PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa du lịch Mỹ

Pages : 1 2 3 4 5 [6] 7 8

1a9
19-02-2017, 19:20
Nam giới từ 16 đến 60 mới có mục kê khai từng nước đi và Education, còn nữ không có mục này. DS 160 khi điền giới tính và tuổi nó tự động phân loại để điền đơn.

koibito1610
21-02-2017, 11:28
Cả nhà cho em hỏi là nếu em định đi Mỹ vào tháng 08/2017 này thì giờ xin visa có được không ạ? Bên đại sứ quán Mỹ có quy định chỉ được nộp hồ sơ xin visa trước ngày dự định khởi hành tối đa bao nhiêu ngày không ạ? Em cám ơn nhiều.

ThanhHaLanger
21-02-2017, 11:51
Cả nhà cho em hỏi là nếu em định đi Mỹ vào tháng 08/2017 này thì giờ xin visa có được không ạ? Bên đại sứ quán Mỹ có quy định chỉ được nộp hồ sơ xin visa trước ngày dự định khởi hành tối đa bao nhiêu ngày không ạ? Em cám ơn nhiều.

Visa Mỹ thường có hiệu lực trong 1 năm nên nếu bạn xin bây giờ thì vẫn còn hạn tới tháng 2 năm sau, ko ảnh hưởng gì cả.

ThanhHaLanger
21-02-2017, 11:58
Nam giới từ 16 đến 60 mới có mục kê khai từng nước đi và Education, còn nữ không có mục này. DS 160 khi điền giới tính và tuổi nó tự động phân loại để điền đơn.

Cám ơn bạn đã giải thích. Mình khai đơn 2 lần đều không có mục kê khai lịch sử du lịch nên cứ lo lo không biết có bị lỗi gì không. Anyway mình đã submit và đặt lịch hẹn pv vào ngày 1/3 rồi.
Hộ chiếu mình có visa Canada 5 năm (mới được cấp), Đức, Ý, Hong Kong, Nhật, Hàn, Đài Loan..., các nước Đông Nam Á đi gần hết, công việc, thu nhập tương đối ổn định, có sổ tk>1,5 tỷ gửi 1 năm thì khả năng được cấp visa có cao không các bạn? Mình bị rớt 1 lần cuối năm 2013 (hồi đó mới đi Nhật, Hàn, Đài Loan, HK và các nước ĐNA, năm 2014 mình mới đi thêm Châu Âu) nên giờ xin lại cũng thấy run ghê :(.

koibito1610
21-02-2017, 15:21
Mình cũng độc thân (sinh năm 86) và đang định xin visa du lịch tự túc 1 mình đây. Thôi xác định được thì đi còn không thì ở nhà, mất 160 USD thôi. Mình còn chưa đi EU bao giờ ấy. Mới chỉ đi Nhật (4 lần, công tác), Thái (2 lần), Sing, Malay, Cam thôi.
Mà ở Hà Nội thì phỏng vấn ở 170 Ngọc Khánh (Rose Garden) nhỉ:).
Giấy tờ thì mình đọc thấy bảo là mang giấy tờ gốc và bằng tiếng Anh nhé. Có người bị hỏi giấy tờ, có người chả bị hỏi gì cả:D.

Iris611
22-02-2017, 09:51
Cả nhà ơi mình tính làm visa đi Mỹ chơi cùng mẹ mình, mình đã ly hôn, có 1 con, đã cưới lần 2 cách đây vài tháng nhưng chưa đăng ký kết hôn. Vậy mình nên để là divorced hay common-law marriage?

Giấy tờ mang theo là giấy tờ gốc, cái nào bằng tiếng Việt mình có cần đi công chứng dịch không vâyj mọi người?

Cảm ơn cả nhà

Chuot-bu
22-02-2017, 12:12
Cả nhà ơi mình tính làm visa đi Mỹ chơi cùng mẹ mình, mình đã ly hôn, có 1 con, đã cưới lần 2 cách đây vài tháng nhưng chưa đăng ký kết hôn. Vậy mình nên để là divorced hay common-law marriage?

Giấy tờ mang theo là giấy tờ gốc, cái nào bằng tiếng Việt mình có cần đi công chứng dịch không vâyj mọi người?

Cảm ơn cả nhà

Canada visa application ban khai ra sao thì ỡ đây khai giổng vậy, giấy tờ đem theo ban gốc, khong cần dịch thuật.

Iris611
23-02-2017, 11:42
Canada visa application ban khai ra sao thì ỡ đây khai giổng vậy, giấy tờ đem theo ban gốc, khong cần dịch thuật.

Cảm ơn bạn.

Các bạn cho mình hỏi thêm chút:

- Phần Work/ Education/ Trainings mình chỉ thấy hỏi về present employment và mình đã điền. Không thấy hỏi gì về previous employment hay education cả. Mình tìm mãi rồi cũng không có.

- Mình cũng không thấy phần hỏi về travel history trong 5 năm như bạn gì có hỏi phía trước, mà chỉ có hỏi là đã travel US bao giờ chưa thôi.

Mình có sai gì không các bạn ơi. Sao mình thấy cái form này nó đơn giản quá vậy :(. Mình cũng khong thấy hỏi gì về con cái cả. Mình chỉ thấy hỏi về spouse thôi. Mà mấy bạn bảo đi pv họ cũng ko xem giấy tờ, thế thì họ đánh giá tnao nhỉ???

Bachduong65
23-02-2017, 12:41
Bạn không có gì sai cả. Nó bật phần khai nào bạn khai đến thế. Của mình khai làm business thì khai cũng đơn giản như bạn, nhưng phần của ông xã khai là người làm trong government thì nó ra một loạt câu hỏi như 2 công việc trước công việc hiện tại của ban là gì, làm ở đâu, đã phục vụ trong quân đội chưa, ra quân khi nào, liệt kê những nước đã đi 5 năm gần nhất. Của mình tuyệt nhiên không có nên bạn cứ yên tâm nhé.

Iris611
23-02-2017, 13:49
Bạn không có gì sai cả. Nó bật phần khai nào bạn khai đến thế. Của mình khai làm business thì khai cũng đơn giản như bạn, nhưng phần của ông xã khai là người làm trong government thì nó ra một loạt câu hỏi như 2 công việc trước công việc hiện tại của ban là gì, làm ở đâu, đã phục vụ trong quân đội chưa, ra quân khi nào, liệt kê những nước đã đi 5 năm gần nhất. Của mình tuyệt nhiên không có nên bạn cứ yên tâm nhé.

Cảm ơn bạn Bạch Dương. Thế cho mình hỏi thêm vì đoạn này mình cũng không chắc. Mình đi dạng tourist du lịch bình thường thôi, thì mình chọn: Business & Tourism (Temporary visitor) (B1/B2) HAY Tourism/ Medical Treatment (B2)?

ThanhHaLanger
23-02-2017, 15:35
Cảm ơn bạn Bạch Dương. Thế cho mình hỏi thêm vì đoạn này mình cũng không chắc. Mình đi dạng tourist du lịch bình thường thôi, thì mình chọn: Business & Tourism (Temporary visitor) (B1/B2) HAY Tourism/ Medical Treatment (B2)?

Bạn chọn Business & Tourism (B1/B2) nha.

koibito1610
24-02-2017, 22:24
Mình đã đóng tiền, hẹn lịch phỏng vấn nhưng nay phát hiện ra form ds 160 của mình bị sai số điện thoại công ty (cụ thể là thiếu mất 1 số) thì không biết có phải làm gì lại không nhỉ? Có khéo lại bị quy thành gian dối ấy nhỉ, hic hic.

Mustafa
28-02-2017, 09:06
Mình đã đóng tiền, hẹn lịch phỏng vấn nhưng nay phát hiện ra form ds 160 của mình bị sai số điện thoại công ty (cụ thể là thiếu mất 1 số) thì không biết có phải làm gì lại không nhỉ? Có khéo lại bị quy thành gian dối ấy nhỉ, hic hic.

Không sao đâu bạn. Sơ suất nhỏ thôi.
Mình phát hiện cái đơn đầu tiên mình sai cả nơi sinh lẫn ngày vào làm việc.... ko sao cả. Có 3 cái Visa rồi!

quangnhuan
13-03-2017, 17:03
Câu hỏi pv như sau (theo kinh nghiệm bản thân và những người pv trước mình chút xiu):

1. đi làm gì
2. đi với ai
3. Có người quen bên Mỹ ko
4. Quan hệ với người quen thế nào ?
5. Có ý định cho con làm con nuôi ko ? ( Vì mình pv đi với con trai nên bị hỏi ).
6.đang làm việc ở đâu ? Thu nhập bao nhiêu ?
7. Vợ làm gì ? Con làm gì ?

Thế thôi, pass.

ilovemyta32
15-03-2017, 00:52
Mọi người ơi, cho em hỏi là : nhà em có con em đang du học th.s bên mỹ và hè này cả nhà em tính làm hồ sơ xin phỏng vấn cả nhà cho dễ đậu rồi để dành visa đó cho ai muốn đi thì đi. ( chắc mẹ với ba tính đi trước , em thì chắc năm sau mới đi ) .Vậy theo mọi người là cả nhà em nên xin cùng 1 lúc hay chia làm nhiều đợt ạ?
Em xin cảm ơn ^^

bzero
17-03-2017, 18:14
Dear anh/chị

Em đang dự định gia hạn visa Mỹ vì visa của em đã hết hạn hơn 6 tháng, nghe nói là expire trước 12 tháng thì có khả năng không cần phỏng vấn, nên em quyết làm ngay, phòng khi cuối năm lại có kế hoạch đi qua đó. Em chỉ làm 1 mình.

1) Hộ chiếu của em mới vừa làm lại, trong khi visa cũ thì ở hộ chiếu cũ. Em có cần phải cập nhật số hộ chiếu mới ở trang thông tin xin visa mỹ không ah? và nếu có thì làm cách nào? em thấy hướng dẫn là phải vào mục "cung cấp phản hồi", nhưng không thấy mục nào liên quan đến số hộ chiếu.

2) em vừa đi EU và Anh về chưa đầy 1 tháng, không biết là có lý do gì liên quan đến tài chính mà bên LSQ từ chối không ạ?

3) Lúc gởi hộ chiếu đi, có cần phải gởi luôn hộ chiếu cũ không vậy?

Mong nhận được kinh nghiệm chia sẽ của các anh/chị.

Em cám ơn nhiều ạ :)

taodan
17-03-2017, 20:47
1. Lúc điền thông tin đâu có xài số HC cũ đâu bác, xài số của HC mới thôi.
2.
3. Gởi luôn cả hai bác ạ.

bzero
17-03-2017, 21:18
em thấy trong phần cập nhật hồ sơ có sẵn thông tin của lần khai báo trước đó bác, nên em phân vân :(

bzero
30-03-2017, 11:59
em vừa nhận visa hôm nay, sau khi update thông tin hộ chiếu mới với profile của em.

lên kế hoạch cho chuyến đi roadtrip tiếp theo thôi :)

meca_8890
03-04-2017, 13:03
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi đã rớt visa Mỹ lần 1, sau 3 tuần mình định nộp lại có nên không ạ? hồ sơ vẫn vậy không có gì mới, nhưng thực sự mình rất muốn đi chơi 1 chuyến trước khi kết thúc cs độc thân nên định nộp đại thêm 1 lần, không được thì từ bỏ luôn.
Nếu nộp lại, ở ô Explain cho lần 1 đã từng bị từ chối visa mình nên ghi là gì ạ?
Cảm ơn các bạn rất nhiều :((
Case của mình như sau: Mình đi du lịch tự túc (qua đó sẽ đi chơi cùng cô bạn thân đang sống ở Mỹ, quốc tịch Mỹ), mình 29 tuổi, đã đính hôn nhưng tháng 9 năm nay mới kết hôn, đã đi 3 nước ĐNA và Hàn Quốc, không tài sản, sổ tiết kiệm có $6,000.
Lần pv trước C/O là chị mỹ trắng, khoảng 35t (ô số 5)
Mình vô chủ động chào tiếng anh nhưng hình như chào hơi nhỏ cách tấm kính nên C/O không nghe thấy, C/O lại pv tiếng việt :((
C/O: Em qua mỹ làm gì?
Em: Em đi du lịch với bạn. Cô ấy đang sống ở Mỹ
C/O: Em làm cv gì?
Em: Em làm nv xuất nhập khẩu (tự nhiên mình quên không show HĐLĐ ra)
C/O: Em định đi mỹ bao nhiêu ngày?
Em: Em đi 11 ngày
C/O lật passport mình xem 2 lần nhưng 2 lần đều bị dính 2 trang vào nhau nên chị ấy k biết trang bị dính ấy có 8-9 con dấu rồi C/O suy nghĩ khoảng 2 phút có vẻ rất phân vân, không gõ máy cũng không hỏi gì thêm cả. Xong C/O nói “xin lỗi em, lần này không đc rồi” 😦
Mình còn chưa có cơ hội show ra bất cứ 1 loại giấy tờ nào ngoài passport :((

saigonn_2
03-04-2017, 16:45
Mình bị rớt từ hổi 7-12-2016, độc thân, làm cty cổ phần, lương 30 tr/ tháng, có tài sản nhà và xe hơi, đi các nước ĐNA, mới đi Úc .
Vậy có nên apply visa Mỹ lại ko mọi người?

Bạn đi thêm 1 chuyến Châu Âu cho passport đẹp hẳn rồi trở lại apply sau vài tháng. :D

hanahan
03-04-2017, 18:10
@meca_8890: mình nghĩ bạn ko nên nộp lại chỉ sau 3 tuần mà ko có sự thay đổi đáng kể nào. Trên trang web đặt lịch hẹn phỏng vấn họ cũng nói là nếu trong vòng 6 tháng hồ sơ của bạn không có gì thay đổi thì chúng tôi khuyên bạn không nên nộp lại nữa vì kết quả cũng sẽ như cũ.

Mình nghĩ bạn nên làm vài chuyến như Úc, EU... chắc sẽ dễ xin lại visa Mỹ hơn.

meca_8890
03-04-2017, 19:05
Cảm ơn lời khuyên của bạn! Tại mình định nộp đại vì hồ sơ giấy tờ có sẵn, chỉ mất công đi pv hix chắc từ bỏ thôi :((

hanahan
04-04-2017, 11:52
Bạn nộp lại chỉ tốn 160 usd cho lãnh sự quán Mỹ mà cơ hội chỉ có 1%.
Mình cảm thấy đối với các trường hợp là nữ xin visa du lịch Mỹ khi chưa đi các nước dữ dằn như Nhật, Úc, New Zealand hay EU thì xác xuất fail cao

meca_8890
07-04-2017, 08:56
Bạn nộp lại chỉ tốn 160 usd cho lãnh sự quán Mỹ mà cơ hội chỉ có 1%.
Mình cảm thấy đối với các trường hợp là nữ xin visa du lịch Mỹ khi chưa đi các nước dữ dằn như Nhật, Úc, New Zealand hay EU thì xác xuất fail cao

Vậy để mình đi thêm Nhật và Taiwan rồi xin lại xem thế nào. Chứ mấy nước kia chắc mình cũng fail visa thôi hĩ Cảm ơn bạn nhé :)

DoNguyen84
08-04-2017, 02:49
Em bị tử chối 1 lần vào thang12 xin du lịch vào Mỹ rồi. Em tháng 4 này nộp lại xin vào lần nữa. Trước em đi em chưa lập gia đình và có đi mấy nước châu âu, hàn, sin đại loại di chơi dc 6 nứoc roài. Tháng này em xin vào du lịch lần nữa k biết có được hay không hồ sơ em có thay đổi là mới lập gia đình và đi thai lan với vợ mới cưới.
Không biết thay đổi hồ sơ như vậy có xin được không? Muốn đi tới Mỹ ước mơ trong đoi để biết rồi về bế con mà khó quá.
Các bác cho em lời khuyên

DoNguyen84
09-04-2017, 12:35
Em bị tử chối 1 lần vào thang12 xin du lịch vào Mỹ rồi. Em tháng 4 này nộp lại xin vào lần nữa. Trước em đi em chưa lập gia đình và có đi mấy nước châu âu, hàn, sin đại loại di chơi dc 6 nứoc roài. Tháng này em xin vào du lịch lần nữa k biết có được hay không hồ sơ em có thay đổi là mới lập gia đình và đi thai lan với vợ mới cưới.
Không biết thay đổi hồ sơ như vậy có xin được không? Muốn đi tới Mỹ ước mơ trong đoi để biết rồi về bế con mà khó quá.
Các bác cho em lời khuyên

Thanhthuy1213
10-04-2017, 09:40
alo alo alo
off cafe đi các bạn ơi, inbox số đt cho mình để mình thu xếp nha
Sorry mod cho Thuy post gọi đàn ở đây nha...hôm giờ mọi ng kêu off mà ko biết làm sao.

DoNguyen84
10-04-2017, 09:43
Làm nhóm chát room chia sẻ kn pv đi mỹ đê
0936286028 zalo minh đó

meca_8890
10-04-2017, 11:07
cũng hên xui lắm. Bạn mình mới chỉ đi 4 nước ĐNA, single, sổ có 100tr mới gửi đc hơn 20 ngày trc khi pvan mà lại pass hồi tháng 1/2017, C/O hỏi 7-8 câu là "Have a good trip". Nó ở SG nhưng chọn Hanoi để pvan

eddieg0312
21-04-2017, 23:15
Khi ngồi gõ những dòng này mình thật sự vẫn còn một cảm giác lâng lâng kiểu “Say Hell Yeahh, this world is mine”. Năm nay ngáp 25 tuổi, không có một tài khoản tết kiệm cho cá nhân, chỉ có 2 cái thẻ credit chưa thanh toán sao kê và một trang VISA MỸ vừa được cấp.

Đó là một buổi chiều ngày Off tháng 3 nóng nực, khi mọi thứ xung quanh trở nên túng quẫn thì mình quyết định google tìm hiểu cách nhập form DS-160 – đơn đăng kí xin thị thực Mỹ trực tuyến. Ngồi mần mò gần hai tiếng đồng hồ mới hoàn tất một ngàn câu hỏi nó yêu cầu. Lúc đó vô tình đọc được một bài chia sẻ kinh nghiệm xin visa Mỹ của một bà chị bất cần đời nên nó làm máu liều trong người mình tăng đột biến. Gom đầu này đầu nọ cũng đủ được 160 đô mang ra bưu điện đóng phí phỏng vấn, qua một ngày chờ là đã được đặt lịch hẹn . Mình chọn giờ phỏng vấn sớm nhất & bắt đầu nôn nao.

Vì không được mang bất kì thiết bị điện tử nào vào khu vực đại sứ quán nên không có chụp choẹt được những cái hay ho trong đây nhưng đại loại trong lúc lo lắng vì sợ rớt thì mình đọc được một cái câu dịch ra đại loại là vầy “Chúng tôi biết mọi người sẽ có tâm trạng hồi hộp khi đến phỏng vấn nên chúng tôi sẽ cố gắng tạo cảm giác thoải mái và không làm mất nhiều thời gian của bạn”. Đọc xong tự nhiên thấy Mỹ tử tế với mình dễ sợ.

Mình chủ động “Good morning” với chị gái da trắng tóc vàng đứng sau tấm kiếng cùng cái míc rô như hay thấy trong mấy cảnh thăm tù. Chị xài tiếng Anh giọng Mỹ, mình xài tiếng Mỹ giọng bồi nhưng cũng hên hiểu được nhau khá tốt .

- Em có du lịch nước ngoài bao giờ chưa ?
- Em có đi Hàn Quốc 2 lần, Singapore, Malaysia, Ấn Độ, Campuchia
- Em đi làm được mấy năm rồi, cho chị mượn hợp đồng lao động
- Được 3 năm rồi chị, đây là hợp đồng của em

Mình thề là chị ấy cầm cái hợp đồng không coi bất cứ chữ nào trong đó, một tay lật passport của mình, tay còn lại gõ gì quá trời trên máy tính.

- Em qua Ấn Độ để làm gì thế ?
- Em qua đi du lịch, em thích Himalaya
- Thế qua Mỹ em định đi đâu ? Có gia đình bên đó không?
- Em chắc sẽ đi Portland rồi qua L.A ,nhà em ở Việt Nam hết.
- Good job, em được cấp visa . Cám ơn em.

Chị gái xinh đẹp vừa cười vừa đưa cho mình tờ giấy xanh với nội dung “Your visa has been approved. You can go home now. Your passport will be sent to you by email after we issue your visa”. Thiệt sự lúc đó mình chỉ muốn hét toáng lên rằng :

“Tôi 25 tuổi, độc thân vui tính, không có giấy mời và tài sản cá nhân nhưng Mỹ vẫn can đảm cho tôi nhào vô xài tiền”.

Đôi khi có những lúc cần sự liều mạng hơn là những kinh nghiệm, mình viết bài này ra mục đích là để khoe khoang sự sung sướng và muốn chia sẻ với những bạn đang nuôi giấc mơ Mỹ hãy can đảm lên và giành lấy visa bằng những câu trả lời trung thực của mình. Mỹ thật sự là một cánh cửa tự do chào đón tất cả những trái tim trẻ và đam mê khám phá những vùng đất mới. Mình đang mong từng ngày được chạm chân đến đất nước này và viết những trang mới cho hành trình sắp tới.

American Dream, April 2017

quangnhuan
22-04-2017, 09:50
Có đem đt cũng ko chụp gì được đâu. Chúc mừng bạn. Khi nào bạn đi, có plan chưa ? Mình đi 8.7, đi bờ Tây.

meca_8890
22-04-2017, 11:00
Mình cũng chị này, và tạch bữa 31/3 dù case của mình nghe có vẻ tốt hơn bạn huhu mình vô chào tiếng anh nhưng chắc chào nhỏ lại thêm tấm kính nên chị ấy k nghe thấy, chị ấy pv tiếng việt, sau 3 câu là tạch huhu

vietdoan20062006
24-04-2017, 22:49
Visa mình hết t5 hết hạn, gia hạ ở tỉnh có khó không các bác

DoNguyen84
01-05-2017, 00:44
Siêu đỏ luôn đó hôm đó đi pv có cúng bái j không mà may mắn thế ?

nhim152
18-05-2017, 21:45
Bạn chọn Business & Tourism (B1/B2) nha.

