PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9

hungbk
07-07-2017, 16:12
Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp mình. mình đang làm hỗ sơ xin visa ngắn hạn dạng thăm thân cho mẹ mình, về chỗ ở thì mình đã book phòng khách sạn bên Pháp, về tài chính thì mẹ mình tự chứng minh ở việt nam bằng sổ tiết kiệm, sổ đỏ. Vì mẹ mình qua hỗ trợ vợ chồng mình lúc sinh em bé, vậy mình hỏi là:
- Ngoài một lá thư giải trình của mình trong đó nêu mục đích chuyên đi thì mẹ mình có cần phải làm lịch trình chuyến đi hay không? (vì thực tế là mẹ mình cũng ko đi đâu ngoài giữ em bé)
- Mình tính mời mẹ qua 2.5 tháng và mình đã book phòng ksan (dạng hủy không mất phí, vì thực tế mẹ sẽ ở với vợ chồng mình), thì việc book ksan tới hơn 2 tháng liệu có dài quá không? Có bạn nào từng book chỗ ở để làm visa tới hơn 2 tháng chưa?
Vì lần đầu tiên làm visa dạng này nên nhiều thứ còn chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ, cám ơn các bạn giúp đỡ.

vietdoan20062006
08-07-2017, 09:07
Chào các bạn, nhờ các bạn tư vấn giúp mình. mình đang làm hỗ sơ xin visa ngắn hạn dạng thăm thân cho mẹ mình, về chỗ ở thì mình đã book phòng khách sạn bên Pháp, về tài chính thì mẹ mình tự chứng minh ở việt nam bằng sổ tiết kiệm, sổ đỏ. Vì mẹ mình qua hỗ trợ vợ chồng mình lúc sinh em bé, vậy mình hỏi là:
- Ngoài một lá thư giải trình của mình trong đó nêu mục đích chuyên đi thì mẹ mình có cần phải làm lịch trình chuyến đi hay không? (vì thực tế là mẹ mình cũng ko đi đâu ngoài giữ em bé)
- Mình tính mời mẹ qua 2.5 tháng và mình đã book phòng ksan (dạng hủy không mất phí, vì thực tế mẹ sẽ ở với vợ chồng mình), thì việc book ksan tới hơn 2 tháng liệu có dài quá không? Có bạn nào từng book chỗ ở để làm visa tới hơn 2 tháng chưa?
Vì lần đầu tiên làm visa dạng này nên nhiều thứ còn chưa rõ, mong các bạn giúp đỡ, cám ơn các bạn giúp đỡ.
Mình cũng đi gần 3 tháng, mà di chuyển nhiều nơi, book khách sạn mấy chục chỗ thì có mà chết. thế mình chả book khách sạn gì nữa

unic
08-07-2017, 12:36
Mọi người cho em hỏi chút ạ
Bạn em đã book vé đi Santorini, và em muốn hẹn gặp bạn em ở đó ạ

1. Trong form của TLS, em điền Member state of first entry là France và em nhập cảnh vào Hy Lạp đầu tiên thì có được k ạ?
2. Trong trường hợp em đi Hy Lạp đầu tiên, thì em cần mang những giấy tờ gì theo ạ?
3. Em vẫn đang là sinh viên, vì bố em đang đi ctac nên k làm giấy cam kết chi trả cho chuyến đi được, em có thể nhờ chị ruột và anh rể em viết giấy đó đồng thời chứng minh tài chính được không ạ?

