PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Pages : 1 2 3 [4] 5

hoangvanphuong75
12-03-2014, 10:42
@dinhkhoi: Puduraya là tên đường, hay bến xe Pudu, một dạng tính từ như Pudu ray a bus terminal. Còn Putrajaya là thủ đô mới của MALAYSIA. Chắc em đang hỏi cách đi và giờ xe đến Thủ đô mới.

phimhongkong
12-03-2014, 11:21
Cho mình hỏi ý kiến các cao thủ :
Airasia bay từ HN đến LCCT lúc 23g làm thủ tục xong chắc 24g rồi nhỉ ? Vậy nên ở tại sân bay chờ sáng hay vào sentral luôn ạ
Ở LCCT có xe đi singapore không ? Đi Sing từ Mã thì bắt xe ở đâu và giá vé các bác có biết thì chỉ giúp
Cám ơn

lehaininh
12-03-2014, 11:52
Cho mình hỏi ý kiến các cao thủ :
Airasia bay từ HN đến LCCT lúc 23g làm thủ tục xong chắc 24g rồi nhỉ ? Vậy nên ở tại sân bay chờ sáng hay vào sentral luôn ạ
Ở LCCT có xe đi singapore không ? Đi Sing từ Mã thì bắt xe ở đâu và giá vé các bác có biết thì chỉ giúp
Cám ơn

LCCT cũng rộng, bạn thích ngủ lại luôn cũng được. Nhưng ks nhà nghỉ check in thường là 2h chiều. Nên sẽ phải chờ khá lâu.
LCCT đi Sing hình như phải về Puduraya rồi mới tiếp được bạn xem ở đây http://www.goldencoach.com.sg/bus_schedule.aspx. Mà đi từ LCCT thì sao không book thẳng đi Sing -_-.

phimhongkong
12-03-2014, 14:10
Cám ơn lehaininh nhiều

hoangvanphuong75
13-03-2014, 09:39
@phim hong kong: nếu không thích ngủ LCCT, thì vào giờ đó có xe đi Ma lac ca, biết thêm 1city mà đã hoàn thành 1/2đường đến Singapore rồi!

vdanh
13-03-2014, 11:27
Các bác cho em hỏi về cái check-in online của AriAsia với.

Sau khi mình check-in Online và in cái boarding pass ra rồi thì mình có cần đến quầy thủ tục để check-in lần nữa không? Hay là ra thẳng cửa an ninh rồi vào khu chờ máy bay thôi?

Nếu như không cần phải qua quầy thủ tục thì làm sao nó biết mình mang hành lý bao nhiêu KG vậy?

Em thì không có mua hành lý ký gửi lượt đi. Em có cái vali kéo dạng nhỏ, em đo thì thấy chiều cao là 50cm hay gì đó vậy thì có được phép mang lên máy bay không?

lilac
13-03-2014, 11:46
@vdanh:

- Dù check in online rồi, nhưng bạn vẫn đến quầy làm thủ tục (chổ Drop Luggages - nếu có hành lý ký gửi, hoặc chổ Check-in Online - nếu có). Ở đây ngta sẽ đóng dấu vào cái boarding pass bạn tự in hoặc đưa bạn boarding pass mới (cái này tùy vào sân bay). Lúc đó thì cái boarding pass của bạn in mới hợp lệ để bạn lên máy bay.

- Hành lý bao nhiêu kg thì 1 là các bạn ấy sẽ cân tại chổ (xách tay thì ko quá 7kg) hoặc có những sân bay sẽ cân trước khi lên máy bay. Hoặc có những nơi ko cân luôn. Rất tùy.

- Hành lý xách tay thì cứ theo kích thước chung 23cm (chiều cao) + 36cm (chiều rộng) + 56cm (chiều dài). Hoặc khi đến sân bay, họ có cái khung hành lý xách tay, nếu vali của bạn để vừa cái khung đó thì ok.

vdanh
13-03-2014, 13:01
@lilac:

Check in online rồi mà vẫn phải xếp hàng để đi tới quầy thủ tục àh? Vậy thì check in online đâu có được gì đâu? Đâu có tiết kiệm dc thơi gian xếp hàng đâu :(

lilac
13-03-2014, 13:13
@vdanh:

Tiết kiệm đc vì hàng check-in sẽ dài hơn hàng drop luggages & nhân viên check-in sẽ ko nhập lại dữ liệu nên thủ tục sẽ nhanh hơn.
Đồng thời, với Air Asia, nếu bạn ko tự check in online mà ra counter check in sẽ đóng phí 3-5$/ng/chiều.

vdanh
13-03-2014, 13:39
@lilac:

Vậy cho em hỏi, khi chọn check in online thì mình có được chọn ghế ngồi không? Ý em nói là chọn ghế ngồi ko tốn fí ah, chứ không phải dạng tốn fí như lúc mua vé máy bay.

lilac
13-03-2014, 14:27
@vdanh:

Lúc check in online bạn vẫn ko đc chọn ghế ngồi, nếu chọn vẫn tốn phí như hồi book vé. :)

vdanh
13-03-2014, 14:42
@lilac:

Vậy khi check in online ở nhà xong, rồi ra sân bay đến quầy thủ tục. Lúc đó nhân viên mới có số ghế ngồi cho mình hả?

Em đi 2 người, vậy họ có sắp 2 chỗ kế nhau ko?

Jamie
13-03-2014, 15:03
@lilac:

Vậy khi check in online ở nhà xong, rồi ra sân bay đến quầy thủ tục. Lúc đó nhân viên mới có số ghế ngồi cho mình hả?

Em đi 2 người, vậy họ có sắp 2 chỗ kế nhau ko?

Check in ở nhà thì cũng có số ghế sẵn rồi vì đó là automated. Về cơ bản thì 2 ng` sẽ ngồi cạnh nhau, nhưng cũng là hên xui vì đó máy chứ ko phải người làm.

vdanh
13-03-2014, 15:10
Check in ở nhà thì cũng có số ghế sẵn rồi vì đó là automated. Về cơ bản thì 2 ng` sẽ ngồi cạnh nhau, nhưng cũng là hên xui vì đó máy chứ ko phải người làm.

Em mua vé may bay 2 người trên 1 số booking. Vậy là sẽ 2 người sẽ kế nhau đúng không?

hoangvanphuong75
14-03-2014, 07:12
2 Người sẽ ngồi cạnh nhau vdanh.

lilac
14-03-2014, 11:44
@vdanh:
Tùy theo tình hình chổ ngồi lúc đó như thế nào. Nếu bạn check in online sớm, còn nhiều chổ thì 2 bạn sẽ ngồi gần nhau. Nhưng nếu bạn check in online trễ, chỉ còn các ghế đơn thì 2 bạn sẽ ko ngồi gần nhau. Rất tùy, vì là máy làm chứ ko phải người làm.

bạn cứ thử check in online rồi sẽ biết. Hỏi cũng chỉ là hỏi thôi, đúng ko? Tùy trường hợp mà. :)

vdanh
15-03-2014, 16:15
Cám ơn anh Phương và lilac.

Chắc em phải check in online sớm thôi. Hình như là cho check trước tới 4 ngày trước ngày khởi hành phải không? Nếu vậy thì em sẽ fải check in sớm thôi. hix :(

hoangvanphuong75
16-03-2014, 08:54
A A cho check in ol trước 2tuần.

vdanh
16-03-2014, 12:39
A A cho check in ol trước 2tuần.

Thiệt hả anh Phương.

Nếu vậy thì khỏe quá. Nhưng vậy em sẽ ở nhà check in online trước tất cả các chuyến đi bằng AA. Vậy là ko fải lo rồi :D

minh000
17-03-2014, 11:19
cám ơn sự góp của bạn @lilac.
Tớ đã sửa lại lịch trình
Ngày 25/5 – CN 1h40 đến KUL,
Ăn trưa
Di chuyển vào thành phố
Tối nghỉ ngơi
Đặt KS Paradiso Bed & Breakfast .
Cũng rất mong các bạn góp ý cho tớ tiếp

Ngày 26 Ăn sáng khách sạn, đoàn khởi hành đi Malacca. Chiều thăm quan Malacca: Quảng trường Hà Lan, thành cổ Bồ Đào Nha có từ thế kỷ 16.
Tham quan Đền Cheng Hooh, khu người Tàu.
Nghỉ tại Hotel Hong @ Jonker Street Melaka hoặc tanghouse

Ngày 27 7h30: Ăn sáng khách sạn.
Ăn trưa xong thì, làm thủ tục trả phòng khởi hành đi Singapore qua cửa khẩu Joho Baru.
Chièu: Đi marina bay
Đi thăm nhà hát sầu riêng, ăn Chili crab, thăm tượng Nhân sư

Ngày 28 Cho trẻ con đi USS + Sentosa chơi
Ngày 29 Ăn sang sớm, đi Zoo
Tối ra Geylang ăn cháo ếch
Ngày 30 Đi thăm vườn chim, Chinese Garden & Japanese Garden
Ngày 31 trả phòng về KUL, shoping
Ngày 1/6 , tham quan KUL (lấy theo các địa điểm của Hop
Ngày 2/6 Shoping tại KUL, nghỉ ngơi sắp xếp đồ
Ngày 3/6 Về HN sớm

nemesis
20-03-2014, 16:11
Chào mọi người,

Tư vấn giúp mình về phương tiện đi lại bên Malaysia với nha :).

1. Từ KLSentral đi đến Pudu Station đi bằng LRT hay monorel.
2. Từ Pudu Station có thể đón bus đi lên Cameron Highland luôn được không hay phải đi đến một bus stop nào khác?
3. Từ Cameron Highland đi về Malaka.
4. Từ Malaka đi qua Singapore thì phải đón xe ở đâu?

Mình có đọc posts của các bạn nhưng chưa hình dung ra được nên mạng phép hỏi lại nữa :D.

Cảm ơn rất nhiều

pinky2510
20-03-2014, 17:26
Đọc mải miết rồi cũng tự lên được lịch trình của riêng mình. Mình chỉ cần hỏi một câu duy nhất thôi, đó là thân gái độc hành trên đất Mã có được an toàn hay không, mình sẽ đi Malacca và Penang trong 5n4d, trong đó có 1 đêm đi sleeping bus từ Maleka sang Penang, hình như chỉ có mỗi hãng Transnasional chạy tuyến này phải không cả nhà, đi xe đêm kiểu này có gì cần phải đề phòng không?

Lịch trình của mình dự định như sau:

* Ngày 1: SGN-KL bằng Malaysia Airlines :D vì hắn có chuyến 4h30 sáng, tới KLIA lúc 7h15, ăn sáng uống trà định thần xong mua vé bus đi Malacca lúc 9h30 để có trọn vẹn buổi chiều tại Malacca.

* Ngày 2: Dành trọn ngày cho Malacca. Tối 10h lên xe đi Penang.

* Ngày 3 & 4: Penang trọn gói

* Ngày 5: Canh giờ bay PEN - KL sao cho kịp chuyến KL - SGN cuối cùng của AA lúc 18h50

Chỗ đi chơi tham quan, chỗ ăn thì đã thu thập đầy một bụng. Chỉ đang băn khoăn cái chỗ ở nữa thôi. Tại Maleka mình muốn ở nhà cổ nhưng lại sợ không sạch sẽ và không đủ an ninh, và muốn ở ngay tại Jonker street để tối đi chơi về trễ không phải đi xa. Ngân sách dành cho ks của mình trong khoảng USD1-50/đêm, nếu cần rướn thêm tí nữa cũng vẫn được. Ưu tiên hàng đầu vẫn là sạch và an toàn.

Tại Penang mình cũng muốn ở ngay Georgetown chứ không có nhu cầu ở Batu Ferringhi. Tiêu chí và ngân sách y như trên. Mình đào xới trên agoda và tripadvisor nhiều rồi mà vẫn chưa kết luận được chỗ nào thích hợp. Ai biết tư vấn giùm mình với nhé.

Cảm ơn cả nhà nhiều.

giangnac
21-03-2014, 22:08
Em đọc với tìm hiểu khá nhiều, đang lên cái plan cho chuyến đi malay 17/4 nhưng hiện tại có 1 số thắc mắc (vì đang ở khúc này):
1. Em sang đến nơi KLCT lúc 1h40 chiều, check in xong xuôi liệu có bắt xe lên Cameron highland được không ạ? Vì đọc ở đâu đó có người bảo là họ hạn chế lên muộn vì đường quanh co rất nguy hiểm vào chiều muộn và tối ạ? Nếu mà thế thì em định ở lại KL 1 hôm sau đó hôm sau bắt xe lên tầm 12h30 trưa. Nếu thế thì nên ở khu nào để thuận tiện chơi dc 1 buổi tối + 1 buổi sáng và trưa bắt xe đi Cameron ạ
2. Em tìm hiểu nếu đi từ KL đi cameron chỗ thì bảo bắt pudu sentral, chỗ thì bảo pudutraya. Đây chính là 1 địa điểm thôi đúng ko ạ :P. Và nếu ko ở gần cái bến này thì đi từ KL sentral đi như thế nào để đến bến này mua vé đi Cameron ạ?
Em cảm ơn và rất xin lỗi vì chưa tìm được thông tin này nên phải hỏi lại ạ

lehaininh
22-03-2014, 06:22
@pinky2510 : độc hành thoải mái đê bạn ơi :))). Chỉ sợ mỗi mấy anh chị hải quan hay làm khó các bạn nữ thôi. Ngoài ra thì thận trọng vẫn hơn, một mình thì đừng ra đường tầm tối quá, hoặc chỗ nào không sáng đèn mấy thì cẩn thận.

@giangnac : Mình nhớ là chuyến Cameron Highland ở Puduraya (với Pudu Sentral bus stop là một) có chuyến muộn nhất là 5h30 6h gì đó. Chuyến tầm 3h sợ là không kịp. Bên đấy tầm này chắc phải 8h mới tối hẳn. Chỉ nói thế thôi chứ còn tùy bạn quyết định xem có nên đi muộn không :D.

Ở thêm ngày thì chắc nên ở luôn Chinatown (có bến train Pasar Seni + gần Puduraya luôn). Pasar Seni thì đi KL Sentral cách có 1 bến thôi. Còn từ Chinatown hoặc từ Pasar Seni đi bộ ra Puduraya chắc tầm 800m đến 1km để bắt đi Cameron HL. Ở lại sáng chắc bạn kịp đi Petronas cả Batu Caves :-?. Tầm 11h30-12h về lại Chinatown thoải mái.

giangnac
22-03-2014, 23:15
Em cảm ơn anh lehaininh ạ, vậy là plan của em đã xong dc giai đoạn đầu, nghĩa là ngày 1 sau khi đến sân bay lúc 1h40 chiều thì sẽ đi bus về chinatown để ở, sáng sớm hôm sau đi ra Petronas và 1 vài điểm gần đấy xong trưa 12h về bắt xe đi Cameron highland.
Mấy hôm này toàn tìm phòng khu bukit bintang, bây h mới quay ra tìm khu chinatown, nên mong các cao nhân chỉ giúp em nhà nghỉ nào tạm ổn 1 chút được ko ạ? Vợ chồng em đi moon nhưng lại kiểu moon phượt nên cũng mún tiện nghi sạch sẽ chút nhưng nói chung là ngon bổ rẻ :))
Em check được 1 số cái location ổn là Hotel chinatown inn, ko biết đã ai có kinh nghiệm ở đây, hoặc có chỗ nào cũng thấy ok thì giới thiệu giúp em ạ

Ltbubu
24-03-2014, 11:06
Em đã đi Malay một lần vào năm ngoái, lần này sang để đi Bali nên chỉ có khoảng 3 ngày ở Kul, về các vấn đề khác như ăn ở, đi lại thì em đã rõ, tuy nhiên em có mấy thắc mắc sau nhờ anh chị giúp đỡ, vì nghĩ nếu lội page thì lại phải đọc lại từ phần 1. Mọi người giúp em mỗi thứ một ít nhé:

- Bọn em bay đêm nên sẽ ngủ lại ở LCCT 1 đêm và sáng hôm sau vào thành phố, em muốn hỏi Bus hoạt động sớm nhất lúc mấy giờ? Bọn em sẽ có 1 ngày ở Kul, vì tối 9h hơn mới bay đi Bali. Vì vậy, ngày hôm đó bọn em định đi Berjaya hills, vì vậy nếu đi từ KL Sentral đi Berjaya hills thì nên xuất phát như thế nào, đi mất khoảng bao lâu?

- Bọn em sẽ gửi lại hành lý ở KL Sentral, em đã đọc được thông tin các anh chị hướng dẫn gửi hành lý nhưng giờ lục lại không biết ở đâu, mọi người chỉ giúp em chỗ gửi và cách gửi với. Giá mỗi lần gửi và trong thời gian bao lâu?

- 2 ngày cuối bọn em lại về Kul vì vậy dự định sẽ đi Cameron Highland. Em muốn hỏi chỗ bus xuất phát đi và mất khoảng bao lâu? Nếu lên Cameron ngủ thì nên chọn guest house nào?

Em cảm ơn mọi người :D

Ben2012
24-03-2014, 16:17
Buổi tối mình ngủ ở sân bay.
Ngày 1: Có nên đi Hop On Hop Off tour toàn thành phố, hay tự đi sẽ tốt hơn? hay nên đi Cameron HIghland??
Ngày 2: đi bus về Malaca, mình định ghé qua Putrajaya chơi rồi chiều về Malaca thì có kịp ko? mình sợ mang valy đi lòng vòng thì ko tiện.

ah, có bạn nào xài thẻ MyPass chưa? http://www.mypass.com.my/how-it-works/where-to-use.html

Các bạn cho ý kiến với! thanks

lilac
25-03-2014, 11:48
@Ltbubu:

1. Sky bus của Air Asia theo mình nhớ ko lầm thì có chuyến lúc 4AM (sớm hơn nữa có ko thì mình ko chắc).

2. Thông tin đi Berjaya Hill từ KL bằng bus:
Daily shuttle transfer services from Berjaya Times Square, Kuala Lumpur to Colmar Tropicale, Berjaya Hills is available at 10.00am, 1.00pm and 5.00pm.
Daily shuttle transfer services from Colmar Tropicale, Berjaya Hills to Berjaya Times Square, Kuala Lumpur is available at 11.30am, 3.00pm and 6.30pm.
Shuttle rate: One-way transfer for RM35.00nett (adults) & RM30.00nett (child) per persono for 1 way transfer and Return transfer for RM55.00nett (adults) & RM50.00nett (child)per person.

& thời gian đi khoảng 1h.

Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể thuê xe tự đi. Nếu bạn đang ở sân bay & muốn đi luôn thì có thể deal với tài xế để đi, sẽ tiện hơn là bạn về KL rồi mới đi.

3. Để gửi hành lý ở KL Sentral. Bạn vào KL Sentral, ngay góc chân cầu thang (ở tầng trên của chổ bus từ sân bay về). Nghĩa là từ chổ dừng bus từ sân bay về, bạn đi lên cầu thang, rồi đi thẳng vào trong sẽ thấy 1 cái cầu thang khác. Ngay chân cầu thang này sẽ có 1 khu locker. (Hoặc bạn có thể hỏi quầy information về locker này).
Bạn có thể dùng tiền để đổi tiền xu. Giá sẽ phụ thuộc vào kích thước của locker, giá từ 1-2RM đến 20RM/locker/12h hoặc 24h.

4. Bus từ KL đi Cameron Highland thì bạn có thể xem ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm

Lên Cameron Highland thì có nhiều guesthouse. Bạn cứ ở khu Tanah Rata là tiện đi lại.

Ltbubu
25-03-2014, 13:12
@Ltbubu:

1. Sky bus của Air Asia theo mình nhớ ko lầm thì có chuyến lúc 4AM (sớm hơn nữa có ko thì mình ko chắc).

2. Thông tin đi Berjaya Hill từ KL bằng bus:
Daily shuttle transfer services from Berjaya Times Square, Kuala Lumpur to Colmar Tropicale, Berjaya Hills is available at 10.00am, 1.00pm and 5.00pm.
Daily shuttle transfer services from Colmar Tropicale, Berjaya Hills to Berjaya Times Square, Kuala Lumpur is available at 11.30am, 3.00pm and 6.30pm.
Shuttle rate: One-way transfer for RM35.00nett (adults) & RM30.00nett (child) per persono for 1 way transfer and Return transfer for RM55.00nett (adults) & RM50.00nett (child)per person.

& thời gian đi khoảng 1h.

Tuy nhiên, bạn hoàn toàn có thể thuê xe tự đi. Nếu bạn đang ở sân bay & muốn đi luôn thì có thể deal với tài xế để đi, sẽ tiện hơn là bạn về KL rồi mới đi.

3. Để gửi hành lý ở KL Sentral. Bạn vào KL Sentral, ngay góc chân cầu thang (ở tầng trên của chổ bus từ sân bay về). Nghĩa là từ chổ dừng bus từ sân bay về, bạn đi lên cầu thang, rồi đi thẳng vào trong sẽ thấy 1 cái cầu thang khác. Ngay chân cầu thang này sẽ có 1 khu locker. (Hoặc bạn có thể hỏi quầy information về locker này).
Bạn có thể dùng tiền để đổi tiền xu. Giá sẽ phụ thuộc vào kích thước của locker, giá từ 1-2RM đến 20RM/locker/12h hoặc 24h.

4. Bus từ KL đi Cameron Highland thì bạn có thể xem ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm

Lên Cameron Highland thì có nhiều guesthouse. Bạn cứ ở khu Tanah Rata là tiện đi lại.

Em cảm ơn chị Lilac, lần trước đi cũng nhờ chị tư vấn rất nhiều, không biết làm sao cảm ơn cho hết đây :D Đợt này em sang Malay thì định đi thêm 2 địa điểm trên, nếu có thể gọi taxi đi Cameron Highland và Berjaya Hills luôn ở sân bay thì tốt quá, tiết kiệm được rất nhiều thời gian nhưng em không rõ nên trả giá bao nhiêu?

- Em thấy xe bus chạy từ Pudu Raya Bus Terminal thì không biết đi monorail ra đây thế nào chị nhỉ, ở gần trạm nào?

- Về thời gian ở Cameron Highland thì bọn em có khoảng 2 ngày, trong đó có trọn 1 ngày và tối ngày hôm sau đã bay về HN nên không rõ nếu đi Cameron thì có bị gấp quá không, nếu được không biết taxi từ đấy có chạy thẳng ra sân bay không chị nhỉ?

- Đợt trước đi Malay thì bọn em đã đi Mallaca, Genting và Hop on Hop off nên lần này chỉ còn 2 địa điểm trên, không biết ở KUL có gì hay ho nữa không?

Riêng về Bali thì em còn sợ hơn vì đọc thông tin thấy hơi hoang mang, không biết chị Lilac rành Bali không để có gì em chạy sang Topic Indo để hỏi :D

kidbandest
26-03-2014, 05:44
Tháng 8 sắp tới mình sẽ đi Malaysia nhưng có vài chỗ còn thắc mắc nhờ mọi người giúp đỡ:

1. Cho mình hỏi có bus đêm PENANG đi MALACCA ko?

2. Khi mình ở Malacca thì có bus đến KL SENTRAL hoặc LCCT lun ko? Vì mình sẽ ko vô lại KL.

Cảm ơn mọi người :d

hoangvanphuong75
26-03-2014, 12:51
Penang la big city se co night bus di Malacca or bus Butterworth di Malacca
O Malacca co bus den LCCT, khong co bus den KL Sentral.

tuuyendinh
27-03-2014, 14:32
Cho mình hỏi chút. Mình đã đặt vé từ HCM đi Kul, chuyến bay đến Kul lúc 7h10pm, mình muốn đặt vé bay tiếp đến Penang nhưng chuyến bay muộn nhất là 9h45pm, ko biết với khoảng thời gian như vậy mình có kịp checkin cho chuyến đi Penang ko?

hoangvanphuong75
28-03-2014, 08:16
Nếu đến đúng giờ, thì bạn có đủ time cho chuyến đi Penang, nhớ check in online, Airasia được check in ol trước giờ bay hai tuần, không có hành lý càng nhanh.

nhtphong
28-03-2014, 08:32
Nếu đến đúng giờ, thì bạn có đủ time cho chuyến đi Penang, nhớ check in online, Airasia được check in ol trước giờ bay hai tuần, không có hành lý càng nhanh.

