PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Visa du lịch Mỹ

Pages : 1 2 [3] 4 5 6 7 8

tungnth
13-12-2013, 08:32
bác Audioman71 ơi, nhờ bác đánh giá giúp case của em xem có thể xin visa được không nhé, công ty em dự định cho em đi tham gia một hội chợ về lĩnh vực đang làm của công ty, diễn ra tại Mỹ vào năm sau, kết hợp với du lịch Mỹ luôn. Em thì năm nay 23t (nam), đã đi làm tại công ty này được hơn 4 năm rồi, cũng có tí xíu gọi là chức vụ..hehe, mức lương thì cũng tạm ổn, em đã từng đi 1 số nước như: Cambodia, Thái, Nhật Bản, Trung Quốc, Hàn Quốc...Background của em như vậy thì có nên xin visa Mỹ không bác? Nếu xin thì sẽ dễ bị viên chức lãnh sự xoáy vào những điểm nào?

Thanks bác nhiều,

Audioman71
16-12-2013, 13:19
Hi

Nếu thông tin của bạn là người thực việc thực thì 100% là ok ,bạn cứ tự tin mà làm ,khi PV cứ trả lời PV cởi mở với họ là ok .
Thường họ sẽ xoáy vào công việc của bạn ,sau đó đá sang đời tư và kinh tế ày nọ để xem bạn có ý định ở lại không ?nhiều khi họ không hỏi về kinh tế nhưng lại hỏi về những chi tiết nhỏ của cty như họ xin bạn cái danh thiếp (ko có danh thiếp mang theo ) là rụng (cái này nhiều người bị )

thangbom
16-12-2013, 16:17
Cái vụ xin cái name card là mình cũng "được" hỏi lúc phỏng vấn lần đầu tiên năm 2007 đó.
May mà trong cái bóp mang theo có sẵn nên theo quán tính lấy 02 cái cho họ.

Hi

Nếu thông tin của bạn là người thực việc thực thì 100% là ok ,bạn cứ tự tin mà làm ,khi PV cứ trả lời PV cởi mở với họ là ok .
Thường họ sẽ xoáy vào công việc của bạn ,sau đó đá sang đời tư và kinh tế ày nọ để xem bạn có ý định ở lại không ?nhiều khi họ không hỏi về kinh tế nhưng lại hỏi về những chi tiết nhỏ của cty như họ xin bạn cái danh thiếp (ko có danh thiếp mang theo ) là rụng (cái này nhiều người bị )

Erickfann
19-12-2013, 16:30
Mình vừa phỏng vấn về buổi sáng...kết quả là "have a good trip" sau khi đóng tiền ems hỏa tốc xong mới biết là visa mỹ thật là đơn giản thế mà mình luôn lo lắng sợ bị failed.
Sáng nay tâm trạng đi cũng không hy vọng gì vì vé máy bay nhảy quá gần 30 triệu nên ngan ngán nên đi pv với tâm trạng có cũng đc k có k sao nên ngồi thư giãn, lôi tờ báo ra đọc, hẹn pv lúc 7:30 đợi thủ tục clear hết gần 9:30 mới đc một cô ng mỹ ng hơi ngâm ngâm pv..hỏi chuyện vài câu rồi rất vui vẻ...k biết mấy ng kia thì bả hỏi liên tục và hay trau mày cứ nghi she khó, ban đầu bà ng mỹ này nói tiếng việt pv nhưng một hồi sau chắc thấy mệt nên tới phiên mình pv bằng tiếng Anh.

She focus vào form ds 160 của mình mà hỏi xoáy vào trong đó và k hỏi bên ngoài
She: where do you want to travel?
Me: usa
She: which cities...
Me: kể ra theo thứ tự trùng khớp trên form
She: who r u traveling with
Me: alone
She: what is ur highest level of edu..
Me: bac of intl relation
She: where do u study
Me: huflit
She: what does ur company do
Me: construction - mình trả lời là sand reclamation mà bả nghe k ra nên gọi phiên dịch tới
She: how long u work at this company
Me: 2 yrs
She: cười rồi have a good trip sau đó đống cái cộp rồi ra êms đóng tiền

Haiz bây giờ là phải chấp nhận vé máy bay rất mắc đây..>.<
Cứ ngỡ khó nhưng nhiều khi đơn giản lắm...các bạn điền đơn và phải học thuôc kĩ nha...sai một chi tiết nhỏ là out ngay

lunaphan
20-12-2013, 11:43
Anh audioman71 ơi cho em hỏi chút về renew visa.
Năm ngoái anh có làm 1 lần rồi....
Trong cái hướng dẫn nó có yêu cầu tất cả hộ chiếu cũ...
Anh có gửi những hộ chiếu đã hết hạn cùng với hồ sơ ko?

Audioman71
21-12-2013, 07:38
Anh audioman71 ơi cho em hỏi chút về renew visa.
Năm ngoái anh có làm 1 lần rồi....
Trong cái hướng dẫn nó có yêu cầu tất cả hộ chiếu cũ...
Anh có gửi những hộ chiếu đã hết hạn cùng với hồ sơ ko?

HC hết hạn mà có visa Mỹ thì bạn phải gửi nhé

Hangdoan
25-12-2013, 13:21
Anh chị cho em hỏi trường hợp vợ chồng em đã có visa mỹ hàn úc canada rồi. Nhưng em muốn xin cho con em khoảng 9 tháng đi du lịch chung. Có người bạn họ chỉ như vậy ko biết thế nào :

Tháng 4/2014 em hết hạn visaa mỹ, bạn ấy bảo có 2 trường hợp tùy em chọn
---1. Hai vợ chồng cứ renew rồi sau đó bế con vào phỏng vấn

---2. Chồng renew thôi rồi em xin phỏng vấn lại bế con theo luôn

Theo mọi người em nên chọn phương án nào? Vì nếu chọn số 2 thì co the vui nó cấp buồn nó bác, lỡ hết việc của em ạ :(

Audioman71
25-12-2013, 19:03
Hằng ơi em Renew trước đi rồi hẵng tính đến cháu nhỏ .

Hangdoan
25-12-2013, 23:44
Vâng ạ vậy em renew truoc roi xin phong van cho bé sau.

septemberzi
31-12-2013, 01:51
Ngày 2/1 này mình phỏng vấn rồi. Bản thân mình là nữ độc thân, đã từng du học Canada và trở về. Từng du lịch nhiều nước. Hiện đang làm việc tại một công ty phát triển dự án Bất Động Sản. Lương khá cao, có tiền gửi tiết kiệm kha khá. Ở VN còn mẹ đã nghỉ hưu. Mẹ đứng tên nhà cửa.
Lý do mình đi Mỹ là thăm bạn trai đang du học tại Mỹ ngay dịp nghỉ Tết. Vì vậy khi khai đơn mình có để tên Bạn mìng và địa chỉ ở Mỹ. Có nhiều người khuyên mình không nên nói là thăm bạn trai vì thường sẽ bị đánh rớt, chỉ nên nói thăm bạn kết hợp du lịch thôi. Nhưng tính mình vốn thẳng nên sợ lúc nói sẽ ko thành thật lại tạo nghi vấn thì khổ.

Xin hỏi có vị nào có kinh nghiệm xin visa thăm người yêu đang du học như mình xin chia sẻ... Đa tạ!!

pentax647
31-12-2013, 22:20
Hey Kitty,

Chính ra em chỉ cần nộp theo diện đi du lịch thôi còn chuyện riêng tư chả cần phải nói cho họ hay. Có chị LunaPhan bạn anh hình như rành cái vụ này em sms private cho chị hỏi chị đi

Còn thiếu anh chầu cà phê đó nhen

pentax647
31-12-2013, 22:23
Ồ quên, nếu đi phỏng vấn thì cứ thật bình tĩnh nhìn thẳng vào mắt họ mà trả lời lịch sự nhé. Chuẩn bị trước ở nhà cho quen cho khỏi bỡ ngỡ nhưng anh nghĩ tụi nó cũng chẳng có hỏi đâu. Em học ở Canada rồi đi về lại chứ cũng không có ở lại. Với lại bây giờ tụi nó cũng thoáng, Mỹ không còn giống như hồi xưa "hách xì xằng" nữa :)

curlyhairpig83
01-01-2014, 00:46
Bạn September đậu chắc, đừng lo héng. Cứ ghi trong form là nhà bạn thôi, đừng ghi bạn trai chi cho mất công... hehe.

septemberzi
01-01-2014, 09:49
Ồ quên, nếu đi phỏng vấn thì cứ thật bình tĩnh nhìn thẳng vào mắt họ mà trả lời lịch sự nhé. Chuẩn bị trước ở nhà cho quen cho khỏi bỡ ngỡ nhưng anh nghĩ tụi nó cũng chẳng có hỏi đâu. Em học ở Canada rồi đi về lại chứ cũng không có ở lại. Với lại bây giờ tụi nó cũng thoáng, Mỹ không còn giống như hồi xưa "hách xì xằng" nữa :)

Bạn September đậu chắc, đừng lo héng. Cứ ghi trong form là nhà bạn thôi, đừng ghi bạn trai chi cho mất công... hehe.

Anh Pentax, trong form có đoạn Contact in USA thì em để tên bạn em, còn relationship thì để FRIEND thôi à. Lúc đầu định phỏng vấn nó hỏi đi làm gì thì nói đi thăm BF. Giờ em sẽ nói là đi du lịch và thăm bạn bè thôi. Nếu mai e có tin vui thì hẹn a cà phê ở L.A (if possible). :)

septemberzi
02-01-2014, 10:40
Em pass visa rùi anh Pentax ới ời.. em đi ngày 25/1 và 14/2 về ạ.

Em vào phỏng vấn counter 5, officer là 1 chị Tây trắng lớn tuổi tóc tém đã ra tay fail hàng chục người trước em.. May sao đến em thì thấy chị ấy cũng relax, vui vẻ. Các câu hỏi chị ấy hỏi mình là:

1. Công ty bạn làm gì?
2. Công việc của bạn là gì?
3. Làm ở đây bao lâu rồi?
4. Công ty trước đó là công ty nào?
5. Sao lại chuyển công ty?
6. Lương hàng tháng?
7. Qua Mỹ ở đâu và làm gì?
8. Có người thân ở Mỹ không?
9. Bạn ở Mỹ đi theo diện gì?
10. Ở Vn ở với ai?
11. (Cầm passport lên xem) Đi qua những nước nào?

Cuối cùng chị ấy mỉm cười và kêu đi đóng tiền EMS.. yeah yeah!!!

pentax647
02-01-2014, 12:04
Chúc mừng em nhe, đi chơi vui vẻ. Tháng 2 bạn anh cũng rủ qua bắc Cali nhưng bận quá chắc phải tới hè nhưng cũng chưa chắc là sang Cali năm nay hay không nữa

Thường trong vài câu hỏi đầu họ thấy em trả lời xuông xẻ họ không hỏi nhiều thêm làm gì nhưng nếu có vấn đề thì họ sẽ xoáy và nếu họ nghi ngờ thì là không cho đi ngay. Em trả lời phỏng vấn bằng tiếng Anh phải không?

septemberzi
02-01-2014, 12:35
Dạ em vừa bước vô cười rất tươi "Good morning, Officer!". Chị ấy kêu em đặt tay lên máy scan và bắt đầu nói. Chị phiên dịch thấy em nghe hiểu và trả lời rành mạch thì bỏ ra ngoài luôn đến lúc xong mới vô đóng dấu lên tờ Appointment.

trongphu89
11-01-2014, 09:26
Dù đi ngắn ngày hay nhiều ngày cũng phải trải qua 8 bước để làm Visa nhé:
- Hộ chiếu: Còn hạn ít nhất 6 tháng sau ngày cuối cùng ở Hoa Kỳ. Trẻ em phải có hộ chiếu riêng
- Chụp ảnh: 5cm x 5cm, không chỉnh sửa vi tính, để rõ hai tai, mới chụp trong vòng 6 tháng.
- Chuẩn bị giấy tờ
- Điền đơn DS-160 trên mạng
- Thanh toán phí xin visa tại ngân hàng Citibank: trả phí quản lý sinh viên nếu đương đơn thuộc diện phải nộp phí SEVIS.
- Đặt lịch hẹn trên mạng tại Hà Nội
- Đến phỏng vấn
- Nhận lại hộ chiếu và visa từ EMS
Nếu bạn xong bước thứ 7, người ta báo kết quả cho bạn, nếu đậu rồi thì nhớ là mua vé máy bay càng sớm càng tốt để có vé giá rẻ nhé, bạn có thể tham khảo thêm tại đây: http://www.vnbooking.com.vn/ve-may-bay-di-quoc-te/ve-may-bay-gia-re-di-my

ru_by_210
21-01-2014, 15:02
Các bạn ơi cho mình hỏi tình hình của mình có xin được visa đi mỹ không. hỏi ai cũng kêu xin visa mỹ khó lắm, làm mình chưa xin đã sợ trượt quá. Công ty có cử mình đi công tác Mỹ, dự kiến là cuối tháng 4. Dự hội chợ của đối tác, công ty mình là khách hàng của họ. Theo như sếp bảo thì công ty này cũng hay mời khách hàng đi. Sẽ có giấy mời đàng hoàng. TÌnh hình thế này ạ:
- Mình là nữ - sinh năm 1991
- Mới ra trường, làm ở công ty đến tháng 4 là được 10 tháng.
- Lương tháng 10tr.
- Chưa có gia đình
- không có bất động sản gì cả. chỉ có sổ tiết kiệm chắc khoảng 40 triệu.
- Mình hiện tại làm chính ở phòng mình. Chưa có chức vụ gì cả. Nhưng sếp bảo lúc đi sẽ giúp mình làm cái chứng nhận lên chức trưởng phòng để hồ sơ cho đẹp. Nhưng trẻ tuổi thế này làm trưởng phòng nó có tin k, lại vặn vẹo j thì sao.
- Đặc biệt là chưa đi nước ngoài bao giờ :(((

Hồ sơ của mình cần chuẩn bị những gì. Mình nên nói tiếng Anh hay tiếng Việt. Vì mình có thể trả lời tiếng Anh nhưng k tốt lắm. sợ à ừm mất thời gian họ lại cho fail. Mình nghĩ nếu sử dụng tiếng Việt thì có thể họ nghĩ là k biết tiếng Anh thì sẽ trở lại chứ k ở Mỹ. Vậy cũng tốt, nhưng họ cũng có thể hỏi vặn lại mình là đi công tác mà k biết tiếng Anh à. Dùng tiếng Anh thì sợ k diễn đạt được hết ý, nó lại nghĩ mình biết tiếng Anh thì khả năng ở lại cao hơn. Nên mình chẳng biết nên thế nào nữa.
Mình thấy tình hình của mình không khả quan cho lắm. Còn trẻ, ít ràng buộc nữa.
Nhưng nếu là đi công tác theo đoàn liệu có dễ hơn không. Các bạn tư vấn giúp mình với.

thangbom
23-01-2014, 16:18
Cẩn thận vụ làm trưởng phòng nhé.
Ngộ nhỡ họ gọi tel check thì không biết thế nào đâu. Hoặc là họ xin cái name card của bạn khi phỏng vấn, thì lấy đâu ra ?
Tốt hơn hết, cứ nói thẳng, đừng có vòng vo, có sao nói thế thôi .

Các bạn ơi cho mình hỏi tình hình của mình có xin được visa đi mỹ không. hỏi ai cũng kêu xin visa mỹ khó lắm, làm mình chưa xin đã sợ trượt quá. Công ty có cử mình đi công tác Mỹ, dự kiến là cuối tháng 4. Dự hội chợ của đối tác, công ty mình là khách hàng của họ. Theo như sếp bảo thì công ty này cũng hay mời khách hàng đi. Sẽ có giấy mời đàng hoàng. TÌnh hình thế này ạ:
- Mình là nữ - sinh năm 1991
- Mới ra trường, làm ở công ty đến tháng 4 là được 10 tháng.
- Lương tháng 10tr.
- Chưa có gia đình
- không có bất động sản gì cả. chỉ có sổ tiết kiệm chắc khoảng 40 triệu.
- Mình hiện tại làm chính ở phòng mình. Chưa có chức vụ gì cả. Nhưng sếp bảo lúc đi sẽ giúp mình làm cái chứng nhận lên chức trưởng phòng để hồ sơ cho đẹp. Nhưng trẻ tuổi thế này làm trưởng phòng nó có tin k, lại vặn vẹo j thì sao.
- Đặc biệt là chưa đi nước ngoài bao giờ :(((

Hồ sơ của mình cần chuẩn bị những gì. Mình nên nói tiếng Anh hay tiếng Việt. Vì mình có thể trả lời tiếng Anh nhưng k tốt lắm. sợ à ừm mất thời gian họ lại cho fail. Mình nghĩ nếu sử dụng tiếng Việt thì có thể họ nghĩ là k biết tiếng Anh thì sẽ trở lại chứ k ở Mỹ. Vậy cũng tốt, nhưng họ cũng có thể hỏi vặn lại mình là đi công tác mà k biết tiếng Anh à. Dùng tiếng Anh thì sợ k diễn đạt được hết ý, nó lại nghĩ mình biết tiếng Anh thì khả năng ở lại cao hơn. Nên mình chẳng biết nên thế nào nữa.
Mình thấy tình hình của mình không khả quan cho lắm. Còn trẻ, ít ràng buộc nữa.
Nhưng nếu là đi công tác theo đoàn liệu có dễ hơn không. Các bạn tư vấn giúp mình với.

lunaphan
24-01-2014, 09:42
Em cám ơn anh nhé! Em lấy đc visa mới rồi. Mai lại kéo vali lên đường

ru_by_210
24-01-2014, 14:54
Không phải mình nói dối là trưởng phòng, mà sếp mình đăng ký cho mình đi Mỹ với chức danh trưởng phòng. Sếp bổ nhiệm thế mà, name card có thể in.

Tino193
01-02-2014, 06:15
Mọi người có thể dành chút thời gian để đánh giá dùm em trường hợp của em không ạ

Em năm nay 21 tuổi,chưa lập gia đình,hiện tại là quản lý của 1 quán Pub nằm ở khu Bùi Viện quận 1,mức lương 9tr/tháng,tài khoản của em có 20.000USD,có 1 miếng đất dưới Củ chi hiện mua vẫn chưa sang tên,mẹ em bảo sẽ cho em đứng tên để chứng minh tài chính,em có Bác ruột ( anh của ba em ) ở Cali

Em chưa từng đi 1 nước nào khác cả,vì đó giờ em không có ý định đi đâu xa Việt Nam,vì em yêu 1 cô gái ở xa đã gần 2 năm nay,hiện chúng em có trục trặc và em có nhiều vấn đề cần giải quyết nhưng ngặt nỗi ở xa quá,em muốn xin visa đi Mỹ 1 phần vì muốn em và cô ấy có thể êm đẹp và cũng muốn đi du lịch cho biết,và em cũng là 1 thợ xăm,vào tháng 3 có Tattoo Convention em cũng muốn đi sẵn học hỏi thêm kinh nghiệm

Mọi người có thể giúp em là em phải làm những gì,lý do em lấy để đi là gì,và có cần bác em viết thư mời bảo lãnh hay không,em có cần đi thêm nước khác để đỡ trống passport hay không - và hồ sơ em như vậy thì có khả thi khi xin visa không

Mong mọi người giúp đỡ em - chúc mọi người năm mới gặp nhiều may mắn và thành công trong công việc cũng như những ai chưa xin được visa thì năm nay sẽ thuận buồm xuôi gió ạ!

Cám ơn mọi người rất nhiều - hy vọng em sớm nhận được rep !

Youis
03-02-2014, 17:24
Mọi người có thể dành chút thời gian để đánh giá dùm em trường hợp của em không ạ

Em năm nay 21 tuổi,chưa lập gia đình,hiện tại là quản lý của 1 quán Pub nằm ở khu Bùi Viện quận 1,mức lương 9tr/tháng,tài khoản của em có 20.000USD,có 1 miếng đất dưới Củ chi hiện mua vẫn chưa sang tên,mẹ em bảo sẽ cho em đứng tên để chứng minh tài chính,em có Bác ruột ( anh của ba em ) ở Cali

Em chưa từng đi 1 nước nào khác cả,vì đó giờ em không có ý định đi đâu xa Việt Nam,vì em yêu 1 cô gái ở xa đã gần 2 năm nay,hiện chúng em có trục trặc và em có nhiều vấn đề cần giải quyết nhưng ngặt nỗi ở xa quá,em muốn xin visa đi Mỹ 1 phần vì muốn em và cô ấy có thể êm đẹp và cũng muốn đi du lịch cho biết,và em cũng là 1 thợ xăm,vào tháng 3 có Tattoo Convention em cũng muốn đi sẵn học hỏi thêm kinh nghiệm

Mọi người có thể giúp em là em phải làm những gì,lý do em lấy để đi là gì,và có cần bác em viết thư mời bảo lãnh hay không,em có cần đi thêm nước khác để đỡ trống passport hay không - và hồ sơ em như vậy thì có khả thi khi xin visa không

Mong mọi người giúp đỡ em - chúc mọi người năm mới gặp nhiều may mắn và thành công trong công việc cũng như những ai chưa xin được visa thì năm nay sẽ thuận buồm xuôi gió ạ!

Cám ơn mọi người rất nhiều - hy vọng em sớm nhận được rep !

Ơ, người đồng cảnh ngộ hả bạn? 2 năm? Mình cũng gần 3 năm, èo èo tình tiết khá giống mình. Bác tính khi nào đi mình đi chung lun. Rãnh cho yh đi trao đổi kinh nghiệm cho nghe

khanhkhoa
23-02-2014, 18:47
Chào các bác ở Diễn đàn,

Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em trường hợp như thế này:

Điểm mạnh của em là:

- Em là nam. 32 tuổi, sở hữu 1 căn nhà tại Bình Thạnh, Tp HCM. Là giám đốc 1 công ty. Có 1 tỷ gởi Ngân hàng. Đã đi du lịch các nước: Sing, Malay, Campu, Thai, Trung Quoc, Jeju (Hàn Quốc).

Điểm yếu của em:

- 10 năm về trước em có kết hôn và có phỏng vấn nhưng bị rớt. Và hồ sơ trả về Sở di trú Mỹ.
- Đến tháng 4/2013, chị em có mở hồ sơ diện F4 (anh chị em chờ đợi tr6n dưới 12 năm).

Trường hợp của em như vậy có xin được Visa du lịch tự túc Mỹ không các bác?! Mong nhận được sự giúp đỡ và tư vấn các các tiền bối. Em xin cảm ơn.

Những Bước Chân
23-02-2014, 21:43
Chào cả nhà!
Mình đã có visa du lịch Mỹ B1/B2 và sắp hết hạn, mình muốn gia hạn thì cần thủ tục gì ạ. Cám ơn cả nhà!

Audioman71
24-02-2014, 14:32
Chào cả nhà!
Mình đã có visa du lịch Mỹ B1/B2 và sắp hết hạn, mình muốn gia hạn thì cần thủ tục gì ạ. Cám ơn cả nhà!

Bạn khai lại đơn ý như ban đầu ( số lần vào us thì phải điền mới ) sau đó lên bưu điện nộp lệ phí cũng như gửi hồ sơ : http://vietnamese.vietnam.usembassy.gov/visa_appforms/visa-fees-and-associated-fees.html#notice

Sau khi gửi rồi thì mọi người có thể check trạng thái HS ở đây nhé : https://ceac.state.gov/CEAC/ được hay không là biết liền .

lenxebus
24-02-2014, 21:13
26/3 này đến DSQ phỏng vấn rồi, lo quá các bác à. Cơ quan cho đi công tác, mấy ông bạn lần trước đều qua cả, không bít đến mình có được không. Đọc trên google thấy có tỷ lệ hên xui mà lo quá. Dù sao cũng cố tự tin nhìn vào mắt đồng chí phỏng vấn mà trả lời.
Nếu thành công hẹn các bác phuoter 31/3 ở New York nhé:)

Audioman71
24-02-2014, 21:15
Hôm nay mình mới đi PV lại lần 3 mặc dù mình đã có visa 2 lần ,đầu tiên cũng lo vì nếu họ từ chối thì cũng buồn ,trước khi đi 3 tuần mình đã kiểm tra kĩ tất cả bằng chứng để mang đi ,thống kê lại các câu hỏi họ sẽ hỏi mình để trả lời ... và sau 10 phút PV thì OK
Hú hồn .

Có gì hỏi cụ thể thì nhắn trên FB của mình : https://www.facebook.com/profile.php?id=1065440440 nhé !

CVN
24-02-2014, 23:14
Hôm nay mình mới đi PV lại lần 3 mặc dù mình đã có visa 2 lần ,đầu tiên cũng lo vì nếu họ từ chối thì cũng buồn ,trước khi đi 3 tuần mình đã kiểm tra kĩ tất cả bằng chứng để mang đi ,thống kê lại các câu hỏi họ sẽ hỏi mình để trả lời ... và sau 10 phút PV thì OK
Hú hồn .

Có gì hỏi cụ thể thì nhắn trên FB của mình : https://www.facebook.com/profile.php?id=1065440440 nhé !Bác làm gì mà để bị quay tận 10' thế :)

Audioman71
25-02-2014, 05:05
Bác làm gì mà để bị quay tận 10' thế :)

CVN : Renew lần 3 qua bưu điện ,nó gửi thư bảo muốn PV ... chuyện như vậy là nghiêm trọng mất rồi :) ... lo bỏ xừ

CVN
25-02-2014, 08:41
Thế thì chắc họ thấy hồ sơ có vấn đề gì thật :)) Em cũng vừa renew tuần trước, mọi lần mất có 2 ngày, lần nỳ mất đúng 1 tuần mới nhận đựoc. Cứ Administrative Processing mãi, chắc do đông hồ sơ quá thôi.

tannie
25-02-2014, 11:12
Hú hồn .

Có gì hỏi cụ thể thì nhắn trên FB của mình : https://www.facebook.com/profile.php?id=1065440440 nhé !

Anh Audio chuẩn bị đi nữa ạ?Nhà e có visa nhưng fai cancel kế hoạch đi năm nay vì có bé bi, năm sau muốn đi lại fai tha cả nó đến pvan lại vậy :(

lenxebus
26-02-2014, 10:53
Kaka, em vừa PV xong, ông người Mỹ hỏi 6 câu: Đi làm ji? Bao lâu? Ai chi trả tiền chuyến đi? Có gia đình và có con chưa? Ông ta kiểm tra vài giấy tờ thư mời, giấy phép cơ quan rồi Ok, bạn đã có visa.
Sáng nay em di PV em thứ 27, trc em có 14 lượt pass (khoảng 20 người), em thấy tỷ lệ pass cao lắm. Bác nào sắp PV cứ vững tâm, chuẩn bị hồ sơ mang theo thật đầy đủ, chu đáo, họ cần gì mình có đó là ok các bác ạ.

Audioman71
26-02-2014, 12:59
Chúc mừng nhé
Mình cũng vừa nhận visa được 10 phút

tthanhle
26-02-2014, 14:52
Chào các bạn,
Đây là lần đầu mình tham gia Phuot.vn. Mình tính tháng 8 năm nay xin visa đi du lịch Mỹ,các bạn đã từng xin visa có thể cho mình nhận xét về hồ sơ của mình ( tỷ lệ đậu cao không) được không ạ :
- Mình là nữ,độc thân,26 tuổi.
- Hiện là giám đốc một công ty thành lập được 2 năm.
- Có sổ tiết kiệm khoảng $40.000 lập được 5 tháng.
- Đã từng đi du lịch : Malaysia,Singapore,Cambodia,Korea,Hongkong,China,A ustralia,Thailand.
- Tháng 7/2011 mình đã từng nộp đơn xin visa Mỹ theo dạng Work&travel nhưng bị rớt.
Vấn đề mình lo lắng ở đây chính là nữ độc thân và từng xin visa Mỹ nhưng rớt nên có thể không xin được visa.
Mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình.
Mình cảm ơn!

Audioman71
26-02-2014, 16:09
Chào các bạn,
Đây là lần đầu mình tham gia Phuot.vn. Mình tính tháng 8 năm nay xin visa đi du lịch Mỹ,các bạn đã từng xin visa có thể cho mình nhận xét về hồ sơ của mình ( tỷ lệ đậu cao không) được không ạ :
- Mình là nữ,độc thân,26 tuổi.
- Hiện là giám đốc một công ty thành lập được 2 năm.
- Có sổ tiết kiệm khoảng $40.000 lập được 5 tháng.
- Đã từng đi du lịch : Malaysia,Singapore,Cambodia,Korea,Hongkong,China,A ustralia,Thailand.
- Tháng 7/2011 mình đã từng nộp đơn xin visa Mỹ theo dạng Work&travel nhưng bị rớt.
Vấn đề mình lo lắng ở đây chính là nữ độc thân và từng xin visa Mỹ nhưng rớt nên có thể không xin được visa.
Mong các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình.
Mình cảm ơn!