Mình từng được cấp visa 2 lần dạng B1/B2 nhưng thực sự những lần đó là đi business. Lần này minh tính đi chơi thôi nên apply B2 không thi có được không bạn? (Mình đã khai xong form D160 với visa dạng B2 rồi huhu)

gina1999
23-05-2017, 16:18
@nhim 152: Đừng lo bạn ơi, cứ gia hạn theo đường bưu điện nếu chưa quá hạn 12 tháng. Các thông tin trong đơn thì cứ theo thực tế mà làm.Cùng lắm là mất $160 chứ gì, giữ tâm trạng như vậy là sẽ có visa đó…

nhim152
24-05-2017, 05:55
@nhim 152: Đừng lo bạn ơi, cứ gia hạn theo đường bưu điện nếu chưa quá hạn 12 tháng. Các thông tin trong đơn thì cứ theo thực tế mà làm.Cùng lắm là mất $160 chứ gì, giữ tâm trạng như vậy là sẽ có visa đó…
Thanks bạn. Visa cũ của mình quá hạn trên 12 tháng rồi nên mình phải làm mới. Mình cũng vừa đi nộp tiền hôm qua vì minh nghĩ cứ khai thành thật cho yên tâm

vietdoan20062006
26-05-2017, 17:48
mình vừa xin visa gia hạn visa mỹ qua bưu điện, nộp mỗi hộ chiếu và tờ CONFIRMATION PAGE ko biết có đúng ko
ra bưu điện gửi mà mấy người ngoài đó cũng chả biết gì :( , nộp 3680k rồi ko biết có đc ko, run quá

1a9
27-05-2017, 09:48
Chắc bạn không làm đúng trình tự rồi:
1. Điền tờ khai DS 160
2. truy cập tk US Travel docs nhập code DS 160 rôi in biên nhận thanh toán phí sau đó mang ra bưu điên đóng tiền
3. Ngày hôm sau vào lại TK US Travel Docs in xác nhận gia hạn visa mỹ ra.
4. Ra bưu điẹn gửi Hộ chiếu, DS 160, tờ xác nhận gia hạn visa Mỹ và 01 ảnh 5x5 nền trắng.
Mọi ngừoi visa Mỹ còn hạn hoặc hết hạn trong vòng 1 năm thì cố gắng gia hạn. Để quá 1 năm phải phỏng vấn lại bây giờ cũng dễ trượt lắm.

mình vừa xin visa gia hạn visa mỹ qua bưu điện, nộp mỗi hộ chiếu và tờ CONFIRMATION PAGE ko biết có đúng ko
ra bưu điện gửi mà mấy người ngoài đó cũng chả biết gì :( , nộp 3680k rồi ko biết có đc ko, run quá

vietdoan20062006
31-05-2017, 10:23
bác nào gia hạn visa qua bưu điện tầm bao lâu nhận lại được hộ chiếu ạ

vietdoan20062006
01-06-2017, 10:44
Hi các bác,
Em ở Hạ Long mới gia hạn visa mỹ xong, nộp mỗi passport và tờ DS160 confirmation và nộp tiền bưu điện thứ 7 tuần trước
thứ 2 gọi lại báo thiếu, đợi cập nhật dropbox in ra 2 bản nộp thứ 2
thứ 3 ngày 30.05 bên bưu điện trên hà nội chuyển cho hồ sơ
thứ 4 ngày 31.05 có visa bắt đầu từ 31.05 đại sự quán gửi lại
sáng thứ 5 nhận được hộ chiếu
Tính ra tổng thời gian chỉ trong vòng 48 tiếng, không ngờ nhanh đến vậy

HuyenDuy
01-06-2017, 12:15
Mình phỏng vấn 1 lần đi mỹ và trượt cách đây mấy năm khi đó chưa đi nước nào cả, con bạn rủ đi cùng nên tung tăng đi pv được thì được ko được thì thôi. Sau này mới biết mỹ khó thế nào và tự dưng vì ko chịu tìm hiểu mà bị 1 vết hic. Sau khi đi mấy nước đông nam á, Hàn quốc, HK, giờ muốn xin lại thì có nên không? đứa bạn đã xin được thì năm nào nó cũng đi chơi, giờ cứ kêu mình thử nhưng mình nghĩ sẽ lại trượt. Có bạn nào pv lại lần 2 mà đỗ chưa?

hungdavid
02-06-2017, 11:59
Nhiêu đó là đủ rồi bạn, bạn xem kinh nghiệm của mình ở đây nhé: http://mrhungle.com/kinh-nghiem-xin-visa-du-lich-my/

HuyenDuy
02-06-2017, 12:55
Mình cảm ơn rất nhiều, nhưng vì mình từng trượt nên giờ thấy rất khó khăn, phải chi trước không tham gia giờ có kinh nghiệm, có tâm lý vững thì lại bị lịch sử vậy. Định thử lại mà muốn tham khảo nhưng ai bị trượt rồi pv lần 2 cho kinh nghiệm thì tốt quá. tại đọc ở đây phần lớn các bạn pass lần 1. và thấy ít người chia sẻ pv lần 2 dù trượt hay đậu. Có lẽ cứ thử lại coi sao

vietnameseflower
03-06-2017, 20:15
Bác cho e hỏi, em đổi hộ chiếu thì có gia hạn được không bác nhỉ? Nghĩ cảnh đi phỏng vấn lại oải quá :((

vietdoan20062006
04-06-2017, 12:44
Bác cho e hỏi, em đổi hộ chiếu thì có gia hạn được không bác nhỉ? Nghĩ cảnh đi phỏng vấn lại oải quá :((

Bác gọi điện, gửi email trực tiếp xem. E ở Hạ Long toàn phải đi lên Hà Nội xin visa thấy cũng oải

junbe231
05-06-2017, 10:24
Mình xin chia sẽ trường hợp của mình:
Mình độc thân 29t, thời gian làm viec liên tục là 5 năm tại 1 cty tư vấn xây dựng khá có tiếng. Đã từng đi các nước thai lan , hong kong, trung quốc ( mỗi nuoc 1 lần). Ko có chủ quyền nhà đất. Tự làm hồ sơ , tự chi trả chuyến đi thăm thân kết hợp du lịch. Mang đúng cái hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép, xac nhận luong và sổ cổ đông cty đang làm. Vô hỏi đúng 5 câu và fat phiếu xanh. Bây giờ đã nhận dc hộ chiếu và visa.
- Kết luận của mình: khai đơn ds160 rất quan trọng , phải trung thuc và hợp lý . Vô pv tự tin , nhìn thẳng mặt. Khúc hỏi có vợ chồng hay con chưa thì trả lời nhanh và to dứt khoát. Không phải cứ đi nhiều nuoc và các nuoc như Nhật châu âu hay úc là ok.

Hi Bạn

Cho mình hỏi là bạn làm là tự đi 1 mình và có khai đi thăm thân ko ạ

Đầu năm sau mình dự tính sang đó,có bạn trai và gia đình bạn trai ở bên đó nhưng mình ko biết nên khai rõ như vậy luôn hay là khai tự túc đi du lịch và ko có bạn bè thì sẽ dễ có visa hơn ạ

Có ai biết thì chia sẻ giúp mình nhé, mình cảm ơn nhiều ạ

junbe231
05-06-2017, 11:19
Câu hỏi pv như sau (theo kinh nghiệm bản thân và những người pv trước mình chút xiu):

1. đi làm gì
2. đi với ai
5. Có ý định cho con làm con nuôi ko ? ( Vì mình pv đi với con trai nên bị hỏi ).

Thế thôi, pass.

Bạn ơi bạn trả lời như thế nào ạ có thể chia sẻ kỹ hơn ko, cám ơn b

vntrueloves
05-06-2017, 14:29

1. đi làm gì
2. đi với ai

Thế thôi, pass.

Đi cùng con hay bị hỏi câu 5 nhỉ. Em cũng bị hỏi y như vậy :))

vntrueloves
05-06-2017, 16:24

Visa Mỹ hết hạn trong vòng 12 tháng thì được gia hạn qua bưu điện nếu cùng loại visa bác ạ. Hộ chiếu của bác đổi thì gửi cái cũ kèm theo.

linhtrang
11-06-2017, 07:44
mình dk tour Mỹ cho mẹ du lịch kết hợp thăm thân nhân là mình. Cty du lịch yêu cầu chồng mình gửi giấy tờ để bảo trợ tài chánh về ( tax return, paycheck, bank statement...) Các bạn cho mình hỏi là có thật sự can thiet phải gui nhung giay to nay về ko, vì nó có chứa những thông tin cá nhan cua chong minh ( ssn, Id,..) Chong minh la nguoi My nen rat nhay cam may van de về bảo mat này ...

gina1999
23-06-2017, 17:07
[QUOTE= to:linhtrang,
Bạn lục lại các bài trao đổi kinh nghiệm trước sẽ có câu trả lời cho bạn đó.
Rất đơn giản, không cần bất cứ dịch vụ nào cho việc xin visa, các giấy tờ cá nhân chỉ mang theo khi đi phỏng vấn đề phòng họ hỏi thì có ngay. Bạn hãy tự làm đơn theo hướng dẫn trên trang web của lãnh sự là OK rồi.

junbe231
27-06-2017, 17:11
Hi cả nhà, Đầu năm sau mình dự tính sang đó,có bạn trai và gia đình bạn trai ở bên đó (là người mỹ) nhưng mình ko biết nên khai rõ như vậy luôn hay là khai tự túc đi du lịch 1 mình và ko có bạn bè thì sẽ dễ có visa hơn ạ

Chuot-bu
28-06-2017, 14:17
Hi cả nhà, Đầu năm sau mình dự tính sang đó,có bạn trai và gia đình bạn trai ở bên đó (là người mỹ) nhưng mình ko biết nên khai rõ như vậy luôn hay là khai tự túc đi du lịch 1 mình và ko có bạn bè thì sẽ dễ có visa hơn ạ

visa được cấp khi officer cãm thấy bạn sẽ trở về VN sau mục đích của chuyến đi của bạn, Muốn như vạy bạn phải chứng minh thu nhập của bạn o VN, các mối liên hệ ràng buộc ỡ VN ...
khi bạn đưa ra co BẠN TRAI NGƯỜI MỸ , nhiều khi đó không phải là lợi thế hồ sơ của bạn. Tuỳ bạn suy nghĩ nhé

traiheogiong
28-06-2017, 17:38
Mình cảm ơn rất nhiều, nhưng vì mình từng trượt nên giờ thấy rất khó khăn, phải chi trước không tham gia giờ có kinh nghiệm, có tâm lý vững thì lại bị lịch sử vậy. Định thử lại mà muốn tham khảo nhưng ai bị trượt rồi pv lần 2 cho kinh nghiệm thì tốt quá. tại đọc ở đây phần lớn các bạn pass lần 1. và thấy ít người chia sẻ pv lần 2 dù trượt hay đậu. Có lẽ cứ thử lại coi sao

Giống như người ta nói: Làm thì chưa chắc đã thành công, không làm thì coi như đã thất bại.

Cứ khai thành thật, có gì khai đó. Cùng lắm mất 160 USD thôi. Nên nhớ, mình qua Mỹ du lịch là làm giàu cho tụi nó chứ có phải qua đó mình được cho tiền đâu nè.

Nói chứ từ hồi nộp đơn đến giờ ngày nào cũng vào đây đọc bài, hồi hộp chờ tới ngày của mình, kaka.

aconma
29-06-2017, 11:51
Mình muốn xin visa đi du lịch Mỹ, kết hợp thăm thân nhân, nhưng case của mình hơi đặc biệt chút, mong các bạn tư vấn

Gia đình mình đã ở bên Mỹ hết gồm anh, chị và ba mẹ. Ba mẹ mình mới qua Mỹ năm 2015. Chỉ còn mình ở VN, họ hàng thì ko nhiều và ở dưới quê hết.
Mình có bạn trai người Mỹ, sống khác tiểu bang với ba mẹ mình.
Mình độc thân, 29t, lương mình tầm 1000$/tháng, ko có nhà cửa hay tài sản thì hết, mình đi làm thuê và vì ở 1 mình nên tiền tiết kiệm cũng khá. Minh đi du lịch hầu hết các nước miễn visa trong khối Asean và đi rất nhiều lần (Thái, Malay, Sing, Philippines, Cambodia, Myanmar)

Hỏi, với trường hợp của mình, nên làm visa du lịch Mỹ theo dạng
1. Chỉ nên làm visa du lịch Mỹ, tỷ lệ này thành công có cao ko vì gia đình mình đã ở bên đó hết và mình ko có rang buộc tài sản gì ở đây. Chỉ có công ăn việc làm ổn định thôi?
2. Nếu làm visa thăm thân nhân kết hợp du lịch, tốt nhất bạn trai mình nên gửi giấy mời hay gia đình mình?

Mọi người cho mình lời khuyên để có thể apply visa thành công với.

Chuot-bu
30-06-2017, 07:24
Mình muốn xin visa đi du lịch Mỹ, kết hợp thăm thân nhân, nhưng case của mình hơi đặc biệt chút, mong các bạn tư vấn

Gia đình mình đã ở bên Mỹ hết gồm anh, chị và ba mẹ. Ba mẹ mình mới qua Mỹ năm 2015. Chỉ còn mình ở VN, họ hàng thì ko nhiều và ở dưới quê hết.
Mình có bạn trai người Mỹ, sống khác tiểu bang với ba mẹ mình.
Mình độc thân, 29t, lương mình tầm 1000$/tháng, ko có nhà cửa hay tài sản thì hết, mình đi làm thuê và vì ở 1 mình nên tiền tiết kiệm cũng khá. Minh đi du lịch hầu hết các nước miễn visa trong khối Asean và đi rất nhiều lần (Thái, Malay, Sing, Philippines, Cambodia, Myanmar)

Hỏi, với trường hợp của mình, nên làm visa du lịch Mỹ theo dạng
1. Chỉ nên làm visa du lịch Mỹ, tỷ lệ này thành công có cao ko vì gia đình mình đã ở bên đó hết và mình ko có rang buộc tài sản gì ở đây. Chỉ có công ăn việc làm ổn định thôi?
2. Nếu làm visa thăm thân nhân kết hợp du lịch, tốt nhất bạn trai mình nên gửi giấy mời hay gia đình mình?

Mọi người cho mình lời khuyên để có thể apply visa thành công với.

Theo ý của mình Bạn làm visa thăm thân nhân và kết hợp du lịch thì phù hợp hơn cả., và không nên đem chuyên có BẠN TRAI NGƯỜI MỸ vào.

junbe231
30-06-2017, 12:54
visa được cấp khi officer cãm thấy bạn sẽ trở về VN sau mục đích của chuyến đi của bạn, Muốn như vạy bạn phải chứng minh thu nhập của bạn o VN, các mối liên hệ ràng buộc ỡ VN ...
khi bạn đưa ra co BẠN TRAI NGƯỜI MỸ , nhiều khi đó không phải là lợi thế hồ sơ của bạn. Tuỳ bạn suy nghĩ nhé

Cám ơn bạn Chuot_bu , mình biết đó ko fai lợi thế nên cũngko định show
Cho mình hỏi thêm là
- nếu tháng 2 mình đi thì mình định xin visa tầm tháng 10- tháng 11, mà HDLĐ của mình tháng 11 là hết hạn, sẽ ký tiếp HĐ mới vô thời hạn nên ko biết khoảng nào xin visa là hợp lý
- mình có cần mang theo đơn nghỉ phép ko (vì sẽ fai xin nghỉ trước mấy tháng)?
- mình có cần lịch trình chi tiết ko b? về chỗ ở và booking khách sạn nữa vì m định ở bên nhà bạn trai nhưng nếu cần m sẽ book hotel.

THanks bạn nhé

Chuot-bu
30-06-2017, 13:42
Cám ơn bạn Chuot_bu , mình biết đó ko fai lợi thế nên cũngko định show
Cho mình hỏi thêm là
- nếu tháng 2 mình đi thì mình định xin visa tầm tháng 10- tháng 11, mà HDLĐ của mình tháng 11 là hết hạn, sẽ ký tiếp HĐ mới vô thời hạn nên ko biết khoảng nào xin visa là hợp lý
- mình có cần mang theo đơn nghỉ phép ko (vì sẽ fai xin nghỉ trước mấy tháng)?
- mình có cần lịch trình chi tiết ko b? về chỗ ở và booking khách sạn nữa vì m định ở bên nhà bạn trai nhưng nếu cần m sẽ book hotel.

THanks bạn nhé

1-Visa Us có thời hạn 12 tháng, bạn thu sếp làm lúc nào thuận lợi cho mình.
2 + 3 -Tất cả giấy nghĩ phép, booking khách sạn , lịch trình chuyến đi bạn nên chuẩn bị, đôi khi officer hỏi, bạn chuẩn bị sẳn có mà đưa ra, nhất là pasport cũ .
Booking ks bạn cho những website nào cancel free , đặ phòng xong thi cancel
Giấy tờ nên chuẩn bi (ngày, tháng thể hiện trên giấy) trước khi pv chừng 1 tháng thi hợp lý hơn cả.

junbe231
30-06-2017, 15:23
1-Visa Us có thời hạn 12 tháng, bạn thu sếp làm lúc nào thuận lợi cho mình.
2 + 3 -Tất cả giấy nghĩ phép, booking khách sạn , lịch trình chuyến đi bạn nên chuẩn bị, đôi khi officer hỏi, bạn chuẩn bị sẳn có mà đưa ra, nhất là pasport cũ .
Booking ks bạn cho những website nào cancel free , đặ phòng xong thi cancel
Giấy tờ nên chuẩn bi (ngày, tháng thể hiện trên giấy) trước khi pv chừng 1 tháng thi hợp lý hơn cả.
thanks bạn nhé
Mình đọc thấy nhìu bạn bảo ko nên show Vé máy bay trước có đúng ko bạn, để mình xin visa mà pass thì mới đặt vé
Vậy booking hotel trước thì ko sao hả bạn ơi :)

Chuot-bu
30-06-2017, 20:18
Noi chung can chuan bi tot ho so de khi pv Ban khg bi boi roi, dat ve may bay truoc , booking ks dau co ton tien.

qwe_zxc
02-07-2017, 16:00
Mấy anh chị cho e hỏi, lúc trước e có nhờ dịch vụ làm hồ sơ đi du lịch, nhưng bị rớt , bây giờ e muốn tự mình làm hồ sơ lại, e đã làm xong đơn DS160 nhưng khi qua đặt lịch hẹn thì khi cập nhật thông tin hồ sơ trong trang lịch hẹn thì trang nó báo database của e bị trùng do 1 email của dịch vụ lần trước làm cho e, nên e ko cập nhật thông tin và lên lịch hẹn được, vậy e phải làm sao ạ?

Kiddy89
02-07-2017, 18:24
Các anh chị cho em hỏi không biết visa Mỹ gần đây có thay đổi gì không ạ?
Visa của e tháng 11 hết hạn, tháng 10 em tính nhập cảnh vào Mỹ và ở lại tới tháng 12, vậy có ổn không ạ?

Thidang1989
02-07-2017, 19:31
Chào bạn, bạn cho mình hỏi mình là du học sinh tại úc, đả xin được visa đi du lịch mỷ tại úc. Vậy bây h mình có thể về Việt Nam chơi xong từ Việt Nam bay qua mỷ luôn được k??? Hay do visa của mình đuọc issued tại úc nên bắt buộc mình phải bay từ Úc. Cám ơn bạn nhiều

Chuot-bu
03-07-2017, 06:45
Bạn có thể đến Mỹ từ VN,

kelangbat99
03-07-2017, 10:28
@qwe_zxc:

Bạn tạo tài khoản bang email khác đi, mà tại sao lại không chình sửa đc thong tin nhỉ? k hiểu lắm phần này :(

kelangbat99
03-07-2017, 10:29
[QUOTE=Kiddy89;1579959]

Kiddy89: không vấn đề gì bạn, bạn đến Mỹ trước ngày hết hạn visa là đc.

fox2707
03-07-2017, 11:46
Xin chào mọi người,

Cho mình hỏi chút là mình đang nộp đơn xin visa mỹ, ở phần liên hệ và địa chỉ mình sẽ ở Mỹ mình đã điền thông tin của bạn mình. Vì mình định đến thăm bạn 1 vài ngày sau đó sẽ đi tự đi du lịch. Như vậy mình có cần thư mời từ ngừoi bạn không? Mình là người sẽ chi trả toàn bộ chi phí, chỉ ghé thăm ban thôi.
Thanks

saigonn_2
03-07-2017, 16:49
[QUOTE=Kiddy89;1579959]

Kiddy89: không vấn đề gì bạn, bạn đến Mỹ trước ngày hết hạn visa là đc.

Visa của bạn Kiddy89 còn hạn đến tháng 11. Bạn ấy nhập cảnh vô Mỹ ( tháng 10 ) trước thời hạn visa thì được. Nhưng lúc bạn ấy về ( tháng 12 ) thì lúc đó visa của bạn ấy ( tháng 11 ) đã hết hạn rồi còn đâu.:))

Chuot-bu
03-07-2017, 17:44
Xin chào mọi người,

Cho mình hỏi chút là mình đang nộp đơn xin visa mỹ, ở phần liên hệ và địa chỉ mình sẽ ở Mỹ mình đã điền thông tin của bạn mình. Vì mình định đến thăm bạn 1 vài ngày sau đó sẽ đi tự đi du lịch. Như vậy mình có cần thư mời từ ngừoi bạn không? Mình là người sẽ chi trả toàn bộ chi phí, chỉ ghé thăm ban thôi.
Thanks

Khong can thu moi, chi can Khai day du thong tin la duoc.

decon
03-07-2017, 20:22
Có Bác ruột (Chị gái của mẹ) & 1 đống anh em, cháu chắt bên đó, nhưng chắc cả (mấy) chục năm chả liên hệ, gặp gỡ.
Như vậy liệu có nên khai vào hồ sơ không mội người nhỉ!!!

Maianh80
04-07-2017, 11:35
Có Bác ruột (Chị gái của mẹ) & 1 đống anh em, cháu chắt bên đó, nhưng chắc cả (mấy) chục năm chả liên hệ, gặp gỡ.
Như vậy liệu có nên khai vào hồ sơ không mội người nhỉ!!!

Không khai gì hết nhé bạn ơi. Mình vừa PV cuối T6 xong.

tlqh06
05-07-2017, 13:18
[QUOTE=kelangbat99;1580030]

Visa của bạn Kiddy89 còn hạn đến tháng 11. Bạn ấy nhập cảnh vô Mỹ ( tháng 10 ) trước thời hạn visa thì được. Nhưng lúc bạn ấy về ( tháng 12 ) thì lúc đó visa của bạn ấy ( tháng 11 ) đã hết hạn rồi còn đâu.:))

Bạn lộn rồi, hạn visa là hạn nhập cảnh, còn sau khi nhập cảnh và ở lại bao lâu là do Hải Quan Cửa Khẩu nhé bạn, cái hạn đó mới chính xác ah, nhưng thật sự thì tốt nhất là nên về trước khi visa hết hạn ( để phòng hờ sau này gia hạn cho dể thôi ).

kelangbat99
05-07-2017, 19:36
[QUOTE=kelangbat99;1580030]

Hạn visa tính đến lúc bạn nhập cảnh thôi ạ.. nhập cảnh hải quan sẽ đóng dấu thời gian ở và bạn phải xuất cảnh đúng quy định .

kelangbat99
05-07-2017, 19:38
[QUOTE=saigonn_2;1580118]

Bạn lộn rồi, hạn visa là hạn nhập cảnh, còn sau khi nhập cảnh và ở lại bao lâu là do Hải Quan Cửa Khẩu nhé bạn, cái hạn đó mới chính xác ah, nhưng thật sự thì tốt nhất là nên về trước khi visa hết hạn ( để phòng hờ sau này gia hạn cho dể thôi ).

Hihih visa mỹ đc cái hết hạn trong vòng 11 tháng vẫn có thể gia hạn qua bưu điện được. Quan trọng đừng ở quá hạn mà hải quan cho thôi :)

fox2707
11-07-2017, 11:07
Hi all,
Tớ vừa mới từ đsquan về, đã được cấp visa. Xin chia sẻ với mọi người 1 chút kinh nghiệm nhé:
- Đkien của tớ: Nữ, độc thân, 34 tuổi, ko có đất đai nhà cửa gì cả, chỉ có STK với 1 khoản tương đối
- Làm ở một cty nước ngoài đã lâu (nhưng khi khai form DS 160 thì ko có mục nào nói về thời gian lviec), mức lương cũng tạm trên 20tr
- Mới đi Nhật, ĐLoan, Sing, Thái, Lào, Cam.

Vào phỏng vấn chỉ có mấy câu đơn giản, hình như anh pvan là người Hàn.
- CO: Xin chào
- A: Good morning
- CO: Can you speak English?
- A: Yes, I can
- CO: So why do u go to US?
- A: For tourism and visit my friend
- CO: Who is ur friend?
- A: Giving name that I provided in DS 160
- CO: How you know him?
- A: we had been colleague for 10 years
- CO: is he ur boyfriend?
- A: (Laugh) No, he has family
- CO: Why will you return?
Câu này tớ có hiểu nhưng vẫn hơi confuse chút, để chắc chắn tớ đã hỏi lại: Excuseme, I can't get ur meaning. Can you repeat it please?
-CO: Tại sao bạn sẽ quay trở lại VN?
- A: Oh, because here I have family, good job and friends
Sau đó cầm PP lật lật mấy trang và nói ra mấy lời vàng:
- CO: Ok, done. Congratulation
và giữ lại hộ chiếu của mình.

Họ cũng không hề hỏi cviec của tớ, mức lương hay STK hay kế hoạch đi chơi bên đó. PVan tầm 2p là xong. Trước mình có mấy em du học sinh thì bị từ chối Visa.

