PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Pages : 1 2 [3] 4 5

lilac
16-08-2013, 10:51
@NangCaoNguyen:

Nếu bị hạn chế về thgian như vậy & nếu bạn đến KL Sentral bị trễ (do hải quan lâu) thì từ KL Sentral, bạn nên đi taxi thẳng đến bến xe Pudu vì từ KL Sentral để bắt monorail phải đi bộ 1 đoạn đường khoảng 10phút rồi đến Hang Tuah lại đổi line.
Taxi khoảng đâu đó <15RM. Nếu bạn ko biết trả giá thì có thể lên Taxi Counter ở Lầu 2 KL Sentral để mua voucher rồi đi.

NangCaoNguyen
16-08-2013, 12:46
Mình ko biết hãng này có phải chạy tuyến LCCT -> Pudu ko http://www.starwira.com/ vì thấy nó ghi giá 10RM. Mình đi Cameron HL. Nếu ko kịp hãng Unititi chắc đi của hãng Alisan. mọi ng review dùm mình 1 vái lodge hay hostel giá rẻ ở CM đc ko. VÌ m contact với Father house thì đã full phòng. Mà lên đó chạng vạng tối nữa cũng ko biết nên đi hướng nào từ bến xe Tanah Rata

lilac
16-08-2013, 14:22
@NangCaoNguyen:

Theo trang web đó thì đúng như vậy. Nhưng sau khi search thử thì ko ra. Hoặc trang web chưa cập nhật, hoặc chuyến đó nó chưa chạy. :)
Nếu Father GH đã hết phòng, bạn thử check Do Chic In hoặc Eight Mentigi Guesthouse (bạn này có bà con với Father GH) xem sao. Lên đó tuy tối nhưng vì khu Tanah Rata cũng nhỏ & người dân cũng thân thiện nên bạn có thể hỏi đường về GH đơn giản. :) Yên tâm nhé.

come back
16-08-2013, 16:03
Các bác cho hỏi : Nhập cảnh bằng hàng không vào Malaysia có cần vé chiều về như Singapore không ? Vì mình sau khi nhập cảnh sẽ đi Tàu lửa qua Thái Lan. Tks.

xuanhoa2000ru
16-08-2013, 16:12
Các bác cho hỏi : Nhập cảnh bằng hàng không vào Malaysia có cần vé chiều về như Singapore không ? Vì mình sau khi nhập cảnh sẽ đi Tàu lửa qua Thái Lan. Tks.

Hôm mình đi (25/07/2013) họ chẳng hỏi gì cả. Vừa mới đưa hộ chiếu và cuối đầu chào họ thì đã nghe tiếng đóng dấu cộp cộp và bảo đưa 2 ngón tay lên để lấy vân tay. Thường họ nhìn thấy mình lịch sự và không nghi vấn gì thì không hỏi gì cả. Còn nói hỏi bạn giải thích cho họ thì theo mình họ cũng không làm khó dễ đâu. Nhìn họ rất thân thiện.

nhtphong
17-08-2013, 08:37

Tùy hứng nha bạn, lúc mình đi từ Sing qua, hải quan vẫn hỏi mình vé về.
Nếu bạn có vé Thai về VN thì show cho nó coi và nói nó là tao sẽ qua Thái bằng train

NangCaoNguyen
17-08-2013, 11:23
Cả nhà ơi cho e hỏi thêm 1 câu nữa. Em từ CMR về rồi bay đi Kota . Cho e hỏi ngoài leo núi ra còn tour nào khác ko ạ. E thấy phí vì s ko ở CMR lâu hơn và bây chuyến cuối đi Kota để ngủ lại sân bây sáng đi bú về. Giờ mua h bay lọng cọng quá bắt buộc đi taxi về vì h đó hết bus rồi. recommend cho e 1 city tour ở KOta đc ko ạ e ở 1 ngày 2 đêm sang hôm sau e đi Brunei. Mn khuyên nên đi bus thẳng hay đi Phà sang Labuan rồi Labuan đi Brunei. hay bus thẳng

hoangvanphuong75
17-08-2013, 14:48
Star shuttle bus LCCT về bến xe Pudu luôn, 8 RM.
KK thì ăn seafood trong center (trước mặt là biển), chợ họp buổi chiều. Trung tâm dạo phố là Jalan Gaya, nhưng đi bus free qua khu Borneo Tune Hotel để shopping, thăm Mosque, tắm biển, ghé KK University. Trong center KK thì taxi thăm museum good, nên ghé Labuan, rồi qua Brunei. Biết thêm Labuan, anh mới về tháng trước mà, chỉ mua vé để qua Labuan thôi đó, tiện em đi hết đi.

NangCaoNguyen
17-08-2013, 15:26
Star shuttle bus LCCT về bến xe Pudu luôn, 8 RM.
KK thì ăn seafood trong center (trước mặt là biển), chợ họp buổi chiều. Trung tâm dạo phố là Jalan Gaya, nhưng đi bus free qua khu Borneo Tune Hotel để shopping, thăm Mosque, tắm biển, ghé KK University. Trong center KK thì taxi thăm museum good, nên ghé Labuan, rồi qua Brunei. Biết thêm Labuan, anh mới về tháng trước mà, chỉ mua vé để qua Labuan thôi đó, tiện em đi hết đi.

E sợ gà mờ vụ transit Labuan đây anh. E định city chứ e ko leo núi như ban đầu nữa, A có thể cho e những địa điểm a đi và ăn uống ko. E cám ơn

hoangvanphuong75
17-08-2013, 19:16
Lúc trước anh ở KK Tune hotel nên biết rõ khu này, những gì đáng đi đã nói ở trên, nhớ ăn Seafood nhé, và ghé Museum, good!
Ở bến phà KK em mua vé riêng KK-Labuan, ở đó 1 đêm hôm sau đi Brunei. Đi cho biết văn hóa, không đâu bằng KL hết!

lilac
19-08-2013, 11:49
@NangCaoNguyen:
KK ngoài leo núi còn có đi đảo. Bạn thử làm chuyến đi đảo chơi cũng đc.

Đây là thông tin mình đã viết, giờ share lại với bạn nhé:

Các đảo xung quanh KK đều đc nằm trong công viên Tunku Abdul Rahman Park.
Gồm 5 đảo tất cả nhưng thường ngta chỉ đi đến 4 đảo: Manukan, Manutik, Sapi, Sulug. Trong đó đảo Manukan là đảo bự nhất.
Vé vào cửa công viên là 10RM/ng/ngày. Chỉ cần mua ở đảo đầu tiên đặt chân đến, mấy đảo sau chỉ việc show vé này ra, ko cần mua lại.
Tuy nhiên, thgian di chuyển từ đảo này qua đảo kia cũng ko gần lắm (khoảng 15-30 phút đi tàu). & mình gợi ý là mỗi ngày chỉ nên đi tối đa 3 đảo thôi.
Sau khi tìm hiểu thông tin, mình chọn đi 2 đảo đẹp nhất: Manutik & Sapi

Sau khi mua vé, tàu speed boat sẽ chở mình ra đảo. Mình lên đảo chơi, hẹn giờ tàu đón về. Có thể thuê đồ snorkeling & áo phao ở ngay bến tàu (& nên thuê ở bến tàu, vì khi lên đảo thuê phải trả lại, qua đảo khác phải thuê lại lần nữa).

Linh nhi
20-08-2013, 08:14
Mình ko biết hãng này có phải chạy tuyến LCCT -> Pudu ko http://www.starwira.com/ vì thấy nó ghi giá 10RM. Mình đi Cameron HL. Nếu ko kịp hãng Unititi chắc đi của hãng Alisan. mọi ng review dùm mình 1 vái lodge hay hostel giá rẻ ở CM đc ko. VÌ m contact với Father house thì đã full phòng. Mà lên đó chạng vạng tối nữa cũng ko biết nên đi hướng nào từ bến xe Tanah Rata

Từ bến xe Tanah mà đi taxi về các hostel như mọi người recommend (Father Guesthouse, Do Chic In...) là 6rm. Giá chung là vậy, chẳng cần mặc cả, xe nào cũng báo giá đó. Mà mình thấy 6rm rẻ rề, vừa nhanh vừa đỡ khiêng vác khệ nệ.

NangCaoNguyen
20-08-2013, 11:03
Có lẽ mình ở TJ lodge và book tour bên Kang Travel. Mn thấy ntn

Schtroumpf
20-08-2013, 16:25
@NangCaoNguyen: Mình có bạn người Brunei thì recommend là nên đi Labuan, và khuyên nên đi tàu giữa Bru - Labuan - KK sẽ tốt và đỡ mất thời gian hơn so với bus đó.

NangCaoNguyen
22-08-2013, 22:27
Vậy là sao chơi kiểu này mò đâu ra dorm nữa huhu
Update by Zainin from Brunei
Pusat Belia @ Youth Centre Hostel is closed to the public until 31 December 2013. Closure is due to use by athletes.

Will update should there be any changes. Cheers.

hoangvanphuong75
23-08-2013, 09:30
Vậy là mệt rồi, chuyến bay Brunei-KL mấy giờ, có đủ qua Brunei, see cái temple rồi ra thẳng SBay luôn, mà Brunei cũng chỉ cần nhìn thấy cái biểu tượng đó thôi. Nhà cửa, shopping không bằng khu Borneo 1 Tune Hotel KK. Hotel Brunei hơn 30 đồng.

lenxebus
25-08-2013, 21:51
Tuần trước có vụ xe khách lao xuống vực ở Genting 31 người trên xe thiệt mạng. Ai có thông tin gì không? Nghe tin này thấy cũng ghê ghê, thấy các bác tài ở Malay phóng kinh lắm.

trucnguyen148
27-08-2013, 16:38
Các bác ơi, sau nhiều ngày đọc tham khảo thông tin thì e rút ra được thông tin và lên plan thế này, các bác xem giùm em có hợp lý ko? Và cần chỉnh sửa gì ko với nhé

Ngày 15: HCM – Singapore​
Đi ăn đêm dạo vòng vòng quanh khu Bugis

Ngày 16: Sentosa – USS
Sáng:
Vui chơi tại USS

Trưa:​
Tham quan Sentosa, Bảo tàng sáp, Thủy cung Aquarium​​

Chiều:
Option 1:Chương trình nhạc nước free
​​Option 2:​Quay trở lại trung tâm và Dạo phố Merlion Park -> Esplanade -> Cầu Helix

Ngày 17: Marina Bay Sand – Malacca (Malaysia)
Sáng:
Marina Bay Sand và Garden by the Bay (đi bộ 5’ từ Marina Bay Sand)

Trưa​:
Làm thủ tục check out​
Đón Bus (đặt sẵn) đi Malacca

Chiều:
Tới Malaca, đi taxi đến khách sạn
Dạo khu phố người Hoa

Ngày 18: Malacca – Kuala Lumpur
Sáng:
Tham quan Christ Church – Quảng trường Hà Lan​
Bắt Bus đi Pháo đài Hà Lan​

Trưa:
​Check out
Đón Bus đi Kualar Lumpur​
Tham quan Quảng trường độc lập, Hoàng Cung, Đài tưởng niệm liệt sỹ (ngay trung tâm KL)

Chiều:​
Dạo khu phố người Hoa

Ngày 19: Cao nguyên Genting - PUTRA JAYA – Tháp đôi Petronas
Sáng:
​Bắt Bus đi Cao Nguyên Genting​

Trưa​:
Bắt Bus đến Putrajaya (Thủ đô hành chính mới của Malaysia, Cầu dây văng và Nhà thờ Hồi Giáo)

​Chiều​:
Tham quan tháp đôi Petronas

Ngày 20: Kuala Lumpur – Singapore – HCMC​
Bay về Singapore
​Bay về HCMC

Các bác cho e hỏi là:
+ Đi cao nguyên Genting chỉ trong buổi sáng có kịp ko?
+ Khách sạn ở Malacca em vẫn chưa tìm được, các mẹ gợi ý giúp em với, vì chỉ ở 1 đêm nên nhiều hostel ko chịu
+ Từ KL (Bukit bintang) ra sân bay để về Singapore mất hết bao lâu? Và dùng phương tiện nào? Em book giờ bay là 8h45 ạ

lilac
27-08-2013, 17:10
@trucnguyen184:

1. Lịch trình:
Ngày 16:
- Nếu chơi ở USS thì sẽ ko có thgian để trưa chạy qua Sentosa đi Bảo tàng sáp & Thủy cung đâu (mà vé Thủy cung khi mua hình như phải mua kèm với show cá heo hồng đó).
- Nhạc nước ở Sentosa ko có free. Giá hình như 10S$/người.

Ngày 17:
OK.

Ngày 18:
- Từ Christ Church qua Pháo đài Hà Lan ko cần đi bus đâu, chỉ cần đi bộ thôi.
Malacca nhỏ mà khu Old Town còn nhỏ hơn nên cứ đi bộ 1 vòng là ra hết.

Ngày 19:
Nếu chỉ có thgian đi Genting 1 buổi sáng thì bạn nên cân nhắc & bỏ qua Genting luôn. Vì 1 buổi sáng đi Genting cũng ko kịp thgian mà lại phí đi.

2. Câu hỏi:
- Như mình đã nói ở trên, Genting ko đi đc 1 buổi sáng đâu. Vì chuyến sớm nhất đi Genting là 8AM. Mà thgian di chuyển lên đến Genting cũng hơn 1h. Về cũng cỡ đó. Chưa kể thgian chờ xe, chờ cáp treo…
Nên bạn lên đó chưa kịp làm gì đã phải quay về thì lại phí thgian di chuyển mà lại rất mệt.
- Ở Malacca thì bạn có thể thử Tang House. http://www.tanghouse.com.my/
Nếu đặt ở đây thì cho lilac gửi lời chào anh chủ dễ thương. :)
- Từ KL bạn có thể đi taxi đến KL Sentral (khoảng 10-15ph), sau đó từ KL Sentral bạn đón bus ra sân bay, thgian di chuyển khoản 1 tiếng. Từ đó bạn tự tính toán thgian để đi cho kịp chuyến bay nhé.

pinacolada
27-08-2013, 17:39
Qua chuyến đi Sing - Mã vừa rồi mình còn dư vài trăm $ Sing và mấy trăm ringgit Mã, các sim điện thoại 3G ở Sing & Mã.bạn nào cần mình có thể nhượng lại với giá rẻ . Mình ở Sài Gòn nhé . 01212984273

trucnguyen148
29-08-2013, 01:26
@trucnguyen184:

1. Lịch trình:
Ngày 16:
- Nếu chơi ở USS thì sẽ ko có thgian để trưa chạy qua Sentosa đi Bảo tàng sáp & Thủy cung đâu (mà vé Thủy cung khi mua hình như phải mua kèm với show cá heo hồng đó).
- Nhạc nước ở Sentosa ko có free. Giá hình như 10S$/người.

Ngày 17:
OK.

Ngày 18:
- Từ Christ Church qua Pháo đài Hà Lan ko cần đi bus đâu, chỉ cần đi bộ thôi.
Malacca nhỏ mà khu Old Town còn nhỏ hơn nên cứ đi bộ 1 vòng là ra hết.

Ngày 19:
Nếu chỉ có thgian đi Genting 1 buổi sáng thì bạn nên cân nhắc & bỏ qua Genting luôn. Vì 1 buổi sáng đi Genting cũng ko kịp thgian mà lại phí đi.

2. Câu hỏi:
- Như mình đã nói ở trên, Genting ko đi đc 1 buổi sáng đâu. Vì chuyến sớm nhất đi Genting là 8AM. Mà thgian di chuyển lên đến Genting cũng hơn 1h. Về cũng cỡ đó. Chưa kể thgian chờ xe, chờ cáp treo…
Nên bạn lên đó chưa kịp làm gì đã phải quay về thì lại phí thgian di chuyển mà lại rất mệt.
- Ở Malacca thì bạn có thể thử Tang House. http://www.tanghouse.com.my/
Nếu đặt ở đây thì cho lilac gửi lời chào anh chủ dễ thương. :)
- Từ KL bạn có thể đi taxi đến KL Sentral (khoảng 10-15ph), sau đó từ KL Sentral bạn đón bus ra sân bay, thgian di chuyển khoản 1 tiếng. Từ đó bạn tự tính toán thgian để đi cho kịp chuyến bay nhé.

Cám ơn bạn lilac nhiều lắm nhé ^^, những thông tin bạn rất hữu ích

Vì với mong muốn đi được cao nguyên Genting nên mình đã đổi lịch trình lại, bạn xem giùm mình có ổn ko nhé

Ngày 15: Singapore - Kuala Lumpur
Đến sân bay Changi thì mình đón Bus ra Woodland, rồi đón train đến thẳng Kuala Lumpur

Ngày 16: Động Batu, Putrajaya, tháp đôi Petronas
Tham quan Động Batu, Putrajaya, tháp đôi Petronas

Ngày 17: Cao nguyên Genting - Malacca
Sáng:
Check out khách sạn
Đón Bus từ Bukit Bintang đi cao nguyên Genting

Chiều:
Mua vé cáp treo xuống lại trạm Bus
Đón Bus Genting Express về trạm bus Bukit Jalil, mua vé đi Malacca

Ngày 18: Malacca - Singapore
Tham quan Christ Church – Quảng trường Hà Lan, Pháo đài Hà Lan

Ngày 19: Sentosa - USS
Tham quan Sentosa – USS

Ngày 20: Marina Bay Sand và Garden by the Bay - HCMC
Tham quan Marina Bay Sand và Garden by the Bay
Check out khách sạn
Ra sân bay về HCMC

Bạn cho mình hỏi:
1. Từ Genting về trạm bus Bukit Jalil mất bao nhiêu thời gian thế? Và từ bus Bukit Jalil đến Malacca là mất bao lâu??
2. Mình nghe mấy bạn kia bảo là dưới cáp treo lên Genting có chỗ gửi đố Free 24/7, không biết có thật không, vì mình check out khách sạn, đem đô theo luôn mà mang lỉnh khỉnh thì khó vui chơi thõa thích được :p

À mà tanghouse mình xem trên mấy trang web book khách sạn thì nó hết phòng mất rồi :((, nên mình đã mail hỏi thử xem khách sạn còn phòng ko. Hi vọng vẫn còn :(

Cám ơn bạn rất nhiều ^^

duy2907
29-08-2013, 11:03
Các anh chị cho em xin thông tin( ăn ở đi lại vui chơi ) ở đảo Pangkor .Hành trình từ Kul đi Pangkor ạ.Em có chuyến đi vao tháng 10.Lượn 1 vòng diễ đàn ko thấy nói về đảo đó mấy ạ?

Em cám ơn.

duy2907
29-08-2013, 11:20
Cám ơn bạn lilac nhiều lắm nhé ^^, những thông tin bạn rất hữu ích

Vì với mong muốn đi được cao nguyên Genting nên mình đã đổi lịch trình lại, bạn xem giùm mình có ổn ko nhé

Ngày 15: Singapore - Kuala Lumpur
Đến sân bay Changi thì mình đón Bus ra Woodland, rồi đón train đến thẳng Kuala Lumpur

Ngày 16: Động Batu, Putrajaya, tháp đôi Petronas
Tham quan Động Batu, Putrajaya, tháp đôi Petronas

Ngày 17: Cao nguyên Genting - Malacca
Sáng:
Check out khách sạn
Đón Bus từ Bukit Bintang đi cao nguyên Genting

Chiều:
Mua vé cáp treo xuống lại trạm Bus
Đón Bus Genting Express về trạm bus Bukit Jalil, mua vé đi Malacca

Ngày 18: Malacca - Singapore
Tham quan Christ Church – Quảng trường Hà Lan, Pháo đài Hà Lan

Ngày 19: Sentosa - USS
Tham quan Sentosa – USS

Ngày 20: Marina Bay Sand và Garden by the Bay - HCMC
Tham quan Marina Bay Sand và Garden by the Bay
Check out khách sạn
Ra sân bay về HCMC

Bạn cho mình hỏi:
1. Từ Genting về trạm bus Bukit Jalil mất bao nhiêu thời gian thế? Và từ bus Bukit Jalil đến Malacca là mất bao lâu??
2. Mình nghe mấy bạn kia bảo là dưới cáp treo lên Genting có chỗ gửi đố Free 24/7, không biết có thật không, vì mình check out khách sạn, đem đô theo luôn mà mang lỉnh khỉnh thì khó vui chơi thõa thích được :p

À mà tanghouse mình xem trên mấy trang web book khách sạn thì nó hết phòng mất rồi :((, nên mình đã mail hỏi thử xem khách sạn còn phòng ko. Hi vọng vẫn còn :(

Cám ơn bạn rất nhiều ^^

Anh ơi

Vơi kinh nghiệm ít ỏi của em xin đóng góp cho chuyến đi của anh thế này:
-Đi tháp Đôi nên đi buổi tối vì đi ban ngày em thấy tòa tháp đấy cũng thường nhưng đi buổi tối thì quá đẹp.
- Ở Malacca nếu bên Tang house không có phòng em có thể gợi ý anh : Ringos Floyer Guest house.Giá cả rẻ, sạch sẽ mỗi tội là nội thất trong phòng hơi cũ.Nhưng mọi nhân viên phục vụ rất nice.Và buổi tối cuối tuần trên rooftop của tòa nhà có 1 cái pub nhỏ khá vui.

Ngoài ra còn 1 cái nữa là :Knock knock home.Bác chủ nhà là 1 bác gốc Hoa rất kết việt Nam.Em gặp bác ý trong 1 lần ngồi ăn cơm gà.Bác ý nói về Vn rất say mê và hứa là : Người Việt được giảm giá nữa ( ko bik thật ko).Anh tìm hiểu em nhé.

Chúc anh đi chơi vui vẻ.

p/s: Em đang tìm thông tin về đảo Pangkor ạ.Tất cả từ đi lại , ăn ở , vui chơi.Em đi vào tháng 10 .Mọi người giúp em với.Thanks

xuanhoa2000ru
31-08-2013, 11:46
Hỏi bác chút: khách sạn IMPIANA KLCC HOTEL bác ở có ổn không? Chỗ đó có vẻ đi thăm quan thì gần vậy chỗ ăn uống quanh đó có tiện không bác?

Khách sạn IMPIANA KLCC HOTEL 4* rất OK. Mình thấy nội thất và dịch vụ còn hơn cả Hanoi Intercontinental 5* của VN. Nằm sát tháp đôi, cách chừng 300-400m. Hôm mình ở tầng 14 hướng ra tháp đôi thật tuyệt vời. Bạn nên nói họ cho tầng cao và hướng Tháp đôi. Ăn uống thì mình vào Suria ở chân tháp đôi ăn, nói chung là ăn uống thì không tiện bằng ở bên khu khác. Từ tầng 3 của khách sạn có đường trên không chạy ra tháp đôi, bến tầu KLCC và Raja Chulan, ra các khu BB, Pavillion... KS có bể bơi trên tầng 4 view ra tháp đôi rất đẹp. Ăn uống trong KS thì mình ko biết vì đặt phòng qua Agoda.vn loại ko có ăn sáng, nhưng mỗi tối đi về thì ở dưới nhà hàng của họ hay có buffet thịt nướng nhìn rất ngon và vui. Nếu có điều điện thì nên ở KS này hoặc ngay đối diện hoặc cạnh đấy có mấy KS 5* sang hơn. Có 1 cái hơi bất tiện là mình đã thanh toán trước qua Agoda nhưng khi đến nơi họ vẫn bắt mình đặt cọc vì sợ mất hoặc hư đồ. Lúc trả phòng họ hoàn lại số tiền đặt cọc.

Kevinnguyen89
03-09-2013, 07:13
Mình có 2 ngày ngày ở Malacca trong đó có 1 ngày mình muốn đi từ Malacca đến thành phố mới của Malay bằng Bus thì không biết mình phải đi như thế nào? ở thành phố mới mình nghe nói có tuyến xe bú đi tham quan thành phố miễn phí nhưng vào những giờ cố định phải không? và ở đó thì có những điểm nào mình nên đi tham quan hoặc mua sắm không?

hoangvanphuong75
03-09-2013, 07:29
Anh đã đi Putrajaya được 2 lần, lần gần nhất là tháng 7.13, anh nghĩ không nhất thiết phải chờ bus free đâu, giá bus từ Putrajaya sentral vào Pink Mosque là 0.5 RM, 2 chuyến đi và đến chạy quanh city này rồi. City này chủ yếu là xem và cảm nhận, Pink Mosque và Dinh Thủ Tướng là đích đến, dưới chân Pink Mosque là bến du thuyền đưa khách dạo sông. Mua sắm thì về KL.

Kevinnguyen89
03-09-2013, 17:55
Anh đã đi Putrajaya được 2 lần, lần gần nhất là tháng 7.13, anh nghĩ không nhất thiết phải chờ bus free đâu, giá bus từ Putrajaya sentral vào Pink Mosque là 0.5 RM, 2 chuyến đi và đến chạy quanh city này rồi. City này chủ yếu là xem và cảm nhận, Pink Mosque và Dinh Thủ Tướng là đích đến, dưới chân Pink Mosque là bến du thuyền đưa khách dạo sông. Mua sắm thì về KL.
Anh ơi vậy cho em hỏi mình đi Bus gì để tới Putrajaya, Và khoảng bao nhiêu tiền ah? Nếu ở Malacca 2 ngày không thì ngoài nh điểm tham quan ở thành phố cổ thì còn những điểm đi chơi hay mua sắm gì nữa không? em nghe nói mua sắm bên Malay rẻ hơn bên Sin nên em tính sẽ mua đồ bên Malay là chính.

Kevinnguyen89
03-09-2013, 19:30
Có Anh ? Chị nào đã từng ở hai khách sạn Venus Boutique Hotel và Syaz Meridien Hotel ( đều ở Malacca) thì có thể cho em biết nên ở khách sạn nào trong hai cái trên ah? Em cảm ơn.

hoangvanphuong75
03-09-2013, 19:34
Malacca bé, 1 ngày cũng đủ, đích đến là quảng trường nơi có nhà thờ và cối xay gió. Leo up hill ngay quảng trường để thăm các Capital đô hộ Malacca và bỏ mình nơi đất khách bảo vệ Malacca, nơi đây phóng tầm nhìn "eo" biển Malacca. Thích thì ghé museum là cái wooden Ship. Siêu thị Carefour.
Nghe mọi người nói có xe Malacca-Putrajaya sentral. Giá chung rồi, cũng không đắt.

anhtuan9622
05-09-2013, 11:37
Mình tính đi Malacca vào tối 28/9 và về lại Sing vào tối 29/9. Cho mình hỏi là thường thì hostel nó tính 1 ngày là từ 12PM hôm trước tới 12PM hôm sau; hay là nó tính từ giờ đến tới giờ đi nhỉ?