Khoảng 90% Pass ,nếu càn thêm chi tiết thì liên hệ mình 0903408104 mình góp ý thêm cho OK

Audioman71
26-02-2014, 18:30
Chào các bác ở Diễn đàn,

Em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em trường hợp như thế này:

Điểm mạnh của em là:

- Em là nam. 32 tuổi, sở hữu 1 căn nhà tại Bình Thạnh, Tp HCM. Là giám đốc 1 công ty. Có 1 tỷ gởi Ngân hàng. Đã đi du lịch các nước: Sing, Malay, Campu, Thai, Trung Quoc, Jeju (Hàn Quốc).

Điểm yếu của em:

- 10 năm về trước em có kết hôn và có phỏng vấn nhưng bị rớt. Và hồ sơ trả về Sở di trú Mỹ.
- Đến tháng 4/2013, chị em có mở hồ sơ diện F4 (anh chị em chờ đợi tr6n dưới 12 năm).

Trường hợp của em như vậy có xin được Visa du lịch tự túc Mỹ không các bác?! Mong nhận được sự giúp đỡ và tư vấn các các tiền bối. Em xin cảm ơn.

-- Mình nghĩ bạn bị mắc ở hai dòng trên đây ,theo mình tỷ lệ là 50/50 ,nên bạn cứ mạnh dạn đi PV đi ,trước khi đi thì cũng chuẩn bị những câu hỏi ,tình huống có thể sẽ diễn ra để luyện tập ,cũng không nên lo quá bạn ạ .
Chúc bạn Thành Công .

khanhkhoa
26-02-2014, 18:33
Cảm ơn bạn nhiều. Nhưng nếu mình PV rớt nhiều lần như thế có ảnh hưởng đến hồ sơ diện F4 của mình sao này không? Hiện tại mình đang xin vía Nhật và sau đó là 1 số nước Châu Âu để tạo lòng tin cho thằng Mỹ. Như thế có ổn hơn không bạn Audioman71?

-- Mình nghĩ bạn bị mắc ở hai dòng trên đây ,theo mình tỷ lệ là 50/50 ,nên bạn cứ mạnh dạn đi PV đi ,trước khi đi thì cũng chuẩn bị những câu hỏi ,tình huống có thể sẽ diễn ra để luyện tập ,cũng không nên lo quá bạn ạ .
Chúc bạn Thành Công .

Audioman71
26-02-2014, 18:41
Cảm ơn bạn nhiều. Nhưng nếu mình PV rớt nhiều lần như thế có ảnh hưởng đến hồ sơ diện F4 của mình sao này không? Hiện tại mình đang xin vía Nhật và sau đó là 1 số nước Châu Âu để tạo lòng tin cho thằng Mỹ. Như thế có ổn hơn không bạn Audioman71?

HS F4 của bạn là dạng đoàn tụ ,kiểu gì cũng phải được đi ,bạn PV bây giờ cũng để đi chơi thôi lo gì

hanhlienta
01-03-2014, 12:39
Nếu bạn đã đi nhiều nước rồi và công việc tốt thì visa Mỹ là cái visa dễ xin nhất vì không có đòi hỏi gì hết trơn. Thực ra mình chưa định đi Mỹ (vì không được nghỉ nhiều và Mỹ thì cũng chẳng thay đổi nhiều nếu đi sau ) nhưng bạn đồng hành thích quá nên kiu thôi năm nay đi luôn. Vào phỏng vấn được hỏi đúng 2 câu như sau:
- Vì sao bạn muốn đi Mỹ? Mình trả lời cũng rất tưng tưng "Tui đi hơn 20 nước rồi nhưng chưa qua Mỹ bao giờ nên nghĩ lần này đi Mỹ chơi thôi"
- Bạn tính ở Mỹ bao lâu? Trả lời "Tui thích đi lâu nhưng mà nghỉ phép có xx ngày thôi, biết không đủ đâu nhưng đành đi chừng đó"

Xong, "Chúc đi chơi vui vẻ" hehe. Về kể bạn mình nghe, nó kiu mày trả lời chảnh quá hehe, mà chảnh thiệt, tui qua xài tiền mà không chịu thì tui qua nước khác chơi ngay. Kế hoạch New Zealand, Maldives đành để 2015 vậy.

TeaTran
06-03-2014, 12:34
Phiền anh/chị cho em chút ý kiến về việc visa du lịch Mỹ với ạ.
1. Em là nữ 28 tuổi và độc thân.
2. Mới chuyển công việc sang công ty mới được 5 tháng. (Em đang có ý định xin HDLD và xác nhận lương của cty bạn em để có thời gian làm việc lâu hơn và mức lương cao hơn => Ý tưởng này liệu ĐSQ có truy ra được ko ạ?)
3. Có sổ tiết kiệm khoảng 50.000$ gửi cũng hơn 1 năm.
4. Không có sổ đỏ, đất đai.
5.Do em chuyển khẩu nên hộ khẩu chỉ 1 mình em đứng tên. Có nên đem theo hộ khẩu cũ để chứng minh vẫn còn bố mẹ, anh chị ở VN ko ạ?
6. Ko có người thân ở Mỹ.
7. HC chưa đi nước ngoài lần nào. :(

Em định xin visa du lịch kết hợp thăm bf du học ở Michigan luôn. Nhưng cái profile của em thì lại chẳng có gì cả, anh/chị xem giúp em liệu em có nên thử apply hồ sơ pv ko ạ.

Anh/chị cho em hỏi thêm là hiện tại nếu đi theo hình thức du lịch thì còn được cấp thời gian lưu trú tại Mỹ 3 or 6 tháng nữa ko hay chỉ được cấp loại 1 tháng thôi ạ?

Aromatic-grass
07-03-2014, 21:21
Chào các bạn,
Mình chia sẻ với các bạn trường hợp con trai mình nhé. Anh chàng đang học lớp 11, rất muốn sau khi xong lớp 12 thì vào một cái đại học nào đó ở Mỹ. Đầu năm nay mình tình cờ biết tụi National Geographic của Mỹ làm ct Student Expedition hè cho sinh viên, xem cái ct của nó xong 2 mẹ con mê tít nên quyết tâm đi. Hai mẹ con lên mạng điền đơn DS-160, hẹn ngày pv là chiều nay 7/3 tại Lsq Tp.HCM.
Profile của anh chàng này :
- sắp 17 tuổi, đang ăn bám cha mẹ, nghĩa là chưa nghề ngỗng, chẳng tiền bạc tài sản gì ráo.
- năm ngoái có đi Sing và Malay chơi vài ngày.
- có cậu ruột đang làm việc ở Mỹ.
- đăng kí visa dạng B2 tham gia ct hè 2 tuần.

Khi pv, anh chàng bị nhân viên lsq hỏi khá nhiều, nhưng có 2 câu theo mình rất đáng chú ý (tô đậm):
1. Đi Mỹ làm gì ?
- Tham gia ct Student Expedition cho sv.
2. Ct này có gì hay mà mày chọn ?
- À, tao thích mấy cái ct bảo tồn kiểu này.
3. Thế ct này có liên quan gì đến chuyên môn của mày ?
- Chả liên quan gì, tao là học sinh, chỉ muốn trải nghiệm.
Ngưng một lúc, bấm bấm máy tính. Ở đoạn này hỏi 3 câu về nghề nghiệp của cha mẹ & ai là người trả tiền cho chuyến đi này.
4. Có người thân nào ở Mỹ ko ?
- Có, cậu ruột tao.
Lại ngưng một lúc, cầm giấy tờ của thằng bé lên xem, rồi hỏi câu cuối :
5. Khi sang Mỹ mày có tới chơi với cậu ko ?
- Ko, hoàn toàn ko.

Cộp...! Ra quầy EMS nhá !

Thế là thằng bé pass, nó nói : " mẹ ơi, con cũng run, từ đầu tới cuối chỉ thấy mặt ông đó khó đăm đăm, tưởng tiêu rồi chớ "

Mình nghĩ câu 3 là để kiểm tra sự trung thực (thằng nhỏ là hs, làm gì đã có chuyên môn), và câu 5 là xem có ý muốn ở lại Mỹ ko ( người thân đang làm việc bên đó, là 1 yếu tố thuận lợi ). Nếu câu 5 thằng nhỏ mà trả lời "yes" chắc thôi rồi :-))

caramel
08-03-2014, 13:42
Nếu bạn đã đi nhiều nước rồi và công việc tốt thì visa Mỹ là cái visa dễ xin nhất vì không có đòi hỏi gì hết trơn. Thực ra mình chưa định đi Mỹ (vì không được nghỉ nhiều và Mỹ thì cũng chẳng thay đổi nhiều nếu đi sau ) nhưng bạn đồng hành thích quá nên kiu thôi năm nay đi luôn. Vào phỏng vấn được hỏi đúng 2 câu như sau:
- Vì sao bạn muốn đi Mỹ? Mình trả lời cũng rất tưng tưng "Tui đi hơn 20 nước rồi nhưng chưa qua Mỹ bao giờ nên nghĩ lần này đi Mỹ chơi thôi"
- Bạn tính ở Mỹ bao lâu? Trả lời "Tui thích đi lâu nhưng mà nghỉ phép có xx ngày thôi, biết không đủ đâu nhưng đành đi chừng đó"

Xong, "Chúc đi chơi vui vẻ" hehe. Về kể bạn mình nghe, nó kiu mày trả lời chảnh quá hehe, mà chảnh thiệt, tui qua xài tiền mà không chịu thì tui qua nước khác chơi ngay. Kế hoạch New Zealand, Maldives đành để 2015 vậy.

hì hì, e cũng trả lời y hệt anh/ chị này. Hỏi e đi Mỹ làm j: đi chơi. Bao lâu: chưa biết, chưa có kế hoạch, chừng nào đc nghỉ có thời gian thì đi xin visa trứoc để biết được đi hay ko mới lập kế hoạch chứ. Thế là bà ý đưa e tờ giấy ra EMS đóng tiền mấy ngày nữa lấy visa mà mặt e vẫn đần thối ko hiểu j

quangnguyen1987
11-03-2014, 14:06
Xin chào các bạn !

Các bạn vui lòng cho mình hỏi về trường hợp của mình với :

Mình cũng muốn dự định đi du lịch Mỹ tự túc 1 chuyến trong năm nay nhưng không biết cách thức ra làm sao, mình có cậu ruột và bác ruột ở đó thì có cần nhờ họ làm thư mời mời mình qua đó hay không. Profile của mình như sau :

- Mình là nam, 27 tuổi, chưa lập gia đình, mình là người Đà Nẵng, hiện đang làm việc tại ngân hàng và có góp vốn với 2 người bạn mở 1 Cty TNHH với vốn điều lệ là 3 tỷ (mình góp 750trđ) Cty mình thành lập tháng 01/2012, có trụ sở kinh doanh và website
- Mình cũng đang sở hữu 2 bất động sản và 1 sổ tiết kiệm 300 triệu đồng
- Đã từng du lịch tại Hàn Quốc và Hong kong

Mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình cách thức làm hồ sơ để đi du lịch Mỹ tự túc với, nếu như làm thì tỷ lệ đạt Visa của mình có cao ko. Mình có hỏi bên dịch vụ du lịch thì nghe nói là tình trạng như mình phải đi thêm vài nước châu Âu nữa thì mới có hi vọng xin được Visa du lịch Mỹ

Xin chân thành cảm ơn các bạn !

quangnguyen1987
11-03-2014, 14:58
Xin chào các bạn !

Mình cũng muốn dự định đi du lịch Mỹ tự túc 1 chuyến trong năm nay nhưng không biết cách thức ra làm sao, mình có cậu ruột và bác ruột ở đó thì có cần nhờ họ làm thư mời mời mình qua đó hay không. Profile của mình như sau :

- Mình là nam, 27 tuổi, chưa lập gia đình, mình là người Đà Nẵng, hiện đang làm việc tại ngân hàng và có góp vốn với 2 người bạn mở 1 Cty TNHH với vốn điều lệ là 3 tỷ (mình góp 750trđ) Cty mình thành lập tháng 01/2012, có trụ sở kinh doanh và website
- Mình cũng đang sở hữu 2 bất động sản và 1 sổ tiết kiệm 300 triệu đồng
- Đã từng du lịch tại Hàn Quốc và Hong kong

Mình nhờ các bạn tư vấn giúp mình cách thức làm hồ sơ để đi du lịch Mỹ tự túc với, nếu như làm thì tỷ lệ đạt Visa của mình có cao ko và nên chọn phỏng vấn ở Hà Nội hay Sài Gòn. Mình có hỏi bên dịch vụ du lịch thì nghe nói là tình trạng như mình phải đi thêm vài nước châu Âu nữa thì mới có hi vọng xin được Visa du lịch Mỹ

nhanmap
11-03-2014, 17:43
Chào bạn
Mình xin tư vấn cho bạn về trường hợp mà bạn thắc mắc.
Nếu trường hợp bạn có người thân tại Mỹ thì hơi khó. Nhưng trường hợp của bạn thì mình thấy khả năng đậu visa khá cao.
Thứ 1: Bạn có công việc ổn định làm tại 1 nhà Bank.
Thứ 2: Bạn có sở hữu nhà đất, sổ tiết kiệm và góp vốn thành lập công ty.
Thứ 3: Bạn cũng đã đi nhiều nước rồi.
Nhưng điểm biết lợi ở đây là số tiền bạn gửi trong ngân hàng quá ít, như thế đại sứ quán Mỹ sẽ đặt câu hỏi tại sau có 300tr bạn không đi Nhật hay Úc.
Mình chỉ chia sẽ những gì biết được. Còn nếu bạn muốn tư vấn thêm thì gọi cho mình: 0907 55 74 75

blackhill
11-03-2014, 21:53
Xin chào các bạn !

Hồ sơ của bạn rất OK và không cần phải khai cậu ruột, và bác ruột... cái này sẽ tạo ra nghi vấn không cần thiết... visa du lịch thì cứ lý do là du lịch, thế thôi...!

quangnguyen1987
11-03-2014, 23:17
Hồ sơ của bạn rất OK và không cần phải khai cậu ruột, và bác ruột... cái này sẽ tạo ra nghi vấn không cần thiết... visa du lịch thì cứ lý do là du lịch, thế thôi...!

Mình cảm ơn bạn! bạn cho mình hỏi thêm là : khi khai cái đơn xin visa thì mình ko nên khai là có bà con là cậu ruột và bác ruột ở bên đó có phải ko bạn? còn đi phỏng vấn thì mình nên đi ở sài gòn hay hà nội,có phỏng vấn bằng tiếng việt đc ko? bạn giải đáp giúp mình với nhé! Tks bạn rất nhiều

blackhill
12-03-2014, 10:40
Trong hồ sơ Visa chỉ cần khai những người có quan hệ trực tiếp thôi: ba mẹ, anh chị em ruột, vợ/chồng, con, người yêu sắp cưới... nếu có. Bạn ở phiá Nam thì phỏng vấn ở SG, phỏng vấn bằng tiếng Anh là tốt nhất, nêú không thì họ cũng có người phiên dịch tiếng Việt cho bạn luôn.

Mustafa
13-03-2014, 17:24
Dù đi ngắn ngày hay nhiều ngày cũng phải trải qua 8 bước để làm Visa nhé:
- Hộ chiếu: Còn hạn ít nhất 6 tháng sau ngày cuối cùng ở Hoa Kỳ. Trẻ em phải có hộ chiếu riêng
- Chụp ảnh: 5cm x 5cm, không chỉnh sửa vi tính, để rõ hai tai, mới chụp trong vòng 6 tháng.
- Chuẩn bị giấy tờ
- Điền đơn DS-160 trên mạng
- Thanh toán phí xin visa tại ngân hàng Citibank: trả phí quản lý sinh viên nếu đương đơn thuộc diện phải nộp phí SEVIS.
- Đặt lịch hẹn trên mạng tại Hà Nội
- Đến phỏng vấn
- Nhận lại hộ chiếu và visa từ EMS
Nếu bạn xong bước thứ 7, người ta báo kết quả cho bạn, nếu đậu rồi thì nhớ là mua vé máy bay càng sớm càng tốt để có vé giá rẻ nhé, bạn có thể tham khảo thêm tại đây: http://www.vnbooking.com.vn/ve-may-bay-di-quoc-te/ve-may-bay-gia-re-di-my

Từ ngày 22/2/2014 đã thay đổi quy trình và trang web 1 chút các bạn ơi!

1/ https://ceac.state.gov/GenNIV/Default.aspx: điền đơn DS-160, chọn muc b1/b2 nếu du lịch nhen
2/ http://www.ustraveldocs.com/vn_vn/index.html?firstTime=No : tạo tài khoản với địa chỉ email thường liên lạc.
3/ Nhập số đơn sau khi submit vào, sau đó trả lời tuần tự các câu hỏi. Đến phần thanh toán chọn cash payment nó in ra 1 tờ giấy với 1 số mã code , cầm tờ giấy đó ra Bưu điện hoặc HSBC đóng tiền nhen.
4/ Chờ đoạn Code active, điều này sẽ được gửi đến mail của bạn. Sau khi active đọan Code đó, bạn vào và chọn ngày và nơi phòng vấn.

Lưu ý 1 chút thêm:
- Bước 1 và 2 cái nào làm trước cũng được.
- Cần thiết nên khai và in ngay trên máy tính có máy in để có thể in ngay.
- HSBC ở HCM là ở 235 Đồng Khởi. Mình ghét thái độ của nhân viên Citi ( mình đi đóng tiền nhầm do thông tin ko biết trước) và cả nhân viên HSBC thấy mà ghét. kekeke, Mình làm ngân hàng luôn mà, thế mà thá độ nhân viên tiếp tân / hướng dẫn / bảo vệ rất chảnh. Trả lời nhát gừng và thái độ khó chịu kinh :Dam

Bluepolkadot
19-03-2014, 09:08
Chúc mừng nhé
Mình cũng vừa nhận visa được 10 phút
Anh Audioman ơi, anh cho em hỏi anh gửi hồ sơ renew bao lâu thì bên lãnh sự mới báo đi phỏng vấn lại ạ? Em gửi hồ sơ renew hôm thứ 4 tuần trước mà giờ cũng chưa thấy response gì. Lần trước em renew theo quy trình cũ nộp tại lãnh sự quán chỉ mất khoảng 4 ngày thôi. Tình huống của em cũng giống anh, đi Mỹ theo diện B1/B2 2 lần rồi, nên tự nhiên thấy hơi lo

Audioman71
19-03-2014, 09:17
Anh Audioman ơi, anh cho em hỏi anh gửi hồ sơ renew bao lâu thì bên lãnh sự mới báo đi phỏng vấn lại ạ? Em gửi hồ sơ renew hôm thứ 4 tuần trước mà giờ cũng chưa thấy response gì. Lần trước em renew theo quy trình cũ nộp tại lãnh sự quán chỉ mất khoảng 4 ngày thôi. Tình huống của em cũng giống anh, đi Mỹ theo diện B1/B2 2 lần rồi, nên tự nhiên thấy hơi lo

Hi

Bên chủ đề này Thông tin mới về visa 2014 (https://www.phuot.vn/threads/139380-22-2-2014-Visa-v%C3%A0o-M%E1%BB%B9-c%C3%B3-nh%E1%BB%AFng-thay-%C4%91%E1%BB%95i-m%E1%BB%9Bi?p=1083885#post1083885) mình có hướng dẫn kiểm tra trạng thái HS ,bạn vào xem nhé !

Bluepolkadot
19-03-2014, 09:28
Hi

Bên chủ đề này Thông tin mới về visa 2014 (https://www.phuot.vn/threads/139380-22-2-2014-Visa-v%C3%A0o-M%E1%BB%B9-c%C3%B3-nh%E1%BB%AFng-thay-%C4%91%E1%BB%95i-m%E1%BB%9Bi?p=1083885#post1083885) mình có hướng dẫn kiểm tra trạng thái HS ,bạn vào xem nhé !

Em kiểm tra hôm qua rồi nhưng chỉ thấy báo là undergoing administrative process thôi. Em có inbox anh ở message của Facebook hôm qua, anh coi giúp em với nhé :)

vuong_anh
19-03-2014, 10:07
Các quốc gia bạn đã đi du lịch cũng chưa nhiều. Bạn 27 tuổi, độc thân và có gia đình cô chú bên Mỹ thì tỉ lệ rớt của bạn rất cao
Vì quan trọng nhất trong pv visa Mỹ là chứng minh bạn ko ở lại Mỹ. , các ràng buộc của bạn chưa đủ mạnh á

Audioman71
19-03-2014, 14:48
Em kiểm tra hôm qua rồi nhưng chỉ thấy báo là undergoing administrative process thôi. Em có inbox anh ở message của Facebook hôm qua, anh coi giúp em với nhé :)

Sorry mình chưa check FB , Nick gì nhỉ để mình KT ?
Thường thì visa renew mất tầm 5 ngày ,nếu vướng vào ngày lễ thì chậm hơn chút .

pdh1102
19-03-2014, 14:58
Các bác có kinh nghiệm xin visa công tác ngắn ngày (khoảng 1 tuần) vào Mỹ cho em hỏi ạ (em ở Hà Nội) :
Em hẹn phỏng vấn online và đã được cấp Confirmation ID, thời gian là tuần sau.
Vậy ngoài thư mời/bảo lãnh của công ty em bên Mỹ + những thứ bắt buộc như hộ chiếu, xác nhận cuộc hẹn, biên lai nộp lệ phí visa, đơn xin cấp thị thực thì em có phải mang thêm giấy tờ gì nữa không?
Bắt em chứng minh tài sản thì có nhõn cái giấy khai sinh của con em thôi:D

Cảm ơn lời khuyên của các bác.

1.Hô chiếu còn hạn 6 tháng + hộ chiếu cũ nếu có
2. Ảnh 5cm x 5cm, không chỉnh sửa vi tính, để rõ hai tai, mới chụp trong vòng 6 tháng
3. Chứng minh về công việc: HĐ lao động, Bằng cấp, chứng nhận vị trí công việc của công ty hay các giấy tờ bổ nhiệm chức vụ khác nếu có
4. Chứng minh về tài chính cá nhân: chứng nhận tài khoản ngân hàng, Sổ tiết kiệm, Sổ hộ khẩu, giấy tờ nhà đất sở hữu nếu có….
5. Thư mời gốc + Lịch trình chuyến đi Hoa Kỳ của bạn, bao gồm các thông tin về đầu mối liên hệ, địa chỉ và số điện thoại ở mỗi thành phố:
• Lịch trình chuyến đi Hoa Kỳ của bạn, bao gồm các thông tin về đầu mối liên hệ, địa chỉ và số điện thoại ở mỗi thành phố
• Nếu công ty của bạn tài trợ cho chuyến đi, bạn nên mang theo hợp đồng lao động, hoặc giấy đăng ký kinh doanh, thông tin về công ty của bạn và một thư xác nhận vị trí hiện tại của bạn ở công ty, thời gian làm việc tại công ty, mục đích chuyến đi Hoa Kỳ và ai sẽ chi trả mọi chi phí của bạn ở Hoa Kỳ.
• Nếu một cá nhân tài trợ cho chuyến đi của bạn, bạn cần có một lá thư của người bảo trợ liên quan đến mục đích của chuyến đi và bằng chứng tài chính chứng tỏ ông/bà ta có đủ khả năng chi trả mọi chi phí của chuyến đi và các chi phí khác của bạn (ví dụ như mẫu I-134, hoá đơn thuế, thư của người tuyển dụng, bảng lương, sổ tiết kiệm…)
• Thông tin về công việc của bạn, về học vấn, ràng buộc về xã hội và gia đình, và tài sản cá nhân có thể giúp cho việc chứng minh những ràng buộc của bạn ở Việt Nam.
• Hộ chiếu cũ có những visa mà bạn đã từng được cấp trước đây cũng sẽ có ích cho bạn.
• Sổ thuyền viên nếu là thuỷ thủ

Audioman71
20-03-2014, 07:50
Họ không quan tâm nhiều đến hs lao động của bạn như thế nào ?? họ chú tâm về tính trung thực trong khi PV ,nếu bạn khai không thật thì với nghiệp vụ của họ bạn sẽ trả lời không khớp và Trật PV.

phamhv
22-03-2014, 09:14
Về lý thuyết Bạn không cần có thư mời, tuy nhiên về thực tế thì một chương trình du lịch chặt chẽ với các đầu mối liên lạc, booking sẽ giúp bạn tự tin hơn khi phỏng vấn đồng thời dễ thuyết phục được người phỏng vấn hơn.

Trong form khai xin visa không cư trú DS-160, bạn lưu ý khai 1 cách logic và chuẩn xác. Thực tế là form xin visa đi Mỹ ngày càng dài :-(

Chúc bạn thành công

suntroc
23-03-2014, 00:53
Hi các phượt thủ: mấy bác trên phượt cùng các đại ca như audioman hay khảhãn... giúp mình với. số là mình có đứa em gái sắp đám cưới tại mỹ, ngày giờ fix rồi, bây giờ phải làm visa cho ba mẹ mình sang. Chồng em mình là việt kiều qt mỹ, e mình có thẻ xanh, cả hai đã đkkh tại mỹ, cả hai đã đi làm. Ba mẹ mình ở chung hộ khẩu với mình, đều đã trên 65 tuổi, ko đứng tên nhà, ko có tài khoản ngân hàng, nói chung về tài chính không có gì.
1. xin visa loại gì?
2. khả năng đậu?
3. các vd khác cần lưu ý để tăng khả năng đậu.

Cảm ơn các bác.

Em đang nghiên cứu cái ds160, có gì hỏi tiếp.

Đa tạ lần nữa.

Audioman71
23-03-2014, 07:08
Khai đi du lịch ....
ba me bạn 100% đậu

-Cùng lắm nó hỏi đi đâu ??? A : đi đám cưới con gái tao
-Sang bao lâu ?
-Nếu nó hỏi tài sản thì - A : già rồi có mang đi được đâu mà giữ ? cho con hết rồi
......
Và về đợi visa ... mua vé lên đường ;)

(chém gió tý )

suntroc
24-03-2014, 10:05
Khai đi du lịch ....
ba me bạn 100% đậu

-Cùng lắm nó hỏi đi đâu ??? A : đi đám cưới con gái tao
-Sang bao lâu ?
-Nếu nó hỏi tài sản thì - A : già rồi có mang đi được đâu mà giữ ? cho con hết rồi
......
Và về đợi visa ... mua vé lên đường ;)

(chém gió tý )

Vậy có cần phải làm hồ sơ tài trợ trong DS 160 không bác? vì sự thật chi phí chuyến đi này do vợ chồng em mình trả. Bố mẹ mình thì già nên không có thu nhập và nhà cửa, tài sản thì chia cho con cháu hết rồi.

Audioman71
24-03-2014, 10:51
Nói rõ là con gái chi trả ,trong HS cũng vậy .
Nếu mình tự chi trả thì bảo người nhà gửi tiền về . (khai tự chi trả ) OK

Bluepolkadot
25-03-2014, 12:04
Anh Audioman ơi, em nhận được visa rồi, EMS mới chuyển đến. 2 tuần ròng rã, lần này đợi lâu vật vã :D

Audioman71
25-03-2014, 17:17
Anh Audioman ơi, em nhận được visa rồi, EMS mới chuyển đến. 2 tuần ròng rã, lần này đợi lâu vật vã :D

Chúc mừng cô nhé !
Chuẩn bị đạn đi :)

greenleafptnk
26-03-2014, 16:20
Mình là DHS bên Nhật, 26t. Mình xin visa du lịch tự túc sang Mỹ mà không cần thư mời gì cả. Mình cũng chỉ chứng minh trong tài khoản có khoảng 150tr, đủ cho chuyến du lịch nên mình nghĩ thư mời không quan trọng bằng việc bạn chứng minh bạn có khả năng chi trả cho chuyến đi và quan trọng cho thấy bạn không có ý định ở lại Mỹ. Hơn nữa lúc xin visa bạn chỉ nên xin đi 1 tuần đến 10 ngay thôi thì hợp lý, vì một người có công việc ổn định không ai có ý định đi hơn 1 tháng. Còn sau khi lấy được visa xong, đi bao lâu là tùy bạn :)

Mustafa
27-03-2014, 08:26

Chúc mừng bạn nhé.
Mình cũng đậu rồi. Nhưng chưa thấy EMS đến. Bạn nói 2 tuần lận hả? Lúc mình đưa phiếu EMS, cô bé còn hỏi: anh định bao giờ đi? Mình trả lời: khoảng giữa tháng 4. Cô bé nói: oh, vậy là còn kịp. Thì ra lý do là như vậy, EMS chuyển lâu hén.