Giờ tớ rất vui, cảm thấy thật sung sướng vì đã được cấp visa. Vậy kinh nghiệm của tớ:

- Nên tập PVan trước, vì các câu hỏi PVan cũng na ná nhau thôi.
- Ăn mặc lịch sự: Nên mặc theo đúng như vị trí bạn miêu tả cviec sẽ tốt hơn, nữ có thể trang điểm nhẹ nhàng.
- Giữ giao tiếp bằng mắt với CO, dù họ không nhìn mình khi type. Luôn nhìn thẳng, mỉm cười tự tin. Nếu không hiểu câu hỏi thì nên hỏi lại để trả lời chính xác. Không nên trả lời dông dài, thừa thãi (Volunteer information) mà nên tập trung vào đúng nội dung câu hỏi.
- Giấy tờ nên phân chia gọn gàng: Phần giấy tờ nộp ban đầu: 1 kẹp ghim, giấy lquan chứng minh cviec 1 kẹp, chứng minh tài chính 1 kẹp để khi nào cần cái gì bạn cũng có thể lấy ra dễ dàng, vì có trường hợp như chỗ tớ hôm nay PV có người để giấy tờ lung tung, khi CO hỏi thì tìm, mất tgian và tạo sự ko thiện cảm cho CO.

chúc mọi người cũng sẽ có 1 ngày lucky day như tớ nhé ^^

meca_8890
14-07-2017, 16:35
Hi all,
Tớ vừa mới từ đsquan về, đã được cấp visa. Xin chia sẻ với mọi người 1 chút kinh nghiệm nhé:
- Đkien của tớ: Nữ, độc thân, 34 tuổi, ko có đất đai nhà cửa gì cả, chỉ có STK với 1 khoản tương đối
- Làm ở một cty nước ngoài đã lâu (nhưng khi khai form DS 160 thì ko có mục nào nói về thời gian lviec), mức lương cũng tạm trên 20tr

Câu này tớ có hiểu nhưng vẫn hơi confuse chút, để chắc chắn tớ đã hỏi lại: Excuseme, I can't get ur meaning. Can you repeat it please?

Họ cũng không hề hỏi cviec của tớ, mức lương hay STK hay kế hoạch đi chơi bên đó. PVan tầm 2p là xong. Trước mình có mấy em du học sinh thì bị từ chối Visa.

Giờ tớ rất vui, cảm thấy thật sung sướng vì đã được cấp visa. Vậy kinh nghiệm của tớ:

- Ăn mặc lịch sự: Nên mặc theo đúng như vị trí bạn miêu tả cviec sẽ tốt hơn, nữ có thể trang điểm nhẹ nhàng.
- Giữ giao tiếp bằng mắt với CO, dù họ không nhìn mình khi type. Luôn nhìn thẳng, mỉm cười tự tin. Nếu không hiểu câu hỏi thì nên hỏi lại để trả lời chính xác. Không nên trả lời dông dài, thừa thãi (Volunteer information) mà nên tập trung vào đúng nội dung câu hỏi.
- Giấy tờ nên phân chia gọn gàng: Phần giấy tờ nộp ban đầu: 1 kẹp ghim, giấy lquan chứng minh cviec 1 kẹp, chứng minh tài chính 1 kẹp để khi nào cần cái gì bạn cũng có thể lấy ra dễ dàng, vì có trường hợp như chỗ tớ hôm nay PV có người để giấy tờ lung tung, khi CO hỏi thì tìm, mất tgian và tạo sự ko thiện cảm cho CO.

Case của em cũng hơi giống của chị, nhưng em tạch hồi cuối tháng 3 rồi huhu

gina1999
16-07-2017, 10:53
@ meca:
Tạch cũng không sao, càng đỡ tốn vài ngàn $$$, chờ vài năm nữa hãy quay lại, có công việc tốt và lương cao hơn trước, có nhà cửa, con cái… như vậy họ thấy mình chẳng thiết tha gì cuộc sống bên đó, chẳng qua là đi du lịch mà thôi… là họ sẽ cấp visa cho bạn.
Đây là thực tế kinh nghiệm của mình và một vài case bạn mình nhé, bạn mình 7 năm sau mới quay lại phỏng vấn hỏi đúng 2 câu, còn mình là 11 năm lận á… ha ha, để dành tiền không đi du lịch Mỹ còn mua được thêm mảnh đất nữa đó chứ ham hố gì bạn nhỉ…
Giờ thì năm nào cũng đi nên không mua thêm được mảnh đất nào nữa… cái gì cũng có giá của nó…hi hi

saigonn_2
16-07-2017, 11:09
@ meca:
Tạch cũng không sao, càng đỡ tốn vài ngàn $$$, chờ vài năm nữa hãy quay lại, có công việc tốt và lương cao hơn trước, có nhà cửa, con cái… như vậy họ thấy mình chẳng thiết tha gì cuộc sống bên đó, chẳng qua là đi du lịch mà thôi… là họ sẽ cấp visa cho bạn.
Đây là thực tế kinh nghiệm của mình và một vài case bạn mình nhé, bạn mình 7 năm sau mới quay lại phỏng vấn hỏi đúng 2 câu, còn mình là 11 năm lận á… ha ha, để dành tiền không đi du lịch Mỹ còn mua được thêm mảnh đất nữa đó chứ ham hố gì bạn nhỉ…
Giờ thì năm nào cũng đi nên không mua thêm được mảnh đất nào nữa… cái gì cũng có giá của nó…hi hi

Thật ra nhiều người muốn đi Mỹ cho biết. Nhưng đi chỉ vì cho biết và du lịch thì còn khá nhiều nơi để đi như Châu Âu - Úc - New Zealand hoặc Canada. Chỉ sợ mình không đủ điều kiện/ thời gian và sức khỏe để đi CHƠI XA như vậy thôi. hi hi
@Meca: Mỹ chưa cho bạn vô chơi thì bạn đi 1 trong những nước trên, biết đâu lúc đó bạn sẽ có suy nghĩ khác. :D

junbe231
17-07-2017, 15:13
Hi all,

Chị ơi, chúc mừng chị nhé! tuy họ ko hỏi nhưng chị có show vé , booking hotel vàmđịa chỉ của bạn chị vào tờ khai hay chuẩn bị sẵn ko chị? vì em tính xin được visa rồi mới booking :)

fox2707
18-07-2017, 08:51
@meca: Thú thật trước khi đi phỏng vấn chị cũng chỉ cho mình xác suất 10-20% là đỗ thôi vì đọc review thấy mình cũng trong trường hợp nguy hiểm phết :))....Nhưng nói chung cũng hên vì gặp anh phỏng vấn cũng nhẹ nhàng dù trước đó cũng cho tạch mấy người rồi. Nhiều khi cùng 1 điều kiện nhưng CO này cho đậu, CO kia lại cho rớt là bình thường mà. Thôi chịu khó đi mấy nước khác rồi apply sau e hén còn nếu em máu quá thì cứ apply bừa đi, tốn 160 đô tìm hên xui thôi biết đâu gặp CO dễ lại cho qua. Nhưng chị khuyên thật nếu em chỉ định đi cho biết thì cứ đi Nhật, Úc, Châu âu trước đi ^^..

fox2707
18-07-2017, 08:57
Chị ơi, chúc mừng chị nhé! tuy họ ko hỏi nhưng chị có show vé , booking hotel vàmđịa chỉ của bạn chị vào tờ khai hay chuẩn bị sẵn ko chị? vì em tính xin được visa rồi mới booking :)

Junbe ơi,

Cảm ơn em. Chị ko hề show gì cả vì chị có đọc được những lời khuyên ko nên đưa ra những thông tin thừa thãi. Chị cũng ko book vé, hotel gì hết vì chị ghi trong DS 160 là ở nhà bạn chị nên nếu có hỏi chị ở đâu thì chị chỉ trả lời theo địa chỉ chị ghi trong đơn thôi (cố học thuộc mà nhớ). Còn nếu em ghi địa chỉ hotel thì nên book để show ra khi họ hỏi. Còn vé máy bay thì chị nghĩ ko cần thiết, nếu họ hỏi thì chị sẽ trả lời là chưa book và sẽ book khi nào có visa. Chị cũng ko thấy mấy ai phải show booking máy bay em ạ.
Nói chung chị chả phải show gì ngoài cái Passport :)). Bao nhiêu giấy tờ cbi mang đi rồi lại cầm về nhưng chuẩn bị tốt không bao giờ thừa cả :)). E bao h phỏng vấn?

koibito1610
18-07-2017, 13:21
Các bác cho em hỏi là nếu không phải là dân chuyên đi du lịch phượt, lại độc toàn thân + nhiều tuổi mà bị hỏi: "Tại sao đi Mỹ một mình?" thì các bác trả lời như thế nào ạ? Em xin cám ơn nhiều.

junbe231
19-07-2017, 09:13
Junbe ơi,

Cảm ơn em. Chị ko hề show gì cả vì chị có đọc được những lời khuyên ko nên đưa ra những thông tin thừa thãi. Chị cũng ko book vé, hotel gì hết vì chị ghi trong DS 160 là ở nhà bạn chị nên nếu có hỏi chị ở đâu thì chị chỉ trả lời theo địa chỉ chị ghi trong đơn thôi (cố học thuộc mà nhớ). Còn nếu em ghi địa chỉ hotel thì nên book để show ra khi họ hỏi. Còn vé máy bay thì chị nghĩ ko cần thiết, nếu họ hỏi thì chị sẽ trả lời là chưa book và sẽ book khi nào có visa. Chị cũng ko thấy mấy ai phải show booking máy bay em ạ.
Nói chung chị chả phải show gì ngoài cái Passport :)). Bao nhiêu giấy tờ cbi mang đi rồi lại cầm về nhưng chuẩn bị tốt không bao giờ thừa cả :)). E bao h phỏng vấn?

Chị fox ơi, thanks chị nhé
Em định đi tết âm , tháng 11 em mới làm visa chị ạ nhưng fai tính làm sổ tk từ tháng 8. tầm 5000$ là ok chị nhỉ (hay phải 10000$ ạ)
Chị pass làm em thấy mình cũng tự tin hơn, có khi rơi vào 10% may mắn thì sao vì hoàn cảnh của em ntn:

1. Nữ single
2. Đi mới mấy nước ĐNA và Hàn, Taiwan , 1 năm e đi du lịch khoảng 3 lần . Nhưng chưa đi Châu Âu và ÚC
3. CV tại bank cũng trên 10 tr, ko có sổ đỏ j sất
-> em cũng có 1 chị bạn bên đó, tính lấy địa chỉ chị í nhưng thực tế có khi em chẳng ở đấy :D nhưng e sẽ định gặp chị í vài hôm
Em thấy chính ra US tưởng khó mà lại dễ nhỉ, các giấy tờ ko cần công chứng dịch thuật các thứ ạ
Em cũng chả cso nhu cầu ở mỹ, chỉ mong đi đc 2 tuần cho biết thôi, nhưng mà nghe nói dễ bị hỏi : sao m lại chọn mỹ chứ ko fai châu âu hay úc? e chưa nghĩ ra tl thê nào hehe
Đơn nghỉ phép mình cũng fai mang đi chị nhỉ? bên em xin nghỉ cũng phức tạp (lo nhỡ fail visa thì mình lại ko nghỉ nữa mà đi làm thì buồn cừoi nhỉ :D )

Tự tin lên nào!!!!

fox2707
19-07-2017, 13:36
Em định đi tết âm , tháng 11 em mới làm visa chị ạ nhưng fai tính làm sổ tk từ tháng 8. tầm 5000$ là ok chị nhỉ (hay phải 10000$ ạ)
Chị pass làm em thấy mình cũng tự tin hơn, có khi rơi vào 10% may mắn thì sao vì hoàn cảnh của em ntn:

1. Nữ single
2. Đi mới mấy nước ĐNA và Hàn, Taiwan , 1 năm e đi du lịch khoảng 3 lần . Nhưng chưa đi Châu Âu và ÚC
-> em cũng có 1 chị bạn bên đó, tính lấy địa chỉ chị í nhưng thực tế có khi em chẳng ở đấy :D nhưng e sẽ định gặp chị í vài hôm
Em thấy chính ra US tưởng khó mà lại dễ nhỉ, các giấy tờ ko cần công chứng dịch thuật các thứ ạ
Em cũng chả cso nhu cầu ở mỹ, chỉ mong đi đc 2 tuần cho biết thôi, nhưng mà nghe nói dễ bị hỏi : sao m lại chọn mỹ chứ ko fai châu âu hay úc? e chưa nghĩ ra tl thê nào hehe
Đơn nghỉ phép mình cũng fai mang đi chị nhỉ? bên em xin nghỉ cũng phức tạp (lo nhỡ fail visa thì mình lại ko nghỉ nữa mà đi làm thì buồn cừoi nhỉ :D )

Tự tin lên nào!!!!

:))....Nói chung mấy trường hợp nữ, single và lịch sử du lịch không nhiều nước mạnh như chị e mình cũng dễ tạch lắm. Nhưng chắc hum đó chị hên nên lần đầu xin cái được luôn. Đến giờ vẫn còn ngỡ ngàng cơ. Chị ghi địa chỉ bạn chị (là zai nhé) dù chị cũng chỉ ở nhà họ vài hôm thôi nhưng cứ ghi vào nên nếu em có bạn thì cứ ghi cụ thể vào, ko sao đâu. Nhưng khi mình ghi địa chỉ bạn thì phương hướng câu hỏi hay thiên về mối quan hệ với người đó nên e chú ý cbi kỹ các nội dung liên quan để trả lời nhé.

Còn sổ tkiem thì hên xui, nếu có càng nhiều thì càng tốt. Sổ của chị thì lớn hơn số kia nhiều lắm nhưng mà cũng chả phải show vì họ đâu có hỏi đến đâu nhưng chắc tối thiểu cũng nên tầm 5000, còn có nhiều hơn thì e cố mà bỏ thêm cho tăng độ tự tin của mình thôi. ^^.
Đúng là visa Mỹ đơn giản thật, chỉ cần khai đơn, giấy tờ gốc cầm đi mà ko cần công chứng dịch thuật, cũng chả cần sao kê ngân hàng.
Giấy tờ chị chuẩn bị về liên quan đến cviec thì chị mang: giấy xác nhận của công ty (Verification letter) trong đó có thời gian lviec, mức lương. Giấy xin nghỉ phép (cái này thì cũng nên xin trước với bên HR và nếu thân quen thì kiểu tao xin đc visa thì tao xin nghỉ, còn ko thì lại lọ mọ đi làm thôi =)) ), bảng lương 3 tháng (thay thế sao kê ngân hàng) và card visit (vì vị trí của chị có cái này)
Khi đi pvan chị cứ chơi váy đen, áo trắng đơn giản cực kì. Đứng thẳng, mắt nhìn thẳng và cười với CO, he he...Túm lại h nghĩ lại cũng thấy có thể làm cho CO thấy mình tự tin nên cho qua.

@ bạn koibito: Tớ mà bị hỏi câu đó thì chắc chỉ trả lời: It is better to be alone than in bad company :))

koibito1610
19-07-2017, 15:05
@fox2707: Vấn đề là công ty tớ không phải là bad company:))). Không biết ai có cao kiến gì không?
Chả lẽ lại bảo: That's my habbit:D.

fox2707
19-07-2017, 15:48
@fox2707: Vấn đề là công ty tớ không phải là bad company:))). Không biết ai có cao kiến gì không?
Chả lẽ lại bảo: That's my habbit:D.

Company ở đây là bạn đồng hành cơ cậu ơi =))....Thà đi 1 mình còn hơn với 1 đứa đồng hành mình ko hợp í...ha ha.

Mà nói thật tớ nghĩ câu hỏi này chắc hiếm khi nó hỏi lắm.

koibito1610
19-07-2017, 16:16
Hahaha, chỉ biết mỗi từ company là công ty chứ không biết nó có nghĩa khác. Biết thêm 1 từ mới rồi. Theng kiu nàng nhé.

junbe231
20-07-2017, 16:10
:))....Nói chung mấy trường hợp nữ, single và lịch sử du lịch không nhiều nước mạnh như chị e mình cũng dễ tạch lắm. Nhưng chắc hum đó chị hên nên lần đầu xin cái được luôn. Đến giờ vẫn còn ngỡ ngàng cơ. Chị ghi địa chỉ bạn chị (là zai nhé) dù chị cũng chỉ ở nhà họ vài hôm thôi nhưng cứ ghi vào nên nếu em có bạn thì cứ ghi cụ thể vào, ko sao đâu. Nhưng khi mình ghi địa chỉ bạn thì phương hướng câu hỏi hay thiên về mối quan hệ với người đó nên e chú ý cbi kỹ các nội dung liên quan để trả lời nhé.

Còn sổ tkiem thì hên xui, nếu có càng nhiều thì càng tốt. Sổ của chị thì lớn hơn số kia nhiều lắm nhưng mà cũng chả phải show vì họ đâu có hỏi đến đâu nhưng chắc tối thiểu cũng nên tầm 5000, còn có nhiều hơn thì e cố mà bỏ thêm cho tăng độ tự tin của mình thôi. ^^.
Đúng là visa Mỹ đơn giản thật, chỉ cần khai đơn, giấy tờ gốc cầm đi mà ko cần công chứng dịch thuật, cũng chả cần sao kê ngân hàng.
Giấy tờ chị chuẩn bị về liên quan đến cviec thì chị mang: giấy xác nhận của công ty (Verification letter) trong đó có thời gian lviec, mức lương. Giấy xin nghỉ phép (cái này thì cũng nên xin trước với bên HR và nếu thân quen thì kiểu tao xin đc visa thì tao xin nghỉ, còn ko thì lại lọ mọ đi làm thôi =)) ), bảng lương 3 tháng (thay thế sao kê ngân hàng) và card visit (vì vị trí của chị có cái này)
Khi đi pvan chị cứ chơi váy đen, áo trắng đơn giản cực kì. Đứng thẳng, mắt nhìn thẳng và cười với CO, he he...Túm lại h nghĩ lại cũng thấy có thể làm cho CO thấy mình tự tin nên cho qua.

@ bạn koibito: Tớ mà bị hỏi câu đó thì chắc chỉ trả lời: It is better to be alone than in bad company :))

Thanks c Bao giờ chị đi ạ? c có lịch trình chưa

Ơ trong form DS ngta ko cần khai chứng minh tài chính hả chị (em còn chưa xem kỹ) . Thật ra nói là hên xui chứ lúc mình khai vào file họ đã nghiên cứu khá kỹ background của mình rồi mà c nhỉ :)

Em sẽ khai địa chỉ bạn em (con gái) , b í ở Dallas nhưng thực tế sau em sẽ mua vé bay Houston Texas cơ, thì lúc nhập cảnh ko biết có ảnh hưởng j ko chị nhỉ. Họ hỏi sao ko bay qua chỗ nhà bạn luôn mà lại bay đến Texas ấy.

VỤ nghỉ phép em fai thử hỏi nhân sự xem họ có đồng í cho mình cái dấu trước ko nhưng khả năng hơi khó vì quy định ở bank siêu chặt khoẳn nghỉ phép, hic hic

fox2707
20-07-2017, 16:29
@ Junbe:Trong DS-160 thì chỉ khai mức lương thôi em ^^ chứ có j nữa đâu mà khai. Nên mấy vụ giấy tờ đất đai nhà cửa hay tk ngân hàng thì ko có đâu.

Chị thì cũng chưa có kinh nghiệm về việc khai báo lúc nhập cảnh nhưng chị nghĩ ko vấn đề gì cả. Kế hoạch đi chơi thì có thể thay đổi mà đâu phải fix cứng được trừ phi visa công tác, do cty chi trả còn nếu du lịch tự túc thì chị nghĩ ko thể fix cứng được. Cái này chắc các bạn có nhiều kinh nghiệm hơn sẽ cho em advice nhé ^^.

Chị cũng đọc khá nhiều topic cả trong và ngoài nước về vấn đề visa thì chị có cảm nhận thôi: Họ phải nghiên cứu hết về mình qua đơn DS 160 roài. Vì trong đó có đầy đủ thông tin, và chị tin họ hoàn toàn có thể kiểm chứng được độ tin cậy khi khai, cũng như các vấn đề lquan như lương lậu, thuế má, tài khoản abc (cái này ko biết bank có tiết lộ ko =)) ). Chị còn nghĩ là họ sẽ có kiểu như hệ thống đánh giá xem có đạt được visa dựa trên những câu trả lời của mình nữa cơ. Mỹ là lý trí mà nên khó có chuyện chỉ cảm tính qua phỏng vấn lắm. Nên vde visa sẽ là 2 yếu tố: background của mình qua form DS, và performance của mình khi phỏng vấn. Tất nhiên đây là suy nghĩ và kết luân của chị sau khi nghiên cứu các forum về vấn đề này.

Chị tháng 9 này bay, book vé của Asiana Airlines roài, tầm 850 đô. Lịch trình cũng done hết roài, phần lớn là bạn chị take care nên c ko mệt đầu lắm :)).
@ all: À, ai muốn ngâm cứu hơn về các cậu hỏi phỏng vấn, các trường hợp xét duyệt xem có tương tự mình ko thì vào trang này nhé:

http://www.immihelp.com/experience/view-1-29-usavisitorvisa_b2visa.html

Đây là trang cũng thảo luận của các bạn Ấn Độ, mình cũng thấy các câu hỏi na ná mình và cũng nhiều trường hợp giống mình phết. ^^

vietdoan20062006
23-07-2017, 13:15
Các bác ơi, gia hạn visa được mấy lần nhỉ. Em gia hạn 1 lần rồi lần sau gia hạn tiếp đc ko nhỉ, đỡ mất công chuẩn bị hồ sơ, pv

gina1999
23-07-2017, 13:38
@vietdoan: Được gia hạn nhiều lần, cứ có nhu cầu đi là gia hạn ( 12 tháng sau khi VISA hết hạn) cho tới bao giờ họ không cho gia hạn nữa thì chịu!!!, hoặc là họ sẽ gọi bạn lên phỏng vấn lại khi họ muốn thêm thông tin gì đó…cho dù bạn vẫn đang trong diện gia hạn qua bưu điện...

traiheogiong
26-07-2017, 17:26
Chia sẻ với các bạn trường hợp của mình. Nam, 32t, độc thân, không tài khoản gì hết, có bà con ở Mỹ(ông bà ngoại) . Mình nộp hồ sơ cách đây khoảng 5 tuần, hôm nay vừa phỏng vấn xong. Mình ở TPHCM, phỏng vấn tại TPHCM. Dài dòng tí nhé, kaka...

12h50, tới lãnh sự quán, chạy vô bệnh viện Nhi Đồng 2 gửi xe. Đi bộ ra quán nước lề đường đối diện, uống 1 chai suối hết 15k (chát). Ngồi đó vừa uống vừa nghe ông bán nước hỏi ai hẹn mấy giờ, tới lúc ổng kiu qua dùm.

1h10 mình bước qua (mình hẹn 1h30), cũng không đông lắm. Nhìn ai cũng cầm cả tập giấy tờ, còn mình có mỗi hồ sơ như yêu cầu, thêm giấy phép kinh doanh dạng hộ cá thể thôi, mình cũng run run. Mà run thiệt, tự nhiên sáng giờ run hoài, ngộ quá!

Lúc xếp hàng có 1 chị nhân viên sẽ kiểm tra hổ sơ giúp cho từng người, chỉ cần cái hộ chiếu và 2 tờ xác nhận nộp đơn + xác nhận lịch hẹn kẹp thôi và cầm trên tay, chị nói sau này không cần cái tờ giấy đóng tiền bưu điện nữa, cái gì không cần bỏ vô phong bì hết.

Bước vô trong, nộp điện thoại được cho cái thẻ to đùng, haha. Chìa khóa xe cho qua luôn nhé. Tới cái bàn EMS, quả đúng là nhân viên VN, mặt cau có. Đưa nguyên xấp hộ chiếu cho chỉ, chỉ dán lên đó 1 con tem có mã vạch rồi trả cho mình Tiếp theo là cái quầy gì đó, lại đưa cả xấp giấy tờ vô.

Tới quầy lấy vân tay. Cứ làm theo hướng dẫn, có 1 chị EMS ở đó hướng dẫn: Giơ hộ chiếu lên để quét, 4 ngón tay trái, 4 ngón tay phải, 2 ngón trỏ. Xong xuôi. Xếp hàng chờ tới phần cuối. Run run.

Bên trong chỗ này cũng ko có gì đặc biệt, TPHCM đang có mưa mà trong này khá nóng, trên đầu có nhiều quạt trần mà thấy cũng không mát gì nhiều. Trưa này mình đi khá vắng, gặp bữa nóng, đông người không biết có nóng lắm không nữa.