Ngasinh
05-09-2013, 12:43
Mình tính đi Malacca vào tối 28/9 và về lại Sing vào tối 29/9. Cho mình hỏi là thường thì hostel nó tính 1 ngày là từ 12PM hôm trước tới 12PM hôm sau; hay là nó tính từ giờ đến tới giờ đi nhỉ?

Theo mình biết hostel tính 1 ngày từ 12PM hôm trước ,tới 12PM hôm sau bạn nhé!

trikien1291
05-09-2013, 19:34
Chào bạn! Mình có dịp di phượt malaysia, bạn có thể tư vấn cho mình từ LCCT về KL central thì chọn Bus hay Train được không? Vì lần đầu qua đó chắc xuống LCCT có thể mù mờ một tý. Mình book KS ở chinatown cụ thể là Jalan Tun H S Lee ak! Lúc đi từ KL central đi ra sao để đến KS nhanh nhất vậy bạn? Thanks.

hoangvanphuong75
06-09-2013, 08:26
Đi star shuttle bus từ LCCT_PUDU (China town) 8RM, chỉ có bus này. Aero và Skybus thì về KL Sentral.

tuan_base
06-09-2013, 09:36
:DChào các bạn, lần đầu tiên xuất ngoại, mà đi cả 2 nước sin&malay nên rất càn các bạn góp ý giúp mình (mình phượt couple)

- Day 1: SGN-SiN (ngủ tại changi)
mình đi jetstar - cho mình hỏi ngủ tại khu transit, tới sáng mới làm thủ tục hải quan sau được không??

- Day 2: Ngủ tại SIN
6h - 9h tham quan changi
9h - 10h về chinatown, checking khách sạn, chưa có phòng thì gửi đồ lại
10h - 17h khám phá sentosa (dự định bằng xe đạp)
17h - 22h tranh thủ về Melion để kịp coi nhạc nước, sau đó khám phá chinatown về đêm

- Day 3: Ngủ tại Johor Bahru
6h dậy, tranh thủ đi tất cả những gì có thể đi được: melion,orchard road,Sim Lim Square, Clarke Quay, khu người ấn .....
17h đón xe qua JB Sentral (đi qua biên Malay trễ nhất có thể là mấy giờ vậy các bạn, tại mình sợ không kịp)

- Day 4: Ngủ tại Malacca
6h - 9h khám phá ĐỀN ARULMIGU SRI RAJAKALIAMMAN, tòa nhà chính phủ
10h đón xe đi malacca - Khám phá malacca

- Day 5: Ngủ tại Malacca
Dành cả ngày để Khám phá malacca (by bus)

- Day 6: Ngủ tại kuala lumpur
6h - 11h đó xe tới putrajaya cho kịp The cheapest tour in the world chuyến 11h
11h - 2h khám phá putrajaya
2h - 3h đón xe về Kuala lumpur
4h - 22h khám phá chinatown, và trung tâm tp về đêm

- Day 7: KUL -SGN
6h - 9h khám phá Batu Cave
9h - 15h đi bus GOKL hoặc KL hop on hop off tham quan thành phố
15h ra sân bay
18h về sài gòn

chichbongnhoxiu
06-09-2013, 09:39
Nếu bạn nào có nhu cầu đi lại ở Malaysia bằng taxi thì có thể liên hệ với bác này. Bác tên là Simon, người Malay gốc Hoa. Số đt là: 017 309 2323. Bác này nói tiếng Anh tốt, vui vẻ, đúng giờ và... nói nhiều :D

Hôm mình đi từ KLIA về KLCC thì tốn RM 70. Bạn có thể gọi hẹn trước nếu muốn đi đâu.

chichbongnhoxiu
06-09-2013, 14:04
Mình mới đi Malaysia về tuần rồi, tranh thủ lên đây chia sẻ một ít kinh nghiệm. Ở KL, mình book GRID 9 hotel. Ks này được đánh giá rất tốt trên tripadvisor.

Ưu điểm:
+ Gần station Maharajalela (ngay trước mặt lun), China town (đi bộ mất khoảng 10 phút).
+ Ks mới (mở được 5 tháng), phòng ốc sạch sẽ.
+ Free Wi-fi.
+ Trong ks có quán ăn và... bàn bida (cái này tiện lợi khi hôm nào trời mưa :D). Hôm mình tới, mưa tầm tả nguyên cả buổi chiều, may mà có bàn bida giải trí :P.

Khuyết điểm:
+ Khu vực này ko được sầm uất lắm. Ko có shopping mall, ko có nhiều quán ăn (ngoại trừ ở China town và 2 nhà hàng lẩu kế bên).
+ Giờ check-in trễ. Do khách đông nên khoảng 14h mới check-in được.

Một vài hình ảnh:
https://dl.dropboxusercontent.com/u/56886384/Malaysia%20photo/GRID%209%20hotel%201.jpg

Cái vali nho nhỏ, đo đỏ là của mình đó :D Tụi tây toàn "chơi" mấy cái to càng :))
https://dl.dropboxusercontent.com/u/56886384/Malaysia%20photo/GRID%209%20hotel%202.jpg

nhtphong
06-09-2013, 16:24
Mình cũng đã book Grid 9 cho chuyến đi sắp tới

Ngasinh
06-09-2013, 22:57
@ chichbongnhoxiu :
Vừa rồi gđ mình đi 9 người cũng ở ks này và rất thích, mấy đức con của mình thích phòng có gường ngủ tập thể . Mình rất khó tính về vấn đề vệ sinh chỗ ở nhưng khi ở ks này thì hài lòng . Nhìn mấy tấm hình bạn chụp đẹp quá, lúc mình ở đây bận bịu con cái nên quên chụp hình ks cho mọi người xem . Tấm hình cuối cùng chụp bộ bàn ghế ,bạn kg chụp rõ cái bàn bằng thùng phuy sắt để mọi người ngắm? Nội thất ở sảnh ks này nhìn lạ mắt , giá cả lại bình dân phải kg bạn?
@ nhtphong :
Kế bên ks này là con hẻm nhỏ, cuối hẻm có quán nc sập xệ mình mua nc uống ở đây gía 1.5 RM/ 1.5l chai (ở ks bán 4RM chai) và cafe sữa ở đây chủ quán pha biểu diễn cho mình xem vui mắt và ngon rẻ nữa . Ở ks này trong phòng kg có nc uống,cafe miễn phí và kg có ấm đun nc nha bạn!

Ngasinh
07-09-2013, 00:02
Chào bạn! Mình có dịp di phượt malaysia, bạn có thể tư vấn cho mình từ LCCT về KL central thì chọn Bus hay Train được không? Vì lần đầu qua đó chắc xuống LCCT có thể mù mờ một tý. Mình book KS ở chinatown cụ thể là Jalan Tun H S Lee ak! Lúc đi từ KL central đi ra sao để đến KS nhanh nhất vậy bạn? Thanks.

- Mình đi bus từ LCCT về KL central giá vé khứa hồi là 18RM/1 người , còn Train hình như 35RM người/1 lượt
- Từ KL central để về ks nhanh và tiện nhất thì bạn đi taxi như sau :
1/ Nếu bạn đi bằng bus từ LCCT thì khi xe bus dừng trả khách dưới tầng hầm KL central ( ở đây nhiều taxi nhưng nói giá trên trời bạn phải kì kèo trả giá mệt lắm) bạn sẽ thấy cái cầu thang đi lên tầng trên ,bạn đi lên đây thẳng tiến thêm một số bậc thang phía trước nữa, rồi tìm quầy bán vé taxi nằm ngay cửa ra . Bạn đưa đ/c ks cho người bán vé thì người ta sẽ tính tiền theo đoạn đường đi ,taxi với hình thức này rẻ mà lại lịch sự nữa và nhớ hỏi taxi màu gì để bạn đón xe cho đúng vì ở đây xe xếp hàng nối đuôi nhau nhiều loại lắm,
2/ Nếu bạn đi bằng Train từ LCCT về KL central thì cửa ra hình như nằm trên tầng mua vé taxi thì phải ,mình chưa đi cái này chắc bạn phải hỏi thêm nha! Rồi bạn di chuyển taxi về ks cũng theo cách trên.
Chúc bạn có chuyến đi bụi thành công tốt đẹp!

chichbongnhoxiu
07-09-2013, 07:46
Tặng bạn Ngasinh tấm này, trong đó thấy rõ cái bàn "thùng phuy" :D

https://dl.dropboxusercontent.com/u/56886384/Malaysia%20photo/GRID%209%20hotel%203.jpg

Gần GRID 9 hotel có 1 quán lẩu tên là Farmland Steamboat & Seafood. Bạn có thể order mì hoặc cháo (porridge) với hải sản. Cá nhân mình thấy thì chỉ cần order 1 phần cháo (RM 2) và 1 set cho 2 người ăn (khoảng RM 30) thì có thể ăn đến...3 người :) Cháo hết mình xin thêm miễn phí :P Quán này cách hotel khoảng 5,6 căn. Kế bên hotel cũng có 1 quán steamboat nhưng mình thấy vắng hơn!

https://dl.dropboxusercontent.com/u/56886384/Malaysia%20photo/Steamboat.jpg

tonphan
08-09-2013, 17:12
Đợt rồi mình cũng đi Malay, theo kiểu couchsurfing, mà bạn host của mình là dân Islam nên ngay đợt tháng chay Ramadan, ban ngày họ không ăn uống gì hết nên mình nhập gia tuỳ tục cũng ăn chay nhịn đói như bạn ấy luôn! Nên đợt rồi mình ko có nhiều cơ hội để thưởng thức ẩm thực của Malay lắm!

Nhưng hình như mình nhớ giá vé bus từ LCCT vè KL Central khoảng 8 RM mà ta, một chiều ý! Khi đi bus bên đó mọi người nên đem theo áo khoác, kiểu gì mà lạnh quá trời, họ bật máy lạnh vù vù, mình chịu không nổi luôn!

hoangvanphuong75
09-09-2013, 07:29
Em ơi, ban ngày họ đi làm mình lén ra đường đánh dặm, họ có biết đâu, mà nếu biết họ có nổi giận không, hỏi để biết văn hóa ngủ dặm đó mà.

Schtroumpf
11-09-2013, 11:53
- Mình đi bus từ LCCT về KL central giá vé khứa hồi là 18RM/1 người , còn Train hình như 35RM người/1 lượt

Nhưng hình như mình nhớ giá vé bus từ LCCT vè KL Central khoảng 8 RM mà ta, một chiều ý! Khi đi bus bên đó mọi người nên đem theo áo khoác, kiểu gì mà lạnh quá trời, họ bật máy lạnh vù vù, mình chịu không nổi luôn!

Giá vé bus giữa LCCT và KL Sentral của hai hãng nên sẽ khác nhau: Aerobus thì 8MYR/chiều còn Skybus thì 9MYR/chiều. Riêng bạn Aerobus, nếu mua hai lượt cùng lúc tại sb luôn thì là 14MYR, vé online cũng vậy, nhưng hôm rồi mình mua một lượt từ KL Sentral về lại LCCT thì bị tính tới 10MYR (giá vé cũng ghi rõ là 10MYR), chả hiểu tại sao.

Hanoiman73
11-09-2013, 15:29
Chào các bạn.
Tôi dự định đi Malaixia và Brunei 1 mình từ ngày 16/10 đến 21/10/2013.
16/10 6h30 Kul - brunei
17/10 brunei - labuan (Đi bằng phà, thấy bảo chỉ có chuyến 10h30)
18/10 labuan- kota (Đi bằng phà, chuyến sáng)
Tối 19/10 bay từ Kota về kul.
Ngày 20/10 Tham quan Kulua lumpua
21/10 KL - HN

Kính nhờ các bạn tư vấn giúp lịch trình , chỗ ngủ (rẻ và tiện), phương tiện đi lại, điểm tham quan tại Brunei, Labuan, Kota cũng như những lưu ý trên đường.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

hoangvanphuong75
11-09-2013, 16:26
Bạn xếp lịch vậy thì chuẩn rồi. Brunei thì ở Youth hostel rẻ nhất, sạch sẽ 1nguoi/room/10 đồng, vì vắng khách dulich, nếu có họ cho 1 room luôn, mặc dù giá 1bed! thăm mosque biểu tượng Brunei cũng ngay hostel, làng nổi cũng ngay gần đó, dinh vua thì đến chụp hình cái cổng, không thấy j hết!
Labuan more relax hơn Brunei, có Karaoke, bar... xem Labuan travel guide để đến điểm tham quan, tắm biển, có thể thuê xe honda, or use public bus Labuan cho rẻ.
KK thì more relax hơn Labuan nữa, "thủ đô" mà. Tùy theo gu mà enjoy cái j, khu trung tâm hướng biển chợ hải sản họp chiều. Nhớ ghé khu Borneo 1, KK Tune hotel. Túm lại đi cho phong phú route, không bằng KL.

Ngasinh
11-09-2013, 19:58
@ Schtroumpf : Trên vé ghi giá 10$\lượt nhưng nếu bạn mua luôn khứa hồi thì sẽ đc giảm giá vì khuyến khích mình đi xe của nó, đây là hình thức cạnh tranh của các hãng bus đó bạn.

Hanoiman73
12-09-2013, 05:39
@nauda:

1. Nếu bạn mua 2 vé như vậy thì bạn phải nhập cảnh Malay rồi lấy hành lý ra (nếu có gửi hành lý), sau đó lại làm thủ tục check in lần nữa rồi xuất cảnh rồi mới bay.

2. Tổng thgian của quá trình đó… mình ko tính đc, vì còn tùy thuộc vào lượng khách lúc qua hải quan (cả 2 đầu vào & ra), còn chưa kể thgian chờ & lấy hành lý… Nhưng mình có thể tính sơ bộ cho bạn như thế này:
- Chú ý là thgian máy bay ghi đáp xuống nhưng cũng phải chờ ít nhất 10 phút sau bạn mới xuống khỏi máy bay được.
- Tiếp theo là đi bộ từ máy bay đến chổ làm thủ tục hải quan: 30 phút (nếu bạn đi nhanh & máy bay đậu gần).
- Thgian qua hải quan: cái này rất vô chừng, nếu vắng du khách thì nhanh, nếu đông thì lâu lắm.
- Thgian đợi hành lý: nhưng tốt nhất bạn ko nên gửi hành lý.
- Thgian ra ngoài & làm thủ tục check in: cỡ 20 phút
- Thgian vão lại hải quan & làm thủ tục hải quan: cái này có lẽ nhanh, cỡ 20 phút nữa.

Vậy tổng cộng bạn cần ÍT NHẤT là: 80 phút + thgian ở hải quan (vô chừng & ít nhất cũng phải 10-20ph).

Từ đó bạn xem xem mình đi có ok ko nha.
Cho tôi hỏi lại các bạn trường hợp này với. Theo kinh nghiệm của tôi tại các sân bay khác thì nếu ko gửi hành lý thì đâu phải nhập cảnh rồi xuất cảnh. Nếu như vậy vô tình khối lượng làm việc của Hải quan tăng lên gấp 2 lần vô ích ( mà với lượng khách transit qua LCCT thì kinh khủng)

lilac
12-09-2013, 10:25
@Hanoiman73:

Cái này theo em là vì vé của các bạn mua là 2 vé khác nhau, chứ ko phải dạng transit hay connecting flight nên cứ chạy ra, chạy vào. Vì phải chạy ra mới check in đc vé tiếp theo.
Tuy nhiên, nếu ko có hành lý ký gửi & check in online trước rồi thì hình như có thể nói chuyện với văn phòng ở khu vực hải quan & chuyển mình vào dạng transit. Tuy nhiên, khi đến khu vực bay thì phải đến quầy của Air Asia khu đó để đóng dấu vào cái boarding pass (in ra từ trước) rồi mới đc bay. Cái này chỉ mới có 1 bạn làm đc do gần trễ chuyến bay (sau đó kể em nghe), còn thông tin có chắc ko thì em ko rành. :(

NangCaoNguyen
12-09-2013, 11:30
Hanoiman73
Tôi dự định đi Malaixia và Brunei 1 mình từ ngày 16/10 đến 21/10/2013.
16/10 6h30 Kul - brunei ---> Youth hostel 10 BND đã đóng cửa đến 31/12 nên rRât tiếc bạn ko tìm đc chổ ở rẻ rồi. Còn cái KH soon guesthouse đối diện The Brunei Hotel có giá 30BND bạn chịu khó tìm bạn share chung phòng nha. Mình mới về đc 2 tuần confirm 100%. Đi lại xa gần cũng 1 BND. KH soon ko có wifi chịu khó ra the ccoffee bean hoặc KFC gần đó đều có tất nhiên gọi 1 phần nc r.
17/10 brunei - labuan (Đi bằng phà, thấy bảo chỉ có chuyến 10h30) ra lại bus station gân KH soon 2 dãy phố mua vé đi ra ferry mình ko nhớ rõ số do mình đi chiều ngược lại. Khoảng cách 30 km đi tầm 1 tiếng. Mua vé check out bt. Phần ở Labuan bạn xem xét nha đợt đó m đi transit thôi từ Brunei - Labuan 1-1,5 tiếng
18/10 labuan- kota (Đi bằng phà, chuyến sáng) đi mất 3 tiếng. Tối nhớ tham quan ẩm thực hải sản KK nha

Schtroumpf
12-09-2013, 13:50
@Ngasinh: Mình biết, nhưng do ko xác định được chính xác khi nào sẽ quay lại LCCT nên mình mới phải mua vé lẻ một chiều mà.
@Hanoiman73: Vì bạn mua hai vé rời chứ không phải vé bay thẳng có transit nên theo đúng thủ tục sẽ phải nhập cảnh và xuất cảnh.

duy2907
12-09-2013, 16:57
Cho em hỏi thông tin về đảo Pangkor với ạ(tất tật tật thông tin ), em cám ơn.

JinBui
15-09-2013, 01:10
Em đang có kế hoạch cho 8 ngày ở Malaysia như sau.Em chưa đi đến đó bao giờ nên chưa hình dung ra được,đi 1 mình nên lo lắm.Mọi người góp ý lịch trình giùm em.Đón xe bus,train... như thế nào.Và nên ở hotel,guesthouse nàp

14/11 : Đi VNA đáp xuống sân bay Malay là 1pm (VNA thường đáp sân bay nào vậy mọi người).SAu đó đón xe bus hoặc... để vô trung tâm KL.Mua liền vé bus đêm đi Jerteh hoặc Kuala Besut (tỉnh Terengganu) để ra đảo Perhentian.Sáng có mặt tại bến tàu ra đảo.Ở lại 1 đêm.Thời gian chờ bus sẽ tham quan vòng vòng KL
15/11 DÀnh trọn 1 ngày vui chơi ở đảo.
16/11 Trưa trả phòng lên tàu về lại đất liền.Từ bến tàu hoặc về trung tâm đón xe đi Penang.Chắc đến đêm mới tới.(Từ đất liền có phương tiện gì ra Penang và có mấy chuyến trong ngày)
17/11 có mặt trên Penang.Ăn chơi 1 ngày ở đây
18/11 Trưa trả phòng đón xe đi Cameron Highland (chắc mất khoảng 5 tiếng thôi)
19/11 tham quan 1 ngày ở Cameron Highland
20/11 Sáng trả phòng về KL.Chiều tối shopping ăn uống
21/11 Bay VNA chuyến trưa về lại SG

MỌi người thấy lịch của em hợp lý chưa?Em nên đi đâu trước,có nên bỏ Perhentian để đi Melaka không??

hoangvanphuong75
15-09-2013, 06:52
@jinbui: VN airlines đáp xuống KLIA, tầng hầm có bus về KL Sentral và BX Pudu (star shuttle bus, rẻ).
Lịch trình OK rồi, BX Tengrengganu nhộn nhịp, nhiều xe, Penang và Cameroon HL đều nổi tiếng, trước khi ra đảo check lịch bus cho 2 địa danh này, thay đổi cho phù hợp. China town của Tengrenganu cũng lạ dạo cho biết, Tengrenganu có bus free đến công viên rất nhiều Mosques đẹp!!!
Malacca gần KLIA kết hợp vài tiếng cũng đủ, hurry up.

JinBui
15-09-2013, 10:18
@hoangvanphuong75
-KL Sentral cũng là bến xe luôn hả anh.Cho em hỏi là ở Malaysia có xe chạy đêm như ở Thái không?
-Ở KL em nên ở khu nào cho tiện đi lại,có gợi ý nào cho hotel,hostel hay GH rẽ không anh?Mua sắm thì mua ở đâu?KL thì tham quan những gì?
-Em đang tìm thông tin tàu ra Perhentian để đi về trong ngày,rút ngắn bớt time.
-Penang gần đất liền.Vậy đi bus nó sẽ chở mình thẳng ra đảo hay dừng ở đất liền?

Em đang cày cuốn Lonely Planet và ngồi đọc từng trang topic này :|

hoangvanphuong75
15-09-2013, 14:23
KL Sentral là trung tâm vận chuyển rail, như monorail, train...airport bus chủ yếu ở đây. Malay có xe đêm đi Penang, Sing, Hatyai, Tengrenganu...BX Pudu nằm gần China town, cũng gần Bukit Bintang, BB thì giá room cao hơn. KL thì tháp đôi, tháp TV cùng 1 hướng, Merdeka square, Mosque và Malay Museum cùng hướng với China town và KL Sentral. Mua sắm electronic ở Low Yat Plaza Bukit Bintang. Đi đảo về trong ngày phí (!?!) vì vé ra rất mắc.
Bus đến Penang nó chạy qua cầu bắc qua biển đến BX Penang (gần airport) và Komstar (thuận hơn vì trung tâm), bus đến Butter Worth thì đi phà qua Penang, hướng phà gần Komstar, tiện, ngay bến phà Penang, các ditich history ngay đó!

JinBui
15-09-2013, 15:14
Vì đọc thông tin trên mang nói giữa tháng 11 không nên đi Perhentian.Đó là mùa mưa bão và hàng quán đóng cữa hết.Nên em sẽ bỏ qua nó để đi Melaka hoặc 1 đảo nào đó gần gần.
Vé xe bus luôn phải mua trước ở Bến xe chứ không có đứng bắt xe ở đường rồi lên trã tiền giống bên mình hả anh?

hoangvanphuong75
16-09-2013, 07:46
Vào bến xe Pudu mua vé Butter Worth đi Penang, đi phà sẽ thấy Penang rất đẹp, lại rẻ hơn bus KL-Penang. Còn muốn ngủ thẳng giấc thì mua train giường nằm online ktmb.com, depart ở KL Sentral, or bus Malacca-Butter Worth, sẽ ngủ ngon, vì bus KL-Penang chỉ 4-5 tiếng, chưa trọn 1 đêm!

vcuong1909
18-09-2013, 13:10
Các bác cho e hỏi e đã mua vé khứ hồi SNG-KL rồi ạ. LẦN này do cũng có thời gian nên e định đi cả Penang, Langkiwi, Camerun HL. Các bác đi rồi có thể giúp e nên mua vé MB từ KL tới Langkiwi hay Penang vì hiện tại giá vé cả 2 nơi đều rẻ như nhau but e phân vân k biết bay tới đâu thì tiện hơn.
Mong các bác giúp e, cảm ơn các bác nhiều.

hoangvanphuong75
18-09-2013, 14:35
Mua vé KL-Langkawi, Penang-KL 1 chiều hoặc ngược lại, or KL-Langkawi, Langkawi-Penang, Penang-KL. Nên chọn kết nối ngày bay đến KL là ngày bay đi Penang or Langkawi khỏi mất tiền bus ra vào trung tâm KL, tốn thời gian.

dang167
18-09-2013, 17:55
sim chỉ dùng internet của bạn là sim gì vậy? Mình đang tìm hiểu về 3G của Malay va Sin để tìm đường cho chuyến đĩ tháng 10 nè! giúp mình với

luudanchua
19-09-2013, 09:45
Chào cả nhà.
Xin chỉ giúp mình đến đảo Tioman bằng cách gì ( máy bay hay xe + phà? ) nếu như mình đang ở Johor Bahru hay là phải về Kuala lumpur mới đi được?.
Chân thành cảm ơn các bạn.

thik_di_choi
19-09-2013, 10:01
Đi máy bay thì hình như chỉ có từ Sin và cũng chỉ có 1,2 hãng khai thác đường bay này thì phải. Mersing (gate to Tioman) gần J.Bahru nên bạn hoàn toàn có thể bắt bus đi Mersing. Lưu ý giờ tàu đi Tioman không xác đinh đc trước vì căn cứ vào thủy triều. Tốt nhất bạn nên có mặt ở Méing vào buổi sáng để không lỡ tàu vì ngày có 1 chuyến. Điều lưu ý nữa là bạn phải biết chỗ ở của mình gần bến tùa nào ở Tioman để xuống cho đúng.

Schtroumpf
19-09-2013, 13:14
@luudanchua: Từ Mersing bạn đi phà đến Tioman khoảng 2h nha, còn nếu bay thì có thể tham khảo hãng này Berjaya Air (bay từ Penang, Sing và Subang đến Tioman Island)

https://bookingz1.sita.aero/asp/asp/berjayaair

JinBui
20-09-2013, 17:42
Có anh chị nào có map xe bus hop on & hop off ở KL không, share cho em với.Mấy xe bus kiếu đó có nhiều khongbao lâu có 1 chuyến?

anhtuan9622
21-09-2013, 16:42
Mình có 2 vấn đề này nhờ mấy bạn giải đáp giúp:

1. Đổi SGD sang MYR thì mình đổi ở đâu tiện nhỉ? Tính đổi vài chục SGD để qua Melaka xài :D

2. Mình tính đi qua Melaka chuyến 11 PM tối thứ 7 28/9, chắc là khoảng 4h sáng hôm sau là tới Melaka. Ko biết ở đó chơi tới chiều 4h thì có đi hết mấy chỗ nổi tiếng ở Melaka ko nhỉ? (Dutch Square, Jonker Walk, với mấy nhà thờ cổ ở đó) :D

Àh mình qua SG bằng Jetstar chuyến 9:40 PM, Fri 27/9 và về VN vào 12:45 PM, Mon 30/9. Có bạn nào đi chuyến này thì đi chung cho vui :D

zackypv
21-09-2013, 17:11
Ngày 25 này mình đi qua sing với malay chơi rồi!mình đi khoảng 6 ngày.
Mình dự định mua một sữa tắm và mỹ phẩm, quần áo về tặng vk mà hok biết mua ở đâu tốt ở malay?
Đồ bên Malay tốt hơn so với VN hok mọi người?Giá cả ra sau?Chất lượng như nhau thì mình khỏi mua đỡ vác nặng.
Đồ lưu niệm bên Malay với Sing bán ở đâu vậy mọi người?
Qua Sing- Malay nên mua sim của nhà mạng nào giá rẻ để gọi về VN vậy mọi người?
Bên Malay chỗ nào bán đồ điẹn tử cũ vậy mọi người?

