PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa du lịch Mỹ

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 [8]

bopbi
09-06-2018, 11:57
Cả nhà đi 4 người, hỏi 1 2 câu DONE, cả mỹ lẫn canada :))

Newmember
11-06-2018, 20:21
Cả nhà đi 4 người, hỏi 1 2 câu DONE, cả mỹ lẫn canada :))

Bạn có Visa Mỹ rồi à?

Baohe
13-06-2018, 09:03
Các bạn cho mình hỏi: mình điền trong ds160 lịch trình mình đi là đầu tháng 8, nhưng khi mình book ngày phỏng vấn thì tới tận giữa tháng 8 mới có, ( và h mình chuyển plan lên đầu tháng 9 mình đi) vậy có bị ảnh hưởng hay cần chỉnh sữa trước khi đi phỏng vấn không ạ

bopbi
13-06-2018, 11:37
Bạn có Visa Mỹ rồi à?

E có lần 2 rồi b :)

bopbi
13-06-2018, 11:38
Các bạn cho mình hỏi: mình điền trong ds160 lịch trình mình đi là đầu tháng 8, nhưng khi mình book ngày phỏng vấn thì tới tận giữa tháng 8 mới có, ( và h mình chuyển plan lên đầu tháng 9 mình đi) vậy có bị ảnh hưởng hay cần chỉnh sữa trước khi đi phỏng vấn không ạ

Sửa lại lịch trình cho chuẩn theo dỏm đã khai để đề phòng vì có khi họ xem có khi không. Visa mỹ khác Canada ở điểm này, Can bắt buộc, mỹ thì optional :)

Newmember
13-06-2018, 19:49
E có lần 2 rồi b :)

Truyền cho mềnh chút kinh nghiệm đi pv đc kg?

bopbi
13-06-2018, 21:38
Truyền cho mềnh chút kinh nghiệm đi pv đc kg?

B nghe truyền kinh nghiệm từ e thì oải rồi vì có phỏng vấn gì đâu, 1,2 câu đi đâu, làm gì, bao lâu, tốn bao công chuẩn bị hồ sơ :))

Baohe
14-06-2018, 02:26
Sửa lại lịch trình cho chuẩn theo dỏm đã khai để đề phòng vì có khi họ xem có khi không. Visa mỹ khác Canada ở điểm này, Can bắt buộc, mỹ thì optional :).
Vào chổ nào để sửa vậy bạn, bạn chỉ mình dc ko,

bopbi
14-06-2018, 07:38
.
Vào chổ nào để sửa vậy bạn, bạn chỉ mình dc ko,

Ds160 khai rồi kg sửa được, nên làm thêm 1 lịch trình bên ngoài, nếu hỏi nói do pv muộn nên lùi lại nhứ thế và show ngay ra

Baohe
14-06-2018, 09:07
cám ơn bạn nha.mình sẽ làm 1 cái plan

levanpmh
15-06-2018, 12:39

Theo mình nghĩ,

Bạn được theo dõi lịch phỏng vấn đó, được dời ngày sớm hơn nếu bạn muốn.

Không thỉ để vậy

NDKSGN
16-06-2018, 09:19
Ana và United là 2 hãng liên doanh, nên hành lý kí gửi sẽ thru từ điểm đầu đến điểm cuối nhé bạn. Thân

NDKSGN
16-06-2018, 09:22
Miễn bạn không lố hay đến đúng như ngày hết hạn visa thôi, còn lại hoàn toàn hợp lệ, an ninh nội địa vẫn cho bạn vào với hiệu lực 6 tháng ở Mỹ. Nhưng lần sau bạn renew hay phỏng vấn lại hơi khoai, vì CO sẽ tăm tia vào chỗ này. Thân

NDKSGN
16-06-2018, 09:30
Từ 1/1/2018 thì USA đã ủy quyền cho Etihad Airways ( chỉ hãng này thôi nhé ) được làm thủ tục nhập cảnh khi đến Mỹ . Tại sân bay Abu Dahbi đã có nhân viên CBI của Mỹ ở đó làm thủ tục cho bạn rồi, nếu ko được nhập cảnh thì từ đó đi về VN cũng gần hơn, đỡ hơn phải bay hơn 10 tiếng nữa qua Mỹ mà ko được nhập cảnh :D

levanpmh
16-06-2018, 09:42
Từ 1/1/2018 thì USA đã ủy quyền cho Etihad Airways ( chỉ hãng này thôi nhé ) được làm thủ tục nhập cảnh khi đến Mỹ . Tại sân bay Abu Dahbi đã có nhân viên CBI của Mỹ ở đó làm thủ tục cho bạn rồi, nếu ko được nhập cảnh thì từ đó đi về VN cũng gần hơn, đỡ hơn phải bay hơn 10 tiếng nữa qua Mỹ mà ko được nhập cảnh :D

Dear bạn,

Tiện vậy hả bạn

Đợt mình đi Anh, cũng đi hãng này.

Thấy ok

Thân

NDKSGN
16-06-2018, 09:46
Trước đó thì đúng , nhưng từ T8/2017 nếu bạn transit tại Nhật mà chuyến bay kế tiếp của bạn qua 12h đêm của ngày hôm đó, thì bạn phải có visa transit ( loại T ) của Nhật bạn nhé. Vd: bạn bay chuyến LAX đi SGN mà chuyến bay kế tiếp của bạn boarding lúc 0030 ngày hôm sau thì visa transit vẫn bị yêu cầu
1 AA 027 Y 30JUN 6*LAXHND DK1 1045 1425 01JUL E 0 789
2 AA8493 Y 02JUL 1*HNDSGN DK1 0125 0515 02JUL E 0 788

bopbi
16-06-2018, 10:35
Các bác nói nhiều đến giấy tờ chuẩn bị, tuy nhiên chỉ số ít là kịp show, còn hầu như là 1,2 câu. Kn cho thấy, hỏi nhiều mà CO kg gõ màn hình đảm bảo là failed, khi họ gõ là lúc họ xem lại ds160 và trên đó đã có yes or no rồi, chỉ gõ thêm vào thôi nếu được dạng kiểu confirm. Vấn đề chính chiếm % lớn được nhận là nhân thân bên kia. Năm nay visa dạng đi công tác tèo nhiều hơn hẳn, chắc do chính sách trium

NDKSGN
18-06-2018, 10:02
Đúng rồi bạn , cuối năm nay thêm 1 lựa chọn nữa là của China Airlines sẽ dược clear thủ tục nhập cảnh khi đến Mỹ tại sân bay Taoyuan (TPE)

christang
21-06-2018, 13:06
Hôm nay mình vừa pv xong và bị từ chối. Khi CO hỏi đi làm gì, mình trả lời là đi du lịch với mẹ và show lịch trình. Sau đó ai chi trả, người chi trả làm gì. Hỏi thêm vài câu nữa về việc học của mình và cuối cùng là từ chối.
Mn cho mình hỏi việc pass hay fail đã đc sắp xếp từ trước hay là căn cứ vào buổi pv. Mình cảm ơn.