Có lần em check in bằng máy tự động tại sân bay (thử cho biết ^^) ai dè 2 đứa ngồi 2 ghế xa nha >.<
Vô văn phòng Air Asia thì nó đòi phí đổi chổ lại nhưng xếp hàng nhờ chị làm thủ tục sắp xếp lại cho 2 đứa 2 ghế gần nhau thì free.

giangnac
31-03-2014, 14:47
Chào cả nhà, sơ bộ thì em đã ra được cái plan chung cho chuyến đi Malay 17/4 đến 23/4, em post ra mong mọi người cho em xin ý kiến ạ
1. Ngày 1: 17/4:
- Đến nơi lúc 1h40, bắt skybus hoặc star shuttle bus về ở Ks hotel china town inn--> nên đi star shuttle bus (nghe nói thả ở gần chinatown, giá những 24 ringit), hay đi skybus của airasia thả ở KL sentral rồi đi tiếp về chinatown (cũng chưa hình dung chuẩn cách đi về ks, giá 9ringit)
- 16h: check in ks xong nên đi ra khu central market chơi hay đi ra twin tower và quảng trường gì gần đó chơi ngay trong đêm đầu tiên ạ. Nếu ra twin tower thì có chỗ nào ăn uống gần đó ko phải đi lại nhiều ạ, vì em chưa tìm hiểu kĩ được hệ thống giao thông tàu điện ở KL
2. Ngày 2: 18/04
Sáng đi quảng trường gì gì đó chơi, 10h30 bắt bus ở puduraya đi Cameron highland
- book phòng ở Father's Guest House thì đã hết, họ recommend thêm 1 loạt như là Hillview inn, orchid lounge, do chic in --> mọi người recommend giúp em chỗ nào ở ngay tana rata mà giá giao động từ 400-600k/ đêm được không ạ
- Tối đấy tự tìm đường đi ăn, cũng chưa nghĩ ra quán nào đặc biệt, rồi đi dạo đêm loanh quanh
3. Ngày 3 (19/04): Mua half-day tour chơi đến tầm 12h trưa, về ăn trưa, check out ks và gửi đồ đi dạo loanh quanh đến 16h30 bắt bus về Kuala --> Giờ đấy về đi đường đèo có sao không ạ
4. Ngày 4 (20/4)
Chơi nguyên ngày ở Kuala: Đang lăn tăn có nên book lại tiếp ks Hotel chinatown inn không, hay ở khu KL sentral hay ở khu bukir bingtang, thỏa mãn yêu cầu: tiện đi lại thăm quan + tiện mua sắm cho trọn vẹn ngày thứ 4 và thứ 5, budget cũng dao động từ 500-700k, mọi người giúp em với ạ
- Cho em xin vài điểm đi chơi nên đi ở trong thành phố với ạ
- Đi mua sắm thì nên đi ở center nào ạ, vì ví dụ như cao cấp quá thì chắc chỉ vô ngắm, em có nhu cầu ở đâu mà vào mua và vác đồ về được ấy ạ :P
5. Ngày 5 (21/4) Vẫn chơi Kuala từ sáng đến tầm chiều thì bắt xe đi Malaca: vẫn câu hỏi ăn gì chơi gì cho hợp lí :P
--> Em cũng muốn đặt ks nào mà tiện đường để bắt xe đi malaca nữa ạ? Cho em hỏi ở puduraya có bắt dc bus đi malaca không ạ, và ngoài ra có bến nào bắt được xe nữa ạ.
- Đến malaca ở ks hong hotel theo mọi người khuyên, ăn chickend rice ball
- Tối đi dạo loanh quanh khu trung tâm
6. Ngày 6 (22/04): chơi melaka: christ church, con tàu của người hà lan, v.v
- Chiều thì bắt xe bus về sân bay để sáng sớm mai bay về HN --> nên đi khoảng mấy giờ về sân bay cho đỡ phí thời gian tranh thủ chơi tiếp ở malaca ạ?
- Đang băn khoăn ở Tune hotel 1 đêm hay là ngủ đêm ở sân bay.
Em cảm ơn mọi người ạ

hoangvanphuong75
01-04-2014, 07:51
Đi star shuttle bus 8RM đến tận nơi nó stop gần siêu thị sỉ của Malaysia, ngay China town, siêu thị này bán đồ rẻ, hàng loại bình dân cho ai mới đến KL lần đầu.
Đi Malacca bây giờ nghe nói phải đi bxe khác, không phải Puduraya, vì vậy kết hợp thăm thủ đô Putrajaya, tại đây có bus đi Malacca, hay đi KTM từ KL sentral đến Serembang, tại đây có bus đi Malacca, Serembang gần Malacca rồi, biết thêm nhiều city.
China town gần sentral market giống chợ Bến Thành và Merdeka square, có bus màu tím free từ khu sentral market đi ngang tháp TV và end o Bukit Bintang.

phaletrang_tn
02-04-2014, 10:34
Chào cả nhà, Cuối tuần này em bay qua bali chơi,lúc về ghé Malaysia chơi mấy hôm. Em đi malaysia cách đây 3 năm rồi, giờ sợ có nhiều thay đổi nên muốn lên hỏi kinh nghiệm của những bạn mới đi về. Em ghé malay buổi chiều 9/4 lúc 17h10 và sẽ bay về SG lúc 19h40 ngày 12/4.Coi như mình đc ở malay 3 đêm, 3 ngày, mình có mấy thắc mắc mọi người giúp mình hen.
- Mình đi 3 người, thì từ sân bay LCCT mình đón skybus vè KL sentral hay là thuê luôn taxi về khách sạn, nếu thuê thì thuê ở đâu nhỉ?giá tầm bao nhiêu?
- Đêm đầu đến thì mình tính đi lòng vòng ăn uống, ra tháp đôi chơi.
- Sáng ngày 10/4 mình tính đi Batu,lần trước mình chưa đi nên k bít địa điểm này có đáng đi k?có gì hay ở đó k?nếu đi thì đi taxi 3 người hay thế nào thì tiện và rẻ? Nếu batu k thú vị lắm thì mình tính đi Berjaya Hill thì đi về trong 1 ngày được k?đi đến đó như thế nào?
- Mình thấy Cao nguyên Cameron cũng nhiều ngừoi đi,cái này so với genting thì cái nào hơn?nếu đi thì đi trong 1 ngày có kịp k mọi người,và phương tiện đi lại thế nào thì tiện cho 3 người?
-Utama shopping central nếu đi từ bukit bintang thì đi như thế nào được?mình đi 3 người thì taxi có mắc k nhỉ? chỗ này đi buổi tối có đc không hen?
- Ngày 12 mình ra sân bay nhưng 19h mới bay,mình tính đi putrajaya rồi ra sân bay luôn thì có tiện k nhỉ?chắc thuê taxi chở đi luôn,k biết buổi sáng đó có kịp ghé chỗ nào shopping k?

Mong là mọi người giúp mình, à mình ở sg,ai có sim dt có cả 3G dành cho iphone 5 cho mình mượn với nha, thanks

lilac
02-04-2014, 15:14
@phaletrang_tn:

1. Từ LCCT em đi skybus về KL Sentral rồi hãy đi taxi về khách sạn sẽ rẻ hơn.
Vì 3 ng đi skybus hết 30RM + 15-20RM tiền taxi nữa là cỡ <50RM. Nhưng nếu đi taxi từ LCCT thì rẻ nhất cũng phải 80-90RM/xe.
Nếu em muốn thuê taxi thì ngay ngoài sân bay có rất nhiều taxi, cứ lên deal rồi về rồi. Giá như chị nói, rẻ nhất là 80-90RM/xe.

2. Thật ra mà nói thì động Batu ko có gì đẹp ngoài cái tượng nữ thần Batu rất to đứng ngay ngoài động (e có thể search google ra hình), còn bên trong động thì toàn khỉ & hơi dơ. Chưa kể là leo bộ lên bậc thang cũng mệt.
Nếu e đi Batu thì cách rẻ nhất là đi Komuter (KTM) đến trạm Batu rồi đi bộ 1 chút là đến. Nếu đi taxi từ trung tâm ra thì cũng khá mắc, cỡ 70RM/xe/đi về.

- Nếu e muốn đi Berjaya Hill thì em hoàn toàn có thể đi về trong ngày. Bus đi Berjaya Hill đón ở Times Square & đây là thông tin:
http://www.colmartropicale.com.my/contactus.php

& em để ý là nó có thgian đi & về cố định.
Nếu em muốn đi thoải mái hơn thì có thể thuê taxi, đi lúc nào & về lúc nào là tùy em. Giá khoảng 180-200RM/xe/ đi về (do em deal).

3. Cao nguyên Cameron đẹp & rộng hơn Genting nhiều. Thật ra Genting chỉ là cao nguyên cao nhất Malay thôi, chứ nó cũng chỉ là sòng bài & khu vui chơi. Còn Cameron là dạng cao nguyên rộng như Đà Lạt, có nhiều chổ để đi hơn.
Tuy nhiên, cái này e phải đi ít nhất là 2-3 ngày. Vì thgian đi & về mất hơn 5h & đi bằng bus. Bus đón ở bến xe Pudu.

4. Khu 1 Utama thì từ Bukit Bintang em có thể đi bằng nhiều cách:
- Đi shuttle bus đến Ikea (shuttle bus này đón ở ks Royal Bukit Bintang - em search thêm thông tin trên google), rồi từ Ikea đi taxi qua 1 Utama (rẻ).
- Đi train từ Bukit Bintang đến trạm Kelana Jaya, từ đây có thể đi bus hoặc taxi đến 1Utama.
- Đi taxi thẳng từ Bukit Bintang đến 1Utama. Cái này thì nên đi taxi metter, giá cỡ 25RM.
1Utama là shopping mall, mở cửa lúc 9-10am & đóng cửa lúc 10pm nên e đi lúc nào cũng đc. Tuy nhiên, vì nó khá lớn nên nếu đi ít tgian quá thì cũng ko đi đc bao nhiêu.

5. Em có thể đi ra Putrajaya rồi ra sân bay vì cũng tiện đường.
Các shopping mall ở KL mở cửa khá trễ (khoảng 10am) nên chắc cũng ko mua sắm đc gì ngày hnay đâu (nếu muốn ghé Putrajaya chơi). Nếu tiếc thgian thì sáng chỉ có thể đi tham quan thêm Tháp đôi hay Tháp truyền hình là đc. Nếu ko cần thì cũng có thể bỏ qua.

giangnac
02-04-2014, 17:13
Mọi người ơi cho em xin ý kiến từ hôm ở Cameron highland về lại Kualalumpur lúc 8h tối thì em nên ở khu CHinatown cho gần bến xe hay là nên chuyển ra ở gần KL sentral hoặc bukit bintang ở để mấy hôm sau còn đi chơi + gần bến bus đi malaca ạ. Em cảm ơn cả nhà ạ. E đang vướng chỗ ý quá nên vẫn chưa đặt dc ks ở Kuala cho 2 tuần nữa :(

Ben2012
04-04-2014, 10:49
Mình định đi tour Hop On Hop Off trong 1 ngày, trong 1 ngày có đủ thời gian đi hết các điểm của nó đưa ra ko? hoặc là những điểm nào cần bỏ qua để tiết kiệm thời gian? bạn nào có kinh nghiệm rồi thì cho mình ý kiến với.

lilac
04-04-2014, 12:07
@giangnac:

Ở khu Chinatown hay ở khu Bukit Bintang đều đc nha bạn. Vì 2 địa điểm này cũng ko cách xa nhau mấy & về vui chơi thì cũng tương tự. Mọi ng hay ở Bukit Bintang vì khu này đông vui & nhộn nhịp hơn, shopping mall cũng nhiều hơn. Bên Chinatown thì vẫn gần giống như mọi khu Chinatown khác trên các nước, đồ ăn, đồ uống nhiều lựa chọn nhưng bù lại thì hơi xô bồ.

& từ 2 khu này để ra bến xe bus Selatan đi Malacca thì khoảng cách cũng gần như nhau (Chinatown thì có vẻ gần hơn xíu, nhưng ko đáng kể).
Để vui chơi thì bên Bukit Bintang tiện hơn xíu.

@Ben2012:
Trong 1 ngày mà đi hết các điểm của HOHO đưa ra thì hơi khó. Bạn phải dựa vào tiêu chí tham quan của mình để chọn bỏ ra điểm nào. Ví dụ bạn ko thích shopping thì có thể bỏ các điểm shopping mall qua (mấy điểm có hình cái giỏ) & những điểm bảo tàng bỏ qua (nếu ko thích bảo tàng)...

Bạn xem map của nó ở đây & quyết định:

Schukido
04-04-2014, 16:50
Hi các bạn,

Tình hình là ngày 08/04-14/4/2014 sắp tới mình có chuyến đi tới Malaysia. Mình dự tính sẽ đi City tour, Perhentian Island và Malacca. Đây là thông tin của mình các bạn xem giúp và cho mình xin ý kiến nhé.

1/ Ngày 08/04/2014 mình sẽ xuống sân bay LCCT trên máy bay của hãng AA lúc 11:30AM. Sau đó mình tính sẽ đi skybus của AA đi KL Sentral và đã đặt khách sạn ở gần đó. Thời gian mình lưu lại ở KL cho đến 03:00 AM ngày 09/04 vì mình đi máy bay đến Kota Bahru sáng sớm.
- Question: mình nên đi đâu cho đến tối khuya ở Kul vào ngày này, có nên mua Hop On Hop Off để tham quan City Tour ko.
Note: từ 02:00 PM 13/04/2014 đến 03:00 AM 14/04/2014 mình còn quay lại Kul một lần nữa.

Lúc 03:15 sáng mình sẽ đi Bus của hãng http://www.aerobus.my/Home_en.aspx tới sân bay LCCT lúc 03:15 để đi chuyến bay 06:00 đi Kota Bahru

2/ Ngày 09/04/2014 lộ trình LCCT- Kota Bahru Airport để đi Perhentian Island. Mình đã book sẵn vé xe cho 9 người đi Kuala Buesut Jetty và đi ra đảo Perhentian Besar, khách sạn D'ayumni Guest house.
- Dự tính sẽ mua tour đi snorkelling đảo Redang và Lang Tengah.
- Chơi ở đảo Perhentian Island tới 11/04/2014

3/ Ngày 11/04/2014 quay trở về lại đất liền và ở ks trong thành phố Kota Bahru.
- Question: mình tính đi dạo quanh TP và tham quan PANTAI CAHAYA BULAN. Ngoài ra thành phố này có gì chơi nữa ko các bạn. Mình ở đây tới trưa ngày 12/04/2014 mới lên máy bay trở về KUL

4/ Ngày 12/04/2014 tới sân bay LCCT lúc 02:30 và bắt bus ở sân bay đi Malacca. Đã book ks gần đường Jonker Street.
- Question: ở Malacca thì có những điểm tham quan nào hấp dẫn ngoài nhà thờ, đường Jonker Street? Mình có book phòng ở Kul ngày 13/04/2014 rồi nên sáng ngày 13/04/2014 mấy giờ thì mình nên quay về Kul vì tới 02:00 PM ks ở Kul mới cho check in.

5/ Ngày 13/04/2014 sau khi check in ks ở gần KL Sentral mình có thời gian cho tới 03:00 sáng ngày 14/04 để lên máy bay quay trở lại Việt Nam.
- Question: trong thời gian này mình nên đi đâu chơi? Mình xem qua mấy bài ở Malay có vẻ khó đi hơn là ở Sing quá :(

Thành thật cám ơn các bạn rất nhiều vì đây là lần đầu tiên mình tới Malaysia. Mong nhận đc hướng dẫn từ các bạn

pinky2510
04-04-2014, 17:18
Tháng 8 sắp tới mình sẽ đi Malaysia nhưng có vài chỗ còn thắc mắc nhờ mọi người giúp đỡ:

1. Cho mình hỏi có bus đêm PENANG đi MALACCA ko?

2. Khi mình ở Malacca thì có bus đến KL SENTRAL hoặc LCCT lun ko? Vì mình sẽ ko vô lại KL.

Cảm ơn mọi người :d

Mình nghiên cứu thì thấy có bus đêm đi cả 2 chiều Penang - Melacca đó bạn. Rất nhiều chuyến khởi hành ban đêm, rải rác từ 8h đến 10h30.

Bạn cũng đi cả Malacca và Penang à, mình đang cân nhắc xem sẽ đi nơi nào trước nơi nào sau.

pinky2510
04-04-2014, 17:20
Cho mình hỏi chút. Mình đã đặt vé từ HCM đi Kul, chuyến bay đến Kul lúc 7h10pm, mình muốn đặt vé bay tiếp đến Penang nhưng chuyến bay muộn nhất là 9h45pm, ko biết với khoảng thời gian như vậy mình có kịp checkin cho chuyến đi Penang ko?

Dư sức nha bạn ơi, miễn là chuyến đầu đừng delay thôi :D. Vì ga đến quốc tế và ga đi nội địa tại LCCT gần nhau lắm, đi vài bước là đến. Bạn cứ check-in online trước là xong. Ung dung xuống máy bay làm thủ tục nhập cảnh rồi rảo bước qua ga đi nội địa để đi tiếp thôi.

pinky2510
04-04-2014, 17:32
Hi các bạn,

Tình hình là ngày 08/04-14/4/2014 sắp tới mình có chuyến đi tới Malaysia. Mình dự tính sẽ đi City tour, Perhentian Island và Malacca. Đây là thông tin của mình các bạn xem giúp và cho mình xin ý kiến nhé.

4/ Ngày 12/04/2014 tới sân bay LCCT lúc 02:30 và bắt bus ở sân bay đi Malacca. Đã book ks gần đường Jonker Street.
- Question: ở Malacca thì có những điểm tham quan nào hấp dẫn ngoài nhà thờ, đường Jonker Street? Mình có book phòng ở Kul ngày 13/04/2014 rồi nên sáng ngày 13/04/2014 mấy giờ thì mình nên quay về Kul vì tới 02:00 PM ks ở Kul mới cho check in.

Quãng đường LCCT - Malacca mất hết 2h30, bạn xuống LCCT lúc 2:30, bạn xem tại đây lịch bus đi Malacca nè http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca#lcct-to-malacca, đến 4h mới có chuyến khởi hành, 6:30 bạn mới tới được Malacca. Coi như đêm đó bạn chỉ có thể dạo Jonker Street.

Ngày hôm sau bạn trở về KL kịp check-in vô ks lúc 2h thì mình không rành nên đi tuyến như thế nào, nhưng như vậy là bạn chỉ có buổi sáng dạo chơi tại Malacca. Mình có danh sách các điểm sát gần nhau theo tuần tự, bạn tham khảo xem đi được điểm nào nhé:

1. Calanthe Art Café
2. Christ Church
3. Stadhuys
4. Queen Victoria Memorial Fountain
5. River Cruise
6. Maritime Museum
7. Melaka Sultanate Palace
8. Baba Nyonya Heritage Museum
9. Lunch (Pak Putra Tandoori / Naan Restaurant)
10. St Paul Church
11. A Formosa Fort
12. Menara Timing Sari Tower

Đây là lịch trong 1 ngày trọn vẹn của mình, cho nên chắc chắn là bạn phải chọn lọc lại cho phù hợp với lịch trình của bạn.

Chúc đi chơi vui nhé.

nokia_63
06-04-2014, 20:13
Cần các bạn giúp về di chuyển trong Kuala Lumpur như sau:
mình ở khu China town (central market).
Đến Kual ngày 01/5 - 12Am:
Ngày 03/05 12Am về lại sài gòn.
Nhờ các bạn hướng dẫn đi LTM hoặc xe lửa (hạn chế Bus vì bị nôn) đi các điểm như Batu caves, cao nguyên Genting vá 1 bãi biển gận nhất nếu xuất phát từ KL central.
Còn lại những điểm gần mình tự đi được.
Vì phuơng tiện di chuyển mình không rành cho mấy để di chuyển không bị lặp lại và mất thời gian.
Thanks all

hoangvanphuong75
07-04-2014, 08:22
Anh cũng đang nc biển đẹp mà gần KL, từ LCCT đi bus đến Nilai, train đến Serembang, rồi bus đến Port Dickson, chọn beach nào thích thì đáp.
Hoặc Puduraya bus terminal bus 4tiếng đi Lumut rồi ferry ra đảo Pangkor.
Em không đi được bus vậy chỉ đi dạo China town thôi.

nokia_63
07-04-2014, 12:08
Anh cũng đang nc biển đẹp mà gần KL, từ LCCT đi bus đến Nilai, train đến Serembang, rồi bus đến Port Dickson, chọn beach nào thích thì đáp.
Hoặc Puduraya bus terminal bus 4tiếng đi Lumut rồi ferry ra đảo Pangkor.
Em không đi được bus vậy chỉ đi dạo China town thôi.

Thanks anh, sân bay gần biển, xuống sân bay xong chắc Bus ra biển luôn, chiều tối về china town nhận phòng. Nhỏ con của bà dì đu theo chứ mình em đi là khỏi chê rồi. dân dì mà đi xe là "ủa, ửa; ủa". chán!

lenxebus
09-04-2014, 21:22
Trên Asia Air hiện đang bán vé từ Kuala đi Langkawi 16$/chiều, giá này có phải đã là rẻ nhất chưa các bác, liệu có cần mua ngay và luôn với mức giá này không? Nhà em đi chục người nên tính gộp lại bớt tẹo nào hay tẹo đó.

pinkcoi
10-04-2014, 00:37
Lịch trình của mình thế này.
Ngày 1: đến LCCT lúc 13h, về KS khu Bukit Bintang, Ăn & mua sắm
Ngày 2: đi bus Hop on - Hop off thăm quan KL
Ngày 3: bay từ KL-penang chuyến 12h50-13h50
Ngày 4: bay penang -KL chuyến 17h10-18h10
Ngày 5: ??? 16h LCCT bay về HN.
@ Các bạn cho mình hỏi là tối ngày thứ 4 và nửa ngày thứ 5 mình nên ở đâu và làm gì ?
Nếu đi Putrajaya thì tối ngày 4 có nên ở đó ko? hay là về KL ngủ, sáng hôm sau đi Putrajaya ?

pinky2510
10-04-2014, 09:51
Trên Asia Air hiện đang bán vé từ Kuala đi Langkawi 16$/chiều, giá này có phải đã là rẻ nhất chưa các bác, liệu có cần mua ngay và luôn với mức giá này không? Nhà em đi chục người nên tính gộp lại bớt tẹo nào hay tẹo đó.

Giá này đang trong CKTM thì chắc là rẻ rồi đó bạn ơi, mình check giá AA thường xuyên thấy mấy chặng nội địa rẻ rẻ cũng phải hơn $20. Mà công nhận bay nội địa của AA rẻ thiệt, coi giá vé thấy mắc ham luôn. Lần trước mình bay AA nội địa Indonesia, tiền taxi từ ks ra sân bay còn đắt hơn tiền vé máy bay :D

nguyennhung1855
10-04-2014, 11:28
Sắp tới Aa sẽ mở đường bay SGN-Johor vào tháng 7 này. Ai có ý địng đi sing-malay tham khảo thêm nha. Johor có công viên Legoland đặc biệt phù hợp cho các bé. Có thể bay Sgn-KL, bắt xe đi Malacca, rồi tới Johor, chơi xong về SG. Hoặc bay SG-Johor, chơi xong bắt bus sang Sing, tiện quá trời luôn.

