PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9

Travellers
12-04-2018, 13:12
Mình xin 15 ngày, khởi hành 7/6. Khéo thấy mình còn xa nên cứ ngâm tôm đấy hic

Chuot-bu
12-04-2018, 15:01
Visa du lịch ở Ý không cần thư mời bạn nhé! Nhưng mà bạn đi mấy người. Nếu đi 1 mình mà đi dạng du lịch thì DSQ không duyệt hồ sơ đâu. Các nước khác cũng thế, cứ đi 1 mình mà du lịch tự do là không được duyệt. Có lẽ vì thế nên người ta mới hỏi bạn là có thư mời của bạn bè hay người nhà không, chứ khôg phải là đi du lịch mà cần thư mời.

Không đúng, đi một mình , đi tự túc, vẫn được cấp visa sz, Có nhiều người còn được visa multi :(

Lillian104
12-04-2018, 15:23
Ơ, sao lại thế nhỉ? Mình hỏi đông hỏi tây bảo là đi du lịch 1 mình tự do không đi được cho nên phải cố sống cố chết lôi thêm 1 bạn vàng đi cùng. Điên mất thôi !

Lillian104
12-04-2018, 15:23
Kinh nghiệm xương máu là đây. Hu hu hu hu

Lillian104
12-04-2018, 15:26
Vì mình có đi hỏi đông tây các kiểu thấy các bác bảo là lần đầu đi các nước Châu Âu mà đi du lịch 1 mình thì không được duyệt. Còn nếu đã đi 1 -2 lần rồi thì lần sau mới đi 1 mình được. Nên mình phải sống chết lôi bạn vàng đi cùng mà.

haind
12-04-2018, 17:31
Vì mình có đi hỏi đông tây các kiểu thấy các bác bảo là lần đầu đi các nước Châu Âu mà đi du lịch 1 mình thì không được duyệt. Còn nếu đã đi 1 -2 lần rồi thì lần sau mới đi 1 mình được. Nên mình phải sống chết lôi bạn vàng đi cùng mà.

mình vừa đi châu âu 1 mình xong :-" nè (thực ra đi công tác) nhưng mình vẫn nộp hồ sơ theo dạng du lịch tự túc 1 mình tại TLS
đầy đủ giấy tờ theo form đăng ký và đảm bảo các yếu tố thì được thôi :-? có gì mà không được hixhix

HienThong
12-04-2018, 17:57
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Gia đình mình đi 4 người, năm ngoái đi Pháp kô có vụ thư mời như này. Năm nay dự là Rome, Florence, Venice mỗi nơi một tuần nên nếu phải vòng vèo qua Pháp thì sợ sa đà ở Paris ( cái này dễ bị lắm nha) thì lạc đề mất ạ. Kệ, mình cứ nộp hồ sơ ở Lê Phụng Hiểu, nếu kô được thì quay sang Trần Hưng Đạo. Đắm đuối ở Paris đâu chỉ riêng mình.

Visa du lịch ở Ý không cần thư mời bạn nhé! Nhưng mà bạn đi mấy người. Nếu đi 1 mình mà đi dạng du lịch thì DSQ không duyệt hồ sơ đâu. Các nước khác cũng thế, cứ đi 1 mình mà du lịch tự do là không được duyệt. Có lẽ vì thế nên người ta mới hỏi bạn là có thư mời của bạn bè hay người nhà không, chứ khôg phải là đi du lịch mà cần thư mời.

Gigi Trần
12-04-2018, 19:54
ĐSQ Tây Ban Nha hiện có TT BLS tiếp nhận hồ sơ xin visa (từ cuối tháng 1/2017) rồi nha mọi người, các bạn đến 85 ĐBP, Q1, lầu 1 nha, mình vừa nộp hso chiều nay. Họ hẹn khoảng 3 tuần có kqua.

Lưu ý nộp từ 8-12am, 1pm - 2pm thôi dù trên web vẫn cho đặt cuộc hẹn sau 2pm. Lấy kqua buổi chiều từ 1-4pm. Link đây ạ https://vietnam.blsspainvisa.com/visa_type.php

Sắp tới em tính nộp hồ sơ xin visa đi TBN, em dự tính đi 1 tháng. Năm ngoái em đã được cấp visa theo dạng người thân bên Pháp bảo lãnh, vậy thì trong mục 34,35,36 có hỏi về người thân sống ở khu vực Schengen thì em có nên điền vào hay không? Vì lần này em đi sẽ không có qua Pháp mà chỉ ở TBN thôi với cả em nghe nói khi khai có người thân sống ở khu vực Schengen thì sẽ khó mà xin được visa nên em hơi lo lắng, nhờ chị tư vấn hộ em. Em cảm ơn!

bloodysea
13-04-2018, 09:17
cả nhà ơi. ai xin visa châu âu tự túc rồi cho e xin kinh nghiệm vụ giấy tờ dịch công chứng với
Em không rõ cái nào cần bản sao cái nào cần cả dịch công chứng nữa
Sổ tiết kiệm của em thì bản gốc là tiếng việt thôi, cả giấy đăng kí kết hôn nữa
liệu em có fai dịch ra tiếng anh rồi công chứng ko ạ
em cám ơn mọi người

i_swear_all4one
13-04-2018, 09:27
cả nhà ơi. ai xin visa châu âu tự túc rồi cho e xin kinh nghiệm vụ giấy tờ dịch công chứng với
Em không rõ cái nào cần bản sao cái nào cần cả dịch công chứng nữa
Sổ tiết kiệm của em thì bản gốc là tiếng việt thôi, cả giấy đăng kí kết hôn nữa
liệu em có fai dịch ra tiếng anh rồi công chứng ko ạ
em cám ơn mọi người

Giấy tờ nào chỉ có tiếng việt thì cần dịch & công chứng.

Sổ tiết kiệm thì bạn báo bank làm cái xác nhận số dư & thời hạn gửi = tiếng anh hoặc song ngữ.

bloodysea
13-04-2018, 09:53
Giấy tờ nào chỉ có tiếng việt thì cần dịch & công chứng.

Sổ tiết kiệm thì bạn báo bank làm cái xác nhận số dư & thời hạn gửi = tiếng anh hoặc song ngữ.
Em cám ơn ạ, vậy các giấy tờ như sổ HK, giấy khai sinh, giấy ĐKKH, hợp đồng lao động em fai dịch công chứng
còn lại các giấy tờ của ngân hàng như sổ TK, sao kê TK, xác nhận số dư em có thể nhờ ngân hàng cấp cho bản tiếng anh đúng ko ạ

Louistrinh
13-04-2018, 11:23
Mình xin 15 ngày, khởi hành 7/6. Khéo thấy mình còn xa nên cứ ngâm tôm đấy hic

hix ! Mình nôp hôm 10/4 . Ngày bay là 20/4 mà giờ còn chưa thấy đâu đây , nóng ruột quá :(

nicegirl87
13-04-2018, 11:43
Mình cũng sốt ruột quá. Nộp 9/4, ngày bay là 25/4 mà vẫn chưa có kết quả huhu

Travellers
13-04-2018, 14:41
các bạn có nộp ở HN ko? Nộp gần ngày bay đau tim quá. Mong là sang tuần sẽ nhận được.

Louistrinh
13-04-2018, 15:26
t nộp ở Hn đây b . Cũng sát ngày bay luôn . Đúng 1 tuần nữa là bay . hồi hộp lắm luôn

Louistrinh
13-04-2018, 15:27
Mình cũng sốt ruột quá. Nộp 9/4, ngày bay là 25/4 mà vẫn chưa có kết quả huhu

b nộp o hn hay hcm vậy

Travellers
13-04-2018, 16:29
Nhưng mà @Louistrinh ơi, DSQ yêu cầu phải nộp trước ít nhất 15 ngày. Khi bạn nộp TLS có nói gì ko

krazie
13-04-2018, 16:46
nhà mình 1 ng nộp Thuỵ Sĩ 7/4 thì 10/4 là có rồi, còn 1 ng nộp Pháp 7/4 thì hôm nay vừa có.

Louistrinh
13-04-2018, 18:01
Nhưng mà @Louistrinh ơi, DSQ yêu cầu phải nộp trước ít nhất 15 ngày. Khi bạn nộp TLS có nói gì ko
ko nói gì cả b ơi ! TLS nói đủ hồ sơ ko thấy nói gì về ngày tháng . Được nộp bthuong mà . Trên web báo đã duyệt xog rồi . đang chờ pasport gửi về TLS xong gửi về nhà mình đây . Chắc toạch rồi hay sao ấy :( nhanh dữ . hso ở trong dsq pháp đúng 2 ngày . Haiz lo lắng

Louistrinh
13-04-2018, 18:04
nhà mình 1 ng nộp Thuỵ Sĩ 7/4 thì 10/4 là có rồi, còn 1 ng nộp Pháp 7/4 thì hôm nay vừa có.

7/4 là thứ 7 mà bạn . Sao nộp đc nhỉ

Ariell
13-04-2018, 18:56
Đsq Pháp HN dạo này thấy làm ăn nhanh ghê, năm ngoái mình có visa sau 5 ngày đã thấy nhanh lắm rồi mà năm nay mới nộp hôm 10/4 nay đã thấy hồ sơ xét duyệt xong chắc thứ 2 lên lấy, sau đúng có 3 ngày làm việc @@

Louistrinh
13-04-2018, 19:30
Đsq Pháp HN dạo này thấy làm ăn nhanh ghê, năm ngoái mình có visa sau 5 ngày đã thấy nhanh lắm rồi mà năm nay mới nộp hôm 10/4 nay đã thấy hồ sơ xét duyệt xong chắc thứ 2 lên lấy, sau đúng có 3 ngày làm việc @@

B nộp 10/4 cũng hôm nay báo đã duyệt xong hả bạn ?

Ariell
13-04-2018, 20:26
B nộp 10/4 cũng hôm nay báo đã duyệt xong hả bạn ?

đúng rồi vừa mở ra lúc tối thấy :) b cũng có rồi hả?

Louistrinh
13-04-2018, 20:33
đúng rồi vừa mở ra lúc tối thấy :) b cũng có rồi hả?

t cũng có rôi b . Nộp 10/4 luôn mà nộp lần đầu . Thấy nó báo có kết quả nhanh quá t đag lo rớt b a . Hic thấy bảo ngoài 5 ngày mới có khả năng đỗ .

PetiteAmelie
13-04-2018, 22:13
t cũng có rôi b . Nộp 10/4 luôn mà nộp lần đầu . Thấy nó báo có kết quả nhanh quá t đag lo rớt b a . Hic thấy bảo ngoài 5 ngày mới có khả năng đỗ .

Không đúng đâu bạn ơi. Năm kia mình hơn 1 tuần có kqa thì trượt năm ngoái 3 ngày làm việc thì có kqua, đậu. Năm nay mình cũng nộp ngày 10/4 (đi tháng 6) và cũng vừa check thấy báo đã xử lí xong. Hồi hộp quá :s

Louistrinh
13-04-2018, 22:36
Không đúng đâu bạn ơi. Năm kia mình hơn 1 tuần có kqa thì trượt năm ngoái 3 ngày làm việc thì có kqua, đậu. Năm nay mình cũng nộp ngày 10/4 (đi tháng 6) và cũng vừa check thấy báo đã xử lí xong. Hồi hộp quá :s

b nộp ở Hanoi luôn hả ? Vậy chắc hôm nay mấy ae nộp 10/4 họ xử lí xong hết luôn rồi .

nicegirl87
14-04-2018, 00:02
Hôm nay mình check thì trên web nói: Processed visa application ref no. xxxx is being dispatched via courier on 13/04/2018.
Thế có nghĩa là có kết quả rồi, nhưng đậu hay không thì không biết đúng không?
Họ gửi email vào gần 12h đêm luôn.

nicegirl87
14-04-2018, 00:04
b nộp o hn hay hcm vậy

Mình ở HCM nhé, mình nộp qua bên Hà Lan

krazie
14-04-2018, 12:38
7/4 là thứ 7 mà bạn . Sao nộp đc nhỉ

Dạ 6/4, mình bị nhầm ngày bạn ạ :D

Louistrinh
14-04-2018, 13:47
Dạ 6/4, mình bị nhầm ngày bạn ạ :D
vậy hả ? đầu hanoi đấy hả b ? xin lần đầu hay ntn hả b ? có pass ko b ? mình cũng có kết quả nhanh quá đang lo sốt vó ko biết ntn ? :(

nicegirl87
14-04-2018, 16:02
Mình có visa rồi nhé, đêm qua 12h đêm có mail báo, sáng nay thứ 7 lúc 11h trưa thấy visa chuyển về tận nhà, pass rùi nha. Nhưng dịch vụ sms đăng ký mất 70k mà ko hề nhắn 1 cái tin nào cho mình, ghét ghê.

Louistrinh
14-04-2018, 16:19
Mình có visa rồi nhé, đêm qua 12h đêm có mail báo, sáng nay thứ 7 lúc 11h trưa thấy visa chuyển về tận nhà, pass rùi nha. Nhưng dịch vụ sms đăng ký mất 70k mà ko hề nhắn 1 cái tin nào cho mình, ghét ghê.
Chúc mừng ! chúc mừng

Travellers
16-04-2018, 09:02
Louistrinh ơi nhận được kết quả chưa?
Chúc mừng nicegirl87 nhé

Louistrinh
16-04-2018, 10:30
Louistrinh ơi nhận được kết quả chưa?
Chúc mừng nicegirl87 nhé

Chưa b ơi t đag chờ kết quả gửi vè nha mai mới biết . B biết kết quả chưa ? Sao của b lâu vậy . Có ai 10/4 có kết quả rồi thông báo cho ae an lòng chút nào ?

Travellers
16-04-2018, 10:43
Hic, thấy mọi người có kết quả vèo vèo làm mình thấy chán đời quá. Vừa mail hỏi rồi

Ariell
16-04-2018, 12:14
Chưa b ơi t đag chờ kết quả gửi vè nha mai mới biết . B biết kết quả chưa ? Sao của b lâu vậy . Có ai 10/4 có kết quả rồi thông báo cho ae an lòng chút nào ?

Chưa có kq hả b? Hm nay m tới lấy đậu r nè, nhanh thật

Louistrinh
16-04-2018, 14:35

Chúc mừng b nhé ! Hi vọng mai mình cũng nhận đc quyển hộ chiếu có con tem như b 😊

Ariell
16-04-2018, 15:11
Chúc mừng b nhé ! Hi vọng mai mình cũng nhận đc quyển hộ chiếu có con tem như b 😊
Thanks b 😄 chắc là đc thôi yên tâm có nhanh thế là hồ sơ ok đó

salormoon87
16-04-2018, 17:21

bạn nộp ngày bao nhiêu vậy bạn, mình mới nộp hôm nay, cũng hồi hộp ghê, nói chứ nếu bị rớt cũng buồn lắm >.<

PetiteAmelie
16-04-2018, 17:26
b nộp ở Hanoi luôn hả ? Vậy chắc hôm nay mấy ae nộp 10/4 họ xử lí xong hết luôn rồi .

Mình nộp ở HN qua cổng Pháp. Hnay mới lấy passport về, visa multi, duration stay 90 days. Hạn visa 3 tháng :D Tính ra hso nằm ở ĐSQ 3 ngày là đc cấp visa rồi

boychemvn
16-04-2018, 17:34
Hi bạn,
Có vẻ quy trình cấp visa của Hà Lan khá nhanh nhỉ? Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm tí ko :) Tks in advance

Ariell
16-04-2018, 19:50
bạn nộp ngày bao nhiêu vậy bạn, mình mới nộp hôm nay, cũng hồi hộp ghê, nói chứ nếu bị rớt cũng buồn lắm >.<

mình nộp ngày 10/4 nộp đi lần 2, hồ sơ đầy đủ thì ok thôi b ạ, dạo này xin dễ ít thấy ng trượt lắm :)

Louistrinh
16-04-2018, 21:05
Để mai biết kết quả xong thông báo mọi người . Thấy mọi người pass hết ntn cũng thấy có hi vọng 😊

salormoon87
17-04-2018, 07:36

bạn cho mình hỏi vô duyên xíu sao bạn bị trượt vậy và bạn khắc phụ thế nào mà nộp lại thì đậu, cám ơn bạn trước nhé, mình cũng sợ rớt quá

Travellers
17-04-2018, 15:37
sao rồi louistrinh ơi

nicegirl87
18-04-2018, 01:38
Hi bạn,
Có vẻ quy trình cấp visa của Hà Lan khá nhanh nhỉ? Bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm tí ko :) Tks in advance

Mình làm theo giấy tờ như bình thường, cần gì thì mình đều gọi hỏi vfs, họ rất nhiệt tình hỗ trợ. Lúc nộp thì họ cũng kiểm tra giấy tờ, điền sai họ giúp điền lại, sắp xếp cẩn thận cho mình.

Travellers
19-04-2018, 08:32
Nhà mình 4 người đã nhận được visa Pháp rồi. Cám ơn tất cả anh chị em trên diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu giúp mình từ vốn kiến thức bằng 0 đã apply visa tự túc thành công. Cám ơn mọi người nhiều nhiều nhiều lắm.
Tiện đây, mình cũng chia sẻ case của nhà mình để bạn nào chưa tự tin thì cứ mạnh dạn triển nhé. Hồ sơ của nhà mình gồm:
- Tờ khai (cái này cứ lên web của TLS, cái gì ko hiểu cứ phone cho các bạn ấy, rất ngoan và nhiệt tình)
- Bảng câu hỏi Schengen: mình điền sẵn ở nhà nhưng đến nơi TLS nói ko cần nên trả lại.
- Lịch trình cũng ko được yêu cầu, nhưng mình cứ đính kèm vào hồ sơ
- 1 tâm thư rất ngắn gọn nói mong muốn đi chơi và chắc chắn quay về đúng ngày.
- Travel history: Chưa từng đi châu nào, mới chỉ ra đến Sing năm ngoái. (Vụ này bị rất nhiều em dịch vụ doạ là sẽ trượt)
- CMTC bằng sổ tiết kiệm 500tr (có nhiều nơi nói phải chứng minh càng nhiều càng tốt nhưng mình nghĩ ko cần thiết vì cứ cho họ thấy tôi đủ tiền đi chơi là ok)
- Sổ đỏ nhà đứng tên hai vc
- Hai vc đều làm doanh nghiệp NN, có HDLD trên 10 năm, ko nộp sao kê lương mà chỉ làm 1 cái Certificate of Employment ghi rõ chức vụ, mức lương 3 tháng gần nhất, thời gian công tác...
- Photocopy mặt trước (che 8 số giữa) thẻ credit, thẻ debit. Ko làm xác nhận hạn mức.
- Bảo hiểm du lịch của Chubb: mức bạc, cả nhà 4 người hết 1.050.000 đ.
- Booking máy bay: chọn hình thức trả sau, nhận code và in ra.
- Booking hotel: cứ lên booking.com chọn ks nào ko cần CVC của credit, nhà mình đặt 5 ks ko bị treo hay trừ một xu nào. Cái vụ hotel và máy bay các bạn nhớ chú ý cẩn thận sao cho thật khớp với lịch trình nhé.
- Giấy xác nhận học sinh của các con. Cái này vào phòng bác hiệu trưởng xin, bác ấy hiểu ngay và ký liền.
- Tất cả giấy tờ mình đều tự dịch. Một số giấy tờ mình đem ra công ty dịch thuật nhờ đóng dấu dịch thuật như là: hộ khẩu, sổ đỏ, khai sinh con.
Đặt lịch hẹn vào 16h chiều hôm trước cho 8.30 sáng hôm sau. Đến nộp trong 30' và ngồi đợi hơn 3 tuần đằng đẵng thì 1 anh ở Phòng Thị thực so so so cute và elegant gọi điện đến văn phòng hỏi han, anh ấy còn thanh minh là phòng quá nhiều hồ sơ nên đã để nhà mình đợi lâu. Thấy mình phát âm địa danh theo kiểu Anh thì dạy lại mình cách phát âm kiểu Pháp nữa chứ. Xong rồi anh ấy bảo: nhà em được rồi, mua vé máy bay đi nhé. Yeahhhh, anh ấy đáng yêu ko thể nảo tả được. Yêu Pháp thêm bao nhiêu lần nữa.
Vậy thôi, nhà mình đã xong được việc quan trọng nhất. Các bạn cần gì giúp mình sẽ chia sẻ riêng nhé.

salormoon87
19-04-2018, 14:06
Nhà mình 4 người đã nhận được visa Pháp rồi. Cám ơn tất cả anh chị em trên diễn đàn đã chia sẻ kinh nghiệm quý báu giúp mình từ vốn kiến thức bằng 0 đã apply visa tự túc thành công. Cám ơn mọi người nhiều nhiều nhiều lắm.
Tiện đây, mình cũng chia sẻ case của nhà mình để bạn nào chưa tự tin thì cứ mạnh dạn triển nhé. Hồ sơ của nhà mình gồm:
- Tờ khai (cái này cứ lên web của TLS, cái gì ko hiểu cứ phone cho các bạn ấy, rất ngoan và nhiệt tình)
- Bảng câu hỏi Schengen: mình điền sẵn ở nhà nhưng đến nơi TLS nói ko cần nên trả lại.
- Lịch trình cũng ko được yêu cầu, nhưng mình cứ đính kèm vào hồ sơ
- 1 tâm thư rất ngắn gọn nói mong muốn đi chơi và chắc chắn quay về đúng ngày.
- Travel history: Chưa từng đi châu nào, mới chỉ ra đến Sing năm ngoái. (Vụ này bị rất nhiều em dịch vụ doạ là sẽ trượt)
- CMTC bằng sổ tiết kiệm 500tr (có nhiều nơi nói phải chứng minh càng nhiều càng tốt nhưng mình nghĩ ko cần thiết vì cứ cho họ thấy tôi đủ tiền đi chơi là ok)
- Sổ đỏ nhà đứng tên hai vc
- Hai vc đều làm doanh nghiệp NN, có HDLD trên 10 năm, ko nộp sao kê lương mà chỉ làm 1 cái Certificate of Employment ghi rõ chức vụ, mức lương 3 tháng gần nhất, thời gian công tác...
- Photocopy mặt trước (che 8 số giữa) thẻ credit, thẻ debit. Ko làm xác nhận hạn mức.
- Bảo hiểm du lịch của Chubb: mức bạc, cả nhà 4 người hết 1.050.000 đ.
- Booking máy bay: chọn hình thức trả sau, nhận code và in ra.
- Booking hotel: cứ lên booking.com chọn ks nào ko cần CVC của credit, nhà mình đặt 5 ks ko bị treo hay trừ một xu nào. Cái vụ hotel và máy bay các bạn nhớ chú ý cẩn thận sao cho thật khớp với lịch trình nhé.
- Giấy xác nhận học sinh của các con. Cái này vào phòng bác hiệu trưởng xin, bác ấy hiểu ngay và ký liền.
- Tất cả giấy tờ mình đều tự dịch. Một số giấy tờ mình đem ra công ty dịch thuật nhờ đóng dấu dịch thuật như là: hộ khẩu, sổ đỏ, khai sinh con.
Đặt lịch hẹn vào 16h chiều hôm trước cho 8.30 sáng hôm sau. Đến nộp trong 30' và ngồi đợi hơn 3 tuần đằng đẵng thì 1 anh ở Phòng Thị thực so so so cute và elegant gọi điện đến văn phòng hỏi han, anh ấy còn thanh minh là phòng quá nhiều hồ sơ nên đã để nhà mình đợi lâu. Thấy mình phát âm địa danh theo kiểu Anh thì dạy lại mình cách phát âm kiểu Pháp nữa chứ. Xong rồi anh ấy bảo: nhà em được rồi, mua vé máy bay đi nhé. Yeahhhh, anh ấy đáng yêu ko thể nảo tả được. Yêu Pháp thêm bao nhiêu lần nữa.
Vậy thôi, nhà mình đã xong được việc quan trọng nhất. Các bạn cần gì giúp mình sẽ chia sẻ riêng nhé.

nhà bạn xin ở HN hay HCM vậy bạn tại mình mới xin ở hcm hôm thứ 2 nó bắt phải điền bảng câu hỏi bằng tiếng Anh, có 1 cô chưa điền nó bắt điền bổ sung trước 4h chiều, còn vụ đặt lịch hẹn sao bạn đặt được nhanh quá vậy 16h chiều hôm trước mà 8h30 hôm sau đặt được rồi, trong HCm mình đặt sớm nhất cũng phải 1 tuần mới có lịch trống, nghe bạn nói chắc bạn nộp ở HN quá vì HCM làm rất hơi khó chịu thấy các bạn ở HN làm có vẻ thoáng hơn chút, nhưng cũng có thể do HCM số lượng người nộp nhiều nên nó làm gắt quá

Travellers
19-04-2018, 14:27
Mình ở HN. Mình đã cẩn thận chuẩn bị điền sẵn 4 tờ từ nhà, vậy mà họ trả lại mình đó. Hôm mình nộp, lịch trống khá là nhiều luôn.

salormoon87
19-04-2018, 14:53
Mình ở HN. Mình đã cẩn thận chuẩn bị điền sẵn 4 tờ từ nhà, vậy mà họ trả lại mình đó. Hôm mình nộp, lịch trống khá là nhiều luôn.

haizz vậy đúng rồi, chắc lượng hồ sơ ở HN ít hơn ở HCM hèn gì các bạn ở HN nộp mình thấy rất nhẹ nhàng và nhanh có kết quả, HCM thì lịch kín cả 1 tuần, tuần kế tiếp thì chỉ có vài giờ trống, chắc cũng do người nộp nhiều mà trong đây khá khó chịu mình thấy bai cũng bị bắt bẻ đủ thứ hết, mình dịch đăng kí kết hôn ở phòng tư pháp chứ k phải qua công ty dịch thuật mà nó bắt mình phải có mộc sao y bản chính vì bản dịch chỉ xác nhận dịch giống bản đính kèm chứ k có mộc sao y bản chính, trong khi bản thân mộc của phòng tư pháp là có chức năng xác nhận sao y bản chính luôn rồi vì lúc mình gửi phòng tư pháp hiển nhiên phải yêu cầu sao y bảng chính + dịch sang tiếng anh, rồi bảo hiểm mua nhiều hơn 1 ngày so với booking vé may bay nó bắt book lại vé, mình chủ quan k chụp lại hình nó lấy hình mình lật từng trang pp coi hình đã sử dụng chưa thấy có sử dụng rồi nó bắt chụp lại hình mới