Thanks mọi người đã quan tâm và tư vấn.

Hatoyama
22-09-2013, 11:34
Chào mọi người!
Khoảng hơn 1 tuần nữa mình sẽ đi Kuala Lumpur mà Bali,mình xin nhờ các bạn tư vấn giùm mình.
Nhóm mình sẽ bay từ SGN đến Kuala Lumpur là hơn 11h,nhóm bạn mình sẽ bay qua Bali trước,còn mình sẽ chờ 2 bạn nữa bay từ SG qua sau để cùng bay sang Bali vào lúc 8h tối.
Như vậy mình sẽ có hơn 8 tiếng qua cảnh ở Kuala Lumpur,mình xin nhờ các bạn tư vấn cho mình những điểm tham quan gần Sentral KL,mình đã mua vé skybus của Air Asia.
Thanks các bạn!

hoangvanphuong75
22-09-2013, 13:01
@anhtuan9622: với thời gian như vậy là đủ cho Malacca.
Chỉ sử dụng ít Ring, thì đổi ở VN, or SB Changi, lệch không nhiều, cho được việc, Malacca cũng có chỗ đổi.
@Hatoyama: tháp đôi, rồi đi bộ đến tháp truyền hình, rồi vài RM taxi Mederka square, rồi walk ra Mosque, walk đến Malaysia Museum (sau lưng KL Sentral).
Kết hợp Bukit Bintang sau 10h sáng mới shop được, China town thì gần Mederka square nhưng không thú vị buổi sáng.

Hatoyama
22-09-2013, 21:23
Thanks anh hoangvanphuong75 rất nhiều!Anh vui lòng cho em hỏi thêm 1 chi tiết này nữa nhé.Em search chỉ đường trên google map thì những điểm trên đều cách KL Sentral khoảng 5-10km,vì thế em phải đi taxi,anh cho em hỏi giá taxi ở Kuala Lumpur có đắt lắm ko ạ?
Thanks anh!

hoangvanphuong75
23-09-2013, 08:55
Có tàu điện đi đến tháp đôi (KLCC), taxi nhỏ, chủ yếu khách vãng lai họ đi, trả giá được, khoảng 10-15 RM nếu cả 2 cảm thấy OK. Với 5KM đôi khi chỉ 1-2 bến tàu điện, chủ yếu họ có xe riêng rồi, đừng hỏi why taxi xấu, nhỏ, trả giá được.

Hatoyama
23-09-2013, 11:16
Cảm ơn anh hoangvanphuong75 nhé!

Linhnau
23-09-2013, 14:50
Ngày 25 này mình đi qua sing với malay chơi rồi!mình đi khoảng 6 ngày.
Mình dự định mua một sữa tắm và mỹ phẩm, quần áo về tặng vk mà hok biết mua ở đâu tốt ở malay?
Đồ bên Malay tốt hơn so với VN hok mọi người?Giá cả ra sau?Chất lượng như nhau thì mình khỏi mua đỡ vác nặng.
Đồ lưu niệm bên Malay với Sing bán ở đâu vậy mọi người?
Qua Sing- Malay nên mua sim của nhà mạng nào giá rẻ để gọi về VN vậy mọi người?
Bên Malay chỗ nào bán đồ điẹn tử cũ vậy mọi người?

Thanks mọi người đã quan tâm và tư vấn.

Bên Sing thì mình hông biết nhưng mà mình biết một chút về Malay nên chia sẽ với bạn.
Mua sắm bên Malay thì có KLCC ngay tháp đôi Petronas, vào đây thì ngộp luôn nhưng chủ yếu là hàng hiệu, giá hơi cao. Còn muốn hàng rẻ hơn xíu thì mình thấy bên Mid Valley là được nhất. Bên đây bán đủ thứ từ chó, cá,... cho tới quần áo :), giá cả thì cũng cao hơn Việt Nam xíu thôi nhưng được cái hàng đa dạng lắm.
Mua đồ lưu niệm thì bên China Town bán nhiều và rẻ hơn trong mall nhiều.
Còn về sim thì mình thấy mạng Hotlink là xài được nhất, khi mua thì nhớ hỏi người ta cái mã để gọi về Việt Nam cho rẻ.

Misu
25-09-2013, 09:34
Các bác giúp em tí ạ. Có bác nào đã đi cái công viên đom đóm ở kampung kuantan chưa ạ? Em xem thì thông tin là phải đi xe bus rất vòng vèo, hoặc thuê taxi. Có bác nào đi rồi cho em ít kinh nghiệm với ạ. Em có một buổi tối từ 19h30 ở lcct để đi loanh quanh, sáng hôm sau về HN sớm rồi!

panda_luv085
26-09-2013, 23:29
mọi người ơi, khoảng giữa tháng 11 này e có đi Sing 5 ngày, từ 21/11- 26/11, e đự định qua KL chơi 2 ngày cuối tuần 23, 24/11. Ở Sing thì e ở khu Geylang, không biết muốn sang KL thì đi như nào ạ? , e nghe nói có đi bus khoảng 5 tiếng gì đấy nhưng chả biết đón ở đâu cho gần, và có fai chuyển trạm 2 3 lần gì ko ạ :(
Sang Malay e ở KL sentral, ở khu đấy có gì tham quan chụp hình ko ạ? e tham khảo thì thấy bảo có tháp đôi với tháp truyền hình, rồi đền hồi giáo gì đấy, nhưng ko biết nên đi buổi nào thì đẹp?
E từ Sing đón bus lúc 8am, đến KL khoảng 2pm lấy fong KS, rồi hôm sau khoảng 13pm mới trả phòng về lại Sing. Ko biết e có kịp đi tham quan tháp đôi tháp truyền hình, thánh điện hồi giáo với china town ko ạ?
E lần đầu đi phượt nước ngoài kiểu này, chả biết gì hết nên fai lên đây tham khảo thêm từ mấy anh chị, ko thì qua đấy nó bắt cóc e thì khổ hahaha

nhtphong
27-09-2013, 09:00
mọi người ơi, khoảng giữa tháng 11 này e có đi Sing 5 ngày, từ 21/11- 26/11, e đự định qua KL chơi 2 ngày cuối tuần 23, 24/11. Ở Sing thì e ở khu Geylang, không biết muốn sang KL thì đi như nào ạ? , e nghe nói có đi bus khoảng 5 tiếng gì đấy nhưng chả biết đón ở đâu cho gần, và có fai chuyển trạm 2 3 lần gì ko ạ :(

Đi mã lay:
Cách 1: Đi MRT đến Woodland => đón bus 504 ngay tại trạm MRT sẽ chở đến cửa khẩu, làm thủ tục qua Mã lay
(Lúc này bạn sẽ dùng tiền Mã , ko xài tiền Sin dc nữa, nên đổi tiềng Mã trước nha)
Lưu ý khi quả MÃ sẽ thấy 1 cái bảng chì quẹo vào thành phố JB, bạn đi thẳng luôn, đón bus 107 đến bến xe.
Tại bến xe rất nhiều chuyến xe đi Kuala lumpur. Bạn chọn xe nào cũng dc nhưng hỏi nó là thả bạn xuống trạm nào nha.
Xem KS ở đâu hỏi xem nó có xuống gần đó hay gần 1 cái trạm metro nào ko?

Cách 2:
Bạn đi MRT line xanh ra Jurong East, sau đó chuyển qua line đỏ đi đến Kranji, ra khỏi MRT bạn xuống bus stop đối diện MRT bắt bus 160 hoặc 170X, bus này chạy 1 mạch đến Johor Baru checkpoint. Toàn bộ thời gian đi từ Clementi đến đó là 50'. Sau khi xuống xe, qua checkpoint là bạn đã rời Sing vào Malay.

Cách 3 là mua vé trực tiếp đi Mã luôn, ko cần đón bus hay mrt gì, nhưng giá vé cao hơn 2 cách trên
Bạn ra chổ nào mua vé rồi xuất phát tại đây luôn.
Hãng transnasional
7500A The Plaza Beach Road
#B1-307/308/309
199591 Singapore, Singapura

Cách đi : http://gothere.sg/maps#q:Geylang%20to%207500a%20beach%20road%

nhtphong
27-09-2013, 09:11
Sang Malay e ở KL sentral, ở khu đấy có gì tham quan chụp hình ko ạ? e tham khảo thì thấy bảo có tháp đôi với tháp truyền hình, rồi đền hồi giáo gì đấy, nhưng ko biết nên đi buổi nào thì đẹp?
E từ Sing đón bus lúc 8am, đến KL khoảng 2pm lấy fong KS, rồi hôm sau khoảng 13pm mới trả phòng về lại Sing. Ko biết e có kịp đi tham quan tháp đôi tháp truyền hình, thánh điện hồi giáo với china town ko ạ?
E lần đầu đi phượt nước ngoài kiểu này, chả biết gì hết nên fai lên đây tham khảo thêm từ mấy anh chị, ko thì qua đấy nó bắt cóc e thì khổ hahaha

Bạn lưu ý nhớ giành 1 ít time làm thủ tục.
Nếu bạn không có nhiều time thì mua vé trực tiếp cho gọn.
Nếu bạn nhận phòng lúc 2pm, chuẩn bị này nọ đến 3pm đi bắt đầu đi cũng okie.
Theo mình bỏ qua chinatown đi ( ko có gì đặc biệt, bán thì giá trên trời), đi metro đến tram Masjid Jamek, là thánh đường hồi giáo.
Sau đó đi metro đến KLCC là tháp đôi, từ KLCC có đường đi bộ đến Pavilion Mall (mình chưa đi thử nhưng ae trên đây nói là có) từ chổ này bạn đi bộ đế phố chợ đên Bukit Bingtang và phố ẩm thực Alor (mình ko nhớ chính xác tên nhưng song song với Bukit Bintang) dư time thì đi bộ đến Beraya Square rồi từ đó đi metro về KL Sentral

Sáng hôm sau bạn từ KL Sentral có thể đi bộ dạo xung quanh mấy điểm must see gần đó, hoặc đi chinatown (đi metro thì trạm Pasar Seni cũng gần đó), tranh thủ trả phòng trước 12pm.

panda_luv085
27-09-2013, 13:51
Bạn lưu ý nhớ giành 1 ít time làm thủ tục.
Nếu bạn không có nhiều time thì mua vé trực tiếp cho gọn.
Nếu bạn nhận phòng lúc 2pm, chuẩn bị này nọ đến 3pm đi bắt đầu đi cũng okie.
Theo mình bỏ qua chinatown đi ( ko có gì đặc biệt, bán thì giá trên trời), đi metro đến tram Masjid Jamek, là thánh đường hồi giáo.
Sau đó đi metro đến KLCC là tháp đôi, từ KLCC có đường đi bộ đến Pavilion Mall (mình chưa đi thử nhưng ae trên đây nói là có) từ chổ này bạn đi bộ đế phố chợ đên Bukit Bingtang và phố ẩm thực Alor (mình ko nhớ chính xác tên nhưng song song với Bukit Bintang) dư time thì đi bộ đến Beraya Square rồi từ đó đi metro về KL Sentral

Sáng hôm sau bạn từ KL Sentral có thể đi bộ dạo xung quanh mấy điểm must see gần đó, hoặc đi chinatown (đi metro thì trạm Pasar Seni cũng gần đó), tranh thủ trả phòng trước 12pm.

Cám ơn nhtphong nhé, e mới hỏi hôm qua thì hôm nay có người hồi đáp chỉ em cách đi rồi thích ghê hehehe. Em sẽ nghiên cứu thêm cách đi đứng qua Malay với giờ giấc sao cho tiện tham quan. Mà chắc tụi em sẽ mua vé đi trực tiếp qua Malay luôn cho tiện, chứ đổi trạm 2 3 lần cũng ngán, 2 đứa con gái lần đầu đi chưa quen sợ đến nơi ko còn sức tung hoành :)))

phanh1710
30-09-2013, 16:52
@panda_luv085: mình cũng thấy b có thể bỏ qua chinatown, chả có j cả :D
1 số điểm must see ở KL như: Merdeka square, KL gallery (gần quảng trường Merdeka), Thánh đường hồi giáo quốc gia (đi taxi tầm 15-20rm từ quảng trường đến), Bukit bintang (có đường Jalan Alor - phố ẩm thực - cực sầm uất kể cả đã nửa đêm :D), đền của người Ấn (mình ko nhớ tên lắm) đi ngược từ KL sentral xuống tầm 200m, gần đó có chợ Little India, Tháp đôi Petronas (mình thấy đi tối đẹp hơn, buổi tối còn xem ánh sáng nước, nhg ban ngày thì đi sớm để lên cầu giữa 2 tháp ngắm TP), Tháp truyền hình
1 ngày có thể đi hết toàn bộ chỗ này đc :)
Chúc bạn đi chơi vui vẻ!

nhtphong
01-10-2013, 15:10
Cám ơn nhtphong nhé, e mới hỏi hôm qua thì hôm nay có người hồi đáp chỉ em cách đi rồi thích ghê hehehe. Em sẽ nghiên cứu thêm cách đi đứng qua Malay với giờ giấc sao cho tiện tham quan. Mà chắc tụi em sẽ mua vé đi trực tiếp qua Malay luôn cho tiện, chứ đổi trạm 2 3 lần cũng ngán, 2 đứa con gái lần đầu đi chưa quen sợ đến nơi ko còn sức tung hoành :)))

tháng 11 bạn mới đi ah, tháng 10 này mình đi thêm lần nữa mà đi ngược từ Mã, có gì mình sẽ chia sẽ thêm thông tin cho bạn sau khi đi về

cukhoaimi
01-10-2013, 16:15
Tháng 11 tới đây em sẽ đi Malay. Em từ Singapore qua Malaysia ngày 17 nên sẽ xuống trạm bus Berjaya Times Square. Dự định sẽ đi thăm petronas tower, lake garden, mederka square và mua vài món đồ lưu niệm. Sau đó sẽ qua trạm KL sentral mua vé đi genting highland, tham quan trên đó đến chừng 3h sẻ có mặt tại trạm bus để đi Malacca. Các bác tư vấn giúp em bus đi từ KL sentral lên thẳng skyway và bus đi từ skyway đí về Malacca ợ. Em cám ơn các bác

phanh1710
02-10-2013, 12:55
@cukhoaimi: bạn có thể tham khảo trên 2 web này:

http://www.malaysia-expressbus.com/express-bus-from-melaka/
http://www.gogenting.com.my/en/express/klsentral.htm

cukhoaimi
02-10-2013, 15:59
@cukhoaimi: bạn có thể tham khảo trên 2 web này:

http://www.malaysia-expressbus.com/express-bus-from-melaka/
http://www.gogenting.com.my/en/express/klsentral.htm

bác ơi, ở link đầu bác đưa, em tìm ko thấy bus di từ genting đến malacca ợ
Em đang tìm bus đi từ geting đến malacca, hihi. Cám ơn bác rất nhiều

Phongdibui
05-10-2013, 12:25
Mình mới đi Malaysia ve, có thẻ Sim Digi còn hơi nhiều phút, bạn nào sắp đi Malaysia dài ngày có nhu cầu, mình để lại cho nhé. Balance available như thế này: voice 1hr 30 min, SMS 75 units, MMS (Digi-Digi) 60 units, Internet 1,108MB ( giá SIM 25 MYR, mình top thêm 50 MYR nữa) Mình để lại giá 15 USD ( quy ra tiền VN).

Cái này chỉ thích hợp với bạn nào đi dài ngày, hoặc có nhu cầu dùng internet nhiều nhé. Đi dưới 1 tuần thì các bạn cứ qua bên đấy mua option khác rẻ hơn ( 25 MYR bạn mua được sim đã có khoảng 300 MB internet, khoảng 15 phút voice rồi). Sim là dùng cho iphone, các bạn nhé (micro sim)

nhtphong
08-10-2013, 13:34
Mấy bác cho em hỏi(em ở Sài Gòn) thì nên đem đô Mỹ quá đó đổi lợi hơn hay đổi tiền việt ờ VN ? muốn đổi tiền Việt qua tiền Mã thì đổi ờ đâu ah?
Em xin cám ơn

thaimoc
08-10-2013, 15:26
Mấy bác cho em hỏi(em ở Sài Gòn) thì nên đem đô Mỹ quá đó đổi lợi hơn hay đổi tiền việt ờ VN ? muốn đổi tiền Việt qua tiền Mã thì đổi ờ đâu ah?
Em xin cám ơn

Nên mang USD qua Mal đổi sang rm b nhé. Ở Mal rất ít (và hiếm) chỗ đổi trực tiếp VND-Rm, buồn thay. Còn kinh ng0 đổi tiền thì với t, ở sân bay nên đổi 20-30USD thui cho tiện đi lại+ deposit hotel lúc đầu, còn lại vô KL đổi đc lợi tỷ giá hơn. (Mình hay đổi ở 1 quầy đối diện phố Jalan Alor, rất được giá ;) )

nhtphong
08-10-2013, 16:00
@thaimoc: ý mình là đổi VND sang Rm ở Sài Gòn là ở đâu đó bạn ^^

Ngasinh
08-10-2013, 16:19
@ nthphong :
- Bạn đang có sẵn tiền VND thì bạn nhẩm tính chi tiêu khoảng bao nhiêu thì nên mua RM ở VN luôn vì tỉ giá hôm nay mua RM của NH là 6.654₫/1RM ,bạn mang thêm 1 ít USD để trừ hao nếu lỡ hết RM .
- Bạn đang có sẵn tiền USD thì kg cần đổi RM ,mang qua bên đó đổi qua tiền RM luôn, nhưng nhớ tìm quầy đổi tiền của người Ấn da đen đổi thì đc giá hơn.
Bạn muốn đổi ngoại tệ ở VN thì đến NH Eximbank nào gần nơi bạn ở , kg cần liên hệ trước, nhớ cầm theo passport + CMND + vé máy bay . Nếu gđ 2 người trở lên cùng đi DL mà chung hộ khẩu thường trú thì 1 người đại diện cầm tiền ,hộ khẩu , passport ,CMND,vé MB ,của mọi người . Trường hợp cá nhân thì người nào muốn mua thì phải có mặt .Khi thủ tục làm xong thì bạn nộp tiền và nhận ngoại tệ liền ,bạn đến đổi tiền trước ngày đi DL khoảng 1 tuần, đừng để cận ngày kg đc . Nếu bạn Chúc bạn chuyến phượt thành công rực rỡ ;)

nhtphong
09-10-2013, 08:41
Sáng nay mình mới đi đổi xong, ra ngân hàng họ ko có đổi đâu, mình ra VCB và Exim, họ nói là toàn hệ thống ko có đổi luôn.
Mình ra quầy đổi ngoại tệ của Exim ở 92 Nguyển Huệ đổi, rất dễ
Tỷ giá khá tốt 1RM = 6650 VND

h_nhungoc
09-10-2013, 08:54
Em chào các anh chị! Em mong các anh chị giúp em!
Tháng 12 này em và ox sẽ đi 1 chuyến Sin - Malay - Bali (vào ngày 11/12 - 20/12). Vì đây là chuyến xuất ngoại đầu tiên của em nên mọi thứ đều bỡ ngỡ ...
Vé máy bay em đã mua rồi theo lịch trình như sau:
11/12: SG - Sin (9g15-12g15)
13/12: Sin - Kualalumpur (10g-11g10)
16/12: Kua - Bali (16g20-19g20)
20/12: Bali - Sin (6g10-8g45)
Sau đó từ Sin về SG (18g25-19g25)
*** Nhưng giờ em vẫn chưa đặt được Hotel và chưa biết những địa điểm chính nên đi như thế nào cho phù hợp, chi phí như thế nào để chuẩn bị tiền nong :) mang theo.
Xin mọi người trong topic cho em xin thông tin về KS và địa điểm đi như thế nào cho phù hợp với thời gian em ở Malay. Em cám ơn ạ!
P/s: em định ngày đầu khi toi san bay em se di Malaca, roi hom sau di mot so noi nua (Penang hoac Langkawi, hoac ...) roi ngay cuoi moi di long vong Kua, k biet e di nhu vay co dc k va di lai bang phuong tien gi thi phu hop, :(, e van chua book KS.
Xin chỉ giúp em. Em cám ơn ạ!

phanh1710
09-10-2013, 11:32
@cukhoaimi: mình thấy bảo có bus 707 đi thẳng kiểu này, nhg mình ko đi như thế này nên ko rõ lắm - có thể đến khu đó rồi b hỏi vé đi kiểu này, họ sẽ chỉ cho bạn.
Còn link mình gửi kia thì đi làm 2 chặng: genting-kl-melaka

Linhnau
10-10-2013, 12:58
Sáng nay mình mới đi đổi xong, ra ngân hàng họ ko có đổi đâu, mình ra VCB và Exim, họ nói là toàn hệ thống ko có đổi luôn.
Mình ra quầy đổi ngoại tệ của Exim ở 92 Nguyển Huệ đổi, rất dễ
Tỷ giá khá tốt 1RM = 6650 VND
Ở 135 Đồng Khởi cũng có đổi nữa đó bạn, cùng tỉ giá này luôn. Mình thấy đổi ở VN thì lợi hơn nhiều khi qua bên đó đổi.

trikien1291
10-10-2013, 13:52
Mấy Bạn phượt ơi! cho mình hỏi tý, tuần sau mình qua malay phượt rồi. mình bay của air asia đó, do mình có check in sớm bên hãng nên có gửi mail confirm rồi, nó kêu in cái boarding pass ak, nó gừi cái hình mã code của nó đó, cái đó mình có cần thiết phải in ra đem theo khi ra sân bay không mọi người? Còn lúc mình mua vé của nó mình kích cái phần chọn chỗ ra để cái vẻ rẻ chút, mình check in online thì nó cũng tự động xếp chỗ cho mình ngồi khi ra sân bay còn đóng khoảng nào nữa không vậy các bác? Thanks nhìu nhé.

hoangvanphuong75
10-10-2013, 14:21
In cái boarding passrồi đi thôi không mất thêm tiền !

phanh1710
10-10-2013, 17:00
@trikien1291: Check-in trực tuyến cũng tiện, nhg không phải bạn làm xong thủ tục này thì bạn cứ thế đi lên máy bay luôn được, mà bạn vẫn phải xếp hàng chờ lấy thẻ lên máy bay, rồi gửi hành lý ký gửi nữa :(

Bạn có thể tải bản hướng dẫn của Airasia về để xem chi tiết hơn: http://www.airasia.com/vn/vi/check-ins/web-and-mobile-web.page

trikien1291
11-10-2013, 19:11
Mấy Bạn cho hỏi, từ KL sentral đi taxi đến chinatown cụ thể hơn là Janlan Tun s lê thì trả giá bao nhiêu là được vậy mấy bạn? còn đi bằng tàu điện thì xuống trạm nào? Thanks all.

Ngasinh
13-10-2013, 00:23
Mấy Bạn cho hỏi, từ KL sentral đi taxi đến chinatown cụ thể hơn là Janlan Tun s lê thì trả giá bao nhiêu là được vậy mấy bạn? còn đi bằng tàu điện thì xuống trạm nào? Thanks all.
- Ở KL sentral bạn đừng đón taxi ở tầng hầm nơi xe bus trả khách vì bị nói thách và tài xế nhìn ghê . Bạn đi lên lầu tìm quầy bán vé taxi ,bạn đưa đ/c chỗ ở thì ng ta sẽ bán vé taxi theo đoạn đg bạn đến chắc khoảng hơn 10RM cho xe 4 chỗ ,bạn nhớ hỏi ng bán vé xe màu gì để lên đúng xe khỏi mất tg tìm nha .
- Ở KL nếu Bạn muốn đi = tàu điện về chỗ ở thì bạn phải đi bộ khá xa mới đến ga tàu điện của KL, bạn mua thẻ tàu đến trạm Maharajalela và đi bộ đoạn xa nữa mới đến Chinatown.
Nếu bạn đi đông ng và đồ đạc nhiều thì nên đi taxi cho tiện và đỡ mệt, chứ mỗi lần bạn lên và xuống ga tàu mà xách hành lý lên xuống những bậc thang + thêm đoạn đi bộ đg lồi lõm mà kéo vali thì đuối lắm...
Mình nhớ món chè Bukit Bintang...chẹp ...chẹp....Chúc chuyến phượt của bạn dzui dzẻ nhé!

Misu
14-10-2013, 09:02
Mình mua 1 cái sim Tune talk giá 30rm, free 3G trong 7 ngày, gọi về Việt Nam đã đời với giá 0.23rm/phút (khoảng 1.500đ). Mình gọi về xả láng, rồi gọi cho bạn "ở bển" buôn xả láng, lúc về vẫn còn 5rm. Ở sân bay lúc sắp về định buôn cho hết mà nhìn giờ VN mới có 5h sáng nên không dám gọi

JinBui
17-10-2013, 14:52
Anh chị em hỏi giờ hoạt động của phương tiện di chuyển ở KL,chẳng hạn như bus,monorail,train,subway,KLIA express...
Chuyến bay về VN của em là 12:30 giờ Malay.Em nghe nói subway với monorail bên Malay khó đi,nên em sợ sáng đi sẽ không kịp.Mọi người cho em chút thông tin ah

j3an
17-10-2013, 15:05
Sắp tới mình có transit ở KLIA tầm 3h trước khi bay tiếp chuyển tiếp theo, nhưng vì do mình mua vé từng chặng lẻ, nên qua tự tìm hiểu, sẽ phải check out rồi check in lại, không biết có đúng như vậy không? Và các bạn cho mình hỏi trình tự check out như nào, vì mình muốn check out một cách nhanh nhất rồi check in lại cho kịp chuyến bay sau. Hành lý mình có ký gửi nên chắc vẫn phải lấy ra rồi gửi lại. Mình cám ơn :)

lilac
17-10-2013, 16:40
@j3an:
Nếu vé bạn mua là từng chặng lẻ thì đúng là bạn cần check out, lấy hành lý & check in lại.
Thủ tục check out: thì y như khi bạn nhập cảnh vào Malaysia. Nghĩa là bạn theo dòng người đến hải quan làm thủ tục nhập cảnh, ra chổ lấy hành lý. Rồi cấp tốc di chuyển đến khu vực Departure để check in.
Thủ tục check in: y như khi bạn làm thủ tục bay. Check in hành lý, thông tin, lại qua hải quan làm thủ tục xuất cảnh rồi tìm gate để bay.

