PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 3)

Pages : 1 [2] 3 4 5

sytuanvn
05-06-2013, 14:35
@tiendola : Từ phi trường LCCT về KL ta có một số phương tiện như sau :
- Taxi 4 chỗ và taxi van, như đoàn của bạn có thể sử dụng loại phương tiện này, ta có thể thỏa thuận về đến cửa khách sạn.
- Bus về thẳng KL Sentral ( ở Mã lai người ta dùng chữ S thay vì chữ C ) rồi thuê taxi về khách sạn.Vé bus có thể mua ngay trên trang web mua vé máy bay hoặc mua ở các quầy ở cửa ra ga đến.
- Bus trung chuyển đến ga Salak Tingi rồi đi tàu điện nhanh cũng về KL Sentral rồi thuê taxi về khách sạn.Vé này mua ở trạm xe bus ga LCCT.
Cả 3 phương tiện trên đều mất khoảng 1 giờ để về đến KL.
Nếu bạn đáp chuyến bay sớm 6g30 thì phương tiện duy nhất là phải dùng taxi hoặc thuê xe ở tourdesk trong khách sạn vì giờ đó chưa có bus đâu.
Một ngày đi tham quan thì thời gian hơi ít nhưng nếu đoàn thuê xe riêng để đi thì tôi xin đề nghị những điểm sau :Batu cave rồi lên Genting highland (nhớ thăm ngôi chùa trên đường lên ),tiếp đến là Putrajaya ,thủ đô hành chánh mới, và cuối ngày là Twin tower (nếu có thời gian thì vào xem Aquarium cũng ở khu vực này ). Nếu đi bằng phương tiện công cộng như bus, tàu điện.. thì tối đa chỉ được 2/3 mà thôi, đề nghị bạn nghiên cứu và tham khảo thêm để sắp xếp.
Ngày mua sắm thì tôi thấy thông thường người ta hay đi ở Berjaya Times square,Sungei wang plaza, BB plaza, điện tử,điện máy thì ở Low yat plaza ...những nơi này khá gần nhau nhưng đi hết chắc lọi giò luôn, xa hơn một chút thì có Mid valley .
Chúc đoàn có chuyến đi vui vẻ.

phuongdt
06-06-2013, 08:24
Cám ơn mọi người nhiều về những ý kiến nha :)

Còn 1 vấn đề (hehe, nhìu vấn đề quá, thông cảm vì lần đầu mình đi Malaysia) là từ khách sạn mình đi bộ ra trạm monorail là có thể đi đến các trạm khác nhau như hệ thống MRT bên Sin vậy àh? Monorail ở KL có dễ mua vé và đi không nhỉ?

sytuanvn
06-06-2013, 10:59
@phuongdt : hệ thống tàu điện các loại nói chung ở Malaysia tổ chức thua xa MRT ở Singapore nhưng cũng khá thuận tiện nhất là vào giờ cao điểm buổi chiều tại khu trung tâm, đi xe điện mất 15 phút còn đi bằng taxi mất có khi cả giờ, mỗi lần đi đâu thì mua vé không có thẻ như EZlink ,người bản xứ có thể sử dụng thẻ ATM .

anhlp
06-06-2013, 11:01
@phuongdt: nếu mình nhớ không lầm thì từ KL Sentral (chỗ xe buýt chở mình từ LCCT về KL) đi bộ một hồi lâu (có biển chỉ dẫn tương đối rõ ràng) mới tới được cái bến monorail để mua vé đi về bến Bukit Nanas, có quầy bán vé và tới đây thì bạn nói về bến nào, đưa tiền và họ sẽ phát cho bạn 1 đồng xu bằng nhựa để qua cửa và ra khỏi cửa khi tới nơi (nhà mình 3 người hết 6RM), cảm giác của mình là đi cái này tiện nhưng rất đông người nhé vì nó chỉ có 2 toa tàu thôi, chờ cũng lâu lắm chứ không có liền liền đâu. Hệ thống giao thông công cộng liên thông với nhau, nhưng chuyển bến đi cũng tương đối xa chứ không gần (tùy theo từng ga, cũng có ga thì đổi tại chỗ không phải di chuyển). Bạn có thể load phần mềm sơ đồ phương tiện công cộng ở KL, có cả dành cho Iphone và Android để xem. Mình đang còn 1 cái sim 3G của Mã lai hôm trước mua dùng chưa hết tiền, cần thì PM cho mình rồi ghé qua mình tặng bạn (mình ở sài gòn nhé).
PS: Mình mới qua Mã lai lần vừa rồi là lần đầu tiên (để bạn hình dung là MRT có dễ đi và dễ mua vé hay không nhé :D).
@tiendola:
- Từ sân bay LCCT về Petaling ( mình đặt ks PETANGLING HOTEL đ/c : No 121-123, Jalan Petaling, Chinatown, Kuala Lumpur, Malaysia 500000) . nếu đi xe bus thì đi như thế nào để về ks , taxi thì bao nhiêu và giờ hoạt động của xe bus là mấy giờ . Mình có chuyễn bay sớm 6h30 sáng về HN
Mình mới đi về kể cho bạn yên tâm thế này: Khi xuống sân bay LCCT rồi cứ di chuyển ra cửa, bạn sẽ gặp mấy quầy bán vé xe buýt để đi về trung tâm thành phố (KL Sentral), ở đây có 2 hãng xe buýt chạy về là Sky Bus và 1 hãng khác không nhớ tên, mình mua đại của thằng sky bus vì thấy nó ghi là hãng của Air Asia (9rm người lớn, 4 RM trẻ em, hãng xe kia rẻ hơn nhưng mình không mua, tý nữa ra khỏi sân bay thấy xe của nó đẹp và mới hơn hẳn). Ra khỏi cửa quẹo trái, cứ đi bộ hoài mới tới bến xe buýt nó đậu, lên xe và về KL Sentral. Tới nơi, vừa xuống xe thì có nhiều bác taxi chờ sẵn và hỏi đi đâu, mình đã xem trước trên gu gồ, từ đó về tới ks mình ở khoảng 4km và cũng xác định trả khoảng 20RM, tuy nhiên khi mình hỏi thử thì bác tài có vẻ lịch sự và tốt bụng nhất cũng đòi mình tới 35RM, thế là giận quá không đi và quyết định đi ra MRT. Tổng thiệt hại cho 3 người là 6RM và biết được thế nào là MRT. Bác cần hỏi thêm gì thì cứ alo mình vì mình mới về ngày 4/6, số đây nhé: 09 02 bảy chín 30 tám mươi.

hearts89
06-06-2013, 11:09
em lên lịch trình như sau mọi người góp ý dùm em nha

thứ 5 (13/06)
19h30: Ra sân bay làm thủ tục
21h00: Lên máy bay
24h00: đến malay, làm thủ tục check out, kiếm chỗ ngủ (1 nam + 1 nữ)

thứ 6 (14/06)
7h00: đón aero bus 8rm đi về kl sentral
8h30: đến kl sentral mua vé hop on hop off 36rm tham quan 1 vòng tp(xin comment 1 số điểm nên đi và giá vé)
14h00: đến china town check in phòng, cất đồ nghỉ ngơi xíu (cho em xin hostel nào giá tầm 50 - 70rm hoặc dorm 20rm/per hay là đi tới tối rồi hãy kiếm ks nhỉ)
15h00: Tiếp tục lên hop on hop off đi làm sao mà tầm tối đến tháp ngắm ban đêm chụp hình + shopping lowyat plaza (vẫn hcu7a nghỉ ra dừng các trạm nào của hop on hop off cho tiện cả)
21h00: Về chinatown thăm thú ban đêm (đi bằng cái gì về để rẻ nhất nhỉ?)
24h00: đi ngủ

thứ 7 (15/06)
07h00: Dậy ăn sáng dọn đồ check out
08h00: đón xe đi malacca (từ chinatown đón cái gì rẻ nhất? đi đến đâu...hình như là tbs phải không mọi người...đi hãng delima giá 12.2rm nha)
12h00: đến malacca (có nên mua vé về lúc 11h sáng mai không và xe nào thì ghé khu hành chính putrajaya) đón xe bus 17 vào christ church nha.
13h30: đến trung tâm tham quan chụp hình rồi sao nữa (hix kiếm hostel cất đồ từ trung tâm về tang house đi bằng chân được ko?)
15h00: Bắt đầu tham quan (sắp xếp dùm em từ tang house đi đâu trước mà thành 1 vòng tròn tối 22h vế ks, em muốn đi chợ đêm nữa nha)
...........................
22h00: Về ks ngủ thoai kaka

cn (16/06)
07h00: Dây ăn sáng
08h00: Bắt đầu khám phá malacca tiếp (những điểm nào đi buổi sáng đẹp nhỉ) mấy giờ thì ra tới trung tâm đón xe về kl nhỉ
11h00: Lên đi về putrajaya
13h00: đến putrajaya (xe trả em ở đâu và em phải đi đến đâu? Bằng cái gì? để đón bus 1rm tham quan thành phố)
14h00: Lên bus tham quan thành phố
17h00: đón xe gì, ở đâu? Bao nhiêu tiền để về lcct
18h00: Có mặt ở lcct check in
19h40: Lên máy bay về lại vn

mọi người góp ý dùm em thêm nha, lần đầu đi malay 1 couple, chi tiêu <400usd (ăn bụi, ở bụi, đi bằng chân tốt...lúc đi thái lan toàn đi bus với lại 2 chân...nhớ nhất là từ pratunam đến mbk cũng bằng chân và từ hoàng cung qua sở thú về pratunam bằng bus)

hix...giúp dùm em phần đ đến bến tbs và phần các nơi cần đi ở malacca với

wasabi192
06-06-2013, 14:06
@anhlp: EM cám ơn anh nhá! EM xin lỗi mọi người ! EM đã đăng kí cái sim 3G của anh ANh rồi! Mọi người thông cảm nhé :))

phuongdt
06-06-2013, 19:10
Cám ơn bạn nhé, coi bộ wa Malai sẽ "căng" hơn bên Sin nhìu nhỉ :D mình sẽ đến KL từ Sin bạn àh, nên cũng chưa chắc bus sẽ thả khách ở đâu nữa (tùy hãng bus mà fải ko). Ngày mai mình đi rồi (CN này sẽ sang ML), haiz dza, chắc tùy cơ ứng biến thôi vậy, kẹt wá đành gọi taxi cho chắc ăn ko lạc thì tiêu...

Tính ghé bạn lấy sim 3G mà có người nhanh tay hơn rồi, tiếc ghê..

Àh, trên đường từ KL đi Malacca có cách nào ghé động Batu ko mọi người? Nếu đi bus thì chắc ko được dừng lại đâu nhỉ, mình có thấy 1 cách đi từ KL đến Batu là đi tàu điện thôi.

tiendola
06-06-2013, 20:58
@tiendola : Từ phi trường LCCT về KL ta có một số phương tiện như sau :
- Taxi 4 chỗ và taxi van, như đoàn của bạn có thể sử dụng loại phương tiện này, ta có thể thỏa thuận về đến cửa khách sạn.
- Bus về thẳng KL Sentral ( ở Mã lai người ta dùng chữ S thay vì chữ C ) rồi thuê taxi về khách sạn.Vé bus có thể mua ngay trên trang web mua vé máy bay hoặc mua ở các quầy ở cửa ra ga đến.
- Bus trung chuyển đến ga Salak Tingi rồi đi tàu điện nhanh cũng về KL Sentral rồi thuê taxi về khách sạn.Vé này mua ở trạm xe bus ga LCCT.
Cả 3 phương tiện trên đều mất khoảng 1 giờ để về đến KL.
Nếu bạn đáp chuyến bay sớm 6g30 thì phương tiện duy nhất là phải dùng taxi hoặc thuê xe ở tourdesk trong khách sạn vì giờ đó chưa có bus đâu.
Một ngày đi tham quan thì thời gian hơi ít nhưng nếu đoàn thuê xe riêng để đi thì tôi xin đề nghị những điểm sau :Batu cave rồi lên Genting highland (nhớ thăm ngôi chùa trên đường lên ),tiếp đến là Putrajaya ,thủ đô hành chánh mới, và cuối ngày là Twin tower (nếu có thời gian thì vào xem Aquarium cũng ở khu vực này ). Nếu đi bằng phương tiện công cộng như bus, tàu điện.. thì tối đa chỉ được 2/3 mà thôi, đề nghị bạn nghiên cứu và tham khảo thêm để sắp xếp.
Ngày mua sắm thì tôi thấy thông thường người ta hay đi ở Berjaya Times square,Sungei wang plaza, BB plaza, điện tử,điện máy thì ở Low yat plaza ...những nơi này khá gần nhau nhưng đi hết chắc lọi giò luôn, xa hơn một chút thì có Mid valley .
Chúc đoàn có chuyến đi vui vẻ.

bạn cho mình hỏi nếu đi taxi thì tầm khoảng bao nhiêu nhỉ ?

tiendola
06-06-2013, 21:00
@anhlp: EM cám ơn anh nhá! EM xin lỗi mọi người ! EM đã đăng kí cái sim 3G của anh ANh rồi! Mọi người thông cảm nhé :))
bạn đi ngày bao nhiêu vậy ?

lenxebus
06-06-2013, 22:06
Tháng 7 này em sang KL 3 ngày 2 đêm, chắc là sẽ ở khu Chinatown, xin các bác cho em cái hướng dẫn đi lại giá rẻ để tham quan các điểm, VD: Tháp đôi, Đài truyền hình, Chùa Thiên Hậu, Động Batu...và vài điểm quanh KL với. Hoặc cho em xin đường link đến trang có hướng dẫn đi lại các điểm đó với. Bên Sin thì em biết rồi, còn bên Malay em mơ hồ quá. Mong các bác giúp em.

dulichbui999
06-06-2013, 23:32
Các bạn ơi cho mình hỏi 2 khách sạn Radius International va Sentra Pudu thì mình nên chọn khách sạn nào tốt hơn. Mình từ Sing sang KL và ở KL 2 ngày 2 đêm mà lại có 2 bé nhỏ 6 tuổi nữa nên có thể mình chỉ đi loanh quan tham quan KLCC và ăn uống mà thôi. Bạn nào biết 2 khách sạn này thì cho mình xin ít thông tin với nhe. Mình cảm ơn trước.

hoa_xuyen_chi
07-06-2013, 00:28
Các bạn ơi cho mình hỏi 2 khách sạn Radius International va Sentra Pudu thì mình nên chọn khách sạn nào tốt hơn. Mình từ Sing sang KL và ở KL 2 ngày 2 đêm mà lại có 2 bé nhỏ 6 tuổi nữa nên có thể mình chỉ đi loanh quan tham quan KLCC và ăn uống mà thôi. Bạn nào biết 2 khách sạn này thì cho mình xin ít thông tin với nhe. Mình cảm ơn trước.

Radius có vị trí đẹp thôi, nhìn hoành tráng chứ phía trong cũ lắm rồi. Hồi mí năm trước mình ở Radius cái phòng decoz màu đỏ thẫm, nội thất gỗ cũ xỉn xỉn, nhìn muốn mệt người luôn ớ. Bạn nên chọn cái Sentra Pudu sau, dù đi bộ ra Bukit bitang hơi xa 1 tẹo. Nhưng mình high suggest với budget nhiêu đó ~ 30-40$/ double room bạn nên ở Myhotel @ bukit bitang hoặc Sunbow Hotel Residency, ... phòng trắng tinh sạch sẽ, hoặc rẻ hơn thì có Cube Hotel hoặc guest house gần Jalan Alor. :)

anhlp
07-06-2013, 09:18
bạn cho mình hỏi nếu đi taxi thì tầm khoảng bao nhiêu nhỉ ?
Taxi từ sân bay về KLCC (và nhiều chỗ khác nữa có cùng khoảng cách, khu vực) là khoảng 75RM, hãng airport taxi. số hotline của nó đây bạn: +60166267521, ở tại Mã lai thì gọi 0166267521 nhé. Taxi của hãng này cũ vè rẻ nhất.
Hôm mình về bắt được 1 bác taxi, đồng ý đi từ KL Tower KS chỗ mình ở ra sân bay với giá 85RM, đi đường còn ghé qua Putrajaya hết 40 phút để thăm quan, ổng định không lấy thêm nhưng mình vẫn cho 100RM. Bác này tốt bụng, 64 tuổi, trước làm ở sân bay, nay đã về hưu chạy taxi kiếm thêm. Ổng có 4 đứa con, có đứa đang du học ở London nhé (người đàng hoàng đấy :D), xe cũng tốt và rộng rãi. Số bác ấy đây cho ai cần: 0196193691 tên là Sri.
Chúc các bác có chuyến đi thành công!

wasabi192
07-06-2013, 23:09
bạn đi ngày bao nhiêu vậy ?

Mình đi June 14- June 16 ở Malaysia sau đó Bay qua Bali

Jamie
08-06-2013, 15:32
Các bạn cho mình hỏi về bay chuyển tiếp của Air Asia từ KL: HAN 09h00 - KUL 13h15 ; KUL 14h40 - HND 22h30
Mình muốn book nối chuyến từ Hanoi - KL - Tokyo nhưng thời gian giữa 2 chuyến bay chỉ là 1h30 thì liệu có kịp di chuyển không ạ? Lần trước mình đi Hanoi - Bangkok - Yangoon phải làm thủ tục từ đầu vì Air Asia không chấp nhận transit, nhưng không biết bây h có thay đổi gì ko? Và khoảng thời gian 1h30 có đủ để rời máy bay - qua kiểm tra hải quan - rồi lại kiểm tra hải quan - check in - và lên máy bay ko ạ? Hoặc có cách nào để trong 1h30 kịp thời gian ko ạ?

nguyennhung1855
08-06-2013, 17:06
@jamie: giờ bay như vậy quá mạo hiểm bạn ơi.
Air asia có dịch vụ transit gọi là fly-thru cho 1 số tuyến, nhưng Minh không thấy có áp dung cho chặng bay của bạn. Bạn tham khảo ở link này
http://www.lcct.com.my/transportation/budget-airlines/airasia/fly-thru-service

Nếu không sử dụng đđược dịch vụ này thì có 2 rủi ro khiến bạn có thể trễ giờ. Một là hải quan, ở LCCT thường mở có 8 quầy thôi. Nếu bạn xui tới trúng lúc có nhiều máy bay xuống thì chờ hơn nửa tiếng là chuyện bình thường. 2 chuyến gần đây trong vòng 1 tháng của mình, cũng ngay giờ buổi trưa đều phải chờ hơn nửa tiếng hết. Hai là máy bay air asia thường thích delay 15-20p, rồi quãng đường đi bộ từ máy bay vào sảnh và ngược lại khá xa. Mình nghĩ nếu bạn không có hành lí kí gửi, hoàn toàn thông thuộc LCCT và check in online trước thì bạn có thể mạo hiểm. Còn có hành lý kí ggửi thì hoàn toàn không nên.

bluegirl196
08-06-2013, 17:06
@ anhlp: ngày 29/6 này mình cũng sẽ đi Kul và địa chỉ KS của mình la china town inn ở 52 - 54 Jalan Petaling chắc gần ks của bạn. bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn cách đi MRT từ KL Sentral về đường Jalan Petaling được không? Mình đi với 1 bé trai 6 tuổi và có 2 vali hành lý, không biết sử dụng phương tiện công cộng có dễ dàng không? Mình cảm ơn nhiều

Jamie
08-06-2013, 20:50
@jamie: giờ bay như vậy quá mạo hiểm bạn ơi.
Air asia có dịch vụ transit gọi là fly-thru cho 1 số tuyến, nhưng Minh không thấy có áp dung cho chặng bay của bạn. Bạn tham khảo ở link này
http://www.lcct.com.my/transportation/budget-airlines/airasia/fly-thru-service

Nếu không sử dụng đđược dịch vụ này thì có 2 rủi ro khiến bạn có thể trễ giờ. Một là hải quan, ở LCCT thường mở có 8 quầy thôi. Nếu bạn xui tới trúng lúc có nhiều máy bay xuống thì chờ hơn nửa tiếng là chuyện bình thường. 2 chuyến gần đây trong vòng 1 tháng của mình, cũng ngay giờ buổi trưa đều phải chờ hơn nửa tiếng hết. Hai là máy bay air asia thường thích delay 15-20p, rồi quãng đường đi bộ từ máy bay vào sảnh và ngược lại khá xa. Mình nghĩ nếu bạn không có hành lí kí gửi, hoàn toàn thông thuộc LCCT và check in online trước thì bạn có thể mạo hiểm. Còn có hành lý kí ggửi thì hoàn toàn không nên.

Mình chưa đến LCCT bao giờ, nhưng mình cũng đã đi nhiều sân bay khác thì thấy khoảng cách không phải là lớn, xe bus sẽ đưa mình từ máy bay vào sảnh và mình phải di chuyển đến check out counter rồi lại check in (thương là ở các tầng khác nhau của 1 sân bay. Lần mình ở Bangkok, mình có nói với nhân viên sân bay là mình chỉ transit chứ ko có nhu cầu nhập cảnh, họ dẫn mình đến 1 cửa HQ đặc biệt và mình pass rất nhanh. Lúc đó là ở sân bay Suvarnabhumi thì lượng khách cũng ít nhất là tương đương với LCCT bác nhỉ.

Về hành lý ký gửi thì mình định làm việc với HQ VN để ko cần ký gửi hành lý nhưng ngặt nỗi là mình đi dài ngày, ko thể mang ít đồ đc. Nhất là trong đấy phải có tripod máy ảnh, dao thì có thể bỏ lại đc. Check in thì hoàn toàn có thể làm online từ nhà, tức là lúc mình bay ở HN có thể check in được ngay.

Có 2 điểm mất thời gian nhất là lấy hành lý và xếp hàng để check in thì hoàn toàn có thể giải quyết được nhưng quá rủi ro nếu mình miss chuyến bay đi Tokyo. Mình thấy ai cũng bảo là đã check in thì kiểu gì máy bay cũng phải chờ mình nhưng mà cũng rủi ro lắm, dc thì ko sao chứ chậm thì chỉ có mà thiệt. Mặc dù mình có đã có 1 lần ở Bangkok là ng cuối cùng lên máy bay. :Dam

lelinhhuyen
08-06-2013, 21:26
@Jamie: Ở LCCT từ máy bay vào đến sảnh trong sân bay, toàn bộ hành khách đều phải đi bộ hết ạ. Và quãng đường đi thì khá dài và với thời tiết nắng nóng thì đi dưới mái tôn như 1 cực hình :( Lúc quay trở về thì em thề là quãng đường đi bộ của em còn dài gấp đôi do máy bay đậu tít cuối bãi. Hải quan Malay chỉ mở có một ít cửa đúng như bạn ở trên nói đấy ạ. Đoàn người thì dài dằng dặc, có bác hỏi nhanh có bác hỏi lâu. Nên e thấy chị nên xem xét kĩ khoảng thời gian chứ e tốn khá thời gian đấy ạ.
Ở KL e ở khách sạn ORAnge Pekeo ( tên cũ là The Nest), 107 RM 1 đêm, cuối tuần giá cao hơn chút. Nhân viên rất nice, phòng ốc sạch sẽ nhỏ nhắn, free breakfeast có bánh mì, ngũ cốc.. Đi bộ ra trạm Jala Chulan tầm 5'. Đi bộ ra Bukit Bintang tầm 5-10'. Đc đánh giá khá tốt trên Tripadvisor, anh chị nào có nhu cầu tìm hiểu thử ạ ^^
(Ah e còn 1 sim đi về còn dư RM. Nạp 30 RM mà gọi hoài còn tầm 18. Anh chị nào có nhu cầu pm em ạ )

nguyennhung1855
08-06-2013, 22:42
Bạn Jamie ơi, LCCT là sân bay chuyên giá rẻ, nên mọi thứ đều tối giản. Nếu bạn chưa tới LCCT bao giờ thì lần đầu tiên máy bay xuống bạn sẽ hơn bị shock đó. Từ chỗ máy bay đậu phải đi bộ 1 vòng lớn, phải nói là đi bộ mút chỉ luôn cũng chưa thấy cái aarrival hall đâu hết. Nếu bạn đã check in online mà có hành lý kí gửi, bạn vẫn phải xếp hàng để ggửi hành lý. Họ có khoảng 3 4 quầy luggage drop chung cho các chuyến bay cùng thời điểm nên cũng không nhanh lắm đâu. Ngoài ra theo mình nghĩ, chuyến bay sẽ chỉ chờ những nngười check in tại sân bay, bởi vì họ biết là hành khách đã có mặt tại sân bay. Còn online check in thì chắc là k chờ, bởi vì làm sao họ biết bạn tới trễ hay bỏ chuyến. Mình nghĩ bạn nên bay cchuyến bay đêm hôm trước, ngủ tại sân bay hoặc bắt xe vào KL thuê phòng chờ chuyến bay tiếp cho chắc ăn

anhlp
09-06-2013, 12:10
@ anhlp: ngày 29/6 này mình cũng sẽ đi Kul và địa chỉ KS của mình la china town inn ở 52 - 54 Jalan Petaling chắc gần ks của bạn. bạn có thể hướng dẫn chi tiết hơn cách đi MRT từ KL Sentral về đường Jalan Petaling được không? Mình đi với 1 bé trai 6 tuổi và có 2 vali hành lý, không biết sử dụng phương tiện công cộng có dễ dàng không? Mình cảm ơn nhiều
@bluegirl196: Bạn có 2 vali và 1 bé 6 tuổi, như vậy thì việc đi bộ trên đường là rất khó khăn đấy. Chính vì vậy mình không khuyên bạn đi bộ về khách sạn theo kinh nghiệm của nhà mình vì từ bến MonoRail gần nhất về tới chỗ bạn khoảng 1km, mới tới, không biết chắc đường và đi bộ thì sẽ rất mệt mỏi + bé nhà bạn 6 tuổi (nhà mình 9 tuổi, 1 vali và 2 ba lô tụi mình đeo được trên vai) nên theo mình nghĩ bạn nên đi taxi, chưa kể từ kl sentral ra đến bến monorail cũng rất xa, khoảng 1km. Vậy thì bạn cứ trả giá taxi, khoảng 20-25RM là ok (taxi ở đây mắc hơn chút do người ta phải chờ mãi mới có được 1 khách nên chịu thiệt chút đi cho lành bạn ạ). Hôm trước mình chót dại đặt KS 5sao nên đi lại nó đòi nhiều tiền hơn đấy. Chúc bạn và gia đình có chuyến đi vui vẻ. Từ KL Sentral về tới KS của bạn là 3km.
PS: Tuy nhiên, nếu nhà bạn có 3 người thì tốt nhất là taxi từ sân bay về KS luôn là ok nhất vì giá taxi là 75RM (đón airport taxi, không hơn giá đó nhé). Trong khi nếu đi bus thì 3 người hết 22RM + 25RM taxi nữa là 47RM, lệch nhau 28RM = 200K vnd, đáng để chấp nhận cho 1 chuyến du lịch.

tiendola
09-06-2013, 12:47
Mình đi June 14- June 16 ở Malaysia sau đó Bay qua Bali
mình đi 19/6 đến kul 20/6 bay di Bali sau đó 24/6 về kul đến 27/6 về nếu bạn về trước 19 cho mình dk cái si đt đi ^^

tiendola
09-06-2013, 13:10
sau khi nghiên cứu mình lên được cái lịch như thế này .Cả nhà xem rồi tư vấn sưa giúp nhà mình nhé
mình bay đến vào buổi tối nên ngày đầu tiên là bắt skybus sau đó bắt taxi về ks nằm ở đường petaling tên ks là hotel petaling
- ngày thứ 2 thì đến 5h nhà có chuyến bay đi Bali nên định lịch trình ngày thứ 2 như sau :
+ xuất phát từ ks ở petaling ( dự kiến tầm 8h-9h bắt đầu đi ) thánh đường hồi giáo Masiid Jamek __ quảng trường độc lập Merkeda Square ____ bảo tang lịch sử quốc gia National History Museum ______lake garden ________ thánh đường hồi giáo quốc gia National Mosque đến 12h ra KL SENTRAL bắt xe skybus ra sân bay ( từ khu phố tàu ra các địa điểm đó đi bộ có được ko ? và trong khoảng thời gian buổi sáng đến 12h trưa có đủ thời gian để đi ko ?)
- ngày thứ 3 quay trở lại kul bay chuyến tối về ks ở petaling luôn ngủ
- ngày thứ 4 : đi 2 điêm là batu cave và zoo negara ( theo các bạn nên đi điểm nào trước ? và đi như thế nào ? gia đình 6 người đi taxi có đắt lắm ko ?tầm bn ? ) sau đó về china town
- ngày thứ 5 : từ ks đi ra tháp đôi tham quan và mua sắm những điểm xung quanh đó ( các bạn có thể hướng dẫn mình những điểm và đi lại ở khu KLCC ko ? mình tìm bản đồ nhưng loạn quá )
- ngày thứ 6 mình có chuyến bay sớm về hn lúc 6h

anhlp
09-06-2013, 13:31
sau khi nghiên cứu mình lên được cái lịch như thế này .Cả nhà xem rồi tư vấn sưa giúp nhà mình nhé
mình bay đến vào buổi tối nên ngày đầu tiên là bắt skybus sau đó bắt taxi về ks nằm ở đường petaling tên ks là hotel petaling
- ngày thứ 2 thì đến 5h nhà có chuyến bay đi Bali nên định lịch trình ngày thứ 2 như sau :
+ xuất phát từ ks ở petaling ( dự kiến tầm 8h-9h bắt đầu đi ) thánh đường hồi giáo Masiid Jamek __ quảng trường độc lập Merkeda Square ____ bảo tang lịch sử quốc gia National History Museum ______lake garden ________ thánh đường hồi giáo quốc gia National Mosque đến 12h ra KL SENTRAL bắt xe skybus ra sân bay ( từ khu phố tàu ra các địa điểm đó đi bộ có được ko ? và trong khoảng thời gian buổi sáng đến 12h trưa có đủ thời gian để đi ko ?)
- ngày thứ 3 quay trở lại kul bay chuyến tối về ks ở petaling luôn ngủ
- ngày thứ 4 : đi 2 điêm là batu cave và zoo negara ( theo các bạn nên đi điểm nào trước ? và đi như thế nào ? gia đình 6 người đi taxi có đắt lắm ko ?tầm bn ? ) sau đó về china town
- ngày thứ 5 : từ ks đi ra tháp đôi tham quan và mua sắm những điểm xung quanh đó ( các bạn có thể hướng dẫn mình những điểm và đi lại ở khu KLCC ko ? mình tìm bản đồ nhưng loạn quá )
- ngày thứ 6 mình có chuyến bay sớm về hn lúc 6h
Biết gì nói nấy nhé:
- 6 người thì từ SB về KS tìm taxi cho nhanh và không mắc hơn, taxi 75RM, bus 9RM pax lớn, 4RM pax nhỏ tự bạn cân đối vì về tới KL Sentral cũng phải taxi về KS
- Mua sắm thì nên tới khu Pavilion, Lot 10, H&M, Farenheit, BB Palaza, Sungei Wang ... chỉ trong tầm đi bộ (mình thích nhất ở Pavilion). 16h mới qua tháp đôi thăm quan và xem nhạc nước tý ở đây rất đẹp (khoảng từ 7h30 tối đến 9h thì phải)
Còn lại không biết rõ nên không nói. Chúc chuyến đi của bạn thành công tốt đẹp.