Lúc này khoảng 1h30 hơn, và có 1 quầy làm việc. Trong quầy là 1 ông người Mỹ lớn tuổi, và 1 cô phiên dịch. Cô này bị rớt vì mình thấy cầm lại hộ chiếu. Từ từ thì mấy quầy khác cũng mở cửa. Run lắm, rồi nhớ người đi trước bảo cứ bình tĩnh, hít sâu, thế là hết run. Mà được có tí xíu à, gặp chị người Mỹ phỏng vấn mình mà tim đạnh liên tục (cái quái gì thế này???). Thôi, giờ cứ bình tĩnh trả lời rõ ràng, dứt khoát.
- Chào chị
- Không nhớ chỉ có nhìn mình và cười lại không nữa?
- Em qua Mỹ làm gì
- Dạ đi du lịch
- Em có bà con bên Mỹ không?
- Dạ có.
- Họ làm gì?
- Bà ngoại thì nghỉ hưu, còn cậu chỉ biết làm xí nghiệp gì đó không rõ.
- Có đi du lịch đâu chưa? (Lật hộ chiếu mình ra xem)
- Dạ có chị
- Em làm nghề gì?
- Dạ em bán ở nhà.
- Em tính đi bao lâu?
- Dạ 4 tuần

Rồi chỉ giữ hộ chiếu mình lại, mình đi về, vui lắm luôn đó. Không hề hỏi giấy tờ hay lịch trình, hay tài khoản ngân hàng gì hết. Mình trả lời dứt khoát, rõ ràng và không ậm ừ. À, trả lời hoàn toàn bằng tiết Việt, cứ dùng ngôn ngữ thế mạnh của mình mà phỏng vấn thôi.

Chúc các bạn may mắn :)

traiheogiong
26-07-2017, 17:32
Các bạn cho mình hỏi, theo mình biết, nếu có visa Mỹ thì mình có thể đi qua 1 số nước như: Đài Loan, Hàn Quốc. Vậy ngoài 2 nước đó ra thì mình có thể đi nước nào nữa ạ. Cám ơn các bạn.

meca_8890
27-07-2017, 17:02
:(:(:(:(:(:(:(:(:(

meca_8890
28-07-2017, 13:24
@ meca:
Tại mình qua thăm người yêu luôn hix

meca_8890
28-07-2017, 13:30
@ meca:

Bạn phỏng vấn lâu chưa?

meca_8890
28-07-2017, 13:45
@meca: Thú thật trước khi đi phỏng vấn chị cũng chỉ cho mình xác suất 10-20% là đỗ thôi vì đọc review thấy mình cũng trong trường hợp nguy hiểm phết :))....Nhưng nói chung cũng hên vì gặp anh phỏng vấn cũng nhẹ nhàng dù trước đó cũng cho tạch mấy người rồi. Nhiều khi cùng 1 điều kiện nhưng CO này cho đậu, CO kia lại cho rớt là bình thường mà. Thôi chịu khó đi mấy nước khác rồi apply sau e hén còn nếu em máu quá thì cứ apply bừa đi, tốn 160 đô tìm hên xui thôi biết đâu gặp CO dễ lại cho qua. Nhưng chị khuyên thật nếu em chỉ định đi cho biết thì cứ đi Nhật, Úc, Châu âu trước đi ^^..

Dạ, tại em muốn qua du lịch và thăm bạn gái luôn đó chị. Cứ để bạn ấy về thăm hoài thấy tội, nên em muốn qua, cũng là cơ hội để em qua chơi luôn nhưng em k đc visa nên buồn lắm hix

Anhvuitinh
29-07-2017, 18:12
Chào các bạn, mình thấy hiện nay nhiều chỗ làm visa khoe đủ thứ là làm tốt này nọ mà chỉ toàn là làm theo hình thức công nghiệp: điền form+hướng dẫn trả lời những câu phỏng vấn quen thuộc, hết. Trong khi đa số dân phượt là độc thân, mà độc thân là coi như không có ràng buộc gì ở VN thì khó lòng qua được cửa phỏng vấn, trên 95% thì phải. Vậy các bạn nào đã từng đến dịch vụ nào mà họ có tâm chịu nghiên cứu để giúp mình chứng minh sẽ quay về VN không thì cho mình biết với, chứ không thì dù mình có đi bao nhiêu nước cũng khó mà lọt qua cửa visa, mà người đậu trước nay toàn là may mắn không à. Cám ơn các bạn trước nhe.

Chuot-bu
30-07-2017, 10:35
Bản thân mình khg chứng minh đã được những mối rang buộc, thì làm sao người khác chứng minh cho ban được ? :T

gina1999
30-07-2017, 17:14
Bạn phỏng vấn lâu chưa?

@meca: Mình phỏng vấn khoảng 3 năm trước rùi, mình hiểu cảm giác của bạn khi bị từ chối visa.
Trước đây, sau khi bị từ chối mình ghét cái lãnh sự số 4 Le Duẩn đến mức không đi qua đường đó luôn, đi vòng đường khác cho khỏi nhìn thấy cho đỡ tức…hix
Theo nhiều người nói, họ có hệ thống lọc thông tin, cái “ lọc” đó giúp họ có thể loại bớt hồ sơ mà không cần trả lời mình vì sao họ từ chối. Tuy nhiên, một số CO có lương tâm, khi có các trường hợp đặc biệt thì sẽ hỏi kỹ hơn, “thủ thuật” hơn để tìm sơ hở, nếu mọi thông tin họ có đủ để họ tin rằng “đương đơn sẽ quay về VN” thì họ sẽ cấp visa. Có thể mình rơi vào trường hợp này, mình bị phỏng vấn rất lâu, ông CO rất “ chuối” không dễ thương chút nào, vặn vẹo từng chi tiết, hỏi đi hỏi lại xem mình trả lời có mâu thuẫn không…Nhà mình tương đối rắc rối nên họ hỏi nhiều lắm, ô bên cạnh đã xong 3 người mình vẫn đứng đó…cuối cùng họ không trả lời là mình được cấp visa mà cho mình 1 tờ từ chối tạm thời để ” kiểm tra thêm thông tin” đau tim luôn…tuy nhiên, sau 2 ngày mình nhận được visa!
Họ cũng nói rằng mỗi CO có hạn mức cấp visa, không thể cho đậu 100% trong 1 ngày/ tháng/năm…, bởi vậy, có thể bạn chỉ bị xui xẻo thôi, cứ apply lại, có thể lần sau bạn gặp hên thì sao…

Anhvuitinh
30-07-2017, 17:53
Nhiều người cũng biết chứng minh công việc, tài chính và gia đình nhưng độc thân vẫn rớt đó bạn ơi, bây giờ lên mạng đọc ai cũng biết cái vụ chứng minh ràng buộc cơ bản như thế nào rồi nhưng mà như thế vẫn chưa đủ "đô" đâu, nên cần chỗ nào có sự sáng tạo để mạnh "đô" hơn đó bạn.

Anhvuitinh
30-07-2017, 18:33
Hình như HĐLĐ làm 3 năm quyết định đầu tiên, kế đến lịch sử du lịch kha khá -> được cấp.

meca_8890
31-07-2017, 16:52
@gina1999: chắc mình cố gắng đi thêm 1-2 nước nữa rồi sẽ apply lại xem thế nào. Vừa muốn pv lại vừa sợ rớt lần nữa xem như hết đường :)) Cảm ơn bạn đã làm mình có niềm tin hơn chút ^^ mà bây giờ thời của Trump cái gì cũng có vẻ khó hơn

Janly
01-08-2017, 12:05

1. Nữ single

Tự tin lên nào!!!!

bạn ơi, mình cũng đang có kế hoạch đi Mỹ vs Can vào tết âm lịch đó bạn, cũng định tháng 11 nộp xin visa lun nhưng mà hoang mang quá k biết có nên khai người thân gì bên đó k ạ? mình định đi 3 chị em, 2 chị em ruôt và 1 chi bạn dì, trong đó 2 chị em mình không thể giao tiếp tieng Anh dc, chỉ có 1 chị duy nhất trong nhóm có thể giao tiếp bằng tiếng anh thôi, 3 chị em mình dự định qua đó rồi nhờ người thân đón và đưa đi chơi, mình đi 2 nước trong khoảng 3 tuần. 3 chị em mình độc thân hết, mình 28t, 1 chị 30 và 31

meca_8890
01-08-2017, 14:16
[QUOTE=Janly;1584806]bạn ơi, mình cũng đang có kế hoạch đi Mỹ vs Can vào tết âm lịch đó bạn, cũng định tháng 11 nộp xin visa lun nhưng mà hoang mang quá k biết có nên khai người thân gì bên đó k ạ? mình định đi 3 chị em, 2 chị em ruôt và 1 chi bạn dì, trong đó 2 chị em mình không thể giao tiếp tieng Anh dc, chỉ có 1 chị duy nhất trong nhóm có thể giao tiếp bằng tiếng anh thôi, 3 chị em mình dự định qua đó rồi nhờ người thân đón và đưa đi chơi, mình đi 2 nước trong khoảng 3 tuần. 3 chị em mình độc thân hết, mình 28t, 1 chị 30 và 31[/QUOTE

Nghe thấy muốn join chung quá đê, mình 29t - sàn sàn tuổi nhau như này dễ hợp gout hơn, giao tiếp English đc, mà cái quan trọng là fail visa mất rồi uhuhu

Janly
01-08-2017, 17:36
[QUOTE=Janly;1584806]bạn ơi, mình cũng đang có kế hoạch đi Mỹ vs Can vào tết âm lịch đó bạn, cũng định tháng 11 nộp xin visa lun nhưng mà hoang mang quá k biết có nên khai người thân gì bên đó k ạ? mình định đi 3 chị em, 2 chị em ruôt và 1 chi bạn dì, trong đó 2 chị em mình không thể giao tiếp tieng Anh dc, chỉ có 1 chị duy nhất trong nhóm có thể giao tiếp bằng tiếng anh thôi, 3 chị em mình dự định qua đó rồi nhờ người thân đón và đưa đi chơi, mình đi 2 nước trong khoảng 3 tuần. 3 chị em mình độc thân hết, mình 28t, 1 chị 30 và 31[/QUOTE

Nghe thấy muốn join chung quá đê, mình 29t - sàn sàn tuổi nhau như này dễ hợp gout hơn, giao tiếp English đc, mà cái quan trọng là fail visa mất rồi uhuhu

ôi sao fail thế bạn? :( mình cũng lo quá. đây là sdt của mình 0974.022.994 nếu có ai sắp đi trong time này thì mình cùng trao đôi để làm hồ sơ xin visa nhé

meca_8890
01-08-2017, 20:18
[QUOTE=meca_8890;1584818]

ôi sao fail thế bạn? :( mình cũng lo quá. đây là sdt của mình 0974.022.994 nếu có ai sắp đi trong time này thì mình cùng trao đôi để làm hồ sơ xin visa nhé

chắc do travel history của mình ít quá :( Case của mình lúc ấy là Engaged (đã đính hôn),mới đi 3 nước ĐNA và Hàn Quốc, lương 1000$, sổ tiết kiệm 6000$ mới gửi đc gần 2thang, không tài sản gì.
Vô chị C/O hỏi 3 câu: qua mỹ làm gì, làm cv gì, định đi bao lâu. Xong chị ấy gõ máy cạch cạch khoảng 5 phút, không hỏi gì thêm, mình cũng chưa có cơ hội show bất cứ thứ gì ra là bả báo tạch. Mình vô chào tiếng anh nhưng chắc C/O nghe không rõ nên pv tiếng việt, mình cứ thế trả lời tiếng việt luôn :( Mà xui cái nữa là C/O lật xem passport mình 2 lần đều bị dính 2 trang vào nhau nên không thấy được 8 cái dấu của 2 nước mình đã đi. Xui không tả đc, đi đc có lèo tèo vài nước mà còn bị thế. Nói chung, rớt nên nó cứ tiếc tiếc k cam lòng chứ trước khi pv mình cũng chỉ nghĩ 10% pass.

meca_8890
01-08-2017, 20:25
[QUOTE=meca_8890;1584818]

Bạn đi group chắc khả năng pass cao mà, mình xin visa đi có 1 mình ah. Cứ tự tin và chuẩn bị mọi thứ thật cẩn thận. Chúc bạn may mắn nhé!

Janly
01-08-2017, 20:35
[QUOTE=Janly;1584857]

chắc do travel history của mình ít quá :( Case của mình lúc ấy là Engaged (đã đính hôn),mới đi 3 nước ĐNA và Hàn Quốc, lương 1000$, sổ tiết kiệm 6000$ mới gửi đc gần 2thang, không tài sản gì.
Vô chị C/O hỏi 3 câu: qua mỹ làm gì, làm cv gì, định đi bao lâu. Xong chị ấy gõ máy cạch cạch khoảng 5 phút, không hỏi gì thêm, mình cũng chưa có cơ hội show bất cứ thứ gì ra là bả báo tạch. Mình vô chào tiếng anh nhưng chắc C/O nghe không rõ nên pv tiếng việt, mình cứ thế trả lời tiếng việt luôn :( Mà xui cái nữa là C/O lật xem passport mình 2 lần đều bị dính 2 trang vào nhau nên không thấy được 8 cái dấu của 2 nước mình đã đi. Xui không tả đc, đi đc có lèo tèo vài nước mà còn bị thế. Nói chung, rớt nên nó cứ tiếc tiếc k cam lòng chứ trước khi pv mình cũng chỉ nghĩ 10% pass.

Mình thì gặp 1 vấn đề là k biết tiếng anh thui, với ,lại nếu đi 3 người chung vs nhau thì xin visa nhóm hay sao bạn?
Hồ sơ của mình thế này, mình đã đi HQ 2 lần, TQ 4 lần, Cam, Thái, Sing vs 3 nước Châu Âu rùi, có 1 số TK 100tr gửi mấy năm trc mình cũng k nhớ rỏ, vs 1 sổ đỏ đất, và bi h đang tự kinh doanh 1 home spa cũng mới bắt đầu kinh doanh đây thôi nên cũng chưa thấy bên thuế đá động đến việc đóng thuế nên tính ra bây giờ mỉnh chỉ mới có giấy phép kinh doanh chứ chưa có giấy khai báo thuế. mình đang suy nghĩ k biết có nên nhờ công ty cũ của mình bảo lãnh bằng cách làm hợp đồng lao động vs giấy xin nghĩ phép cho mình để đem nop de chứng minh việc làm ko nữa, chứ tình trạng của mình về việc làm thấy yếu quá.
còn 1 chị 30t đi chung vs mình thì đang làm PGD cty ,số đõ và stk cũng đầy đủ hết, chị này cũng như mình là k biềt tiếng anh
chị còn lại thì từng du học bên úc 4 năm mới về nước và làm giấy hủy visa vì lúc về visa còn hạn, nhưng cũng chưa đi làm nên về việc chứng minh việc làm haiizz mấy chị này cũng có lich sử du lịch ở nhiu nc phát triển rùi

meca_8890
01-08-2017, 20:49
[QUOTE=meca_8890;1584864]

Mình thì gặp 1 vấn đề là k biết tiếng anh thui, với ,lại nếu đi 3 người chung vs nhau thì xin visa nhóm hay sao bạn?
Hồ sơ của mình thế này, mình đã đi HQ 2 lần, TQ 4 lần, Cam, Thái, Sing vs 3 nước Châu Âu rùi, có 1 số TK 100tr gửi mấy năm trc mình cũng k nhớ rỏ, vs 1 sổ đỏ đất, và bi h đang tự kinh doanh 1 home spa cũng mới bắt đầu kinh doanh đây thôi nên cũng chưa thấy bên thuế đá động đến việc đóng thuế nên tính ra bây giờ mỉnh chỉ mới có giấy phép kinh doanh chứ chưa có giấy khai báo thuế. mình đang suy nghĩ k biết có nên nhờ công ty cũ của mình bảo lãnh bằng cách làm hợp đồng lao động vs giấy xin nghĩ phép cho mình để đem nop de chứng minh việc làm ko nữa, chứ tình trạng của mình về việc làm thấy yếu quá.
còn 1 chị 30t đi chung vs mình thì đang làm PGD cty ,số đõ và stk cũng đầy đủ hết, chị này cũng như mình là k biềt tiếng anh
chị còn lại thì từng du học bên úc 4 năm mới về nước và làm giấy hủy visa vì lúc về visa còn hạn, nhưng cũng chưa đi làm nên về việc chứng minh việc làm haiizz mấy chị này cũng có lich sử du lịch ở nhiu nc phát triển rùi
3 cases ngon thế này mình nghĩ đậu mà, bạn có giấy đăng ký kinh doanh đứng tên bạn là đc rồi.

Anhsg
02-08-2017, 09:57
Mình vừa pv lần 1 tại LSQ ở HCM hôm 27/7 fail. Mình có làm lịch trình đủ, sổ tk >500tr, làm trưởng phòng, đã đi các nước ĐNA, Hàn, EU nhưng độc thân, thâm niên công tác chỗ hiện tại < 1 năm. Có bạn nào giống mình không? Hay là mình làm chưa đủ năm nên bị fail nhỉ? CO hỏi đi làm gì, thu nhập bao nhiêu, có gia đình chưa, hết và CO có xem lịch trình, xem từng trang passport, giấy xác nhận mức lương, mình đưa HĐLĐ và hộ khẩu thì CO khoác tay bảo không cần. Trước khi pv, các công ty dịch vụ bảo hồ sơ mình mạnh lắm, mình cũng làm theo hướng dẫn và kinh nghiệm trên này, rốt cuộc fail.

fox2707
02-08-2017, 10:07
Mình vừa pv lần 1 tại LSQ ở HCM hôm 27/7 fail. Mình có làm lịch trình đủ, sổ tk >500tr, làm trưởng phòng, đã đi các nước ĐNA, Hàn, EU nhưng độc thân, thâm niên công tác chỗ hiện tại < 1 năm. Có bạn nào giống mình không? Hay là mình làm chưa đủ năm nên bị fail nhỉ? CO hỏi đi làm gì, thu nhập bao nhiêu, có gia đình chưa, hết và CO có xem lịch trình, xem từng trang passport, giấy xác nhận mức lương, mình đưa HĐLĐ và hộ khẩu thì CO khoác tay bảo không cần. Trước khi pv, các công ty dịch vụ bảo hồ sơ mình mạnh lắm, rốt cuộc fail.

Case bạn mạnh vậy mà bị fail thì đúng là cũng khó hiểu nhỉ? Thâm niên công tác thì cũng có bị hỏi đâu mà nó biết? Hay nó đúng là có cái lọc thông tin để nắm được vấn đề này rồi nhỉ? Tớ tưởng phần lớn đi Châu Âu thì đều được pass. Còn độc thân thì như tớ này, vào hỏi có 3,4 câu là cấp cho visa liền nên độc thân chưa hẳn là lí do. Hay bạn giỏi quá nó sợ bạn sang đó rồi ở lại ^^

Anhsg
02-08-2017, 10:13
Mình nghĩ họ biết thâm niên vì mình là nam có phần điền thông tin previous company từ thời gian nào đến thời gian nào, từ đó họ suy ra current company làm từ khi nào ngay.

Janly
02-08-2017, 11:22
nhưng thường làm visa Mỹ mình nộp online bao lâu thì họ sẽ mời minh đi phỏng vấn vậy b? với lại nếu có visa Mỹ thì minh đc vào Can tự do hay phải qua xin visa Can nữa ạ?

Janly
02-08-2017, 11:24
Case bạn mạnh vậy mà bị fail thì đúng là cũng khó hiểu nhỉ? Thâm niên công tác thì cũng có bị hỏi đâu mà nó biết? Hay nó đúng là có cái lọc thông tin để nắm được vấn đề này rồi nhỉ? Tớ tưởng phần lớn đi Châu Âu thì đều được pass. Còn độc thân thì như tớ này, vào hỏi có 3,4 câu là cấp cho visa liền nên độc thân chưa hẳn là lí do. Hay bạn giỏi quá nó sợ bạn sang đó rồi ở lại ^^

vậy vấn đề xin visa Mỹ chắc do hên xui nữa bạn ạ, ôi sao thấy gian nan quá cơ

Anhsg
02-08-2017, 11:45
nhưng thường làm visa Mỹ mình nộp online bao lâu thì họ sẽ mời minh đi phỏng vấn vậy b? với lại nếu có visa Mỹ thì minh đc vào Can tự do hay phải qua xin visa Can nữa ạ?

Mình muốn đặt lịch hẹn ngày nào thì đi pv ngày đó đấy. Nếu đi Can phải xin Can nữa, bạn mình xin cả 2 vừa Mỹ vừa Can để đi liên tiếp 2 nước đó.

meca_8890
02-08-2017, 13:22
Mình vừa pv lần 1 tại LSQ ở HCM hôm 27/7 fail. Mình có làm lịch trình đủ, sổ tk >500tr, làm trưởng phòng, đã đi các nước ĐNA, Hàn, EU nhưng độc thân, thâm niên công tác chỗ hiện tại < 1 năm. Có bạn nào giống mình không? Hay là mình làm chưa đủ năm nên bị fail nhỉ? CO hỏi đi làm gì, thu nhập bao nhiêu, có gia đình chưa, hết và CO có xem lịch trình, xem từng trang passport, giấy xác nhận mức lương, mình đưa HĐLĐ và hộ khẩu thì CO khoác tay bảo không cần. Trước khi pv, các công ty dịch vụ bảo hồ sơ mình mạnh lắm, mình cũng làm theo hướng dẫn và kinh nghiệm trên này, rốt cuộc fail.

Mình nghĩ do hên xui, case mạnh như bạn nhiều C/O cho pass dễ dàng, nhiều C/O lại sợ ở lại, kiểu họ nghĩ vừa giỏi vừa rành tiếng anh thì khả năng ở lại rất cao

Anhsg
02-08-2017, 14:13
Mình nghĩ do hên xui, case mạnh như bạn nhiều C/O cho pass dễ dàng, nhiều C/O lại sợ ở lại, kiểu họ nghĩ vừa giỏi vừa rành tiếng anh thì khả năng ở lại rất cao

Mình vô chào hỏi trả lời hoàn toàn bằng tiếng Việt, không nói câu nào bằng tiếng Anh hết, gặp CO là 1 ông Mỹ trắng lớn tuổi ở ô số 2 (đầu tiên). Đợt này chỉ có 1 CO Hàn Quốc, còn lại là Mỹ trắng hết.

Anhsg
03-08-2017, 09:38
Sau khi bị từ chối visa lần đầu, mình nghiên cứu xem họ áp dụng cái điều luật 214 (b) ra sao, nhưng nội dung cũng chỉ nói chung chung, và điều luật này chỉ áp dụng cho visa không định cư. Nhưng điều quan trọng là một bí mật của 1 cựu CO nói ra về quá trình ông ấy căn cứ vào đâu để quyết định cho người này rớt, người kia đậu. Trước tiên là họ phân nhóm chúng ta, chẳng hạn nhóm A là các sinh viên vừa tốt nghiệp thích du lịch đó đây, nhóm B là các phượt thủ như chúng ta, nhóm C là những người có mục đích ở lại đi làm...Kế tiếp là họ dựa vào thống kê từ trước đến nay, ví dụ nữ độc thân từ 50-60 tuổi, nghề nghiệp chưa ổn định thì thường qua Mỹ làm nail kiếm tiền. Cuối cùng là họ phỏng vấn để nhìn vào gương mặt xem chúng ta có xứng đáng được cấp visa hay không, vì dĩ nhiên hệ thống phân loại chẳng qua là máy tính, mà nếu vậy thì để dành cho máy tính cấp visa chứ cần gì CO nữa. Họ được đào tạo tâm lý để nhìn ra đâu là người nói thật, đâu là kẻ nói dối, mặc cho chúng ta có đi bao nhiêu nước, hồ sơ đẹp bao nhiêu, nhưng chỉ có 1 yếu tố nào đó mà máy tính khoanh vùng cho họ thì họ kết hợp với phỏng vấn để xem chúng ta thành thật đến đâu. Do đó mà có những lúc thấy họ hỏi và xem hồ sơ nhưng vẫn từ chối, vì họ đang "diễn", giả vờ như có xem hồ sơ nhưng thật ra là quyết định cho fail rồi. Tuy nhiên, điều luật 214 (b) này tạm thời, tức là sau đó nếu hồ sơ có thay đổi, và CO khác phỏng vấn nhìn thấy mình trung thực, có khả năng quay về thì lại cấp visa. Nên việc hên xui trong phỏng vấn là như vậy. Tóm lại hồ sơ chúng ta điền form và trả lời pv khớp là bước 1, bước 2 là trung thực, vậy chúng ta phải luyện tập thể hiện sự trung thực tối đa. Và còn 1 vấn đề nữa mà CO khẳng định rằng không hề có quota cho việc cấp visa, các dịch vụ thường hay thổi phồng quá.

htnghia87
03-08-2017, 10:19
Mình vô chào hỏi trả lời hoàn toàn bằng tiếng Việt, không nói câu nào bằng tiếng Anh hết, gặp CO là 1 ông Mỹ trắng lớn tuổi ở ô số 2 (đầu tiên). Đợt này chỉ có 1 CO Hàn Quốc, còn lại là Mỹ trắng hết.