Linhnau
18-10-2013, 12:13
Anh chị em hỏi giờ hoạt động của phương tiện di chuyển ở KL,chẳng hạn như bus,monorail,train,subway,KLIA express...
Chuyến bay về VN của em là 12:30 giờ Malay.Em nghe nói subway với monorail bên Malay khó đi,nên em sợ sáng đi sẽ không kịp.Mọi người cho em chút thông tin ah

https://i823.photobucket.com/albums/zz157/linhnau0208/DSC02738_zpsd1ce5303.jpg (http://s823.photobucket.com/user/linhnau0208/media/DSC02738_zpsd1ce5303.jpg.html)
cho bạn cái hình này có thời gian chuyến sớm nhất và muộn nhất. Cái này là KLAI nha, còn monorail với mí cái hệ thống tàu điện khác như KTM thì hình như 12h đêm là hết chạy.
Monorail cũng dễ đi chứ ko khó đâu, có bảng hướng dẫn hết nên chịu khó đọc. Nên trừ hao hơn 4 tiếng trước giờ bay để bắt đầu ra sân bay, lần trước tụi mình ham chơi còn 3 tiếng mới chịu đi nên bị trễ máy bay nè :(.

Komngui
28-10-2013, 11:59
Em chào các anh chị! Em mong các anh chị giúp em!
Tháng 12 này em và ox sẽ đi 1 chuyến Sin - Malay - Bali (vào ngày 11/12 - 20/12). Vì đây là chuyến xuất ngoại đầu tiên của em nên mọi thứ đều bỡ ngỡ ...
Vé máy bay em đã mua rồi theo lịch trình như sau:
11/12: SG - Sin (9g15-12g15)
13/12: Sin - Kualalumpur (10g-11g10)
16/12: Kua - Bali (16g20-19g20)
20/12: Bali - Sin (6g10-8g45)
Sau đó từ Sin về SG (18g25-19g25)
*** Nhưng giờ em vẫn chưa đặt được Hotel và chưa biết những địa điểm chính nên đi như thế nào cho phù hợp, chi phí như thế nào để chuẩn bị tiền nong :) mang theo.
Xin mọi người trong topic cho em xin thông tin về KS và địa điểm đi như thế nào cho phù hợp với thời gian em ở Malay. Em cám ơn ạ!
P/s: em định ngày đầu khi toi san bay em se di Malaca, roi hom sau di mot so noi nua (Penang hoac Langkawi, hoac ...) roi ngay cuoi moi di long vong Kua, k biet e di nhu vay co dc k va di lai bang phuong tien gi thi phu hop, :(, e van chua book KS.
Xin chỉ giúp em. Em cám ơn ạ!

Chào bạn, mình thấy bạn hỏi mà chưa ai trả lời.

Về khách sạn thì nên book trên Agoda.com - phải trả tiền trước bằng visa card. Theo mình thì nên book ở khu China town vì sẽ thuận tiện việc đi lại cũng như ăn uống (theo kinh nghiệm của mình)

Về đi chơi ở đâu/ đi lại bằng gì thì bạn có thể tham khảo 2 topic của mình như link bên dưới

Lưu ý về việc đi Malacca: Nếu bạn đi Malacca từ sân bay thì tối đó nên ở lại Malacca, hôm sau hãy về. Còn nếu từ KL đi thì lưu ý: bến xe đi Malacca nằm ở ngoại ô, phải đi MRT ra đấy nhé. Bạn tham khảo link sẽ rõ

Malaysia: https://www.phuot.vn/threads/98511-Malaysia-chia-s%E1%BA%BB-b%C3%AAn-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-m%C3%A0-th%E1%BA%A5y-kh%C3%B4ng-h%E1%BB%A3p-move-qua-%C4%91%C3%A2y-%C4%91%C3%BAng-h%C6%A1n

Singapore: https://www.phuot.vn/threads/118282-Singapre-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-h%C6%A1n-250-gi%E1%BA%A1-l%C3%BAa

salormoon87
30-10-2013, 01:00
nghe mọi người hướng dẫn em đã hiểu cách về thành phố từ LCC
có nghĩa là em sẽ mua vé skybus chung với vé máy bay, bus tới KL sentral rồi sẽ bắt taxi về bukit bintang
em chỉ có 1 thắc mắc nhỏ là lúc về em cũng đi giống vậy mà theo chiều ngược lại phải k ạ
cho em hỏi là thời gian từ KLCC tới KL sentral rồi về tới bukit bintang là tầm bao lâu ạ vì sáng 9h em bay nên muốn tính giờ để ra sớm k bị muộn

billcoi
30-10-2013, 01:18
Sang Malay nhớ đừng bỏ qua dịch vụ xe bus KL Hop on Hop Off độc đáo bạn nhé!
http://www.myhoponhopoff.com/

hoangvanphuong75
30-10-2013, 08:11
@salormoon87: sky bus mua online rẻ hơn, trả trên xe thì 9RM 1chiều. Đúng như cách em nói đi và đến Bukit Bintang.
KLCC (tháp đôi) rồi Bukit Bintang rồi KL sentral đễ ra sân bay nhé.

salormoon87
30-10-2013, 13:07
@hoangvanphuong75: không biết vé skybus có lên giá không mà em mua chung với vé máy bay những 20,13RM = 6,4usd cho 2 chiều đi và về, sao mua online lại mắc hơn so với mua trên xe như anh/chị chỉ em nhỉ

hoangvanphuong75
30-10-2013, 19:33
Nếu lên giá làm sao nó cạnh tranh với Aero bús và star bús được vẫn 8RM. Nếu lên thì 10RM, nó đã mệt rồi, nhưng chất lượng nó hơn 2Cty kia.

salormoon87
30-10-2013, 22:11
dạ em cũng đang rất thắc mắc vì em thấy nó để là khi mua chung với vé máy bay thì tiết kiệm được 35% mà lúc em thanh toán thì hiện 6,4 đô em đổi chế độ RM thì nó hiện 20,13 RM em cũng đang ức chế, sao lên web skybus coi thì giá giống như anh/chị nói với em T.T nên lăn tăn mà lỡ mua mất tiêu rồi, nhưng năm sau em lại qua malay với bạn nên cũng muốn hỏi kĩ để sau này dẫn bạn bè đi, anh/chị cho em hỏi nếu em ở kul 1 tối thì chi phí ăn uống tầm bao tiền (vì sáng hôm sau em bay sang syd) để em đổi tiền RM, mà em cũng không biết đổi RM ở đâu nữa, tiền ks thì em đã trả trước qua agoda rồi ạ

hoangvanphuong75
31-10-2013, 08:13
Vậy là do tiền Ring mất giá nên thanh toán quốc tế nó quy đổi như vậy. Ăn tại garden food ở LCCT là 7RM/dĩa. Tiền Ring mua ở SG cũng có mà. Tiền Úc đổi cũng được giá, mà 1ngày tiêu không nhiều, đổi ở LCCT lệch tí cho qua đi em.

salormoon87
31-10-2013, 09:58
@hoangvanphuong: dạ vậy là cứ xuống mấy bay là đang ở LCCT tranh thủ ăn uống đổi ít tiền rồi đi skybus vào thành phố chơi đi tháp đôi, bukit bintang rồi ngủ 1 đêm sang mai dạy sớm quay lại LCCT bay tiếp là ok anh/chị nhỉ đô úc thì em đổi được ở ngân hàng rồi còn tiền malay thì ngân hàng vietcombank chỗ em đổi hok

trikien1291
31-10-2013, 20:07
@hoangvanphuong: dạ vậy là cứ xuống mấy bay là đang ở LCCT tranh thủ ăn uống đổi ít tiền rồi đi skybus vào thành phố chơi đi tháp đôi, bukit bintang rồi ngủ 1 đêm sang mai dạy sớm quay lại LCCT bay tiếp là ok anh/chị nhỉ đô úc thì em đổi được ở ngân hàng rồi còn tiền malay thì ngân hàng vietcombank chỗ em đổi hok

Chào Bạn. Mình mới đi qua malay-sing về. Theo mình nghĩ nếu bạn đi bú vào KL sentral thì ngồi cỡ hơn 1 tiếng mới tới. Tới xong đi chơi trong thành phố thì bạn sẽ mệt lắm đó. Nếu được bạn đi KLIA express đi cho nhanh. Từ LCCT gần ra khỏi cửa thì có quầy của KLIA express, giá hình như RM 12.5, rồi ea cửa quẹo trái đi lên tý có cái coffee & tea leaf gần chỗ food court bạn ăn ak. Sẽ thấy cái Bus màu tím leo lên nó chở đến salak tinggi station. Đợi tàu tới lên đó, tàu chạy cực nhanh và wifi free cho chơi nữa chứ. bạn nên đổi tiền ở ngoài đường đồng khởi nè để có tiền sẵn qua đó mà xài cho dễ, thấy tỷ giá cũng được. Ở chỗ chinatown có tuyến bus free nhé đi từ trạm pasar seni màu tím sẽ tới bukit bintang và bus cũng màu tím nhưng nhìn dòng chữ lại ghi là " green " thì nó tới KLCC ngay petronas tower lun nhé, lúc về cũng làm ngược lại.

nhtphong
01-11-2013, 08:35
Theo ý kiên riêng của mình, nếu đi từ KLIA thì đi tàu điện rất thuận lợi, nhưng từ LCCT thì mình lại thấy đi bus thoải mái hơn và giá rẻ hơn nhiều, từ LCCT phải đi bus 1 đoạn đến tàu điện, phải xách hành lý lên xuống nữa (nếu chỉ có ba lo thì ko nói)
VỚi lại mình thấy xe bus máy lạnh ầm ầm, rộng rãi ngồi cũng thoải mái và ngắm cảnh KL nữa cũng hay mà

trikien1291
01-11-2013, 19:04
Theo ý kiên riêng của mình, nếu đi từ KLIA thì đi tàu điện rất thuận lợi, nhưng từ LCCT thì mình lại thấy đi bus thoải mái hơn và giá rẻ hơn nhiều, từ LCCT phải đi bus 1 đoạn đến tàu điện, phải xách hành lý lên xuống nữa (nếu chỉ có ba lo thì ko nói)
VỚi lại mình thấy xe bus máy lạnh ầm ầm, rộng rãi ngồi cũng thoải mái và ngắm cảnh KL nữa cũng hay mà

Chào Bạn. Mình đồng ý với bạn là xe bus cũng rất tiện vì Bus bên đó rất đúng giờ và chạy tốt nữa. Nhưng đối với những bạn lần đầu đi như mình khi bus tới KL sentral rồi phải kiếm đường về khách sạn ( ko đi taxi để tiết kiệm chi phí ) thì rất vất vả vì phải hỏi đường vừa xách đồ nữa vì dân bên đó đâu phải ai cũng sẵn lòng trả lời bạn đâu do người ta đi rất hối hả đó bạn ah. Thanks Bạn.

hoangvanphuong75
03-11-2013, 08:06
Thực ra ý mọi Người đều hay, nhưng hay nhất vẫn là star shuttle bús về thẳng China town 8RM ( không đi chiều ngược lại của star shuttle bús), rồi dạo phố, đi bộ cũng được, phương tiện j cũng có, cả bús màu tím miễn phí ra Bukit Bintang.

nhtphong
07-11-2013, 11:07
Xin chia sẽ cho bác nào muốn biết cách đi từ Pavilion đến Twin tower và ngược lại.
https://www.phuot.vn/threads/124995-Tr%E1%BB%9F-l%E1%BA%A1i?p=1014995#post1014995

Nancypham
08-11-2013, 09:59
Dear all,

Em đang có plan đầu năm sau qua Malay 1 chuyến khoảng 5-6 ngày cho bằng chị em. Đi khoảng tầm nào là đẹp nhất ạ?

Em hơi tham mún đi cho hết mấy chỗ typical như KL, Penang, Genting & Melaka luôn thì phải xếp lịch thế nào ạ?:help

nhtphong
08-11-2013, 11:14
Dear all,

Em đang có plan đầu năm sau qua Malay 1 chuyến khoảng 5-6 ngày cho bằng chị em. Đi khoảng tầm nào là đẹp nhất ạ?

Em hơi tham mún đi cho hết mấy chỗ typical như KL, Penang, Genting & Melaka luôn thì phải xếp lịch thế nào ạ?:help

Ngày 1: Xuống sân bay thì đi vào KL mua vé đi penang luôn 9ko biết ở sân bay có vé bus đi Penang ko) bác check lại xem)
Ngày 2: penang
Ngày 3: sáng đi KL
Ngày 4: Sáng đi genting, trưa chiều về lại KL
Ngày 5: trưa trưa Maleka
Ngày 6: từ Maleka ra sân bay về luôn

salormoon87
09-11-2013, 19:24
e dang o malay dau, e di skybus len xe moi mua ve thi 9rm, mya online re hon chut, chi 1h tu lcct den kl sentral cing nhanh thoi a, e di mono rail tu kl sentral ve imbi het 1,6 rm ks e o jalan pudu my hotel 750k/1 dem /2nguoi sach sethosi mai di bo ra pho am thuc dc, dat coc ks het 50rm

Mẹ Subin
10-11-2013, 16:06
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi. tuần sau mình đi malay- sing. mình muốn hỏi 3 vấn đề:
1. 1.25pm mình đến Kcct mình định bắt xe đi malaca luôn. có xe nào đi từ sân bay kcct đến malaca không? hãng tên gì? mất thời gian bao lâu từ sân bay đến malaca.
2. mình ở Malaca 1 đêm, sáng hôm sau mình định đi thành phố mới putrajaya thì đi bằng phương tiện gì? mât bao lâu từ malaca đến putrajaya?
3. từ putrajaya về bukit bingtang đi phương tiện gì? chuyến trễ nhât mấy giờ? làm sao để mua vé về?

Mẹ Subin
10-11-2013, 17:06
Mình nghe nói gengting đóng cửa để sửa chữa phải ko mọi người. vậy ko đi genting được rồi.

vaniacastle
10-11-2013, 20:33
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi. tuần sau mình đi malay- sing. mình muốn hỏi 3 vấn đề:
1. 1.25pm mình đến Kcct mình định bắt xe đi malaca luôn. có xe nào đi từ sân bay kcct đến malaca không? hãng tên gì? mất thời gian bao lâu từ sân bay đến malaca.
2. mình ở Malaca 1 đêm, sáng hôm sau mình định đi thành phố mới putrajaya thì đi bằng phương tiện gì? mât bao lâu từ malaca đến putrajaya?
3. từ putrajaya về bukit bingtang đi phương tiện gì? chuyến trễ nhât mấy giờ? làm sao để mua vé về?

HI bạn,

1/Có hãng transnastional đi từ LCCT-Melaka, thời gian là 2.5 tiếng để đến melaka sentral, tại đây bắt bus 17 hoặc taxi vào khu phố cổ meleka.

2/Sáng bạn ra lại melaka sentral bắt bus transnastional,xe sẽ đưa bạn về Bandar Tasik Selatan, sau đó bắt KLIA đi Putrajaya & Cyberjaya, thời gian tầm 1 tiếng rưỡi

3/Từ putrajaya bạn đi KLIA đến KL sentral, sau đó bắt monorail về trạm bukit bingtang.Thời gian KLIA thì lúc bắt KLIA đến Putrajaya bạn để xem coi chuyến trễ nhất mấy giờ là đc, monorail thì chạy đến 23h30 lận.

4/Outdoor themepark trên genting thì đóng cửa để xây mới rồi, mình vừa đi về thì nó đóng luôn hên ghê :D, 2016 mới mở lại, indoor thì hoạt động bình thường.

JinBui
11-11-2013, 17:39
Cho em hỏi muốn mua vé đi Cameron Highland từ KL Sentral luôn có được không,hay là phải qua bên Pudu Sentral???

hoangvanphuong75
12-11-2013, 07:55
@Jin bui, phải qua bến xe Pudu, nếu ở LCCT thì xe Star Shuttle bús đến cạnh bến xe này. KL sen tral cũng gần BX Pudu, 1bến LRT đến Pasar Seni (China town) rồi đi bộ đến BX Pudu.

Mẹ Subin
15-11-2013, 12:05
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi có xe bus nào đi chuyến đêm từ singarpore sang melaca hay klcc không? Vì em bị trễ chuyến bay qua malay nên phải mua vé của tiger sang singapore rồi qua singapore. Ma 21h30 em mới tới sân bay changi. Em muốn qua malay luôn. Trả lời em gấp với. Em đang ngồi sân bay tân sơn nhất để đi.

giangholonggio
15-11-2013, 16:19
Anh chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi có xe bus nào đi chuyến đêm từ singarpore sang melaca hay klcc không? Vì em bị trễ chuyến bay qua malay nên phải mua vé của tiger sang singapore rồi qua singapore. Ma 21h30 em mới tới sân bay changi. Em muốn qua malay luôn. Trả lời em gấp với. Em đang ngồi sân bay tân sơn nhất để đi.

Book online tại đây: http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm hoặc đây: http://www.busonlineticket.com/

Ben2012
21-11-2013, 00:04
Có bạn nào đã đi đảo rồng Tioman? mình ko biết bơi và lặn thì có nên đi đảo này ko?
http://hwp.vn/dich-vu/du-lich-trang-mat/trang-mat-o-dao-rong-tioman.html

ngai_di_lam
25-11-2013, 13:41
Cho mình hỏi tí. Có bạn nào ở Hà Nội sắp đi Malaysia ko :)

Silic
28-11-2013, 23:22
Mọi người cho mình hỏi tí.

Ở shopping đồ điện tử ở Kuala Lumpur có được hoàn thuế (tax refund) khi mình về VN không ạ?
Mình định order online 1 món đồ bên Malay (vì đang có kmai), đến tháng 1 mình qua lấy. k biết lúc mình về, ra sân bay bên đó có hoàn lại phần thuế cho mình không.

Ace nào biết xin giải đáp giúp, cảm ơn trước ạ.

hoangvanphuong75
29-11-2013, 07:01
Đi bên LCCT không thấy có, em check bên KLIA xem, mà cơ bản là nơi bán hàng cho mình (Malaysia) không có logo VAT refund.

TranKhanhTrung
29-11-2013, 13:31
Mình Đang lên kế hoạch cho nàh mình tết này đi Malaysia. về phần khách sạn và vé máy bay thì mình có thể mò được còn cái phần phương tiện đi lại mình không rành mấy bạn giúp mình với.
Sau đây là lịch trình của mình, các bạn tư vấn về cách di chuyển giữa các điểm. Cám ơn các bạn nhiều nhiều

- Ngày 02/02 ( mùng 3 tết)
HCM - KUL : 9:25 am -12:15 am. mình có đặc Skybus luôn thì nó có đưa về KLCC không?
- Ngày 03/02
KLCC - Genting - KLCC
- Ngày 04/02
KLCC - Penang
-Ngày 05/02
Penang - Cameron Highland - KLCC ( hay mình đi thẳng từ Cameron Highland đi Malacca được không? )
-Ngày 06/02
KLCC - Malacca
-Ngày 07/02
Malacca - KLCC - HCM
bay lúc về SG lúc: 12:00am

hoangvanphuong75
29-11-2013, 16:18
KLCC là tháp đôi, LCCT là sân bay của AA ở KL, sky bús sẽ đưa bạn đến KL sentral ( một dạng trung tâm vận chuyển, hay bến Tàu điện) và ngược lại.
Tại KL sentral tầng trên cùng có văn phòng bán vé xe đi Genting.
Nếu đi Penang từ KL sentral là đi xe lửa, còn bús thì phải đi ở bến xe Pudu gần Phố China.
Vài khái niệm sẽ giúp bạn, bến xe thì sẽ có xe mình đến, nếu có xe từ Cameroon HL đi Malacca thì nó cũng ghé KL lấy khách.

bocau
05-12-2013, 12:02
Hi cả nhà,

Gia đình mình 4 người sẽ làm một chuyến 8 ngày Malay-Sin, tuy nhiên vẫn còn 1 chút lăn tăn (nhất là sau khi đọc một số bài viết thì thấy di chuyển ở Malay hơi phức tạp). Lịch trình của mình như sau, rất mong nhận được ý kiến của các bạn nếu có chỗ nào cần xem lại:

Ngày 1: 18h30 mình sẽ đáp máy bay tại Changi - Singapore. Từ đây tìm đường về Golden Mile Complex đi bus đêm của busonlineticket.com thẳng về Penang, 10 hrs tới. Ngủ đêm trên xe. (50 SGD/per)
Ngày 2: Tham quan Penang (nếu đủ sức sẽ đi Langkawi 1 vòng cho biết), nghỉ đêm tại đây.
Ngày 3: Bắt chuyến bay sớm nhất của AA 7h sáng về KL (cách đây mấy ngày mình thấy giá trên web AA là 40 MYR/per). Đến KL về hotel gửi hành lý rồi chạy ra KL Sentral mua vé đi Putrajaya. Tham quan và đi The cheapest tour. Chiều về lại KL.
Ngày 4: Tham quan vòng quanh KL.
Ngày 5: Check-out hotel rồi ra KL Sentral mua vé LRT ra bến BTS để đi Malacca. Dự kiến 15h đến Malacca, check-in hotel.
Ngày 6: Sáng tham quan Malacca, trưa check-out hotel và đi bus về Singapore. Check-in hostel 5wayfootinn Chinatown 1. Tối dự định đi Clark Quay, China Town, Merlion...
Ngày 7: USS
Ngày 8: Sáng đi Zoo, trưa chiều đi Orchard, tối Little India.
Ngày 9: Sáng đi Science Center sau đó về hotel check-out rồi gửi hành lý ở đó đi Orchard shopping tiếp. 16h về lại hostel lấy hành lý ra sân bay. 20h bay.

Mình có 1 số thắc mắc:
1. Lịch trình như vậy đi có mệt ko? Mình thì ko vấn đề gì nhưng do mình đi cùng với ba mẹ nên hơi lo.
2. Mình vẫn đang phân vân là nên đi Penang-Langkawi hay Cameron hoặc Redang. Mình thấy nhiều người đi Langkawi và khen, Penang cũng là phố cổ mà trong lịch trình thì mình đã đi Malacca rồi, Cameron thì mình thấy những chỗ tham quan hầu hết tương tự như Đà Lạt (gđ mình đi Đà Lạt nhiều lắm rồi), còn Redang mình tìm ko thấy ai share thông tin về nơi này hết và ko biết di chuyển có thuận tiện ko. Nếu bạn nào có thông tin hoặc đã đi rồi thì cho mình ý kiến với.

Mình cảm ơn nhiều.

lilac
05-12-2013, 14:21
@bocau:

1. Lịch trình của bạn nếu người trẻ đi thì cũng ok (chỉ có vụ vừa chạy qua Langkawi vừa tham quan Penang trong cùng 1 ngày là điều ko thể ra). Tuy nhiên, nếu đi cùng người lớn tuổi thì sẽ cực cho người lớn tuổi. Vì di chuyển nhiều & ngủ trên bus rồi bay sáng sớm rồi về ks là đi liền... thì rất mệt cho ng lớn tuổi.
2. Mình nghĩ bạn nên bỏ qua cả Penang, Langkawi hoặc Cameron, Redang. Vì di chuyển như vậy rất mệt cho người lớn.
Nếu bạn muốn đi thì chỉ nên chọn 1 nơi trong 4 điểm đó thôi. Penang & Malacca cũng có khác nhau. Tuy nhiên, nếu bạn đã đi phố cổ rồi thì thử đi Langkawi đi. Nhưng nên mua vé máy bay bay từ Sing - Langkawi & từ Langkawi - KL luôn cho tiện & khỏe.
Sau khi chọn lại điểm đi thì bạn hãy làm lại lịch trình cho hoàn chỉnh hơn. Tuy nhiên, mình có 1 góp ý như sau: Nếu muốn đi Malacca thì từ ks có thể đi tàu hoặc taxi ra thẳng bến BTS Selantan để mua vé đi Malacca luôn, ko cần đi ra KL Sentral làm gì.

bocau
05-12-2013, 17:09
Cám ơn lilac rất nhiều. Mình đang search thông tin để điều chỉnh lịch trình như gợi ý của bạn, tuy nhiên bị mắc kẹt do vé máy bay từ SIN - LANGKAWI đắt wa (mình đi VNA đến Changi chiều 20/12, mình search thì thấy AA từ Sing đi Langkawi ngày này chỉ có 1 chuyến sáng 10h45 mà ~ 400 SGD, hix). Tiger cũng cỡ giá như vậy.

Mình đang tiếp tục tham khảo lộ trình Sing đến Penang tối 20/12 (AA 77 SGD) sau đó sẽ bắt ferry (mình thấy có bạn đi yacht cũng muốn search thử giá cả thế nào) ra Langkawi, nhưng cách này máy bay sẽ hạ cánh lúc nửa đêm, mà giờ đó chắc phải đợi đến sáng mới có tàu đi Langkawi rồi. Chặng từ Langkawi về KL khuya 21/12 thì vé máy bay ko đắt (59 MYR) nhưng như vậy thì mình chỉ tham quan Langkawi trong ngày, vì ngày hôm sau CN mình muốn có mặt ở KL để kịp đi Putrajaya cheapest tour.

Với tình hình như vậy chắc kế hoạch Langkawi gần như ko thể phải ko bạn? Hiện tại mình dư ngày 21 chưa biết đi đâu. Ks ở KL, Malacca và Sing mình đã book mất rồi (KL mình book 22 & 23, Malacca 24, Sing 25-28), nếu thay đổi ngày sẽ bị charge phí. :(

lilac
06-12-2013, 10:28
@bocau:

Nếu vậy bạn chỉ nên tham quan thêm Penang nữa là đc.
& Bạn có cần NHẤT THIẾT phải đi The cheapest tour hay ko. Vì nếu ko vẫn có thể đi tham quan Putrajaya bằng bus, hoặc nếu ko thì bỏ qua cũng đc.

banglangtim2011
06-12-2013, 11:06
Lilac ơi, cho mình hỏi chút
Mình có 4 ngày ở Malaysia (từ 6-9/03/2014).
Mình định qua Sing chơi rồi về ghé Malacca. Đi bằng AA nên mình sẽ tới LCCT, từ đây đi máy bay tiếp qua Sing, ngày 8-3 sẽ đi đường bộ bằng bus về Malacca chơi. Chiều ngày 9-3 ra LCCT về SG.

1- Bạn chỉ giúp mình cách đi bus từ Sing đến Malacca;
2- Từ Malacca (trưa ngày 9-3) có bus đi trực tiếp ra LCCT không hay phải vào KL sentral rồi mới đi bus ra sân bay? Mình phải hỏi kỹ để tính thời gian di chuyển kẻo không bị kẹt xe thì toi!

Cảm ơn Lilac nhiều nhé

lilac
06-12-2013, 14:19
@banglangtim:

1. Bus từ Sing qua Malacca, bạn xem ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptasingmelaka.htm

2. Bus từ Malacca đến LCCT, bạn xem ở đây:
http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca

kendovietnam
08-12-2013, 18:27
Mấy anh em Phuot cho mình hỏi. 25/2 này mình bay từ HCM qua Kuala Lumpur của AirAsia, nghỉ 1 đêm và sáng 26/12 sẽ bay sang Australia cũng của Asia. Vậy mấy anh em có thể tư vấn trong khoảng thời gian đó mình có thể làm được gì đặc biệt.

