscott là 100MYR/phòng 4

vankhanhvi
16-04-2013, 22:50
Các bác cho mình hỏi đi Hop on hop off thì đi tham quan được những chỗ nào, và khoảng bao lâu lại có 1 chuyến khác đến đón? Mình thấy trên mạng giới thiệu có 3 nơi

Xin cám ơn

riland
16-04-2013, 22:58
Các bạn cho mình hỏi từ LCCT hay KLIA có phương tiện gì đi thẳng đến Putrajaya sau 04:30pm, và chiều ngược lại khoảng 21:00pm hay không? Cám ơn nhiều.

vietlodge
17-04-2013, 00:34
Nhờ các bạn giúp đỡ mình các thông tin sau đây một chút nhé:

Chiều mai mình đã bay đi Malaysia, khoảng 20h đến LCCT, từ đây mình sẽ đi Skybus chưa book Sky vé vì chưa có kinh nghiệm, về KL Central ở đây có khách sạn nào không, mình chưa book khách sạn thì sang đó xuống Sky Bus có khách sạn nào gần KLC để mình đi bộ vào trả giá ngủ không mình chỉ ngủ tạm 1 đêm?

Malacka các hostel các bạn giới thiệu đều không cho trẻ con ngủ, mình đi có trẻ con 9 tuổi nên vẫn chưa chọn được KS gần trung tâm, bạn nào biết tư vấn giúp nhé.

Thẻ Visa dùng ở Malaysia có an toàn không, nếu không an toàn thì mình nên đổi USD để mang đi đúng không?

Cho mình xin số của đại sử quán Việt Nam tại Malaysia nếu các bạn có.

Wifi ở Malaysia có free giống Việt Nam mình không? ở các khách sạn.

Mình biết các thông tin trên đều có nhưng gấp quá nên không thể đọc lại được, các thông tin còn lại mình sẽ tìm hiều vào lúc đợi máy bay.

Cảm ơn các bạn trước nhé. Mình sẽ tư vấn nhiệt tình, hỗ trợ hết mình khi các phượt cần thông tin Đà Nẵng - Hội An - Huế.

hoangvanphuong75
17-04-2013, 08:11
@vietlodge: Mình thì chưa ở khu KL Sentral, nhưng khu này bây giờ nhộn nhịp. Nếu chưa có book online thi YMCA KL sentral là địa chỉ tin cậy, vì nó có khắp thế giới. Khỏi bị hét giá khi đã khuya www.ymcakl.com chỉ vài phút đi bộ từ tầng hầm của KL Sentral đã thấy building này trước mặt.
Wifi thì KL hotel thường free hết, trả bằng visa/master OK, tuy nhiên nhiều nơi now use thẻ chíp, mình thì thẻ từ nên thua.
Nếu có hotel nào chấp nhận trẻ ở China town, thì Star bus màu vàng từ LCCT đến China town, trong khi Sky bus và Aerobus đến KL Sentral.

lilac
17-04-2013, 13:07
@vietlodge:

Sao chị lại ở tạm 1 đêm ạ? Nếu chị chỉ ngủ 1 đêm để hôm sau đi Malacca thì có bus đi thẳng đến Malacca từ sân bay. Còn nếu chị ngủ 1 đêm để hôm sau bay thì nên ở luôn ks gần sân bay.

Vé skybus có thể mua online trước hoặc mua ngay khi đến, họ cũng có bán trên xe.

Ở Malacca chị có thể chọn những ks sau:
Courtyard @ Heeren Boutique Hotel http://courtyardatheeren.com/

Jonker Boutique Hotel http://www.jonkerboutiquehotel.com/

Guli Residence

Fenix Inn http://www.fenixinn.com/

Những ks này đều đẹp & vị trí ngay khu tham quan. Còn nếu chị muốn giá thấp hơn có thể thử Hong Hotel như mấy bạn giới thiệu, hơi xa 1 tí nhưng cũng ok lắm.

Về độ an toàn của thẻ thì em ko rành. Nhưng nếu muốn đổi tiền thì chị nên đổi thẳng ra Ringgit (RM) chứ đừng đổi qua USD lại mất 2 lần tỉ giá.

Wifi có free hay không thì tùy vào ks. Những ks em đi đều cho free wifi nhưng em ko chắc lắm cho tất cả.

Đại sứ quán Việt Nam tại Malaysia
Địa chỉ: 4, Persiaran Stonor 50450, Kualar Lumpur.
Ðiện thoại: (60-3) 2148 4534.
Fax: (60-3) 2148 3270.
Email: [email protected].
Lãnh sự: Điện thoại: (60-3) 2148 4036

vietlodge
17-04-2013, 15:51
@lilac: Cảm ơn lilac nhiều nhé, chị đến LCCT hơi muộn 20h30 sợ hết Bus và Malacca là lịch trình ngày cuối cùng của chị, chị định ngày 21 đúng chủ nhật ở Malacca cho đông vui em ạ ngày 22 chị về.

Mọi lần đi đâu chị chuẩn bị kỹ lắm nhưng đợt này book vé giá rẻ lâu rồi, công việc cũng bận nên định để đến gần ngày mới book phòng ai ngờ đúng dịp lễ 30/04 của Đà Nẵng cho đến khi đêm mới vô đọc thì choáng vì quá nhiều thông tin.

Chị có mặt tại KL từ tối 17 đến 22 dự kiến 18 chơi ở KL, sáng 19 đi Tioman ở 2 đêm 19,20 sau đó về Malaca 1 đêm. Dự kiến có thể chị sẽ chọn Camaroon hoặc Tioman chưa kịp đặt khách sạn thôi chắc đợt này chị đi ngẫu hứng luôn.

Cảm ơn em lần nữa nhé.

@hoangvanphuong75: Cảm ơn bạn nhiều nhé mình sẽ xem khách sạn ở China Town để ở 2 đêm luôn. Mình không đổi tiền Malaysia được vì Đà Nắng không có nếu có thể mình sẽ đổi ở sân bay.

lilac
17-04-2013, 17:49
@vietlodge:

Nếu chị ở KL & chơi ở KL thì nên ở khu Bukit Bintang. Chị thử check ks The Nest xem sao nha.

Em chưa đi Tioman. Nên nếu đi Cameroon thì có nhiều guesthouse cũng rẻ & tốt lắm. Chị có thể search thử Do Chic In hoặc Father's Guest House. Trên đó mua tour cũng dễ lắm ạ.

nguyenvutru
19-04-2013, 00:56
@lilac:

chị cho e hỏi từ LCCT có bus đi thẳng đến Malacca? của hãng nào vậy chị nếu có thể chị cho e biết thông tin giờ timetable đi từ LCCT đến malacca. tks chị nhieu :help

kakathinh
19-04-2013, 22:27
@Bufalo83: chào bạn,tụi mình 2 nam từ SG cũng đi Malaysia trùng lịch 16-19/5 như bạn,nhưng mình tới Lcct lúc 12 đêm (bạn tới lúc 17h30 thì phải) và dự định sẽ ngủ đêm tại Lcct.Nếu bạn không ngại,tụi mình ghép đoàn và cùng nhau share taxi và phượt chung cho vui.Lịch trình dự kiến cũng giống bạn KL , PUTRAYAJA, Malacca và về thẳng LCct chiều chủ nhật.nếu được pm yahoo nhé: doantanthinh.

phuongdt
20-04-2013, 00:03
Mình có mail hỏi KS nó, trả lời mình đây
Hotel did not charge your credit card.
Your credit card is only blocked for one night booking fee.
This blocking will release after 7-10days after your card been pre-authorized by hotel.

Payment is in cash term and full room charge upon arrival at hotel.
Thank you

Thank you and we look forward to welcoming you as our guests.

Kind Regards,
Edward Ng
Hotel China Town Inn
52-54 Jalan Petaling
50000 Kuala Lumpur
Tel: +6 03-2070 4008
Fax: +6 03-2078 4033
Website: www.chinatowninn.com
Email: [email protected]

Bạn cho mình hỏi nên dùng loại thẻ nào để book KS trên booking.com là lợi nhất.

Thanks!

2 bạn cho mình hỏi về vấn đề charge phí book phòng qua trang booking.com 1 chút, tình hình là mình đã book 2 đêm ở ksan Brisdale tại KL bằng thẻ Master của VCB (là tài khoản sử dụng thường xuyên của mình luôn nên lúc nào cũng có tiền cả), trên booking.com báo chính sách hủy đặt phòng là mất tiền đêm đầu tiên, vậy tức là xem như nếu cancel ko ở Brisdale để chuyển sag 1 ks khác ở khu Bukit Bintang cho thuận tiện thì sẽ mất tiền phòng đêm đầu tiên phải ko? Tính đến thời điểm này thì mình chưa bị trừ tiền gì cả, như vậy là sao ạh? Có phải nếu mình ko đến ở hoặc thông báo cho ks là sẽ ko đến thì lúc đó mình sẽ bị mất tiền trog tk ko các bạn?

Nhân tiện các bạn góp ý giúp mình nên đi những đâu thì thuận tiện nhất nhé, mình chưa đi Malai lần nào :P

- Từ SG mình bay sang Sin trưa t6, ở Sin 2 ngày đến sáng/hoặc trưa CN sẽ nhập cảnh Malai (vì đã lỡ đặt phòng KS ở KL 2 đêm CN&T2 nên ko thể ghé Malaka trc đc)
-> Mua vé & đến trạm bus đi KL như thế nào? Đến khi mình ở Sin mới mua có đc ko? thủ tục nhập cảnh ML từ Sin có khó lắm ko, lúc đến cửa khẩu có phải lấy hành lý trong thùng xe ra ko? Xe bus sẽ trả khách ở nơi nào tại KL? Ví dụ mình ở ks Brisdale thì sẽ đi LRT và bus thế nào để về đc ks?

- Trưa hoặc chiều tối CN nên tham quan những nơi nào ở KL vậy? Mình đọc qua 3 topics thấy hay nói về KL Sentral và Bukit Bintang, 2 nơi này là như thế nào vậy mọi người? Chắc 1/2 ngày đầu tiên ở KL chỉ lòng vòng khu trung tâm thôi nhỉ?

- Trọn ngày thứ 2 (là ngày tháp đôi Petronas đóng cửa, hix, xui ghê) thì mình tính dậy sớm đi 1 tp khác, giúp mình xem nên đi Malaka hay Genting hay nơi nào khác đi về trog ngày đc nhé.

- Sang ngày thứ 3 mình dự định dậy sớm xếp hàng mua vé lên tháp đôi thì khả thi ko nhỉ, 2pm là mình bay về lại SG rùi. nếu ko nên thì sẽ nên đi đâu trog bưổi sáng cuối cùng ở KL? àh, làm sao để đi từ ks Brisdale đến KLIA? Mình có nghe các phượt tử nói đi express train gì đó, ko biết là như thế nào?

Hì hì, hỏi nhìu quá nhưng vì đây là lần đầu tiên mình phượt, lại chỉ có 2 chị em gái với nhau nên nhờ cả nhà mình cho xin cao kiến nhé, cám ơn lắm lắm lắm :L

P/S: mình đã in hết tài liệu của bạn zanyminh và chắc chắn sẽ tham khảo hết, bây giờ thì bận việc quá nên chưa xem qua đc, nếu có hỏi thông tin nào các bạn đã trả lời nhìu lần thì thông cảm nhé, mình gia nhập diễn đàn mới đây thôi, hì hì

hoangvanphuong75
20-04-2013, 07:24
Bạn có xem thời hạn cancel không, hay book là mất đêm đầu luôn. Nếu vậy bỏ chi uổng! từ Bukit Bintang đi lại quanh đó, giao thông rất nhanh 5-10 phút, thậm chí nếu thích đi bộ.
Đến Sing rồi mua vé qua Malay, không cần mua trước, bạn nên hỏi nhà xe trả khách khu nào. KL sentral, Bukit Bintang, China town, ga xe lửa cũ KL hay bến xe Pudu.
KL Sentral hiểu là nơi vận chuyển hành khách, không phải là trung tâm KL. Trung tâm KL là Bukit Bintang, China town (vì vậy nó có cái sentral market,giống chợ Bến Thành, có ga xe lửa KL cũ, nơi KL xa xưa ra đời).
Khuyên nên đi Malacca hơn Genting, Genting hợp với trẻ em và game.
Không khuyến khích bạn lên tháp đôi, với giờ bay là 2PM và người không rành KL! (khi được vào tháp, trước tiên phải ngồi coi phim giải thích, tiểu sử của việc xây dựng và hình thành..., mọi việc đi lại theo hướng dẫn của police và guide!).
Có express train từ KL sentral ra KLIA (loại nhanh không dừng trạm nào và loại vừa có dừng ở Putrajaya sentral).

phuongdt
20-04-2013, 10:41
Bạn có xem thời hạn cancel không, hay book là mất đêm đầu luôn. Nếu vậy bỏ chi uổng! từ Bukit Bintang đi lại quanh đó, giao thông rất nhanh 5-10 phút, thậm chí nếu thích đi bộ.
Đến Sing rồi mua vé qua Malay, không cần mua trước, bạn nên hỏi nhà xe trả khách khu nào. KL sentral, Bukit Bintang, China town, ga xe lửa cũ KL hay bến xe Pudu.
KL Sentral hiểu là nơi vận chuyển hành khách, không phải là trung tâm KL. Trung tâm KL là Bukit Bintang, China town (vì vậy nó có cái sentral market,giống chợ Bến Thành, có ga xe lửa KL cũ, nơi KL xa xưa ra đời).
Khuyên nên đi Malacca hơn Genting, Genting hợp với trẻ em và game.
Không khuyến khích bạn lên tháp đôi, với giờ bay là 2PM và người không rành KL! (khi được vào tháp, trước tiên phải ngồi coi phim giải thích, tiểu sử của việc xây dựng và hình thành..., mọi việc đi lại theo hướng dẫn của police và guide!).
Có express train từ KL sentral ra KLIA (loại nhanh không dừng trạm nào và loại vừa có dừng ở Putrajaya sentral).

Trong booking confirmation từ booking.con có ghi rõ "Nếu hủy bỏ hoặc sửa đổi 3 ngày trước ngày đến khách sạn, Phải trả 100 % của đêm đầu tiên .Nếu hủy bỏ muộn hơn hoặc vắng mặt, Phải trả 100 % của đêm đầu tiên" vậy tức là 100% đã bị tính phí đêm đầu tiên ngay sau khi book rồi phải ko bạn?

Những thông tin khác cám ơn bạn rất nhiều, cho mình hỏi kỹ hơn về express train từ KL Sentral đi KLIA cũng ko cần mua vé trước và khởi hành từ KL Sentral luôn àh?

hoangvanphuong75
20-04-2013, 12:46
Căn theo nó viết thì mất tiền đêm đầu rồi. Đừng bỏ uổng, giao thông KL trung tâm không dễ để walk cho người đến KL lần đầu, tận dụng bus, hệ thống tàu điện, taxi cũng không đắt nếu đi 3-4 người. Có free shuttle bus màu tím từ Pasar seni-Bukit Bintang.
Vé express train không cần mua trước, phải giữ vé kỹ (không cuốn, vo, xé) ra khỏi phải scan lần nữa. Nếu vé scan mà ra không được (vì lý do trên) fai mua lại vé 35RM!
Giá tàu nhanh đến KLIA 35RM.

phuongdt
20-04-2013, 12:54
Căn theo nó viết thì mất tiền đêm đầu rồi. Đừng bỏ uổng, giao thông KL trung tâm không dễ để walk cho người đến KL lần đầu, tận dụng bus, hệ thống tàu điện, taxi cũng không đắt nếu đi 3-4 người. Có free shuttle bus màu tím từ Pasar seni-Bukit Bintang.
Vé express train không cần mua trước, phải giữ vé kỹ (không cuốn, vo, xé) ra khỏi phải scan lần nữa. Nếu vé scan mà ra không được (vì lý do trên) fai mua lại vé 35RM!
Giá tàu nhanh đến KLIA 35RM.

Cám ơn anh (nhìn nick thì em nghĩ chắc nên xưng hô như vậy :)), như vậy thì em sẽ ở Brisdale rồi, em vừa xem sơ bản đồ KL thấy sao mà cái KS này nó xa trung tâm quá, biết vậy lúc đầu ko nghe theo lời đứa bạn recommend (NO)

Em đi lần này chỉ có 2 chị em, nhưng để thuận tiện (nếu ko tận dụg đc hệ thống tàu điện) thì cũng sẽ phải chọn taxi thôi anh nhỉ :D

Tgiang
20-04-2013, 22:47
Tình hình là em vừa đi về, đang có 1 sim bên đó còn nhìu xiền, sim nhỏ dành cho iphone, hạn còn đến ngày 15 tháng 5. Đợt này bác nào đi thì ới em cho mượn, gọi đt và xài 3g thoải mái, vẫn còn xuền trong tk thì k cần nạp tiền. Về thì lại trả em để có bác nào đi thì lại mượn em cho đỡ tốn.
Vậy bác nào cần alo cho e nhé: 0987.200.266

phuongdt
20-04-2013, 23:00
Tình hình là em vừa đi về, đang có 1 sim bên đó còn nhìu xiền, sim nhỏ dành cho iphone, hạn còn đến ngày 15 tháng 5. Đợt này bác nào đi thì ới em cho mượn, gọi đt và xài 3g thoải mái, vẫn còn xuền trong tk thì k cần nạp tiền. Về thì lại trả em để có bác nào đi thì lại mượn em cho đỡ tốn.