Em cảm ơn ạ

clessking
10-07-2017, 10:21
Trả lời cho bạn ý 1,2 trong phạm vi hiểu biết & tham khảo thông tin từ ng khác nhé:

- Về nguyên tắc, đã đc cấp visa Schengen rồi (tại Pháp chẳng hạn) thì bạn sẽ nhập cảnh được vào khối Schengen - dù ở đâu đi nữa. Tuy nhiên, nên nhớ là được cấp visa tại nơi nào thì có nghĩa là : 1. Đó là điểm đến đầu tiên; 2. Điểm đến chính/lâu nhất. Trường hợp 1 đã ko phải thì khi đó bạn phải chứng minh việc tại sao bạn chọn Pháp là điểm đến chính/lâu nhất --> Bạn thích đi đâu, làm gì ở đó; Phải chứng minh bằng vé đi sang Pháp, booking KS tại Pháp (ít nhất đủ để chứng minh nó lâu hơn nơi bạn nhập cảnh hoặc lâu nhất). Hoặc phải chứng minh rằng việc nhập cảnh tại nước đó tiện hơn (VD vé máy bay rẻ hơn??)/ hoặc có hẹn hò bạn ở đó trước/.v.v. Nói chung là phải hợp lý. Nếu ko logic, ko đúng thì họ có quyền từ chối nhập cảnh. Tuy nhiên mình đã hỏi thì đa phần mọi người đều đc nhập cảnh thôi.

- Bên cạnh đó, việc nhập cảnh tại 1 nước khác cũng là 1 điểm khiến ngta lưu tâm. Trong trường hợp bạn ko giải trình rõ ràng, hoặc hải quan khó tính, hoặc 1 lý do nào đó... thì cũng có xác suất bạn ko đc nhập cảnh. Nói chung là mình thấy ít người kể hơn là họ đã bị hoặc đã biết có người bị.

kt05
10-07-2017, 19:03
Các bạn cho hỏi là mình đặt phòng trên booking.com cho thời gian ở Pháp để làm visa. Đã chọn loại free cancellation và no prepayment rồi, tuy nhiên book xong phòng in voucher ra thì thấy ghi là "If you don't show up or if you cancel applicable taxes may still be charged
by the property". Thuế thì mình thấy có cả VAT 10% và city tax 0,83 EUR/người/ngày.

Cho hỏi như vậy khi cancel phòng có rủi ro bị charge tiền thuế không? Câu này mình thấy cả trong voucher cho ks ở Hà Lan nữa.

lupineto
10-07-2017, 22:11
Tks các bạn, mình apply qua Spain và đã được visa rồi (xin nhập cảnh 2 lần họ cho đúng 2 lần), và thời hạn visa cũng chỉ có ... 3 tuần, thấy khá là ngắn so với nhiều nước khác.

clessking
11-07-2017, 08:41
Ko bạn nhé. Bạn thử Cancel luôn là biết mà. Cẩn thận thì khoá thanh toán online, thanh toán ko xuất trình thẻ trước khi Cancel thử (cho bạn tự an tâm thôi).

hminh2005
11-07-2017, 09:24
Các bạn cho hỏi là mình đặt phòng trên booking.com cho thời gian ở Pháp để làm visa. Đã chọn loại free cancellation và no prepayment rồi, tuy nhiên book xong phòng in voucher ra thì thấy ghi là "If you don't show up or if you cancel applicable taxes may still be charged
by the property". Thuế thì mình thấy có cả VAT 10% và city tax 0,83 EUR/người/ngày.

Cho hỏi như vậy khi cancel phòng có rủi ro bị charge tiền thuế không? Câu này mình thấy cả trong voucher cho ks ở Hà Lan nữa.

Tốt nhất là chọn loại phòng không những Cancel free, trả tiền khi đến mà cũng ko bắt khai báo thẻ credit
Nếu có khai báo thì chỉ khai báo số thẻ, thời hạn chứ không có mã CVV đằng sau. Khi đó thì có muốn change cũng ko được

vietdoan20062006
11-07-2017, 10:52
Vựa nộp visa ở fvs hà lan, số đầu tiên luôn
Ko booking vé máy bay, hotel hay bảo hiểm du lịch nhưng vẫn nhận, mấy em ấy bảo lần đầu tiên nhận hồ sơ thiếu nhiều thứ như này
Mà họ sẽ chuyển sang đsq Hà Lan ở malaysia để giải quyết đúng ko các bác @@

hminh2005
11-07-2017, 12:47
Vựa nộp visa ở fvs hà lan, số đầu tiên luôn
Ko booking vé máy bay, hotel hay bảo hiểm du lịch nhưng vẫn nhận, mấy em ấy bảo lần đầu tiên nhận hồ sơ thiếu nhiều thứ như này
Mà họ sẽ chuyển sang đsq Hà Lan ở malaysia để giải quyết đúng ko các bác @@