Chuot-bu
21-06-2018, 14:16
Ca 2 se quyet dinh viec duoc visa hay khong

tntnhi
21-06-2018, 14:43
Hôm nay mình vừa pv xong và bị từ chối. Khi CO hỏi đi làm gì, mình trả lời là đi du lịch với mẹ và show lịch trình. Sau đó ai chi trả, người chi trả làm gì. Hỏi thêm vài câu nữa về việc học của mình và cuối cùng là từ chối.
Mn cho mình hỏi việc pass hay fail đã đc sắp xếp từ trước hay là căn cứ vào buổi pv. Mình cảm ơn.

70% đã quyết định từ lúc case của bạn dc tạo. 30% dựa vào phỏng vấn nha.

christang
22-06-2018, 09:16
Tks bạn Chuot-bu và tntnhi nha. Cho mình hỏi thêm là khi nhận DS160 xong, mình thấy bên LSQ ngta thu ảnh của mình, còn mẹ mình thig ko nói gì. Với lại mình thấy nhiều case khác cũng vậy. Không biết là như thế nhỉ?

tntnhi
22-06-2018, 11:11
Tks bạn Chuot-bu và tntnhi nha. Cho mình hỏi thêm là khi nhận DS160 xong, mình thấy bên LSQ ngta thu ảnh của mình, còn mẹ mình thig ko nói gì. Với lại mình thấy nhiều case khác cũng vậy. Không biết là như thế nhỉ?

Mình cũng k rõ nữa. Đợt mình đi pv thì nhân viên giữ hết những giấy tờ cơ bản bao gồm ảnh thẻ :D

vietdoan20062006
25-06-2018, 09:21
Các bác cho e hỏi, hộ chiếu cũ của e có 3 visa mỹ b1/2 1 năm đều làm theo kiểu ra hạn.
Giờ em thay hộ chiếu liệu có phải làm lại hồ sơ và phỏng vấn từ đầu hay vẫn gia hạn được như trước ạ

Chuot-bu
25-06-2018, 13:32
Có thể gia hạn nếu visa cuối cùng còn nằm trong điều kiện để gia hạn, khi cần sẽ gọi bạn đến để phỏng vấn.

eChip
29-06-2018, 20:57
Cho mình hỏi luac đi phỏng vấn có buộc phải mang stk theo không? Và có ai đã bị nhân viên đsq My. Yêu cầu cho xem sổ tk không?

tntnhi
29-06-2018, 21:43
Cho mình hỏi luac đi phỏng vấn có buộc phải mang stk theo không? Và có ai đã bị nhân viên đsq My. Yêu cầu cho xem sổ tk không?

Nên mang theo nhe eChip nhưng đa phần k hỏi :D

Chuot-bu
30-06-2018, 08:11
Dem theo tat ca giay ( ban chinh) giay nha cua, co phieu, ho khau, stk , Hinh anh, hop dong Lao dong..... Neu can dua ra cho offcer nhin. Bi hoi ma khong co la tieu

traiheogiong
30-06-2018, 11:36
Các bạn cho mình hỏi cái này ạ. Mình mất hộ chiếu, có hộ chiếu mới, thì có thể gia hạn visa mỹ không ạ, hay là phải làm lại cái mới.
Mình bất cẩn làm mất hộ chiếu nơi xứ lạ rồi.
Cám ơn các bạn nhiều.

Chuot-bu
30-06-2018, 15:31
Các bạn cho mình hỏi cái này ạ. Mình mất hộ chiếu, có hộ chiếu mới, thì có thể gia hạn visa mỹ không ạ, hay là phải làm lại cái mới.
Mình bất cẩn làm mất hộ chiếu nơi xứ lạ rồi.
Cám ơn các bạn nhiều.

Chắc phải làm visa lại, có lẻ nhiều khó khăn vì sợ nhất là mất Pp. Khi gia hạn visa thì phải có visa cũ.
Pp quyền lực mà lot vô những tay IS

Chuot-bu
02-07-2018, 06:18
Chị in trang confirmation của account ra, đến bưu điện đóng tiền và gởi tất cả đến LSQ là được.

1a9
02-07-2018, 11:27
Đăng nhập ustraveldocs sau đó vào lên lịch hẹn sau đó tiếp tục đên update ds 160 mới trả lời một số câu hỏi đên cuối cùng có chúng mừng bạn được gia hạn visa miễn phỏng vân và xác nhận thì đến mục cuối giông bình thường như lần đầu có tệp cash thì click vào đó ra ra giấy nộp tiền. Qua bưu điên nộp hôm sau thi active sẽ hiên ra xác nhận miên phỏng vẫn in ra và nộp cùng passport, ds 160 và ảnh mới, form của bưu điên nữa là xong.