Mình mô tả thêm 1 chút:
- Hình: nếu đã up hình trong đơn DS 160 thì khỏi nộp hình nhé.
- Bên nhân viên lãnh sự chỉ hỏi mình khoảng 6 câu thôi, trả lời khá nhanh gọn bằng tiếng Anh cả. Khoảng 2 phút thôi.
- Không xem bất kỳ giấy tờ nào khác của mình mang theo:D, dù mình mang theo cả cọc:LL
- Có anh chàng đi trước mình bị quay hơn 10 phút, cuối cùng vẫn đậu. Chả hiểu tại sao nữa.;)

ngsang032003
27-03-2014, 12:37
Bạn Khả Hãn cũng pv luôn hả? chứ k phải chỉ có ba mẹ bạn pv ah? Nếu vậy bạn chia sẽ case của bạn dc không? mình 26t nam độc thân cũng muốn apply mà sợ khó quá :(

Mustafa
27-03-2014, 13:24
Bạn Khả Hãn cũng pv luôn hả? chứ k phải chỉ có ba mẹ bạn pv ah? Nếu vậy bạn chia sẽ case của bạn dc không? mình 26t nam độc thân cũng muốn apply mà sợ khó quá :(

ừ, mình đi 1 mình thôi. Tự điền hồ sơ tất cả.
Mình là U40 rồi, có vợ con, xe hơi, nhà ..14 lầu ( chung cư tái định cư, hi hi), làm ở 1 bank liên tục 10 năm, đi du lịch dang tự túc 5 nước Đông Nam Á dấu XNC đóng gần hết 1 cuốn hộ chiếu và cuối cùng là khai đơn trung thực. Nói chung xét về hồ sơ thì thuộc dạng 90% đạt ( cái này mọi người xem xong nói). Lúc PV mình trả lời hoàn toàn bằng tiếng Anh và đôi câu mình hơi dài dòng chút vì hỏi chỉ dạng Yes / No không thôi.

Thật ra khi vào PV cũng khá hồi hộp, vì không thể đoán được bị hỏi gì. Tuy nhiên ngồi 1 lúc mình lại rất bình tĩnh, thậm chí...khá bực khi bị chờ người trước PV đến hơn 10 phút. Và việc vào ô PV nào cũng thuộc dạng hên xui, mình bị "chỉ" vào ô nào là hoàn toàn ngẫu nhiên khi xếp hàng. Ô của mình PV thì tỷ lệ đạt Visa khá nhiều, ít nhất trên 50%. Còn ô PV bên cạnh thì rớt khá nhiều.

Trường hợp bạn ngsang chắc phải nói rõ và được tư vấn thêm bởi bác audioman, chứ mình thì ...thuộc dạng "gà", PV 1 lần ăn ngay thì chia sẻ cũng không nhiều. Mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn xin nhé.

Wildwolf72
27-03-2014, 13:29
Hi all,

Please excuse my imperfect English but i dont have Unikey in my Ipad.

I was granted multi entry visa today and would like to share my experiences with you all. This is my 2nd B2 visa.

My first single entry B2 visa was granted in May 2013. So here how my interviews went.

1st interview in May :

She ( Korean ) : where are you going to travel in the States?
Me: i ll go to KY to visit my bf's family, then to Florida to visit my sister, and hopefull make a trip to NY with my bf and his friends
She: How long are you gonna stay in the US?
Me: 2 weeks only as i am permitted to vacate my job for 2 weeks. My bf will stay for 5 weeks
She: what does your bf do?
Me : he is ..., working at ... He lives and works in VN for 11 years
She: Do you have a letter from him?
Me: yes ( i showed her the letter printed in head letter with his company name and logo on it and i guess she went onto his company's website to check)
She: what does your sister do?
Me: she is a cop in Florida
She: what do u do?
Me : i am....
She: how do i know your bf will come back to VN?
Me: he will because he has a good life in VN
She : when are you 2 going to get married?
Me: i dont know. I cant tell the future ( laughed)
She : are you 2 planning to get married though?
Me: i dont know, mam. I cant not tell the future
She ( thinking really hard): can you show me his passport?
Me: i dont have it with me
She: ok . Today i ll give you a single entry visa for 2 weeks stay

-------to be continued ( sorry, i gotta hit the gym) ------:LL

ngsang032003
27-03-2014, 14:51
ừ, mình đi 1 mình thôi. Tự điền hồ sơ tất cả.
Mình là U40 rồi, có vợ con, xe hơi, nhà ..14 lầu ( chung cư tái định cư, hi hi), làm ở 1 bank liên tục 10 năm, đi du lịch dang tự túc 5 nước Đông Nam Á dấu XNC đóng gần hết 1 cuốn hộ chiếu và cuối cùng là khai đơn trung thực. Nói chung xét về hồ sơ thì thuộc dạng 90% đạt ( cái này mọi người xem xong nói). Lúc PV mình trả lời hoàn toàn bằng tiếng Anh và đôi câu mình hơi dài dòng chút vì hỏi chỉ dạng Yes / No không thôi.

Thật ra khi vào PV cũng khá hồi hộp, vì không thể đoán được bị hỏi gì. Tuy nhiên ngồi 1 lúc mình lại rất bình tĩnh, thậm chí...khá bực khi bị chờ người trước PV đến hơn 10 phút. Và việc vào ô PV nào cũng thuộc dạng hên xui, mình bị "chỉ" vào ô nào là hoàn toàn ngẫu nhiên khi xếp hàng. Ô của mình PV thì tỷ lệ đạt Visa khá nhiều, ít nhất trên 50%. Còn ô PV bên cạnh thì rớt khá nhiều.

Trường hợp bạn ngsang chắc phải nói rõ và được tư vấn thêm bởi bác audioman, chứ mình thì ...thuộc dạng "gà", PV 1 lần ăn ngay thì chia sẻ cũng không nhiều. Mình nghĩ bạn cứ mạnh dạn xin nhé.

Thank anh Khả Hãn nhiều vì đã chia sẽ thông tin case của anh cho em tham khảo. Em cũng share thông tin case của em để mọi người tư vấn để lấy tự tin apply khi "thời cơ thuận lợi":

1. Em là nam, sinh năm 88, độc thân, k có tài sản, chỉ có sổ tk cỡ $8,000 sau hơn 3 năm đi làm, lương em giờ tầm 13tr/tháng.
2. Em làm việc cho 1 cty của Nhật từ 1/2011 liên tục đến nay sau khi tốt nghiệp ĐH
3. Em đã đi du lịch kha khá: Nhật bản, Hong Kong (2 lần), Ma Cau, TQ, Sing (2 lần), Malaysia (2 lần), Thái Lan. Toàn đi tour.
4. Gia đình em (mẹ và em ruột) thì ở VN hết, chỉ có vài cô dì và anh chị họ bên US. Vậy khi điền form có cần khai ra không

Em thì chỉ mong ước 1 lần được đi US du lịch để shopping thỏa th1ich vì em nghe nhiề người nói là hàng hóa bên US rẻ lắm, rẻ hơn VN nhiều. Em thì là dân nghiện shopping mới đau.

Trường hợp nếu em apply xin visa dạng đi du lịch theo tour thay vì đi tự túc thì em có có tăng tỉ lệ thành công visa của em lên hay k?

Mong mọi người tư vấn cho em xem khả năng thành công visa của e là bao nhiêu % để em tự tin apply.

Em cảm ơn mng nhiều trước.

Bluepolkadot
27-03-2014, 22:56
@Khả Hãn: Nếu anh đã có xác nhận từ lãnh sự thì cứ yên tâm 2 - 3 ngày là visa gửi về nhà thôi.
Trường hợp bạn ngsang thì bạn cứ tự tin đi phỏng vấn đi. Mình chia sẻ luôn lần đầu mình phỏng vấn là 25 tuổi, nữ, độc thân, đi làm ở công ty quốc tế vị trí và mức lương bình thường. Đi pv trong tình trạng vô sản (không chứng minh tài chính lẫn tài sản), chỉ mang theo hợp đồng lao động của công ty và giấy xác nhận nghỉ phép, passport thời điểm đó thì chỉ đi du lịch các nước Châu Á như Hongkong, Sing, Malay ... nhưng mình vẫn pass thôi. Mình đi Mỹ chơi 2 lần và giờ renew visa đến lần 2 luôn rồi. Bạn bè mình single tầm 25 - 29 đều lấy visa ok hết. Quan trọng là bạn điền đơn DS160 rõ ràng và khi trả lời phỏng vấn mạch lạc trung thực. Giấy tờ mang theo chỉ là để an tâm, interviewer rất ít khi coi đến giấy tờ, nếu càng coi càng hỏi nhiều nghĩa là người ta đã nghi ngờ và xác suất bạn fail rất cao. Trước khi bạn pv thì bên LSQ đã nghiên cứu hồ sơ rất rõ rồi nên thường chỉ hỏi 3 - 4 câu là sẽ cấp visa. Chúc bạn may mắn

Audioman71
27-03-2014, 23:59
Thank anh Khả Hãn nhiều vì đã chia sẽ thông tin case của anh cho em tham khảo. Em cũng share thông tin case của em để mọi người tư vấn để lấy tự tin apply khi "thời cơ thuận lợi":

1. Em là nam, sinh năm 88, độc thân, k có tài sản, chỉ có sổ tk cỡ $8,000 sau hơn 3 năm đi làm, lương em giờ tầm 13tr/tháng.
2. Em làm việc cho 1 cty của Nhật từ 1/2011 liên tục đến nay sau khi tốt nghiệp ĐH
3. Em đã đi du lịch kha khá: Nhật bản, Hong Kong (2 lần), Ma Cau, TQ, Sing (2 lần), Malaysia (2 lần), Thái Lan. Toàn đi tour.
4. Gia đình em (mẹ và em ruột) thì ở VN hết, chỉ có vài cô dì và anh chị họ bên US. Vậy khi điền form có cần khai ra không

Em thì chỉ mong ước 1 lần được đi US du lịch để shopping thỏa th1ich vì em nghe nhiề người nói là hàng hóa bên US rẻ lắm, rẻ hơn VN nhiều. Em thì là dân nghiện shopping mới đau.

Trường hợp nếu em apply xin visa dạng đi du lịch theo tour thay vì đi tự túc thì em có có tăng tỉ lệ thành công visa của em lên hay k?

Mong mọi người tư vấn cho em xem khả năng thành công visa của e là bao nhiêu % để em tự tin apply.

Em cảm ơn mng nhiều trước.

Nếu như họ hàng trực hệ ở bên us thì mình khai đầy đủ bạn ạ ,(khi pv họ sẽ quay bạn lâu hơn thôi )
Bạn cứ khai đơn cho chuẩn ,đi PV bạn cứ trả lời bằng tiếng Việt để mình truyền đạt được hết ý của mình , khi PV bạn cứ tự tin trả lời câu hỏi ,nên nháp ra một số câu để có sự trả lời chu đáo ,khi PV họ phát hiện bạn đang nói dối họ sẽ xoáy sâu vào chỗ đó là bạn trượt ngay .

Thân !

Mustafa
28-03-2014, 09:53
Mình đã nhận lại Passport và Visa: type M và Exp: 2015.

ngsang032003
28-03-2014, 10:09
@Anh Audio man: người thân trực hệ thì có bao gồm cô, dì và anh chị em họ không anh?
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nha. chắc nhắm tình hình rồi hè này apply quá :)

Audioman71
28-03-2014, 11:54
@Anh Audio man: người thân trực hệ thì có bao gồm cô, dì và anh chị em họ không anh?
Cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình nha. chắc nhắm tình hình rồi hè này apply quá :)

Trực hệ là bố mẹ , vợ chồng ,con cái ,anh em ruột thịt ...

namriver
06-04-2014, 22:19
Dear các anh chị,
Cuối Tháng 6 năm 2014 em và nhóm bạn gồm 3 người có ý định làm một chuyến du lịch Mỹ nên đang làm các thủ tục visa.
Em đang điền form DS160 Online trên trang web của ĐSQ Mỹ. EM có một số thắc mắc sau. Mong ai có kinh nghiệm giải đáp giúp em ạ.

Một số thông tin cơ bản của em và các thành viên trong nhóm như sau:
EM dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 tuổi tính đến thời điểm này.

1. Ở mục Travel Companions Information có câu hỏi: Are you traveling as part of a group or organization?
Em đi du lịch tự túc, tự thiết kế lịch trình theo nhóm 3 người nên em đang trả lời câu hỏi này là yes và sau đó em tự đặt tên của group của mình là FRIENDS. Em điền như thế có hợp lý và đúng không ạ. Hay là câu này chỉ trả lời yes và đặt tên nếu như đi theo một nhóm theo một tên của công ty du lịch. Ai có kinh nghiệm mục này chỉ cho em với ạ
2. Em với bạn em cùng điền form visa online, nhưng đến mục Travel information thì form của 2 người lại khác nhau. Nên em không hiểu nguyên nhân tại sao.

Của em thì có phải trả lời câu hỏi Have you made specific travel plans? còn bạn em thì không phải điền

Cụ thể như dưới

Thêm vào đó form DS160 của em còn có dòng liệt kê ra các nước đã từng đi, còn bạn em điền form thì lại không phải điền thông tin này. Hai đứa cùng ngồi cạnh nhau và điền cùng một thời điểm. Tại sao lại có sự khác nhau nhưu vậy nhỉ. Hay tại vì em dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 nên xảy ra sự khác biệt trên.

Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em cảm ơn

CVN
06-04-2014, 22:29
Không hiểu tại sao form của bạn bạn lại không có những câu hỏi đó. Mình trên 25 tuổi và form mình khai có những câu hỏi giống form củ bạn.

Về câu hỏi bạn có đi cùng ai không thì nếu nhóm bạn của bạn chắc chắn phải đi cùng nhau, người nọ cần ngừoi kia đi cùng thì khai là có. Còn chỉ hẹn nhau cùng đi nhưng mỗi người có thể đi hay không và tự chịu hoàn toàn trách nhiệm về bản thân mình thì mình nghĩ nên trả lời là không.

Audioman71
07-04-2014, 08:03
tốt nhất là khai tự túc và PV riêng ... sau đó các bác hẹn nhau bên mẽo là chuyện khác

namriver
07-04-2014, 16:26
2. Em với bạn em cùng điền form visa online, nhưng đến mục Travel information thì form của 2 người lại khác nhau. Nên em không hiểu nguyên nhân tại sao.

Của em thì có phải trả lời câu hỏi Have you made specific travel plans? còn bạn em thì không phải điền

Cụ thể như dưới

Thêm vào đó form DS160 của em còn có dòng liệt kê ra các nước đã từng đi, còn bạn em điền form thì lại không phải điền thông tin này. Hai đứa cùng ngồi cạnh nhau và điền cùng một thời điểm. Tại sao lại có sự khác nhau nhưu vậy nhỉ. Hay tại vì em dưới 25 tuổi và bạn em trên 25 nên xảy ra sự khác biệt trên.

Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em cảm ơn

Hôm nay sau khi hỏi rất nhiều người về sự khác nhau giữa 2 form. Thì hầu hết các bạn nữ sẽ không phải trả lời câu hỏi chi tiết liên quan đến Specify Travel Plan và cũng không có câu hỏi liệt kê các nước đã đi trong 5 năm gần nhất. Khôn ghiểu sao lại có sự phân biệt như vậy nhỉ :D. Còn anh em điền thì lại có :D

@Bác Audioman: Em cứ khai thật vì đi đúng theo nhóm bạn thân mà, cho nó hợp lý. Được ăn cả ngã về không :D

Mustafa
07-04-2014, 16:44
Bác Audioman71 cho em hỏi phát ạ:

1. Visa em B1/B2 gì đó, đại loại là du lịch. Vậy có bị hạn chế gì vừa ra khỏi USA rồi quay lại trong vài ngày ( giả sử em qua Canada chơi 3 ngày rồi nhập cảnh lại USA).
2. Visa Canada: giả sử em đi tour xem cái thác từ NY và cũng quay lại NY, em có phải làm Visa trước hay Visa ngay tại cửa khẩu.
Thanks bác.

CVN
07-04-2014, 19:39

1. Visa em B1/B2 gì đó, đại loại là du lịch. Vậy có bị hạn chế gì vừa ra khỏi USA rồi quay lại trong vài ngày ( giả sử em qua Canada chơi 3 ngày rồi nhập cảnh lại USA).
2. Visa Canada: giả sử em đi tour xem cái thác từ NY và cũng quay lại NY, em có phải làm Visa trước hay Visa ngay tại cửa khẩu.
Thanks bác.

1. Visa B1/B2 nếu là loại multi thì bác đi về thỏa mái, em không thấy đâu nói gì đến khống chế thời gian giữa 2 lần xuất nhật cảnh. Em đã từng rời Mỹ đi Chile chơi vài ngày rồi lại quay lại Mỹ, vô tư.
Còn trong trường hợp bác chỉ có Visa B1/B2 loại single entry mà lại muốn sang Canada hay Mexico chơi vài ngày thì ngay khi nhập cảnh vào Mỹ bác có thể xin sỹ quan biên phòng cửa khẩu, họ có thể cấp cho bác một lần vào Mỹ nữa. Điều này là do chính em đã trải qua (xin cho 2 chú em đi cùng chỉ có B1/B2 single).

2. Em cũng muốn biết.

Audioman71
08-04-2014, 07:28

-Nếu visa có chữ M thì ra vào thoái mái miễn là chính đáng .

Thanks bác.

-Cái này thì phải xin visa để sang Ca bạn ạ ,mình cũng đinh đi và tính xin visa bên Ca

Audioman71
08-04-2014, 07:32
Đọc thêm vụ xin Visa Ca ở Đây nhé :

Lịch Lượn 2014 (https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10202374879227737&set=a.2317985543503.2123827.1065440440&type=3&src=https%3A%2F%2Fscontent-b-lax.xx.fbcdn.net%2Fhphotos-prn2%2Ft31.0-8%2F1781765_10202374879227737_499854754_o.jpg&smallsrc=https%3A%2F%2Fscontent-b-lax.xx.fbcdn.net%2Fhphotos-frc3%2Ft1.0-9%2F1509749_10202374879227737_499854754_n.jpg&size=1364%2C700)

CVN
08-04-2014, 09:28

-Nếu visa có chữ M thì ra vào thoái mái miễn là chính đáng .

Chỗ nỳ thì nên xem cẩn thận chút. Chữ M ở chỗ Entries thì là OK chứ mình thấy chữa M nhưng lạiowr mục Sex (giới tính) thì không OK đâu nhé :) Vụ này cá nhân em cuzng đã dính với 2 chú khách mời, em hỏi visa có là loại multi entry không, chú ấy trả lời Có. Đến khi check in máy bay thì hóa ra Visa Single nhưng có chữ M ở phần giới tính.

Audioman71
08-04-2014, 11:25
Chỗ nỳ thì nên xem cẩn thận chút. Chữ M ở chỗ Entries thì là OK chứ mình thấy chữa M nhưng lạiowr mục Sex (giới tính) thì không OK đâu nhé :) Vụ này cá nhân em cuzng đã dính với 2 chú khách mời, em hỏi visa có là loại multi entry không, chú ấy trả lời Có. Đến khi check in máy bay thì hóa ra Visa Single nhưng có chữ M ở phần giới tính.

multi entry chứ CVN

cuongvaan
08-04-2014, 19:23
Vâng cảm ơn anh đã hướng dẫn :). E gửi EMS mới hôm thứ 4 tuần trước, hồ sơ cũng không có plan gì cả, thấy dễ quá :)

Mustafa
10-04-2014, 10:25

hehe, hết hồn bác VCN ạ. Em Check lại là có tổng cộng 2 chữ M, chắc chắn ko hoa mắt.

Nói vui chứ, nhiều người ko để ý 1 tẹo chỗ này cũng mệt nhỉ, kinh nghiệm đang lứu ý .

Aromatic-grass
10-04-2014, 11:05

Thanks bác.

Theo mình biết thì bạn có thể :
1. xin trước visa Canada từ Tp.HCM,
2. hoặc bạn xin ngay tại cửa khẩu Mỹ-Canada, có điều phải chờ 1/2 ngày mới có.

cc2015
12-04-2014, 00:16
Xin Anh Chị tư vấn giúp em, em định xin visa du lịch Mỹ tự túc
Em là Nam, sinh năm 1988
Hiện đang làm tiếp viên hàng không, bay cho Vietjet Air. Mức lương tầm,1100 usd 1 tháng.
Các nước đã đến, Thailand, Hàn Quốc, Cambodia, Sing, Malay, Trung Quốc
Em hiện có 1 sổ tiết kiệm ngân hàng 20.000 usd
Tài sản bất động sản không có gì, chỉ có đứng tên 2 xe máy
Em định du lịch Mỹ tự túc tháng 10 hoặc tháng 11 năm 2014 này vì em xin nghỉ vacation trong thời gian này. Ba Mẹ Anh Chị Em ruột đều ở Việt Nam.
Chỉ có họ hàng xa là Anh Em ruột của Ông Bà Ngoại định cư ở Mỹ, có phải khai vào form không Anh Chị.
Em nghe mọi người nói phỏng vấn hên xui cũng run quá, nhưng quyết tâm đến Mỹ 1 lần nên sẽ mạnh dạn nộp đơn phỏng vấn
Mong nhận được tư vấn từ Anh Chị và các bạn, nếu có gì sai sót xin bỏ qua giúp, chân thành cảm ơn Anh Chị.

Mustafa
14-04-2014, 14:50
Nhờ anh/chị tư vấn giúp em
Em muốn apply hồ sơ visa và đặt lịch hẹn online nhưng nếu chưa update ảnh lên hệ thống thì có vấn đề gì khi phỏng vấn ko ạ?
Em cảm ơn anh/chị!

Theo như mình nộp hôm bữa thì ko up hình thì khi đi PV nhất định phải có 2 tấm 5x5 nền trắng mang theo nhen bạn. Vì vậy mình nghĩ ko vấn đề gì.

Xin Anh Chị tư vấn giúp em, em định xin visa du lịch Mỹ tự túc
Em là Nam, sinh năm 1988
Hiện đang làm tiếp viên hàng không, bay cho Vietjet Air. Mức lương tầm,1100 usd 1 tháng.
Các nước đã đến, Thailand, Hàn Quốc, Cambodia, Sing, Malay, Trung Quốc
Em hiện có 1 sổ tiết kiệm ngân hàng 20.000 usd
Tài sản bất động sản không có gì, chỉ có đứng tên 2 xe máy
Em định du lịch Mỹ tự túc tháng 10 hoặc tháng 11 năm 2014 này vì em xin nghỉ vacation trong thời gian này. Ba Mẹ Anh Chị Em ruột đều ở Việt Nam.
Chỉ có họ hàng xa là Anh Em ruột của Ông Bà Ngoại định cư ở Mỹ, có phải khai vào form không Anh Chị.
Em nghe mọi người nói phỏng vấn hên xui cũng run quá, nhưng quyết tâm đến Mỹ 1 lần nên sẽ mạnh dạn nộp đơn phỏng vấn
Mong nhận được tư vấn từ Anh Chị và các bạn, nếu có gì sai sót xin bỏ qua giúp, chân thành cảm ơn Anh Chị.
Khai hết đi bạn. Coi như trong 3 đời mà.
THeo mình bạn dư sức rồi đó, tự tin lên bạn!

fresh_air
14-04-2014, 23:12

Nếu vẫn còn quan hệ thì trong phần other relatives bạn trả lời YES, nhưng người ta cũng không hỏi tiếp cụ thể là ai, quan hệ thế nào đâu.

quangnguyen1987
17-04-2014, 08:30
Chào các bạn, mình ở Đà Nẵng, hiện tại mình đang làm hồ sơ để xin visa B2 du lịch Mỹ, các bạn cho mình hỏi là nên phỏng vấn ở Sài Gòn hay Hà Nội? Mình có nghe 1 vài người nói phỏng vấn ở Hà Nội tương đối dễ hơn ở Sài Gòn , không biết có đúng ko? Đây là lần đầu mình phỏng vấn nên cũng khá là hồi hộp.Mong các bạn tư vấn giúp mình nhé. Mình xin chân thành cảm ơn.

phamhv
18-04-2014, 18:02
Nếu vẫn còn quan hệ thì trong phần other relatives bạn trả lời YES, nhưng người ta cũng không hỏi tiếp cụ thể là ai, quan hệ thế nào đâu.

Theo mình mục này cần trả lời là NO mới đúng

Móm
23-04-2014, 11:51
Chào các anh chị,

Em cũng đang làm visa và dự tính đi vào tháng 6 tới. Em có 1 số thắc mắc mong các anh chị chỉ giúp e với.

1. Trường hợp của em là qua thăm 1 gia đình người quen ( không thuộc họ hàng ) và không có dự định qua thăm gia đình Dì ruột em mới qua định cư vào cuối năm vừa rồi vì 2 bang ở cách xa nhau . Vậy e có nên điền YES vào mục other relatives không ah ? E thấy vấn đề này cũng hơi nhạy cảm .

2. Sau cái mục " Purpose of Trip to the U.S " là cái mục "Specify" và nó chỉ cho 2 lựa chọn : 1. Child of a N8 (N9) và 2. Parent of certain special immigrant . Cái 2 chắc chắn là không phải nhưng cái 1 thì e cũng không hiểu lắm.

3. Ngoài in mã vạch, passport, thư mời, hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép ...thì em còn cần thêm loại giấy tờ gì quan trọng hoặc chứng từ liên quan từ gia đình người quen bên Mỹ nào khác đem theo khi đi phỏng vấn không ? Thư mời có bắt buộc là phải dưới dạng nào không ? email, viết tay, hoặc scan hay phải được qua bưu điện ... ?

Cám ơn cả nhà nhiều ah.

phamhv
25-04-2014, 18:00
Theo mình thì như sau:

1. Mục này đề là NO vì không có liên quan trực tiếp gì.

2. Mục này ko nhớ rõ lắm, nhưng hình như chưa phải khai bao giờ (bạn xin visa loại nào?)

3. Nếu đi theo thư mời của cá nhân bên mỹ thì cần chuẩn bị trước kê khai nộp thuế, chứng mình tài sản ... của người mời. Thư mời theo mình nên là bản chính (nếu cá nhân mời)

Móm
26-04-2014, 12:27
@Phamhv : Em cám ơn nhiều ah !

Mục other reletives em đã để NO. Còn số 2 thì e cũng đã rõ vì có 1 chút nhầm ở mục này. E sẽ chuẩn bị các giấy tờ cần thiết bên trên khi đi phỏng vấn .

blue_green
03-05-2014, 23:27
Chào mọi người. Tháng 8 này mình sẽ qua Mỹ để học thạc sĩ. Mình có 1 số câu hỏi liên quan tới visa rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm đi trước:

1. Tháng 8 mình bắt đầu nhập học thì mình nên nộp hồ sơ xin visa vào khoảng tháng mấy là hợp lý? Hiện tại mình vẫn đang chờ nhận I-20 của trường.
2. Liên quan tới hồ sơ để xin visa: ở phần chứng minh tài chính thì mình có sổ tiết kiệm gửi từ tháng 2/2014 bằng tên của mình. vậy gửi số tiền trong khoảng thời gian như vậy có đủ để chứng minh tài chính với ĐSQ không? Ngoài ra, hiện mình có bố đang công tác trong quân đội. Việc này có ảnh hưởng gì trong quá trình xin visa hay không (vì mình thấy cũng có ý kiến là nếu người nhà làm trong cơ quan nhà nước thì khả năng được xét visa cũng cao hơn). ngoài ra năm ngoái mình có xin visa schengen đi du lịch nhưng bị từ chối, việc này có ảnh hưởng tới việc xin visa k?
3. Mẹ mình cũng muốn tháng 8 tới qua để vừa du lịch vừa xem chỗ học và ăn ở của mình. Mình đã xin invitation letter theo form của trường. Vậy khi đăng ký thủ tục đi phỏng vấn thì mẹ có được phỏng vấn cùng mình không? trong hồ sơ xin visa thì lịch trình chuyến đi có phải kể cụ thể rõ ràng không (vì mẹ đi sang cùng mình và mình cũng định sẽ thuê ở chung nhà với 1 bạn và cũng chưa rõ là sẽ ở nhà nào vì gần khi sang mới chuẩn bị thuê). chứng minh tài chính thì mẹ mình chỉ có sổ đỏ của nhà đang ở, ngoài ra thì có kinh doanh nhưng do người khác đứng tên thì mình nên chứng minh tài chính thế nào để đủ mạnh về tài chính?