Mình nghĩ nên chuẩn bị đủ. Việc book KS hay vé MB cũng chỉ là để trình cho đủ lý do mình xin đi. Chứ nộp như kiểu bạn mà họ vẫn cho visa chắc phải là trường hợp đặc biệt.Ở ĐSQ Đức năm trước mình nộp thiếu họ cũng bảo tùy, nếu cứ nộp thì cũng ko sao nhưng tốt nhất nên đủ

tatata59
11-07-2017, 20:21
Tình hình là sáng mai mình đi nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp mà giờ mới thấy là chuẩn bị thiếu cái Phiếu lương có xác nhận của cơ quan. Cứ tưởng cái đây là sao kê tài khoản tiền lương rồi chứ? Không biết thiếu có sao không cả nhà nhỉ?

Sakura114
13-07-2017, 13:22
Mình muốn hỏi chút là mình lên trang TLS để đăng ký lịch nộp Visa châu âu tại đại sứ quán pháp. Mình ở Hà Nội nhưng sao sau khi đăng ký nick xong thì phần : Your consular area: Ho Chi Minh City . Như vậy có sao không vậy? Có cách nào để đổi thành Hà Nội không? Ai biết trả lời dùm mình với nha. Thank nhiều.

saobacdau13
13-07-2017, 13:39
Cho mình hỏi có bạn nào có tâm thư ko?
Tuần trước mình có gửi hồ sơ xin visa Pháp, nhưng trong quá trình chuẩn bị hồ sơ lại sai sót book khách sạn lệch so với lịch trình mất 1 ngày. Hôm qua mình lên nhận visa về thì bị từ chối với lý do là:
"Các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy".

Hiện tại mình đang chuẩn bị đơn xin khiếu nại, sẽ book lại phòng và làm lịch trình chuyến đi cẩn thận hơn. Ngoài ra mình muốn gửi thêm cái tâm thư cho chắc ăn mà ko biết nên viết thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý tình huống này, hoặc có tâm thư thì chia sẻ giúp mình với, mình rất cảm ơn.

kt05
13-07-2017, 23:32
Không có mã CVV ks vẫn tính tiền được bạn ơi

Tốt nhất là chọn loại phòng không những Cancel free, trả tiền khi đến mà cũng ko bắt khai báo thẻ credit
Nếu có khai báo thì chỉ khai báo số thẻ, thời hạn chứ không có mã CVV đằng sau. Khi đó thì có muốn change cũng ko được

vietdoan20062006
14-07-2017, 08:55
đã 3 ngày check trên vfs online đều thế này
Tính ra gửi hồ sơ được 4 ngày mà chưa tới bên đsq Hà Lan ở Malaysia hả mọi người

TRACK YOUR APPLICATION
Reference Number*
Last Name*

English:Visa application ref no {@pcl_name} has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on {@modifiedon}. Please contact number (8428) 3939 0895- VFS Ho Chi Minh or (8424) 3972 9446- VFS Hanoi if you have any inquiry.

ti8pro
17-07-2017, 00:30
Minh đang muốn Apply visa đi châu âu vào pháp đầu tiên

Mình có đọc 1 bài và vào site: https://ch.tlscontact.com/vn/HAN/index.php đăng ký account.

Tuy nhiên sau khi register phát hiện ra là của TLS Thụy Sỹ. Có thể dùng thằng này để xin VISa vào Pháp được ko? Nếu không thì vào site nào vậy?