1a9
02-07-2018, 14:40
Mình vào rồi - mình có ÍD của hồ sơ rồi
khi mình vào thấy có ghi

START AN APPLICATION
UPLOAD AN APPLICATION
RETRIEVE AN APPLICATION

có phải mình upload lên k bạn?
Mình nhơ luc làm online mình đã sign & ký rồi mà

Mong bạn giúp
Tks ban

Cái này là khai DS 160. Khai xong rồi in DS 160 ra thi mới có ID của DS 160. Sau đó vô ustraveldocs riêng.

hailohn
02-07-2018, 16:20
Vậy là mình có ID của DS160 rồi
Rồi mình cũng vô ustravel gạo acc riêng, cũng khai này nọ trên đó...đến lúc nó kêu mình upload PP xong rồi ... mà mình vẫn ko thấy làm sao để đóng tiền
Trước đó mới tạo acc xong có thấy cái ô đóng phí 1$0$ nhưng bấm vô lại ra cái link hướng dân và báo phí chung chung....chẳng hiểu minh thiếu ở đoạn nào....mình nghỉ là do mình chưa uploag ?!?
Mong bạn giúp
Tks bạn

Sau khi điền đơn DS106 xong, bạn đăng nhập vào ustravel -> tạo một cuộc hẹn mới theo các bước trên đó -> sau đó hệ thống sẽ đưa ra cái phiếu đi đóng tiền (nếu đóng trước 4.30 cùng ngày thì sáng hôm sau sẽ có hóa đơn). Sau khi đóng tiền và nhận được active number qua email thì bạn sẽ đăng nhập lại vào ustravel để nhập số hóa đơn. Sau khi nhập số hóa đơn xong bạn sẽ đồng thời nhận được Thư xác nhận miễn phỏng vấn ở trong ustravel account luôn. Bạn in các xác nhận đó làm 2 bản và nộp cùng các giấy tờ theo yêu cầu, như mình thì 4 ngày sau nhận lại được hộ chiếu

Thanhthuy1213
07-07-2018, 10:07
Cảm ơn các bạn rất nhiều đã giúp mình nhé 😍😂

i_swear_all4one
11-07-2018, 19:25
Đầu tuần rồi mình phỏng vấn, đã đậu.

CO hỏi 2 câu rồi nói chúc mừng. Tự tin lên các bạn nhé.

minhielts
13-07-2018, 14:55
Đợt trong tháng 7, có bạn nào tren diễn đàn renew visa My lai chua? Kết quả passport về nhà sau mấy ngày từ lúc passport vào cơ quan LSQ? Cảm ơn diễn đàn.

hailohn
16-07-2018, 08:14
Đợt trong tháng 7, có bạn nào tren diễn đàn renew visa My lai chua? Kết quả passport về nhà sau mấy ngày từ lúc passport vào cơ quan LSQ? Cảm ơn diễn đàn.

Sau 4 ngày bạn ạ

htnghia87
16-07-2018, 12:24
Visa mình đã renew và hết hạn vào tháng 11/2018. Nếu mình bận việc ko thể đi như kế hoạch trong đơn DS160 trong thời hạn visa thì mình có gặp fai trường hợp phỏng vấn lại cho lần renew tới ko. Có bạn nào fai pv lại ko🙂🙂

Thanhthuy1213
16-07-2018, 14:47
Visa mình đã renew và hết hạn vào tháng 11/2018. Nếu mình bận việc ko thể đi như kế hoạch trong đơn DS160 trong thời hạn visa thì mình có gặp fai trường hợp phỏng vấn lại cho lần renew tới ko. Có bạn nào fai pv lại ko🙂🙂
Hên xui
Xui nhất là sẽ ko đc cấp nữa...chứ đừng nói là bị pv hay ko

federalvn
16-07-2018, 23:53
Hên xui

Ý chị là cứ renew là gần như buộc phải đi để lần renew sau thuận lợi hơn? Mà hạn renew giờ ngắn lại, không quá 12 tháng từ ngày visa expired, năm nào cũng phải đi thì căng à :D

Thanhthuy1213
17-07-2018, 08:19
Ý chị là cứ renew là gần như buộc phải đi để lần renew sau thuận lợi hơn? Mà hạn renew giờ ngắn lại, không quá 12 tháng từ ngày visa expired, năm nào cũng phải đi thì căng à :D

Mỹ là cảm tính nên mình nói hên xui
Có ng bạn đi hoài vì chị ấy có con học bên đó, c ấy cũng là doanh nhân hay đi côbg tác, có khi đi chỉ 1 tuần, vậy mà renew bị kêu lên pv hỏi “sao đi hoài vậy?” Trời pótay mấy ảnh luôn

htnghia87
17-07-2018, 09:15
Hên xui
Lịch sử đi Mỹ mình tốt mà cũng ko dc cấp lại hả bạn. Như bạn nói có viec ko cấp lại sao.

paradox
17-07-2018, 11:46
Mọi người cho em hỏi em bị trượt visa Mỹ 2 lần năm 2013 2014 lúc đấy em đang du học o 1 nuoc thuoc EU. Sau khi về em có quay lại EU 3, 4 lần gì đó du lịch có công tác có. Em mới đổi pp, pp cũ của em có 3 visa Schengen cái dài nhất hạn 1 năm, visa UK, Hàn, Úc còn hạn đến 2020. HDLĐ 3 năm luơng chuyển khoản, có sổ tiết kiệm, ko đứng tên tài sản nào khác. Em muốn nộp lại mà sợ cái dớp 2 lần rớt quá. Các bác tư vấn em với ạ. Em xin cảm ơn.

federalvn
17-07-2018, 15:20
Sợ thì đừng làm, muốn làm thì đừng sợ :))

Mọi người cho em hỏi em bị trượt visa Mỹ 2 lần năm 2013 2014 lúc đấy em đang du học o 1 nuoc thuoc EU. Sau khi về em có quay lại EU 3, 4 lần gì đó du lịch có công tác có. Em mới đổi pp, pp cũ của em có 3 visa Schengen cái dài nhất hạn 1 năm, visa UK, Hàn, Úc còn hạn đến 2020. HDLĐ 3 năm luơng chuyển khoản, có sổ tiết kiệm, ko đứng tên tài sản nào khác. Em muốn nộp lại mà sợ cái dớp 2 lần rớt quá. Các bác tư vấn em với ạ. Em xin cảm ơn.