Travellers
19-04-2018, 15:22
Bảo hiểm mua dài hơn là đúng rồi chứ. Mình đi 7-21 mà mình mua bảo hiểm từ 5-25 mà. Dấu của Phòng tư pháp thì danh giá hơn dấu của công ty dịch thuật nhiều chứ. Mình nghe thấy mọi người ca thán về TLS HCM lắm, thấy bảo soi mói vậy là để bắt mua thêm dịch vụ bổ sung hồ sơ phải ko? Hôm mình nộp, cô bé TLS cũng soi hồ sơ kỹ lắm nhưng cư xử khá dễ chịu.

nguyenthuyduongv
19-04-2018, 20:56
Cả nhà cho mình hỏi mình có kết quả rớt visa ngày 5/4. Mình nộp hồ sơ xin cứu xét tại pháp và việt nam ngày 9/4. Bạn mình ở pháp nhận dc thông báo xem xét và trả lời sau 2 tháng. Vậy giờ mình chờ hay tính cách khác ạ. Cách khác thì mình phải chuẩn bị từ bây giờ. Không chờ 2 tháng dc.

salormoon87
19-04-2018, 23:12
Bảo hiểm mua dài hơn là đúng rồi chứ. Mình đi 7-21 mà mình mua bảo hiểm từ 5-25 mà. Dấu của Phòng tư pháp thì danh giá hơn dấu của công ty dịch thuật nhiều chứ. Mình nghe thấy mọi người ca thán về TLS HCM lắm, thấy bảo soi mói vậy là để bắt mua thêm dịch vụ bổ sung hồ sơ phải ko? Hôm mình nộp, cô bé TLS cũng soi hồ sơ kỹ lắm nhưng cư xử khá dễ chịu.

thế đúng rồi bạn bạn ơi, y như bạn nói luôn, đa số mn vì đã sắp xếp công việc để nộp hồ sơ nên ai cũng muốn giải quyết cho xong, nó bảo đi về đặt lịch hẹn lại thế là mọi người lỡ hết việc buộc phải vào mua dịch vụ cao cấp 725k/1 người, mà quá trời người bị luôn bạn ơi, mình tưởng có mình mình bị bắt bẻ, thấy mn bị bắt bẻ nhiều lí do trời ơi đất hỡi lắm, mình đây nha đăng kí dịch vụ cao cấp lúc mình trong phòng dịch vụ cao cấp thì cả 5 người đề bị bắt bẻ tùm lum hết á mà là dv cao cấp rồi con vậy đó, bị trả hồ sơ + bắt bổ sung hồ sơ quá trời, trong phòng mình k thấy ai nộp 1 lần mà đủ hồ sơ hết, đủ cái này thì nó soi tiếp cái khác soi kinh lắm cô kia được bạn mời qua chơi nó bắt bổ sung giấy tờ thuế gì gì á trước 4h chiều mà bên Pháp người ta đang ngủ sao fax ra được, bởi lần đầu tiên mình thấy có dấu mộc của phòng tư pháp mà nó bảo là thiếu phải có mộc sao y bản chính nữa mà phòng tư pháp đóng giáp lai tất cả các trang bản sao lẫn bản dịch luôn, mình muốn cạn lời, mà dịch công chứng tư pháp mắc hơn công ty dịch thuật nhiều mình dịch tư pháp 1 mặt thôi trăm mấy mình đem công ty dịch thuật 2 mặt có 80k

PetiteAmelie
20-04-2018, 09:03
bạn cho mình hỏi vô duyên xíu sao bạn bị trượt vậy và bạn khắc phụ thế nào mà nộp lại thì đậu, cám ơn bạn trước nhé, mình cũng sợ rớt quá

Mình xin theo diện có thư mời nhưng do không tìm hiểu kĩ, giấy tờ không đầy đủ nên bị trượt. Mà cáu nỗi giấy tờ không đầy đủ nhưng đi nộp bên TLS họ vẫn nhận như thường, cũng chẳng bảo là cần bổ sung gì thêm.
Lần 2 thì mình xin visa du lịch tự túc thì ok b ạ

Travellers
20-04-2018, 09:43
Cả nhà cho mình hỏi mình có kết quả rớt visa ngày 5/4. Mình nộp hồ sơ xin cứu xét tại pháp và việt nam ngày 9/4. Bạn mình ở pháp nhận dc thông báo xem xét và trả lời sau 2 tháng. Vậy giờ mình chờ hay tính cách khác ạ. Cách khác thì mình phải chuẩn bị từ bây giờ. Không chờ 2 tháng dc.
Theo mình nghĩ: họ đã nói đợi thì cứ đợi vài hôm xem sao. Mình ko biết cách khác của bạn là thế nào? Liệu có an toàn ko?

salormoon87
20-04-2018, 17:17

bạn ơi bạn xin ở HN hay HCM vậy bạn

MTLK
20-04-2018, 19:29
Có ai apply visa Ý ở LSQ HCM giai đoạn này ko ạ ?

Mình nộp được 8 ngày rồi chưa thấy kết quả, sốt ruột quá vì cận ngày đi

AnnaLe89
20-04-2018, 20:18
Mình nộp lãnh sự Bỉ có thư mời bảo lãnh mà từ 3/4 đến giờ còn chưa có kết quả.
Tuần sau lễ hết mấy ngày rồi, cứ tưởng có kết quả sớm trước lễ, đậu rớt gì cũng đi chơi lễ mà đợi mãi chưa có passport về .
Đậu thì k nói làm gì, rớt mà chưa có pp về tay là coi như ở nhà luôn cái lễ dài :( :( :(
Có ai nộp Bỉ giống mình không??

khanhkhoa
21-04-2018, 11:42
Mình nộp lãnh sự Bỉ có thư mời bảo lãnh mà từ 3/4 đến giờ còn chưa có kết quả.
Tuần sau lễ hết mấy ngày rồi, cứ tưởng có kết quả sớm trước lễ, đậu rớt gì cũng đi chơi lễ mà đợi mãi chưa có passport về .
Đậu thì k nói làm gì, rớt mà chưa có pp về tay là coi như ở nhà luôn cái lễ dài :( :( :(
Có ai nộp Bỉ giống mình không??

Nộp Bỉ là xác định bạn nhé. Nếu pass thì không nói gì, còn rớt là nó đóng vô 1 cái mộc to tướng rằng bạn đã không đủ dk để xin vía Bỉ và thông báo FAIL vô hộ chiếu.

PetiteAmelie
21-04-2018, 11:44
Nộp Bỉ là xác định bạn nhé. Nếu pass thì không nói gì, còn rớt là nó đóng vô 1 cái mộc to tướng rằng bạn đã không đủ dk để xin vía Bỉ và thông báo FAIL vô hộ chiếu.

Pháp mà fail cũng có dấu mộc đen to tướng mà bạn. Đâu chỉ riêng Bỉ nhỉ :-?

khanhkhoa
21-04-2018, 11:47
Pháp mà fail cũng có dấu mộc đen to tướng mà bạn. Đâu chỉ riêng Bỉ nhỉ :-?

Pháp, Đan Mạch, ... không đóng dấu bạn nhé. Chỉ kèm theo 1 lá thư từ chối thôi. Nhưng Bỉ thì cái dấu của nó sẽ làm cho bạn khó xin visa các nước khác.

Hi vọng, bạn sẽ pass. Good luck to you!

PetiteAmelie
21-04-2018, 11:48
Pháp, Đan Mạch, ... không đóng dấu bạn nhé. Chỉ kèm theo 1 lá thư từ chối thôi. Nhưng Bỉ thì cái dấu của nó sẽ làm cho bạn khó xin visa các nước khác.

Hi vọng, bạn sẽ pass. Good luck to you!

Mình có bị đóng dấu từ chối bên Pháp đây bạn :p Nhưng là năm 2016. Bây giờ không đóng nữa hả bạn?

khanhkhoa
21-04-2018, 11:56
Mình có bị đóng dấu từ chối bên Pháp đây bạn :p Nhưng là năm 2016. Bây giờ không đóng nữa hả bạn?

Trước giờ, Pháp không đóng mộc từ chối bạn nhé. Chắc trường hợp của bạn là đặc biệt.

Chuot-bu
21-04-2018, 14:50
Việc đóng dấu bị từ chối visa vô Pp xưa rồi, bây giờ không cần thiết phải đóng dấu nữa vì bạn làm Pp mới thì mất dầu rồi.
Visa bị từ chối thì trong hệ thống schengen có tên, tuổi, quốc tịch....của người bị từ chối rồi.

AnnaLe89
22-04-2018, 01:13

Rồi. Nghe bạn nói là thấy mất hào hứng đi chơi lễ luôn. Huhu!! K bít là có bị đóng dấu không chứ lúc xưa bị rớt Pháp thì k có dấu gì cả (2017)
Em chẳng còn thiết đậu-rớt luôn, chỉ mong nó trả pp lẹ còn đi chỗ khác. Còn bao nhiêu nơi cũng đẹp ko cần visa.
Không cho đi thì chịu, chứ rõ ràng mình đi du lịch thât, hồ sơ gồm gì yêu cầu có đó, người bảo lãnh mời cũng có địa vị tốt,background sạch sẽ, thu nhập mức cao, như vậy cũng không đáp ứng được họ thì thôi mình hết cách. Nhiều khi nghĩ, người đánh giá hồ sơ có khi cảm tính. Có ngừoi đi khắp các châu rồi còn rớt mà có người pp trắng có khi đậu 🙄🙄🙄😥😓
Em nói ý kiến cá nhân thôi nhé 😬

AnnaLe89
22-04-2018, 01:22
Việc đóng dấu bị từ chối visa vô Pp xưa rồi, bây giờ không cần thiết phải đóng dấu nữa vì bạn làm Pp mới thì mất dầu rồi.
Visa bị từ chối thì trong hệ thống schengen có tên, tuổi, quốc tịch....của người bị từ chối rồi.
Cám ơn b nhé :)

missfly88
22-04-2018, 15:38
Em mới xin đc visa schengen trong 3 ngày làm việc (nộp thứ 3, thứ 6 có hộ chiếu+visa về tay). Làm tại tls Hà nội rất nhanh ạ. Cũng chẳng thêm đồng phụ phí nào cả.
Các bác cho em hỏi là nếu em xin visa của Pháp mà em bay thẳng đến Bỉ hay Đức thì người ta có cho em nhập cảnh ko ạ?

salormoon87
23-04-2018, 07:49
Em mới xin đc visa schengen trong 3 ngày làm việc (nộp thứ 3, thứ 6 có hộ chiếu+visa về tay). Làm tại tls Hà nội rất nhanh ạ. Cũng chẳng thêm đồng phụ phí nào cả.
Các bác cho em hỏi là nếu em xin visa của Pháp mà em bay thẳng đến Bỉ hay Đức thì người ta có cho em nhập cảnh ko ạ?

do ngoài HN số lượng hồ sơ ít hay sao á, mình thấy ai nộp ngoài ấy cũng nhanh 3-5 ngày là có kết quả visa Pháp. trong HCM số lượng hồ sơ nhiều, đặt có mỗi lịch hẹn mà cách cả tuần mới có giờ trống, xong lên nộp thì gần 2 tuần mới có kết quả, lâu khủng khiếp

tidalwaves
23-04-2018, 09:57
Có bạn nào xin visa thứ 6/13 ở TLS Hà Nội nhận được visa chưa a? Mình vừa gõ xong câu hỏi thì nhận được thông báo là PP đã được gửi về TLS HN.

ngdieulien
23-04-2018, 13:25
Mình hơi gấp nên chưa đọc hết topic của diễn đàn, post thẳng câu hỏi lên luôn. Mình cũng k rõ mình điền đơn trong trạng thái như thế nào nữa, mình xin visa Pháp, lịch hẹn 03/05/2018 nộp hs, giờ mới phát hiện ra là mình điền thiếu thông tin trong form, mình kiếm không ra nút hủy để điền lại hồ sơ, có bạn nào có cách nào không, chỉ giúp mình với. Cảm ơn cả nhà nhiều!

khanhkhoa
23-04-2018, 13:42
Mình hơi gấp nên chưa đọc hết topic của diễn đàn, post thẳng câu hỏi lên luôn. Mình cũng k rõ mình điền đơn trong trạng thái như thế nào nữa, mình xin visa Pháp, lịch hẹn 03/05/2018 nộp hs, giờ mới phát hiện ra là mình điền thiếu thông tin trong form, mình kiếm không ra nút hủy để điền lại hồ sơ, có bạn nào có cách nào không, chỉ giúp mình với. Cảm ơn cả nhà nhiều!

Không sao. bạn cứ gọi (024) 39392662. TLS sẽ hướng dẫn bạn. Và sẽ cập nhật thông tin vô cho bạn. Chúc bạn may mắn.

ngdieulien
23-04-2018, 15:27
@khanhkhoa: cảm ơn bạn nhiều, mình gọi được TLS rồi, bên đó nói đến ngày sẽ điền thêm thông tin bằng tay, không sao, k fai điền lại hs hay hủy hs gì hết. Post lên để bạn nào giống mình thì đỡ hồi hộp.

tidalwaves
23-04-2018, 15:36
Em vừa nhận PP xong, mở bì thư ra thấy một tờ giấy thông báo, tờ thu lệ phí và PP. Em nhanh tay lật các trang xem có visa không mà lật hoài không thấy, nghĩ chắc trượt rồi. Cầm tớ giấy thông báo đọc thì chỉ là những ghi chú thông thường chứ không phải thông báo trượt. Em lại mở cuốn PP ra xem lại thì hóa ra họ dán vào trang 24 (đây là cuốn PP em mới làm lại, trong đầu cứ nghĩ họ sẽ dán vào đầu cuốn).

Kết quả: em xin đi có 5 ngày, single entry nhưng không ngờ họ cho 1 năm Multi.

MTLK
23-04-2018, 21:55

Họ cho 1 năm multi , với số ngày được ở là bao nhiêu b ?

tidalwaves
24-04-2018, 08:44
Họ cho 1 năm multi , với số ngày được ở là bao nhiêu b ?

Của mình dược tối đa 90 ngày cho một chu kỳ 180 ngày. Trong mục remark Visa của mình có ghi "Court Sejour Circulation", mình xem qua thì điều được biết visa loại này có thể renew trước khi hết hạn 3 tháng. Va hồ sơ xin visa cũng sẽ không cần booking vé máy bay, tàu, khách sạn hay copies của các visa trước đây.

ngdieulien
24-04-2018, 10:50
Em vừa nhận PP xong, mở bì thư ra thấy một tờ giấy thông báo, tờ thu lệ phí và PP. Em nhanh tay lật các trang xem có visa không mà lật hoài không thấy, nghĩ chắc trượt rồi. Cầm tớ giấy thông báo đọc thì chỉ là những ghi chú thông thường chứ không phải thông báo trượt. Em lại mở cuốn PP ra xem lại thì hóa ra họ dán vào trang 24 (đây là cuốn PP em mới làm lại, trong đầu cứ nghĩ họ sẽ dán vào đầu cuốn).

Bạn làm sao được 1 năm hay vậy, có thể chia sẻ được không?

khanhkhoa
24-04-2018, 10:52
Bạn làm sao được 1 năm hay vậy, có thể chia sẻ được không?

Thường thì để được cấp vía Pháp 1 năm Mult, thì trong quá khứ bạn đã đến Pháp ít nhất 1 lần và bạn đang sở hữu 1 trong những visa giá trị như (Mỹ, Canada, ...) còn hiệu lực.

ngdieulien
24-04-2018, 11:07
Mình đã đến Pháp 1 lần, đến UK 1 lần, đi HongKong, Thailand, Đài Loan, Cambodia, đang sở hữu visa UK có hiệu lực. Được quyền hy vọng k nhỉ :H

tidalwaves
24-04-2018, 12:02
Mình đã đến Pháp 1 lần, đến UK 1 lần, đi HongKong, Thailand, Đài Loan, Cambodia, đang sở hữu visa UK có hiệu lực. Được quyền hy vọng k nhỉ :H

Thực tế thì đây là lần đầu mình đến Pháp, hộ chiếu mới cấp loại, cuốn cũ thì toàn visa hết hạn nhưng nhiều stamps. Hồ sơ mình chuẩn bị cũng đơn giản theo như hướng dẫn của TLS. Một số lưu ý:
1. Các giấy tờ photo như hộ chiếu, visa trước đấy, sổ hộ khẩu, sổ tiết kiệm...chỉ cần mang theo bản gốc khi đến TLS các bạn ấy sẽ đóng dấu xác nhận vào bản photo. Không cần thiết phải đi công chứng.

2. Sau khi điền xong đơn xin visa trên TLS Website bạn có thể bổ sung thêm thông tin sau khi in ra (Mình điền hết thông tin lúc in ra thấy một số mục bị thiếu nền điền lại vào một form khác tải từ ĐSQ)

3. Thường đi xin visa mình toàn tự dịch các văn bản nộp kèm theo bản photo chứ chưa ra dịch thuật công chứng khi nào. Thực tình thì cái dấu củ khoai của các văn phòng dịch thuật công chứng chắc cũng không có ý nghĩa gì với ĐSQ.

AnnaLe89
24-04-2018, 13:36
Cho e hỏi có trường hợp trả kết quả trễ hơn cả ngày xin đi không ah?
Ví dụ e xin đi 3/5, e submit hôm 3/4 , đến giờ chưa trả kết quả.
Vì trong tuần này là lễ, ngày làm việc chỉ còn hôm nay, t5 và t6 này, sau đó lễ tới 2/5,có khả năng nó trả kq ngày 2/5 hoặc trễ hơn 3/5 luôn ko?
Xin cảm ơn.

khanhkhoa
24-04-2018, 13:43
Cho e hỏi có trường hợp trả kết quả trễ hơn cả ngày xin đi không ah?
Ví dụ e xin đi 3/5, e submit hôm 3/4 , đến giờ chưa trả kết quả.
Vì trong tuần này là lễ, ngày làm việc chỉ còn hôm nay, t5 và t6 này, sau đó lễ tới 2/5,có khả năng nó trả kq ngày 2/5 hoặc trễ hơn 3/5 luôn ko?
Xin cảm ơn.

Cũng có thể là ngày 26 - 27/4 bạn nhận được thông báo thừ TLS. Vì nó sẽ kq trước ngày bạn đi 1 ngày, để bạn có thể khớp với bảo hiểm du lịch.

Chuot-bu
24-04-2018, 16:09
Truong hop toi May bay bay, den chieu moi ra visa cung thuong xay ra (toi da bi roi)

AnnaLe89
24-04-2018, 16:17
Cảm ơn mọi người ah.
Thì ra là có cả trường hợp có kq trễ như vậy cơ. Vậy cũng còn chút hi vọng :D

MTLK
24-04-2018, 17:45
Truong hop toi May bay bay, den chieu moi ra visa cung thuong xay ra (toi da bi roi)

Thế rồi sao bác biết có visa mà chuẩn bị chuyến đi vậy ? Kể chi tiết cho mọi người tham khảo đi bác, hóng quá, cần lắm 1 thông tin, đang ngồi trên lửa đây ạ .... :(

Chuot-bu
24-04-2018, 19:58
Phai dien thoai, den noi ĐÒI kết quả :Dam

Chuot-bu
24-04-2018, 20:24
Ban đem ve may bay, booking hotel, các giay to chung minh chuyen bay, cong viec, booking tours den VFS hay LSQ hoi kết qua visa

salormoon87
24-04-2018, 23:35
Thường thì để được cấp vía Pháp 1 năm Mult, thì trong quá khứ bạn đã đến Pháp ít nhất 1 lần và bạn đang sở hữu 1 trong những visa giá trị như (Mỹ, Canada, ...) còn hiệu lực.

hic nếu đọc được chia sẻ của bạn sớm hơn mình xin mul luôn rồi, mình có visa Can còn hiệu lực mà k biết bữa xin có single à T.T hơi tiếc 1 chút, mà mình nộp hôm 16/4 mà hôm nay chưa có kết quả nữa, ở HCM người ta nộp nhiều nên đặt lịch + chờ kết quả lâu quá, và cũng do nộp nhiều nên TLS HCM hơi làm tiền mn quá

MTLK
24-04-2018, 23:56
Phai dien thoai, den noi ĐÒI kết quả :Dam

Ban đem ve may bay, booking hotel, các giay to chung minh chuyen bay, cong viec, booking tours den VFS hay LSQ hoi kết qua visa

Bác dũng cảm quá :D Em chịu thôi, đi du lịch thăm thân nên ko có những giấy tờ trên bác ạ :shrug: vé thì cầm visa trong tay mới dám mua chứ lỡ trục trặc gì toi hơn 2 chục củ như bạn phía trên, dạo này tích cóp vật vã lắm ạ ... :(

Anyway, e có liên hệ cả 2 bên LSQ và VFS. Gọi điện, email năn nỉ họ rồi , họ bảo có kết quả sẽ báo em biết , vậy thì chờ thôi ... :help

AnnaLe89
25-04-2018, 01:44
Bác dũng cảm quá :D Em chịu thôi, đi du lịch thăm thân nên ko có những giấy tờ trên bác ạ :shrug: vé thì cầm visa trong tay mới dám mua chứ lỡ trục trặc gì toi hơn 2 chục củ như bạn phía trên, dạo này tích cóp vật vã lắm ạ ... :(

Anyway, e có liên hệ cả 2 bên LSQ và VFS. Gọi điện, email năn nỉ họ rồi , họ bảo có kết quả sẽ báo em biết , vậy thì chờ thôi ... :help
Bạn ơi b cũng xin visa thăm thân bên VFS hả? B đi nước nào vậy? Nộp bao lâu rồi mà chưa có kq?
Mình cũng gọi hỏi VFS rồi mà Bỉ duyệt visa chỉ ở HN, nộp từ 3/4 đến giờ chưa có kq luôn, dạng có thư mời bảo lãnh. Bạn mình bên đó cũng viết email hỏi đsq ngoài Hn mà ko nhận dc phản hồi gì. Chỉ biết chờ thôi :(

AnnaLe89
25-04-2018, 01:56
Chiều có alo VFS lần nữa, hỏi là có khi nào trả kq trễ hơn ngày xin đi không thì họ bảo có cả 2 TH
1. Trả kq trễ hơn ngày bay là fail
2. Trả kq trễ hơn nhưng vẫn đc cấp visa thì họ yêu cầu mình trình booking vé mới (ai có lịch trình thì điều chỉnh lại cho phù hợp thời gian)
Em ready cho việc fail vì e đã fail tự túc Pháp 2 lần, dù lần này bạn e mời nó có profile cực tốt.
Nhưng em nghĩ 90% e fail, giờ chỉ muốn lấy pp lại nhanh và plan cho chuyến khác. Em báo bạn em là em fail đến 90% nên ko cần trông mong làm gì, lo mua vé qua đây thôi.
Cuối tuần này em liều mình đi Campuchia vơis CMND và nộp 300K để làm giấy thông hành (nhà xe báo vậy) dù vẫn hi vọng đôi chút là nó trả pp vào 26,27.
Số em sao đó chắc không đi xa tận trời Âu được rồi. Hôm nay buồn lắm nhưng cố nén ko khóc, bạn ấy bên kia cũng đìu hiu vì e chỉ thông báo trường hợp 1 xảy ra.
Em nghĩ đi tour có khi dễ hơn ko mọi người??
Ngủ ko được luôn :( 2h sáng rồi :( :(

MTLK
25-04-2018, 10:31
Nhưng em nghĩ 90% e fail, giờ chỉ muốn lấy pp lại nhanh và plan cho chuyến khác. Em báo bạn em là em fail đến 90% nên ko cần trông mong làm gì, lo mua vé qua đây thôi.
Cuối tuần này em liều mình đi Campuchia vơis CMND và nộp 300K để làm giấy thông hành (nhà xe báo vậy) dù vẫn hi vọng đôi chút là nó trả pp vào 26,27.

Nếu 26, 27 có pp với visa thì ko đi Cam nữa đúng ko :))

Lạc quan lên bạn, còn vài ngày nữa mà

ko biết ở đây có ai từng bị trả kết quả trễ và fail ko vậy? :(

ps ... check pm nhe b

khanhkhoa
26-04-2018, 10:50
Chiều có alo VFS lần nữa, hỏi là có khi nào trả kq trễ hơn ngày xin đi không thì họ bảo có cả 2 TH
1. Trả kq trễ hơn ngày bay là fail
2. Trả kq trễ hơn nhưng vẫn đc cấp visa thì họ yêu cầu mình trình booking vé mới (ai có lịch trình thì điều chỉnh lại cho phù hợp thời gian)
Em ready cho việc fail vì e đã fail tự túc Pháp 2 lần, dù lần này bạn e mời nó có profile cực tốt.
Số em sao đó chắc không đi xa tận trời Âu được rồi. Hôm nay buồn lắm nhưng cố nén ko khóc, bạn ấy bên kia cũng đìu hiu vì e chỉ thông báo trường hợp 1 xảy ra.
Em nghĩ đi tour có khi dễ hơn ko mọi người??
Ngủ ko được luôn :( 2h sáng rồi :( :(

Bạn gọi hỏi TLS hay VFS? Thường mình thấy, vì mùa này đang là mùa cao điểm, do đó, họ xét không kịp là chuyện bình thường. LSQ sẽ cấp visa cho bạn, nếu họ tin vào khả năng tài chính của bạn.

TLS họ không có biết gì nhiều về sự xem xét của LSQ. Ngày đi có thể sẽ được rời qua ngày khác nếu LSQ đồng ý cấp visa. Và bạn sẽ trình lại booking giữ chỗ vé máy bay, bảo hiểm du lịch.

Nhưng đa phần là Pháp không cần, nó sẽ cấp luôn.

Lillian104
26-04-2018, 11:28
Cả nhà cho mình hỏi chút:

Chị ở công ty mình có người bạn ở Đức nhưng anh này không đủ điều kiện để bảo lãnh. Mà xin du lịch sang Đức thì thấy bảo là khó lắm. Chị ấy định xin visa qua Pháp. Trong hồ sơ thì ghi ở Pháp 7 ngày rồi sang Đức 3 ngày. Nhưng trên thực tế, đặt chân vào Pháp một cái là chị ấy sẽ bay nối chuyến đi Đức luôn.