Có 1 tip cho các bạn đi taxi ở KL nè. Các bạn tải app Myteksi về điện thoại. Khi cần sử dụng taxi thì mở app ra, nó sẽ báo vị trí của các taxi quanh bạn, chọn điểm đến, báo giá và bôk taxi cho bạn trong vòng vài phút. Giờ thì hết sợ bị taxi chặt chém ở KL rồi heng.

nguyenvutru
10-04-2014, 11:48

chưa phải rẻ nhất đâu bạn nếu đi ngay thì nên mua với giá 16 usd nếu còn xa thì cứ chờ km tiếp theo đợt mình mua kl - langkawi hết 192.662 vnd t4/2015 bay - 4 chặng năm sau kl - langlawi - penang hết 2tr5

lechan
10-04-2014, 12:48
Mình vừa đi Malaysia về, chuyến đi bao gồm 1/2 ngày ở KL; 2 ngày ở Cameron highlands (giống không khí ở Đà Lạt/Sapa) và 2 ngày ở đảo Perhentian snorkelling. Phải nói là chuyến đi rất rất tuyệt :)

Mình còn dư 425 RM và 1 sim Digi hạn đến 3/5/2014 và còn 1.7RM trong tài khoản. Bạn nào đổi tiền mình tặng luôn sim 3G này nhé. Gọi về VN rẻ lắm, 2 phút mất có 30 cent Malay (cỡ 2000 VND). Tỷ giá 6450 nha các bạn.
Ai cần liên hệ lechan 0986 287 22.9

Cám ơn cả nhà ^^
Ai cần thêm thông tin chia sẻ về 2 địa điểm trên cứ ới/PM mình; đợt này về chưa kịp viết cảm nhận :(

Btw, những đồ ăn mình đã thử đều ăn được, không chán như nhiều người nói, nhưng cũng ko quá hấp dẫn và ngon. Đi riết vẫn thấy đồ nhà mình tuyệt nhất ^^

lenxebus
10-04-2014, 17:31
Có lẽ nhà em mua vé giá 16$ thôi, đầu tháng 7 này nhà em lên đường rồi, đợi KM nữa chắc khó. Thank các bác!

dinhkhoi
10-04-2014, 22:20
Các bạn cho mình hỏi từ KL Sentral đi Puduraya : đến bến Pasar Seni rồi cái bến xe bus Puduraya nó nằm chỗ nào nhỉ ?
Nhập cảnh Malay có cần điền tờ khai ko mọi người ?
Ổ điện bên đó là loại nào nhỉ để mình mua cho đúng
thank mọi người nhiều

nguyenvutru
11-04-2014, 00:31
Các bạn cho mình hỏi từ KL Sentral đi Puduraya : đến bến Pasar Seni rồi cái bến xe bus Puduraya nó nằm chỗ nào nhỉ ?
thank mọi người nhiều
- Đến bến pasar seni bạn cứ hỏi đg đến Kota Raya hoặc centrel market là họ chỉ cho gần lắm đi bộ chừng 5phut - nhìn thấy kota raya đi thẳng là nhìn thấy bến xe bus pudu thui ah
- Nhập cảnh malay k cần phải điền tờ khai j hết cả
- ổ điện thì tuỳ có nơi thì như ở VN mình thui, có nơi loại 3 chân nhưng chỉ cần dùng cái bút bi đè chân ở đầu là dùng như bt thui nếu k hiểu cứ ra hỏi lễ tân họ chỉ cho ngay - nên mang theo ổ chia nhé vì nếu nhiều ng mà dùng nhiều thiết bị chờ đợi nhau bất tiện lắm

nhtphong
11-04-2014, 09:07
- Đến bến pasar seni bạn cứ hỏi đg đến Kota Raya hoặc centrel market là họ chỉ cho gần lắm đi bộ chừng 5phut - nhìn thấy kota raya đi thẳng là nhìn thấy bến xe bus pudu thui ah
- Nhập cảnh malay k cần phải điền tờ khai j hết cả
- ổ điện thì tuỳ có nơi thì như ở VN mình thui, có nơi loại 3 chân nhưng chỉ cần dùng cái bút bi đè chân ở đầu là dùng như bt thui nếu k hiểu cứ ra hỏi lễ tân họ chỉ cho ngay - nên mang theo ổ chia nhé vì nếu nhiều ng mà dùng nhiều thiết bị chờ đợi nhau bất tiện lắm

Bên đó xài ổ 3 chấu ko ah, theo minh nên mang theo cái đều chuyển mua ở cua hàng có hon 10k thoi, ko có bất tiện lắm

lechan
11-04-2014, 09:46
Bạn mua ổ cắm du lịch nhé; khoảng 100-120k dùng cho tiện; nó là ổ 3 chấu vuông nhé.

kentversace
11-04-2014, 09:48
Mình vừa đi Malay về và hiện tại đang dư khoảng hơn 700 Rigit. Bạn nào sắp đi có nhu cầu thì mình đổi cho nhé, ngang tỷ giá ở Hà Trung là 6450 thôi (Lười mang ra Hà Trung quá :D)
p/s: Mình ở Hà Nội nhé :D

nguyenvutru
11-04-2014, 11:16
[/B]
Bên đó xài ổ 3 chấu ko ah, theo minh nên mang theo cái đều chuyển mua ở cua hàng có hon 10k thoi, ko có bất tiện lắm
mình ở soho hotel http://www.sohotownhotel.com/index.html ổ như VN mình tại 2 thằng cắm 1 lô xích xông thiết bị ( đt, mtb máy nghe nhac...) nên mới phải dùng tới cái ổ 3 chấu - ổ này nó dùng để cắm vô tuyến - nhưng thôi cứ tiện lợi k phải lăn tăn gì bạn cứ mang theo mà dùng

mynameizjj
11-04-2014, 23:22
Khoảng tháng 6 2vc mình v vài người bạn sẽ đi Malay chơi. Lịch trình đi như sau
Ngày 1: HCM - Kuala Lumpur
Ngày 2: Kuala Lumpur - Genting và tối về lại Kuala Lumpur
Ngày 3+4: Kuala Lumpur - Penang (chưa biết nên đi máy bay hay xe lửa)
Ngày 5+6: Penang - Langkawi (chiều ngày 6 về lại Kuala lumpur, ở đây chắc chọn phương tiện nào nhanh nhất)
Ngày 7: Kuala lumpur
Ngày 8: Kuala lumpur - HCM
Mọi người cho mình hỏi kế hoạch như vậy đã tạm ổn chưa? Ngoài ra cho mình hỏi thêm phương tiện di chuyển giữa các chặng đường tại Malay nên đi bằng gì cho tiện và phần nào đó tiết kiệm được thì càng tốt. Riêng từ VN sang Malay và ngược lại thì mình đã đặt vé Air Asia rùi.

nokia_63
12-04-2014, 12:14
Em cảm ơn anh lehaininh ạ, vậy là plan của em đã xong dc giai đoạn đầu, nghĩa là ngày 1 sau khi đến sân bay lúc 1h40 chiều thì sẽ đi bus về chinatown để ở, sáng sớm hôm sau đi ra Petronas và 1 vài điểm gần đấy xong trưa 12h về bắt xe đi Cameron highland.
Mấy hôm này toàn tìm phòng khu bukit bintang, bây h mới quay ra tìm khu chinatown, nên mong các cao nhân chỉ giúp em nhà nghỉ nào tạm ổn 1 chút được ko ạ? Vợ chồng em đi moon nhưng lại kiểu moon phượt nên cũng mún tiện nghi sạch sẽ chút nhưng nói chung là ngon bổ rẻ :))
Em check được 1 số cái location ổn là Hotel chinatown inn, ko biết đã ai có kinh nghiệm ở đây, hoặc có chỗ nào cũng thấy ok thì giới thiệu giúp em ạ

Mình đã đến ở Matahari Lodge Two, 10-1 Hang Kasturi street, Kuala Lumpur, Malaysia 30/4/2013 và đã book 1/5-3/5/2014, giá phòng ở đây cũng ok, tuy nhiên nhà vệ sinh là dùng chung.
Rất gần chợ Central market và tàu điện Pasar Seni.

nguyennhung1855
14-04-2014, 14:52
@mynameizjj: Mình sửa lại lịch trình của bạn 1 chút:
Ngày 1: SGN-KL-LKW. Tới KL bạn bay tiếp sang Lkw luôn. Vé máy bay nội địa của A A rẻ lắm, nếu mua trúng khuyến mại con rẻ nữa.
Ngày 2+3: Lkw, chiều ngày 3 mua vé phà đi Penang.
Ngày 4+5: Penang, chiều ngày 5 mua vé bus đi KL
Những ngày còn lại bạn có thể đi chơi Genting và tham quan KL. Nhưng nói thiệt là Genting không có gì để chơi hết, trừ phi bạn thích thử vận đỏ đen. Ở đây mình đè nghị 2 lựa chọn:
- cách 1: từ Penang đó xe đi Camerun highland, chơi ngày 6 rồi buổi tối bắt xe về KL
- cách 2: ngày 6 đi Putrajaya chơi.
Ngoại trừ vé đi LKW bạn phải mua trước, vé xe bus và phà đều có thể mua tại chỗ hết.

hoangbec
16-04-2014, 09:10
Khoảng tháng 6 2vc mình v vài người bạn sẽ đi Malay chơi. Lịch trình đi như sau
Ngày 1: HCM - Kuala Lumpur
Ngày 2: Kuala Lumpur - Genting và tối về lại Kuala Lumpur
Ngày 3+4: Kuala Lumpur - Penang (chưa biết nên đi máy bay hay xe lửa)
Ngày 5+6: Penang - Langkawi (chiều ngày 6 về lại Kuala lumpur, ở đây chắc chọn phương tiện nào nhanh nhất)
Ngày 7: Kuala lumpur
Ngày 8: Kuala lumpur - HCM
Mọi người cho mình hỏi kế hoạch như vậy đã tạm ổn chưa? Ngoài ra cho mình hỏi thêm phương tiện di chuyển giữa các chặng đường tại Malay nên đi bằng gì cho tiện và phần nào đó tiết kiệm được thì càng tốt. Riêng từ VN sang Malay và ngược lại thì mình đã đặt vé Air Asia rùi.

Nhóm mình đã mua vé từ Penang - Kuala ngày 24/6/2014, tính ra là 380k/1 vé. Bạn xem xét để mua sớm cho rẻ.

mynameizjj
16-04-2014, 12:39
cảm ơn nguyennhung1855 và hoangbec về thông tin nhá.
@nguyennhung1855 bạn cho mình hỏi từ penang đi cameron highlands đó khỏag bao lâu đc ko? theo góp ý của bạn chắc lịch trình mình sẽ thêm cameron highlands vào quá.

nguyennhung1855
17-04-2014, 22:24
@mynameizjj: Cameron highland nằm giữa Penang và KL, cách mỗi bên khoảng 2.5 giờ xe chạy. Bạn kiếm bài Cameron highland của bạn Chân đất đê tham khảo các địa điểm tham quan nha.

hoangbec
18-04-2014, 11:12
Cho mình hỏi 1 chút về khách sạn ở Kuala. Vì HSBC đang có chương trình khuyến mãi tại khách sạn Lost World Hotel, địa chỉ là No 2 Persiaran Lagun Sunway 1,, Tambun, Ipoh, Malaysia (mình xem trên Agoda). Các bạn rành có thể cho mình biết vị trí khách sạn này có gần khu trung tâm Kuala Lumpur hay không, có thuận tiện để đi chơi, tham qua, mua sắm hay không?

Cảm ơn các bạn trước nhé.

lilac
18-04-2014, 14:29
@hoangbec:

Bạn hỏi ks ở Kuala Lumpur, sao lại chọn 1 khách sạn ở Ipoh???
Ipoh là 1 nơi nằm gần Cameron Highland bạn nha.

hoangbec
18-04-2014, 22:41
@hoangbec:

Bạn hỏi ks ở Kuala Lumpur, sao lại chọn 1 khách sạn ở Ipoh???
Ipoh là 1 nơi nằm gần Cameron Highland bạn nha.

vì ko biết gì hết cho nên mình mới hỏi, cảm ơn lilac nhìu nhé.

Sẵn cho mình hỏi tiếp ở Penang nên đi tham quan những địa điểm nào?Vì nhóm mình đến Penang từ Sing lúc trưa, chỉ chơi đc chiều tối rồi sáng hôm sau bay về Kuala rồi. Do đó chỉ chọn những điểm xứng đáng nhất để đi thôi.

kien lua
19-04-2014, 01:30
Thấy các phần nhiều quá đọc ko nổi , mình 30/4 này cũng có 30h ở Kul Sentral vậy tốt nhất cho 30h này là mình nên mua vé Hop on Hop off ? Mong các bạn tư vấn nếu có lịch trình hay ho hơn giúp mình lần đâu tới Kul . Cảm ơn mọi người trước

nguyennhung1855
20-04-2014, 00:03
@hoangbec: tới Penang mà chỉ ở chiều và tối thì hơi bị phí công đi. Nếu có ít thời gian như vậy thì bạn tìm hiểu về Penang street art đang rất thịnh hành nha. Tìm hiểu thêm ở link bên dưới.
http://www.tourismpenang.net.my/pdf/street-art-brochure.pdf
NÊn thuê xe đạp để đi tới các điểm này. Ngoài ra nếu bạn ở Penang tối t7 cn thì tới armenian street, có bán đủ loại thủ công mỹ nghệ và nghệ thuật đường phố (hát hò, nhảy múa, chơi đàn thổi sáo... Đủ hết, vui lắm)

vntrueloves
21-04-2014, 14:18
Mình sau khi đi dạo 1 vòng thì định làm chuyến Malay chơi, có 2 trẻ em đi cùng nên chắc không thăm thú được nhiều, chủ yếu là nghỉ ngơi, các bạn tư vấn giúp mình cho chuyến đi khoảng 7 ngày:
Ngày 1 - Đi A A nên chắc vào Low cost carrier Terminal rồi. Mình định đi Lang kawi thì chắc làm thủ tục hải quan rồi checkin ở đó luôn, đúng không ạ?
Ngày 2-4 Đến Lang ka wi thì ở resort nào sát biển khoảng 120-150$/đêm không ạ? nếu không thì chắc có k/sạn sát biển vì trẻ con nhà em ngày phải tắm 3 lần :D
Chiều ngày 4 bay về KL LCCT thì đi sky bus về. K/sạn nào ở KL ổn ổn mà gần Trung tâm mua sắm hả các bác?
Em định ở KL 3 ngày: Đi chơi genting (và vườn thú hoặc gì đó, bác nào tư vấn cho em với) 1 ngày và 1 ngày shopping, ngày thứ 3 thì chắc chỉ còn thời gian checkout và ra sân bay.
Các bác tư vấn tư véo cho em với.
Em thanks cả nhà nhiều nhiều.

hoangvanphuong75
22-04-2014, 10:04
Langkawi, khu tắm biển đẹp và nhộn nhịp là Pantai Cenang, anh check giúp em trên agoda có Best star resort hợp với tiêu chí, lại thuộc trung tâm Cenang, ngay siêu thị miễn thuế, khu thế giới biển.
Còn ơ KL em nên ơ Tune KL downtown nó ngay hàng loạt siêu thị và gần tháp đôi. Book trực tiếp trên trang www.tunehotels.com nhiều lúc có promo rẻ, tune hotel là của Airasia, từng có khẩu hiệu hotel 5 sao, giá 1 sao.

Tuni
23-04-2014, 00:48
Mình sau khi đi dạo 1 vòng thì định làm chuyến Malay chơi, có 2 trẻ em đi cùng nên chắc không thăm thú được nhiều, chủ yếu là nghỉ ngơi, các bạn tư vấn giúp mình cho chuyến đi khoảng 7 ngày:
Ngày 1 - Đi A A nên chắc vào Low cost carrier Terminal rồi. Mình định đi Lang kawi thì chắc làm thủ tục hải quan rồi checkin ở đó luôn, đúng không ạ?
Ngày 2-4 Đến Lang ka wi thì ở resort nào sát biển khoảng 120-150$/đêm không ạ? nếu không thì chắc có k/sạn sát biển vì trẻ con nhà em ngày phải tắm 3 lần :D
Chiều ngày 4 bay về KL LCCT thì đi sky bus về. K/sạn nào ở KL ổn ổn mà gần Trung tâm mua sắm hả các bác?
Em định ở KL 3 ngày: Đi chơi genting (và vườn thú hoặc gì đó, bác nào tư vấn cho em với) 1 ngày và 1 ngày shopping, ngày thứ 3 thì chắc chỉ còn thời gian checkout và ra sân bay.
Các bác tư vấn tư véo cho em với.
Em thanks cả nhà nhiều nhiều.

3 ngày ở KL:
Ngày 1: Genting
Ngày 2: Tháp đôi, thăm thuỷ cung ở đây (vì nhà bạn có trẻ con chắc chắn tụi nó sẽ thích), shopping ở tầng 1 khu tháp đôi mở cửa 10am. Chiều tối đi China town hoặc shopping tiếp khu Bukit Bintang nếu trẻ con còn lết được.
Ngày 3: Nếu còn thời gian bạn check out sớm dành 1- 2 tiếng đi thăm khu hành chính Putrajaya vì nó nằm trên đường ra sân bay, cũng là 1 điểm must-see mà

nokia_63
24-04-2014, 23:04
Cả nhà cho mình hỏi,
1. mình ở khu Sentral Market, trạm Pasar Seni, nếu muốn đi Cao nguyên Genting chỉ bằng xe điện (Bus bị nôn) thì nên bắt từ trạm nào là tiện nhất?
2. Từ Genting về ghé qua Batu caves sau đó Batu cave về lại Pasar Seni hoặc KL sentral thì đi line nào?
Thanks mọi người

giangnac
25-04-2014, 10:25
Thấy các phần nhiều quá đọc ko nổi , mình 30/4 này cũng có 30h ở Kul Sentral vậy tốt nhất cho 30h này là mình nên mua vé Hop on Hop off ? Mong các bạn tư vấn nếu có lịch trình hay ho hơn giúp mình lần đâu tới Kul . Cảm ơn mọi người trước

Tớ vừa ở Malay về đầu tuần đây, 30h đủ để bạn đi chơi trong thành phố rồi, ko cần phải mua hop on hop off đâu (nghe đâu giá ko rẻ). hệ thống tàu điện ngầm ở KL rất thuận tiện + rẻ, nhất là ở KL sentral là điểm tỏa ra đi khắp nơi. Bạn chỉ cần có cái bản đồ du lịch Kuala + bản đồ hệ thống tàu điện ở KL thì sẽ khoanh vùng được nơi cần đến, mỗi chặng gần thì tầm 1.2RM, xa thì 1.7RM, cùng lắm bạn đổi line thì đi cũng chỉ mất 3RM là cùng. Bạn có thể ra merdeka square (independence square), ở đây có cái KL city exhibition có cái hình I love KL city chụp ảnh cũng đẹp, đi bộ loanh quanh đó bạn ra Chinatown, Central market, Masid Jamek (loanh quanh đó chịu khó hỏi đường + đi bộ là ra). Rồi lại đi petronas chụp ảnh với tháp đôi, tham quan mua sắm. Thế là cũng tạm tạm cho 1 ngày thăm thú KL city rồi.
Nếu bạn ở HN và gần ngã tư sở thì qua tớ lấy bản đồ mà khoanh vùng cho tiện :). skype của tớ là giangnac31, onl vào giờ hành chính :)

giangnac
25-04-2014, 10:42
thank mọi người nhiều

Biết gì em trả lời thế nhá, đi malay ko cần nhập cảnh, chỉ vào nó hỏi m đi đâu từ đâu tới, cùng lắm hỏi ở mấy ngày, vé khứ hồi đâu rồi chấm 2 nút vân tay là ok
Ổ điện thì cái sạc iphone cắm ngon lành, còn sạc máy ảnh canon ko cắm dc, có ks thì nó có adapter cho mình mượn tạm (cameron highland), có cái thì ko nên phải đi mua siêu thị mất 5rm, nên nếu ở nhà rẻ hơn bạn nên mua lấy 1 cái :)

Iceberg86
25-04-2014, 10:46
Mọi người ơi, cho mình xin ít thông tin về Penang với: mình ko ở hotel ngay bãi biển nhưng mình muốn tắm biển thì nên tắm ở khu vực nào ạ? (vui lòng cho mình chính xác khu resort hay hotel nào để mình còn bít trạm stop khi đi bus ra biển)

hoangvanphuong75
25-04-2014, 11:27
Batu Ferringgi, đường bus từ trong center ra đẹp thôi rồi, ngồi bên phải bus để thấy biển, thấy mọi người xuống thì xuống theo, nếu chính xác thấy có cái Mosque thì xuống cạnh resort. Batu Ferringi ban đêm có chợ đêm.

==sam==
25-04-2014, 12:25
Mọi người ơi cho mình hỏi là hiện tại mình dự định đi Sabah cho honeymoon (theo thông tin mình biết thì biển ở đó đẹp lắm) mà ko biết chi phí ở đó như thế nào? Bạn nào đi rồi cho mình xin tí kinh nghiệm với..

phmail
25-04-2014, 14:59
Cả nhà cho mình hỏi,
1. mình ở khu Sentral Market, trạm Pasar Seni, nếu muốn đi Cao nguyên Genting chỉ bằng xe điện (Bus bị nôn) thì nên bắt từ trạm nào là tiện nhất? Mình ko thấy có xe điện đi Genting. Bạn đi bus hoặc taxi thôi
2. Từ Genting về ghé qua Batu caves sau đó Batu cave về lại Pasar Seni hoặc KL sentral thì đi line nào?
Thanks mọi người : Tuyến KTM từ Pasar Seni hoặc KL sentral chỉ đến Batu cave là bến cuối rồi quay lại bạn ạ ....................

phmail
25-04-2014, 15:14
Mọi người ơi, cho mình xin ít thông tin về Penang với: mình ko ở hotel ngay bãi biển nhưng mình muốn tắm biển thì nên tắm ở khu vực nào ạ? (vui lòng cho mình chính xác khu resort hay hotel nào để mình còn bít trạm stop khi đi bus ra biển)

Bãi tắm đông nhất và rộng, có trò chơi (dù, kéo ca nô) thì bạn ra bãi Batu Feringgi, nó là khu trung tâm đông nhà nghỉ, resort. Bạn nói tài xế xe họ thả bạn xuống đó là họ biết ngay. Còn 2 bãi biển nữa nhỏ, đẹp vắng và vắng sâu trong rừng là bãi Rùa và bãi Khỉ (cực thích hợp cho cặp đôi lãng mạn:Dam), nếu có thời gian bạn đi xuyên rừng quốc gia Penang vào đây mà chơi và tắm, an ninh tốt ko ngại gì cả. Có đường mòn, bản đồ cho du khách. Khung cảnh biển và rừng núi rất đẹp, họ có cả dịch vụ cano đưa đón đến đó nếu ngại đi

nhtphong
28-04-2014, 11:48
Bạn Phim Hongkong có tặng mình 2 vé bus từ LCCT đến KLSentral hãng Arobus, mình ko có kế hoạch đi Mã
Bạn nào sắp đi Mã thì liên hệ mình lấy nha.
Mình chỉ có 2 vé thôi, ban nào liên hệ trước thì lấy trước nha
SMS mình là dc rồi : 0938 307 820
gặp mình giờ hành chính tại tòa nhà Ree Q4
p/s:
Vé này vé mình được tặng, nếu lỡ mà qua đó ko cho lên xe thì đừng trù ẻo mình nha ^^

phimhongkong
28-04-2014, 20:37
Cám ơn bạn nhtphong đã cho mình mượn 2 thẻ EZ link

Đính chính : Vé này mình mới đi về hôm qua, vé không ghi ngày nhưng đi 1 chiều thôi ( giá 8 RM ) lên xe AeroBus màu vàng vào KUL Sentral

Nếu mới đi khi xuống LCCT của KUL các bạn nhớ phải xếp hàng nhập cảnh đông lắm hôm mình vào khoảng 45' mới đến lượt ( Air Asia qua tới đây mới thấy nhiều máy bay )

Nhập cảnh không khai giấy tờ và cũng chẳng có ai hỏi gì , nhớ nhìn hình hướng dẫn để lấy dấu vân tay khi nhập và xuất cảnh. Thailand và Singapore phải khai

Ra khỏi hải quan thì có nhiều quầy vé bán vé về KUL ( Aero Bus 8 RM mua 2 chiều 14RM nhưng theo mình đừng mua 2 chiều vì nhiều khi thay đổi kế hoạch sẽ không dùng vé này được ( như từ putrajaya về LCCT )

Trước khi đi đọc khá nhiều và lo lắng nhưng đi rồi thì chẳng khó gì , tại KUL Sentral khi đến bạn đi bộ hoặc vòng ra sau thang bộ sẽ có thang máy đi lên , đến đấy sẽ nhìn thấy người đông lắm. Nếu về khu Bukit Bintang thì đừng vào mà nhìn bên tái rồi đi thẳng qua đường sẽ thấy người đi vào trạm monorail mua vé ( 2.1 RM về bukit bintang ) khu này đang đào đường xuống thang máy ra cổng rẽ phải đi theo hành lang mà công trường đào đường làm sẽ đến đường Jalan Alor ( khu ăn uống người đông khiếp ). nếu đi twin tower thì không xuống bukit bintang mà đi thêm 3 trạm xuống đi bộ 1 đoạn sẽ thấy

Nếu đi China Town thì từ Kul Sentral đi vào nhìn thấy bảng KL15 thì mua vé đến trạm Pasa Seni xuống bên phải là phố tàu còn đi 2 trạm nữa đi bộ ra Merdeka Square

Nếu đi Putrajayja thì từ Kul đi Express link ( 9.5 RM ) sẽ đến Putrajaja Sentral xuống trạm này sẽ thấy bến xe bus nếu muốn đi đền hồi giáo masid jamid ( hình như sai tên ) thì lên xe 02 hoặc 116 giá 1 RM đi về cũng vậy , hôm mình đi làm biếng đi ngược nên lên đại 1 xe nó chạy 1 hồi mình nói tài xế cho mình xuống 1 trạm nào về Putrajaya Sentral khỏi đi bộ giá tất cả 1 RM

Đi Genting càng dễ, ngay khi xuống Aerobus nhìn thấy phòng bán vé đi genting 4.3 RM lên xe ngay tại chỗ ( chú ý xe chạy theo lịch và chính xác giờ ) do cáp treo đang bảo trì đến hết 26/4/2014 nên khi đến Genting đi thang máy vào xếp hàng lại có xe bus free chở lên, lúc về cũng như thế xuống chỗ nào thì ra đó có xe chở về phòng vé mua vé về KUL

Ăn uống giá phải chăng chứ không rẻ như Thailand ( 1 món từ 6 RM trở lên ), Beer thì khỏi nói 20 RM 1 chai ( Mình ở 3 đêm chỉ dám uống 2 đêm mỗi đêm 2 chai lớn sau đó quy ra tiền Việt thì nghỉ uống để về Vn ), nước chai 1,5 l giá 3 RM trở lên tùy thương hiệu chai nhỏ 1,5 - 2 RM , Coca cola 4 RM ( 7-Eleven 2,5 RM mà đến quán thì ghi không mang từ ngoài vào )

Food Court Malaysia chưa thử vì ngày nào cũng ăn ở nhà hàng 2 mặt nằm ngay ngã ba Alan Jalor ( thà đắt 1 tí mà ăn được )

Hình như đầu tháng 5/2014 Air Asia sẽ đáp KLIA2

latanh
28-04-2014, 23:34
Em quote lại bài bên topic Singapore, có chút thông tin về Malay nhờ các bác chỉ giúp ạ :D

Chào các bác. Đợt tới ngày 25/5 tới 30/5 (6 ngày) em đã đặt chuyến đi Sing và Malay. Tuy nhiên em mới đặt vé chiều đi (sang Sing) và chiều về (từ Malay), chưa có lịch trình và vé cụ thể cho những ngày còn lại.