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

Audioman71
04-05-2014, 16:29
Chào mọi người. Tháng 8 này mình sẽ qua Mỹ để học thạc sĩ. Mình có 1 số câu hỏi liên quan tới visa rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm đi trước:

1. Tháng 8 mình bắt đầu nhập học thì mình nên nộp hồ sơ xin visa vào khoảng tháng mấy là hợp lý? Hiện tại mình vẫn đang chờ nhận I-20 của trường.
2. Liên quan tới hồ sơ để xin visa: ở phần chứng minh tài chính thì mình có sổ tiết kiệm gửi từ tháng 2/2014 bằng tên của mình. vậy gửi số tiền trong khoảng thời gian như vậy có đủ để chứng minh tài chính với ĐSQ không? Ngoài ra, hiện mình có bố đang công tác trong quân đội. Việc này có ảnh hưởng gì trong quá trình xin visa hay không (vì mình thấy cũng có ý kiến là nếu người nhà làm trong cơ quan nhà nước thì khả năng được xét visa cũng cao hơn). ngoài ra năm ngoái mình có xin visa schengen đi du lịch nhưng bị từ chối, việc này có ảnh hưởng tới việc xin visa k?
3. Mẹ mình cũng muốn tháng 8 tới qua để vừa du lịch vừa xem chỗ học và ăn ở của mình. Mình đã xin invitation letter theo form của trường. Vậy khi đăng ký thủ tục đi phỏng vấn thì mẹ có được phỏng vấn cùng mình không? trong hồ sơ xin visa thì lịch trình chuyến đi có phải kể cụ thể rõ ràng không (vì mẹ đi sang cùng mình và mình cũng định sẽ thuê ở chung nhà với 1 bạn và cũng chưa rõ là sẽ ở nhà nào vì gần khi sang mới chuẩn bị thuê). chứng minh tài chính thì mẹ mình chỉ có sổ đỏ của nhà đang ở, ngoài ra thì có kinh doanh nhưng do người khác đứng tên thì mình nên chứng minh tài chính thế nào để đủ mạnh về tài chính?

Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.

-Nhận được đơn thì xin visa luôn để còn đặt được lịch hẹn ,theo mình biết hiện nay rất đông ngừoi pv đi Mỹ .
-Phần chứng minh tài chính cũng chỉ là một mặt của vấn đề ,khi PV bạn cần thuyết phục được họ rằng bạn sẽ quay lại VN .
-Bạn có thể xin cho mẹ đi PV cùng ko sao .
-Vấn đề chỗ ở nên nói với họ (khi bị hỏi ) là tao sẽ ở bạn sau đó cùng mẹ đi tìm nhà phù hợp cho sinh hoạt và học !

tridiep
20-05-2014, 22:02
Mừng quá mọi người ơi. Hôm nay mẹ em mới đậu phỏng vấn du lịch Mỹ.

Mẹ em 62 tuổi, không thu nhập nhưng có vài miếng đất. Em là người phụ trách lo chi phí chuyến đi.

LSQ chỉ hỏi võn vẹn vài câu:

Con bà ở Mỹ làm gì

Đã di du lịch nước nào trước đây chưa? Mẹ em trả lời: Bận quá không có thời gian mà đi. Bây giờ rảnh mới đi Mỹ nè :) tự ý bà trả lời vậy em cũng pó tay

Đi bao lâu?

Welcome to USA. :)

lebich
21-05-2014, 15:13
Anh/chị ơi,

Tình hình là e có người quen muốn nhập học ở US vào tháng 8 này, đi theo dạng học tiếng Anh... Có anh/chị du học sinh nào am hiểu về khoản này không chỉ cho em với ạ. Vì e ko biết xin visa như vậy có khác gì so với visa du lịch hay đi học không...

blue_green
02-06-2014, 22:57
mn ơi cho e hỏi thêm 1 chút là trong phần hỏi về passport cũ đã bị thất lạc hay mất ý thì em nên điền ntn trong trường hợp này: năm 2010 em và mẹ có đổi lại hộ chiếu do hết hạn xong sau đó thì vì làm qua dịch vụ nên là hình như họ lại không đưa lại hộ chiếu cũ cho cả mẹ và em. bh cả 2 mẹ con nộp đơn xin visa đi us thì cũng có hỏi các nước đã đi du lịch qua (chủ yếu nằm hết trong hộ chiếu cũ) thì mình có nên khai là hộ chiếu cũ mình đã mất không? và trong trwowng hợp này mình có nên kể tất cả các nước đã đi du lịch trong hộ chiếu cũ hay chỉ kể ở trong hộ chiếu mới thôi ạ. em cám ơn!

Mustafa
06-06-2014, 09:28
mn ơi cho e hỏi thêm 1 chút là trong phần hỏi về passport cũ đã bị thất lạc hay mất ý thì em nên điền ntn trong trường hợp này: năm 2010 em và mẹ có đổi lại hộ chiếu do hết hạn xong sau đó thì vì làm qua dịch vụ nên là hình như họ lại không đưa lại hộ chiếu cũ cho cả mẹ và em. bh cả 2 mẹ con nộp đơn xin visa đi us thì cũng có hỏi các nước đã đi du lịch qua (chủ yếu nằm hết trong hộ chiếu cũ) thì mình có nên khai là hộ chiếu cũ mình đã mất không? và trong trwowng hợp này mình có nên kể tất cả các nước đã đi du lịch trong hộ chiếu cũ hay chỉ kể ở trong hộ chiếu mới thôi ạ. em cám ơn!

Theo mình cứ khai hết, không sao cả. Nếu xin Visa Mỹ thì tự họ đã thẩm định được bạn đã từng đi đâu rồi, không vấn đề gì đâu.

bamehaicon
07-06-2014, 21:45
Xin chào cả nhà,
Cả nhà tư vấn giúp em ca này với ạ. Chả là em và con giai đã xin visa du lịch Mỹ tại Melbourne và đã được approved. Em dự kiến tháng tới về Việt nam làm hồ sơ xin visa cho con gái ở VN để ba mẹ con cùng đi một chuyến. Con gái em mới 4 tuổi, tình trạng nhân thân của em là li dị, em nuôi hai con, chứng minh tài chính thì em có đủ. Em băn khoăn là em và con trai xin visa ở Melbourne rồi về VN xin cho con gái ở Hà Nội thì có khó khăn gì không?
Còn việc này nữa mà em cũng lo. Khi em apply visa đi Mỹ ở Melbourne thì em không khai là có người nhà bên Mỹ vì sợ nhạy cảm họ không cho đi. Sắp tới về VN đưa con gái vào phỏng vấn thì có sợ họ phát hiện ra là em có chị gái bên đó không nhỉ? trường hợp họ phát hiện ra thì có sao ko? Liệu em và con giai có bị cancel visa luôn hay ko nhỉ?
Em cảm ơn các anh chị nha.

blue_green
07-06-2014, 23:11
Theo mình cứ khai hết, không sao cả. Nếu xin Visa Mỹ thì tự họ đã thẩm định được bạn đã từng đi đâu rồi, không vấn đề gì đâu.

Tks a. a ơi a cho e hỏi thêm là mẹ e đi du lịch thì có người bạn đứng ra bảo lãh tài chính cho toàn bộ chuyến đi. người bạn này hiện đang ở Việt Nam và kinh doanh tại Việt Nam. Vậy viết giấy bảo lãnh này có cần theo form j của ĐSQ k (vì e thấy các form là dành cho du học sinh, người định cư và người bảo lãnh đang cư trú tại us) hay mình tự viết cũng được ạ?

Mustafa
09-06-2014, 09:31
Tks a. a ơi a cho e hỏi thêm là mẹ e đi du lịch thì có người bạn đứng ra bảo lãh tài chính cho toàn bộ chuyến đi. người bạn này hiện đang ở Việt Nam và kinh doanh tại Việt Nam. Vậy viết giấy bảo lãnh này có cần theo form j của ĐSQ k (vì e thấy các form là dành cho du học sinh, người định cư và người bảo lãnh đang cư trú tại us) hay mình tự viết cũng được ạ?

Theo mình cứ tự làm thôi bạn. Nội dung cần nêu bật được vì sao, tổng chi phí, thu nhập của người bảo lãnh tại VN là được thôi.

khanhkhoa
12-06-2014, 13:28
@bamehaicon ơi, cho mình hỏi, bạn du lịch đến Úc và xin tiếp visa du lịch vào Mỹ (tại Úc)hả? Hồ sơ cần những gì? Bạn có thể chia sẻ để mỗi người biết không? Vì mình cũng muốn nộp hs du lịch Úc và từ Úc nộp tiếp du lịch Mỹ, nhưng không biết có được không. May quá, đọc được chia sẻ của bạn, hy vọng bạn sẽ cung cấp 1 vài thông tin để các phượt cùng hiểu. Thanks bạn.

bamehaicon
14-06-2014, 16:10
Ban Khanhkhoa oi,
tu
Minh sang Uc theo dien du hoc, tranh thu dot nghi dong ben Uc dinh di du lich My. Hai me con ben Uc da xin visa roi, nhung muon xin cho con gai o nha di nua nen minh muon ve VN apply visa My cho con gai de cung di.
Vi khong phai minh di du lich Uc nen ko the cho ban tu van gi hon. Nhung minh co kinh nghiem xin visa di My tu Uc. Neu ban nao quan tam thi minh se chia se.

P/S: Cả nhà có ai từng như mình (có visa đi Mỹ rồi nhưng muốn về Vn xin cho con visa đi cùng) thì tư vấn giúp mình nhé. Vì thời gian nghỉ đông bên Úc có hơn tháng nên mình không biết về xin visa cho con có kịp để đi chơi không nữa.
Cảm ơn cả nhà nha.

tiny_tran
15-06-2014, 15:56
Chào cả nhà,

Mình dự định đi du lịch Mỹ khoảng cuối tháng 8, đầu tháng 9 nên muốn nhờ cả nhà tư vấn dùm mình. Kg biết là khi trước kho pv và lúc khi đi thì nên cách nhau bao lâu? Và nếu lúc mình khai form là thời gian dự định đi nhưng nếu muốn đi trễ hơn hay sớm hơn có ảnh hưởng đến việc xin visa lần sau của mình hay kg? Theo mọi người bảo là người immagration ở bên US là người quyết định thgian mình ở lại, vậy nếu thay đổi lịch trình như vậy có tốt hay kg?

Trường hợp của mình là:

1. Nữ, sn 85, độc thân vui tính, có giấy phép kinh doanh (buôn bán nhỏ), có sở hữu 1 căn nhà nhỏ thôi ^^
2. Đã từng đi: Sing, Malay, Cam, Thái, HongKong, TQ, Nhật (mới đi hồi tháng 12), Đi Châu Âu (vửa đi tháng 4 vừa rồi)
3. Kg có thân nhân ở Mỹ.

Mình thì muốn đi tự túc để dễ dàng thgian của mình shoppng (vì nghe nhiều người bảo ở US rẻ hơn mốt vài nước)

Cám ơn cả nhà trước nha ^^

cuongvaan
15-06-2014, 23:28
Thường khi bạn xin visa thì họ cho từ ngày bạn xin luôn chứ không phải từ thời điểm bạn định đi. Nghĩa là bây giờ bạn xin thì họ sẽ cho bạn từ tháng 6 năm nay đến tháng 6 sang năm chứ không phải từ tháng 9.

Khi đã có visa 1 năm nhiều lần ra vào thì tùy bạn đi lúc nào, bao nhiêu lần, trong khoảng thời gian hiệu lực visa, không ảnh hưởng gì đến lần xin visa của bạn lần sau, miễn là bạn không ở quá thời gian mà hải quan cho bạn (thường là 6 tháng), và không ở quá hạn visa.

MrDarcy
19-06-2014, 12:35
Bạn đã đi châu âu rồi thì là một lợi thế lớn. Tuy nhiên cũng hên xui lắm, tùy thuộc vào lúc phỏng vấn thái độ của bạn thế nào. Nói chung cứ tự tin, hỏi j trả lời nấy, kiểu mày ko cho tao đi Mỹ thì tao đi nước khác chơi ấy. Mình cũng độc thân như bạn, trước khi đi đọc các topic, lời khuyên thì thấy cũng mông lung lắm :D. Giờ mình đang ở Mỹ rồi chơi rồi. Lúc pv nó chỉ hỏi đúng 3 câu: đi mỹ làm gì, đi một mình à, định bao giờ về -> Mình trả lời: Tao đi chơi, đi một mình thôi vì tao là backpacker, đi khi nào hết tiền thì tao về. Nó ok, have a good trip. Và chẳng hỏi han tới 1 giấy tờ nào mà mình mất công chuẩn bị.

Audioman71
21-06-2014, 14:27
Chào cả nhà,

Mình dự định đi du lịch Mỹ khoảng cuối tháng 8, đầu tháng 9 nên muốn nhờ cả nhà tư vấn dùm mình. Kg biết là khi trước kho pv và lúc khi đi thì nên cách nhau bao lâu? Và nếu lúc mình khai form là thời gian dự định đi nhưng nếu muốn đi trễ hơn hay sớm hơn có ảnh hưởng đến việc xin visa lần sau của mình hay kg? Theo mọi người bảo là người immagration ở bên US là người quyết định thgian mình ở lại, vậy nếu thay đổi lịch trình như vậy có tốt hay kg?

Trường hợp của mình là:

1. Nữ, sn 85, độc thân vui tính, có giấy phép kinh doanh (buôn bán nhỏ), có sở hữu 1 căn nhà nhỏ thôi ^^
2. Đã từng đi: Sing, Malay, Cam, Thái, HongKong, TQ, Nhật (mới đi hồi tháng 12), Đi Châu Âu (vửa đi tháng 4 vừa rồi)
3. Kg có thân nhân ở Mỹ.

Mình thì muốn đi tự túc để dễ dàng thgian của mình shoppng (vì nghe nhiều người bảo ở US rẻ hơn mốt vài nước)

Hi bạn !
Mình thì đang trên đường từ Texas về VN ,mình có vài ý kiến như sau
-Theo mình được biết hiện nay chế độ cấp visa và nhập cảnh mỹ khá thuận lợi nên cũng không có gì phải lo ,vấn đề khi bạn đi PV cần lưu ý một số điểm để có khả năng đậu :
-Bạn lên lịch trình cho chuyến đi ( dự định đi bao lâu ? tới nơi nào ? định thăm thú nơi nào ? những cái này bạn nên có thông tin cụ thể để phòng khi phỏng vấn họ sẽ hỏi bạn ? khi đậu rồi thì đi đâu là việc của bạn )
-Chứng minh tài chính nếu có và cầm đầy đủ giấy tờ đi để đưa nếu họ hỏi
-Nên tự làm một form sẵn với các thông tin của bản ,bạn xắp xếp thông tin hợp lí ,tự đặt ra một số câu hỏi và trả lời cho mục đó ví dụ :
-Hỏi : sang mỹ bạn đi đâu ? ( bạn đưa lịch đi của bạn cho họ )
-Hỏi : Có người thân quen bên us ko ? nếu có thì bạn phải có câu trả lời mạch lạc (lừng khừng chỗ này dễ rụng lắm )
Tìm hiểu một só thông tin nơi mình định đến để nói chuyện nếu cần
Khi đi PV nên ưu tiên trả lời bằng tiếng việt để có thể nói hết ý của mình cho họ
Khi trả lời PV nên trả lời tự tin ,mạch lạc ,nếu thấy tâm lí thì nói với họ là mình bị hồi hộp để họ biết .....
Mình nghĩ trường hợp của bạn ok
Chúc thành công

denied
27-06-2014, 08:54
Chào cả nhà, tôi cảm thấy may mắn tìm được chủ đề này. Rất mong tin bạn blue_green phản hồi kết quả trường hợp bạn (nhờ người ở VN tài trợ) vì đứa cháu tôi hiện là sinh viên ở 1 trường ĐH ở VN xin sang thăm cô ruột hiện đang làm việc trong một cơ quan VN ở Mỹ cũng đang định dùng cách nhờ người tài trợ ở VN. Hôm qua cháu phỏng vấn thì bị từ chối, đoán (vâng, chỉ có thể đoán thôi) là vì chưa thuyết phục được họ về 'ai trả tiền cho chuyến đi'. Kính mong được các anh chị nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp! Cô cháu tôi xin cảm ơn!

Mustafa
30-06-2014, 09:53
Chào cả nhà,

Trường hợp của mình là:

3. Kg có thân nhân ở Mỹ.

Mình thì đề xuất nếu shopping thì mỗi NY mà thôi. Fifth Ave là con đường đồ mới rất nhiều, tuy nhiên Woodburi lại là Outlet lớn nhất nước USA chỉ cách NY có 1h30 phút đi bus thôi. Mình bị sa đà vào cái món shopping muốn xỉu, gì cũng rẻ nên muốn mua hết, bực bội ghê.
Theo mình bạn cứ ghi rõ là đến NY để shopping thôi xem sao :).

poweryang
30-06-2014, 12:08
Chào các bạn,

Mình vừa đi phỏng vấn Visa du lich Mỹ về. Passport của mình được giữ lại, rồi trả cho mình 1 phiếu EMS. Sau khi điền thông tin lên phiếu EMS xong mình nộp lại rồi ra về, không biết như vậy là có được Visa không ? Vì mình không thấy EMS bắt mình phải đóng tiền phí chuyển phát nhanh gì hết. trong khi mình đọc các bài viết của mấy bạn bên trên đều có đóng tiền phí EMS.

Mình phỏng vấn ở ô cửa số 6, cô gái người Mỹ khá xin hỏi mình vài câu như sau:
01. Mày định đi Mỹ làm gì ?
02. Mày đi bao lâu, khi nào mày đi ?
03. Mày làm công việc Financial Analisys lâu chưa ?
04. Mày có người thân bên Mỹ không ?
05. Tao thấy hệ thống của tao thông báo là mày có hồ sơ định cư ở Mỹ theo ba mẹ, ai bảo lảnh vậy ? Sao nhà mày không chịu đi ?
Cô người Mỹ đó vừa hỏi vừa gõ gõ máy tính, sau đó mình cũng không hiểu là Pass hay không, anh phiên dịch đứng kế bên ghi phiếu EMS cho mình và giữ lại Passport của mình. Mình nhận phiếu xong, nói "thank you" rồi đi ra.
Cô gái người Mỹ đó không có xem bất kỳ giấy tờ nào khác mà mình đã chuẩn bị đem theo, lúc đầu mình nói tiếng Anh, nhưng sau đó thấy khó nghe quá, mình nhìn anh phiên dịch, rồi anh đó dịch lại cho mình, xong mình vừa nói tiếng Anh vừa nói tiếng Việt luôn, hihi !

Mình thấy ô cửa của mình phỏng vấn hầu như là không ai bị trả lại Passport, già trẻ lớn bé dân dưới quê/saigon đều được trả lại 01 tờ phiếu EMS thồi à ! Không biết như vậy là có Pass Visa không nữa. Hồi hộp quá !

Mustafa
30-06-2014, 15:30
Chào các bạn,

Mình vừa đi phỏng vấn Visa du lich Mỹ về. Passport của mình được giữ lại, rồi trả cho mình 1 phiếu EMS. Sau khi điền thông tin lên phiếu EMS xong mình nộp lại rồi ra về, không biết như vậy là có được Visa không ? Vì mình không thấy EMS bắt mình phải đóng tiền phí chuyển phát nhanh gì hết. trong khi mình đọc các bài viết của mấy bạn bên trên đều có đóng tiền phí EMS.

05. Tao thấy hệ thống của tao thông báo là mày có hồ sơ định cư ở Mỹ theo ba mẹ, ai bảo lảnh vậy ? Sao nhà mày không chịu đi ?
Cô người Mỹ đó vừa hỏi vừa gõ gõ máy tính, sau đó mình cũng không hiểu là Pass hay không, anh phiên dịch đứng kế bên ghi phiếu EMS cho mình và giữ lại Passport của mình. Mình nhận phiếu xong, nói "thank you" rồi đi ra.
Cô gái người Mỹ đó không có xem bất kỳ giấy tờ nào khác mà mình đã chuẩn bị đem theo, lúc đầu mình nói tiếng Anh, nhưng sau đó thấy khó nghe quá, mình nhìn anh phiên dịch, rồi anh đó dịch lại cho mình, xong mình vừa nói tiếng Anh vừa nói tiếng Việt luôn, hihi !

Mình thấy ô cửa của mình phỏng vấn hầu như là không ai bị trả lại Passport, già trẻ lớn bé dân dưới quê/saigon đều được trả lại 01 tờ phiếu EMS thồi à ! Không biết như vậy là có Pass Visa không nữa. Hồi hộp quá !
Chúc mừng bạn đã có Visa rồi . Phí 160 USD bảo đảm cho bạn đã có phí EMS. Còn ko chịu đi định cư mà giờ đi du lịch có lẽ là no cho đi gấp, trừ phi đang có hồ sơ mà xin Visa thì lại cực khó thôi.

Có chuyến đi vui vẻ nhé.

Audioman71
30-06-2014, 18:11
160$ là không có phí EMS
Khi PV được chấp nhận họ sẽ trả lại hóa đơn giữ lại HC và bảo mình ra quầy EMS để làm thủ tục nhận Visa ,
Chuyện anh phiên dịch ghi phiếu EMS mình cũng thấy lạ ???
Liệu có thay đổi gì mới chăng ?

poweryang
30-06-2014, 19:18
Chúc mừng bạn đã có Visa rồi . Phí 160 USD bảo đảm cho bạn đã có phí EMS. Còn ko chịu đi định cư mà giờ đi du lịch có lẽ là no cho đi gấp, trừ phi đang có hồ sơ mà xin Visa thì lại cực khó thôi.

Có chuyến đi vui vẻ nhé.

Cám ơn bạn KhảHãn nhiều !

Mình không biết là có sự thay đổi hình thức như vậy ! Nhưng lúc mình điền thêm thông tin trên phiếu EMS có 1 anh đòi gửi gấp ngay khi có kết quả, EMS sẽ chuyển ngay cho anh ta trong ngày có kết quả, anh ta chịu tiền phí là 120.000đ và thanh toán lúc EMS phát thư đến tận tay anh ta và lúc đó anh ta mới phải trả phí 120.000đ trực tiếp cho nhân viên EMS phát đến nhà. Liệu như vậy có phải là toàn bộ Passport sẽ được chuyển phát đến nhà mình rồi mới thu tiền tận nơi không ta ?

Mình chỉ bị phỏng vấn hơn 5 phút thôi. Còn việc định cư Mỹ theo ba mẹ là mình hoàn toàn không điền trong form. Trong form mình chỉ điền bà con là cô dì chú bác trong đó thôi, có bao nhiêu thì mình khai hết, mình điền thêm tất cả địa chỉ liên lạc với cô dì chú bác bên Mỹ luôn, không gian dối gì hết. Mình thấy nó hỏi mình có hồ sơ đi định cư cùng ba mẹ làm mình nghe hết hồn và bất ngờ, vì hồ sơ này lâu rồi, từ năm 1997 đến giờ, ba mẹ mình không có tiến hành làm thủ tục mà cũng không gửi thư báo cho họ là cancel. Nên họ hỏi mình cũng bỡ ngỡ lắm, trong khi mình khai rất nhiều bà con gần xa bên Mỹ trong form và lúc phỏng vấn mà họ lại không chịu xoáy mình vào mấy câu hỏi về bà con bà khía bên Mỹ, hihi !

Không biết bao lâu mới nhận được passport đây và không biết kết quả ra sao nữa, lo quá, !

Michael671
01-07-2014, 08:53
Hình như là phí sms mình sẽ thanh toán khi nhận visa tại nhà . Mình vừa renew vía cho F1 gởi qua bưu điện cũng không đóng tiền nhưng lại có cái biên nhận ghi phí là 51.945 đ .

poweryang
02-07-2014, 15:51
Sáng nay lúc 10h, mình vừa nhận được Passport rồi, mình ở Q.1, thấy trên bìa thư ghi số tiền phí chuyển phát khoản 21.000đ, nhưng mình không có bị bắt đóng tiền gì hết!
Mình được cấp Visa rồi, đến 29/6/2015 hết hạn, entries: M.
Nhưng Passport của mình còn có 2-3 trang nữa là hết chổ đóng dấu xuất nhập cảnh. Các bạn cho mình hỏi, nếu cuối năm nay mình thay 01 cuốn Passport mới, thì mình phải đi làm lại và phỏng vấn lại Visa Mỹ nữa đúng không ?
Mình định 02/09//2014 này đi Cali thăm cậu dì, nếu mình bay Japan Airlines/All Nippon Airways quá cảnh Nhật, thì mình có được nhập cảnh vào Nhật không ? Hay là chỉ được quanh quẩn trong sân bay thôi ? Mình cũng có Visa Multi-entry Japan.
Mong các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn, giúp đỡ ! Xin cám ơn !

Mustafa
02-07-2014, 15:56
160$ là không có phí EMS
Khi PV được chấp nhận họ sẽ trả lại hóa đơn giữ lại HC và bảo mình ra quầy EMS để làm thủ tục nhận Visa ,
Chuyện anh phiên dịch ghi phiếu EMS mình cũng thấy lạ ???
Liệu có thay đổi gì mới chăng ?

160 USD đã đảm bảo có phí EMS rồi bác ơi, em chả bị thu thêm xu teng nào cả. Ko nhẽ EMS làm free????

Chúc mừng bạn poweryang đã nhận lại PP và Visa, lên đường thôi.

Smallgirl226
03-07-2014, 16:45
Sáng nay lúc 10h, mình vừa nhận được Passport rồi, mình ở Q.1, thấy trên bìa thư ghi số tiền phí chuyển phát khoản 21.000đ, nhưng mình không có bị bắt đóng tiền gì hết!
Mình được cấp Visa rồi, đến 29/6/2015 hết hạn, entries: M.
Nhưng Passport của mình còn có 2-3 trang nữa là hết chổ đóng dấu xuất nhập cảnh. Các bạn cho mình hỏi, nếu cuối năm nay mình thay 01 cuốn Passport mới, thì mình phải đi làm lại và phỏng vấn lại Visa Mỹ nữa đúng không ?
Mình định 02/09//2014 này đi Cali thăm cậu dì, nếu mình bay Japan Airlines/All Nippon Airways quá cảnh Nhật, thì mình có được nhập cảnh vào Nhật không ? Hay là chỉ được quanh quẩn trong sân bay thôi ? Mình cũng có Visa Multi-entry Japan.
Mong các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn, giúp đỡ ! Xin cám ơn !
Bác k cần làm lại vs Mỹ đâu nếu nó còn hạn, bác mang cả hai cuốn hộ chiếu đi là okay rồi.
Có visa multi Nhật thì bác còn lo gì nữa, kể cả là bác k có visa Nhật nhưng nếu bác transit lâu thì vẫn mua cái city tour đc mà.

Audioman71
04-07-2014, 14:47
160 USD đã đảm bảo có phí EMS rồi bác ơi, em chả bị thu thêm xu teng nào cả. Ko nhẽ EMS làm free????

Chúc mừng bạn poweryang đã nhận lại PP và Visa, lên đường thôi.

Nếu có Free EMS thì có lẽ là mới ???
Mình PV lần đầu tiên phải đóng tiền lấy visa ở quầy (HN )
Lần 2 Renew mình vẫn phải đóng phí gửi đi và về
Lần 3 mình vẫn phải đóng phí

poweryang
04-07-2014, 21:20
Bác k cần làm lại vs Mỹ đâu nếu nó còn hạn, bác mang cả hai cuốn hộ chiếu đi là okay rồi.
Có visa multi Nhật thì bác còn lo gì nữa, kể cả là bác k có visa Nhật nhưng nếu bác transit lâu thì vẫn mua cái city tour đc mà.

Vậy là được ra khỏi sân bay tranh thủ vô Tokyo đi dạo shopping, hihi! Mình tưởng là quá cảnh Nhật Bản là chỉ có thể quanh quẩn trong sân bay thôi, không được ra khỏi sân bay nữa chứ !