Mình vừa pm cho Tgiang đó ^_^
Cho mình hỏi, bạn vừa đi Malay thôi hay cả Sin nữa, bao nhiu ngày và hết tổng chi phí khoảng bao nhiu cho 1 người vậy? Bạn có tham quan tháp đôi đc ko? Ý mình là lên trên observation deck luôn áh :>

hackpass
21-04-2013, 17:24
Bạn có thể chia sẽ cách mua sim bên Malaysia được không.
Sử dụng mạng nào, mua loại thẻ nào, sử dụng 3G. Và mua ở đâu, bạn có sim ở singapore không. Cảm ơn nhé

Tgiang
21-04-2013, 19:57
Mình mua cái sim này khi mua vé máy bay của AirAsia, xuống sân bay thì tìm cái quầy tune talk chìa cái vé máy bay ra là các em ý đưa sim cho thôi. Nhưng vì bị các em ý dụ nạp tiền 30RM thành ra giờ tk đến khi về vẫn còn 37RM. Sim này có 3G lun rồi nên cứ lắp vào là xài được, ko cần đăng ký chi hết. Bạn nào cần sim Malay mà ở HN thì gọi mình, chứ bạn phuongdt lại ở SG nên chắc hok được rùi!

Ltbubu
22-04-2013, 09:29
Mọi người check giúp mình xem lịch trình này ổn chưa?:D

Lịch trình đi Malaysia (5 ngày 4 đêm) - 6 người

Thời gian: 28/4/2013 – 2/5/2013

Khởi hành: 9h20 28/4 (CN) - Về: 18h30 2/5/2013 (Thứ 5)

Hãng bay: AirAsia - Sân bay LCCT

Khách sạn:
SS City Hotel
No 35, Jalan Changkat Thambi Dollah, Bukit Bintang, 55100 Kuala Lumpur

Địa điểm thăm quan: Kuala Lumpur – Cao nguyên Genting – Melaka – PutraJaya

Ngày 1: Kuala Lumpur

- Xuống sân bay lúc 13:40, làm thủ tục và ra đón Sky Bus (AA) về KL Sentral.
Mua vé Package đi Genting vào ngày hôm sau (bao gồm bus + cáp treo 2 lượt) – Tầng trên cùng của KL Sentral – Hãng Go Genting Express hoặc tầng hầm của KL
- Mua vé monorail từ KL Sentral về Imbi Station (nếu đi taxi 7 chỗ thì từ KL Sentral về ks mất bao nhiêu RM? Hoặc nếu xuống trạm Imbi thì đi bộ về ks có gần không?)
- Đi bộ về khách sạn + check in phòng
Tối: Đi dạo phố Bukit Bintang và các khu mua sắm

Ngày 2: (Genting)

- Từ khách sạn đi taxi hoặc monorail ra KL Sentral
- 8h: Bắt xe khởi hành đi Genting
- 2h: Chiều về KL Sentral đi khu Mid Valley (Mua vé KMT Komuter đi đến Mid Valley) - Chiều ngược lại có thể đi KMT về KL Sentral được không?)
- Tối ra Twin Tower chơi (bắt Monorail từ trạm Imbi đến Raja Chulan, đi bộ đến tháp đôi)
Hoặc từ Monorail Bukit Nanas chuyển sang LRT Dang Wangi ra KLLC

Ngày 3: (Melaka)

- Đi taxi hoặc LRT đến bến Puduraya Sentral, nếu có vé đi Malacca mua luôn hoặc đi shuter bus đến BTS để mua vé đi Malaca
Hoặc đi Monorail từ Imbi ra trạm Hang Tuang, chuyển sang line Ampang đến BTS
Hoặc đi monorail đến KL Sentral, từ KL Sentral đi KLIA đến thẳng BTS
- Đến Malaca đi taxi hoặc xe bus 17 vào trung tâm phố cổ
- Thăm quan
- Chiều từ Malacca Station mua vé bus về qua Putrajaya (từ Putrajaya Station muốn về KL thì có phương tiện gì?) Nếu đi taxi 7 chỗ thì trả giá khoảng bao nhiêu ạ nếu về KL Sentral hoặc Bukit Bintang?
- Tối về China town và Central Market (từ trạm Imbi Monorail đến trạm Maharajalela đi bộ ra phố tàu hoặc đi monorail đến Bukit Nanas, đi sang trạm Dang Wangi mua vé LRT ra trạm Pasar Seni)

Ngày 4: (Kuala Lumpur)

- Chọn Tour du lịch Hop on – Hop off từ China Town hoặc KL Sentral
- Chiều tối mua sắm khu Bukit Bintang

Ngày 5
- Sáng mua sắm
- 12h check out khách sạn, gửi hành lý ở lễ tân
- Chơi đến 3h30
- 4h: Đi monorail ra KL Sentral, ra sân bay chuyến 6h30 (đã check in trước) với Sky bus.

nad1313
22-04-2013, 16:50
Em học tập bác Ltbubu :D

Mọi người giúp vợ chồng em với ạ :D

Lịch trình đi Malaysia (3 ngày 2 đêm) - 2 người

Thời gian: 25/4/2013 – 28/4/2013

Khởi hành: 21h00 25/4 (Thứ 5) - Rời KL: 18h30 28/4/2013 (CN)

Hãng bay: AirAsia - Sân bay LCCT
Khách sạn:

1. Melaka - Syaz Meridien Hotel - 30USD per night, ko có bữa ăn nào
G-26, Jalan PM 13, Plaza Mahkota, Bandar Hilir, , Malacca

2. KL - Bukit Bintang - Beltif Hotel Kuala Lumpur - 45 USD per night, breakfast included
77, Jalan Changkat Thambi Dollah, Off Jalan Pudu, Kuala Lumpur

*Địa điểm thăm quan: Melaka - Cao nguyên Genting - Kuala Lumpur

Ngày 1: Ngày 26/4

- Xuống máy bay lúc 1h15' sáng ngày 26/4 (LCCT)
- Làm thủ tục, lấy sim Tunetalk, đky 3G và nghỉ tại sân bay LCCT
- 7h sáng dậy mua vé bus thẳng từ LCCT đến Melaka (chuyến sớm nhất là 7h30/8h)
- 10h đến Melaka Station, kiếm xe (hoặc bus 17) về KS đã book tại Melaka (xin check-in sớm nếu đc)
- Thăm quan, ăn uống.
- Tối mua vé đi du thuyền trên sông Melaka

Ngày 2: Ngày 27/4

- Sáng dậy 9h (hoặc sớm hơn) mua vé bus 707 transational thẳng từ Melaka đến Genting
-11h/12h đến Genting, gửi đồ tại locker và đi chơi, thăm thú Genting
- Chiều 5h-6h mua vé bus về KL
- 7-8h về đến KL, check-in KS Beltif tại KL.
- Đi ăn, chơi tại Bukit Bintang/ hoặc ăn tại Look out point

Ngày 3: Ngày 28/4

- Sáng dậy sớm ra mua vé lên Petronas Tower
- Mua vé Hop-on Hop off đi thăm quan KL (và đi các điểm đã lên kế hoạch)
- 17h Chiều xuất phát đi ra sân bay LCCT - để bay chuyên 8h25' tối đến BALI. ( em đang ko biết nên đi gì ra sân bay cho tiện/rẻ nhất)

zanyminh
23-04-2013, 08:50
@nad1313 : Mình nghĩ dự định của bạn vậy là chặt chẽ rồi. Cứ tiến hành nhé ^^ . Còn việc đi gì ra LCCT, mình thấy từ Bukit bintang ra LCCT 2 vợ chồng nên đi tàu điện lun nhé. Map thì mình có post trong mấy bài trước trong các tài liệu của mình( link box.com ). Bạn xem lại nhe.
@ltubu : nhìu câu hỏi khó quá mình ko bít >_<

ngtrngh
23-04-2013, 10:02
Mình tính đi đảo Labuan vào tháng 7 này, cả nhà có ai có thông tin về nơi này thì cho mình biết nhe!

hackpass
23-04-2013, 10:26
Hai vợ chồng mình chuẩn bị đi Langkawi chơi. Lần đầu đi nên chưa có thông tin gì nhiều, lên nhờ mọi người xem qua và cho mình xin một tí ý kiến với ah.

Ngày 11/07/2013 :
SGN - Đến LCCT (8:35 - 11:25);

Mọi người hướng dẫn giúp mình cách di chuyển từ sân bay LCCT qua sân bay Kuala Lumpur Internation Apt (KUL) với ah, em bay hãng MalaysiaAirlines qua Langkawi. Và mình bay hãng này có phải đóng thêm phí gì khi làm thủ tục lên máy bay không.

KUL - Langkawi (18:00 - 19:00)

Mọi người tư vấn giúp mình nên book khách sạn nào để nghĩ ở đây

12-13/7/2013 : tư vấn giúp mình nên đi những điểm nào ( mình có đọc trên diễn đàn nhưng thông tin về Langkawi ít quá)

14/7/2013 :
Langkawi : KUL (10:00 - 11:00)
Mọi người hướng dẫn giúp mình cách di chuyển từ sân bay Kuala Lumpur Internation Apt (KUL) qua sân bay LCCT với ah, em bay hãng MalaysiaAirlines qua Langkawi.

KUL (LCCT) : SGN (Tân Sơn Nhất) (14:55 - 15:50).

Cảm ơn mọi người nhé.

hackpass
23-04-2013, 10:28
Mình mua cái sim này khi mua vé máy bay của AirAsia, xuống sân bay thì tìm cái quầy tune talk chìa cái vé máy bay ra là các em ý đưa sim cho thôi. Nhưng vì bị các em ý dụ nạp tiền 30RM thành ra giờ tk đến khi về vẫn còn 37RM. Sim này có 3G lun rồi nên cứ lắp vào là xài được, ko cần đăng ký chi hết. Bạn nào cần sim Malay mà ở HN thì gọi mình, chứ bạn phuongdt lại ở SG nên chắc hok được rùi!
Mình cũng mua sim Tune Talk của AirAsia cho đợt tháng 7 này. Sim là 3USD, mình nạp thêm mệnh giá bao nhiêu nữa là đủ cho đi du lịch 2 ngày bên đó vậy bạn

hoangvanphuong75
23-04-2013, 10:51
@ngtrhng: Labuan có phải ở West Malay không, lúc trước mình ra bến tàu Kota Kinabalu (KK), nhìn mọi người đi tàu cánh ngầm ra Labuan buổi sáng nghe nói time đi khoảng 3 tiếng. Labuan cũng là nơi đi Brunei. Ngày biết được tàu đi Labuan cũng là ngày bay về KL, hẹn dịp khác.

zanyminh
23-04-2013, 11:10
Mình cũng mua sim Tune Talk của AirAsia cho đợt tháng 7 này. Sim là 3USD, mình nạp thêm mệnh giá bao nhiêu nữa là đủ cho đi du lịch 2 ngày bên đó vậy bạn
Nạp thêm 10 RM thôi nhé, gọi mỏi miệng lun á !!! Nếu có mệnh giá thấp hơn thì cũng nạp lun nhe, mình ở đó 3-4 ngày mà goi hoài gọi hoài không hết 10 RM. Có thể do mình đi nhiều tối về mới gọi

hackpass
23-04-2013, 11:36
Nạp thêm 10 RM thôi nhé, gọi mỏi miệng lun á !!! Nếu có mệnh giá thấp hơn thì cũng nạp lun nhe, mình ở đó 3-4 ngày mà goi hoài gọi hoài không hết 10 RM. Có thể do mình đi nhiều tối về mới gọi
Mình chẳng gọi nhiều, chủ yếu sử dụng 3G để dò đường và tìm điểm vui chơi thôi. Sim này có dùng được cho IP5 không vậy bạn

zanyminh
23-04-2013, 14:27
Mình chẳng gọi nhiều, chủ yếu sử dụng 3G để dò đường và tìm điểm vui chơi thôi. Sim này có dùng được cho IP5 không vậy bạn
Mình không rõ, vì khi đi là dùng IP 3G thôi, IP 5 dùng micro sim thì Malay chắc có rùi. Nhưng mấy chỗ nho nhỏ sợ không có bán SIM này đó nha.
Dùng 3G thì mình chưa thử, không bít tốn bao nhiêu, nhưng bạn mua Tunetalk trong sân bay thì OK, họ sẽ biết và làm đầy đủ.

hackpass
23-04-2013, 16:05
Hai vợ chồng mình chuẩn bị đi Langkawi chơi. Lần đầu đi nên chưa có thông tin gì nhiều, lên nhờ mọi người xem qua và cho mình xin một tí ý kiến với ah.

Ngày 11/07/2013 :
SGN - Đến LCCT (8:35 - 11:25);

Mọi người hướng dẫn giúp mình cách di chuyển từ sân bay LCCT qua sân bay Kuala Lumpur Internation Apt (KUL) với ah, em bay hãng MalaysiaAirlines qua Langkawi. Và mình bay hãng này có phải đóng thêm phí gì khi làm thủ tục lên máy bay không.

KUL - Langkawi (18:00 - 19:00)

Mọi người tư vấn giúp mình nên book khách sạn nào để nghĩ ở đây

12-13/7/2013 : tư vấn giúp mình nên đi những điểm nào ( mình có đọc trên diễn đàn nhưng thông tin về Langkawi ít quá)

14/7/2013 :
Langkawi : KUL (10:00 - 11:00)
Mọi người hướng dẫn giúp mình cách di chuyển từ sân bay Kuala Lumpur Internation Apt (KUL) qua sân bay LCCT với ah, em bay hãng MalaysiaAirlines qua Langkawi.

KUL (LCCT) : SGN (Tân Sơn Nhất) (14:55 - 15:50).

Cảm ơn mọi người nhé.

Có ai giúp đỡ mình vụ này được khôgn ah

ngtrngh
24-04-2013, 01:15
Bạn có thể tham khảo:
https://www.phuot.vn/threads/18741-Du-l%E1%BB%8Bch-Malaysia_Singapore-12-ng%C3%A0y
và:
http://www.lcct.com.my

hackpass
24-04-2013, 08:14
Bạn có thể tham khảo:
https://www.phuot.vn/threads/18741-Du-l%E1%BB%8Bch-Malaysia_Singapore-12-ng%C3%A0y
và:
http://www.lcct.com.my
Cảm ơn ngtrngh nhé. Tối qua tình cờ đã đọc được bài của bác trai này, sáng nay bạn giới thiệu đúng bài này hjhj :))

sonduong51
24-04-2013, 10:08
2 bạn cho mình hỏi về vấn đề charge phí book phòng qua trang booking.com 1 chút, tình hình là mình đã book 2 đêm ở ksan Brisdale tại KL bằng thẻ Master của VCB (là tài khoản sử dụng thường xuyên của mình luôn nên lúc nào cũng có tiền cả), trên booking.com báo chính sách hủy đặt phòng là mất tiền đêm đầu tiên, vậy tức là xem như nếu cancel ko ở Brisdale để chuyển sag 1 ks khác ở khu Bukit Bintang cho thuận tiện thì sẽ mất tiền phòng đêm đầu tiên phải ko? Tính đến thời điểm này thì mình chưa bị trừ tiền gì cả, như vậy là sao ạh? Có phải nếu mình ko đến ở hoặc thông báo cho ks là sẽ ko đến thì lúc đó mình sẽ bị mất tiền trog tk ko các bạn?

Mình cũng đặt phòng trên Booking.com như bạn. Theo như KS mình đặt và hiểu thì nếu bạn hủy đặt KS ko theo quy định hoặc ko đến check in theo đúng ngày bạn đã đặt thì bạn sẽ phải trả tiền cho đêm đầu tiên.
Số tiền bị trừ trong thẻ sau khi bạn đặt phòng coi như là tiền để đảm bảo cho booking của bạn. Khi đến KS bạn vẫn phải trả 100% số tiền phòng. Còn số tiền kia sẽ được trả lại vào TK của bạn (thời gian trả tiền là khoảng 1 tháng gì đó).

Ltbubu
24-04-2013, 12:40
mọi người cho m hỏi cách từ Bukit Bintang ra Sunway Pyramid với

phuongdt
24-04-2013, 13:32
Mình cũng đặt phòng trên Booking.com như bạn. Theo như KS mình đặt và hiểu thì nếu bạn hủy đặt KS ko theo quy định hoặc ko đến check in theo đúng ngày bạn đã đặt thì bạn sẽ phải trả tiền cho đêm đầu tiên.
Số tiền bị trừ trong thẻ sau khi bạn đặt phòng coi như là tiền để đảm bảo cho booking của bạn. Khi đến KS bạn vẫn phải trả 100% số tiền phòng. Còn số tiền kia sẽ được trả lại vào TK của bạn (thời gian trả tiền là khoảng 1 tháng gì đó).