Như thế có làm sao không cả nhà nhỉ? Thực tế thì khi mình có visa rồi thì mình vào Pháp bao nhiêu ngày có ai quản lý được đâu nhỉ?

khanhkhoa
26-04-2018, 12:06
Cả nhà cho mình hỏi chút:

Chị ở công ty mình có người bạn ở Đức nhưng anh này không đủ điều kiện để bảo lãnh. Mà xin du lịch sang Đức thì thấy bảo là khó lắm. Chị ấy định xin visa qua Pháp. Trong hồ sơ thì ghi ở Pháp 7 ngày rồi sang Đức 3 ngày. Nhưng trên thực tế, đặt chân vào Pháp một cái là chị ấy sẽ bay nối chuyến đi Đức luôn.

Như thế có làm sao không cả nhà nhỉ? Thực tế thì khi mình có visa rồi thì mình vào Pháp bao nhiêu ngày có ai quản lý được đâu nhỉ?

Không sao cả bạn. Tuy nhiên, mình nghỉ bạn nên xin Pháp thôi. Và khi có visa bạn cứ nhập cảnh vô Pháp và muốn đi đâu thì đi, đúng thời hạn visa cho phép thì quay về.

trinhle123
26-04-2018, 14:24
Cho e hỏi 1 chút ạ. Hôm nay e có nhận kết quả xin visa đi pháp thì e bị trượt với lí do các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy:(( Bây h e nên nộp đơn khiếu nại hay nộp lại hồ sơ mới ạ. E là sinh viên năm 2 trg đại học ngoại ngữ. vì phần lớn bạn c3 e đang du học đức nên e muốn hè này sang chơi vs các b và cũng du lịch luôn ạ. E nộp visa pháp vì đức k cấp visa du lịch nữa ạ.
Hồ sơ e gồm:
- vé máy bay e book ở vnam airline khứ hồi
- Lịch trình chuyến đi có ghi rõ nơi ở và phương tiện đi lại. e để lịch trình đi 5 thành phố của pháp và đi ý ạ
- Booking khách sạn , e đặt ở booking.com , booking của e vẫn chưa bị huỷ trong tgian làm visa ạ
- Bảo hiểm du lịch e mua của liberty
- Giấy chứng nhận sinh viên
- stk 200tr
- Cover letter e có ghi là do anh trai đã từng đi du học ở pháp và kể về nc pháp nên e rất thích và yêu nc pháp nên đã ấp ủ tích góp đi pháp du lịch hè này, và e cx ghi e muốn đi học thạc sĩ ở pháp trogn tương lai nên muốn qua chuyến đi này tìm hiểu thêm về ctrinh học ở đây ạ
:(( e kb mình bị sai ở chỗ nào và bh phải sửa tnao để nộp lại ạ. vì e muốn 28/6 này đi luôn nên cx khá gấp ạ

khanhkhoa
26-04-2018, 15:51
Cho e hỏi 1 chút ạ. Hôm nay e có nhận kết quả xin visa đi pháp thì e bị trượt với lí do các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy:(( Bây h e nên nộp đơn khiếu nại hay nộp lại hồ sơ mới ạ. E là sinh viên năm 2 trg đại học ngoại ngữ. vì phần lớn bạn c3 e đang du học đức nên e muốn hè này sang chơi vs các b và cũng du lịch luôn ạ. E nộp visa pháp vì đức k cấp visa du lịch nữa ạ.
Hồ sơ e gồm:
- Lịch trình chuyến đi có ghi rõ nơi ở và phương tiện đi lại. e để lịch trình đi 5 thành phố của pháp và đi ý ạ
- Booking khách sạn , e đặt ở booking.com , booking của e vẫn chưa bị huỷ trong tgian làm visa ạ
- Bảo hiểm du lịch e mua của liberty
- Giấy chứng nhận sinh viên
- stk 200tr
- Cover letter e có ghi là do anh trai đã từng đi du học ở pháp và kể về nc pháp nên e rất thích và yêu nc pháp nên đã ấp ủ tích góp đi pháp du lịch hè này, và e cx ghi e muốn đi học thạc sĩ ở pháp trogn tương lai nên muốn qua chuyến đi này tìm hiểu thêm về ctrinh học ở đây ạ
:(( e kb mình bị sai ở chỗ nào và bh phải sửa tnao để nộp lại ạ. vì e muốn 28/6 này đi luôn nên cx khá gấp ạ

Hồ sơ của em như thế chưa đủ để thuyết phục LSQ. Do đó, em có khiếu nại, thì cũng nhận được cái thư tự động thôi, chứ cũng không trông đợi gì.

Do vậy, hồ sơ của em nên để 1 thời gian, 6 tháng sau nộp lại và nên đi thêm 1 vài nước phát triển mới có hi vọng, nó "nhìn lại hồ sơ em" một lần nữa. Good luck em.

trinhle123
26-04-2018, 16:40
à e từng đi Hàn vào năm kia nữa ạ. Kb là làm tnao để có sức thuyết phục hơn ạ:( E có nên làm lại visa qua dịch vụ k ạ.

khanhkhoa
26-04-2018, 17:17
à e từng đi Hàn vào năm kia nữa ạ. Kb là làm tnao để có sức thuyết phục hơn ạ:( E có nên làm lại visa qua dịch vụ k ạ.

Dịch vụ cũng không giúp gì được cho em. Anh nghĩ, 6 tháng sau em mở lại hồ sơ và đi chung với gia đình (Ba mẹ) chẳng hạn để có sức thuey61t phục hơn.

trinhle123
26-04-2018, 17:43
Vì e muốn đi luôn trong hè này thì ko còn cách nào ạ. Mà gia đình e cũng k có ý định đi cùng nữa.:( E thấy cx có vài trg hợp các b nộp lại luôn lần nữa và xin dc visa ạ

getbill
26-04-2018, 20:16
cùng hoàn cảnh, mình cũng bị từ chối mục số 8. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên viết đơn cứu xét đi. Có gì email trao đổi nhé. Có lẽ là do tờ khai khai chưa đúng cách đấy. Mình cũng phải nhờ dịch vụ xem lại hồ sơ và nộp đơn cứu xét, tự tin lên. Hồ sơ như bạn chẳng có gì mà ko thuyết phục cả. hihi

khanhkhoa
26-04-2018, 21:09
Hồ sơ như bạn chẳng có gì mà ko thuyết phục cả. hihi

Bạn nói như vậy, chắc có lẽ LSQ họ không hiểu được từ thuyết phục rồi.

Bạn cứ viết thư cứu xét. Đó vẫn là lựa chọn cuối cùng của những hs bị fail. Tuy nhiên, như mình đã nói. Viết thì cứ viết nhưng chắc chắn sẽ chỉ nhận được một email tự động trả lời.

Nhưng nếu bạn đã làm việc với dịch vụ, thì cũng nên để dịch vụ của bạn có chút trách nhiệm "còn lại" để vặn óc viết cho bạn 1 lá thư cho đáng đồng tiền bát gạo vậy.

getbill
26-04-2018, 21:12
cho e hỏi 1 chút ạ. Hôm nay e có nhận kết quả xin visa đi pháp thì e bị trượt với lí do các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy:(( bây h e nên nộp đơn khiếu nại hay nộp lại hồ sơ mới ạ. E là sinh viên năm 2 trg đại học ngoại ngữ. Vì phần lớn bạn c3 e đang du học đức nên e muốn hè này sang chơi vs các b và cũng du lịch luôn ạ. E nộp visa pháp vì đức k cấp visa du lịch nữa ạ.
Hồ sơ e gồm:
- lịch trình chuyến đi có ghi rõ nơi ở và phương tiện đi lại. E để lịch trình đi 5 thành phố của pháp và đi ý ạ
- booking khách sạn , e đặt ở booking.com , booking của e vẫn chưa bị huỷ trong tgian làm visa ạ
- bảo hiểm du lịch e mua của liberty
- giấy chứng nhận sinh viên
- stk 200tr
- cover letter e có ghi là do anh trai đã từng đi du học ở pháp và kể về nc pháp nên e rất thích và yêu nc pháp nên đã ấp ủ tích góp đi pháp du lịch hè này, và e cx ghi e muốn đi học thạc sĩ ở pháp trogn tương lai nên muốn qua chuyến đi này tìm hiểu thêm về ctrinh học ở đây ạ
:(( e kb mình bị sai ở chỗ nào và bh phải sửa tnao để nộp lại ạ. Vì e muốn 28/6 này đi luôn nên cx khá gấp ạ

đã có đơn xin nghỉ học chưa? Ko có thì cũng bị từ chối đấy

getbill
26-04-2018, 21:23
bạn nói như vậy, chắc có lẽ lsq họ không hiểu được từ thuyết phục rồi.

Bạn cứ viết thư cứu xét. đó vẫn là lựa chọn cuối cùng của những hs bị fail. Tuy nhiên, như mình đã nói. Viết thì cứ viết nhưng chắc chắn sẽ chỉ nhận được một email tự động trả lời.

Nhưng nếu bạn đã làm việc với dịch vụ, thì cũng nên để dịch vụ của bạn có chút trách nhiệm "còn lại" để vặn óc viết cho bạn 1 lá thư cho đáng đồng tiền bát gạo vậy.

bạn ơi, mong bạn đừng nhìn vấn đề thiển cẩn như vậy. Mình ko hề nói lsq ko hiểu từ thuyết phục nha, đó là cái bạn nói.
Hồ sơ bị sai thì làm lại và bổ sung thôi có gì đâu mà quan trọng. Mình nộp đơn lên lãnh sự khi bị từ chối mình có quyền làm đơn cứu xét, và chẳng tội gì lại không thực hiện "quyền" đó chỉ vì ai đó nói hồ sơ mình thiếu thuyết phục a?

Mình qua dịch vụ theo cách của mình, và họ giúp mình theo cách của họ nên sẽ chẳng có 1 lá thư "đáng đồng tiền bát gạo" như trong trường hợp bạn nói đâu. Hihi, nói vậy thôi, chắc gì bạn đã hiểu.

Thân,

trinhle123
26-04-2018, 21:37
cùng hoàn cảnh, mình cũng bị từ chối mục số 8. Tuy nhiên mình nghĩ bạn nên viết đơn cứu xét đi. Có gì email trao đổi nhé. Có lẽ là do tờ khai khai chưa đúng cách đấy. Mình cũng phải nhờ dịch vụ xem lại hồ sơ và nộp đơn cứu xét, tự tin lên. Hồ sơ như bạn chẳng có gì mà ko thuyết phục cả. hihi

B làm ở dịch vụ nào ạ:( vì bh nhiều dịch vụ nên mình cx kb nơi nào tin tưởng. b có mẫu đơn cứu xét k ạ gửi mail mình với: [email protected] cảm ơn b nhiều ạ

getbill
26-04-2018, 22:11
B làm ở dịch vụ nào ạ:( vì bh nhiều dịch vụ nên mình cx kb nơi nào tin tưởng. b có mẫu đơn cứu xét k ạ gửi mail mình với: [email protected] cảm ơn b nhiều ạ

mình quen bên công ty này chuyên là visa nên nhờ họ xem lại hồ sơ hộ chứ ko làm dịch vụ bạn ạ. bạn dùng facebook ko? trao đổi qua facebook cho nhanh

trinhle123
26-04-2018, 22:15
b cho mình facebook mình add b ạ. Vì mình nghĩ hè nghỉ và mình cũng ghi trong cover letter là đợt hè đc nghỉ nên mình qđịnh đi du lịch pháp chơi nên mình k nghĩ phải xin đơn nghỉ học:(

getbill
26-04-2018, 22:17
b cho mình facebook mình add b ạ. Vì mình nghĩ hè nghỉ và mình cũng ghi trong cover letter là đợt hè đc nghỉ nên mình qđịnh đi du lịch pháp chơi nên mình k nghĩ phải xin đơn nghỉ học:(

check mail nhé

salormoon87
26-04-2018, 23:15
mn ơi mn cho mình hỏi có thể gọi đt lên TLS để hỏi người ta cách lấy pp về sớm nếu chưa có kết quả k, mình nộp hôm 16/4 ở TLS SG lẽ ra cũng k gấp gáp gì mà do đợt này trùng ngày nghỉ lễ nhiều quá, mai mà k có kểt quả là lại dính tiếp lễ sang tuần sau là 2/5 mới làm việc lại, 9/5 mình phải đi Nhật mà bên ngân hàng chỉ cho đổi tiền trước 2 ngày khởi hành vậy là 7/5 mình phải đi đổi tiền (mình muốn đổi sớm để 8/5 mình xoay sở kịp) vậy mình phải có pp về trước đó chỉ còn các ngày 3/5 và 4/5 vậy các bạn cho mình hỏi mình gọi đt xin pp lúc nào là hộp lý T.T mình tính 2/5 gọi hỏi được k nhỉ

PetiteAmelie
27-04-2018, 09:03

Em nên có giấy xác nhận sinh viên của trường nhé, cover letter ko thể thay đc cho giấy xác nhận này. Với cả cover letter nếu em viết sến súa quá cũng ko ăn điểm đc đâu em nhé :)

salormoon87
27-04-2018, 10:00
6. Yêu cầu của Tổng Lãnh Sự Quán Pháp tại TP. Hồ Chí Minh
Hồ sơ xin thị thực của quý khách đã được xử lý xong và đang được gửi tới TLScontact.
7. Hộ chiếu trả về TLScontact từ Tổng Lãnh Sự Quán Pháp tại TP. Hồ Chí Minh
8. Hộ chiếu trả lại cho đương đơn

Mọi người ơi đơn của e xong mục số 6 rồi đang chuyển về TLS, mn có biết từ lúc này đến lúc mình có thể nhận lại pp k biết mất bao lâu nhỉ, mà cái này mình đâu biết đậu rớt phải k mn, chỉ khi nào lên nhận pp mở ra xem mới biết đúng không

tidalwaves
27-04-2018, 10:23
Mọi người ơi đơn của e xong mục số 6 rồi đang chuyển về TLS, mn có biết từ lúc này đến lúc mình có thể nhận lại pp k biết mất bao lâu nhỉ, mà cái này mình đâu biết đậu rớt phải k mn, chỉ khi nào lên nhận pp mở ra xem mới biết đúng không

Cái này nhanh lắm. Như của mình làm ở HN thì khoảng 1h sau đã xong mục 7.

trinhle123
27-04-2018, 10:32
Em nên có giấy xác nhận sinh viên của trường nhé, cover letter ko thể thay đc cho giấy xác nhận này. Với cả cover letter nếu em viết sến súa quá cũng ko ăn điểm đc đâu em nhé :)

E có nộp giấy xác nhận sinh viên của trg r ạ. Mà e nghĩ là hè nên ko xin đơn nghỉ học thôi ạ

salormoon87
27-04-2018, 11:26
Cái này nhanh lắm. Như của mình làm ở HN thì khoảng 1h sau đã xong mục 7.

tks bạn nha, có điều bạn xin ở HN thì nhanh vậy chứ ở HCM lâu gấp 2 3 lần đó bạn, mình thấy ở HN 3-5 ngày là có kết quả chứ ở HCM 12-15 ngày mới có kết quả đấy >.<, nộp trúng đợt nghỉ lễ triền miên lâu quá, hôm nay nó có chuyển qua mục 7, 8 chắc cũng k lấy kịp lại dính nghỉ lễ xong 30-4 1-5 ngồi nhà mà thấp thỏm

Leblanc
27-04-2018, 11:51
Đừng lo, bạn làm ở hcm phải không. Mẹ mình sáng cũng thế, sáng kiểm tra thấy mục 6 7 đổi, trưa cùng ngày nhận được visa về đến nhà. Àh , mẹ mình cũng có visa canada giống bạn đến hết hạn passport mà lãnh sự quán chỉ cấp cho single entry.

khanhkhoa
27-04-2018, 12:13

Giờ bạn lên TLS lấy là ok rồi. Mình mới vừa lấy về. Được cấp 1 năm.

salormoon87
27-04-2018, 14:25
mọi người ơi cho em hỏi có bạn nào có kinh nghiệm làm đơn cứu xét chỉ e làm với, tình hình e vừa lấy kết quả bị đánh rớt với lí do "Các thông tin để giải trình mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy"

Nói chung lúc em lấy kết quả có bé tour gần đó cũng khá ngạc nhiên vì em rớt do lịch sử du lịch của em đã được cấp visa nhật 7 lần (đi 4 lần, 2 lần k đi, 1 lần sắp đi) visa Hàn 3 lần, Canada đc cấp hết hạn pp và đã đi 1 lần, ÚC đã đi 1 lần, Hong kong 1 lần, Đài loan và các nước đông nam á khác nhiều lần, cùng buồn mà e cũng hiểu được phần nào lí do e rớt

do em mua bảo hiểm book phòng ks đều từ 28/7-7/7 tổng cộng là 10 ngày, nhưng khi book vé máy bay em cũng book từ 28/7 - 7/7 nhưng khi đến TLS bé kiểm hồ sơ phát hiện e bay 28/7 nhưng mà bay đêm dẫn đến 29/7 em mới tới paris nên bé đó yêu cầu em sửa thành 29/7 và kí nháy kế bên, như vậy dẫn tới bảo hiểm + booking ks em bị trước 1 ngày, là 29/7 mới tới paris mà book phòng từ 28/7 e có hỏi bé đó vậy có sao k bé đó nói k sao, chưa kế dẫn đến số lượng ngày xin lưu trú bị giảm còn 9 ngày mà k thấy bé đó kêu e sửa, e bị thêm 1 cái là trên lịch trình e ghi số hiệu chuyến bay mà lúc đầu do e book chưa chuyển sang tiếng anh nên vé nó ra tiếng việt, sau đó em book lại bằng tiếng anh booking mới nhưng e lại quên đổi số hiệu chuyến bay khai trong lịch trình, tại trong lịch trình tự nhiên e ham hố ghi sẽ bay chuyến bay số hiệu bn tới Paris thành ra k khớp, do chủ quan + nhà xa, lúc nộp em cũng thấy kì phải chính lại 1 chút các yêu tố cho khớp nhưng do nhà em xa ở đồng nai nên cũng ngại nộp lại, thêm nữa ở HCM đặt lịch hẹn khá khó vì thường kín lịch trong vòng 1 tuần nếu e về đặt lại lịch hẹn thì dẫn tới 1 tuần nữa e mới có thể nộp + vướng nghĩ lễ giổ tổ + 30/4 1/5 mà 9/5 e cần pp để đi Nhật nên e cũng chủ quan kệ nộp luôn dẫn đến rớt, nhò bác nào có kinh nghiệm hướng dẫn em làm đơn cứu vớt, e tính được thì đi k cũng k sao coi như đây là bài học cho lần nộp sau

Mọi người cho em hỏi do lí do trên thì em có thể viết thư cứu + kém theo lịch trình, +vé máy bay + booking sắp xếp lại cho phù hợp được k ạ

AnnaLe89
27-04-2018, 16:07
Cho e hỏi có ai bị trường hợp hồ sơ bị chuyển qua tận nước xin visa để xét duyệt không?
E submit 3/4 mà đến giờ chưa có kq gì, rồi e nói người mời email cho lsq Bỉ Hanoi hỏi tình hình.
Hôm nay nó email lại báo là hồ sơ này ở lsq HN ko quyết định được nên sẽ chuyển cho bên Bỉ xét. Chờ 4-6 tuần (mà k bít là 4-6 tuần là đã gồm 4 tuần tính từ 3/4 chưa hay là tính từ lúc qđịnh hs sẽ chuyển qua kia)
Có vụ hs mà duyệt tới cả 2 tháng vậy luôn ko? Có ai bị trường hợp này chưa?

salormoon87
27-04-2018, 17:17
bạn ơi, mong bạn đừng nhìn vấn đề thiển cẩn như vậy. Mình ko hề nói lsq ko hiểu từ thuyết phục nha, đó là cái bạn nói.
Hồ sơ bị sai thì làm lại và bổ sung thôi có gì đâu mà quan trọng. Mình nộp đơn lên lãnh sự khi bị từ chối mình có quyền làm đơn cứu xét, và chẳng tội gì lại không thực hiện "quyền" đó chỉ vì ai đó nói hồ sơ mình thiếu thuyết phục a?

Mình qua dịch vụ theo cách của mình, và họ giúp mình theo cách của họ nên sẽ chẳng có 1 lá thư "đáng đồng tiền bát gạo" như trong trường hợp bạn nói đâu. Hihi, nói vậy thôi, chắc gì bạn đã hiểu.

Thân,

bạn ơi bạn có thể chỉ mình cách làm đơn xin cứu xét không bạn, bạn cho mình xin fb nhé

getbill
27-04-2018, 21:09
bạn ơi bạn có thể chỉ mình cách làm đơn xin cứu xét không bạn, bạn cho mình xin fb nhé

Cho mình mail của bạn nhé

salormoon87
27-04-2018, 21:26
Cho mình mail của bạn nhé

[email protected] cám ơn bạn trước nhé, dù biết xác suất họ xét lại thấp mà thôi cứ làm thử biết sao giờ, mới nói chuyện với 1 chị giàu kinh nghiệm c ấy chia sẻ đã đi Pháp rồi xong xin lại lần 2 nghĩ là sẽ dễ hơn nên cũng chuẩn bị lịch trình ẩu nên cũng bị đánh rớt luôn nên cảm thấy lỗi do mình thật T.T

getbill
28-04-2018, 10:16
[email protected] cám ơn bạn trước nhé, dù biết xác suất họ xét lại thấp mà thôi cứ làm thử biết sao giờ, mới nói chuyện với 1 chị giàu kinh nghiệm c ấy chia sẻ đã đi Pháp rồi xong xin lại lần 2 nghĩ là sẽ dễ hơn nên cũng chuẩn bị lịch trình ẩu nên cũng bị đánh rớt luôn nên cảm thấy lỗi do mình thật T.T

Check mail nhé. Mình đi cùng bác mình, bác mình đi đức 8 lần rồi vẫn trượt mục số 8 đây. Dạo này có vẻ đại sứ quán xét kĩ.

salormoon87
28-04-2018, 15:34
Check mail nhé. Mình đi cùng bác mình, bác mình đi đức 8 lần rồi vẫn trượt mục số 8 đây. Dạo này có vẻ đại sứ quán xét kĩ.

bạn cho mình hỏi bạn xin ở Sài Gòn luôn hay ở Hà Nội vậy, mình thì nghe mấy bé tour nói là dạo này HCM bị xét khó nhiều lsq do trốn lại nhiều

minhbop
02-05-2018, 15:02
Bạn happy_farm ơi, gửi giùm minh cái tâm thư đó nhé. Email của mình: [email protected] - cảm ơn bạn nhiều

minhbop
02-05-2018, 15:08
Bạn happy_farm ơi, gửi giùm minh cái tâm thư đó nhé. Email của mình: [email protected] - cảm ơn bạn nhiều

minhbop
02-05-2018, 16:58
Các bạn cho mình hỏi, nhóm mình đi 6 người, định tự xin visa schengen tại SQ Pháp Hà nội rồi sang bên kia sử dụng Landtour. Vậy lịch trình của mình có nên ghi thuê landtour bên kia ko nhỉ? Công ty này là công ty Việt nam thôi, nhưng họ đón tại Pháp. Mình cảm ơn các bạn nhiều

kimvanchinh
02-05-2018, 19:05
Các bạn cho mình hỏi, nhóm mình đi 6 người, định tự xin visa schengen tại SQ Pháp Hà nội rồi sang bên kia sử dụng Landtour. Vậy lịch trình của mình có nên ghi thuê landtour bên kia ko nhỉ? Công ty này là công ty Việt nam thôi, nhưng họ đón tại Pháp. Mình cảm ơn các bạn nhiều

Nếu Landtour là cty hợp pháp bên pháp thì lý do gì mà không đưa nó vào hồ sơ kèm hợp đồng tour nữa rất OK, gắn với lịch trinh đúng như lịch của Cty và các đoạn tự đi.

Travellers
03-05-2018, 15:57
Salormoon ơi, hồ sơ của em bị sai toàn lỗi cơ bản đó em: bảo hiểm du lịch em có thể mua trước khi đi và sau khi về vài hôm cũng ok. Nhưng lỗi nặng nhất là lỗi booking khách sạn, lỗi này sẽ dẫn đến sai luôn cả lịch trình. Trường hợp của em chị nghĩ viết đơn cứu xét khá khó đấy. Em nên reapply lại. Viết thư bày tỏ đơn giản, ngắn gọn, trình bày đúng vào lỗi mà em bị họ cho fail. Book lại khách sạn và lịch trình thật hợp lý nhé. Chúc may mắn.

salormoon87
03-05-2018, 18:21
Salormoon ơi, hồ sơ của em bị sai toàn lỗi cơ bản đó em: bảo hiểm du lịch em có thể mua trước khi đi và sau khi về vài hôm cũng ok. Nhưng lỗi nặng nhất là lỗi booking khách sạn, lỗi này sẽ dẫn đến sai luôn cả lịch trình. Trường hợp của em chị nghĩ viết đơn cứu xét khá khó đấy. Em nên reapply lại. Viết thư bày tỏ đơn giản, ngắn gọn, trình bày đúng vào lỗi mà em bị họ cho fail. Book lại khách sạn và lịch trình thật hợp lý nhé. Chúc may mắn.

dạ đúng rồi c, lúc nộp e cũng cảm thấy sai sai rồi c, nhưng mà khổ nổi e ở xa nghỉ quay về đặt lịch hẹn lên nộp lại thì ngại quá, thêm 9-13/5 em lại k có ơ VN nữa c, nên nếu cầm về thì lại đợi tới khi đi chơi về về mới nộp được, à c cho em hỏi là em bị đánh rớt vậy phải 6 tháng nữa mới được nộp lại hay là nộp lại liền và viết thư nhận lỗi sai c, đúng là lúc rớt cũng có hơi buồn nhưng mà công nhận do e chủ quan nên rớt, e nghỉ là lịch sử du lịch + ràng buộc gia đình của e nhiều nên chuẩn bị lịch trình hơi ẩu, xong e mới hỏi a c có kinh nghiệm thì mới biết là Pháp rất quan trọng lịch trình, bảo hiểm, vé máy bay, booking ks, mà lỗi nào e cũng bị sai hết c à, à c ơi c ở SG hay HN vậy c, tại ở SG sao nay nó cũng khó chịu vụ bảo hiểm lắm lúc nộp chung với e có chú kia bị bắt về book lại vé máy bay cho khớp ngày bảo hiểm nó k cho sớm quá nhiều ngày luôn, tại lúc nộp xong mấy chú đó kể

dinaty
04-05-2018, 13:16
Đợt này vào mùa du lịch cao điểm nhiều người nộp xin visa vào Pháp thật, nhà mình nộp 26/4 thì tới 4/5 mới có kết quả. Được multiple 1 năm.

federalvn
04-05-2018, 17:56
Sang tuần em nộp visa Schengen, theo các bác đợt này nên nộp qua Hà Lan hay Pháp thì nhanh? Em ở Hà Nội.