Thanks

Chipdn
17-07-2017, 12:42
Chào cả nhà,
em tìm hiểu quanh thì mò ra được diễn đàn rất hay này,
học hỏi được nhiều kinh nghiệm, tin tức từ các anh chị em đi trước.

Tình hình là em đang ở Hàn Quốc, em đã xin được visa cho vợ chồng em đi châu Âu 1 tháng(lần đầu tiên).
Em xin bên này khá dễ, vì em có thẻ cư trú ở Hàn Quốc rồi.

Giờ vấn đề là em đang tìm hiểu hồ sơ để giúp em trai ruột (28 tuổi) và mẹ em (54 tuổi) hộ khẩu ở Đà Nẵng xin visa đi chung từ Việt Nam.
Cái lịch trình thì như sau: (lịch trình này em dùng xin visa châu Âu qua Thụy Sỹ ở Hàn Quốc, có thể điều chỉnh cho phù hợp tùy theo đại sứ quán sẽ xin ở Việt Nam)
https://scontent-icn1-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/20106433_1653048688038757_8436521122011215484_n.jp g?oh=02fe9355b7effe67c6a12fa6b3bf75b1&oe=5A0826B4

Lịch trình 29 đêm 30 ngày, từ 22/9 đến 21/10, đi qua 9 nước, hơn 25 thành phố.
Dự kiến số người đi: 5 người (2vc em, em trai em, mẹ em, và 1 người bạn Mỹ, đông đông cho rẻ)
Cả nhà em sẽ đi bằng oto, tất cả đều có bằng lái quốc tế theo công ước Vienna.

Em xin vào thẳng vấn đề chính, mong được tư vấn của các bậc tiền bối.
Em chỉ bị vướng mỗi cái chỗ này,
còn lại thì em cũng biết đường đi nước bước qua kinh nghiệm xin visa ở Hàn Quốc rồi.

Em trai em có thu nhập rất ổn định, tài sản đầy đủ, nhưng lại là làm tự do,
cho thuê nhà, cho thuê xe, bán mỹ phẩm, tiền ảo, chứng khoán, cổ phần... và không nộp thuế má gì hết.
Chỉ có đăng ký hộ kinh doanh cá nhân.

Cụ thể: tài sản hiện tại 2 căn chung cư đã có sổ hồng,
và 3 căn chung cư khác đang hợp đồng đóng tiền theo giai đoạn.
Một chiếc oto tầm 600tr vnd.
Tổng trị giá tài sản tầm 4 tỷ.
Có 1 sổ tiết kiệm được 1 năm tầm >1 tỷ.

Về chứng minh công việc:
Có hợp đồng cho thuê nhà (6 tháng) có công chứng,
và hợp đồng cho thuê nhà (hơn 1 năm đến nay) không có công chứng (cá nhân làm việc với nhau).
Và vô số hợp đồng cho thuê xe (không công chứng).
Thu nhập trung bình 1 tháng trên 200tr,
nhưng giấy tờ có thể cung cấp tầm khoảng 20tr (hợp đồng cho thuê các loại).

Em trai em có quen tổng giám đốc 1 tập đoàn lớn, có thể giúp làm hợp đồng fake,
bảng lương+xác nhận chức vụ, đơn xin nghỉ phép fake,
cho số di động trực tiếp của tổng giám đốc để nghe điện thoại xác nhận luôn.
Nó đã dùng hồ sơ này xin visa du lịch Hàn Quốc thành công (15 ngày).

Nhưng em lo châu Âu thì không dễ như thế.
Em định bảo nó đem nộp hết toàn bộ hợp đồng cho thuê,
chứ không dùng hợp đồng fake, và viết thêm cái tâm thư gửi kèm.

***Chốt hạ lại, em xin các tiền bối tư vấn:
Trường hợp của em trai em, thì nên chứng minh công việc thế nào?
Bảo lãnh mẹ ruột theo du lịch diện xin visa family có được không?
Và xin ở đại sứ quán nào dễ nhất?