Hiện tại thì thẻ mình vẫn chưa bị trừ tiền, nhưng theo mình hiểu đến ngày đó (ngày mình dự kiến sẽ tới KL) hoặc sớm hơn 1-2 ngày thì ksạn sẽ trừ tiền (cho dù mình đến hay không). Coi như lần này có kinh nghiệm thêm 1 chút vậy, sang đến nơi sẽ nhờ nhân viên ksạn hướng dẫn mình cách đi đến bukit bintang :D

Xiudangyeu
24-04-2013, 23:56
Các bác ơi cho em hỏi nhà mình đã có ai đi biển Port dickson chưa ạ?Lần nay qua KL e muốn biết biển ở Malaysia ntn. Vì có mang theo trẻ con nên em không đi xa ra đảo penang hay langkawi được. Ko biết ở biển Port dickson có nhà hàng ăn uống nào ngon mà trẻ con có thể ăn đc ạ?Em ở port dickson có 1 đêm thôi.Em cảm ơn các bác nhiều!

hoangvanphuong75
25-04-2013, 06:18
Xiudangyeu: Lúc trước mình cũng để ý đến địa danh này. Nhìn trên bản đồ thì cũng gần SB, đi Taxi cũng được, tuy nhiên từ KL Sentral có train đi đến đây. Ngoài biển nơi đây còn là cảng cá, ăn cá thoải mái nhé.

Misu
25-04-2013, 15:19
Cả nhà ơi, topic rất hữu ích, mình lội mất 2 tháng rồi, nhiều thông tin quá nên bị loạn. Các phượt thủ, phượt tiên đã đi lại nhiều xin chỉ giáo giùm: ở LCCT Kualar có cái dorm nào không vậy, mình vừa search hoài chỉ có mỗi cái Moon Eleven mà ngày mình cần thì nó đã hết phòng. Tình hình là tối mùng 5/10 mình bay từ Penang về LCCT, sáng mùng 6 bay từ LCCT về HN từ rất sớm, 6h sáng, nên mình muốn ngủ đêm ở 1 ks gần sân bay luôn cho tiện. Ngủ vạ vật ở sân bay thì không thể vì mình có thằng cu 7 tuổi đi cùng. Làm ơn giúp mình với, thanks a lot!

Xiudangyeu
25-04-2013, 19:28
Em thấy các tour du lịch đi Malaysia đều có cho khách đi Port dickson, ko biết biển ở đây có tắm đc không các bác nhỉ? Em đọc thấy có bài post là biển port dickson không có cát mà như kiểu bùn nên chẳng có ai bơi lội gì :( Em lăn tăn không biết nên đặt mấy bữa ăn cho gia đình trong khách sạn hay ra ngoài ăn nhà hàng. Các bác biết nhà hàng nào ổn ổn ở port dickson thì recommend cho em với ạ. Many thanks ạ

CaVicu
27-04-2013, 11:33
Cả nhà ơi, topic rất hữu ích, mình lội mất 2 tháng rồi, nhiều thông tin quá nên bị loạn. Các phượt thủ, phượt tiên đã đi lại nhiều xin chỉ giáo giùm: ở LCCT Kualar có cái dorm nào không vậy, mình vừa search hoài chỉ có mỗi cái Moon Eleven mà ngày mình cần thì nó đã hết phòng. Tình hình là tối mùng 5/10 mình bay từ Penang về LCCT, sáng mùng 6 bay từ LCCT về HN từ rất sớm, 6h sáng, nên mình muốn ngủ đêm ở 1 ks gần sân bay luôn cho tiện. Ngủ vạ vật ở sân bay thì không thể vì mình có thằng cu 7 tuổi đi cùng. Làm ơn giúp mình với, thanks a lot!
Sát LCCT có Cái Tunel Hotel, chất lượng Khá tốt, Thằng này có 2 chi nhánh, option có thể chọn dịch vụ theo giờ, rất tiện.
Từ Lcct, nhìn về phía trước khoảng 500m là thấy nó, nằm bên phía tay trái khi đứng từ LCCT...
Có thể book online...

zeldabio
29-04-2013, 11:22
Xin chào các bác. chẳng qua tháng 6 tới nhóm em đi Malay và sẽ ở Langkawi trong vòng 2 ngày 2 đêm (tới Lankawi vào buổi tối ngày 13/6 và về vào trưa 15/6). Các bác cho em biết 1 vài thông tin như địa điểm tham quan trên Langkawi, ở hotel nào, ăn uống, bãi biễn nào đẹp (Kedah, hay cenang), và muốn đi ra đảo thì nên đi đảo nào?
Xin cám ơn các bác

hackpass
29-04-2013, 15:21
@zeldabio: Mình cũng đi Langkawi từ ngày 11/7 - 14/7-2013. Bạn đi rồi về cho mình một ít kinh nghiệm thực tế với nhé. Còn bây giờ thì chia sẽ cho bạn một số thông tin lượm lặt được.
Bạn có thể tham khảo các tuor du lịch ở tại đây : http://visit-malaysia.com/
Các điểm ưu tiên đi :
1. Langkawi Island Hopping & Eagle Feeding - Tuor này 4 tiếng
2. Cable Car and Oriental Village (cái này nếu đi mình sẽ thuê xe máy chạy không đi tuor) - Tự đi chắc cũng tầm 3 - 4 tiếng
3. Quãng trường.
Về chổ ở : Mình đã book Sunderland Motel - Ở khu Kudah, giá phòng rất mềm.
Một số chia sẽ với bạn.

BryanLuong
30-04-2013, 00:34
Mình có dịp đi Langkawi năm ngoái nên có chút ít kinh nghiệm. Chỉ tiết rằng mình không đi Phượt như các bạn mà đi tua của Vietravel. Vì vậy chuyện giá cả thì mù tịt.

Đi Langkawi thì nên đi tua canô ra biển chơi. Nhìn chung Langkawi là một phức hợp các quần thể đảo lớn nhỏ, khoảng gần 200 đảo, có nơi có người ở, có nơi hoang sơ.
Có thể đi canô ra đảo câu cá. Bọn tớ câu hoài không dính nhưng tay lái canô thì câu dính liên tục. Không hiểu sao. Số cá mà buổi trưa bọn tớ ăn là do tay lái canô câu hết đó.

Xong hắn lái canô ra một vùng bải biển hoang sơ nơi cửa biển cho bọn mình tắm. Nhưng thật tình chả ai thích tắm hết vì không có đông vui gì hết.

Nên ghé tham quan hồ Thiếu phụ mang bầu, một dạng hồ trong núi mà giữa biển. Tức là ở giữa biển, có một đảo, trên đảo có núi, và cái hồ ấy nằm giữa lòng núi. Hình dáng bên ngoài nhìn từ biển vào giống hệt như một người phụ nữ đang mang thai vậy. Tên gọi có từ hình dáng này.

Tham quan một vùng eo biển, nơi đại bàng sinh sống. Chủ cano chuẩn bị sẵn đồ ăn cho đại bàng ăn, khi đến đó hắn sẽ tung thức ăn ra. Đại bàng từ trong khu rừng ven bờ bay lượn quắp thức ăn. Cảng tượng cũng đẹp lắm.

Buổi trưa của bọn mình cũng ăn trên đảo. Đồ ăn cũng chẳng có gì đặc sắc. Ăn tạm được, nhưng cái là vui. Với lại khỉ nhiều lắm. Mình ăn xong là tới phần khỉ ăn. Tranh giành, giật đồ ăn, kêu la chí chóe.

Trên đất liền thì ghé quảng trường đại bàng để chụp hình, đây là biểu tượng của Langkawi đấy. Ghé siêu thị miễn thuế, nhưng thật tình chẳng biết mua gì. Đa phần là đồ Trung Quốc. Chán!!!

Cũng nên ghé thăm vườn nuôi thú. Cũng đạp có chim, có cá, có thú, phù hợp với trẻ con lắm.

dulichbui999
02-05-2013, 23:57
Nhà mình có bạn nào đã ở qua khách sạn Hotel Sentral Pudu No. 310 Jalan Pudu, Pudu, Kuala Lumpur, Malaysia 55100 cho mình xin review với nhe. Mình đang tìm book khách sạn ở Malay cả tuần nay nhưng vẫn chưa chọn được cái nào. Mình đi với 2 bé 6 tuổi bằng bus từ Sing sang Malai thì nên chọn khách sạn nào giá vừa phải mà gần trung tâm để thuận tiện đón xe ra sân bay KL về VN luôn. Mình cảm ơn trước nhé.

Ltbubu
03-05-2013, 12:02
Mình vừa từ ML về xong, lịch trình đi đúng như dự kiến :D Bạn nào cần thông tin đầy đủ chi tiết đi lại, ăn uống, giá cả về Kuala Lumpur, Malacca và Genting thì có thể hỏi mình nhé :D

CaVicu
03-05-2013, 12:04
Nhà mình có bạn nào đã ở qua khách sạn Hotel Sentral Pudu No. 310 Jalan Pudu, Pudu, Kuala Lumpur, Malaysia 55100 cho mình xin review với nhe. Mình đang tìm book khách sạn ở Malay cả tuần nay nhưng vẫn chưa chọn được cái nào. Mình đi với 2 bé 6 tuổi bằng bus từ Sing sang Malai thì nên chọn khách sạn nào giá vừa phải mà gần trung tâm để thuận tiện đón xe ra sân bay KL về VN luôn. Mình cảm ơn trước nhé.

Theo mình biết thì bạn nên chọn khách sạn nào gần nhà ga các phương tiện công cộng như Monarail, LRT, KTM thì tốt nhất. Vì quãng đường di chuyển khá xa, thấy các bạn Việt Nam qua thường ở 88INN. Hoặc không bạn chọn cái My Hotel gần KL Sentral luôn cho tiện di chuyển...

riland
03-05-2013, 20:13
Mình có 1 sim Malai( vẫn còn tiền), bạn nào cần mình cho luôn, qua đó đỡ tốn tiền mua. Vì sim Tunetalk thì free, nhưng họ yêu cầu bạn phải nộp 1 số tiền nhất định khi nhận sim !!! ( Free là 1 nghệ thuật !!! hihihi)

hackpass
04-05-2013, 09:20
Mình có 1 sim Malai( vẫn còn tiền), bạn nào cần mình cho luôn, qua đó đỡ tốn tiền mua. Vì sim Tunetalk thì free, nhưng họ yêu cầu bạn phải nộp 1 số tiền nhất định khi nhận sim !!! ( Free là 1 nghệ thuật !!! hihihi)
Sim TuneTalk là mình mua 3$ lúc đặt vé AA phải không bạn

vankhanhvi
04-05-2013, 10:58
Các bác cho em hỏi di chuyển từ Melaka đi Cameron bằng xe bus thì mất khoảng bao lâu? Xe bus đi muộn nhất hoặc sớm nhất trong ngày là mấy giờ vậy ạ?

Cám ơn nhiều

HanoiCorner
04-05-2013, 21:52
Các bạn cho mình hỏi, 12h00 mình check out khách sạn rồi đi Putrajaya chơi, mang theo đồ luôn để tối ra sân bay ngủ sáng hôm sau bay sớm có ổn không?
Vì mình thấy đi như vậy cũng thuận đường, mà mỗi tội chỉ có KLIA Eksprex từ KL Sentral đến Putrajaya rồi đến thẳng sân bay KLIA nhưng mình lại bay của AA ở sân bay LCCT.
Vậy buổi tối ở Putrajaya di chuyển ra LCCT thì đi như nào nhỉ???

hoangvanphuong75
05-05-2013, 09:22
Web của KLIA transit có hướng dẫn cụ thể và giá từ Putrajaya sentral to LCCT bao gồm shuttle bus free.

riland
05-05-2013, 13:12
Mình không thấy bán sim lúc mua vé may bay ???
Sim tune Talk là họ cho bạn miễn phí và yêu cầu nộp tiền vào thẻ là RM 50 ( chắc thấy mặt mình ngơ ngơ nên nói thách hehe :LL!!!), khi mình nở 1 nụ cười đầy ẩn ý, thế là em nó giảm xuống còn RM30 :))!!! thế là không thích trò này rồi !!! Mình mua sim HotLink, nộp vào RM10, gọi về VN được 55phút, gọi các nước khác thì nhiều hơn ( hạnh phúc quá):))

Sim TuneTalk là mình mua 3$ lúc đặt vé AA phải không bạn

riland
05-05-2013, 13:28
Hôm trước mình đi cũng gần giống như bạn, lúc trở ra bằng tàu đến KLIA , đón xe bus RM 2,5 đi sang LCCT ( vừa được tham quan KLIA , vừa được ngắm rừng palm)
Các bạn cho mình hỏi, 12h00 mình check out khách sạn rồi đi Putrajaya chơi, mang theo đồ luôn để tối ra sân bay ngủ sáng hôm sau bay sớm có ổn không?
Vì mình thấy đi như vậy cũng thuận đường, mà mỗi tội chỉ có KLIA Eksprex từ KL Sentral đến Putrajaya rồi đến thẳng sân bay KLIA nhưng mình lại bay của AA ở sân bay LCCT.
Vậy buổi tối ở Putrajaya di chuyển ra LCCT thì đi như nào nhỉ???

dulichbui999
05-05-2013, 14:56
Cả nhà cho mình hỏi thăm, gia đình mình đi 4 người lớn và 2 bé, mình dự định book Khách sạn Hotel Sentral Pudu ở khu Bukit Bintang. Có bạn nào đã từng ở đây rồi cho mình xin ít review về khách sạn này nhé.

Vì có 2 bé nhỏ nên mình lo nhất là cái vụ di chuyển, mình có chút thắc mắc sau mong được các bạn chia sẽ giúp mình với:

- Mình đi bus từ Sinh sang Malai thì bus sẽ bỏ mình xuống ở Kular Sentral đúng không ? Mình nghe nói ở đây có bán vé lên Genting nhưng mình dự định về ks rồi hôm sau mới lên Genting thì mình có thể mua vé đi Genting trước được không vậy?

- Ở Sing thì mình có tìm hiểu về Mrt để đi nhưng ở Malai thì mình chưa hiểu lắm cách đi LRT và Monorail như thế nào, có phải mua thẻ EZlink giống Sing không và cách đi như thế nào?

- Từ Ks ở Bukit Bingtang này mình muốn đi tham quan KLCC, KL Sentral thì nên đi bằng gì với 4 người lớn và 2 bé 5 tuổi?

- Minh mua vé bay về của AirAsia thì khi mình ra sân bay về là ra LCCT chứ không phải là KLIA đúng không ạ?, và mình nên đi bằng gì ra sân bay?
- Chỉ giúp mình 1 vài quán ăn gần Bukit Bintang để có thể đi bộ ra mà không cần đi taxi.

Mình cảm ơn cả nhà nhiều lắm !

martin_khoa
05-05-2013, 17:52
Cả nhà cho mình hỏi thăm, gia đình mình đi 4 người lớn và 2 bé, mình dự định book Khách sạn Hotel Sentral Pudu ở khu Bukit Bintang. Có bạn nào đã từng ở đây rồi cho mình xin ít review về khách sạn này nhé.
Cái này cũng khó nói đi du lịch thì mỗi người 1 ý . Người dễ thì ở sao cũng được . Người khó thì nhìn cái nào cũng ko hợp nhãn . Nhưng nói chung ks này được với tiện đi lại
Vì có 2 bé nhỏ nên mình lo nhất là cái vụ di chuyển, mình có chút thắc mắc sau mong được các bạn chia sẽ giúp mình với:

- Mình đi bus từ Sinh sang Malai thì bus sẽ bỏ mình xuống ở Kular Sentral đúng không ? Mình nghe nói ở đây có bán vé lên Genting nhưng mình dự định về ks rồi hôm sau mới lên Genting thì mình có thể mua vé đi Genting trước được không vậy?

Tuỳ hãng bus trên vé nó có ghi điểm đến . Thường thì thấy nó hay bỏ ở 3 điểm là : TBS ( Terminal Beraspadu Selatan ) - Puduraya Sentral - và KL Sentral . Nên bạn xuống trạm Pudu là tiện nhất đừng xuống 2 trạm kia
- Ở Sing thì mình có tìm hiểu về Mrt để đi nhưng ở Malai thì mình chưa hiểu lắm cách đi LRT và Monorail như thế nào, có phải mua thẻ EZlink giống Sing không và cách đi như thế nào?

Hệ thống LRT của Malay thật sự khá phức tạp không có đơn giản như ở Sing. Vì nó có tới 3 loại tàu ( LRT - Monorail - KTM Komuter ) nên bạn phải lựa chọn điểm đến thích hợp và dùng loại tàu nào .

Từ Ks ở Bukit Bingtang này mình muốn đi tham quan KLCC, KL Sentral thì nên đi bằng gì với 4 người lớn và 2 bé 5 tuổi?
Từ Bukit Bintang bạn mua vé đến trạm KLCC hoặc nếu sợ chuyển line có thể đến trạm Bukit Nanas rồi xuống băng qua đường đi bộ khoảng 200m là tới Petronas và KLCC ( vừa đi vừa ngắm cảnh )
- Minh mua vé bay về của AirAsia thì khi mình ra sân bay về là ra LCCT chứ không phải là KLIA đúng không ạ?, và mình nên đi bằng gì ra sân bay?

Bạn lên AA phần Manage booking mua vé skybus trên đó có bán giá 9RM . Lúc đi thì đi từ trạm KL Sentral để đến LCCT
- Chỉ giúp mình 1 vài quán ăn gần Bukit Bintang để có thể đi bộ ra mà không cần đi taxi.

Mình cảm ơn cả nhà nhiều lắm !
Mình chỉ biết có nhiu đó thôi hy vọng giúp được bạn một chút

hoangvanphuong75
06-05-2013, 09:00
Bổ sung thêm Bukit Bintang cũng gần Twin Tower nên có thể deal với 1 taxi giá lệch không bao nhiêu so với LRT.
KLIA transit to LCCT có chế độ giảm giá cho trẻ em, nếu bus không giảm cho trẻ đi KLIA transit sướng hơn.