Anh em nào có kinh nghiệm đi AirAsia cho mình hỏi ở sân bay có locker để gửi đồ như checked baggage ở lại sân bay không. Cám ơn mọi người.

Iceberg86
08-12-2013, 22:24
Dạ e xin hỏi có bus từ Cameron đi thẳng đến LCCT ko ạ?
Bus từ LCCT về trung tâm nếu m mua vé khứ hồi thì trên vé có in ngày giờ chính xác bus chạy ko? Hay mình cứ ra bến rùi khi nào bus chạy tới rùi leo lên thôi

lilac
09-12-2013, 10:48
@kendovietnam:
1. mình ko biết bạn đến KL lúc mấy giờ. & sáng bạn bay qua Aus cũng ko biết lúc mấy giờ. Nên ko biết trả lời cho bạn ra sao.
Nhưng bạn chú ý, bus từ sân bay LCCT vào trung tâm cũng như ngược lại khoảng 1h. Nên bạn nhớ để ý thời gian di chuyển & vui chơi nha.
2. Ở sân bay LCCT ko có locker mà có chổ gửi hành lý. Giá theo mình là khá mắc, hình như 18-27RM cho 1 túi (tùy size) trong 1 ngày.

@Iceberg86:
1. Ko có bus thẳng từ Cameron đến LCCT. Bạn phải đi vào KL rồi bắt xe đi tiếp.
2. Bus từ LCCT về trung tâm & ngược lại ko có giờ, nhưng có ngày. Đúng ngày ra bến, có xe là leo lên thôi, giờ nào cũng đc.

Iceberg86
10-12-2013, 14:49
vé bus ra sanbay có cànmua trước ko ạ và khoảng bi nhiy phút thì có 1 chuyến
E bay chuyên 15h thì e khởi hành từ Cameron lúc 8h để ra sbay có kịp ko nhỉ??
E cám ơn ạ

lilac
18-12-2013, 10:30
@Iceberg86:

1. Vé bus ra sân bay bạn có thể mua online trên website của AirAsia thì giá sẽ rẻ hơn (khoảng 7.2RM/ng). Tuy nhiên, nếu chưa mua online thì khi đến đó, bạn cứ leo lên bus, lên xe họ sẽ bán vé sau. Có thể chọn Skybus (của Air Asia) giá 10RM/ng hoặc chọn Aero Bus, giá khoảng 8-9RM/ng.
Bus ra sân bay thì trung bình khoảng 30ph 1 chuyến. Nhưng khi đến KL Sentral, bạn thấy bus nào sắp chạy thì cứ leo lên thôi.

2. Bus từ Cameron về đến KL khoảng gần 5h & xe dừng ở bến xe Pudu.
Từ đây qua KL Sentral cũng khoảng 15ph - đi taxi. Bạn nhớ nói taxi chở thẳng đến chổ bus ra LCCT - dưới tầng hầm, nhiều taxi ko chịu đi vào đây (vì họ phải quay đầu 1 vòng lớn) & họ sẽ nói chổ đó ko cho taxi vào. bạn cứ nói mình đi nhiều lần rồi, cứ vào đi, vì nếu họ để bạn ở bên ngoài thì lại tốn thêm thgian tìm chổ bus đó.
Bus từ KL Sentral ra LCCT khoảng 1h.
Bạn thử tính toán xem mình đi có kịp ko nha.

hoangvanphuong75
19-12-2013, 10:53
Nếu Cameroon về Pudu 5h xe thì không kịp, khuyên chân thành, trễ máy bay mua vé mới phê lắm. LCCT cực đông hẵng giá rẻ nổi tiếng 5Năm liền, khách không hề ít.
Còn bús ra LCCT không có lịch nó thấy đầy xe tương đối nó chạy, không nên tính đơn vị phút trước chuyến bay QT khi đi du lịch nước ngoài. Nhà giàu đi bộ thì vẫn phải đi bộ, xe có trạm không phải Ta xi muốn xuống đâu thì xuống, mà nước Người ta quy hoạch rộng lớn, đó là lý do đôi chỗ nhiều khi giàu cũng phải đi bộ.

kevintan
29-12-2013, 00:52
Trước tiên, em xin nói em mới bay lần đầu sang nước ngoài nên còn nhiều thứ không biết mong các anh chị giúp đỡ cho em. Thứ nhất, Em có đặt vé của Airasia đi Malaysia khi đặt vé thì đã thanh toán toàn bộ số tiền vé bằng Smartlink. Sau đó hãng airasia có gửi 1 confirm email là vé đã được đặt và có thông tin của em. Vậy cho em hỏi là vé đó đã có giá trị thực chưa? Khi đi thì em chỉ cần in toàn bộ file đó ra là đã xong rồi đúng không ạ? Thứ 2, khi vào sân bay thì có làm thủ tục gì với bên hãng hàng không tại sân bay nữa hay không? Thứ 3, Tình hình là em sẽ bay đi Malay vào ngày 31/1/2014 và sẽ về lại vào ngày 4/2/2014. Lịch trình thì như thế này.
Ngày 1: đáp chuyến bay tại LCCT vào lúc 16:30. Sau đó em sẽ bắt xe bus đi thẳng đến Malacca. Tham quan về đêm.
Ngày 2: tiếp tục tham quan tại Malacca
Ngày 3: quay trở lại KL, tham quan tại KL
Ngày 4: vẫn ở KL
Ngày 5: đáp chuyến bay bay về SGN
Vấn đề ở đây là: em và bạn em rất thích đi biễn và muốn tìm 1 nơi có bãi biển đẹp để chơi tại đây. Các anh chị cho em hỏi là bãi biển tại Malacca có đẹp không ạ? Đông vui như Nha Trang của mình không? Tiếp theo, em cũng đang phân vân chưa biết nên đặt khách sạn nào, anh chị tư vấn giùm em.
PS: tình hình kinh tế không cao nên hy vọng có thể chỉ giúp em cách nào tiết kiệm nhất có thể, di chuyển như thế nào trong vòng quanh thành phố. Em nge nói là có 1 loại bus hổ trợ cho du khách du lịch không biết nó gọi là gì và sử dụng như thế nào. Quan trọng nhất, nếu có thể các anh chị, có thể giúp em về hành trình thì càng tốt.
Rất chân thành cảm ơn tất cả mọi người....

kevintan
29-12-2013, 01:33
Trước tiên, em xin nói em mới bay lần đầu sang nước ngoài nên còn nhiều thứ không biết mong các anh chị giúp đỡ cho em. Thứ nhất, Em có đặt vé của Airasia đi Malaysia khi đặt vé thì đã thanh toán toàn bộ số tiền vé bằng Smartlink. Sau đó hãng airasia có gửi 1 confirm email là vé đã được đặt và có thông tin của em. Vậy cho em hỏi là vé đó đã có giá trị thực chưa? Khi đi thì em chỉ cần in toàn bộ file đó ra là đã xong rồi đúng không ạ? Thứ 2, khi vào sân bay thì có làm thủ tục gì với bên hãng hàng không tại sân bay nữa hay không? Thứ 3, Tình hình là em sẽ bay đi Malay vào ngày 31/1/2014 và sẽ về lại vào ngày 4/2/2014. Lịch trình thì như thế này.
Ngày 1: đáp chuyến bay tại LCCT vào lúc 16:30. Sau đó em sẽ bắt xe bus đi thẳng đến Malacca. Tham quan về đêm.
Vấn đề ở đây là: em và bạn em rất thích đi biễn và muốn tìm 1 nơi có bãi biển đẹp để chơi tại đây. Các anh chị cho em hỏi là bãi biển tại Malacca có đẹp không ạ? Đông vui như Nha Trang của mình không? Tiếp theo, em cũng đang phân vân chưa biết nên đặt khách sạn nào, anh chị tư vấn giùm em.
PS: tình hình kinh tế không cao nên hy vọng có thể chỉ giúp em cách nào tiết kiệm nhất có thể, di chuyển như thế nào trong vòng quanh thành phố. Em nge nói là có 1 loại bus hổ trợ cho du khách du lịch không biết nó gọi là gì và sử dụng như thế nào. Quan trọng nhất, nếu có thể các anh chị, có thể giúp em về hành trình thì càng tốt.

kevintan
29-12-2013, 02:50
Mình có đặt sai tên không. Tên đầy đủ của mình là Triệu Bảo Châu. Khi đặt vé máy bay, mình để Là
Tên: Châu
Họ: Triệu Bảo
Trong profile mình khi đặt vé thì nó ghi tên đúng của mình là "Trieu Bao, Chau".
Trong vé thì nó để là "Chau Trieu Bao".
Xin hỏi là mình có đặt sai tên hay không? Để còn bít mà thay đổi kịp thời. Hix

hoalan08
29-12-2013, 07:07
không sao đâu do phiêm âm của tiếng Việt, như thế vẫn đúng rồi ....

kevintan
29-12-2013, 11:54
không sao đâu do phiêm âm của tiếng Việt, như thế vẫn đúng rồi ....

Vậy là mình đặt đúng rồi đúng không bạn. Mình không có kinh nghiệm trong vấn đề này nên không bít gì hết. Thanks bạn nhé

kevintan
29-12-2013, 15:46
có ai cho em hỏi, từ Kuala Lumpur đi Penang mất khỏng thời gian là bao lâu ạ. Đi bằng xe lửa hay đi xe đò ạ? rồi từ Penang đi đến Langkawi là mất bao lâu nữa ạ?

LadyQ
30-12-2013, 00:49
- Về vấn đề máy bay: Mình chưa đi hãng này bao giờ nên sẽ không tư vấn cho bạn. Bạn có thể tìm thêm thông tin ở các nguồn khác, ví dụ như trang baynhe.vn. Nhiều người quen của mình đã bay AirAsia thường xuyên cũng thừa nhận là giá tiền không hề rẻ hơn các hãng khác và trong quá trình bay có rất nhiều bất tiện.

- Điểm thu hút khách du lịch ở Malacca là các khu du tích, đô thị cổ đã được UNESCO công nhận là Di sản văn hóa thế giới; chứ không phải là du lịch biển. Cá nhân mình thấy thực ra cũng không đặc sắc lắm. Du lịch biển ở Malaysia thì nổi bật nhất là đảo Langkawi, đảo Tioman; bình dân hơn thì có Port Dickson.

- Đi lại trong KL tiết kiệm nhất là đi bằng xe buýt và tàu điện (LRT và monorail). Xe bus cho khách du lịch nổi tiếng nhất ở KL là KL Hop-on Hop-off. Đường đi của xe có gần 20 điểm dừng, bạn có thể lên xe và xuống xe ở bất cứ điểm nào. Vé có giá trị trong 1 ngày.

nhtphong
30-12-2013, 08:38
Thứ 1 hỏi về vé, nếu như Air Asia gửi mail confirm thì okie rồi, bũa nào đi in vé đó ra, nhớ in cả 2 lượt hải quan VN và Mã có hỏi thì show lượt về.

Thứ 2 Vào bên trong hỏi nhân viên hảng Air Asia làm thủ tục ở quầy nào
Khi làm thủ tục thì show cho hải quan tờ in đó người ta xuất vé cho, chưa co kinh nghiệm nhiều thì đi sớm 2 tiếng giờ bay nhé, và vào khu bên trong sớm chút.

Thứ 3 Mình có 1 đề nghi, sao ngày thứ 1 ko ở KL đón giao thừa luon, ra khu tháp đôi chơi.
Đến sáng thứ 4 hay đi Malacca chơi 1 đêm sáng thư 5 từ Malacca ra thẳng sân bay.
Mình chưa đón năm mới ở Malay ko biết ở KL hay Malacca chổ nào vui hơn, nhưng thấy bạn đến KL lúc 18h30 loay hoay thủ tục xong cũng phải 20h mới ra khỏi rồi phải đón xe đi malacca chưa kể trường hợp chưa có xe đi liền hoặc ko có xe, bạn cũng phải mất ít nhất 2 tiếng ngồi xe. sợ lỡ mất thời khắc giao thừa.
Cái lich trình này tùy bạn

rãnh thì Add nick sky: nhtphong, mình sẽ chia sẽ những gì mình biết tại KL với bạn

luudanchua
30-12-2013, 10:25
Chào các bạn.
Xin các bạn tư vấn và xem giúp lịch trình chuyến đi sắp tới của mình có khả thi và hợp lý không nhé:
Ngày 1: Tp.HCM – Sin ( ngủ đêm tại sân bay)
Ngày 2: Dạo chơi Sentosa đến chiều đi tàu cao tốc qua đảo Batam – Indonesia và nghỉ đêm tại đây
Ngày 3: Tham quan đảo Batam trưa về lại Sin và đi thẳng qua Johor, nghỉ đêm tại đây
Ngày 4: Tham quan Johor
Ngày 5: Đi Mersing và nghỉ đêm tại đây
Ngày 6: Ra đảo Tioman
Ngày 7: ở đảo
Ngày 8: Về Mersing và đi Kul
Ngày 9: Tham quan Kul
Ngày 10: Về lại Tp.HCM
- Theo các bạn với thời gian vậy có đủ để đi tàu xe không? Nhất là ngày 2 và ngày 3.
- Các bạn tư vấn kỹ giúp mình phương tiện di chuyển và lịch trình của các phương tiện.
Nhân tiện cảm ơn bạn Thik – di – choi đã hướng dẫn mình cụ thể đường đi đảo Tioman luôn nhé.

Chúc các bạn trên diễn đàn một năm mới tràn đầy hạnh phúc.

lilac
30-12-2013, 10:48
@kevintan:

1. Vé của bạn ok rồi.
Trước khi đi, bạn vào trang: http://checkin.airasia.com để làm check in online, sau đó in boarding pass (kèm vé nếu cẩn thận - chỉ cần in trang đầu tiên của cái file bạn nhận đc thôi, ko cần in hết, tốn giấy).
Rồi khi đi thì ra sân bay, đến quầy làm thủ tục của Air Asia (Check in counter), đến quầy nào ghi là check in online hoặc Drop Luggage (nếu bạn có hành lý ký gửi), để họ đóng dấu rồi vào trong để bay.
Khi về cũng làm y chang vậy.

2. Đúng như bạn LadyQ nói, Malacca là phố cổ (dạng phố cổ Hội An đó), chứ ko phải biển. Nếu bạn thích đi biển ở Malay thì có thể tham khảo Langkawi, Penang hoặc đọc bài viết này của bạn Nam River:
https://www.phuot.vn/threads/113290-Perhentian-Island-Malaysia-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-c%E1%BA%A3

3. Nếu di chuyển ở KL thì cứ tàu điện, bus & đi bộ. Còn nếu bạn muốn dễ dàng đi thì có loại bus Hop On Hop Off, bạn search google sẽ ra thông tin, bản đồ cũng như giá cả. Còn ở các TP khác thì hầu như chỉ có bus, taxi & đi bộ.

4. Khách sạn.
Nếu mới lần đầu đi nước ngoài & chưa quen ở dorm (ở chung với ng lạ) thì bạn có thể xem xét 1 số ks sau:
- KL: 88 Inn, The Nest.
- Malacca: Tang House.
Còn nếu bạn muốn thử ở dorm thì cứ lên mạng search hostel. Sẽ có rất nhiều hostel giá cả ok cho bạn lựa chọn. :) Khi chọn thì nên đọc review xem ngta nhận xét gì về hostel đó rồi lựa. Mình hay đọc review ở Tripadvisor.

@luudanchua:

Mình chưa đi Batam nên ko biết sao. Nhưng xem qua lịch trình, thấy bạn đến đó lúc đêm, rồi trưa đã về lại Sing. Nghe rất mệt & chắc cũng chẳng tham quan gì đc nhiều, lại tốn tiền tàu cao tốc.
Nếu đc, bạn nên bỏ qua đảm Batam, dành thgian tham quan Sing & từ tốn đi sang Johor để đi đảo Tioman.

luudanchua
30-12-2013, 20:56
@kevintan:

@luudanchua:

Mình chưa đi Batam nên ko biết sao. Nhưng xem qua lịch trình, thấy bạn đến đó lúc đêm, rồi trưa đã về lại Sing. Nghe rất mệt & chắc cũng chẳng tham quan gì đc nhiều, lại tốn tiền tàu cao tốc.
Nếu đc, bạn nên bỏ qua đảm Batam, dành thgian tham quan Sing & từ tốn đi sang Johor để đi đảo Tioman.
Cảm ơn bạn lilac đã góp ý, vậy mình sẽ điều chỉnh kế hoạch bằng cách đi máy bay từ Singapore qua thẳng Tioman luôn để có nhiều time trên đảo,
1. Vậy bạn cho mình hỏi thăm có hãng nào bay trực tiếp từ Sin qua Tioman không nếu được cho mình xin link để book vé luôn
2. Thủ tục xuất và nhập cảnh nếu đi như vậy có rắc rối gì không?.
3. Lịch trình tàu cao tốc từ Sin qua Batam như thế nào?
Chân thành cảm ơn các bạn.

kevintan
30-12-2013, 23:43
Thứ 1 hỏi về vé, nếu như Air Asia gửi mail confirm thì okie rồi, bũa nào đi in vé đó ra, nhớ in cả 2 lượt hải quan VN và Mã có hỏi thì show lượt về.

Thứ 2 Vào bên trong hỏi nhân viên hảng Air Asia làm thủ tục ở quầy nào
Khi làm thủ tục thì show cho hải quan tờ in đó người ta xuất vé cho, chưa co kinh nghiệm nhiều thì đi sớm 2 tiếng giờ bay nhé, và vào khu bên trong sớm chút.

Thứ 3 Mình có 1 đề nghi, sao ngày thứ 1 ko ở KL đón giao thừa luon, ra khu tháp đôi chơi.
Đến sáng thứ 4 hay đi Malacca chơi 1 đêm sáng thư 5 từ Malacca ra thẳng sân bay.
Mình chưa đón năm mới ở Malay ko biết ở KL hay Malacca chổ nào vui hơn, nhưng thấy bạn đến KL lúc 18h30 loay hoay thủ tục xong cũng phải 20h mới ra khỏi rồi phải đón xe đi malacca chưa kể trường hợp chưa có xe đi liền hoặc ko có xe, bạn cũng phải mất ít nhất 2 tiếng ngồi xe. sợ lỡ mất thời khắc giao thừa.
Cái lich trình này tùy bạn

rãnh thì Add nick sky: nhtphong, mình sẽ chia sẽ những gì mình biết tại KL với bạn

Mình đi ngay mùng 1 tết lun bạn nhtphong ơi chứ hông phải đêm giao thừa. Mình cũng định đi giống như bạn nói nhưng đám bạn của mình bay sang Malaysia vào mùng 3 tại Kuala Lumpur nên mình phải ở đó vào mùng 3 đến mùng 5 cả đám bay về VN.
Mình đã add nick bạn trên sky. Nếu bạn có thời gian xin chỉ dạy kinh nghiệm giúp. ;))

kevintan
30-12-2013, 23:56
- Về vấn đề máy bay: Mình chưa đi hãng này bao giờ nên sẽ không tư vấn cho bạn. Bạn có thể tìm thêm thông tin ở các nguồn khác, ví dụ như trang baynhe.vn. Nhiều người quen của mình đã bay AirAsia thường xuyên cũng thừa nhận là giá tiền không hề rẻ hơn các hãng khác và trong quá trình bay có rất nhiều bất tiện.

- Điểm thu hút khách du lịch ở Malacca là các khu du tích, đô thị cổ đã được UNESCO công nhận là Di sản văn hóa thế giới; chứ không phải là du lịch biển. Cá nhân mình thấy thực ra cũng không đặc sắc lắm. Du lịch biển ở Malaysia thì nổi bật nhất là đảo Langkawi, đảo Tioman; bình dân hơn thì có Port Dickson.

- Đi lại trong KL tiết kiệm nhất là đi bằng xe buýt và tàu điện (LRT và monorail). Xe bus cho khách du lịch nổi tiếng nhất ở KL là KL Hop-on Hop-off. Đường đi của xe có gần 20 điểm dừng, bạn có thể lên xe và xuống xe ở bất cứ điểm nào. Vé có giá trị trong 1 ngày.

Thanks bạn LadyQ nhiều nhá đã nhiệt tình giúp đỡ mình. Mình sẽ tham khảo thêm.

kevintan
31-12-2013, 00:01
@kevintan:

1. Vé của bạn ok rồi.
Trước khi đi, bạn vào trang: http://checkin.airasia.com để làm check in online, sau đó in boarding pass (kèm vé nếu cẩn thận - chỉ cần in trang đầu tiên của cái file bạn nhận đc thôi, ko cần in hết, tốn giấy).
Rồi khi đi thì ra sân bay, đến quầy làm thủ tục của Air Asia (Check in counter), đến quầy nào ghi là check in online hoặc Drop Luggage (nếu bạn có hành lý ký gửi), để họ đóng dấu rồi vào trong để bay.
Khi về cũng làm y chang vậy.

2. Đúng như bạn LadyQ nói, Malacca là phố cổ (dạng phố cổ Hội An đó), chứ ko phải biển. Nếu bạn thích đi biển ở Malay thì có thể tham khảo Langkawi, Penang hoặc đọc bài viết này của bạn Nam River:
https://www.phuot.vn/threads/113290-Perhentian-Island-Malaysia-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-c%E1%BA%A3

3. Nếu di chuyển ở KL thì cứ tàu điện, bus & đi bộ. Còn nếu bạn muốn dễ dàng đi thì có loại bus Hop On Hop Off, bạn search google sẽ ra thông tin, bản đồ cũng như giá cả. Còn ở các TP khác thì hầu như chỉ có bus, taxi & đi bộ.

4. Khách sạn.
Nếu mới lần đầu đi nước ngoài & chưa quen ở dorm (ở chung với ng lạ) thì bạn có thể xem xét 1 số ks sau:
- KL: 88 Inn, The Nest.
- Malacca: Tang House.
Còn nếu bạn muốn thử ở dorm thì cứ lên mạng search hostel. Sẽ có rất nhiều hostel giá cả ok cho bạn lựa chọn. :) Khi chọn thì nên đọc review xem ngta nhận xét gì về hostel đó rồi lựa. Mình hay đọc review ở Tripadvisor.

Thanks bạn Lilac nhiều. Mình mún hỏi thêm 1 vấn đề là nếu đi từ Malacca sang Penang hoặc từ Kuala Lumpur sang Penang thì mất khoảng bao lâu. Mình đã tham khảo thấy rằng Langkawi biển rất đẹp nhưng không biết di chuyển như thê nào và đi mất bao lâu. Lịch trình mình không dài ngày nên khó khăn quá...

lilac
31-12-2013, 10:03
@kevintan:

Bus đi Penang bạn xem thông tin ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Từ Penang có phà qua Langkawi. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đi Langkawi thì nên đi máy bay & nên dành thgian ít nhất là 2 ngày. :). Lần đầu đi & với thời gian như của bạn thì bạn chỉ nên đi khoảng 2 nơi thôi (nếu đi biển). Chúc bạn đi vui.

vaniacastle
31-12-2013, 10:20
@kevintan:

Bus đi Penang bạn xem thông tin ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Từ Penang có phà qua Langkawi. Tuy nhiên, nếu bạn muốn đi Langkawi thì nên đi máy bay & nên dành thgian ít nhất là 2 ngày. :). Lần đầu đi & với thời gian như của bạn thì bạn chỉ nên đi khoảng 2 nơi thôi (nếu đi biển). Chúc bạn đi vui.

HI chị lilac, inbox chị đầy nhóc rồi, chị xóa bớt đi để e pm hỏi tí nha^^.

LadyQ
31-12-2013, 16:05
Thanks bạn Lilac nhiều. Mình mún hỏi thêm 1 vấn đề là nếu đi từ Malacca sang Penang hoặc từ Kuala Lumpur sang Penang thì mất khoảng bao lâu. Mình đã tham khảo thấy rằng Langkawi biển rất đẹp nhưng không biết di chuyển như thê nào và đi mất bao lâu. Lịch trình mình không dài ngày nên khó khăn quá...
Từ KL đến Penang đi ô tô mất 5 tiếng nhé bạn. Thực ra nếu nói cái tên "Penang" với người bản xứ chưa chắc người ta đã hiểu vì tên chính thức của bang đấy là Pulau Pinang.

hoangvanphuong75
31-12-2013, 18:53
Nếu muốn đi Langkawi thì bay là rẻ,nên bay ngày đầu khi đến LCCT, lại tiết kiệm time, vì tiền bús 2chặng, boat 1chặng tính ra cũng vậy. Chiều về thích thì boat xong, rồi bús cho biết Penang. Penang đẹp.

luudanchua
01-01-2014, 18:03
Chào các bạn.
Các bạn cho mình hỏi thăm có tàu cao tốc nào đi từ đảo Batam (Indonesia) về Johor bahru (Malaysia) không?
Cảm ơn các bạn trước

hoangvanphuong75
02-01-2014, 08:52
Theo internet là có Batam về Johor, nên nếu có ý qua Malaysia thì không quay lại Sing nữa. Có máy bay rẻ từ Batam qua Malaysia luôn!

kevintan
03-01-2014, 00:36
Từ KL đến Penang đi ô tô mất 5 tiếng nhé bạn. Thực ra nếu nói cái tên "Penang" với người bản xứ chưa chắc người ta đã hiểu vì tên chính thức của bang đấy là Pulau Pinang.

Thanks bạn LadyQ, bạn cho mình hỏi ở Malacca thì nên ở mấy ngày và có gì để tham quan không, và quận nào là trung tâm, thuê ks nào thi rẻ mà okie nữa... ;)

vaniacastle
03-01-2014, 09:54
Thanks bạn LadyQ, bạn cho mình hỏi ở Malacca thì nên ở mấy ngày và có gì để tham quan không, và quận nào là trung tâm, thuê ks nào thi rẻ mà okie nữa... ;)

Ở melaka 2 ngày 1 đêm thôi bạn, nó là 1 khu phố cổ thôi, thuê ks ở gần gần khu jonker đó là tiện rồi :D.

kevintan
03-01-2014, 16:16
Ở melaka 2 ngày 1 đêm thôi bạn, nó là 1 khu phố cổ thôi, thuê ks ở gần gần khu jonker đó là tiện rồi :D.

thanks bạn, bạn cho mình hỏi từ Malacca đi Genting thì mất bao nhiêu thời gian vậy? Mình chỉ ở Malacca có 1 đêm đến sáng hôm sau mình đi Genting và từ Genting sẽ đi thẳng về KL lun. Vậy thì có ổn không vậy?

vaniacastle
03-01-2014, 17:21
thanks bạn, bạn cho mình hỏi từ Malacca đi Genting thì mất bao nhiêu thời gian vậy? Mình chỉ ở Malacca có 1 đêm đến sáng hôm sau mình đi Genting và từ Genting sẽ đi thẳng về KL lun. Vậy thì có ổn không vậy?