Thanhthuy1213
17-07-2018, 16:24
Lịch sử đi Mỹ mình tốt mà cũng ko dc cấp lại hả bạn. Như bạn nói có viec ko cấp lại sao.
Ko phải, tùy hên xui thôi
Nhg đúng theo bạn nói thì lần này renew của bạn chỉ cần gửi qua Bưu điện

Bạn cứ làm đi , ko sao đâu

Thanhthuy1213
17-07-2018, 16:27

Bạn phảo giải trình & vặn lại ko biết tại sao lại rớt
Từ lần rớt thứ 2 bạn có xin visa đi đâu nữa ko?

minhielts
18-07-2018, 10:00
RENEW VISA MỸ LẦN 4 ĐÃ ĐẬU. Theo ý kiến cá nhân, thì không có chuyện hên hay xui trong việc renew visa, đương đơn phải có ý định hoặc những việc làm trái với luật US thì mới bị "SOI". Còn mục đích rõ rãng thì cứ renew bình thường, thậm chí người thân visa USA 2 lần đầu khồng đi du lịch US. Lần 3 renew cũng chỉ có đến ngày thứ 3 là passport dán visa về tận nhà

Thanhthuy1213
18-07-2018, 15:09
Tôi xem khá nhiều topic trên phượt từu Âu đên Mỹ...dị ứng nhất 2 chữ BÍ KÍP
Chẳng có gì là bí kíp, cứ thật & rõ ràng là được...
May mắn được Visa ngay lần đầu vào Phuơt bảo “share bí kíp”
BÍ KÍP phai được lấy tù những ngừoi đã từng rớt nhé !!

i_swear_all4one
18-07-2018, 17:04
Mình hộ chiếu trắng, pvan lần đầu đã đậu mẽo hjhj.

Khai form DS160 phải trung thực nhé.

chimchim
18-07-2018, 22:24
RENEW VISA MỸ LẦN 4 ĐÃ ĐẬU. Theo ý kiến cá nhân, thì không có chuyện hên hay xui trong việc renew visa, đương đơn phải có ý định hoặc những việc làm trái với luật US thì mới bị "SOI". Còn mục đích rõ rãng thì cứ renew bình thường, thậm chí người thân visa USA 2 lần đầu khồng đi du lịch US. Lần 3 renew cũng chỉ có đến ngày thứ 3 là passport dán visa về tận nhà

Có visa mà ko đi chứng tỏ người có visa cũng chẳng p xoắn gì với việc vào nước nó, rảnh vs sẵn $ thì đi ko rảnh, đang bí $.... ko lẽ phải cố rặn ra $ mà đi chắc hihi =))

bopbi
19-07-2018, 18:49
Mỹ là cảm tính nên mình nói hên xui
Có ng bạn đi hoài vì chị ấy có con học bên đó, c ấy cũng là doanh nhân hay đi côbg tác, có khi đi chỉ 1 tuần, vậy mà renew bị kêu lên pv hỏi “sao đi hoài vậy?” Trời pótay mấy ảnh luôn

B gia hạn và đi mấy lần rồi vậy?

Newmember
19-07-2018, 22:41
Hôm nay mình mới đi pv. Anh người Mỹ hỏi mình có vài câu rồi giữ pp luôn. 🤓

Thanhthuy1213
19-07-2018, 22:55
B gia hạn và đi mấy lần rồi vậy?
1 lần & chưa đi lần nào

paradox
20-07-2018, 10:10
Bạn phảo giải trình & vặn lại ko biết tại sao lại rớt
Từ lần rớt thứ 2 bạn có xin visa đi đâu nữa ko?

Cảm ơn bạn. Từ sau lần rớt thứ 2 thì mình apply visa UK cũng ở Ý và đậu. Sau học xong về VN thì có qua lại EU 3,4 lần gì đó vừa du lịch vừa công tác. Vừa rồi có qua Úc.

hani13
23-07-2018, 14:51
Cảm ơn bạn. Từ sau lần rớt thứ 2 thì mình apply visa UK cũng ở Ý và đậu. Sau học xong về VN thì có qua lại EU 3,4 lần gì đó vừa du lịch vừa công tác. Vừa rồi có qua Úc.
lúc phỏng vấn lần 2 hồ sơ của bạn có gì khác với lần 1 ko, họ có nhắc lại những gì đã khai ở ds 160 lần 1, hoặc đã nói ở lần pv 1 ko bạn. Mình cũng bị rớt 1 lần rồi, hix
Cháu mình học ở Đức xin sang du lịch đc liền, mà CO hỏi địa chỉ sẽ ở Mỹ nó còn nói sai tên tiểu bang đã ghi trong ds160.
Mình thấy hồ sơ bạn đẹp mà

hani13
23-07-2018, 15:00
Có bạn nào pv lần 2 hoặc lần 3 approved ko ạ. Chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với. Mình phỏng vấn rớt cách đây 2 năm, giờ tính apply tiếp sang dự đám cưới em gái, ko biết có nên ko.
CO có hỏi gì về thông tin lần apply trc ko vậy.
Chỗ điền ds160 hỏi lý do ko đc visa lần trc thì mình ghi 214b à các bạn. Vì CO đã đưa mình tờ giấy trắng ghi: bạn ko đc approved theo điều 214b

paradox
23-07-2018, 15:30
lúc phỏng vấn lần 2 hồ sơ của bạn có gì khác với lần 1 ko, họ có nhắc lại những gì đã khai ở ds 160 lần 1, hoặc đã nói ở lần pv 1 ko bạn. Mình cũng bị rớt 1 lần rồi, hix
Cháu mình học ở Đức xin sang du lịch đc liền, mà CO hỏi địa chỉ sẽ ở Mỹ nó còn nói sai tên tiểu bang đã ghi trong ds160.
Mình thấy hồ sơ bạn đẹp mà

Không lúc apply lần 2 bên Ý passport mình chưa đi nhiều, status vẫn như lần đầu mà họ cũng ko nhắc gì đến thông tin đã khai ở ds 160 lần 1. Mình thấy Mỹ cảm tính nhiều vì thấy nhiều trường hợp được approved ầm ầm trong khi hồ sơ đẹp cũng rớt như thường bạn ơi. Chưa kể lần đó mình đi du học có scholarship, bảo lãnh của trường mà vẫn rớt à.

hani13
23-07-2018, 16:34
Không lúc apply lần 2 bên Ý passport mình chưa đi nhiều, status vẫn như lần đầu mà họ cũng ko nhắc gì đến thông tin đã khai ở ds 160 lần 1. Mình thấy Mỹ cảm tính nhiều vì thấy nhiều trường hợp được approved ầm ầm trong khi hồ sơ đẹp cũng rớt như thường bạn ơi. Chưa kể lần đó mình đi du học có scholarship, bảo lãnh của trường mà vẫn rớt à.