lenxebus
10-06-2013, 06:22
Các bác cho em hỏi chút:
- Nation Zoo, Aquaria và Bird Park ở KL so với bên SIN thế nào vậy? (em đi từ Sin sang Maly) Có nên dành time đi 2 cái này không?
Thank các bác. Vì đang nghiên cứu tiếp mấy phần của topic này nên chưa có gì hỏi thêm.

anhlp
10-06-2013, 08:37
Các bác cho em hỏi chút:
- Nation Zoo, Aquaria và Bird Park ở KL so với bên SIN thế nào vậy? (em đi từ Sin sang Maly) Có nên dành time đi 2 cái này không?
Thank các bác. Vì đang nghiên cứu tiếp mấy phần của topic này nên chưa có gì hỏi thêm.
Đừng đi Bird Park bác ơi, vé vào cửa 48RM cho lớn, 38RM cho nhỏ và rất ít thứ để xem, không ấn tượng, bác xem bài review của nhà em mới đi về tại đây ạ: http://www.otosaigon.com/forum/Message/7122094-Nh%E1%BA%ADt-k%C3%BD-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-Malaysia-5-ng%C3%A0y-4-%C4%91%C3%AAm-3105-0406-c%E1%BB%A7a-nh%C3%A0-em/

banglangdo
10-06-2013, 11:00
Đừng đi Bird Park bác ơi, vé vào cửa 48RM cho lớn, 38RM cho nhỏ và rất ít thứ để xem, không ấn tượng, bác xem bài review của nhà em mới đi về tại đây ạ: http://www.otosaigon.com/forum/Message/7122094-Nh%E1%BA%ADt-k%C3%BD-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-Malaysia-5-ng%C3%A0y-4-%C4%91%C3%AAm-3105-0406-c%E1%BB%A7a-nh%C3%A0-em/

sao ko viết review ở topic này hả bạn,bà con dễ theo dõi hơn^^,sắp tới đi rồi,đọc thật kỹ bài của bạn mới được

anhlp
10-06-2013, 12:28
sao ko viết review ở topic này hả bạn,bà con dễ theo dõi hơn^^,sắp tới đi rồi,đọc thật kỹ bài của bạn mới được
Chót hứa với các bác bên nhà bên kia từ lâu nên em viết bài review ở bên đó, dù sao cũng chỉ là 1 click. Với lại ở đây chủ yếu là tư vấn, trao đổi kinh nghiệm là chính, nếu có viết bài cũng phải để ở trang khác, thành ra các bác thông cảm dùm cho em nhé! Thanks cả nhà ạ.

lenxebus
10-06-2013, 18:11

Thank bác! Vậy em cho đứa nhỏ nhà em vào Nation Zoo và Aquaria vậy. Nó ham xem thế giới động vật trên Discovery Channel lắm, nhưng rốt cuộc cũng chỉ biết tên vài con=)) Lần này đi phải chỉ tận nơi cho nó biết.
Hỏi các bác câu nữa: Mùa sale này thì mua đồ giầy, quần áo thể thao (Nike, Addidas...)ở Malay so với Sing có rẻ hơn không, chất lượng đồ sale off 2 bên có khác nhau không? (Em Sing trước, Malay sau)
Thank các bác trước!

halt
10-06-2013, 19:33
Nhà bác anhlp ở HV3 à? Vậy bác không đi Langkawi hả, em sắp đi 3 đêm ở Langkawi, 4 đêm ở Kul mà chưa biết chuơng trình thế nào nữa. Thuê âprtment như bác hình như chỉ có thêm microwave và không có tiếp tân phải không bác?

gasman
10-06-2013, 20:36
Thank bác! Vậy em cho đứa nhỏ nhà em vào Nation Zoo và Aquaria vậy. Nó ham xem thế giới động vật trên Discovery Channel lắm, nhưng rốt cuộc cũng chỉ biết tên vài con=)) Lần này đi phải chỉ tận nơi cho nó biết.
Hỏi các bác câu nữa: Mùa sale này thì mua đồ giầy, quần áo thể thao (Nike, Addidas...)ở Malay so với Sing có rẻ hơn không, chất lượng đồ sale off 2 bên có khác nhau không? (Em Sing trước, Malay sau)
Thank các bác trước!

Sing đang sale bác nhé, kỷ niệm 10 năm , có điều giá vẫn chát lắm. Mã đến 15/7 mới sale, tuy nhiên vẫn có giá tốt cho ngày CN - t7.

Phần lớn hàng thể thao Add , Nike có nguồn tữ China, VN, CAM, BANG nên chất lượng tương đương thôi.

tuyetmai
10-06-2013, 21:09
Dạ,mấy anh chị cho em hỏi,em có lịch trình như thế này: LCCT - Putrajaya - KL - Malacca - Sing
Từ LCCT làm sao đi đến Putrajaya, và từ Putrajaya bắt bus ở đâu để về KL
Từ KL Sentral có bus đi Malaca ko?hay là phải đi tới trạm Pudu mới có ạ?
Dạ,em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

anhlp
11-06-2013, 08:41
Nhà bác anhlp ở HV3 à? Vậy bác không đi Langkawi hả, em sắp đi 3 đêm ở Langkawi, 4 đêm ở Kul mà chưa biết chuơng trình thế nào nữa. Thuê âprtment như bác hình như chỉ có thêm microwave và không có tiếp tân phải không bác?
Đúng rồi bác! Không đi được Langkawi rất tiếc, thực tế penang sau khi đi về em thấy cũng bình thường. Về cái Apartment thì cái loại phòng ở Paccific Regency nó thế chứ mọi thứ vẫn bình thường bác ơi: Vẫn dọn phòng hàng ngày nếu bác không cấm các em nó dọn, châm thêm cà phê, trà, đường sữa nếu các bác dùng, châm thêm 1 ngày 1 cái bàn chải (:))), khăn các loại. Vì từ ngày thứ 2 nhà em mua đồ về quăng tùm lum khắp nhà nên không dám chụp hình, cũng chẳng muốn cho các em dọn phòng nên treo biển luôn. Về những gì khách sạn quảng cáo thì em thấy thiếu lò vi sóng, không có nồi niêu gì hết bác ạ. Tiếp tân thì vẫn có bình thường, bất cứ giờ nào và lúc nào cũng có. Sau khi ở đây 4 đêm thì em vote cho khách sạn ở khu bukit bintang vì nó sẽ tiện lợi đủ đường nếu nhà bác thích mua sắm. Khu em ở nó biệt lập quá, xuống đường không có nhiều dịch vụ, đi đâu cũng phải taxi hoặc đi bộ phê ... lòi! Ở Kul em khuyên bác nên chọn khách sạn khu BB nhé.

nhtphong
11-06-2013, 08:54
Dạ,mấy anh chị cho em hỏi,em có lịch trình như thế này: LCCT - Putrajaya - KL - Malacca - Sing
Từ LCCT làm sao đi đến Putrajaya, và từ Putrajaya bắt bus ở đâu để về KL
Từ KL Sentral có bus đi Malaca ko?hay là phải đi tới trạm Pudu mới có ạ?
Dạ,em xin cám ơn mấy anh chị nhiều

1. LCCT bắt bus đến trạm Salak Tinggi, từ đó đi metro đến tram Putrajaja. chơi ở putrajaja xong đi metro về KL
2. từ KL sentral có thể mua vé đi Malaca.

banglangdo
11-06-2013, 09:52
Đúng rồi bác! Không đi được Langkawi rất tiếc, thực tế penang sau khi đi về em thấy cũng bình thường. Về cái Apartment thì cái loại phòng ở Paccific Regency nó thế chứ mọi thứ vẫn bình thường bác ơi: Vẫn dọn phòng hàng ngày nếu bác không cấm các em nó dọn, châm thêm cà phê, trà, đường sữa nếu các bác dùng, châm thêm 1 ngày 1 cái bàn chải (:))), khăn các loại. Vì từ ngày thứ 2 nhà em mua đồ về quăng tùm lum khắp nhà nên không dám chụp hình, cũng chẳng muốn cho các em dọn phòng nên treo biển luôn. Về những gì khách sạn quảng cáo thì em thấy thiếu lò vi sóng, không có nồi niêu gì hết bác ạ. Tiếp tân thì vẫn có bình thường, bất cứ giờ nào và lúc nào cũng có. Sau khi ở đây 4 đêm thì em vote cho khách sạn ở khu bukit bintang vì nó sẽ tiện lợi đủ đường nếu nhà bác thích mua sắm. Khu em ở nó biệt lập quá, xuống đường không có nhiều dịch vụ, đi đâu cũng phải taxi hoặc đi bộ phê ... lòi! Ở Kul em khuyên bác nên chọn khách sạn khu BB nhé.
bạn đi penang có tắm biển ko^^?biển ở dó tắm đã ko?

tuyetmai
11-06-2013, 09:55
1. LCCT bắt bus đến trạm Salak Tinggi, từ đó đi metro đến tram Putrajaja. chơi ở putrajaja xong đi metro về KL
2. từ KL sentral có thể mua vé đi Malaca.
Em cám ơn anh nhiều lắm ạ, mà từ LCCT có bus đi thẳng luôn hả anh nhtphong?e đọc dc mấy chục trang của phần 2 thì thấy mấy anh chị chỉ là phải đi từ LCCT về KILA,rồi từ đó mới có bus đi Putrajaya

anhlp
11-06-2013, 11:24
bạn đi penang có tắm biển ko^^?biển ở dó tắm đã ko?
Mình đi penang vào 1 ngày mưa và thời gian gói gọn trong ngày, mưa từ sáng đến lúc về luôn nên không tắm và thực ra cũng không có ý định. Nước biển ở đây có vẻ đục, mình không ra bãi Batu Feringi mà chỉ nhìn thấy biển ở khu vực bến phà.
Tuy nhiên, để tắm biển thì có lẽ Việt nam là nhất (Côn đảo, Phú quốc, Nha trang, Đà nẵng ...) theo ngu ý của mình!

Thank các bác trước!
Trả lời câu hỏi của bác:
1 - So sánh với Sin thì em không so được vì chưa đi Sin, tuy nhiên, Sin đang mùa Sale, còn mã lai thì không bác nhé.
2 - Chất lượng thì em nghĩ nó cũng như nhau, nhà em không chuyên vào mảng đồ thể thao, nhưng có thể ví dụ cho bác thấy, áo sơ mi GAP KIDs mua ở Mã sau khi giảm giá khoảng 450k - VND, rất đẹp, về đây em mua 700K VND 1 áo 1 quần cũng sau khi giảm giá thấy chất lượng cũng same same nhau, thấy đẹp thì mua thôi. Ơ Malai mùa này thấy chỉ có PARKSON có chính sách giảm giá (áo sơ mi, giày, túi xách của chị em ...), thông thường thì ở Mã lai trong các trung tâm mua sắm nó cũng chia thành từng khu như ISETAN, Parkson ... chứ em không thấy những hệ thống này nó đứng 1 mình.
Chúc bác đi vui vẻ, khuân về thật nhiều đồ :))

halt
11-06-2013, 20:41
Mình cũng đi Langkawi 3 đêm vào tháng 7 mà tìm thấy ít thông tin quá, đành phải lên tripadvisor xem, mấy bạn đi về nhớ cập nhật tình hình nhé

wasabi192
12-06-2013, 12:28
mình đi 19/6 đến kul 20/6 bay di Bali sau đó 24/6 về kul đến 27/6 về nếu bạn về trước 19 cho mình dk cái si đt đi ^^

khoảng 1h trưa ngày 19/6 , mình sẽ về tới sân bay tân sơn nhất đó bạn

Ngasinh
12-06-2013, 13:10
Bạn ơi,gia đình mình tới KL ngày 24/06.vậy sim điện thoại của bạn còn hạn sử dụng không?nếu muốn xin thì làm sao liên lạc với bạn được?

Ngasinh
12-06-2013, 13:13
[QUOTE=lelinhhuyen;903384]@Jamie: Ở LCCT từ máy bay vào đến sảnh trong sân bay, toàn bộ hành khách đều phải đi bộ hết ạ. Và quãng đường đi thì khá dài và với thời tiết nắng nóng thì đi dưới mái tôn như 1 cực hình :( Lúc quay trở về thì em thề là quãng đường đi bộ của em còn dài gấp đôi do máy bay đậu tít cuối bãi. Hải quan Malay chỉ mở có một ít cửa đúng như bạn ở trên nói đấy ạ. Đoàn người thì dài dằng dặc, có bác hỏi nhanh có bác hỏi lâu. Nên e thấy chị nên xem xét kĩ khoảng thời gian chứ e tốn khá thời gian đấy ạ.
Ở KL e ở khách sạn ORAnge Pekeo ( tên cũ là The Nest), 107 RM 1 đêm, cuối tuần giá cao hơn chút. Nhân viên rất nice, phòng ốc sạch sẽ nhỏ nhắn, free breakfeast có bánh mì, ngũ cốc.. Đi bộ ra trạm Jala Chulan tầm 5'. Đi bộ ra Bukit Bintang tầm 5-10'. Đc đánh giá khá tốt trên Tripadvisor, anh chị nào có nhu cầu tìm hiểu thử ạ ^^
(Ah e còn 1 sim đi về còn dư RM. Nạp 30 RM mà gọi hoài còn tầm 18. Anh chị nào có nhu cầu pm em ạ )

Bạn ơi,gia đình mình tới KL ngày 24/06.vậy sim điện thoại của bạn còn hạn sử dụng không?nếu muốn xin thì làm sao liên lạc với bạn được?

halt
12-06-2013, 15:18

Cảm ơn bác, theo lời bác em book ks Melia ngay trạm Imbi của Bukit Bintang rồi, nhưng book xong thì nghe rằng khu này đang đào đường làm metro :(
Theo report của bác thì trạm KL monorail cách xa KL Sentral khoảng 1km lận, nhưng vậy cũng hơi bất tiện nhỉ, vì khu Bukit Bintang chỉ có tuyến monorail này thôi, nhà em có con nhỏ nữa mà đi bộ 1km cũng phê :)
Từ trạm Bukis Nanas chuyển qua line green trạm Dang Wangi có xa không bác?
Và tại trạm Hang Tuah có vẻ là chuyển line gần nhất.
Mấy ngày ở KUL bác có kinh nghiệm đi bus không bác?
Bác cho thêm thông tin về sim 3G được không bác?
Cảm ơn bác :)

anhlp
12-06-2013, 19:18
Bác cứ yên tâm, đào đường em thấy kô ảnh hưởng gì nhiều đâu! Về cái sim 3g thì đọt rôì nhà em mua sim digi ngay tại sân bay, bác nên mua ở đây, lắp Và check luôn, vào thành phô mua mất thời gian, khó tìm.sim em mua 25RM dùng 5 ngày thoải mái, f1 xem phim online luôn chưa hết! Bà Xã thì mua 1 sim khác chuyên gọi vn, gọi tới luc vê thì hết tiền, 25rm nưã!

phuongdt
12-06-2013, 20:26
@halt: Mình vừa từ ML về hôm qua nên trả lời 1 số câu hỏi của bạn nhé:
- Từ trạm Bukis Nanas chuyển qua line green trạm Dang Wangi có xa không bác?
Đính chính là từ trạm xanh (monorail) Bukis Nanas chuyển sang line đỏ (LRT) Dang Wangi nhé. Ko xa đâu, đi bộ chừng 4-5' thôi, xuống trạm Bukis là ngay ngã tư, bạn cứ đi về bên trái, chỗ đường đi có mái che là đến Dang Wangi (trạm này khá lớn).

- Và tại trạm Hang Tuah có vẻ là chuyển line gần nhất.
Chính xác luôn, từ monorail chuyển trạm ở Hang Tuah gần xịt, ko phải đi ra ngoài như những chỗ khác, bạn cứ đi xuống thang cuốn là đến trạm chuyển sang line vàng (Ampang Line)

- Mấy ngày ở KUL bác có kinh nghiệm đi bus không bác?
Từ khu mình ở (Chow Kit) có bus đi thẳng đến KL Sentral luôn, rất tiện ko phải lên xuống monorail (ML dở hơn Sin ở chỗ ko fải trạm nào cũng có thang cuốn/thang máy lên xuống nên khi đem theo vali cực lắm) nhưng trạm bus ko rõ ràng đâu, cũng ko biết bao lâu sẽ có chuyến tiếp theo...

tiendola
12-06-2013, 23:16
khoảng 1h trưa ngày 19/6 , mình sẽ về tới sân bay tân sơn nhất đó bạn
hic mình ở HN bay đi kul lúc 9h sáng thế này ko gặp được nhau rồi =_=

tiendola
12-06-2013, 23:20
các bạn cho mình hỏi từ khu phố tàu đường petaling ra thánh đường hồi giáo quốc gia đi bộ được ko ? Nếu đi bằng phương tiện cộng cộng thì đi như thế nào cho hợp lý , nhà mình có trẻ nhỏ

tiendola
12-06-2013, 23:22
@halt: Mình vừa từ ML về hôm qua nên trả lời 1 số câu hỏi của bạn nhé:
- Từ trạm Bukis Nanas chuyển qua line green trạm Dang Wangi có xa không bác?
Đính chính là từ trạm xanh (monorail) Bukis Nanas chuyển sang line đỏ (LRT) Dang Wangi nhé. Ko xa đâu, đi bộ chừng 4-5' thôi, xuống trạm Bukis là ngay ngã tư, bạn cứ đi về bên trái, chỗ đường đi có mái che là đến Dang Wangi (trạm này khá lớn).

- Và tại trạm Hang Tuah có vẻ là chuyển line gần nhất.
Chính xác luôn, từ monorail chuyển trạm ở Hang Tuah gần xịt, ko phải đi ra ngoài như những chỗ khác, bạn cứ đi xuống thang cuốn là đến trạm chuyển sang line vàng (Ampang Line)

- Mấy ngày ở KUL bác có kinh nghiệm đi bus không bác?
Từ khu mình ở (Chow Kit) có bus đi thẳng đến KL Sentral luôn, rất tiện ko phải lên xuống monorail (ML dở hơn Sin ở chỗ ko fải trạm nào cũng có thang cuốn/thang máy lên xuống nên khi đem theo vali cực lắm) nhưng trạm bus ko rõ ràng đâu, cũng ko biết bao lâu sẽ có chuyến tiếp theo...
bạn còn tiền malay và sim điện thoại ko ? đổi cho mình đây là số cỦA mình 01242752283

phuongdt
13-06-2013, 08:05
Hìhì, mình xài đến ringgit cuối cùng tại sân bay rồi bạn, đến tiền xu cũng ko còn nữa :)
Sim thì mình xài sim M1 từ bên Sing sang ML luôn nên mình ko có sim của ML nha, sorry bạn

halt
13-06-2013, 08:16
Sim M1 bên Sing qua Malay dùng được như local hả bạn? hay là phải roaming?

phuongdt
13-06-2013, 08:26
Theo mình hiểu là roaming đó, bên Sing dùng M1 rẻ hơn bèo, nghe free, còn qua ML thì ui chao, gọi về VN hình như khoảng S$3/phút, nghe cũng tốn gần bằng, hix... Tại lúc qua ML trong tài khoản còn gần S$10 nên mình ko mua sim mới, chứ nếu ko bạn nên mua sim ML cho tiết kiệm.

aminkaka
13-06-2013, 15:24
Các bạn ơi góp ý cho mình 1 chút nhé, mình đi theo tour của cty sang Malay-Sing chơi thì có 2 chỗ mình muốn tách riêng:
- thứ nhất là mình có một sáng tự do ở Kul đến 12h trả phòng, mình định đi Berjaya Hills chơi, liệu có kịp k và có thể bắt phương tiện giao thông nào sớm để đến đó k? Nếu k thì mình có thể đi ở đâu đc nhỉ, ngoài Berjaya và Batu?
- ở Sing mình có 1 ngày, sáng đi tham quan Marina Bay Sands, Garden by the Bay, trung tâm đá quý dầu gió (cái này là bắt buộc k bỏ được), chiều ra sentosa chơi. Mình định chiều tách đoàn để đi USS, nhưng đi tầm đấy có sợ phải xếp hàng lâu k nhỉ:D
Thanks mọi ng

gasman
13-06-2013, 16:24
@aminkaka

- thứ nhất là mình có một sáng tự do ở Kul đến 12h trả phòng, mình định đi Berjaya Hills chơi, liệu có kịp k và có thể bắt phương tiện giao thông nào sớm để đến đó k

Được bác à, taxi để di chuyển bác nhé, tầm giá đâu khoảng 150 RM

Mình định chiều tách đoàn để đi USS, nhưng đi tầm đấy có sợ phải xếp hàng lâu k nhỉ

Hơi phí tiền, còn không bác mua thêm vé Express đỡ xếp hàng nhé

aminkaka
13-06-2013, 16:47
Hơi phí tiền, còn không bác mua thêm vé Express đỡ xếp hàng nhé
Mình tưởng ở đó 7pm mới đóng cửa mà, thế vẫn phí tiền hả bác@@

phuongdt
13-06-2013, 17:25
Hôm rồi mình đi T7 từ 10h sáng (giờ mở cửa) đến tầm 5h chiều thì chơi được 90% các trò (trừ 1 số sợ hoặc bị ướt), mình nghĩ là ko vấn đề đâu. Nếu được thì trò nào có Single Rider bạn cứ đi nhanh lắm (tức là đi lẻ 1 người, ngta xếp những nhóm khác lẻ thì bạn vô đi chung chứ k theo nhóm của mình đó), như trò kim tự tháp ngta đợi gần 45', mình đi line Single Rider có 6' àh, haha

jinnynhungoc
14-06-2013, 00:38
Bạn vui lòng vào box thông tin du lịch Malaysia hỏi thông tin bạn nhé!
Topic của bạn sẽ đóng tại đây.

aminkaka
14-06-2013, 09:47
Tiện thế có bác nào ở HN vừa đi Sing vs Malay về mà còn thừa tiền nhiều nhiều thì cho mình đổi nhé, đỡ phải qua mấy ông trung gian Hà Trung hay NH. Thanks:)

Ltbubu
16-06-2013, 14:13
Đây là lịch trình chi tiết của mình trong đợt đi Malay vừa rồi, mong là giúp được các bạn có dự định đi trong thời gian tới. :D

Thời gian: 28/4/2013 – 2/5/2013

Khởi hành: 9h20 28/4 (CN) – Về: 18h30 2/5/2013 (Thứ 5)

Hãng bay: AirAsia – Sân bay LCCT

Khách sạn: SS City Hotel Kuala Lumpur

No 35, Jalan Changkat Thambi Dollah, Bukit Bintang, 55100 Kuala Lumpur

Đây là khách sạn mình cực kỳ hài lòng khi đến KL, từ đây đi bộ ra Times Square và trạm monorail Imbi chỉ khoảng 10p, đi thẳng chỉ khoảng 10p sẽ ra Bukit Bintang. Khách sạn sạch sẽ, đồ mới, wifi nhanh, trung tâm và giá thì rất hợp lý, khoảng 500k/phòng/đêm. Bạn có thể đặt qua Agoda :)

Địa điểm thăm quan: Kuala Lumpur – Cao nguyên Genting – Melaka

Ngày 1: Kuala Lumpur

- Xuống sân bay lúc 13:40, làm thủ tục và ra đón Sky Bus (AA) về KL Sentral. (Đi thẳng ra cửa và rẽ trái, qua Macdonal thì sẽ thấy trạm xe bus.

Mua vé Package đi Genting vào ngày hôm sau (bao gồm bus + cáp treo 2 lượt) – Tầng
hầm của KL Sentral – Hãng Go Genting Express.

- Từ chỗ xe bus đỗ, đi thẳng theo chỉ dẫn ra trạm monorail KL Sentral về Imbi Station

- Đi bộ về khách sạn + check in phòng

Tối: Đi dạo phố Bukit Bintang và các khu mua sắm

Ngày 2: Melaka

- Đi Monorail từ Imbi ra trạm Hang Tuang, chuyển sang line Ampang đến Basiks Selatan (một bến xe mới ở KL), mua vé đến Malaca Sentral (Hãng Transnasional)

- Đến Malaca Sentral đi xe bus 17 vào trung tâm phố cổ

- Thăm quan

- Tối về China town và Sentral Market (từ trạm Imbi Monorail đến trạm Maharajalela đi bộ ra phố tàu hoặc đi monorail đến Bukit Nanas, đi sang trạm Dang Wangi mua vé LRT ra trạm Pasar Seni)

Ngày 3: Genting

- Từ khách sạn đi monorail ra KL Sentral

- 8h: Bắt xe khởi hành đi Genting

- Tối ra Twin Tower chơi (bắ từ Monorail Bukit Nanas chuyển sang LRT Dang Wangi ra KLLC)

Ngày 4: Kuala Lumpur

- Chọn Tour du lịch Hop on – Hop off

-6h: Chiều về KL Sentral đi khu Mid Valley (Mua vé KMT Komuter đi đến Mid Valley) ở KL Sentral

- Chiều tối mua sắm khu Bukit Bintang

Ngày 5: Kuala Lumpur

- Sáng mua sắm, nghỉ ngơi

- 12h check out khách sạn, gửi hành lý ở lễ tân

- 3h: Đi monorail ra KL Sentral, ra sân bay chuyến 6h30 (đã check in trước) bằng Sky bus

dulichbui999
16-06-2013, 14:27
Các bạn cho mình hỏi thăm nhe, mình book vé bus online từ Sing sang Malay qua web BusOnlineTicket.com. Web đã gửi cho mình email confirm xác nhận rồi. Như vậy đến ngày đi mình chỉ cần cầm cái confirm này đến 6001 Beach Road #01-47 Golden Mile Tower Singapore 199589 và lên xe bus đúng không ạ hay có phải đổi vé gì không?
Cho mình hỏi thêm là đi bus sang Sing xe dừng 2 lần xuất cảnh khỏi Sing và nhập cảnh Malay thì mình phải mang hết hành lý xuống xe không và mình phải nhớ số xe của mình để lên đúng xe đi tiếp phải không ạ?
Mình cảm ơn cả nhà...

phuongdt
16-06-2013, 20:02
@dulichbui999: Mình cũng tập trung ở địa chỉ đó để đi từ Sing sang ML nè, lần xuất cảnh thì chỉ cần xuống làm thủ tục còn lần nhập cảnh mình fải đem hết hành lý xuống bạn àh, cực lúc này ghê luôn áh, mới hôm CN vừa rồi...

thiendi91
17-06-2013, 11:02
ít ngày nữa em sẽ qua Malay, em đi máy bay AA qua tới KL ở 3 ngày, nhưng mà hình như ko thích KL lắm nên em tính qua Malacca luôn, vì thấy có vẻ hợp với em. Không biết có anh chị nào cho e thông tin về xe bus từ sân bay tới Malacca hay phải về KL rồi mới có xe bus đi Malaca nhỉ? và giá vé xe khoảng bao nhiêu?

Schtroumpf
17-06-2013, 11:56
Các bạn cho mình hỏi thăm nhe, mình book vé bus online từ Sing sang Malay qua web BusOnlineTicket.com. Web đã gửi cho mình email confirm xác nhận rồi. Như vậy đến ngày đi mình chỉ cần cầm cái confirm này đến 6001 Beach Road #01-47 Golden Mile Tower Singapore 199589 và lên xe bus đúng không ạ hay có phải đổi vé gì không?
Cho mình hỏi thêm là đi bus sang Sing xe dừng 2 lần xuất cảnh khỏi Sing và nhập cảnh Malay thì mình phải mang hết hành lý xuống xe không và mình phải nhớ số xe của mình để lên đúng xe đi tiếp phải không ạ?
Mình cảm ơn cả nhà...