Quá ổn, có đều bạn đi sớm tí nha, từ melaka lên genting mất 2.5 tiếng, ở melaka 1 đêm , còn genting sáng đi chiều về đc rồi :D

kevintan
04-01-2014, 01:06
Quá ổn, có đều bạn đi sớm tí nha, từ melaka lên genting mất 2.5 tiếng, ở melaka 1 đêm , còn genting sáng đi chiều về đc rồi :D

Nhưng mà vấn đề nằm ở chỗ. Mình bay lúc 1:30pm đến nơi cũng đã 4:30 pm. Mình định đi malacca chuyến 6:30pm. Nhưng đến nơi cũng đã 8:30 rồi có khi cũng 9h. Nhận phòng xong thì cũng 9:30 thế là mất hết 1 ngày và cũng chẳng làm đc gì, cũng hok tham quan được gì ngoại trừ cái Jonker street thôi. Vậy bạn có thể suggest cho mình cái lịch không? Thứ nhất mùng 3 tết phải ở Kl, vì bạn mình cũng bay sang đó. Thứ 2, ngày đầu sang là mùng 1 tết âm lịch, và mùng 2 là chưa bik sẽ như thế nào thôi. Mình chưa dám book phòng nữa ak... Hixhix

vaniacastle
04-01-2014, 10:18
Nhưng mà vấn đề nằm ở chỗ. Mình bay lúc 1:30pm đến nơi cũng đã 4:30 pm. Mình định đi malacca chuyến 6:30pm. Nhưng đến nơi cũng đã 8:30 rồi có khi cũng 9h. Nhận phòng xong thì cũng 9:30 thế là mất hết 1 ngày và cũng chẳng làm đc gì, cũng hok tham quan được gì ngoại trừ cái Jonker street thôi. Vậy bạn có thể suggest cho mình cái lịch không? Thứ nhất mùng 3 tết phải ở Kl, vì bạn mình cũng bay sang đó. Thứ 2, ngày đầu sang là mùng 1 tết âm lịch, và mùng 2 là chưa bik sẽ như thế nào thôi. Mình chưa dám book phòng nữa ak... Hixhix

Hi

À, nếu vậy mình thấy mùng 1 bạn đáp LCCT thì về KL chơi luôn đi, rồi sáng mùng 2 đi sớm lên melaka chơi nguyên ngày rồi chiều tối về,chuyến cuối của nó là 20h lận chơi thả ga, khỏi ở đêm cũng đc vì cũng ko có gì hấp dẫn lắm cần phải ở đêm, có điều thì bạn bỏ qua genting và mình thấy nên bỏ qua nếu bạn ko mê đánh bài :D, vì khu outdoor park genting nó đóng cửa xây mới rồi, khu indoor thì chẳng có gì hết ah, mình thấy vậy là ổn cho lịch của bạn luôn đó, ko phải lụp chụp :)

greenleafptnk
06-01-2014, 20:41
Lần đầu tiên mình đi Malaysia và Sin một mình nên rất cần sự góp ý của các bạn có kinh nghiệm đi trứơc. Sau khi đọc xong các phần 1-3 của thông tin du lịch Malaysia, mình có lên kế hoạch thể này. Có chỗ nào không ổn nhờ mọi ngưởi sửa giùm nhé. Mình mua vé máy bay đến Sin là trưa ngày 1 tháng 3 và về từ KLCC trưa ngày 7/3.

Ngày 1/3: Đến Sin lúc 12h. Check in Hostel River City Inn khu Clark Quay.Buổi chiều đi tham quan cụm Marina Bay Sand.

Ngày 2/3: China town, Sentosa, Orchard, Botanic garden

Ngày 3/3: Xuất phát đi Melaka khoảng 9h sáng. Đến tham quan Melaka. Tối 22h đón xe đi Penang. Ngủ đêm trên xe

Ngày 4/3: Tham quan Penang. Penang Hill...

Ngày 5/3: 9h sáng đi bus về lại Kuala Lumpur. 14h check in khách sạn Classic Inn Bukit Bingtang. Chiều tham quan khu quảng trường độc lập.

Ngày 6/3: Sáng đi tháp Petronas. Đi berjaya hill.

Ngày 7/3: Sáng trả phòng, đi đến Putrajaya, tham quan đến 11h đón xe ra sân bay.

Mình còn có chỗ phân vân là vé đi Berjaya có phải đặt trước hay không và mua chỗ nào vì mình không tìm thấy thông tin vé tham quan Berjaya trên mạng. Và liệu dành 1 ngày cho Penang có ít quá không?

lilac
07-01-2014, 11:14
@greenleafptnk:

Lịch của bạn thì ok nhưng đúng là đi hơi nhiều & hơi cực.
Nhưng mình cứ comment trên lịch trình & câu hỏi của bạn nhé.

1. Ngày 2/3 (ở Sing): nếu bạn ko đi Universal Studio thì có thể đi hết những chổ này. Tuy nhiên, sắp xếp lại 1 chút cho tiện đường & thgian như sau:
Sáng sớm nên đi Botanic Garden, không khí trong lành & là nơi ko cần phải chờ ngta mở cửa. Sau đó đi qua Orchard tham quan. Ăn trưa ở Orchard. Chiều đi Sentosa chơi. Đến tối thì ghé Chinatown.

2. 9h sáng bạn mới đi Malacca thì sớm nhất là 3pm bạn mới vào đến khu phố cổ. Mà 10pm bạn đón xe đi Penang, nghĩa là bạn phải rời phố cổ lúc 9pm (cho thoải mái). Vậy bạn có NHIỀU nhất là 6h ở Malacca. Hơi ít & hơi cập rập.
Nếu bạn đi kiểu này thì khi đến Malacca Sentral, bạn nên đến quầy gửi hành lý để gửi hành lý, di chuyển vào phố cổ tham quan sẽ tiện hơn (vì tham quan khu này toàn đi bộ, mang vác hành lý sẽ rất cực).

3. Ở Penang 1 ngày đúng là cũng hơi gấp. Nếu bạn có sức khỏe thì cũng tham quan cho biết đc Penang. Nhưng nếu đc thì cố gắng dành ít nhất 2 ngày để tham quan Penang.

4. Berjaya Hill thì bạn có thể đến Times Square mua vé bus đi lên.
Thông tin bạn xem ở đây:
http://www.colmartropicale.com.my/services.php

Tuy nhiên, nếu bạn đi từ 3-4 người thì nên thuê hẳn 1 chiếc taxi đi cho tiện. Vì 3 ng mà đi bằng bus cũng đã 165RM (khứ hồi), mà thời gian bị cố định. Còn thuê xe thì cũng giá cỡ đó mà thgian do mình quyết định.
Chú ý là khi vào cổng Berjaya Hill phải đóng thêm tiền vé 12RM/ng nữa nha.

greenleafptnk
08-01-2014, 08:46
Cám ơn lilac nhiều nha. Vì mình đi một mình nên chắc sẽ không did UUS vì mình không hào hứng lắm với mấy trò cảm giác mạnh, và những công viên đại loại vậy mình cũng đi rồi.
Vì mình nghe nói Melaka cũng ko nhiều chỗ tham quan nên mới định là ghé một buổi chiều đi vòng vòng đó rồi sau đó qua Penang luôn. Nếu ko đi Penang thì ở KL mình cũng ko biết đi chơi thêm đâu nữa. Bạn có chỗ nào thú vị ở KL có thể giới thiêu mình được không?

hoangvanphuong75
08-01-2014, 17:22
Nên đi Penang vì tiền xe từ Malacca đến KL và tiền 1 đêm hotel KL đã hơn tiền xe Malacca Penang bus đêm, cố gắng 1tí, Penang là UNESCO city, KL thì không.

kevintan
09-01-2014, 01:39
Bạn Lilac ơi cho mình hỏi, mình ở TP hCM vậy mình đỏi tiền Malaysia ở đâu được bạn ơi... Thanks

hoalan08
09-01-2014, 08:08
Bạn Lilac ơi cho mình hỏi, mình ở TP hCM vậy mình đỏi tiền Malaysia ở đâu được bạn ơi... Thanks

bạn ra các quầy thu đổi ngoại tệ chung quanh chợ Bến Thành hay các tiệm vàng có bảng thu đổi ngoại tệ hay quầy thu đổi ngoại tệ của các ngân hàng Eximbank, Vietcombank, Vietinbank ở trung tâm chợ Bến Thành hoặc khu Phạm Ngũ Lão (phố tây ba lô) có đủ loại ngoại tệ cần đổi

tutranleha
13-01-2014, 15:26
Chào mọi người,
Chuyện là tháng 3 này em và con bạn 2 đứa cặp kè nhau đi du lịch bụi Malaysia - Singapore
Bọn em đã mua vé máy bay cả rồi nhưng vẫn chưa book khách sạn vì 2 kon còn đang lấn cấn cái lịch trình.
Lịch trình sơ bộ như thế này ạ:
Kuala Lumpua - Cameron Highland - Kuala Lumpua - Melaka - Mersing - Tioman - JB - Singapore (10 ngày)
+7/3/2014: 9g25 Tân Sơn Nhất
+7/3/2014: 12g15 LCCT
+Check in khách sạn, chiều tối sẽ đi dạo, tham quan KL. Sáng ra Petronas chụp hình rồi đón bus đi Cameron Highland
+8/3/2014: 14g Cameron Highland, check in khách sạn, ở Cameron 1 đêm, sáng đi tham quan
+9/3/2014: 16g đón bus về KL - ngồi subway đi Melaka
+10/3/2014: tham quan Melaka
+11/3/2014: 8g đón bus đi Mersing, đón tàu ra Tioman
+11-12/3/2014: tham quan Tioman
+13/3/2014: Tioman - Mersing - JB - Singapore
+14-15/3/2014: tham quan Singapore, trở về TPHCM
Mọi người cho em xin ý kiến và tư vấn cho em thêm về khách sạn nào rẻ, an ninh, phương tiện di chuyển nào tiện lợi và các địa điểm tham quan ở những điểm em đi qua.
Xin cám ơn mọi người nhiều lắm ạ!
;);););););););););)

tuandang_k3s
13-01-2014, 16:38
-2 bạn ở Singapore mà muốn đi bụi thì thuê homestay ở từng đêm cho khỏe, chất lượng 2* có cả người Việt nước mình làm chủ đấy, cứ lòng vòng kiếm trong box là ra ngay :D
- Địa điểm tham quan tại Singapore 2 ngày: Universal Studios Singapore, Garden By The Bay, Marina bay Sands, Flying Singapore, The zoo, Jurong Park, Sea. Aquarium, Song of the Sea,..... tuy nhiều nhưng ngồi MRT bên Singapore thì tiện, rẻ, đi cả ngày ;)

he.tuananh
15-01-2014, 21:12
Mình vừa đi Malaysia về và có 1 số kinh nghiệm sau cho các bạn:
- Từ sân bay KLIA về nếu đi tàu cao tốc KL Expkes (28 phút và không dừng) thì mất 35RM nhưng nếu bạn mua vé cũng của tàu cao tốc loại KL transit và dừng ở 1 ga nào đó rồi đi chuyến sau thì tiết kiệm được gần 20RM (tuy nhiên sẽ mất khoảng 20p để đợi tàu chuyến sau). Cả nhà tham khảo giá http://www.kliaekspres.com/plan-buy/fares-passes
- Nếu đi thăm thủ đô hành chính của Malay (Putrajaya) bạn có thể gửi hành lý tại ga Putrajaya Sentral (10RM cho 1 tủ hành lý loại nhỏ). Bỏ tiền vào máy và lấy token, cho token vào ổ khóa, khóa lại là xong.
- Tại bến bus bạn có thể bắt xe L11 để tới Putrajaya Squar nơi có nhà thờ (lưu ý là xe chạy vòng tròn nên xuống ở đâu đứng đợi ở đó để quay về ga. Cần có xu để đi xe bus, mua vé trên xe, giá vé là 50centluowet. Xe L11 chạy quanh phố chính nên đủ để ngắm thành phố.
- Đi Genting thì nên xếp hàng mua vé trước vì vé thường bán hết trước h khởi hành.
- Có loại bánh kiểu bánh nướng nhà mình nhân đậu đỏ hoặc đậu xanh với 5 chiếc giá khá mềm 1,95RM(mua trong siêu thị 99 speed mart)
- Còn cái hop on hop off khá hay, các bạn nên đi. Nó dừng ở Hoàng Cung cho chụp ảnh 7p. Còn nếu mua vé lên tháp truyền hình qua lái xe thì được giảm giá.

ihomenhatrang
16-01-2014, 09:35
Mình cũng vừa kết thúc chuyên đi phượt ở 2 nước ngày, tổng chi phí trọn gói có cả 9 ngày là 9tr1, đã bao gồm vé máy bay và vé vào cao nguyên Gentting và Universal.
Đi xong về mình lại yêu Malaysia mất rồi.
Bạn có thể gửi mail cho mình để mình e mail lộ trình và tư vấn cho vài chỗ đi chơi giá siêu rẻ, cực rẻ.
Chúc bạn có chuyến đi vui.

ntchi
17-01-2014, 13:42
Làm ơn cho em hỏi, em có 1 ngày ở Kuala Lumpur (sáng hôm sau em đã bay về Singapore). Em dự tính buổi sáng đi mấy cái như Tháp Đôi, Quảng Trường, Chùa Thiên Hậu... Còn buổi chiều em đang phân vân nên đi Batu Caves hay đi Putrajaya để thăm quan Pink Mosque (cho em hỏi ngày em đi là Chủ Nhật thì Pink Mosque này có đón khách không ạ?)... Các anh chị cho em lời khuyên lựa chọn giữa 2 điểm này và cách đi bằng bus or tàu điện ngầm như thế nào ạ. Em xin cảm ơn nhiều!

thuyntt512
20-01-2014, 00:08
Mọi người cho em hỏi, ngày valentine năm nay em cùng bạn trai ở KL. Có ai bit nhà hàng nào lãng mạn, món ăn ngon mà vừa túi tiền thì chỉ em với ạ. Em hy vọng 2 đứa sẽ có 1 buổi tối tuyệt vời nên mong các bác nào có kinh nghiệm chỉ em với. Em xin cảm ơn nhiều! :D

vdanh
23-01-2014, 17:18
Em chào các bác, em là newbie ạ.

Em tính tháng tư này, cụ thể là 26/4 - 4/5 sẽ đi du lịch bụi Malay. Các bác có thể tư vấn và thiết kế cho em 1 lịch trình đi chơi được ko ạh.

Em lần đầu đi nước ngoài mà lại đi bụi nữa, nên hơi lo. Em chưa bôk vé máy bay nữa :(

Các bác thiết kế giúp em 1 lịch trình hoàn hảo nhất với. Em cám ơn các bác.

helen_2h
03-02-2014, 14:24
EM xin chào chủ Topic - cho em hỏi có anh chị nào biết guide nào dẫn đi Kota kinabalu ko ạ ? em đang tìm guide đi tour amazing borneo - em đi cuối tháng 4 - mà chưa tìm ra guide hay group nào gia nhập để book vé máy bay nữa - anh chị nào biết giúp em với - em xin cảm ơn ạ :)

ThuyJeans
03-02-2014, 21:26
Hi cả nhà.
2/9 mình đã book máy bay tới Kota Kinabalu. Lên Phượt tìm thông tin thì đa phần thấy mọi người focus vào vụ leo núi. Do lần này mình đưa cả con gái đi (6 tuổi) nên nhu cầu leo núi chắc chắn là không có. Bạn nào có kinh nghiệm vui lòng chỉ dẫn dùm mình với 5 ngày 4 đêm tại Kota Kinabalu mà không leo núi thì có những điểm đến nào thú vị không?
Khách sạn nào tốt? Giá hợp lý nữa.
Cảm ơn cả nhà nhiều

minibus
03-02-2014, 22:26
bạn vào web: www.amazing-borneo.com tham khảo, trong đó có nhiều chương trình tour để lựa chọn.

dungkeil
04-02-2014, 15:51
Chào mọi người,
Sắp tới mình có sang Malaysia du lịch, sau đó sẽ đi road trip sang các nước xung quanh như Thái và Myanmar cũng như Sing. Mình chỉ đặt vé một chiều, không biết lúc nhập cảnh có gặp vấn đề gì không. Không biết có bạn nào đã từng đi như mình chưa. Mọi người cho mình xin ít kinh nghiệm nhé!
Cảm ơn mọi người!

trikien1291
04-02-2014, 18:07
Chào Bạn, Mình chia sẽ với bạn một chút về đi qua malay mà ko có vé khứ hồi. Nếu trong hàng trình của bạn mà bay xuống tại LCCT thì hải quan có lẻ sẽ hỏi bạn khi đi lần đầu như mình, chú thích cái là hải quan đã hỏi mình đại khái như ( đi mấy ngày? rồi đi đâu nữa? ). Mà mình đi mục đích du lịch thì mình cứ trả lời tự nhiên và dứt khoác vào là sẽ đóng dấu ịch ịch cho bạn qua thôi.Bạn nên đề phòng chút về cái vé máy bay nếu qua nước khác chơi khi bị yêu cầu show ra nha. Have Luck!!!

dungkeil
04-02-2014, 19:48
Chào Bạn, Mình chia sẽ với bạn một chút về đi qua malay mà ko có vé khứ hồi. Nếu trong hàng trình của bạn mà bay xuống tại LCCT thì hải quan có lẻ sẽ hỏi bạn khi đi lần đầu như mình, chú thích cái là hải quan đã hỏi mình đại khái như ( đi mấy ngày? rồi đi đâu nữa? ). Mà mình đi mục đích du lịch thì mình cứ trả lời tự nhiên và dứt khoác vào là sẽ đóng dấu ịch ịch cho bạn qua thôi.Bạn nên đề phòng chút về cái vé máy bay nếu qua nước khác chơi khi bị yêu cầu show ra nha. Have Luck!!!

Mình xuống tại Kuala Lumpur. Mình thì định đi đường bộ sang Thái và đi tàu sang Indo nên không có vé máy bay qua các nước khác. Hơn nữa, mình cũng ko có lịch cố định nên khá lo :( Bạn có bị người ta hỏi không. Mình thì không phải đi lần đầu. Mình đi Indo, Sing, Campuchia, Hàn Quốc, và Ireland rồi nhưng toàn đi vé khứ hồi nên không rõ nếu ko có vé khứ hồi thì có đi được ko.

maximilian
04-02-2014, 22:48
Chào mọi người,
Sắp tới mình có sang Malaysia du lịch, sau đó sẽ đi road trip sang các nước xung quanh như Thái và Myanmar cũng như Sing. Mình chỉ đặt vé một chiều, không biết lúc nhập cảnh có gặp vấn đề gì không. Không biết có bạn nào đã từng đi như mình chưa. Mọi người cho mình xin ít kinh nghiệm nhé!
Cảm ơn mọi người!
Nếu không có vé chiều quay về vn thì ngay từ sân bay Sài gòn hay Hà Nội bạn đã bị từ chối làm thủ tục bay đi rồi, nói chi là qua đến malay rồi lo là không được nhập cảnh . tham khảo thêm nhé :
https://www.phuot.vn/threads/136499-L%C3%A0m-g%C3%AC-khi-%C4%91i-n%C6%B0%E1%BB%9Bc-ngo%C3%A0i-b%E1%BB%8B-h%E1%BB%8Fi-v%C3%A9-bay-chi%E1%BB%81u-v%E1%BB%81-VN?p=1062226#post1062226

mihtua
04-02-2014, 23:36
Bạn đã từng đi Korea với Ireland, hộ chiếu còn dấu nhập cảnh mấy nước đấy thì chả sao đâu. Khi checkin ở sân bay Viet nam có thể bị hỏi còn hải quan thì chả hỏi làm gì, nhập cảnh ở Malay cũng thế, hải quan chỉ hỏi những người mà theo họ là đáng nghi (thường là đi lần đầu, ăn mặc nhếch nhác, ko biết ngoại ngữ) chứ dân du lịch thì ok.

Làm gì có quy định nào là mua vé 1 chiều thì ko đc bay hả bạn maximilian???

kankyle
05-02-2014, 11:09
Mình đã từng mua vé 1 chiều đến Thái Lan và bị từ chối check-in và sau một hồi bla bla với thằng đại diện hãng bay thì nó cho mình bay và còn dọa là sang đó không chắc họ sẽ cho mình nhập cảnh, và đó là lần xuất ngoại đầu tiên của mình. Đợt đó mình bay Airasia. Vậy nên là khi bạn check-in ở sân bây Tân Sân Nhất hay Nội Bài thì cứ mạnh dạn mà hỏi tại sao lại không đc bay với vé 1 chiều?, tôi về đường bộ chứ đâu nhất thiết là phải về bằng đường hàng không? rồi không được nữa thì gặp đại diện của hãng, v.v... nhưng mà vẫn phải giữ trạng thái điềm tĩnh nhé, và nên đi trước giờ bay nhiều hơn dự định bình thường của bạn để có thể giải quyết đc vấn đề k cho check-in.
Còn về việc hải quan thì bạn yên tâm đi, có đc thẻ lên máy bay là ok, cùng lắm nó chỉ hỏi đi bao h về, thì bạn cứ trả lời là 7 ngày hoặc bao nhiêu tùy bạn :v ( đấy là phía VN mình nhé, chứ còn bên kia họ chả có hỏi đâu, mất time của họ, chỉ có bọn hải quan bên mình là lắm lời nhất thôi). Cứ tự tin lên nhé !
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ :D

dungkeil
06-02-2014, 08:45
Mình hỏi mấy bạn bên Malaysia thì họ nói hiếm có trường hợp bị giữ lại, nhưng mình vẫn mua vé tàu từ malay sang thái lan vào cuối tháng cho lành :D, tại dù sao mình cũng qua đó chơi, hi vọng sẽ không gặp vấn đề gì nữa.

maximilian
06-02-2014, 10:45
Làm gì có quy định nào là mua vé 1 chiều thì ko đc bay hả bạn maximilian???
Cái qui định này tôi cũng không biết từ đâu chui ra và thực tế là tôi đã từng thấy rất nhiều bạn không được bay ở sân bay , ở trên cũng có bạn nói rồi đó và bình thường mọi người không bình tĩnh và bị nó hù dọa đủ thứ nên sẽ rối lên và phải mua 1 vé về vn liền giá siêu cao để nó cho bay đi . Tôi nghĩ trường hợp này cứ làm như bạn kankyle làm là được và giữ bình tĩnh, tỏ vẻ ta rất am hiểu pháp luật và buộc nó cho găp đại diện hãng . Hoặc xem cách giải quyết tôi đã gửi link ở trên

hoangvanphuong75
06-02-2014, 17:20
Câu đầu tiên của HQ LCCT là ticket ticket dù mình đã nhập cảnh Malaysia mấy chục lần, chưa có câu hỏi tiếp theo vì mình chưa bao giờ mua vé 1c, ít nhất cũng có vé tàu KL Johor và vé máy bay Sing SG. Không biết chuyện gì nếu không có vé 2c. Mình xong mình đi vì LCCT nhập cảnh đông hơn bến xe nhà mình. Phần còn lại cho Người liều mua vé 1c report!

nhtphong
07-02-2014, 11:18
Câu đầu tiên của HQ LCCT là ticket ticket dù mình đã nhập cảnh Malaysia mấy chục lần, chưa có câu hỏi tiếp theo vì mình chưa bao giờ mua vé 1c, ít nhất cũng có vé tàu KL Johor và vé máy bay Sing SG. Không biết chuyện gì nếu không có vé 2c. Mình xong mình đi vì LCCT nhập cảnh đông hơn bến xe nhà mình. Phần còn lại cho Người liều mua vé 1c report!

Lần trước em hên hay sao, cả đám em nhập cảnh LCCT mà ko ai hỏi 1 câu về ticket ^^.
Nhưng khi bay từ Tân Sơn Nhất thì lúc nào cũng bị hỏi vé về >.<

trikien1291
07-02-2014, 11:40
Chào Bạn dungkeil. Như trường hợp mấy anh em trên forum nói là khi bay vé 1 chiều đi khi check in ở TSN thì có thẻ tụi nhân viên của hãng sẽ từ chối in boarding pass đó. Như mình thì lúc trước cũng bị mấy đứa đó hỏi " sao đi có 1 chiều vậy? rồi đi mấy ngày về? " mình trả lời đi malay rồi qua sing chơi rồi về. Sau đó nó hỏi mình đi từ malay qua sing bằng gì nữa chứ rồi lấy sổ ghi ghi chép chép nữa ak! nó bắt show vé máy bay từ sing về vn. Típ khi xuống LCCT như mình nói với bạn đó, chú thích cái hải quan Malay cũng ko khó gì mấy, lúc mình xếp hàng thấy có 1 cặp nó dẫn ngyeu qua đó chơi bị hỏi 30p chưa đóng dấu nữa đó.

darkkatvt90
09-02-2014, 09:40
Chào mọi người!!
Em hiện đang là sinh viên tại Malaysia, hiện tại thì e muốn mua mấy mặt hàng điện tử như Ipad và iphone mang về cho nhà. Nhưng ngặt nỗi tính ra giá nó vẫn bằng giá của VietNam , chỉ khi nào mình được hoàn thuế ở sân bay thì may ra rẽ hơn 1 chút.
Em muốn hỏi là mua tại Malaysia có giống như Thái hay Sing không? tức nghĩa mình mang hàng hóa và hóa đơn có số passport của mình ra sân bay và xin được refund tax. Em lên mạng tìm hiểu thì chỉ toàn thấy hướng dẫn chia sẽ cho việc hoàn thuế tại các nước như Thái hay Sing vậy thì Malaysia có không ah và cách thức làm sao mới được???
Xin mọi người chia sẽ giúp em.

hoangvanphuong75
09-02-2014, 15:17
Em là SV sống bên đó, lên mạng không có nghĩa là không có.
Ở Low Yat Plaza nó down và sale mỗi ngày, trả giá cật lực vào, cụ thể hơn nói là Người VN nữa, giá nó down hơn Hoàn thuế. Do miệng mình và thấy ưng thì mua.

darkkatvt90
10-02-2014, 18:44
Mấy mặt hàng điện tử khó trả giá lắm ah, khu Lowyat giống như chợ trời công nghệ vậy hem bik xem hàng ra sao cho đúng, toàn canh trên các store hay site chính thức mà mua thôi ah. Mà nếu được hoàn thuế thì ví dụ 1 cây iphone 5s 16gb giá khoàng RM2399 thì mình được hoàn lại thuế bao nhiêu % trên tổng giá trị sản phẩm ah.

tutranleha
12-02-2014, 14:15
Chào cả nhà,

7/3 này em và con bạn thân lần đầu tiên đi phượt ở Malaysia.
Trong chuyến đi bọn em sẽ tham quan Cameron Highland và đảo Tioman
Bọn em phần là lần đầu đi phượt, phần lại là 2 đứa con gái nên muốn xin chỉ giáo của các bạn đã từng đi đến 2 nơi này.
Tất tần tật về đi lại, ăn uống, địa điểm vui chơi.
Mong bạn nào có kinh nghiệm vui lòng chia sẻ thông tin để bọn em có thể chuẩn bị tốt cho chuyến đi.