Silic
06-05-2018, 10:26
Mọi người giúp thông tin này với nhé.

Mình dự định xin VISA qua lsq của Hà Lan, nhưng lịch nhận hs của Hà Lan lại quá cận ngày đi, nên chắc phải xin qua lsq của Pháp.

Để cho chắc ăn, thì định làm 2 hồ sơ: nộp Pháp trước, nếu fail thì nộp thêm 1 bộ bên Hà Lan.
Mình muốn hỏi là làm vậy có khả thi không? Hệ thống VISA này nó có link với nhau không?

Thanks các bạn rất nhiều.

federalvn
06-05-2018, 23:16
Mọi người giúp thông tin này với nhé.

Mình dự định xin VISA qua lsq của Hà Lan, nhưng lịch nhận hs của Hà Lan lại quá cận ngày đi, nên chắc phải xin qua lsq của Pháp.

Để cho chắc ăn, thì định làm 2 hồ sơ: nộp Pháp trước, nếu fail thì nộp thêm 1 bộ bên Hà Lan.
Mình muốn hỏi là làm vậy có khả thi không? Hệ thống VISA này nó có link với nhau không?

Thanks các bạn rất nhiều.

Theo các topic các bác đi trước thảo luận, họ có thông tin hết đó, nên bạn chuẩn bị thật cẩn thận để xin 1 lần thôi.

Chuot-bu
07-05-2018, 07:39
Schengen visa là một hệ thống , trước khi cấp visa cho một người nào họ kiểm tra trong hệ thống có vấn đề gì không mới quyết định.
Các form của mổi quốc gia đều giống nhau, và có câu hỏi người xin visa trước đây đã được cấp visa chưa ?

Ariell
07-05-2018, 13:19
Mọi người cho mình hỏi, mình đã có visa Schengen Pháp, định vào Pháp và out ở Maroc rồi mới về VN ( visa Maroc m cbi xin ) thì ko out từ châu Âu về VN như vậy, liệu có có làm sao hoặc ảnh hưởng tới việc xin visa Schengen lần sau ko ạ? M cảm ơn

dinaty
07-05-2018, 15:03
Mọi người cho mình hỏi, mình đã có visa Schengen Pháp, định vào Pháp và out ở Maroc rồi mới về VN ( visa Maroc m cbi xin ) thì ko out từ châu Âu về VN như vậy, liệu có có làm sao hoặc ảnh hưởng tới việc xin visa Schengen lần sau ko ạ? M cảm ơn

@Ariell: Mình nghĩ kiểu gì bạn chả phải out khỏi châu âu thì mới vào Morroco chứ. Nói chung chả ảnh hưởng gì đâu

hminh2005
07-05-2018, 15:11

Bạn sang Maroc là ra khỏi Châu Âu rồi, muốn đi đâu thì đi chứ có ai bắt từ Châu Âu phải bay về VN rồi mới sang maroc ?

Silic
07-05-2018, 16:15
Dear ace,

Mình có nghe nói dạo này xin VISA khối Schengen buộc phải apply cho nước mình đến đầu tiên.
Và trong VISA có ghi luôn 1st Entry là nước nào.

Vì là mình định xin VISA ở Pháp, nhưng bay tới Hà Lan chơi trước, mà nghe tin này thì hơi hoảng.
Bạn nào có thông tin này giúp với ạ.

Thanks a lot.

Chuot-bu
07-05-2018, 17:27
Dear ace,

Mình có nghe nói dạo này xin VISA khối Schengen buộc phải apply cho nước mình đến đầu tiên.

Vì là mình định xin VISA ở Pháp, nhưng bay tới Hà Lan chơi trước, mà nghe tin này thì hơi hoảng.

Thanks a lot.
Dung mot phan thoi
Do la mot trong Nhung dieu kien de ho cap visa, ban doc ky se thay Nhung dieu kien de duoc cap visa.
Mac du co visa sz do Phap cap, ban muon den phi truong cua nuoc khac Cung duoc, Nhung chuan bi tinh than, giay to khi checking ticket Việt Nam!

federalvn
07-05-2018, 17:35
Dear ace,

Thanks a lot.

Mình thì ngược lại, muốn qua Pháp trước nhưng thấy đặt lịch ngại quá nên xin qua Hà Lan thôi, mai mình cũng apply Hà Lan, mình ở Hà Nội nên không phải đặt lịch.

federalvn
08-05-2018, 10:48
Sáng nay lên VFS ở HN để nộp đơn visa Schengen Netherlands thì các bạn ấy bảo hôm nay nghỉ, mai làm việc và ngày kia lại nghỉ, bó tay, thế mà lịch nghỉ ghi trên website của VFS không có nghỉ những ngày này là sao ta ( http://www.vfsglobal.com/netherlands/vietnam/public_holidays.html )

Các bạn để ý không lên mất công nhé!

salormoon87
08-05-2018, 13:22
Sáng nay lên VFS ở HN để nộp đơn visa Schengen Netherlands thì các bạn ấy bảo hôm nay nghỉ, mai làm việc và ngày kia lại nghỉ, bó tay, thế mà lịch nghỉ ghi trên website của VFS không có nghỉ những ngày này là sao ta ( http://www.vfsglobal.com/netherlands/vietnam/public_holidays.html )

Các bạn để ý không lên mất công nhé!

bác ơi em thấy các bạn xin Pháp tại HN nhanh có kết quả thấy có 3-5 ngày là có, e ở HCM tủi thân quá

federalvn
08-05-2018, 14:18
bác ơi em thấy các bạn xin Pháp tại HN nhanh có kết quả thấy có 3-5 ngày là có, e ở HCM tủi thân quá

Tại HL không cần book lịch, và VFS cách chỗ mình làm việc mấy trăm mét :)

bonguyen0307
08-05-2018, 23:19
Mọi người ơi,ai có mẫu tâm thư gửi ĐSQ cho mình xin tham khảo với
Mail mình là [email protected]
Cám ơn mọi người nhiều

federalvn
09-05-2018, 17:23
Mất trọn ngày hôm nay mới nộp xong đơn xin visa Hà Lan cho cả nhà 2vc và 2 bé 5t và 9t, yêu cầu phải dẫn cả trẻ em đi để nhìn mặt nữa. Đợt này xin đông quá.

pit007
10-05-2018, 09:22
Mình nộp VFS chỗ Gelek từ hôm thứ 2, hôm nay tra web vẫn thấy "Application is under processing at VISA application center, Please contact visa application center for more details". Sốt ruột quá đi mất.
Tháng 1 mình đi Pháp 12 ngày làm visa mất 15 ngày, không biết lần này có nhanh hơn không

federalvn
10-05-2018, 09:57
Mình nộp VFS chỗ Gelek từ hôm thứ 2, hôm nay tra web vẫn thấy "Application is under processing at VISA application center, Please contact visa application center for more details". Sốt ruột quá đi mất.
Tháng 1 mình đi Pháp 12 ngày làm visa mất 15 ngày, không biết lần này có nhanh hơn không
Thấy bảo 15 ngày làm việc mà, cứ chờ thôi bạn, tuần này bên bộ phận tiếp nhận visa của ĐSQ nghỉ 2 ngày nữa.

pit007
11-05-2018, 14:17
như của mình thì 15 ngày thì mất 5 ngày nằm ở VFS rồi, hôm nay vẫn chưa thấy chuyển đi nữa. Haizzzz

federalvn
11-05-2018, 14:56
như của mình thì 15 ngày thì mất 5 ngày nằm ở VFS rồi, hôm nay vẫn chưa thấy chuyển đi nữa. Haizzzz

Bạn mình người Malay hôm qua có nói là tình hình chính trị ở Malay là đang không có chính phủ, đang thay đổi thể chế gì gì đó, nên chắc chắn ảnh hưởng đến quá trình làm visa Netherlands.

phuong2pa
11-05-2018, 23:20
Các anh/chị cho em hỏi một chút là về phần chứng minh thu nhập thì lương tối thiểu bao nhiêu/tháng tính tại thời điểm này là ổn ạ?

scarlet_chu
14-05-2018, 17:03
Em đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa schengen tại DSQ Pháp mà khi tìm hiểu những giấy tờ cần chuẩn bị thì có yêu cầu ntn:

7) Tài liệu chứng minh về tình trạng nghề nghiệp:
Hợp đồng lao động có sao y, dịch thuật sang tiếng Anh.
Giấy xác nhận việc bản gốc bằng tiếng Anh, được in trên giấy có Logo công ty, nêu rõ họ tên, chức vụ của mình, thời gian bắt đầu làm việc, mức lương hiện tại. (Mình làm chung cái này với giấy xác nhận lương).
Đơn xin nghỉ phép được sự đồng ý của lãnh đạo công ty (bẳng tiếng Anh)

Vậy cả nhà cho em hỏi " Giấy xác nhận việc " là giấy gì vậy ạ? Vì như em đi làm khi thử việc thì có cái Offer Letter rồi sau đó có hợp đồng chính thức. Vậy cái giấy xác nhận việc này là gì vậy ạ? Tks cả nhà ạ

thuthao11
14-05-2018, 18:46
Chào cả nhà! Sau 1 năm xin visa schengen thành công với sự giúp đỡ của các bác, nay em đã trở lại rồi đây nhưng vẫn gà mờ như xưa :))
Chồng em chuẩn bị đi công tác nên em định xin visa đi cùng luôn nhưng em có 1 số vấn đề mong dc các sư phụ chỉ giáo như sau:
1. Hiện nay em đang làm nhà nước, có sổ BHXH nhưng luơng thấp lè tè chỉ 2tr7/th, mà em chưa làm đủ 1 năm nên ko xin đơn nghỉ phép được. Hồ sơ thiếu đơn nghỉ phép và luơng thấp như vậy có ảnh hưởng gì ko ạ?
2. Khả năng năng tài chính của em có sổ tk 500tr + sổ đỏ + credit card 50tr. Năm ngoái em xin visa đi honeymoon, lúc đấy chưa đi làm nên đánh liều chứng minh công việc là “manage houses for rent” bằng cái hợp đồng cho thuê nhà :)) Theo các bác năm nay em nên làm hồ sơ tuơng tự như năm ngoái hay là chứng minh theo công việc hiện tại?
Em cảm ơn nhiều ạ!

kimvanchinh
14-05-2018, 20:27
Chào cả nhà! Sau 1 năm xin visa schengen thành công với sự giúp đỡ của các bác, nay em đã trở lại rồi đây nhưng vẫn gà mờ như xưa :))
Chồng em chuẩn bị đi công tác nên em định xin visa đi cùng luôn nhưng em có 1 số vấn đề mong dc các sư phụ chỉ giáo như sau:
1. Hiện nay em đang làm nhà nước, có sổ BHXH nhưng luơng thấp lè tè chỉ 2tr7/th, mà em chưa làm đủ 1 năm nên ko xin đơn nghỉ phép được. Hồ sơ thiếu đơn nghỉ phép và luơng thấp như vậy có ảnh hưởng gì ko ạ?
2. Khả năng năng tài chính của em có sổ tk 500tr + sổ đỏ + credit card 50tr. Năm ngoái em xin visa đi honeymoon, lúc đấy chưa đi làm nên đánh liều chứng minh công việc là “manage houses for rent” bằng cái hợp đồng cho thuê nhà :)) Theo các bác năm nay em nên làm hồ sơ tuơng tự như năm ngoái hay là chứng minh theo công việc hiện tại?
Em cảm ơn nhiều ạ!

Cứ làm nội trợ mà chồng thu nhập tốt là OK, cần thận khi phỏng vấn không lộ nghề thôi

dinaty
15-05-2018, 09:53
Em đang chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa schengen tại DSQ Pháp mà khi tìm hiểu những giấy tờ cần chuẩn bị thì có yêu cầu ntn:

Giấy xác nhận việc bản gốc bằng tiếng Anh, được in trên giấy có Logo công ty, nêu rõ họ tên, chức vụ của mình, thời gian bắt đầu làm việc, mức lương hiện tại. (Mình làm chung cái này với giấy xác nhận lương).

Vậy cả nhà cho em hỏi " Giấy xác nhận việc " là giấy gì vậy ạ? Vì như em đi làm khi thử việc thì có cái Offer Letter rồi sau đó có hợp đồng chính thức. Vậy cái giấy xác nhận việc này là gì vậy ạ? Tks cả nhà ạ

@scarlet_chu: Về công việc thì có HDLD (có ghi rõ chức vụ, các điều khoản... được in trên giấy letter head của công ty), giấy đồng ý cho nghỉ phép của công ty, thêm cái income statement có dấu xác nhận của công ty cho 3 tháng gần nhất là đủ. Còn mình chưa bao giờ nộp cái gọi là giấy xác nhận việc bao giờ. Xin visa 3 lần đều đỗ

PetiteAmelie
15-05-2018, 13:58

Giấy này không nằm trong danh mục bắt buộc của ĐSQ. Nó là cái CERTIFICATION OF EMPLOYMENT trong đó thể hiện thông tin cá nhân của b, vị trí công tác, chức danh, lương.... có xác nhận và đóng dấu của sếp là được. Những thông tin này đều được thể hiện trên HDLD và bảng lương kèm theo nên không cần thiết. Nếu b vẫn muốn nộp ib mình email mình gửi mẫu cho

pit007
16-05-2018, 21:52
cuối cùng cũng nhận dc visa về, hạn 45 ngày thời gian lưu trú 30 ngày, không đúng kỳ vọng lắm nhưng thôi tạm vậy. Hơi bực là mình xin lần 2 còn thua ông bạn xin lần 1 dc 3 tháng, mình lần 2 dc 30 ngày....:((:((:((:((
à nhân tiện anh em ai biết cho mình hỏi trên visa Hà Lan, phần remark có ghi như thế này 2856758030 BNL2 (BNL2 thì mình biết là VISA dc cấp) còn cái dãy số là gì, bác nào biết bảo em với ạ. Lần 1 xin bên FR không thấy nó ghi gì.

federalvn
17-05-2018, 00:15
cuối cùng cũng nhận dc visa về, hạn 45 ngày thời gian lưu trú 30 ngày, không đúng kỳ vọng lắm nhưng thôi tạm vậy. Hơi bực là mình xin lần 2 còn thua ông bạn xin lần 1 dc 3 tháng, mình lần 2 dc 30 ngày....:((:((:((:((
à nhân tiện anh em ai biết cho mình hỏi trên visa Hà Lan, phần remark có ghi như thế này 2856758030 BNL2 (BNL2 thì mình biết là VISA dc cấp) còn cái dãy số là gì, bác nào biết bảo em với ạ. Lần 1 xin bên FR không thấy nó ghi gì.
Em xin HL lần đầu, cũng đang chờ đây, sau bác 4 ngày

Honghongxanh
17-05-2018, 11:49
Bác nào cho e xin mẫu cứu xét với ạ. Em nộp ở dsq Pháp, nhanh như 1 cơn gió sau 7 ngày nhận được quyết định từ chối.
Bác nào có mẫu thì cho e xin nhé. Email của e là [email protected]

Sammy1309
17-05-2018, 16:45

bạn xin vậy là được nhiều ngày quá rồi ấy, mình xin lần 1 cho 12 ngày, lần 2 cho 9 ngày, ở lsq Ý

federalvn
17-05-2018, 17:00
Em xin HL lần đầu, cũng đang chờ đây, sau bác 4 ngày

Vừa cũng nhận visa Netherlands cho vc và 2 con xong, valid 45 days, stay 30 days, Multi
Nộp 9/5/2018 --> nhận 17/5/2018

pit007
17-05-2018, 17:17
bạn xin vậy là được nhiều ngày quá rồi ấy, mình xin lần 1 cho 12 ngày, lần 2 cho 9 ngày, ở lsq Ý

Ý nổi tiếng là keo kiệt mà bạn, nhanh nhất là Pháp, dễ là Hà Lan.

Honghongxanh
17-05-2018, 21:38
Bạn ơi,

Hôm nay mình nhận được mail của DSQ đồng ý cấp visa sau khi mình viết mail cứu xét.

Bây giờ mình chỉ cần mang passport và in cái email đó lên DSQ là họ dán visa cho mình phải không? Thủ tục có gì phức tạp không bạn nhỉ?

Cảm ơn bạn ạ

Bạn ơi cho mình xin mẫu đơn cứu xét nhé. Mình cảm ơn. Email của mình là [email protected]

bloodysea
18-05-2018, 05:00
Mọi người ơi giúp em với trong form application mục 31 có ghi liệt kê địa chỉ hotel và email hotel,nhưng e xin 2 tuần ở tổng cộng 5 cái hotel thì có phải ghi hết cả 5 ko ạ

reddragon86
18-05-2018, 15:43
CHÚ Ý: nhận đc visa xong vẫn có nguy cơ bị hủy

Mình vừa hoàn thành chuyến đi Châu Âu về, mình nhận VISA vào đầu tháng 4. Chuyện chẳng có gì đáng nói nếu ko có 1 sự vụ xảy ra làm chuyến đi giảm 1 nửa sự vui vẻ. Đó là việc em họ mình bị hủy VISA vào phút chót với 1 lí do là đã hủy booking khách sạn.

Em mình ở Nhật và xin VISA qa ĐSQ Pháp ở Nhật.
Ngày 6/4 nộp VISA, 12/4 nhận được VISA nhưng bị giới hạn số ngày (xin đi-về ngày nào thì cho đi-về ngày ấy). Do nghĩ là có thể bên Nhật khác VN nên mình đã lên lịch mới, book KS, vé tàu, bus ... cho cả em mình, k mảy may suy nghĩ. Mình cũng phải đổi hêt plan theo lịch của ĐSQ Pháp ở Nhật cấp (đến Pháp 25/4)

Ngày 22/4, em mình hủy book KS cũ đã nộp lên ĐSQ
Ngày 23/4, em mình nhận được cuộc gọi của ĐSQ mời lên gặp vào sáng hôm sau
Ngày 24/4, em mình lên và bị ĐSQ hỏi lí do hủy book. E mình đưa ra booking mới nhưng ĐSQ k chấp nhận và nói đã cam kết mọi thông tin khai đều đúng. Vậy là VISA bị hủy ngay ngày đi, vì theo lịch trình là tối bay

Em mình bị đóng dấu hủy vào VISA, ko chỉ 1 mà là nhiều dấu kiểu như watermark. Vụ này cũng làm mình rất đau đầu và sợ khi vào Pháp, tuy nhiên, may mắn là Hải quan lại k hỏi j mình về KS

Vì vậy, mọi người chú ý là nếu booking KS bị hủy, bạn vẫn có nguy cơ bị ĐSQ triệu lên hỏi han, và nếu ko trả lời được hay ko làm họ hài lòng thì cứ ... xác định.

Mình cũng search và thấy có vài trường hợp tương tự, vd https://travel.stackexchange.com/questions/99475/schengen-visa-canceled-by-embassy-in-tehran-because-of-wrong-hotel-booking. Ở đây anh này bị reject chỉ vì k thống nhất booking, trước đây là 4-star hotel rồi bị expire, và chuyển sang 3-star hotel.

K biết VN mình gặp TH nào chưa nhỉ?

---

JnL
18-05-2018, 15:46
Mọi người ơi giúp em với trong form application mục 31 có ghi liệt kê địa chỉ hotel và email hotel,nhưng e xin 2 tuần ở tổng cộng 5 cái hotel thì có phải ghi hết cả 5 ko ạ

Chỉ cần ghi hotel đầu tiên thôi bạn à. Đằng nào bạn cũng phải nộp kèm lịch trình và booking cả 5 khách sạn.

kimvanchinh
18-05-2018, 17:30
CHÚ Ý: nhận đc visa xong vẫn có nguy cơ bị hủy

Mình vừa hoàn thành chuyến đi Châu Âu về, mình nhận VISA vào đầu tháng 4. Chuyện chẳng có gì đáng nói nếu ko có 1 sự vụ xảy ra làm chuyến đi giảm 1 nửa sự vui vẻ. Đó là việc em họ mình bị hủy VISA vào phút chót với 1 lí do là đã hủy booking khách sạn.

Em mình ở Nhật và xin VISA qa ĐSQ Pháp ở Nhật.
Ngày 6/4 nộp VISA, 12/4 nhận được VISA nhưng bị giới hạn số ngày (xin đi-về ngày nào thì cho đi-về ngày ấy). Do nghĩ là có thể bên Nhật khác VN nên mình đã lên lịch mới, book KS, vé tàu, bus ... cho cả em mình, k mảy may suy nghĩ. Mình cũng phải đổi hêt plan theo lịch của ĐSQ Pháp ở Nhật cấp (đến Pháp 25/4)

Ngày 24/4, em mình lên và bị ĐSQ hỏi lí do hủy book. E mình đưa ra booking mới nhưng ĐSQ k chấp nhận và nói đã cam kết mọi thông tin khai đều đúng. Vậy là VISA bị hủy ngay ngày đi, vì theo lịch trình là tối bay

Em mình bị đóng dấu hủy vào VISA, ko chỉ 1 mà là nhiều dấu kiểu như watermark. Vụ này cũng làm mình rất đau đầu và sợ khi vào Pháp, tuy nhiên, may mắn là Hải quan lại k hỏi j mình về KS

Vì vậy, mọi người chú ý là nếu booking KS bị hủy, bạn vẫn có nguy cơ bị ĐSQ triệu lên hỏi han, và nếu ko trả lời được hay ko làm họ hài lòng thì cứ ... xác định.

Mình cũng search và thấy có vài trường hợp tương tự, vd https://travel.stackexchange.com/questions/99475/schengen-visa-canceled-by-embassy-in-tehran-because-of-wrong-hotel-booking. Ở đây anh này bị reject chỉ vì k thống nhất booking, trước đây là 4-star hotel rồi bị expire, và chuyển sang 3-star hotel.

K biết VN mình gặp TH nào chưa nhỉ?

---

Có 1 bạn xin visa Pháp Trong Sài Gòn bị hủy visa tại sân bay luôn, do hủy vé máy bay khi khai app. book lại vé máy bay mới.

pit007
19-05-2018, 09:11
Chỉ cần ghi hotel đầu tiên thôi bạn à. Đằng nào bạn cũng phải nộp kèm lịch trình và booking cả 5 khách sạn.

Bên VFS sẽ yêu cầu liệt kê toàn bộ các KS bạn nhé (bao gồm cả tên và địa chỉ, mình mới làm cũng bị yêu cầu thế), TLS thì không yêu cầu.

federalvn
19-05-2018, 10:46
Bên VFS sẽ yêu cầu liệt kê toàn bộ các KS bạn nhé (bao gồm cả tên và địa chỉ, mình mới làm cũng bị yêu cầu thế), TLS thì không yêu cầu.

Cái form PDF Schengen rất bé để ghi hết nếu điền đơn bằng máy tính, nên em ghi rất ngắn gọn mới đủ chỗ. Bác nào cần bản word thì load bên web ĐSQ Đan Mạch, họ dùng file word
http://vietnam.um.dk/~/media/Vietnam/Documents/Content%20Vietnamese/application_for_schengen_visa_final.doc?la=vi

Mẫu tham khảo bằng tiếng Việt (chỉ dùng để tham khảo, điền đơn phải dùng bản ở link trên)
http://vietnam.um.dk/~/media/Vietnam/Documents/Content%20Vietnamese/Applicationforminvietnamese.doc?la=vi

Đan Mạch cho nộp online, và đặt lịch hẹn trực tiếp với ĐSQ thông qua Visa Self Service của ĐSQ, sẽ không mất phí dịch vụ cho VFS.
Không biết Đan Mạch có cho du lịch tự túc hay chỉ thăm thân hoặc công tác nhỉ?

Chi tiết các bạn xem tại đây: http://vietnam.um.dk/vi/Dich-Vu-Lanh-Su/visa-short-term/

bloodysea
20-05-2018, 06:53
Em đang điền đến mục 31 họ yêu cầu điền địa chỉ ks và email, mà cả 5 cái lận em kk biết viết sao cho đủ hic. Chị điền thế nào ạ

chimchim
20-05-2018, 11:51
Em đang điền đến mục 31 họ yêu cầu điền địa chỉ ks và email, mà cả 5 cái lận em kk biết viết sao cho đủ hic. Chị điền thế nào ạ

Mình đi nước nào (EU, US, Can, Nhật...) cũng chỉ điền 1 địa chỉ KS thôi (khớp với lịch trình, sân bay đến), còn sau đó mình đi đâu họ chẳng quan tâm.
Booking vé máy bay để nộp app thì mình đặt giữ chỗ sau 1 ngày nó tự hết hạn, khi đã có visa mình mua vé của hãng khác, ngày khác.... ko làm sao cả.

daica10a
20-05-2018, 21:33
Có cho tự túc bạn.

Đan Mạch cho nộp online, và đặt lịch hẹn trực tiếp với ĐSQ thông qua Visa Self Service của ĐSQ, sẽ không mất phí dịch vụ cho VFS.
Không biết Đan Mạch có cho du lịch tự túc hay chỉ thăm thân hoặc công tác nhỉ?

[/url]

reddragon86
21-05-2018, 11:54
Có 1 bạn xin visa Pháp Trong Sài Gòn bị hủy visa tại sân bay luôn, do hủy vé máy bay khi khai app. book lại vé máy bay mới.

Lạ nhỉ, vé máy bay thì họ k yêu cầu vé cứng mà chỉ yêu cầu reservation, nên mình nghĩ đổi cũng k sao. Mình đổi theo lịch của cậu em, quan trọng là phải có vé về ( TH mình đc cấp 30 ngày/ 3 tháng/Multi/C)

Phần booking KS mình nghĩ book lại hợp lí và giải thích được cũng ko sao. Q.trọng là em mình lại nói là ở nhà bạn, nên ĐSQ họ đòi chứng mình giấy mời và xin visa theo dạng khác.