Uây, bực nhỉ. Mình mà là bạn bây giờ mình sẽ apply tiếp, tự tin lên bạn, mình sang Mỹ tiêu tiền làm lợi cho họ mà, đâu có ở lại đâu chứ, ở VN sướng hơn

bonita92
24-07-2018, 15:24
Bạn chia sẻ cụ thể hơn về case của bạn dc ko ạ?

paradox
24-07-2018, 16:19
Bạn chia sẻ cụ thể hơn về case của bạn dc ko ạ?

Đại ý là năm 2013 mình đi học bên Ý, qua được chừng 5, 6 tháng thì apply Mỹ định hè qua chơi thì failed. Đến năm 2014 cũng vẫn đang còn học mà gần xong rồi có apply lại vẫn failed :)) giờ nghĩ lại lúc đó mình cũng dại vì đang là du học sinh, mới qua chưa được nửa năm đã vội apply nhưng cũng không phải vì lúc đó bạn mình đang học ở 1 tp khác nhỏ hơn mà apply vẫn được. Từ đó đến giờ mình chưa apply lại Mỹ nhưng travel history và status đã khác.

Nói chung cá nhân mình thấy Mỹ cảm tính, hồ sơ chỉn chu là một phần nhưng cũng không chắc chắn được gì. Thử vận may đi bạn :))

hani13
24-07-2018, 19:34
Gr mình pv 2 lần. 1 lần nhóm 4 người khai gr nhưng khi pv thì 2 người là vc pv 1 CO, 2 người bạn kia pv 1 CO khác. Cũng 3-4 câu cơ bản như các bạn trên đã nói. Tụi mình đặc biệt chú ý thái độ chủ động lúc pv. Giả sử hỏi đi Mỹ làm gì thì trả lời đi du lịch 2 tuần rồi hỏi CO luôn có muốn coi plan không.... Câu nào tụi mình cũng trả lời kiểu vậy kết quả là họ chỉ coi có mỗi cái pp và pass rất nhẹ nhàng. Pp họ cũng lật sơ thấy nhiều dấu là xong, không coi nội dung gì.

Gr đầu có 1 bạn divorced nhưng cũng pass. Bạn sau mới ly kỳ hơn.

Bạn kia phỏng vấn sau Gr đầu 1 tháng do lúc đầu làm biếng chuẩn bị hồ sơ. Bạn này có gia đình, có con nhưng không có giấy tờ gì, giấy kết hôn, khai sinh này nọ đều không có tên ông xã. Có lẽ do chủ quan và hơi tự tin, bạn đó lúc đầu khai single và không khai con gì cả, có khai đi chung với gr đầu. Vô pv do chưa được gr trainning bạn trả lời nhát gừng, hỏi gì chỉ trả lời cái đó , bị động và rớt liền.

Thấy vậy tui mình nghĩ uổng quá, quyết tâm động viên bản nộp liền lần 2. Hồ sơ nói kỹ về gia đình, con cái. Ra pv bạn đổi cách trả lời, hết sức chủ động, tám nhiều với CO về gia đình, và nhóm bạn tụi mình đã đi mấy nước cùng nhau. CO hỏi thăm có giấy đăng ký kết hôn không, trả lời không rồi cũng pass luôn.
Bạn ơi cho mình hỏi chút, khi pv lần 2 CO có hỏi tại sao lại khai ko giống lần 1 ko bạn

eChip
02-08-2018, 13:52
CHo mình hỏi là ở mục khai công việc 5 năm gần đây thì mình điền sao các bác ? Mình vẫn làm cty này, nhưng khai 5 năm VD như:

1-8-2013
1-8-2018
(thời điểm điền đơn là hôm nay 2-8-2018, lúc điền 2-8 nó không cho, vd hôm nay mình gửi đơn luôn)

vậy có bị hiểu lầm là mình đã nghỉ việc công ty này không ?

milomila
02-08-2018, 15:11
Bạn ơi cho mình hỏi chút, khi pv lần 2 CO có hỏi tại sao lại khai ko giống lần 1 ko bạn

Kêu là mistake thui bạn

vietdoan20062006
03-08-2018, 07:56
Cho em hỏi một chút.
- e có 2 visa mỹ, lần 1 phỏng vấn lần 2 gia hạn qua bưu điện 2 ngày đc visa, liệu gia hạn thêm bao nhiẻu lần nữa ạ
- hộ chiếu em mới đổi, liệu nộp lại hồ sơ mới hoàn toàn và phỏng vấn hay nộp gia hạn qua bưu điện như cũ ạ

Chuot-bu
03-08-2018, 08:01
Renew nhu lan vua roi, khi nao can LSQ se gọi vo phong van, ho se hoi sao đi Mỹ hoài vay ? :(

vietdoan20062006
03-08-2018, 09:05
Renew nhu lan vua roi, khi nao can LSQ se gọi vo phong van, ho se hoi sao đi Mỹ hoài vay ? :(

lâu lắm ko điền lại form, nó hỏi DS 160 confirmation number, có phải cái số cũ cách đây từ năm ngoái đúng ko bác, hay là 1 số khác. em ngồi cả sáng ko biết kiếm số đó ở đâu, vì login vào cái form đó đã điền từ lâu lắm rồi.
Nhưng em đổi hộ chiếu ko biết phải đổi ở đâu, vì chả có 1 chỗ nào cho điền/ sửa form đó cả. Click mỗi 5 nút chuột là đến mục... renew và thanh toán tiền

chimchim
04-08-2018, 10:29
lâu lắm ko điền lại form, nó hỏi DS 160 confirmation number, có phải cái số cũ cách đây từ năm ngoái đúng ko bác, hay là 1 số khác. em ngồi cả sáng ko biết kiếm số đó ở đâu, vì login vào cái form đó đã điền từ lâu lắm rồi.
Nhưng em đổi hộ chiếu ko biết phải đổi ở đâu, vì chả có 1 chỗ nào cho điền/ sửa form đó cả. Click mỗi 5 nút chuột là đến mục... renew và thanh toán tiền

Bạn cần đăng nhập vào account để replace số PP mới trong profile, nếu ko tự đổi được (như trường hợp của m) thì gửi message nhờ họ đổi.