Đến ngày đi, bạn nên ra điểm tập trung sớm một chút. Nhà xe sẽ thu vé điện tử và ghi lại vé giấy cho bạn, họ cũng cần nhập sổ sách và kiểm tra lại với trung tâm nữa. Còn chuyện số xe thì phải nhớ rồi, bạn nên ghi lại để sau khi làm thủ tục, qua bến mới sẽ dễ tìm xe hơn vì có khi mình xong mà xe chưa xong và có khi ngược lại :)

gauloe
17-06-2013, 15:41
Chào cả nhà, nhóm bọn em gồm 3 nữ dự định đi du lịch Malaysia trong thời gian từ 4 - 8/10 năm nay. Em đã tham khảo kinh nghiệm của mọi người trên diễn đàn và dự thảo lịch trình như sau:
Ngày 1:
- 09:20 – 13:40: Đáp chuyến bay từ Hà Nội đến Kul
14:30 – 15:30: Đi skybus từ LCCT về KL Sentral
- Check in Khách sạn YMCA Kuala Lumpur (vì xuống skybus là đến ngay khách sạn, ko phải đi thêm nữa, tiện lúc đi và về )
- Chơi tối ở khu China town và Central Market
+ Từ YMCA Kuala Lumpur đến China town có xa không ạ? Đi bằng phương tiện nào thì rẻ và hợp lý nhất?
Ngày 2: Cameron Highlands
- 07:00 Check out khách sạn
- Đi bộ đến KL Sentral:
+ Có thể gửi hành lý qua đêm ở locker tại KL Sentral không ạ?
- Từ KL Sentral, bắt tàu đi Hang Tuah Station rồi đến Plaza Rakyat, sau đó đi bộ sang bến xe bus Puduraya.
- 7:30 Đến Puduraya Bus Terminal, mua vé đi Cameron Highlands
- 13:45 Đến Cameron Highlands, tham dự Countryside Leisure Tour (nêú kịp)
- Check in khách sạn Gerard’s Place (Triple Room / shared shower & WC @ RM 100.00)
- Ăn tối tại Ye Olde Smoke House - một trong những khách sạn kiêm nhà hàng địa phương nổi tiếng nhất ở Cameron Highlands vốn là một biệt thự cổ của Anh đã gần 75 năm tuổi, nằm cách khach san Gerard’s Place o trung tâm thị trấn Tanah Rata chỉ khoảng 10 phút đi taxi.
Ngày 3: Cameron Highlands – Kuala Lumpur - Mallaca
- Đi xe bus sớm từ Cameron về lại KL
- Buổi chiều đi từ KL Sentral đến Mallaca
+ Cho em xin cách di chuyển từ KL Sentral đến Mallaca ạ( phương tiện và giờ xe chạy ạ)
- Tham quan và ăn uống tại Mallaca
+ Nhờ các bác giới thiệu với em 1 số địa điểm tham quan, mua sắm và nhà hàng ngon, bổ, rẻ có món ăn đặc trưng của Mallaca ạ?
- Nghỉ đêm tại Mallaca
+ Nhờ các bác giới thiệu giúp em khách sạn gần trung tâm, giá phải chăng ạ
Ngày 4: Mallaca – Kuala Lumpur
- Đi xe bus sớm về KL
- Chọn Tour du lịch Hop on – Hop off từ KL Sentral
- Mua sắm tại Kuala Lumpur: khu Bukit Bintang...
+ ở Kuala Lumpur có outlet nào không ah?
- Nghỉ đêm tại Kuala Lumpur hay LCCT?
+ có nên ngủ tại sân bay LCCT để sáng hôm sau bay sớm không, em đã mua vé skybus từ KL ra sân bay khi mua vé của Airasia, nếu ra sân bay từ hôm trước thì có được không?)
Ngày 5: Kuala Lumpur – Ha Noi
Đáp chuyến bay sớm lúc 06:30 về Hà Nội
Nhờ các bác góp ý về lịch trình trên và giải đáp dùm em một số thắc mắc ở trên ạ.
Cám ơn mọi người rất nhiều.

Ltbubu
17-06-2013, 17:56
Chào cả nhà, nhóm bọn em gồm 3 nữ dự định đi du lịch Malaysia trong thời gian từ 4 - 8/10 năm nay. Em đã tham khảo kinh nghiệm của mọi người trên diễn đàn và dự thảo lịch trình như sau:
Ngày 1:
- 09:20 – 13:40: Đáp chuyến bay từ Hà Nội đến Kul
14:30 – 15:30: Đi skybus từ LCCT về KL Sentral
- Check in Khách sạn YMCA Kuala Lumpur (vì xuống skybus là đến ngay khách sạn, ko phải đi thêm nữa, tiện lúc đi và về )
- Chơi tối ở khu China town và Central Market
+ Từ YMCA Kuala Lumpur đến China town có xa không ạ? Đi bằng phương tiện nào thì rẻ và hợp lý nhất?

Từ khách sạn bạn đi monorail ở trạm KL Sentral station, đi 1 chặng đến Pasar Seni, xuống đi bộ 1 đoạn là đến

Ngày 2: Cameron Highlands
- 07:00 Check out khách sạn
- Đi bộ đến KL Sentral:
+ Có thể gửi hành lý qua đêm ở locker tại KL Sentral không ạ?
- Từ KL Sentral, bắt tàu đi Hang Tuah Station rồi đến Plaza Rakyat, sau đó đi bộ sang bến xe bus Puduraya.
- 7:30 Đến Puduraya Bus Terminal, mua vé đi Cameron Highlands
- 13:45 Đến Cameron Highlands, tham dự Countryside Leisure Tour (nêú kịp)
- Check in khách sạn Gerard’s Place (Triple Room / shared shower & WC @ RM 100.00)
- Ăn tối tại Ye Olde Smoke House - một trong những khách sạn kiêm nhà hàng địa phương nổi tiếng nhất ở Cameron Highlands vốn là một biệt thự cổ của Anh đã gần 75 năm tuổi, nằm cách khach san Gerard’s Place o trung tâm thị trấn Tanah Rata chỉ khoảng 10 phút đi taxi.
Ngày 3: Cameron Highlands – Kuala Lumpur - Mallaca
- Đi xe bus sớm từ Cameron về lại KL
- Buổi chiều đi từ KL Sentral đến Mallaca
+ Cho em xin cách di chuyển từ KL Sentral đến Mallaca ạ( phương tiện và giờ xe chạy ạ)

Từ KL Sentral, bạn có thể chọn KTM đi thẳng đến Banda Tasik Selatan (Cách này mình chưa thử). Còn mình thì đi monorail đến Masid Jamek, chuyển line và đi đến Banda Tasik Selatan. Đây là bến xe mới ở KL, bán vé bus đi Malaca, bạn mua vé đến Malaca Sentral và mua thêm vé bus số 17 vào trung tâm phố cố
- Tham quan và ăn uống tại Mallaca
+ Nhờ các bác giới thiệu với em 1 số địa điểm tham quan, mua sắm và nhà hàng ngon, bổ, rẻ có món ăn đặc trưng của Mallaca ạ?

Malaca khá nhỏ, m đi dạo 1 ngày là hết, món ăn đặc sản là Chicken rice ball, gà và viên cơm tròn.
- Nghỉ đêm tại Mallaca
+ Nhờ các bác giới thiệu giúp em khách sạn gần trung tâm, giá phải chăng ạ

Mình thấy mọi người khuyên nên ở Hotel Hong
Ngày 4: Mallaca – Kuala Lumpur
- Đi xe bus sớm về KL
- Chọn Tour du lịch Hop on – Hop off từ KL Sentral
- Mua sắm tại Kuala Lumpur: khu Bukit Bintang...
+ ở Kuala Lumpur có outlet nào không ah?

Mình không thấy, nhưng đồ HM khá rẻ
- Nghỉ đêm tại Kuala Lumpur hay LCCT?
+ có nên ngủ tại sân bay LCCT để sáng hôm sau bay sớm không, em đã mua vé skybus từ KL ra sân bay khi mua vé của Airasia, nếu ra sân bay từ hôm trước thì có được không?)

Bạn ngủ đêm ở sân bay thoải mái, vì rất đông người ngủ lại, nếu muốn tiết kiệm tiền taxi đi đêm thì nên đến sân bay và ngủ lại, chờ chuyến bay sáng. Nhớ mặc ấm hoặc mang chăn vì sân bay rất lạnh
Ngày 5: Kuala Lumpur – Ha Noi
Đáp chuyến bay sớm lúc 06:30 về Hà Nội
Nhờ các bác góp ý về lịch trình trên và giải đáp dùm em một số thắc mắc ở trên ạ.
Cám ơn mọi người rất nhiều.

banglangdo
17-06-2013, 17:57
Cameron Highlands so với genting thì sao hả bạn^^

Ltbubu
17-06-2013, 18:19
Cameron Highlands so với genting thì sao hả bạn^^

Genting thì bạn cũng ra tầng hầm KL Sentral, mua vé đi của hãng Go Genting express có cả cáp treo 2 lượt ;) Cameron thì chuyến vừa rồi mình không đi!

gasman
17-06-2013, 20:47
Nhầm nhọt :D mod xóa dùm nhé

Jamie
18-06-2013, 14:00
Các bác cho tôi hỏi là ở Malay mà muốn đi những chỗ có cảnh sắc tự nhiên (núi, rừng, biển, đảo) đẹp thì đi đâu. Tôi thik đi kiểu khám phá nên ở KL thì chán lắm, nghỉ dưỡng cũng chán nốt.

anhlp
20-06-2013, 10:59
Các bác cho tôi hỏi là ở Malay mà muốn đi những chỗ có cảnh sắc tự nhiên (núi, rừng, biển, đảo) đẹp thì đi đâu. Tôi thik đi kiểu khám phá nên ở KL thì chán lắm, nghỉ dưỡng cũng chán nốt.
Thế thì bác nên làm chuyến Langkawi rồi từ đó tiếp tục Cameron Highlands là tuyệt vời. Có đầy đủ hết các tiêu chí của bác đưa ra và chúng gần nhau. Penang theo em không cần đi bác nhé, em tới rồi, cũng bình thường thôi!

banglangdo
20-06-2013, 13:17
cameron so với genting thì sao hả bạn?

anhlp
20-06-2013, 14:46
Mình chưa đi được Cameron, nhưng theo cảm nhận của mình thì Genting là chỗ không nhất thiết cần phải đến, cảnh sắc thì không có gì đặc biệt, khu vực trò chơi cũng không đặc sắc và quá đông người, vé vào cổng mắc. Mình cũng chẳng tới đó để chơi bài nên không ghé sòng bài và theo mình nghĩ thì sòng bài không phải tiêu chí để đánh giá. Túm lại, mình thấy không cần phải đến Genting như đã có nhiều bạn từng tư vấn cho mình. Cameron Highland thì chỉ cần gu gồ 1 cái là ... tá hỏa luôn vì nó quá đẹp. Vài dòng gửi bạn hy vọng là đủ thông tin để ra quyết định!

banglangdo
20-06-2013, 18:07
Mình chưa đi được Cameron, nhưng theo cảm nhận của mình thì Genting là chỗ không nhất thiết cần phải đến, cảnh sắc thì không có gì đặc biệt, khu vực trò chơi cũng không đặc sắc và quá đông người, vé vào cổng mắc. Mình cũng chẳng tới đó để chơi bài nên không ghé sòng bài và theo mình nghĩ thì sòng bài không phải tiêu chí để đánh giá. Túm lại, mình thấy không cần phải đến Genting như đã có nhiều bạn từng tư vấn cho mình. Cameron Highland thì chỉ cần gu gồ 1 cái là ... tá hỏa luôn vì nó quá đẹp. Vài dòng gửi bạn hy vọng là đủ thông tin để ra quyết định!
ko biết cameron đi về trong ngày đc ko bạn,và đi bằng gì đến đấy?

anhlp
21-06-2013, 10:29
Xe buýt đi Cameron Highland tham khảo ở đây bạn, chúc thành công!
http://www.journeymalaysia.com/ptacamerons.htm

Schtroumpf
21-06-2013, 13:23
@Banglangdo: Bạn ko thể đi Cameron và về trong ngày được, nó cách KL 213km lận và đường đi là đèo dốc. Hơn nữa Cameron rất đáng để bạn trải nghiện ít nhất là một đêm. Có thể đi bằng máy bay, bus, van. Bạn cần tìm thêm thông tin về điểm này, trên P cũng có nhiều topic nói rồi đó.

banglangdo
21-06-2013, 13:35
@Banglangdo: Bạn ko thể đi Cameron và về trong ngày được, nó cách KL 213km lận và đường đi là đèo dốc. Hơn nữa Cameron rất đáng để bạn trải nghiện ít nhất là một đêm. Có thể đi bằng máy bay, bus, van. Bạn cần tìm thêm thông tin về điểm này, trên P cũng có nhiều topic nói rồi đó.

à,mình tìm trên mạng coi qua thì cameron là kiểu như genting nhưng ko có trò chơi gì,chủ yếu đồng quê,đồi chè đúng ko bạn?vậy đến đó chủ yếu là ngắm cảnh?

nguyennhung1855
21-06-2013, 14:02
Hiện tại Sing và Malaysia đang chịu ảnh hưởng của đợt khói mù do đốt nương rẫy từ Indonesia bay qua, nặng nhất là Sing và Johor. Các bạn có kế hoạch đi du lịch Sing và Malaysia vào thời điểm này nên chuẩn bị đem theo khẩu trang, kính mát và thuốc nhỏ mắt (khói mù làm khô mắt khá là khó chịu). Bạn nào bệnh suyễn nhớ đem theo thuốc xịt nha. Và nhớ hạn chế các hoạt động ngoài trời.

Mình cũng share thông tin này luôn, hơi trễ nhưng còn hơn không. Ngày mai, tại Padang Merbok, KL có biểu tình phản đối kết quả bầu cử vừa rồi. Các bạn nên tránh đi vào khu vực này, cũng tránh đứng gần những người mang băng rôn biểu ngữ gì đó nha.

vjvjan
22-06-2013, 20:17
chào cả nhà, cuối tháng này mình cũng đi Malay - Sing và giờ thì đang loạn chưởng đặt khách sạn và vé từ Malay sang Sing, hic. Mình định đặt vé tàu hoả chuyến đêm từ ga Sentral Kuala Lumpur - Woodslan ciq nhưng xem trên web KTMB đặt vé online thì chỉ thấy 2 loại ghế ngồi AFC và ASC, kg thấy vé giường nằm, ai biết có thể cho mình biết cách đặt vé tàu giường nằm sang Sing kg?, Thêm nữa là từ ga Woodsland của Sing đến trung tâm đi bằng phương tiện gì? Làm thủ tục xuất cảnh từ Malay sang Sing ở dưới ga tàu hay trên tàu?

Cảm ơn mọi ng nhiều nhiều :)

Nghiemthaiphuong
23-06-2013, 15:06
Chào cả nhà, mình là thành viên mới của diễn đàn.
6/7 này mình có đi Malaysia , định mua sẵn sim Malaysia tại vn, bạn nào có nhắn cho mình nhé. Cám ơn cả nhà.

axim_x50v
23-06-2013, 21:06
Mình còn dư 500RM, bạn nào ở SG sắp đi Mal thì l/h với mình nhé, giá rẻ hơn 200đ nhé.

Jamie
25-06-2013, 21:27
Thế thì bác nên làm chuyến Langkawi rồi từ đó tiếp tục Cameron Highlands là tuyệt vời. Có đầy đủ hết các tiêu chí của bác đưa ra và chúng gần nhau. Penang theo em không cần đi bác nhé, em tới rồi, cũng bình thường thôi!

Cám ơn bác anhlp. Cậu em tôi sống ở Penang có khuyên là nên đi Penang và Redang, bác có biết gì về 2 nơi này? Tôi thích kiểu núi rừng tự nhiên nên lúc đầu định sang Indo xem núi lửa nhưng sợ gấp gáp quá, nên muốn loanh quanh ở Malay nghỉ ngơi sau 1 chuyến đi dài. Tôi cũng có ý định đi KK leo núi nhưng sợ không kham nổi :(

hoangvanphuong75
26-06-2013, 11:17
@axim: rẻ hơn là bao nhiêu 1 RM, liên lạc sao đây.

Linh nhi
26-06-2013, 15:59
Từ sân bay Penang về khu George Town, cho mình hỏi nên đi bus hay đi taxi nếu mình có hành lý cồng kềnh (vali to)?

Ở Cameron, sau khi đi city tour nửa ngày thăm đồi chè..., thì nửa ngày còn lại có thể có những activities nào, hoặc ghé chỗ nào chơi, bạn nào có kinh nghiệm share thêm với mình với. Mình có hỏi ở topic kia trong phuot rùi nhưng vẫn muốn hỏi thêm nhiều ý kiến khác để có nhìu lựa chọn í mà :p

Thanks mọi người.

Schtroumpf
27-06-2013, 10:59
@Linh nhi: Cameron Highland có khá nhiều chỗ để thăm thú, bạn có thể tham khảo ở đây rồi quyết định :) http://cameronhighland.net

hoangvanphuong75
27-06-2013, 11:37
@Linh Nhi: đi bus tiện hơn, vì airport bus xuất phát chuyến đầu tiện xếp vali, taxi bên Malay xe nhỏ nhét vali ko lọt.

duy2907
27-06-2013, 13:52
Dear cả nhà

Em có chuýen đi Malay tháng 7 này (05 ngày ).Các điểm muốn tham quan : Malacca , Penang và kul.Em muốn hỏi sắp xếp lịch trình như nào là thuận tện nhất ạ.
Em đi từ Nội bài đến KLIA.Giúp em với ạ.
Thanks

lilac
27-06-2013, 14:09
@duy2907:
Theo mình thì thế này:

- Vừa bay đến KL, bay liền đi Penang. Để ý nếu mua vé của Air Asia thì bạn phải chuyển sân bay.
- Chơi Penang 1 ngày rồi đi bus về KL.
- Chơi KL 1 ngày rồi đi bus xuống Malacca.
- Chơi Malacca 1 ngày rồi từ Malacca đi thẳng ra sân bay để bay về.

Xong.
Nhưng nói chung thấy lịch hơi gấp gáp. Nếu bạn đi để biết thì cũng ok. :)

duy2907
27-06-2013, 14:19
Từ KLIA có cách nào đến Penang mà không cần bay không ạ ?.Chi phí của em rất hạn hẹp .

lilac
27-06-2013, 14:28
Có bạn, đó là bằng bus. bạn xem thông tin ở đây nha:

http://www.journeymalaysia.com/ptapenang.htm

Nhưng nói thật là 5 ngày cũng hơi gấp đó, mà bạn đã tính ngày bay đi, bay về chưa? Hay có trọn 5 ngày? Nếu có trọn 5 ngày thì còn tương đối chứ kể cả ngày đi, ngày về là... gấp đó nha.

duy2907
27-06-2013, 14:46
Mình cũng thấy gấp quá mà time chỉ có vậy, Malacca thì chắc phải đến rồi nhưng vẫn muốn hưởng chút biển đảo của Malay...haizz
Chắc phải sắp xếp lại .Thanks bạn nhiều

hoangvanphuong75
27-06-2013, 16:02
@duy07: Từ KLIA thì hơi lọng cọng, ko sao vẫn budget được. KLIA đi star shuttle bus về China town, chơi KL, tối xe bến xe Pudu đi Penang hoặc train KL Sentral đi Butter Worth (Penang), ngủ đêm trên xe or train. Bus Penang Malacca or bus Butter Worth Malacca, ngủ đêm trên xe. Vậy là OK 2 đêm. Bus Malacca-KL 2-3 tiếng xe ah. Chơi KL những điểm còn lại, đi KLIA transit thăm Putrajaya thủ đô mới, tiếp Putrajaya LCCT, Bus LCCT-KLIA (chờ lâu ), or Putrajaya thẳng ra KLIA luôn đoạn này gần sân bay rồi, chịu chi tí. Nhìn lại 5 ngày lang bạt sao dài vậy. Mong về VN!

Linh nhi
28-06-2013, 00:15
@duy2907:
Theo mình thì thế này:

- Vừa bay đến KL, bay liền đi Penang. Để ý nếu mua vé của Air Asia thì bạn phải chuyển sân bay.

Lilac cho mình hỏi là chuyển từ sân bay nào đến sân bay nào? Mình cũng đi vào tháng 7
À, ở Penang bạn có recommend chỗ nào ăn uống ko?
Thanks bạn

lilac
28-06-2013, 10:09
@Linh Nhi:

Ko phải đi Penang phải chuyển sân bay mà là tùy hãng bay nó sẽ bay ở sân bay khác nhau.
Vì ở KL có 2 sân bay: LCCT (dành riêng cho Air Asia & Tiger Airways) & KLIA (dành cho tất cả các hãng bay còn lại).
Nên nếu bạn bay 2 chuyến với 2 hãng hàng không khác nhau thì có thể (mình chỉ nói "có thể") bạn sẽ phải chuyển sân bay. Vì bay đi Penang thì hay bay bằng Air Asia (giá rẻ hơn) nên mình nói có thể sẽ phải chuyển sân bay. :)

Linhnau
28-06-2013, 14:05
Bạn nào đã đi Sunway Lagoon rồi thì cho mình tí xíu kinh nghiệm ở chỗ này nha? Mình đang "để mắt" tới cái trò Bungee Jumping ở đó. Cảm ơn nhiều :)

anhlp
28-06-2013, 14:31
Từ KLIA có cách nào đến Penang mà không cần bay không ạ ?.Chi phí của em rất hạn hẹp .
Mình thấy bạnnên cân nhắc giữa penang và langkawi, mình đọt rồi mới penang 1 ngày đI = máy Bay, về kl by buS thấy không thích lắm. Quan điểm của riêng mình thôi.
@lilac: chào mợ, dạo này khỏe ko?

duy2907
28-06-2013, 16:25
Thanks bạn nhiều.

Mình bay của VN sẽ đến KLIA khoảng 19h, xong nếu theo bạn về Chinatown ở KUl thì liệu còn bus đi Penang nữa không?

duy2907
28-06-2013, 16:27
Mình thấy bạnnên cân nhắc giữa penang và langkawi, mình đọt rồi mới penang 1 ngày đI = máy Bay, về kl by buS thấy không thích lắm. Quan điểm của riêng mình thôi.
@lilac: chào mợ, dạo này khỏe ko?

Thực ra mình cũng chỉ ý định đi biển đảo Malay, thấy Penang có vẻ dễ đi lại nhất.Langkawi thì đi lại như nào bạn ơi?

Linh nhi
28-06-2013, 23:29
@Linh Nhi:

Ko phải đi Penang phải chuyển sân bay mà là tùy hãng bay nó sẽ bay ở sân bay khác nhau.
Vì ở KL có 2 sân bay: LCCT (dành riêng cho Air Asia & Tiger Airways) & KLIA (dành cho tất cả các hãng bay còn lại).
Nên nếu bạn bay 2 chuyến với 2 hãng hàng không khác nhau thì có thể (mình chỉ nói "có thể") bạn sẽ phải chuyển sân bay. Vì bay đi Penang thì hay bay bằng Air Asia (giá rẻ hơn) nên mình nói có thể sẽ phải chuyển sân bay. :)

À, mình bay đến KL và từ KL đi Penang đều là AA hết. Vì từ 28/6 này, nghe nói AA sẽ ko đáp ở LCCT nữa nên mình tưởng SGN-KL đáp xuống 1 sân bay (hình như KLIA 2?) rồi KL-Penang thì lại chạy sang 1 sân bay khác nên mới confused vậy thui hihi

anhlp
29-06-2013, 07:30
Thực ra mình cũng chỉ ý định đi biển đảo Malay, thấy Penang có vẻ dễ đi lại nhất.Langkawi thì đi lại như nào bạn ơi?
Hôm trước 2 vợ chồng mình cũng có ghé penang 1 ngày, hình ảnh mình post ở đây, bạn tham khảo http://www.otosaigon.com/forum/Message/7122094-Nh%E1%BA%ADt-k%C3%BD-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-Malaysia-5-ng%C3%A0y-4-%C4%91%C3%AAm-3105-0406-c%E1%BB%A7a-nh%C3%A0-em/
Lý do mình đi penang có thể cũng giống như bạn, mình hy vọng tới đó để ngắm nhìn 1 TP với rất nhiều di sản của thế giới, tuy nhiên sau khi đi về thì thấy không phải là quá tuyệt vời như mình tưởng tượng. Đây chỉ là cảm nhận của riêng mình với 1 ngày mưa ở penang thôi, mặc dù không thích lắm nhưng cũng là 1 kỷ niệm đáng nhớ vì hôm đó ở penang mưa từ lúc mình xuống sân bay cho tới lúc mình lên xe buýt về lại KL, lại đi phải cái xe buýt hư nữa nên lên xe từ 7h tối mà 3h30 mới về tới KL, mong các bạn khác đừng ném đá mình nhé.
Thực tình thì mình vấn thích đi Langkawi hơn, đặc biệt thích cái skybridge. Theo mình tìm hiểu thì tới bến phà ở penang, hình như gần butterworth (xe lửa KL - Penang tới đây) sẽ có 1 cái bến phà đi langkawi hết 3h là tới nơi.
Phương án gợi ý: Chơi ở KL đã đời trời đất, đêm sẽ đi bus hoặc tàu hỏa sáng sớm là tới penang, tới đây có thể nhìn thấy cầu penang và đảo george rồi. Đứng tại chỗ ngắm nghía và đạt ước nguyện thấy GeorgeTown. Tìm phà đi Langkawi, lênh đênh trên biển 3 tiếng là 1 trải nghiệm đáng có. Tới đó chơi bao lâu là tùy tâm mỗi người!
Một vài ý kiến hết sức chủ quan, mong sẽ mang lại chút thông tin hữu ích cho bạn.
Thân.

hoangvanphuong75
29-06-2013, 15:07
Duy 2907: Vào giờ đó còn nhiều xe lắm, hành trình khoảng 5h xe, khuyên em nên đi train or bus to Butter Worth, rồi đi phà qua Penang hết 1,2 RM, ngắm Penang khi phà gần cập bến, tuyệt, gần bến phà Penang cũng nhiều di tích hơn, vé xe cũng rẻ hơn đi thẳng qua Penang từ KL. Tuy nhiên nếu đi thẳng qua Penang thì sẽ đi trên cây cầu dài bắc qua biển, cái nào cũng đẹp. Đến BX Penang fai đi bus vào G town xa, BX PN gần PN airport.

KhaiHien
29-06-2013, 23:48
Chào cả nhà ! ngày 11/7 này vc mình cùng 2 bé và Ông ngoại đi Malay 5N4D, đã đọc qua gần hết 2 tầng nhưng vẫn còn lơ mơ, vì đây là lần đầu tiên đến đây, rất mong cả nhà ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình vài điều. Mình đã book khách sạn Paradiso khu Bukit Bitang, Motel Sayang Sayang ở Melaka, First World ở Genting và lên chương trình như sau :

Ngày 1: đến LCCT lúc 11h25, đi bus đến KL Sentral, đón taxi về checkin KS cất đồ bắt đầu đi dạo KUL
Mình muốn mua vé Hop on Hop off để tham quan vài điểm chính nhưng 3h chiều mới bắt đầu đi thì có nên mua không ạ ? xem web thì thấy xe chạy đến 6pm mình muốn đến Quảng trường Merdeka, Lake Garden

Ngày 2: Đi cv Sunway Lagoon : đi LRT đến trạm Kelana Jaya, xuống trạm đón bus T623 or taxi đến công viên.
Chiều tối đi dạo khu Tháp đôi, ăn uống khu Jalan Alor, đến Beijaya Time Square cho bé chơi khu vui chơi Cosmos trong đấy.

Ngày 3: Đi Melaka, cách đi : từ Bukit Bintang đi monorail đến HangTuah, đổi sang line ( hướng đến Sri Petaling) đến Terminal Bersepadu Selatan, mua vé bus đến Melaka Sentral, đi taxi về ks đúng không ạ?
Tham quan các điểm trong Melaka và dạo chợ đêm vì ngay tối thứ 7.

Ngày 4: Trả phòng ks, ra Melaka Sentral mua vé bus 707 đi thẳng lên Genting, nếu không đón được bus 707 thì đón bus về lại TBSelatan, từ đây có bán vé đi Genting không ạ ? hay phải sang KL Sentral để mua vé đi Genting ah? Ở đêm KS First World, dạo casino

Ngày 5: Sáng cho 2 bé chơi khu indoor, trưa trả phòng, từ Genting mua bus về thẳng LCCT về VN chuyến 19h40.

Nhờ anh chị nào có thời gian xem và đóng góp giúp mình về lịch trình. Cảm ơn rất nhiều ạ !

Linh nhi
30-06-2013, 00:33
Khi đi các tuyến xe bus từ KL-Penang hoặc KL-Cameron có được mang hành lý hoặc đồ ăn lên xe như ở VN không các bạn? Mình đọc được comment của 1 khách du lịch bị mất hành lý trong lúc đi xe (hành lý bỏ ở hầm xe) và phía cty bus từ chối trách nhiệm. Lúc mua vé, mình cũng đọc dc câu này trong Terms & Condition: The company is not responsible for any loss of goods or property of the passengers and accident (NO) Tuy hành lý ko có gì quý giá nhưng đi xe mà tự nhiên bị mất cả nguyên vali thì đúng là shock thật.

Linh nhi
30-06-2013, 13:57
Các bạn cho mình hỏi thăm tiếp, lịch trình của mình đang bị tắc lại vì mấy cái linh tinh này, hic:
- Từ Cameron, mình về đến Bukit Bintang khoảng 1g trưa. 5g từ trung tâm KL ra sân bay, 7g30 tối bay về VN.
--> 7g30 bay thì 5g bắt đầu di chuyển ra sân bay (có lẽ là bus) thì có kịp không? Nghe nói Malay hay bị kẹt xe, nhất là giờ cao điểm. Ngày hôm đó rơi vào thứ 2 đầu tuần.

- Mình đến Bukit Bintang là 1g trưa, như vậy có 3-4 tiếng ở khu này ăn trưa, dạo chơi, chờ đến giờ ra sân bay. Sẽ không có vấn đề gì nếu mình không mang theo 2 cái vali: 1 cái khoảng 15kg và 1 cái xách tay khoảng 7kg (đồ riêng của mình thôi, bạn mình có hành lý riêng nữa). Ở Bukit Bintang đâu có chỗ nào gửi hành lý dc fai ko các bạn?