Cám ơn bạn Smallgirl226 nhiếu nha !

cuongvaan
05-07-2014, 19:19
EMS giờ miễn phí rồi, đại sứ quán trả. Hôm trước em vẫn phải đóng rồi nhân viên bưu điện gọi đến hoàn lại mà xa quá nên ngại đi lấy :)

HuyenUt
09-07-2014, 10:09
Hi mọi người,
Lần đầu tiên em tham gia trang Phượt mong các bạn tư vấn giúp em trường hợp em muốn xin visa du lịch Mỹ tự túc thăm bạn bè trong tháng 12/2014 này
- Em là nữ, 27 tuổi, độc thân
- Đang làm chuyên viên tài chính được hơn 4 năm rồi, lương 1200usd
- Em ko có bất động sản gì cả (vì mê đi chơi mà hihi) sổ tiết kiệm có 100trieu ah để được 3 tháng rồi, và 3 thẻ tín dụng
- Em đã có visa Japan 2 lần du lịch tự túc (2012 và 2013) và đã đi nhiều lần thái, Malay, Cambo
- Em sẽ ở nhà bạn của em (female) đang sinh sống tại Webminster, Cali (ba mẹ bạn em là hàng xóm với ba mẹ em ở gần nhà em, chúng em chơi thân với nhau từ nhỏ nhân dịp bạn em về VN chơi và 2 đứa giữ liên lạc với nhau hơn mười mấy năm nay rồi)
- Nhân dịp chuyến đi này em sẽ ở nhà bạn em nhân dịp đi thăm bạn thân của em đang học MBA tại Anaheim (gần đó luôn)
- Mục đích của em là em rất thích đi chơi và shopping tại Mỹ nhân tiện tận hưởng không khí Xmas ở Mỹ cho biết

Em đã submit tờ DS 160 rồi định đi đóng tiền phỏng vấn cuối tháng 7/2014 luôn nhưng đọc trường hợp của nhiều bạn thấy hồi hộp ghê vì em độc thân ko biết nó có cho đi không nữa, ko thì mất 160usd hiu hiu. Giờ em xin visa sớm để có kế hoạch sắp xếp công việc tốt hơn, xin nghỉ phép 3 tuần và tiết kiệm thêm ít tiền shopping, Ko biết xin visa bây giờ tháng 12 đi thì có sớm quá ko nữa??

Mong mọi người tư vấn giúp em. Em cảm ơn

Thanhthuy1213
10-07-2014, 12:21
Chào các bạn.

Các bạn có kinh nghiệm về xin Visa vào Mỹ vui lòng cho mình hỏi:

Năm 2010, mình qua cty dich vụ làm hồ sơ đi du lịch Mỹ, mình quên tên mất rồi, chứ nhớ mình sẽ nêu lên đây cho các bạn biết...nó làm hồ sơ mình "giả tạo hoàn toàn từ nhà cửa, xe cộ, doanh nghiệp, chồng con...", mình đâu biết ...cuối cùng RỚT, và tổng cộng là mình bị rớt 3 lần đợt đó.

Năm 2013 mình làm lại hồ sơ, tự làm, có sao nói vậy, CO hỏi tại sao lúc trước khai như vậy, mình nói ko biết vì cty du lịch làm, họ muốn bán được tour nên họ làm vậy...RỚT....sau mình khiếu nại và làm lại...vẫn RỚT. Vì hồ sơ mình đã noted rồi.

Tổng cộng mình rớt Visa vào Mỹ đến 5 lần (tính cả những lần mình khiếu nại)

Năm 2013 mình đi EU + Uc ok, mình có Visa và đi về đúng hen...

Các bạn cho mình hỏi giờ mình làm lại Visa đi Mỹ thì có khả năng ko ?

cảm ơn các bạn rất nhiều.

vansumo
10-07-2014, 15:06
Chào các bạn.

Các bạn có kinh nghiệm về xin Visa vào Mỹ vui lòng cho mình hỏi:

Năm 2010, mình qua cty dich vụ làm hồ sơ đi du lịch Mỹ, mình quên tên mất rồi, chứ nhớ mình sẽ nêu lên đây cho các bạn biết...nó làm hồ sơ mình "giả tạo hoàn toàn từ nhà cửa, xe cộ, doanh nghiệp, chồng con...", mình đâu biết ...cuối cùng RỚT, và tổng cộng là mình bị rớt 3 lần đợt đó.

Năm 2013 mình làm lại hồ sơ, tự làm, có sao nói vậy, CO hỏi tại sao lúc trước khai như vậy, mình nói ko biết vì cty du lịch làm, họ muốn bán được tour nên họ làm vậy...RỚT....sau mình khiếu nại và làm lại...vẫn RỚT. Vì hồ sơ mình đã noted rồi.

Tổng cộng mình rớt Visa vào Mỹ đến 5 lần (tính cả những lần mình khiếu nại)

Năm 2013 mình đi EU + Uc ok, mình có Visa và đi về đúng hen...

Các bạn cho mình hỏi giờ mình làm lại Visa đi Mỹ thì có khả năng ko ?

cảm ơn các bạn rất nhiều.

Cho mình hỏi chút hiện nay bạn bao nhiêu tuổi và lý do bạn trượt visa Mỹ là gì ? Nếu xác định làm visa Mỹ du lịch thì đừng làm với công ty chuyển tour bạn hãy lựa chọn công ty nào chuyên về visa ấy như vậy tốt hơn nhiều.

Nếu bạn quá trẻ bạn có thể tiếp tục bị từ chối visa đó nếu bạn chứng minh được với đại sứ quán Mỹ là bạn đến Mỹ và sẽ chắc chắn quay trở lại Việt Nam thì sẽ ok thôi. còn nữa trong quá trình trả lời phỏng vấn nữa bạn nên trả lời trung thực bình tĩnh thẳng thắn vào đúng trọng tâm của câu hỏi thì sẽ ok thôi.

Thanhthuy1213
11-07-2014, 10:02
Cam ơn bạn vansumo nhiều lắm nhé,
Tuổi mình la U50...rớt hoài nãn luôn đó

poweryang
01-08-2014, 07:32
Chào các bạn,

Mình đọc tin, thấy LSQ Mỹ tạm thời ngưng cấp Visa vào Mỹ.
http://younhac.com/forum/showthread.php?t=138743

Vậy không biết khi nào mới nộp hồ sơ được nữa, vì bạn mình muốn nộp để tháng 10 này đi.
Ngoài ra, không biết việc tạm ngừng này có ảnh hưởng đến việc cấp Visa du lịch Mỹ sắp hết hạn, dạng re-new lại không ?

1a9
07-08-2014, 11:30
Trường hợp của chị rất khó xin lai visa do trong hệ thống mạng visa đã noted lại rồi nên khi khi bật hồ sơ chị thì viên chức lãnh sự tự động từ chối chị thôi. Chị đừng nghe mọi người tư vấn apply lại sẽ tôn phí trừ một vài ngoại lệ khác thôi.

usranger
07-08-2014, 18:43
Trường hợp của chị rất khó xin lai visa do trong hệ thống mạng visa đã noted lại rồi nên khi khi bật hồ sơ chị thì viên chức lãnh sự tự động từ chối chị thôi. Chị đừng nghe mọi người tư vấn apply lại sẽ tôn phí trừ một vài ngoại lệ khác thôi.

Chị thanhthuy123 vẫn còn cách :

1.xin visa du lịch Canada rồi từ Canada vào Mỹ. Đi bằng đường bộ có thể ko cần visa Mỹ, vì biên giới Canada-Mỹ ko có kiểm soát gắt gao như biên giới Mexico-Mỹ.

2.Xin visa du lịch Canada rồi từ Canada xin visa vào Mỹ, dễ hơn xin từ VN cả trăm lần. Đi bằng đường hàng không bắt buộc phải có visa Mỹ.

Mustafa
08-08-2014, 11:27
Chào các bạn,

Mình đọc tin, thấy LSQ Mỹ tạm thời ngưng cấp Visa vào Mỹ.
http://younhac.com/forum/showthread.php?t=138743

Vậy không biết khi nào mới nộp hồ sơ được nữa, vì bạn mình muốn nộp để tháng 10 này đi.
Ngoài ra, không biết việc tạm ngừng này có ảnh hưởng đến việc cấp Visa du lịch Mỹ sắp hết hạn, dạng re-new lại không ?
Do trục trặc hệ thống thôi, chắc ko vấn đề gì quá to.

vansumo
12-08-2014, 15:29
Cam ơn bạn vansumo nhiều lắm nhé,
Tuổi mình la U50...rớt hoài nãn luôn đó

Trường hợp visa đi Mỹ đã bị trượt tất cả 5 lần, bây giờ xin lại visa bình thường như mọi lần. Tuy nhiên bạn cần làm việc với 1 văn phòng luật sư về xuất nhập cảnh Hoa kì. Nếu không thì khó. Theo mình thì có nhiều cách. Bạn nên đặt hẹn trực tiếp đại sứ để claim và contact trực tiếp với An Ninh Nội địa mỹ để được released thông tin. Cách cuối này là cách cuối cùng

tini11
15-08-2014, 14:07
Mình chia sẻ một chút nhé!
Mình vừa phỏng vấn sáng 12.8 và trưa ngày 14/8 (hôm qua) đã nhận được visa.
Do đó chắc là chỉ trục trặc một chút thôi
:)

usranger
16-08-2014, 10:10
Trường hợp visa đi Mỹ đã bị trượt tất cả 5 lần, bây giờ xin lại visa bình thường như mọi lần. Tuy nhiên bạn cần làm việc với 1 văn phòng luật sư về xuất nhập cảnh Hoa kì. Nếu không thì khó. Theo mình thì có nhiều cách. Bạn nên đặt hẹn trực tiếp đại sứ để claim và contact trực tiếp với An Ninh Nội địa mỹ để được released thông tin. Cách cuối này là cách cuối cùng

Làm việc với luật sư cũng vậy ah bạn ơi, phí tiền, không có thằng luật sự nào đảm bảo bạn có visa đâu, có visa hay ko dựa trên cảm tính của CO hết. Claim với đại sứ và liên lạc trực tiếp với bộ An Ninh Nội Địa Mỹ lại càng nhảm nhí, nghĩ mình là vip hả. Dân đen mà làm như bộ trưởng, thủ tướng.

khanhkhoa
22-08-2014, 12:29
Bạn nói nghe sao dễ dàng quá. Mình hỏi LS ở Canada họ nói, du lịch qua đây rồi xin Visa qua Mỹ rất khó. Và tỷ lệ đậu là 1- 2 % thôi. Vì nó sẽ nghi ngờ, tại sao không xin visa ở VN rồi qua đi luôn? Còn đường bộ như bạn nói chẳng khác nào là vượt biên và ở bất hợp pháp?

1.xin visa du lịch Canada rồi từ Canada vào Mỹ. Đi bằng đường bộ có thể ko cần visa Mỹ, vì biên giới Canada-Mỹ ko có kiểm soát gắt gao như biên giới Mexico-Mỹ.

2.Xin visa du lịch Canada rồi từ Canada xin visa vào Mỹ, dễ hơn xin từ VN cả trăm lần. Đi bằng đường hàng không bắt buộc phải có visa Mỹ.

HNG
23-08-2014, 22:21
@Poweryang: mình thấy bạn được visa Multi Entry. Cho mình hỏi làm sao để đề nghị LSQ họ cấp visa Multi vậy? Trong form DS-160 mình ko thấy có chỗ nào ghi chú cả

Các bạn khác nếu biết thì chỉ cho mìh với nhé. Cảm ơn trước hen :)

victor142
25-08-2014, 12:27

cả 2 lời khuyên này đều có vấn đề:
1. Người VN xin visa Mỹ từ Canada còn khó hớn trúng sổ số.
2. Nếu vào Mỹ bất hợp pháp thì nên ở lại Mỹ luôn vì nếu khi đi ra khỏi Mỹ thì tôi không biết chuyện gì sẽ xẩy ra tại sân bay hay biên giới (hên xui) nếu thoát thì cũng sẽ chính thức vào xổ của FBI và INS.

Nhưng cũng không cần lo nhiều, nhà tù bên Mỹ điều kiện sống tốt hơn mấy cái hostels cho dân phượt bụi. Theo báo cáo mới đây của Tiểu Bang New York thì chi phí cho 1 tu nhân ở đây khoang $60 nghìn đô la một năm.

victor142
25-08-2014, 12:52
@Poweryang: mình thấy bạn được visa Multi Entry. Cho mình hỏi làm sao để đề nghị LSQ họ cấp visa Multi vậy? Trong form DS-160 mình ko thấy có chỗ nào ghi chú cả

Các bạn khác nếu biết thì chỉ cho mìh với nhé. Cảm ơn trước hen :)

Cái này tùy thuộc vào khi phỏng vấn và lịch trình dự định đi. nếu bác nói vời họ là bác có ý định đi Canada hoăc đi du thuyền tới Caribe chẳng hạn thì họ sẽ cho multiple entry visa. Thường thì họ cho người VN visa co giá trị trong 6 thang hoặc 1 năm, ít khi lâu hơn. Nhưng có một số nước khác thì có khi được visa tơi 5 năm.

septemberzi
26-08-2014, 16:00
Chào các bạn,

Bạn may mắn quá nhỉ. Hồi mình đi PV ô số 4 là 1 cô Tây tóc vàng sồn sồn.. Tổng số câu hỏi mà cổ hỏi mình là 12 câu. Hỏi rất nhanh mà mình cũng trả lời rất nhanh, rõ ràng, rành rọt. Thế là hết đường bắt bẻ. Chị phiên dịch thấy mình trả lời được nên bỏ đi đâu luôn. Trước mình cổ fail gần hết những người đến phỏng vấn làm mình cũng hồi hộp muốn chết.

phamhv
04-09-2014, 09:13
Thông thường thì họ sẽ cấp multiple Visa, chỉ những trường hợp hãn hữu thì họ mới cấp single visa thôi. Họ cũng muốn du khách đến thăm nước họ nhiều mà!

usranger
04-09-2014, 11:25
Bạn may mắn quá nhỉ. Hồi mình đi PV ô số 4 là 1 cô Tây tóc vàng sồn sồn.. Tổng số câu hỏi mà cổ hỏi mình là 12 câu. Hỏi rất nhanh mà mình cũng trả lời rất nhanh, rõ ràng, rành rọt. Thế là hết đường bắt bẻ. Chị phiên dịch thấy mình trả lời được nên bỏ đi đâu luôn. Trước mình cổ fail gần hết những người đến phỏng vấn làm mình cũng hồi hộp muốn chết.

Bạn dc cấp visa vì bạn từng đi Canada rồi, lãnh sự nó nhìn passport thấy Úc Can EU là cấp visa đi ngay tức khắc. Còn mấy trường hợp khác hên xui.

usranger
04-09-2014, 16:47
cả 2 lời khuyên này đều có vấn đề:
1. Người VN xin visa Mỹ từ Canada còn khó hớn trúng sổ số.
2. Nếu vào Mỹ bất hợp pháp thì nên ở lại Mỹ luôn vì nếu khi đi ra khỏi Mỹ thì tôi không biết chuyện gì sẽ xẩy ra tại sân bay hay biên giới (hên xui) nếu thoát thì cũng sẽ chính thức vào xổ của FBI và INS.

Nhưng cũng không cần lo nhiều, nhà tù bên Mỹ điều kiện sống tốt hơn mấy cái hostels cho dân phượt bụi. Theo báo cáo mới đây của Tiểu Bang New York thì chi phí cho 1 tu nhân ở đây khoang $60 nghìn đô la một năm.

1.Xin visa Mỹ từ Canada sao khó hả bạn, nta xin ầm ầm phòng vấn ở Otawa có sao đâu ? Bạn nên biết Canada có mức sống cao hơn cả Mỹ. Phúc lợi xã hội Mỹ chỉ bằng 1 góc Canada, vì vậy ai có visa Can coi như dc chính phủ Mỹ rất tin tưởng.

2.Cái bạn nói chỉ là trên lý thuyết, thực tế cầm visa 1 trong 2 nước qua lại chơi ít ngày bằng đường bộ nta vẫn cho bình thường.

fresh_air
05-09-2014, 19:47
1.Xin visa Mỹ từ Canada sao khó hả bạn, nta xin ầm ầm phòng vấn ở Otawa có sao đâu ? Bạn nên biết Canada có mức sống cao hơn cả Mỹ. Phúc lợi xã hội Mỹ chỉ bằng 1 góc Canada, vì vậy ai có visa Can coi như dc chính phủ Mỹ rất tin tưởng.

2.Cái bạn nói chỉ là trên lý thuyết, thực tế cầm visa 1 trong 2 nước qua lại chơi ít ngày bằng đường bộ nta vẫn cho bình thường.

xin hỏi bạn lấy thông tin ở đâu vậy? những người đến p/vấn ở Ottawa họ có visa Canada loại gì bạn có biết không?
Hoàn toàn không có chuyện chỉ cần 1 visa lại được đi chơi ít ngày ở nước còn lại đâu bạn ạ. Nếu vậy đã chẳng có chuyện người ta đi thăm thác Niagara phải đứng lại bên phía Mĩ, không được qua bên bờ Canada.
Bạn nên coi lại thông tin thật cẩn thận rồi hằng post lên đây, tránh gây hiểu lầm cho mọi người.

hocon84
06-09-2014, 10:18
làm visa vào Mỹ thường phải thông qua đại sứ quán của nước sở tại.

SonNguyen_NZ
07-09-2014, 08:45
nhiều thông tin khá bổ ích trong topic này :D

trên passport của mình lúc đi phỏng vấn thì hầu như chỉ toàn mộc đóng dấu của mấy nước ĐNA thôi chả có gì khác, cũng hên là đi với vợ mình đã có visa US rồi và buồng số 3 thằng Tây hỏi mình hơn 12 câu mình tiếng Anh khá tốt nên khá trơn tru :D, chủ yếu cứ nói với nó tao là traveller ko phải tourist, trả lời trung thực là pass....

câu cuối nó nói với mình là cho mình 2 phút để think và thuyết phục nó là mình sẽ trở về VN sau thời gian phượt bên Mỹ, ko biết mọi người có gặp trường hợp này chưa?

Youis
08-09-2014, 14:26
nhiều thông tin khá bổ ích trong topic này :D

trên passport của mình lúc đi phỏng vấn thì hầu như chỉ toàn mộc đóng dấu của mấy nước ĐNA thôi chả có gì khác, cũng hên là đi với vợ mình đã có visa US rồi và buồng số 3 thằng Tây hỏi mình hơn 12 câu mình tiếng Anh khá tốt nên khá trơn tru :D, chủ yếu cứ nói với nó tao là traveller ko phải tourist, trả lời trung thực là pass....

câu cuối nó nói với mình là cho mình 2 phút để think và thuyết phục nó là mình sẽ trở về VN sau thời gian phượt bên Mỹ, ko biết mọi người có gặp trường hợp này chưa?

Mình thì khi pv đi 1 mình, mình cũng mới 21t chưa vợ con gì ráo, zô anh lãnh sự nhìn khá đập chai đã hỏi mình

Chào anh!
Chào em! Cho anh xem passport.
Em qua US làm gì?
= Em du lịch
Ai trả chi phí chuyến đi?
= Em tự trả ( rồi giơ 2 cái credit card HSBC+ANZ platinum lên).
Em đi bao lâu?
= 3 tuần!
Em là sinh viên hay kinh doanh?
= Em kinh doanh!
Ok, cho anh xem tài chính của em
= mình show sổ đỏ, sổ tiết kiệm, giấy DKKD ra.
Ok chúc em đi vui vẻ.
Mọi việc xảy ra trong vòng 2p. Xong 2 ngày sau visa về tận nhà.

bluepham
09-09-2014, 14:13
Mình thấy pv đi Mỹ hên xui lắm. Nhưng thái độ tự tin, giọng nói rõ ràng của bạn là yếu tố để người pv quyết định có tin bạn hay ko. Nếu ko tin, thì họ sẽ hỏi nhiều rồi đánh rớt bạn. Nếu thấy đã tin thì có khi chẳng cần hỏi hay xem gì cả. Mình chia sẻ 2 cuộc pv của mẹ và em gái mình hôm 15/8 vừa rồi. Cả 2 đều pass nhé.

1. Mẹ (thời gian pv: 2 phút, bằng tiếng Việt)
Hỏi: Bà qua Mỹ bao giờ chưa?
Đáp: Đã qua 1 lần.
Hỏi: Lần trước ở bao lâu?
Đáp: 1 tháng à.
Hỏi: Lần này ở bao lâu?
Đáp: Cũng chỉ 1 tháng thôi. Tui còn về đi làm mà.
Hỏi: Bà đến đây lấy kết quả hay muốn chúng tôi gửi về nhà?

Vậy là đậu rồi đó hen. Phỏng vấn viên ko hề xem hồ sơ mẹ mình mang theo. Chỉ gõ gõ máy tính và hỏi thôi.

2. Em gái (thời gian pv: 5 phút, bằng tiếng Anh)
Hỏi: Em qua Mỹ mấy lần rồi?
Đáp: 3 lần. 1 lần qua học chương trình trao đổi văn hóa bậc trung học, 1 lần qua học năm đầu cao đẳng, 1 lần qua học năm 2 cao đẳng.
Hỏi: Em đang là sinh viên RMIT hả?
Đáp: Dạ. Tháng 10 là kết thúc chương trình cử nhân nên em muốn đi du lịch Mỹ một chuyến thật đã.
Hỏi: Vui thế! Qua đó em ở đâu?
Đáp: Em ở nhà cô người Mỹ hồi đó là host của em. Cổ có viết thư mời em sang chơi.
Hỏi (đọc thư mời): Ok. Chúc em có một chuyến đi vui vẻ nhé.

Vậy là đậu luôn. Phỏng vấn viên chỉ xem đúng lá thư mời, ngoài ra cũng chẳng đụng gì đến tài chính hay hỏi ai sẽ trả tiến chuyến đi.

Bonus thêm, mình từng pv rớt năm 2005, nhưng đến năm 2007 pv lại thì lại đậu, mà hỏi dễ hơn lần đầu rất nhiều nữa. Cho nên bạn nào pv rớt thì cũng chớ có nản, chuẩn bị lại hồ sơ, và nhất là tự tin, ăn nói ngắn gọn, rõ ràng là họ sẽ có cảm tình với mình. Run quá nói lấp vấp thì họ lại nghĩ mình có ý đồ muốn trốn qua đó.

khanhkhoa
09-09-2014, 15:13
Cái chuyện Visa Mỹ này cũng hỡi ơi lắm. Người đậu thì bảo là dễ và người rớt thì nói khó. Đằng nào cũng 50/50. Cứ mạnh dạn nộp thử. Đừng e dè, vì cơ hội chỉ đến 1 lần các bạn nhé.

HDK
10-09-2014, 08:29
Chào các bạn, mình muốn đi du lịch Mỹ vào tháng 5/2015 và tháng 3/2016, xin visa đi Mỹ từ bây giờ có được cấp từ tháng 5/2015-5/2016 không? Vì lần trước đi Mỹ thì visa chỉ cấp 1 năm. Không biết bây giờ apply cho chuyến đi Mỹ tháng 5/2015 thì có được thời hạn bắt đầu của visa là tháng 5/2015 đến 5/2016? hay thời hạn visa có hiệu lực ngay ngày cấp tháng 9/2014 này? Có bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giùm.
Xin cám ơn!

vansumo
12-09-2014, 10:33
Chào các bạn, mình muốn đi du lịch Mỹ vào tháng 5/2015 và tháng 3/2016, xin visa đi Mỹ từ bây giờ có được cấp từ tháng 5/2015-5/2016 không? Vì lần trước đi Mỹ thì visa chỉ cấp 1 năm. Không biết bây giờ apply cho chuyến đi Mỹ tháng 5/2015 thì có được thời hạn bắt đầu của visa là tháng 5/2015 đến 5/2016? hay thời hạn visa có hiệu lực ngay ngày cấp tháng 9/2014 này? Có bạn nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giùm.
Xin cám ơn!

Visa sẽ tính từ ngày cấp bạn ạ tháng 9 bạn nhận được visa thì tháng 9 năm sau bạn sẽ hết hạn visa.

fresh_air
12-09-2014, 21:35
Các bác ơi, khẩn cấp cho em hỏi:
Em có người nhà đặt hẹn phỏng vấn vào thứ 2 tới, nhưng giờ tìm không thấy biên lai thu tiền của HSBC :( Mà lúc này thì muộn không thể gọi cho call center được, vào website ustraveldocs nó cũng không cho cancel hay đặt lại lịch.
Hôm người nhà em thanh toán tiền, n/viên HSBC nói giữ biên lai cẩn thận để đi phỏng vấn, ngân hàng không phát lại.
Các bác cho em hỏi có nhất thiết phải có biên lai thì mới được vào phỏng vấn không? Vì em xem email Appointment Confirmation thấy có 2 barcode, 1 của hồ sơ DS160, 1 của payment (có ghi số CGI) và trong phần instructions thì chỉ ghi là In và Mang theo thư hẹn này.
Các bác nào đi phỏng vấn gần đây vào xác nhận hộ em với.
Em cảm ơn.

HDK
15-09-2014, 10:29
Visa sẽ tính từ ngày cấp bạn ạ tháng 9 bạn nhận được visa thì tháng 9 năm sau bạn sẽ hết hạn visa.

Thanks bạn, trước đây visa Mỹ của mình cũng có hạn 1 năm từ ngày cấp. Nhưng bây giờ muốn xin visa hạn từ tháng 5/2015 - đến 5/2016 thì không được à? chứ còn đợi đến tháng 5/2015 làm visa thì gần ngày đi quá, như thế thì đương nhiên là cấp rồi

victor142
17-09-2014, 05:14
Thanks bạn, trước đây visa Mỹ của mình cũng có hạn 1 năm từ ngày cấp. Nhưng bây giờ muốn xin visa hạn từ tháng 5/2015 - đến 5/2016 thì không được à? chứ còn đợi đến tháng 5/2015 làm visa thì gần ngày đi quá, như thế thì đương nhiên là cấp rồi

Bác HDK,
Thường thì Mỹ chỉ cho ng Việt Nam visa 1 năm, nhưng họ có cho visa 2 năm hoặc 5 năm cho công dân một số nước khác. Khi phỏng vấn thì bác thử đế nghị xem sao, cũng không mất gì.

ntquan
20-09-2014, 16:55
Các bác cho em hỏi chút: trong quá trình khai báo làm visa online, e lại upload ảnh nền xanh nhưng hệ thống vẫn báo là pass. Vậy có vấn đề j ko các bác nhỉ? Giờ e đã in ảnh đúng tiêu chuẩn 5x5 nền trắng để phòng khi họ bắt nộp ảnh đúng quy định.
Em cám ơn các bác!

phamhv
22-09-2014, 09:34
Theo mình nhớ đọc ở tài liệu hướng dẫn nào đó thì:
1. Không có biên lai thì vẫn có thể tham gia phỏng vấn được, nhưng họ sẽ mất thời gian để tra cứu.
2. Biên lai nộp tiền của bạn có giá trị trong vong 12 tháng thì phải. Do vậy nếu trường hợp chưa tìm ra thì cứ bảo lưu cái đó cũng được.
3. Về việc đặt hẹn: nếu không kịp phỏng vấn thì có thể điện thoại báo hủy.

Nói chung họ không cứng nhắc và quan liêu đâu.

Audioman71
23-09-2014, 06:55
Các bác cho em hỏi chút: trong quá trình khai báo làm visa online, e lại upload ảnh nền xanh nhưng hệ thống vẫn báo là pass. Vậy có vấn đề j ko các bác nhỉ? Giờ e đã in ảnh đúng tiêu chuẩn 5x5 nền trắng để phòng khi họ bắt nộp ảnh đúng quy định.
Em cám ơn các bác!

Chưa PV vẫn sửa được đơn mà bạn ?

khanhkhoa
01-10-2014, 12:06
Chào cả nhà,

Các anh chị làm ơn cho em hỏi tí về khả năng Visa Mỹ của em nhé.

Em là nam, sinh năm 1982, sở hữu Nhà đất, Giám độc công ty. Có sổ tiết kiệm. Và đã từng đi Châu Âu, Úc, Hàn Quốc và các nước ĐNÁ.

- 10 năm về trước, em có mở hs bảo lãnh diện kết hôn và em đã rớt 1 lần. Và từ đó em bỏ luôn hs đó.

- Đến năm 2013, chị em có mở 1 hồ sơ bảo lãnh diện anh chị em.

* Và bây giờ, em muốn nộp đơn xin Visa Mỹ diện du lịch có được không? Và khi điền DS160 , em định không khai cái vụ đã bị từ chối Visa diện kết hôn được không? Vì nó đã hơn 10 năm rồi.

Các anh chị em, đánh giá giúp trường hợp của em giúp. Cảm ơn các anh chị em nhiều.

Mustafa
02-10-2014, 14:21
Chào cả nhà,

Em là nam, sinh năm 1982, sở hữu Nhà đất, Giám độc công ty. Có sổ tiết kiệm. Và đã từng đi Châu Âu, Úc, Hàn Quốc và các nước ĐNÁ.