Cám ơn cả nhà ạ (Cúi đầu chào)

dungkeil
12-02-2014, 16:19
Chào mọi người,
Tình hình là mình đã tới Malay được vài ngày, đã ổn định cuộc sống =)) Nên bây giờ có thể ngồi ghi lại vài điều mình gặp trên đường bay sang đây:
-ở sân bay Nội Bài: gặp rắc rối ở quầy check in: nó hỏi bao giờ về, mình bảo sẽ đi thái nên ko đặt vé về, mình có vé tàu đi thái, nó nghi ngờ rằng đó là vé giả, à há, nhưng mình tỏ vẻ sao mày đối xử vs khách hàng kiểu gì thế =)) nên nó ko hỏi về vé giả hay thật nữa, sauđó nó hỏi mình mang bao nhiêu tiền, mình trả lời bừa là 1000 USD. Thế là bay.
-ở LCCT, cán bộ hải quan sau khi xem vé máy bay và vé tàu thì hỏi mình vài câu như là
+ mày làm nghề gì
+ sang đây làm gì
+ du lịch gì mà những 3 tuần

Thế là xong :D

banglangtim2011
15-02-2014, 17:05
Các bạn làm ơn cho mình hỏi: nhóm mình từ Bali về KLCC, sau đó sẽ đi Malacca bằng bus và tranh thủ qua Singapore 2 ngày sau đó về lại KLCC để về SG. Vậy tại KLCC có nơi cho gửi hành lý không ạ? Giá cả thế nào ạ? vì bọn mình không muốn mang hành lý cồng kềnh đi theo nên nghĩ ra chuyện gửi hành lý ở sân bay trong 3 ngày, chỉ mang theo những gì cần thiết nhất thôi. Mong tin mọi người vì cuối tuần sau nhóm mình lên đường rồi. Cảm ơn các bạn

vaniacastle
15-02-2014, 17:35
Các bạn làm ơn cho mình hỏi: nhóm mình từ Bali về KLCC, sau đó sẽ đi Malacca bằng bus và tranh thủ qua Singapore 2 ngày sau đó về lại KLCC để về SG. Vậy tại KLCC có nơi cho gửi hành lý không ạ? Giá cả thế nào ạ? vì bọn mình không muốn mang hành lý cồng kềnh đi theo nên nghĩ ra chuyện gửi hành lý ở sân bay trong 3 ngày, chỉ mang theo những gì cần thiết nhất thôi. Mong tin mọi người vì cuối tuần sau nhóm mình lên đường rồi. Cảm ơn các bạn

Ở KLCC có locker nên bạn yên tâm nha.

nhanmap
17-02-2014, 17:00
Chào bạn mình xin tư vấn cho bạn về trường hợp mà bạn đang thắc mắc.
Các trường hợp mua đồ điện tử tại Malaysia khi mang hóa đơn ra sân bay thì bạn có thể refund tax, giống như các thủ tục làm tại sân bay Thái và Sin.

Tư vấn: 0907 55 74 75 Toàn

lilac
18-02-2014, 11:36
@banglangtim2011:

Chắc ý bạn là sân bay của Kuala Lumpur? Nếu đúng vậy thì sân bay KL có 2 sân bay: 1 cái là KLIA & cái kia là LCCT (dành riêng cho Air Asia & Tiger Airways).
Tin vui cho bạn là cả 2 sân bay đều có khu vực gửi hành lý. Nhưng giá cũng khá cao, bạn nên cân nhắc khi gửi đến 3 ngày (vì giá tính theo 24h).

- Nếu bạn đến KLIA thì đây là thông tin chổ gửi hành lý:
http://www.klia.com.my/index.php?option=com_content&view=article&id=21

- Nếu bạn đến LCCT thì đây là thông tin chổ gửi hành lý:
http://www.lcct.com.my/facilities/locker-and-luggage-storage

martin_khoa
18-02-2014, 14:19
Nếu hải quan hỏi mà ko xuất trình được vé khứ hồi thì xác xuất ko cho nhập cảnh khá cao. Vì là đi bụi nên có nhiều trường hợp không giống nhau. Có người bị hỏi , có người thì không . Vì thế cái nào chắc thì mình nói , cái nào ko chắc thì đừng nói như là chắc. Mà thông tin trên đây thì tràn lan . Kẻo người sau đi không biết họ cứ nghĩ như thế là đúng thì tội cho người ta . Nên lời khuyên mà mình đưa ra la bạn nên có vé về ở điểm cuối cùng . Còn các chặng ở giữa thì cứ nói tao di bằng đường bộ hay đường gì đó là do bạn nói . Thân

banglangtim2011
18-02-2014, 14:43
Cảm ơn Lilac nha. Mình tính gửi ở KLCC. Nhóm mình muốn rộng tay rộng chân khi ở Sing nên mới gửi đồ ở sân bay này, 30 kg hành lý ký gửi chắc cũng gọn. hihii

hothutrung
20-02-2014, 11:36
hi lilac và các bạn phượt thủ,
mình và bạn gái dự định sẽ đi du lịch malay vào dịp 30/4, từ ngày thứ ba 29/4 đến thứ bảy 2/5 , đi AirAsia đến KL 1h40 chiều thứ ba và về HN vào sáng thứ 7 ngày 2/5. Đây là lần đầu tiên mình xuất ngoại và mình không có kinh nghiệm gì.
Mong lilac và các bạn có kinh nghiệm giúp mình 1 kế hoạch đi tốt nhất và tiết kiệm chi phí nhất (budget mình khoảng 20-25 triệu cho 2 người và vé máy bay khứ hồi đã là 3.5 triệu/ người), mình dự định có thể ngày thứ 6 sẽ ghé Sing chơi 1 ngày rồi khuya đi xe về KL rồi sáng thứ 7 về HN, như vậy có ổn ko nhỉ? Nếu không thì chắc mình sẽ chỉ đi Malay.
Cảm ơn các bạn rất nhiều

hothutrung
20-02-2014, 11:51
mình mới check lại vé đi KL trên AirAsia thì thấy vé thứ 3 đi hôm qua check là 68 usd bây giờ là 101 usd :(, còn vé thứ thứ 7 về hôm qua là 105 usd thì bây giờ là 90 usd. Tại sao lại như vậy nhỉ?

lilac
20-02-2014, 13:22
@hothutrung:

Với khoảng thgian của bạn thì theo mình chỉ nên chơi ở Malay. Thật ra Malay rất nhiều điểm đi hay ho, mình ko nhất thiết phải đi thêm Sing (nếu ko có nhiều thgian), vừa mệt vừa chẳng chơi đc gì hết.
Malay rất rộng & có rất nhiều điểm đi. Bạn & bạn gái bạn thích gì?
Nếu thích núi, rừng, cao nguyên thì có thể chọn Cameron Highland. Genting Highland. Berjaya Hill, Kota Kinabalu…
Nếu thích biển thì có thể chọn Langkawi, Penang, Kota Kinabalu, Perhentian Island…
Nếu thích phố cổ thì có thể chọn Malacca, Penang…
Nên với thgian 4-5 ngày của bạn thì có thể chọn đi Kuala Lumpur & 1 nơi nữa (trong những nơi trên) là đẹp. Sau khi chọn được điểm đi thì bạn lên khung "search phuot" gõ điểm đó ra, sẽ có rất nhiều thông tin cho bạn đọc. Đọc xong là bạn đã có 1 bụng kinh nghiệm để làm 1 cái lịch trình hoàn chỉnh. Mọi người sẽ tiếp tục giúp bạn xem xét & phân bổ lại lịch trình cho phù hợp hơn.

Vé Air Asia thì luôn biến động. Giá cả có thể thay đổi bất cứ lúc nào (theo chiến lược kinh doanh, lượng vé hết, vé có ng giữ giờ đc nhả ra…) nên bạn vào check nếu thấy giá ok thì book thôi.

Chúc bạn & bạn gái bạn có chuyến đi tốt đẹp.

hothutrung
20-02-2014, 14:01
@hothutrung:

Với khoảng thgian của bạn thì theo mình chỉ nên chơi ở Malay. Thật ra Malay rất nhiều điểm đi hay ho, mình ko nhất thiết phải đi thêm Sing (nếu ko có nhiều thgian), vừa mệt vừa chẳng chơi đc gì hết.
Malay rất rộng & có rất nhiều điểm đi. Bạn & bạn gái bạn thích gì?
Nếu thích núi, rừng, cao nguyên thì có thể chọn Cameron Highland. Genting Highland. Berjaya Hill, Kota Kinabalu…
Nếu thích biển thì có thể chọn Langkawi, Penang, Kota Kinabalu, Perhentian Island…
Nếu thích phố cổ thì có thể chọn Malacca, Penang…
Nên với thgian 4-5 ngày của bạn thì có thể chọn đi Kuala Lumpur & 1 nơi nữa (trong những nơi trên) là đẹp. Sau khi chọn được điểm đi thì bạn lên khung "search phuot" gõ điểm đó ra, sẽ có rất nhiều thông tin cho bạn đọc. Đọc xong là bạn đã có 1 bụng kinh nghiệm để làm 1 cái lịch trình hoàn chỉnh. Mọi người sẽ tiếp tục giúp bạn xem xét & phân bổ lại lịch trình cho phù hợp hơn.

Vé Air Asia thì luôn biến động. Giá cả có thể thay đổi bất cứ lúc nào (theo chiến lược kinh doanh, lượng vé hết, vé có ng giữ giờ đc nhả ra…) nên bạn vào check nếu thấy giá ok thì book thôi.

Chúc bạn & bạn gái bạn có chuyến đi tốt đẹp.

Đầu tiên cảm ơn bạn lilac đã nhiệt tình góp ý.
Mình người Đà Nẵng, nên cũng ko lạ gì biển, mình cũng ko biết nên đi địa điểm nào cho hợp lí nữa, dự định là KL + Malacca và Sing, nhưng chắc là ko đi sing nữa. Vậy nên đi thêm địa điểm gì nhỉ? Bạn lilac chắc là đi hết những địa điểm trên rồi, bạn có thể cho mình biết nên đi nơi nào là hay nhất là hợp lí nhất không? Nếu là bạn, trong những ngày đó, bạn sẽ đi như thế nào? Cảm ơn bạn nhiều !

lilac
20-02-2014, 15:20
@hothutrung:

Vì bạn ko lạ gì biển. Nên nếu mình là bạn, mình sẽ chọn KL + Cameron Highland.
Đi với bạn gái mà lên cao nguyên, hoa lá mát mẻ thì sẽ rất tuyệt.

P/S: Tuy mình cũng là dân biển, nhưng mình vẫn thích đi biển của Malay. Thích Kota Kinabalu, thích Perhentian Island. :).

dungkeil
21-02-2014, 07:01
mình không nói mình chắc gì cả, mình chỉ kể lại trường hợp của mình, ngay cả bản thân bạn cũng biết chuyện xuất nhập cảnh ko có gì có thể chắc chắn, thế thì ai đang nói chuyện chắc chấn ở đây :)

hoangvanphuong75
21-02-2014, 08:19
Dungkeil tự động trình vé khi nhập khẩu LCCT đấy, không thì câu đầu tiên nó sẽ hỏi ticket ticket, chẳng qua là bạn ý không kể chi tiết thôi Martin Khoa à, ai nhập cảnh LCCT chẳng biết, hàng dài rồng rắn tới phiên ai, Em Hải quan nào rảnh là mình đến, không Người sau sẽ thúc. Nếu có đi group thì mỗi Người mỗi Hải quan giải quyết. Cơ bản là bạn ý lướt qua đoạn này không chi tiết, kiểu như tao được qua. Chính vì vậy chia sẻ luôn nếu ai không biết tiếng anh mà group có Người biết tiếng thì sẽ chỉ vào bạn mình là đi với nó, mặc dù nó Đang đứng ở chỗ Em Hải quan khác. Nhưng thường có vé về nó chẳng hỏi.

lilac
24-02-2014, 10:17
@pkmruby:

Hộp thư của bạn đã hết chổ trống, mình ko gửi PM đc nên mình share lên đây nhé.

Hi bạn,
Lịch trình của bạn tương đối ok rồi, chỉ có 1 vài điểm hơi khó đi, mình note ra đây nhé.

1. Ngày 1: từ sân bay đúng là bạn có thể đi Putrajaya chơi đc, vì gần. Nhưng bạn chú ý vụ hành lý nha. Vì ở Putrajaya mình ko thấy có chổ gửi hành lý, mà đi tham quan mà mang vác nhiều cũng cực.
Tuy nhiên, từ Putrajaya đi qua Batu Cave thì lại hơi mệt & ko tiện đường. Thêm nữa là Batu Cave cũng ko đáng đi đâu, bạn có thể bỏ qua mà dành thgian về KL để nghỉ ngơi, dạo phố, dạo Twin Towers ban đêm (đẹp hơn ban ngày).

2. Việc có nên dậy sớm để xếp hàng để leo lên cây cầu (theo mình chưa đc 15 phút đâu, cỡ 10ph à) có đáng hay ko tùy thuộc vào việc bạn có… mê kiến trúc hay ko. Nếu bạn ko mê lắm thì có thể bỏ qua. Vì nếu muốn lên thì phải xếp hàng từ sớm, trễ nhất là 6am, sau đó đợi bán vé (10RM/ng) & họ xếp lịch cho bạn lên (bạn ko đc chọn giờ) nên có khi đến tận 2-3pm bạn mới đc lên thì lại tốn công quay lại.

3. Nếu muốn lên Genting buổi chiều thì bạn nên ghé mua vé sớm, vì vé lên Genting hay hết. & Bạn cũng nên đặt phòng trên Genting từ sớm (cho rẻ).
& nếu có ý định đi Malacca thì bạn phải mua vé ngay khi lên đến Genting. Tuy nhiên, chỉ có 1 hãng có chuyến Gengting - Malacca là hãng 707 & hãng này chỉ có chuyến lúc 3:30pm & giá khá cao. Nên bạn hoàn toàn có thể mua vé từ Genting về bến Selatan (Kuala Lumpur), từ đây sẽ có rất nhiều bus đi Malacca & giá rẻ.

4. Tốt nhất bạn nên đi thẳng từ Malacca ra LCCT để bay về, vì quay lại KL cũng chẳng làm gì mà lại mệt thêm.

Chúc bạn đi chơi vui.

nemesis
25-02-2014, 12:55
Xin chào mọi người và chi lilac,

Dịp lễ 30/4 và 1/5 này, gia đình mình sẽ đi Malaysia - Singapore. Vé máy bay thì đã mua rồi nhưng chưa có plan đi chơi cụ thể. Nhờ mọi người và cLilac góp ý dùm về cách để đi đến những địa điểm ở bên dưới, nên đi thăm thêm những chỗ nào. Gia đình có 5 người: 2 người lớn gần 6o tuổi và 3 người U30 :). Tiêu chí là du lịch tiết kiệm :D.

26/4 Sài Gòn(12:40) --> Malaysia (14:30pm) bằng AirAsia: sẽ ở lại KLSentral một đêm + tranh thủ đi ngam twin towers về đêm.
27/4 - 28/4 Đi Cameroon Highland, ở trên đó 2 đêm.
29/4 từ Cameroon về lại KLSentral, ở lại đêm.
30/4 Đi qua Singapore từ sáng sớm, chiều sẽ đi xem tượng sư tử, nhà hát và coi nhạc nước ở Marina Bay Sand.
1/5 Đi Garden by The Bay.
2/5 Singapore(7:30) --> Sài Gòn (8:30).

Tất cả các thành viên đều mang hành lí carry-on, chỉ có một check-in, nên
1. đi như thế nào dễ nhất và nên nghỉ đêm ở khách sạn nào?
2. Em gái mình 24 tuổi, mới lần đầu đi du lich nước ngoài thì có gặp khó khăn gì khi xin nhập cảnh hay không?

Xin mọi người vui lòng trả lời giúp há.
Cảm ơn.

Beat
26-02-2014, 11:00
Mọi người ơi cái Berjaya Hills có gì chơi hay địa điểm ăn uống nổi bật không hay chỉ có phong cảnh đẹp thôi? Sáng đi chiều về chắc là cũng chơi đủ rồi phải không? Mình đang phân vân giữa chỗ này với Melacca, không biết nên đi chỗ nào, thấy 2 chỗ có vẻ na ná nhau.
Với lại đã có bạn nào đi 1Utama chưa? Mình muốn mua đồ bình dân giống như Times Square í mà muốn đổi sang chỗ khác đi chơi cho biết, không biết 1Utama bán đồ thế nào?

nhtphong
26-02-2014, 15:50
Mọi người ơi cái Berjaya Hills có gì chơi hay địa điểm ăn uống nổi bật không hay chỉ có phong cảnh đẹp thôi? Sáng đi chiều về chắc là cũng chơi đủ rồi phải không? Mình đang phân vân giữa chỗ này với Melacca, không biết nên đi chỗ nào, thấy 2 chỗ có vẻ na ná nhau.
Với lại đã có bạn nào đi 1Utama chưa? Mình muốn mua đồ bình dân giống như Times Square í mà muốn đổi sang chỗ khác đi chơi cho biết, không biết 1Utama bán đồ thế nào?
Nểu chưa đi mallaca thi đi mallaca đi, biết thêm về 1 thành phố khác, phố cổ nó tựa như hội an nhà mình, nên dành cho nó 2 ngày 1 đêm
Berjaya Hill như 1 ngọn đồi, người Mã dựng lên khung cảnh giống như bên châu Âu, Nhật Bản ... và có thể đi về trong ngày

Đến 1 Utama mua sắm thì còn gì bắng, nó như 1 cái siêu thị khổng lồ , chỉ sợ bạn ko có sức đi hết nó thôi

phanh1710
28-02-2014, 16:49
Năm ngoái mình đến LCCT, mấy anh hải quan chả hỏi han j hết, đọc mỗi cái tên lên để mình nghe có chuẩn ko, rồi cười cho đi luôn chả hỏi vé j hết, có thể mình vừa bay sang Sing nên họ k hỏi, hoặc tùy từng người. Vì mình thấy có những quầy còn phải lăn dấu vân tay nữa :D

Hải quan Malay vẫn thoáng hơn hải quan Sing trong khoản hỏi han mấy cái này lắm.

lilac
28-02-2014, 17:39
@nemesis:

1. Lịch trình của bạn tương đối ok, nhẹ nhàng, thoải mái dành cho U60.
Tuy nhiên, bạn xem xem mình có thể đi bus đêm từ KL qua Sing ko. Vì đi bus ngày cũng mệt mà lại tốn thgian.

2. Garden by The Bay cũng ngay gần Marina Bay Sands (cụm Merlion Park / Epsplande Theatre) luôn nên bạn có thể kết hợp đi chung 1 ngày sẽ tiện hơn.

3. Ngày còn lại bạn có thể đi Universal Studio hoặc Sentosa kết hợp Orchard, Bugis, Chinatown…

4. Em gái bạn mới lần đầu đi nước ngoài nhưng tiếng Anh có ok ko? Nếu nói tiếng Anh đc thì cũng ko có gì phải lo đâu. Còn để an toàn thì bạn đi trước, lên gặp hải quan & trình bày là mình đi cả gia đình & chỉ gia đình (có em gái) cho hải quan thấy & cử 1 ng biết tiếng Anh đi cuối cùng, để lỡ có chuyện gì, ng này sẽ xử lý.
Nói chung ko vấn đề gì đâu (trừ khi mình có vấn đề). :)

nemesis
01-03-2014, 14:14
@lilac: cam on chi rat nhieu. De nemesis tinh toan lai lich trinh nhu de nghi cua chi de duoc di tham quan nhieu cho hon :D

embuon2811
02-03-2014, 15:44
Các bạn ko nên chủ quan khi book vé 1 chiều. Vì mình bay khá nhiều nên mình biết. Nguyên tắc là ở quầy check in họ phải hỏi bạn có vé khứ hồi quay về ko. Thỉng thoảng họ bận họ bỏ qua hoặc họ check sơ sơ để làm việc khác nên họ ko check kĩ bạn. Nếu bạn book vé 1 chiều đến 1 nước nào đó thì bạn phải có vé ra khỏi nước đó. Cho dù là vé tàu đg biển, hay vé xe đg bộ hay vé máy bay đg hàng ko. Khi bạn di chuyển tiếp 1 nước nữa bạn cũng phải làm y chang như vậy. Vì khi nhập cảnh vào 1 nước. Hải quan họ có quyền từ chối cho bạn nhập cảnh vào nước họ. Ví dụ như Singapore nhiều chị em lần đầu tiên qua cũng có vé 2 chiều nhưng họ nghi ngờ 1 số vấn đề và hỏi họ 1 vài câu hỏi. Do ko biết tiếng anh, và ko giải thích đc lý do chính đáng như vào nc họ làm gì, ở đâu, ở bao lâu, và có bao tiền. Ko trả lời đc những câu hỏi cơ bản đó họ ko cho bạn nhập cảnh vào nước họ và mời hãng hàng không vừa vận chuyển bạn tới mang bạn ngược lại nơi họ đón bạn. Có thể bạn phải trả tiền vé máy bay. Nếu bạn ko có tiền cũng có thể free vé máy bay. Nhưng họ phải mang bạn quay lại nơi bạn xuất phát trong vòng 24h. Nên các bạn đừng chủ quan cứ chuẩn bị kĩ lưỡng để chuyến đi chơi đc suôn sẻ. Vì khi gặp trục trặc họ cũng có thể mời bạn vào văn phòng chờ phỏng vấn mất vài tiếng đồng hồ. Như vậy sẽ ảnh hưởng đến kế hoạch đi chơi của các bạn.

nguyenvutru
04-03-2014, 00:40
T8/2013 rùi e cũng bay malay bị e làm thủ tục check in hỏi ngay ở sb nội bài - bị hỏi mang theo bao nhiêu tiền theo quán tính dả nhời hải quan Thái e khai 700 usd mặc dù tất tật cả nhà cả cửa e chỉ có 200 usd sang tới malay e vồ ngay 1 chị hải quan + nụ cười thường trực trên môi thế là thôi qua trót lọt :))

pinkcoi
04-03-2014, 15:58
Mọi người tư vấn dùm em cái lịch trình này có được ko ạ? nhóm e đi có 3 girls. Nếu lịch này nặng quá thì e nên bỏ melaka hay penang?
Ngày 30/4: 23h đến LCCT.
đi bus về Kuala
Ngày 1/5:chơi ở Kuala
Ngày 2/5: từ KL đi ra LCCT
để đi penang (7h15- 8h10)
Ngày 3/5:từ bay từ penang về LCCT (13h10-14h10)
bắt bus đi melaka
Ngày 4/5: chơi ở melaka
từ melaka bắt bus LCCT
16h bay về Hanoi

Nguoimu100
05-03-2014, 09:35
Tháng 3 này, nhóm mình (2 người) có kế hoạch đi du lich Malaysia trong 3N2D. Trong kế hoạch đi lần này thì có lẽ đi được 2 thành phố. Nơi đầu tiên bọn mình muốn đến là Kuala Lumpua và nơi thứ 2 mình đang nghĩ đến là Malacca.

Các bạn đã có kinh nghiệm điến 2 nơi đấy rùi thì bạn có thể đưa vài sự lựa chọn về
+ nhà nghỉ chỗ nào phù hợp. phòng cho 3 người thì càng ok nhất. Nếu không thì 1 đôi và 1 đơn thôi.
+ địa điểm nhà nghỉ gần khu ăn uống hoặc vui chơi
+ Phù hợp về mặt giá cả và an toàn: Guest House chẳng hạn

Chân thành cám ơn sự giúp đỡ tận tình của các bạn.

lilac
05-03-2014, 10:53
@pinkcoi:
Lịch của bạn cũng ok, ko quá nặng.
Tuy nhiên thgian ở Penang hơi ít. (vì ngày đến mất 1/2 ngày, ngày về thì xem như mất cả ngày. Vì 1:30pm bay thì ít nhất 12h phải có mặt ở sân bay). Nên tính ra bạn ở Penang chỉ cỡ hơn 1/2 ngày + 1 đêm. Hơi ít. Nên nếu đc bạn có thể thêm thgian ở Penang lên (hoặc là bỏ Melaka hoặc là chuyển chuyến bay xuống buổi chiều tối, trễ hơn).

vdanh
05-03-2014, 12:27
Em sẽ ở lại KL 3 đêm. Và khách sạn em đã book rồi. Tên ks là Pudu Plaza Hotel. Địa chỉ: 1, Jalan 1/77C, Off Jalan Pudu

Thông tin ks: http://www.booking.com/hotel/my/pudu-plaza.vi.html?aid=336511;label=pudu-plaza-UX5dKMhVdLmZnWvgAmmnIwS40536598071%3Apl%3Ata%3Ap1% 3Ap2%3Aac%3Aap1t1%3Aneg;sid=58b18a635a96f07d55db27 795bf6ab7b;dcid=1;srfid=3333cf02d0a8b7baafea66e46f 0d68ecf51ba678X1

Các bác cho em hỏi nếu em muốn đi shopping ở Mid valley và 1Utuma thì làm thế nào để từ ks đến được 2 nơi đó vậy?

Và các bác cho em hỏi là ks em book có gần trung tâm ko? Từ ks đi Bukit Bintang mất bao lâu? Và đi đến Chinatown mất bao lâu?

Em cảm ơn các bác...

gigabytevn
05-03-2014, 13:18
Tối 30/4 mình đến KL lúc 23 h, mình ở KL 2 ngày 1 và 2/5.
Không biết bạn nào có ở KL khoảng thời gian này ko tụi mình đi chơi chung cho vui.
Mình là nam, đi 1 mình.

pinkcoi
05-03-2014, 13:54
Tối 30/4 mình đến KL lúc 23 h, mình ở KL 2 ngày 1 và 2/5.
Không biết bạn nào có ở KL khoảng thời gian này ko tụi mình đi chơi chung cho vui.
Mình là nam, đi 1 mình.

mình cũng ở KL tgian nè đó. inbox nhé bạn

lilac
05-03-2014, 13:55
@vdanh:

- Ks của bạn nằm gần trạm LRT Pudu & nằm ngay giữa Bukit Bintang & Chinatown, nhưng lại ko gần cái nào hết. Nên từ ks, bạn muốn đến cả 2 nơi thì cách nhanh gọn lẹ chính là đi taxi. Hoặc đi tàu (LRT) từ trạm Pudu, nhưng phải đổi line tàu.
Ví dụ như đi đến Bukit Bintang thì bạn đi LRT từ trạm Pudu đến trạm Hang Tuah thì đổi tàu đi đến trạm Bukit Bintang.
Đến Chinatown thì bạn có thể đi đến trạm Masjid Jamek rồi đổi tàu đi đến trạm Pasar Seni.