Em xin chân thành cám ơn các tiền bối đã dành thời gian đọc và tư vấn.
Tiện thể tiền bối nào có tâm thư thì cho em xin với ạ,
em chỉ biết viết tâm thư bằng tiếng Hàn Quốc chứ tiếng Anh thì phọt phẹt ở mức ba la bô lô trên đại sứ quán thôi,
không nặn được bức thư đi vào lòng người, làm người đọc phải đồng ý cho visa được. :(

Chúc cả nhà ngày đầu tuần vui vẻ, mạnh phẻ.

Trangnguyen08
17-07-2017, 13:35
Cho mình hỏi có bạn nào có tâm thư ko?
Tuần trước mình có gửi hồ sơ xin visa Pháp, nhưng trong quá trình chuẩn bị hồ sơ lại sai sót book khách sạn lệch so với lịch trình mất 1 ngày. Hôm qua mình lên nhận visa về thì bị từ chối với lý do là:
"Các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy".

Hiện tại mình đang chuẩn bị đơn xin khiếu nại, sẽ book lại phòng và làm lịch trình chuyến đi cẩn thận hơn. Ngoài ra mình muốn gửi thêm cái tâm thư cho chắc ăn mà ko biết nên viết thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý tình huống này, hoặc có tâm thư thì chia sẻ giúp mình với, mình rất cảm ơn.

Bạn ơi cho mình hỏi bạn nộp hồ sơ bao lâu thì có kết quả vậy

pinky2510
17-07-2017, 13:35
Xét về quy định visa Schengen thì phải xin visa ở nước nào là điểm đến đầu tiên hoặc điểm đến chính (ở lâu nhất). Theo lịch trình của bạn thì Đức là điểm đến đầu tiên và Thụy Sỹ là nơi ở lâu nhất. Em trai bạn ở ĐN thì phải nộp hồ sơ ở 2 đầu TPHCM hoặc HN rồi. Theo mình nghĩ cứ nộp hồ sơ theo diện có thu nhập tự do chứ không cần phải theo diện người lao động, vì toàn bộ thu nhập có thể chứng minh được và đủ mạnh để đi du lịch tự túc.

Việc bảo lãnh mẹ ruột theo diện visa du lịch tự túc thì bạn thử gọi đt hỏi trực tiếp tại Lãnh sự hoặc Đại sứ quán. Mình nghĩ nếu làm ở TPHCM thì nên nộp hồ sơ tại LSQ Thụy Sỹ, khả dĩ hơn là LSQ Đức.

Thấy có cả Hà Lan trong hành trình của bạn, hoặc có thể điều chỉnh lại lịch trình sao cho thời gian ở HL là lâu nhất, vì LSQ Hà Lan ở TPHCM nổi tiếng là cấp visa dễ hơn các nước khác. Hoặc có thể ăn gian, cứ xin visa của Hà Lan, còn ở bao lâu thì tùy bạn nhưng bản thân mình thấy không nên vì gian lận được một lần, lần sau tiếp tục nộp visa Schengen ai đảm bảo được là họ không biết gì, lỡ có record xấu là sau này khó vào EU cũng mệt lắm.

saobacdau13
17-07-2017, 18:13
Mình nộp 1 tuần thì có kết quả. Theo mình thấy nếu từ chối thì họ trả lời nhanh lắm.

Reishiki
17-07-2017, 19:56
Mình có câu hỏi thế này, mình hành nghề dịch vụ tự do trên mạng, như làm web/thiết kế đồ họa. Như vậy khi đi mình cần phải làm những giấy tờ gì để chứng minh tài chính? Mình làm freelancer chứ không có làm cho công ty nào.