Mọi người chú ý ở phần cuối của form điền Schengen (sau mục 37) có ghi rõ tất cả các thông tin, điều kiện cam kết, và nếu bạn không tuân thủ, ĐSQ/HQ hoàn toàn có thể dựa vào đó bị từ chối VISA hoặc nhập cảnh. Mình sau khi nhận đc VISA Pháp cũng nhận đc 1 tờ giấy vàng hướng dẫn các thông tin cần thiết phải cung cấp khi nhập cảnh (bảo hiểm, KS ...) và trên đó có ghi rõ VISA chỉ là bước cần chứ k phải là đủ để nhập cảnh.

Trong đó có dòng "Tôi cam đoan với tất cả sự hiểu biết của mình rằng những thông tin mà tôi cung cấp là đúng và đầy đủ. Tôi ý thức rõ rằng bất cứ thông tin khai man nào cũng dẫn tới việc hồ sơ xin cấp thị thực của tôi bị từ chối hoặc thị thực đã cấp cho tôi bị hủy bỏ và tôi có thể bị truy tố hình sự theo luật pháp của quốc gia thành viên thụ lý hồ sơ"

nguyenthuyduongv
21-05-2018, 11:59
Mình xin visa Pháp lần 2 bị tạch, cũng làm cứu xét các kiểu ở VN & Pháp nhưng không thay đổi được kết quả. Lần 1 mình đậu, lần 2 rớt. Mình ngẫm nghĩ ra 1 số lý do nên share với cả nhà:
1. Lần 1: mình xin đi 1 tuần, hộ chiếu trắng tinh mới vừa làm, mới ly dị xong & tài khoản còn không đến 10 triệu (do mình nộp tiền vào TK & xin sao kê ngay ngày hôm đó nên không có trong DS sao kê. Tất cả giấy tờ, lý do ..là thật: HDLD, đơn xin nghỉ phép..... Do lúc đó nhờ dịch vụ nên không biết cách nào hỏi kết quả, cứ ngồi chờ 32 ngày dù ruột gan nóng như lửa, sau đó tìm ra được trang này nên biết được email của LSQTPHCM, mình gửi sai địa chỉ emai - không nhận được phản hồi. Bạn mình ở Pháp gửi đúng địa chỉ email & nhận được phản hồi. Hai ngày sau mình chưa thấy visa thì gửi mail nhắc, sau đó nhận được visa gửi về nhà.
2. Lần 2: tự tin là đã xin được 1 lần. Lần 2 tự làm từ A-Z. Lần này đơn xin nghỉ phép & HDLD do mình ký - thật ra do tại sếp mình về nước nên mình không xin được chữ ký, chứ không phải muốn làm giả. Lần này mình xin 3 tháng. Chờ được 13 ngày, ra UBND phường xin giấy xác nhận độc thân & trích lục khai sinh để qua đó kết hôn, xong về còn email cho LSQ hỏi kết quả đại loại tui qua đó chỉ để đi du lịch, đi sinh nhật bạn tui, tui sẽ về vì đám cưới em tui bla bla. Giờ đọc lại còn thấy ngượng. Hai ngày sau nhận được kết quả gửi về nhà bị tạch lý do 8&9. Mà lúc đó mình không cam tâm, gửi email liền, xong còn gửi thư cho LSQ ở VN & Pháp (có kèm theo thêm 1 số giấy tờ linh tinh). Xong về coi kỹ lại từng tờ giấy, tưởng là do thư mời bạn ghi sai ngày nhưng không phải. Túm lại mình thấy đã nộp hồ sơ thì phải thật hết 100%. Và chờ đến khi có kết quả rồi tính, không nên gửi email nhắc nếu chưa quá 15-20 ngày (càng chờ lâu càng có hy vọng). Có thể chỉ có mình tồ nên làm vậy, mình chia sẻ chung thui hi hi. Có nhiều bạn xin visa du lịch hay thăm thân qua Pháp để kết hôn thành công. TH mình tạch. Nhưng mà nếu làm lại, mình thấy tiến hành ở VN chắc chắn & chủ động hơn. Thời gian thì kéo dài hơn 60 + 21 ngày. Ở Pháp thì trong vòng 3 tháng nhưng khó xin visa. Có bạn xin visa du lịch 3 tháng xong qua kết hôn, về xin visa long term, bị LSQ nói là gian dối, dù phải cấp visa long term nhưng sẽ lưu ý & ghi vào black list gì đó.

scarlet_chu
21-05-2018, 15:08
Cả nhà ơi cho em xin chỉ giáo với ạ.

Tình hình là em đang chuẩn bị hồ sơ visa cho 2 ce em phượt trời Âu tháng 10 này. Hồ sơ của em thì khá đầy đủ theo yêu cầu rồi, tuy nhiên em gái em thì đang thiếu giấy xin nghỉ phép của công ty ( do công ty không đồng ý nghỉ dài ngày và liên tục như vậy). Vậy giấy xin nghỉ phép này có bắt buộc phải có không ạ? Trong TH không có giấy xin nghỉ phép thì có thể thay thế bằng loại giấy tờ nào khác ko ạ, ví dụ như giấy xác nhận công việc ( ngoài HDLĐ ) ra.

Em cũng xin cả nhà phượt mẫu thư xin du lịch ( cover letter ) vào Schengen luôn để em hoàn tất bộ hồ sơ ạ.

Email của em: [email protected]

Cảm ơn nhà phượt nhiều ạ

pit007
22-05-2018, 11:05
bác nào đi nhiều rồi cho em hỏi phát, lần 1 em xin visa pháp đi đúng lịch trình ngày vào ngày ra chuẩn chỉ, lần 2 mới được cấp cách đây mấy ngày qua hà lan, hạn 1 tháng, em đang băn khoăn vấn đề nếu trong hạn visa (hạn của em 45 ngày, lưu trú 30 ngày) nếu đi đúng lịch trình thì không nói làm gì, tuy nhiên nếu em đổi ngày đi thì em thấy có vẻ có nhiều người bị mắc sai lịch trình và bị hủy visa, thực tế bác nào cho em biết với là theo như bản chất visa multi thì mình ra vào ngày nào mà chả được, miễn là ko lưu trú quá thời hạn lưu trú và hạn visa, thế thì lý do gì mà lại bị hủy visa vì đổi lịch trình và ngày bay nhỉ?

kimvanchinh
22-05-2018, 15:06
bác nào đi nhiều rồi cho em hỏi phát, lần 1 em xin visa pháp đi đúng lịch trình ngày vào ngày ra chuẩn chỉ, lần 2 mới được cấp cách đây mấy ngày qua hà lan, hạn 1 tháng, em đang băn khoăn vấn đề nếu trong hạn visa (hạn của em 45 ngày, lưu trú 30 ngày) nếu đi đúng lịch trình thì không nói làm gì, tuy nhiên nếu em đổi ngày đi thì em thấy có vẻ có nhiều người bị mắc sai lịch trình và bị hủy visa, thực tế bác nào cho em biết với là theo như bản chất visa multi thì mình ra vào ngày nào mà chả được, miễn là ko lưu trú quá thời hạn lưu trú và hạn visa, thế thì lý do gì mà lại bị hủy visa vì đổi lịch trình và ngày bay nhỉ?

Tùy theo điều kiện của từng nước cấp visa khi mình làm hồ sơ có đòi hỏi booking có giá trị hay không hay họ không cần booking vé máy bay. Vì mình đã ký cam kết rằng mọi giấy tờ mình nộp đều là genuine và đầy đủ, và cam kết rằng mình biết rõ rằng visa đã cấp chưa phải là bảo đảm cho mình được nhập cảnh mà kiểm soát của nhân viên nhập cảnh cuối cùng tại biên giới mới là quyết định cuối cùng, biết rằng nếu cơ quan công quyền phát hiện mình sai gì trong hồ sơ khai báo đều có thể hủy visa...

Về lý lẽ như vậy và về kinh nghiệm 1 số người đã bị hủy visa nên bạn không nên thay đổi lịch trình, nhất là chuyến bay vào, trước khi nhập cảnh. Còn sau khi nhập cảnh rồi, bạn muốn thay đổi mọi thứ lịch trình là thuộc quyền của bạn, lúc đó không ai giám sát được nữa.

Thông thường, tại sân bay đi, nhân viên hàng không họ kiểm tra khá kỹ visa và vé đi vé về. Họ biết rằng, visa nước nào thường cấp đúng ngày vé bay là ngày nhập cảnh. Nếu bạn hoãn chuyến bay (mua vé khác muộn hơn) mà không có thông báo kiểu xin phép lãnh sự quán nơi cấp visa, họ có thể gọi điện hỏi luôn sứ quán nơi cấp visa và bạn dễ bị hủy visa gay tại sân bay đi.

Nhiều người cũng đổi ngày bay nhưng không việc gì là do nhân viên hàng không họ không kiểm tra kỹ, hoặc do tư cách diện mạo của họ tin cậy được nên cho qua. Để chắc ăn, bạn muốn đổi vé bay khác với hồ sơ xin visa bạn nên email hỏi sứ quán, nếu họ Ok thì bạn cứ việc đổi.

federalvn
22-05-2018, 16:04
Lịch của em xin nhập cảnh là ngày 10/6, nhưng họ cấp ngày nhập cảnh là 8/6.

Tùy theo điều kiện của từng nước cấp visa khi mình làm hồ sơ có đòi hỏi booking có giá trị hay không hay họ không cần booking vé máy bay. Vì mình đã ký cam kết rằng mọi giấy tờ mình nộp đều là genuine và đầy đủ, và cam kết rằng mình biết rõ rằng visa đã cấp chưa phải là bảo đảm cho mình được nhập cảnh mà kiểm soát của nhân viên nhập cảnh cuối cùng tại biên giới mới là quyết định cuối cùng, biết rằng nếu cơ quan công quyền phát hiện mình sai gì trong hồ sơ khai báo đều có thể hủy visa...

Về lý lẽ như vậy và về kinh nghiệm 1 số người đã bị hủy visa nên bạn không nên thay đổi lịch trình, nhất là chuyến bay vào, trước khi nhập cảnh. Còn sau khi nhập cảnh rồi, bạn muốn thay đổi mọi thứ lịch trình là thuộc quyền của bạn, lúc đó không ai giám sát được nữa.

Thông thường, tại sân bay đi, nhân viên hàng không họ kiểm tra khá kỹ visa và vé đi vé về. Họ biết rằng, visa nước nào thường cấp đúng ngày vé bay là ngày nhập cảnh. Nếu bạn hoãn chuyến bay (mua vé khác muộn hơn) mà không có thông báo kiểu xin phép lãnh sự quán nơi cấp visa, họ có thể gọi điện hỏi luôn sứ quán nơi cấp visa và bạn dễ bị hủy visa gay tại sân bay đi.

Nhiều người cũng đổi ngày bay nhưng không việc gì là do nhân viên hàng không họ không kiểm tra kỹ, hoặc do tư cách diện mạo của họ tin cậy được nên cho qua. Để chắc ăn, bạn muốn đổi vé bay khác với hồ sơ xin visa bạn nên email hỏi sứ quán, nếu họ Ok thì bạn cứ việc đổi.

tidalwaves
22-05-2018, 19:31
Lịch của em xin nhập cảnh là ngày 10/6, nhưng họ cấp ngày nhập cảnh là 8/6.

Thường họ cấp khoảng 2 ngày trước ngày mình dự kiến nhập cảnh.

Ps: Các bạn làm lại hộ chiếu mới nên mang theo cả quyển cũ đi nhé. Đợt vừa rồi mình làm lại cuốn mới, visa Pháp 1 năm Multi, lúc bay trạng Moscow - Paris nhân viên hàng không kiểm tra đi, kiểm tra lại sau đó lại chuyển cho 1 bạn khác nữa dùng kính chuyên dụng soi, mình đứng yên không ý kiến gì. Tiếp theo, nhân viên ra hỏi mình rất nhiều thứ, yêu cầu xuất trình booking khách sạn.
Cuối cùng mình bảo tao đi lại nhiều lần vào Pháp chứ không phải đi lần đâu tiên nên mới được cấp Visa này. Xong sau đó mới cho lên máy bay :)
Vào Pháp thì đơn giản hơn, hải quan chỉ hỏi đi đâu và cho xem vé quay về là ok. Đối với những bạn Transit lâu ở CDG cần chỗ nghĩ ngơi miễn phí ban ngày hoặc ban đêm có thể tìm đến Gate L chỗ phía trước cửa Yotel Hotel. Ở đây có thư viện, TV màn hình lớn, sofa...

pit007
23-05-2018, 12:49

Không bác đang không hiểu ý mình, ý mình đang hỏi là nếu trong trường hợp hạn visa dài, multi, hoặc trong trường hợp hạn visa full pp lưu trú không quá 90/180 (ở đây có rất nhiều bác có visa dài, multi), chắc chắn một điều không ai có thể theo lịch trình khi xin cấp visa cả, trong trường hợp đó đương nhiên sẽ là đi lại nhiều lần, thời gian khác nhau, như vậy nó mới đúng bản chất của visa dài hạn và multi đúng ko ạ? NHƯ VẬY THÌ LÝ DO GÌ ĐỂ BỊ HỦY VISA, nếu thời hạn ngắn hơn tuy nhiên vẫn đủ để có thể ra vào nhiều lần? ví dụ của mình chẳng hạn hạn 30 ngày, tôi sang 10 ngày xong về, xong 5 ngày sau tôi lại sang 10 ngày rồi lại về thời gian lưu trú không quá 30 ngày được cấp, thời gian in và out vẫn trong hạn đó theo mình hiểu mới là multi , chứ nếu đúng chuẩn lịch trình thì ông cấp tôi cái single cho xong thì nó mới đúng chứ? Mình đã đi rồi nên bác nói như trên nó đúng nhưng không phải cái mình muốn hỏi.

JnL
23-05-2018, 13:48
Không bác đang không hiểu ý mình, ý mình đang hỏi là nếu trong trường hợp hạn visa dài, multi, hoặc trong trường hợp hạn visa full pp lưu trú không quá 90/180 (ở đây có rất nhiều bác có visa dài, multi), chắc chắn một điều không ai có thể theo lịch trình khi xin cấp visa cả, trong trường hợp đó đương nhiên sẽ là đi lại nhiều lần, thời gian khác nhau, như vậy nó mới đúng bản chất của visa dài hạn và multi đúng ko ạ? NHƯ VẬY THÌ LÝ DO GÌ ĐỂ BỊ HỦY VISA, nếu thời hạn ngắn hơn tuy nhiên vẫn đủ để có thể ra vào nhiều lần? ví dụ của mình chẳng hạn hạn 30 ngày, tôi sang 10 ngày xong về, xong 5 ngày sau tôi lại sang 10 ngày rồi lại về thời gian lưu trú không quá 30 ngày được cấp, thời gian in và out vẫn trong hạn đó theo mình hiểu mới là multi , chứ nếu đúng chuẩn lịch trình thì ông cấp tôi cái single cho xong thì nó mới đúng chứ? Mình đã đi rồi nên bác nói như trên nó đúng nhưng không phải cái mình muốn hỏi.

Bạn này hơi giống mình. Mình đợt này apply qua ĐSQ Pháp, sang Pháp từ UK tầm 11 ngày, đi loanh quanh Pháp, Ý, Thuỵ Sỹ rồi quay lại UK (ở nhờ người nhà). Sang tuần mình nộp TLS. Apply dạng multiple (mà trên cái form online có mỗi 1 lưaj chọn ấy). Nếu họ cho nhiều hơn số ngày mình xin trong lịch trình (15 hay 20 ngày chg hạn). Thì sau khi về Uk rồi mình định là làm 1 chuyến vài ngày sang Hà Lan. (Vé Ryan Air từ LD sang HL rất rẻ). Thế chắc là ok nhỉ? Miễn là mình đi không quá số ngày họ cho phép.

Tuy nhiên khi mình apply thì mình chỉ trình cái lịch trình 11 ngày kia thôi, vì cái Hà Lan vẫn chưa chắc có đi hay không. Theo mình hiểu logic thì visa multiple, cho phép 20 ngày (ví dụ vậy) thì tôi đi 2,3 lần kệ tôi, miễn ko quá số ngày anh cho. Nhưng mà hải quan hay ĐSQ thì ko biết nào mà lần. Đợt trước apply qua ĐSQ Ý đến là nhiễu sự. Thấy UK có mỗi cái form online là dài hơi oải thôi, chứ giấy tờ clear và dễ chịu hơn Schengen nhiều.

chimchim
23-05-2018, 14:25
Bạn này hơi giống mình. Mình đợt này apply qua ĐSQ Pháp, sang Pháp từ UK tầm 11 ngày, đi loanh quanh Pháp, Ý, Thuỵ Sỹ rồi quay lại UK (ở nhờ người nhà). Sang tuần mình nộp TLS. Apply dạng multiple (mà trên cái form online có mỗi 1 lưaj chọn ấy). Nếu họ cho nhiều hơn số ngày mình xin trong lịch trình (15 hay 20 ngày chg hạn). Thì sau khi về Uk rồi mình định là làm 1 chuyến vài ngày sang Hà Lan. (Vé Ryan Air từ LD sang HL rất rẻ). Thế chắc là ok nhỉ? Miễn là mình đi không quá số ngày họ cho phép.

Tuy nhiên khi mình apply thì mình chỉ trình cái lịch trình 11 ngày kia thôi, vì cái Hà Lan vẫn chưa chắc có đi hay không. Theo mình hiểu logic thì visa multiple, cho phép 20 ngày (ví dụ vậy) thì tôi đi 2,3 lần kệ tôi, miễn ko quá số ngày anh cho. Nhưng mà hải quan hay ĐSQ thì ko biết nào mà lần. Đợt trước apply qua ĐSQ Ý đến là nhiễu sự. Thấy UK có mỗi cái form online là dài hơi oải thôi, chứ giấy tờ clear và dễ chịu hơn Schengen nhiều.

Tôi ko hiểu thông tin ai đó đưa ra trên kia là nv HK hay biên phòng ở sân bay VN sẽ kiểm tra cái booking vé mà hành khách nộp khi xin visa ở sứ quán) và gây khó dễ, thậm chí bắt hủy chuyến bay v.v... mà chưa có 1 dẫn chứng cụ thể nào cả, chỉ là "nghe nói", việc này chẳng khác gì tung hoang tin gây hoang mang cho mọi người cả!
Theo kinh nghiệm bản thân đi EU (visa Shengen) hay US, Can.... tôi chưa bao giờ đi theo đúng ngày booking vé (để nộp cho LSQ cấp visa) cả! Thậm chí tôi nộp booking của hãng này nhưng lúc có visa tôi chuyển sang đặt hãng khác, ngày bay khác (dĩ nhiên trong thời hạn visa còn hiệu lực, kể cả visa multi hay single). Và chưa bao giờ có nhân viên HK hay HQ nào thắc mắc hay hỏi tôi về chuyện ngày bay cả.
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP phía VN (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

kimvanchinh
23-05-2018, 14:31

Bác đi như ngựa thế nói làm gì, quan trọng là bác xin hồ sơ bác nộp giấy gì và lần đầu bác nhập cảnh co đúng vé đã làm thủ tục không thôi.

kimvanchinh
23-05-2018, 15:01
Tôi ko hiểu thông tin ai đó đưa ra trên kia là nv HK hay biên phòng ở sân bay VN sẽ kiểm tra cái booking vé mà hành khách nộp khi xin visa ở sứ quán) và gây khó dễ, thậm chí bắt hủy chuyến bay v.v... mà chưa có 1 dẫn chứng cụ thể nào cả, chỉ là "nghe nói", việc này chẳng khác gì tung hoang tin gây hoang mang cho mọi người cả!
Theo kinh nghiệm bản thân đi EU (visa Shengen) hay US, Can.... tôi chưa bao giờ đi theo đúng ngày booking vé (để nộp cho LSQ cấp visa) cả! Thậm chí tôi nộp booking của hãng này nhưng lúc có visa tôi chuyển sang đặt hãng khác, ngày bay khác (dĩ nhiên trong thời hạn visa còn hiệu lực, kể cả visa multi hay single). Và chưa bao giờ có nhân viên HK hay HQ nào thắc mắc hay hỏi tôi về chuyện ngày bay cả.
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

Bạn chịu khó đọc topic trên diễn đàn này của 1 bạn gái bị hủy visa tại sân bay TSN luôn, mấy hôm ấy, nhiều người tư vấn cho bạn ấy cách khiếu nại để may ra đi tiếp được nhưng vô vọng. Tôi nghĩ bạn gái ấy không tung thông tin giả để gây hoang mang cho ai mà là sự trả giá quá lớn của bạn ấy, cũng là kinh nghiệm cho người khác.

Kinh nghiệm ở đây là để mọi người cảnh giác cả với chính mình trong chuyện đi lại du lịch.

Việc kiểm tra và có quyền đình chỉ bay ở sân bay có 2 trạm chính: hàng không và biên phòng. Thường gặp rắc rối là ở hàng không vì họ phải kiểm tra rất chặt chẽ điều kiện xuất cảnh, nhập cảnh, bảo đảm người cho lên máy bay được nhập cảnh ở nước đến; nếu gặp rắc rối nhập cảnh mà có chứng lý, họ sẽ bị phạt rất nặng và bao tiền vé ngược nếu người đi không chịu bỏ tiền vé đi về. Nhân viên hàng không họ không có quyền hủy visa nhưng họ có quyền chất vấn và đặt nghi ngờ về vé đi, vé về chưa bảo đảm như điều kiện visa được cấp. Như trường hợp ở TSN, họ gọi điện ngay về lãnh sự quán Pháp và cán bộ LSQ Pháp trả lời hãy giữ hành khách lại và 30 phút sau có mặt hủy visa ngay trước mặt khách với lý do, vé đi không đúng với hồ sơ xin visa.

Mới hôm qua, có bạn đi từ Nga sang Pháp bị giữ lại rất lâu (chỉ do hộ chiếu bạn áy mới làm mà visa lại cấp multi 1 năm), bạn ấy khuyên khi đi nếu hộ chiếu cũ chứng minh mình đi nhiều thì nên mang thêm theo người (ít nhất là bản copy) đỡ vất vả. Chứ ở biên giới nước người mình nói không có bằng chứng ai tin ngay.

Riêng về booking khách sạn, khi nộp hồ sơ xin visa, nếu ai nộp booking thì phải là booking còn hiệu lực, không được nộp booking đã hủy. Rất nhiều bạn đã bị faill visa chỉ vì lý do tùy tiện hủy booking trong lúc visa chưa được cấp. Còn sau khi đã có visa, việc hủy booking KS và book lại vừa là quyền của mình, vừa là điều không ai có thể giám sát được nên không làm sao cả.

Việc thành, bại visa phụ thuộc vào nhiều yếu tố: nói chung ai đã đi nhiều, nhân thân và phong cách thuận lợi thì xin visa là chuyện quá bình thường, thậm chí không cần chú ý và không trình đủ, trình đúng các giấy tờ cũng OK. Nhưng những người ít đi, đi lần đầu, hoặc nhân thân và diện mạo không thuận lợi thì hay bị khó khăn. Các sứ quán khác nhau và các nhân viên, cán bộ sứ quán khác nhau cũng cấp visa dễ khó khác nhau. Mình trao đổi ở đây để ai cẩn thận thì biết các tình huống để đỡ hỏng việc thôi. Các bạn đi quá nhiều thì thấy cái gì cũng thuận lợi có thể không để ý những cái lặt vặt nhưng đôi khi làm hỏng chuyến đi công phu tốn kém của nhứng người ít đi.

Bạn không tin điều tôi trao đổi, hôm nào bạn đi nộp giấy bạn nói thử là booking của tôi chỉ là giả, khi có visa tôi sẽ book cái khác xem thử kết quả ra sao.

minhbop
23-05-2018, 15:31
Mình xin visa qua TLS hà nội vào Pháp cho gia đình 6 người, chỉ sau 3 ngày làm việc 5 người đã có visa- còn một - là mình- chưa thấy hộ chiếu đâu. Không hiểu như vậy có vấn đề gì không các bác nhỉ, tự nhiên lo lo - mà cả gia đình có hộ chiếu của mình là đi nhiều nhất, mấy ng kia còn hộ chiếu trắng ý, chả hiểu sao ??? Có bác nào bị giống vậy chưa ạ?

federalvn
23-05-2018, 15:49
Mình xin visa qua TLS hà nội vào Pháp cho gia đình 6 người, chỉ sau 3 ngày làm việc 5 người đã có visa- còn một - là mình- chưa thấy hộ chiếu đâu. Không hiểu như vậy có vấn đề gì không các bác nhỉ, tự nhiên lo lo - mà cả gia đình có hộ chiếu của mình là đi nhiều nhất, mấy ng kia còn hộ chiếu trắng ý, chả hiểu sao ??? Có bác nào bị giống vậy chưa ạ?

Bác cứ hi vọng giữ lại lâu sẽ được cấp 3-5 năm đê :)) Chúc may mắn.

minhbop
23-05-2018, 16:05

Thui mơ ngắn 1 năm thôi bác, còn AQ thì bảo nó không cho mình đỡ tốn tiền(BB)(BB)

kimvanchinh
23-05-2018, 16:10

Đi nhiều mà toàn schengen với Mỹ úc nhật thì OK chứ bác mà toàn đi Syria, Thổ, Iran, Bắc Triều tiên... thì khổ rồi, thẩm định lâu phết. Hơnnuwaxx, đi nhiều mà không có vấn đề gì thì thôi chứ 1 lần trốn vé tàu bị phạt chưa trả được có khi thành lôi thôi to.

minhbop
23-05-2018, 16:33
Đi nhiều mà toàn schengen với Mỹ úc nhật thì OK chứ bác mà toàn đi Syria, Thổ, Iran, Bắc Triều tiên... thì khổ rồi, thẩm định lâu phết. Hơnnuwaxx, đi nhiều mà không có vấn đề gì thì thôi chứ 1 lần trốn vé tàu bị phạt chưa trả được có khi thành lôi thôi to.

Bác ơi, đi nhiều là nhiều so với gia đình em thôi, em cũng có visa mấy nước thôi: HQ, Nhật, Úc, HK , chả hiểu sao mỗi mình đầu trò nộp cho cả nhà, thư từ toàn mình ký tên mà lọt mỗi mình chưa có - đau khổ quá

reddragon86
23-05-2018, 16:36
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP phía VN (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

Vụ nhân viên hàng không hỏi là có, bản thân mình đi cũng bị hỏi bởi nhân viên VNA, các mục sau: Bảo hiểm, vé máy bay và booking KS. Cậu nhân viên checkin có nói là các thông tin của anh đã được lưu trên hệ thống hết nên hoàn toàn có thể kiểm tra nếu gặp Hải Quan. Hôm đó, mình đổi vé bay và khách sạn ko đúng lịch trình ban đầu nên cậu nhân viên phải hội ý với 2-3 nhân viên VNA để hỏi trước khi xuất vé cho mình.