- Cho mình hỏi thêm ở Cameron, khi đi tham quan nông trại ong, bướm, đồi chè, vườn dâu... thì nên tự đi (để thoải mái về thời gian và lịch trình) hay là nên mua city tour 1/2 ngày rồi đi theo tour cho thuận tiện? Tụi mình đi có 2 người thôi, và trước giờ chỉ toàn đi tự túc nên nghe nói đến mua tour thì không hào hứng lắm :(

Cảm ơn mọi người nhiều.

nguyennhung1855
30-06-2013, 14:33
@Linh nhi: Bạn có thể đem thức ăn và hành lý lên xe bus. Khi bạn gửi hành lý ở hầm xe ngta sẽ đưa cho bạn 1 biên nhận, tới nơi bạn đưa biên nhận thì mới lấy được hành lý. Bạn nên ra sân bay sớm hơn nữa đi, giờ đó KL kẹt xe dữ lắm. Đường ra sân bay thì chủ yếu đi highway nên nhanh, nhưng cái khúc từ trung tâm ra tới highway giờ đó thường kẹt cứng.

@Duy 2907: nếu bạn chỉ muốn đi cho biết biển Malaysia thì có thể đi Port Dickson cách KL khoảng 2 giờ, có thể bắt bus từ bến xe Pudu hoặc đi KTM train mua vé tại KL Sentral. Biển penang thì bình thường, có thể nói là còn xấu hơn biển vũng tàu của mình nữa, nên nếu đi penang để tắm biển thì không đáng. Còn đi Langkawi thì thích nhưng mà đi bằng bus thì hơi bị phê.

@Anhlp: bạn thiệt là xui khi tới penang trúng cái ngày mà ông trời sau bao lâu nắng nóng, tự nhiên mưa xối xả cho đã hờn ghen nên chắc chưa thấy thích penang. Chứ tới cuối tuần là xe từ các bang khác của Malay dập dìu phi tới Penang chơi bời ăn uống đó. Penang nổi tiếng vì khu phố cổ được bảo tồn kĩ lưỡng và là thiên đường ẩm thực của Malay đó

Bạn nào đi Penang cuối tuần sau nhớ tham khảo chương trình kỉ niệm 5 năm Penang được công nhận di sản văn hóa thế giới. Vào t7 cn tuần sau 6 7 july, sẽ có nhiều hoạt động triễn lãm, nhảy múa, múa rối bóng, ăn uống... Xem thông tin thêm ở trang web này nè

http://heritagecelebrations.info/

duy2907
30-06-2013, 20:49
Em muốn nhờ các anh chị trong rum 1 việc ạ.Hiện tại em vẫn chưa lên được lịch trình cụ thể.Ai có thể giúp em ko ạ
Ngày 1: 19h tới KLIA em sẽ về KUL hay đi thẳng đi các diểm khác luôn ?, liệu có nên ở lại KUl ko hay là đi Malacca hoặc Penang luôn?
Lịch trình của em 5 ngày, sắp xếp sao để đi 3 điểm KUL - Penang và Malacca được ạ?

Giúp em với nhé.Em cám ơn mọi người.

anhlp
01-07-2013, 12:51
@Linh nhi: Bạn có thể đem thức ăn và hành lý lên xe bus. Khi bạn gửi hành lý ở hầm xe ngta sẽ đưa cho bạn 1 biên nhận, tới nơi bạn đưa biên nhận thì mới lấy được hành lý. Bạn nên ra sân bay sớm hơn nữa đi, giờ đó KL kẹt xe dữ lắm. Đường ra sân bay thì chủ yếu đi highway nên nhanh, nhưng cái khúc từ trung tâm ra tới highway giờ đó thường kẹt cứng.

@Duy 2907: nếu bạn chỉ muốn đi cho biết biển Malaysia thì có thể đi Port Dickson cách KL khoảng 2 giờ, có thể bắt bus từ bến xe Pudu hoặc đi KTM train mua vé tại KL Sentral. Biển penang thì bình thường, có thể nói là còn xấu hơn biển vũng tàu của mình nữa, nên nếu đi penang để tắm biển thì không đáng. Còn đi Langkawi thì thích nhưng mà đi bằng bus thì hơi bị phê.

@Anhlp: bạn thiệt là xui khi tới penang trúng cái ngày mà ông trời sau bao lâu nắng nóng, tự nhiên mưa xối xả cho đã hờn ghen nên chắc chưa thấy thích penang. Chứ tới cuối tuần là xe từ các bang khác của Malay dập dìu phi tới Penang chơi bời ăn uống đó. Penang nổi tiếng vì khu phố cổ được bảo tồn kĩ lưỡng và là thiên đường ẩm thực của Malay đó

Bạn nào đi Penang cuối tuần sau nhớ tham khảo chương trình kỉ niệm 5 năm Penang được công nhận di sản văn hóa thế giới. Vào t7 cn tuần sau 6 7 july, sẽ có nhiều hoạt động triễn lãm, nhảy múa, múa rối bóng, ăn uống... Xem thông tin thêm ở trang web này nè

http://heritagecelebrations.info/
Đúng là có thể xui, làm cho mình có 1 cảm nhận khác về Penang. Tuy nhiên, có mấy ai được đến Penang trong 1 ngày mưa (ngồi trong xe buýt lạnh cóng) nên thực ra đây vẫn là 1 chuyến đi đáng nhớ của mình. Với lại thời gian của mình gấp quá, 10 sáng mới tới Penang mà 7h tối đã phải quay về KL rồi, không tới được Penang Hill theo kế hoạch của mình, tới Cheong Fatt Tzi Mainson thì lại bị đóng cửa do tới sau 17h, hihihi. Hôm đó lại gặp xe buýt hư, lên xe từ 7h tối mà 3h30 đêm mới về tới bến Puduraya, cũng là 1 kỷ niệm nhớ muôn đời luôn, hehehe. Cám ơn bạn!

nguyennhung1855
01-07-2013, 13:21
@ anhlp: vụ bạn đi penang thiệt là xui tới 2 lần lận, nói giỡn là trúng số độc đắc luôn đó:))

@duy2907: nếu với 5 ngày và chỉ đi xe bus thì không đủ để đi cả 3 tp đâu bạn ơi. Từ KL tới Penang là 5 tiếng, tới Malacca hơn 3 tiếng, mà 2 tp này còn nằm ngược hướng với nhau nữa. Với lại Penang và Malacca cùng là phố cổ, nên chỉ cần đi 1 trong 2 tp là đủ rồi. Theo mình thì bạn lên kế hoạch giống như bạn anhlp gợi ý đó.
Ngày 1: tới KL, bắt bus đi penang.
Ngày 2: tham quan penang, ghé qua khu bến phà mua vé đi phà qua langkawi, bạn tham khảo lịch chạy phà ở đây https://langkawi-ferry.com/Home/Schedule.aspx
Ngày 3: di chuyển qua Langkawi, chơi tới tối, đón chuyến xe đêm về lại KL
Ngày 4: tham quan KL
Ngày 5: shopping rồi về

Hoặc có thể kết hợp đi Cameron và Penang

Ngày 1: tới KL bắt bus đi Cameron, khoảng hơn 2 tiếng, tới bến xe mua luôn vé đi Penang cho hôm sau
Ngày 2: tham quan Cameron, chiều tối bắt xe bus đi penang, cũng hơn 2 tiếng
Ngày 3: tham quan Penang, thích thì ở lại thêm 1 đêm hoặc chiều tối bắt xe về KL luôn cũng được
Ngày 4 và 5 như trên

Với cái lịch như trên thì khá là mất sức nhưng lại có thể tham quan tới 3 chỗ đặc sắc của Malaysia lận. Tuy nhiên mình thành thật khuyên bạn chỉ nên đi tối đa 2 nơi thôi (ví dụ KL+Malacca, hoặc KL+Penang, hoặc KL+Cameron) để có thời gian khám phá và tận hưởng nữa.

lilac
01-07-2013, 13:57
@KhaiHien:
1. Nếu bạn mua vé bus HOHO (Hop On Hop Off) vào lúc 3pm thì vé sẽ có giá trị đến 3pm hôm sau. Nghĩa là hôm sau bạn vẫn có thể đi từ sáng (lúc xe bắt đầu chạy) cho đến 3pm.

2. Đúng là để đi Malacca (Melaka) bạn cần đón bus ở bến xe Selatan & cách đi đúng như bạn ghi. Nhưng nếu bạn đi nhiều người & hành lý nhiều thì bạn có thể đi taxi thẳng đến bến xe Selatan. Giá vào khoảng 20RM nếu bạn đi từ Bukit Bintang.
- Từ bến xe Malacca (Malacca Sentral) bạn có thể đi bus 17 (1-2RM/ng) hoặc đi taxi về ks (cỡ 15-20RM/xe).

3. Đúng là nếu ko có xe bus 707 thì bạn cũng có thể hoàn toàn đón bus đi Genting từ bến xe Selatan.

4. Hình như ko có BUS thẳng từ Genting về LCCT, chỉ có van & giá hình như hơi cao, bạn nên check lại nhé.

@anhip:
Cảm ơn bác rất nhiều, mợ vẫn khỏe re. :P

anhlp
01-07-2013, 14:21
@KhaiHien:
1. Nếu bạn mua vé bus HOHO (Hop On Hop Off) vào lúc 3pm thì vé sẽ có giá trị đến 3pm hôm sau. Nghĩa là hôm sau bạn vẫn có thể đi từ sáng (lúc xe bắt đầu chạy) cho đến 3pm.

2. Đúng là để đi Malacca (Melaka) bạn cần đón bus ở bến xe Selatan & cách đi đúng như bạn ghi. Nhưng nếu bạn đi nhiều người & hành lý nhiều thì bạn có thể đi taxi thẳng đến bến xe Selatan. Giá vào khoảng 20RM nếu bạn đi từ Bukit Bintang.
- Từ bến xe Malacca (Malacca Sentral) bạn có thể đi bus 17 (1-2RM/ng) hoặc đi taxi về ks (cỡ 15-20RM/xe).

3. Đúng là nếu ko có xe bus 707 thì bạn cũng có thể hoàn toàn đón bus đi Genting từ bến xe Selatan.

4. Hình như ko có BUS thẳng từ Genting về LCCT, chỉ có van & giá hình như hơi cao, bạn nên check lại nhé.

@anhip:
Cảm ơn bác rất nhiều, mợ vẫn khỏe re. :P
@Lilac - @KhaiHoan: Nếu có nhiều người mà đi ít điểm thì nên sử dụng Taxi phải không mợ Lý (lilac :D) vì nếu mua vé HOHO thì cũng mất 120 RM cho 3 người, từ 1 điểm thăm quan xong ra muốn đi chỗ khác thì có khi phải chờ 30 phút, thêm vào đó là chỗ đại gia đình ở có gần cái bến HOHO đó không hay lại phải lặn lội mới tới đó? Nếu chỉ muốn đi 2 điểm như KhaiHien nói mà lại có thêm 2 F1 thì mình nghĩ nên taxi là ngon bổ rẻ đấy!
Hôm trước nhà mình taxi 1 cuốc từ KL tower ra Lake Garden hết 25RM (xe màu xanh đàng hoàng), sau đó 15RM tới Thánh đường, sau đó thêm 25RM tới luôn MidValey chơi bời, tổng thiệt hại có 65RM mà nhét được 4 lớn + 2 nhỏ. Lúc về thì phương tiện công cộng cho biết, ngon bổ và rẻ hơn nữa, hehehe!
@nguyennhung1855: ->"@ anhlp: vụ bạn đi penang thiệt là xui tới 2 lần lận, nói giỡn là trúng số độc đắc luôn đó"
;):)) nhất mình roài!
Lại chúc cả nhà mạnh khỏe, vui vẻ để ... làm việc nhé! :))

lilac
01-07-2013, 15:00
@Linhnhi:

1. Trên các chuyến bus đó ở KL bạn cũng có thể mang hành lý hoặc thức ăn lên xe, tuy nhiên, hành lý phải gọn nhẹ, còn nếu cồng kềnh quá thì họ ko cho mang lên. Còn lên xe thì mình thấy mọi ng lịch sự ko ăn nên mình cũng ngại ăn uống, chứ ko thấy có cấm kỵ gì.
Vụ mất hành lý thì cũng khó nói, mình đi nhiều lần nhưng chưa bị mất lần nào, cũng có thể là do mình hên. Nhưng đồ quan trọng thì mình cứ giữ bên mình cho chắc.

2. Thgian đi bus từ KL ra sân bay khoảng 1h. Kẹt xe thì cũng có nhưng chỉ trong khu trung tâm, ra khỏi đây là ok rồi. Nên đi từ 5pm cho chuyến bay 7:30pm là ok, nhưng nhớ 5pm là bạn phải lên bus chứ ko phải đi từ ks nha. :) & nếu bạn sợ kẹt xe thì đi sớm hơn 15' nữa là đc.

3. Ở Bukit Bintang đúng là ko có chổ gửi hành lý. Bạn có thể đến KL Sentral gửi hành lý (có locker) & khi đi bus ra sân bay cũng là từ KL Sentral nên tiện hơn.

4. Ở Cameroon ko có các phương tiện công cộng nên nếu muốn tự đi phải đi taxi, hoặc bạn có thể hỏi xem có thuê xe ko thì thuê xe để đi. Vụ này mình ko biết nên bạn phải check lại xem nha. :)

@anhip & KhaiHien:

Đúng là ở KL nếu đi đông, đặc biệt là có con nít thì đi taxi khỏe & tiện hơn. Xăng ở Malay rẻ nên taxi cũng ko quá mắc. Lên xe cứ yêu cầu bật metter là ngon lành hoặc thấy taxi counter thì cứ lại đó mua voucher để đi là tiện nhất. Mình đã từng đi metter từ One Utama về đến Bukit Bintang hết 25RM, đi từ Mid Valley về Bukit Bintang hết 16RM (chạy metter) :)

Tuy nhiên, nếu bác tài ko chịu bật meter thì trả giá thấp thôi, bắt đầu từ 10RM. :P

VenusGR
01-07-2013, 17:13
Cả nhà ơi, em lần đầu tự phượt mà còn dắt theo 2 con gà (chưa ra nước ngoài lần nào). Nhờ cả nhà tư vấn giúp em mấy thông tin nhé!
Em bay từ Thái sang Penang, còn 2 bạn em bay từ SG sang KL rồi sáng hôm sau mới bay tiếp đi Penang, tính ngủ ở sân bay 1 đêm. 2 bạn em tiếng Anh ko sỏi lắm mà lại 2 đứa con gái ra nước ngoài lần đầu, e sợ sang hải quan làm khó dễ, cả nhà có mẹo gì giùm em vs. Và ngủ đêm ở LCCT ntn sáng hôm sau bay đi penang có trong cùng sân bay ko di chuyển thế nào ạ?

Đầu tiên e tính ở luôn 3 ngày ở Penang, nhưng nghe mọi người nói Penang cũng ko có gì để dành đến 3 ngày nên e tính sang Langkawi chơi nữa, mọi người xem giùm em lịch trình này

Ngày 11/7: đến Penang ~9h sáng, check-in khách sạn, đi thăm 1 số đền chùa dạo phố cổ
Ngày 12/7: bắt phà đi langkawi, chơi đến 5.30 chiều bắt phà về Penang
Ngày 13/7: đi Penang National Park, đi xuyên rừng tắm biển vs khỉ rồi tối ra sân bay để bay về Kuala Lumpur

Cả nhà cho e biết thêm thông tin về Sim xài Internet ở Malay đc ko ạ, có bác nào mới đi về giàu lòng hảo tâm cho e nó xin cái sim vs. E sợ lạc đường lắm, có bác gúc thì còn biết ngõ mà về chớ ko thì...
Em xin chân thành biết ơn :D :D :D

KhaiHien
01-07-2013, 20:24
@KhaiHien:

4. Hình như ko có BUS thẳng từ Genting về LCCT

Thanks Bác Lilac nhiều nhé, gđ em mỗi lần đi dl bụi hành lý cũg ít lắm ạ, 2 balo cho cả nhà, toàn sort & áo thun, nếu vé hop on tính 24h từ lúc mua thì quá tốt rồi ạ, vì cơ bản 2 nhóc và Ông rất thix xe bus này, ngồi ở trên ngắm cảnh nhìu nơi, 2 bé em ko thix đi taxi.

Nếu ko có bus từ Genting về LCCT chắc gđ em sẽ chọn phương án từ Genting về KL Sentral rồi từ đây ra LCCT vì đến 19h40 mình mới bay, nên từ 12h trả phòng chắc kịp thời gian để di chuyển về sân bay.

Em chỉ còn hơi lăn tăn khoản mua vé bus từ Selatan đi Genting ( sau khi từ Melaka về Selatan) nếu không mua trước có còn vé để đi không? hy vọng từ Melaka nếu có bus 707 đi thẳng hơi tốn tiền nhg đc đi thẳng lên Genting luôn.

nguyennhung1855
01-07-2013, 20:28
@VenusGR: Hải quan Malay cũng vô chừng lắm, nhưng không khó như hải quan bên Sing đâu. Theo kinh nghiệm của mình, bữa nào mặc đồ đẹp đẹp, có trang sức nữa thì mấy lão chỉ mở hộ chiếu ra, đóng đấu cái cộp là xong. Nên khuyên 2 bạn kia mặc đẹp nhưng kín đáo nha, hành lý xách tay gọn gàng, cứ tự tin mà bước tới quầy hải quan thôi. tốt hơn nữa thì cầm tiền USD, hình như là 500usd thì phải, hoặc thẻ ngân hàng.

Bạn đi Langkawi như vậy thì hơi bị phí. 8g rưỡi tàu chạy, khoảng 11 g tới nơi, 5g rưỡi lại về đâu có đủ thời gian mua tour tham quan đảo, cho cá ăn, đi cây cầu treo gì đó, tắm biển... Rồi Langkawi là đảo bán đồ miễn thuế nữa, đặc biệt là dụng cụ bếp núc. Theo mình bạn nên bỏ ngày đi Penang national park, ở lại Langkawi. Nếu thích hiking thì ở langkawi cũng đi được, tắm biển cũng thích hơn. Bãi biển bên Penang national vắng hoe hà, k có gì chơi hết, khỉ ở đó dạn khủng khiếp luôn.

Ở malay thì mạng nào cũng xài được 3G hết. Khi mua bạn nhớ nhờ người bán đăng kí gói cước 3G là được

KhaiHien
01-07-2013, 22:15
@KhaiHien:

Mình vừa tìm thấy Bus từ Genting <-> LCCT : http://www.aerobus.my/Genting_en.aspx , giá 31,5 RM/1 người cao hơn đi từ Genting -> KL Sentral -> LCCT nhưng nếu sợ trễ thì có phương án này để chọn cũng tốt.

Hy vọng sau khi đi về mình sẽ có thêm thông tin để cùng chia sẻ với cả nhà như mọi người đã giúp mình. Thanks all !

tiendola
02-07-2013, 14:36
Nhà mình vừa từ KUL hôm 27/6 , hôm 19 nhà mình bay từ HN đi chuyến bay của Airasia bị delay , bay lúc 9h sáng delay đến 11h đêm mới được bay hic... Những dù sao chuyến du lịch của gia đình mình thành công rực rỡ .Kul quả thực là thiên đường mua sắm với nhà mình
Mình còn 2 sim điện thoại và 1 ít tiền RM , 1 bản đồ thành phố KUL . Bạn nào cần thì gọi cho mình nhé 0913363924 ( tránh gọi giờ hành chính nhé , vì chỗ mình làm diện thoại thường mất sóng ^^) mình ở HN

phuongdt
02-07-2013, 14:49
Ui delay gần cả 1 ngày vậy hả bạn, cực nhỉ, thà là delay ở sân bay bên đó chứ delay ngay sân bay nhà mình thì... chẹp chẹp :)

Mình cũng vừa đi Sing+ML về đầu tháng 6, đó là lần đầu mình đi ML (KL) nhưng thực sự là chưa có ý định way lại, hèhè, còn Sing thì dù đi 2-3 lần vẫn mê mẩn :D Gia đình bạn đi shopping ở đâu vậy? Mình đi Central Market & 1 số trungtâm thuơg mại như KWC, Petronas mà giá chát ghê

VenusGR
02-07-2013, 21:10
@nguyennhung1855: Thanks bác nhiều nhé. Phải mà e biết sớm hơn! Ở penang 1 đêm e tính ở Red Inn/Old Penang Hotel. Bác có kinh nghiệm gì vụ này không? E có nên book trước không? Và qua Langkawi thì nên ở chỗ nào vậy ạ? cảm ơn bác nhiều nhé!

NangCaoNguyen
02-07-2013, 22:28
Dear Venus: đợt đó Mình đi bỤi 1 mình nên đến book luôn 50RM/2 đêm bao gồm ăn sáng nhẹ đi bộ ra bến phà qua Lang cũng gần. Đợt mình đi ham hố book Bahagia hotel 3* chất lượng tốt ăn sáng buffet ngon. 40$/2 đêm năm ở khu Kuah. Nếu bạn thích nhộn nhịp + tắm biển thì ở khu Pantai Cenang. Chúc bạn tìm đc nơi ở tốt

VenusGR
02-07-2013, 22:34
@ Nangcaonguyen: Thanks bạn nhé! Bọn mình thích tắm biển nên chắc sẽ ở Pantai Cenang như lời bạn bày. Đến đó rồi check-in luôn khỏi book trước cũng mà phải ko?
Cả nhà cho mình hỏi lại chuyện này cho chắc: 2 đứa bạn mình bay chuyến đêm từ HCM tới Kuala 12h đêm bằng Air Asia, sáng hôm sau có chuyến bay đi penang lúc 7h. Có phải là chỉ cần ở yên trong cái LCCT ngủ bụi là đc phải ko?

NangCaoNguyen
02-07-2013, 22:40
Bạn nhớ tìm chổ ngủ nha. Sân bay rất đông ngủ La liệt. Bà con bay về HN ngủ ở Sb nhiều lắm

nguyennhung1855
02-07-2013, 23:39
@VenusGR: ở Penang thì mình không ở ks nên k rành lắm. Nhưng thấy mấy bạn du lịch bụi hay ở khu vục đường Love Lane, buổi tối ở đó cũng khá đông vui. Ngay ngã 3 đầu đường có 1 dãy bán đồ ăn tối trên vỉa hè nổi tiếng với món cari mee và cha hon fun (không biết viết có đúng không nữa, đó là món bún gạo xào). Đường này cũng có bus stop của tuyến bus free chạy vòng vòng georgetown, nói chung là khá tiện lợi, như bạn NangCaoNguyen nói, cũng khá gần bến phà đi Langkawi.

Ở Langkawi thì nhiều ks với resort lắm nên k thiếu phòng đâu. Bạn nên xác định trước là sẽ ở khu vực nào là lên danh sách 1 số ks, tới nơi thì vào coi, vừa ý thì lấy phòng. Lần mình đi đặt phòng trước trên agoda, ở cái resort gì mình quên tên rồi, tren hình thì long lanh lắm, tới nơi thì mới thấy phòng ốc cũ kĩ, có mùi, thậm chí cái mền cũng bị rách nữa. Eow.

2 bạn của bạn bay tới KL bằng Air Asia thì ở đó luôn, không phải di chuyển đi đâu nữa hết. Lưu ý là 2 bạn đó phải check in online trước, nếu không, lúc làm thủ tục check in cho chuyến bay đi Penang sẽ phải đóng thêm 10 rm mỗi bạn tiền phí check in nữa đó.

VenusGR
03-07-2013, 00:18
Cảm ơn cả nhà nhé! Giờ thì e yên tâm hơn rồi :D Em lại hỏi típ:
E thấy nhiều người bảo sim Tunetalk free, trên web Airasia thì bán 3MYR thì phải, vậy thông tin nào chính xác ạ? Cái sim này e có xài internet đc ko và nó có sim micro ko :( ?
Mọi người nói Malay mua sắm rẻ, đẹp.Vậy thì so vs Thái Lan nó thế nào. Hay là một bên một vẻ, mười phân vẹn mười????
E chỉ ở Kuala có đúng 1 ngày rưỡi, cũng ko mê shopping lắm, chỉ muốn tham quan các điểm chính thì nên ở Chinatown hay ở Jalan Tuanku Abdul Rahman hay khu nào cho gần rẻ và an toàn?
Em cảm ơn nữa nhé!

anhlp
03-07-2013, 08:30
Cảm ơn cả nhà nhé! Giờ thì e yên tâm hơn rồi :D Em lại hỏi típ:
E thấy nhiều người bảo sim Tunetalk free, trên web Airasia thì bán 3MYR thì phải, vậy thông tin nào chính xác ạ? Cái sim này e có xài internet đc ko và nó có sim micro ko :( ?
Mọi người nói Malay mua sắm rẻ, đẹp.Vậy thì so vs Thái Lan nó thế nào. Hay là một bên một vẻ, mười phân vẹn mười????
E chỉ ở Kuala có đúng 1 ngày rưỡi, cũng ko mê shopping lắm, chỉ muốn tham quan các điểm chính thì nên ở Chinatown hay ở Jalan Tuanku Abdul Rahman hay khu nào cho gần rẻ và an toàn?
Em cảm ơn nữa nhé!
Sim TuneTalk đúng là free, còn 3RM là nó cho mình 3RM trong đó. Tuy nhiên, quảng cáo có vẻ chỉ là quảng cáo. Đợt mình đi cũng tìm hiểu thằng tune này rất kỹ, thấy có gói cước 10RM - 300MB để sử dụng 3G mà mình thấy rất thích hợp (quảng cáo trên web của nó), tuy nhiên khi sang đến đó thì ở sân bay nó toàn bán các loại khác không à. Cuối cùng thì nhà mình phải mua 2 cái sim DIGI tổng thiệt hại hết 51RM cho 5 ngày ở đó. 2 sim 1 cái dùng 3G thoải mái tới lúc về không hết, 1 cái nữa dùng gọi về Vn thoái mái tới ngày về thì hết ngay tại sân bay. :D
Hàng hóa theo cảm nhận của riêng mình thì nó cũng tương đương như nhau, Mã lai rẻ hơn chút xíu, tuy nhiên không thấy có vụ hoàn thuế rõ rệt (ghi ngay tại quầy bán hàng là có VAT Refund) như ở Thái Lan. Có một điều thích nhất khi đi mua hàng ở cả 2 nước là họ đều không chèo kéo mình, mua cũng được, không mua cũng không sao, vẫn vui vẻ và ... cười rất tươi! Thú vị khi đi mua sắm!
Chúc các bạn có chuyến đi thành công tốt đẹp!

nguyennhung1855
03-07-2013, 11:10
@VenusGR: bạn có thể mua sim của Digi cũng được, giá gọi về vn la 20cent/p, 3G là 3rm/ngày (có 150mb với tốc độ cao, sau khi hết dung lượng này thì vẫn tiếp tục xài được cho tới hết ngày nhưng tốc độ thấp hơn, vẫn đủ để tra bản đồ lướt fb chém gió). Khi mua nhớ nhờ người bán đăng kí dùm, nếu k đăng kí thì tiền trong tài khoản bạn sẽ ào ạt ra đi. Ngoài ra cũng có thể xài Hotlink, bấm 132 phía trước số ở vn thì giá chỉ có 8cent/p, giá internet mình k nhớ, nhưng chắc cũng tương đương Digi thôi. Sim điện thoại có thể mua dễ dàng tại sân bay LCCT và sbay Penang.

Shopping thì Giá cả Thái, Mã cũng tương đương nhau, nhưng mình thấy bên Thái có vẻ nghiêng về phía cái em teen nhiều hơn, bên Mã thì đồ đạc đứng đắn hơn. 1 số hang hiệu có sale oooff quanh năm như giordano, bossini bán khá rẻ, khoảng 80rm/ 2 cái. Hàng hiệu của Mã cung khá là tốt Vicci, PDI, Body Glove... Shopping với giá phải chăng thì bạn đi tới berjaya times square hoặc Sungei wang, có thể trả giá chút đỉnh. Ở khu China town chỉ nên mua mấy đồ lưu niệm, móc khóa... Và trả giá kịch liệt. Còn lại toàn là hàng nhái, chất lượng kém với giá trên trời và người Bangladesh bán nên không thật thà đâu.

tiendola
03-07-2013, 12:20
Ui delay gần cả 1 ngày vậy hả bạn, cực nhỉ, thà là delay ở sân bay bên đó chứ delay ngay sân bay nhà mình thì... chẹp chẹp :)

Mình cũng vừa đi Sing+ML về đầu tháng 6, đó là lần đầu mình đi ML (KL) nhưng thực sự là chưa có ý định way lại, hèhè, còn Sing thì dù đi 2-3 lần vẫn mê mẩn :D Gia đình bạn đi shopping ở đâu vậy? Mình đi Central Market & 1 số trungtâm thuơg mại như KWC, Petronas mà giá chát ghê

công nhận mấy cái chỗ mua sắm trong tháp đôi giá cao thật , nhà mình thì loanh quanh mãi khu times square , nhà mình chỉ transit ở kul có 2 ngày thôi , định đi tham quan cơ mà mải mua sắm nên chỉ tham quan mỗi tháp đôi còn lại thời gian là cho mua sắm hết .