Theo mình lịch sử công viec rat quan trọng. Nếu bạn làm viec ổn định gắn bó trong một thời gian dài trong một cty (trên 5 năm) và nếu cty có chút tiếng trong nuoc thì sẽ rat thuyet phục CO. Đồng thời tác phong và cách trả lời cũng khá quan trọng.

Anhsg
03-08-2017, 22:08
Trong diễn đàn này có bạn nào đã từng đậu visa mà có thời gian làm việc công ty hiện tại dưới 2 năm không vậy?

htnghia87
04-08-2017, 10:11
Bạn cũng nên mua bảo hiểm du lịch quốc tế trong khoảng thời gian bạn đi du lịch . Điều này chứng minh bạn nghiêm túc và chuan bị chu đáo cho chuyến đi. CO có thể tra cứu bik dc thông tin này.

saigonn_2
04-08-2017, 10:19
Bạn cũng nên mua bảo hiểm du lịch quốc tế trong khoảng thời gian bạn đi du lịch . Điều này chứng minh bạn nghiêm túc và chuan bị chu đáo cho chuyến đi. CO có thể tra cứu bik dc thông tin này.

Vé máy bay không nhất thiết phải mua trước, thì BH mua để làm gì? Visa Mỹ không như visa EU bạn phải mua BH trước :D

Anhsg
04-08-2017, 11:58

Mình làm lịch trình chi tiết, ghi cả buổi sáng đi đâu, buổi chiều tối đi đâu, dùng phương tiện gì để di chuyển nữa, kèm booking hotel và vé máy bay, kèm theo cái bản đồ các thành phố mình sẽ đi, nhưng CO cứ thích ngắm nghía cái bản đồ, chẳng thèm xem mấy cái kia. Lúc trước mình đi EU tự túc thì có mua bảo hiểm AIG, mà bên này không mua tại thấy nhiều người đậu mà không bị hỏi cái này.

meca_8890
04-08-2017, 15:49
Mình làm lịch trình chi tiết, ghi cả buổi sáng đi đâu, buổi chiều tối đi đâu, dùng phương tiện gì để di chuyển nữa, kèm booking hotel và vé máy bay, kèm theo cái bản đồ các thành phố mình sẽ đi, nhưng CO cứ thích ngắm nghía cái bản đồ, chẳng thèm xem mấy cái kia. Lúc trước mình đi EU tự túc thì có mua bảo hiểm AIG, mà bên này không mua tại thấy nhiều người đậu mà không bị hỏi cái này.

Case của bạn tốt như vậy mà k được chắc do cảm tính của người phỏng vấn thôi, hôm ấy mà gặp C/O khác có khi pass rồi. Làm mình hoang mang hết dám xin lại, vì mình còn chưa đi Âu Úc bao giờ hix

Anhsg
07-08-2017, 14:19
Case của bạn tốt như vậy mà k được chắc do cảm tính của người phỏng vấn thôi, hôm ấy mà gặp C/O khác có khi pass rồi. Làm mình hoang mang hết dám xin lại, vì mình còn chưa đi Âu Úc bao giờ hix

Mình nghĩ có 1 trong 2 lý do, một là mình làm chưa tới 1 năm, hai là mình đi chung với 1 bạn nữ, tính làm group 3 người mà 1 bạn busy nên chỉ còn 2 người; hay là CO nghĩ mình là 1 cặp định trốn đi nhỉ? Mà chị bạn đi với mình lớn tuổi hơn mình nhiều, rất tiếc trong form không có chỗ nào ghi tuổi của chị ấy.

traiheogiong
07-08-2017, 17:36
Đọc tiếp bài các bạn thấy việc phỏng vấn cũng hên xui quá nhỉ? Mình thấy có số anh chị nhờ công ty họ làm hồ sơ dùm, hy vọng là họ điền đúng, không có khai tùm lum.
Mình đậu visa, case mình thế này
- Làm tại nhà, đóng thuế một năm vài triệu.
- Chỉ đi lẩn quẩn Đông Nam Á và 1 vài nước châu Á
- Độc thân 3x tuổi
- Đi phỏng vấn chả cầm theo giấy tờ gì hết, CO cũng chả hỏi lịch trình, tiền ngân hàng gì ráo.
- Mình phỏng vấn bằng tiếng Việt. Ở chỗ này mình cũng khuyên là nên phỏng vấn bằng tiếng Việt, tại sai phải khoe tiếng Anh chi, đâu có bằng họ được, haha...

anhuyth
08-08-2017, 10:06
Trong diễn đàn này có bạn nào đã từng đậu visa mà có thời gian làm việc công ty hiện tại dưới 2 năm không vậy?

Hi bạn,

Thời gian làm việc của mình lúc phỏng vấn visa mỹ có 1 năm 2 tháng nhé. Mình phỏng vấn 22/02/2017. Nhân viên lãnh sự hỏi 2 câu và cho tờ giấy màu xanh.

Janly
08-08-2017, 10:30
Đọc tiếp bài các bạn thấy việc phỏng vấn cũng hên xui quá nhỉ? Mình thấy có số anh chị nhờ công ty họ làm hồ sơ dùm, hy vọng là họ điền đúng, không có khai tùm lum.
- Độc thân 3x tuổi
- Đi phỏng vấn chả cầm theo giấy tờ gì hết, CO cũng chả hỏi lịch trình, tiền ngân hàng gì ráo.
- Mình phỏng vấn bằng tiếng Việt. Ở chỗ này mình cũng khuyên là nên phỏng vấn bằng tiếng Việt, tại sai phải khoe tiếng Anh chi, đâu có bằng họ được, haha...

bạn ơi, họ có yêu cầu trình giấy phép kinh doanh hay biên lai thuế gì k bạn?

meca_8890
08-08-2017, 11:46
- Độc thân 3x tuổi

pv tiếng anh k phải để khoe tiếng anh bạn ạ. Nhiều C/O sẽ thắc mắc đi du lịch tự túc mà k biết tiếng anh thì đi kiểu gì. Mình vô CO hỏi tiếng việt nên mình cũng cứ thế trả lời tiếng việt luôn

traiheogiong
09-08-2017, 16:01
pv tiếng anh k phải để khoe tiếng anh bạn ạ. Nhiều C/O sẽ thắc mắc đi du lịch tự túc mà k biết tiếng anh thì đi kiểu gì. Mình vô CO hỏi tiếng việt nên mình cũng cứ thế trả lời tiếng việt luôn

Ý mình không phải nói là khoe khoang ạ, mình chỉ muốn nói tốt nhất phỏng vấn bằng tiếng Việt, ngôn ngữ thế mạnh của mình cũng đỡ run hơn.

traiheogiong
09-08-2017, 16:03
bạn ơi, họ có yêu cầu trình giấy phép kinh doanh hay biên lai thuế gì k bạn?

Họ chẳng hỏi gì đến mấy cái đó cả bạn.

Anhsg
10-08-2017, 10:27
Các bạn phỏng vấn lại đã đậu cho mình hỏi với, phần điền form DS-160 ghi lý do rớt lần trước thế nào vậy? Trong khi CO lại chẳng nói lý do, như vậy mình phân vân chẳng biết phải ghi gì cho phù hợp nữa.

Janly
10-08-2017, 11:36
Các bạn phỏng vấn lại đã đậu cho mình hỏi với, phần điền form DS-160 ghi lý do rớt lần trước thế nào vậy? Trong khi CO lại chẳng nói lý do, như vậy mình phân vân chẳng biết phải ghi gì cho phù hợp nữa.

Em đang thắc mắc có khi nào do anh xin đi Mỹ vào mùa đông nên họ nghĩ rằng thời điểm đó k thích hợp để đi du lịch nên họ nghi ngớ anh có ý đồ ở lại rùi đánh rớt k ạ? :( em cũng đang suy nghĩ vấn đề đó cho trường hợp của mình vì em định đi vào tết âm lịch nên k biết bây giờ có nên đổi thành tháng 4 k ?

smallboy
10-08-2017, 12:07
Lâu lắm không vào 4rum, Các bác trượt cũng có nhiều lý do lắm ạ. Nhiều khách của em trượt với những lý do rất đơn giản:
1- Gặp phỏng vấn lóng ngóng, dặn gì quên hết, dặn 1 đằng làm 1 nẻo :)) kiểu sợ
--- > E luôn nói với khách rằng: Cứ hiên ngang, tôi được nghỉ phép hoặc tôi có quỹ thời gian nghỉ, và tôi có tiền muốn sang nước của tụi bay ngắm xem có hơn Việt Nam không thôi. (cứ thái độ kiểu thế là tốt).

----> Phải nắm rõ được lịch trình của mình: đi đâu, ở thành phố nào, ở mỗi chỗ đó bao lâu, có ai đón hay không (phải trùng với lịch mình khai nhé) đừng có khai một đằng và nói 1 nẻo

-----> Đưa ra hộ chiếu đã đi nhiều nước (nếu có 2 quyển trở lên) (vì em có ông khách bạn thân, trượt vì lý do rất nhảm: lão có 2 quyển 1 quyền full rồi, đi làm quyển mới, vào lão đưa đúng 1 quyển mới trắng tinh, nó hỏi 2 câu cho trượt; về hỏi mãi lão mới khai :)))

2 - Việc quan trọng không kém là chuẩn bị hồ sơ: đầy đủ cái họ yêu cầu thì chắc em không cần nhắc tới. Nhưng phải nắm được hồ sơ của chính mình có gì (nhiều bác đi làm qua dịch vụ tụi em chuẩn bị hếtm dặn hết: đến lúc phỏng vấn hỏi thế thu nhập bao nhiêu: trả lời bảo bấp bênh tháng cao tháng thấp mà lương cứng của lão tận 15 củ khoai :)) thế là xịt.

-----
em chia sẽ một vài câu chuyện thế cho sôi nổi thôi.

Bác nào mà cần hỗ trợ làm mấy cái booking khách sạn và vé máy bay fake để làm hồ sơ thì cứ pm em.

Hỗ trợ được gì thì em sẽ hỗ trợ :))

Note: e có bán vé máy bay luôn (nhưng chỉ là rẻ nhất tại thời điểm chứ ko thể có phương án như các bác săn vé siêu rẻ rồi trả thẻ ạ) :))
Chúc các bác 1 ngày vui vẻ!

meca_8890
10-08-2017, 15:57

Đợt trc mình cũng định pv lại (mình rớt hồi tháng 3) nhưng mọi người khuyên ít nhất là 6thang sau hãy nộp lại và hồ sơ phải có đổi mới chút, ví dụ từ single sang got married hoặc đã đi du lịch thêm đâu đó. Nghe đồn C/O pv xong đều ghi chú vào từng hồ sơ để lưu trữ và cho C/O sau tham khảo khi pv không biết có đúng k hix

HuyenDuy
10-08-2017, 18:06
mình từ giữa năm ngoái mà cũng chưa dám pv lại. chắc đợi năm tới mới pv thử lại coi sao.

minhielts
11-08-2017, 00:30
Thay topic visa My dong vui qua nen xin Chia se voi dien dan ve truong hop Cua minh.

Phòng Vân lan dau thang 12/2014, van nho nhu in pv luc 2.40, minh la nguoi cuoi cung.
Luc do la mot co nguoi Mỹ tóc vàng, hoi dam nguoi Phòng van minh. Lay dau van tay minh va sau do Hoi minh Tòng cong 12 cau:
1) Di My Lam gi?
2) co nguoi than khong?
3) nguoi than la ai? Quan he the nao?
4) di trong Bao Lau?
5) Lich Trinh Chi tiet chuyen dì?
6) ai Chi tra chuyen di?
7) tong Chi phi du Dinh la Bao nhieu Tien?
8) co gia Dinh Chua?
9) co con cai Khong?
12) di nuoc ngoai nhieu Chua?
10) co tai San, nha Cua o vn ko?
11) tai Sao Lai co nhieu so tai khoan ngan hang nhu vay?
HAVE A NICE TRIP TO AMERICA. Va Dua minh to giay de queo trai va ghi dia Chi de gui pasport ve nhà.
Mot ki niem that dep va mot cuoc Phòng van rat rat vui. Minh Vân Nho mai cach CO pv Dua to giay ghi Dia chi va nu cuoi that tuoi voi minh "CongRatulations! HAVE A NICE TRIP TO THE USA"
So Luoc ve ban than vao Thoi diem ay: doc than, nam, 30t, Chi di duoc TLAN, MALAY, SINGAPORE, CAMBODIA, INDONESIA, HONGKONG.
Sau nay doc tren mang va Nghe nhieu nguoi noi THI moi biet Cô nguoi Mỹ tóc vang hoi dam dam nguoi Phòng van tôi là CO hoi nhieu cau hoi nhat va Nghe nói là danh rot khá nhieu Nguoi.
Trong luc pv, minh noi chuyen voi Cô khá vui ve va hoan toan bang tieng Anh.
Hy vong thong tin tren giup nhung Ban sap pv co the Chuan bi tot hon ve tam Lý cung nhu tra Loi cau hoi Phòng Vân.
Thân
Xin loi vi minh xai phone va danh tieng Việt go dau rat cham, nen danh ko dau.

meca_8890
11-08-2017, 07:57
Thay topic visa My dong vui qua nen xin Chia se voi dien dan ve truong hop Cua minh.

Phòng Vân lan dau thang 12/2014, van nho nhu in pv luc 2.40, minh la nguoi cuoi cung.
Luc do la mot co nguoi Mỹ tóc vàng, hoi dam nguoi Phòng van minh. Lay dau van tay minh va sau do Hoi minh Tòng cong 12 cau:
1) Di My Lam gi?
2) co nguoi than khong?
3) nguoi than la ai? Quan he the nao?
4) di trong Bao Lau?
5) Lich Trinh Chi tiet chuyen dì?
6) ai Chi tra chuyen di?
7) tong Chi phi du Dinh la Bao nhieu Tien?
8) co gia Dinh Chua?
9) co con cai Khong?
12) di nuoc ngoai nhieu Chua?
10) co tai San, nha Cua o vn ko?
11) tai Sao Lai co nhieu so tai khoan ngan hang nhu vay?
HAVE A NICE TRIP TO AMERICA. Va Dua minh to giay de queo trai va ghi dia Chi de gui pasport ve nhà.
Mot ki niem that dep va mot cuoc Phòng van rat rat vui. Minh Vân Nho mai cach CO pv Dua to giay ghi Dia chi va nu cuoi that tuoi voi minh "CongRatulations! HAVE A NICE TRIP TO THE USA"
So Luoc ve ban than vao Thoi diem ay: doc than, nam, 30t, Chi di duoc TLAN, MALAY, SINGAPORE, CAMBODIA, INDONESIA, HONGKONG.
Sau nay doc tren mang va Nghe nhieu nguoi noi THI moi biet Cô nguoi Mỹ tóc vang hoi dam dam nguoi Phòng van tôi là CO hoi nhieu cau hoi nhat va Nghe nói là danh rot khá nhieu Nguoi.
Trong luc pv, minh noi chuyen voi Cô khá vui ve va hoan toan bang tieng Anh.
Hy vong thong tin tren giup nhung Ban sap pv co the Chuan bi tot hon ve tam Lý cung nhu tra Loi cau hoi Phòng Vân.
Thân
Xin loi vi minh xai phone va danh tieng Việt go dau rat cham, nen danh ko dau.

Mình nghĩ từ thời Trump lên xin visa cũng khó hơn trước chút, chắc cũng là hên xui nữa. Bạn thật may mắn!

Anhsg
11-08-2017, 09:36
Lâu lắm không vào 4rum, Các bác trượt cũng có nhiều lý do lắm ạ. Nhiều khách của em trượt với những lý do rất đơn giản:
1- Gặp phỏng vấn lóng ngóng, dặn gì quên hết, dặn 1 đằng làm 1 nẻo :)) kiểu sợ
--- > E luôn nói với khách rằng: Cứ hiên ngang, tôi được nghỉ phép hoặc tôi có quỹ thời gian nghỉ, và tôi có tiền muốn sang nước của tụi bay ngắm xem có hơn Việt Nam không thôi. (cứ thái độ kiểu thế là tốt).

----> Phải nắm rõ được lịch trình của mình: đi đâu, ở thành phố nào, ở mỗi chỗ đó bao lâu, có ai đón hay không (phải trùng với lịch mình khai nhé) đừng có khai một đằng và nói 1 nẻo

-----> Đưa ra hộ chiếu đã đi nhiều nước (nếu có 2 quyển trở lên) (vì em có ông khách bạn thân, trượt vì lý do rất nhảm: lão có 2 quyển 1 quyền full rồi, đi làm quyển mới, vào lão đưa đúng 1 quyển mới trắng tinh, nó hỏi 2 câu cho trượt; về hỏi mãi lão mới khai :)))

2 - Việc quan trọng không kém là chuẩn bị hồ sơ: đầy đủ cái họ yêu cầu thì chắc em không cần nhắc tới. Nhưng phải nắm được hồ sơ của chính mình có gì (nhiều bác đi làm qua dịch vụ tụi em chuẩn bị hếtm dặn hết: đến lúc phỏng vấn hỏi thế thu nhập bao nhiêu: trả lời bảo bấp bênh tháng cao tháng thấp mà lương cứng của lão tận 15 củ khoai :)) thế là xịt.

-----
em chia sẽ một vài câu chuyện thế cho sôi nổi thôi.

Bác nào mà cần hỗ trợ làm mấy cái booking khách sạn và vé máy bay fake để làm hồ sơ thì cứ pm em.

Hỗ trợ được gì thì em sẽ hỗ trợ :))

Note: e có bán vé máy bay luôn (nhưng chỉ là rẻ nhất tại thời điểm chứ ko thể có phương án như các bác săn vé siêu rẻ rồi trả thẻ ạ) :))
Chúc các bác 1 ngày vui vẻ!

Trong trường hợp khách của bên bạn bị trượt thì trong đơn xin visa lại thường nêu lý do trượt thế nào vậy? Vì chẳng CO nào nói lý do cho chúng ta biết để lần sau có mà điền vào.

minhielts
11-08-2017, 10:09
Các bạn cho tôi hỏi Cô phỏng vấn LSQ Mỹ tóc vàng đậm người hiện giờ còn phỏng vấn không nhỉ? Những bạn phỏng vấn gần đây có còn thấy Cô ấy không?

meca_8890
11-08-2017, 10:58
Các bạn cho tôi hỏi Cô phỏng vấn LSQ Mỹ tóc vàng đậm người hiện giờ còn phỏng vấn không nhỉ? Những bạn phỏng vấn gần đây có còn thấy Cô ấy không?

Mình pv 30/3 thì k thấy bạn, C/O chỉ có 1 người là nữ ở ô số 6, xinh, da trắng tóc vàng body chuẩn như ng mẫu của Victoria Secret :))

meca_8890
13-08-2017, 21:12
Có bạn nào đã pv lại sau khi rớt chưa tới 6 tháng không ạ?

HuyenDuy
14-08-2017, 10:25
mình cũng hóng coi có bạn nào phỏng vấn lại đỗ không? 1 năm rồi chưa dám phỏng vấn lại.

TrangKimNgoc1991
16-08-2017, 11:52
Để đảm bảo phỏng vấn visa Mỹ thì bạn nên có hồ sơ tốt nhất. Mình vừa làm xong nè. Bạn liên hệ thử xem chứ tự mình đi làm hơi khó đậu đó. 0905635453

TrangKimNgoc1991
16-08-2017, 11:59
Trước hố chí minh hồ sơ ở hồ chí minh thì hồ sơ cũng rất đẹp: nói chung hồ sơ perfect lắm nhưng cũng rớt bành bạch. Vừa rồi chị ấy mới liên hệ với 1 công ty nó làm theo phương pháp khá hay, chị ấy ko biết tiếng anh gì hết nhưng vẫn đậu nên mình cũng làm luôn. Nộp phát và phỏng vấn lần đầu đậu nè. Bạn liên hệ thử xem. 0905635453 gặp anh Sang á.

angel1
16-08-2017, 14:04
Trước hố chí minh hồ sơ ở hồ chí minh thì hồ sơ cũng rất đẹp: nói chung hồ sơ perfect lắm nhưng cũng rớt bành bạch. Vừa rồi chị ấy mới liên hệ với 1 công ty nó làm theo phương pháp khá hay, chị ấy ko biết tiếng anh gì hết nhưng vẫn đậu nên mình cũng làm luôn. Nộp phát và phỏng vấn lần đầu đậu nè. Bạn liên hệ thử xem. 0905635453 gặp anh Sang á.

hồ sơ xin visa Mỹ là tất cả thông tin về bản thân mà mình khai online. Làm dịch vụ thì họ chỉ khai thay mình thôi chứ đâu có thêm được gì hơn nhỉ?? Còn phỏng vấn ở LS Mỹ ko biết tiếng anh thì nói tiếng Việt, đâu có vấn đề gì? Chỉ trừ khi người nào không biết tiếng Anh thì phải nhờ khai giúp Application Form thôi :)

TrangKimNgoc1991
16-08-2017, 18:24
vậy hả, nhưng chỗ này hình như không như chỗ bạn nói. Họ làm hết còn mình chỉ tới thôi à. Mình không làm gì thì đúng hơn á. Hì . Với mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm mình thôi à.

meca_8890
17-08-2017, 09:39
vậy hả, nhưng chỗ này hình như không như chỗ bạn nói. Họ làm hết còn mình chỉ tới thôi à. Mình không làm gì thì đúng hơn á. Hì . Với mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm mình thôi à.

"Họ làm hết mình không làm gì" đến lúc đi pv có khi không nhớ đc chính xác họ đã khai gì trong form DS-160 để trả lời cho khớp :)

minhielts
17-08-2017, 12:51
Mình để họ khai hết thì làm gì nhớ thông tin mà trả lờ phỏng vấn bạn.
kinh nghiệm vẫn chính là mình tự khai online và làm hồ sơ.

angel1
19-08-2017, 16:24

Vấn đề là mình ko biết họ làm đẹp hồ sơ cho khách hàng bằng cách nào, như bạn đã nói ở trên? Hồ sơ như thế nào thì của chính khách hàng nó là như thế ấy chứ nhỉ.

saigonn_2
19-08-2017, 20:45
Để đảm bảo phỏng vấn visa Mỹ thì bạn nên có hồ sơ tốt nhất. Mình vừa làm xong nè. Bạn liên hệ thử xem chứ tự mình đi làm hơi khó đậu đó. 0905635453

Thánh phán =))

Thanhthuy1213
19-08-2017, 23:29
Đời mình thù nhất mấy thg dvu
Mình chẳng cần dvu gì cả , xin Uc EU CA mấy lần đậu đều tự làm
Có lần lười kêu thg dvu FDT lớn nhất TP làm - Rớt !!
Cay hơn cà cuống.
Cho nên dẹp quách mấy thg dvu đi.
Tự làm cho xong & lành.

ilovemyta32
21-08-2017, 15:00
mới xin visa hồi giữa tháng, cũng chưa có tính xin vì pp cũng yếu, mới đi hongkong vs đài là xin visa thôi. Còn lại là chỉ có mộc.
Vô tình con em gái làm thư mời dự lễ tốt nghiệp nên đi phỏng vấn đại , nên liều luôn . K ngờ đậu. Cảm thấy rất may mắn
khi phỏng vấn là hồi hợp lắm. Họ cũng quan sát mình dữ lắm. và hỏi mình 3 câu. k ngờ pass ^^. Trước đó thấy nhiều người fail lắm luôn nên cũng hoang mang với chả hy vọng gì nữa.