- 10 năm về trước, em có mở hs bảo lãnh diện kết hôn và em đã rớt 1 lần. Và từ đó em bỏ luôn hs đó.

* Và bây giờ, em muốn nộp đơn xin Visa Mỹ diện du lịch có được không? Và khi điền DS160 , em định không khai cái vụ đã bị từ chối Visa diện kết hôn được không? Vì nó đã hơn 10 năm rồi.

Các anh chị em, đánh giá giúp trường hợp của em giúp. Cảm ơn các anh chị em nhiều.

Theo mình thì ko khai thì khả năng rớt cao lắm. Mà khai thì ít rớt hơn!!! Mà bạn cũng nên có gia đình trước khi đi càng tốt, chứ hồ sơ bạn đã rơi vào "nghi vấn" to lắm rồi!!!!

Chúc bạn may mắn.

Smallgirl226
03-10-2014, 11:15
I
Chào cả nhà,

Không khai thì rớt 100%, khai thì rớt 99,9%. Thông thường các đương đơn đang có hồ sơ bảo lãnh diện định cư họ sẽ ko cấp visa du lịch. Còn lịch sử mình k chắc họ lưu bn năm nhg mình chắc tới 99% là ko giấu đc, mà bị phát hiện thì thôi, vô cùng tệ, khong những nó còn ảnh hg tới vs định cư cua bạn ý chứ!

khanhkhoa
03-10-2014, 12:24
Trường hợp của mình có thể xin Visa qua Canada và tiếp tục xin Visa vào Mỹ được không bạn?

Đau đầu với trường hợp khó khăn này. Chắc phải ngồi nhà đợi dài cổ cho đến ngày định cư luôn quá... hic hic

HDK
03-10-2014, 14:04
Trường hợp của mình có thể xin Visa qua Canada và tiếp tục xin Visa vào Mỹ được không bạn?

Đau đầu với trường hợp khó khăn này. Chắc phải ngồi nhà đợi dài cổ cho đến ngày định cư luôn quá... hic hic

Bạn cứ xin visa Mỹ đi, chỉ cần trung thực là ok. Bạn mình có lần vừa trượt phỏng vấn visa Mỹ, hôm sau nộp tiền và phỏng vấn lại thì lại đậu. Cũng tùy vào người phỏng vấn và tâm trạng của họ khi đó. Chỉ có điều như thế này tốn mất 160$/lần

konmaxiu
03-10-2014, 20:05
Em là nữ , 26t , chưa có gia đình , nay em muốn xin visa du lịch mỹ thì có khó k ạ ? Em chỉ đi du lịch thái nhiều lần và cam thôi , có đứng tên 2 căn nhà và sổ tiết kiệm ! Nay em muốn đi mỹ du lịch , em có người họ hàng chú thím nhưng không liên lạc , mình xin đi du lịch thì có cần khai người thân k ạ ? Và xác xuất đậu của em có cao k ? ! Mình sẽ lên lịch trình của mình và trình cho LSQ như thế nào ? Em lo quá , em cám ơn các anh chị ạ !

phisgn
03-10-2014, 23:19
Xin chào mọi người
Mình mới phỏng vấn cách đây vài ngày và đã có visa Mỹ. Các anh chị cho mình hỏi vấn đề này: lúc mình điền đơn thì mình khai đi du lịch và thăm anh trai ở Boston và qua Mỹ sẽ ở đó nhưng thật sự thì mình sẽ kg đi qua đó mà chỉ qua Cali chơi với bạn bè thôi. Như vậy sau này nếu mình muốn đi Mỹ lại thì có bị làm khó dễ gì kg (khi mình renewal visa hay xin cấp visa mới). Họ có biết và cho là mình khai không trung thực lần trước kg? Và khi tới Mỹ rồi thì tụi hải quan bên đó có biết là mình qua 1 nơi khác kg giống trong đơn xin visa ở đây và làm khó mình khi nhập cảnh kg?
Bạn nào có kinh nghiệm mấy vụ này giúp mình với.
Cám ơn mọi người!

cothienlac86
04-10-2014, 01:45
Hè năm sau mình đinh xin visa đi Mỹ cho cả vợ và con gái 4 tuổi. mình có vài thắc mắc bạn nào pass rồi vs rành thông tin thì trả lời giúp mình:
- Tiếng Anh mình chỉ đủ dùng nên sợ khi đi phỏng vấn hỏi nhiều câu khó quá k trả bằng tiếng Anh được thì trả lời tiếng Việt cho ng phiên dịch có ok không?
- Hồ sơ cần chuẩn bị những gì và lệ phí bao nhiêu? bạn nào pass rồi gửi giúp mình hồ sơ các bạn đã chuẩn bị được không? có cần thư mời không?
- Mình chưa đi Mỹ nhưng muốn xin cái mutiple 3 năm liệu ok k( tại chỉ xin visa thế thôi chứ chưa có lịch chuơng trình cụ thể, nên mất công 1 lần xin được luôn thì tốt mà k được cũng không sao)? Mình đang có cai mutiple Nhật 3 năm vs đi 1 số nước châu Á và Nga thôi.
Bạn nào rành giải đáp giúp mình mấy câu trên nhé.
Cám ơn các bạn nhiều.

fresh_air
04-10-2014, 12:50
Xin chào mọi người
Mình mới phỏng vấn cách đây vài ngày và đã có visa Mỹ. Các anh chị cho mình hỏi vấn đề này: lúc mình điền đơn thì mình khai đi du lịch và thăm anh trai ở Boston và qua Mỹ sẽ ở đó nhưng thật sự thì mình sẽ kg đi qua đó mà chỉ qua Cali chơi với bạn bè thôi. Như vậy sau này nếu mình muốn đi Mỹ lại thì có bị làm khó dễ gì kg (khi mình renewal visa hay xin cấp visa mới). Họ có biết và cho là mình khai không trung thực lần trước kg? Và khi tới Mỹ rồi thì tụi hải quan bên đó có biết là mình qua 1 nơi khác kg giống trong đơn xin visa ở đây và làm khó mình khi nhập cảnh kg?
Bạn nào có kinh nghiệm mấy vụ này giúp mình với.
Cám ơn mọi người!

không bạn ạ, họ chỉ biết bạn xuất nhập cảnh thời gian nào, ở đâu, chứ không thể biết bạn đi đầu làm gì. Và visa không hề bắt buộc bạn phải nhập cảnh ở 1 cửa khẩu nhất định nào. Có điều là lần sau xin lại visa, nếu p/vấn, nhiều khả năng họ sẽ hỏi bạn lần trước bạn đi Mĩ làm gì.

HDK
04-10-2014, 21:34
Hè năm sau mình đinh xin visa đi Mỹ cho cả vợ và con gái 4 tuổi. mình có vài thắc mắc bạn nào pass rồi vs rành thông tin thì trả lời giúp mình:
- Tiếng Anh mình chỉ đủ dùng nên sợ khi đi phỏng vấn hỏi nhiều câu khó quá k trả bằng tiếng Anh được thì trả lời tiếng Việt cho ng phiên dịch có ok không?
- Hồ sơ cần chuẩn bị những gì và lệ phí bao nhiêu? bạn nào pass rồi gửi giúp mình hồ sơ các bạn đã chuẩn bị được không? có cần thư mời không?
- Mình chưa đi Mỹ nhưng muốn xin cái mutiple 3 năm liệu ok k( tại chỉ xin visa thế thôi chứ chưa có lịch chuơng trình cụ thể, nên mất công 1 lần xin được luôn thì tốt mà k được cũng không sao)? Mình đang có cai mutiple Nhật 3 năm vs đi 1 số nước châu Á và Nga thôi.
Bạn nào rành giải đáp giúp mình mấy câu trên nhé.
Cám ơn các bạn nhiều.
Visa Mỹ du lịch chỉ cấp cho người Việt 1 năm multi thôi nhé, lệ phí là 160$, về cơ bản thì cũng giống như làm visa Châu âu và Nhật thôi. Chi tiết như sau : Quy trình

Truy cập vào trang web www.ustraveldocs.com để điền và in phiếu nộp tiền ngân hàng.
Mang phiếu này tới ngân hàng HSBC hoặc Bưu Điện Việt Nam ở bất kỳ địa chỉ nào để đóng phí thị thực.
Điền mẫu đơn xin thị thực DS-160.
Đặt hẹn phỏng vấn tại trang web www.ustraveldocs.com
Sau khi đặt hẹn phỏng vấn, vui lòng điền địa chỉ nhận hộ chiếu và thị thực. Nếu đơn xin thị thực được chấp thuận, hộ chiếu và thị thực sẽ được chuyển miễn phí đến địa chỉ đã đăng ký.

- Chuẩn bị các giấy tờ cần thiết để mang theo khi đi phỏng vấn:

Hộ chiếu còn hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên.
Các hộ chiếu cũ đã từng đi du lịch các nước, đặc biệt là các nước phát triển (châu Âu, Nhật Bản, Úc, Hàn Quốc...) hoặc hình ảnh chứng minh nếu không còn hộ chiếu cũ.
2 ảnh cỡ 5 x 5 chụp trong vòng 6 tháng gần nhất (chụp thẳng, phông trắng).
Các lợi tức/ tài sản như: giấy tờ nhà/ đất, xe ô tô, giấy xác nhận có cổ phần, cổ phiếu, tài khoản/sổ tiết kiệm, hợp đồng cho thuê nhà/xe, góp vốn… (nếu có)
Hộ khẩu, giấy hôn thú hoặc giấy xác nhận ly hôn (nếu có), khai sinh các con (nếu có).
Nếu quý khách có con du học ở Mỹ, chuẩn bị thêm: bảng điểm hoặc thông báo kết quả học tập gần nhất của người đang du học, các biên lai đóng học phí, biên nhận chuyển tiền.
Nếu là chủ công ty TNHH, doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh cá thể: giấy phép thành lập DN/ giấy phép đăng ký kinh doanh; giấy đăng ký mã số thuế, báo cáo tài chính hàng quí hoặc năm (nếu có); hoá đơn đóng thuế 3 tháng gần nhất; danh sách/ bảng lương nhân viên (nếu có), các hợp đồng mua – bán với đối tác, khách hàng (nếu có), Tờ bướm giới thiệu về công ty, doanh nghiệp hoặc sản phẩm, dịch vụ đang kinh doanh (nếu có), Danh thiếp giao dịch (nếu có).
Nếu là cán bộ công nhân viên công ty nhà nước, công ty TNHH, DNTN: Hợp đồng lao động; Giấy bổ nhiệm chức vụ (nếu có); Giấy xác nhận của cơ quan công tác có ghi rõ thời gian công tác, chức vụ, mức lương hàng tháng; Giấy cho phép nghỉ phép đi du lịch với thời gian cụ thể của cơ quan chủ quản.
Nếu là cán bộ hưu trí: thẻ hưu trí, sổ lương hưu.
Nếu đi theo tour của công ty du lịch cần có hợp đồng du lịch, chương trình tham quan cụ thể, vé máy bay khứ hồi...

phisgn
05-10-2014, 12:09
không bạn ạ, họ chỉ biết bạn xuất nhập cảnh thời gian nào, ở đâu, chứ không thể biết bạn đi đầu làm gì. Và visa không hề bắt buộc bạn phải nhập cảnh ở 1 cửa khẩu nhất định nào. Có điều là lần sau xin lại visa, nếu p/vấn, nhiều khả năng họ sẽ hỏi bạn lần trước bạn đi Mĩ làm gì.
Thanks bạn fresh air đã trả lời. Bạn cho hỏi thêm là khi mình tới Mỹ thì chỉ sân bay đầu tiên của Mỹ đóng dấu vào pasport của mình, hay mỗi bang khác nhau mình tới đều đóng dấu lên pasport của mình? (nếu như mình bay qua các bang khác chơi)
VD: đầu tiên mình tới Los thì họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào passport, rồi sau đó mình đi Boston thì ở sân bay Boston họ có đóng dấu nữa kg?
Thanks bạn

khanhkhoa
05-10-2014, 13:40
Theo mình biết thì họ chỉ đóng 1 dấu vô và ra khỏi nước Mỹ thôi. Nếu bạn đi Liên bang thì họ chỉ quẹt hộ chiếu và cho qua, chứ không đóng dấu nữa. Chúc bạn vui!

poweryang
07-10-2014, 07:57
Chào bạn khanhkhoa,

Theo mình biết thì họ chỉ đóng duy nhất 1 con dấu vô Mỹ thồi, còn ra khỏi nước Mỹ thì không có đóng dấu ra, vì hồi đầu tháng 9/2014 này mình bay qua Los Angeles nhập cảnh, cô nhân viên hải quan chỉ hỏi mình vào Mỹ làm gì, mình nói là đi thăm bà dì và du lịch 6 ngày thôi, lúc đó có con nhỏ em họ làm ngoài sân bay Los đứng ngay hải quan mình chỉ ngay là thăm mẹ của nó và ở nhà của nó luôn, sau đó Nhân viên này đóng dấu nhập cảnh cho mình và đóng thêm dấu cho mình ở Mỹ đến hết 28/2/2015 và đóng giáp lai vô Visa Mỹ trong Passport+Tờ khai nhập cảnh.
Sau khi xuất cảnh khỏi Mỹ, làm thủ tục tại quầy Check-in của hãng hàng không xong, đi ngay vào quầy scan body+hành lý xách tay, chứ không có đóng dấu xuất cảnh hay là đóng dấu ra khỏi Mỹ gì hết. Con nhỏ em họ làm trong sân bay nói là hãng hàng không sẽ tự động gửi danh sách hành khách bay ra khỏi Mỹ và clear xuất cảnh với Hải quan Mỹ.
Vì vậy trong Passport của mình chỉ có duy nhất 1 con dấu nhập cảnh Mỹ ở đến ngày 28/2/2015 thôi, không có con dấu xuất cảnh khỏi Mỹ đâu.

Theo mình biết thì họ chỉ đóng 1 dấu vô và ra khỏi nước Mỹ thôi. Nếu bạn đi Liên bang thì họ chỉ quẹt hộ chiếu và cho qua, chứ không đóng dấu nữa. Chúc bạn vui!

khanhkhoa
07-10-2014, 12:04
Cảm ơn thông tin của bạn, như mình mình nói là "theo mình biết" qua thông tin của 1 người bạn đi du lịch về cho biết, chứ mình chưa đi Mỹ bao giờ, nên cũng không rõ.

Mustafa
07-10-2014, 15:04

- Đóng 1 dấu vào: đúng.
- Nếu bạn đi Liên bang thì họ chỉ quẹt hộ chiếu và cho qua: sai. Mình bay từ San Jose đến Minnesota, Minnesota đến Newark Liberty, Newark Liberty đến Norfolk..... RỒi lái xe o tô từ Norfolk đến tận New York có ai đóng con dấu nào cho mình đâu :(
- Từ tháng 5/2014 ( hình như nhoen): chỉ đóng dấu vào, không đóng dấu ra nước Mỹ:D

khanhkhoa
07-10-2014, 19:31
Bạn KhảHãn ơi, nếu bạn đi xe thì nó là như vậy, còn nếu bạn đi máy bay thử xem, mình nói đúng hay sai? Bạn phán mình sai như thánh vậy đó. Cái gì cũng phải kiểm chứng thông tin đa chiều bạn ah. Bạn mình mới vừa đi về nó nói, khi bạn đi liêng bang thì bọn Hải quan Mỹ sẽ cầm Hộ chiếu của và quẹt qua máy quét rồi cho qua, chứ khogn6 đóng mộc gì vào.

Còn đi xe thì nói gì nữa trời?!

phisgn
07-10-2014, 20:31
Thanks tất cả các bạn đã chia sẽ về vấn đề mình hỏi. Nếu chỉ đóng 1 dấu duy nhất ở phi trường đầu tiên mình tới thì ok rồi. Sau này nếu xin visa lại thì cũng có cách trả lời ( nếu bị kêu lên phỏng vấn lại, vì vừa rồi khi xin visa mình khai trong đơn là sẽ ở nhà người thân ở bang này, nhưng thật tình thì mình kg qua bang đó mà đi bang khác chơi với bạn bè thôi)

phamhv
08-10-2014, 14:55
Không có chuyện đó đâu bạn. Bạn đi trong nước Mỹ cũng giống như bạn đi giữa Hà nội và HCM thôi

Bạn KhảHãn ơi, nếu bạn đi xe thì nó là như vậy, còn nếu bạn đi máy bay thử xem, mình nói đúng hay sai? Bạn phán mình sai như thánh vậy đó. Cái gì cũng phải kiểm chứng thông tin đa chiều bạn ah. Bạn mình mới vừa đi về nó nói, khi bạn đi liêng bang thì bọn Hải quan Mỹ sẽ cầm Hộ chiếu của và quẹt qua máy quét rồi cho qua, chứ khogn6 đóng mộc gì vào.

HDK
08-10-2014, 16:39

Bạn Khả Hãn nói đúng đó, khi vào Mỹ thì an ninh kiểm tra và đóng dấu vào hộ chiếu, khi ra khỏi Mỹ thì an ninh họ chẳng thèm xem hộ chiếu của bạn, cứ thế mà ra khỏi Mỹ. Còn đi trong nội địa băng máy bay họ cũng xem không đóng dấu

giaphuc0204
08-10-2014, 20:01
Mọi nguoi cho mình hỏi tối qua do tò mò mình đã điền form d160 thử xem bắt khai những gì . Đúng là ko có cái ngu nào giống cái ngu nào 😰 tự nhiên sign chữ kí và nhập mã bảo vệ chi ko biết nên ra mã vạch luôn.huhuhu.trong khi khai mình đã khai sai địa chỉ người thân bên mỹ và năm sinh của ông xã. ( vì nhập đại cho nhanh ) Nhưng ko đặt lịch hẹn pv gì hết. Vậy thì sau đó hệ thống có tự động xóa đơn mình đã khai ko ( vì ko đặt lịch pv và đóng tiền) hay lãnh sự quán đã lưu lại hết Thông tin của mình ? Lỡ sau tết này mình tính đi thì apply thiệt , tưởng mình khai gian dối nữa lại ảnh hưởng hồ sơ mình chắc chết mất 😥 mọi người ai biết thì nói mình biết hay có cách nào xóa đơn này ko chỉ mình với. Đa tạ mọi người ạ

linhtinh77
09-10-2014, 02:03
Các bạn cho mình hỏi, mình đi công tác ở Mỹ ngắn ngày và kết hợp đi chơi nên định mang cả con đi cùng. Con mình chưa có hộ chiếu riêng mà gắn chung trong hộ chiếu của mẹ. Mình có cần làm hộ chiếu riêng cho bạn ý không? Nên nộp hồ sơ xin visa của cả hai mẹ con cùng một lúc hay nên xin cho mình trước rồi xin cho bạn ý? Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều

HDK
09-10-2014, 09:10
Các bạn cho mình hỏi, mình đi công tác ở Mỹ ngắn ngày và kết hợp đi chơi nên định mang cả con đi cùng. Con mình chưa có hộ chiếu riêng mà gắn chung trong hộ chiếu của mẹ. Mình có cần làm hộ chiếu riêng cho bạn ý không? Nên nộp hồ sơ xin visa của cả hai mẹ con cùng một lúc hay nên xin cho mình trước rồi xin cho bạn ý? Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều
Nếu bạn đã gắn chung hộ chiếu của con trong hộ chiếu của bạn thì cứ thế xin visa cho 2 mẹ con cùng một lúc. Nếu thuận tiện hơn thì tách hộ chiếu riêng cho bé, khi xin visa nên xin cả 2 cùng 1 lúc

phucnhoc
12-10-2014, 12:45
cho mình hỏi có ai đã từng xin visa mỹ từ thailand chua??nếu có cho mình xin tí kinh nghiem,minh tinh du lich thailand vài ngày nen tính thử

khanhkhoa
12-10-2014, 19:38
Chào bạn, mình sẽ trích dẫn 1 đoạn của LSQ Mỹ khi trẻ lời về việc xin Visa từ nước thứ 3 nhé, đặc biệt là từ Thailand như bạn hỏi:

"12. Tôi là công dân Việt Nam. Tôi có thể nộp đơn xin cấp thị thực không định cư tại Đại Sứ Quán/Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ ở nước khác được không?

Có thể. Tuy nhiên, chúng tôi không khuyến khích đương đơn xin cấp thị thực không định cư vào Hoa Kỳ tại một nước thứ ba như Thái Lan, Malaysia, v.v… bởi vì rất khó khăn cho các viên chức Lãnh Sự ở những quốc gia này đánh giá được những ràng buộc của đương đơn đối với đất nước của họ và thường là các viên chức sẽ từ chối cấp thị thực và thông báo cho đương đơn nên nộp đơn tại quốc gia mà đương đơn đang cư trú."

Đường links của LSQ trả lời để bạn tiện theo dõi. Thân ái,

http://vietnamese.hochiminh.usconsulate.gov/thac/mac/thuong/gap.html

linhmeou
21-10-2014, 18:21
Chào cả nhà, cho em hỏi khi mình điền xong mẫu đơn DS160 thì tới trang xác nhận, nhưng máy in nhà em bị hư không in ngay được. Có cách nào để lưu trang xác nhận rồi đem ra ngoài tiệm in không ạ? Xin lỗi nếu câu hỏi có hơi ngớ ngẩn :(

mnn2005
21-10-2014, 20:53
Chào cả nhà, cho em hỏi khi mình điền xong mẫu đơn DS160 thì tới trang xác nhận, nhưng máy in nhà em bị hư không in ngay được. Có cách nào để lưu trang xác nhận rồi đem ra ngoài tiệm in không ạ? Xin lỗi nếu câu hỏi có hơi ngớ ngẩn :(

Sau khi confirm xong thì sẽ gửi email cho bạn mà, bạn ra ngoài in ra từ file pdf trong email cũng được

mnn2005
21-10-2014, 20:56
Mọi nguoi cho mình hỏi tối qua do tò mò mình đã điền form d160 thử xem bắt khai những gì . Đúng là ko có cái ngu nào giống cái ngu nào 😰 tự nhiên sign chữ kí và nhập mã bảo vệ chi ko biết nên ra mã vạch luôn.huhuhu.trong khi khai mình đã khai sai địa chỉ người thân bên mỹ và năm sinh của ông xã. ( vì nhập đại cho nhanh ) Nhưng ko đặt lịch hẹn pv gì hết. Vậy thì sau đó hệ thống có tự động xóa đơn mình đã khai ko ( vì ko đặt lịch pv và đóng tiền) hay lãnh sự quán đã lưu lại hết Thông tin của mình ? Lỡ sau tết này mình tính đi thì apply thiệt , tưởng mình khai gian dối nữa lại ảnh hưởng hồ sơ mình chắc chết mất 😥 mọi người ai biết thì nói mình biết hay có cách nào xóa đơn này ko chỉ mình với. Đa tạ mọi người ạ
Mình nghĩ không sao, mình khai đi khai lại mấy lần rồi cũng do sai địa chỉ tí, nhưng không dùng mấy cái kia thì thôi. Mình cũng vừa được chấp nhận visa hôm qua đây.

Mustafa
22-10-2014, 09:57

Mình không phán như thánh đâu bạn. Vì mình đi thực tế về rồi mà.
Có thể bạn nhầm lẫn nho nhỏ: Đi máy bay tại bất kỳ đâu bạn đều phải trình giấy tờ tùy thân hoặc giấy tờ có giá trị tương đương (VN quy định giấy phép lái xe, thẻ Đảng viên, CMND, PP... đều được). Còn khi bạn là công dân nước khác nước sở tại thì đương nhiên là dùng PP mà.
Lập luận như bạn: xe khác, máy bay khác thì sai rồi. Đã gọi là nước, hay vùng lãnh thổ hoặc cá biệt như khối EU thường là quy định: đã vào trong nước, hay vùng lãnh thổ hoặc cá biệt như khối EU thì bạn có toàn quyền đi trong đó.

thu_trang
23-10-2014, 02:39
Xin chào cả nhà, mình là thành viên mới, có câu hỏi muốn hỏi kinh nghiệm mọi người đi trước. Hôm 20-10, mình và bạn mình cùng đi phỏng vấn visa du lịch Mỹ. May mắn là cả 2 đều được đồng ý cấp visa. Ngay hôm đó, khi check trạng thái trên CEAC, thì của bạn mình đã được ISSUED, và hôm sau là nhận được passport qua đường bưu điện rồi. Nhưng hồ sơ của mình vẫn ở trạng thái "Administrative Processing". Có bạn nào đã ở tình trạng như mình chưa? Khoảng thời gian "processing" đấy thông thường là bao lâu? Mình đọc trên mạng thì thấy có hồ sơ bị "administrative processing" đến tận mấy tháng liền. Mình cũng hơi lo lắng chút vì mình và bạn mình phỏng vấn cùng 1 người, ngay trước ngay sau nhau thôi. Hay hồ sơ của mình lại có vấn đề gì?
Cám ơn mọi người trước nhé!

Mustafa
23-10-2014, 10:28
Xin chào cả nhà, mình là thành viên mới, có câu hỏi muốn hỏi kinh nghiệm mọi người đi trước. Hôm 20-10, mình và bạn mình cùng đi phỏng vấn visa du lịch Mỹ. May mắn là cả 2 đều được đồng ý cấp visa. Ngay hôm đó, khi check trạng thái trên CEAC, thì của bạn mình đã được ISSUED, và hôm sau là nhận được passport qua đường bưu điện rồi. Nhưng hồ sơ của mình vẫn ở trạng thái "Administrative Processing". Có bạn nào đã ở tình trạng như mình chưa? Khoảng thời gian "processing" đấy thông thường là bao lâu? Mình đọc trên mạng thì thấy có hồ sơ bị "administrative processing" đến tận mấy tháng liền. Mình cũng hơi lo lắng chút vì mình và bạn mình phỏng vấn cùng 1 người, ngay trước ngay sau nhau thôi. Hay hồ sơ của mình lại có vấn đề gì?
Cám ơn mọi người trước nhé!

Bình tĩnh bạn à. Trong 2 ngày nữa bạn sẽ nhận lại PP. Đừng quá sốt ruốt trừ phi tối nay bạn lên máy bay đi Mỹ .

ngsang032003
23-10-2014, 10:38
t5 tuần sau (30/10) e lền "sàn" pv rồi. Em Nam, độc thân, 26t, k tài sản, chỉ có số tk, làm cty Nhật 4 năm. Em đi theo tour. Trước đây em có chia sẻ case của em vào topic rồi và dc mọi người động viên apply visa thử. Vì cũng có nhiều bạn trẻ và độc thân như e đã có visa. Nhưng sao em vẫn thấy hồi hộp quá mặc dù e thường ngày là 1 đứa khá tự tin :(

Mustafa
23-10-2014, 15:41
t5 tuần sau (30/10) e lền "sàn" pv rồi. Em Nam, độc thân, 26t, k tài sản, chỉ có số tk, làm cty Nhật 4 năm. Em đi theo tour. Trước đây em có chia sẻ case của em vào topic rồi và dc mọi người động viên apply visa thử. Vì cũng có nhiều bạn trẻ và độc thân như e đã có visa. Nhưng sao em vẫn thấy hồi hộp quá mặc dù e thường ngày là 1 đứa khá tự tin :(

Chiêu nho nhỏ cho bạn: bạn đã trả phí 160USD, bạn hãy tự nghĩ trong đầu là Họ phải phục vụ ta, vì ta là người trả phí.

P/s: thanks đã nhắc, mình gõ sót. hi hi

Chúc bạn ngsang thành công nhé.(c)

HDK
24-10-2014, 08:51
Chiêu nho nhỏ cho bạn: bạn đã trả phí 60USD, bạn hãy tự nghĩ trong đầu là Họ phải phục vụ ta, vì ta là người trả phí.

Chắc do lỗi gõ máy tính, 160$ chứ bạn

nhok
24-10-2014, 14:46

Tự tin lên bạn ơi, mình nữ, 27t, ko tài sản, sổ tk ko có luôn. Chỉ được mỗi cái mình đi du lịch được 1 số nước DNA thôi. Lúc vào fv cũng chả hỏi gi tới tài sản hay sổ tk (nếu hỏi chắc tạch rồi). Mình xin đi du lịch tự túc, 1 mình, và tự tin trả lời các câu hỏi của họ, có sao nói vậy. Các câu hỏi chủ yếu về công việc của mình. Chúc may mắn nhe ;)

ngsang032003
30-10-2014, 10:34
Sáng nay mình mới pv xong và đã đậu. Chắc do mình là nam, độc thân và còn trẻ nên bị hỏi qua trời từ cv, người thân bên us, đi với ai, thu nhập, đi bao lâu, ngày đi. chi phí tour,...Cứ tưởng là bị out rồi. Vì mấy người kia pv chỉ vài ba câu là Ok. Nhưng do mình có sao nói vậy và pv tự tin, rõ ràng nên đã OK. Mình muốn chia sẻ để bạn nào còn trẻ, độc thân như mình tự tin apply visa.