VenusGR
03-07-2013, 15:00
Sau khi từ Penang về Kuala, e chỉ ở đấy có 2 ngày. Chỉ định đi các điểm chính như nhà thờ Hồi giáo, tháp đôi v.v... Đi vậy thì nên ở cái China Inn ở Chinatown hay cái 88Inn ạ. E đọc nhật kí, thấy mọi người ở 2 chỗ đấy. E ko biết chỗ nào địa thế thuận lợi hơn :D

banglangtim2011
03-07-2013, 16:35
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi thăm: mình muốn mua máy ảnh kỹ thuật số và ipad ở Kuala Lumpur thì nên mua ở đâu ạ? Giá cả có nhỉnh hơn ở VN không? Nơi nào mua sắm giày dép áo quần cho người lớn và trẻ em giá cả phải chăng không chát quá? Cuối tuần này mình đi rồi. Mong tin các bạn. Cảm ơ nmọi người

Ngasinh
03-07-2013, 19:08
Sau khi từ Penang về Kuala, e chỉ ở đấy có 1 ngày rưỡi. Chỉ định đi các điểm chính như nhà thờ Hồi giáo, tháp đôi v.v... Đi vậy thì nên ở cái China Inn ở Chinatown hay cái 88Inn ạ. E đọc nhật kí, thấy mọi người ở 2 chỗ đấy. E ko biết chỗ nào địa thế thuận lợi hơn :D

Năm ngoái 2vc mình ở ks 88Inn đúng 1 ngày là biến liền, giá phòng cũng kg rẻ mà phòng có mùi mốc ,toilet chật kg muốn tắm ở dơ luôn . vc mình chuyển đến ks Radius ở khu Bukit Bingtang ở cũng tàm tạm . Năm nay mình cũng như bạn kg biết chọn ở đâu ? Vì cần chỗ ở nào sạch,rẻ,thuận tiện đi lại cho nhóm 9 người có cả người già lẫn trẻ em chiếm đa số . Đắn đo mãi mình vào trang booking.com xem pm của ks china Inn thì được biết ks mình tính chọn giống như bạn thì bị chê và khách cho điểm đánh giá thấp . Mình đổi ý tìm ks khác và rất tâm đắc khi mình ở GRID 9 Hotel đối diện ks là monorail Maharajalela và sân vận động lớn nhất của ML . Từ ks này mình đi bộ khoảng 400m là đến khu chinatown (bạn muốn đi đến đâu thì đến quầy lễ tân mà hỏi ,chỉ dẫn rất tận tình) khi mình đến khu chinatown tham quan và có đi qua ks china inn nhìn ks này cũ rồi và thầm cám ơn trời vì mình kg chọn ks này...hi..hi..gia đình mình ở GRID 9 hotel 2 phòng ,phòng 1 có 6 gường tầng cho 7 người (có thằng cu 7 tuổi thấy gường ngủ đẹp quá nên ngủ ké với chị nó luôn)giá 1 gường là 260ngan 1ngày /người, phòng 2 là gưong queen size cho 2 vc giá 760ngan ngày/phòng , Ks này còn mới ,đẹp,toilet sạch,phòng rộng và cách thiết kế rất ấn tượng ,bạn vào trang booking.com mà tham khảo (hình ảnh chụp ks đúng với thực tế ) và đặt phòng trên trang này luôn giá rẻ hơn mình đặt trực tiếp với ks và rẻ hơn agoda.com . Kế bên ks là con hẻm nhỏ có quán nước sập xệ mình mua nước uống ở đây giá 2 RM cho 1 chai nước 1.5lit ,còn mua ở ks 4 RM.Về phần Sim 3G ở Sin và Mã theo kinh nghiệm của riêng bản thân mình thì không cần phải mua nếu các bạn không thật sự phải gọi điện thoại về Việt Nam.Muốn tìm đường đi thì đã có định vị vệ tinh của Iphone hay Ipad,tối về cứ dùng wifi của khách sạn,coi sẵn bản đồ nơi mình muốn đến,tất cả sẽ được máy lưu vào bộ nhớ đệm,sáng mai đi chỉ cần nhấn vào khung định vị trong maps(kg có 3G thì phải ra khỏi phòng mới định vị được nhé) sau đó cứ theo định vị mà tìm hướng đi,đó cũng là một trải nghiệm thú vị.Đặc biệt ở SIN thì bản đồ rất rõ,chẳng cần 3G,tốn tiền vô ích. Mình đi 7 ngày 2 nơi mà kg tốn tiền mua sim ,cứ tối về chỗ ở dùng wifi miễn phí để coi bản đồ và gọi viber về VN cho người thân xả láng..hic.. Mấy điều góp ý với bạn và chia sẻ với mọi người . Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và mọi người có một buổi tối thật thư giãn !

banglangdo
03-07-2013, 20:41
Năm ngoái 2vc mình ở ks 88Inn đúng 1 ngày là biến liền, giá phòng cũng kg rẻ mà phòng có mùi mốc ,toilet chật kg muốn tắm ở dơ luôn . vc mình chuyển đến ks Radius ở khu Bukit Bingtang ở cũng tàm tạm . Năm nay mình cũng như bạn kg biết chọn ở đâu ? Vì cần chỗ ở nào sạch,rẻ,thuận tiện đi lại cho nhóm 9 người có cả người già lẫn trẻ em chiếm đa số . Đắn đo mãi mình vào trang booking.com xem pm của ks china Inn thì được biết ks mình tính chọn giống như bạn thì bị chê và khách cho điểm đánh giá thấp . Mình đổi ý tìm ks khác và rất tâm đắc khi mình ở GRID 9 Hotel đối diện ks là monorail Maharajalela và sân vận động lớn nhất của ML . Từ ks này mình đi bộ khoảng 400m là đến khu chinatown (bạn muốn đi đến đâu thì đến quầy lễ tân mà hỏi ,chỉ dẫn rất tận tình) khi mình đến khu chinatown tham quan và có đi qua ks china inn nhìn ks này cũ rồi và thầm cám ơn trời vì mình kg chọn ks này...hi..hi..gia đình mình ở GRID 9 hotel 2 phòng ,phòng 1 có 6 gường tầng cho 7 người (có thằng cu 7 tuổi thấy gường ngủ đẹp quá nên ngủ ké với chị nó luôn)giá 1 gường là 260ngan 1ngày /người, phòng 2 là gưong queen size cho 2 vc giá 760ngan ngày/phòng , Ks này còn mới ,đẹp,toilet sạch,phòng rộng và cách thiết kế rất ấn tượng ,bạn vào trang booking.com mà tham khảo (hình ảnh chụp ks đúng với thực tế ) và đặt phòng trên trang này luôn giá rẻ hơn mình đặt trực tiếp với ks và rẻ hơn agoda.com . Kế bên ks là con hẻm nhỏ có quán nước sập xệ mình mua nước uống ở đây giá 2 RM cho 1 chai nước 1.5lit ,còn mua ở ks 4 RM.Về phần Sim 3G ở Sin và Mã theo kinh nghiệm của riêng bản thân mình thì không cần phải mua nếu các bạn không thật sự phải gọi điện thoại về Việt Nam.Muốn tìm đường đi thì đã có định vị vệ tinh của Iphone hay Ipad,tối về cứ dùng wifi của khách sạn,coi sẵn bản đồ nơi mình muốn đến,tất cả sẽ được máy lưu vào bộ nhớ đệm,sáng mai đi chỉ cần nhấn vào khung định vị trong maps(kg có 3G thì phải ra khỏi phòng mới định vị được nhé) sau đó cứ theo định vị mà tìm hướng đi,đó cũng là một trải nghiệm thú vị.Đặc biệt ở SIN thì bản đồ rất rõ,chẳng cần 3G,tốn tiền vô ích. Mình đi 7 ngày 2 nơi mà kg tốn tiền mua sim ,cứ tối về chỗ ở dùng wifi miễn phí để coi bản đồ và gọi viber về VN cho người thân xả láng..hic.. Mấy điều góp ý với bạn và chia sẻ với mọi người . Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và mọi người có một buổi tối thật thư giãn !

Mình tính mua sim 3g để dò đường mà nghe bạn nói vậy chắc khỏi cần, mình xài đt sky gps cũng khá^^, nhân tiện cho mình hỏi luôn nhen:

Mình đặt ks Alor Boutique Hotel (No. 79, Changkat, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 50200)

19/7: 5h là có mặt ở sân bay,mình đi airasia
20/7: mình đi Genting
21/7: 19h45 bay về lại vn

Phiền bạn chỉ giúp mình đia điểm tham quan cho phù hợp,phương tiên để di chuyển đến các nơi ấy,và nơi ăn uống nữa,cám ơn bạn nhiều nhiều,với lại xài tiền $ bên malay đc ko hả bạn?

Tonbong
03-07-2013, 21:24

Chị ơi sang tuần em cũng đi KL và em đã đặt ks Radius vì thấy nó có bể bơi, chị cho em hỏi nhờ bể bơi ở đấy có ổn không, từ đấy đi lại có thuận tiện, có gần các bến xe không ạ. Cảm ơn chị.

Nghiemthaiphuong
03-07-2013, 23:47
Nhà mình vừa từ KUL hôm 27/6 , hôm 19 nhà mình bay từ HN đi chuyến bay của Airasia bị delay , bay lúc 9h sáng delay đến 11h đêm mới được bay hic... Những dù sao chuyến du lịch của gia đình mình thành công rực rỡ .Kul quả thực là thiên đường mua sắm với nhà mình
Mình còn 2 sim điện thoại và 1 ít tiền RM , 1 bản đồ thành phố KUL . Bạn nào cần thì gọi cho mình nhé 0913363924 ( tránh gọi giờ hành chính nhé , vì chỗ mình làm diện thoại thường mất sóng ^^) mình ở HN
Bạn còn sim đt ko, để lại cho tớ nhé, thứ 7 này tớ đi Malaysia. Nhắn cho tớ địa chỉ . Thanks

Ngasinh
03-07-2013, 23:58
Chị ơi sang tuần em cũng đi KL và em đã đặt ks Radius vì thấy nó có bể bơi, chị cho em hỏi nhờ bể bơi ở đấy có ổn không, từ đấy đi lại có thuận tiện, có gần các bến xe không ạ. Cảm ơn chị.

Năm ngoái mình ở đó 4 ngày nhưng kg quan tâm ks có hồ bơi vì tg chủ yếu đi mua sắm và tham quan là chính . Từ ks này đi lại cũng thuận tiện ,gần monorail Bukit Bingtang có thể di chuyển dễ dàng . Sao bạn kg chọn Imperial hotel gần đó ở thích hơn mà giá tiền cũng tương đương .

Tonbong
04-07-2013, 08:11
Năm ngoái mình ở đó 4 ngày nhưng kg quan tâm ks có hồ bơi vì tg chủ yếu đi mua sắm và tham quan là chính . Từ ks này đi lại cũng thuận tiện ,gần monorail Bukit Bingtang có thể di chuyển dễ dàng . Sao bạn kg chọn Imperial hotel gần đó ở thích hơn mà giá tiền cũng tương đương .

Chị ơi em cũng xem bên Imperial hotel rồi nhưng hết phòng ạ. Chị và mọi người còn biết ks nào ổn ở khu bukit bintang có bể bơi mà giá cả lại vừa phải không chỉ em với, nhà em đi cả người lớn và trẻ em nên em muốn trong thời gian chị em có sa đà vào shopping thì bọn trẻ con vẫn có chỗ chơi :)
Nhân tiện các anh chị cho em hỏi thêm nhà em đi 8 người, 4 người lớn và 4 trẻ em thì đi từ LCCT về ks Radius thì đi bằng phương tiện gì là thuận tiện và chi phí hợp lý. Giữa đi bus từ sân bay về KL Sentral rồi bắt tiếp taxi về KS và đi thẳng taxi từ LCCT về KS thì cái nào hơn ạ.
Em cũng có 2 ngày ở langkawi, em đã book Bella Vista Resort & Spa Langkawi rồi thì ở chỗ này có ổn không, và em định đi cable sky và sky bridge thì em vào trang web của nó thấy bảo đang bảo dưỡng, có anh chị nào vừa ở langkawi về cho em hỏi nhờ nó bảo dưỡng xong chưa ạ.
Cảm ơn các anh chị nhiều.

phanh1710
04-07-2013, 10:39
Chào anh/chị,

Em có đặt vé bay hn-sing của Tiger vào ngày 13/7 này, sẽ xuống ở T2 lúc 17h40, sau đó làm thủ tục nhập cảnh Sing, rồi lại đi tiếp chuyến Sing - KL của Airasia lúc 20h45 ở T1.
Khoảng thời gian 3 tiếng để làm mọi thủ tục để nhập cảnh, xuất cảnh, checkin, lấy hành lý... có kịp không ạ? Nếu đủ thì anh/chị chỉ giúp em đường đi nước bước cho thuận tiện với ạ. Thks :)

hoangvanphuong75
04-07-2013, 10:48
em check in online vé Sing-KL trước, sau khi nhập cảnh Sing terminal 2, nhìn mũi tên hướng dẫn qua T1, cứ theo đó mà đi có thể đi skytrain chuyển từ T này qua T kia free (Vì sân bay rộng).

Phukhanh
04-07-2013, 11:29
Xin hỏi cả nhà mình đã ai đi Lost World ở Ipoh chưa a? nếu có cho mình xin chút kinh nghiệm nhé? Tks

thiendong87
04-07-2013, 15:39
Hi cả nhà,
Ôi, thật là hâm quá, trưa rãnh rỗi lại vào book Skybus, lại book nhầm,
Tình hình là e đang thừa 2 vé Skybus từ LCCT - KL Sentral ngày 18/7/2013, có bác nào cần bẩu em nhé.
Em mua giá là 16.2RM (đã báo trừ tk rồi ạ ((), bác nào lấy em forward lại nhé.
Thks cả nhà.

Ngasinh
04-07-2013, 20:40
Chị ơi em cũng xem bên Imperial hotel rồi nhưng hết phòng ạ. Chị và mọi người còn biết ks nào ổn ở khu bukit bintang có bể bơi mà giá cả lại vừa phải không chỉ em với, nhà em đi cả người lớn và trẻ em nên em muốn trong thời gian chị em có sa đà vào shopping thì bọn trẻ con vẫn có chỗ chơi :)
Nhân tiện các anh chị cho em hỏi thêm nhà em đi 8 người, 4 người lớn và 4 trẻ em thì đi từ LCCT về ks Radius thì đi bằng phương tiện gì là thuận tiện và chi phí hợp lý. Giữa đi bus từ sân bay về KL Sentral rồi bắt tiếp taxi về KS và đi thẳng taxi từ LCCT về KS thì cái nào hơn ạ.
Em cũng có 2 ngày ở langkawi, em đã book Bella Vista Resort & Spa Langkawi rồi thì ở chỗ này có ổn không, và em định đi cable sky và sky bridge thì em vào trang web của nó thấy bảo đang bảo dưỡng, có anh chị nào vừa ở langkawi về cho em hỏi nhờ nó bảo dưỡng xong chưa ạ.
Cảm ơn các anh chị nhiều.
Bạn vào trang booking .com rồi tìm ks khu Bukit Bingtang, click vào ks đó xem phần tiện ích của ks xem có bể bơi kg? ks có bể bơi giá hơi chát nha bạn!
Nếu bạn bay hãng Asia thì đi theo cách này: Đi từ LCCT về KL central bằng bus của hãng này luôn ( mình thấy bus của hãng này vừa rẻ và xe sạch đẹp hơn) tg xe chạy từ sân bay về KL khoảng 1h ,đến KL thấy cầu thang đi lên lầu ,bạn lại thấy từ xa thêm 1 cầu thang nữa lên đó luôn tìm quầy bán vé taxi ,bạn nói mình ở ks nào là người ta bán vé taxi theo đoạn đường đó, bạn nhớ hỏi người bán vé loại taxi nào và xe màu gì để bạn đón đúng xe vì rất nhiều màu xe, lên xe kg đúng là người ta kg chở mình đâu. Cầm vé ra cửa gần đó bạn đón taxi ,xe chở bạn về ngay ks bạn ở luôn ,đi cách này rẻ mà kg cần trả giá kì kèo như mấy chú người Ấn ở dưới chỗ xe bus dừng hồi nãy.
Nếu bạn bay hãng Jestar thì chọn 1 trong 2 cách sau:
1/Đi bus gía 18RM /người khứa hồi ,đi giống cách đi như trên
2/ Đi tàu điện về KL gía 35RM /người 1 lượt ,cũng về KL và tg tàu chạy về KL mất 28 phút . Ở KL ngay tầng tàu điện bạn đến tìm quầy bán vé taxi như cách mình chỉ ở trên.
Langkawi mình kg đi nên kg biết nha bạn!

Ngasinh
04-07-2013, 20:48
Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi thăm: mình muốn mua máy ảnh kỹ thuật số và ipad ở Kuala Lumpur thì nên mua ở đâu ạ? Giá cả có nhỉnh hơn ở VN không? Nơi nào mua sắm giày dép áo quần cho người lớn và trẻ em giá cả phải chăng không chát quá? Cuối tuần này mình đi rồi. Mong tin các bạn. Cảm ơ nmọi người
Mình kg mua sắm hàng điện tử nên kg biết, còn mua sắm quần áo bạn thử vào BB Plaza- Bukit Bingtang giá cũng mềm.

quocminhpham
04-07-2013, 22:25
Hi các bạn,
mình vừa đi malay về, còn dư ít RM và 1 micro sim Digi tài khoản còn 5,24 RM, hạn dùng 31/07/2013. Bạn nào có nhu cầu RM thì mình để lại với tỷ giá 7000, tặng micro sim nha. Ai có nhu cầu pm mình 0905661490, mình ở sg (mình sẽ gởi hình chụp lại số tiền và hạn dùng của sim nếu ai thật sự có nhu cầu). Thanks các bạn nhiều.

KhaiHien
04-07-2013, 22:54
Hi các bạn,
mình vừa đi malay về, còn dư ít RM và 1 micro sim Digi tài khoản còn 5,24 RM, hạn dùng 31/07/2013. Bạn nào có nhu cầu RM thì mình để lại với tỷ giá 7000, tặng micro sim nha. Ai có nhu cầu pm mình 0905661490, mình ở sg (mình sẽ gởi hình chụp lại số tiền và hạn dùng của sim nếu ai thật sự có nhu cầu). Thanks các bạn nhiều.
Mình vừa nhắn tin cho bạn, mai mình liên hệ để gặp bạn nhé, cảm ơn rất nhiều

oanhnguyen1973
05-07-2013, 07:22
Mình muốn nhờ các bạn tư vấn chuyến HN - KUL

HN - KUL: 1day;
KUL - LKG: 2 day;
LKG - PEN: 1day; (có nên bỏ Penang? )
PEN - GEN: 1 day; (Có nên thay bằng Cameron?)
GEN - KUL: 2day

- Sân bay của Air Asia đến KUL (LCCT) có giống sân bay bay đi LKG (thấy đề Quốc tế KUALA) không?
- Góp ý cho mình về việc phân bố thời gian ở các nơi nếu thấy chưa hợp lý
- Phương tiện đi lại giữa các điểm sao cho tiện lợi
- Nên đi Genting hay Cameron?
- Khách sạn, Ăn uống, khu vui chơi, mua sắm... tư vấn thêm cho mình

Rất mong nhận được chia sẻ của các bạn. Cảm ơn rất nhiều!

hoangvanphuong75
05-07-2013, 13:39
Trong các city em list ở trên chỉ có Penang là UNESCO. Langkawi có ferry đi Penang và máy bay. Cụm các City trên đều nằm 1 phía thuận đi lại. Có người bảo Cameroon không đẹp bằng Đà Lạt, Genting gần KL thuận đi về trong ngày.

nguyennhung1855
05-07-2013, 16:00
@PhuKhanh: đi Lost world ở Ipoh cũng thú vị lắm đó, ngoài vườn thú hay mấy trò trượt nước thì ở đó nổi tiiesng về tắm bùn. Nếu bạn muốn đi thì có thể mua vé trước trên groupon giá sẽ rẻ hơn

http://www.groupon.my/deals/national-deal/sunway-lost-world-tambun/715916655

@NguyenOanh1973: mấy địa điểm bạn muốn đi khá thuận tiện

Ng 1: bay HN-KL-LKW ( tới KL và đi LKW đều ở LCCT hết)
Ng 2: mua tour khám phá các đảo, đi cáp treo
Ng 3: tham quan Aquarium hoặc các hoạt động khác. Shopping ở Kuah. 5 :30pm bắt phà qua Penang
Ng 4: khám phá phố cổ. Chiều tối bắt xe bus đi Cameron, 2 tiếng hơn. Thật sự nếu bạn không mê bài bạc thì Genting k có gì để chơi hết)
Ng 5: khám phá Cameron, chiều tối bắt xe đi KL, 2 tiếng hơn
Ng 6: khám phá KL
Ng 7: về

Ks, ăn uống vui chơi thì trên phượt có nhiều bài review rồi, bạn tham khảo để phù hợp với ngân sách và sở thích của mình là được rồi

oanhnguyen1973
05-07-2013, 16:50
@PhuKhanh: đi Lost world ở Ipoh cũng thú vị lắm đó, ngoài vườn thú hay mấy trò trượt nước thì ở đó nổi tiiesng về tắm bùn. Nếu bạn muốn đi thì có thể mua vé trước trên groupon giá sẽ rẻ hơn

http://www.groupon.my/deals/national-deal/sunway-lost-world-tambun/715916655

@NguyenOanh1973: mấy địa điểm bạn muốn đi khá thuận tiện

Ng 1: bay HN-KL-LKW ( tới KL và đi LKW đều ở LCCT hết) - Ngủ tại LKW
Ng 2: mua tour khám phá các đảo, đi cáp treo - Ngủ tại LKW
Ng 3: tham quan Aquarium hoặc các hoạt động khác. Shopping ở Kuah. 5 :30pm bắt phà qua Penang - Ngủ tại Penang
Ng 4: khám phá phố cổ. Chiều tối bắt xe bus đi Cameron, 2 tiếng hơn. Thật sự nếu bạn không mê bài bạc thì Genting k có gì để chơi hết) - Ngủ tại Cameron
Ng 5: khám phá Cameron, chiều tối bắt xe đi KL, 2 tiếng hơn - Ngủ tại KUL
Ng 6: khám phá KL - Ngủ tại KUL
Ng 7: về - Ngủ tại KUL hoặc ra sân bay từ tối

Ks, ăn uống vui chơi thì trên phượt có nhiều bài review rồi, bạn tham khảo để phù hợp với ngân sách và sở thích của mình là được rồi

Những chia sẻ của bạn phần nào giúp mình vững tin hơn trong lựa chọn.
Bạn cho mình hỏi thêm
- Thuê phòng trên agoda có tin tưởng không?
- Các vé tàu và vé bus có phải đặt mua trước không.
Mình đi lần đầu, ngôn ngữ anh trung không thạo lắm nên bạn chia sẻ với mình càng chi tiết càng tốt nhé

Cảm ơn nguyenhung1855 rất nhiều. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

anhlp
06-07-2013, 01:03
Mình muốn nhờ các bạn tư vấn chuyến HN - KUL

HN - KUL: 1day;
KUL - LKG: 2 day;
LKG - PEN: 1day; (có nên bỏ Penang? )
PEN - GEN: 1 day; (Có nên thay bằng Cameron?)
GEN - KUL: 2day

- Sân bay của Air Asia đến KUL (LCCT) có giống sân bay bay đi LKG (thấy đề Quốc tế KUALA) không?
- Góp ý cho mình về việc phân bố thời gian ở các nơi nếu thấy chưa hợp lý
- Phương tiện đi lại giữa các điểm sao cho tiện lợi
- Nên đi Genting hay Cameron?
- Khách sạn, Ăn uống, khu vui chơi, mua sắm... tư vấn thêm cho mình

Rất mong nhận được chia sẻ của các bạn. Cảm ơn rất nhiều!8
1: Penang oR Not? Bỏ
2.cameron thay cho gent? Why not?
Quan trọng nhất là mục đích tới Để làm Gì? Nếu Tới Genting ko để đánh Bài, ko nên tới, penang ko vì chữ heRitage cũng ko nên tới! Hãy xác định mục Tiêu baạn ơi, mình vote langkawi và cameron cho ai thích chụp hình, thiên về cảm xúc, khám phá!

Linh nhi
06-07-2013, 01:25
Ở Penang, nếu muốn tham quan những kiến trúc cổ/nhà cổ theo kiểu TQ thì nên chọn những địa điểm nào vậy ah? Mình search dc 3 chỗ này nhưng ko rõ nó có thuộc loại "đặc sắc" ko:
- KHOO KONGSI: mở cửa 9am - 5pm.
- CHEONG FATT TZE MANSION: 11am - 3pm.
- KEK LOK SI TEMPLE: 9.00am – 6.00pm

Theo lịch trình của mình thì thời gian để tham quan Penang là từ 2g trưa hôm trước đến 11g trưa hôm sau. Như vậy, nếu mình xếp lịch là
2 pm - 3 pm: CHEONG FATT TZE MANSION
3 pm - 6 pm: KEK LOK SI TEMPLE
Sau đó sáng hôm sau: 9 am - 11 am: KHOO KONGSI
Nhờ các bạn góp ý giúp mình là lịch trình này có khả thi ko, vì mình sợ thời gian di chuyển giữa các địa điểm mất khá nhiều, đến nơi rồi nó lại đóng cửa mất thì uổng công đi.

Cảm ơn mọi người.

nguyennhung1855
06-07-2013, 08:24
@Linhnhi: cho mình góp ý những địa điểm tham quan ở Penang nha. Những chỗ bạn kiếm ra cũng khá đặc sắc nhưng chưa phù hợp lắm
Buổi chiều từ 2 giờ, có 2 chọn lựa

Một, bạn đón tuyến 201 từ Komtar đi lên Kek Lok Si, sau đó đi tiếp lên Penang hill. Theo mình thì KLS cũng k có gì đặc sắc, chỉ là 1 ngôi chùa Tàu lớn trên núi. Từ KLS đi thêm 1 quãng ngắn nữa là tới Penang Hill. Ở đây có tuyến tàu điện đi lên núi rất thú vị, theo mình là rất đáng để đi. Lên tới trên bạn có thể phóng mắt nhìn xuống toàn cảnh penang, đi dạo quanh con đường đầy hoa cỏ dại, có 1 số biệt thự đẹp và lạ mắt bên đường

Hai là bạn đón bus U 101, U 104, 103, đi coi chùa thái Wat Chayamangkalaram, cũng khá rộng. Đối diện chùa này là chùa miến Dhammikarama Burmese Buddhist Temple, phải nói là 1 ngôi chùa khá là đặc sắc. Nó không nằng trong cụm Georgetown nên ít người biết đến. 2 ngôi chùa này gần với khu Gurney Drive là khu ẩm thực nổi tiếng, sau khi tham quan xong bắt bus u103 để tới Gurney Drive ăn uống.

Hai lựa chọn trên có ưu nhược điểm riêng, nếu có thể đi tham quan hết thì tuyệt vời. Nhưng vì không tiện đường đón xe bus nên mình phải tách làm 2 lựa chọn. Bạn có thể tham khảo thêm các địa điểm khác từ cái bản đồ này

http://www.tourismpenang.net.my/index.php/downloads/21-penang-travellers-map/download.html

Ngày hôm sau thì khám phá Georgetown. Tải bản đồ bên dưới xuống nha. Trong đó có đầy đủ những điểm đặc sắc của Goergetown, khá nhiều nên bạn phải lên lịch trước những chỗ muốn đi. Kinh nghiệm của mình: bắt đầu đi từ khoảng 7g sáng. Lúc đó đường phố vắng hoe, rất thích hợp để săm soi ảnh ọt, nắng vừa đủ để lên hình đẹp mà không làm mình bị mắt sức vì mệt. Đặc biệt là cái không khí thật là phố cổ mà bạn không cảm nhận được tại các thời điểm khác trong ngày. Georgetown là phố cổ nên cứ đi bộ dạo bước, sẽ có ngay điểm đặc sắc để nhìn ngắm trong từng con phố nhỏ. Lúc đó thì nhìn bản đồ để biết đó là cái gì và xung quanh còn có chỗ nào đáng coi nữa hay không. Bản đồ Georgetown nè:

http://www.tourismpenang.net.my/index.php/downloads/22-george-town-unesco-heritage-city/download.html

VenusGR
06-07-2013, 08:31
Cho em hỏi kinh nghiệm đặt phòng xí, nhóm em có 3 mống thì bây giờ đặt phòng online cứ book phòng doubled bedroom sau đó đến nơi chơi chiêu năn nỉ hở cả nhà ???

Linh nhi
06-07-2013, 08:43
Cảm ơn bạn nguyennhung1855 rất nhiều. Mình sẽ suy ngẫm thêm lời khuyên của bạn trong vài ngày nữa để lên lịch. Mình rất thích không khí của phố cổ. Lần đi Hội An, mình cũng bắt đầu đi tham quan từ 8.30g sáng nhưng lần sau có dịp đi HA thì sẽ dậy sớm hơn để cảm nhận sự yên bình của phố cổ tuyệt hơn.
Chuyến đi Penang này, mình có nghiên cứu blog ẩm thực mà có bạn từng giới thiệu trên phuot, hy vọng sẽ có những trải nghiệm thú vị.

nguyennhung1855
06-07-2013, 12:20
@Linh nhi: bạn có thể cho mình địa chỉ cái blog đó được không, mình cũng muốn ngâm cứu:D

Tin tốt cho những bạn đi Malay tháng 7, 8 mà mê shopping. Tháng 7 là tháng bắt đầu chương trình Mega Sale trên toàn Malay. Hiện tại thì sale chưa nhiều, nhưng tới khoảng cuối tháng 8 thì vào shopping mall và department store sẽ thấy hàng dài các biển off 50, 70, thậm chí 80% dọc từ đầu này tới đầu kia. Đi mùa này mua đồ hiệu giảm giá là ở Malay thì giá rẻ dữ lắm, hiệu cao cấp hay bình dân đều có giảm hết.

Linh nhi
06-07-2013, 22:29
@Linh nhi: bạn có thể cho mình địa chỉ cái blog đó được không, mình cũng muốn ngâm cứu:D

À, là web này đây, do 1 bạn nào đó đã share trên phuot mà xin lỗi mình quên mất tên
http://www.what2seeonline.com/

Ngasinh
07-07-2013, 00:37
Mình tính mua sim 3g để dò đường mà nghe bạn nói vậy chắc khỏi cần, mình xài đt sky gps cũng khá^^, nhân tiện cho mình hỏi luôn nhen:

Mình đặt ks Alor Boutique Hotel (No. 79, Changkat, Bukit Bintang, Kuala Lumpur, Malaysia 50200)

19/7: 5h là có mặt ở sân bay,mình đi airasia
20/7: mình đi Genting
21/7: 19h45 bay về lại vn

Phiền bạn chỉ giúp mình đia điểm tham quan cho phù hợp,phương tiên để di chuyển đến các nơi ấy,và nơi ăn uống nữa,cám ơn bạn nhiều nhiều,với lại xài tiền $ bên malay đc ko hả bạn?