Ltbubu
06-05-2013, 10:40

Chị nên mua luôn vé đi Genting nếu muốn thoải mái chọn giờ, xe bus sẽ thả khách xuống tầng hầm của KL Sentral, quầy bán vé Genting ngay gần đó. Chị mua vé bus và sky way 2 chiều luôn, chọn giờ đi, giờ về. Giá vé là 4 RM cho bus và 6 RM cho sky way. Xe bus ở KL rất đúng giờ, chị cần đến trước khoảng 10p trước khi xe chạy.

Ở KL thì có hệ thống tàu điện Monorail và LRT với nhiều line khác nhau. Nếu đi từng trạm, chị chỉ cần mua vé ở quầy bán vé hoặc máy bán tự động. Thường 1 chặng là 1.2 RM, xa hơn khoảng 1.5 đến 1.8 RM. Ở mỗi trạm đều có chỉ dẫn rõ ràng, hướng đi của các line, chị chỉ cần có bản đồ của hệ thống tàu điện thì sẽ rất dễ dàng đi lại bằng tàu điện. Khi mua vé lẻ, chị sẽ nhận được những đồng xu nhựa màu xanh da trời, khi qua cổng chị đặt mặt đồng xu để máy quét mở cổng, khi nào xuống bến chị nhét lại xu vào cổng trả lại máy. Bọn em vừa mới đi về thì thấy không cần thiết mua thẻ, cứ mua xu là được rồi.

Em có một lưu ý vì đoàn của chị có trẻ nhỏ, do hệ thống tàu điện của KL cũng như một số điểm công cộng không hiểu sao điều hòa bật rất lạnh, nên chị có thể mang cho các cháu áo khoác nhẹ, vừa tránh nắng hay tránh rét :D

- Từ Ks ở Bukit Bingtang này mình muốn đi tham quan KLCC, KL Sentral thì nên đi bằng gì với 4 người lớn và 2 bé 5 tuổi?

Chị có thể chọn taxi, với giá khoảng 10 RM. Có trạm taxi ngay cổng khu thương mại Suria nhưng thường khá đắt, họ thường đòi 20 đến 25 RM. Nếu không chị cũng có thể đi monorail hay LRT, chỉ cần có bản đồ là dễ dàng tìm thấy đi hướng nào và xuống trạm nào

Chị có thể đi taxi ra sân bay nhưng giá thì khá đắt đấy, chị có thể đi taxi từ KS ra KL Sentral (tầm 10 RM) và lên bus của Sky bus hoặc Euro bus với giá vé chỉ 8 RM hay 9 RM sẽ đưa thẳng chị ra sân bay.

Chị ra phố Jalan Alor, là phố ẩm thực ngay cạnh Bukit Bintang, ở đó có rất nhiều quán ăn để chị và gia đình chọn lựa.

lelinhhuyen
06-05-2013, 16:20
Mọi người ơi, cho em hỏi một chút ạ. 9/5 này em khởi hành đi Malay rồi, nhưng em hơi băn khoăn một chút về sân bay LCCT có bán rượu nhiều và chất lượng ổn không ạ? Em muốn mua làm quà cho mấy anh ở cùng phòng, lần trước em đi Sing thì mặt hàng rất phong phú, còn lần này em không biết ga LCCT thế nào? Nếu không ổn lắm em còn mua sẵn từ trong thành phố KL luôn ạ, căn bản về rượu thì em lại không hiểu biết nhiều.
Chân thành cảm ơn mọi người ^^

zanyminh
06-05-2013, 16:37
LCCT có bán rượu nhiều mà, nhưng không nhiều bằng SIN. Bạn muốn mua rẻ và nhiều lựa chọn thì ko nên mua ở LCCT vì có vài nơi bán thôi, sân bay Changi thì to hơn nhiều rồi

Strizhi
06-05-2013, 16:48
Mình còn dư 267RM (tỷ giá 7,085). Bạn nào cần mua liên hệ với mình, mình tặng 1 sim iPhone Hotlink còn khoảng 11RM (gọi được về VN kha khá). Tùng O9O 6OO 689O. Cảm ơn.

dulichbui999
07-05-2013, 23:01
Mình cảm ơn 2 Martin Khoa va Ltbubu nhiều lắm nhé !

Cho mình hỏi thêm là sang Sing và Malay mình nên mua Sim loại nào, mua ở đâu dùng cho Iphone 4? Mình không cần gọi điện nhiều chỉ cần có internet để mình có thể sử dụng các web mà tìm đường đi thôi :-)

hoangvanphuong75
08-05-2013, 07:32
@lelinhhuyen: Malay là nước hồi giáo giá bia rượu cực mắc, nếu khả năng tài chính đủ thì không đáng Made in ngoại mà mua ở Malay. Chuyển qua mua cho vợ boss và mua ruou ở VN.

HanoiCorner
08-05-2013, 08:24

Cho mình hỏi thêm là sang Sing và Malay mình nên mua Sim loại nào, mua ở đâu dùng cho Iphone 4? Mình không cần gọi điện nhiều chỉ cần có internet để mình có thể sử dụng các web mà tìm đường đi thôi :-)

Cùng câu hỏi với bạn này, thứ 7 tới là bay rồi, háo hức quá.

Ltbubu
08-05-2013, 10:28

Đợt trước thì em mua sim Digi ở bên Malay, 26 RM/sim, gọi về VN thoải mái trong khoảng 5 ngày, nếu muốn vào mạng thì mất thêm 3 RM/ngày thì phải. Em thấy bên Malay quảng cáo khá nhiều Sim cho khách du lịch, có cả Tunetalk và Hot Link. Xuống sân bay thì có một loạt các hàng bán sim, chị cứ xem giá và so sánh để tìm được loại thích hợp.

Về tìm đường, chị có thể nhìn bản đồ hoặc hỏi người dân, dân Malay rất thân thiện và nhiệt tình, TA giao tiếp tốt. Em đợt vừa rồi sang thì chỉ dùng Wifi chùa cũng đủ nhu cầu.

nad1313
09-05-2013, 10:07
Mua sim 3G tại Malaysia

Đơn giản nhất thì là vừa xuống sân bay, nhập cảnh xong, trên đường ra ngoài sẽ có 1 loạt các hãng bán sim. (tunetalk, digi, etc). Ở đây bán sim thì có cái là người ta sẽ bắt mình mua thẻ cào luôn. Ví dụ mua sim bt người ta sẽ bán 30RM 1 sim (sim + 30RM thẻ cào). Ng ta có cả micro sim, nano sim (có thể sẽ hét giá lên 40RM,50RM - nhưng kinh nghiệm mình là bạn cứ kỳ kèo, bảo tao chỉ cần 20RM,30RM thôi là họ cũng bán cho bạn). Nếu muốn rẻ hơn thì mình nghĩ bạn có thể ra hẳn ngoài, vào trong thành phố mua sim, rồi top-up bn thì bảo họ. Chắc sẽ rẻ hơn đó :)

Đăng ký 3G tunetalk hết 11 RM 1 tuần thì phải :) Vợ chồng nhà mình mua nano-sim cho ip5 hết 60RM. Tài khoản có 42RM (vì trong thời kỳ khuyến mãi thì phải). Đky gói cước 3G 1 tuần, gọi về VN buôn xả láng luôn ( giá gọi về VN cực rẻ!!!!) - thế mà lúc về vợ còn 28RM, chồng còn 29RM!!!! Hơi phí phạm :D

Nhà mình có 2 nano-sim cho iphone 5 của Tunetalk, tài khoản còn >20RM mỗi sim. Các bác nào mà sắp đi, cần sim thì pm vợ chồng em :) Bọn em tặng các bác luôn ạ ^^

hackpass
09-05-2013, 14:27
@nad1313 : Sử dụng 3G có phải cấu hình gì không bạn, hay chỉ cân đăng ký là được. Giữa tháng 7 mình đi Langkawi cần sử dụng 3G để tìm đường.

NangCaoNguyen
09-05-2013, 15:45
Langkawi rất nhỏ hackpass à mình thuê xe máy đi đc 50km là vòng quanh đảo rồi. Bạn dự định đặt khách sạn nào.
Đợt mình đi công nhận liều thiệt đi 1 mình ở xứ ng băng qua rừng cao su ko bóng ng. Đã vậy xe chạy ngược lại cũng ít.
Langkawi chỉ có mấy con đường chính à. Và những con hẻm tẻ vô là hết chứ nó ko nhiều đường.
Thuê xe máy 27RM/ngày deposit 50RM mướn khu nào trả khu đó. Nếu mướn Kuah mà trả khu Cenang thì nó tính phí 10RM. Xăng siêu rẻ nhé 12.000VNĐ/lít/A95
Chúc bạn có chuyến đi tại LKW tuyệt vời nhé

martin_khoa
09-05-2013, 22:12
Mong các phượt thủ giúp mình trường hợp này. Hôm nay mình đặt vé trên Air Asia bằng di động . Đã thanh toán hết nhưng đến khi nhấn nút hoàn tất đặt chỗ thì mình không ghi lại mã số đặt chỗ. Mở hộp mail ra thì không thấy email confirm từ AA . Mình nghĩ là mình điền thiếu địa chỉ email thay vì địa chỉ mình có .vn mà chắc mình viết thiếu nên email ko đến hộp thư mình được . Giờ mình chỉ có lệnh chuyển tiền của thẻ Visa của mình thôi. Chạy ra VPDD của AA ở Đề Thám thì nhận được 1 lời khuyên là nên email thẳng trực tiếp cho AA ở Thailand mà ko cho mình cái email của AA ở Thailand. Vậy các phượt thủ ai có địa chỉ email của AA ở Thailand thì cho mình xin hoặc có cách nào để cho mình lấy lại email confirm . Mà sao mình book chặng bay ở Malai mà lại bắt gởi email đến Thailand ? Thanks

phuongdt
09-05-2013, 22:43
Langkawi rất nhỏ hackpass à mình thuê xe máy đi đc 50km là vòng quanh đảo rồi. Bạn dự định đặt khách sạn nào.
Đợt mình đi công nhận liều thiệt đi 1 mình ở xứ ng băng qua rừng cao su ko bóng ng. Đã vậy xe chạy ngược lại cũng ít.
Langkawi chỉ có mấy con đường chính à. Và những con hẻm tẻ vô là hết chứ nó ko nhiều đường.
Thuê xe máy 27RM/ngày deposit 50RM mướn khu nào trả khu đó. Nếu mướn Kuah mà trả khu Cenang thì nó tính phí 10RM. Xăng siêu rẻ nhé 12.000VNĐ/lít/A95

Mình hỏi câu này hơi silly 1 chút nhưng nếu mình thuê xe máy ở KL để thuận tiện đi lại (với bản đồ) thì có đc ko? Mình chưa bao giờ nghĩ đến việc thuê xe máy ở nc ngoài cả, hi hi

NangCaoNguyen
10-05-2013, 08:35
Ở Kuala mình chưa thử vì ở KL nhiều xe hơn mất độ dày hơn khó cho bạn di chuyển đặc biệt mình cứ nghĩ là ở VN cứ băng băng qua đường mà đường đó toàn là 70km/j. CÒn luật bên đó nhường tất cả rồi mới qua. Ko khéo cứ ngỡ như ở VN rồi xảy ra nhiều việc nữa. Ngoài KL bạn đi bang khác có thể lái vô tư

nguyenvutru
10-05-2013, 09:52
Mong các phượt thủ giúp mình trường hợp này. Hôm nay mình đặt vé trên Air Asia bằng di động . Đã thanh toán hết nhưng đến khi nhấn nút hoàn tất đặt chỗ thì mình không ghi lại mã số đặt chỗ. Mở hộp mail ra thì không thấy email confirm từ AA . Mình nghĩ là mình điền thiếu địa chỉ email thay vì địa chỉ mình có .vn mà chắc mình viết thiếu nên email ko đến hộp thư mình được . Giờ mình chỉ có lệnh chuyển tiền của thẻ Visa của mình thôi. Chạy ra VPDD của AA ở Đề Thám thì nhận được 1 lời khuyên là nên email thẳng trực tiếp cho AA ở Thailand mà ko cho mình cái email của AA ở Thailand. Vậy các phượt thủ ai có địa chỉ email của AA ở Thailand thì cho mình xin hoặc có cách nào để cho mình lấy lại email confirm . Mà sao mình book chặng bay ở Malai mà lại bắt gởi email đến Thailand ? Thanks

bạn vào đây nhé
http://www.airasia.com/my/en/live-chat.page or http://www.airasia.com/my/en/e-form.page

Schtroumpf
10-05-2013, 11:54
@martin_khoa: Nếu bạn book vé bằng account cá nhân trên AA thì có thể log in vào account, chọn manage my booking => web sẽ hiện ra tất cả những booking bạn đã có, sau đó tìm lại chặng bay bạn muốn và in vé ra thôi. Còn nếu bạn book bình thường không qua acc AA thì sử dụng 2 links bên trên bạn nguyenvutru có đưa để nhờ họ gửi lại. AA làm việc nhanh lắm.

hackpass
10-05-2013, 15:00
Ở Langkawi bạn có đi : Island Hoping, Car cable, Organe Village , có thể cho mình cách đi được không.
Mình ở Sunderland Motel - khu Kuah.

hackpass
10-05-2013, 15:05
@martin_khoa : Bạn vào link đầu tiên của bạn @nguyenvutru để chat trực tiếp với nhân viên nhé. Họ giải quyết rất nhanh

NangCaoNguyen
10-05-2013, 15:48
@hackpass: Từ chổ bạn ở đi bộ ra lại đường lớn hướng từ sân bay về. Rẽ trái lên cây cầu đi qua cầu bên tay phải là Shoppe nơi bạn có thể thuê xe máy trường hợp khách sạn của bạn ko có dịch vụ thuê xe.
Có thể mình đã bỏ qua điểm này . còn cái Car Cable đợt mình đến thì nó bảo trì. Khi xuống sân bay bạn lấy 2 bản đồ chính. Vì những điểm bạn cần đi đều thể hiện trên bản đồ. Nó chỉ rất cặn kẽ cho bạn vì nó có chưa đến 10 đường chính
p/s Hầu hết tất cả các chổ thuê xe đều yêu cầu ko đc lên núi đỉnh Gunnung vì đường lên khá nguy hiểm. Nhưng bạn có thể gởi xe ở chân núi rồi thuê xe dịch vụ để lên đỉnh.
Chổ bạn ở quay lại ngã tư hướng về sân bay rẽ tay phải là bạn vào cung đường 1 vòng của đảo rồi đó
Buổi tối ở Cenang vui hơn là Kuah
Kuah hành chính - Cenang vui chơi
Bữa mình ở Bahagia Hotel thấy chất lượng cũng tốt mà giá phòng cũng okei

hackpass
10-05-2013, 18:58
@NangCaoNguyen : Lúc đầu mình định ở Bay View, sau rủ thêm được vợ chồng đứa bạn đi cùng nên phải tìm chổ giá cả phù hợp với bạn hjx. Mình cũng thích khách sạn BaHaGia nhưng ngày mình ở thì lại không có phòng giường đôi nên lại chuyển qua Motel này không biết chất lượng thế nào :)).
Tiếc cho bạn nhỉ qua đó không được lên Sky bridge, mình đã kiểm tra may là ngày mình đi không bị đóng cửa bảo trì. Đỉnh Gunnung là đỉnh gì vậy bạn.
Mình tìm được website của SkyBridge, bác nào muốn đi thì tham khảo lịch bảo trì của nó tại đây nhé : http://www.panoramalangkawi.com/visitor-info/maintenance-schedule-calendar/2013-05

martin_khoa
11-05-2013, 10:07
Cám ơn bạn nhìu . Có 1 cách đơn giản nhất mà lúc đó lo quá nên mình quên . Là cứ đến thẳng counter của AA ở sân bay. Mọi chuyện giải quyết rất dễ dàng

martin_khoa
11-05-2013, 13:05
Mình có 1 thắc mắc mong mọi người giải đáp giúp mình. Mình sử dụng e-coupon của Causewaylink từ Woodlands CIQ đến Sinai Int'l Aiport ( JHB ) . Vậy mình phải đi làm sao và cách đi như thế nào ? Thanks mọi người .

quanh
12-05-2013, 00:51
Chào các bác, tháng 7 này gia đình em sẽ đi Sing-Malay, em đang lên lịch trình đi lại. Các bác cho hỏi từ malacca có xe đi thẳng đến genting không ạ? Giờ giấc thế nào các bác nhỉ :D

kanioboeru
12-05-2013, 14:27
Bạn nào còn sim 3g ko cho kani mượn 1 cái. Nếu không thì nên mua sim 3g loại nào và ở đâu nhỉ. Mình dùng sim cắt cho ipad 4 ah.
Viber 0942861528 thanks. Thứ 7 mình đi kul rùi ah. Theo tour của viettran tour

thuhangtrinhhp
15-05-2013, 07:49
@Kani: Dao nay chuyen tong tu di bui sang di tour a? Neu khong xin duoc sim ai thi mua sim Digi nhe, nhieu package tot, neu no ko co sim cat thi bao no cat cho.

nhtphong
15-05-2013, 08:50
Có bác nào đi Sabar Malaysia rồi, cho em xin chút ý kiến được không ah.
Em thấy nó đẹp quá mà tìm hoải ko thấy thông tin trên phượt nhà mình

martin_khoa
15-05-2013, 18:22
ý bạn muốn nói Sabar hay là Sabah Kota Kinabalu . Nếu như là cái thừ 2 thì trên phượt rất nhiều thông tin

lilac
16-05-2013, 11:28
@martin_khoa:
Cái này chắc K phải xem lại trong cái e-coupon đó, nó sẽ ghi rõ hướng dẫn sử dụng. Chứ ở đây chắc ai cũng ko biết đâu. :)

@quanh:
Từ Malacca có xe lên thẳng Genting nhưng chỉ chạy 1 chuyến duy nhất lúc 10h30 & giá vé hơi cao (xe của 707).
Bạn có thể đi từ Malacca về KL rồi ngay ở bến xe này bắt xe đi Genting luôn sẽ thoải mái giờ giấc hơn (vì cứ cách 30 phút lại có chuyến) & giá sẽ thấp hơn.