decon
04-08-2018, 10:46
Uây, bực nhỉ. Mình mà là bạn bây giờ mình sẽ apply tiếp, tự tin lên bạn, mình sang Mỹ tiêu tiền làm lợi cho họ mà, đâu có ở lại đâu chứ, ở VN sướng hơn

Đấy là bạn (và mọi người xin visa) cố dặn ra lý do và nghĩ vậy.
Còn cac CO thì ngược lại, họ dặn ra các lý do mọi người sang đó kiếm tiền! ;))

paradox
06-08-2018, 15:32
Có bạn nào pv lần 2 hoặc lần 3 approved ko ạ. Chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với. Mình phỏng vấn rớt cách đây 2 năm, giờ tính apply tiếp sang dự đám cưới em gái, ko biết có nên ko.
CO có hỏi gì về thông tin lần apply trc ko vậy.
Chỗ điền ds160 hỏi lý do ko đc visa lần trc thì mình ghi 214b à các bạn. Vì CO đã đưa mình tờ giấy trắng ghi: bạn ko đc approved theo điều 214b

Bạn ơi nộp lại chưa :D Lâu rồi mình còn không có mình bị refuse theo điều nào nữa giờ không biết sao điền ds160

paradox
08-08-2018, 11:21
Có bạn nào nộp lại sau khi bị từ chối chưa ạ cho em xin chút kinh nghiệm với.

ms.huong
08-08-2018, 13:11
Hello all.
Ngày 6/8 tôi có hẹn pv ở LSQ Mỹ tại SG - (năm 2016 mình đã có visa Mỹ lần 1 , giờ renew thôi )- các trình tự như vào cổng hay lấy dấu tay, ngồi đợi không có gì thay đổi - trong 7 ô cửa pv thì có người nhìn "có vẻ" dễ chịu, cũng có người nhìn mặt khó đăm đăm, nhưng biết sao giờ, hên xui !
Trong lúc chờ (rất đông người chờ, khoảng 40, 50 người nhưng rất trật tự và yên lặng (chắc căng thẳng mà ), tôi cũng kịp nhìn từ trong các ô có officer mà mình nghĩ là "dễ chịu" , he trả PP cho ứng viên cầm về và nhiều, rất nhiều người fail ) - tới gần mình rồi, thì tính nhẩm là mình sẽ vô ô số 5 - ô cửa có 1 anh chàng mặt quạu đeo ,,,y như rằng tôi tiến tới ô số 5 ha ha...
Chào hỏi bao giờ cũng cần nha các bạn - lần trước cô Mỹ phỏng vấn mình bằng tiếng Việt, hôm nay mình vừa GOOD MORNING ảnh là ảnh xổ 1 tràng hỏi thăm sức khỏe và pv bằng tiếng anh luôn, và he chỉ hỏi 1 câu duy nhất " what will u do in America ? " Tôi cười hết cỡ và nói (by english ) " trên đường đi peru, tôi muốn ghé mỹ thăm vài người bạn " He nhìn vô PP của tôi và thấy cái visa Peru, anh ta WOW và nói " tôi thấy visa peru rồi - tôi tiếp, " Yes - tôi còn đi vài nước nữa nhưng Machu Picchu is my dream " thế là anh ta WOW lần nữa và nói WELCOME TO PERU .Pv kết thúc !
Tôi muốn nói với các bạn điều này - khi đi PV nên :
- Trang phục lịch sự, để gây ấn tượng tốt
- các bạn nữ không nên trang điểm đậm quá.
- tự tin là mình sẽ pass ,
- chào hỏi là cần thiết và trả lời ngắn gọn, đầy đủ câu hỏi của họ.
Cả 2 lần đi pv tôi đều gặp cả người nhìn vui vẻ cũng như nhìn rất đáng sợ. nhưng đều ok hết, lần pv này còn nhanh hơn lần trước, chỉ trả lời 1 câu hỏi mà thôi (tôi là 1 bà lão nhé - đi đâu là lóc cóc tự làm hồ sơ và đi xin visa - À,nếu có câu nào trong form DS 160 cần hỏi các bạn cứ tự nhiên, tôi sẵn sàng trả lời ).

Tự tin lên nào !

P/s :Khi tôi note mấy dòng này thi Nv bưu điện đã gọi và phát PP tận nhà - trưa t2 6/8 pv , trưa thứ tư 8/8 đã có visa.

bopbi
09-08-2018, 19:06
Hello all.
Ngày 6/8 tôi có hẹn pv ở LSQ Mỹ tại SG - (năm 2016 mình đã có visa Mỹ lần 1 , giờ renew thôi )- các trình tự như vào cổng hay lấy dấu tay, ngồi đợi không có gì thay đổi - trong 7 ô cửa pv thì có người nhìn "có vẻ" dễ chịu, cũng có người nhìn mặt khó đăm đăm, nhưng biết sao giờ, hên xui !
Trong lúc chờ (rất đông người chờ, khoảng 40, 50 người nhưng rất trật tự và yên lặng (chắc căng thẳng mà ), tôi cũng kịp nhìn từ trong các ô có officer mà mình nghĩ là "dễ chịu" , he trả PP cho ứng viên cầm về và nhiều, rất nhiều người fail ) - tới gần mình rồi, thì tính nhẩm là mình sẽ vô ô số 5 - ô cửa có 1 anh chàng mặt quạu đeo ,,,y như rằng tôi tiến tới ô số 5 ha ha...
Chào hỏi bao giờ cũng cần nha các bạn - lần trước cô Mỹ phỏng vấn mình bằng tiếng Việt, hôm nay mình vừa GOOD MORNING ảnh là ảnh xổ 1 tràng hỏi thăm sức khỏe và pv bằng tiếng anh luôn, và he chỉ hỏi 1 câu duy nhất " what will u do in America ? " Tôi cười hết cỡ và nói (by english ) " trên đường đi peru, tôi muốn ghé mỹ thăm vài người bạn " He nhìn vô PP của tôi và thấy cái visa Peru, anh ta WOW và nói " tôi thấy visa peru rồi - tôi tiếp, " Yes - tôi còn đi vài nước nữa nhưng Machu Picchu is my dream " thế là anh ta WOW lần nữa và nói WELCOME TO PERU .Pv kết thúc !
Tôi muốn nói với các bạn điều này - khi đi PV nên :
- Trang phục lịch sự, để gây ấn tượng tốt
- các bạn nữ không nên trang điểm đậm quá.
- tự tin là mình sẽ pass ,
- chào hỏi là cần thiết và trả lời ngắn gọn, đầy đủ câu hỏi của họ.
Cả 2 lần đi pv tôi đều gặp cả người nhìn vui vẻ cũng như nhìn rất đáng sợ. nhưng đều ok hết, lần pv này còn nhanh hơn lần trước, chỉ trả lời 1 câu hỏi mà thôi (tôi là 1 bà lão nhé - đi đâu là lóc cóc tự làm hồ sơ và đi xin visa - À,nếu có câu nào trong form DS 160 cần hỏi các bạn cứ tự nhiên, tôi sẵn sàng trả lời ).