Anhsg
21-08-2017, 16:15
mới xin visa hồi giữa tháng, cũng chưa có tính xin vì pp cũng yếu, mới đi hongkong vs đài là xin visa thôi. Còn lại là chỉ có mộc.
Vô tình con em gái làm thư mời dự lễ tốt nghiệp nên đi phỏng vấn đại , nên liều luôn . K ngờ đậu. Cảm thấy rất may mắn
khi phỏng vấn là hồi hợp lắm. Họ cũng quan sát mình dữ lắm. và hỏi mình 3 câu. k ngờ pass ^^. Trước đó thấy nhiều người fail lắm luôn nên cũng hoang mang với chả hy vọng gì nữa.

Chúc mừng bạn nhe, mình chỉ ước gì được may mắn như bạn thôi. Bạn chia sẻ cho mọi người nhiều hơn về trường hợp của bạn đi, có nhiều người háo hức muốn biết lắm đó.

meca_8890
22-08-2017, 08:25

Chúc mừng bạn nhé! Mình tạch xong cái giờ k còn % tự tin nào để xin lại hix. Mình nghĩ cái thư mời tốt nghiệp của em gái chắc nó cũng góp phần trong việc pass của bạn, em gái ruột luôn ah bạn? Tại mình thấy các cases ba me, anh chị em ruột xin visa qua dự lễ tốt nghiệp nhân tiện du lịch hay pass lắm.

ilovemyta32
25-08-2017, 15:45
Em gái ruột luôn nha bạn, chắc nhờ dậy nên mới pass. Mà nhiều người bảo may mắn đó . Tại phỏng vấn chung với mình còn e gái út ( nó chỉ mới đi thái ) 20t đang là sinh viên . cũng pass luôn .
Quan trọng là e gái ở mỹ học mba ^^. May thật.

ilovemyta32
25-08-2017, 19:07
Quên mất là khi họ hỏi gì thì mình chịu khó trả lời rõ ràng cụ thể từng chi tiết luôn với chủ động đưa giấy tờ chứng minh

vanchi12
15-09-2017, 16:11
Chào cả nhà ạ.
Mọi người cho em hỏi trường hợp của em. Tình trạng: độc thân, ko nhà cửa sổ đỏ, sổ tiết kiệm 400tr, công việc kế toán trưởng, có bạn trai ng Mỹ
Mục đích xin visa của em là sang thăm nhà bạn trai em ở New Mexico, mẹ anh ấy sẽ thanh toán mọi khảon chi phí từ vé máy bay đến ăn ở các kiểu ( em gặp bác ấy rồi). Mẹ anh ấy đã viết 1 thư nói rõ mối quan hệ, thanh toán chi phí, ra ngân hàng công chứng và đã gửi bưu điện đến vn cho em.

Câu hỏi của em: Liệu tờ giấy thư mời và nói rõ sẽ chi trả mọi chi phí mà bác ấy ra ngân hàng công chứng đó có đủ thủ tục pháp lý chưa? Trong D-160, em điền là bác ấy chi trả chuyến đi cho em hay em nên điền là em tự chi trả?

Anh (chị) nào biết thủ tục giấy tờ về vụ người khác lo từ a đến Z cho chuyến đi thfi bảo em với ạ. Many thanks!

Chuot-bu
16-09-2017, 17:08
Vấn đề chính là bạn thuyết phục, chứng minh với officer là bạn sẽ rời khỏi nước Mỹ sau thời gian bạn được phép lưu lại nước Mỹ.
Khi pv officer ít khi hỏi những giấy tờ mà người pv cầm theo (ít chứ không phải không bao giờ)
-Bạn phải chừng minh được mục đích đền Mỹ để du lịch, chứ không phải đến ra mắt nhà chồng (tương lai) và cũng không làm các thủ tục pháp lý về kết hôn với người Mỹ. Nếu bạn dùng các giấy do bên Mỹ cung cấp.
-Nếu thu nhập của bạn ổn định và cao bạn đăng ký đi du lịch với các công ty du lịch có thương hiệu ỡ VN, đây là cách thiết thực nhất chứng minh khả năng tự chi trả cho chuyến đi của bạn. Sau hành trình của công ty du lịch bạn ỡ lại và đến nhà bạn trai.
-Nếu pp của bạn có visa các nước Nhật, Korea ,schengen.... (thường xuyên đi nước ngoài )và thu nhập của bạn cao , ổn định bạn có thể xin du lich tự túc, tư bạn chi trả cho chuyến đi .

gina1999
16-09-2017, 17:14
@vanchi 12: Nếu bạn trình bày các lí do như bạn nêu thì mình đoán khả năng bạn bị từ chối visa sẽ cao.
Vì bạn hội tụ nhiều lí do để có thể ở lại Mỹ với bạn trai ( cho dù bạn chưa muốn), mình đang nhìn theo khía cạnh khách quan của CO nhé.
Thông thường thì các bạn ở diễn đàn này xin visa đi du lịch với đúng nghĩa của nó, không ai bảo lãnh , không ai mời, tôi có tiền thì tôi đi du lịch, sau vài tuần tôi về VN , vì tôi có gia đình ( vợ, chồng, con...), có việc làm ổn định ...tôi tự điền đơn DS-160 và tự thanh toán các khoản chi tiêu...
Bạn đang có việc làm ổn định, vị trí tốt, bạn có thể tự xin visa du lịch mà không cần ai mời, tự lên kế hoạch đi chơi là OK rồi.
Tuy nhiên, vì VISA Mỹ luôn là “ẩn số” , các lí thuyết đều có thể sai.
Nếu bạn vẫn muốn làm theo diện gia đình bạn trai mời và không ngại bị từ chối, không tiếc $160...thì bạn cứ làm. Nếu bị từ chối, sau này bạn vẫn có thể xin visa định cư bình thường.

vanchi12
16-09-2017, 19:14
Mình chỉ có mỗi công việc để thuyết phục là mình sẽ quay lại. Mình làm kế toán trưởng, cũng chỉ có mình làm kế toán ở Cty nên phải về làm kiểm toán và báo cáo tài chính cho năm 2017. Còn bạn trai mình cũng quay về vn để đi dạy. Tết thì 2 đứa mua vé bay từ hn đi Malaysia chơi 9 ngày. Mình có thể xin thư của sếp về vụ công việc nếu cần. Hix. Các bạn nói làm mình phân vân quá. Giờ chuyển sang tự đi thì ko dùng đc giấy mời, ko biết có ổn ko =(((((

Chuot-bu
16-09-2017, 19:59
Giấy mời nhà bạn trai của bạn không dùng có sao đâu (BB), Bạn có thể xin visa dang du lich tự do hay đi theo tour
Ngoài thu nhập hàng tháng của bạn , nếu Pp của bạn có visa nhiều nước, bạn làm việc cho Cty lớn và có tiếng tăm VN đó là lợi thế cho hồ sơ của bạn.
Kế toán trưởng cũng có thể không trở về VN sau khi đặt chân dến Mỹ vậy ;)

vanchi12
16-09-2017, 20:13
Mà điều kiện của t ko tốt ấy. Ko có visa schengen, lương có hơn 10 củ. Cty của Pháp nhỏ tí có 25 mống. Thời gian làm việc 6 năm. :(((

hacoi85
25-09-2017, 11:10
chào cả nhà, có bạn có kinh nghiệm khai tờ đơn DS 160 giúp mình với, trong tờ đơn khai trực tuyến, có phần khai thông tin về bạn bè, mình không có bạn bè thân thiết bên mỹ thì điền như thế nào ah. hay mình điền một công ty tour bên Mỹ thì có hợp lý không ? Mình đi du lịch tự túc

trích dẫn: Help: Contact

Your U.S. Point of Contact can be any individual in the U.S. who knows you and can verify, if necessary, your identity. If you do not personally know anyone in the U.S., you may enter the name of the store, company, or organization you plan to visit during your trip.

Chuot-bu
25-09-2017, 19:07
Bạn hỏi chổ "contact person name in the US" phải không, bạn có thể để tên người quen của bạn vào mục nầy cũng được, hoặc có thể tên, địa chỉ khách sạn hay công ty tour mà bạn sẽ mua khi đến Mỹ.
Khi pv visa nếu officer hỏi bạn cứ trả lời đúng sự thật không sao cả.

hacoi85
26-09-2017, 07:21
Bạn hỏi chổ "contact person name in the US" phải không, bạn có thể để tên người quen của bạn vào mục nầy cũng được, hoặc có thể tên, địa chỉ khách sạn hay công ty tour mà bạn sẽ mua khi đến Mỹ.
Khi pv visa nếu officer hỏi bạn cứ trả lời đúng sự thật không sao cả.

Mình để tên khách sạn, địa chỉ mình book phòng được đúng không bạn, mình book online thì có ảnh hưởng gì đến hồ sơ không bạn? Tks bạn nhiều

Chuot-bu
26-09-2017, 09:24
Dung, khong sao cả

dangphu738
27-09-2017, 10:47
Em chào cả nhà. Cho em xin được hỏi một số vấn đề mà em đang sắp chuẩn bị.
Tình hình em năm nay 24t. Em vẫn còn là sinh viên, nhà cửa không, tài sản không, kể cả du lịch nước ngoài em cũng không luôn.
Nhưng hiện tại em đang tham gia một “Ca đoàn” của Đạo Thiên Chúa. May mắn em được có trong danh sách sẽ đi qua Mỹ để hát và trình diễn về nhạc Công Giáo.
Ở bên đó có giấy giới thiệu và có ghi rỏ Họ tên của những người mà bên kia xác nhận và có cả tên em.
Vậy em xin Anh Chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi vì em chưa bao giờ phỏng vấn hay có kinh nghiệm đi Mỹ cả. Cho em hỏi vậy xác suất xin visa liệu có khó không khi bên kia có giấy gửi về?
Và em sẽ đi vào khoản đầu tháng 12 này.
Em cảm ơn quý Anh Chị nhiều.

Thanhthuy1213
28-09-2017, 10:36
Em chào cả nhà. Cho em xin được hỏi một số vấn đề mà em đang sắp chuẩn bị.
Tình hình em năm nay 24t. Em vẫn còn là sinh viên, nhà cửa không, tài sản không, kể cả du lịch nước ngoài em cũng không luôn.
Nhưng hiện tại em đang tham gia một “Ca đoàn” của Đạo Thiên Chúa. May mắn em được có trong danh sách sẽ đi qua Mỹ để hát và trình diễn về nhạc Công Giáo.
Ở bên đó có giấy giới thiệu và có ghi rỏ Họ tên của những người mà bên kia xác nhận và có cả tên em.
Vậy em xin Anh Chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi vì em chưa bao giờ phỏng vấn hay có kinh nghiệm đi Mỹ cả. Cho em hỏi vậy xác suất xin visa liệu có khó không khi bên kia có giấy gửi về?
Và em sẽ đi vào khoản đầu tháng 12 này.
Em cảm ơn quý Anh Chị nhiều.

Được em !! Cứ làm, cần chị tư vấn free cho em

Thanhthuy1213
28-09-2017, 10:45
Mình chỉ có mỗi công việc để thuyết phục là mình sẽ quay lại. Mình làm kế toán trưởng, cũng chỉ có mình làm kế toán ở Cty nên phải về làm kiểm toán và báo cáo tài chính cho năm 2017. Còn bạn trai mình cũng quay về vn để đi dạy. Tết thì 2 đứa mua vé bay từ hn đi Malaysia chơi 9 ngày. Mình có thể xin thư của sếp về vụ công việc nếu cần. Hix. Các bạn nói làm mình phân vân quá. Giờ chuyển sang tự đi thì ko dùng đc giấy mời, ko biết có ổn ko =(((((

Bạn Gina1999 nói chính xác
Nếu muốn làm visa Mỹ em phải lên đây nhờ các cao thủ giúp, e mà đi qua dịch vụ nó làm là em ân hận suốt đời (như chị).
Em câng cứ ibox chị chị tư vấn cho free 100%
chúc em sáng suốt

hacoi85
28-09-2017, 11:05
Nếu muốn làm visa Mỹ em phải lên đây nhờ các cao thủ giúp, e mà đi qua dịch vụ nó làm là em ân hận suốt đời (như chị).
chúc em sáng suốt

mình cũng vừa hỏi qua dịch vụ tư vấn visa Mỹ sau một thời gian đọc các thông tin trên mạng, nhưng nghe họ tư vấn thì họ nói là mọi giấy tờ mình đều tự chuẩn bị, họ chỉ hỗ trợ là luyện tập mình câu hỏi phỏng vấn thôi mà lấy phí là 100$, hichic, giờ mình hoang mang quá :(((

Thanhthuy1213
28-09-2017, 23:16
mình cũng vừa hỏi qua dịch vụ tư vấn visa Mỹ sau một thời gian đọc các thông tin trên mạng, nhưng nghe họ tư vấn thì họ nói là mọi giấy tờ mình đều tự chuẩn bị, họ chỉ hỗ trợ là luyện tập mình câu hỏi phỏng vấn thôi mà lấy phí là 100$, hichic, giờ mình hoang mang quá :(((
Lũ mất dạy !!
Bạn tự làm đi
Mình tư vấn cho

vanchi12
30-09-2017, 15:21
Em phỏng vấn hôm 25 rồi. Vừa nhận visa sang nay. Hehe. Em cứ nói thật từ a đến z vụ sang thăm bạn trai và gia đình bên đó. Bác phỏng vấn hơi béo và hói ( Hà Nội), nghe nói khó tính mà vẫn OK cho em visa. May thế.
chúc em sáng suốt

traiheogiong
30-09-2017, 16:18
Xin chào, các bạn cho mình hỏi 1 vấn đề ở ngoài tí.

Vé mình bay sang Mỹ quá cảnh ở Nhật (Narita). Như vậy, mình có phải xin visa Nhật ko ạ. Lần đầu tiên bay xa, mong được giúp đõ ạ. Cám ơn các bạn nhiều.

gina1999
30-09-2017, 17:25
@Vanchi12: Hey, chúc mừng bạn chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Chuẩn bị tinh thần là sẽ bị đau lưng ê ẩm sau chuyến bay dài nhé... he he

gina1999
30-09-2017, 17:28
@Traiheogiong: Không cần nha bạn, trừ khi bạn muốn ra ngoài thăm Tokyo vài ngày trước khi sang Mỹ

Thanhthuy1213
30-09-2017, 18:00
Em phỏng vấn hôm 25 rồi. Vừa nhận visa sang nay. Hehe. Em cứ nói thật từ a đến z vụ sang thăm bạn trai và gia đình bên đó. Bác phỏng vấn hơi béo và hói ( Hà Nội), nghe nói khó tính mà vẫn OK cho em visa. May thế.
Chúc mừng em
Với Mỹ thì cứ thật là thắng.

Chuot-bu
30-09-2017, 19:49

Chúc mừng bạn nhe ! Lúc đầu mình không nghĩ là bạn pass đâu :(
Không phải bạn "May thế" mà là bạn rất giỏi để thuyết phục CO (BB)

vanchi12
30-09-2017, 21:56
Chúc mừng bạn nhe ! Lúc đầu mình không nghĩ là bạn pass đâu :(
Không phải bạn "May thế" mà là bạn rất giỏi để thuyết phục CO (BB)

Hí hí, cảm ơn Gina, c.Thanh thuy và chuột bu. lẽ ra mình vào cửa anh đẹp trai dễ tính cơ nhưng sau lại bị chuyển sang bác này. Hỏi có mấy câu thôi mà mặt ko mỉm cười từ đầu đến cuối. Toàn mình cười và gợi chuyện :))) Cuối cùng dặn mình là chỉ đc ở 3 tuần thôi nhé =)))) Lúc về miêu tả lại hình dáng bác ấy cho đứa bạn làm dịch vụ visa nghe, nó bảo ông này khó tính toàn đánh tượt. Mà nó cũng ngạc nhiên lắm vì mình pass với cái hồ sơ thế này haha

traiheogiong
01-10-2017, 22:41
@Traiheogiong: Không cần nha bạn, trừ khi bạn muốn ra ngoài thăm Tokyo vài ngày trước khi sang Mỹ

Cám ơn bạn, vậy là yên tâm bay rồi. Đó giờ cứ nghe visa quá cảnh, hoang mang mãi.

tqnst
06-10-2017, 17:11
Các bạn có kinh nghiệm có thể chỉ giáo cho mình trường hợp của mình liệu khả năng pass thế nào không ạ? Mình đang định cuối tuần này apply cái DS 160 rồi giữa tháng đi phỏng vấn. Mình phỏng vấn ở ĐSQ Mỹ tại Tokyo, Nhật Bản.
Trường hợp của mình :
- Nam 28 tuổi, độc thân. Bố mẹ sống ở Việt Nam.
- Đang sống ở Nhật được 3.5 năm, việc làm kỹ sư phần mềm cho 1 công ty của Nhật, có thu nhập ổn định, có xác nhận của công ty đàng hoàng.
- Chưa đi đâu khỏi nước Nhật, hộ chiếu chỉ có dấu những lần bay qua lại giữa Tokyo và Hanoi.
- Tiếng Anh kém hơn tiếng Nhật rất nhiều nên không tự tin phỏng vấn bằng tiếng Anh, có lẽ mình sẽ chọn phỏng vấn bằng tiếng Nhật.

Xin cảm ơn các bạn :)

Thanhthuy1213
06-10-2017, 17:14
Các bạn có kinh nghiệm có thể chỉ giáo cho mình trường hợp của mình liệu khả năng pass thế nào không ạ? Mình đang định cuối tuần này apply cái DS 160 rồi giữa tháng đi phỏng vấn.
Trường hợp của mình :
- Đang sống ở Nhật được 3.5 năm, việc làm kỹ sư phần mềm cho 1 công ty của Nhật, có thu nhập ổn định, có xác nhận của công ty đàng hoàng.
- Chưa đi đâu khỏi nước Nhật, hộ chiếu chỉ có dấu những lần bay qua lại giữa Tokyo và Hanoi.
- Tiếng Anh kém hơn tiếng Nhật rất nhiều nên không tự tin phỏng vấn bằng tiếng Anh, có lẽ mình sẽ chọn phỏng vấn bằng tiếng Nhật.

Xin cảm ơn các bạn :)
Có thể dc
Nhưng nếu có gđ & tài sản ở Việt Nam thì ok hơn

tqnst
06-10-2017, 17:29
Có thể dc
Nhưng nếu có gđ & tài sản ở Việt Nam thì ok hơn
Bố mẹ mình vẫn sống ở Việt Nam mà, quên mất là mình vẫn đang độc thân, 28 tuổi :D

Thanhthuy1213
07-10-2017, 00:00
Bố mẹ mình vẫn sống ở Việt Nam mà, quên mất là mình vẫn đang độc thân, 28 tuổi :D

Cứ làm đi em
E ở Nhật có khi họ lại pv e bằng tiếng Nhật
Vì c có chị bạn ở Pháp cin du lịch Mỹ họ pv tiếng Pháp

Janly
09-10-2017, 14:25
ngày 13 này em đi PV visa mỹ nè, giờ này cái dơn DS160 của em chưa hoàn chỉnh nữa hic :(

bill102
10-10-2017, 10:58
Các bạn vạn sự thông cho em hỏi một ca khó này với. Em có visa B1/B2 đã nhập cảnh lần đầu diện B2

Em dự định tháng 1/2018 này lại sang tiếp. Câu hỏi của em là ngày nhập cảnh dự định tháng 1 là ngày trước ngày mà lần nhập cảnh đầu nó cho phép ở (ngày 15/1) nhưng em lại muốn ở đến 25/1. Liệu có khi nào nó không cho em nhập cảnh không?

Chuot-bu
10-10-2017, 17:11
Cần thì cứ đi, nó không cho nhập cảnh thì bạn lên máy bay trở về VN ,nếu còn may bay của hãng HK mà bạn đến Mỹ, còn không thì phải đợi một hay vài ngày sau .
Chuyện immigrant police có cho nhập cảnh hay không tùy thuộc vào police mà bạn gặp, nếu có vấn đề gì đó họ sẽ đưa bạn vào văn phòng bên trong , cấp cao hơn sẽ tiếp và giả quyết cho bạn và đây là quyết định cuối cùng bạn có được phép nhập cảnh vào Mỹ hay không.
Những người làm việc ỡ phi trường, phỏng vấn visa họ có những kỷ năng chuyên môn để nhận xét người đối diện , mới về mà lại đi nữa thì immigrant police sẽ đặt câu hỏi mục đích thật bạn đến Mỹ.
Việc xin visa lần sau thì để sau nấy tính, chắc sẽ khó khăn đây X(
Trước đây mình đến Mỹ không in ra vé máy bay chặng về ,khi bị hỏi không có, bị họ đưa vào đây ngồi đợi gần 2 tiếng mới đuợc đóng dấu cho vào Mỹ

bill102
11-10-2017, 09:28
Cần thì cứ đi, nó không cho nhập cảnh thì bạn lên máy bay trở về VN ,nếu còn may bay của hãng HK mà bạn đến Mỹ, còn không thì phải đợi một hay vài ngày sau .
Chuyện immigrant police có cho nhập cảnh hay không tùy thuộc vào police mà bạn gặp, nếu có vấn đề gì đó họ sẽ đưa bạn vào văn phòng bên trong , cấp cao hơn sẽ tiếp và giả quyết cho bạn và đây là quyết định cuối cùng bạn có được phép nhập cảnh vào Mỹ hay không.
Những người làm việc ỡ phi trường, phỏng vấn visa họ có những kỷ năng chuyên môn để nhận xét người đối diện , mới về mà lại đi nữa thì immigrant police sẽ đặt câu hỏi mục đích thật bạn đến Mỹ.
Trước đây mình đến Mỹ không in ra vé máy bay chặng về ,khi bị hỏi không có, bị họ đưa vào đây ngồi đợi gần 2 tiếng mới đuợc đóng dấu cho vào Mỹ

Cảm ơn bác Chuot-bu, bác nói chí phải. Đúng là nếu vẫn muốn đi thì phải trông vào may rủi mà thôi. Bản thân em thì quyết đi rồi, có tiếc thì là tiếc tiền vé và sự mệt mỏi sau chuyến bay dài mười mấy tiếng mà phải lủi thủi quay về. Chắc lúc đấy em khóc như mưa quá. Em cũng nghĩ sau khi tận dụng cái visa này thì em không có ý định apply tiếp nên không quá lo.

bill102
11-10-2017, 09:32

Em hỏi tiếp câu ngu ngu nữa là nếu trường hợp bị tống cổ về thì tiền vé máy bay mình phải tự chịu à? Em book chuyến về lại từ bang khác và phí đổi vé rất cao, đấy cũng lại là một tổn thất lớn nữa huhuhu

Chuot-bu
11-10-2017, 12:11
Cai nay thi toi khong chac, thuong thi khg bi tra them tien, HK chiu trach nhiem mot phan.
Nen nho la Neu khg co may bay ve trong ngay thi rang chiu doi, chiu lanh do nhe.
Sua nghi ky he !
Quyet dinh sang suot

bill102
11-10-2017, 13:51
Cai nay thi toi khong chac, thuong thi khg bi tra them tien, HK chiu trach nhiem mot phan.
Nen nho la Neu khg co may bay ve trong ngay thi rang chiu doi, chiu lanh do nhe.
Sua nghi ky he !
Quyet dinh sang suot

Trời ơi, nói như bác thì khả năng cao là bị đuổi về đúng không ạ? Huhu, trong vòng 6 tháng sang 3 lần thì có đáng nghi quá không nhỉ? Em book vé chuyến tháng 1 rồi, giờ ruột gan nóng như lửa đốt. Bỏ thì vừa tiếc tiền vừa buồn vì không được gặp bạn. Mà đi thì nguy cơ cao bị từ chối thế thì em hãi lắm

Hackerman
11-10-2017, 16:04
Trời ơi, nói như bác thì khả năng cao là bị đuổi về đúng không ạ? Huhu, trong vòng 6 tháng sang 3 lần thì có đáng nghi quá không nhỉ? Em book vé chuyến tháng 1 rồi, giờ ruột gan nóng như lửa đốt. Bỏ thì vừa tiếc tiền vừa buồn vì không được gặp bạn. Mà đi thì nguy cơ cao bị từ chối thế thì em hãi lắm

Có cách cứu vãn là bạn tìm người sang nhượng lại cái vé đó, chịu lỗ chút xíu, có khi sang nhượng còn lời hơn, tùy thời điểm.

bill102
11-10-2017, 16:17
Có cách cứu vãn là bạn tìm người sang nhượng lại cái vé đó, chịu lỗ chút xíu, có khi sang nhượng còn lời hơn, tùy thời điểm.