Như mình viết ở trên thì mình ko nghĩ vé máy bay quan trọng, hoặc Hải Quan/ Hàng Không có thể chấp nhận được lí do thay đổi nếu bạn giải thích khiến họ cảm thấy hài lòng. Cả khách sạn cũng vậy. Có 1 cô mình quen khi bị nhân viên HK hỏi cũng đưa ra booking giả, cũng được cho qua.

Tuy nhiên, mọi thứ đều may mắn, nếu họ kiểm tra kĩ hoặc khó tính, họ có quyền vặn vẹo, nghi ngờ cũng như hủy visa nếu nghi ngờ câu trả lời hoặc kiểm tra mà có 1 thông tin cung cấp không đúng. Lí do trong tờ khai Schegen sau mục 37 đã ghi rõ ràng các cam kết và điều kiên cấp/hủy visa.

kimvanchinh
23-05-2018, 17:32
Vụ nhân viên hàng không hỏi là có, bản thân mình đi cũng bị hỏi bởi nhân viên VNA, các mục sau: Bảo hiểm, vé máy bay và booking KS. Cậu nhân viên checkin có nói là các thông tin của anh đã được lưu trên hệ thống hết nên hoàn toàn có thể kiểm tra nếu gặp Hải Quan. Hôm đó, mình đổi vé bay và khách sạn ko đúng lịch trình ban đầu nên cậu nhân viên phải hội ý với 2-3 nhân viên VNA để hỏi trước khi xuất vé cho mình.

Như mình viết ở trên thì mình ko nghĩ vé máy bay quan trọng, hoặc Hải Quan/ Hàng Không có thể chấp nhận được lí do thay đổi nếu bạn giải thích khiến họ cảm thấy hài lòng. Cả khách sạn cũng vậy. Có 1 cô mình quen khi bị nhân viên HK hỏi cũng đưa ra booking giả, cũng được cho qua.

Tuy nhiên, mọi thứ đều may mắn, nếu họ kiểm tra kĩ hoặc khó tính, họ có quyền vặn vẹo, nghi ngờ cũng như hủy visa nếu nghi ngờ câu trả lời hoặc kiểm tra mà có 1 thông tin cung cấp không đúng. Lí do trong tờ khai Schegen sau mục 37 đã ghi rõ ràng các cam kết và điều kiên cấp/hủy visa.

Rất đồng tình với bác. Càng ngày sự kiểm soát đi lại càng vừa dễ lên nhưng cũng càng chặt chẽ hơn.

Ngay đi các nước Asean, khối bạn bị ách lại sân bay Changi hoặc biên giới Thái, chỉ vì booking khách sạn không đúng với từ khai nhập cảnh hay có khi có book nhưng do người khác book loại phòng ưu đãi chỉ dành cho chính chủ thẻ...

Đi Châu Âu cũng ngày càng chặt chẽ hơn. Mình phải cẩn trọng và tránh những phiền toái, thậm chí thất bại (bị hủy visa) không đáng có.

Còn bạn Chimchim có lẽ bạn ấy đi nhiều, hay đi theo kiểu doanh nhân hay ngoại giao quen rồi nên ít gặp "ma" cũng dễ hiểu thôi. Nhưng bạn ấy nói là đưa thông tin này là gây hoang mang cho anh chị em là không phải với lòng tốt chia sẻ của mọi người.

Tôi dám thách bạn ấy thử đi xin visa nói thẳng là tao nộp các booking giả đã hủy hết rồi, có visa tao book cái khác theo ý tao xem có sứ quán nào nó cấp visa cho không. Bản thân khi xin visa họ đều yêu cầu mình ký bản cam kết đã đọc hiểu và cam kết về các thông tin và hồ sơ cung cấp là chân thực, sẽ chịu trách nhiệm nếu sai. Và ký cam kết rằng mình đã hiểu rõ việc có visa chưa phải là quyền được vào lãnh thổ mà quyết định cuối cùng là nhân viên nhập cảnh mới là người quyết định cuối cùng.

Nếu bạn ấy có visa rồi, tôi thách bạn ấy khi ra sân bay VN bạn ấy nói rằng vé tôi trình đây (đi và về) là vé tôi book thay đổi rồi so với vé tôi trình xin visa, lý do là tôi thích thế và các anh chị không có quyền kiểm tra vé tôi mua như thế nào và có thay đổi hay không.

Trong tờ cam kết mình phải ký ở sứ quán khi xin visa có điều khoản mình đồng ý cho các cơ quan công lực sử dụng thông tin đã khai báo của mình để tra cứu, kiểm soát khi cần thiết... Các nhân viên biên phòng và hàng không họ có quyền của họ đấy bạn. Hồi tôi đi từ Dusseldorf về Nga, ngoài 2 cửa hàng không và biên phòng (không kể hải quan và an ninh sân bay), còn có thêm 1 cửa nữa chuyên về điều kiện thị thực để ra khỏi Đức, vào Nga. Tôi cũng gặp chút rắc rối nhỏ ở cửa này ở cái hộ chiếu và thị thực của mình đi nó hơi khập khiễng sơ với thông lệ quốc tế, nói mãi họ mới cho đi vào phút chót (họ cũng sợ giữ lại không đúng luật thì bị kiện có khi mất việc). Riêng chuyện vé máy bay hay giữ chỗ chiều về hợp lệ (ra khỏi khối schengen) là bắt buộc phải có ngay khi xuất cảnh khỏi VN và khi nhập cảnh vào nước họ.

chimchim
23-05-2018, 18:53
Rất đồng tình với bác. Càng ngày sự kiểm soát đi lại càng vừa dễ lên nhưng cũng càng chặt chẽ hơn.

Ngay đi các nước Asean, khối bạn bị ách lại sân bay Changi hoặc biên giới Thái, chỉ vì booking khách sạn không đúng với từ khai nhập cảnh hay có khi có book nhưng do người khác book loại phòng ưu đãi chỉ dành cho chính chủ thẻ...

Đi Châu Âu cũng ngày càng chặt chẽ hơn. Mình phải cẩn trọng và tránh những phiền toái, thậm chí thất bại (bị hủy visa) không đáng có.

Còn bạn Chimchim có lẽ bạn ấy đi nhiều, hay đi theo kiểu doanh nhân hay ngoại giao quen rồi nên ít gặp "ma" cũng dễ hiểu thôi. Nhưng bạn ấy nói là đưa thông tin này là gây hoang mang cho anh chị em là không phải với lòng tốt chia sẻ của mọi người.

Tôi dám thách bạn ấy thử đi xin visa nói thẳng là tao nộp các booking giả đã hủy hết rồi, có visa tao book cái khác theo ý tao xem có sứ quán nào nó cấp visa cho không. Bản thân khi xin visa họ đều yêu cầu mình ký bản cam kết đã đọc hiểu và cam kết về các thông tin và hồ sơ cung cấp là chân thực, sẽ chịu trách nhiệm nếu sai. Và ký cam kết rằng mình đã hiểu rõ việc có visa chưa phải là quyền được vào lãnh thổ mà quyết định cuối cùng là nhân viên nhập cảnh mới là người quyết định cuối cùng.

Nếu bạn ấy có visa rồi, tôi thách bạn ấy khi ra sân bay VN bạn ấy nói rằng vé tôi trình đây (đi và về) là vé tôi book thay đổi rồi so với vé tôi trình xin visa, lý do là tôi thích thế và các anh chị không có quyền kiểm tra vé tôi mua như thế nào và có thay đổi hay không.

Trong tờ cam kết mình phải ký ở sứ quán khi xin visa có điều khoản mình đồng ý cho các cơ quan công lực sử dụng thông tin đã khai báo của mình để tra cứu, kiểm soát khi cần thiết... Các nhân viên biên phòng và hàng không họ có quyền của họ đấy bạn. Hồi tôi đi từ Dusseldorf về Nga, ngoài 2 cửa hàng không và biên phòng (không kể hải quan và an ninh sân bay), còn có thêm 1 cửa nữa chuyên về điều kiện thị thực để ra khỏi Đức, vào Nga. Tôi cũng gặp chút rắc rối nhỏ ở cửa này ở cái hộ chiếu và thị thực của mình đi nó hơi khập khiễng sơ với thông lệ quốc tế, nói mãi họ mới cho đi vào phút chót (họ cũng sợ giữ lại không đúng luật thì bị kiện có khi mất việc). Riêng chuyện vé máy bay hay giữ chỗ chiều về hợp lệ (ra khỏi khối schengen) là bắt buộc phải có ngay khi xuất cảnh khỏi VN và khi nhập cảnh vào nước họ.

1. Chuyện tôi nói "đưa hoang tin, gây hoang mang" tuyệt đối ko phải với ý "phụ lòng tốt" của những người đưa tin.
Nhưng ở đây cần phải nói rõ là có nhiều loại tin, nhiều nguồn tin, có tin thật, có tin giả (do nghe ngóng qua người khác):
a/ do chính khổ chủ đưa ra. Ở đây lại có ít nhất 2 trường hợp: lỗi do (sơ suất, thiếu hiểu biết) của khổ chủ. Ví dụ: Khi nộp booking KS nhưng lại hủy trong khi người ta đang xét cấp, thì lỗi do chính "khổ chủ" thôi, như vậy là không trung thực ngay từ khi người ta đang xét. Khi nộp trong hồ sơ Booking đặt chỗ máy bay (không thể nói đó là "booking giả" được), ai cũng thừa biết là booking đó chỉ có giá trị giữ chỗ trong vòng 12 giờ (với VNA), và chắc chắn khi bạn nộp booking đó cho LSQ thì nó đã hết hạn! Chính vì thế mà các cơ quan LS còn cảnh báo trước cho đương đơn là Đừng có mua vé máy bay (trả tiền) trước khi có kết quả visa!
b/ Trường hợp không do lỗi của khổ chủ. Cũng ko hoàn toàn loại trừ là chính 1 số nv của hãng HK gây khó dễ (vì nhiều lý do khác nhau), trong trường hợp này, việc cảnh báo của chính khổ chủ với chi tiết của vụ việc cần được đưa ra rành mạch, chứ ko phải qua người thứ 3. thứ 4 .... sự việc đã bị bóp méo đi nhiều rồi. Trường hợp này (do chính khổ chủ đưa ra 1 cách xác thực để cảnh báo) không tính là đưa hoang tin!

2. Mấy cái bạn "thách" tôi thật là trẻ con và vô lý:
- Vé máy bay tôi đặt đến thời điểm nộp hồ sơ là tôi có kế hoạch như vậy, nó là booking thật của hãng HK, chứ nó "giả" ở chỗ nào mà tôi vu ra như thế cho hãng HK? Còn sau này vì lý do này khác, khi đã có visa tại sao tôi ko có quyền đổi chuyến khác vì nhiều lý do chính đáng của tôi? Nhưng ở đây cần lưu ý, với khối Shengen, khi bạn khai là bạn sẽ nhập cảnh cửa khẩu nước này mà lại mua vé khác để nhập cảnh vào cửa khẩu quốc gia khác thuộc khối Shg thì lại là vấn đề HOAN TOÀN KHÁC.
Còn như visa US chẳng hạn, trong form 160 có mục hỏi là bạn có kế hoạch cụ thể đến US ngày nào chưa? Tôi trả lời: No, chính vì vậy sẽ ko có các câu hỏi về booking vé mb, chuyến bay, ngày bay, KS dự kiến ở lại, v.v.... Trường hợp này bạn "thách" tôi phải nói dối họ, bịa ra "booking giả" kiểu gì đây?
- Còn việc ra sân bay, tại sao tôi phải trình bày "tôi đổi vé khác rồi đấy" cho nv HK làm cái gì thể, tôi đâu rảnh hơi rỗi việc như bạn ngồi nghĩ ra mấy thứ thách kẹo trẻ con vớ vẩn đó =))
- Tóm lại tôi vẫn cho rằng, nhân viên HK chỉ khỏi khi họ có 1 lý do gì đó để nghi ngờ, nhưng ko phải với lý do hành khách đổi chuyến bay (cả đi và về đúng thời hạn hiệu lực của visa). Ngoại trừ việc đổi vé nhập cảnh nước SGN khác mà ko khớp với nước cấp visa thì ko loại trừ!
- CÒn việc ở BP, 1 số bạn hay bị giữ lại săm soi PP các thứ là chuyện ko lạ nhé, tôi có n bạn, lần nào xuất/ nhập cảnh BP ở VN hay ở nước khác hầu như lần nào cũng bị giữ lại hỏi han 1 hồi, chắc cho trùng tên vs 1 nhân vật "vip" nào trong list được BP "quan tâm" thôi, cuối cùng vẫn xnc được hết, cũng bực mình mà ko biết phải làm sao.

- À còn chuyện HKGRẻ nhiều bạn cứ "chửi" hãng HK khắt khe nọ kia nữa, theo tôi mình cứ đúng quy định mà làm, ví dụ họ cho kích thước vali/ túi bao nhiêu cm thì cứ đúng thế mà làm (bé hơn càng tốt), cân kẹo họ cho 7kg thì đóng 6,9kg thôi, đừng "cố" thêm 1 tí "ai để ý" rồi lại mua bực vào người.
- Cửa khẩu Nga là 1 câu chuyện riêng, nhất là đối vs người Việt sẽ lắm chuyện lâu la, rắc rối... nhưng về cơ bản cuối cùng thì mn cũng qua hết.

- Điều cuối cùng tôi vẫn cho rằng, làm gì thì làm vẫn nên TRUNG THỰC là tốt nhất, những trường hợp rắc rối ko ai muốn có đôi khi vẫn có thể xảy ra, nhưng nếu bạn trung thực thì rốt cuộc bạn sẽ suôn sẻ trong mọi việc!
Còn đi đâu, nhìn đâu cũng thấy vi trùng. v.v.... thì cũng mất vui, khổ vì cuốn HC xanh lá cây "quyền lực" quá! =))

P/S: Tôi ko phải doanh nhân hay vip viếc gì cả, chủ yếu đi tự túc bằng visa du lịch. Tôi cũng ko đi theo tour bao giờ (trừ TQ), toàn đi kiểu ta ba lô thôi =))

kimvanchinh
23-05-2018, 19:54
Bạn chim chim đã rất đúng khi nói rằng, nguyên tắc cơ bản của xin visa là trung thực.

Tôi xin thêm là, Visa và nhập cảnh schengen rất khác với visa và nhập cảnh Anh, Mỹ, Canada.

Xin trích dưới đây một số tư liệu hướng dẫn và tư vấn cho bà con cẩn thận:
1"Thời gian gần đây, tại sân bay Frankfurt có một số đoàn công tác hoặc công dân Việt Nam mặc dù đã có thị thực Schengen do phía Đức hoặc do các nước trong khối Schengen cấp nhưng vẫn không được nhập cảnh Đức hoặc quá cảnh để đi nước thứ ba trong khối Schengen. Một số nguyên nhân dẫn đến bị từ chối :Thị thực do phía Đức cấp nhưng nhập cảnh không phù hợp với mục đích ghi trong giấy mời. Nếu khách không chứng minh được mục đích nhập cảnh phù hợp với mục đích ghi trong thị thực thì cũng bị từ chối nhập cảnh (khi
Thời gian gần đây, tại sân bay Frankfurt có một số đoàn công tác hoặc công dân Việt Nam mặc dù đã có thị thực Schengen do phía Đức hoặc do các nước trong khối Schengen cấp nhưng vẫn không được nhập cảnh Đức hoặc quá cảnh để đi nước thứ ba trong khối Schengen.

Một số nguyên nhân dẫn đến bị từ chối :
Thị thực do phía Đức cấp nhưng nhập cảnh không phù hợp với mục đích ghi trong giấy mời. Nếu khách không chứng minh được mục đích nhập cảnh phù hợp với mục đích ghi trong thị thực thì cũng bị từ chối nhập cảnh (khi phỏng vấn tại sân bay trả lời không thống nhất với những thông tin đã được phỏng vấn tại ĐSQ Đức).
Khách nhập cảnh bằng thị thực Schengen do nước thứ ba cấp mà chỉ dự định đến Đức và không chứng minh được là sẽ đi đến nước cấp thị thực (mặc dù có vé máy bay khứ hồi).

Cục Lãnh sự xin thông báo để đảm bảo cho việc nhập cảnh sân bay Frankfurk được thuận lợi

Khách đến sân bay Frankfurt với mục đích nhập cảnh Đức (đã có thị thực Schengen do Đức cấp) cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ như: giấy mời, giấy đặt khách sạn, địa chỉ, số điện thoại người mời tại Đức hoặc các nước khác) và chuẩn bị nội dung trả lời phù hợp với mục đích nhập cảnh của mình cũng như phù hợp với các thông tin đã được phỏng vấn tại ĐSQ Đức. (Lưu ý các thành viên trong một gia đình hoặc cùng một đoàn thì phải trả lời thống nhất và nhất quán)
Khách đến sân bay Frankfurt với mục đích quá cảnh Đức để đến nước Schengen khác (đã có thị thực Schengen do nước khác cấp) phải chứng minh sẽ xuất cảnh Đức để đến nước cấp thị thực (nên có vé máy bay, tàu hỏa khứ hồi)."

Tôi được biết có lần nhân viên nhập cảnh Đức từ chối cho phép nhập cảnh thẳng thừng 1 ông Arap xin visa Thụy Sỹ nhưng lại bay đến Đức, chắc là không chứng minh được mình sẽ sang ngay Thụy Sỹ (phương tiện đi lại, booking...).

Các nước schengen khác cũng có quyền và họ đều có thể như vậy.

chimchim
23-05-2018, 21:41
Bạn chim chim đã rất đúng khi nói rằng, nguyên tắc cơ bản của xin visa là trung thực.

Tôi xin thêm là, Visa và nhập cảnh schengen rất khác với visa và nhập cảnh Anh, Mỹ, Canada.

Xin trích dưới đây một số tư liệu hướng dẫn và tư vấn cho bà con cẩn thận:
1"Thời gian gần đây, tại sân bay Frankfurt có một số đoàn công tác hoặc công dân Việt Nam mặc dù đã có thị thực Schengen do phía Đức hoặc do các nước trong khối Schengen cấp nhưng vẫn không được nhập cảnh Đức hoặc quá cảnh để đi nước thứ ba trong khối Schengen. Một số nguyên nhân dẫn đến bị từ chối :Thị thực do phía Đức cấp nhưng nhập cảnh không phù hợp với mục đích ghi trong giấy mời. Nếu khách không chứng minh được mục đích nhập cảnh phù hợp với mục đích ghi trong thị thực thì cũng bị từ chối nhập cảnh (khi
Thời gian gần đây, tại sân bay Frankfurt có một số đoàn công tác hoặc công dân Việt Nam mặc dù đã có thị thực Schengen do phía Đức hoặc do các nước trong khối Schengen cấp nhưng vẫn không được nhập cảnh Đức hoặc quá cảnh để đi nước thứ ba trong khối Schengen.

Một số nguyên nhân dẫn đến bị từ chối :
Thị thực do phía Đức cấp nhưng nhập cảnh không phù hợp với mục đích ghi trong giấy mời. Nếu khách không chứng minh được mục đích nhập cảnh phù hợp với mục đích ghi trong thị thực thì cũng bị từ chối nhập cảnh (khi phỏng vấn tại sân bay trả lời không thống nhất với những thông tin đã được phỏng vấn tại ĐSQ Đức).
Khách nhập cảnh bằng thị thực Schengen do nước thứ ba cấp mà chỉ dự định đến Đức và không chứng minh được là sẽ đi đến nước cấp thị thực (mặc dù có vé máy bay khứ hồi).

Cục Lãnh sự xin thông báo để đảm bảo cho việc nhập cảnh sân bay Frankfurk được thuận lợi

Khách đến sân bay Frankfurt với mục đích nhập cảnh Đức (đã có thị thực Schengen do Đức cấp) cần chuẩn bị đầy đủ các loại giấy tờ như: giấy mời, giấy đặt khách sạn, địa chỉ, số điện thoại người mời tại Đức hoặc các nước khác) và chuẩn bị nội dung trả lời phù hợp với mục đích nhập cảnh của mình cũng như phù hợp với các thông tin đã được phỏng vấn tại ĐSQ Đức. (Lưu ý các thành viên trong một gia đình hoặc cùng một đoàn thì phải trả lời thống nhất và nhất quán)
Khách đến sân bay Frankfurt với mục đích quá cảnh Đức để đến nước Schengen khác (đã có thị thực Schengen do nước khác cấp) phải chứng minh sẽ xuất cảnh Đức để đến nước cấp thị thực (nên có vé máy bay, tàu hỏa khứ hồi)."

Tôi được biết có lần nhân viên nhập cảnh Đức từ chối cho phép nhập cảnh thẳng thừng 1 ông Arap xin visa Thụy Sỹ nhưng lại bay đến Đức, chắc là không chứng minh được mình sẽ sang ngay Thụy Sỹ (phương tiện đi lại, booking...).

Các nước schengen khác cũng có quyền và họ đều có thể như vậy.

Mấy lý do bị từ chối hoặc gặp rắc rối khi nhập cảnh mà bạn nêu trên là lý do đúng! Còn nhớ vụ ca sĩ gì trong SG tôi quên tên khi nhập cảnh mỹ với lý do đi diễn (business) mà trên HC (mới/ cũ) lại có 2 cái visa với mục đích khác nhau, nên bị họ từ chối ko cho nhập cảnh. Đó đúng là lỗi của người mang HC.
TƯơng tự như vậy, ko thể dùng visa công tác/ đi học để nhập cảnh vs lý do du lịch, hoặc ngược lại. Thăm thân. công tác, hội thảo... thì phải có địa chỉ, đt của nơi mời là đúng rồi, du lịch tự túc thì phải có ít nhất 1 địa chỉ/ đt của 1 ks hoặc homestay nào đó (cái này đều đã p khai trong đơn). Xin visa vào nước này nhưng lại nhập cảnh nước khác bị gặp rắc rối cũng là chuyện có thể gặp phải, nhất là với cuốn HC xanh lá cây đầy quyền lực của chúng ta =))
Tóm lại những trường hợp nói trên bị gặp rắc rối khi nc đúng là do lỗi chủ quan/ sơ suất/ hoặc vô tình hoặc do thiếu hiểu biết .... của đương sự rồi, ko thể trách nhà chức trách mấy nước đó được vì họ đã cảnh báo trước rồi.
Riêng việc thay đổi ngày bay (vẫn giữ đúng điểm đến của nước cấp visa, đúng thời hạn visa) thì tôi vẫn cho là ko vi phạm gì cả,ngay cả các nước cấp visa ko có điều khoản nào cấm người có visa ko được đổi chuyến bay, thay đổi lịch trình, thậm chí hoãn bỏ hoàn toàn chuyến đi sau khi đã có visa cả! (NHưng nhớ là ko được thay đổi những cái đó trong khi họ đang xét visa, vì như vậy là ko trung thực trong lời khai). Cả số tiết kiệm, mọi giấy tờ chứng minh tài sản, công việc cũng ko được thay đổi trong quá trình họ đang xét visa.

JnL
24-05-2018, 08:40

Trước tới giờ mình đều đi đúng booking vé và ngày hệt như trong application (chỉ đôi lần khác khách sạn, địa điểm cụ thể) nên cũng chả có kinh nghiệm gì vụ bị gây khó dễ. Nhưng đúng như bạn nói thì cũng rất lạ nếu bị gây khó dễ khi mà mình vẫn đi về đúng quy định của visa đsq cấp. Có khi là vì lí do khác như mấy bạn bên trên phân tích thôi.

reddragon86
24-05-2018, 09:45
1. Chuyện tôi nói "đưa hoang tin, gây hoang mang" tuyệt đối ko phải với ý "phụ lòng tốt" của những người đưa tin.
Nhưng ở đây cần phải nói rõ là có nhiều loại tin, nhiều nguồn tin, có tin thật, có tin giả (do nghe ngóng qua người khác):
a/ do chính khổ chủ đưa ra. Ở đây lại có ít nhất 2 trường hợp: lỗi do (sơ suất, thiếu hiểu biết) của khổ chủ. Ví dụ: Khi nộp booking KS nhưng lại hủy trong khi người ta đang xét cấp, thì lỗi do chính "khổ chủ" thôi, như vậy là không trung thực ngay từ khi người ta đang xét. Khi nộp trong hồ sơ Booking đặt chỗ máy bay (không thể nói đó là "booking giả" được), ai cũng thừa biết là booking đó chỉ có giá trị giữ chỗ trong vòng 12 giờ (với VNA), và chắc chắn khi bạn nộp booking đó cho LSQ thì nó đã hết hạn! Chính vì thế mà các cơ quan LS còn cảnh báo trước cho đương đơn là Đừng có mua vé máy bay (trả tiền) trước khi có kết quả visa!
b/ Trường hợp không do lỗi của khổ chủ. Cũng ko hoàn toàn loại trừ là chính 1 số nv của hãng HK gây khó dễ (vì nhiều lý do khác nhau), trong trường hợp này, việc cảnh báo của chính khổ chủ với chi tiết của vụ việc cần được đưa ra rành mạch, chứ ko phải qua người thứ 3. thứ 4 .... sự việc đã bị bóp méo đi nhiều rồi. Trường hợp này (do chính khổ chủ đưa ra 1 cách xác thực để cảnh báo) không tính là đưa hoang tin!