Bọn em đi 2 người. Sing thì em đã đi rồi, bạn em chưa đi. Do Sing cũng không nhiều điểm tham quan lắm nên em định ở Sing 2 ngày thôi (CN đầu tiên đến lúc 11h40, T3 sang Malay lúc 10h30). Nhưng ở Malay gần 4 ngày như vậy, không hiểu có kịp đi Penang chơi không ạ? Các bác ngó hộ em lịch trình này nhé:

- CN 25/5: 11h40 đến Sing, ăn gì đó ở sân bay rồi về khách sạn, sau đó đi ra khu Marina Bay. Lên tầng chơi hoặc loanh quanh trong đó đến tối, thăm quan Garden by the Bay. Tối về khu Geylang ăn cháo ếch và chilli crab (không biết 1 bữa như vậy có đắt lắm không các bác nhỉ?)

- T2 26/5: dậy sớm ra Sentosa, ra biển ngó một chút rồi vào thăm thủy cung. Khoảng 3h chiều về khu Orchard Road mua sắm tới 7h đi ăn, tối ra Clarke Quay chơi.

- T3 27/5: 8h bắt đầu ra sân bay Changi, làm thủ tục để 10h50 bay sang KUL. Đến nơi lúc 11h30, ngồi ăn và chờ ở sân bay để bay sang Penang. 14h30 bay, 15h30 tới nơi.

- Ở chơi Penang ngày 27, 28/5, 5h chiều ngày 29 bay về KUL, ở đó chơi tới trưa hôm sau thì ra sân bay bay về.

Em băn khoăn nhất là cái đoạn ở Penang, không biết đi tổng cộng có gần 2 ngày như thế thì có đủ không các bác nhỉ? Có cần rút chỗ nào, đập vào chỗ nào không ạ?

Thêm nữa, các bác tư vấn hộ em chỗ ở tại Malay, phòng 2 người. Chi phí khoảng dưới 700k VNĐ/đêm thôi ạ.

nokia_63
28-04-2014, 23:42
Mọi người tư vấn giúp:
ngày 3/5 chuyến 15:40 Kual-SGN
mình muốn trên đường từ KL sentral đến Putrajaya & Cyberjaya tham quan sau đó Putrajaya & Cyberjaya dùng Klia ekpres đến sạn bay KLIA thì đi thế nào là hợp lý mà không sợ trễ chuyến bay?
Thông tin mình check trên KLIA ekpres là v
1. From KL Sentral to Putrajaya & Cyberjaya Single Trip, 1 Adult RM9.50
2. From Putrajaya & Cyberjaya to KLIA Single Trip, 1 Adult RM6.2
Proceed RM15.7.
Vậy tại sao mua vé đi trực tiếp từ KL sentral đến KLIA thì giá RM35?

hoangvanphuong75
29-04-2014, 06:52
@latanh: em chưa mua vé từ Sing qua Malaysia, thì mấy ngày này A A promo, em nên bay Sing-Penang luôn, tuy nhiên tiger air thứ 5 là ngày bán vé rẻ cho các chuyến trong tháng.
Penang thì ơ khu Jalan Chulia or gần đó hay tune hotel Penang sang mà rẻ. Nên đi biển Batu Ferringgi, đi bus free nó đến các điểm must see dạng hop-on nhưng ơ Penang thì free, nên thử qua phà qua bên Butter word, rồi về lại để thấy Penang đẹp, đi Chùa Phật quan âm lớn nhất Penang.
KL thì ơ Tune Kl downtown hay China town vì tiện đi lại, và must see KL quanh đó.
@nokia_63: giá em hỏi là giá của 2 loại, 1 là đi thẳng ra KLIA, 1 là stop từng ga, nên em mới đến được Putrajaya. 2 loại này cùng chạy trên một đường ray, họ bố trí giờ chạy khác nhau thôi.

Iceberg86
29-04-2014, 09:42
Bạn ơi, mình xem trên bản đồ thì thấy biển Batu là 1 khu vực rất dài, và rất nhiều resort ven biển, mình sợ nếu ko bít chính xác địa điểm xuống thì lỡ xuống nhầm khúc toàn là resort thì làm sao mình xuống tắm biển được???

Mình ko ở gần biển nên muốn xuống chỗ nào đại loại như ai cũng có thể tắm biển, đông vui 1 chút.

Cám ơn mọi ngưởi nhìu nhé. Lần đầu m lên plan đi nên cũng lớ ngớ nhìu...!

Bãi tắm đông nhất và rộng, có trò chơi (dù, kéo ca nô) thì bạn ra bãi Batu Feringgi, nó là khu trung tâm đông nhà nghỉ, resort. Bạn nói tài xế xe họ thả bạn xuống đó là họ biết ngay. Còn 2 bãi biển nữa nhỏ, đẹp vắng và vắng sâu trong rừng là bãi Rùa và bãi Khỉ (cực thích hợp cho cặp đôi lãng mạn:Dam), nếu có thời gian bạn đi xuyên rừng quốc gia Penang vào đây mà chơi và tắm, an ninh tốt ko ngại gì cả. Có đường mòn, bản đồ cho du khách. Khung cảnh biển và rừng núi rất đẹp, họ có cả dịch vụ cano đưa đón đến đó nếu ngại đi

latanh
29-04-2014, 14:39
@latanh: em chưa mua vé từ Sing qua Malaysia, thì mấy ngày này A A promo, em nên bay Sing-Penang luôn, tuy nhiên tiger air thứ 5 là ngày bán vé rẻ cho các chuyến trong tháng.
Penang thì ơ khu Jalan Chulia or gần đó hay tune hotel Penang sang mà rẻ. Nên đi biển Batu Ferringgi, đi bus free nó đến các điểm must see dạng hop-on nhưng ơ Penang thì free, nên thử qua phà qua bên Butter word, rồi về lại để thấy Penang đẹp, đi Chùa Phật quan âm lớn nhất Penang.
KL thì ơ Tune Kl downtown hay China town vì tiện đi lại, và must see KL quanh đó.
@nokia_63: giá em hỏi là giá của 2 loại, 1 là đi thẳng ra KLIA, 1 là stop từng ga, nên em mới đến được Putrajaya. 2 loại này cùng chạy trên một đường ray, họ bố trí giờ chạy khác nhau thôi.

Em cảm ơn anh. Anh thấy lịch trình của em có ok không ạ? Em chỉ sợ 2 ngày ở Penang hơi ít thôi :D Anh tư vấn cho em chỗ ở tại Kul nữa đc không ạ, em cũng chỉ ở 1 đêm thôi.

hoangvanphuong75
29-04-2014, 18:31
Em vào agoda or hostelbookers, cứ thấy cái nào China town hay Pasa serni, hợp thì đặt, vì đây gần các must see đi bộ loanh quanh, còn ơ Bukit Bintang, shop thôi, phải đi xe, mà khu trung tâm đường ngoằn ngoe, không phù hợp với người đến KL lần đầu.
Penang là UNesco city, thuộc địa Anh, kiến trúc Anh, nên em use bus free, thấy cái nào đẹp thì xuống, xem xong chờ xe free khác đến, đi Chùa và Biển xe buýt xuất phát từ Komstar. Komstar là tòa nhà cao, nằm trung tâm và cũng là shopping center và bxe buýt.
Khu backpack là Jalan Chulia, quanh đó là di sản các chùa người hoa.

nokia_63
30-04-2014, 11:54
Cho mình hỏi từ KL sentral muốn đi bãi biển gần nhất, tự do ra vào tám thoải mái như ở Vũng Tàu mình là chổ nào?
Vì sợ lớ ngớ ra biển mà toàn resort thì không thích hợp cho dân phượt nhà mình. Mai 8:35 mình lên đường rồi. Thanks all

phmail
30-04-2014, 12:53
Cho mình hỏi từ KL sentral muốn đi bãi biển gần nhất, tự do ra vào tám thoải mái như ở Vũng Tàu mình là chổ nào?
Vì sợ lớ ngớ ra biển mà toàn resort thì không thích hợp cho dân phượt nhà mình. Mai 8:35 mình lên đường rồi. Thanks all
Gần nhất có lẽ bạn nên đến Port Dickson. Cách KL khoảng 100km. Bãi biển ko đẹp lắm đâu nhưng dài (gần 20km). Cũng đông khách tắm. Mình thấy chỗ bãi Blue Lagoon được, kiểu như cái vịnh nhỏ. Gần đấy có nhà tắm công cộng luôn (giá 1-2 RM thôi), khu ăn uống đơn giản. Tắm xong thích thì vào rừng, leo lên mũi Hải đăng ngắm sang Indo hoặc leo xong xuống tắm.

phimhongkong
30-04-2014, 19:09
Mọi người tư vấn giúp:
ngày 3/5 chuyến 15:40 Kual-SGN
mình muốn trên đường từ KL sentral đến Putrajaya & Cyberjaya tham quan sau đó Putrajaya & Cyberjaya dùng Klia ekpres đến sạn bay KLIA thì đi thế nào là hợp lý mà không sợ trễ chuyến bay?
Thông tin mình check trên KLIA ekpres là v
1. From KL Sentral to Putrajaya & Cyberjaya Single Trip, 1 Adult RM9.50
2. From Putrajaya & Cyberjaya to KLIA Single Trip, 1 Adult RM6.2
Proceed RM15.7.
Vậy tại sao mua vé đi trực tiếp từ KL sentral đến KLIA thì giá RM35?

Hôm tuần trước minh di KLIA Transit đến Putrajaya dừng 2 trạm Selatan va Putrajaya giá 9.5 RM xe chạy rất nhanh ( khoảng 25' )

Iceberg86
02-05-2014, 09:29
ah quên, e xin hỏi, khi tắm biển ở biển Batu - Penang thì khúc nào có phòng tắm công cộng để mình có thể tắm nước ngọt lại đó , vì e ko ở resort gần biển

hoangvanphuong75
02-05-2014, 11:21
Cứ đi dọc bãi biển sẽ thấy, bãi Ferringgi không quá dài.

hongvehien
02-05-2014, 15:15
Xin chào tất cả các anh/chị trên diễn đàn tình hình là tháng 6 này mình dẫn vợ mình đi du lịch bên mailaisia, nhưng nghe nói phụ nữ việt nam nhập cảnh bên đó cực khó(người wen bên đó củng khẳng định với mình như vậy), mình củng đang rất băn khoăn (vợ mình củng lần đầu xuất ngoại , hộ chiếu còn thơm mùi giấy chưa đóng dấu gì hết). kính mong các anh/chị diễn đàn hướng dẫn mình với :(,sợ vợ bị trả về (vợ chồng mình k biết tiếng anh luôn, em thì biết tiếng hoa). xin cám ơn rất nhiều.

phmail
02-05-2014, 16:33
Bạn đừng lo lắng quá. Không biết tiếng Anh thì cũng khó khăn 1 chút khi giao tiếp nhưng có tiếng Hoa thì cũng ổn rồi. Thoải mái khi làm thủ tục hải quan, kiểm tra là việc của họ, còn mình khách du lich cứ tự tin, coi như đương nhiên họ phải làm thủ tục cho mình theo bổn phận. Bạn chuẩn bị sẵn vé đi khỏi malay khi họ muốn xem, bạn gái ăn mặc đừng hở hang quá. Nếu họ nghi ngờ (thỉnh thoảng thôi) có đưa vào phòng hỏi thêm thì cũng đừng rối, họ chỉ hỏi mình sẽ ở đâu, cho xem tiền mang đi có đủ tiêu trong thời gian ở lại Malay, có người quen ở Malay không...toàn những điều bình thường, có thế nào bạn cứ nói vậy là xong, chỉ mất thêm chút thời gian. Chúc vợ chồng đi vui vẻ.

Zannylee
02-05-2014, 16:35
Không sao đâu anh , em đi một mình còn nhập cảnh được mà , em đi ngày 27-2 , anh đi với vợ thì yên tâm nha , chỉ có điều mấy anh hải quan malaysia bắt show money cả hỏi linh tinh thôi , e chỉ đổi có 200 ringit vì e đi từ singapore sang mà , mấy anh chỉ bảo sao ít tiền thế xong e tà lưa một hồi thế là cho nhập cảnh luôn (:

hongvehien
02-05-2014, 16:44
Mình cám ơn bạn phmail nhiều nha.

hongvehien
02-05-2014, 16:50
cám ơn em Zannylee rất nhiều...về những thông tin trên, vì vợ chồng anh/chị đi bụi mà em nên kinh phí hơi hạn hẹp, Anh dự định để cho chị 200USD tiền mặt+thẻ ATM debit+giấy đăng ký kết hôn(đã dịch sang tiếng Anh có công chứng luôn) phòng khi HQ nó hỏi thì mình đưa ra không biết như vậy có ôn không nữa....xin em tư vấn thêm . Xin cám ơn rất nhiều :)

kimvanchinh
02-05-2014, 20:36
đi với vợ mang kết hôn đi là OK rồi
nhớ tên KS ở Malay để điền form
chuyện show tiền ít khi phải làm

yinyang
03-05-2014, 00:55
Chào bạn,

Mình không rõ là bọn Malay làm khó gì nhưng nhóm mình có 5 nữ đã đi du lịch cùng nhau nhiều lần sang Sing và Malay, không gặp bất cứ một vấn đề gì.
Nếu đúng là bạn đi du lịch, thì bạn phải sợ gì? Tại sao chúng ta đi du lịch, đem tiền qua đất nước họ xài mà họ lại làm khó khăn?

Điều cần làm là bạn phải chuẩn bị kỹ thông tin đi đâu, làm gì, từ ngày nào tới ngày nào, booking ksan và máy bay thì bạn in ra mỗi người một bản, khi tụi nó hỏi thì mình trả lời.

Chuyện tiền bạc, dĩ nhiên là bạn phải có tiền mặt và thẻ tín dụng. Nếu bạn có thẻ debit thì rút ra thành tiền mặt, xài không hết thì về nhà đổi lại tiền VND. Trong tình huống tụi nó bắt phải trình tiền bạc, thì có bao nhiêu trình bấy nhiêu. Nếu nó chê ít thì nói thẳng là "đất nước mày living cost thấp, tao ở xxx ngày thì đem theo nhiêu yyy tiền đó thôi".

Nếu bạn không rành tiếng anh, mà vợ bạn lại biết tiếng Hoa, thì bạn nói với nó là tụi tao chỉ biết tiếng Hoa thôi, kêu nhân viên nào nói được tiếng Hoa ra đây, hoặc là in sẵn . "We are not good English, but my wife knows Chinese".

Mặc dù không có yêu cầu là khách du lịch phải biết tiếng Anh nhưng bạn cũng nên chịu khó học các mẫu câu giao tiếp đơn giản, vì nếu đi du lịch không theo tour thì khả năng ứng biến phải cao vì sẽ có rất nhiều tình huống phát sinh, bạn không biết tiếng Anh sẽ là một bất lợi lớn, và đặc biệt là "ăn hành" tại các cửa khẩu. Nó xoắn mình thì mình xoắn lại hehhe.

Zannylee
03-05-2014, 10:39
Đầu tiên vừa bước vào cổng hải quan Singapore để check out e gặp một bác singapore , bác bảo em sao lại đi một mình thế này ??? Malaysia bắt cóc phụ nữ nhiều lắm đấy , xong bác bảo thế sang đấy làm gì đi một mình hải quan không cho nhập cảnh đâu ): E cứ tưởng bác đùa nhưng nó xẩy ra thật anh ah cũng may là chưa bị bắt hic hic , anh nên theo sát chị a nhé , E book nhầm phòng ở khu Jalang Changkat , Bukit Bintang là khu đèn đỏ , rất nhiều người sử dụng ma túy và say tại đó , club thì nhiều thôi rồi mà không phải lành mạnh đâu tệ nạn lắm , không dưới 5 lần e bị mấy thằng phê pha nó nắm tay các kiêu con đà điểu , Haizz ~

Lan man quá , e nói tiếp ha . Sau khi xuất cảnh khỏi Singapore e làm thủ tục nhập cảnh Malaysia , theo kinh nghiệm e k chọn quầy hải quan của bọn Ấn và đạo hồi , chỉ chọn quầy Trung quốc , thế mà đen dã man e lại xếp hàng đúng quầy thẳng ấn độ $&%#* đến lượt e nó nhìn e rõ lâu xong vặn vẹo hỏi han , nó đưa thẳng e vào cái quầy của cấp trên , may quá anh này người TQ xong anh hỏi em " sang Malaysia làm gì ? Ở đâu ? Booking máy bay và Khách sạn đâu ? Có bao nhiêu tiền ? E đưa mọi thứ anh bảo cho anh xem , chỉ có điều anh hỏi em sao có ít tiền thế vì e đổi có 200 ringit mà ~ 1 triệu 300 , e bảo e chỉ đến đây du lịch k mua sắm gì nên đổi ít thôi xong anh hỏi thế e có ở Johor Baru không ? e bảo ko e chỉ đến Kuala Lumpur thôi xong anh bảo a tưởng e ở Johor Baru anh mời đi coffee :)) Xong em với anh ấy đứng nói chuyện một lúc thì e từ biệt luôn , nếu anh đi bằng đường bộ từ Singapore sang thì e có thể nhờ anh ấy giúp anh ,nhưng em nghĩ không sao đâu anh đừng lo *.*

Chúc anh chị có chuyến đi vui vẻ ~

hongvehien
03-05-2014, 12:27
Chào bạn Yinyang

mình xin cám ơn những chia sẻ rất bỏ ích của bạn. mong là mọi chuyện sẽ thuận lợi....

hongvehien
03-05-2014, 12:33
chào em!!!
anh rất cám ơn em đã chia sẽ cho anh nhưng thông tin rất thú vị, Anh thì đi cũng nhiều nước rồi(đi công tác thôi k fải đi bụi hehehe), cho nên riêng anh thì anh k sợ, anh chỉ lo cho vợ anh thôi, chỉ cần wa được HQ thôi là OK rồi vì anh có bà con bên đó nên ăn uống, ngủ nghỉ hay đi chơi là bên người bà con của anh lo rồi hihihi....cám ơn em rất nhiều nha.

consongnho
03-05-2014, 20:35
Xin chào bạn.

Bạn với vợ bạn có thể xếp chung 1 hàng lúc làm thủ tục, và 2 vc lên cùng lúc cũng được mà. Vợ bạn nên ăn mặc kín đáo 1 chút thì chả ai hỏi gì. Mình đi toàn 1 mình, đi cũng khoảng 5,6 lần mà chưa lần nào HQ hỏi tiền bạc, hay vé máy bay, hay ở mấy ngày gì cả. Lấy dấu vân tay xong, đóng dấu rồi qua, chẳng hỏi gì thêm. Yên tâm nhé.

hongvehien
03-05-2014, 21:12
hihihi
mình cám ơn rất nhiều nhé.

pinky2510
05-05-2014, 11:27
Mình thấy cứ bình thản ngạo nghễ mà tiếp chuyện với mấy bạn hải quan thôi. Quan trọng là nên chuẩn bị cho đầy đủ thông tin về chuyến du lịch của mình: vé về, tên và địa chỉ khách sạn. Không cần phải tỏ ra e ngại hay sợ sệt, vì bản thân khách du lịch đúng nghĩa thì có làm gì sai trái hay phạm luật đâu. Mình đi Sing/Malay ra vô chẳng thấy trở ngại gì cả, thậm chí có lần mình mua nhầm vé máy bay đúng 1 tháng sau, tức là thời hạn lưu trú của mình theo vé sẽ hơn 30 ngày, bạn hải quan đòi xem vé xong rồi có phát hiện ra đâu :D

phimhongkong
05-05-2014, 19:45
đi với vợ mang kết hôn đi là OK rồi
nhớ tên KS ở Malay để điền form
chuyện show tiền ít khi phải làm

Vào malaysia không có điền form gì hết

Tôi cũng đi với vợ ( 23/4/14 ) chả có ai hỏi câu nào Singapore ( 27/4/14 ) cũng vậy.
Đừng lo gì hết

phimhongkong
05-05-2014, 19:47
Xin chào bạn.

Bạn với vợ bạn có thể xếp chung 1 hàng lúc làm thủ tục, và 2 vc lên cùng lúc cũng được mà. Vợ bạn nên ăn mặc kín đáo 1 chút thì chả ai hỏi gì. Mình đi toàn 1 mình, đi cũng khoảng 5,6 lần mà chưa lần nào HQ hỏi tiền bạc, hay vé máy bay, hay ở mấy ngày gì cả. Lấy dấu vân tay xong, đóng dấu rồi qua, chẳng hỏi gì thêm. Yên tâm nhé.

Đúng vậy !

Nhớ xem hình hướng dẫn lấy vân tay khi chờ đến lượt để khỏi lúng túng khi đến lượt

nhtphong
06-05-2014, 15:01
Mình nhập cảnh 2 lần Mã lai, mình lên trước và nói với hải quan luôn là vợ mình ko biết tiếng Anh, hải quan gật đồng, ko noi tiếng nào đóng dấu cho vợ mình qua luôn, bên Sing cũng vậy, nên bạn cứ an tâm nhé, mình đi du lịch thì đừng lo sợ gì hết

bebechance
06-05-2014, 16:05
Mình qua Malay từ Sing với chồng và ba mẹ mình năm 2013, đâu thấy có vấn đề gì đâu. Làm thủ tục 2p xong (ko kể thời gian xếp hàng nha). Thành ra ko có vấn đề gì đâu mà bạn phải lo nha.

Ngoc-Hien
07-05-2014, 13:59
Cả nhà ơi, sắp tới e và hội bạn định làm chuyến xuất ngoại sang Mailaysia. Lịch trình bọn e là như này. Cả nhà xem và góp ý cho e với ạ. ^^
1. Ngày 25/6:
19h - 24h: Bay Hà Nội - KL. Ngủ vật vờ tại sân bay chờ sáng hôm sau đi Kota Bharu.
2. Ngày 26/6:
7h30 - 9h: Bay KL - Kota Bharu.
9h30 - 11h: Taxi Kota Bharu - bến cảng Kuala Besut
Đợi tàu đi Perhentian. Cả nhà cho e hỏi là mấy giờ thì có cano ra đảo vậy. Hix
Chiều sẽ đặt phòng, nghỉ ngơi, tắm biển và tối e đi bar bar on the beach ạ. :))
3. Ngày 27/6:
8h - 14h: Đi Tour Snokerling quanh đảo ạ. Ăn trưa tại làng chài (em đọc review thấy các a,c bảo thế. ^^)
16h: Đi về Kuala Besut / Kota Bharu
Ăn tối và bắt bus về Bukit Tinggi.
Cả nhà cho e hỏi là xe bus về Bukit Tinggi có vào những thời gian nào ạ. Nên đi của hãng nào và giá vẻ bao nhiêu.
4. Ngày 28/6:
Đi chơi quanh Bukit Tinggi đến 17h rồi về KL.
5. Ngày 29/6, 30/6:
Đi chơi quanh KL rồi về VN ạ.

hongvehien
07-05-2014, 14:51
mình xin cám ơn tất cả các thông tin rất bồ ít của các bạn nha.

kien lua
07-05-2014, 21:43
Đã gỡ bài đăng

Ben2012
09-05-2014, 17:00
Bạn nào đã đi tour Hop On Hop Off thì cho mình kinh nghệm đi. Vì chỉ mua vé 24h, nên bỏ điểm nào, tham quan điểm nào??? THanks!

hoangvanphuong75
10-05-2014, 10:10
Tự đi thôi em, mấy điểm quanh quanh đó, bọn Japan còn đi bộ không thèm đi bus chứ nói gì đến hop-on, mà ít thấy xe hop-on chạy trên phố KL như Sing. Khách dulich theo tour thì có xe dulich lo rồi, hop on gì nữa!

namomat
11-05-2014, 18:20
Bạn ơi,
Mình chỉ đi Malaysia thì có đổi ko? Thứ 4 mình đi rồi. Mình ở q. Hoàng Mai và đi làm q. Ba Đình, có gần chỗ bạn ko?