Vé của em không hoàn hủy, không đổi tên được bác ạ.

Vybeauty
11-10-2017, 18:30
Mình năm nay 26t. Đang làm kinh doanh tại 1 công ty mức lương khoảng 20tr. Độc thân. Mình có kinh doanh chó cảnh nữa. Chưa đi du lịch nước nào. Nhưng mình muốn qua thăm ba mình ở mỹ. Mình ko có đứng tên bất kỳ căn nhà nào. Mọi người giúp mình cách trả lời phỏng vấn được không? Mình có cơ hội đậu visa không?

Hackerman
12-10-2017, 09:04
Mình năm nay 26t. Đang làm kinh doanh tại 1 công ty mức lương khoảng 20tr. Độc thân. Mình có kinh doanh chó cảnh nữa. Chưa đi du lịch nước nào. Nhưng mình muốn qua thăm ba mình ở mỹ. Mình ko có đứng tên bất kỳ căn nhà nào. Mọi người giúp mình cách trả lời phỏng vấn được không? Mình có cơ hội đậu visa không?

Ba của bạn có làm hồ sơ bảo lãnh cho bạn chưa? Nếu chưa thì thăm thân hoàn toàn hợp lý, không gì phải lo, còn nếu xin đi du lịch thì sẽ khó vì không có lịch sử du lịch.

usranger
12-10-2017, 09:44
Các bạn vạn sự thông cho em hỏi một ca khó này với. Em có visa B1/B2 đã nhập cảnh lần đầu diện B2 vào tháng 7 và được cho ở đến tháng 20/1/2018 (thường bọn Mỹ cho ở 6 tháng). Tháng 9 vừa rồi em sang tiếp thì bị nó hỏi kiểu "mày sang chơi với bạn trai à?". Sự thật là thế nhưng vì em muốn giấu nên bảo không. Nó cười khinh khỉnh kiểu tao biết thừa nhưng vẫn cho vào.

Em dự định tháng 1/2018 này lại sang tiếp. Câu hỏi của em là ngày nhập cảnh dự định tháng 1 là ngày trước ngày mà lần nhập cảnh đầu nó cho phép ở (ngày 15/1) nhưng em lại muốn ở đến 25/1. Liệu có khi nào nó không cho em nhập cảnh không? Em run lắm vì lần tháng 9 vừa rồi nó có vẻ không niềm nở như lần đầu nhập cảnh nữa.

Nó vẫn cho thoải mái nhưng nếu mỗi lần nhập cảnh mà ở 2,3 tháng thì khả năng lần sau phỏng vấn hay renew visa tại VN khá thấp, vì tụi nó ko tin làm việc ở VN mà nghỉ nhiều vậy. Bạn có thể tham khảo case của bác Audioman71 trong này.

bill102
12-10-2017, 09:52
Nó vẫn cho thoải mái nhưng nếu mỗi lần nhập cảnh mà ở 2,3 tháng thì khả năng lần sau phỏng vấn hay renew visa tại VN khá thấp, vì tụi nó ko tin làm việc ở VN mà nghỉ nhiều vậy. Bạn có thể tham khảo case của bác Audioman71 trong này.

Em đã cày nát các topic về Mỹ trên diễn đàn nên có biết case của bác Audioman71. Em không có ý định apply tiếp visa Mỹ sau này nên giờ tranh thủ tận dụng cái visa này. Điều em lo ngại nhất là nó tổng cổ về thì vừa mệt vừa buồn. Những lần trước đi em chỉ ở từ 7-10 ngày. Lần dự định tiếp theo là dài nhất (18 ngày). Các bạn vạn sự thông gieo cho em quẻ có nên liều không?

usranger
12-10-2017, 10:53
Em đã cày nát các topic về Mỹ trên diễn đàn nên có biết case của bác Audioman71. Em không có ý định apply tiếp visa Mỹ sau này nên giờ tranh thủ tận dụng cái visa này. Điều em lo ngại nhất là nó tổng cổ về thì vừa mệt vừa buồn. Những lần trước đi em chỉ ở từ 7-10 ngày. Lần dự định tiếp theo là dài nhất (18 ngày). Các bạn vạn sự thông gieo cho em quẻ có nên liều không?

Case của bạn ở có trên dưới 2 tuần nên ko sao. Khi nào ở 2,3 tháng trở lên mới lo.

Vybeauty
12-10-2017, 19:20
Mình ko có hồ sơ bảo lãnh. Nhưng không có gì chứng minh cho nó hiểu được mình sẽ quay về. Mình hoang mang quá.

usranger
13-10-2017, 11:06
Mình ko có hồ sơ bảo lãnh. Nhưng không có gì chứng minh cho nó hiểu được mình sẽ quay về. Mình hoang mang quá.

Ngoài lề tý mình vừa dắt con em họ dưới quê lên đi phỏng vấn du học cấp 3 bên Mỹ ở HCM, học lớp 10. Do bố mẹ con bé bận ko đi dc nên mình thay mặt dẫn nó đi, coi như người giám hộ. Lãnh sự có 7 ô phỏng vấn, vào ô 6 là 1 ông Mỹ trắng gầy khoảng hơn 45 tuổi, tóc bạc muối tiêu, mặt rất khó tính, trước đó him toàn đánh rớt. PV bằng tiếng Anh
A: Chào buổi chiều, sir.
CO: Chào em, em qua Mỹ làm gì ?
A: Em qua Mỹ để học cấp 3.
CO: Đưa tôi học bạ. --> Gật gật đầu vì thành tính học giỏi.
CO: Tại sao em lại chọn Mỹ để học ?
A: Vì Mỹ có nền giáo dục tốt sẽ đảm bảo cho sự nghiệp của em sao khi học xong về nước.
CO: Ba mẹ em làm gì ?
A: Ba làm giám đốc, lương ABC..., mẹ làm trưởng phòng lương ABC...
CO: Ba mẹ em có đi nước ngoài chưa ?
A: Thưa ông chưa.
CO: Xin lỗi tôi ko thể cấp visa cho em.

Chắc CO cho rớt vì nghĩ làm cấp giám đốc mà chưa đi nước ngoài là vô lý. Thực sự bố mẹ con bé làm ngày đêm ko đi đâu chơi để có tiền cho con đi học. Mình có hỏi tại sao lại đánh rớt con bé, con bé học rất giỏi, tiếng anh trôi chảy, CO trả lời là chưa thuyết phục dc tôi, đưa tờ giấy trắng ký tên.

Mình có đứng lại xem thì giờ phỏng vấn cuối 14h30 buổi chiều hôm đấy chỉ có 3 người đạt phiếu xanh/50 người phỏng vấn. Tỷ lệ rớt lên đến hơn 90% do chính sách siết nhập cư của Trump, giới hạn tối đa người cho qua Mỹ kể cả du học, du lịch, tý lệ rớt dưới thời Obama chỉ khoảng 30,40% thôi. Tuy phỏng vấn cảm tính nhưng nếu hồ sơ ko pro thì mình khuyên các bạn ko nên nộp, phí 160$ (đắt nhất trong số các nước xin visa), đi nước khác welcome mình hơn.

bill102
13-10-2017, 11:29
.

Mình có đứng lại xem thì giờ phỏng vấn cuối 14h30 buổi chiều hôm đấy chỉ có 3 người đạt phiếu xanh/50 người phỏng vấn. Tỷ lệ rớt lên đến hơn 90% do chính sách siết nhập cư của Trump, giới hạn tối đa người cho qua Mỹ kể cả du học, du lịch, tý lệ rớt dưới thời Obama chỉ khoảng 30,40% thôi. Tuy phỏng vấn cảm tính nhưng nếu hồ sơ ko pro thì mình khuyên các bạn ko nên nộp, phí 160$ (đắt nhất trong số các nước xin visa), đi nước khác welcome mình hơn.

Trời, tỷ lệ rớt cao vậy? Thế này chắc em cũng không định renew cái visa hiện tại của em nữa cho phí tiền

tudongsangtay
14-10-2017, 21:14
Nhớ lần đi pv Mỹ bên LSQ Mỹ ở SG, vào ông người Mỹ hỏi 1 câu "Mày có dự định sống ở Mỹ không?", mình bảo "tao chỉ thích đi du lịch, tao còn trẻ và khỏe nên muốn đi cho đã, thế thôi, không thích định cư ở nước nào hết".
Thế là pass
Trong khi có 1 người quen đi pv (có công ty ở đây cử đi sang Mỹ diện giáo dục, tham quan trường học, có bên Mỹ mời" mà vẫn rớt.

Chuot-bu
15-10-2017, 10:52
Bản thân bạn còn hoang mang thì làm sao người khác tin tưởng bạn được (NO)

usranger
17-10-2017, 13:53
Nhớ lần đi pv Mỹ bên LSQ Mỹ ở SG, vào ông người Mỹ hỏi 1 câu "Mày có dự định sống ở Mỹ không?", mình bảo "tao chỉ thích đi du lịch, tao còn trẻ và khỏe nên muốn đi cho đã, thế thôi, không thích định cư ở nước nào hết".
Thế là pass
Trong khi có 1 người quen đi pv (có công ty ở đây cử đi sang Mỹ diện giáo dục, tham quan trường học, có bên Mỹ mời" mà vẫn rớt.

Giờ thằng Trump nó siết tối đa người tới Mỹ, ví dụ hồi Obama 1 ngày nó cho 200 người đạt visa thì giờ nó cho 50 người thôi. Lũ CO muốn làm sao thì làm. Vẫn cảm tính như xưa nhưng khó hơn.

-Chưa thấy nước nào ngoài Mỹ ra ko cho con nta đi du học chỉ vì phụ huynh chưa đi du lịch nước ngoài, thật nhảm nhí hết sức.

Hackerman
17-10-2017, 15:07
Thế là pass

Bạn phỏng vấn lâu chưa? Vào năm nào vậy?

Chuot-bu
17-10-2017, 15:42
Giờ thằng Trump nó siết tối đa người tới Mỹ, ví dụ hồi Obama 1 ngày nó cho 200 người đạt visa thì giờ nó cho 50 người thôi. Lũ CO muốn làm sao thì làm. Vẫn cảm tính như xưa nhưng khó hơn.

-Chưa thấy nước nào ngoài Mỹ ra ko cho con nta đi du học chỉ vì phụ huynh chưa đi du lịch nước ngoài, thật nhảm nhí hết sức.

Hi HI, hết sức bình tỉnh (NO)
Tôi nghĩ họ không welcome nữa thì mình đừng đến, trên trái đất nầy có rất nhiều chổ để đặt chân đến và xài tiền mà, không cho học nước nầy đi nước khác học (NT)
Nhưng trước khi trách người ta mình cũng cần phải nhìn lại mình, ngay cả các nuóc trong Asian nhưng người quyền lực như mình đặt chân đến còn khó khăn , huống hồ gì Mỹ (Number 1) hay schengen ...:))

Hackerman
17-10-2017, 15:45
Hi HI, hết sức bình tỉnh (NO)
Tôi nghĩ họ không welcome nữa thì mình đừng đến, trên trái đất nầy có rất nhiều chổ để đặt chân đến và xài tiền mà, không cho học nước nầy đi nước khác học (NT)
Nhưng trước khi trách người ta mình cũng cần phải nhìn lại mình, ngay cả các nuóc trong Asian nhưng người quyền lực như mình đặt chân đến còn khó khăn , huống hồ gì Mỹ (Number 1) hay schengen ...:))

Tại dân VN trốn ở lại đông quá phải không? Mấy người đó làm liên lụy đến mình, những phượt thủ chân chính.

meca_8890
17-10-2017, 15:51
càng ngày xin càng khó hix vào pv hỏi đc 3 câu, C/O tạch tạch gõ máy rồi suy ngẫm thêm 4-5 phút xong cho out luôn :(

Hackerman
17-10-2017, 16:06
Vậy theo mình là nếu không gấp thì đợi ngài Trump xuống lúc đó nộp visa sẽ có nhiều hy vọng hơn.

Sữa
17-10-2017, 16:18
Mình có người bà con có con gái du học bên Mỹ và đã có thẻ xanh

Tháng 12 này cô bé đó tốt nghiệp đại học, dự định sẽ viết thư mời bà mẹ (là người bà con đó) sang dự lễ

Nhưng tình cờ mình nghe người bà con đó nói rằng nếu pass visa Mỹ thì sẽ đợi tới tháng 1 đi luôn, tức là sẽ không đi đúng dịp lễ tốt nghiệp như thư mời lúc xin visa

Trường hợp đi không đúng với sự kiện trong thư mời thì có bị làm sao không, có bị cấm nhập cảnh hay gì không. Nếu có nhờ các bạn tư vấn giúp mình để mình cảnh báo với người bà con đó, do mình chưa từng xin visa đi Mỹ nên cũng không có kinh nghiệm chuyện này, chỉ là tự mình cảm thấy nó không được hợp lí cho lắm nên lên đây hỏi thăm thôi

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

Son_Nguyen
17-10-2017, 19:17
Mình có người bà con có con gái du học bên Mỹ và đã có thẻ xanh

Tháng 12 này cô bé đó tốt nghiệp đại học, dự định sẽ viết thư mời bà mẹ (là người bà con đó) sang dự lễ

Nhưng tình cờ mình nghe người bà con đó nói rằng nếu pass visa Mỹ thì sẽ đợi tới tháng 1 đi luôn, tức là sẽ không đi đúng dịp lễ tốt nghiệp như thư mời lúc xin visa

Trường hợp đi không đúng với sự kiện trong thư mời thì có bị làm sao không, có bị cấm nhập cảnh hay gì không. Nếu có nhờ các bạn tư vấn giúp mình để mình cảnh báo với người bà con đó, do mình chưa từng xin visa đi Mỹ nên cũng không có kinh nghiệm chuyện này, chỉ là tự mình cảm thấy nó không được hợp lí cho lắm nên lên đây hỏi thăm thôi

Cảm ơn mọi người rất nhiều!

thật sự là cũng chẳng có vấn đề gì cả và khi có mặt ở hải quan Mỹ nó có hỏi vô làm gì thì nói đi thăm người thân và du lịch ngắn ngày thôi, còn sau này xin lại visa US có bị ảnh hưởng bởi chuyện này hay ko thì hên xui

CaVicu
17-10-2017, 21:57
Hic hic, trưa mai em phỏng vấn ở HCM, mà giờ thấy vẫn run quá các bác ạ...Do em yếu anh văn.
Em cũng tự xin các nước khác mà Pass hết, nhưng lần này thấy thiếu tự tin. Không biết nó phỏng vấn tiếng Anh hay Việt nữa.
Lịch sử em đã đi Canda, Anh, Pháp, Shenchen, Ai cập, Úc, NZ, Nhật, Đài, Dubai...

Son_Nguyen
17-10-2017, 22:01
Hic hic, trưa mai em phỏng vấn ở HCM, mà giờ thấy vẫn run quá các bác ạ...Do em yếu anh văn.
Em cũng tự xin các nước khác mà Pass hết, nhưng lần này thấy thiếu tự tin. Không biết nó phỏng vấn tiếng Anh hay Việt nữa.
Lịch sử em đã đi Canda, Anh, Pháp, Shenchen, Ai cập, Úc, NZ, Nhật, Đài, Dubai...

Anh hay Việt bên pv ở LSQ nói được hết nha bạn :) Chúc may mắn !

Chuot-bu
18-10-2017, 06:23

Yếu thì đừng ra gió :)) bạn cứ xài tiếng việt đi có sao đâu . Có phiên dịch ngồi kế bên CO bạn đung lo
Chức ban may mắn, đợi tin mừng của bạn (beer)

Hackerman
18-10-2017, 09:32

Bác này là phượt thủ cao thủ mà run sao? Mình đọc bài viết của bạn và làm theo nhiều lắm đó. Chúc bác may mắn, vậy mà tưởng bác đi US rồi chứ.

lehany
18-10-2017, 14:04

chúc anh may mắn, em nghĩ trường hợp của anh khả quan lắm ^^

CaVicu
18-10-2017, 14:12
Anh hay Việt bên pv ở LSQ nói được hết nha bạn :) Chúc may mắn !
Vào em chào liền bằng tiếng Việt, khỏi để nó hỏi tiếng Anh

Yếu thì đừng ra gió :)) bạn cứ xài tiếng việt đi có sao đâu . Có phiên dịch ngồi kế bên CO bạn đung lo
Chức ban may mắn, đợi tin mừng của bạn (beer)
Dạ em xài tiếng Việt ạ. He he he

Bác này là phượt thủ cao thủ mà run sao? Mình đọc bài viết của bạn và làm theo nhiều lắm đó. Chúc bác may mắn, vậy mà tưởng bác đi US rồi chứ.
Cảm ơn bạn đã theo dõi, cũng hơi run chứ...Hi hi hi .

*** Em xin chia sẽ luôn xíu kinh nghiệm làm Visa và phỏng vấn:
1. Khai đơn DS160 em khai xong lâu rồi do rảnh rỗi ấy mà nên làm chơi (6/8/2017), mất khoảng hơn 1 tiếng để hoàn thành cái đơn này. Lúc đó xin Visa Canada hết tiền nên làm biếng không đi đóng tiền phí Visa ở bưu điện.

2. Khi có tiền em đi đóng phí Visa ở bưu điện Quận 5, (12/10/2017). Qua trưa hôm sau (13/10/2017) em vào website lấy lịch hẹn phỏng vấn lúc 10:45 AM ngày 18/10/2017. Hẹn xong mới thấy ngu vì trùng lịch thi đấu hội thao. Dời hay hủy thì không muốn nên thôi chấp nhận, không kịp giờ phỏng vấn thì bỏ, hẹn lại. He he he

3. Tới bữa phỏng vấn, quất mấy sét cầu lông rồi chạy thẳng qua LSQ luôn. Mồ hôi nhễ nhại, chạy qua Bệnh viện nhi đồng I gửi xe(Đối diện LSQ có đường Lê Văn Hựu giao với Nguyễn Du, 5K cho 1 chiếc xe máy).

4. Trước hoặc sau giờ hẹn tầm 15 phút nó sẽ cho vào:
-Gặp mấy chị xinh đẹp mặc đồ như nhân viên bán cafe màu cam kiểm tra Passport và giấy hẹn đã in ra. Tách riêng giấy hẹn kẹp PP. Cho vào trong phòng soi chiếu an ninh.
- Bỏ điện thoại, chìa khóa vào khay. Giấy tờ thì cầm qua. Trả lại chìa khóa. Họ giữ giùm điện thoại và phát lại cho cái thẻ giữ đồ to hơn bàn tay. Lúc đó chả hiểu nhét cái thẻ đó ở đâu. Khó chịu tập 1.
- Vào tiếp gặp 1 chị bên phía tay phải đưa PP và giấy hẹn cho dán mã vạch vào phía sau PP, hỏi tên gì. Lúc này có 1 cụ bà lớn tuổi chen vào nộp trước, bà chị đó nói bà phải sếp hàng đó là văn hóa Mỹ, mình nói khống sao đâu. Bên đó họ không phân biệt già cả mà ai xếp hàng trước thì vào trước.
-Tiếp tục vào trong gần khu vực phỏng vấn, cùi bắp. Gặp mấy em nữ người Việt Nam, mặt như Shit, đăm chiêu khó chịu. Hỏi mình đi làm gì? Thấy ghét trả lời TAO ĐI DU LỊCH, nó đòi hình thẻ-> đưa ngay hình lừa tình mặt đẹp trai lúc xưa. Nó lật lật PP thấy mấy cái Visa cũ có hình mình chụp bảo hình cũ. Chụp quá 3 tháng (Vì cái visa Ai Cập và Anh được cấp hồi tháng 5). Nó yêu cầu phải cung cấp lại hình mới trước 11h Am hoặc quay lại sau buổi trưa. Éo, lúc này nóng máu thật sự. Đm hình anh mới chụp chưa quá 6 tháng. Vậy mà cũng không chịu. M..o...a. Ba la la la. Nó đưa cho cái tờ giấy nói bổ sung gấp hình thẻ- tờ giấy này để bảo vệ cho vào cổng. Ôi VL. Điên máu quá, hét lên mọi người điều nghe thấy. Thôi thì cũng đi chụp hình.

Đành chạy ra ngoài lấy xe máy chạy qua Bên Thảo Cầm Viên, rẽ phải là thấy tiệm chụp hình, cỡ 5x5. Bên tiệm nó biết mình đang cần gấp nên quất 50K cho 4 tấm (Chắc có quan hệ với LSQ). Mà thui cũng được. Hình cũng đẹp trai sáng sủa nên thôi. Móc ví thấy còn đúng 130K. Nghe nói lỡ đậu phải đóng tiền gửi EMS thư về nơi ở. Nếu không đủ chắc quê lắm, mà chưa có Visa mà đã vội nghĩ đến chuyện gửi thư EMS. Ở ngoài đối diện LSQ có nhiều cò sẽ chở mình đi chụp hình, giá cả em pó tay. Em có xe máy nên cứ thế mà quất.

- Quay lại LSQ với tốc độ tên lửa. Chỉ còn đúng 1 phút. Bảo vệ nhìn đồng hồ, tặc lưỡi kêu vào đi, vẫn phải kiểm tra an ninh. Đi thẳng vào khu lấy dấu vân tay.
- Có 1 chị người Mỹ, đầu tiên 4 ngón tay trái, 4 ngón tay phải, cuối cùng 2 ngón cái. Thế là xong. Qua ghế ngồi đợi. Sẽ có tụi nhân viên Việt Nam điều phối xếp hàng, chưa tới lượt thì cứ ngồi ghế đợi. Y như ghế nóng vậy. Mặt mũi ai lúc phỏng vấn cũng đỏ bừng. Y như lần đầu tiên làm chuyện ấy.. Mình là người cuối cùng nên ngồi riêng 1 ghế. Cảm giác cũng run run nhưng cố tỏ ra bình tĩnh. Rớt thì thôi tốn 3,7 tr chứ có gì đâu mà sợ mấy đứa đó. Kệ bà nó đi. Rồi ngồi hỏi chuyện mấy ngừời đợi đối diện cho vui.

5. Phỏng vấn
Có 7 ô phỏng vấn xếp chéo khoa học. Có 1 em Mỹ trắng đẹp ở ô ngoài dễ thương, toàn hỏi tiếng Việt, nhẫ nhặn lắm-> Toàn cho rớt. 5 anh nam mặt khó chịu. 1 em da đen ngồi ô cuối phía trong. Nếu đông quá thì sẽ phân bổ thêm 1 em chỗ lấy dấu vân tay.
- Nhìn bà con ăn mặt lịch sự, có 1 anh trai ăn mặc như diễn viên chắc dưới 30 tuổi, nhìn mà phát thèm chứ nói gì mấy em gái. ở ô em Mỹ xinh. Hỏi mấy câu-> tạch. Đỏ mặt ra về.
- Mấy chị gái nhìn như diễn viên cũng tạch, đi du học cùng người lớn cũng tạch, đi thăm con, thăm anh em, mời qua giao lưu hội thảo, mấy cô chú dưới miền Tây lên xin đi thăm người thân, đi cùng gia đình...-> tạch hết. Ui lúc này thấy nóng máu, mặt cũng bắt đầu co thắc.
- Quan sát từ lúc vào 11:05 tầm 200 người, mà chỉ có mấy người được giữ lại PP. Còn lại mang PP về tạch hết.
Trước em phỏng vấn có 1 bác lớn tuổi đi du lịch cũng đậu, nhưng bác ấy xin lại PP để đi Đức vào chiều ngày mai, thằng Mễ gọi 1 em người Việt Nam vào bàn luận xí xa xí xỏm. Cuối cùng nói OK, đi xong về rồi quay lại dán Visa. Tới phiên em...