Tự tin lên nào !

P/s :Khi tôi note mấy dòng này thi Nv bưu điện đã gọi và phát PP tận nhà - trưa t2 6/8 pv , trưa thứ tư 8/8 đã có visa.

E thì chả pv gì và còn bị hỏi ngược lại m cấp bao lâu vì t sắp phải đi Can rồi :))

vietdoan20062006
11-08-2018, 06:52
Mình vừa renew lần 3 , vẫn trong vòng 3 ngày nhận đc kết quả :D. Công nhận xin visa mỹ là nhanh nhất so với mấy visa khác

salormoon87
13-08-2018, 17:26
mọi người cho e hỏi là khi được cấp visa rồi thì chờ tầm 2-4 ngày là pp sẽ gửi đến tận nhà đúng k ạ e thấy trên lsq ghi vậy mà e vẫn cứ lo lo sợ người ta đổi ý hoặc pp bị thất lạc T.T , e mới pv xong đậu mà thiệt sự e vẫn chưa tin nên chỉ khi nào nhận được pp dán visa e mới tin nổi, hic pv xong chị CO nói bạn được cấp visa mà còn chưa tin ngớ người xong hỏi lại chỉ ấy mới nhắc lại "Bạn được cấp visa" Tại thấy đa phần các bạn hay nhận được câu "Have a good trip"

@Paradox ơi: mình nộp lại lần 2 sau khi bị từ chối lần 1 này

e xin chia sẻ trường hợp của em như sau:
- Sau khi theo dõi trên diễn đàn e rút ra kinh nghiệm: tự tin thì còn xác suất 50% đậu 50% rớt còn hồi hộp thì 100% rớt
- Điểm mạnh so với lần rớt đầu tiên là lầu đầu chưa có visa Can và mới sinh 1 đứa, lần này đã đi Can chơi về rồi (visa Can vẫn còn hạn) và đã sinh thêm đứa thứ 2

CO: em đi Mỹ làm gì ?
E đi chơi.
CO: Chồng e có đi không ?
Chồng e làm nha sĩ đang học chuyên khoa nên không đi được
CO: Em lam nghề gì ?
Em làm gv dạy cấp 3, mà e đang được hưởng chế độ nuôi con nhỏ nên công việc ít nên e muốn đi chơi.
CO: E có người nhà bên Mỹ không?
Dạ có người nhà bên chồng không à. Chị chồng và mẹ chồng.
CO: Chị chồng em tên gì ?
Tên Phương, Ng Mai Phương.
CO: Chồng em làm gì ?
Dạ làm nha sĩ.
CO: E có con chưa ?
Dạ lần trước pv e mới có 1 đứa, nay e 2 đứa rồi.
CO: Con em mấy tuổi rồi ?
Đứa lớn 3 tuổi rưỡi đứa nhỏ 8 tháng. Em có giấy khai sinh c xoi không (không thấy trả lời).
CO: Em đi Nhật làm gì mà nhiều vậy ? (6 lần mỗi lần có 4,5 ngày)
Dạ tại e có con nhỏ nên không đi lâu được, người ta một lần đi 15 ngày e đi có 4,5 ngày nên e phải đi nhiều lần. Chị xem pp em ngày xuất nhập cảnh các chuyến đi thường e đi có 4,5 ngày à. (chị đó cũng lật xem thiệt)
CO: E đi Can chưa?
Em mới đi hè năm ngoái, Can là chuyến đi dài nhất của e cũng có 7 ngày à.
CO: E được cấp visa
Dạ ?
Dạ e cám ơn c.

Lần này e nói chuyện cởi mở hơn, cái gì có lợi cho mình mà muốn kể người ta nghe cũng có thể kể, k cần kể dài dòng nhưng mà có thể tương tác cung cấp thêm thông tin cho người ta. Lần trước người ta cũng hỏi e sao đi nhiều vậy e chỉ trả lời do e thích đi du lịch rồi im, lần này e kể thêm do con e nhỏ nên e không thể đi lâu nên e phải đi nhiều lần, nói chung cũng chen chen vô mấy thông tin để người ta có nhiều thông tin hơn về em

paradox
14-08-2018, 09:48
mọi người cho e hỏi là khi được cấp visa rồi thì chờ tầm 2-4 ngày là pp sẽ gửi đến tận nhà đúng k ạ e thấy trên lsq ghi vậy mà e vẫn cứ lo lo sợ người ta đổi ý hoặc pp bị thất lạc T.T , e mới pv xong đậu mà thiệt sự e vẫn chưa tin nên chỉ khi nào nhận được pp dán visa e mới tin nổi, hic pv xong chị CO nói bạn được cấp visa mà còn chưa tin ngớ người xong hỏi lại chỉ ấy mới nhắc lại "Bạn được cấp visa" Tại thấy đa phần các bạn hay nhận được câu "Have a good trip"

@Paradox ơi: mình nộp lại lần 2 sau khi bị từ chối lần 1 này

e xin chia sẻ trường hợp của em như sau:
- Sau khi theo dõi trên diễn đàn e rút ra kinh nghiệm: tự tin thì còn xác suất 50% đậu 50% rớt còn hồi hộp thì 100% rớt
- Điểm mạnh so với lần rớt đầu tiên là lầu đầu chưa có visa Can và mới sinh 1 đứa, lần này đã đi Can chơi về rồi (visa Can vẫn còn hạn) và đã sinh thêm đứa thứ 2