Và xin chân thành cảm ơn ý kiến chia sẻ của mọi người trên diễn đàn trong thời gian qua. Và chúc các bạn chưa pv sẽ đậu visa thật nhiều :)

quangnguyen1987
01-11-2014, 00:13
Sáng nay mình mới pv xong và đã đậu. Chắc do mình là nam, độc thân và còn trẻ nên bị hỏi qua trời từ cv, người thân bên us, đi với ai, thu nhập, đi bao lâu, ngày đi. chi phí tour,...Cứ tưởng là bị out rồi. Vì mấy người kia pv chỉ vài ba câu là Ok. Nhưng do mình có sao nói vậy và pv tự tin, rõ ràng nên đã OK. Mình muốn chia sẻ để bạn nào còn trẻ, độc thân như mình tự tin apply visa.

Và xin chân thành cảm ơn ý kiến chia sẻ của mọi người trên diễn đàn trong thời gian qua. Và chúc các bạn chưa pv sẽ đậu visa thật nhiều :)

Bạn ơi! cho mình hỏi bạn đi Mỹ theo tour hay là tự túc vậy,ban phong van o Sai Gon ha.
mình là nam,27 tuổi,có phỏng vấn đi du lịch Mỹ tự túc 1 lần hồi tháng 7 năm nay tại Hà Nội nhưng ko đậu,lúc đó trong passport mình chỉ mới đi có Hong Kong và Hàn Quốc. Tới tháng 10 năm nay thì mình đã có visa Schengen và vừa đi 3 nứoc Pháp, Bỉ và Hà Lan về, mình cũng đã có visa Nhật còn hiệu lực tới 17/12/2014 nhưng mình chưa đi Nhật. Ko biết bây giờ có nên apply xin visa Mỹ lại ko nữa. Mọi người tư vấn giúp mình với. Thanks

ngsang032003
01-11-2014, 22:17
Bạn ơi! cho mình hỏi bạn đi Mỹ theo tour hay là tự túc vậy,ban phong van o Sai Gon ha.
mình là nam,27 tuổi,có phỏng vấn đi du lịch Mỹ tự túc 1 lần hồi tháng 7 năm nay tại Hà Nội nhưng ko đậu,lúc đó trong passport mình chỉ mới đi có Hong Kong và Hàn Quốc. Tới tháng 10 năm nay thì mình đã có visa Schengen và vừa đi 3 nứoc Pháp, Bỉ và Hà Lan về, mình cũng đã có visa Nhật còn hiệu lực tới 17/12/2014 nhưng mình chưa đi Nhật. Ko biết bây giờ có nên apply xin visa Mỹ lại ko nữa. Mọi người tư vấn giúp mình với. Thanks

Minh di theo tour cua Vietravel. Neu ban di EU ve roi thi thu apply 1 lan nua xem sao. Cai quan trong ban co rang buoc gi o vn k de chung minh cho lanh su la minh se tro ve nhu la cv on dinh, ket hon roi,...Bua minh bi coau bo cho cv va nguoi nha hoi nhieu do minh con doc than. Minh pv o SG. Tuong out roi vi bi hoi qua troi wua dat luon. Gio minh dang doi gui visa ve. Bua minh di pv dau nhieu lam, rot it ah.

linhtinh77
04-11-2014, 14:25
Các bạn cho hỏi, mình sẽ đi phỏng vấn với con mình (3 tuổi), họ có phỏng vấn bạn trẻ con này không nhỉ? Cảm ơn cả nhà

nhok
05-11-2014, 20:59
Bạn trả lời với họ cụ thể ra sao vậy, chia sẻ y :))

- Xin Chào (t. Việt)
- Good morning
- Đi Mĩ làm gì (t. Việt)
- I'm traveling
- Why you travel to America?
- Grand Canyon is my top priority.
- What's your job?
- I'm an tour operator.
- How long have you been working in this company?
- Since June 2014
- What was your job before June?
- Tour operator, another company
- How long?
- 2,5 years
- What did you do before?
- Free lancer
- How long?
- Over a year.
- Whom do you live with?
- Grandma, parents, younger sister?
- What do they do?
- Grandma is 92 y/o. Mom must take care of her. Dad has just retired since May. My sis has just graduated - Univ of Law, she is looking for a job now.
- Whom do you travel with?
- Alone
- Have you been to other countries?
- Yes, a few. Singapore, Thai, Malay, Cambodia, Nepal, Srilanka
- Your salary?
- Basic is:.... but beside that I get more, as I work as a tourguide @ weekend, and tutor in the evening. Total is: XXX
- Why do you speak English so well?
- Thank you. Because of my job, I have chance to interact with many foreigners, from many different countries.
- Ok. Enjoy your trip.

phamhv
07-11-2014, 16:20
Họ không hỏi trẻ em đâu bạn.
Khi nào các cháu lớn 1 chút thì họ sẽ hỏi (mình nghĩ khoảng 10 tuổi)

ALI
08-11-2014, 21:27
Mọi người ơi, cho mình hỏi với, hồi tháng 5 vừa rồi mình có visa US rồi nhưng sau đó cty thay đổi kế hoạch nên ko đi nữa, mình muốn hỏi là có vấn đề gì cho lần phỏng vấn sao ko? vì mình nghe nói là cấp mà ko đi là lần sau họ ko cấp nữa, nhưng những tính huống vậy cũng có thể xảy ra mà đúng ko? Và đến 5/2015 mình mới hết hạn visa, nếu như tháng 4/2015 mình đi thì mình ko biết là chỉ được phép ở US trong 1 tháng theo hạn visa 5/2015 hay là ở bao lâu tùy thích miễn trong giới hạn mà lúc nhập cảnh hải quan cho phép? Xin cảm ơn cả nhà ạ!

Smallgirl226
10-11-2014, 01:20
Mọi người ơi, cho mình hỏi với, hồi tháng 5 vừa rồi mình có visa US rồi nhưng sau đó cty thay đổi kế hoạch nên ko đi nữa, mình muốn hỏi là có vấn đề gì cho lần phỏng vấn sao ko? vì mình nghe nói là cấp mà ko đi là lần sau họ ko cấp nữa, nhưng những tính huống vậy cũng có thể xảy ra mà đúng ko? Và đến 5/2015 mình mới hết hạn visa, nếu như tháng 4/2015 mình đi thì mình ko biết là chỉ được phép ở US trong 1 tháng theo hạn visa 5/2015 hay là ở bao lâu tùy thích miễn trong giới hạn mà lúc nhập cảnh hải quan cho phép? Xin cảm ơn cả nhà ạ!
Lúc vào Mỹ họ sẽ cấp cho bạn 1 form là I94, cái này là cái quyết định bạn được ở Mỹ bao lâu, thông thường là 3-6 tháng. Còn vụ cấp rồi k đi thì mình k biết :P

mnn2005
10-11-2014, 19:09
Các bạn cho hỏi, mình sẽ đi phỏng vấn với con mình (3 tuổi), họ có phỏng vấn bạn trẻ con này không nhỉ? Cảm ơn cả nhà

Trẻ nhỏ sẽ được phân loại là exemption, người ta sẽ không hỏi, hoặc nếu có cho vui thôi, ví dụ trường hợp của mình sau khi lấy vân tay, cô nhân viên phỏng vấn thấy con mình hiếu kỳ nên bảo bé đặt tay lên máy đọc, ngón cái và các ngón tay khác như thật, làm bé rất thích

hoaike
12-11-2014, 15:42
mọi người giúp em cái khúc này trong ds160 với ạ :(
tới câu hỏi Have you attended any educational institutions at a secondary level or above? thì em chọn yes hay no. em đang học cấp 3. nếu yes thì mình điền trường mình đang học hay sao?
em đang học cấp 3 nhưng em có 1 quầy thuê tại siêu thị lotte bán nước mía và softdrink, 1 tháng tầm 20 triệu thì mình có khai hay ko? em đứng tên nhưng giấy phép kinh doanh thì mẹ em đứng tên nên em sợ nó hỏi thì ko biết trả lời ntn. giúp em với em có thư mời 26/11 bay rồi mà giờ chưa xong ds160 nữa :(

cuongvaan
12-11-2014, 20:09

Tháng 4 bạn đi mà tháng 5 hết hạn, thì cho dù họ cho bạn ở 3 tháng bạn cũng chỉ dc ở đến hết visa thôi. Nếu ko sẽ khó khăn cho lần pv sau.

hoaike
12-11-2014, 20:27
em có post 1 số topic nhưng ko có ai reply nên em mạo muội tạo topic mới.
mọi người giúp em cái khúc này trong ds160 với ạ
tới câu hỏi Have you attended any educational institutions at a secondary level or above? thì em chọn yes hay no. em đang học cấp 3. nếu yes thì mình điền trường mình đang học hay sao?
em đang học cấp 3 nhưng em có 1 quầy thuê tại siêu thị lotte bán nước giải khá, 1 tháng tầm 20-40 triệu thì mình có khai hay ko? em đứng tên nhưng giấy phép kinh doanh thì mẹ em đứng tên nên em sợ nó hỏi thì ko biết trả lời ntn. em nên khai là student hay business. giúp em với em có thư mời của 1 người bạn là bác sĩ + thư mời của 1 số trường đại học qua tham quan. thư mời là 26/11 bay rồi mà giờ chưa xong ds160 nữa :(:(:(:(

CVN
12-11-2014, 20:57
Secondary Level ở hệ thống giáo dục Mỹ là 4 năm cuối của hệ giáo dục phổ thông (lớp 9-12). Bạn đang học cấp 3 thì trả lời là có.
Giấy phép kinh doanh đứng tên mẹ em thì em không nên khai là của em, và như thế em nên khai em là student.

hoaike
12-11-2014, 22:07
Secondary Level ở hệ thống giáo dục Mỹ là 4 năm cuối của hệ giáo dục phổ thông (lớp 9-12). Bạn đang học cấp 3 thì trả lời là có.
Giấy phép kinh doanh đứng tên mẹ em thì em không nên khai là của em, và như thế em nên khai em là student.
dạ em cảm ơn nhiều lắm. em khai em tự chi trả cho chuyến đi nên em hơi lo nó hỏi tiền đâu mà đi

Audioman71
15-11-2014, 15:29

Trả lời như CVN là chuẩn đấy

usranger
17-11-2014, 08:46

Mình có theo dõi case của bạn, cũng khá hay. Bạn làm cho CO tin chắc 90% bạn có ý định qua Mỹ luôn nên ổng mới lật Pass Port tới lui ra xem bạn đã từng đi nước nào rồi để quyết định lần cuối coi có cấp visa cho bạn ko, rất tiếc Hongkong và Hàn Quốc chưa đủ ép phê với ổng. Bạn đi thêm EU nữa là ngon rồi, cứ apply lại. GL

-Visa Mỹ hên xui nhưng nếu trong PP có mộc EU, Úc, Canada 1 trong 3 thằng này thì chẳng CO nào làm khó dc mình cả.

ALI
18-11-2014, 09:24
Lúc vào Mỹ họ sẽ cấp cho bạn 1 form là I94, cái này là cái quyết định bạn được ở Mỹ bao lâu, thông thường là 3-6 tháng. Còn vụ cấp rồi k đi thì mình k biết :P

Tháng 4 bạn đi mà tháng 5 hết hạn, thì cho dù họ cho bạn ở 3 tháng bạn cũng chỉ dc ở đến hết visa thôi. Nếu ko sẽ khó khăn cho lần pv sau.

Hehe, 2 ý kiến khác nhau rồi, theo ý kiến cá nhân thì mình thiên về cái đầu tiên hơn vì thời hạn visa là thời hạn bạn được phép vào Mỹ còn ở được bao lâu thì lúc nhập cảnh sẽ được cấp, ko biết có đúng ko?

HDK
18-11-2014, 09:31
Hehe, 2 ý kiến khác nhau rồi, theo ý kiến cá nhân thì mình thiên về cái đầu tiên hơn vì thời hạn visa là thời hạn bạn được phép vào Mỹ còn ở được bao lâu thì lúc nhập cảnh sẽ được cấp, ko biết có đúng ko?
Nếu visa bạn còn hạn 1 tháng nữa thì họ cũng chỉ cấp 1 tháng lúc nhập cảnh thôi

CVN
18-11-2014, 15:18
Vào thời điểm bạn làm thủ tục nhập cảnh tại cửa khẩu Mỹ, nếu Visa của bạn còn hiệu lực là bạn đã đủ điều kiện cần. Sau đó, sĩ quan biên phòng Mỹ sẽ xem xét, hỏi han bạn và quyết đinh cho bạn vào Mỹ hay mời bạn ra máy bay quay về nơi xuất phát. Nếu đồng ý cho bạn nhập cảnh vào Mỹ, thì họ sẽ ịn 1 cái dấu lên hộ chiếu của bạn, trên dấu có ghi ngày nhập cảnh và thời gian bạn được ở lại nước Mỹ (3-6 tháng, thường thế). Hết hạn (3-6 tháng) mà bạn không xuất cảnh khỏi Mỹ là bạn đã phạm luật và có thể bị cấm không được cấp visa trở lại Mỹ nữa.

Thời hạn hiệu lực của Visa chỉ có giá trị khi nhập cảnh, khi xuất cảnh sỹ quan biên phòng sẽ nhìn vào cái dấu nhập cảnh xem bạn có ở Mỹ quá mức được phép hay không chứ ko nhìn vào Visa có còn hạn vào thời điểm đó hay không.

HDK
23-11-2014, 22:08
Chào cả nhà,

Mình có người bạn mới đi du lịch 1-2 nước Đông Nam Á, hiện đang làm việc cho 1 công ty lương khoảng 50M/tháng. Đang muốn xin visa du lịch Mỹ tự túc khoảng 2 tháng, nhưng hơi phân vân là xin trực tiếp Đại sứ quán Mỹ hay qua nhờ xin qua dịch vụ xin visa của các công ty du lịch? Phương án nào sẽ dễ có visa Mỹ hơn? Nghe nói qua công ty du lịch họ sẽ có thêm giấy mời từ phía Mỹ? Có công ty nào xin visa uy tín và chi phí như thế nào?
Rất mong các bạn chỉ dẫn. Xin cám ơn!

fresh_air
23-11-2014, 23:11
Chào cả nhà,

Mình có người bạn mới đi du lịch 1-2 nước Đông Nam Á, hiện đang làm việc cho 1 công ty lương khoảng 50M/tháng. Đang muốn xin visa du lịch Mỹ tự túc khoảng 2 tháng, nhưng hơi phân vân là xin trực tiếp Đại sứ quán Mỹ hay qua nhờ xin qua dịch vụ xin visa của các công ty du lịch? Phương án nào sẽ dễ có visa Mỹ hơn? Nghe nói qua công ty du lịch họ sẽ có thêm giấy mời từ phía Mỹ? Có công ty nào xin visa uy tín và chi phí như thế nào?
Rất mong các bạn chỉ dẫn. Xin cám ơn!

Không bác ạ. Đối với SQ Mỹ thì nên áp dụng câu tự túc là hạnh phúc. Đừng dính gì đến dịch vụ lại phức tạp thêm. Tiêu chí của SQ khi xét visa không định cư là đương đơn phải chứng minh được lí do sẽ quay trở về nước, thế nên thư mời từ phía Mĩ ko có nghĩa lí gì cả. Hơn nữa khi phỏng vấn đương đơn phải nói chuyện trực tiếp với CO, nhỡ trả lời chệch đi so với hồ sơ bên công ty chuẩn bị thì trượt là chắc.

usranger
24-11-2014, 11:09
Không bác ạ. Đối với SQ Mỹ thì nên áp dụng câu tự túc là hạnh phúc. Đừng dính gì đến dịch vụ lại phức tạp thêm. Tiêu chí của SQ khi xét visa không định cư là đương đơn phải chứng minh được lí do sẽ quay trở về nước, thế nên thư mời từ phía Mĩ ko có nghĩa lí gì cả. Hơn nữa khi phỏng vấn đương đơn phải nói chuyện trực tiếp với CO, nhỡ trả lời chệch đi so với hồ sơ bên công ty chuẩn bị thì trượt là chắc.

Canada, Úc thư mời làm khả năng đậu visa cao hơn. Còn Mỹ thì ngược lại, thư mời làm tỷ lệ thành công visa giảm đi, vì có 1 số CO khùng nó suy nghĩ theo hướng tiêu cực thế này : cái thằng gửi thư mời sẽ giúp nó ở lại luôn. Khi bạn đến cty du lịch sẽ kêu bạn điềm cái form bằng tiếng Việt, rồi tụi cty sẽ dựa vào cái form đó lên mạng điền form trực tuyến.

-Trong các nước phát triển Mỹ là nước khó kiếm tiền + lương thấp nhất. Qua đó du lịch thì được, rất đẹp, hiện đại, trốn ở lại khổ ko tưởng nổi (trừ khi có người quen lo A-->Z). Ở chừng 1 tháng là muốn về VN rồi. 11 triệu người nhập cư lậu từ Mexico, Nam Mỹ nó chiếm gần hết công việc tay chân. Nữ may ra đi làm nail được còn nam chỉ có nước đi ăn mày, tự đi kiếm 1 suất lao công, thợ hồ lòi con mắt còn ko có, Mỹ nó ưu tiên thuê mấy thằng Mễ cao to, khỏe hơn dân châu Á.

HDK
25-11-2014, 10:28
Các bạn cho hỏi xin visa Mỹ theo nhóm phượt của mình dễ hơn hay xin solo? Có nhóm nào xin chung chưa ? Tks

Móm
25-12-2014, 15:17
Chào cả nhà,

Visa của e sẽ hết hạn vào 22/5/2015 tới. E dự tính là đi vào cuối tháng 5 hoặc đầu tháng 6. Anh chị cho e hỏi là liệu e có thể gia hạn visa mới khi visa cũ em vẫn còn hiệu lực không ah ? Nộp đơn gia hạn trước bao lâu thì được vì E muốn biết mình có visa sớm nhất có thể để biết sắp xếp lịch trình với book vé máy bay cho chủ động :) . Thông thường việc gia hạn có đơn giản và dễ có được visa mới lại không các anh chị ? ( Lần trước e qua chỉ hơn 2 tuần là về lại chứ không có ở lâu ). E không biết là có những lưu ý nào trong việc gia hạn hay không ? Mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp e với ah.

Cám ơn các anh chị rất nhiều.

Mustafa
25-12-2014, 15:57
Mình hỏi bạn đã đi Mỹ chưa mà tra lời như đúng rồi vậy!

sweet4t
15-01-2015, 01:27
Chào mọi người,

Nhờ mọi người có kinh nghiệm tư vấn cho mình ca khó đỡ của mình.
Mình làm về lĩnh vực liên quan đến y tế, công ty mình làm đại diện cho một hãng sản xuất thiết bị của Trung quốc, hãng sản xuất này lại làm đại diện cho một hãng sản xuất thiết bị tương tự của Mỹ. Tháng 5/2015 tại New Orleans có một hội nghị rất quan trọng có liên quan tới y tế, hãng TQ muốn thông qua bên công ty mình mời một bác sĩ của một bệnh viện nổi tiếng sang tham dự hội nghị kia và mình phải đi tháp tùng vị bác sĩ, mọi chi phí do phía Trung quốc chịu hết. Mình muốn nhờ mọi người tư vấn giúp:
1. Bác sĩ cần chuẩn bị những giấy tờ gì? (Vị bác sĩ này thì mình tin sẽ ok)
2. Mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Khả năng xin visa của mình có được không? Mình mới chi đi Trung Quốc vài lần, chưa từng đi các nước phát triển, đứng tên trên giấy DKKD nhưng công ty của mình mới hoạt động hơn một năm, hoàn cảnh gia đình: một chồng + một con, tình hình tài chính: không có sổ hồng, sổ đỏ, chỉ có một ít sổ tiết kiệm. Bên phía Trung Quốc nói có thể xin giấy mời từ công ty Mỹ mà họ làm đại diện cho mình với lý do là sang thương thảo hợp tác để làm đại diện cho công ty Mỹ tại Việt nam, nhưng mình thấy ý kiến của mọi người đều đề cao tính thành thật :D, mình có nên dùng thư mời này không? (trình độ tiếng anh của mình cũng chỉ dừng lại ở mức độ có đọc hiểu, không giao tiếp, địa chỉ công ty Mỹ lại ở Cali)
Mong mọi người chỉ giúp mình,
Cảm ơn mọi người!

HDK
16-01-2015, 09:13
Chào mọi người,

Mình làm về lĩnh vực liên quan đến y tế, công ty mình làm đại diện cho một hãng sản xuất thiết bị của Trung quốc, hãng sản xuất này lại làm đại diện cho một hãng sản xuất thiết bị tương tự của Mỹ. Tháng 5/2015 tại New Orleans có một hội nghị rất quan trọng có liên quan tới y tế, hãng TQ muốn thông qua bên công ty mình mời một bác sĩ của một bệnh viện nổi tiếng sang tham dự hội nghị kia và mình phải đi tháp tùng vị bác sĩ, mọi chi phí do phía Trung quốc chịu hết. Mình muốn nhờ mọi người tư vấn giúp:
2. Mình cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Khả năng xin visa của mình có được không? Mình mới chi đi Trung Quốc vài lần, chưa từng đi các nước phát triển, đứng tên trên giấy DKKD nhưng công ty của mình mới hoạt động hơn một năm, hoàn cảnh gia đình: một chồng + một con, tình hình tài chính: không có sổ hồng, sổ đỏ, chỉ có một ít sổ tiết kiệm. Bên phía Trung Quốc nói có thể xin giấy mời từ công ty Mỹ mà họ làm đại diện cho mình với lý do là sang thương thảo hợp tác để làm đại diện cho công ty Mỹ tại Việt nam, nhưng mình thấy ý kiến của mọi người đều đề cao tính thành thật :D, mình có nên dùng thư mời này không? (trình độ tiếng anh của mình cũng chỉ dừng lại ở mức độ có đọc hiểu, không giao tiếp, địa chỉ công ty Mỹ lại ở Cali)
Cảm ơn mọi người!

Theo mình thì bạn cứ khai thật là đi dự hội nghị y tế tổ chức tại Mỹ, có giấy mời càng tốt, ghi rõ kinh phí ai đài thọ. Các giấy tờ chuẩn bị như sau :

1. Hộ chiếu phổ thông còn hạn ít nhất 06 tháng sau ngày cuối cùng ở Hoa Kỳ ( hộ chiếu cần có chữ ký của đúng người mang hộ chiếu) + Hộ chiếu cũ nếu có
2. ảnh 5cmx5cm chụp đủ khuôn mặt, để lộ hai tai và tóc, khuôn mặt chiếm 50% diện tích của toàn ảnh. Ảnh không đóng khung, không xử lý vi tính, nền màu trắng và mới chụp trong vòng 6 tháng. (+ 1file mềm ảnh 5cmx5cm thành file.jpeg dung lượng từ 150-230KB/file ảnh)
3. Đặt chỗ vé máy bay (ra đại lý nhờ đặt cho)
4. Đặt chỗ khách sạn
5. Lịch trình chi tiết ở Mỹ.
6. Các giấy tờ cá nhân :
Chứng minh thư nhân dân
Sổ hộ khẩu
Giấy đăng ký kết hôn
Giấy khai sinh của bản thân
Giấy khai sinh của con cái
Các loại bằng cấp
Bản gốc sổ tiết kiệm càng nhiều tiền hoặc càng nhiều sổ càng tốt: tối thiểu 15.000$
Giấy tờ sở hữu nhà hoặc đất, cho thuê nhà, đất…
Giấy chứng nhận sở hữu các tài sản khác như : xe hơi, cổ phiếu, cổ phần, trái phiếu ( nếu có)

7. Đối với Chủ doanh nghiệp, giám đốc Công ty tư nhân, TNHH, Cổ phần, Liên doanh, Công ty nhà nước…
Giấy phép đăng ký kinh doanh
Quyết định bổ nhiệm chức vụ
Báo cáo tài chính và báo cáo thuế 01 năm gần thời điểm xin visa
Xác nhận số dư tài khoản của công ty (có dấu đỏ của ngân hàng)
Hợp đồng mua bán kinh doanh liên quan, hồ sơ các dự án sắp thực hiện …(nếu có)
Hợp đồng xuất nhập khẩu nếu đã từng XNK hàng hóa (nếu có)
Hồ sơ giới thiệu công ty, danh thiếp…(nếu có)

Ghi chú:
1. Đến ngày phỏng vấn chính thức, vui lòng mang theo toàn bộ hồ sơ gốc
2. Trường hợp đã từng đi đến cá nước châu Âu, châu Úc, Mỹ xin vui lòng nộp kèm theo hộ chiếu cũ có visa nhập cảnh vào châu Âu, Úc, Mỹ ( kể cả hộ chiếu đã hết hạn ).
3. Cứ chuẩn bị giấy tờ, có thể người phỏng vấn không hỏi đến đâu.
Riêng với vị bác sĩ kia thì cần có quyết định bổ nhiệm, Hợp đồng lao động (nếu có)
Xác nhận thanh toán lương 6 tháng gần nhất
Quyết định cử đi công tác , hội thảo của cơ quan có thẩm quyền (bộ, UBND tp/sở Y tế).

usranger
16-01-2015, 09:19
Chào mọi người,

Cảm ơn mọi người!

Đi Mỹ nếu còn trẻ độc thân mà chưa đi các nước phát triển thì hơi khó thuyết phục CO cấp visa đấy bạn, chỉ hơi khó thôi chứ ko phải ko thể nhé. Nếu may mắn trong ngày phỏng vấn bạn làm cho CO vui thì họ sẵn sẵng cấp thôi.

HDK
16-01-2015, 10:16
Đi Mỹ nếu còn trẻ độc thân mà chưa đi các nước phát triển thì hơi khó thuyết phục CO cấp visa đấy bạn, chỉ hơi khó thôi chứ ko phải ko thể nhé. Nếu may mắn trong ngày phỏng vấn bạn làm cho CO vui thì họ sẵn sẵng cấp thôi.
Bạn này là công ty riêng, có 1 chồng và 1 con rồi mà. Sao còn độc thân chứ? còn ngoại ngữ không biết cũng không có sao. Đi theo diện hội thảo B1. Cứ tin tưởng apply. Mình tin sẽ pass!

sweet4t
18-01-2015, 21:15
Theo mình thì bạn cứ khai thật là đi dự hội nghị y tế tổ chức tại Mỹ, có giấy mời càng tốt, ghi rõ kinh phí ai đài thọ. Các giấy tờ chuẩn bị như sau :

1. Hộ chiếu phổ thông còn hạn ít nhất 06 tháng sau ngày cuối cùng ở Hoa Kỳ ( hộ chiếu cần có chữ ký của đúng người mang hộ chiếu) + Hộ chiếu cũ nếu có
2. ảnh 5cmx5cm chụp đủ khuôn mặt, để lộ hai tai và tóc, khuôn mặt chiếm 50% diện tích của toàn ảnh. Ảnh không đóng khung, không xử lý vi tính, nền màu trắng và mới chụp trong vòng 6 tháng. (+ 1file mềm ảnh 5cmx5cm thành file.jpeg dung lượng từ 150-230KB/file ảnh)
3. Đặt chỗ vé máy bay (ra đại lý nhờ đặt cho)
4. Đặt chỗ khách sạn
5. Lịch trình chi tiết ở Mỹ.
6. Các giấy tờ cá nhân :
Chứng minh thư nhân dân
Sổ hộ khẩu
Giấy đăng ký kết hôn
Giấy khai sinh của bản thân
Giấy khai sinh của con cái
Các loại bằng cấp
Bản gốc sổ tiết kiệm càng nhiều tiền hoặc càng nhiều sổ càng tốt: tối thiểu 15.000$
Giấy tờ sở hữu nhà hoặc đất, cho thuê nhà, đất…
Giấy chứng nhận sở hữu các tài sản khác như : xe hơi, cổ phiếu, cổ phần, trái phiếu ( nếu có)

7. Đối với Chủ doanh nghiệp, giám đốc Công ty tư nhân, TNHH, Cổ phần, Liên doanh, Công ty nhà nước…
Giấy phép đăng ký kinh doanh
Quyết định bổ nhiệm chức vụ
Báo cáo tài chính và báo cáo thuế 01 năm gần thời điểm xin visa
Xác nhận số dư tài khoản của công ty (có dấu đỏ của ngân hàng)
Hợp đồng mua bán kinh doanh liên quan, hồ sơ các dự án sắp thực hiện …(nếu có)
Hợp đồng xuất nhập khẩu nếu đã từng XNK hàng hóa (nếu có)
Hồ sơ giới thiệu công ty, danh thiếp…(nếu có)

Ghi chú:
1. Đến ngày phỏng vấn chính thức, vui lòng mang theo toàn bộ hồ sơ gốc
2. Trường hợp đã từng đi đến cá nước châu Âu, châu Úc, Mỹ xin vui lòng nộp kèm theo hộ chiếu cũ có visa nhập cảnh vào châu Âu, Úc, Mỹ ( kể cả hộ chiếu đã hết hạn ).
3. Cứ chuẩn bị giấy tờ, có thể người phỏng vấn không hỏi đến đâu.
Riêng với vị bác sĩ kia thì cần có quyết định bổ nhiệm, Hợp đồng lao động (nếu có)
Xác nhận thanh toán lương 6 tháng gần nhất
Quyết định cử đi công tác , hội thảo của cơ quan có thẩm quyền (bộ, UBND tp/sở Y tế).