Tiện đây mình còn 250$ sing và 460 Ringit bạn nào muốn đổi thì liên hệ với mình số điện thoại 091.22222.07 mình ở Hà Nội lười mang qua Hà Trung quá 1 phần là cũng có 2 cái sim 1 cái sim Sing còn 8$ và 1 cái sim Malai còn 10Rigit cả 2 đều có hạn dùng đến tháng 10/2014 . Bạn nào muốn đổi tiền thì mình tặng 2 sim free nhé

kightmen
11-05-2014, 20:45
Hồi mình sang thì hải quan cũng hỏi là sang làm gì, bao lâu, khi nào về. Mình cho nó xem vé về, cùng với booking kháhc sạn là được thôi mà.
Lúc đầu mình thấy cũng bình thường khi nó hỏi thế, nhưng lúc nó hỏi mày có ở lại không thì cay thật :)) Mình đành phải trả lời là ko rảnh để ở lại nước của nó :))

kame kazuya
12-05-2014, 17:01
Badc bác cho cháu hỏi có bác nào đã đi bus từ trung tâm Kota Kinabalu đến Kota Kinabalu Park để leo núi chưa ạ?

hoangvanphuong75
12-05-2014, 17:27
Em ra bến xe buýt trung tâm KK, hỏi xe buýt số mấy đi ngang qua KK park, người ta chỉ cho. Tiết kiệm được, vì public bus rẻ, ngang qua ngã tư nào gần KK park là OK.

vdanh
13-05-2014, 16:44
Các bác cho em hỏi thủ tuc nhập cảnh Malay có lâu không ah? Em sẽ bắt chuyến từ SGN -KUL, xuống KUL 14:15 rồi từ KUL -Langkawi, khởi hành 19:45. Với khoảng thôi gian 3 tiếng thì có đủ không ah? Em giả sử là có hành lý ký gửi lun nha. Vì đợi hành lý lâu lắm :(

hoangvanphuong75
13-05-2014, 18:32
Check in online trước, với thời gian vậy là đủ.

kame kazuya
13-05-2014, 20:53
Em ra bến xe buýt trung tâm KK, hỏi xe buýt số mấy đi ngang qua KK park, người ta chỉ cho. Tiết kiệm được, vì public bus rẻ, ngang qua ngã tư nào gần KK park là OK.
Cảm ơn bác, cháu đã hỏi đc nhưng quyết định đi taxi cho sớm rồi ạ. Khoản này có lẽ k thể tiết kiệm đc ạ

vntrueloves
14-05-2014, 10:15

Em cũng định đi thế này, cho em hỏi check in online trước là check in trên web hả bác, thế còn hành lý ký gửi thì làm thế nào? vẫn ra quầy gửi như bình thường ạ?

pinky2510
14-05-2014, 15:59
Em cũng định đi thế này, cho em hỏi check in online trước là check in trên web hả bác, thế còn hành lý ký gửi thì làm thế nào? vẫn ra quầy gửi như bình thường ạ?

Check in online trên web, trên app trong điện thoại trong khoảng 14 ngày-1 tiếng trước khi bay bạn nhé. Nếu có hành lý ký gửi thì bạn vẫn phải đến quầy để gửi như bình thường, và giờ ký gửi hành lý cũng bằng với giờ check-in tại quầy, tức là sẽ đóng 1 tiếng trước khi bay.

minh000
15-05-2014, 16:05
Các bác đi rồi có kinh nghiệm cho em hỏi với. cuối tháng này em đi Kul và Sin với mẹ già 70 nhà em với cả 3 đứa con em. Lịch trình em định thế này, các bác góp ý giùm em với
Ngày 25/5 (Chủ nhật)
• 1h40 đến KUL, Ăn trưa
• Di chuyển vào thành phố bằng MRT, nghỉ ở KS 1915 Kuala lumper - Số 49, Leboh Ampang China town Bintang.
• Ăn tối và đi chơi trong thành phố
Ngày 26/5
• Ăn sáng khách sạn
• Khởi hành đi Malacca. Chiều thăm quan Malacca: Quảng trường Hà Lan, thành cổ Bồ Đào Nha có từ thế kỷ 16.
• Tham quan Đền Cheng Hooh, khu người Tàu.
• Nghỉ tại Hotel Hong @ Jonker Street Melaka
Ngày 27/5
• 7h30: Ăn sáng khách sạn.
• Làm thủ tục trả phòng khởi hành đi Singapore qua cửa khẩu Joho Baru.
• Nghỉ tại Bugis (gần bến EW12)
• Tối về chụp ảnh Marina bay. Từ Bugis đi xe buýt số 133(hết khoảng 30’)
Ngày 28/5
• Buổi sáng:
• Đi Sentosa và USS, Đi MRT theo line xanh (EW) đến bến số 16 (Outram Park), chuyển sang line tím (NE) đến bến số 1 (HabourFront), Đi bộ qua Telok Blangah Rd (300 m) đến bến xe điện Sentosa Express (SN) bắt xe điện đi sang Sentosa
• Về KS, quay về bến MRT (HabourFront) line tím (NE) đến bến số 3, chuyển sang line xanh (EW) quay về bến số 12
• Buổi tối: …
Ngày 29/5
• Buổi sáng, Đi công viên Merlion, thăm quan tượng Nhân sư, nhà hát sầu riêng. Đi MRT theo line xanh (EW) đến bến số 14 (Raffles). Sau khi thăm quan tượng nhân sư có thể đi bộ qua St. Andrew's Rd và Fullerton Rd (800 m) để thăm quan nhà hát sầu riêng.
• Buổi trưa, ăn Chili crab. Đi MRT theo line xanh (EW) đến bến số 9 (Aljunied), đi bộ qua 1 block là đến Quán Chilicrab ở Geylang là: No Signboard Seafood, số 414 Geylang Road, gần Lorong 24
• Buổi chiều, Shoping tại SIN (nên đi ở City hall - EW13 để chiều về Bugis - EW12 nghỉ ngơi, tối đi ăn cháo ếch cho tiện)
• Tối đi Geylang ăn cháo ếch (8h tối)
Đi MRT theo line xanh (EW) đến bến số 10 (Kallang), bắt xe buýt (số: 2, 13, 51, 63, 67, 80, 100) đi đến bến thứ hai (tòa nhà Yi Xiu Fty Bldg), nhìn bên kia đường sẽ thấy lorong 11 Geylang, đi hết lorong 11 Geylang sẽ gặp Geylang road, quán ăn ở góc đường này (Quán này chỉ bắt đầu bán từ 20h)
Ngày 30/5
• Đi thăm vườn thú, vườn thú đêm
Đi MRT theo line xanh (EW) đến bến số 24 (Jurong East), chuyển sang line đỏ (NS) đi đến đến bến số 7 (Kranji), bắt xe buyt số 927 đi vườn thú. Buổi tối đi thăm vườn thú đêm
Ngày 31/5
• Buổi chiều trả phòng về KUL, nghỉ ở KS tại China town Bintang.
Ngày 01, 02/6
• Shoping tại KUL
Ngày 03/6 gooooo hooooom

vdanh
16-05-2014, 15:38

Em đi hãng AirAsia, đáp xuống LCCT. Nghe nói Ga này làm thủ tục lâu lắm hả anh?

Em chỉ ngại nhất khoảng ký gửi hành lý thôi, vì phải xếp hàng ở quầy rồi đợi băng chuyền chạy ra lấy hành lý lúc xuống. 2 khâu này tốn thời gian nhiều lắm. Không biết có kịp với các chuyến bay của em ko nữa... :(

lehaininh
16-05-2014, 16:33
3h dư bạn ơi. Cùng lắm đến 1h30 là lấy hành lý xong hết rồi.
LCCT chỉ có AA thôi nên có khi còn thủ tục nhanh hơn là KLIA đó.

hoangvanphuong75
17-05-2014, 06:54
@vdanh: chuyện hành lý thì quá dễ, em mua vé có hành lý, vidu dư vài kg chịu khó xách tay, khi check in nói với quầy vậy, bay đến Malaysia khỏi mất thời gian lấy hành lý.
Thường đi dulich, về mới mua quà, thì hành lý nhiều cần ký gửi. Hy vọng em thông minh chọn: giữa khả năng trễ chuyến sau vì lo sợ, và nhét thêm vài đôi giày hay quần áo để nặng quá phải ký gửi từ VN.

tvha
17-05-2014, 10:25
Chào các bạn,

Tôi sẽ đi KL vào đầu tháng 6, đã book Sky Express Hotel Bukit Bintang. Vì là lần đầu đi bụi nên có một số việc nhờ các bạn tư vấn giúp:

1) Hotel: KS này có ổn ko? Cần lưu ý những vấn đề gì? (Tôi book flight + hotel trên AirAsiaGo.com)

2) Phương tiện đi lại:
- Từ KL Sentral về hotel nên đi bằng phương tiện gì? Nếu đi taxi thì nên trả giá bn tiền? Chọn hãng taxi nào?
- Từ Hotel đến các điểm thăm quan chính ở trung tâm KL (Twins Tower, Mederka Square, ...) nên di chuyển bằng phương tiện gì? Đi bộ có thuận tiện ko?

3) Ẩm thực:
- Nhờ các bạn tư vấn 1 số địa chỉ và món ăn ngon-bổ-rẻ, món ăn độc đáo nên thử xung quanh Hotel và các địa điểm thăm quan ở trung tâm.

4) Shopping:
- Thời điểm nửa đầu tháng 6 có chương trình sales-off lớn nào ko?
- Nhờ các bạn tư vấn 1 số địa điểm shopping hàng hóa giá cả hợp lý.

Chân thành cảm ơn các bạn.

Bachduong65
17-05-2014, 15:22
Từ ngày 9-5, chúng ta sẽ chia tay sân bay giá rẻ LCCT ở Malaysia, mọi người lưu ý nhé. Toàn bộ các hãng như là AirAsia, CebuAir, TigerAir, LionAir sẽ chuyển sang sân bay mới mang tên KLIA2. Vì chuyến bay về VN của AirAsia sớm vào 6.30 nên đêm cuối cùng phải ngủ ks gần sân bay, vì vậy mình đang tính phải đổi lại ks mà cũng đang băn khoăn chưa rõ KLIA2 có cách xa LCCT và có gần ks đã book không?

gigabytevn
17-05-2014, 22:25
Chào các bạn,

Tôi sẽ đi KL vào đầu tháng 6, đã book Sky Express Hotel Bukit Bintang. Vì là lần đầu đi bụi nên có một số việc nhờ các bạn tư vấn giúp:

1) Hotel: KS này có ổn ko? Cần lưu ý những vấn đề gì? (Tôi book flight + hotel trên AirAsiaGo.com)

2) Phương tiện đi lại:
- Từ KL Sentral về hotel nên đi bằng phương tiện gì? Nếu đi taxi thì nên trả giá bn tiền? Chọn hãng taxi nào?
- Từ Hotel đến các điểm thăm quan chính ở trung tâm KL (Twins Tower, Mederka Square, ...) nên di chuyển bằng phương tiện gì? Đi bộ có thuận tiện ko?

3) Ẩm thực:
- Nhờ các bạn tư vấn 1 số địa chỉ và món ăn ngon-bổ-rẻ, món ăn độc đáo nên thử xung quanh Hotel và các địa điểm thăm quan ở trung tâm.

4) Shopping:
- Thời điểm nửa đầu tháng 6 có chương trình sales-off lớn nào ko?
- Nhờ các bạn tư vấn 1 số địa điểm shopping hàng hóa giá cả hợp lý.

Chân thành cảm ơn các bạn.

2) Từ KL Sentral bạn lên tầng trên cùng có quầy Taxi Counter, bạn đưa địa chỉ rồi người ta sẽ căn cứ vào khảng cách rồi bán vé, đưa vé
cho tài xế họ sẽ chở đến tận KS. Lúc mình đi tháng trước cũng ở khu Bukit Bintang thì là 13 Rm.
Có thể đi đi bộ đến trạm Monorail nhưng hơi xa, lúc đến trạm Bukit Bintang phải đi bộ tìm đường.

Từ Hotel có thể đi bộ khoảng 30' đến Twin Tower, đi dọc theo bên ngoài Pavilion sẽ có đường ống trên cao dẫn đến thẳng Twin Tower,
có bảng hướng dẫn cứ nhìn mà đi.

3)Ở Bukit Bintang thì có ngay con đường Alor tha hồ mà ăn.

tvha
18-05-2014, 09:37
Cảm ơn bạn gigabytevn. Bạn cho tôi hỏi thêm, vé taxi counter có thể đi tất cả các hãng hay chỉ 1 số hãng?

vdanh
18-05-2014, 13:25
@vdanh: chuyện hành lý thì quá dễ, em mua vé có hành lý, vidu dư vài kg chịu khó xách tay, khi check in nói với quầy vậy, bay đến Malaysia khỏi mất thời gian lấy hành lý.
Thường đi dulich, về mới mua quà, thì hành lý nhiều cần ký gửi. Hy vọng em thông minh chọn: giữa khả năng trễ chuyến sau vì lo sợ, và nhét thêm vài đôi giày hay quần áo để nặng quá phải ký gửi từ VN.

Vé của em mua chưa chọn mua thêm hành lý. Em đang suy nghĩ ko bít có nên mua hành lý ký gửi lúc đi lun ko. Vì nếu mua kí gửi lúc đi thì em có thể mang theo vali bự. Về có thể thoải mái đựng quà hoặc đồ mua bên đó.

Còn nếu ko mua hành lý ký gửi lúc đi thì chỉ mang dc cái vali cabin lên máy bay, vali cỡ bự đâu cho mang lên máy bay đâu :(. Lúc về em ko bít phải lấy gì để đựng quà và đồ mua bên đó nữa.

Em đang sợ trễ chuyến từ KUL- Langkawi thôi, hix...

vdanh
18-05-2014, 14:03
3h dư bạn ơi. Cùng lắm đến 1h30 là lấy hành lý xong hết rồi.
LCCT chỉ có AA thôi nên có khi còn thủ tục nhanh hơn là KLIA đó.

Em mới bít tin AA giờ chuyển sang đáp xuống KLIA2 rồi. ko xuống LCCT nữa...

gigabytevn
19-05-2014, 13:29
Cảm ơn bạn gigabytevn. Bạn cho tôi hỏi thêm, vé taxi counter có thể đi tất cả các hãng hay chỉ 1 số hãng?

Đi được hết, ngay cạnh quầy counter là cửa ra có taxi đậu ở đó.

phmail
19-05-2014, 13:37
KLIA2 cách LCCT khoảng 12km, ngay trước KLIA2 có ks Tune (~188RM/đêm) bạn đi bộ sang được. Hiện thời gian đầu mới chuyển sân bay, họ có bus KLIA2-LCCT 20 phút/chuyến (1.5RM). KLIA2 đẹp và bạn có thể kiếm góc ngủ dễ dàng và thoải mái nếu muốn ngủ ngay tại sân bay.

Từ ngày 9-5, chúng ta sẽ chia tay sân bay giá rẻ LCCT ở Malaysia, mọi người lưu ý nhé. Toàn bộ các hãng như là AirAsia, CebuAir, TigerAir, LionAir sẽ chuyển sang sân bay mới mang tên KLIA2. Vì chuyến bay về VN của AirAsia sớm vào 6.30 nên đêm cuối cùng phải ngủ ks gần sân bay, vì vậy mình đang tính phải đổi lại ks mà cũng đang băn khoăn chưa rõ KLIA2 có cách xa LCCT và có gần ks đã book không?

luudanchua
19-05-2014, 19:44
Chào các bạn
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình đi từ Kul về KLIA2 nhé, mình bay AirAsia chuyến 11g. Cảm ơn các bạn

namomat
19-05-2014, 23:00
@tvha

1) Ko phải lựa chọn tồi. nhưng mình ở gần hơn bạn 400m mà mình thấy đi bộ cũng mệt.
Hotel này cách Bayjaya Time square 500m, cách Pavilion/lot 10/bb plaza/ sungei wang khoảng 0,8-1km. Sát gần Jalan Alor để ăn uống.
2.1) từ KL Sentral đi monorail nhé.
Nếu đang ở trong KL Sentral thì bạn ra bên ngoài, tầng 1, hỏi chỗ mua vé monorail ( là cái tàu điện 1 ray ở trên cao ): ở bên dưới 1 cái cầu vượt đi bộ/cầu thang xuống.
Còn nếu đang ở tầng 2-3 j đó ở KL Sentral thì bạn nhìn thấy cái thang cuốn, xéo phía bên cạnh là Parkson, thì phía trên đầu thang máy cái biển monorail, sau đó đi theo nó.
2.2) đi thăm quan thì cũng dùng tàu điện nhé. Mình đi từ 10h sáng đến 4h chiều, toàn đi bộ mà cũng đi đc có 4 điểm: Masjid Jamek, Square, china town, national mosque.
Mình nghĩ đi tour Hop and hop hơi phí vì mình cũng ko thấy thú vị khi đi hết + ngắm phố phường thì càng ko. Mình đi 2 thăm 2 thánh địa hồi giáo để tìm hiểu thêm, đi china town vì nó cũng gần đó + để ăn uống.
Đi bộ thì hơi bị mỏi chân, nhưng hôm đó mình đi bộ 100%. Bắt taxi họ đều kêu 10/20R. Dẹp, đi bộ dành tiền mua sắm.
3) bạn ăn ở Jalan Alor thì nên ăn cánh gà nướng (3R/cánh), cá (15R/đĩa), tôm 23R/đĩa, tomyam 20R/bát (ngon)... nếu ăn đơn giản thì có món Nasik Lemek (hình như viết sai) 8R ăn no bao gồm: 1 bát cơm dừa + 1 miếng gà + 20 con cá khô bé xíu + lạc rang + 1 loại tương j đó.
Ăn sáng nên tự túc nhé. Mình ăn bát bún mì j đó, ko hợp khẩu vị cả 2 đứa mà 8-10R/bát.
Ko nên ăn món Hoa ở Lot 10 vì đắt hơn + đặc trưng của Tàu nên nhiều mỡ, gia vị, nói chung ko ngon.
Nhưng cũng tùy bạn chọn.
4) Pavilion thì hàng hiệu hơn chút nhưng cũng có cái sale off. Lot 10 + sungei wang + BB plaza dễ mua hơn. Mua Bata phải nói là siêu rẻ nhé. Cùng đôi giảy ở VN 1,8tr mà đã là sale off, ở đây chỉ có 1,2tr. Nhưng các đôi khác cũng ok, giày da nam 80-90R, giảy thể thao 70R, dép nữ 80R, túi xách 70-80R.
Mình buk nhất là đã để ý mua 2 chiếc của cùng 1 size. Nhưng về VN thì cùng size thật, nh 2 chiếc cùng 1 bên. Điên cả người.
Mình còn 1 sim có 8R, gọi về VN cũng đc 32 phút + bản đồ. Nếu bạn lấy thì mình tặng luôn.

tvha
20-05-2014, 00:23
Cam ơn bạn namomat đã hướng dẫn rat chi tiết cho chuyến đi Malaysia cua mình sắp tới. Nếu được thì bạn cho mình xin sim dt và bản đồ nhé. (mình da ib cho bạn số dt cua mình)
Many Tks.

phmail
21-05-2014, 14:04
Bạn ra KL Sentral, là bến chính trong trung tâm KL, từ đó bắt bus ra KLIA2 nhé (mất khoảng 1h đi, vé 8-10Rm)

Chào các bạn
Các bạn vui lòng hướng dẫn mình đi từ Kul về KLIA2 nhé, mình bay AirAsia chuyến 11g. Cảm ơn các bạn

raito2103
23-05-2014, 00:42
Cho e hỏi đi từ Singapore tới Malay mua vé xe bus ở chỗ nào và mua sao ạ? e muốn ghé Putra Zaya để tham quan 1 buổi rồi đi bus ntn để lên Kuala Lumpur ạ? rồi ở KL 1 ngày xong tối ra Malacca, ở Malacca thì tối t6 có chợ đêm ko ạ, có nên ngủ 1 đêm ở Malacca rồi về Sing ko hay đi chợ xong về luôn ạ? vì e đặt vé khứ hồi ở Sing, e đi chỉ có 2 người và chưa có kinh nghiệm bắt xe bus tuyến nào tuyến nào và phải đề phòng những gì, tuần sau e khởi hành rồi mong mọi người giúp đỡ ạ, e cám ơn nhiều lắm ạ :D

vntrueloves
26-05-2014, 14:05

Ủa, vậy là AA sẽ xuống ở KLIA 2 rồi ạ? Thế em đi chuyến kế tiếp từ KUL đến Langkawi thì lại phải đi xe bus đến LCCT hả các bác?

Casperkid
26-05-2014, 15:51
Nàng ơi, nàng mua vé giá bn đấy. tớ cũng đang thích đi, tìm giá thì ntn ko biết đã rẻ nhất chưa nữa. ( tớ tìm T7 nhé)
HN-KL: $120
KL -KK: 261MRT
Tính ra 4,3tr/ng. Bạn mua bao nhiêu vậy? Nhà m cũng ko leo núi đâu, có khi book resort xong đi ra đảo đảo chơi. có gì share mình với nha,

chu
26-05-2014, 20:41
Đến Kota thì chỉ có ra các đảo gần đó tắm biển , đảo thú vị nhất là Labuan , đi bằng tàu cao tốc khoảng 2g , trên đảo bán chocolate , rượu , bia rất rẻ ( do miễn thuế ) , đảo còn rất gần Brunei , nếu muốn có thể sang Brunei rồi về Vn luôn . Ở Kota hai món mà bạn nên thưởng thức là tôm hùm , còn sống nguyên giá rẻ hơn cả Vn và con cua dừa ( cua chuyên ăn trái dừa ) .

lenxebus
26-05-2014, 20:50
Các bác chỉ giáo chút với, giữa tháng 6 này nhà em đi Langkawi, mục tiêu là tắm biển, phơi nắng và ăn uống làm chủ đạo. Nhà em chọn bãi tắm Cenang nhưng chưa chấm đc KS nào đạt các tiêu chí gần bãi biển, gần khu ăn uống, phòng ốc sạch sẽ và giá cả hợp lý. Cũng xin ý kiến các bác về vài nhà hàng có món nào là món tủ, vd: chuyên hải sản, chuyên đồ tàu, chuyên đồ malay..(chuyên là ngon bổ rẻ ạ). Rất mong ý kiến của các bác.

maximilian
26-05-2014, 23:39
Ủa, vậy là AA sẽ xuống ở KLIA 2 rồi ạ? Thế em đi chuyến kế tiếp từ KUL đến Langkawi thì lại phải đi xe bus đến LCCT hả các bác?
LCCT đã đóng cửa , k update gì cả, all chuyến bay đều dọn qua KLIA2 rồi ,mà KLIA2 là khác với KLIA nhé, KLIA2 cho hãng giá rẻ, KLIA cho hảng xịn như VN Air hay Malay Air .

vntrueloves
27-05-2014, 09:02
LCCT đã đóng cửa , k update gì cả, all chuyến bay đều dọn qua KLIA2 rồi ,mà KLIA2 là khác với KLIA nhé, KLIA2 cho hãng giá rẻ, KLIA cho hảng xịn như VN Air hay Malay Air .

Thank you bác. Em book vé từ KUL đi Langkawi thì chắc vẫn phải làm thủ tục nhập cảnh, ra lấy hành lý rồi lại check in nội địa lại bác nhỉ? Không có cách nào làm như kiểu transit rồi, đúng không ạ?

phanh1710
27-05-2014, 10:32
@vntrueloves: đúng rồi bạn, vì nó là 2 chuyến khác nhau mà :D

shumat
27-05-2014, 14:17
Anh chị ơi cho em hỏi là có bác nào còn tiền ringgit không đổi cho em với ạ? Hoặc là cho em hỏi đổi tiền ở VN hay sang bên đấy thì hơn ạ? Địa điểm đổi tiền thì có những chỗ nào ạ?
Cho em hỏi thêm là nhóm em có 5 người thì sang bên đó đi bus hay taxi thì hơn ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ.

hongvehien
28-05-2014, 09:13
chào anh/ chị

cho em hỏi tí ... nhà em t6 đi malaysia choi...dự định là mang theo bức tranh thêu chữ thập(Dài 1M4, Rộng 50CM) để tặng người wen bên đó...không biết là có đem lên máy bay được không...có fải mua hành lý wá khổ không...xin mọi người tư vấn giúp dùm e với...thanks

vntrueloves
28-05-2014, 14:09
Mọi người cho em hỏi mình bay của AA có mang theo xe đẩy cho em bé vậy có phải mua thêm kg hành lý gửi ko vậy? Mình xem ở web AA thì bảo free, gọi lên VP đại diện tại VN thì các em ý bảo phải mua và đóng gói cẩn thận, hix ( Cái xe to vậy đóng kiểu gì ko biết nữa). Các mẹ có ai đi AA mà mang xe đẩy đi rồi cho em xin chút ý kiến với ạ, tks.