CO: em đi Mỹ làm gì ?
E đi chơi.
CO: Chồng e có đi không ?
Chồng e làm nha sĩ đang học chuyên khoa nên không đi được
CO: Em lam nghề gì ?
Em làm gv dạy cấp 3, mà e đang được hưởng chế độ nuôi con nhỏ nên công việc ít nên e muốn đi chơi.
CO: E có người nhà bên Mỹ không?
Dạ có người nhà bên chồng không à. Chị chồng và mẹ chồng.
CO: Chị chồng em tên gì ?
Tên Phương, Ng Mai Phương.
CO: Chồng em làm gì ?
Dạ làm nha sĩ.
CO: E có con chưa ?
Dạ lần trước pv e mới có 1 đứa, nay e 2 đứa rồi.
CO: Con em mấy tuổi rồi ?
Đứa lớn 3 tuổi rưỡi đứa nhỏ 8 tháng. Em có giấy khai sinh c xoi không (không thấy trả lời).
CO: Em đi Nhật làm gì mà nhiều vậy ? (6 lần mỗi lần có 4,5 ngày)
Dạ tại e có con nhỏ nên không đi lâu được, người ta một lần đi 15 ngày e đi có 4,5 ngày nên e phải đi nhiều lần. Chị xem pp em ngày xuất nhập cảnh các chuyến đi thường e đi có 4,5 ngày à. (chị đó cũng lật xem thiệt)
CO: E đi Can chưa?
Em mới đi hè năm ngoái, Can là chuyến đi dài nhất của e cũng có 7 ngày à.
Dạ ?
Dạ e cám ơn c.

Lần này e nói chuyện cởi mở hơn, cái gì có lợi cho mình mà muốn kể người ta nghe cũng có thể kể, k cần kể dài dòng nhưng mà có thể tương tác cung cấp thêm thông tin cho người ta. Lần trước người ta cũng hỏi e sao đi nhiều vậy e chỉ trả lời do e thích đi du lịch rồi im, lần này e kể thêm do con e nhỏ nên e không thể đi lâu nên e phải đi nhiều lần, nói chung cũng chen chen vô mấy thông tin để người ta có nhiều thông tin hơn về em

Dạ em cám ơn chị đã chia sẻ. Hôm nọ em đang định nộp lại thì công ty thông báo tháng sau mày đi công tác Mỹ nên giờ em đang đợi thư mời bên đối tác, điều chỉnh đơn rồi nộp thôi. Kỳ này có muốn hay không cũng phải nộp lại mà nói thật không hy vọng gì vì em 2 lần tạch rồi :)) Nhưng em cũng mới biết lý do tại sao lần đó cô mời lại tạch vì cô em chưa có quốc tịch, mới có thẻ xanh thôi mà đi đã lâu rồi.

salormoon87
14-08-2018, 10:35
Dạ em cám ơn chị đã chia sẻ. Hôm nọ em đang định nộp lại thì công ty thông báo tháng sau mày đi công tác Mỹ nên giờ em đang đợi thư mời bên đối tác, điều chỉnh đơn rồi nộp thôi. Kỳ này có muốn hay không cũng phải nộp lại mà nói thật không hy vọng gì vì em 2 lần tạch rồi :)) Nhưng em cũng mới biết lý do tại sao lần đó cô mời lại tạch vì cô em chưa có quốc tịch, mới có thẻ xanh thôi mà đi đã lâu rồi.

c cũng nhờ đọc thông tin mọi người chia sẻ mới rút ra kinh nghiệm trả lời pv, visa Mỹ đúng kiểu mọi người nói "quan trọng là thần thái" người ta phỏng vấn nhưng mình đừng xem đó là pv, cứ xem như đó là 1 cuộc trò chuyện cởi mở để người ta lấy thông tin từ mình, c thấy nền tảng công việc + học tập + lịch sử du lịch của em đều quá tốt nên chỉ cần tự tin pv nữa là được, chúc e may mắn nha, c cũng rớt visa lên bờ xuống ruộng nhiều nước lắm, cái hè này c vừa rớt Pháp và Anh nè

P/S: e vừa phỏng vấn hôm 13h15 ngày 13/8 thấy trên visa ghi được cấp từ ngày 14/8 (hạn 1 năm) và sáng 15/8 thì e nhận được visa, e ở Đồng Nai hic không ngờ nhanh vậy luôn >.<

salormoon87
16-08-2018, 17:20
bác nào hay đi Mỹ cho e hỏi cái này chút xíu, chả là hôm bữa điền DS 160 e khai là em đi New York, lúc đầu em cũng tính đến New York rồi đi Washington DC rồi quay về NY nhưng nay e thấy vậy hơi mất công e thay đổi 1 chút là e sẽ đến Washington DC rồi qua NY rồi bay về từ NY như vậy đỡ di chuyển nhiều nhưng e thắc mắc vậy e có bị tính là không trung thực so với DS 160 k ạ, các bác cho e lời khuyên với ạ

ac27
16-08-2018, 17:47
bác nào hay đi Mỹ cho e hỏi cái này chút xíu, chả là hôm bữa điền DS 160 e khai là em đi New York, lúc đầu em cũng tính đến New York rồi đi Washington DC rồi quay về NY nhưng nay e thấy vậy hơi mất công e thay đổi 1 chút là e sẽ đến Washington DC rồi qua NY rồi bay về từ NY như vậy đỡ di chuyển nhiều nhưng e thắc mắc vậy e có bị tính là không trung thực so với DS 160 k ạ, các bác cho e lời khuyên với ạ

không sao đâu chị, e nhập cảnh vài lần ở các sb khác nhau họ cũng chỉ hỏi đi đâu làm gì, bao lâu bắt show vé về thôi còn booking ks thì tùy lúc có lúc không vậy cứ chuẩn bị đủ để phòng khi hỏi thôi. Có đôi lúc họ sẽ hỏi những câu mình đã khai trong form như làm ở cty nào, làm chức gì, lần trước bạn đứng trả lời màn hình máy tính hơi quay ra nên thấy họ đang xem nguyên cái form của mình luôn.

tntnhi
16-08-2018, 23:53

K sao đâu bạn. HQ chỉ hỏi đi làm gì, mấy ngày, với ai này nọ thôi, lâu lâu hỏi thêm vài câu thông tin cá nhân như công việc bạn ở trên nói đó.