Cám ơn các bạn!

ellen_nguyen
18-07-2017, 10:05
Mấy bạn ơi mình muốn hỏi chút. Mình có đặt lịch hẹn lên nộp hồ sơ xin visa Pháp ngoài trung tâm TLS HN. Nhưng mình mới có lịch đi công tác đột xuất trùng vào ngày mình hẹn với bên trung tâm. Thì giờ làm sao để huỷ lịch đấy đi đặt một lịch hẹn mới vậy T.T Ai biết trả lời dùm mình với nhé. Vì lịch của mình là ngày mai mất rồi T___T

vietdoan20062006
18-07-2017, 14:11
Khả năng mình cũng ở châu âu tầm thời gian đó, có gì hẹn uống cafe nhé :)
Mình cũng đang đợi visa, nộp thứ 3 tuần trước ở vfs hà lan mà chưa thấy có thông tin gì cả :(

Chipdn
18-07-2017, 14:25
Xét về quy định visa Schengen thì phải xin visa ở nước nào là điểm đến đầu tiên hoặc điểm đến chính (ở lâu nhất). Theo lịch trình của bạn thì Đức là điểm đến đầu tiên và Thụy Sỹ là nơi ở lâu nhất. Em trai bạn ở ĐN thì phải nộp hồ sơ ở 2 đầu TPHCM hoặc HN rồi. Theo mình nghĩ cứ nộp hồ sơ theo diện có thu nhập tự do chứ không cần phải theo diện người lao động, vì toàn bộ thu nhập có thể chứng minh được và đủ mạnh để đi du lịch tự túc.

Việc bảo lãnh mẹ ruột theo diện visa du lịch tự túc thì bạn thử gọi đt hỏi trực tiếp tại Lãnh sự hoặc Đại sứ quán. Mình nghĩ nếu làm ở TPHCM thì nên nộp hồ sơ tại LSQ Thụy Sỹ, khả dĩ hơn là LSQ Đức.

Thấy có cả Hà Lan trong hành trình của bạn, hoặc có thể điều chỉnh lại lịch trình sao cho thời gian ở HL là lâu nhất, vì LSQ Hà Lan ở TPHCM nổi tiếng là cấp visa dễ hơn các nước khác. Hoặc có thể ăn gian, cứ xin visa của Hà Lan, còn ở bao lâu thì tùy bạn nhưng bản thân mình thấy không nên vì gian lận được một lần, lần sau tiếp tục nộp visa Schengen ai đảm bảo được là họ không biết gì, lỡ có record xấu là sau này khó vào EU cũng mệt lắm.

Em đã vào trang được ủy quyền của Tổng lãnh sự quán Thụy Sỹ ở HCM xem hồ sơ thì thấy trường hợp người làm tự do phải có giấy phép kinh doanh và giấy tờ nộp thuế, mà cái này thì em trai em không có.
Nếu bây giờ đi nộp thuế lùi thì không biết có được không.
Em hơi ngu kế toán thuế má ở
https://ch.tlscontact.com/vn/SGN/page.php?pid=tourism_less90&l=vi

Khả năng mình cũng ở châu âu tầm thời gian đó, có gì hẹn uống cafe nhé :)
Mình cũng đang đợi visa, nộp thứ 3 tuần trước ở vfs hà lan mà chưa thấy có thông tin gì cả :(
Nếu được thì đi chung chuyến cho vui đi ạ, thuê chiếc xe lớn vi vu cho chủ động, hihi.

Trangnguyen08
18-07-2017, 15:30
Mình nộp 1 tuần thì có kết quả. Theo mình thấy nếu từ chối thì họ trả lời nhanh lắm.