Mình dự định thuê xe ô tô đi mấy chỗ, có bạn nào có người quen bên đó hay có ai nhận thuê xe đi theo lịch trình thì cho mình xin số để liên lạc. Mình cũng biết mấy chỗ thuê xe bên đó nhưng giá cao quá trời.:)

Maihuong88
28-05-2014, 14:15
In catalogue đóng vai trò quan trọng trong việc quảng bá thương hiệu dịch vụ của doanh nghiệp. Một quyển catalogue được soạn thảo nội dung kỹ lưỡng, thiết kế tạo hình ấn tượng độc đáo phù hợp với từng ngành nghề giúp thu hút khách hàng. Khi đã thu hút khách hàng thì yếu tố quan trọng vẫn là làm sao cho thỏa mãn đồng thời giữ được mối quan tâm của khách hàng đến sản phẩm.
Vậy làm thế nào để có được cuốn catalogue thật ưng ý? Hãy đến với In Tân Thành Đồng chúng tôi sẽ thiết kế giúp các bạn quảng bá được hình ảnh công ty bạn một cách ấn tượng nhất!
Liên hệ ngay hôm nay để được tư vấn và báo giá nhanh nhất!
Hotline: 0969 276 288 - 09430909 18
Vp và Xưởng: Số 22, ngách 1, ngõ 108 Bùi Xương Trạch, Thanh Xuân, Hà Nội
Blog: inbaobinhanmac.blogspot.com
Công ty cổ phần in Tân Thành Đồng

Tuni
28-05-2014, 15:02
Xe đẩy cho em bé không phải mua thêm hành lý ký gửi đâu bạn ơi. Bạn cứ đẩy em bé ra tận cửa lên tàu bay sẽ có nv cất xe cho bạn nhé. Khi xuống máy bay bạn tự lấy lại xe đẩy ở khu hành lý ký gửi. Mình vừa đi của AA về. Các em AA VN luôn hướng dẫn theo kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót" chỉ khổ dân mình mất tiền oan.

Mọi người cho em hỏi mình bay của AA có mang theo xe đẩy cho em bé vậy có phải mua thêm kg hành lý gửi ko vậy? Mình xem ở web AA thì bảo free, gọi lên VP đại diện tại VN thì các em ý bảo phải mua và đóng gói cẩn thận, hix ( Cái xe to vậy đóng kiểu gì ko biết nữa). Các mẹ có ai đi AA mà mang xe đẩy đi rồi cho em xin chút ý kiến với ạ, tks.

Mình dự định thuê xe ô tô đi mấy chỗ, có bạn nào có người quen bên đó hay có ai nhận thuê xe đi theo lịch trình thì cho mình xin số để liên lạc. Mình cũng biết mấy chỗ thuê xe bên đó nhưng giá cao quá trời.:)

Tuni
28-05-2014, 15:13
@lenxebus:

Ở bãi biển Cenang, nhà mình kết nhà hàng Orkid Ria: đẹp, gần biển, hải sản ngon và rẻ, hôm mình đi 3 người lớn 3 trẻ em ăn no hết khoảng 1triệu.Có hình nhà hàng mà mình không biết cách post để bạn tìm cho dễ :)
Ở Kuah Town, anh taxi giới thiệu Wonderland cũng rất ngon, giá same same. Cơ mà nhà bạn nếu thèm rau luộc khi order nhớ dặn họ giữ lại nước luộc nhé, không là người ta bỏ đi chứ k như ở nhà mình. Rau muống = kangkông, nhà mình đi phải nói vã bọt mép mới đc 1 đĩa rau muống luộc để lấy nước rồi hãy đem rau đi xào :D

vntrueloves
28-05-2014, 15:13
Tks bạn Tuni nhé, mọi khi mình toàn đi hãng thường nên vẫn làm như bạn nói đó, nhưng lần đầu tiên đi của AA nên hơi băn khoăn chút, mà gọi hỏi 2 lần các em toàn bảo là phải mua. Lại còn bắt đóng hộp cẩn thận nữa ( chưa nghe thấy như vậy bao giờ). Vậy mình cứ yên tâm ko cần mua thêm cân hành lý gửi nhỉ. Vì mình bay 4 chặng tất cả nên nếu phải mua thì quá tiền xe đẩy mất, hihi. Cảm ơn bạn lần nữa!

lenxebus
29-05-2014, 11:55
Thank bạn. Về Khách sạn ở Cenang bạn có lời khuyên gì không? Mình chưa chọn đc khách sạn nào gần bãi biển mà giá mềm cả.

phanh1710
29-05-2014, 14:34
@shumat: bạn cứ đổi 1 ít RM từ VN trc & cầm theo ít $ dắt lưng, tiện ra đó mua ăn uống dọc đường, sau b mua sắm trong các khu mua sắm nhiều thì đổi từ $ sang RM cũng đc, năm ngoái mình đổi 100$ đc tầm 320RM, ở ML mng ko dám dùng thẻ tín dụng vì sợ mất thông tin, nên cứ tiền mặt mà dùng.

Đi lại trong thành phố thì dùng bus cũng đc, nhg đông ng thì nên đi taxi, chia ra cũng k nhiều, taxi nên hỏi giá trc khi đi nhé. Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ.

mezzo
30-05-2014, 16:43
Chào các bạn, tháng 7 này nhà m đã đặt vé đi Malaysia 4 ngày, đoàn gồm 7 người lớn + 4 trẻ con.
Mình đang lên kế hoạch đi 3 điểm: KL, Genting và melaka, các bạn tư vấn giúp mình lịch trình đi thế nào cho hợp lý với.
Thanks các bạn!

nhtphong
02-06-2014, 10:41
Chào các bạn, tháng 7 này nhà m đã đặt vé đi Malaysia 4 ngày, đoàn gồm 7 người lớn + 4 trẻ con.
Mình đang lên kế hoạch đi 3 điểm: KL, Genting và melaka, các bạn tư vấn giúp mình lịch trình đi thế nào cho hợp lý với.
Thanks các bạn!
Ko rõ lịch bay và sân như thế nào thì tạm như vậy nha
Ngày 1: VN - KL: nhận phòng nghĩ ngơi, Tùy theo còn thơi gian bao nhiêu có thể đi đi nhà thờ ở Masjid Jamek, Chinatown
Ngày 2: Sáng ra KL sentral mua vé đi Genting (hoặc ngày 1 mua luôn cũng dc) chiều về lại KL ra khu Bukit Bintang, tháp đôi.
Ngày 3: Sáng ăn sáng xong đi meleka, trưa đến meleka nhận phòng, dạo phố cổ đến chiều tối
Ngày 4: Ko rõ lịch về và bay sân bay nào. Trưc tiếp từ Meleka về sân bay LCCT hoặc KLIA

Hy vọng giúp dc cho bạn

vdanh
02-06-2014, 11:12
Em mới nhận được thông báo qua SMS qua mobile của AirAsia là chuyến bay của em từ Kul - LangKawi bị hủy và sẽ được đổi sang chuyến bay sớm hơn 1 tiếng :(

Chuyến bay theo lịch trình của em là từ SàiGon (1:25PM) - KUL (4:15PM. Rồi sau đó từ KUL (7:45PM) - LangKawi (8:45PM).

Bây giờ AirAsia nó đổi chuyến KUL - Langkawi sang: KUL (6:55PM) - LGK (7:55PM).

Với lịch ban đầu của em. Thì em có hơn 3 tiếng sau khi đáp xuống KUL . Với hơn 3 tiếng mà mình cũng thấy lo vì ko biết có kịp để làm để lấy hành lấy và làm thủ tục nhập cảnh rồi bay tiếp Langkawi không. Mà bây giờ AA nó đổi sang chuyến bay đi Langkawi sớm hơn thì em chỉ có dc 2h30p để lấy hành lý và check in thôi. Như vậy em càng lo nữa. Không biết với chỉ 2g30p thì có đủ để bắp kịp chuyến đi Langkawi ko nữa :((

Các bác cho em ý kiến với :((

nhtphong
02-06-2014, 11:25
Em mới nhận được thông báo qua SMS qua mobile của AirAsia là chuyến bay của em từ Kul - LangKawi bị hủy và sẽ được đổi sang chuyến bay sớm hơn 1 tiếng :(

Chuyến bay theo lịch trình của em là từ SàiGon (1:25PM) - KUL (4:15PM. Rồi sau đó từ KUL (7:45PM) - LangKawi (8:45PM).

Với lịch ban đầu của em. Thì em có hơn 3 tiếng sau khi đáp xuống KUL . Với hơn 3 tiếng mà mình cũng thấy lo vì ko biết có kịp để làm để lấy hành lấy và làm thủ tục nhập cảnh rồi bay tiếp Langkawi không. Mà bây giờ AA nó đổi sang chuyến bay đi Langkawi sớm hơn thì em chỉ có dc 2h30p để lấy hành lý và check in thôi. Như vậy em càng lo nữa. Không biết với chỉ 2g30p thì có đủ để bắp kịp chuyến đi Langkawi ko nữa :((

Nếu chuyến SGN-KUL ko delay chắc kịp mà.
Chỉ sợ nó delay hay xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh quá đông thi ko kịp, Thử liên hệ với Air Asia nói trường hợp mình vậy xem

vdanh
02-06-2014, 12:47
Nếu chuyến SGN-KUL ko delay chắc kịp mà.
Chỉ sợ nó delay hay xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh quá đông thi ko kịp, Thử liên hệ với Air Asia nói trường hợp mình vậy xem

Tại em mua vé rời nhau. CHứ ko phải multi point. Nên mình phải tự chịu trách nhiệm transit. Air Asia đâu có chịu trách nhiệm đâu.

Em nghĩ nếu mà chuyển chuyến SGN-KUL thành sớm hơn thì nó sẽ charge phí lại của mình đó. Em thử lên trang thay đổi giờ bay thì thấy nó charge còn mắc hơn giá mua mới nữa....... :(( :(( :((

Vé em mua chuyến SGN-KUL có 125USD. Bây giờ em thử chuyển sang chuyến sớm hơn. Nó chagre em tới 102 USD. :((

Làm sao đây :((

vntrueloves
02-06-2014, 13:25

Hủy kiểu này cũng run phết nhỉ.
Bạn đi ngày nào vậy, tớ ngày kia lên đường lịch trình bay cũng giống bạn, chỉ khác từ HN.

vdanh
02-06-2014, 13:27
Hủy kiểu này cũng run phết nhỉ.
Bạn đi ngày nào vậy, tớ ngày kia lên đường lịch trình bay cũng giống bạn, chỉ khác từ HN.

Em đi ngày 19/7 ạh :(

nhtphong
02-06-2014, 14:27
Tại em mua vé rời nhau. CHứ ko phải multi point. Nên mình phải tự chịu trách nhiệm transit. Air Asia đâu có chịu trách nhiệm đâu.

Em nghĩ nếu mà chuyển chuyến SGN-KUL thành sớm hơn thì nó sẽ charge phí lại của mình đó. Em thử lên trang thay đổi giờ bay thì thấy nó charge còn mắc hơn giá mua mới nữa....... :(( :(( :((

Vé em mua chuyến SGN-KUL có 125USD. Bây giờ em thử chuyển sang chuyến sớm hơn. Nó chagre em tới 102 USD. :((

Làm sao đây :((

Hixhix chắc cầu trời quá,
Nếu như chuyến SG-KUL bị delay ảnh hưởng đến chuyến sau, bạn liên hệ quầy của nó xem hỗ trợ dc gì ko, đành vậy thôi >.<

vntrueloves
02-06-2014, 14:53

Em cũng chỉ có gần 3h để làm thủ tục. Bác chờ em về em thông báo tình hình nhé :D

vdanh
02-06-2014, 15:24
Mừng quá các bác ơi. Em liên hệ với AirAsia bên Malay nói về tình hình của em. Và họ đã đổi chuyến bay từ SGN-KUL của em sang chuyến sớm hơn rồi.

Như vậy vẫn sẽ như cũ, em vẫn sẽ có 3 tiếng hơn giữa 2 chuyến.

Chuyến bay sau khi cập nhật như sau:

SGN - KUL: 12:40PM - 03:30PM

KUL - LGK: 06:55PM - 07:55 PM.

Vậy thì chắc ok ha các bác :D

nhtphong
03-06-2014, 08:34
Mừng quá các bác ơi. Em liên hệ với AirAsia bên Malay nói về tình hình của em. Và họ đã đổi chuyến bay từ SGN-KUL của em sang chuyến sớm hơn rồi.

HEHE, mấy trường hợp này nó hỗ trợ mà đi khác hãng thì khó chứ cùng hãng thì dễ mà
Chúc mừng bạn

mezzo
03-06-2014, 10:35
@nhtphong: Thanks bạn nhiều nha.
Mình bay KL chuyến 9h20 sáng, ngày 4 bay về HN chuyến 16h50.
Nhà mình có nhiều trẻ con nên cũng muốn đi mấy khu vui chơi như LegoLand hoặc biển. Nhưng chưa biết đi như thế nào. Bạn tư vấn giúp mình với.

nhtphong
03-06-2014, 11:10
Nhà mình có nhiều trẻ con nên cũng muốn đi mấy khu vui chơi như LegoLand hoặc biển. Nhưng chưa biết đi như thế nào. Bạn tư vấn giúp mình với.

Lego land theo mình biết là ở JB sát biên giới Sing.Không đủ thời gian đi đâu

Còn đi biển thì ở Meleka, bạn chọn KS nào gần biển trên booking hoặc agoda, xem review và map của nó
Khi đi xe từ KL đến bến xe Meleka, bạn đi taxi ra KS luôn, Taxi ở đó ko cần trả giá, bạn đến 1 couter trong bến xe nói địa điểm người ta báo giá đồng ý thì đi.
Chiều tối nên ra phố cổ dạo và ăn vặt nữa ^^

Sáng ngày về bạn nên tranh thủ nha, ngày thứ 3 đến meleka nên mua san vé đi về sân bay ngay tại bến luôn.
Bạn nên dành 2 tiếng checkin và 3 tiếng đi xe nữa nha và 1 tiếng dự phòng ra sân bay nha và thời gian đi bus hoăc taxi ra bến xe
Túm lại sáng ngày về ko làm dc gì.

nhtphong
03-06-2014, 11:26
Hay bạn tham khảo lịch này thông thả hơn nè
Ngày 1:đến KL, đi bus ra meleka luôn, tầm 2-3 h chắn đến rồi, dạo, phố cổ, tối về ngủ
Ngày 2: Sáng chơi biển, trưa đi bus về KL (tốt nhất mua vé ngay khi đến bến xe để nắm giờ xuất phát và chắc là còn vé) chiều, tối nhận phòng xong đi bukit bintang, Tháp đôi
Ngày 3: sáng đi Genting, chiều tầm 3-4 là về đến KL tham quan tiếp vòng vòng khu chinatown, hoặc cho mấy bé tham quan hồ cá gì đó (ban check lại cái này mình chưa đi nên ko biết)
Ngày 4: Bạn thích Putrajaja ko? nếu thích thi sáng trả phòng sớm đi tàu điện ra putrajaja ngồi xe bus đến khu nhà thờ, dãy nhà làm việc của chính phủ Malaysia tầm 12h ngồi tàu về sân bay, nếu ko thich thi bỏ wa để sáng thông thả hơn ^^

vntrueloves
04-06-2014, 15:13

Thoải mái bác ơi. E đang ở Malai đây, làm thủ tục nhập cảnh và lấy hành lý rồi check in nội địa vắng tanh, làm chưa đầy nửa giờ là xong. Mất công đi lại xa thôi. Chuyến nội địa bác nhớ check in online nhé. Sân bay mới klia2 khá rộng, mà chuyến xuống ở đầu này, chuyến đi ở đầu kia nên e đi bộ xa phết. May mà điều hòa mát và đẹp

monalisavn
04-06-2014, 16:05
Tháng 7/2012 đã đi Sing-Mã rồi nhưng lúc đó Legoland chưa khai trương nên cứ tiếc mãi, lần này dự định đi Sing khoảng cuối tháng 7, lịch trình như sau:

Ngày 1: đến Changi 12g trưa, đến Singapore Flyer (nói vậy thôi chứ chưa biết đi thế nào) bắt bus đi thẳng qua khu vực gần Legoland, check-in khách sạn/ nhà nghỉ (chưa chọn), cất đồ xong qua tham quan Hello Kity world. Nghỉ lại 1 đêm

Ngày 2: cả ngày ở Legoland. Nghỉ lại thêm 1 đêm.

Ngày 3: sáng trả phòng sớm, bắt bus về lại Sing. Đi vòng vòng khu trung tâm. Tối xem nhạc nước

Ngày 4: Đi USS cả ngày.

Ngày 5: Tiếp tục loanh quanh, trưa về check-out rồi ra sân bay

Như vậy là 2 đêm ở Mã 2 đêm ở Sing. Các phượt thủ góp ý dùm mình với.

Cảm ơn nhiều.

phuongdt
06-06-2014, 17:00
Cuối tháng 9 này mình đi Singapore đón sinh nhật với bạn (4N3Đ), vì tụi mình đã đi USS 2 lần rồi nên lần này sẽ ko đi nữa, do đó, sẽ trống 1 ngày so với những lần đi trước. Mình đang phân vân giữa 1) đi bus sang Kuala Lủmpu chơi rồi về lại Sing trong ngày hoặc 2) ở Sing 2 đêm, KL 1 đêm.
Ko biết mọi người gợi ý nên chọn kế hoạch nào nhỉ (Mình đi Malay rồi nhưng bạn mình thì chưa) . Theo ý kiến của mình thì đi Sing thích hơn Malay nhìu, hihi

Tuni
06-06-2014, 20:35
Lego land theo mình biết là ở JB sát biên giới Sing.Không đủ thời gian đi đâu

Còn đi biển thì ở Meleka, bạn chọn KS nào gần biển trên booking hoặc agoda, xem review và map của nó
Khi đi xe từ KL đến bến xe Meleka, bạn đi taxi ra KS luôn, Taxi ở đó ko cần trả giá, bạn đến 1 couter trong bến xe nói địa điểm người ta báo giá đồng ý thì đi.
Chiều tối nên ra phố cổ dạo và ăn vặt nữa ^^

Sáng ngày về bạn nên tranh thủ nha, ngày thứ 3 đến meleka nên mua san vé đi về sân bay ngay tại bến luôn.
Bạn nên dành 2 tiếng checkin và 3 tiếng đi xe nữa nha và 1 tiếng dự phòng ra sân bay nha và thời gian đi bus hoăc taxi ra bến xe
Túm lại sáng ngày về ko làm dc gì.

Melaka là thành phố nhỏ, kiểu Hội An nhà mình, biển ở chỗ nào hả bạn? Nếu không có thời gian thì dành 1 ngày là đủ những điểm chính. Ai yêu lịch sử thì Melaka là thành phố của bảo tàng đi cả tuần mới hết.
Langkawi mới là bãi biển phổ biến của khách du lịch đến Malay, nhưng khi mình đi 3/2014 thì người Việt cũng ít đến đây vì phải bay thêmchặng nội địa mất 1h như Hà Nội Đà Nẵng vậy

Ltbubu
07-06-2014, 00:14
Em muốn hỏi cách đến trung tâm sunway pyramid như thế nào nếu đi từ Bukit bintang, e dự định đi berjaya hills rồi vòng về đây thì có ổn không?
Ah em muốn hỏi thêm nếu đi berjaya hills thì có phải bắt buộc đón bus ở berjaya times square hay không, có thể đón bus ở ngay KL Sentral được không?
Anh chị chỉ giúp em với.

phmail
09-06-2014, 16:03
Melaka là thành phố nhỏ, kiểu Hội An nhà mình, biển ở chỗ nào hả bạn? Nếu không có thời gian thì dành 1 ngày là đủ những điểm chính. Ai yêu lịch sử thì Melaka là thành phố của bảo tàng đi cả tuần mới hết.
Langkawi mới là bãi biển phổ biến của khách du lịch đến Malay, nhưng khi mình đi 3/2014 thì người Việt cũng ít đến đây vì phải bay thêmchặng nội địa mất 1h như Hà Nội Đà Nẵng vậy

Melaka là thành phố sát biển nhưng tiếc là không có bãi tắm như bạn nói, nhưng gần đó (khoảng 10-20 km) và mấy đảo quanh đó thì có. Có lẽ bạn nhtphong nhắc đến mấy chỗ này.

phmail
09-06-2014, 16:24
[QUOTE=Ltbubu;1125994]Em muốn hỏi cách đến trung tâm sunway pyramid như thế nào nếu đi từ Bukit bintang, e dự định đi berjaya hills rồi vòng về đây thì có ổn không?
Từ Bukit Bintang bạn đi Monorail về KLSentral rồi chuyển sang tàu KTM đi đến bến SetiaJaya rồi đi bộ sang Sunway. Bạn có thể bắt xe bus nhưng chắc cũng phải chuyển vài tuyến để đến đó. Bạn đi Berjaya hills muốn về đó chơi tiếp trong ngày chắc đi nhanh thì vẫn kịp.

Ah em muốn hỏi thêm nếu đi berjaya hills thì có phải bắt buộc đón bus ở berjaya times square hay không, có thể đón bus ở ngay KL Sentral được không?
Tiếc là không có bus từ KL Sentral.
.............

vdanh
09-06-2014, 16:58
Thoải mái bác ơi. E đang ở Malai đây, làm thủ tục nhập cảnh và lấy hành lý rồi check in nội địa vắng tanh, làm chưa đầy nửa giờ là xong. Mất công đi lại xa thôi. Chuyến nội địa bác nhớ check in online nhé. Sân bay mới klia2 khá rộng, mà chuyến xuống ở đầu này, chuyến đi ở đầu kia nên e đi bộ xa phết. May mà điều hòa mát và đẹp

Bác cũng đi VN - KUL rồi từ KUL đi sang thành phố khác àh? Từ ga Quốc Tế đến ga Nội Địa đi bộ hết bao nhiu phút ậy bác?

phuongdt
10-06-2014, 08:36
Cuối tháng 9 này mình đi Singapore đón sinh nhật với bạn (4N3Đ), vì tụi mình đã đi USS 2 lần rồi nên lần này sẽ ko đi nữa, do đó, sẽ trống 1 ngày so với những lần đi trước. Mình đang phân vân giữa 1) đi bus sang Kuala Lủmpu chơi rồi về lại Sing trong ngày hoặc 2) ở Sing 2 đêm, KL 1 đêm.
Ko biết mọi người gợi ý nên chọn kế hoạch nào nhỉ (Mình đi Malay rồi nhưng bạn mình thì chưa) . Theo ý kiến của mình thì đi Sing thích hơn Malay nhìu, hihi

Có bạn nào gợi ý giúp mình ko nhỉ :)

HOANGNHIMGIA
10-06-2014, 12:01
Adi đà … phuot (bắt chước mọi người, hi hi)!
Mình đi bụi SIN-MAL vào ngày 04/7/2014, đã book vé (chiều đi: vietjet đi SIN, chiều về Air asia từ Kul đi SGN), băng nhóm gồm 2 VC và con gái 11 tuổi.
Dự kiến lịch trình như sau:
Ngày 04/7/2014: SGN-SIN (11:40 đến SIN)
Nhập cảnh SIN: Do mình mua vé chiều về từ KUL-Malaysia nên không biết có khó khăn gì không. Các thủ tục nào cần lưu ý.
Đi từ sân bay Changgi vào Ks ở khu bugis (đã book rồi): Di chuyển bằng tàu điện có được không, có thể đi bằng cách nào thuận lợi nhất.
Nhận phòng sau đó lang thang đi chơi: Vịnh Marina (chụp hình …) (các địa điểm nào đặc trưng SIN mà miễn phí nữa ạ, chụp hình cho biết …. mình đã tới Sin).
Tối đi khu vực nào kiểu chợ đêm, ăn uống rồi về ngủ. => Di chuyển từ KS ra vịnh, đi chơi mấy điểm này bằng phương tiện MRT được không ạ.
Ngày 05/7/2014:
8h check out KS ra bến xe đi Legoland, dự kiến đến LegoLand khỏang 11h30 mua vé tham quan đến khoảng 17h.
17h00 đón xe đi malacca, khoảng hơn 3 tiếng. Đến malacca khoảng 20:30
Nhận phòng, lang thang (nếu còn sức)
Ngày 06/7/2014: tung tăng ở malacca, ngủ thêm 01 đêm ở đây.
Ngày 7/7/2014: Trả phòng lúc 8h00 đi Kul. Dự kiến đến Kul 10h30.
Đi tham quan rồi về KS nghỉ ngơi.
Ngày 8/7/2014: 10h00 check out KS, tìm đường ra SB về VN.

Đây là chương trình tổng thể, mong các bạn chỉ dẫn chi tiết hơn và góp ý.
Cám ơn các bạn rất nhiều, cám ơn Phượt!

phmail
10-06-2014, 12:28
Có bạn nào gợi ý giúp mình ko nhỉ :)
Bạn đi từ Sing sang KL chơi trong ngày rồi về thì cần sức khỏe rất tốt vì sẽ khá mệt mỏi, nên ở lại KL nghỉ ngơi và chơi 1 đêm thì thoải mái hơn.

nhtphong
10-06-2014, 14:03
Melaka có biển nha bạn

Melaka là thành phố sát biển nhưng tiếc là không có bãi tắm như bạn nói, nhưng gần đó (khoảng 10-20 km) và mấy đảo quanh đó thì có. Có lẽ bạn nhtphong nhắc đến mấy chỗ này.