2. Mấy cái bạn "thách" tôi thật là trẻ con và vô lý:
- Vé máy bay tôi đặt đến thời điểm nộp hồ sơ là tôi có kế hoạch như vậy, nó là booking thật của hãng HK, chứ nó "giả" ở chỗ nào mà tôi vu ra như thế cho hãng HK? Còn sau này vì lý do này khác, khi đã có visa tại sao tôi ko có quyền đổi chuyến khác vì nhiều lý do chính đáng của tôi? Nhưng ở đây cần lưu ý, với khối Shengen, khi bạn khai là bạn sẽ nhập cảnh cửa khẩu nước này mà lại mua vé khác để nhập cảnh vào cửa khẩu quốc gia khác thuộc khối Shg thì lại là vấn đề HOAN TOÀN KHÁC.
Còn như visa US chẳng hạn, trong form 160 có mục hỏi là bạn có kế hoạch cụ thể đến US ngày nào chưa? Tôi trả lời: No, chính vì vậy sẽ ko có các câu hỏi về booking vé mb, chuyến bay, ngày bay, KS dự kiến ở lại, v.v.... Trường hợp này bạn "thách" tôi phải nói dối họ, bịa ra "booking giả" kiểu gì đây?
- Còn việc ra sân bay, tại sao tôi phải trình bày "tôi đổi vé khác rồi đấy" cho nv HK làm cái gì thể, tôi đâu rảnh hơi rỗi việc như bạn ngồi nghĩ ra mấy thứ thách kẹo trẻ con vớ vẩn đó =))
- Tóm lại tôi vẫn cho rằng, nhân viên HK chỉ khỏi khi họ có 1 lý do gì đó để nghi ngờ, nhưng ko phải với lý do hành khách đổi chuyến bay (cả đi và về đúng thời hạn hiệu lực của visa). Ngoại trừ việc đổi vé nhập cảnh nước SGN khác mà ko khớp với nước cấp visa thì ko loại trừ!
- CÒn việc ở BP, 1 số bạn hay bị giữ lại săm soi PP các thứ là chuyện ko lạ nhé, tôi có n bạn, lần nào xuất/ nhập cảnh BP ở VN hay ở nước khác hầu như lần nào cũng bị giữ lại hỏi han 1 hồi, chắc cho trùng tên vs 1 nhân vật "vip" nào trong list được BP "quan tâm" thôi, cuối cùng vẫn xnc được hết, cũng bực mình mà ko biết phải làm sao.

- À còn chuyện HKGRẻ nhiều bạn cứ "chửi" hãng HK khắt khe nọ kia nữa, theo tôi mình cứ đúng quy định mà làm, ví dụ họ cho kích thước vali/ túi bao nhiêu cm thì cứ đúng thế mà làm (bé hơn càng tốt), cân kẹo họ cho 7kg thì đóng 6,9kg thôi, đừng "cố" thêm 1 tí "ai để ý" rồi lại mua bực vào người.

Mình nghĩ bạn bị nhầm khái niệm "booking giả". Vé máy bay reservation hết hạn là bình thường và hoàn toàn được chấp nhận khi xin visa, ko gọi là giả. Nhưng nếu bạn dùng nó để chứng minh vé về (trường hợp ko mua lại vé hoặc chỉ mua vé chiều đi) mà nv HK check ra thì đó là "booking giả"

Tương tự, booking hotel đã cancel cũng gọi là booking giả. TH này nv HK thường check lấy lệ nhưng nv Hải Quan nước nhập cảnh có thể gọi điện kiểm tra nếu muốn. Nếu hên, sẽ k bị nv HQ hỏi j, xui, sẽ bị hỏi tới bến. TH này hay có với các bạn muốn tiết kiệm, khi xin thì book hotel, đến khi đi thì ... ở nhà bạn. Các bạn nên nhớ, ở nhà bạn là xin VISA 1 dạng khác, thăm thân, chứ ko còn là visa du lịch nữa, nếu người ta làm khó. Quy định xin 02 loại visa này khác nhau.

Liên quan đến nhập cảnh nước khác, mình có chút kinh nghiệm với bạn bè như sau: Cần chứng minh rõ ràng mình sẽ ở nước xin VISA và đọc kĩ quy định xin VISA của nước đó. VD Pháp quy định xin VISA vào Pháp là nước nhập cảnh đầu tiên hoặc lưu trú lâu nhất. Nếu bạn xin visa Pháp nhưng vì lý do nào đó nhập cảnh ở Đức, TBN, Ý ... <vd vé máy bay đến các nước đó rẻ hơn> thì phải chứng minh mình sẽ sang Pháp và ở Pháp lâu nhất (vé máy bay chuyển tiếp, booking KS, lịch trình chuyến đi và các thông tin cần chứng minh). Dĩ nhiên tùy độ may mắn bạn sẽ bị quây ít hay nhiều, và đc cho vào hay ko.
VD: bạn mình xin Pháp, nhưng đi về đều TBN vì đã book vé MB giá rẻ trước, gặp rắc rối ở HK VN vì show vé TBN-Pháp nhưng lại chỉ có reservation code (chú ý là nếu đi các chuyến giá rẻ ở EU thường chỉ có code này chứ k có ticket number), HK k chịu gọi điện check choác thật lực, đúng thì được qa. Sang đến Madrid họ đóng cộp phát k hỏi j, dù visa Pháp cấp :D

Mình muốn cảnh báo vì mình và em mình đã mất 20 tr $ nonrefundable và phí hủy hotel, train-bus ticket... cho việc em mình bị hủy VISA, nên là kinh nghiệm xương máu. Còn trước giờ vẫn ko mảy may suy nghĩ gì về việc cấp VISA xong bị hủy cả.

1 điều nữa cần chú ý, đó là các trường hợp được cấp số ngày thông thường (vd 30 ngày trong 3 tháng, 45 ngày trong 1 năm ...) thì có vẻ bớt lo hơn, còn các trường hợp được cấp sát ngày đi về (VISA du lịch) thì cần chú ý cảnh giác

TH mình xin visa ở đây : https://www.phuot.vn/threads/217298-Kinh-nghi%E1%BB%87m-xin-visa-Schengen-Ch%C3%A2u-%C3%82u-(ph%E1%BA%A7n-4)?p=1618140#post1618140

TH em mình bị hủy VISA ở đây : https://www.phuot.vn/threads/217298-Kinh-nghi%E1%BB%87m-xin-visa-Schengen-Ch%C3%A2u-%C3%82u-(ph%E1%BA%A7n-4)?p=1624622#post1624622

minhbop
24-05-2018, 11:05

Báo cáo là em đã được lấy visa rồi ạ! Đau tim quá

federalvn
24-05-2018, 11:38
Báo cáo là em đã được lấy visa rồi ạ! Đau tim quá

5 năm hả :D

minhbop
24-05-2018, 13:55
5 năm hả :D

dạ không, 5 năm thì cũng rủi ro tiền bạc lắm bác ạ, lúc nào buồn buồn hay cãi nhau với chồng con là xách vali lên thì chít

anvinh
24-05-2018, 14:01
dạ không, 5 năm thì cũng rủi ro tiền bạc lắm bác ạ, lúc nào buồn buồn hay cãi nhau với chồng con là xách vali lên thì chít

Bác ơi, bác nộp ở HN hay SG vậy bác? Em nộp từ thứ 4 tuần trước mà giờ vẫn chưa có kết quả, sốt ruột quá :((

minhbop
24-05-2018, 15:38
Bác ơi, bác nộp ở HN hay SG vậy bác? Em nộp từ thứ 4 tuần trước mà giờ vẫn chưa có kết quả, sốt ruột quá :((

Mình nộp Hà nội bạn ạ

anvinh
24-05-2018, 15:49
Bác nộp ngày mấy vậy bác?

kimvanchinh
24-05-2018, 15:56
Chú ý vé về là vé mấy hãng giá rẻ (ví dụ Germanwing, easyjet), đúng như bạn minhbop nói, dù là vé đã trả tiền, họ thường không có số vé theo tiêu chuẩn của Hiệp hội hàng không gì đó mà chỉ có Code vé theo tiêu chuẩn của riêng họ. Trường hợp này mình phải cẩn thận: in vé theo tờ PDF của hãng gửi; email xin xác nhận của hãng giá rẻ đó họ xác nhận rằng vé của hãng không có Ticket Number mà chỉ có Ticket Code. Vấn đề là nhân viên (và cả cán bộ) hàng không và kiểm soát check-in ở VN họ được tập huấn rằng vé code chỉ là booking giữ chỗ, vé bán phải có Ticket Number!!! Mà hàng không nhà mình tra mạng toàn cầu thì không tra, chỉ làm khổ hành khách thôi.

minhbop
24-05-2018, 18:11
Bác nộp ngày mấy vậy bác?

Mình nộp 17/5

Lengkeng12
24-05-2018, 21:58
E vừa lấy đc visa Pháp nên báo các ac là TLS cho biết quy định mới là mình phải nhập cảnh ở Pháp Và ở Pháp số ngày nhiều nhất trên lịch trình (chứ ko phải hoặc). Ac để ý điều chỉnh để đỡ phải làm lại schedule và booking ks.
Ngoài ra do visa e đc cấp nhiều hơn dự kiến (e làm schedule 30 ngày từ 10/6 - 9/7 nhưng đsq cấp Duration 45 ngày và hạn từ 8/6 - 8/9) nên e muốn hỏi ac nào đi rồi là:
1. Lúc check in máy bay & nhập cảnh mình phải show bảo hiểm du lịch ah? (e phải hỏi vì bảo hiểm mua rồi nhưng có 30 ngày nên nếu đi từ 8/6 và ở hết 45 ngày thì e phải mua lại từ đầu)
2. E đi từ 8/6 có liệu có dễ bị rầy rà ở sb Vn ko?
2. Việc e làm schedule 30 ngày rồi thấy visa đc 45 ngày mà ở luôn tận 45 ngày liệu có bị rầy rà hoặc thậm chí dẫn đến hủy visa ko? (Việc này đối với visa Nhật thì thoải mái nhưng e ko biết bên Pháp tnao)

Ngoài ra ac nào đang làm mà cần form tiếng Anh Giấy xn công tác, Giấy nghỉ phép, Giấy xn lương & mẫu Lịch trình ới e e cho mượn nhé. E email [email protected]

Lengkeng12
24-05-2018, 22:08
Ah cho e hỏi ac nào đi rồi là booking ks mà mình có khả năng phải trình ở sb hoặc hải quan j đó thì chỉ cần khoảng 2 ngày đầu sau nhập cảnh hay phải cả lô ah? Thông cảm e đi lươn khươn dài ngày có bao h book sẵn cả lố đâu lại đi 1 mình nên nhân thân nhìn cũng kém tí ah 😂

salormoon87
24-05-2018, 23:04
E vừa lấy đc visa Pháp nên báo các ac là TLS cho biết quy định mới là mình phải nhập cảnh ở Pháp Và ở Pháp số ngày nhiều nhất trên lịch trình (chứ ko phải hoặc). Ac để ý điều chỉnh để đỡ phải làm lại schedule và booking ks.
Ngoài ra do visa e đc cấp nhiều hơn dự kiến (e làm schedule 30 ngày từ 10/6 - 9/7 nhưng đsq cấp Duration 45 ngày và hạn từ 8/6 - 8/9) nên e muốn hỏi ac nào đi rồi là:
1. Lúc check in máy bay & nhập cảnh mình phải show bảo hiểm du lịch ah? (e phải hỏi vì bảo hiểm mua rồi nhưng có 30 ngày nên nếu đi từ 8/6 và ở hết 45 ngày thì e phải mua lại từ đầu)
2. E đi từ 8/6 có liệu có dễ bị rầy rà ở sb Vn ko?
2. Việc e làm schedule 30 ngày rồi thấy visa đc 45 ngày mà ở luôn tận 45 ngày liệu có bị rầy rà hoặc thậm chí dẫn đến hủy visa ko? (Việc này đối với visa Nhật thì thoải mái nhưng e ko biết bên Pháp tnao)

Ngoài ra ac nào đang làm mà cần form tiếng Anh Giấy xn công tác, Giấy nghỉ phép, Giấy xn lương & mẫu Lịch trình ới e e cho mượn nhé. E email [email protected]

bạn ơi bạn xin ở HN hay Sài Gòn vậy, ôi vào đây nghe ngóng lại lòi ra thêm 1 lý do mình bị rớt, hôm bữa mình làm lịch trình nhập cảnh pháp đầu tiên ở Pháp 4 ngày và Hà Lan 4 ngày, mà sau đó do book vé máy bay thành ra ngày hôm sau mới tới Pháp dẫn đến nhập cảnh Pháp đầu tiên mà số ngày ở Pháp lại ít hơn số ngày ở Hà Lan, theo bạn nói vậy là phải đủ cả 2 điều kiện rồi

Thông tin : lương > 1K $, TK 200t, Vé MB HN-Pháp, Đức -HN reservation auto cancel, booking.com hotel chưa cancel, lịch trình 3 nc Pháp-Bỉ-Đức,
- Mình đi Sing x2, Malay, Thai x2, JP x2
- À, còn 1 cái TLS có vẻ rất quan trọng là chứng nhận nhân viên + nghỉ phép, nhắc mình mấy lần.

@redragon86 ôi bạn ơi có vẻ HCM nộp nhiều + trốn ở lại nhiều mà sao trong này xét có vẻ đánh rớt nhiều hơn ngoài ấy mình tk 400 triệu, 3 sổ hồng, có chồng + 2 con nhỏ không đi cùng, đã đi Can, Uc, Nhât 5 lần Hàn 3 lần + các nước châu á khác, hạn visa Can đến hết hạn pp, mà bữa giờ mình lượng lờ suy đoán mình rớt do booking ks, vé máy bay + lịch trình, nó đánh rớt mình ghi lí do là mục đích và điều kiẹn lưu trú không đáng tin cậy

P/S: vẫn có những bạn ở HCM chuẩn bị chu đáo nên được cấp visa nhưng e thấy có vẻ trong HCM nộp nhiều + đánh rớt nhiều hơn vì em thấy trong này để đặt lịch hẹn thường phải 1 tuần mới có giờ trống, và tầm 9-10 ngày kể từ ngày nộp mới trả kết quả, thấy trong thread này có mấy bạn bị đánh rớt hình như cũng ở HCM, e k có ý gì chỉ là rút kinh nghiệm để các bạn nào nộp trong HCM chuẩn bị hồ sơ thật tỉ mỉ để khỏi bị rớt do chủ quan như e

P/S2: buồn quá tủi thân quá ngủ k được mn cho em nói nốt, TLS phía HCM bây giờ thấy số lượng người nộp nhiều cũng k còn dễ chịu như trước, hồi trước hình chụp sai cho ra chụp lại bổ sung còn bây giờ kêu về đặt lại lịch hẹn, mà lịch hẹn ở HCM đặt thì phải cả tuần mới có lịch trống => ai mà ở tỉnh lên HCM nộp 1 là quay về nhà đặt lịch hẹn lại thì tốn tiền tàu xe 2 là muốn khỏi tốn tiền tàu xe + thời gian làm luôn thì đóng thêm phí dịch vụ cao cấp nó cho bổ sung hồ sơ trong ngày, nỗi buồn thứ 2 mang tên visa UK Hà Nội 138 USD, còn HCM 209 USD chưa bao giờ e khao khát được nộp visa ở Hà Nội như lúc này

chimchim
25-05-2018, 00:54
Tóm lại là e bạn đã hủy Book KS cũ trong khi ĐSQ đang xét hồ sơ của e ấy (lúc e bạn chưa nhận visa) phải ko?

Lengkeng12
25-05-2018, 07:43
Tóm lại là e bạn đã hủy Book KS cũ trong khi ĐSQ đang xét hồ sơ của e ấy (lúc e bạn chưa nhận visa) phải ko?
Ủa cái quote trên nguyên xi bạn đó nói e bạn ý lấy visa về từ 12/4 mà

reddragon86
25-05-2018, 09:39

Mình nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu, hoặc đọc ko kĩ, trong post nói là đã nhận VISA Schengen từ 12/4 và minh đã đổi hết lịch trình của mình submit cho ĐSQ Pháp ở VN theo lịch của ông em. Em mình có VISA 5 năm ở Nhật, đang làm ở Nhật, lương khá. Cơ bản mà nói là profile có thể hơn ng Việt như mình.

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u

reddragon86
25-05-2018, 10:03
bạn ơi bạn xin ở HN hay Sài Gòn vậy, ôi vào đây nghe ngóng lại lòi ra thêm 1 lý do mình bị rớt, hôm bữa mình làm lịch trình nhập cảnh pháp đầu tiên ở Pháp 4 ngày và Hà Lan 4 ngày, mà sau đó do book vé máy bay thành ra ngày hôm sau mới tới Pháp dẫn đến nhập cảnh Pháp đầu tiên mà số ngày ở Pháp lại ít hơn số ngày ở Hà Lan, theo bạn nói vậy là phải đủ cả 2 điều kiện rồi

@redragon86 ôi bạn ơi có vẻ HCM nộp nhiều + trốn ở lại nhiều mà sao trong này xét có vẻ đánh rớt nhiều hơn ngoài ấy mình tk 400 triệu, 3 sổ hồng, có chồng + 2 con nhỏ không đi cùng, đã đi Can, Uc, Nhât 5 lần Hàn 3 lần + các nước châu á khác, hạn visa Can đến hết hạn pp, mà bữa giờ mình lượng lờ suy đoán mình rớt do booking ks, vé máy bay + lịch trình, nó đánh rớt mình ghi lí do là mục đích và điều kiẹn lưu trú không đáng tin cậy

P/S: vẫn có những bạn ở HCM chuẩn bị chu đáo nên được cấp visa nhưng e thấy có vẻ trong HCM nộp nhiều + đánh rớt nhiều hơn vì em thấy trong này để đặt lịch hẹn thường phải 1 tuần mới có giờ trống, và tầm 9-10 ngày kể từ ngày nộp mới trả kết quả, thấy trong thread này có mấy bạn bị đánh rớt hình như cũng ở HCM, e k có ý gì chỉ là rút kinh nghiệm để các bạn nào nộp trong HCM chuẩn bị hồ sơ thật tỉ mỉ để khỏi bị rớt do chủ quan như e

P/S2: buồn quá tủi thân quá ngủ k được mn cho em nói nốt, TLS phía HCM bây giờ thấy số lượng người nộp nhiều cũng k còn dễ chịu như trước, hồi trước hình chụp sai cho ra chụp lại bổ sung còn bây giờ kêu về đặt lại lịch hẹn, mà lịch hẹn ở HCM đặt thì phải cả tuần mới có lịch trống => ai mà ở tỉnh lên HCM nộp 1 là quay về nhà đặt lịch hẹn lại thì tốn tiền tàu xe 2 là muốn khỏi tốn tiền tàu xe + thời gian làm luôn thì đóng thêm phí dịch vụ cao cấp nó cho bổ sung hồ sơ trong ngày, nỗi buồn thứ 2 mang tên visa UK Hà Nội 138 USD, còn HCM 209 USD chưa bao giờ e khao khát được nộp visa ở Hà Nội như lúc này

Mình k rõ được quy trình xét visa thế nào nên cũng k chắc HN có hơn HCM ko đâu. Có 1 số cái mình thấy :
- Lịch trình nên làm rõ ràng số ngày ở Pháp là nhiều nhất (vd 8 vs 4 vs 4 ...), k cần quá chi tiết, vd mấy giờ mấy giờ, chỉ cần ghi ngày, KS, phương tiện thì train/bus hoặc airplane là đc
- CV, lương và sổ tiết kiệm phải tương ứng vì đây là chứng mình cho chuyến đi. Theo mình khoảng 100-200tr là ok.
- VISA du lịch mình nghe nói là còn có quota, nên xin vào mùa du lịch thì hên xui. Ng ta sẽ ưu tiên cty du lịch trước.
- Mình nghĩ ng ta sẽ có hồ sơ nhập cảnh nên còn liên quan cả đến history nhập cảnh của bạn nữa, có issue j hay behavior nào nghi ngờ ko

anvinh
25-05-2018, 10:18
Bạn ơi cho mình xin mẫu đơn cứu xét nhé. Mình cảm ơn. Email của mình là [email protected]

Bạn ơi, bạn có mẫu đơn cứu xét ko? Gửi giúp mình với nhé. [email protected]
cảm ơn bạn nhiều

kimvanchinh
25-05-2018, 12:28
Mình nghĩ bác có vấn đề đọc hiểu, hoặc đọc ko kĩ, trong post nói là đã nhận VISA Schengen từ 12/4 và minh đã đổi hết lịch trình của mình submit cho ĐSQ Pháp ở VN theo lịch của ông em. Em mình có VISA 5 năm ở Nhật, đang làm ở Nhật, lương khá. Cơ bản mà nói là profile có thể hơn ng Việt như mình.

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u

Như vậy, việc không cấp visa là có thật, 1 trong các lý do hay gặp là trong quá trình xét visa đương đơn đã thay đổi vé MB và booking khách sạn, không giống như hồ sơ lịch trình mình nộp. Hơn nữa, ngay khi đã cấp visa rồi (hạn có thể trùng với vé đi, có thể sớm hơn 1-2 ngày tùy sứ quán và hồ sơ bảo hiểm nữa), đôi khi họ thẩm định ngẫu nhiên nếu phát hiện các booking của đương đơn thay đổi họ cũng có quyền hủy visa đã cấp. Khi ra đến sân bay, nhân viên hàng không họ kiểm tra lần nữa (tôi đã nói là các nước ngày càng siết chặt kiểm tra nhập cảnh), cũng là quyền và trách nhiệm của họ vì nếu bay sang nước nhập cảnh mà không vào được có lý do chính đáng trong quy định về thị thực thì họ phạt hãng hàng không đã cho khách hàng bay đến. Hãng lại phạt nhân viên sân bay check-in. Tôi nghe kể 1 cậu Mehico đi thăm bạn ở Tây ban nha nhập cảnh Pháp bị khước từ nhập cảnh vì không chứng minh được khả năng tài chính cho chặng đường 3 ngày Pháp - Tây ban nha.

Vì vậy, cẩn tắc vô áy náy thôi. Ta phải chuẩn bị kế hoạch và làm booking chi tiết không thay đổi nữa trước khi nhập cảnh Schengen.

Các bạn chủ quan và cho rằng hàng không họ không có quyền can thiệp và giám sát là không đúng. Hàng không không có quyền hủy visa nhưng họ có quyền gọi điện thoại báo tin cho sứ quán xem trường hợp như vậy có cho bay hay không và việc hủy visa là chắc chắn nếu hàng không check-in họ đã khẳng định. Bạn nào chủ quan thì đi đêm nhiều rồi sẽ gặp ma thôi.
Vòng quay vé máy bay (giá rẻ, không hoàn hủy) và visa là câu chuyện đau đầu và nhiều người phái chịu rủi ro là tất yếu. Kinh nghiệm của tôi là đã đi du lịch nước ngoài schengen cũng không nên quá câu nệ về chi phí vé, nên mua vé có thể hoàn, hủy, ít nhất cũng có thể đổi ngày bay...

Có bạn ở trên hỏi nếu visa họ cấp dài hơn lịch về của mình 15 ngày thì mình có nên đổi vé về ở thêm 15 ngày không. Theo tôi là có thể đổi, nhưng để chắc ăn, khi mình sang đến bên đó rồi hãy đổi, đồng thời nhớ mua thêm bảo hiểm du lịch cho đủ số ngày ở lại.

Lillian104
25-05-2018, 15:01
Em vừa đi nộp visa Hà Lan. Bắt đầu từ ngày 4-6-2018 nộp visa Hà Lan ở Hà Nội cũng phải đặt lịch hẹn online.

Còn từ giờ đến ngày 4-6-2018, tuy không phải đặt lịch hẹn online nhưng bạn nào nộp hồ sơ thì nên đến sớm lấy số lấy khung giờ và đúng đến khung giờ đó họ mới cho mình vào.

Nộp đầu Anh, Úc cũng thế ạ !

Hôm nay em dửng dưng em đến từ 9h giờ sáng mà 13h chiều em mới được nộp vì cái lịch hẹn theo giờ trời ơi này. Thêm vào đó, trước khi nộp hồ sơ em đã cẩn thận hỏi tổng đài nhưng họ không hề nói về sự thay đổi này. Bên cạnh đó, e còn chứng kiến việc mặc dù được vào nộp hồ sơ nhưng mà đến giờ nghỉ trưa 12h30 nhân viên không nhận hồ sơ nữa đuổi khách ra ngoài rồi bảo đến giờ em nghỉ trưa rồi chiều anh nộp đi. May mà anh kia chen xin được slot 13h chứ nếu không thì đúng là mất toi cả ngày.

federalvn
25-05-2018, 15:51
Em ủng hộ đặt lịch hẹn, cứ ngày giờ đó đến, không đặt hẹn lộn xộn lắm, 9h đến còn kêu hết số.

Em vừa đi nộp visa Hà Lan. Bắt đầu từ ngày 4-6-2018 nộp visa Hà Lan ở Hà Nội cũng phải đặt lịch hẹn online.

Còn từ giờ đến ngày 4-6-2018, tuy không phải đặt lịch hẹn online nhưng bạn nào nộp hồ sơ thì nên đến sớm lấy số lấy khung giờ và đúng đến khung giờ đó họ mới cho mình vào.