Cảm ơn bạn! Cho mình hỏi thêm: 1. Đặt chỗ khách sạn, vé máy bay do bên công ty Trung Quốc đặt, toàn bộ chi phí chuyến đi cũng là do bên đó chịu hết, mình có nên giải thích điều này cho ĐSQ biết hay không?
2. Vị Bác sĩ để xin giấy mời của hội nghị thì bên hãng Trung Quốc vừa đăng ký cho làm thành viên của hội Tiết niệu và thận học Mỹ thông qua website của họ, còn mình thì không thể xin giấy mời của hội nghị giống như bác sĩ được (thế nên bên hãng mới nghĩ ra là xin giấy mời của đối tác bên Mỹ của họ). Khi đi phỏng vấn, mình và bác sĩ có được phỏng vấn cùng lúc hay không? hay lần lượt từng người phỏng vấn một? mình có thể dùng chung giấy mời của bác sĩ không? Mình có nên xin dự phòng giấy mời của công ty Mỹ không?
3. Nếu trượt phỏng vấn thì sau bao lâu mới được xin phỏng vấn lại?

HDK
19-01-2015, 08:42
Cảm ơn bạn! Cho mình hỏi thêm: 1. Đặt chỗ khách sạn, vé máy bay do bên công ty Trung Quốc đặt, toàn bộ chi phí chuyến đi cũng là do bên đó chịu hết, mình có nên giải thích điều này cho ĐSQ biết hay không?
2. Vị Bác sĩ để xin giấy mời của hội nghị thì bên hãng Trung Quốc vừa đăng ký cho làm thành viên của hội Tiết niệu và thận học Mỹ thông qua website của họ, còn mình thì không thể xin giấy mời của hội nghị giống như bác sĩ được (thế nên bên hãng mới nghĩ ra là xin giấy mời của đối tác bên Mỹ của họ). Khi đi phỏng vấn, mình và bác sĩ có được phỏng vấn cùng lúc hay không? hay lần lượt từng người phỏng vấn một? mình có thể dùng chung giấy mời của bác sĩ không? Mình có nên xin dự phòng giấy mời của công ty Mỹ không?
3. Nếu trượt phỏng vấn thì sau bao lâu mới được xin phỏng vấn lại?
Về các vấn đề của bạn có thể hiểu thế này :
1. Về chi phí của chuyến đi do bên mời chịu (công ty trung quốc) nên phải ghi rõ trong thư mời, trong đơn xin visa. Cần cung cấp các thông tin về công ty trung quốc cho DSq như đăng ký kd, báo cáo tài chính...
2. Bạn có thể xin phỏng vấn cùng với vị bác sĩ kia nếu cùng đăng ký đi theo đoàn khi khai visa trên trang web của sứ quán, cho dù mỗi người 1 giấy mời khác nhau. Lưu ý đi theo đoàn vẫn có người đạt visa hoặc không tùy theo hồ sơ và phỏng vấn của CO. Hoặc bạn có thể đăng ký phỏng vấn riêng, nhưng vẫn có thể khai đi cùng đoàn bác sĩ kia.
3. Nếu trượt phỏng vấn có thể phỏng vấn ngay hôm sau (nếu lịch của DSQ còn trống), mình có người bạn hôm nay phỏng vấn trượt, về apply xin phỏng vấn hôm sau (nộp đủ lệ phí, làm lại đủ thủ tục) lại pass. Tuy nhiên nếu trượt 2 lần thì DSQ Mỹ khuyến cáo không nên apply trong 6 tháng nếu hồ sơ, tình trạng cá nhân không thay đổi

linhtinh77
20-01-2015, 09:39
Dear mọi người,
Mình và con trai phỏng vấn tại ĐSQ vào thứ 3 tuần trước (đi du lịch tự túc) và được thông báo là sẽ được cấp visa. Hai ngày sau mình nhận được hộ chiếu/visa của con mình qua EMS nhưng mãi đến hôm nay vẫn chưa nhận được hộ chiếu/visa của mình. Check trên trang web/gửi emal thì thấy báo cả hai hộ chiếu đang with post (đang được gửi bưu điện). Có khi nào bưu điện làm thất lạc không nhỉ? Mình không biết làm thế nào để kiểm tra xem hộ chiếu của mình đang ở đâu :( Mọi người có kinh nghiệm gì về vụ này không ạ? Cảm ơn cả nhà

HDK
20-01-2015, 10:32
Dear mọi người,
Mình và con trai phỏng vấn tại ĐSQ vào thứ 3 tuần trước (đi du lịch tự túc) và được thông báo là sẽ được cấp visa. Hai ngày sau mình nhận được hộ chiếu/visa của con mình qua EMS nhưng mãi đến hôm nay vẫn chưa nhận được hộ chiếu/visa của mình. Check trên trang web/gửi emal thì thấy báo cả hai hộ chiếu đang with post (đang được gửi bưu điện). Có khi nào bưu điện làm thất lạc không nhỉ? Mình không biết làm thế nào để kiểm tra xem hộ chiếu của mình đang ở đâu :( Mọi người có kinh nghiệm gì về vụ này không ạ? Cảm ơn cả nhà
Chia sẻ với bạn, nếu bạn đã được cấp visa thì sau 2 ngày sẽ chuyển đến theo địa chỉ mà bạn đã đăng ký sẽ chuyển phát visa về đó, bạn kiểm tra lại địa chỉ bạn đăng ký trên trang web có đúng không?, trên đó bạn có đăng ký số điện thoại của bạn không? thường thì bưu điện sẽ gọi bạn trước khi phát nếu đăng ký số điện thoại, vì phải giao tận tay người nhận. Nếu đúng địa chỉ rồi thì bạn gọi điện đến công ty EMS số 0439340484 để hỏi họ xem tình trạng thế nào.

quangnguyen1987
21-01-2015, 08:36
Dear mọi người,

Bạn ơi !
Cho mình hỏi vừa rồi bạn phỏng vấn có khó lắm ko bạn, bạn phỏng vấn ở Hà Nội hay Sài Gòn zậy, hồi tháng 07/2014 mình có phỏng vấn 1 lần ở Hà Nội mà bị trượt, sau này mới đi thêm châu âu nữa , bây giờ định phỏng vấn lại mà vẫn thấy hồi hộp quá, mình phân vân ko biết nên chọn phỏng vấn ở Sài Gòn hay Hà Nội đây : ((( Mọi người ai có thể tư vấn giúp mình với, Tks everybody!

linhtinh77
21-01-2015, 10:59
Cảm ơn bạn HDK. Mình đã hỏi EMS, họ nói chưa nhận được hộ chiếu của mình. Mình đợi thêm một vài ngày nữa vậy. Các bạn ĐSQ này chơi ú tim quá :(

Bạn QuangNguyen1987 ơi, mình đi phỏng vấn ở Hà Nội, không thấy bị hỏi khó lắm (tưởng dễ mà giờ đã nhận được visa đâu :(. Họ hỏi có 4-5 câu về mục đích chuyến đi, đi bao lâu, hiện tại đang làm ở đâu, người thân ở bên đấy đang làm gì. Giấy tờ thì mình chuẩn bị như mọi người trong threat này đã chia xẻ (mình không có thư mời của người thân). Lúc phỏng vấn thì họ hỏi sao thì trả lời vậy, vừa trả lời vừa phải giữ bạn con nghịch như quỷ :) Hy vọng mấy ngày nữa mình nhận được visa. Good luck nhé!

Audioman71
22-01-2015, 22:46
Bạn ơi !
Cho mình hỏi vừa rồi bạn phỏng vấn có khó lắm ko bạn, bạn phỏng vấn ở Hà Nội hay Sài Gòn zậy, hồi tháng 07/2014 mình có phỏng vấn 1 lần ở Hà Nội mà bị trượt, sau này mới đi thêm châu âu nữa , bây giờ định phỏng vấn lại mà vẫn thấy hồi hộp quá, mình phân vân ko biết nên chọn phỏng vấn ở Sài Gòn hay Hà Nội đây : ((( Mọi người ai có thể tư vấn giúp mình với, Tks everybody!

Quang ơi

Vừa rồi cô em mình PV đi du lịch ăn ngay

linhtinh77
23-01-2015, 10:17
Mình nhận được visa rồi bạn HDK ạ :)

HDK
23-01-2015, 14:10
Mình nhận được visa rồi bạn HDK ạ :)
OK. Chúc mừng hai mẹ con bạn nhé. Yên tâm mà, người Mỹ nói Pass là được, chỉ có chậm chút thôi. Bạn đi Mỹ dịp nào, chắc đi thăm bố cháu phải không? biết đâu gặp ở Mỹ dịp 30/4. Chúc hai mẹ con bạn đi vui vẻ, bình an!

tlqh06
23-01-2015, 15:47
Kính gửi các anh chị
Kính nhờ các anh chị chia sẽ gùm tôi thông tin này với, tôi đã nộp đơn xin visa mỹ, lịch hẹn phỏng vấn
là 8h20 để đi du lịch, nếu như những cuộc hẹn thông thường ( công việc, họp....) thì mình đến trước 20 phút là ok, nhưng
tôi sợ cảnh xếp hàng tại LSQ Mỹ, vì vậy các anh/chị nào có kinh nghiệm phỏng vấn rồi thì có thể chia sẽ dùm tôi
là tôi phải có mặt ở LSQ lúc mấy giờ? chỉ sợ đông quá, xếp hàng....rồi vào trể thì lại không được phỏng vấn và bị từ chối
vì quá thời gian lịch hẹn..... Cám ơn các anh/chị rất nhiều.

quangnguyen1987
23-01-2015, 17:05
Anh nên đến sớm tầm trước 30 phút là vừa, lãnh sự quán Mỹ ở Sài Gòn thì chắc là đông người đi phỏng vấn hơn Đại Sứ Quán ở Hà Nội

fresh_air
23-01-2015, 18:17
20' là ok ạ, vì cho dù có xếp hàng thì họ vẫn gọi mình vào theo khung thời gian phỏng vấn. Nếu không nhầm thì ngay trong thư hẹn phỏng vấn họ cũng đã nhắc không nên đến quá sớm.

daugaunhoibo
23-01-2015, 20:44
Kinh nghiệm cá nhân của mình thì hơi khác một chút.

Mặc dù đã có giờ hẹn phỏng vấn nhưng khi mình đến thì phải bấm máy số một lần nữa... sau đó thì... người ta gọi số nhưng ứ gọi theo thứ tự, kiểu như số 15... số 53... số 12... chả hiểu cái kiểu gì. Nhìn chung thì mình thấy các trường hợp có trẻ em, người già... thường được ưu tiên gọi lên trước (dù đến sau, lấy số sau); các trường hợp đi du học hay bị đẩy lại sau.

Cũng có thể là chỉ có ĐSQ ở Hà Nội mới chơi cái trò không theo thứ tự giờ hẹn, số bấm gì như thế còn LSQ tại tp.HCM sẽ khác hơn :D

fresh_air
24-01-2015, 10:06
Hình như cái bạn nói là khi đã ở trong rồi, và lúc này họ phát số, gọi tên còn theo loại visa nữa (B1/2, F1/J1...). Thực tế khi bạn được hẹn giờ đó không phải là giờ chính xác mà chỉ là cái slot thôi, và tất cả những người vào cùng với bạn tại cửa cũng chung cái slot đấy.

tlqh06
24-01-2015, 11:20
20' là ok ạ, vì cho dù có xếp hàng thì họ vẫn gọi mình vào theo khung thời gian phỏng vấn. Nếu không nhầm thì ngay trong thư hẹn phỏng vấn họ cũng đã nhắc không nên đến quá sớm.

Đúng rồi, trong lịch hẹn cũng có, lịch hẹn là 8h20, tôi chỉ sợ đông quá xếp hàng rồi lại trể lượt phỏng vấn của mình thôi,tóm lại là theo lịch hẹn là 8h20, thì tôi sẽ đến trước 30 phút là được rồi phải không các anh/chị, vậy là LSQ họ gọi theo số thứ tự bấm chứ không phải theo thời gian lịch hẹn????? tôi phỏng vấn chung cả gia đình và là lần đầu tiên nên cũng rất lo lắng. Cám ơn các anh / chị đã chia sẽ kinh nghiệm

fresh_air
24-01-2015, 11:54
Vậy nè, lúc đầu mình đến xếp hàng bên ngoài cửa. Đến khung giờ nào thì nhân viên sẽ gọi khung giờ đó để mình vào (ví dụ: các anh/chị có hẹn phỏng vấn 8h20, 9h, v.v.). Chỉ lưu ý là cần mang đủ giấy tờ yêu cầu (chỉ có 2, 3 loại gì đó, hình như là giấy hẹn, biên lai, barcode của application form) vì họ sẽ kiểm tra trước khi cho mình vào. Nếu ko đủ thì phải ra ngoài in với photo mất công, tốn thời gian.

Vào trong thì lại xếp hàng để nộp hồ sơ (hộ chiếu, lịch trình, booking v.v. cho nhân viên người Việt) và được phát số, rồi ngồi chờ đến lúc được gọi lên phỏng vấn (với lãnh sự viên).

Kết luận là cứ y theo cái thư hẹn phỏng vấn mà làm thôi a, ko phải lo lắng nhiều. Còn vào trong thì họ khắc hướng dẫn mình tiếp.

Mustafa
29-01-2015, 17:43
Kính gửi các anh chị
Kính nhờ các anh chị chia sẽ gùm tôi thông tin này với, tôi đã nộp đơn xin visa mỹ, lịch hẹn phỏng vấn
là 8h20 để đi du lịch, nếu như những cuộc hẹn thông thường ( công việc, họp....) thì mình đến trước 20 phút là ok, nhưng
tôi sợ cảnh xếp hàng tại LSQ Mỹ, vì vậy các anh/chị nào có kinh nghiệm phỏng vấn rồi thì có thể chia sẽ dùm tôi
là tôi phải có mặt ở LSQ lúc mấy giờ? chỉ sợ đông quá, xếp hàng....rồi vào trể thì lại không được phỏng vấn và bị từ chối
vì quá thời gian lịch hẹn..... Cám ơn các anh/chị rất nhiều.

ko biết bạn PV ở đâu, tôi thì PV LSQ USA ở HCM thì thế này:
- Đến trước 20 phút là ok rồi, gửi xe bên Lê Văn Hưu xong thì tàn tàn đi bộ qua. Hồi hộp lúc này cứ thoải mái đi..vì vào trong còn chờ lâu, nên thà hồi hộp trước hơn hồi hộp sau. :D
Cõn xếp hàng những lượt sau:
- Xếp hàng vào khu vực cửa LSQ, xong đến lượt thì đưa giấy hẹn cho bảo vệ. Đi vào trong sẽ có người hướng dẫn tiếp.
- Vào trong gửi tất cả đồ điện tử ở ngay cưa bảo vệ.
- Vào bên trong, rồi lại chờ đến lượt tiếp để lấy số.
- Chờ tiếp bấm vân tay
- Chờ tiếp đến lượt PV, cái này là lúc khá hồi hộp. Tuy nhiên cứ thoải mái vì đã hồi hộp trước đó rồi(c)
- Đậu rớt biết luôn kết quả. Đầu thì cầm phiếu EMS ra ngoài gần cổng ghi, sau đó đợi confirm của cô EMS là xong.
- Ra lấy đồ cá nhân gửi, xong ra bãi xe về đi... nhậu thôi.
Vì sao nhậu: vui buồn cũng nhậu tuốt!@

hatxihoi
30-01-2015, 20:20
Mình sắp tới sẽ phải dẫn sinh viên MBA sang Mexico tham gia vào study tour (seminar 1 tuần từ 8/3 đến 14/3). Chi phí đi lại, ăn uống , vé máy bay đều do trường mình trả hết kể cả VISA fee (có giấy tờ rõ ràng do trưởng khoa, và hiệu trưởng ký). Mình cũng có thư mời từ bên trường bên Mexico. Theo thông tin vé máy bay thì mình sẽ phải transit qua cả Mỹ và Nhật (phải xin transit visa của cả 2 nước này) . Mì nh cũng nhân tiện transit ở Mỹ cũng muốn ghé qua xem 2-3 ngày thôi và như vậy mình sẽ phải cần VISA du lịch Mỹ thay vì transit visa. Vì lúc đó là giữa kỳ học nên mình cũng không thể vào Mỹ lâu hơn 3 ngày. Mình muốn hỏi các bạn cơ hội của mình xin VISA du lịch Mỹ(thay vì transit visa) có cao không và mình nên lấy lý do như thế nào. Nói qua chút về bản thân:
Chưa đi Mỹ bao giờ
Bằng cấp: Tiến sỹ ở 1 nước phát triển
Công việc: Mình từng làm ở Đức, Úc , Singapore, Malaysia, tổng thời gian cũng 8 năm rồi
Kinh nghiệm đi lại: Đã qua 14-15 nước và mình có Permanent Resident của Úc
Chứng minh tài chính: chỉ có hợp đồng căn hộ mình vừa mua gần đây đứng tên mình (đã trả hơn 50% giá trị, có 2 ảnh chụp hóa đơn mình chuyển tiền)
Cũng có sổ tiết kiệm của ngân hàng vừa hay đủ định mức
Công việc hiện giờ lương cao hơn so với mức thu nhập bình quân của Mỹ

Mình chỉ có khoảng 1 tháng để làm xong hồ sơ VISA cả Mỹ, Nhật và Mexico mà lại trùng vào nghỉ Tết nên rất lo lắng. Các bạn trả lời giúp mình nhé.

Thanhthuy1213
30-01-2015, 23:32
Mình sắp tới sẽ phải dẫn sinh viên MBA sang Mexico tham gia vào study tour (seminar 1 tuần từ 8/3 đến 14/3). Chi phí đi lại, ăn uống , vé máy bay đều do trường mình trả hết kể cả VISA fee (có giấy tờ rõ ràng do trưởng khoa, và hiệu trưởng ký). Mình cũng có thư mời từ bên trường bên Mexico. Theo thông tin vé máy bay thì mình sẽ phải transit qua cả Mỹ và Nhật (phải xin transit visa của cả 2 nước này) . Mì nh cũng nhân tiện transit ở Mỹ cũng muốn ghé qua xem 2-3 ngày thôi và như vậy mình sẽ phải cần VISA du lịch Mỹ thay vì transit visa. Vì lúc đó là giữa kỳ học nên mình cũng không thể vào Mỹ lâu hơn 3 ngày. Mình muốn hỏi các bạn cơ hội của mình xin VISA du lịch Mỹ(thay vì transit visa) có cao không và mình nên lấy lý do như thế nào. Nói qua chút về bản thân:
Chưa đi Mỹ bao giờ
Bằng cấp: Tiến sỹ ở 1 nước phát triển
Công việc: Mình từng làm ở Đức, Úc , Singapore, Malaysia, tổng thời gian cũng 8 năm rồi
Kinh nghiệm đi lại: Đã qua 14-15 nước và mình có Permanent Resident của Úc
Chứng minh tài chính: chỉ có hợp đồng căn hộ mình vừa mua gần đây đứng tên mình (đã trả hơn 50% giá trị, có 2 ảnh chụp hóa đơn mình chuyển tiền)
Cũng có sổ tiết kiệm của ngân hàng vừa hay đủ định mức
Công việc hiện giờ lương cao hơn so với mức thu nhập bình quân của Mỹ

Mình chỉ có khoảng 1 tháng để làm xong hồ sơ VISA cả Mỹ, Nhật và Mexico mà lại trùng vào nghỉ Tết nên rất lo lắng. Các bạn trả lời giúp mình nhé.
Dau !!!
Ngoai viec hoan thien tat ca ho so theo yeu cau, ban viet 1 cai thu trinh bay tat ca nhung gi ban vua noi o trên de giai thich voi ls ...
Ls se hieu & cap visa cho ban.

fresh_air
31-01-2015, 00:35
Mình sắp tới sẽ phải dẫn sinh viên MBA sang Mexico tham gia vào study tour (seminar 1 tuần từ 8/3 đến 14/3). Chi phí đi lại, ăn uống , vé máy bay đều do trường mình trả hết kể cả VISA fee (có giấy tờ rõ ràng do trưởng khoa, và hiệu trưởng ký). Mình cũng có thư mời từ bên trường bên Mexico. Theo thông tin vé máy bay thì mình sẽ phải transit qua cả Mỹ và Nhật (phải xin transit visa của cả 2 nước này) . Mì nh cũng nhân tiện transit ở Mỹ cũng muốn ghé qua xem 2-3 ngày thôi và như vậy mình sẽ phải cần VISA du lịch Mỹ thay vì transit visa. Vì lúc đó là giữa kỳ học nên mình cũng không thể vào Mỹ lâu hơn 3 ngày. Mình muốn hỏi các bạn cơ hội của mình xin VISA du lịch Mỹ(thay vì transit visa) có cao không và mình nên lấy lý do như thế nào.

Chị định đặt vé hành trình thế nào? Và các sinh viên của chị thì sao? Vì sao phải xin visa transit của Nhật vậy? Nếu chỉ là transit trong sân bay thì đâu cần visa.

Chị xin visa Mĩ, lấy lí do đúng như chị nói. Có visa Mĩ rồi thì được miễn luôn visa Mexico.

hatxihoi
31-01-2015, 02:20
Tại giờ mình chưa chắc chắn dc lịch bay, trong trường hợp lay over ma f trên 6h ở Narita thì mình vào Tokyo để gặp mấy người bạn và đi shopping

HDK
31-01-2015, 09:47
Tại giờ mình chưa chắc chắn dc lịch bay, trong trường hợp lay over ma f trên 6h ở Narita thì mình vào Tokyo để gặp mấy người bạn và đi shopping
Bạn xin visa Mỹ rất nhanh mà, quan trọng là đặt ngay lịch hẹn để phỏng vấn visa mỹ trước Tết. Sau khi có visa Mỹ bạn đặt vé luôn và sang xin visa transit Nhật mất 1 tuần. Kể cả nếu transit ở tokyo đi Mỹ cũng có thể xin được pass shore vào Nhật 1-2 ngày

fresh_air
31-01-2015, 18:49

Chị xin visa Mĩ trước, ở HN thì đặt hẹn cũng dễ thôi.
Nếu lấy được visa Mĩ thì khỏi cần xin visa Mexico, nếu ko được thì đi làm. Mà sứ quán Mexico chắc cũng linh động nên cần gấp họ có thể cấp nhanh được.
Còn Nhật thì để cuối cùng vì cũng ko quá quan trọng đối với chị trong trường hợp này. Chị nên tìm hiểu thêm về chuyện transfer, nhập cảnh, và di chuyển tại sân bay Narita. 6h thực tế cũng ko phải là nhiều khi chỉ đi từ sân bay vào thành phố đã mất 1 tiếng.

meomap87
31-01-2015, 23:12
Trước đây mình cũng có bạn đi như chị, thủ tục khá dễ vì đã có thư và giấy tờ rõ ràng từ hội nghị. Bạn ấy thậm chí profile còn ko đẹp như chị, chưa có nhà cửa và cũng chỉ đi Nhật và Sin thôi nhưng vẫn được cấp visa Mỹ 1 năm. Nên cứ thoải mái mà phỏng vấn đi, profile quá đẹp rồi mà. Bythe way bạn ấy cũng đi dự hội nghị ở Mexico và xin visa Mỹ luôn chứ ko xin visa Mexico

hatxihoi
01-02-2015, 00:03
Cảm ơn các bạn, mình yên tâm hơn 1 chút rồi. Mình có câu hỏi nữa là mình có hộ khẩu ở Hà Nội nhưng giờ làm việc ở HCMC, và trong thời gian này cũng không định ra HN. Vậy mình có thể xin Visa ở lãnh sự quán ở HCMC không ?

Hiện giờ vé máy bay của mình các bạn admin đã chuẩn bị xong rồi, nhưng lại không tính ngày mình ở lại Mỹ (kế hoạch cá nhân mà), sau này
mình sẽ tự đổi ngày bay. Trên vé máy bay nói là thành phố đến là Dallas, vậy mình có phải lập kế hoạch chi tiết cho 3-4 ngày ở Dallas không ? Nói chung kế hoạch đi chơi là sẽ phụ thuộc vào vé máy bay (nếu lúc đó vé bay tới New York rẻ hơn thì mình sẽ ở NY). Vậy mình sẽ nên ghi gì cho lịch trình ở Mỹ ?

hatxihoi
01-02-2015, 15:22
Thêm 1 câu hỏi nữa là mình có phải dịch tất cả các loại giấy tờ và công chứng để mang theo hôm phỏng vấn k? ví dụ như quyển hợp đồng mua bán căn hộ của mình nó đến cả trăm trang, dịch ra thì hơi bị tốn kém và mất thời gian

hatxihoi
02-02-2015, 15:03
không thấy có bạn nào trả lời câu hỏi của mình đã gửi, mình đang điền form DS160. Có 1 câu hỏi về địa chỉ bên US, nếu hiện giờ mình chưa biết thành phố nào mình tới (tùy thuộc vào sân bay transit tới Mexico), mình có nên book khách sạn bên Mỹ ở New York k > vì đó là thành phố mình dự định tham quan (như chưa confirm). Và lấy địa chị đặt khách sạn để đặt vào đơn 160?

HDK
02-02-2015, 16:36
không thấy có bạn nào trả lời câu hỏi của mình đã gửi, mình đang điền form DS160. Có 1 câu hỏi về địa chỉ bên US, nếu hiện giờ mình chưa biết thành phố nào mình tới (tùy thuộc vào sân bay transit tới Mexico), mình có nên book khách sạn bên Mỹ ở New York k > vì đó là thành phố mình dự định tham quan (như chưa confirm). Và lấy địa chị đặt khách sạn để đặt vào đơn 160?
Sorry mình thấy bạn đã đi nhiều rồi mà ít kinh nghiệm xin visa vậy? Visa Mỹ cũng gần với xin visa EU và Úc thôi, bạn phải có lịch trình dự kiến tại Mỹ, bay đi đâu, đến đâu và làm gì, ít ra bạn cũng tự lập kế hoạch lịch trình vào Mỹ theo dạng du lịch hoặc transit, thành phố nơi đến, đặt khách sạn theo lịch trình dự kiến, có thể đặt trên agoda, booking.com... miễn sao cho phép hủy miễn phí, sau này có thể hủy đặt chỗ khác, để lấy địa chỉ khai trên DS 160. mà hình như admin đã đặt vé cho bạn rồi? Nói chung xin visa đi Mỹ cũng giống EU và úc, chỉ khác là visa Eu phải nộp các giấy tờ, còn visa Mỹ khi phỏng vấn bạn cần mang theo các giấy tờ để chứng minh, nếu cần họ hỏi thì mang ra (chưng minh tài chính, lịch trình, book ve, khách sạn, hợp đồng giảng viên, giấy mời hay quyết định cử đi công tác ...).

hatxihoi
03-02-2015, 12:14
Thanks HDK,
Vì mình đọc thấy trên khi xin Visa Mỹ có thể không cần book ing khách sạn và máy bay do có nhiều trường hợp trượt VISA nên muốn confirm về điều này. Nếu yêu cầu rõ ràng là bắt buộc phải có booking khách sạn + vé máy bay như Nhật thì đã khác rồi. Tất nhiên là mình chuẩn bị lịch trình rồi, chỉ không muốn reserve accommodation, hay vé máy bay (vì đi theo fund của công ty, muốn thay đổi transit ở đâu không phải dễ vì phải xin rất nhiều chữ ký) .