Cám ơn bạn Phmail

Tuni
10-06-2014, 15:05
@ nhtphong, phmail:

Cảm ơn 2 bạn nhiều nhé, vì lý do như phmail nói nên mình cũng như nhiều người khác đã đến Melaka mà không biết nó gần biển

luudanchua
10-06-2014, 17:18
Nhờ các bạn mà mình vừa có chuyến hành trình từ Sin - Batam - Mersing - Tioman - Kul khá thành công, chân thành các bạn nhiều.

vntrueloves
12-06-2014, 22:45
Bác cũng đi VN - KUL rồi từ KUL đi sang thành phố khác àh? Từ ga Quốc Tế đến ga Nội Địa đi bộ hết bao nhiu phút ậy bác?

Em đến và đi International đều ở cửa cuối cùng xa nhất của gate P (P21). Đến chỗ Immigration qua Skybrigde mất khoảng 15 phút.
Nội địa thì làm thủ tục tại Row T, lại cũng đi cửa cuối cùng của gate K, nhưng không phải đi qua Skybrigde nên chỉ mất khoảng 10 phút thôi.
Nội địa nếu web checkin rồi thì làm thủ tục document check hoặc drop luggage vắng, làm 5 phút là xong.
Quốc tế thì bác làm thủ tục tại Row U hoặc row V nhé.
Ga quốc tế và nội địa chung nhau bác nhé. Giống như Nội Bài ý. Quốc tế thì bác đi vào cửa giữa, Nội địa thì bác đi vào cửa bên trái hoặc bên phải tùy. Bác Arrival thì ở tầng dưới, lấy hành lý xong thì vác lên tầng trên vào Row T để làm thủ tục check in nội địa nhé. Từ khi xuống máy bay, hoàn thành thủ tục nhập cảnh, check in nội địa đến khi vào phòng chờ nội địa thì mất khoảng hơn 1h, còn từ khi máy bay landed theo như trên vé thì mất khoảng 1h30 bác ạ.

aloalo214
15-06-2014, 20:37
:) Chào cả nhà! Sắp tới mình sẽ đi Maylasia và Singapore, giờ này mà chưa có kế hoạch gì cả, thời gian thì cụ thể như sau:
Thu 5 26/6/14: SG-Klia2 (mình đặt vé khứ hồi của Air asia), đến nơi 12h trưa thì 14h30 cùng ngày mình đi Sing luôn mà chưa ghé Kualar lumpur.
Thu 6 27/6: Sing - Kualar lumpua (sẽ đi bằng bus và ở lại đây cho đến chủ nhật thì về)
Vậy: mong các bạn chỉ mình nên đi loại xe bus nào từ Sing về lại KL ạ. Ở Sing thì nhà trọ giá rẻ chỗ nào? Kuala lumpur có gì đặc biệt k ạ? Hotel motel chỗ nào ok giá từ 20-30usd/dem.
Mình đã tham khảo một số bài viết nhưng vẫn còn mù mờ quá, một số bài viết search được thì đã quá lâu rồi nên có bạn nào vừa đi về không, cập nhật giúp mình thông tin du lịch với ạ. Tks các bạn

nguyenthaihato
16-06-2014, 15:33
Các anh chị/các bạn nào đi Cameron Highlands rồi, cho em hỏi mọi người thường đi bus hãng nào thế ạ? Em tìm hiểu cũng có mấy hãng Unititi, GT express hay CS Travel mà trên Tripadvisor khen chê loạn cả lên, nhất là thấy hay bị kêu delay, trễ giờ. Mọi người ai đi rồi cho em xin chút kinh nghiệm ạ. Thanks mọi người.

Ltbubu
16-06-2014, 19:28
Em muốn hỏi nếu chơi ở Berjaya Hills thì cần bao nhiêu thời gian? và có cách nào khám phá hết chỗ đấy trong 1 ngày bằng các phuơng tiện như xe đạp hay xe điện không, mọi người cho giúp em địa chỉ ăn uống và chơi gì trên đấy?

lenxebus
18-06-2014, 17:59
Các bác cho mình hỏi xíu, mình thuê xe máy để đi lại ở Langkawi, vậy khi vào các cửa hàng, chỗ vui chơi, sky car... thì có chỗ gửi xe máy không? Gửi xe có vé hay thẻ gì không các bác? Đi phượt mà mất cái xe máy thì tiền đâu mà đền. Các bác giúp với, mình xắp lên đường rồi.

phanh1710
19-06-2014, 15:09
A/c cho em hỏi ở KLIA2 có chỗ nào cho mình gửi hành lý không ạ? Em định đi vào KL chơi 1 lúc rồi lại quay về sb đi tiếp, nên muốn hỏi chỗ gửi nó có không, và ở chỗ nào, các bác chỉ em với. Thks các bác :)

doremon199393
19-06-2014, 18:18
Các bạn cho mình hỏi mình dự định đi từ Sing qua Kuala lumpur bằng chuyến tàu này: Tàu #24 SENANDUNG SUTERA: Xuất phát 23:55h đến ga Kuala Lumpur Sentral lúc 6:30sáng. Do ngày 1 mình chơi ở sing và ko nhận phòng khách sạn mà đi tàu đêm qua KL luôn. Vậy trên tàu có nhà tắm không vậy. Mình đến KL lúc sáng và chỉ định chơi đến tối cùng ngày rồi về lại Sing, vậy có khách sạn hay chổ ở ở nào cho mình checkin hay thuê phòng từ buổi sáng ko? Nếu ko thì ở KL có chổ nhà tắm công công không ạ, em cám ơn

hoangvanphuong75
19-06-2014, 18:35
Trên tàu không có nhà tắm đâu em. Ơ Sing thì vào Sentosa, kết hợp tham quan, tắm biển và tắm lại nước ngọt.
Ơ KL, ngay China town (Jalan Sultan), có hostel rẻ nhất KL, vào đó đàm phán với họ 1 bed trong dorm kết hợp tắm (vì phòng tắm ngoài phòng dorm).
Cũng trên Jl Sultan China town này có hồ bơi, mua vé bơi kết hợp tắm. Tra google vị trí hồ bơi ngay Jl Sultan.
KL sentral, có toilet, và có 1 phòng tắm riêng, thấy dân Malaysia đi tàu tắm ơ đây.

doremon199393
19-06-2014, 19:12
Trên tàu không có nhà tắm đâu em. Ơ Sing thì vào Sentosa, kết hợp tham quan, tắm biển và tắm lại nước ngọt.
Ơ KL, ngay China town (Jalan Sultan), có hostel rẻ nhất KL, vào đó đàm phán với họ 1 bed trong dorm kết hợp tắm (vì phòng tắm ngoài phòng dorm).
Cũng trên Jl Sultan China town này có hồ bơi, mua vé bơi kết hợp tắm. Tra google vị trí hồ bơi ngay Jl Sultan.
KL sentral, có toilet, và có 1 phòng tắm riêng, thấy dân Malaysia đi tàu tắm ơ đây.
em cám ơn anh nhiều

Fuxia
20-06-2014, 15:04
A/c cho em hỏi ở KLIA2 có chỗ nào cho mình gửi hành lý không ạ? Em định đi vào KL chơi 1 lúc rồi lại quay về sb đi tiếp, nên muốn hỏi chỗ gửi nó có không, và ở chỗ nào, các bác chỉ em với. Thks các bác :)

Hi bạn,

Ở KLIA2 có chỗ gởi hành lý, nó nằm kế bên Domestic Arrival. Khi bạn vừa ra khỏi International Arrival, bạn quẹo phải đi qua Domestic Arival, rồi tiếp tục đi về phía cuối đường, bạn sẽ nhìn thấy chỗ gởi hành lý. Loại hành lý xách tay gởi 1 ngày hình như là 18RM, loại vali lớn là 38RM.

vdanh
21-06-2014, 14:36
Các bác cho mình hỏi xíu, mình thuê xe máy để đi lại ở Langkawi, vậy khi vào các cửa hàng, chỗ vui chơi, sky car... thì có chỗ gửi xe máy không? Gửi xe có vé hay thẻ gì không các bác? Đi phượt mà mất cái xe máy thì tiền đâu mà đền. Các bác giúp với, mình xắp lên đường rồi.

Bạn đi Langkawi vào lúc nào vậy, tháng sau mình sẽ đi Langkawi, cũng tính wa đó thuê xe máy mà sợ k bít đường :(.

Các bác cho e hỏi ở HCM chỗ nào đổi tiền Malay và Sing có já tốt vậy.

Thanks

HOANGNHIMGIA
23-06-2014, 16:17
Trong kế hoạch của mình sẽ có đoạn: Sáng từ SIN - Legoland, chơi xong đi Malacca.Cụ thể:
Sáng đón xe sang Legoland (08:30, Pickup:Lavendar MRT Station/Dropoff: Legoland), coi như đến Legoland khoảng 10:30. Chơi đến 15:00-16:00 đi Malacca.
Vui lòng giúp mình đoạn di chuyển từ Legoland đi malacca:
Theo thông tin mình tìm kiếm thì không có xe trực tiếp đi Malacca từ Legoland, mà phải di chuyển ra bến Larkin rồi đón xe đi Malacca, không biết có đúng chưa hoặc có cách di chuyển nào thuận lợi hơn từ Legoland đến Malacca (vì 2 vợ chồng và 01 con gái + hành lý phải di chuyển/đổi xe nhiều hơi bị ...phê)
Thời gian nếu đi từ Legoland sang Lảkin mất bao nhiêu lâu, phương tiện gì và giá cả (nếu có)
Cũng như vậy mà từ Larkin đi Malacca.
Mong mọi người hỗ trợ vì mình cũng sắp khởi hành rồi.
Chân thành cám ơn.

hoangvanphuong75
23-06-2014, 17:53
Nếu bạn tìm trên google mà không có thì xác định đi public bus hay phương tiện gì mà cảm thấy hợp lý đến bến xe Larkin, rồi từ đây có nhiều xe đi Malacca.
Một trang web của một nhà xe để bạn tham khảo giá, thời gian:
www.transnasional.com.my

ngocanh87
26-06-2014, 08:28
Nhờ các bạn mà mình vừa có chuyến hành trình từ Sin - Batam - Mersing - Tioman - Kul khá thành công, chân thành các bạn nhiều.

Chào bạn

T7 này mình cũng có kế hoạch đi khoảng 5 ngày, nhìn lịch trình bạn ghi có lẽ phù hợp bạn có thể chia sẻ cho mình được không, mình đã gửi inbox cho bạn

Cảm ơn bạn nhiều

vdanh
26-06-2014, 17:17

mynameizjj
27-06-2014, 21:40
Chào cả nhà. Mình chuẩn bị di Malay vào tuần tới. Hành trình đi cũng khá dài, khởi hành 5/7 way về 13/7 tổng là 9 ngày. Lịch trình của mình như sau:
5/7: Sài Gòn – Kuala Lumpur: giờ bay: 12h40 đến 15h30 (giờ Malay)
6/7: Kuala Lumpur – Genting – Kuala Lumpur: sáng khởi hành lúc 8h bằng bus, chiều 18h về lại KL
7/7: Kuala Lumpur – Langkawi: giờ bay 8h15 đến 9h15
8/7: Langkawi – Penang: giờ bay 17h15 đến 17h50
9/7: Penang – Cameron Highland: khởi hành đi Cameron Highland lúc 17h bằng bus (chưa bik nên đón bus nào)
10/7: Cameron Highland - Kuala Lumpur: khởi hành về KL lúc 17h bằng bus (chưa bik nên đón bus nào)
11/7: Kuala Lumpur – Malacca – Kuala Lumpur: đi lúc 8h bằng bus
12/7: Kuala Lumpur
13/7: Kuala Lumpur – Sài Gòn
Cả nhà thấy lịch trình như vậy đã ổn chưa? Có gì góp ý cho mình nhá. Sẵn cả nhà có thể tư vấn cho mình nên làm gì ở Langkawi và Penang lun nhá. Thx rất nhìu.

hoangvanphuong75
28-06-2014, 07:11
Canh sao KL-Malacca-sanbay KLIA2-Saigon (Vì có bus Malacca sân bay).
Như vậy dư ra được 1 ngày sẽ giành cho city nào mà em thích Langkawi hay Penang hay CM highland.
Google hay đọc trên phuot những city trên rồi plan theo sở thích.

vdanh
28-06-2014, 08:18

Không ai trả lời em vậy :(

NangCaoNguyen
28-06-2014, 09:13
59 Hồ Tùng Mậu - đối diện toà nhà Bitexco
Tiệm vàng Hà Tâm - chợ Bến Thành

Ben2012
01-07-2014, 23:19

Langkawi là 1 đảo tách rời, nên ko có trộm cướp đâu bạn, yên bình lắm, môt số chỗ hai bên toàn cây với quá trời khỉ, tới điểm tham quan thì có chỗ đậu xe, khóa cổ thôi, đợt mình đi thì bị bể bánh xe dọc đương, may mà có anh bán hàng rong có xe 16 chỗ cùi bắp, tháo mấy hàng ghế ra để nhét cái xe máy mình lên, chở tới chỗ vá bánh xe, anh ấy ko lấy tiền, nhưng mình cũng đưa vì coi như tiền xăng và nhiệt tình của anh ấy. Buồn thay là chỗ đó ko có vá xe mà nó thay lun ruột hix hix, mình đành thay ruột. Kỷ niệm Langkawi của mình :(

Ben2012
01-07-2014, 23:23
Bạn nào đã từng đi LegoLand rồi cho mình đánh giá đi, có nên đi ko?vì chỗ đó dành cho thiếu nhi và nhi đồng thì phải ?

thuc_phuong
02-07-2014, 14:46
Chào các bạn, hiện giờ mình có cặp vé khứ hồi SGN - đảo Penang (Malaysia) của hãng AA

Thời gian bay : từ đây đến 15/7/2014
Giá vé : 0đ (các bạn chỉ cần chịu tiền thuế máy bay và chi phí các loại (tầm 100$), giá quá rẻ trong khi bình thường cặp vé khứ hồi như vậy đã khoảng 300$ rồi)

Do có công việc đột xuất nên mình không đi được.

Nếu bạn nào có ý định đi thì liên hệ mình để biết thêm thông tin nhé!Nhanh tay lên để có chuyến đi thật thú vị nhé
SĐT : 01656910799

hoangvanphuong75
02-07-2014, 15:09
Theo anh biết vé 0đ của A A, không bay thì bỏ đâu sang tên được. Chỉ tên của em nhưng đổi ngày bay thôi, nhưng tiền đổi nhiều khi mắc hơn tiền mua vé mới, đó là lý do không bay thì bỏ.

pinky2510
02-07-2014, 16:00
Chào các bạn, hiện giờ mình có cặp vé khứ hồi SGN - đảo Penang (Malaysia) của hãng AA

Thời gian bay : từ đây đến 15/7/2014
Giá vé : 0đ (các bạn chỉ cần chịu tiền thuế máy bay và chi phí các loại (tầm 100$), giá quá rẻ trong khi bình thường cặp vé khứ hồi như vậy đã khoảng 300$ rồi)

Do có công việc đột xuất nên mình không đi được.

Nếu bạn nào có ý định đi thì liên hệ mình để biết thêm thông tin nhé!Nhanh tay lên để có chuyến đi thật thú vị nhé
SĐT : 01656910799

Vé này chắc không sang tên được đâu bạn ơi, vì thường là nó thuộc hàng Save Flyer rồi, mà kể cả hạng Hi Flyer của AA cũng không đổi tên được luôn.

lien_nguyen
03-07-2014, 09:49
ban lilac ơi cho m ý kiến với. m đến kul aiport lúc 15h30 ngày 8/7 và bay về vn 12h ngày 15/7 (7dem). mình muốn đi melaka, cameron (2 đêm), penang, Putrajaya, Twin Tower, ..... đâu đó loanh quanh KL city. m có 3 người. lịch trình đi thế nào cho hợp lý. thks.

Nguyen Quoc Bao
03-07-2014, 11:32
Sắp tới mình đi cả đoàn gồm 6 người sang KL, vé đã mua, bay từ tối thứ 3 8/7 về trưa CN 13/7, như vậy là có 4 ngày full. Mình bay bằng AirAsia.
Mình cũng đã book hostel cho 4 ngày đó ở khu vực gần Berjaya Times Square rồi, ở dorm cũng đẹp. Ngoài ra nhóm mình có 2 bạn bị say xe nên hạn chế đi xe nào chạy cà giựt càng nhiều càng tốt (chỉ là hạn chế thui, còn bắt buộc thì cũng phải ép).

Hiện mình đang làm plan cho cả đám mà thiệt tình là rối ghê luôn, vì cũng chưa đi Malay bao giờ, đã vậy còn đang bận túi bụi cũng ko coi tham khảo thông tin được nhiều. Mọi người có chút thời gian thì giải thích giúp mình những câu hỏi dưới nha, mình cảm ơn rất nhiều.

1. Do bay 22h từ Saigon đến KL là đúng 12h đêm, mà theo mình coi thì KLIA Express xuất phát từ KLIA2 chuyến cuối là 1h, vậy mọi người cho mình hỏi là nếu xuống máy bay lúc 12h đêm thì có kịp bắt Express để vô trung tâm ko?
2. Mình cũng đã dự tính option 2 là ngủ lại sân bay luôn cho rồi, vì có vô trung tâm KL thì cũng ko có chỗ để mà ngủ. Mình định hỏi ở KLIA2 có bán đồ ăn đêm và chỗ ngủ lại thoải mái hay không? Mà đi taxi đêm thì nghe nói mắc, lại ko có xe 7 chỗ như ở VN?
3. Trong 4 ngày ở KL vậy, mình tính đi Genting trong ngày, Mellaka trong ngày thì có hợp lý về thời gian không? Ngoài ra còn những điểm nào nên đi trong 4 ngày như vậy?

Mình cảm ơn mọi người nhiều lắm lắm. Mong nhận được sự trợ giúp của mọi người. Chúc mọi người ngày mới vui vẻ nhé!

hoangvanphuong75
03-07-2014, 12:33
Theo như bạn viết thì mọi thứ thật đơn giản. KLIA2 có chỗ ngủ qua đêm mà, trong lịch bạn có nhắc đến Malacca, sao không đi chuyến KLIA2-Malacca chuyến 2giờ sáng vậy là ngủ 3tiếng trên xe.
Tham khảo web của nhà xe transnational.com.my
Ngoài Genting nên đi thủ đô mới Putrajaya use KLIA transit, giành city này cho ngày cuối trước khi bay về VN, vì nó là 1/2 đường từ KL ra KLIA2.

Iceberg86
03-07-2014, 13:32
Hi các bạn,
Mình có plan du lịch sang malay như sau:

KL - Penang - Cameron Highland - KL
Ngày 1: TPHCM-KL
Ngày 2: 8h khởi hành từ KL - Penang
Ngày 3: 13h khởi hành từ Penang - Cameron

Vì lần đầu lên plan sang Mala nên không biết như vậy có hợp lí ko? Cung đường bus có tiện hay ko
Ở ngày 2,3 thì lịch trình khám phá penang như vậy có Ok ko ạ? Ở Penang mình chỉ ra biển, đi phố cổ và penang Hill thôi
Cám ơn mọi người nhiều

mynameizjj
03-07-2014, 15:05
các bạn cho mình hỏi chút. Tuần sau mình đi Malay chơi rồi. Nhờ tham khảo trên đây nên kế hoạch cũng đã có cụ thể. Mình chỉ muốn hỏi thêm điều này: Tụi mình đi Penang, nhưng từ Penang đi về KL thì tụi mình tính đi xe đêm để tiết kiệm tiền khách sạn, khởi hành về KL lúc 12h đêm. Mình tính hỏi ở Penang từ lúc mình chẹck out khách sạn đến 12h đêm (giờ check out là 12h sáng), đi tham quan thêm thì cũng dễ nhưng chỉ có hành lí xách theo thì hơi cồng kềnh quá, với lại đi từ trưa tới 12h tối thì chắc đuối với lại người dơ nên chắc cần phải tắm rửa (trong đoàn có nữ). Nên mình muốn hỏi ở Penang có chỗ nào cho gửi hành lý theo giờ ko, với lại có chỗ nào có thể tắm rửa thay đồ ko vậy. Cảm ơn các bạn nhiều nhá.

hoangvanphuong75
03-07-2014, 17:10
Khi dulich kiếm chỗ tắm thì phải nghĩ đến hồ bơi, hay khu tắm nước ngọt tại bãi biển.
Penang thì biển Batuferringi, hồ bơi hình như ở gần chùa Phật Quan Âm lớn nhất Penang, kết hợp tham quan chùa. Check kỹ lại trên google nhé.

Nguyen Quoc Bao
04-07-2014, 11:26
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng đang cân nhắc vu đi Malacca, vì thấy cũng đẹp và yên bình. Chỉ tại nhóm toàn mấy đứa nhỏ nhỏ, sợ tụi nó ko hứng thú đi nơi yên bình vậy thôi :D

HOANGNHIMGIA
08-07-2014, 20:06
Mình vừa đi Legoland về,có một vài ý để bạn tham khảo:
Giá vé cho trên 12t là 140R,duoi la 120R ko bao gồm trò chơi trong công viên nước.
Nếu ko đam mê lego thì thật sự là phí,còn nếu đam mê (như con gái mình) thì đây là dream came true!

boy_popping
11-07-2014, 07:52
Chào mọi người

Mình có dự định honeymoon tại 1 nước nào đó không phải VN mình, ban đầu mình dự tính là Sing nhưng vì mình ở Đà Nẵng nên việc đi Sing khá bất tiện, chỉ có 1 hãng Jetstar đi Sing mà giá thì khá mắc, lại còn hay delay.

Gần Sing thì có Malay, vậy ta có thể đi Malay xong ghé sang Sing thì quá chi là hợp lý. Nhưng lại chỉ có tuyến KL, xong đi xe bus gần 9 tiếng mới sang Sing thì quá lâu. Vé máy bay từ KL sang Sing nghe nói khá rẻ nhưng không biết book kiểu gì và trong thời điểm đó có vé hay không, rồi thì ks cũng như ăn uống bên Sing khá đắt đỏ.

PA1:
Hiện tại AA đang có km vé đi Malay giá rẻ chỉ có 200$ cho 2 người khứ hồi. Mình đã book được nên mình rất muốn đi, cùng lắm là chỉ khám phá Malay thôi chứ không qua Sing.

Nhưng trong thời điểm cuối 10 đầu tháng 11 lại là tháng mưa của Malay, mình sợ cảnh 2 v/c đi tuần trăng mật mà cứ ở ks ngắm mữa...:(

Giờ book được giá rẻ rồi, khoái Malay vì các thắng cảnh hoặc các công trình kiến trúc của nó rồi, mình dự tính ở 5 ngày mà rất sợ mưa 3/5 ngày thì cũng khóc ròng luôn..

PA2:
Mình lại nghe thông tin là đi Malay cũng giống như VN à, đi làm gì mắc công, đi Thái cho biết đây biết đó...
Malay mưa, giống vn.v.v. sao nhiều lý do để không đi Malay quá vậy, không lẽ đổi sang đi Thái hay sao hả mọi người...đi Thái thì bắt buộc phải đi tour vì mình không biết tiếng Thái :(

Mọi người cho lời khuyên giúp mình nha, AA chỉ km đến 13/7 này thôi

Cảm ơn...

boy_popping
11-07-2014, 12:12
Chào mọi người

Mình có dự định honeymoon tại 1 nước nào đó không phải VN mình, ban đầu mình dự tính là Sing nhưng vì mình ở Đà Nẵng nên việc đi Sing khá bất tiện, chỉ có 1 hãng Jetstar đi Sing mà giá thì khá mắc, lại còn hay delay.

Gần Sing thì có Malay, vậy ta có thể đi Malay xong ghé sang Sing thì quá chi là hợp lý. Nhưng lại chỉ có tuyến KL, xong đi xe bus gần 9 tiếng mới sang Sing thì quá lâu. Vé máy bay từ KL sang Sing nghe nói khá rẻ nhưng không biết book kiểu gì và trong thời điểm đó có vé hay không, rồi thì ks cũng như ăn uống bên Sing khá đắt đỏ.

PA1:
Hiện tại AA đang có km vé đi Malay giá rẻ chỉ có 200$ cho 2 người khứ hồi. Mình đã book được nên mình rất muốn đi, cùng lắm là chỉ khám phá Malay thôi chứ không qua Sing.

Nhưng trong thời điểm cuối 10 đầu tháng 11 lại là tháng mưa của Malay, mình sợ cảnh 2 v/c đi tuần trăng mật mà cứ ở ks ngắm mữa...

Giờ book được giá rẻ rồi, khoái Malay vì các thắng cảnh hoặc các công trình kiến trúc của nó rồi, mình dự tính ở 5 ngày mà rất sợ mưa 3/5 ngày thì cũng khóc ròng luôn..