Chào bạn Banglangdo! Mấy hôm nay mình bận nên chưa trả lời cho bạn đc, đừng buồn bạn nhé!
Phần di chuyển từ sân bay về chỗ ở, mình chỉ dẫn cho bạn Tonbong ở trên bạn tìm đọc nhé ! Từ KL Central về ks bạn ở nếu muốn tiết kiệm tiền thì chịu khó đi bộ từ chỗ mình xuống xe bus theo bản chỉ dẫn đến monorail KL Central, đi phương tiện này về khu Bukit giá tầm hơn 1RM/1 người ,bạn ra khỏi monorail Bukit xuống cầu thang bộ là nhìn bên trái thấy công trường đang làm tuyến metro ,kế bên công trường bên trái luôn có con hẻm nhỏ bạn đi vào đó (đi ngang toà nhà BB Plaza) đến cuối đường ôm cua theo công trường trước mặt bạn là ngã tư Bukit Bingtang và đường Changkat Bukit Bingtang ,bạn đến Changkat Bukit đi thẳng qua ngã ba là gặp ks Alor boutique . Từ monorail Bukit đi bộ đến ks bạn ở tầm 300m rất gần. 2 lần mình đi phần lớn tg ở Bukit Bingtang mua sắm và đến tháp đôi tổng cộng hết 2 ngày.
Năm ngoái mình đi Genting =taxi từ ks Radius ,giá 100RM lượt /3 người ,taxi chở thẳng đến Genting kg cần đi cáp treo. Nếu bạn kg tham gia mấy trò chơi +kg đánh bài thì đừng đến đây mất thời gian, để tg đi khám phá chỗ khác (đây là cảm nhận của mình còn tuỳ bạn nhé). Gengting sáng đi chiều về ,tối tranh thủ đến khu China town bằng monorail.
Buổi tối đi chơi về(trước 22h nha bạn) bạn nhớ tự thưởng cho mình món chè ML ngon tuyệt (chẹp..chẹp..thèm quá). Quán chè ở đường Bukit, từ ks bạn ở đi đến đg Bukit thì rẽ phải ,băng qua đường đi 1 đoạn sẽ gặp quán chè UFO kế bên là quán ăn UPIN&IPIN . Gđ mình đi đông nên ăn ở chỗ nào cũng gọi rất là nhiều món nhưng mỗi món là 1 phần thôi rồi ăn chung ,để mọi người có thể thưởng thức hết tất cả các món lạ của ML.
Ở VN bạn có VND thì đổi qua RM luôn ,trường hợp bạn có sẵn tiền USD thì đến sân bay ML bạn chỉ đổi 100 usd để có tiền để di chuyển về chỗ ở, khi về chỗ ở của bạn nhìn xéo qua bên kia đường là ks Imperial ,kế bên ks là quầy đổi tiền của người Ấn đổi được giá hơn.
Về vấn đề ks: ở ML bạn lưu trú ks này tổng cộng bao nhiêu ngày thì khi check in sẽ phải thanh toán hết cho ks + thêm khoản tiền deposit là 50%tổng giá tiền phòng( khoản tiền này khi bạn check out, phòng của bạn ở, người ta kiểm tra kg phát sinh gì thì ks sẽ hoàn trả lại cho bạn đủ) . Số tiền deposit này khi bạn đc nhận lại cũng là lúc bạn đã sắp bay về VN rồi nên kg còn tg để tiêu xài ,ngoại trừ chuyến bay của bạn sau 12h trưa thì bạn chech out ks sớm rồi lấy số tiền này đi mua sắm ăn chơi tiếp cho hết(chuyến bay mình về sớm nên hiện tại mình còn dư số tiền này)
Ngay ngã ba chỗ bạn ở là Jalan Alor , là khu ẩm thực bán từ chiều đến đêm rất nhiều món. Buổi sáng và tối bạn ăn ở khu này, các bữa còn lại đi chơi lúc nào đói bạn ghé vào food court nằm trong các toà nhà mua sắm đều có.
Trên đây là những ngày "lăn lộn" ở ML của mình , gđ mình chủ yếu đi bộ nhiều. Chúc bạn có chuyến du lịch bụi vui-khoẻ và thành công rực rỡ nha bạn!

Ngasinh
07-07-2013, 01:06
Cho em hỏi kinh nghiệm đặt phòng xí, nhóm em có 3 mống thì bây giờ đặt phòng online cứ book phòng doubled bedroom sau đó đến nơi chơi chiêu năn nỉ hở cả nhà ???

Theo mình đc biết tùy ks bạn ở có những quy định riêng ,có ks sẽ cho bạn ở thêm người nhưng phụ thu thêm tiền người thứ 3 và bạn sử dụng gường có sẵn or cho bạn thêm 1 cái nệm. Số tiền phụ thu cho người thứ 3 mắc rẻ cũng tùy theo tiêu chuẩn ks mấy sao(càng nhiều sao càng mắc). Mình cũng từng lâm vào hoàn cảnh như bạn ,trả tiền thêm cho người thứ 3 gần bằng 1 nửa tiền giá phòng thế là mình chuyển qua thuê phòng 3 người ở cho rộng (1 gường đôi và 1 gường đơn) mà giá tiền cũng tương đương với giá phòng 2 người+tiền phụ thu thêm người thứ 3 . Góp ý với bạn là đặt phòng trên trang booking.com giá rẻ hơn đặt trực tiếp với ks và trên mấy trang khác (mình thử rồi)đặt ks trên trang booking.com vào xem ks bạn muốn thuê có tất cả mọi điều khoản rõ ràng và quan trọng có mục bản đồ của ks bạn ở nằm ở vị trí nào . Đôi điều góp ý với bạn nhé!

duy2907
07-07-2013, 17:05
Dear các anh chị.
Sau khi tham khảo các bài viết em thấy càng bối rối hơn về chuyến đi 1 mình malay sắp tới của mình.em đi mùng 10 đến Klia là 19h về ngày 15 từ klia lúc 20h.
Sau 1 thời gian so tính các điểm langkawi và malacca.Em thấy với từng đó ngày để đi các điểm này là quá khó(mặc dù em đã tính đến việc ko chỉ đi bus mà cắn răng chấp nhận bay ).
Kể ra thì nếu ko đi langkawi thì em cũng thấy rất tiếc nhưng đành chấp nhận chỉ đi malacca và kul thôi ạ.
Mọi người thấy có hợp lý ko ạ, hay có cách nào gợi ý giúp em ko ạ..

Linh nhi
07-07-2013, 20:01
Lúc mình đến Cameron là khoảng 7-8g tối, giờ này thì có thể đi đâu ăn được ah? Ở Cameron quán sá hông đông đúc như Penang và hình như cũng dẹp sớm nữa.
Ngày mình đến là tối thứ 7, nếu 8g tối chạy ra chợ đêm ở Brinchang (mình ở hostel tại Tanah Rata) thì còn kịp không?

Cảm ơn cả nhà.

vivan
07-07-2013, 20:55
Chào cả nhà!
@lilac E vẫn khỏe chứ!

Cho mình hỏi từ KLIA có bus đi Malaka 0? Nếu có thì đi đến chổ nào ở sân bay để mua vé! Thanks all!

ctmlib
07-07-2013, 22:01
Vừa đi malaysia về, tiếc là không được đọc bài này sớm hơn hix

hoangvanphuong75
08-07-2013, 08:02
@duy2907: Nếu em mới đi Malay lần đầu, khuyên em bỏ qua Langkawi, để lần sau mua vé máy bay khuyến mãi đi Langkawi kết hợp với city or nước khác. Airasia promo thường xuyên mà KL là trạm trung chuyển. Langkawi chi tiêu đắt, phù hợp với group, Malay thì có nhiều nơi cần khám phá, vé xe cũng cao, AA bay rẻ, bay cho nhanh.

lilac
08-07-2013, 11:07
@vivan:
Bus từ KLIA đi Malacca, chị xem ở đây nha:
http://www.klia2.info/buses/bus-operators/transnasional/service-routes-from-klia-to-malacca

P.S: Thanks chị. Em khỏe re :P)

duy2907
08-07-2013, 14:05
9:15PM 10:45PM Mahkota Medical Center 21.90 16.50
Từ chỗ này về khu trung tâm có nhiều hostel ở malaka đi bằng gì và như nào ạ?

martin_khoa
09-07-2013, 20:34
Xin mọi người chỉ giúp mình muốn đi tham quan Putrajaya sau đó quay về Kuala vậy mình chọn loại phương tiện nào và giá bao nhiu ? Đến đó thì đi bằng phương tiện gì để tham quan hết nơi đó . Còn ngày kế tiếp mình muốn đi Genting vậy trên đường mình có thể ghé Batu Cave được không . Đi bằng bus hay KTM . Thanks mọi người

lilac
10-07-2013, 10:44
@duy2907:
Mahkota Medical Center cũng ngay gần Melaka Sentral nên nếu hành lý nhiều & đi nhiều người thì bạn có thể bắt taxi, giá từ 15-20RM/xe về đến ks. (nếu ks bạn ở khu Old Town - khu tập trung nhiều điểm tham quan ở Maleka).

Hoặc nếu chỉ đi 1 mình, bạn có thể vào bên trong hỏi ngta chổ đón bus để bắt bus về Old Town. Giá bus từ 1-2RM/người (tùy xe có máy lạnh hay ko).

@martin_khoa:
1. Từ KL đi Putrajaya: b
- Bus: bắt ở trạm Pasar Seni. Giá 4RM/người. Đi hết hơn 30'.
- Train: đón tàu đi KLIA đến trạm Putrajaya Sentral thì xuống. Giá 10RM/người. Đi chưa đến 20'.
- Taxi: tùy tài trả giá của bạn. :)

2. Khi đến Putrajaya, bạn có thể đi tham quan bằng bus & bằng taxi.

3. Trên đường đi Genting nếu muốn ghé Batu Cave thì… bạn phải có xe riêng hoặc đi bằng taxi. Vì bus lên & về từ Genting ko có đi ngang qua chổ này.
Komuter chỉ đến động Batu, ko đi Genting.

nguyennhung1855
10-07-2013, 12:15
Bạn nào đi du lịch Malaysia vào đầu tháng 8 mà cần di chuyển bằng bus đường dài thì nên gấp rút mua vé online nha. 8 9 Tháng 8 là ngày lễ Hari Raya, giống như tết bên mình, nên dân tình đổ xô đi mua vé xe bus về quê. Một số tuyến xe đang nóng là tuyến từ KL đi Johor, Penang, Kedah (Ipoh, Cameron) và ngược lại. Nếu bạn đi trong khoảng 1 tuần trước và sau ngày lễ thì mua lẹ lẹ, báo đăng đã bán hết 30% vé, và dự kiến sẽ hết mau. Sau 18 tháng 7 phải trả thêm phụ phí 10% nữa.

SORI 0934756363
10-07-2013, 16:47
Em chào cả nhà ,

Hiện tại em rất cần thông tin du lịch tại ĐẢO LANGKAWI - MALAYSIA như :

1 - Từ sân bay KUALA LUMPUR đến ĐẢO LANGKAWI : Mất khoảng bao nhiêu thời gian bay ?

2 - Trên ĐẢO LANGKAWI , Ta nên tham quan , mua sắm ở đâu có giá tốt nhất ?

3 - Phương tiện trên đảo dùng loại hình nào tiết kiệm nhất ?

Thật sự em đang mù thông tin , mong cả nhà giúp đỡ em

Chân thành cám ơn

Thân !
Hồng Giang - 09 34 75 63 63

tue khanh
13-07-2013, 14:44
Chào cả nhà
Đoàn mình có 4 người lớn và 3 trẻ em - có khá nhiều đồ đạc lếch thếch vì vậy nhờ các bạn hướng dẫn giúp – (cũng không cần phải tiết kiệm quá, có thể chọn những loại như kiểu Bus Express )

1: Đi từ Sing – Johor Baru – Melatca bằng cách nào? (đoàn sẽ nghỉ 1 đêm lại Melatca)
Nhờ bạn hướng dẫn càng chi tiết càng tốt, cần qua những trặng nào? Bến nào? Đi loại phương tiên gì?

2. Đi từ Melatca – KL (đoàn sẽ nghỉ 1 đêm tại KL)
Nhờ bạn hướng dẫn càng chi tiết càng tốt, cần qua những trặng nào? Bến nào? Đi loại phương tiên gì?

3. ĐI từ KL – Genting – về lại KL (đoàn sẽ nghỉ 1 đêm tại Getting)

4. Đi từ KL đến sân bay Quốc tế

Thank.

Tuni
13-07-2013, 19:19
1 - Từ sân bay KUALA LUMPUR đến ĐẢO LANGKAWI : Mất khoảng bao nhiêu thời gian bay ?

Mình chưa đi đã book vé khứ hồi từ Kuala Lumper - Langkawi thời gian bay là 1h, chiều ngược lại là 1h10' bạn nhé.
Chặng này 1 ngày có rất nhiều chuyến bay

banglangdo
14-07-2013, 12:32
mọi người cho mình hỏi nếu bên sing co streetdirectory, gothere.sg đề dò đường,phương tiện để đi đến,tìm vị trí,... thì bên malay có trang nào?

Vivian
15-07-2013, 11:56
KUL về cơ bản thì chả có gì, tuy nhiên không thể bỏ qua Sun Fong Bak Kut Teh ngon nổi tiếng. Chỗ này toàn dân local ăn nên yên tâm là không có chuyện chặt chém nhé.

http://my.openrice.com/klangvalley/restaurant/kuala-lumpur-sun-fong-bak-kut-teh/88278/

Nếu ở sạch rẻ thì Ibis, gần ks có quán đồ ăn Tứ Xuyên và lẩu xương, chất lượng ok.

lilac
15-07-2013, 14:00
@Sori:
1. Thgian bay từ KL đi Langkawi & ngược lại khoảng 1h.
2. Đảo Langkawi thì có biển (Cenang Beach là nơi đông khách du lịch nhất), bạn cũng có thể mua tour đi đảo, có khá nhiều tour trong đó có tour Hopping Island rẻ (khoảng 25RM/ng), có quảng trường đại bàng (Eagle Square), cây cầu trên cao (Sky Bridge)….
Mua sắm thì cứ đến khu Kuah Town.
3. Trên đảo ko có phương tiện công cộng nên bạn chỉ có 2 lựa chọn hoặc taxi hoặc thuê xe tự lái.
Taxi ở Langkawi có quy định giá rõ ràng nên bạn thấy xe đẹp cứ leo lên.
Mình chỉ nhớ giá 1 vài điểm: từ sân bay về Cenang (18RM), Cenang đi Kuah Town (24RM).

@tuekhanh:
Em đã trả lời anh qua PM rồi.

@banglangdo:
Mình ko thấy trang web nào của Malay tương tự thế. :( Hoặc mình chưa tìm thấy. :(

Jamie
15-07-2013, 17:20
Các bác cho tôi hỏi về 1 số chuyến bus sau nhé:
Melaka - Cameron: thời gian xe chạy bao lâu? Xe có chạy thẳng ko hay phải qua KL.
Cameron - Penang: thời gian xe chạy bao lâu?

lilac
15-07-2013, 18:00
@Jamie:

Bạn có thể xem thông tin ở đây nhé:

halt
16-07-2013, 05:57
mọi người cho mình hỏi nếu bên sing co streetdirectory, gothere.sg đề dò đường,phương tiện để đi đến,tìm vị trí,... thì bên malay có trang nào?

Trang này có nè bạn http://www.streetdirectory.com.my/malaysia/
Trên appstore bạn search malaysia thì cũng có app của streetdirectory này, bạn tải bản đồ về trước. Mình mới đến Langkawi, thuê xe lái mà toàn dùng app này và google maps dẫn đường rất tốt. Bạn thử xem nha.

banglangdo
16-07-2013, 08:56
Trang này có nè bạn http://www.streetdirectory.com.my/malaysia/
Trên appstore bạn search malaysia thì cũng có app của streetdirectory này, bạn tải bản đồ về trước. Mình mới đến Langkawi, thuê xe lái mà toàn dùng app này và google maps dẫn đường rất tốt. Bạn thử xem nha.

hi,cám ơn bạn nhiều,nhân tiện cho mình hỏi đô sing đem qua malay đổi ra đô malay đc ko?ngày mai mình đi rùi,mọi người chỉ gấp giùm mình,cám ơn nhiều lắm.

NBB
16-07-2013, 09:03
Hi all,
Mọi người cho mình hỏi chút. Lịch trình của mình có đoạn đi từ Penang sang Malacca.
Các bạn cho mình hỏi có phải book trước vé xe bus không và có thể book tại trang nào nhỉ?

Jamie
16-07-2013, 09:55
@Jamie:

Bạn có thể xem thông tin ở đây nhé:

Cám ơn bác lilac, trang này tôi xem rồi, nhưng nó chỉ có arrival / departure time thôi, tôi cần cái thời gian di chuyển, đặc chuyến cho đoạn Melaka - Cameron.

halt
16-07-2013, 16:33
hi,cám ơn bạn nhiều,nhân tiện cho mình hỏi đô sing đem qua malay đổi ra đô malay đc ko?ngày mai mình đi rùi,mọi người chỉ gấp giùm mình,cám ơn nhiều lắm.

Đô sing mình đổi ớ sân bay lcct là 2.36; còn đổi ở sân bay langkawi là 2.54 đó bạn, để tối mình ra đường đổi xem có cao hơn không vì giờ xài cũng gần hết rồi :d

KhaiHien
16-07-2013, 17:51
Mình vừa đi Malay về, còn dư 350 RM và 2 micro sim hsd den 1/8/2013, mình để lại giá 2.400.000 vnd , tặng 2 sim này để qua đó các bác chỉ cần top up thêm vào tk là có thể nghe gọi và đký gói 3g để sd, khỏi phải tốn 10 RM mua sim, nếu có nhu cầu sms mình qua số đt 0943 chín tám 5678, mình ở SG. Với giá usd như hiện nay, các bác nên mua thẳng RM tại VN, mình xem tỷ giá quy đổi tại các quầy exchange ngay trung tâm Bukit Bintang thấy không rẻ hơn, có ngày còn mắc hơn giá mua thẳng RM tại VN.

banglangdo
16-07-2013, 18:02
Mình vừa đi Malay về, còn dư 350 RM và 2 micro sim hsd den 1/8/2013, mình để lại giá 2.400.000 vnd , tặng 2 sim này để qua đó các bác chỉ cần top up thêm vào tk là có thể nghe gọi và đký gói 3g để sd, khỏi phải tốn 10 RM mua sim, nếu có nhu cầu sms mình qua số đt 0943 chín tám 5678, mình ở SG. Với giá usd như hiện nay, các bác nên mua thẳng RM tại VN, mình xem tỷ giá quy đổi tại các quầy exchange ngay trung tâm Bukit Bintang thấy không rẻ hơn, có ngày còn mắc hơn giá mua thẳng RM tại VN.

bạn ơi,mình ko mua rm,nhưng cho mình mượn sim đc ko?cám ơn bạn nhiều,ngày mai mình đi rồi

halt
16-07-2013, 20:14
Sim thì mình xài http://new.hotlink.com.my/content/hotlink/en/mobile/starter-packs/tourist-pack.html vừa xuống sân bay là có quầy bán, gọi idd 132 về VN rất rẻ, có 100mb 3G luôn.

Linh nhi
16-07-2013, 21:52
Sim thì mình xài http://new.hotlink.com.my/content/hotlink/en/mobile/starter-packs/tourist-pack.html vừa xuống sân bay là có quầy bán, gọi idd 132 về VN rất rẻ, có 100mb 3G luôn.

Xài hết 100mb là ko connect dc 3G hở bạn, hay vẫn vào dc mà tốc độ chậm hơn? Mua Sim này có phải đăng ký trước khi dùng thì mới dùng dc 3G ko?

Các bạn cho mình hỏi thêm là, mình bay KUL-PEN thì check in tại quầy check in ở sân bay KL có free ko, hay mình phải check in online ở nhà trước?
Thanks

hoangvanphuong75
17-07-2013, 10:54
Linh Nhi, sao không check in online trước, được check trước 2 weeks tiện lợi. Đổi USD ở LCCT có 2.95 vào city khu India đôi được 3.15, tuy nhiên nếu ở nhà mua Sing rẻ, qua Malay Sing đổi ngon hơn USD, nhu cầu người Malay cần Sing hơn qua lại thường xuyên mà.

Linh nhi
17-07-2013, 11:00
Linh Nhi, sao không check in online trước, được check trước 2 weeks tiện lợi. Đổi USD ở LCCT có 2.95 vào city khu India đôi được 3.15, tuy nhiên nếu ở nhà mua Sing rẻ, qua Malay Sing đổi ngon hơn USD, nhu cầu người Malay cần Sing hơn qua lại thường xuyên mà.

Mình check in online chuyến KUL-SGN khứ hồi rùi, nhưng mún thử check in tại quầy tự động ở sân bay thế nào ^^ Nếu check in tự động mà vẫn tốn phí thì thôi, mình sẽ làm online.

lilac
17-07-2013, 16:22
Cám ơn bác lilac, trang này tôi xem rồi, nhưng nó chỉ có arrival / departure time thôi, tôi cần cái thời gian di chuyển, đặc chuyến cho đoạn Melaka - Cameron.

:(
Em chưa đi cung đường này nên cũng ko biết.
Em chỉ thấy bus từ Sing đi Cameron khoảng 9h, Sing sang Melaka khoảng 4h. Thì khoảng cách Melaka - Cameron đâu đó 5-6h. Em đoán thôi ạ. :(

NBB
17-07-2013, 16:51
Cho mình hỏi thêm chút nhà mình đã ai đi chơi ở cái fruit farm in Penang chưa ạ? Có feeaback gì không ạ?

halt
18-07-2013, 08:49
Xài hết 100mb là ko connect dc 3G hở bạn, hay vẫn vào dc mà tốc độ chậm hơn? Mua Sim này có phải đăng ký trước khi dùng thì mới dùng dc 3G ko?

Các bạn cho mình hỏi thêm là, mình bay KUL-PEN thì check in tại quầy check in ở sân bay KL có free ko, hay mình phải check in online ở nhà trước?
Thanks

Xài hết thì không connect dc nữa bạn ơi, bạn có thể mua thêm 2rm/100mb/day hoặc mua theo tuần. Nếu muốn unlimit mà tốc độ chậm thì chọn Digi đó. Nhưng digi thì phủ sóng không dc rộng như maxis (hotlink), bạn lên website coi bản đồ phủ sóng coi nó có 3g ở nơi bạn đến hay không
Đưa passport thì người ta đăng ký và kích hoạt cho mình luôn.

nhtphong
18-07-2013, 10:22
Tháng 10 này mình đi KUl khoang 6 người, có ai biết có dorm nào rẻ rẻ ko cho mình xin vái cái add ?

nhtphong
18-07-2013, 11:29
Mình hỏi thêm là đi Getting về trong ngày dc ko?,
Đón xe ở đâu, giá vé, mìh xin cám ơn

Ngasinh
18-07-2013, 12:34
Tháng 10 này mình đi KUl khoang 6 người, có ai biết có dorm nào rẻ rẻ ko cho mình xin vái cái add ?

Lúc trước mình cũng như bạn ,muốn ở chỗ nào rẻ mà lại phải sạch đẹp ..hic..cuối cùng mình tự lần mò cũng được cái ưng ý nhất .Cuối T6 vừa rồi mình ở GRID 9 hotel ,phòng 6 gường tầng bằng gỗ sạch đẹp mới ,giá 1 gường khoảng 250 ngàn/người ngày, mình book phòng trên trang booking.com . Hotel nằm đối diện ga monorail Maharajalela , từ ks đi bộ khoảng 8 phút là đến khu china town . Gđ mình rất thích ở ks này. Mình đi Genting bằng taxi nên kg biết chỉ cách đi bus cho bạn đc nha!

KhaiHien
18-07-2013, 13:10
Mình vừa đi Malay về, còn dư 350 RM và 2 micro sim hsd den 1/8/2013, mình để lại giá 2.400.000 vnd , tặng 2 sim này để qua đó các bác chỉ cần top up thêm vào tk là có thể nghe gọi và đký gói 3g để sd, khỏi phải tốn 10 RM mua sim, nếu có nhu cầu sms mình qua số đt 0943 chín tám 5678, mình ở SG. Với giá usd như hiện nay, các bác nên mua thẳng RM tại VN, mình xem tỷ giá quy đổi tại các quầy exchange ngay trung tâm Bukit Bintang thấy không rẻ hơn, có ngày còn mắc hơn giá mua thẳng RM tại VN. RM và sim của mình đã có bạn lấy rồi, sorry các bạn đã liên hệ sau.

nhtphong
18-07-2013, 14:26
Lúc trước mình cũng như bạn ,muốn ở chỗ nào rẻ mà lại phải sạch đẹp ..hic..cuối cùng mình tự lần mò cũng được cái ưng ý nhất .Cuối T6 vừa rồi mình ở GRID 9 hotel ,phòng 6 gường tầng bằng gỗ sạch đẹp mới ,giá 1 gường khoảng 250 ngàn/người ngày, mình book phòng trên trang booking.com . Hotel nằm đối diện ga monorail Maharajalela , từ ks đi bộ khoảng 8 phút là đến khu china town . Gđ mình rất thích ở ks này. Mình đi Genting bằng taxi nên kg biết chỉ cách đi bus cho bạn đc nha!

taxi len getting bao nhiêu bạn ?

Ngasinh
18-07-2013, 16:05
taxi len getting bao nhiêu bạn ?

Năm ngoái mình ở Radius hotel khu Bukit Bingtang và dự tính ở lại Genting 1 đêm nên chiều đi mình đi = taxi . Từ ks đi Genting giá 100RM 2 người /1 lượt ,xe chở một mạch đến thẳng luôn kg cần đi cáp treo ,Genting đi về trong ngày đc nha bạn vì ở đây mình thấy chỉ có 2 loại hình giải trí: những trò chơi ngoài trời ( muốn chơi phải mua vé từng trò chơi) và sòng bài . Muốn vô sòng bài bạn phải mặc đồ lịch sự, nam quần tây áo sơ mi đóng thùng . Mình kg book ks trước nên đến đó hết phòng, đi lòng vòng kg thích chơi gì chán quá nên về ngay . Lúc về mình đi =bus, giá tầm 15RM/người(mình kg nhớ chính xác) ,xe chở đến bến gì đó thì dừng trả khách ,tại đây bí đường về nên phải bắt taxi về ks hết 25RM/xe nữa(đi taxi ở Mã phải trả giá nhiệt tình),nói chung đi Genting mình kg ấn tượng gì. Cảm nhận của mình và cũng có một số anh chị em trong đây khi đi Genting về chia sẻ cùng 1 câu ấn tượng "Khi đi hối hả,khi về hối hận". Bạn có ý định đi Genting =bus thì chịu khó đọc lại chỉ dẫn của mọi người trong đây nha. Còn tháp đôi và khu Bukit Bingtang mình đi hoài vẫn kg thấy chán.

KhaiHien
18-07-2013, 17:08
Từ ks đi Genting giá 100RM 2 người /1 lượt ,xe chở một mạch đến thẳng luôn kg cần đi cáp treo ,Genting đi về trong ngày đc nha bạn vì ở đây mình thấy chỉ có 2 loại hình giải trí: những trò chơi ngoài trời ( muốn chơi phải mua vé từng trò chơi) và sòng bài . Muốn vô sòng bài bạn phải mặc đồ lịch sự, nam quần tây áo sơ mi đóng thùng . Mình kg book ks trước nên đến đó hết phòng, đi lòng vòng kg thích chơi gì chán quá nên về ngay . Lúc về mình đi =bus, giá tầm 15RM/người(mình kg nhớ chính xác) ,xe chở đến bến gì đó thì dừng trả khách ,tại đây bí đường về nên phải bắt taxi về ks hết 25RM/xe nữa(đi taxi ở Mã phải trả giá nhiệt tình),nói chung đi Genting mình kg ấn tượng gì.

Nhà mình vừa đi Genting về, vì mình có 2 bé nên rất thích chơi ở đây. Mình book phòng First World Hotel và vé qua web: http://rwgenting.com , giá phòng chỉ 78 RM/1 đêm, phòng nhỏ 2 giường twin nhưng rất sạch tiện nghi, khí hậu ở Genting mát mẻ, chiều tối lạnh. Nhiều quầy bán thức ăn giá cả cũng tương đối, món hoa dễ ăn. Vé vui chơi trọn gói cả khu outdoor và indoor trên mạng là 49 RM/ ng lớn, lên đó mua trực tiếp là 70 RM, rất nhiều trò để chơi, cả nhà mình chơi suốt từ 12h trưa đến 11h tối, thấy rất thích, không phải mua vé từng trò.

Phương tiện: từ KL Sentral mình mua vé xe bus Go Genting, xe đẹp đi thấy thoải mái hơn taxi, ngay hôm mình đi Cáp ngưng hoạt động nên chỉ tốn vé bus gần 5 RM/1 ng, đến ngay trạm bus trên đó, có xe bus miễn phí đưa mình đến thẳng First world Hotel. Vào những ngày có cáp hoạt động thì bạn mua vé bus + Cáp để lên Genting (khoảng 10RM).

Đến Genting, bạn nên mua trước luôn vé bus + cáp để về KL Sentral. Còn gia đình mình vì từ Genting mình về thẳng sân bay để về nên mình đi taxi hết 150 RM cho cả nhà (3 lớn, 2 bé).

Sòng bài tại Genting mình thấy cũng không bắt buộc áo sơ mi đóng thùng, 2 vc mình vẫn mặc áo thun bỏ ngoài quần jean vào chơi liên tục.