@nhtphong:
Đây là những gì mình biết về Sabah - Malaysia. :)
Sabah gần như là 1 khu tự trị của Malaysia, nên khi bay đến Sabah, bạn vẫn sẽ được đóng dấu nhập cảnh như thường.
Sabah bao gồm nhiều đảo nằm gần Brunei & cách KL khoảng 2.5h bay. Thủ phủ của Sabah là Kota Kinabalu.

Thông tin về Kota Kinabalu thì đúng như martin_khoa đã nói, ở trên phuot khá nhiều rồi. Để đến đây mọi người thường bay từ KL đến hoặc đi phà từ Brunei.
Bạn có thể đến đây để leo núi Kota Kinabalu hoặc đi các đảo. (lặn biển, snorkeling, bơi…)

martin_khoa
16-05-2013, 16:31
Dạ em đã giải quyết xong vụ đó rối cám ơn chị @lilac nhiều . Nhưng giờ em đang băn khoăn cái vụ từ Woodlands CIQ để đến Senai Airport đi như thế nào . Vì trên e-coupon e đăng ký đi từ Woodlands CIQ .

dulichbui999
19-05-2013, 12:09
Các bạn ơi vui lòng chỉ giúp mình cách đi từ Malaca đến Genting. Buổi sáng từ Malaca có chuyến bus nào đến Genting khoảng 10 giờ sáng không vì mình sợ đến Genting trễ thì sẽ không kịp đi cáp treo hay bus về lại KLCC buổi chiều.
Cám ơn các bạn nhiều lắm.

thuylienterryt
22-05-2013, 09:45
Hi mọi người,

Tình hình là thấy vé MB rẻ quá nên mình book vé cho ba mẹ mình đi SIN -MALAY từ 29/8 => 2/9. Book xong rồi mới thấy lo vì ba mẹ mình không biết tiếng Anh. hic

Nên giờ mình muốn tìm một người Việt ở Malay có thể hướng dẫn ba mẹ mình tham quan trong 1 ngày 1/9. Mọi người biết ai hoặc có tour nội địa nào của người Việt thì giới thiệu dùm mình với.

Cám ơn mọi người nhiều.

mail của mình : [email protected]

hackpass
22-05-2013, 10:29
Chào mọi người, tháng 7 này mình đi Langkawi. Thấy lịch trình có chuyến tàu ferry đi Satun(Thai land) mình định qua đó chơi, tìm thông tin trên diễn đàn không thấy ai nói đến điểm này. Bạn nào biết có thể cho mình biết ở Satun mình tham quan điểm nào được không ah.

banglangdo
22-05-2013, 13:45
các bạn ơi cho mình hỏi,mình qua kual lumpua ngày 19/7,khoảng 5h chiều là tới,rồi 7h45 tối ngày 21/7 là mình về lại sg,vậy nên đi những nơi nào rồi các thứ như nên thuê hotel khu nào,v.v...,mong các bạn chỉ giúp,lần đầu đi^^,với lại cho mình hỏi xài GPS bên đó ổn ko:)

Koma Satomi
22-05-2013, 23:27
Mình đi Malay từ 31/5-3/6... có ai đi trong đợt này ko nhỉ... :D

anhlp
23-05-2013, 13:17
Mình đi từ Sg ngày 31/05 về ngày 4/6 nè bác! Kế hoạch của bác thế nào chia sẻ đi, mình cũng đang lo đây (2 vợ chồng và F1 = 9 tuổi).
Nói sơ xem có gì chung với bác không và cũng nhờ anh em ở đây tư vấn dùm cái kế hoạch đi lần đầu của mình:
Ngày 1: Sáng 8h30 bay từ TSN, tới LCCT đi SkyBus về KL Sentral, ta xi về KS (Paccific Regency), tới đây chắc cũng phải 3h chiều. Dự định ghé KLCC chơi (Suria KLCC, Aquanrria KLCC, KL Tower nếu còn thời gian), 21h trở về KS nghỉ để mai chiến đấu tiếp.

Ngày 2: Ngày 1/6/2013 là ngày King's Birthday of Malaysia, không biết ngày này mình nên làm gì, đi đâu ạ (theo kế hoạch thì gia đình mình Bus Hof On Off nguyên ngày để đi vườn chim, bướm, hồ, quảng trường độc lập, công viên ... đến 21h về KS

Ngày 3: 2-6 Vì đã mua vé máy bay đi Penang lúc 8h15 khởi hành tại LCCT nên lại phải dậy sớm, taxi ra sân bay (giá tiền và thời gian như thế nào là hợp lý vẫn chưa có ạ, ai biết giúp mình với!!!), ở PN đi thăm Penang Hill, chùa Kek Lok Si, còn thời gian thì tính tiếp, 6h30 chiều về Komstar bắt bus về bến Pudurayia của KL, taxi về lại KS

Ngày 4: 3-6 KL sentral đi Genting, chiều về trên đường ghé động batu, sau đó về lại KS
Ngày 5: 4/6, sáng đi lang thang tới 11h30 trả phòng, gửi hành lý ở KS chiều 4h30 về đi sân bay, 19h40 là mình bay về SG.

Các bạn cho xin ý kiến về lịch trình có phù hợp hay thiếu xót gì không.
Cám ơn các bạn nhiều!
(lính mới ở đây và lần đầu đi Malai mong được chỉ giáo ạ!)

Koma Satomi
23-05-2013, 15:02
Mình đi từ Sg ngày 31/05 về ngày 4/6 nè bác! Kế hoạch của bác thế nào chia sẻ đi, mình cũng đang lo đây (2 vợ chồng và F1 = 9 tuổi).
Nói sơ xem có gì chung với bác không và cũng nhờ anh em ở đây tư vấn dùm cái kế hoạch đi lần đầu của mình:
Ngày 1: Sáng 8h30 bay từ TSN, tới LCCT đi SkyBus về KL Sentral, ta xi về KS (Paccific Regency), tới đây chắc cũng phải 3h chiều. Dự định ghé KLCC chơi (Suria KLCC, Aquanrria KLCC, KL Tower nếu còn thời gian), 21h trở về KS nghỉ để mai chiến đấu tiếp.

Ngày 2: Ngày 1/6/2013 là ngày King's Birthday of Malaysia, không biết ngày này mình nên làm gì, đi đâu ạ (theo kế hoạch thì gia đình mình Bus Hof On Off nguyên ngày để đi vườn chim, bướm, hồ, quảng trường độc lập, công viên ... đến 21h về KS

Ngày 3: 2-6 Vì đã mua vé máy bay đi Penang lúc 8h15 khởi hành tại LCCT nên lại phải dậy sớm, taxi ra sân bay (giá tiền và thời gian như thế nào là hợp lý vẫn chưa có ạ, ai biết giúp mình với!!!), ở PN đi thăm Penang Hill, chùa Kek Lok Si, còn thời gian thì tính tiếp, 6h30 chiều về Komstar bắt bus về bến Pudurayia của KL, taxi về lại KS

Ngày 4: 3-6 KL sentral đi Genting, chiều về trên đường ghé động batu, sau đó về lại KS
Ngày 5: 4/6, sáng đi lang thang tới 11h30 trả phòng, gửi hành lý ở KS chiều 4h30 về đi sân bay, 19h40 là mình bay về SG.

Các bạn cho xin ý kiến về lịch trình có phù hợp hay thiếu xót gì không.
Cám ơn các bạn nhiều!
(lính mới ở đây và lần đầu đi Malai mong được chỉ giáo ạ!)

Cho phép em gọi bằng anh vì chắc chắn em nhỏ hơn do chưa có con... em qua đấy tham dự giải Malaysia National Yoyo Contest nên trong 2 ngày 1/6 và 2/6 em phải chấm giải... còn lại các bạn dắt đi đâu em đi đó nên chuyến này em ko có kế hoạch gì cả...

Tuy nhiên em có ít kinh nghiệm trong mấy lần đi Malay trước nên anh hỏi thì em cũng muốn share anh chút chút để anh chị và con có một chuyến đi chơi vui hơn...

1/ Anh chị đã dự tính đến KL Tower thì nên vòng ra phía sau có hồ nước khá lớn, nhiều gia đình hay tụ tập ở đây vì ở đây rất đẹp. Xa hơn chút có một cái công viên cũng khá là đẹp và phù hợp cho mấy em nhỏ. Em nhớ không nhầm thì có cả sân chơi trẻ em và hình như là free.
2/ Đi và về từ LCCT đến KL Sentral có 3 loại phương tiện chính:
- KLia Ekpress (35RM) chạy 160km/h và chỉ mất 28 phút, có việc gấp thì đi cái này cho nhanh để tiết kiệm thời gian, sáng mùng 2 anh muốn cho bé ngủ thêm thì khoảng 6h ra bắt cái này đi là ổn.
- Bus các loại như Skybus, Aerobus,... (8-10RM) chạy cũng mất tầm hơn 1 tiếng 15 phút, thong thả thì đi cái này cho rẻ, và Skybus thì chạy từ 3h sáng rồi nên anh chị yên tâm không lo trễ chuyến đâu
- Taxi (~80RM tuỳ khu) anh chị mua phiếu ở quầy và tiếp tân sẽ tính tiền tuỳ khu vực anh chị đến xa hay gần và loại xe anh chị muốn đi, thời gian thì cũng tương đương đi bus nhưng được cái đưa về tận nơi, còn lúc đi ra LCCT thì anh chị cứ ước lượng giá tầm đấy thôi để khỏi bị chém.
Nhớ mang máng có loại tàu chậm nữa mà chưa đi bao giờ nên em không biết thế nào.

Các khu vực khác thì em chưa đi nên cũng không tư vấn cho anh được, chờ các cao thủ phượt khác ra tay vậy. :D

lilac
23-05-2013, 18:20
@anhip:

1. Vụ buổi sáng ra sân bay:
8h15 bay thì cỡ 5h30' anh đi sky bus ra sân bay là đc. Nếu đi taxi thì cỡ 90RM & thgian đi bằng bus.

2. Em thấy anh đã cất công bay đến Penang mà chỉ ở chưa đến 1 ngày thì… hơi tội tiền vé & hơi mệt. Anh nên sắp xếp ở Penang ít nhất là 2 ngày (ngủ 1 đêm). Genting & động Batu ko đáng đi lắm đâu, anh có thể bỏ qua & dành thgian cho Penang.

3. KL cũng ko nhiều điểm đi, anh đi Hop On Hop Off cũng đc, nhưng hơi phí tiền.
2 ngày ở KL anh nên sắp xếp như sau:
- Chiều ngày 1: khi đến anh có thể đi tham quan mua sắm khu Bukit Bintang hoặc đi Mid Valley mua sắm. Tối dạo Chinatown.
- Sáng ngày 2: đi tham quan KL Tower, Twin Towers, sau đó xuống tầng hầm của KLCC bắt LRT đến LRT Masjd Jamek tham quan thánh đường hồi giáo rồi đi bộ đến Medeka Square.
Tham quan xong rồi đi LRT về lại KL Sentral & bắt xe đi Putrajaya tham quan.
Tối về tham quan & ăn uống ở Bukit Bintang.
Đi như vậy thì anh chị ko cần phải mua Hop On Hop Off. Hoặc mua cũng đc. :)

anhlp
23-05-2013, 22:11
Trước tiên là phải cảm ơn các bạn đã cho mình những chỉ dẫn hữu ích. Hôm nay lần đầu lạc vào đây, reg cái nick, hỏi 1 câu hỏi và được trả lời ngay, ấn tượng với phuot.vn và cảm giác được quan tâm thật tuyệt. Xin cám ơn thêm lần nữa cho ... hả dạ!
@Satomi: Đây là số đt của anh, khi qua đó vẫn online (vì công việc), có gì alo giao lưu được thì tốt em nhé, 09 không 2 bảy chín 30 tám không. A tên Phương Anh (giống nick) nhé. Có các nào kiếm được cho a cặp vé xem cái cuộc thi thì tuyệt vì món đó nhóc anh cũng thích lắm. Cụ thể hơn xíu cho anh nhờ nào, hehheh! (anh cho nhóc đi nhân ngày quốc tế thiếu nhi mà "chui" được vào đó thì ok lắm đấy nhé)
@lilac: khổ lắm cơ, mình lại đặt phòng 4 đêm liền ở KL rồi mới chết chứ. Nói thật tình là đang tính bỏ vé máy bay penang vì nhóc dậy sớm đi hơi khổ, thêm vào đó có 1 anh bạn mới đi penang về thấy chê quá nên cũng nản. Tuy nhiên, vẫn quyết tâm tới George Town vì 1 vài lý do sau đây:
- di sản thế giới
- cầu penang
- chùa Kek lok si
- penang hill, ngoài ra thì còn gì nữa không mình cũng không biết, và cũng chính vì vậy mới quyết định đi về trong ngày (có 1 số trải nghiệm thú vị là dậy sớm ra sân bay, bay 1 chuyến nội địa, đi 1 chuyến xe buýt đường dài, vé máy bay rẻ hơn vé xe buýt, đi máy bay tưởng nhanh vậy mà cũng chậm gần bằng xe buýt, hihihi)
Cám ơn cả nhà nhiều. (beer)

Koma Satomi
23-05-2013, 23:48
Dạ thế thì em cũng gửi anh số điện thoại của em là 0933170191, nếu qua đó có thay đổi số điện thoại thì em cũng sẽ cố nhắn trước cho anh một cái tin. Em tên Thuần. Em gửi anh thông tin giải Malay nhé. Nếu nhóc nhà anh muốn xem thì anh cứ thoải mái dắt bé đến vì vào cửa miễn phí anh ạh. Giải diễn ra trong hai ngày nên tuỳ anh thích cho bé tham gia xem ngày nào cũng được. Hi vọng bé sẽ thích bộ môn này.

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/923128_584596341585848_1136649437_n.jpg

anhlp
24-05-2013, 05:07
Quá hay! Đã lưu số của em rồi. Nhóc nhà anh khoái môn này lắm (anh cũng thích xem nữa) qua đó nhất định ghé chơi, mà sao không thấy địa điểm tổ chức giải? Thanks em đã chia sẻ!

aminkaka
24-05-2013, 10:45
@ bạn lilac: sorry mình post ở đây vì k gửi private cho b đc (hệ thống báo thùng thư của b đã đầy hay sao đó nên k nhận đc thêm)
lần trc mình đã đi Malay dựa vào những kinh no học hỏi tại đây, cảm ơn b nhé:) đợt này mình lại đc đi Malay vs Sing theo cty nhưng mình k khoái lịch trình bên tour lắm vì đi lướt qua rất nhiều và tg ăn nghỉ KS thường là muộn, gần sát 10h luôn. Nếu b có tg mình gửi b lịch trình b tư vấn hộ mình xem sau 10h thì đi chơi thêm ở những nào khác nữa đc k? Mình cảm ơn trc nhé. Mail của mình là [email protected]. Thanks:D

tonphan
24-05-2013, 13:07
các bạn ơi cho mình hỏi,mình qua kual lumpua ngày 19/7,khoảng 5h chiều là tới,rồi 7h45 tối ngày 21/7 là mình về lại sg,vậy nên đi những nơi nào rồi các thứ như nên thuê hotel khu nào,v.v...,mong các bạn chỉ giúp,lần đầu đi^^,với lại cho mình hỏi xài GPS bên đó ổn ko:)

Bạn ơi mình cũng đi Malay cùng thời điểm với bạn luôn ah, mình có gửi message cho bạn rùi, có gì đi chung đc hok nha!

nguyennhung1855
24-05-2013, 18:00
@anhip: bạn ơi, nên ở lại 1 đêm ở penang nha, đặt ks trong khu georgetown đó. Tới sân bay penang bạn có thể đi bus về georgetown (401 hoặc 401E), cũng có thể đi taxi nhưng nhớ trả giá. Ngày hôm đó bạn tham quan những địa điểm bạn kể, nhớ tham quan thêm Cheong Fatt Tze Mansion, chỗ này là nhà cổ của một gia đình giàu có hồi trước. Penang nổi tiếng nhờ georgetown, nhưng ngoài ra còn nổi tiếng về ẩm thực nữa. BUổi tối bạn có thể tới khu Gurney drive để thưởng thức nha, nhớ ăn thử laksa penang và hokkien mee. SáNG hôm sau bạn ra komtar đón xe 201 đi penang hill, mua vé xe điện để lên đỉnh, nhớ ngồi toa đầu tiên, rất thú vị đó. Từ penang hill bạn có thể nhìn toàn cảng xuống thành phố và cây cầu penang nữa. Rồi thuê xe đi dạo vòng vòng. Trưa bạn bắt xe về komtar, ăn uống, mua vé về lại KL.

banglangdo
24-05-2013, 19:26

sao hông ai giúp mình@@,hix

Bạn ơi mình cũng đi Malay cùng thời điểm với bạn luôn ah, mình có gửi message cho bạn rùi, có gì đi chung đc hok nha!

mình pm cho bạn rùi đó^^

Koma Satomi
24-05-2013, 20:57
Quá hay! Đã lưu số của em rồi. Nhóc nhà anh khoái môn này lắm (anh cũng thích xem nữa) qua đó nhất định ghé chơi, mà sao không thấy địa điểm tổ chức giải? Thanks em đã chia sẻ!