PA2:
Mình lại nghe thông tin là đi Malay cũng giống như VN à, đi làm gì mắc công, đi Thái cho biết đây biết đó...
Malay mưa, giống vn.v.v. sao nhiều lý do để không đi Malay quá vậy, không lẽ đổi sang đi Thái hay sao hả mọi người...đi Thái thì bắt buộc phải đi tour vì mình không biết tiếng Thái

Mọi người cho lời khuyên giúp mình nha, AA chỉ km đến 13/7 này thôi

Cảm ơn...

phmail
11-07-2014, 14:14
Từ KL sang Sing rất đơn giản, bạn book AirAsia online hoặc đi bus, chi phí không chênh nhau nhiều. Nhiều người thường đi bus đêm, tối đi sáng đến nơi, ngủ trên xe, đỡ 1 đêm ks và tiết kiệm thời gian. Ăn uống, ks ở Sing trung bình thường đắt hơn 3-4 lần so với Malay.

Nhưng trong thời điểm cuối 10 đầu tháng 11 lại là tháng mưa của Malay, mình sợ cảnh 2 v/c đi tuần trăng mật mà cứ ở ks ngắm mữa...
Cái này bạn khỏi lo. KL rất hiếm khi mưa dài đến nửa ngày, thường chỉ 1-2 h là tạnh.:gun

PA2:
Malay mưa, giống vn.v.v. sao nhiều lý do để không đi Malay quá vậy, không lẽ đổi sang đi Thái hay sao hả mọi người...đi Thái thì bắt buộc phải đi tour vì mình không biết tiếng Thái
Nếu giống thì mình thấy Thái giống VN hơn Malay, tuy nhiên nếu vui chơi thì bên Thái có phần phong phú hơn Malay, tiếc là tiếng Anh ko phổ biến như Malay. Bạn biết tiếng Anh thì sang Thái cũng ko nhất thiết phải theo tour đâu, các điểm đông khách du lịch thì họ cũng dùng tiếng Anh, dân du lịch ko biết tiếng Thái vẫn sang đó đều. Khạp khun khạ(c)

Cảm ơn.....................

boy_popping
11-07-2014, 18:20
..................

Chân thành cảm ơn bạn đã giải đáp

Mình ko thích Thái cũng vì nó khá giống VN, cơ mà ăn chơi nhảy múa các kiểu thì hoành tráng hơn Malay hả bạn

Vậy thì...thôi thì quyết định đi Malay cho nó oách, dù sao thì cách xa, ko dính dáng gì đến đất liền so với VN mình thì chắc nhiều cái mới lạ hơn so với ông THái

với lại tuần trăn mật mà đi Thái thì cũng ko xxx show được, chắc cũng hết cái vui luôn rầu :D

kidbandest
13-07-2014, 05:29
Tháng 8 mình sẽ đi Sin ở khu Bugis , mình có đặt vé train từ JB Sentral đi KL Sentral lúc 23:30. Như vậy cho hỏi là mình nên xuất phát từ Bugis lúc mấy giờ là được , và cửa khẩu SIN-MALAI mở 24/24 lun phải không?

Cảm ơn mọi người.

hoangvanphuong75
13-07-2014, 07:21
Nếu ban ngày từ Bugis đi Johor bus 170 hết 2-2t30 phút thì đến bến xe Larkin.
Ga xe lửa Johor ngay trung tâm Johor, vấn đề là em đi bus ở Bugis (có 2 loại bus170 và bus Johor) chuyến cuối là mấy giờ hết xe.
Tốt nhất nên qua sớm thăm Johor, khỏi trễ tàu xe.

k0j18
13-07-2014, 09:58
Chẳng là em sắp qua Malaysia học 3 tháng cộng với sắp Sn em nên ny em bay từ Sing qua Malaysia và định 2 đứa sẽ có 1 chuyến du lịch ở Malaysia luôn.
Em tìm hiểu phuot.vn có khá nhiều thông tin về các địa điểm du lịch ở Malaysia nên giờ đang phân vân quá ... :((
Mọi người cho em ý kiến với.
Em định ở 1 ngày 1 đêm ở KL sau đó sang Penang hoặc Redang khoảng 3 ngày 2 đêm. Căn bản cả 2 đứa muốn đi biển mà đọc thì thấy mấy đảo đều đẹp :((((((
CHỉ giúp em với ạ, cả phương tiện đi lại nữa ạ... càng rẻ càng tốt ạ :P:P :D:D:D:D:D.

nguyenvutru
13-07-2014, 23:34
Theo mình bạn nên có chính kiến của mình mỗi một nơi đều có cái hay cái đẹp riêng, 5 ngày ở malay bạn có thể chơi ở kuala và melaka (nếu đi melaka vào ngày cuối tuần rất vui có jonker walk) k nên đi quá tham với 5 ngày mà vừa đi cả sing và malay thì đúng là cưỡi tên lửa xem hoa ;) còn thời tiết thì chả ai nói trc đc.......mùa hè trời Hà Nội vẫn mưa đây .....còn sợ nữa thi thôi ở VN cho nó lành :))

kidbandest
14-07-2014, 19:19
Nếu ban ngày từ Bugis đi Johor bus 170 hết 2-2t30 phút thì đến bến xe Larkin.
Ga xe lửa Johor ngay trung tâm Johor, vấn đề là em đi bus ở Bugis (có 2 loại bus170 và bus Johor) chuyến cuối là mấy giờ hết xe.
Tốt nhất nên qua sớm thăm Johor, khỏi trễ tàu xe.

Cảm ơn anh. Vì em có việc ở Sin nên ko qua Johor sớm đc , từ Bugis e định bắt đầu đi lúc 19:00 thì chắc kịp nhỉ, bus 170 chuyến cuối cùng là 22:30.

Nếu em muốn đi = MRT thì đến ga Woodland thì tiếp theo bắt bus nào để qua cửa khẩu vậy a ?

hoangvanphuong75
14-07-2014, 19:47
Đúng rồi em đi đến MRT Woodland sẽ rút ngắn được thời gian. Tại đây có nhiều bus ngoài bus 170 ra.
Em check google nhé, hỏi dân Sing or Mã xe nào đến ga Johor không phải ghé Larkin nữa, lúc đó tối không còn bus Larkin-ga Johor thì mệt.
Lúc trước khi về từ Larkin qua Sing, bus 170 đến Bugis bây giờ ( cách đây gần 2 năm) bus 170 từ Larkin về chỉ đến MRT Woodland là xuống hết ( vì chiều Malaysia qua Singapore trả tiền Ring rẻ quá).
Một lưu ý nữa khi qua hải quan Malaysia check point, anh thấy có bảng hướng dẫn chỉ hướng đi vào Johor central (có thể chỉ đi bộ), vì vậy khi qua check point hỏi kỹ tránh lên xe buýt đi vòng vèo mất thời gian!
Anh qua cửa này mấy lần rồi, chủ yếu là đến Larkin nên đón tiếp bus 170, sau có lần đón bus Larkin-Johor central thấy đi ngang ga Johor.
Lần sau nữa thì thấy ngay Malaysia check point có bảng hướng dẫn vào Johor central nói trên. Chú ý nhé.

Ben2012
15-07-2014, 09:55
Mình có hành lý ký gửi, nhưng đên KILA2 lúc 12h đêm, mình định ngủ, sáng dậy làm thủ tục nhập cảnh thì có được ko? hành lý kí gửi có bị mất ko vì mình lấy trễ qua 1 đêm rồi

pinky2510
15-07-2014, 11:10
Mình có hành lý ký gửi, nhưng đên KILA2 lúc 12h đêm, mình định ngủ, sáng dậy làm thủ tục nhập cảnh thì có được ko? hành lý kí gửi có bị mất ko vì mình lấy trễ qua 1 đêm rồi

Sau khi chuyến bay hạ cánh thì hành lý ký gửi sẽ được cho ra băng chuyền ngay cho nên phải lấy hành lý ký gửi ra thôi bạn ơi. Để đó nó thành hàng vô chủ ngủ một đêm sáng dậy lại phải đi claim hành lý thất lạc nữa phiền phức lắm. Mà kiểu gì thì cũng phải làm thủ tục nhập cảnh vô xong rồi mới tìm chỗ ngủ chứ, chứ không hải quan lại hỏi bạn từ lúc 12h đêm đến sáng bạn ở trên lãnh thổ nước nào :D

pinky2510
15-07-2014, 11:15
PA2:
Malay mưa, giống vn.v.v. sao nhiều lý do để không đi Malay quá vậy

Sao nhiều người nói câu này ghê hen, ước gì họ có thể trải nghiệm nhiều hơn tại các vùng đất khác nhau của Malay, thì họ sẽ rút câu nói này lại ngay.

vo_anhthu
15-07-2014, 12:45
Chào mọi người. Ai biết thì trả lời giúp mình với. Mình đi AA tới KL là 12pm, sau đó 2pm bay tiếp đi Langwaki, vậy thì mình lấy hành lý rồi đi qua cổng check in chuyến sau mà ko cần làm nhập cảnh hả mọi người? Trong đó có khu ăn uống ko hay mình phải ra ngoài khu nhập cảnh mới có chỗ ăn uống?

hoangvanphuong75
15-07-2014, 12:52
Em nên check in online cho chuyến đi Langkawi, không thì em phải chạy đua với thời gian. Langkawi là bay nội địa, em phải nhập cảnh vào Malaysia rồi kiếm domestic departure để đi Langkawi. Hy vọng em sẽ không bị trễ. A A là hãng bay nổi tiếng rồi, khách rất đông.

vo_anhthu
15-07-2014, 13:24
Em lúc nào cũng check in web khi đi, nhưng mà có hành lý gửi nên chỉ sợ khâu lấy hành lý và gửi lại hành lý :(

nhtphong
15-07-2014, 14:20
Chào mọi người. Ai biết thì trả lời giúp mình với. Mình đi AA tới KL là 12pm, sau đó 2pm bay tiếp đi Langwaki, vậy thì mình lấy hành lý rồi đi qua cổng check in chuyến sau mà ko cần làm nhập cảnh hả mọi người? Trong đó có khu ăn uống ko hay mình phải ra ngoài khu nhập cảnh mới có chỗ ăn uống?

Em lúc nào cũng check in web khi đi, nhưng mà có hành lý gửi nên chỉ sợ khâu lấy hành lý và gửi lại hành lý :(

Cá nhân mình thấy 2 tiếng thì hơi phiêu, lại còn hảnh lý ký gửi nữa. Delay 1 cái là mệt
Thử liên hệ AA trình bài xem có thể đi chuyến sớm hơn ko ?

boy_popping
15-07-2014, 14:43
Chào mấy a chị em ^^

Mình biết là 5 ngày để đi Malay và Sing là quá ít, nhưng mà đi được cả 2 nước mà đặc biệt là Singapore là điều mình muốn từ lâu rồi.

Vì ở Đà Nẵng nên không thể đi thẳng Sing được, chỉ có thằng Jetstar nhưng hay delay và giá mắc quá.

Mọi người tư vấn giúp lịch trình này xem sao nha, có gì góp ý cho mình với, tại 2 cặp cùng đi honey moon nên máu lắm :D

Vì thời gian đi lại khá gấp nên rất sợ delay dẫn đến trễ chuyến bay tiếp theo, không biết AirAsia này có delay như thằng Jetstar hay VJAir mình không...

Day 1: Đến KL lúc 17h55, chờ lấy hành lý chắc đến 18h00, mua vé bus skybus hoặc aerobus về Bukit Bintang, nếu ko có tuyến thì đi về KL Sentral rồi tìm bus hoặc taxi đi tiếp. VỀ đến BukitBintang - book phòng nghỉ ngơi và đi chơi đêm ở gần khu Bukit Bintang.

Day 2: Dành nguyên 1 ngày này để thăm thú và mua đồ ở KL, ngắm tháp đôi, chụp ảnh, đi đến mấy khu lạ lạ và ăn các món lạ lạ trong trung tâm KL, sử dụng Hop-on hop-off để đi được nhiều, cơ mà chưa biết mua vé ở đâu. Không biết bus hop-on hop-off này có đi đến các thành phố mới của Malay hay không.

Day 3: Sáng sớm đi lên Genting, đi đến Genting chơi bời đập phá nguyên 1 ngày đến 3-4h chiều về lại KS, tối đi dạo KL và ăn các món đặc sản. Mua quà cho người thân, bạn bè...

Day 4: Sáng sớm đến sân bay để đi đến Sing, trước khi đi thì gửi toàn bộ hành lý tại KLIA2 với giá 20MYR/day, đỡ tốn công mang vác hành lý và đỡ $ mang hành lý đi qua Sing và đi về. Dự kiến sẽ mua mỹ phẩm ở Sing nên sẽ mua thêm 20kg đi về để có gì còn mang qua hải quan được. Không biết là hành lý ký gửi thì được đặt tối đa bao nhiêu lít chất lỏng, mình nghe nói nước hoa và mỹ phẩm ở SIng chất lượng mà giá phải chăng.
Từ Changi Airport mình sẽ mua 4 vé Ezlink cho 4 người, hết 48$ để đi MRT cho tiện, khi về thì trả lại thẻ này sẽ trả lại tiền thừa và 3$ đặt cọc thẻ, vị chi thẻ này chỉ có 2S$ đúng không. Đi từ Changi về ChinaTown mình search trên gothere chỉ hết 1.98$, có phải giá này đã cũ rồi không vậy mọi người.
Trưa này sau khi ăn trưa thì khoảng 2h đi bộ dọc ra Maria Bay, cũng khá gần có 1.8km à. Tham quan chụp ảnh, ngắm nghía. Nghe nói có Công Viên Sands SkyPark trên đỉnh của 3 tòa tháp, mình dự kiến sẽ lên đây mà chưa biết đẹp như nào và giá cả ra sao.

Tối ghé Garden by the Bay, nghe nói ban đêm lên đèn rất đẹp. Xong về, ghé ăn cháo ếch hoặc Cua ở khu ChinaTown.

Day 5: Sáng dậy qua cái chùa gì nghe nói rất to ở gần Chinatown, rồi ghé Pearl Hill city. Trưa nghỉ ngơi trả phòng thì bắt đầu đi Orchard Road để mấy chị em thỏa mãn shopping.
Đến 5h thì vào Changi Airport để checkin về lại KL, về đến KL ngủ ở sân bay luôn đợi đến sáng checkin về lại VN.

RIêng ngày này thì mình rất muốn đi Sentosa nhưng thời gian không nhiều. Mình tính như vầy có được không, mình sẽ các khu đẹp trong Sentosa, vì không có thời gian nên chỉ đi ngang qua chụp ảnh chứ không vào chơi. Mình tính đi từ sáng đến trưa về checkout ks rồi đi Orchard, mọi người thấy có hợp lý không ạ

Day 6: Vì 11h30 là bay về nên phải checkin sân bay lúc 7h30 (4 tiếng trước giờ bay đối với bay quốc ngoại, ko biết đúng ko), ăn sáng ngắm KL lần cuối rồi lên đường về lại VN, có thể ghé các siêu thị gần sân bay mua sữa bột hoặc mua gì đó về làm quà.

Đã update lại lịch trình, mong mọi người góp ý thêm ạ.

...còn rất nhiều câu hỏi nữa, mình sẽ hỏi dần dần. Rất mong mọi người giúp đỡ, hứa là đi về sẽ có bài review chi tiết.

boy_popping
15-07-2014, 14:56
Theo mình bạn nên có chính kiến của mình mỗi một nơi đều có cái hay cái đẹp riêng, 5 ngày ở malay bạn có thể chơi ở kuala và melaka (nếu đi melaka vào ngày cuối tuần rất vui có jonker walk) k nên đi quá tham với 5 ngày mà vừa đi cả sing và malay thì đúng là cưỡi tên lửa xem hoa ;) còn thời tiết thì chả ai nói trc đc.......mùa hè trời Hà Nội vẫn mưa đây .....còn sợ nữa thi thôi ở VN cho nó lành :))
Cảm ơn bạn nha

mình đã quyết định Malay rồi, còn Sing thì đang tham khảo ý kiến bên này

https://www.phuot.vn/threads/159057-L%E1%BB%8Bch-tr%C3%ACnh-%C4%91i-Maylaysia-Sing-5-ng%C3%A0y?p=1144965#post1144965

Ben2012
16-07-2014, 00:19
Vì dự đinh cho 1 ngày ở KL, mình đang phân vân nên đi tour hop on hop off hay tự đi bằng tàu điện tới các điểm tham quan chính, cái nào thì tiết kiệm hơn?

vo_anhthu
16-07-2014, 08:40
Cá nhân mình thấy 2 tiếng thì hơi phiêu, lại còn hảnh lý ký gửi nữa. Delay 1 cái là mệt
Thử liên hệ AA trình bài xem có thể đi chuyến sớm hơn ko ?

chuyến SG-KL đó là sớm nhất trong ngày rồi :(
chắc tranh thủ chạy rồi năn nỉ người ta cho vô check in trước

kidbandest
16-07-2014, 14:35
Đúng rồi em đi đến MRT Woodland sẽ rút ngắn được thời gian. Tại đây có nhiều bus ngoài bus 170 ra.
Em check google nhé, hỏi dân Sing or Mã xe nào đến ga Johor không phải ghé Larkin nữa, lúc đó tối không còn bus Larkin-ga Johor thì mệt.
Lúc trước khi về từ Larkin qua Sing, bus 170 đến Bugis bây giờ ( cách đây gần 2 năm) bus 170 từ Larkin về chỉ đến MRT Woodland là xuống hết ( vì chiều Malaysia qua Singapore trả tiền Ring rẻ quá).
Một lưu ý nữa khi qua hải quan Malaysia check point, anh thấy có bảng hướng dẫn chỉ hướng đi vào Johor central (có thể chỉ đi bộ), vì vậy khi qua check point hỏi kỹ tránh lên xe buýt đi vòng vèo mất thời gian!
Anh qua cửa này mấy lần rồi, chủ yếu là đến Larkin nên đón tiếp bus 170, sau có lần đón bus Larkin-Johor central thấy đi ngang ga Johor.
Lần sau nữa thì thấy ngay Malaysia check point có bảng hướng dẫn vào Johor central nói trên. Chú ý nhé.

Cảm ơn thông tin của anh :D

namnh
16-07-2014, 15:02
KL có cái tour này: http://www.myhoponhopoff.com/tourmap.php

Nghe nói Genting thì đang có sửa chữa gì đó

chú ý Taxi ở Malai thì nổi tiếng xấu nên cẩn thận nhất là mấy anh gốc Ấn

Kat_2502
16-07-2014, 20:55
1. Genting theo mình ko có gì đặc sắc để đủ níu chân bạn cả ngày trên đó đâu. Với lại chiều tối (khoảng 7-8h tối Malay ngày thường) là hết xe về lại KL rồi.
2. Batu Cave thì ko có gì ngoài việc leo mấy trăm bậc thang lên xem cái hang.
3. May sớm đên Johor thì xác định là phải đi taxi từ KL ra KLIA2. Hơi chua tiền taxi.
4. Giữ đồ ở KL thì có ở bến xe TBS tùy kích thước tủ mà giá khác nhau

Ben2012
16-07-2014, 22:21
Genting đang sửa chửa nâng cấp do đó ko nên đi vào thời điểm này

boy_popping
17-07-2014, 09:24
KL có cái tour này: http://www.myhoponhopoff.com/tourmap.php

Nghe nói Genting thì đang có sửa chữa gì đó

chú ý Taxi ở Malai thì nổi tiếng xấu nên cẩn thận nhất là mấy anh gốc Ấn

Cảm ơn bạn nha, taxi mình sẽ cố gắng thưong lượng trước khi đi keke

1. Genting theo mình ko có gì đặc sắc để đủ níu chân bạn cả ngày trên đó đâu. Với lại chiều tối (khoảng 7-8h tối Malay ngày thường) là hết xe về lại KL rồi.
2. Batu Cave thì ko có gì ngoài việc leo mấy trăm bậc thang lên xem cái hang.
3. May sớm đên Johor thì xác định là phải đi taxi từ KL ra KLIA2. Hơi chua tiền taxi.
4. Giữ đồ ở KL thì có ở bến xe TBS tùy kích thước tủ mà giá khác nhau

Mình lại rất khoái Genting vì cáp treo và các khu vui chơi
chỉ ngại là mình đi vào tháng 11 thì ko biết có mưa hay không, thời tiết thuận lợi hay không thôi :)
À cho mình hỏi giá vé vào Genting là bao nhiêu vậy bạn

2. Batu cave theo như bạn nói thì đúng là ko có gì đặc sắc thật, chắc mình bỏ đi BatuCave
3. Mình nghĩ là bay sớm hay muộn thì cũng tốn $ ra KLIA2, hoặc nếu ko đi Joho thì cũng phải tốn $ ra KLIA2 để về VN mà, trước sau thì cũng tốn à
4. THanks bạn, chắc mình gửi đồ tại KL để đi Johor cho tiên. Mình dự kiến sẽ về KL Sentral nghỉ hoặc về BukitBintang cho tiện đi lại và gần khu trung tâm nên sẽ không về TBS. Còn cách nào khác để gửi hành lý không vậy bạn, và cho mình hỏi là gửi đó chi phí hết bao nhiêu/ngày vậy :)

Kat_2502
17-07-2014, 10:56
1. Genting đóng cửa cái Outdoor Theme Park để xây dựng, bắt đầu từ tháng 9. Còn Indoor vẫn hoạt động, nhưng Indoor thì chắc phù hợp cho U14 hơn :) Nếu bạn vẫn thích đi thì ko sao, vẫn chơi đc vài trò như tàu lượn trên không (nhưng dưới mái nhà) có chút rùng rợn (trò này thấy đông nhất), hay coi xiếc :)
Vào Genting thì ko tốn vé, tốn tiền vé xe + cáp để lên đó thôi. Lên đó chơi trò gì mua vé trò đó. P/s cho bạn cái giá vé xe + cáp lên Genting? Pudu Sentral/KL Sentral - Genting: 10.6RM/10.3RM One-way.
Tháng 11 mưa hay không thì cái out door theme park cũng đóng cửa rồi bạn :)
2. Thông tin về gửi hành lý ở KL Sentral đây bạn. 5-10-15-20RM/day tùy kích thước. http://kliatwo.com/travel-info/services/luggage-storage-kl-sentral/
3. Đi taxi ra KLIA2 rẻ nhất cũng 80-100RM nếu đi sớm. Còn đi bus hoặc tàu express chỉ từ 10-35RM thôi.
Đầu tháng 8 này mình qua đó phượt lại đây, hẹn có 1 bài Review Sin-Mã đầy đủ :)

boy_popping
18-07-2014, 11:43
1. Genting đóng cửa cái Outdoor Theme Park để xây dựng, bắt đầu từ tháng 9. Còn Indoor vẫn hoạt động, nhưng Indoor thì chắc phù hợp cho U14 hơn :) Nếu bạn vẫn thích đi thì ko sao, vẫn chơi đc vài trò như tàu lượn trên không (nhưng dưới mái nhà) có chút rùng rợn (trò này thấy đông nhất), hay coi xiếc :)
Vào Genting thì ko tốn vé, tốn tiền vé xe + cáp để lên đó thôi. Lên đó chơi trò gì mua vé trò đó. P/s cho bạn cái giá vé xe + cáp lên Genting? Pudu Sentral/KL Sentral - Genting: 10.6RM/10.3RM One-way.
Tháng 11 mưa hay không thì cái out door theme park cũng đóng cửa rồi bạn :)
2. Thông tin về gửi hành lý ở KL Sentral đây bạn. 5-10-15-20RM/day tùy kích thước. http://kliatwo.com/travel-info/services/luggage-storage-kl-sentral/
3. Đi taxi ra KLIA2 rẻ nhất cũng 80-100RM nếu đi sớm. Còn đi bus hoặc tàu express chỉ từ 10-35RM thôi.
Đầu tháng 8 này mình qua đó phượt lại đây, hẹn có 1 bài Review Sin-Mã đầy đủ :)

1. Hic...đi Malay mà ko biết Genting thì thiệt thòi quá...nó đóng outdoor tức là ko đi cáp treo ngắm cảnh được luôn hả bạn. À mà vé vào các trò chơi trong Genting khoảng bao nhiêu vậy bạn :D

2. Thanks bạn nha, vậy là có thêm thông tin về gửi hành lý rồi
3. Mình tính đi bus cho tiết kiệm, còn việc đi từ KL Sentral hoặc Bukit về sân bay thì dù sao cũng chỉ tốn đúng 2 chuyến thôi nên cũng không lo cho lắm.

vdanh
18-07-2014, 16:05
chuyến SG-KL đó là sớm nhất trong ngày rồi :(
chắc tranh thủ chạy rồi năn nỉ người ta cho vô check in trước

Bác đi ngày mấy zậy?

vo_anhthu
18-07-2014, 17:51
Mình đi 13/8 - 18/8