Mình ở tại Paradiso khu Bukit Bintang, nên từ KL Sentral gia đình mình đi monorail đến ngay trạm số 6 : Bukit Bintang giá 2.1 RM/1 người. Tại Kul, mình thấy có xe bus màu tím là miễn phí, mình không đi vì đã mua vé Hop on Hop off đi cả ngày, nhưng mình thấy xe bus free này chạy rất nhiều, có dừng ngay KLCC và từ KLCC có về Bukit Bintang.

nhtphong
19-07-2013, 15:07
Từ LCCT có bus nào về trực tiếp Chinatown hay KL Center ko mấy AE ?
Bus số mấy ah ?

hoangvanphuong75
20-07-2013, 08:54
@nhtphong: Star shuttle bus LCCT-China town 8RM, lúc về thì ra KL Sentral đón Aero bus or Sky bus của AA sẽ nhanh hơn vì nhiều xe. Ở China town có dorm 12RM ai phuot bụi cũng biết, ở Chow Kit gần Tháp đôi thì có hostel Cosmopolitan book trên booking.com hay promo double room aircon 27-28RM, dorm cũng rẻ, khu này có chợ sỉ sea food rất rẻ, hostel cho nấu ăn, internet free phù hợp relax, yêu sea food.

halt
23-07-2013, 13:14
Mấy bạn đi bus hay rail thì cẩn thận bị móc túi nhé. Hôm trước mình thử đi GoKL free bus ở trạm chinatown, khi lên xe thì có 1 thằng cố tình chèn vào người mình và một thằng áp sát sau lưng móc đt trong túi quần, may là mình phát hiện và gạt tay nó ra, lúc đó đt đã rời khỏi miệng túi rồi. 2 thằng đó leo lên xe bus luôn, tụi nó đứng ở phần đầu xe và áp sát khách du lịch, chắc tài xế xe bus cũng quen mặt bọn móc túi này rồi nên tài xế mới nói to lên bằng tiéng Anh là khách hãy đi lui xuống phía sau xe. Lúc này trên xe khá đông và bọn nó lại đi đến gần chỗ nhà mình đứng nên mình xuống xe luôn. Bọn nó có ít nhất là 2 đứa, 1 thằng đeo cái túi rộng trước ngực để che tay nó móc túi của khách, 1 thằng thì tạo va chạm, xô đẩy để làm con mồi mất cảnh giác. Lên mạng search pickpockets in kuala lumpur thì thấy rất nhiều nạn nhân. Mấy bạn cẩn thận chỗ đông người nhé, nhiều người mất hết tiền, passport thì thật thảm họa. Chuyến đi của mình rất vui nếu không phải gặp những hạt sạn như vậy. Mình cũng không hiểu sao Malaysia quảng cáo khá nhiều về chuyến bus GoKL hỗ trợ khách du lịch mà lại để hiện tượng móc túi xảy ra trên xe có nhiều khách du lịch như vậy.

nhtphong
24-07-2013, 10:05
@hoangvanphuong75: cám ơn bạn nhiều lắm, mình từng đi KL 1 lần rồi, nhưng đi từ Sin qua.
Lần này mình đi ngược lại từ KL sẽ qua Sin.
Mình muốn đi bus vừa rẻ vừa ngăm cảnh nữa, vì lần này có 1 số bạn đi lần đầu.

hoangvanphuong75
24-07-2013, 10:49
Nếu đi từ KL thì nên ghé Malacca, và Johor, mấy năm nay Johor phát triển lắm, cảnh 2 bên đường không có gì toàn rừng cọ, nếu không ghé Malacca thì mua train online giường nằm cho sướng, đến Johor chơi, rồi bước qua Sing.

banglangdo
24-07-2013, 11:12
Mình vừa đi SING-MALAY từ ngày 17/7-21/7 nè,mình cũng xin kể lại chuyến đi vừa rồi của mình:

Cách đi lại,phương tiện bên sing: sử dụng streetdirectory.com/sg và mrt,bus;đi vô tư thoải mái luôn,chỉ dẫn chính xác từng milimet,ko có khả năng đi lạc đâu

Ngày 17/7: Đi tigerairways xuống Changi terminal 2 lúc 17h35' (giờ sing),làm thủ tục nhập cảnh xong thì xuống hầm bắt mrt về trạm kallang; vì mình book khách sạn Fragrance Emerald khu Geylang nên gần đó chỉ có trạm MRT Kallang,sau đó đi bộ về khách sạn cũng mất 15'.Vào check-in,khách sạn này nhìn ở ngoài thì to,nhưng phòng nhỏ xíu à,nhân viên thì mặt lạnh lùng lắm,hix, hình như cái này là tình trạng chung hotel bên sing chăng? nhưng được cái khách sạn giá mềm,gần khu ăn uống, gần trạm xe bus nên cũng tiện đi lại . Sau khi để đồ ở hotel thì ra trạm bus gần đó bắt bus đi Bugis ăn mcdonald's, sau đó ra khu marina bay sands,garden by the bay dạo vòng vòng rồi trở về hotel.

Ngày 18/7: sáng bắt bus ra bugis ăn sáng món mì gà, rồi đi vào uss chơi, mình mua vé express của bạn ussticket 90S$ 1 vé,vào cổng vô tư,chơi đã đời.1 số trò hấp dẫn tim như transformer; accelerator gồm 2 tàu human và cyclone, đi human đã tê,đi cyclone còn phê hơn,ngồi xuống chỉ có nước nhắm mắt la làng thôi; rồi trò mummy revenge trò này giống accelerator nhưng đi trong hầm cũng khá phê; shrek 4d; mấy trò còn lại thì nhẹ nhàng.Có show water world xem khá hay nhưng để ý coi chừng ướt, trò dạo thuyền công viên khủng long cũng có thể bị ướt nếu ngồi quay lưng khi nó rớt xuống thác. Buổi trưa thì mình ăn ở uss luôn,ăn cơm gà ấn độ, cũng lạ lạ,sau đó ra chơi tiếp đến 6h.Tối về ang mo kio ăn chilli crab, bắt mrt xuống amk rồi bắt bus 166 đến 232 amk,mình ăn ngay cái quan seafood đầu đường luôn,xếp hàng 1 tiếng rưỡi mới đc vào,hix,cua ở đây 1 con đến 50S$ chứ đâu phải 23S$,hay là tại mình ăn ngay nhà hàng nên nó mắc?mà ăn thì ngon lắm,ăn xog cũng 10h45 tối,bắt 2 chuyến bus về khách sạn ngủ.

Ngày 19/7: sáng ra mấy quán khu geylang gần hotel ăn laska,mà cũng ko ngon mấy,tại cọng mì nó dở quá,ăn cho biết thôi,sau đó ra merlion park,esplanade theater chụp hình rồi về hotel check out ra sân bay đi malay

À lưu ý là nước nôi bên sing đa số là từ vòi nước ung tên,ai ko quen thì nhớ chuẩn bị nha,như mình uống nước vòi ko quen bị đau bụng quá trời,hầu như những ngày bên sing mình đều bị đau bụng,hix

Đợt này ko xem được nhạc nước ở marina và còn nợ mấy cái zoo,rồi biển sentosa,sea aquarium,cháo ếch,blah blah blah,để dành đợt sau vậy^^

Tiếp theo là qua malay^^:

Phương tiên đi lại: mình chủ yếu đi bằng monorail, LRT, và bus;tuy chỉ dẫn ko rõ ràng như bên sing nhưng để ý thì cũng đi lại ngon lành,có ngày cuối đi genting vì thời gian gấp nên mình đi bằng taxi.

Ngày 19/7(tiếp theo): 4h chiều bay tigerairways đến LCCT, sau đó bắt skybus
về KL sentral lên tầng trên đến quầy taxi mua vé về ks alor boutique ở khu bukit bintang, mua ở đây là đảm bảo giá chính xác,khỏi mắc công trả giá mệt mỏi.Hotel này khá ổn,rộng rãi hơn bên sing,wifi free,ngay con đường ăn uống jalan alor khu bukit bintang,mà toàn mấy món dầu mỡ,ăn ngán gần chết,ăn sáng thì cũng là mì,ăn nóng sưng cổ họng luôn,hix,ở cuối đường jalan alor có bạn bảo có 1 restaurant thai seafood bán ngon,mình ghé vào,kế bên là quán vietnam,kêu tô mì bò kho vietnam và 1 dĩa mì hải sản của thai,ăn cũng ngán gần chết,hix.

Ngày 20/7: bắt 1 monorail từ bukit bintang ra hang tuah rồi chuyển line ampang ra bến xe bts bắt xe hãng trasnasional đi meleka,đi đến 7h tối bắt bus về lại bts rồi đi ra KLCC đến tháp đôi chụp hình,11h tối về lại hotel

Ngày 21/7: sáng check out hotel,bắt monorail ra KS sentrail đến quầy vé taxi mua vé đi genting 90rm mất 1 tiếng,lên đây chơi trò chơi,chụp hình,genting có vẻ cao hơn bà nà,nhưng ko lạnh bằng,mua vé outdoor park 54rm 1 người.Mình chơi mấy trò trong uss xong vô đây chơi mấy trò hạng nặng mà cũng ko phê^^.Sau đó đi dạo chụp hình đến 4h chiều bắt taxi ra thẳng LCCT giá 180rm mất 2 tiếng,rồi đi airasia về lại sg.CHuyến đi kết thúc^^

nhtphong
24-07-2013, 15:19
Nếu đi từ KL thì nên ghé Malacca, và Johor, mấy năm nay Johor phát triển lắm, cảnh 2 bên đường không có gì toàn rừng cọ, nếu không ghé Malacca thì mua train online giường nằm cho sướng, đến Johor chơi, rồi bước qua Sing.

Mình ko ghé malacca đâu, sẽ đi đển JH rồi mới qua Sin như vậy cho chi phí rẻ chút ^^
Cho mình hỏi từ Woodland thì đi Bus nào vào Kallang hay gần đó, nếu ko có chắc đi MRT.
Cám ơn bạn

hientete
25-07-2013, 16:27
Chào cả nhà, tình hình là em có 1 ngày ở Kuala mà chưa biết làm gì. 7.30am ngày 15/9 em có mặt ở sân bay KLIA và 6am ngày 16/7 em bay về VN từ sân bay LCCT ah
Tìm thông tin sơ bộ thì có 2 nơi có thể "cưỡi ngựa xem hoa" trong ngày là Melaka và Cameron highland. Melaka thì có bus từ KLIA, Cameron highland thì em chưa tìm được thông tin.
Mong các bác chỉ giáo nên đi đâu, đường đi nước bước như nào ah.
Em cảm ơn.

hoangvanphuong75
25-07-2013, 17:26
@nhtphong: đi MRT, lệch tiền không nhiều. Rành rồi có thể walk từ Ochard đến Bugis và Bugis đến China town.
@hientete: lướt Malacca và Twin tower (or Putrajaya) đều kịp, không lướt Cameroon. Từ KLIA đi về KL thăm Twin tower, rồi Malacca, Malacca có bus ra thẳng LCCT.

pitran1012
25-07-2013, 18:45
Chào các anh chị.
Em là nữ và đây là lần đầu tiên 2 đi phượt ạ. E có đến 2 tuần lận. Chắc mấy anh chị hơi ngạc nhiên khi e đi phượt đền 2 tuần :))
Chả là e tham gia và đc miễn phí vé khứ hồi đi Sing mà bắt buộc phải ở trong 2 tuần. Nhưng ở Sing 2 tuần đúng là cực hình nên e đã lên lịch ở Sing khoảng 5 ngày 4 đêm và sẽ mò qua bên Malay.
Nhưng khổ nỗi e chưa đi Malay bao giờ và cũng k biết nên đi những đâu và cách đi như thế nào, ăn ở , khách sạn ra sao T____T
E tính đi từ Sing qua Malaka sau đó ăn chơi nhảy múa, ở lại 1 đêm rồi hôm sau từ giã Malaka bắt bus hoặc bus lên Kuala. Cho e hỏi, từ Sing san Malaka thì đi như thế nào ạ ? và chi phí khoảng bao nhiêu. và hótel ở Malaka có quá mắc k ạ, nên ở hostel nào là thuận tiện ?
Từ Sing qua Malaka sẽ ổn hơn hay từ Sing sang Genting và Kuala ạ.

Nếu ở Kuala thì nên ở đâu v. anh chị. có tên hostel nào tốt anh chị có thể recommend cho e đc k ?

Em còn tính là sẽ lên Cameron nữa. Vì ở tận 6, 7 ngày sau đó mới trở lại Sing nên e chưa sắp xếp đc gì

Em vừa thi đại học xong, nên thời gian nghiên cứu cũng k có nhiều đang bế tắc quá mong anh chị giúp đỡ T_T. Nếu có thể thì giúp e lên lịch trình luôn đc k ạ ? (cái này đòi hỏi quá nhưng thời gian có hạn rồi ạ , đành phải nhờ )

E tính đi những địa điểm sau, anh ch5i xem có hợp lí k ạ: Kuala, Malaka, Genting, Cameron và langkawi,

hoangvanphuong75
25-07-2013, 20:21
Em ở Sing ít thôi, chi phí Sing cao sẽ sạch tiền, ở MRT Bugis hỏi người ta bus đi Johor (Malay) họ sẽ chỉ, qua bến xe Larkin (Johor) mua vé đi Cameroon hay Penang (đi xa, đi chuyến đêm, ngủ trọn giấc), sau đó đi Langkawi, rồi về KL, KL đi Malacca, Malacca về Johor rồi qua Sing. Máu nữa thì từ Sing đi boat qua Batam Indonesia chỉ 45 phút đi boat, rồi về kể Batam cho mọi người. OK? Tuy nhiên em nên đi máy bay Sing-KL or Sing-Penang or KL/Penang-Sing sẽ good hơn cho nhập cảnh, vé cũng rẻ như đi bus.

pitran1012
25-07-2013, 20:40
Em ở Sing ít thôi, chi phí Sing cao sẽ sạch tiền, ở MRT Bugis hỏi người ta bus đi Johor (Malay) họ sẽ chỉ, qua bến xe Larkin (Johor) mua vé đi Cameroon hay Penang (đi xa, đi chuyến đêm, ngủ trọn giấc), sau đó đi Langkawi, rồi về KL, KL đi Malacca, Malacca về Johor rồi qua Sing. Máu nữa thì từ Sing đi boat qua Batam Indonesia chỉ 45 phút đi boat, rồi về kể Batam cho mọi người. OK? Tuy nhiên em nên đi máy bay Sing-KL or Sing-Penang or KL/Penang-Sing sẽ good hơn cho nhập cảnh, vé cũng rẻ như đi bus.

Em ở Sing 5 ngày 4 đêm thì hợp lí k a . E thấy nội viêc ở 4 đêm thôi thì đã ngốn của e khoảng 1 triệu 8 rồi. Đau kinh khủng nên e mới qđ qua Malay đó chứ.

Cho e hỏi Từ Sing qua Batam Indo thì có gì hay k a. rồi về lại Malay như thế nào

hoangvanphuong75
26-07-2013, 06:53
Ở Sing vậy là nhiều, Batam có boat qua Johor, search google ra hết.

nhtphong
26-07-2013, 11:34
Cho mình hỏi siu thị socola ở Malay có nên đi không ?
Mình tính mua 1 ít socola về làm quà, nhờ ACE hướng dẫn giúp đường đi đến cửa hàng này.
Mình xin cám ơn

Linh nhi
29-07-2013, 01:07
Hi cả nhà, thế là mình cũng vừa đi Malay về. Chuyến đi có nhiều trải nghiệm mà mình chưa thấy chia sẻ trên mạng nên tạm viết nhanh vài điều.

Thứ nhất là việc bay AA sẽ đáp xuống đâu. Vụ này từ đầu năm mình đã đọc tin, từ cuối tháng 6/2013, Malay xây dựng xong KLIA 2 gì đó nên AA ko đáp xuống LCCT nữa; thậm chí có ai còn đưa link tờ báo online nào đó, mình đọc thấy ghi rõ ràng y như thật vậy. Sau đó hết tháng 6 rồi mà ko thấy forum nào bàn việc này hết, mình thấy ngờ ngợ, đến lúc đi đúng là AA vẫn dừng ở LCCT, ko có gì thay đổi cả. Mấy tin trên toàn là vịt hết, hoặc chắc tới khi nào KLIA 2 xây xong (chẳng ai biết) mới đổi.

Thứ 2 là việc ngủ đêm tại LCCT. Ai cũng khen qua đó ngủ sướng lắm, dân phượt nằm la liệt v.v.. Đến lúc mình đi, khoảng 1am khi kéo vali đến khu vực Departures (quốc tế lẫn nội địa) trong LCCT thì có hải quan đứng chặn ngay cửa và ko cho ai bước vào trong (để ngủ) hết. Lần gần nhất bạn mình ghé LCCT vào 30/4/2013, nó kể đến khuya thì khách du lịch leo lên ghế mấy nhà hàng ăn ngủ la liệt. Thực tế mình chỉ thấy tất cả quán ăn ở khu LCCT, nếu đã đóng cửa thì họ dùng ghế chèn thành hàng rào, cấm ko 1 ai bước vào trong để ngủ cả.
Cuối cùng ko còn cách nào, mình đành nằm ở ngay đường đi (lối đi nối giữa khu vực Arrival và Departure) và nằm trong 1 tư thế là khách du lịch kéo va li đi rầm rập suốt cả đêm cách chân mình chừng... vài cm. Dĩ nhiên mình ko thể ngủ dc 1 phút nào hết vì ồn (tiếng vali kéo) và cảm giác như là người ta sẽ va vào chân mình (vì lối đi quá chật).

Linh nhi
29-07-2013, 01:24
Mình tiếp nhé, thứ 3 là 1 việc rất mắc cười quanh cái SIM dt. Trước khi đi, mình có tham khảo nhiều chia sẻ kinh nghiệm chọn mua Sim, bài nào cũng viết hoành tráng về giá cước 1 phút tốn bao nhiêu tiền v/v... Thật ra mình ko quan tâm lắm vì giá cước chênh lệch 0,... đồng chứ có nhiều gì, hơn nữa đi chơi vài ngày, mình cũng ko fai dùng dt để nấu cháo với người iu, có lỡ mua hãng mắc tiền chút thì cũng ko vấn đề gì. Sau cùng mình thấy nhiều bạn khen Digi nên quyết định mua Digi.

Xuống máy bay, mình thấy ngay quầy Digi, ghé vào thì em sales tư vấn hỏi mình có nhu cầu j. Mình nói gọi dt và 3G, sau đó em hỏi mình ở Malay mấy ngày. Mình nói xong thì em giới thiệu Sim trả trước với gói cước thấp nhất, 25 RM, truy cập 3G ko giới hạn blah blah... Mình mua và thử connect thấy lên mạng ok nên ko nghi ngờ gì. Đến lúc bước ra ngoài đi bus, lấy dt gọi về VN cho gia đình thì ... ko tài nào gọi dc!!! Mình lên web Digi, đọc hướng dẫn sử dụng đủ cả mà vẫn cứ báo Invalid... Đến hostel hỏi người ta cũng ko ai biết làm sao gọi về VN. Cuối cùng mình gọi trực tiếp vào tổng đài Digi hỏi thì họ trả lời là cái Sim mình mua chỉ gọi quốc tế được 11 nước và ko có VN trong đó :))

Cho nên nếu ai hỏi kinh nghiệm mua Sim dt thì mình thật lòng khuyên các bạn khoan chú ý vào hãng này gọi rẻ hơn hãng kia mấy đồng mà cần chắc chắn là cái Sim mình mua có thể gọi về VN dc không. Đại ý là 1 hãng có rất nhiều sản phẩm, có Sim gọi quốc tế thoải mái và có loại Sim ko thể gọi về VN :)

Cuối cùng mình chỉ dùng Sim đó để sử dụng 3G. Đến lúc mình về thì tk vẫn còn 130mb, bạn nào cần thì pm, mình sẽ để lại giá rẻ.

Ngoài những điều linh tinh ở trên, rất vui là mình có thể cảm nhận Malay (ở 2 nơi mình đến là Penang và Cameron) theo 1 cách rất riêng và khác biệt với các topic đã có trên phuot. Rất cảm ơn các bạn đã cùng nhau chia sẻ cho những người đi sau là mình có thêm kinh nghiệm :)

hoangvanphuong75
29-07-2013, 08:08
@Linh Nhi: sao em ra LCCT muộn vậy, 1 ngày LCCC rất nhiều chuyến bay sáng sớm, về Hanoi, HCMC và các nước, Hanoi ngày nào các bạn CN về phép đều phải ra LCCT ngủ chờ chuyến sáng sớm, cả khách dulich và cả HCMC đã hơn trăm rồi, anh cũng phải ở đó chờ chuyến sáng sớm tháng 7 này mà. Sau 0h thường không còn chuyến ĐẾN và ĐI nên em đến vào lúc 1AM thì có thể không may rồi, có thể em chỉ ở ngoài, trong khi bên trong mọi người đang "ngon giấc", mà giờ đó họ còn đi lại rầm rập cách chân em vài cm thì phải có lối cho họ vào chứ, không thì cũng ngồi yên đâu đó, chẳng lẽ họ khởi động, hay tập thể dục quá sớm.

Linh nhi
29-07-2013, 09:05
@Linh Nhi: sao em ra LCCT muộn vậy, 1 ngày LCCC rất nhiều chuyến bay sáng sớm, về Hanoi, HCMC và các nước, Hanoi ngày nào các bạn CN về phép đều phải ra LCCT ngủ chờ chuyến sáng sớm, cả khách dulich và cả HCMC đã hơn trăm rồi, anh cũng phải ở đó chờ chuyến sáng sớm tháng 7 này mà. Sau 0h thường không còn chuyến ĐẾN và ĐI nên em đến vào lúc 1AM thì có thể không may rồi, có thể em chỉ ở ngoài, trong khi bên trong mọi người đang "ngon giấc", mà giờ đó họ còn đi lại rầm rập cách chân em vài cm thì phải có lối cho họ vào chứ, không thì cũng ngồi yên đâu đó, chẳng lẽ họ khởi động, hay tập thể dục quá sớm.

Em đi chuyến bay đến LCCT là 23:59ph, tức là 12g đêm rồi. Đến nơi làm thủ tục hải quan, xong em và bạn ghé quán ăn để ăn uống và 8, chạy hết tốc lực thì cũng phải thêm 1 tiếng nữa tức là 1g đêm. Chứ làm sao vừa làm thủ tục hải quan vừa ăn mà chỉ trong vòng 15ph để chạy vô khu vực Departure sớm được. Khi đó rất nhiều người bị chặn ko cho vào cửa nên họ nằm đầy ra đường, em và bạn sợ muốn kiếm 1 chỗ nằm cũng ko dc nữa nên vội vàng chạy đi "xí" 1 chỗ, kiếm được rồi thì trải đồ ra nằm, ko dám đi đâu nên ko biết tới mấy giờ thì hải quan bắt đầu cho vô cửa.
Khoảng 3-4g sáng em dọn đồ dậy và đi vào khu Departure thì thấy mọi người đã vào đó đông nghẹt và ko thể ai có thể nằm ngủ tiếp nữa.

tue khanh
29-07-2013, 11:16
@tuekhanh:
Em đã trả lời anh qua PM rồi.

Cám ơn LiLac rất nhiều, chuyến đi của mình đã thành công nhờ sự hướng dẫn cụ thể của bạn.

nhtphong
31-07-2013, 08:44
Cho mình hỏi siu thị socola ở Malay có nên đi không ?
Mình tính mua 1 ít socola về làm quà, nhờ ACE hướng dẫn giúp đường đi đến cửa hàng này.
Mình xin cám ơn

Hỏi lại ACE 1 lần nữa ^^

hoangvanphuong75
31-07-2013, 09:35
Socola made in Malaysia ngon mà rẻ, anh mới mua 1 gói ở Labuan nhân nho khô, ăn lạ, ở KL em vào siêu thị sỉ như Giant, Lotus càng rẻ nữa, có socola for cooking bán kilo là rẻ nhất.

oanhnguyen1973
31-07-2013, 09:55
Mình đã đi Malay về có sim Digi 3G hạn đến 22/8/2013. Còn 4.44RM bạn nào cần mình để lại cho nhé (Sim mình mua 26RM có 6RM trong tài khoản). Thanks!

phanh1710
31-07-2013, 10:01
@Linh Nhi: mình cũng mới đi đợt giữa tháng 7 vừa rồi, đến LCCT, sau khi làm xong 1 loạt thủ tục nhập cảnh, đi xuống tầng 1 gần bến bus nội địa, bọn mình ngồi ở quán Starbucks để sạc điện thoại, cũng có 1 vài ng ngủ luôn ở đó vì nó hoạt động 24/24. Nhưng cũng cả 1 dãy dài nằm ngủ ngay chỗ checkin web tự động của AA ngay cổng ngoài & mng ở đây đều cho đó là chuyện bình thường, ko có ai ra đuổi cả.
Vì có rất nhiều chuyến bay muộn & sớm đến đây, nên mức độ ồn ào thì k thể tránh khỏi rồi, mình du lịch tiết kiệm thì đành chấp nhận thui, cũng chỉ có 1 đêm :)
Còn chuyện vụ Sim điện thoại thì mình cũng gặp TH như bạn - thành thật thì khoản này ấn tượng cực chán khi ở ML :(

nhtphong
31-07-2013, 14:45
Tháng 10 này em có chuyến Mã Sin, e lên plan như sau, nhờ ACE tư vấn giúp
Ngày 1:
- 12h tới LCCT: đi tàu điện đến putrajaja chơi đến tầm 6h về khu Chinatown nhận phòng nghĩ ngơi tầm, đi mua vé bus đến đi SIN vào tối ngày 3,+ ra khu Bukit Bintang và phố ẩm thực Jalor

Ngày 2: Sáng 8h xuất phát đi genting, chiều tầm 5h đến chinatown. tối : dạo chợ chinatown

Ngày 3: đi siêu thị Socola + berjaya Time Sqare . 12h trả phòng gửi đồ ra Tháp Đôi chụp hình, chiều quay lại KS lấy đồ ra khu vực gần bến xe ăn đồ caphe cho đến giờ đi bus sang SIN.
EM có 1 số câu hỏi nhờ ACE tư vấn giúp.

1. LỊch trình của em như vậy có gấp quá hay không, cần thay đồi điểm nào ?
2. Mua vé bus đêm đi SIn chổ nào ? (hoac di Johor baru càng tốt, vì em ở nhà người quen cách Woodland 2 trạm nên ko cần mua vé vào trung tam Sin)
3. Siêu thị Socola nằm ở điềm nào ?
4. Có free shuttle bus màu tím từ Pasar seni-Bukit Bintang còn hoạt động ko ?
5. Muốn đến phố Bukit Bintang và phố ẩm thực Jalor có phải xuống trạm Bukit Bintang không ?
6. Muốn đến berjaya Time Sqare thì xuống trạm nào?

Xin cám ơn anh chị em

zanyminh
31-07-2013, 16:03
Lâu quá ùi trí nhớ giảm sút, lại đang chuẩn bị chuyến đi mới
Mình chỉ còn nhớ 1 câu giúp bạn :
5. Đúng. Là trạm Butkit Bintang.
:D

Mình còn tài liệu Malay - Sin (phần malay mình nhiều hơn vì mình ở Malay nhiều ngày hơn Sin), bạn có thể vào xem :
https://app.box.com/s/6bn8yfag3umfjl0kdxem

thienbinh_dn83
31-07-2013, 17:08
@nhtphong,
Bạn hỏi nhiều quá, tạm trả lời bạn vầy, thiếu thì bạn chờ thêm bạn khác hd.

Plan Malay của bạn nhìn cũng ổn. Putra thì mình nghĩ chỉ cần 1-2h cho city tour là đc rồi, bạn đến trạm putra và book 1 tour by taxi, bác tài sẽ chạy 1 vòng và dừng lại những điểm đẹp trong tour và điểm bạn yêu cầu.

Genting thì tùy bạn, cá nhân mình thấy cũng kg có j, nếu bạn bỏ qua và chọn dậy sớm xếp hàng để lên tháp đôi nhìn toàn cảnh thì có vẻ thik hơn.

Vé bus Malay-Sing thì bạn kg cần đến đó mua, bạn mua online cho tiện nhé, giờ giấc chuẩn xác nên kg phải lăn tăn. Tùy chọn điểm đi -đến và hãng xe nhé. Bạn tham khảo trang này: http://www.easibook.com/ . Đi chuyến đêm qua Sing thì bạn cố làm thủ tục hải quan nhanh để chạy kịp xe nhé.

Tạm thế

halt
31-07-2013, 18:15
Tháng 10 này em có chuyến Mã Sin, e lên plan như sau, nhờ ACE tư vấn giúp

1. LỊch trình của em như vậy có gấp quá hay không, cần thay đồi điểm nào ?
2. Mua vé bus đêm đi SIn chổ nào ? (hoac di Johor baru càng tốt, vì em ở nhà người quen cách Woodland 2 trạm nên ko cần mua vé vào trung tam Sin)
3. Siêu thị Socola nằm ở điềm nào ?
4. Có free shuttle bus màu tím từ Pasar seni-Bukit Bintang còn hoạt động ko ?
5. Muốn đến phố Bukit Bintang và phố ẩm thực Jalor có phải xuống trạm Bukit Bintang không ?
6. Muốn đến berjaya Time Sqare thì xuống trạm nào?