Anh ơi địa điểm là Black Box Map toà nhà Publika ở số 1 Jalan Dutamas 1, Solaris Dutamas đó anh
Anh có thể dễ dàng tìm được chỗ này trên Google Maps đó anh, hoặc nếu có khó khăn gì em sẽ cho anh số điện thoại bạn tổ chức giải này để khi sang đến anh có thể dễ dàng liên hệ nha

anhlp
25-05-2013, 08:44
@nguyennhung1855: Cám ơn bạn rất nhiều, mình sẽ cố gắng đi mấy chỗ bạn nói, chỗ này Cheong Fatt Tze Mansion thú vị mà không biết, hihi. Việc ở lại Penang thì phải hủy phòng 4 ngày ở KL, đặt lại phòng không biết có khó khăn gì không, nếu được thì cũng đỡ cập rập. 10h Komstar - 11h tới Penang Hill - 14h tới Kek Lok Si, ... xem ra thời gian cũng ít ỏi quá thật. Lo lắng ...
@satomi: Anh đã thấy cái tòa nhà Publika rồi em, gần ngay cái thánh đường hồi giáo rất lớn thì phải (cách chỗ anh ở 7km). Tuy nhiên, cái black box nó nhỏ hơn cái white box, hôm đó chắc đông lắm không biết có chen chân vào được tới chỗ ... Ban giám khảo không đây. Nhất định phải đến, hẹn gặp em ở đó nhe, hehehe, "thấy người sang bắt quàng làm họ" tý nhé, kakaka.
@lilac: Lilac kinh nghiệm đầy mình cho hỏi ngày Malaysian King's Birthday có gì thú vị hơn ngày thường không (ví dụ như đến đâu xem duyệt binh chẳng hạn, rồi có chỗ nào đóng cửa không ... vì hôm trước 8-3 sang campuchia coi là ngày quốc lễ nên bảo tàng, hoàng cung đóng cửa hết, cool!)!
Cám ơn và chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, mạnh khỏe!

nguyennhung1855
25-05-2013, 11:01
@anhip: xuống sân bay bạn nhớ tới quầy info lấy bản đồ, hOặc download trước bản đồ tại đây để ngâm cứu
http://www.tourismpenang.net.my/index.php/brochures-maps-and-etc.html
Georgetown có free bus đi vòng vòng, có in sẵn thông tin trong bản đồ. Mấy bữa mình đi chơi với cô bạn, nhờ có free bus mà đỡ biết bao công lội bộ:). Mình cũng biết 1 quán cơm gà cực ngon, buổi trưa tới ăn đứng chờ bàn là chuyện bình thường. Nhưng xui 1 cái là địa chỉ nằm trong em dt bị hư, khi nào sửa xong mình sẽ post lên

@ các bạn tính đi penang bằng bus: theo phương châm phượt cho đã, mình muốn giới thiệu 1 tuyến bus khác nè. Các bạn cũng biết penang là 1 hòn đẢo, thường các xe bus sẽ đi bằng cầu penang rồi trả khách ở bến nipong. Các bạn ở ks khu georgetown phải bắt xe đi 1 chặng khá xa mới tới nơi. Cách của mình là đón xe đi Butterworth, rồi bắt phà qua penang, bên kia phà đã là georgetown.Tại KL, ra bến xe puduraya, kiếm cầu thang đi lên mấy tầng để tới phòng vé. Tại đây nngười của các hãng xe sẽ ào ra hỏi bạn, bạn nói đi butterworth thì họ sẽ giới thiệu các xe sắp chạy. Bạn có thể kêu họ dẫn đi coi xe luôn cũng đđược, chịu thì bạn vô quầy mua vé. ThƯờng thì mình đi hãng elikra (hình như là vậy, logo màu đỏ nha, chống chỉ định với các bạn không chịu được tốc độ cao, chạy tới penang trong vòng 4 tiếng thôi), tránh đi xe citilink ( xe 2 tầng, chạy chậm, và k êm cHút nào). Vé của tuyến này là 32 rm. Do giá xăng Malaysia rẻ nên các bác tài thường mở máy lạnh hết công suất, bạn phải đem theo áo lạnh hoặc khăn choàng dày mới đđược. Xe ở đây xuất bến Liên tục nên không cần đặt vé trước, ngọai trừ trtrường hợp bạn đi vào chiều t6 do có nhiều nngười về penang nên phải chờ xe lâu hơn. Xe tới butterworth họ sẽ rao lên để mình biết. Xuống xe, bạn đi thẳng vào trong bến, cuối bến là đường dẫn lên phà, 1.2rm 1 lượt. Phải sử dụng tiền xu, nếu không có thì đổi xu lẻ ở counter ngay bên cạnh. Vào trong, chờ phà, phà tới bạn nhảy tót lên ghế đầu. Khi phà gần tới bên kia, bạn tha hồ ảnh ọt toàn view penang mà nếu đi bằng cầu bạn không thể nào chụp đđược. Xuống phà là bạn đã ở georgetown. Lười thì bắt taxi về ks, nhớ trả giá, vòng vòng chỗ này khoảng 7 8 rm thôi. Siêng thì kiếm xe bus free đậu ngay dưới chân cầu bộ hành, mã xe là MPPP, hình như có trạm tại ngay đường Love Lane hay sao đó.

anhlp
25-05-2013, 11:13
Thông tin rất bổ ích, phải làm theo mới được :D! Thanks bạn đã chia sẻ.

Dangthikieuoanh
27-05-2013, 16:43
Hi cả nhà. Tình hình là e vừa book vé giá rẻ của tiger đi Sing và về Mã của Airaisa từ 29/8-3/9. Sau khi chăm chú đọc hơn 100 pages từ phần 2 sang phần 3 em cũng hiểu dc chút ít và lên cái plan đi như sau:
Ngày 29/9: HCM-Sing
- 12:00 tới Terminal 1, đi bộ qua Terminal 2 đón MRT về Bugis thì cũng khoảng 14:00
- Từ 14:00 - tối: tham quan Sing mà chưa có lịch trình cụ thể, mong mấy bác giúp em
Ngày 30/8: Tham quan Sing
- Sáng: đi USS
- Chiều: Đi Sentosa, tăm biển
- Tối ăn ở Vivo City, chơi khu Clark Quay
Ngày 31/8:
-Sáng: tranh thủ tham quan những điểm gần Bugis ỏ mua sắm
-Trưa check out hotel và di chuyển đi Malaca
Em đang tính đi như sau: Sing - Johor Brahu - Malaca. Vì theo như kinh nghiệm của mọi người thì đi như vậy tiết kiệm được hơn
- Chiều khoảng 6h tới Malaca check in hotel, book tour Malaca river cruise
- Tối dạo chợ Jonker
Ngày 1/9:
- Sáng tranh thủ cụp hình và tham quan các điểm chính ở Malaca
-Trưa check out khách sạn, ra Malaca Sentral đón bus đi Putrajaya
( Đọc nhiều nên loạn cả lên, lúc đầu thì có mem bảo có bus trực tiếp từ Malaca đi Putrajaya, sau thì bảo ko có phải về KL ùi từ KL đi Putrajaya nên cuối cùng là em ko bik sao luôn)
-Chiều: đi tour " Cheapest in the world"
- Tồi: về KL . Em nghe nói là có skybus trên cao j j đó mà sau đó bảo là ko có nên ko bik nếu có thì mình đón ở đâu vậy? và nó về đâu ạ?
Ngày 2/9:
- Option 1: đi cái walk tour
- Option 2: Đi Genting ( mà nghe mọi ng đi về chê xấu, chả có j nên e cũng lăn tăn có nên đi ko? )
Ngày 2/9:
- Hiện chưa có plan, hic mà tới 19h mới bay nên ko bik làm j sau khi check out. Chắc phải ngâm cứu lại mấy cái topic quá, huhu

zanyminh
28-05-2013, 08:58
Mình biết chỉ vài cái thôi nhé ^_^

Hi cả nhà. Tình hình là e vừa book vé giá rẻ của tiger đi Sing và về Mã của Airaisa từ 29/8-3/9. Sau khi chăm chú đọc hơn 100 pages từ phần 2 sang phần 3 em cũng hiểu dc chút ít và lên cái plan đi như sau:
Ngày 29/9: HCM-Sing
- 12:00 tới Terminal 1, đi bộ qua Terminal 2 đón MRT về Bugis thì cũng khoảng 14:00
- Từ 14:00 - tối: tham quan Sing mà chưa có lịch trình cụ thể, mong mấy bác giúp em
Merlion park và nhạc nước trước cổng Marina Bay Sand
Ngày 30/8: Tham quan Sing
- Sáng: đi USS
- Chiều: Đi Sentosa, tăm biển . Nên đi tham quan thôi là hay hơn vì có nhiều điểm + nhìu cái để xem, ko nên đi tắm biển, biển ko đẹp
- Tối ăn ở Vivo City, chơi khu Clark Quay
Ngày 31/8:
-Sáng: tranh thủ tham quan những điểm gần Bugis ỏ mua sắm
-Trưa check out hotel và di chuyển đi Malaca
Em đang tính đi như sau: Sing - Johor Brahu - Malaca. Vì theo như kinh nghiệm của mọi người thì đi như vậy tiết kiệm được hơn
Tiết kiệm hơn nhưng phiền phức và mất time hơn. Tiết kiệm khoảng vài đô Sin mà tốn time và phiền phức hơn thì theo mình không nên.
Chưa kể là dù mọi người có hướng dẫn chi tiết đến đâu, sure là bao giờ cũng phải có lúc bạn bị lạc cần hỏi đường. Do đó nên giảm phần rắc rối khi đi lại để có time nghỉ ngơi và đi nhiều nơi hơn. Bạn có thể bù vài S$ nhưng ko thể mua lại time bạn ở đó. KN của vài chuyến đi, chia sẽ cùng bạn
- Chiều khoảng 6h tới Malaca check in hotel, book tour Malaca river cruise
Chỗ bán vé tàu nằm ở cuối sông, gần tàu hải tặc nhé, bạn nên thuê hotel gần đó.
Nếu hotel bạn nằm giữa đoạn đó thì cũng chẳng có 1 cái chỗ nào bán tour đâu, phải đi bộ đến cuối sông đó
- Tối dạo chợ Jonker
Ngày 1/9:
- Sáng tranh thủ cụp hình và tham quan các điểm chính ở Malaca
-Trưa check out khách sạn, ra Malaca Sentral đón bus đi Putrajaya
( Đọc nhiều nên loạn cả lên, lúc đầu thì có mem bảo có bus trực tiếp từ Malaca đi Putrajaya, sau thì bảo ko có phải về KL ùi từ KL đi Putrajaya nên cuối cùng là em ko bik sao luôn)
Ở Melaka Sentral bạn sẽ thấy cực nhiều hãng xe, vào đó cứ đi rảo rảo rồi tìm xem có xe Mela - Putra không. Có thì ra xem coi xe thế nào. Ổn rồi thì mua vé. Nếu ko có thì mua vé Mela - KUL. Rồi từ Kul đi tàu điện đến Putra. Không nên và không cần mua vé xe trước. Vì xe đó khá nhiều và giờ chạy rất nhiều
-Chiều: đi tour " Cheapest in the world"
Tour này mình nhớ ko lầm là chieu khởi hành, bạn sẽ ko đi kịp
- Tồi: về KL . Em nghe nói là có skybus trên cao j j đó mà sau đó bảo là ko có nên ko bik nếu có thì mình đón ở đâu vậy? và nó về đâu ạ?
Ngày 2/9:
- Option 1: đi cái walk tour
- Option 2: Đi Genting ( mà nghe mọi ng đi về chê xấu, chả có j nên e cũng lăn tăn có nên đi ko? )
Ngày 2/9:
- Hiện chưa có plan, hic mà tới 19h mới bay nên ko bik làm j sau khi check out. Chắc phải ngâm cứu lại mấy cái topic quá, huhu
Mình đề nghị nên đi cái walk tour trong ngày này. À mà walk tour là đi theo cái walk tour map của mình post lên đúng ko nhỉ ?
nếu ko thích thì opt 2 là : Đi ra KLIA chơi trước, chơi đã rồi thì quay lại LCCT bay về ( nếu bạn bay LCCT )

banglangdo
28-05-2013, 10:02
Mình biết chỉ vài cái thôi nhé ^_^

có nên đi genting ko bạn ơi

Komngui
28-05-2013, 10:10
Em move qua chỗ này thấy hợp hơn - vì ở đây trao đổi là nhiều
https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n?p=900187#post900187

Komngui
28-05-2013, 10:11
Thấy viết ở đây không hợp - move qua đây hợp lý hơn
https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n?p=900191#post900191

Komngui
28-05-2013, 10:12
Em move qua đây
https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n?p=903013#post903013

Komngui
28-05-2013, 10:13
Move qua đây...
https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n?p=903018#post903018

Komngui
28-05-2013, 10:14
Move qua đây...
https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n?p=903018#post903018

lilac
28-05-2013, 10:19
@aminkaka:
Sorry vì giờ mới trả lời bạn đc.
Nếu lịch đi theo tour rồi thì chắc cũng ko còn nhiều thgian để tự đi. Nên nếu về ks toàn cỡ 10pm thì bạn cũng có ít lựa chọn để đi tiếp lắm. Bạn có thể chọn những điểm sau (mà sau 10pm vẫn còn có cái để nhìn & chơi nhé).
1. Clark Quay. Là khu bar pub nhộn nhịp của Sing. Mở đến sáng.
2. Khu Merlion Park, Esplanade & Marina Bay Sands. Ban đêm bạn ra đây ngắm cảnh, đèn đóm lên rất đẹp.
3. Geylang. Bạn có thể ra đây ăn cháo ếch, ngắm 1 Sing rất "khác".
4. Mustafa. Trung tâm mua sắm mở 24/24 ở khu Ấn Độ.
Ngoài ra thì mình hết biết chổ nào đi ban đêm sau 10pm rồi. :)

@anhip:
Thật ra mình chưa bao giờ đc đi Malay ngày King's Birthday nên mình… cũng không biết. :( Sorry bạn.
Nhưng ngày hnay thì mình nghĩ bạn thử search trên internet xem. & Nếu như giống ngày Lễ Quốc Khánh ở Sing thì có thể ngày hnay Hoàng Cung của KL sẽ mở cửa (vì cái này đóng cửa quanh năm). & để xem duyệt binh hay gì gì đó thì bạn thử ghé Medeka Square, chổ này rộng & lần nào có hội hè gì mình cũng thấy rần rần ở đây. :)

@Dangthikieuoanh:
Mấy cái khác Zany trả lời bạn hết rồi nên mình trả lời một vài điểm nữa thôi nhé.
1. Ngày đầu từ 2pm trở đi bạn có thể đi như Zany nói & kết hợp luôn với Clark Quay luôn cho tiện. Ngày đầu qua còn sung mà. :)
2. Nếu đi USS thì chắc ko có thgian tắm biển đâu. Chỉ nên ghé Sentosa xem Song of the Sea là đc rồi.
3. Mình ko biết chi skybus trên cao này, mình chỉ biết cái skybus của Air Asia đi từ sân bay LCCT về KL Sentral thôi. & nó tên là skybus nhưng ko hề cao, nó chỉ là cái bus bình thường mà thôi. :)
4. Genting thì tùy quan điểm mỗi người. Bản thân mình thì mình không thích lắm.