Hôm nay em dửng dưng em đến từ 9h giờ sáng mà 13h chiều em mới được nộp vì cái lịch hẹn theo giờ trời ơi này. Thêm vào đó, trước khi nộp hồ sơ em đã cẩn thận hỏi tổng đài nhưng họ không hề nói về sự thay đổi này. Bên cạnh đó, e còn chứng kiến việc mặc dù được vào nộp hồ sơ nhưng mà đến giờ nghỉ trưa 12h30 nhân viên không nhận hồ sơ nữa đuổi khách ra ngoài rồi bảo đến giờ em nghỉ trưa rồi chiều anh nộp đi. May mà anh kia chen xin được slot 13h chứ nếu không thì đúng là mất toi cả ngày.

bloodysea
25-05-2018, 15:57

hic thế hả bạn, mình thứ 2 tuần sau đi nộp đây mà xin nghỉ đc có nửa ngày hic hic

Lillian104
25-05-2018, 16:24
Thế thì bạn đến từ đầu giờ, nhớ đứng vào ô Schengen, nếu đứng lệch về phía Úc là bảo vệ họ cho rằng bạn đứng bên Úc và lấy số theo Úc. Chị đứng cạnh mình đứng bên Úc, nhòm vào Shengen mà nên Schengen không hỏi gì luôn. Cuối cùng hai bên cãi nhau loạn lên vì điều này.

chimchim
25-05-2018, 23:12

Mình vừa đọc topic này có bạn cũng bị hủy VISA tương tự em mình, có thể lí do ban đầu khác nhau nhưng nguyên nhân hủy là do "thay đổi lịch trình", các bạn xin/có VISA chuẩn bị đi có thể tham khảo : https://www.phuot.vn/threads/346192-Nh%E1%BB%AFng-v%E1%BA%A5n-%C4%91%E1%BB%81-tr%E1%BB%A5c-tr%E1%BA%B7c-v%E1%BB%9Bi-visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u Trường hợp của e bạn chắc nằm trong list lưu ý đặc hiệt thế nào đó vì ko phải bỗng dưng họ lại “ chú ý” đến thế khi mà visa đã cấp mà họ tự nhiên gọi lên đòi hủy visa vì thay đổi lịch trình, nói chung là 1 sự ko may nhưng cũng rất hãn hữu. Trường hợp trong link ko rõ bạn ấy đã làm rõ dc chưa, chứ ai cũng rất bức xúc thay bạn ấy. Qua câu chuyệm của bạn ấy tôi thấy cách hành xử của Singapore Airline là quá đáng vs hk của mình nếu sự việc đúng mô tả của bạn ấy, mn nên cạch mặt cái hãng hk củ chuối đó ra! Hnay t bay vna đi 1 nước pt mà thấy quá nhẹ nhõm, t checkin online ở nhà trước 3 tiếng, in ra giấy, ra sb ko cần vào quầy checkin mà ra thẳng quầy biên phòng đưa pp + boarding pass, nv bp cũng ko yêu cầu trình vé khứ hồi gì cả, cộp cái stamp, xong! . Tất cả thủ tục từ bp đến soi an ninh xong chỉ mất đúng 5 phút (vì xếp hàng đợi soi an ninh). Tuyệt nhiên ko dính dáng gì đến nv vna cả, chứ đừng nói check nọ check kia!

bloodysea
26-05-2018, 09:47
Thế thì bạn đến từ đầu giờ, nhớ đứng vào ô Schengen, nếu đứng lệch về phía Úc là bảo vệ họ cho rằng bạn đứng bên Úc và lấy số theo Úc. Chị đứng cạnh mình đứng bên Úc, nhòm vào Shengen mà nên Schengen không hỏi gì luôn. Cuối cùng hai bên cãi nhau loạn lên vì điều này.

mình định đi sớm khi nào mở cửa là lao vào luôn rồi đây, vì sếp cho nghỉ có nửa ngày hic , hôm bạn đi đông lắm hả

J_Beo
27-05-2018, 17:08
Mọi người ơi, thời gian gần đây có ai xin visa Schengen qua Ý không, cho mình hỏi thăm tình hình với nhé. Vì điểm nhập cảnh của mình là Ý nên mình dự định xin visa Ý luôn để tránh rắc rối (mình quen biết 1 số bạn hộ chiếu đủ mộc các nước Mỹ, Nhật, Hàn... nhưng xin visa schengen vào nước này nhưng nhập cảnh vào nước khác vẫn bị hành lên hành xuống tại cửa khẩu cả 2 nước đi và đến). Nếu bị từ chối visa thì lsq Ý có đóng cái mộc từ chối vào hc mình ko? Hic... cầm hc xanh đi xin visa các nước đã hk dễ dàng gì mà còn lãnh thêm cái mộc từ chối kiểu này thiệt hk biết sống sao :"(

Chuot-bu
28-05-2018, 07:20
Bây giờ khi bị từ chối visa thường không đóng dấu vào Pp nữa, vì có đóng dấu vô thỉ cũng có cách làm cho không thấy dấu mộc đó .Chỉ có huỷ visa đã được cấp thì mới đóng dấu vào visa bị huỷ.
Khi xin visa bị từ chối thì trong hệ thống visa có tên của người bị từ chối rồi.

bloodysea
28-05-2018, 10:39
em vừa đi nộp hồ sơ ở vfs hà lan, đến sớm nên đến 10h đã xong, e thấy nhân viên VFS xem hồ sơ cũng kĩ và nói chuyện cũng nhẹ nhàng, ko hét ra lửa như em nghĩ. hồ sơ e cũng ko thấy nhân viên VFS hỏi bản gốc để đối chiếu, chỉ lấy bản photo và pp của e thôi. mất công hôm qua chạy về quê lấy sổ hộ khẩu huhu
giờ thì e ngồi cầu nguyện đây ạ \m/

Lillian104
28-05-2018, 11:55
Cả nhà cho em hỏi ngu tí tẹo: Visa Shengen multi 1 năm, nơi cấp là Hà Lan. Giờ visa vẫn còn hạn. Em cầm visa này chạy đi Pháp hoặc Đức có được không ạ?

Chuot-bu
28-05-2018, 13:38
Được , Đã nhập cảnh lần đầu rồi phải không,

Lillian104
28-05-2018, 15:11
Được , Đã nhập cảnh lần đầu rồi phải không,

Yep, visa bắt đầu từ ngày 1-5-2018 đến 1-5-2019 và đã nhập cảnh lần đầu được 10 ngày rồi ạ ! Như vậy em hiểu là em cứ cấm visa này đi du lịch ở Pháp hoặc du lịch ở Đức là được đúng không ạ?

pit007
28-05-2018, 22:45
Yep, visa bắt đầu từ ngày 1-5-2018 đến 1-5-2019 và đã nhập cảnh lần đầu được 10 ngày rồi ạ ! Như vậy em hiểu là em cứ cấm visa này đi du lịch ở Pháp hoặc du lịch ở Đức là được đúng không ạ?

quan trọng là bạn xem xem thời hạn lưu trú là bao lâu? hạn visa 1 năm nhưng lưu trú tối đa bao nhiêu ngày nhé

Nhân tiên có bác nào cho em hỏi cái, em có visa lần 2, em định dán để đấy vì kế hoạch có sự thay đổi (em mới chuyển chỗ làm với vị trí và lương cao hơn) nên không đi được, định dời lại qua hạn visa vì mới chuyển chỗ chắc phải qua 1 thời gian ngắn để ổn định công việc (hạn visa của em đến tháng 8) thì lại xin lại để tháng 9 đi thì không biết có vấn đề gì không nhỉ? Lần 1 em visa Pháp đi hồi tháng 1.

phuonghoang1510
28-05-2018, 23:12
Mình nộp hồ sơ xin visa Hà Lan ngày 18/05 ở HCM. hồ sơ thăm thân (thăm chồng). Ngày 23/05 họ báo trong tin nhắn và email là có kết quả. Mình đt xác nhận lại lần nữa thì họ nói có rồi lên nhận. Mừng rỡ chạy lên đơi đã rồi nói với mình là bị nhầm. vẫn chưa có kết quả (bực mình). Vậy là lủi thủi đi về.
Tới hôm nay 28/05 gọi đt lên họ bảo có rồi. mình yêu cầu kiểm tra kĩ họ cũng nói có rồi. Một lát mình đt lần nữa yêu cầu kiểm tra cho kĩ chứ không mình đi tới đi lui. lát báo. .....Khoảng 1 tiếng sau đt lại cho mình báo là chưa có. (hức hức....). xem trên webside thấy vé máy bay lên từng ngày sốt ruột. Dự định đi ngày 19/6 mà giờ visa chưa có, chưa mua vé máy bay.
Ai có rơi hoàn cảnh giống mình không??? Chẳng hiểu sao mã số hồ sơ thì có rồi mà lên đó thì nói là bị nhầm?????

Chuot-bu
29-05-2018, 07:06
Bay gio Duc khong con welcome khach co Pp quyen luc cua minh nua, nen ban can than khi nhap canh vao Duc voi du lich tu tuc

bloodysea
29-05-2018, 09:51
vậy là có visa schengen vẫn phải cẩn thận khi vào đức hả bạn

federalvn
29-05-2018, 10:13
vậy là có visa schengen vẫn phải cẩn thận khi vào đức hả bạn

Ý bạn Chuot-bu là nhập cảnh vào Schengen qua Đức ấy, nếu đã ở trong khối Schengen rồi thì ít bị kiểm tra hơn thôi.

federalvn
29-05-2018, 10:15
Mình nộp hồ sơ xin visa Hà Lan ngày 18/05 ở HCM. hồ sơ thăm thân (thăm chồng). Ngày 23/05 họ báo trong tin nhắn và email là có kết quả. Mình đt xác nhận lại lần nữa thì họ nói có rồi lên nhận. Mừng rỡ chạy lên đơi đã rồi nói với mình là bị nhầm. vẫn chưa có kết quả (bực mình). Vậy là lủi thủi đi về.
Tới hôm nay 28/05 gọi đt lên họ bảo có rồi. mình yêu cầu kiểm tra kĩ họ cũng nói có rồi. Một lát mình đt lần nữa yêu cầu kiểm tra cho kĩ chứ không mình đi tới đi lui. lát báo. .....Khoảng 1 tiếng sau đt lại cho mình báo là chưa có. (hức hức....). xem trên webside thấy vé máy bay lên từng ngày sốt ruột. Dự định đi ngày 19/6 mà giờ visa chưa có, chưa mua vé máy bay.
Ai có rơi hoàn cảnh giống mình không??? Chẳng hiểu sao mã số hồ sơ thì có rồi mà lên đó thì nói là bị nhầm?????

Vô website của VFS kiểm tra trực tuyến được mà bạn.

Chuot-bu
29-05-2018, 11:15
Ý bạn Chuot-bu là nhập cảnh vào Schengen qua Đức ấy, nếu đã ở trong khối Schengen rồi thì ít bị kiểm tra hơn thôi.

Dung ! :shrug:

phuonghoang1510
31-05-2018, 10:26
Vô website của VFS kiểm tra trực tuyến được mà bạn.

Cảm ơm bạn. Mình đã nhận đc visa rồi. Họ gọi đt cho mình kêu mình lên lấy. Chắc họ nhiệt tình vì họ đã nhầm lẫn của mình với người khác. Nhưng cũng vui rồi

pit007
31-05-2018, 23:37
các bác đi nhiều cho em hỏi phát, lịch trình em nộp xin visa ngày 13 em mới bay về vn, nếu giờ em thay đổi, ngày đi vẫn thế nhưng ngày về sớm hơn (ngày 12) thì có vấn đề gì không các bác nhỉ? liệu có bị quy vào vấn đề sai lịch trình đã cung cấp không?vì thực tế nếu đổi ngày bay sớm hơn sẽ dẫn đến việc booking ks sai lệch so với hồ sơ đã nộp. em có visa xong thì mới phát hiện ra ngày 13 nhà em có việc ko thể vắng mặt dc. thế mới nhọ chứ.

kimvanchinh
01-06-2018, 03:38
các bác đi nhiều cho em hỏi phát, lịch trình em nộp xin visa ngày 13 em mới bay về vn, nếu giờ em thay đổi, ngày đi vẫn thế nhưng ngày về sớm hơn (ngày 12) thì có vấn đề gì không các bác nhỉ? liệu có bị quy vào vấn đề sai lịch trình đã cung cấp không?vì thực tế nếu đổi ngày bay sớm hơn sẽ dẫn đến việc booking ks sai lệch so với hồ sơ đã nộp. em có visa xong thì mới phát hiện ra ngày 13 nhà em có việc ko thể vắng mặt dc. thế mới nhọ chứ.

Về sớm hơn 1 vài ngày, tôi nghĩ thì thoải mái thôi bạn ạ.

Gau Misa
01-06-2018, 11:27

Em rất ko thích TLS tí nào, củ chuối dã man. Chị làm lại nộp qua bên Hà Lan đi chị (VFS), nhớ là trong lúc đang chờ xét duyệt thì đừng đụng vào mấy booking khách sạn chị nhé. Pháp ngày trước dễ hơn nhưng từ khi chuyển qua làm với TLS thì thấy chuối nguyên buồng luôn í :)

haind
04-06-2018, 10:24
Em rất ko thích TLS tí nào, củ chuối dã man. Chị làm lại nộp qua bên Hà Lan đi chị (VFS), nhớ là trong lúc đang chờ xét duyệt thì đừng đụng vào mấy booking khách sạn chị nhé. Pháp ngày trước dễ hơn nhưng từ khi chuyển qua làm với TLS thì thấy chuối nguyên buồng luôn í :)

Hình như ĐSQ Pháp vẫn nhận nộp hồ sơ trực tiếp (nhưng phải gọi điện đặt lịch qua TLS) mà thời gian thì ko thuận tiện lắm thì phải ạ
Đợt rồi em nộp hồ sơ qua TLS vì đặt lịch họ báo phải ngày này ngày này... nên đành vẫn qua TLS

Patchi
04-06-2018, 14:11
Tháng 11 mình dự định xin visa Tây Ban Nha cho cả nhà ba người đi Châu Âu. Lí do mình chọn xin visa TBN vì mình có người quen mời sang chơi và cũng phù hợp với lịch trình của gia đình. Tuy nhiên hồ sơ của 3 người nhà mình đều có chút vấn đề như sau:
Mẹ mình: làm nội trợ và không có lương hưu, tuy nhiên bà có đứng tên sổ đỏ và có sổ tiết kiệm khoảng 200tr
Mình: làm cho công ty tư nhân nhưng có đóng bảo hiểm đầy đủ, tuy nhiên mình ly hôn và nuôi con. Đợt này mình cũng muốn mang cháu đi cùng. Mình ko có bất kỳ tài sản gì đứng tên ngoài sổ bảo hiểm đã đóng 12 năm, một sổ tiết kiệm khoảng 150tr. Mình đã từng có visa Schengen, visa Nhật và đi một số nước ĐNA.
Mọi người có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với điều kiện như trên thì mình có khả năng đậu visa không và cần chuẩn bị thêm những điều kiện gì để tăng khả năng cho hồ sơ đc pass. Xin cám ơn mọi người!

daugaunhoibo
04-06-2018, 15:46
Tháng 11 mình dự định xin visa Tây Ban Nha cho cả nhà ba người đi Châu Âu. Lí do mình chọn xin visa TBN vì mình có người quen mời sang chơi và cũng phù hợp với lịch trình của gia đình. Tuy nhiên hồ sơ của 3 người nhà mình đều có chút vấn đề như sau:
Mẹ mình: làm nội trợ và không có lương hưu, tuy nhiên bà có đứng tên sổ đỏ và có sổ tiết kiệm khoảng 200tr
Mình: làm cho công ty tư nhân nhưng có đóng bảo hiểm đầy đủ, tuy nhiên mình ly hôn và nuôi con. Đợt này mình cũng muốn mang cháu đi cùng. Mình ko có bất kỳ tài sản gì đứng tên ngoài sổ bảo hiểm đã đóng 12 năm, một sổ tiết kiệm khoảng 150tr. Mình đã từng có visa Schengen, visa Nhật và đi một số nước ĐNA.
Mọi người có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với điều kiện như trên thì mình có khả năng đậu visa không và cần chuẩn bị thêm những điều kiện gì để tăng khả năng cho hồ sơ đc pass. Xin cám ơn mọi người!

Điều kiện, nguyên tắc xin visa hàng đầu là nên… trung thực, rõ ràng, đầy đủ, hợp lý. Có sao khai vậy và không vòng vo. Lịch trình nên càng sát với lịch trình thực tế dự kiến càng tốt chứ đừng khai đại đại cho đủ khi xin visa. Chỗ ở cũng vậy, dù có “đặt tạm” để xin visa cũng đặt khách sạn ở mức thu nhập/tích lũy của mình chứ sổ tiết kiệm có ~150tr mà đặt toàn khách sạn 4 sao thì nó vô lý rõ ra (ví dụ thế).

Bạn muốn yên tâm hơn thì có thể viết thêm tâm thư nhưng cá nhân mình thấy là không quá cần thiết và cũng hầu như không có mấy tác dụng đâu. Cứ đầy đủ như ĐSQ yêu cầu, rõ ràng và trung thực. Với những thông tin của bạn đưa ra thì mình thấy cũng ổn rồi. Chỉ còn xem bạn chuẩn bị bộ hồ sơ ntn thôi.

Vụ “người quen mời sang chơi” thì bạn nên cân nhắc có đưa vào hồ sơ xin visa hay ko vì “có người quen” sẽ phải xin visa thăm thân, tiêu chí xét duyệt sẽ có khác so với “du lịch tự túc”, nói chung, theo mình là sẽ bị xét nét hơn vì có nhiều nguy cơ/khả năng trốn ở lại hơn. Theo mình thì trừ phi “người quen” là bố mẹ, vợ chồng, con cái, anh chị em ruột… còn không thì tốt nhất là gạt cái “người quen” đó khỏi hồ sơ xin visa, coi như không quen ai cả (đồng nghĩa với việc cần book chỗ ở đầy đủ cho cả lịch trình dự kiến xin visa chứ đừng kê là ở nhà người quen).

Good luck.

tidalwaves
04-06-2018, 16:42
Hình như ĐSQ Pháp vẫn nhận nộp hồ sơ trực tiếp (nhưng phải gọi điện đặt lịch qua TLS) mà thời gian thì ko thuận tiện lắm thì phải ạ
Đợt rồi em nộp hồ sơ qua TLS vì đặt lịch họ báo phải ngày này ngày này... nên đành vẫn qua TLS

Vẫn cho nộp bạn à. Nhưng đặt lịch thông qua tổng đài của TLS nhé. Đợt trước mình dự định đi khoảng giữa tháng 5, khoản đầu tháng 3 mình gọi điện thì các bạn TLS bảo bên ĐSQ chỉ còn lịch hẹn sớm nhất là giữa tháng 5, tức là đúng thời điểm mình dự định đi. Sau đó mình hỏi lịch bên TLS sớm nhất có thể nhận hồ sơ là khi nào? câu trả lời là ngay ngày hôm sau có thể nộp :)

kimvanchinh
04-06-2018, 16:45
Xin visa thăm thân theo giấy mời là con cái, bố mẹ anh chị em ruột còn phải chứng minh quan hệ tướt bơ như khai sinh, hộ khẩu, kết hôn... Nếu là người quen mời (tốt nhất có bảo lãnh tài chính), bảo họ chuyển giấy mời kèm sao kê ngân hàng bên đó cộng hợp đồng thuê nhà. Bên này không cần chứng minh tài chính nhiều nhưng phải có hồ sơ việc làm hấp dẫn như lương xác nhận hấp dẫn, đơn xin phép ra vẻ mình rất quan trọng, con cái học trường tốt và giấy cho phép nghỉ học tử tế vào. Cuối cùng là chứng minh quan hệ như ảnh chụp chung, các sự kiện sinh hoạt cùng nhau, email trao đổi qua lại...
Phần thời gian mình kết hợp du lịch thì chứng minh bằng lịch trình và booking khách sạn cho đẹp

Patchi
06-06-2018, 09:00
Cám ơn bạn nhiều. Mình sẽ nghiên cứu kỹ thủ tục giấy tờ để làm bộ hồ sơ hoàn chỉnh. Mình đã có kinh nghiệm xin visa Schengen tự túc nhưng mọi lần toàn theo diện công tác có đối tác mời sang nên cũng tự tin hơn. Lần này là xin visa du lịch lại kèm theo cả con nhỏ nên hơi lăn tăn chút. Lại thêm công cuộc chuẩn bị hồ sơ rồi lên lịch trình cũng phải cày nát các trang thông tin để có một lịch đi rõ ràng mà bị từ chối visa thì quá đáng tiếc.

Patchi
06-06-2018, 09:07
Cám ơn bác về thông tin trên ạ.

consongnho
06-06-2018, 10:00
Có ai nộp xin vi sa Pháp trong SG đợt này không vậy? Mình nộp từ 25-5 mà tới giờ vẫn chưa thấy thông báo gì. Check hoài trang web của TLS cứ thấy màu cam hoài. Mấy lần trước cũng xin đợt này nhưng chừng 1 tuần là nhận lại hộ chiếu rồi.

salormoon87
06-06-2018, 10:18
Có ai nộp xin vi sa Pháp trong SG đợt này không vậy? Mình nộp từ 25-5 mà tới giờ vẫn chưa thấy thông báo gì. Check hoài trang web của TLS cứ thấy màu cam hoài. Mấy lần trước cũng xin đợt này nhưng chừng 1 tuần là nhận lại hộ chiếu rồi.

c ơi mùa cao điểm nên chắc hơi lâu đó chị, đợt trước e nộp 16/4/18 thì 27/4/18 mới có kết quả, mà e rớt rồi >.< c nộp đợt này là đang hè nên chắc hồ sơ còn nhiều hơn đợt e nộp nữa á

consongnho
06-06-2018, 10:41
Em có tính nộp xin visa lại ko cưng? Làm hồ sơ cẩn thận hơn rồi nộp. Cái ngày chị nộp hồ sơ, nghe cô nhân viên nói là ngày đó có 300 hồ sơ. Nghe khủng khiếp chưa.

salormoon87
06-06-2018, 11:29
dạ cũng đang tính xin lại nè c, mà vì rớt 1 lần rồi nên đang nghiên cứu cẩn thận hơn, thấy c nói số lượng hồ sơ mà sợ ghê tại sợ hè đi nhiều nên sẽ ưu tiên hồ sơ du lịch theo đoàn hơn, e nộp lẻ có 1 mình nên cũng khá lo lắng

consongnho
06-06-2018, 12:05
Em đặt lịch hẹn, nên chọn lúc 8g, lúc đó làm rất nhanh, và ít phải chờ đợi. Chỉ sếp hàng chút xíu lúc chờ vô cửa. Lịch trình thì em lấy lịch trình cũ, chỉnh sửa lại cho hoàn chỉnh, thay đổi ngày. Theo chị thì em đừng nên làm nhiều nước quá, mất công đặt khách sạn. Em cứ làm tất cả ở 1 thành phố nào đó ở Pháp, kéo dài thời gian tham quan ra, 1 ngày đi 2 nơi thôi. Làm sao rềnh ràng được đúng số ngày em tính xin visa là được mà. Lần đầu tiên chị xin visa Pháp (năm 2015), chị làm mỗi Paris suốt 20 ngày :D nên chị đặt ks chỉ 1 nơi, khỏe re.

harisdong
07-06-2018, 09:44
Điều kiện, nguyên tắc xin visa hàng đầu là nên… trung thực, rõ ràng, đầy đủ, hợp lý. Có sao khai vậy và không vòng vo. Lịch trình nên càng sát với lịch trình thực tế dự kiến càng tốt chứ đừng khai đại đại cho đủ khi xin visa. Chỗ ở cũng vậy, dù có “đặt tạm” để xin visa cũng đặt khách sạn ở mức thu nhập/tích lũy của mình chứ sổ tiết kiệm có ~150tr mà đặt toàn khách sạn 4 sao thì nó vô lý rõ ra (ví dụ thế).

Bạn muốn yên tâm hơn thì có thể viết thêm tâm thư nhưng cá nhân mình thấy là không quá cần thiết và cũng hầu như không có mấy tác dụng đâu. Cứ đầy đủ như ĐSQ yêu cầu, rõ ràng và trung thực. Với những thông tin của bạn đưa ra thì mình thấy cũng ổn rồi. Chỉ còn xem bạn chuẩn bị bộ hồ sơ ntn thôi.

Vụ “người quen mời sang chơi” thì bạn nên cân nhắc có đưa vào hồ sơ xin visa hay ko vì “có người quen” sẽ phải xin visa thăm thân, tiêu chí xét duyệt sẽ có khác so với “du lịch tự túc”, nói chung, theo mình là sẽ bị xét nét hơn vì có nhiều nguy cơ/khả năng trốn ở lại hơn. Theo mình thì trừ phi “người quen” là bố mẹ, vợ chồng, con cái, anh chị em ruột… còn không thì tốt nhất là gạt cái “người quen” đó khỏi hồ sơ xin visa, coi như không quen ai cả (đồng nghĩa với việc cần book chỗ ở đầy đủ cho cả lịch trình dự kiến xin visa chứ đừng kê là ở nhà người quen).

Good luck.

Các anh chị cho em hỏi là e với vợ sắp cưới (T11 cưới, hiện tại chưa đăng ký kết hôn) đang cb xin visa sang Pháp (TLS HCM) du lịch 8 ngày vào tháng 9, như vậy thì tụi em nên xin visa cùng một lần chung 1 bộ hồ sơ cơ hội sẽ cao hơn hay xin đơn lẻ mỗi người xin một lần khác nhau thì cơ hội cao hơn.
Tình trạng chi tiết của tụi em như sau:
Bạn gái lương 15tr, có sổ tk 150tr, so dư tài khoản ngân hàng hiện tại dùng để chi tiêu là 25tr, có dùng thẻ tín dụng visa HSBC han mức 20tr, passport đã có dấu Sing, Malay, Maldives.
Em luong 27.8tr, co so tk 151tr, so dư tài khoản ngân hàng dùng để chi tiêu là 30tr, một số cổ phiếu đầu tư khoảng 140tr, e có dùng thẻ tín dụng HSBC hạn mức 21tr và 1 thẻ visa platinum Citibank hạn mức 85tr, passport của em có dấu Cam, 2 Malay, Sing, Maldives

kimvanchinh
07-06-2018, 10:28
Các anh chị cho em hỏi là e với vợ sắp cưới (T11 cưới, hiện tại chưa đăng ký kết hôn) đang cb xin visa sang Pháp (TLS HCM) du lịch 8 ngày vào tháng 9, như vậy thì tụi em nên xin visa cùng một lần chung 1 bộ hồ sơ cơ hội sẽ cao hơn hay xin đơn lẻ mỗi người xin một lần khác nhau thì cơ hội cao hơn.
Tình trạng chi tiết của tụi em như sau:
Bạn gái lương 15tr, có sổ tk 150tr, so dư tài khoản ngân hàng hiện tại dùng để chi tiêu là 25tr, có dùng thẻ tín dụng visa HSBC han mức 20tr, passport đã có dấu Sing, Malay, Maldives.
Em luong 27.8tr, co so tk 151tr, so dư tài khoản ngân hàng dùng để chi tiêu là 30tr, một số cổ phiếu đầu tư khoảng 140tr, e có dùng thẻ tín dụng HSBC hạn mức 21tr và 1 thẻ visa platinum Citibank hạn mức 85tr, passport của em có dấu Cam, 2 Malay, Sing, Maldives

Đăng ký kết hôn rồi xin đi Tuần trăng mật quá đẹp

harisdong
07-06-2018, 10:43
Đăng ký kết hôn rồi xin đi Tuần trăng mật quá đẹp

Tụi em đến ngay 10 tháng 10 mới đăng ký kết hôn, hic hic (vì ông bà xem thầy nói ngày đó hợp tuổi) Với tình hình chưa đăng ký kết hôn như hiện tại thì em với bạn em cùng nhau xin thì khả năng đc cao hơn là bạn em xin độc lập một mình không ạ.

Anhvuitinh
07-06-2018, 10:52
Các bác nộp ở TpHCM thì qua Nguyễn Thị Minh Khai nộp sẽ vắng hơn bên Vincom đấy, qua Vincom chuẩn bị tinh thần xếp hàng hơi lâu.