Xin cám ơn anh chị em

Bạn xuống ga monorail IMBI, thì Berjaya Times Square ngay ga luôn. Từ ga này bạn đi bộ qua đường Alor ăn uống cũng gần, khoảng 5 phút. Dưới trạm Imbi này cũng có quầy bán vé bus đi Johor Baru. Tuyến xe bus GOKL free vẫn còn hoạt động, nhưng bạn cẩn thận bị móc túi, hôm trước mình xém bị móc mất điện thoại.

phanh1710
01-08-2013, 09:53
@nhtphong: mình thấy bạn nên đi Melaka & động Batu thay cho việc đi Genting thì hơn.

c0805
01-08-2013, 10:48
THỜI GIAN THAM QUAN ĐỘNG BATU TỪ KL SENTRAL?
=======================================

Do thấy vé rẽ nên mình đã mua vé cho cả gia đình đi Malaysia vào tháng 10/2013. Mình đang lên kế hoạch thì còn trống buổi sáng thứ Hai. Khách sạn mình ở KL Sentral. Mình định đi động Batu bằng Monorail thì mình có đi về kịp trong buổi sáng không? Mong bạn nào đi rồi thì tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

nhtphong
01-08-2013, 13:56
@phanh710, mình đi Malacca rồi.
Lần trước mình đi từ Sin qua, giờ mình đi ngước lại.
Batu Cave thì mình ko thích lắm.
Đang suy nghĩ có nền đi Berjaya Hill thay vì Genting ko ?

oanhnguyen1973
01-08-2013, 14:25
THỜI GIAN THAM QUAN ĐỘNG BATU TỪ KL SENTRAL?
=======================================

Do thấy vé rẽ nên mình đã mua vé cho cả gia đình đi Malaysia vào tháng 10/2013. Mình đang lên kế hoạch thì còn trống buổi sáng thứ Hai. Khách sạn mình ở KL Sentral. Mình định đi động Batu bằng Monorail thì mình có đi về kịp trong buổi sáng không? Mong bạn nào đi rồi thì tư vấn giúp. Xin cảm ơn!

Từ KL Sentral bạn mua vé đi Batu cả đi và về tính khoảng 1,5h còn lại thời gian thăm quan động Batu. Nếu bạn dậy sớm đi thì khoảng 2h về thoải mái

thienbinh_dn83
01-08-2013, 15:28
@phanh710, mình đi Malacca rồi.
Lần trước mình đi từ Sin qua, giờ mình đi ngước lại.
Batu Cave thì mình ko thích lắm.
Đang suy nghĩ có nền đi Berjaya Hill thay vì Genting ko ?

@nhtphong: có vẻ thik highlands nhỉ, thế sao kg đi Cameron. Ngày đầu bạn tới thăm Putra xong về KL. Không cần thuê phòng, bắt luôn bus đi Cameron chuyến đêm sẽ tiết kiệm 1 đêm ks rồi, sáng sớm ở Cam đi half-day tour, thưởng thức trà bánh, buổi chiều đi thác robinson, ngủ đêm ở cam; hôm sau quay về KL nếu muốn chụp tháp đôi, không thì đi bus thẳng sang Sing.

phanh1710
01-08-2013, 16:49
@nhtphong: Tớ cũng nghe nói Berjaya Hills đẹp & nhiều phong cách. Chứ lên Genting chỉ có casino & shopping thôi. Trước tớ có tham khảo thông tin từ blog của Zany, bạn cần j có thể hỏi trực tiếp bạn í xem sao: http://zanyminh.blogspot.com/2012/10/melaka-twins-tower-berjaya-hills.html

zanyminh
01-08-2013, 22:34
@phanh1710 : Thanks bạn đã quảng cáo cho mình hihi. :D
Nhưng mình đi lâu rùi nhiều cái cũng quên dần, với lại bữa đi Berjaya hills thì trời mưa to cho đến lúc về, do đó hình cũng hông đẹp. Nhưng dù sao mình vẫn nghĩ Berjaya hills hay Genting đều nên đi thử. Chỉ có thử mới bít vì sở thích mỗi người khác nhau.
Hình ảnh thì trong blog mình có bạn qua xem tham khảo nhé ^_^

nhtphong
02-08-2013, 08:59
Cám ơn bạn thienbinh_dn83: mình book phòng 2 đêm ở Kul rồi ^^
Lúc đầu nều chỉ có 2 VC mình đi thì tính đi Langkawi và CH nhưng đợt này có 4 con gà đi theo (chưa đi Mã với Sin) nên mình nên mới ở Kul nhiều 1 chút.

Cám ơn bạn phanh1710: Mình sẽ hỏi ý kiến cả nhóm xem thích đi cái nào?.

xuanhoa2000ru
02-08-2013, 14:29
Mình cùng bạn mới đi bụi từ ngày 25/07 về tối 28/07, đi từ HN bằng Vietnamairlines. Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người.
Lịch trình như sau:

Ngày 25/07:

14.55 Bay đi Kuala Lumpur, Malaysia (chuyến bay VN0681, thời gian bay 3h05’)
19.00 Đến sân bay Kuala Lumpur International Airport
19.20 Nhận hành lý, đi taxi về KS
20.00 Về KS nhận phòng và ăn tối
20.30 Dạo chơi khu tháp đôi Petronas
23.00 Nghỉ đêm ở khách sạn IMPIANA KLCC HOTEL (Địa chỉ: 13 Jalan Pinang)

Ngày 26/07:

06.00 Ăn sáng tại khách sạn
06.30 Tháp đôi Petronas Twin Towers, Tháp Truyền hình Menara KL Tower
11.00 Masjid Jamek, Quảng trường Độc lập Dataran Merdeka (Merdeka Square)
13.00 Thánh đường Hồi Giáo Masjid Negara (National Mosque)
15.00 Chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple)
17.00 Chinatown
19.00 Ăn tối ở Chinatown

Ngày 27/07:

05.30 Ăn sáng tại khách sạn
06.10 Đi ra bến xe phía Nam BTS mua vé đi TP cổ Melaka
08.00 Đi xe bus hãng Transnasional chuyến 8:00
10.00 Đến thành phố cổ Melaka, tham quan thành phố.
12.00 Ăn trưa ở Famosa Chicken rice ball, 28 Jalan Hang Kasturi
16.00 Quay về KL từ bến xe, đi chuyến 16.00
18.30 Về bến Imbi, ăn tối ở Berjaya Times Square
19.00 Dạo chơi mua sắm ở khu Bukit Bintang

Ngày 28/07:

05.30 Ăn sáng tại khách sạn
06.00 Ra bến tầu Raja Chulan rồi đi lên bến tầu KL Sentral
07.30 Tham quan Thủ đô hành chính Putrajaya (2h)
12.00 Quay về đi luôn động Batu (Batu caves)
13.00 Về KS, trả phòng, gửi đồ
13.30 Đi ăn trưa và đi dạo chơi
15.30 Ra sân bay KLIA
19.10 Bay về HN (chuyến bay VN0680, thời gian bay 3h15’)
21.25 Đến sân bay Nội Bài.

Ngày 25/07 14:55: bay VietnamAirlines qua sân bay quốc tế KLIA. Khoảng 18.50 đến nơi. Sau khi xuống máy bay thì đi bộ vào trong ga phụ Satellite terminal A. Đến giữa ga phụ thì có bến tầu điện Aerotrain Station. Lên tầu ngồi khoảng 2-3 phút sẽ vào đến ga chính Main Terminal.

Ngay ở bên tay phải có rất nhiều quầy bán sim điện thoại, bạn vào mua, nhớ nói là Việt Nam. Hôm mình mua sim của Digi giá 26RM trong đó tài khoản có 21RM còn 5RM là đặt cọc. Gọi về VN mấy cuộc thấy rất OK.

Sau khi mua sim thì ra nhập cảnh. Hôm mình vào tới nơi thì các quầy trống. Mình đọc trên mạng thấy mọi người hù này nọ, cũng lo lo sợ họ làm khó dễ vì cả 2 tụi mình tiếng Anh rất kém. Từ ở nhà đã chuẩn bị mỗi người 500$, vé khứ hồi và Voucher đặt khách sạn nhưng khi nhập cảnh chưa kịp quay đi quay lại đã thấy chú hải quan đóng cục cục cái và nói đưa 2 ngón tay lên máy lăn để lấy vân tay. Rất đơn giản. Thực tế thì cũng rất nhiều người bị lôi vào phòng trong để tra hỏi rất mất thời gian vì cũng khá nhiều người sang với mục đích khác ngoài du lịch. Bạn nên ăn mặc thật lịch sự, tươi cười và chào họ 1 câu là ko vấn đề gì. Nếu có vé quay về hay đi sang nước khác thì bạn đưa luôn cho họ xem cùng hộ chiếu.

Nhập cảnh xong thì ra lấy hành lý. Bên họ không kiểm tra xem là mình lấy đúng hành lý của mình hay không. Vì vậy rất có khả năng bị mất hành lý do người việt mình lấy của nhau chứ người Malay họ không làm vậy đâu. Bạn nên cố gắng ra sớm để không bị thất lạc hành lý. Ở gần đấy có quầy đổi tiền. Bạn không nên đổi ở đây vì sẽ rất thiệt về tỷ giá. Tốt nhất là bạn nên đổi trước ở phố Hà Trung 1 ít và cầm tiền USD sang KL đổi, tỷ giá 1 USD = 3.1-3.15 RM.

Lấy hành lý xong thì ra cửa về TP hoặc đi nơi khác. Ở đó có biển chỉ dẫn rõ ràng nếu bạn cần đi tầu KLIA Express, KLIA Tránit hay bus. Để vào KL tiết kiệm nhất là đi bus về KL, nếu không bạn nên đi taxi là nhanh và tiện nhất, nhưng phải mặc cả. Bạn nên chọn taxi người Malay hoặc Trung Quốc, tuyệt đối không đi xe của người Ấn độ (người Ấn cao to đen, mặt nhìn ác ác và người mùi rất nặng). Nếu bạn mặc cả giỏi thì về đến KS ở KL chỉ mất khoảng 90RM/1 xe trở lên, đi được dưới 4 người. Nhóm đông 2-4 người thì đi taxi sẽ rẻ hơn, nhanh và tiện hơn, họ đưa về tần cửa KS. Đi tầu thì 2 người đã mất 35+35=70RM, về đến KL Sentral lại phải di chuyển về KS mất thêm ít tiền nữa tùy thuộc vào bạn đi tầu hay taxi.

Mình ở KS IMPIANA KLCC HOTEL & SPA, ở đối diện với Thủy cung Aquaria KLCC và cách tháp đôi 300m, có đường đi bộ mát lạnh trên không ra tận Tháp đôi, bến tầu LRT KLCC, Monorail Raja Chulan, Pavillion và sang khu Bukit Bintang. Cả buổi tối đi chơi chụp ảnh ở sân trước và công viên sau tháp đôi.

Ngày 26/07: 7h sáng dậy (bên Malay 6-7 giờ sáng mà vẫn chưa sáng rõ) ra tháp đôi lượn chơi chụp ảnh, sau đó 8h30 vào trong xuống tầng hầm để lấy vé tham quan tháp đôi. Mình đặt mua vé tham quan từ VN qua trang https://eticket.petronastwintowers.com.my/ nên không phải xếp hàng mà tới nơi đưa vé điện tử ra họ sẽ đưa vé cho mình. Cách đây mấy tháng thì vé đã tăng lên 80RM/1 người lớn thế mà mình thấy mọi người vẫn phải xếp hàng rất đông từ 6.30-7.00 giờ sáng và có thể không có vé vào giờ mình cần. Nên mua vé trước qua mạng.

Đúng 9h sáng (mình đặt vé 9h, bạn có thể đặt vé 18h30 hay 19h00 để xem cảnh hoàng hôn sẽ đẹp và thsch hơn) thì được lên thăm cầu nối ở tầng 41 (SKYBRIDGE). Ở đây bạn xem và chụp ảnh trong vòng 15-20', sau đó sẽ vào lại thang máy để lên tầng 86 tham quan trong vòng 20-25'. Nói chung là nhìn cảnh rất đẹp như chụp ảnh thì lại ko thích lắm vì không lấy đc cảnh tháp đôi. Khi vào tham quan họ có chụp ảnh cho mình. Lúc xuống họ đưa ảnh của mình ra và mời chào và thu tiền. 60RM cho 1 ảnh in to và 2 cái tấm sắt có kẹp ảnh mình vào (cho 2 người). Bạn có thể từ chối nếu không muốn bỏ ra số tiền này. Mình thì lấy để làm kỷ niệm vì họ làm rất đẹp.
Lời khuyên: nếu bạn muốn chụp toàn cảnh thấp đôi thì bạn nên đi Tháp truyền hình Negara tower cũng ở gần đó. Trên đỉnh tháp truyền hình có Đài quan sát nhìn và chụp ảnh được toàn cảnh KL và Tháp đôi. Vé tham quan chỉ 40RM thôi.

Sau khi tham quan bạn có thể xuống dưới và đi xem siêu thị Suria KLCC, đồ ở đây là đồ hàng hiệu nên giá khá đắt nhưng hiện tại đang có đợt giam giá nên cũng có thể chấp nhận dược. Hãng Zara bán đồ tốt mà giá rất OK. Trên tầng 3-4 có rất nhiều quán ăn các loại các nước. Chấp nhận được.

Ăn xong mình xuống và ra ngoài theo cửa chính. Ngay bên tay trái là bến tầu nhánh Kelana Jaya KLCC (khó nhìn vì viết biển rất nhỏ). Xuống đường ngầm để đi bọ vào bến tầu mua vé bằng máy tự động rất dễ hoặc ở quầy chỉ cần đọc bến cần đến cho người bán vé. Mình mua vé đi đến bến MASJID JAMEK để thăm thánh đường hồi giáo cũ MASJID JAMEK. Đến nơi thì đúng ngày lễ nên ko cho duc khách vào thăm. Lại quay ra và rẽ tay trái đi bộ 1 chút khoảng 300m là ra đến quảng trường độc lập DATARAN MERDEKA. Chếch bên tay phải là chùa Thánh Mary St. Mary’s Church, bên tay trái là tòa nhà cổ Bangunan Sultan Abdul Samad, phía trước là tòa nhà Textile Museum rất đẹp...
Sau khi tham quan quanh quảng trường độc lập thì đi bộ khoảng 1 theo phố nằm ở đầu cột cờ đến Thánh đường quốc gia Masjid Negara. Ở đây có thể vào tham quan chụp ảnh. Sau đó đi bộ ra phố Jalan Sultan Hishamuddin gần đó tham quan Ga cũ Keretapi Tanah Melayu Berhad (KL railway station), nằm đằng sau ga Kuala Lumpur.

Dời Ga cũ mình quay lại quảng trường để bắt taxi đi (4km) đến chùa Thiên Hậu (Thean Hou Temple, 65 Jalan Persiaran Endah). Chùa Trung Quốc rất đẹp và rộng. Nên lưu ý rằng chùa nằm ở vị trí xa phương tiện công cộng và taxi ở đó cũng rất khó bắt. Bạn nên thỏa thuận với taxi đợi bạn 30' sau đó trở bạn quay lại chỗ cũ hoặc đến nơi bạn cần. Mình thỏa thuận để họ đợi và sau đó trở mình đến China Town (tổng khoảng 20-30RM).

Nói chung là ở China Town không có gì đặc biệt ngoài mua sắm đồ bình dân và quà lưu niệm. Ở đây có chùa Chan See Shu Yuen (172 Jalan Petaling), chùa Sri Mahamariaman (163 Jalan Tun H.S. Lee), chùa Guan Di (168 Jalan Tun H.S. Lee), chùa Sze Ya, chợ trung tâm Central Market. Nếu bạn muốn mua đồ lưu niệm về làm quà thì nên mua ở trong chợ Central Market vì đồ nhiều hơn, tốt hơn và giá cả thật hơn, ít phải mặc cả. Trên tầng 2 của chợ có foodcourt ăn tối cũng ngon và rẻ. Ăn xong quay ra phố chợ đêm Jalan Petaling chơi và mua thêm mấy thứ linh tinh. Tối đi thẳng phố Jalan Petaling cuối phố ra bến tầu Monorail Maharajalela đi về khách sạn.

nhtphong
07-08-2013, 08:34
Mình nghe noi là có thể đi bộ từ Chinatown đến KL sentral, đi ngang qua vài điểm must see ở Kul, có bác nào biết cách đi này không ?

zanyminh
07-08-2013, 11:13
Mình nghe noi là có thể đi bộ từ Chinatown đến KL sentral, đi ngang qua vài điểm must see ở Kul, có bác nào biết cách đi này không ?
Bạn xem hình này nhé. Bản đồ này đi bộ khá ngon đó. Mình đã từng dùng.
Trong đó số 1 là chinatown, bên dưới góc trái là KL Sentral. Bản đồ khá to nên chắc nhìn là thấy ngay.
https://app.box.com/s/tdul3izlqee44r6qgwrh

nhtphong
07-08-2013, 13:46
Ah, mấy bác ơi.
Có ông anh mới đi Sin về, ổng nói tính qua MÃ chơi mà nghe nói đang có bạo động bên đó, nên ổng ko dám qua mà về VN luôn.
Không biết tình hình bển có ổn ko ha.

hoangvanphuong75
07-08-2013, 14:20
Phong em muốn đi bộ đến KL Sentral dễ hiểu, ngoài chuyện xem map, thì đây là cách dễ nhất: tại Merdeka square, đối diện tháp đồng hồ, là con đường sẽ qua Pasar Seni (bên này đường ngó qua thấy), qua nhà ga cũ KL (kiến trúc India), qua Thánh đường Hồi giáo, qua bảo tàng KL, đến đây thì qua đường sẽ thấy con đường nhỏ bên trái vào KL Sentral. KL Sentral cụm nhà cao tầng đối diện bảo tàng KL! Như vậy từ Merdeka chỉ đi thẳng đến bảo tàng KL.

nhtphong
07-08-2013, 16:10
cám ơn anh Hoangvanphuong75, lần trước đi hopon hopoff, thấy no chạy vòng vòng vòng thấy xa ghê lắm ^^.
Bữa giờ nghĩ lại KL Sentral cách Pasar Seni có 1 trạm mà, có đọc đâu đó, biết được có thể đi bộ từ Chinatown đến KL Sentral, ai dè là thật.
Anh cho em hỏi thánh đường hồi giáo anh nói ở trên có phải là masjid mosque ở trạm Masjid Jamek không ?
Nếu là nhà thờ khác nhau thì chổ nào cho vào tham quan được.
Em tính làm 2 cai kế hoách walk tour từ
1. chinatown -> Merdeka square - > Thánh Đường Hồi giáo -> KL Sentral -> tau đien -> Tháp đôi -> TT thuong mai Pavillon -> bukit Bintang -> Imbi -> tau điện -> chinatown

Nếu đúng cái thánh đường hồi giáo mà anh nói với cái em nói là 1 thì em sẽ làm 1 cung đường như sau :
2. chinatown -> Merdeka square - > Thánh Đường Hồi giáo -> tàu điện(hoăc đi bộ) -> Tháp đôi -> Pavillon -> bukit Bintang -> Imbi -> tàu điện -> chinatown

hoangvanphuong75
07-08-2013, 17:20
Mosque có mái màu xanh, very big, free tham quan, trên map nó là 1 cụm Masjid Negara and Islamic center. Vì đường này chỉ taxi và xe tour, nên walk, còn mấy places khác tận dụng purple bus free, sky train...walk cũng OK, nhưng nó không vòng vậy đâu, mục đích walk ra KL Sentral để ra airport thôi. Nếu circle China town, Bukit Bintang, Twin T, Merdeka là 1 vòng, thì đường thẳng Merdeka to KL Sentral riêng, không liên quan cái vòng đó!

duy2907
08-08-2013, 08:34
Kinh nghiệm của em rút ra từ chuyến đi bụi 1 mình vừa rồi là: Thời gian hay hành trình tất cả đều do mình quyết định.Không nên tìm hiểu kỹ quá sang đến nơi mất sướng.
Cái cảm giác sáng ngủ dậy , lôi bản đồ ra, hỏi thăm mấy người bạn trong dorm rồi lang thang tìm các địa điểm tham quan thật sự rất thích.
Chính vì em đi 1 mình nên em hoàn toàn tự do với hành trình của mình.Có nghĩa là em hoàn toàn ko lên 1 lịch trình quá cụ thể hôm nay sẽ đi những đâu, ngày mai sẽ đi những đâu...chỉ là kiểu, em đọc trong sách du lịch hay thấy trên bản đồ địa điẻm này giưới thiệu hay ho, thêm vài comment của các bạn cùng phòng-> thế là đủ để em lên đường, lang thang tìm đến nó.

Tuyệt:x

hoangvanphuong75
08-08-2013, 08:39
Ở KL Sentral, nơi skybus ở tầng hầm, nếu gọi nơi này là mặt trước của KL Sentral, thì National Malaysia museum ở đối diện mặt sau của KL Sentral, mặt này thường taxi và private cars đón đưa người nhà, nơi đường rẽ đối diện Museum là đường Jalan stesen KL và lên tầng 1 của mặt sau KL Sentral.

zanyminh
08-08-2013, 10:01
Kinh nghiệm của em rút ra từ chuyến đi bụi 1 mình vừa rồi là: Thời gian hay hành trình tất cả đều do mình quyết định.Không nên tìm hiểu kỹ quá sang đến nơi mất sướng.
Cái cảm giác sáng ngủ dậy , lôi bản đồ ra, hỏi thăm mấy người bạn trong dorm rồi lang thang tìm các địa điểm tham quan thật sự rất thích.
Chính vì em đi 1 mình nên em hoàn toàn tự do với hành trình của mình.Có nghĩa là em hoàn toàn ko lên 1 lịch trình quá cụ thể hôm nay sẽ đi những đâu, ngày mai sẽ đi những đâu...chỉ là kiểu, em đọc trong sách du lịch hay thấy trên bản đồ địa điẻm này giưới thiệu hay ho, thêm vài comment của các bạn cùng phòng-> thế là đủ để em lên đường, lang thang tìm đến nó.

Đó là vì bạn chỉ có 1 mình !!! Đôi khi cũng muốn được đi 1 mình nhưng không thể .

nhtphong
08-08-2013, 10:58
Sau khi tham khảo ACE phuot thì em quyết đinh sẽ đi thêm Colmar Tropicale.
Cho em hỏi là có phải mình đón bus đi khu đồi kiến trúc châu Âu này ở Berjaia Time Square không mấy bác ?
Em xin cám ơn

Linh nhi
08-08-2013, 23:46
Có bạn viết pm nói mình chia sẻ kinh nghiệm, nhưng khi mình reply lại cho bạn thì pm của bạn quá đầy, ko nhận dc pm nữa ?! Thôi thì lỡ viết rồi, mình post ra đây, hy vọng bạn vào đọc, mình sẽ ko reply lại nữa.

Mình ở Penang 1 ngày và Cameron 2 ngày. Mình có 1 số note thế này thôi chứ ko có hành trình cụ thể:
- Ở Penang mình đi thăm Kek Lok Si Temple (đến nơi 6pm bị đóng cửa, đành đi về) và đi Penang Hill.
Sáng thì dạo phố cổ, tham quan dc Khoo Kongsi
- Trưa mua vé bus lên Cameron là đến tối, hết ngày. Qua hôm sau, bọn mình thuê taxi với giá 25 RM/giờ để taxi chở đi tham quan vài điểm chính như đồi trà, vườn bướm.. Giá này là fix tại Cameron nên bạn cứ mặc cả, họ cũng chẳng nói thách hơn và cũng ko bớt đâu
- Ở Cameron thì đi ăn và chụp hình ở Bala's Chalet và Old Smoke house như rất nhiều chia sẻ trên phuot

Goku
10-08-2013, 19:03
Mình còn dư 200 ringgit và 950 đô sing. Bạn nào cần đổi thì liên hệ mình nha: 0936599920. 7000d cho 1 đô ringgit và 17000d cho một đô sing. Mình cũng còn dư mấy quyển travel guide ở Malaysia và bản đồ cùng chút ít kinh nghiệm ở sing-mã, lúc đến đổi tiền mình tặng cho nhé :D

nguyenvutru
10-08-2013, 19:39

nếu đi 1 mình thì k cần lên lịch trình quá cụ thể chỉ cần trc khi đi tìm hiểu qua các điểm tham quan để tiện xác định cung đg đi cho tiện đỡ phải trở đi trở lại nhiều lần tốn money và nhỉu time ;)

lenxebus
10-08-2013, 20:15
Mình cùng bạn mới đi bụi từ ngày 25/07 về tối 28/07, đi từ HN bằng Vietnamairlines. Có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng mọi người.

Hỏi bác chút: khách sạn IMPIANA KLCC HOTEL bác ở có ổn không? Chỗ đó có vẻ đi thăm quan thì gần vậy chỗ ăn uống quanh đó có tiện không bác?

vivan
12-08-2013, 16:27
@vivan:
Bus từ KLIA đi Malacca, chị xem ở đây nha:
http://www.klia2.info/buses/bus-operators/transnasional/service-routes-from-klia-to-malacca

P.S: Thanks chị. Em khỏe re :P)

Lilac ơi! cái shedule E share ở trên là chính xác nhưng nó không có quầy bán vé ở KLIA nha E! (các bạn đi sau nhớ lưu ý nhé!)

Chỉ khi nào mình đặt vé online thì xe nó đậu ở LCCT đón hết khách ở LCCT rồi mới vòng qua KLIA đón mình.

Hôm đó Chị đi phải lội qua LCCT mua vé, từ 3h đợi đến 6h30 mới được đi, phụ huynh nhăn nhó quá chừng :D

nhtphong
15-08-2013, 13:43
Mọi người em hỏi cái, nên book vé đi Sin từ ờ nhà
Hay đến đó mua trc 1 ngày là dc.
Em tính lại bến xe TBS mua bus đêm?
Có bác nào đi xe lửa qua sin chưa ?

NangCaoNguyen
15-08-2013, 13:59
Cả nhà ơi em search map mà nó ra hơi khó hiểu. mọi người giúp em cách di chuyển từ KL Sentral sang bến xe Pudu bằng cách nào là tiện bắt bus hay monorail để tiền và số mấy + hướng đi. Em cám ơn

banglangdo
15-08-2013, 19:39
Cả nhà ơi em search map mà nó ra hơi khó hiểu. mọi người giúp em cách di chuyển từ KL Sentral sang bến xe Pudu bằng cách nào là tiện bắt bus hay monorail để tiền và số mấy + hướng đi. Em cám ơn

HI, đi LRT với monorail cho tiện nha bạn,từ KL sentral bạn bắt kelena yaya LRT đi đến trạm Masjid Jamek,sau đó chuyển sang ampang monorail để đi đến trạm Plaza Rakyat là xong, bến xe bus puduraya nằm trước mặt trạm này :D.Bên sing đi bus khá dễ,chứ malay đi bus hơi khó dò^^.

NangCaoNguyen
15-08-2013, 19:51
HI, đi LRT với monorail cho tiện nha bạn,từ KL sentral bạn bắt kelena yaya LRT đi đến trạm Masjid Jamek,sau đó chuyển sang ampang monorail để đi đến trạm Plaza Rakyat là xong, bến xe bus puduraya nằm trước mặt trạm này :D.Bên sing đi bus khá dễ,chứ malay đi bus hơi khó dò^^.

Phiền bạn chỉ rõ dùm mình nha ok mình tới chổ đậu xe Skybus rồi từ đây rẽ hướng nào để bắt tiếp. Cám ơn bạn

banglangdo
15-08-2013, 20:10
Phiền bạn chỉ rõ dùm mình nha ok mình tới chổ đậu xe Skybus rồi từ đây rẽ hướng nào để bắt tiếp. Cám ơn bạn

HI,bạn chọn 1 trong 2 cách sau nha :D

1) À vậy sau khi skybus nó thả bạn xuống tầng hầm KL sentral, bạn nhìn theo bản chỉ dẫn đi thẳng đến monorail line,rồi vào mua vé xu đi đến trạm Hang Tuah rồi xuống (4 dừng), nhìn bảng chỉ dẫn chuyển qua line ampang monorail mà hướng đi đến SENTUL TIMUR (trạm cuối của line ampang) vì line ampang có nhiều trạm cuối,mà trạm Plaza Rakyat nó nằm trên hướng SENTUL TIMUR, leo lên nhìn bảng đèn báo hoặc nghe thông báo rồi đến trạm Plaza Rakyat (1 dừng) bạn xuống,đến đây liếc dọc liếc ngang hoặc hỏi thăm là tới được bến xe puduraya.

2) Là như mình nói ở trên xài kelena yaya LRT,LRT nó chạy nhanh hơn monorail vì nó chạy dưới đất, lao vun vút như MRT của sing vậy đó, nên đi nhanh hơn tí, nhưng mình ko biết bắt nó ở đâu, chắc là ở trên tầng trên,trên đó có KLIA express, kọmuter, quầy bán vé taxi,... đủ thứ,vì bữa mình đi là mình bắt kelena LRT giữa trạm chứ ko phải ở KL sentral nên ko thể chỉ chính xác cho bạn được^^,có gì tới đó bạn hỏi là đc ah`,rồi sau đó cách đi thì như mình để ở trên là tới được bến xe puduraya đó :D

NangCaoNguyen
15-08-2013, 20:56
@banglangdo: Cám ơn bạn nhiều nha kỳ này mình đi 1 mình nên hy vọng sẽ gặp đc nhiều giúp đỡ
11h25 xuống sân bay di chuyển vô 1h nữa không biết 1h30 có mặt kịp ở Pudu ko. Nếu mà trễ phải đợi đến 4h30 mới có tuyến mới

vicasa
16-08-2013, 08:43
Chào các anh chị! Em là thành viên mới của Phượt :D Em đang muốn đi Selangor thì đi như thế nào ạ? Anh chị nào biết chỉ em với ạ. Em xin cám ơn rất nhiều! :D

banglangdo
16-08-2013, 09:49
@banglangdo: Cám ơn bạn nhiều nha kỳ này mình đi 1 mình nên hy vọng sẽ gặp đc nhiều giúp đỡ
11h25 xuống sân bay di chuyển vô 1h nữa không biết 1h30 có mặt kịp ở Pudu ko. Nếu mà trễ phải đợi đến 4h30 mới có tuyến mới

11h25 xuống sân bay, nếu ko có đoàn nào thì chắc là lẹ, 1h30 dư sức luôn, bữa mình đi vừa xuống tự nhiên có wa' trời đoàn du lịch đổ ra wa' trời nên làm thủ tục hơi lâu :D, ừ đi 1 mình cũng thú vị,hi, có gì thắc mắc thì bạn cứ hỏi, mình biết mình sẽ trả lời^^