Dangthikieuoanh
28-05-2013, 10:35
Thanks pạn Zanyminh nhé. Về Hotel ở Malaca thì mình thấy mọi người recommend là cái Tang House / Hotel Hong.
Còn đoạn tham quan Putrajaya thì theo mọi người nói nó khởi hành lúc 2h30 chiều nên mình đang tính toán để đi cho kịp, hihi ( tiết kiệm dc càng nhiều càng tốt mà). Nếu khởi hành từ Malaca lúc 10h thì tới đó chắc là kịp phải ko?
Nếu ngày 2/9 mà đi Walk tour thì mình còn ngày 3/9 từ sáng tới chiều, vì mình bay chuyến 19h tối nên chưa bik làm j2 ( lúc đầu ghi nhầm ngày nên chắc bạn tưởng chỉ có mỗi ngày 2/9 thôi)

banglangdo
28-05-2013, 10:58
Giữ chỗ cho ngày cuối

hi,mình qua kual lumpua ngày 19/7,khoảng 5h chiều là tới,rồi 7h45 tối ngày 21/7 là mình về lại sg,vậy nên đi những nơi nào rồi các thứ như nên thuê hotel khu nào,v.v...,mong các bạn chỉ giúp,lần đầu đi^^,với lại cho mình hỏi xài GPS bên đó ổn ko,mong bạn chia sẻ kinh nghiệm,quan trọng là phần phương tiện,hỏi mấy ngày rùi mà ko ai giúp^^

greenbamboo
28-05-2013, 11:07
1.thag 7 này nhom minh(3 nu) se di Malay
tui minh bay qa Malay luc 12h khya,làm thu tuc chac cug hon 12h,cho minh hoi la:
tui minh mun thue ksan gan san bay ngu toi sang moi bat xe ve Kl,co ksan hay hótel nao re hoac co the thue ksan fong 2n ma ngu 3n,k kê them giuog thi co dc k
2.sang bat xe ve Kl,o ksan hay nha ngi nao o khu China ,bukit bintang,cug thue 1 fog ma ngu 3n
xog gui do tai Kl rui len tháp đoi choi,trua ve check in ksan,chieu di Genting,chieu toi ve lại Kl
3.sang hom sau di Malaca,trua checkin ksan,ngi tai Malaca,ksan nao re cho 3n o,tham qan diem nao dc a?
4.sag ngay ve,bat xe ve Kl,tham qan 1 so diem o Kl,shopping,toi ra san bay ve Hcm
lich trih nhu vay co hop lý k ạ,di bag phuog tien di chyen nao hop ly,cam on cac ban

Ltbubu
28-05-2013, 11:41
hix đi Malay thế là đã tròn 1 tháng, nhớ quá :(

NangCaoNguyen
28-05-2013, 12:38
@Dangthikieuoanh: nnhững câu kia Zany đã tl mình chỉ trả lời bạn Melaka về Putrajaya và đi Melaka từ sin giá rẻ
- Sing - Melaka : bạn đến trạm Queen Street bus mua vé xe Causeway Link xe màu vàng có khuôn mặt cười đi Woodland Singapore mã số bus CW2 giá vé 2$. Lên bus đi tầm 40p là tới cửa khẩu. Bạn xuống xe xuất cảnh nha. Sau khi xuất xong xuống lại thang máy rẽ phải đi về hướng nhà wc là chổ đón bus. Bạn mua vé code CW2 thì xếp đúng line để lên xe.
Sang cửa khẩu Johor thì cứ làm theo chỉ dẫn để nhập cảnh. Nhập xong qua chổ soi hành lý đi Thẳng xuống thang máy xếp hàng lên xe CW2 nó sẽ chở bạn đến Larkin bus terminal
Tip: giữ vé xuống hành trình từ Sing qua tới Larkin, khi xuống xe nhớ mang hết hành lý xuống. Vì bạn lên và xuống xe của 1 hãng nhưng kkhác biển số xe
Tại Larkin bus Terminal bạn đến quầy vé của Hãng xe KKKL nằm ở gần platfom C đi Melaka có nhiều giờ.
Chốt cho bạn Sing - Johor 2S$ + 19RM rẻ hơn mua ở Sing 25S$ tiết kiệm gần 100k nó dừng ở trạm dừng chân để mn đi wc. Cẩn thận khi vô nhầm nhà cầu nguyện của người hồi giáo.
Khi tới bến xe trung tâm melaka bạn vô trong mua của hãng xe Transionnal đi Putrajaya tầm 17RM. Chuyến 10h
Bắt bus 207 về Quảng ttrường Đỏ tầm 3RM
Sáng hôm sau nếu đông đi taxi 4 chổ 15RM ra bến xe tiện hơn . Mình ko biết chổ bắt bus ngược lại hì hì
Từ Melaka về bạn nhớ nói đến đâu để họ cho xuống. Có 2 trường hợp xảy ra
- tới bên xe của Kuala họ thấy ít thì họ ko chở đi Putrajaya nữa. Thì bạn làm ầm lên nói tại sao tao mua vé đi mà s ko chở t đến...bla 1 hồi nó chở đi nếu gặp tài xế biết điều.
- họ ko chịu chở thì thôi tại bến xe đó bạn chịu khó mua vé tàu KL transit đi Putrajaya vậy giá chục RM
Đến Putrajaya sentral bạn lên lầu hỏi mấy h cheap tour xuất phát lúc mình đến là 1h chiều lên ăn cơm xong qua chổ Văn phòng đi tour là 2h xuất phát. Ông tour guide cực kỳ dễ thương tùy già nhưng rất dễ mến. Đợt mình đi 14 người trên xe nhiều ng nc ngòai mà tụi mình hát bài 4 Anh em ta về tặng trên xe. Thì ông ấy tặng lại bài dân vũ Rasa Sayang của Malaysia. Tour kết thúc 5h nhé.
5h đi tàu KL transit về thẳng KL sentral
Rất vui khi giúp đỡ bạn

Komngui
28-05-2013, 13:00
hi,mình qua kual lumpua ngày 19/7,khoảng 5h chiều là tới,rồi 7h45 tối ngày 21/7 là mình về lại sg,vậy nên đi những nơi nào rồi các thứ như nên thuê hotel khu nào,v.v...,mong các bạn chỉ giúp,lần đầu đi^^,với lại cho mình hỏi xài GPS bên đó ổn ko,mong bạn chia sẻ kinh nghiệm,quan trọng là phần phương tiện,hỏi mấy ngày rùi mà ko ai giúp^^

Chào bạn. Với lịch của bạn như vậy thì bạn nên ở khu China Town hay Bukit BingTang, để dễ đi lại.
Ngày 19, chiều qua tới thì tối đó khám phá, ăn uống Chinatown hay Bukit BinTang
Ngày 20 nên đi Malacca - không nên đi Genting vì chán lắm
Ngày 21 thì khám phá KL, chiều ra sân bay về là ổn.

Mình sẽ cố gắn cập nhật lộ trình của mình sớm để bạn có thể tham khảo ở phía trên

banglangdo
28-05-2013, 13:16
Chào bạn. Với lịch của bạn như vậy thì bạn nên ở khu China Town hay Bukit BingTang, để dễ đi lại.
Ngày 19, chiều qua tới thì tối đó khám phá, ăn uống Chinatown hay Bukit BinTang
Ngày 20 nên đi Malacca - không nên đi Genting vì chán lắm
Ngày 21 thì khám phá KL, chiều ra sân bay về là ổn.

Mình sẽ cố gắn cập nhật lộ trình của mình sớm để bạn có thể tham khảo ở phía trên

Hi,cám ơn bạn nhiều,bạn cập nhật để mình tham khảo nhé^^,với lại mình nghe nói melaka là phố cổ,còn genting là giống đà lạt đúng ko bạn,ko biết melaka có gì chơi hông,còn genting mình nghe nói là có mấy trò chơi nên mình mới tính đến đó,mong lời khuyên từ bạn^^.Thanksssssssssssss

Koma Satomi
28-05-2013, 13:57
@nguyennhung1855: Cám ơn bạn rất nhiều, mình sẽ cố gắng đi mấy chỗ bạn nói, chỗ này Cheong Fatt Tze Mansion thú vị mà không biết, hihi. Việc ở lại Penang thì phải hủy phòng 4 ngày ở KL, đặt lại phòng không biết có khó khăn gì không, nếu được thì cũng đỡ cập rập. 10h Komstar - 11h tới Penang Hill - 14h tới Kek Lok Si, ... xem ra thời gian cũng ít ỏi quá thật. Lo lắng ...
@satomi: Anh đã thấy cái tòa nhà Publika rồi em, gần ngay cái thánh đường hồi giáo rất lớn thì phải (cách chỗ anh ở 7km). Tuy nhiên, cái black box nó nhỏ hơn cái white box, hôm đó chắc đông lắm không biết có chen chân vào được tới chỗ ... Ban giám khảo không đây. Nhất định phải đến, hẹn gặp em ở đó nhe, hehehe, "thấy người sang bắt quàng làm họ" tý nhé, kakaka.
@lilac: Lilac kinh nghiệm đầy mình cho hỏi ngày Malaysian King's Birthday có gì thú vị hơn ngày thường không (ví dụ như đến đâu xem duyệt binh chẳng hạn, rồi có chỗ nào đóng cửa không ... vì hôm trước 8-3 sang campuchia coi là ngày quốc lễ nên bảo tàng, hoàng cung đóng cửa hết, cool!)!
Cám ơn và chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ, mạnh khỏe!

Chắc cũng không đông đúc lắm đâu anh... một sự kiện nhỏ thôi mà anh... anh tâng bốc em ghê quá... qua đấy em gặp người Việt thì cũng vui mà... :D

Còn vụ Malaysian King's Birthday em nghe đồn là chuyển sang ngày 4 tháng 6 thì phải... search trên mạng em cũng thấy thế này... có gì em hỏi thêm mấy bạn bè của em bên Malay thử...

King's Birthday Celebrations

Date :4 June 2013

Malaysians celebrate the birthday of His Majesty the King of Malaysia on 4 June with a series of extravagant ceremonies in the capital, Kuala Lumpur. Events include a ceremonial Trooping of the Colours symbolising the loyalty of the Malaysian Armed Forces to the monarchy.

Venue: Various venues in Kuala Lumpur.

Event cost: Most events are free.

Dangthikieuoanh
28-05-2013, 14:16
Thanks bạn NangCaoNguyen nhiều nha,chỉ dẫn của bạn rất cụ thể luôn. Vậy là mình đỡ lo đoạn từ Sing-Malaca-Putrjaya-KL ùi, hihi. Giờ lo tiếp mấy đoạn còn lại. Chắc sẽ phải làm phiền mấy bạn nữa, hehe.

AL-nico
28-05-2013, 23:52
HI cả nhà,

Mình đi Brunei, transit ở KL. Mình có 2 vấn đề về thời gian ở KL cần cả nhà tư vấn giúp:

1. Chiều đi: mình sẽ ở KL gần 1 ngày. Mình định sẽ về Chinatown để kiếm chỗ ở 1 đêm thôi. Liệu mình có phải book trước hay walk-in cũng dễ dàng? Tại mình ko có credit card nên cũng ngại book qua mấy trang mạng... Có ai bít hostel hay ks nào rẻ rẻ vì mình chắc sẽ tranh thủ đi chơi suốt. Thêm nữa, mình định gửi big luggage ở sân bay, chỉ đem 1 back bag nhỏ để tham quan KL thui. Ở sân bay KL có chỗ gửi hành lý ok (an toàn và ko mắc) ko?

2, Chiều về: mình ko biết là sân bay có 2 terminals, lại cách xa nhau, nên mình đã book giờ bay khá cận. Chiều Brunei-KL, tới lúc 18H20, ở LCCT mà chiều KL-SGN lại cất cánh lúc 20H ở main terminal. Liệu có kịp ko hay mình chắc chắn phải book lại vé?

Cảm ơn cả nhà nhiều xo xo xo

thik_di_choi
29-05-2013, 00:25
1. Ở Bukit đi vui hơn và nhiều nhà nghỉ ok hơn. Chẳng còn nhớ cái nào nhưng ko quá khó kiếm
2.Book lại vé khẩn trương bạn ơi mà main Terminal là cía nào hả bạn (KLIA à). Cùng terminal có khi bạn còn trễ nữa chứ lại còn khác

anhlp
29-05-2013, 09:07
@Komngui: Pót thêm nhanh bạn ơi, mình còn hôm nay và ngày mai để đọc bài của bạn, chắc sẽ có nhiều thông tin bổ ích. Hóng ...
@lilac: Cám ơn mợ nhiều, gọi mợ được không vậy? cho thân thiện ý mà, nếu không thích thì bỏ qua nhé. Mình đang hi vọng đi về đợt này sẽ có thêm thông tin về ngày King's Bithday.
@Satomi: Thằng nhóc nhà anh nó cứ hy vọng qua đó sẽ kiếm được một con yoyo ưng ý (anh cũng mua cho nó nhiều, nhưng loại đắt tiền thì nghĩ là không cần nên tối đa là 400k vnd thôi, hehehe). Đính chính lại thông tin về King's Birthday của Malayssia để không bị hiểu lầm, không thể dời ngày qua 4/6 được vì cái ngày đó nó quy định là ngày Thứ bảy đầu tiên của tháng 6 hàng năm, vậy nên nó thay đổi theo từng năm nhé, có thể em coi ngày đó sẽ là của năm trước hoặc vài năm trước, hihi, cool nhỉ!
(tham khảo từ wikipedia: King's Birthday http://en.wikipedia.org/wiki/Malaysia_King
The first Saturday of June yearly is mandated by the Malaysian Constitution as the Yang di-Pertuan Agong's official birthday. It is marked with various activities all over the nation and the celebrations in Kuala Lumpur are the highlights of the national festivities.)

Koma Satomi
29-05-2013, 09:35
Ngoài lề tí, về phần yoyo thì anh có thể liên hệ em hoặc ghé shop của em tụi em sẽ tư vấn và hướng dẫn cơ bản cho bé nhà anh luôn... 400k là đủ để chọn vài mẫu yoyo cơ bản tốt để tập chơi rồi anh ạh...

Em đã confirm lại với bạn bè bên Malay về vụ sinh nhật nhà vua Agong... chính xác thì là ngày 1 tháng 6... cung điện thì sẽ không mở cửa cho thăm quan... diễu hành thì sẽ đi qua nhiều nơi tại KL cơ mà dân bọn nó ai cũng bảo chán chết với bọn nó cũng chả thèm quan tâm nên em nghĩ mình cũng chả nên kì vọng vô vụ này làm gì... :D

lilac
29-05-2013, 11:16
@AL-nicoL:
1. Mình đồng ý với thik_di_choi, khu Bukit Bintang ở vui & ổn hơn Chinatown. Nhà nghỉ thì nhiều, bạn có thể email qua cho họ & báo mình ko có credit card, nhờ họ giữ giùm phòng. Tìm phòng trước vẫn chủ động hơn.

2. Ở sân bay LCCT có chổ gửi hành lý, tuy nhiên giá rất mắc, mình nhớ ko lầm là túi nhỏ giá 18RM/24h, túi lớn hình như còn mắc hơn.
Nếu bạn đã về KL & book ks thì nên mang cả hành lý về. Hoặc về đến KL Sentral rồi gửi hành lý, giá cỡ 3-10RM/locker. Tuy nhiên, về ks để cho khỏe. ;)

3. Nếu cái main terminal bạn nói là KLIA thì… bạn chắc chắn phải mua lại vé. Vì đúng như thik_di_choi nói, chung terminal còn trễ huống chi là 2 sân bay này cách nhau 20' đi bus.

@anhip:
Ko sao. Em thoải mái. :)
Mợ chờ thông tin về King Birthday của anh. :)

Komngui
29-05-2013, 16:51
Hi,cám ơn bạn nhiều,bạn cập nhật để mình tham khảo nhé^^,với lại mình nghe nói melaka là phố cổ,còn genting là giống đà lạt đúng ko bạn,ko biết melaka có gì chơi hông,còn genting mình nghe nói là có mấy trò chơi nên mình mới tính đến đó,mong lời khuyên từ bạn^^.Thanksssssssssssss

Đã update ngày đi Genting lên rồi đó bạn. Genting thì ko lạnh như Dalat đâu - mà ko đẹp nữa. Cấu trúc của Genting giống nhu Bà Nà hơn, nhưng xấu hơn, hihi. Còn đi Malacca thì mình sẽ update nay mai - nói chung là Malacca là nơi đáng đi, còn Genting lên 1 buổi cho biết rồi xuống là ổn

Komngui
29-05-2013, 16:53
@Komngui: Pót thêm nhanh bạn ơi, mình còn hôm nay và ngày mai để đọc bài của bạn, chắc sẽ có nhiều thông tin bổ ích. Hóng ...
@lilac: Cám ơn mợ nhiều, gọi mợ được không vậy? cho thân thiện ý mà, nếu không thích thì bỏ qua nhé. Mình đang hi vọng đi về đợt này sẽ có thêm thông tin về ngày King's Bithday.
@Satomi: Thằng nhóc nhà anh nó cứ hy vọng qua đó sẽ kiếm được một con yoyo ưng ý (anh cũng mua cho nó nhiều, nhưng loại đắt tiền thì nghĩ là không cần nên tối đa là 400k vnd thôi, hehehe). Đính chính lại thông tin về King's Birthday của Malayssia để không bị hiểu lầm, không thể dời ngày qua 4/6 được vì cái ngày đó nó quy định là ngày Thứ bảy đầu tiên của tháng 6 hàng năm, vậy nên nó thay đổi theo từng năm nhé, có thể em coi ngày đó sẽ là của năm trước hoặc vài năm trước, hihi, cool nhỉ!
(tham khảo từ wikipedia: King's Birthday http://en.wikipedia.org/wiki/Malaysia_King
The first Saturday of June yearly is mandated by the Malaysian Constitution as the Yang di-Pertuan Agong's official birthday. It is marked with various activities all over the nation and the celebrations in Kuala Lumpur are the highlights of the national festivities.)

Đã update ngày đi Genting lên rồi đó bạn.

banglangdo
29-05-2013, 19:15
Đã update ngày đi Genting lên rồi đó bạn. Genting thì ko lạnh như Dalat đâu - mà ko đẹp nữa. Cấu trúc của Genting giống nhu Bà Nà hơn, nhưng xấu hơn, hihi. Còn đi Malacca thì mình sẽ update nay mai - nói chung là Malacca là nơi đáng đi, còn Genting lên 1 buổi cho biết rồi xuống là ổn

hi,chờ tiếp phần melaka của bạn,thankssssssssssssss

anhlp
30-05-2013, 11:33
@lilac: Thanks lilac, Khi nào về sẽ ra đây chào mợ nhé! :))
A mới đi mua cái ổ cắm điện chuyên dùng cho đi du lịch, thiệt hại 90k, đi tìm khắp mới không có, cuối cùng thấy ở ngay gần chợ dân sinh, cái này ở Mã có cần không vậy lilac?
Malacca vs Genting: bên mới bên cũ bên nào nặng hơn nếu phải chọn 1 nhỉ (vì không thể chọn cả 2 em này được)?
@komngui: Chờ tiếp thông tin của bạn, phần 1 rất hữu ích, mình đã thay đổi quyết định mua tour genting 60RM/pax tại KL Sentral, thay vào đó là 20RM/pax chỉ đi và về, không biết cái theme park nó có bán vé vào cửa không hay chơi trò nào tính tiền trò đó (thấy toàn trò chơi cảm giác mạnh, sợ!!!). Thanks bạn đã chia sẻ.

nguyennhung1855
30-05-2013, 12:55
Mình bon chen cHút nha. Bên Malaysia xài ổ cắm điện 3 chấu. Bạn có thể cắm điện bằng cách xài cây viết bi đầu nhọn đè vào chấu Trung hòa ở giữa rồi cắm điện xài bình thường.