- Để đến Mid Valley, bạn cũng có thể đi taxi. Hoặc đi tàu LRT từ Pudu, đến trạm tàu Komuter nào đó thì đổi qua tàu Komuter để đi đến trạm Mid Valley.
Ví dụ bạn có thể đi LRT đến trạm Bandar Tasik Selatan rồi đổi tàu đi đến Mid Valley (cái này là đổi tàu 1 lần). Bạn cũng có thể đi đến trạm Hang Tuah hoặc Masjid Jamek rồi đổi tàu về KL Sentral rồi đi komuter đến trạm Mid Valley (cái này đổi tàu 2 lần).

- Để đến 1 Utama thì bạn có thể đi taxi. Hoặc đi tàu đến trạm Kelana Jaya (cũng đổi line tàu ở Masjid Jamek), ở đây có shuttle bus đi Ikea, từ đây bạn có thể đi bộ hoặc taxi đến 1 Utama.
Còn ko bạn có thể đi đến ks Royal Bukit Bintang (nằm trên đường Bukit Bintang), ở đây cũng có shuttle bus đi Ikea.

vdanh
05-03-2014, 14:13
@lilac

Thanks bạn đã trả lời.

Nghe sao mà rắc rối wá vậy bạn :(. Không lẽ mình chọn ks sai địa điểm rồi àh :((

Ở KL bắt bú và LRT có dễ không? Tự ks em đi bộ đến Bukit Bintang và ChinaTown có được không bạn?

Sao em coi trên google map thì ks của em nó đâu có nằm giữa Bukit Bintang và Chinatown đâu ta???

Em ví dụ: Từ ks em đến trạm monorail Bukit Bingtan mất 20 phút đi bộ, vậy là xa hay gần hả bạn?
https://maps.google.com.my/maps/ms?msid=208077858867769067834.0004ab55f382e7021431 5&msa=0&dg=feature

Với lại em không thấy nó chỉ đi bus hay tàu mà chỉ có đi bộ không àh?

Em hỏi cái nữa LRT và Monorail là 2 cái khác nhau hay là 1 vậy?

Em cám ơn...

lilac
05-03-2014, 14:28
@vdanh:

1.
Ở KL thì mình ko thường đi bus nên ko rành lắm. bắt tàu thì cũng như ở những nơi khác, đến trạm là leo lên. Tuy nhiên, hệ thống tàu điện ở KL ko đc hiện đại nên ko liên kết, vì thế khi đổi line tàu thì hơi phức tạp tí.
Ở KL tàu điện được chia thành 3 loại chính: Monorail (tàu trên không), Rapid (tàu dưới lòng đất), Komuter (tàu đi ra ngoại ô). LRT là ký hiệu dùng để chỉ trạm tàu. Ngòai ra còn có đường line tàu từ sân bay về...

2. Nói thì nghe có vẻ rắc rối, nhưng nếu bạn có bản đồ trạm tàu trong tay thì cũng ko đến nỗi đâu. Tuy nhiên, nếu ngại chuyển line tàu phức tạp thì bạn cứ đi taxi là đc. Đi taxi meter cũng ko quá mắc (nếu đi từ 3-4 người).

3.
Từ ks của bạn để đi đến Bukit Bintang thì đi bộ cũng phải cỡ 30 phút. Bạn xem thử đi bộ 30 thì có gần ko. (vì cái này tùy thuộc vào sự đánh giá của từng người). Đi bộ đến Chinatown cũng cỡ 20-25 phút.
Ks của bạn mình search Map thì nằm ngay trạm LRT Pudu. Mà nếu ở gần trạm này thì đúng là nằm ở khu vực giữa Bukit Bintang & Chinatown.
Có thể bạn chọn option Walk thì nó sẽ chỉ bạn cách đi bộ, bạn thử chọn option tàu (có hình train) hay taxi (có hình xe hơi) xem sao.

vdanh
05-03-2014, 14:49
@lilac:

Em cũng nghe bạn em nói phượng tiện giao thông ở KL không có hiện đại lắm nên em hơi sợ về phần đi tàu hay bus.

Em đi có 2 người àh. Đi taxi nghe nói dc trả giá fải không bạn? Và trả xuống khoàng bao nhiu fần trăm là hợp lý vậy? Em gà về khoảng trả giá này lắm. Sợ bị taxi nó thuốc :((.

Chinatown trên map có phải ghi là City Center không vậy? Nếu vậy thì hình như ks của em ở chính giữa 2 khu đó. Tại em ko thấy Chinatown trên google map...

Em cũng thử chọn hình xe hơi và train rồi mà cũng chỉ có thể hiện là là suggest walk khi đi đến Bukit Bintang và Chinatown àh.

Nếu em chọn đi đến Mid Valley hoặc 1Utuma thì có option tàu và xe.

Hay gần wá nên nó bắt mình fải đi bộ nên không có option tàu/ bus cho mình tham khào?

Em hỏi cái nữa là nên đi Pavilion hay Mid Valley hay 1Utuma để shopping vậy? Khu nào bán hàng với giá rẻ nhất vậy? :D

PS: quên hỏi cái quan trọng nhất nữa. Từ LCCT làm sao đến dc ks của em vậy bạn? Em có book vé Skybus trên AirAsia rồi. Từ LCCT -> KL Sentral. Sau đó từ KL Sentral thì đi bằng gì và đến trạm nào để gần ks em nhất vậy?

Thanks bạn nhìu...

lilac
05-03-2014, 17:37
@vdanh:

1.
Taxi ở KL hay bắt khách hàng trả tiền. Nhưng nói thật là trả sao cũng mắc hết á (vì nếu đi bằng meter thì rất rẻ). :) Nên nếu bị bắt trả giá thì từ ks của bạn đi đến Bukit Bintang hay Chinatown gì cũng 10RM (là hết giá nhé). Còn ko cứ leo lên đòi bật meter là ngon lành.
Từ ks bạn đi taxi đến Mid Valley mà đi bằng meter thì cũng chỉ trong khoảng 15RM thôi. Đến 1Utama cũng cỡ 20-25RM.

2.
Mình nhìn Chinatown theo góc nhìn quen & bằng tên đường, chứ ko để ý chữ City Center.

3.
Vụ gần quá nó bắt mình đi bộ thì mình ko rành. Nhưng mình nghĩ do nó thấy đi train phức tạp hơn nhiều nên nó suggest đi bộ cho nhanh.

4.
Pavillion thì hàng hiệu cao cấp. Mid Valley thì hàng có thương hiệu nhưng từ bình dân đến cao cấp. 1Utama là 1 dạng của Mid Valley nhưng rộng hơn nhiều & có rất nhiều thương hiệu từ bình dân đến cao cấp (gần như là đầy đủ), hàng ko hiệu cũng có luôn.

Nếu bạn hỏi khu bán hàng với giá rẻ nhất (ko quan tâm thương hiệu) thì có thể ghé Chinatown, Times Square, BB Plaza, Sungei Wang Plaza (ngay sau lưng BB Plaza)… Hàng ở đây thì thượng vàng hạ cám, hàng TQ, Thái cũng có luôn.

5.
Từ LCCT, bạn đi skybus về KL Sentral. Ở KL Sentral bạn nên đi taxi về ks. Vì nếu đi bằng train thì bạn phải đổi line ở Hang Tuah & từ KL Sentral đi bộ ra trạm monorail KL Sentral cũng hơi xa.

vdanh
05-03-2014, 17:49
@lilac:

Khoảng đường từ ks em ở tới Bukit Bintang hoặc Chinatown chỉ khoảng 1.5KM mà đi taxi hết 10RM (~70k VND) cũng hơi mắc nhỉ :(

Vậy thì chắc em chỉ zô Pavilion nhìn là chính chứ ko mua hàng ở đó đâu. Sẽ để dành mua ở 1Utuma hoặc Mid Valley. Theo bác thì 1 ngày có thể đi hết 3 shopping mall này không bác? Hay chia ra mỗi nơi đi 1 ngày khác nhau?

Từ KL Sentral đi taxi về ks em ở thì check google map là khoàng 2KM. Vậy giá taxi bao nhiu là hợp lý hả bác?

Và nếu em đi train thì bắt train ở Hang Tual Satation và xuống ở Pudu Station đúng không bác? Như google map hướng dẫn, không phải đổi line gì hết fải không?

https://maps.google.com.my/maps/ms?msid=208077858867769067834.0004ab55f382e7021431 5&msa=0&dg=feature

lilac
05-03-2014, 18:21
@vdanh:

1. Taxi bên KL giá thấp nhất bạn có thể deal là 10RM. Nếu bạn có thể đi bộ 1.5km thì mình đi bộ cho nó khỏe & rẻ. :)

2. Mình ko biết khả năng mua sắm của bạn ntn. Nhưng bạn mình thì ở lì trong 1Utama hết 1 ngày tròn.
& Thật ra là nên chia ra để đi, có thể đi Pavilion kết hợp Mid Valley kèm 1 số điểm tham quan. 1 Utama đi riêng 1 ngày khác, kết hợp đi tham quan 1 số điểm. Đừng đi cả ngày mua sắm, vừa chán, vừa phải xách nặng, mệt.

3. Từ KL Sentral, nếu bạn đi taxi thì giá thấp nhất để deal vẫn là 10RM. Hoặc bạn có thể lên tầng lửng của KL Sentral (tức là từ chổ xe bus thả bạn xuống là tầng hầm, sau đó bạn đi lên tầng trệt, rồi đi thẳng vào trong, lên thang cuốn để lên tầng lửng), ở đây có quầy Taxi Counter, bạn có thể đưa địa chỉ ks, taxi counter sẽ bán giá luôn, khỏi trả giá.

Còn nếu đi train, mình đã nói rõ ở trên, bạn sẽ đón Monorail từ trạm KL Sentral, đi đến trạm Hang Tuah, sau đó đổi sang line khác rồi đi về trạm Pudu. & mình cũng nói rõ luôn là từ chổ xe bus dừng đến trạm monorail KL Sentral hơi xa nên nếu hành lý nhiều thì di chuyển cũng hơi vất vả.

hoangvanphuong75
06-03-2014, 07:26
Vdanh, hotel của Em như lilac nói nằm giữa China town và Bukit Bintang, nhưng nó nghiêng gần Bukit Bitang hơn đi bộ tí xíu à, anh hay đi bộ từ phố tàu qua Bukit. Nếu em không có nhiều hành lý thì đi LRTở tầng trên ( khi xe từ sân bay trả em ở KL sen tral) 1bến đến Pása serni hết 1ring à, rồi hỏi đường ra bến xe Pudu Em sẽ đi ngang qua phố tàu coi như biết luôn
Hotel của Em gần bến xe pudu.
Khi du lịch KL em phải đến Pa sa Seni vì nơi đây có chợ KL sen tral nơi ngày xửa xưa KL được hình thành giống chợ Bến Thành vậy, bây giờ chợ này bán đồ lưu niệm mang ý lịch sử KL.

hoangvanphuong75
06-03-2014, 08:35
Vì nhóm bạn chỉ có 2đêm 1KL và 1Mala cca nên ngủ không chú trọng lắm khám phá đã hết thời gian rồi.
Ở Kl thì ở back pack travel inn 60 đường Sultan, nó ngay trung tâm phố tàu, tiện đi lại, có phòng cho 3Người tiết kiệm, Mal acc a thì bé tí à, thích hotel nào thì đặt thôi không quan trọng đâu!

lilac
06-03-2014, 11:21
@nguoimu100:

- Ở KL, nếu thích ở khu Bukit Bintang thì bạn có thể thử The Nest, phòng sạch đẹp, giá tương đối.
- Ở Malacca, bạn có thể thử phòng 3 ở Tang House, giá ok, cỡ 70RM/phòng 3 ng, sạch sẽ, phòng tắm chung.

P.S: Lần sau bạn post câu hỏi ở Topic Thông tin du lịch Malaysia để mọi người dễ trả lời nha.

vdanh
06-03-2014, 14:50
@lilac:

Cám ơn bác đã nhiệt tình giải đáp thắc mắc của em. Em cũng hơi hình dung được rồi hihi. Mà vẫn còn sợ :(

Train bên đó cách nhau bao lâu thì sẽ có 1 chuyến hả bác? Em sẽ tới KL 2:30PM. Làm thủ tục lấy hành lấy chắc cũng phải 4:00PM mới xong. Rồi sẽ bắt Sky bus để đi tới KL Sentral, chắc cũng hơn 30p nhỉ :(. Là 4:30PM, rồi sẽ bắt đầu bắt train ở KL Sentral về ks. Về tới ks chắc cũng 5:30PM nhỉ :(

Các mốc thời gian đó có khó bắt bus và train không?

@hoangvanphuong75:

Em cám ơn anh đã hướng dẫn và tư vấn cho em :D

Ý cũng anh nói là em không nên từ KL Sentral về thằng ks em ở mà nên bắt train để đi Paras semi rồi từ đó mới về bến xe Pudu, nơi ks em ở hả? Hay là sao hả anh?

Bến xe Pudu có xe để đi đến các nơi khác không? Nếu em muốn đi Geenting thì phải làm sao hả anh?

hoangvanphuong75
07-03-2014, 07:11
Đi mo no rail hay LRT em đều phải đi bộ về hotel, đi LRT thì nhanh vì bến nó ở tầng trên của KL sen tral, và chỉ đi 1bến là tới Pa sa Se ni, khi ở Hotel em cũng phải quay lại địa danh Pa sa Se ni vì nó có phố tàu và Sen tral ma rket như đã nói ở trên.
Đi Genting thì quầy vé ở tầng trên cùng của KL Sen tral nó nằm bên trái cạnh quầy vé Ai r A sia, bên phải là quầy vé xe lửa đi khắp Malaysia và Singapore.
Tuy nhiên bến xe Pudu cũng có xe đi Genting, lúc trước anh đi từ BX Pudu, em vào BX hỏi xem vì hotel của em cạnh BX Pudu.

minh000
08-03-2014, 17:40
Các bạn cho mình hỏi
sắp tới gia đình mình định đi Malai và Sin trong thời gian 9 ngày
Đoàn của mình có 1 bà gia 70 tuổi (mẹ mình) và 3 đứa nhỏ 7-14 tuổi
Mình định tổ chức đi với lịch trình thế này
Ngày 25/5 –1h40 đến KUL, Di chuyển vào thành phố KUL và ăn trưa, nghỉ ngơi, (chưa biết đặt chỗ nghỉ ở đâu cho tiện)
Ngày 26 Đi cao nguyên Genting, động Batu . Buổi chiều quay về nghỉ đêm tại Kualalumpur.
Ngày 27 khởi hành đi Malacca. Chiều thăm quan Malacca: Quảng trường Hà Lan, thành cổ Bồ Đào Nha, Tham quan Đền Cheng Hooh, khu người Tàu. Nghỉ tại Hotel Hong @ Jonker Street Melaka
Ngày 28 7h30: Ăn sáng , khởi hành đi Singapore qua cửa khẩu Joho Baru. Trưa là đến SIN, nhận phòng, nghỉ ngơi. Chiều tối ra Marina bay ngắm cảnh, dạo lòng vòng
Ngày 29 Đi SENTOSA và USS
Ngày 30 Đi thăm nhà hát sầu riêng, thăm tượng Nhân sư, Shoping tại SIN. Tối đi Geylang ăn cháo ếch (8h tối)
Ngày 31 Đi thăm Bird Park+Night Safari+River Safari+Zoo
Ngày 1/6 Buổi chiều trả phòng, bắt xe về KUL Nghỉ đêm tại KUL
Ngày 2/6 Đi lòng vòng chơi và Shoping tại KUL
Ngày 3/6 4h30 Vẫy taxi ra sân bay , Về HN sớm

không biết lịch này có gì ko ổn không? mình không rõ sáng sớm thế đi taxi có tiện không

mitu2702
08-03-2014, 18:30
Mình và một nhóm nhỏ bạn định du lịch Malaysia, đi ngày 5/4/2014, về ngày 9/4/2014. Có nhóm nào cũng lịch hok ha?

dinhkhoi
10-03-2014, 02:09
Mong mọi người góp ý dùm mình cái plan

Mình bay SG - KUL airasia 9/5 8h35am --11h25am LCCT
KUL - Bali 12/5 20h25 - 23h25
Bali - Kul 15/5 6h00am - 9h00am
Kul - SG 15/5 19h40 - 20h40
++Từ 9 ----12/5 mình có 4 ngày 3 đêm. Mình định chơi Cameron, Malaca và Kuala Lumbua

Theo các bạn thì có ổn ko, cho mình xin cụ thể về phương tiện đi lại, thời gian xuất bến, mất bao lâu, những điểm cần đi, quán ăn ngon bổ rẻ, khách sạn nào best.... Ko phải mình lười mà mình cũng đã nghiên cứu rồi nhưng chưa đi bao giờ, tiếng Anh cũng ko good nên hơi sợ, các bạn góp ý mình chuẩn bị cho nó chu đáo.

Mình thì định từ LCCT đi bus xuống Malaca luôn trong ngày 9, ngủ lại 1 đêm, sáng 10/5 tham quan vòng vòng Malaca rồi đi Cameron, ngủ đêm 10/5, sáng 11/5 dậy đi half day tour, đi xong bắt bus về KL Sentral, đi Bukit Bitang, ngủ đêm 11, sáng 12 khám phá Kuala lumbua

- từ LCCT có bus thẳng xuống Malaca ko hay phải bắt bus ra KL sentral mới có ( giờ khởi hành ? mất bao lâu từ LCCT -- Malaca ? )
- từ Malaca có bus đi Cameron ko ? hay phải đi từ Malaca -- KL Sentral -- bến xe Pudu -- Cameroon Highland ( từng chặng mất bao lâu ? giờ khởi hành ? )
- Half day tour mấy giờ về lại hotel ? có kịp về Kuala lumbua đêm 11 ? Ngày 12 mình định đi bus Hop on Hop off thấy để 9ham--8hpm là nó đi 1 vòng thành phố từ 9h sáng đến 8h tối à ? mình ko đi hết chặng đc ko vì tối 12/5 8h25pm phải có mặt ở LCCT đi Bali rồi ? Có nên ko hay là tự walk đi vòng vòng mấy cái shopping mall ?

+++ Ngày 15/5 từ 9h --- 19h40 thì có thể chơi gì đc ko ? Chứ ở sân bay chờ đến tối bay về SG chắc chít mất

Mình xin cám ơn rất nhiều

lilac
10-03-2014, 10:10
@minh000:

Lịch của bạn tương đối ok. tuy nhiên, có 1 vài điều mình góp ý xíu nhé.

1. Ở KL thì bạn cứ tìm ks hoặc guesthouse ở khu Bukit Bintang là tiện ăn uống & tham quan.

2. Ở KL mà ko thấy bạn sắp xếp thgian tham quan Twin Towers (Tháp đôi)?

3. Genting & động Batu tuy cùng hướng đi nhưng nếu bạn ko có xe riêng thì cũng khó kết hợp đi chung, vì bus từ Genting sẽ về thẳng KL mà ko ghé qua Batu Cave. & mình nghĩ động Batu cũng ko có gì đáng đi đâu.
Thêm nữa, từ Genting, bạn đi về KL rồi bắt bus đi luôn Malacca sẽ tiện hơn là quay về KL ngủ rồi hôm sau lại ra bến xe bus để đi Malacca.
(Tuy ở Genting có bus về thẳng Malacca nhưng giá tiền cao & thgian cũng cố định - chỉ có chuyến 3pm. Trong khi bạn đi bus về KL - chọn chuyến đến bến xe Selatan, ở đây có bus đi Malacca liền luôn).

4. Nhà hát trái sầu riêng, tượng nhân sư nằm gần Marina Bay Sands luôn nên bạn kết hợp đi chung 1 lần cho khỏe.

5. Bạn KHÔNG THỂ đi Bird Park, Zoo, Night Safari & River Safari trong 1 ngày đc. Bạn phải bỏ ít nhất là 1-2 điểm ra khỏi lịch trình ngày hnay thì mới đi đc. (nhất là bạn đi cùng mẹ).
Nếu bạn muốn đi hết thì có thể đi Bird Park kết hợp tham quan, mua sắm ở Orchard Road trong 1 ngày. Rồi đi Zoo từ sáng sớm rồi đi River Safari rồi đi Night Safari trong 1 ngày (tuy nhiên, ngày hnay phải thật thoải mái & thật khỏe. Chú ý sức khỏe của bác nữa).

6. Bạn ra sân bay giờ đó thì chắc chỉ đi taxi. Taxi buổi sáng sớm tiện. Nhưng để tránh bị "ép giá" vào sáng sớm, bạn nên deal với taxi vào buổi tối ngày hôm trước & hẹn taxi đến ks đón vào sớm hôm sau sẽ thoải mái hơn.

lilac
10-03-2014, 10:24
@dinhkhoi:

1. Từ LCCT có bus thẳng xuống Malacca, bạn xem thông tin ở đây:
http://www.lcct.com.my/transportation/bus-services/buses-from-malacca

2. Từ Malacca ko có bus đi thẳng Cameron Highland, bạn phải quay về KL rồi mới đi Cameron Highland đc.
Thông tin bus từ KL đi Cameron Highland & ngược lại bạn xem ở đây:
http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm
Cũng như bạn thấy, chuyến bus cuối cùng từ Cameron Highland về lại KL sẽ khoảng 3pm - 4pm. Nên thgian ở Cameron của bạn sẽ bị hạn hẹp.

=> Nên nếu mình là bạn, mình sẽ chỉ chọn 2 trong 3 điểm đi cho thoải mái & nhẹ nhàng hơn (vì bạn còn phải đi Bali nữa, sức khỏe cũng là điều quan trọng). Nên là mình, mình chỉ chọn KL & Cameron Highland thôi.
Malacca mình có thể để dành cho ngày về (từ LCCT đi bus thẳng về Malacca Sentral, gửi hành lý ở đây rồi vào Old Town tham quan).

3. HOHO là dạng bus Open Tour, nghĩa là bạn mua vé của nó, vé có giá trị trong 24h (nghĩa là bạn mua lúc 2pm ngày hôm nay thì vé sẽ có giá trị đến 2pm ngày hôm sau. Nhưng bus thì chỉ đi từ 9AM đến 8PM mỗi ngày thôi).
Nên nếu bạn thấy ko lợi thì có thể tự đi. KL cũng ko quá nhiều điểm đi nên hoàn toàn có thể dùng tàu & taxi để đi lại & tham quan.

P/S: Bạn nói tiếng Anh mình ko tốt nhưng lại hay viết xen tiếng Anh vào nhỉ. :) Chỉ thắc mắc thôi. :)

dinhkhoi
10-03-2014, 13:57
hihi mình nghe thì good còn khoản nói vì ko có giao tiếp nhiều nên ngại với ko tự tin lắm

- ngày 9 xuống máy bay mình đi malaca luôn chuyến 11h30am---2hpm tới tham quan này nọ luôn
- sáng ngày 10 tham quan tiếp rồi đi về Kuala Sentral----Puduraya ---Cameron HL ( từ Malaca đi KL sentral bao lâu ? KL sentral đi Puduraya bao lâu ? mình thấy chuyến cuối đi Cameron là 5h30pm đi hơn 4h là 10h pm hơn mới đến chắc chỉ ngủ rồi mai đi tour half day )
- ngày 11 sáng đi tour half day tới 2h pm là về lại ks, đi lòng vòng tham quan, 5h30pm có mặt lên xe về Puduraya, cũng 10h pm hơn tới Puduraya, về Bukit Bitang chơi đêm.
- sáng 12 tham quan vòng vòng thành phố, tối 8h35 có mặt ở LCCT bay đi Bali ( từ Bukit Bitang về KL sentral bao lâu ? từ KL sentral về LCCT mất 2h ? có cách nào đi thẳng từ Bukit Bitang ---> LCCT ko ? vì nghe nói phải tới sân bay LCCT sớm trc giờ bay tầm 4 tiếng )
- ngày 15 9h tới LCCT làm thủ tục này nọ chắc 9h30 mới ra khỏi cửa, đi xe xuống Malaca mất 2h30 phút là 12h chơi ăn uống tham quan tới 2h pm phải té về LCCT thì đuối quá, gần LCCT có gì chơi hay tham quan ko ?

1 lần nữa cám ơn bạn nhiều hihi, mình cũng sẽ cân nhắc ý kiến của bạn , mình tham lam muốn đi nhiều ấy vì 1 lần đi tốn kém và xin nghỉ hơi mệt hehe

phanh1710
10-03-2014, 16:49
@dinhkhoi: theo mình thấy thì bạn nên đi Malaca trước trong cụm ngày đến Malay, còn ngày cuối cùng trong lúc chờ quay lại SG thì bạn sắp xếp đi tham quan ở khu hành chính mới của KL, nghỉ đêm ở Malaca cũng có nhiều thứ hay ho lắm :D

Nếu đi LRT ở KL thì bạn nên tìm hiểu đường đi trc, đợt mình sang ko đi thử lần nào, toàn chuyển bus hoặc đi taxi - taxi từ Bukit Bintang đến LCCT tầm 150RM - tính theo km - bạn có thể thương lượng với tài xế giá cả cho tiện hơn - nếu không tắc đường thì tầm hơn 1 tiếng, nên bạn canh thời gian cho chuẩn nhé.

Thời gian đến sân bay LCCT thì b ko cần phải đến trc tận 4 tiếng làm j, 2 tiếng là đủ rồi :D

dinhkhoi
10-03-2014, 21:49
thì mình ngủ lại đêm đầu tiên mà, có gì hay ho thế bật mí mình với hehe
đi taxi 1tr thì chát quá hehe
mình nghe bảo sân bay giá rẻ nên đông lắm nên đi trc 3-4 tiếng cho chắc ăn

nguyenvutru
11-03-2014, 17:15
Taxi từ melaka sentral về trung tâm giá chung là 20RM nếu thich bạn có thể đi bus cũng đc có mấy RM thui rẻ lắm
đi melaka vào tối thứ 7 thì có chợ đêm jonker walk bán đủ thứ cũng vui lắm (theo lịch của bạn thì 10/5 mới là thứ 7 cơ)
chơi ở KL thì cứ LRT, MRT mà đi rẻ tội gì đi taxi ngoài ra bạn có thể đi bus GO KL miễn phí đi cái này thăm quan đc ối nơi điểm bắt đầu từ bến pasar seni (từ KL sentral bạn đi LRT đến pasar seni)
đi chơi ở khu china town thì từ bến LRT pasar seni bạn hỏi đg đến Kota Raya mail - china town đối diện nó
bến xe pudu gần ngay khu china town đi bộ có vài trăm mét thui bến này bán vé đi các nơi