Em được vào cuối cùng, gặp anh Mỹ trắng, có rớt cũng an lòng vì anh ấy khá đẹp trai, và là dân Mỹ: Đưa PP xuống khe, nó nhận xong hỏi đúng 2 câu.
- Mày đi làm gì ?
-> Tao đi du lịch
- Uhm.uhm...Mày đi bao lâu ?
-> 2 tuần
- Uhm, suy nghĩ, dm,db, vl, sml... MÀY ĐƯỢC CẤP VISA. CHÀO MỪNG MÀY ĐẾN MỸ. CHÚC VUI
-> OK. Cảm ơn anh.

Xong quay ngoắc 180 độ không thèm nhìn nó. Nó nói mày về đi. PP sẽ gửi đến nhà từ 2-4 ngày. Lúc này lòng mừng thầm vì không tốn tiền gửi EMS. Cảm giác mừng hơn đậu Visa.

* Nhìn bà con đi phỏng vấn ai cũng đẹp đẽ, sàng điệu. Chỉ có em là thê thảm nhất: áo thun, dép lê, quần tây, mồ hôi nhễ nhại, tóc tai cũng tạm...

Đúc kết lại:
- Nên và Phải có lịch sử đi du lịch nhiều nước nếu muốn tự xin đi du lịch.
- Khai trung thực, rõ ràng trong mẫu DS160.
- Phỏng vấn nói mạch lạc, rõ ràng, không giấu diếm hay quá chảnh đút tay vào túi quần (1 anh tự tin nói tiếng Anh như gió như bản xứ, nói tầm 5 phút cho tạch ). Chọn PV tiếng Việt cho an toàn.
- Thái độ bất cần 1 xíu. Chả có gì phải sợ tụi nó. Không cho thì đi nước khác.

Giữ lại PP là đậu, còn trả ra là rớt. Nên em có thể ước chừng 200 người thì đậu tầm 10 người thôi ạ. Vì em có ngồi quan sát vào thời điểm ngày hôm nay.
Trên đây là kinh nghiệm của em. Bà con nào muốn hỏi thì em tư vấn hết. Em đã tự xin Canada, Anh, Châu âu, Úc, NZ, Japan, Đài Loan, Ai Cập...Với mức lương 5tr và không có tài sản gì ngoài sổ tiết kiệm mượn.

LH: Facebook Cao Việt Cường Cavicu

Hackerman
18-10-2017, 14:36
Bác Cavicu đánh đâu thắng đó nhe, tỷ lệ đậu có 5%, từ hồi ông Obama đến giờ không đổi, đúng là có khống chế số lượng visa thật, không lên nổi 10% mà.

meca_8890
18-10-2017, 15:00
Em pv cái chị mỹ trắng xinh xinh đó, trẻ nhất trong mấy C/O, có vẻ cũng là người cho rớt nhiều nhất

Chuot-bu
18-10-2017, 15:07
Bạn CaVicu "đâu phải dạng vừa đâu " nên đâu có dể bị ăn hiếp:gun
Chúc mừng bạn , Đã có chổ xài tiền rồi, lo đi cày thui :LL

CaVicu
18-10-2017, 16:13
chúc anh may mắn, em nghĩ trường hợp của anh khả quan lắm ^^
Cảm ơn em, thực sự là may mắn và khả quan. Vì thấy bà con rụng như sung nên cũng ngán.

Bác Cavicu đánh đâu thắng đó nhe, tỷ lệ đậu có 5%, từ hồi ông Obama đến giờ không đổi, đúng là có khống chế số lượng visa thật, không lên nổi 10% mà.
Em cũng nghĩ là có giới hạn thật. Đậu hay rớt có từ trước rồi ạ. Lên nó hỏi thêm để cứu cánh thôi. Cũng do cần mẫn làm từng bước thôi bác ạ. Giấc mơ Mỹ lâu quá.

Em pv cái chị mỹ trắng xinh xinh đó, trẻ nhất trong mấy C/O, có vẻ cũng là người cho rớt nhiều nhất
Nghe giọng hay nhất, em ngồi lắng nghe em ấy hỏi quá trời, nhẹ nhàng lắm, dễ chịu lắm...mà toàn tạch. Chỗ ô cô ấy có 1 người đậu à.

Bạn CaVicu "đâu phải dạng vừa đâu " nên đâu có dể bị ăn hiếp:gun
Chúc mừng bạn , Đã có chổ xài tiền rồi, lo đi cày thui :LL
Cảm ơn bác Chuot-bu, em có đọc bình luận của bác ở những trang trước nên mới tự tin đấy ạ. Hi hi

tqnst
19-10-2017, 14:20
Cảm ơn em, thực sự là may mắn và khả quan. Vì thấy bà con rụng như sung nên cũng ngán.

Em cũng nghĩ là có giới hạn thật. Đậu hay rớt có từ trước rồi ạ. Lên nó hỏi thêm để cứu cánh thôi. Cũng do cần mẫn làm từng bước thôi bác ạ. Giấc mơ Mỹ lâu quá.

Nghe giọng hay nhất, em ngồi lắng nghe em ấy hỏi quá trời, nhẹ nhàng lắm, dễ chịu lắm...mà toàn tạch. Chỗ ô cô ấy có 1 người đậu à.

Cảm ơn bác Chuot-bu, em có đọc bình luận của bác ở những trang trước nên mới tự tin đấy ạ. Hi hi

Vãi thật, mai em cũng có lịch đi phỏng vấn đây, nhưng mà là ở ĐSQ Mỹ ở Tokyo.
Ngoài Nhật(đang sống được 3 năm rưỡi) ra em chưa đi đâu khác cả.
Thôi kệ cứ tới xem thế nào, ko đc thì đi chỗ khác :(

CaVicu
19-10-2017, 15:49
Vãi thật, mai em cũng có lịch đi phỏng vấn đây, nhưng mà là ở ĐSQ Mỹ ở Tokyo.
Ngoài Nhật(đang sống được 3 năm rưỡi) ra em chưa đi đâu khác cả.
Thôi kệ cứ tới xem thế nào, ko đc thì đi chỗ khác :(

Theo em nghĩ thì Bác được Nhật Bản bảo lãnh cho 1 phần uy tín rồi. Đó là quan điểm của em. Nên chúc bác may mắn...

tqnst
19-10-2017, 16:16
Theo em nghĩ thì Bác được Nhật Bản bảo lãnh cho 1 phần uy tín rồi. Đó là quan điểm của em. Nên chúc bác may mắn...

Vâng, chắc em cũng chọn phỏng vấn bằng tiếng Nhật luôn bác ạ, nếu xui xẻo ko pass em quay sang apply UK visa ngay. Sang xem giải ngoại hạng cho nó bõ ghét :(

traiheogiong
19-10-2017, 17:22

Khó ghê ta. Hồi mình đăng ký, phải chờ 5 tuần mới có chỗ trống. Đến ngày hẹn, họ cũng chẳng thèm đòi 1 tấm hình luôn. Hồ sơ mình lúc đó chả có gì ngoài PP và tờ hẹn. Mình cũng được 1 cô Mỹ trắng - trẻ - xinh phỏng vấn. Hình như mình là người đầu tiên của cô ấy trong chiều đó. Hên là đậu, hehe,,,

p/s: khi nào bạn đi Mỹ, có rủ thêm parner hem?

thutrangnt
19-10-2017, 18:10
Trên đây là kinh nghiệm của em. Bà con nào muốn hỏi thì em tư vấn hết. Em đã tự xin Canada, Anh, Châu âu, Úc, NZ, Japan, Đài Loan, Ai Cập...Với mức lương 5tr và không có tài sản gì ngoài sổ tiết kiệm mượn.

LH: Facebook Cao Việt Cường Cavicu
Lương 5tr mà bác siêu quá vậy!

tudongsangtay
19-10-2017, 20:55
Bạn phỏng vấn lâu chưa? Vào năm nào vậy?

Tháng 8/2016 đó bạn. Đợi lâu lắm vì tầm tháng 8 du học sinh pv nhiều. Mình gặp ngay ông mỹ trắng pv. Hồ sơ mang theo cho có chứ không ai check :|

CaVicu
19-10-2017, 22:54
Khó ghê ta. Hồi mình đăng ký, phải chờ 5 tuần mới có chỗ trống. Đến ngày hẹn, họ cũng chẳng thèm đòi 1 tấm hình luôn. Hồ sơ mình lúc đó chả có gì ngoài PP và tờ hẹn. Mình cũng được 1 cô Mỹ trắng - trẻ - xinh phỏng vấn. Hình như mình là người đầu tiên của cô ấy trong chiều đó. Hên là đậu, hehe,,,
p/s: khi nào bạn đi Mỹ, có rủ thêm parner hem?
Mình tính lễ 30/4/2018 đi Mỹ, Canada, Nam Mỹ đó...

Lương 5tr mà bác siêu quá vậy!
Em cũng cố gắng bác à, lương nhà nước mà, nhưng phải đi từ từ các nước yếu đến mạnh. Tích luỹ vậy đó.

tqnst
20-10-2017, 09:31

Em cũng cố gắng bác à, lương nhà nước mà, nhưng phải đi từ từ các nước yếu đến mạnh. Tích luỹ vậy đó.

Em vừa đi phỏng vấn ở ĐSQ Mỹ tại Tokyo về. Khả năng cao là pass rồi bác ạ (90%).
Em xin tóm tắt trình tự phỏng vấn ở Tokyo, chắc có hơi khác so với ở nhà các bác ạ:
- Lịch hẹn của em là 9h sáng, 8h40 em tới, hôm nay trời mưa, người xếp hàng cũng ko đông nên vào làm thủ tục security luôn.
- Cởi áo khoác, bỏ điện thoại, thắt lưng, ví ra hết như kiểu check security khi lên máy bay.
- Check security xong thì vào trong, có 1 em người Nhật lấy số ticket cho mình, em nói tiếng Anh xong em trả lời bằng tiếng Nhật luôn, em nó cười tươi hỏi còn tài liệu gì thì nên cho hết vào 1 chỗ. Lấy số xong cảm ơn em ý rồi cười tươi phát(vì em nó cute).
- Vào trong thì có 10 quầy, quầy số 1 nhận hồ sơ, quần số 2-4 lấy dấu tay, còn lại là phỏng vấn.
- Nộp hồ sơ ở quầy 1, em dùng tiếng Nhật luôn, em nhân viên người Nhật ở quầy này cũng cười tươi rồi bảo em ra ghế chờ.
- Bên trong em nghĩ chắc chắn có đội ngũ check hồ sơ cho mình rồi nhập vào máy tính để người phỏng vấn quyết định cấp visa cho mình hay không. Khoảng thời gian chờ này em mất tầm 30' gì đó.
- Chờ 30' thì trên máy tính hiện ra số ticket của em ở quầy 3. Em người Mỹ bảo lấy dấu tay, đoạn này em xem trước video rồi nên tự tin làm đúng theo hướng dẫn(mặc dù nó nói tiếng Anh, nhưng em nghe đc, em chỉ nói kém thôi).
- Xong vân tay thì nó bảo qua kia chờ phỏng vấn, em qua luôn tưởng phải chờ thì có người hướng dẫn chỉ thẳng luôn tới cửa số 7 để phỏng vấn. Gặp 1 anh người Mỹ da trắng khá đẹp trai. Vừa vào phát anh bắn luôn :
- "What is the purpose of your visit to the US?" hay đại loại như vậy, em nghe đc từ purpose và US (do chắn kính nên giọng nghe nhỏ vãi). Mới vào cóng nên đứng hình mất tầm 2s xong trả lời lại bằng tiếng Nhật luôn :
- "Tôi đi du lịch, nên muốn tới Mỹ."
Từ đó anh hỏi mình những câu tiếp theo bằng tiếng Nhật luôn:
- "Mày định đi đâu?"
- Tao dự định đi New york, Boston, Philadelphia và Washington DC
- "Mày có bạn ở Mỹ chứ?". Thật ra em có bạn ở Mỹ, nhưng em vẫn trả lời tỉnh bơ luôn :
- "Không, tao ko có bạn ở Mỹ".
- "Sao trong application form mày ghi có tên người này là bạn mày (cái lúc đăng ký form DS-160, em lấy địa chỉ bạn cấp 3 để xác nhận) ở Atlanta?"
- "À, người đó là bạn của bạn tao, ko phải là bạn của tao đâu"
- "Mày là kỹ sư phần mềm à?"
- "Uh, tao là kỹ sư phần mềm"
- "Mày ở Nhật được bao lâu rồi?"
- "Tao ở được 3 năm 7 tháng rồi"
- "Mày định đi Mỹ bao lâu"
- "2 tuần"
- "Visa của mày đã đc chấp nhận, sẽ gửi qua bưu điện sau 1 tuần nữa"
- "Cảm ơn", cười tươi 1 phát rồi ra ngoài lấy lại điện thoại luôn.

Em thấy apply ở Tokyo có vẻ dễ các bác ạ, tỷ lệ win cao lắm, thấy nhiều người tươi cười như mình vãi ra :))

Hackerman
20-10-2017, 10:23
Bác CaViCu đi trên 20 nước chưa? Mình phải phấn đấu gần bằng bác mới được. Mình mới có 7 nước, vô gặp CO Mỹ cho out ngay.

traiheogiong
20-10-2017, 12:04
Bác CaViCu đi trên 20 nước chưa? Mình phải phấn đấu gần bằng bác mới được. Mình mới có 7 nước, vô gặp CO Mỹ cho out ngay.

Mình đi TQ, Ấn, Nepal, Thái, Cam, Sin, Malay. Hên cũng đậu. Tự tin nộp đi bạn.

traiheogiong
20-10-2017, 12:06

Mình tính đi tháng 3 ngắm hoa đào, rồi đi mấy bang chơi à. Bạn đi xa qua, hehe

meca_8890
20-10-2017, 13:04

Bạn phỏng vấn lâu chưa? Chắc trước khi Trump lên ah? Chúc mừng bạn nheee

CaVicu
20-10-2017, 20:46
Em vừa đi phỏng vấn ở ĐSQ Mỹ tại Tokyo về. Khả năng cao là pass rồi bác ạ (90%).
Em xin tóm tắt trình tự phỏng vấn ở Tokyo, chắc có hơi khác so với ở nhà các bác ạ:
- Lịch hẹn của em là 9h sáng, 8h40 em tới, hôm nay trời mưa, người xếp hàng cũng ko đông nên vào làm thủ tục security luôn.
- Cởi áo khoác, bỏ điện thoại, thắt lưng, ví ra hết như kiểu check security khi lên máy bay.
- Check security xong thì vào trong, có 1 em người Nhật lấy số ticket cho mình, em nói tiếng Anh xong em trả lời bằng tiếng Nhật luôn, em nó cười tươi hỏi còn tài liệu gì thì nên cho hết vào 1 chỗ. Lấy số xong cảm ơn em ý rồi cười tươi phát(vì em nó cute).
- Vào trong thì có 10 quầy, quầy số 1 nhận hồ sơ, quần số 2-4 lấy dấu tay, còn lại là phỏng vấn.
- Nộp hồ sơ ở quầy 1, em dùng tiếng Nhật luôn, em nhân viên người Nhật ở quầy này cũng cười tươi rồi bảo em ra ghế chờ.
- Bên trong em nghĩ chắc chắn có đội ngũ check hồ sơ cho mình rồi nhập vào máy tính để người phỏng vấn quyết định cấp visa cho mình hay không. Khoảng thời gian chờ này em mất tầm 30' gì đó.
- Chờ 30' thì trên máy tính hiện ra số ticket của em ở quầy 3. Em người Mỹ bảo lấy dấu tay, đoạn này em xem trước video rồi nên tự tin làm đúng theo hướng dẫn(mặc dù nó nói tiếng Anh, nhưng em nghe đc, em chỉ nói kém thôi).
- Xong vân tay thì nó bảo qua kia chờ phỏng vấn, em qua luôn tưởng phải chờ thì có người hướng dẫn chỉ thẳng luôn tới cửa số 7 để phỏng vấn. Gặp 1 anh người Mỹ da trắng khá đẹp trai. Vừa vào phát anh bắn luôn :
- "What is the purpose of your visit to the US?" hay đại loại như vậy, em nghe đc từ purpose và US (do chắn kính nên giọng nghe nhỏ vãi). Mới vào cóng nên đứng hình mất tầm 2s xong trả lời lại bằng tiếng Nhật luôn :
- "Tôi đi du lịch, nên muốn tới Mỹ."
Từ đó anh hỏi mình những câu tiếp theo bằng tiếng Nhật luôn:
- "Mày định đi đâu?"
- Tao dự định đi New york, Boston, Philadelphia và Washington DC
- "Mày có bạn ở Mỹ chứ?". Thật ra em có bạn ở Mỹ, nhưng em vẫn trả lời tỉnh bơ luôn :
- "Không, tao ko có bạn ở Mỹ".
- "Sao trong application form mày ghi có tên người này là bạn mày (cái lúc đăng ký form DS-160, em lấy địa chỉ bạn cấp 3 để xác nhận) ở Atlanta?"
- "À, người đó là bạn của bạn tao, ko phải là bạn của tao đâu"
- "Mày là kỹ sư phần mềm à?"
- "Uh, tao là kỹ sư phần mềm"
- "Mày ở Nhật được bao lâu rồi?"
- "Tao ở được 3 năm 7 tháng rồi"
- "Mày định đi Mỹ bao lâu"
- "2 tuần"
- "Visa của mày đã đc chấp nhận, sẽ gửi qua bưu điện sau 1 tuần nữa"
- "Cảm ơn", cười tươi 1 phát rồi ra ngoài lấy lại điện thoại luôn.
Em thấy apply ở Tokyo có vẻ dễ các bác ạ, tỷ lệ win cao lắm, thấy nhiều người tươi cười như mình vãi ra :))
Chúc mừng Bác nhé, nước Nhật bảo lãnh cho bác mà.

Cũng tầm hơn 35 nước mới à.

Nó dựa trên lịch sử du dịch, sự thật mong muốn, nhưng cứ tự tin nộp thôi.

Mình tính đi tháng 3 ngắm hoa đào, rồi đi mấy bang chơi à. Bạn đi xa qua, hehe
Hi hi, tranh thủ có ít thời gian nên phải đi cho nhiều.

tqnst
20-10-2017, 21:01
Chúc mừng Bác nhé, nước Nhật bảo lãnh cho bác mà.

Nó dựa trên lịch sử du dịch, sự thật mong muốn, nhưng cứ tự tin nộp thôi.

Hi hi, tranh thủ có ít thời gian nên phải đi cho nhiều.

Vâng cái case của em nếu mà ở Việt Nam thì cửa tạch rất cao vì em chưa đi nước nào khác luôn. Hộ chiếu chỉ có dấu những lần đi đi về về giữa Tokyo và Hà Nội. Cũng may em làm việc ở đây được gần 4 năm với vị trí nhân viên chính thức cho 1 công ty Nhật, thu nhập cũng tàm tạm nên chắc nó có tý tem đảm bảo :D

Hackerman
23-10-2017, 08:49

Mình mà đi bằng 1/2 bác cũng muốn xỉu luôn, bác đi như vậy nhiều quá rồi còn gì, chắc thua ngài Obama tí xíu.

CaVicu
28-10-2017, 15:29
Mình mà đi bằng 1/2 bác cũng muốn xỉu luôn, bác đi như vậy nhiều quá rồi còn gì, chắc thua ngài Obama tí xíu.

Em cũng tranh thủ đi khi còn trẻ. Trên diễn đàn còn nhiều anh/chị cô bác đi khủng khiếp lắm ạ, do họ khiêm tốn nên không chia sẽ thôi ạ.

gina1999
02-11-2017, 18:31
Chào các bác, tình hình là em gia hạn visa, đã điền đơn DS-160 xong – đăng nhập xong – tiếp tục –
Làm lại hồ sơ của mình thì nó cứ hiện ra như vầy,mà em đã đăng nhập rồi...chỉ cho em với các bác ui...
• [I][I][I]Your personal details match the profile which already exists in our database. The user id of that profile is "[email protected] ". If you created this profile in the past and forgot the password, please use “Forget your password?” function on the login screen. If this email isn't familiar to you, please contact our helpline through Provide Feedback option in the left menu or by sending the email to our helpline. Please don't forget to attach the scanned copy o
• your passport’s data page to your feedback message/em

phải làm sao đây nhỉ?

thutrangnt
02-11-2017, 23:17
Chào các bác, tình hình là em gia hạn visa, đã điền đơn DS-160 xong – đăng nhập xong – tiếp tục –
Làm lại hồ sơ của mình thì nó cứ hiện ra như vầy,mà em đã đăng nhập rồi...chỉ cho em với các bác ui...
• [I][I][I]Your personal details match the profile which already exists in our database. The user id of that profile is "[email protected] ". If you created this profile in the past and forgot the password, please use “Forget your password?” function on the login screen. If this email isn't familiar to you, please contact our helpline through Provide Feedback option in the left menu or by sending the email to our helpline. Please don't forget to attach the scanned copy o
• your passport’s data page to your feedback message/em

phải làm sao đây nhỉ?

Ngta nói bạn đã tạo tài khoản dùng email a...@gm đó, vì thông tin cá nhân trùng với ttin của tài khoản đó. Yêu cầu bạn dùng tkhoan đó để tiếp tục.

gina1999
03-11-2017, 07:00
@thutrang: Cảm ơn bạn, mình hiểu nội dung họ nói gì, vấn đề là mình đã login vào bằng chính email đó( của mình) , lý do là năm ngoái cũng dùng email đó làm user để gia hạn visa, mình không thể tiếp tục. Chắc phải hỏi lãnh sự quá???

saigonn_2
03-11-2017, 16:21
Chào mn.
Anh/Chị cho hỏi: Trường hợp mình làm freelancer, có khả năng xin được visa du lịch Mỹ không ạ?
Lịch sử du lịch:
Các nước đã đi:ĐNA-Đài-Hàn-Nhật-Úc(2)-NewZealand-Châu Âu.
Hiện có Visa: Hàn multiple 5 năm, Úc multiple 3 năm và Canada.
Anh/Chị nào đã từng có visa, chỉ mình với ạ.
Thank you.

i_swear_all4one
03-11-2017, 16:37
Chào mn.
Anh/Chị cho hỏi: Trường hợp mình làm freelancer, có khả năng xin được visa du lịch Mỹ không ạ?
Lịch sử du lịch:
Các nước đã đi:ĐNA-Đài-Hàn-Nhật-Úc(2)-NewZealand-Châu Âu.
Hiện có Visa: Hàn multiple 5 năm, Úc multiple 3 năm và Canada.
Anh/Chị nào đã từng có visa, chỉ mình với ạ.
Thank you.

Tự tin lên bạn, quan trọng nhất là khai form DS160 phải chuẩn & trung thực. Khi phỏng vấn phải tự tin như Cavicu thì xác suất đậu sẽ cao.

saigonn_2
04-11-2017, 20:04
Tự tin lên bạn, quan trọng nhất là khai form DS160 phải chuẩn & trung thực. Khi phỏng vấn phải tự tin như Cavicu thì xác suất đậu sẽ cao.

Nhiều người rớt visa Mỹ quá, nên mình run run =))

i_swear_all4one
04-11-2017, 20:31
Nhiều người rớt visa Mỹ quá, nên mình run run =))
Khi nào k run thì hẵng apply :))

vietdoan20062006
08-11-2017, 14:47
Visa du lịch mỹx in lâu nhất là được thời hạnbao nhiêu năm hả các bác, có được 5-10 năm như một vài nước khác ko?

Chuot-bu
08-11-2017, 19:09
12 month/ multi

saigonn_2
09-11-2017, 15:05
Visa du lịch mỹx in lâu nhất là được thời hạnbao nhiêu năm hả các bác, có được 5-10 năm như một vài nước khác ko?

Bác là người xin được visa nhiều nhất, kinh nghiệm cũng khá nhiều. Bác cũng hỏi câu hỏi KHÓ Đỡ nhất luôn. =))

Thấy sao nói vậy, bác có buồn thì chịu :D