Genting chia làm 2 phần, outdoor và indoor. Phần indoor là những trò nhẹ nhàng, có thể mua vé lẻ cho từng trò. Outdoor là khu trò chơi cảm giác mạnh, mình nhát gan k dám chơi nên không biết có bán vé lẻ không, nhưng mấy trò này thì cực kì khủng, nhìn thôi cũng chóng mặt rồi.

Lên genting có 2 cách. 1 là bạn mua vé đi cable ở KL sentral. 2 là bạn đón xe bus hoặc lrt đi tới trạm titiwansa, đón xe bus lên genting . Có lần mình đi kiểu này, đường lên toàn là những khúc cua tay áo, phía trước thì sương mù dày đặc, mà bác tài đã quen thuộc đường sá nên không thèm giảm tốc độ, đi phê dữ lắm

anhlp
30-05-2013, 13:16
Mình bon chen cHút nha. Bên Malaysia xài ổ cắm điện 3 chấu. Bạn có thể cắm điện bằng cách xài cây viết bi đầu nhọn đè vào chấu Trung hòa ở giữa rồi cắm điện xài bình thường.

Genting chia làm 2 phần, outdoor và indoor. Phần indoor là những trò nhẹ nhàng, có thể mua vé lẻ cho từng trò. Outdoor là khu trò chơi cảm giác mạnh, mình nhát gan k dám chơi nên không biết có bán vé lẻ không, nhưng mấy trò này thì cực kì khủng, nhìn thôi cũng chóng mặt rồi.

Lên genting có 2 cách. 1 là bạn mua vé đi cable ở KL sentral. 2 là bạn đón xe bus hoặc lrt đi tới trạm titiwansa, đón xe bus lên genting . Có lần mình đi kiểu này, đường lên toàn là những khúc cua tay áo, phía trước thì sương mù dày đặc, mà bác tài đã quen thuộc đường sá nên không thèm giảm tốc độ, đi phê dữ lắm

Sáng mai là nhà mình lên đường rồi! Cám ơn bạn chia sẻ, cám ơn cả nhà đã giúp đỡ. Chào thân ái và quyết thắng.

hearts89
01-06-2013, 09:23
EM LÊN LỊCH TRÌNH NHƯ SAU MỌI NGƯỜI GÓP Ý DÙM EM NHA

thứ 5 (13/06)
19h30: ra sân bay làm thủ tục
21h00: lên máy bay
24h00: đến malay, làm thủ tục check out, kiếm chỗ ngủ (1 nam + 1 nữ)

thứ 6 (14/06)
7h00: đón aero bus 8rm đi về kl sentral
8h30: đến kl sentral mua vé hop on hop off 36rm tham quan 1 vòng tp(xin comment 1 số điểm nên đi và giá vé)
14h00: đến china town check in phòng, cất đồ nghỉ ngơi xíu (cho em xin hostel nào giá tầm 50 - 70rm hoặc dorm 20rm/per HAY LÀ ĐI TỚI TỐI RỒI HÃY KIẾM KS NHỈ)
15h00: tiếp tục lên hop on hop off đi làm sao mà tầm tối đến tháp ngắm ban đêm chụp hình + shopping lowyat plaza (vẫn hcu7a nghỉ ra dừng các trạm nào của hop on hop off cho tiện cả)
21h00: về chinatown thăm thú ban đêm (đi bằng cái gì về để rẻ nhất nhỉ?)
24h00: đi ngủ

thứ 7 (15/06)
07h00: dậy ăn sáng dọn đồ check out
08h00: đón xe đi malacca (từ chinatown đón cái gì rẻ nhất? đi đến đâu...hình như là TBS phải không mọi người...đi hãng delima giá 12.2RM nha)
12h00: đến malacca (có nên mua vé về lúc 11h sáng mai không và xe nào thì ghé khu hành chính putrajaya) đón xe bus 17 vào christ church nha.
13h30: đến trung tâm tham quan chụp hình rồi sao nữa (hix kiếm hostel cất đồ từ trung tâm về Tang House đi bằng chân được ko?)
15h00: bắt đầu tham quan (sắp xếp dùm em từ Tang House đi đâu trước mà thành 1 vòng tròn tối 22h vế ks, em muốn đi chợ đêm nữa nha)
...........................
22h00: về ks ngủ thoai kaka

CN (16/06)
07h00: dây ăn sáng
08h00: bắt đầu khám phá malacca tiếp (những điểm nào đi buổi sáng đẹp nhỉ) mấy giờ thì ra tới trung tâm đón xe về KL nhỉ
11h00: lên đi về putrajaya
13h00: đến putrajaya (xe trả em ở đâu và em phải đi đến đâu? bằng cái gì? để đón bus 1rm tham quan thành phố)
14h00: lên bus tham quan thành phố
17h00: đón xe gì, ở đâu? bao nhiêu tiền để về LCCT
18h00: có mặt ở LCCT check in
19h40: lên máy bay về lại VN

mọi người góp ý dùm em thêm nha, lần đầu đi malay 1 couple, chi tiêu <400usd (ăn bụi, ở bụi, đi bằng chân tốt...lúc đi thái lan toàn đi bus với lại 2 chân...nhớ nhất là từ pratunam đến mbk cũng bằng chân và từ hoàng cung qua sở thú về pratunam bằng bus)

chu
02-06-2013, 00:31
Mình tính đi đảo Labuan vào tháng 7 này, cả nhà có ai có thông tin về nơi này thì cho mình biết nhe!

Labuan là một hòn đảo thuộc Malaisia, gần Kotakinabalu và Brunei , đây là khu miễn thuế nên rượu bia , chocolate rất rẻ - bia giá chỉ 0.75$/ lon cho tất cả các nhãn hiệu . Có thê đi đến đây từ Kota hay Brunei bằng phà , hành trình khoảng 1g30 . Trên đảo có dịch vụ cho thuê xe gắn máy , giá 10$/ngày , ngay tại bến phà . Đảo có nhiều bãi tắm , hoang sơ , vắng vẻ nhưng rất an toàn , có cả những bếp lộ thiên cho du khách xử dụng ngay trên bãi biển . Nếu bạn tiết kiệm chi phí có thể mail cho. JACK theo địa chỉ. [email protected] để đặt phòng dorm ,nơi này thuận tiện gần bến phà , tiệm ăn ,... Tuy nhiên phòng hơi cũ và thiếu tiện nghi.

GuardianAngel
02-06-2013, 21:34
Em có ý định đi Malay cuối tháng 7 này, xong cũng đọc và lên kế hoạch tỉ mỉ. Các bác cho em ý kiến xem có hợp lí không nhé :D Cám ơn mọi người.

24
8:00 PM Đến KL
9:00 PM - 11:00 PM Dạo đêm China Town

25
8:00 AM - 6:00 PM Chơi ở Genting
6:00 PM - 10:00 PM Ăn tối + Dạo đêm

26
11:00AM - 6:30 AM Đến Kuala Perlis (By Transnasional at 11:00 PM)
7:00:00 AM - 8:30 AM Đến Langkawi
9:00 AM - 10:00 AM Breakfast at Kuah
10:00 AM - 12:00 PM Check in and explore surrounding area
1:00 PM - 6:00 PM Langkawi Tour 1
6:00 PM - 11:00 PM Kuah Town for dinner & shopping

27
8:00 AM - 12:00 AM Langkawi Tour 2
12:00 AM - 5:30 PM Lunch & Swim
5:45 PM Vào Kuah chuẩn bị ra phà
6:30 PM - 8:00 PM Đến Kuala Perlis
11:00 PM: Bắt bus từ Kuala Perlis về KL

28
11:00 PM - 6:30 AM Đến KL
8:00 AM - 11:00 PM Tour KL 1
11:00 AM - 1:00PM Put luggages in JW
1:00 PM - 5:00 PM Tour Putrajaya
5:00 PM - 7:00 PM Rest at JW
7:00 PM - 11:00 PM Dinner/Shopping/Night walk

29
8:00 AM - 11:00 AM Batu Caves
11:00 AM - 1:00 PM Buffet
1:00 PM - 3:00 PM Rest at JW
3:00 PM - 7:00 PM Tour KL 2
7:00 PM - 11:00 PM Dinner/Shopping/Night walk

30
8:00 AM - 12:00 AM Shopping/Rest at hotel
3:30 PM - 5:30 PM Go to KLIA
6:00 PM Check-in and flight back to Vietnam

phuongdt
04-06-2013, 08:09
Mình biết thông tin bus đi từ Sin sang KL đã có nhiều bài viết nhưng lúc này bận quá mình ko trở lại tìm được, các bạn biết giúp mình nha.

Ngày 9/6 này mình sẽ đi từ Sin sang KL, bây giờ book vé bus online ở trang BusOnlineTicket.com hay đến hôm đó mua vé luôn vậy? Mình sẽ ở khách sạn khu Little India thì nên chọn hãng xe nào để từ khách sạn đến trạm đón khách đi KL gần nhất nhỉ?

Mình dự định book chuyến này nè, từ Little India ra địa chỉ đón khách "Golden Mile Tower" cũng khoảng 1.5km thôi.

https://i115.photobucket.com/albums/n295/ltngoc_urno1/Untitled-2.png

Àh, nhân tiện cho mình hỏi luôn, điểm trả khách bên KL là Berjaya Times Square có gần khu trung tâm KL ko nhỉ?

banglangdo
04-06-2013, 08:53

update mallaca đi bạn ơi,hi^^

sytuanvn
04-06-2013, 16:33
@hearts89 : Tại Putrajaya trên nguyên tắc city bus sẽ đưa bạn trở lại Putrajaya station, tại đây bạn có thể đi LCCT bằng taxi giá tôi đi năm trước là 60 RM (không nhớ rõ), ngoài ra bạn có thể mua vé tàu điện nhanh khoảng 4 RM gì đó đến Salak Tingi station xuống có xe bus trung chuyển ra LCCT không phải trả tiền.

@phuongdt : Berjaya Times Square là trung tâm, xe bus từ Sing đi KL thông thường như vậy, ngoài ra có một loại bus khác như xe đò chở nhiều người hơn và có giá rẻ hơn.

Chúc các bạn có những chuyến đi lý thú và vui vẻ.

tiendola
04-06-2013, 21:43
sắp tới 24/6 gia đình mình gồm 6 người bao gồm 1 trẻ em 9 tuổi đi HN-KUL-BALI có ở kul vài ngày , mình có vài điều cần các bạn tư vấn giúp đỡ .

- Từ sân bay LCCT về Petaling ( mình đặt ks PETANGLING HOTEL đ/c : No 121-123, Jalan Petaling, Chinatown, Kuala Lumpur, Malaysia 500000) . nếu đi xe bus thì đi như thế nào để về ks , taxi thì bao nhiêu và giờ hoạt động của xe bus là mấy giờ . Mình có chuyễn bay sớm 6h30 sáng về HN
- Mình có trọn 2 ngày ở KUL . Mình định 1 ngày đi tham quan và 1 ngày dành mua sắm , các bạn hướng dẫn giúp mình đi lại trong 2 ngày này với
mình xin cảm ơn

halt
05-06-2013, 01:10
Mình sắp đi KUL và Langkawi nhưng chưa biết lên chương trình tham quan thế nào hết, nhờ các bạn giúp.

Vé máy bay và khách sạn thì mình đã đặt hết rồi. Mình sẽ ở Langkawi 3 đêm, sau đó ở KUL 4 đêm. Langkawi mình ở khu bãi biển Cenang, còn KUL thì ở Bukit Bintang (ks Melia). Mình có con nhỏ 3t nên cũng không định đi qua các thành phố khác như Penang, Malacca, Genting...

Nhờ bạn tư vấn giúp trong 3 đêm ở Langkawi thì mình nên tham gia những tour nào, và ở KUL thì nên đi những đâu.
Cảm ơn các bạn :)

phuongdt
05-06-2013, 07:55
@sytuanvn: cám ơn bạn nhìu nghen, vậy khi nào đến Berjaya Times Square mình đón taxi về khách sạn luôn (ks mình gần Putra World Trade Centre). Àh, còn việc mua vé bus trước chắc ko cần lắm hả bạn? Nếu mua vé online thì trả bằng thẻ, cái này này mình, nhưng phải trả bằng tiền SGD trong khi tkhoản mình VND sẽ bị tính chênh lệch tỷ giá ghê lắm..

Cho mình hỏi thêm nghe nói taxi ở KL trả giá được hả?

anhlp
05-06-2013, 09:41
@phuongdt: Bạn cứ trả giá thoải mái, mình mới đi về, cùng một khoảng cách cỡ 2km, lúc thì 5RM, lúc thì 10RM, có lúc đêm khuya mình bị chém tới 20RM mà vấn phải đi.
@lilac: Về được tới VN rồi, sướng quá, đi về thấy yêu nước cực kỳ, ở VN là nhất mợ lilac ơi! :)). Nguyên ngày 1/6 ở KL chỉ có 1 bác Taxi nói" "hôm nay là king's birthday", ngoài ra thì không thấy có biểu hiện gì khác thường. Hehehe
@satomi: Chiều ngày 2/6 anh có cho bé ghé chỗ em xem, nhưng tiếc quá anh không ghé được vì ngày đó đang hành xác ở Penang, mọi người đi về khen vui quá trời. Mua cho 2 đứa nhỏ mỗi đứa 1 con yoyo của thằng yoyo factory với giá rẻ nhất là 30RM.
@to all: Chào và chúc cả nhà vui, khỏe, mình sẽ có bài cụ thể về chuyến đi vừa rồi để mọi người tham khảo, rút kinh nghiệm.

sytuanvn
05-06-2013, 11:20
@phuongdt : Nước nào cũng có người tốt người xấu ,bản thân tôi đã từng gặp trường hợp đồng hồ taxi chạy ăn gian từ 10RM lên 100RM do đó bạn tham khảo kỹ những kinh nghiệm của các bạn đi trước trên diễn đàn và tùy cơ ứng biến, nếu có gì căng quá mình cứ đề nghị tìm cảnh sát phân xử là tụi nó sợ thôi. Buổi tối ở Mã cũng như ở Sing taxi có surcharge nên nhiều tiền hơn ban ngày với cùng một cung đường.
Nếu kế hoạch du lịch của bạn đã lên thì nên mua vé trước cho yên tâm vì một lần tôi đến mua vé tai chỗ thì không còn vé nhưng vì có thời gian nên tôi bắt bus đi Johor Bahru rồi mua vé bus đi KL,rẻ tiền hơn .
Tôi dùng thẻ credit của Vietcombank thì phí chuyển đổi là 2,5%, tùy bạn tính toán .

nguyennhung1855
05-06-2013, 12:23
Ở KL thì bạn nhớ trả giá taxi nhiệt tình vào, xe này không chịu thì kiếm xe khác. Thường dân địa phương thích gọi taxi do người malay hoặc nngười Hoa chạy, bởi vì họ khá thật thà, nói thách không bao nhiêu. CÒn nngười indian thì phải cẩn thận, nói thách nhiều và không an toàn lắm. Có lần nngười nhà của mình đi chơi đón taxi từ đâu mình không nhớ rõ, nhưng đi tới hoàng cung. Mình đã dặn là đoạn đường khoảng 1 2 cây, trả giá 10rm là hết cỡ rồi. Ai dè nngười nhà mình k chịu trả giá mà chạy theo đồng hồ, lão taxi đó chạy vèo 1 vòng lớn ra đường cao tốc, cuối cùng tới nơi đồng hồ hiển thị 114rm. Vậy mà lão còn ăn gian nói là 174 rm, may mà ng nhà mình kiểm tra lại. Bởi vậy mấy bạn gọi taxi nên cẩn thận nhìn mặt và nhớ số xe để có gì khiếu nại. Taxi buổi tối ở KL đặt biệt nói thách.

Schtroumpf
05-06-2013, 12:32
@Phuongdt: Vé bus cũng ko cần mua online đâu, nếu được bạn nên ra trạm mua trước khi đi 1 ngày cho chắc ăn. Nếu đi đông thì nên mua online trước. Taxi ở ML cứ chọn xe nào chạy theo km mà đi nhé, đỡ phải trả giá, và dĩ nhiên là nếu xe ko tính theo công tơ mét thì phải trả giá được rồi :). Tuy nhiên như các bạn ở trên có nói, nên chọn tài xế là ng Hoa, và trước khi đi nên tìm hiểu thêm một số thông tin (vd từ ks bạn ở đến tháp đôi là bao xa, đi taxi khoảng bao nhiều MYR...) để trong TH có bị ăn gian thì còn biết đường mà cãi :D