Mình xin 5 ngày thì có vía rồi, nhưng bé nhà mình đến nay đã 2 tuần rồi thì vẫn chưa có kết quả. Mình lo quá sợ bé bị đánh rớt :(

vietdoan20062006
18-07-2017, 19:40
Mình xin 5 ngày thì có vía rồi, nhưng bé nhà mình đến nay đã 2 tuần rồi thì vẫn chưa có kết quả. Mình lo quá sợ bé bị đánh rớt :(

bạn nộp bên pháp hay hà lan vậy ? hình như nộp pháp là nhanh nhất vì đsq ở vn xử lí luôn
còn hà lan phải gửi qua bên malaysia nên chắc lâu hơn cả tuần

Trangnguyen08
19-07-2017, 11:05
bạn nộp bên pháp hay hà lan vậy ? hình như nộp pháp là nhanh nhất vì đsq ở vn xử lí luôn
còn hà lan phải gửi qua bên malaysia nên chắc lâu hơn cả tuần

Mình nộp bên Pháp bạn ơi, mình thì có sau 5 ngày, còn bé nhà mình 5 tuổi vẫn chưa có, cuối tuần sau mình đi rồi :(

vietdoan20062006
19-07-2017, 11:23
Mình nộp bên Pháp bạn ơi, mình thì có sau 5 ngày, còn bé nhà mình 5 tuổi vẫn chưa có, cuối tuần sau mình đi rồi :(

Hix, rút kinh nghiệm lần sau cứ Pháp mà nộp vì đsq gần đó xử lí luôn, còn nộp mấy chỗ khác toàn chuyển đi đâu để xử lí cũng sẽ lâu hơn nhiều
Tại vừa rồi em hỏi thấy bảo Pháp phải đăt lịch hẹn mất vài ngày mà bên VFS Hà Lan cứ lên nộp ko cần hẹn gì cả nên em mới nộp bên Hà Lan

Trangnguyen08
19-07-2017, 13:07
Hix, rút kinh nghiệm lần sau cứ Pháp mà nộp vì đsq gần đó xử lí luôn, còn nộp mấy chỗ khác toàn chuyển đi đâu để xử lí cũng sẽ lâu hơn nhiều
Tại vừa rồi em hỏi thấy bảo Pháp phải đăt lịch hẹn mất vài ngày mà bên VFS Hà Lan cứ lên nộp ko cần hẹn gì cả nên em mới nộp bên Hà Lan

Bên TLS mới gọi mình đi lấy visa cho bé rồi, không biết kết quả thế nào, mình thấy xin bên Pháp thời gian được duyệt khá nhanh nếu hồ sơ đầy đủ và rõ ràng

sisi105
19-07-2017, 13:35
Em ơi,
Mình cũng đang chuẩn bị cho chuyển Châu Âu 15 ngày vào tháng 9 này (Pháp, Hà Lan và Italy), em có thể cho mình xin lịch trình em đã đi và check list cần chuẩn bị.
Lịch trình dự kiến đặt mb khứ hồi HN-Paris
Paris - Amsterdam: đi train thì ngoài Thalys thì có train nào rẻ hơn không?
Amsterdam-Venice; Venice-Rome: đi train hay bus?
Rome-Paris
Paris-VN
Mình đang tìm kiếm thông tin mà mông lung quá, mong đựoc em giúp nhé.
Cám ơn em nhiều lắm
Email của mình: [email protected]

Kieulinh37
19-07-2017, 14:56
Có bạn nào chờ hs lâu mà bên đại sứ quán gọi pải đi pv ko? E lo quá, k biết họ hỏi những gì? Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp e với

PetiteAmelie
19-07-2017, 15:21
Có bạn nào chờ hs lâu mà bên đại sứ quán gọi pải đi pv ko? E lo quá, k biết họ hỏi những gì? Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp e với

Năm ngoái họ ko gọi mình lên phỏng vấn mà họ gọi thẳng về công ty mình luôn. Họ hỏi làm vị trí gì ở công ty, được bao lâu rồi. Quan hệ với người mời như thế nào (mình xin có thư mời), ai chi trả chuyến đi. Xui 1 cái là họ đánh úp, gọi bất ngờ nên mình run, trả lời mà run nhong nhóc.
Mình nghĩ bạn nên chuẩn bị kĩ các câu hỏi về công việc, hành trình, đi đâu, ở đâu bao nhiêu ngày. Quạn trọng là phải tự tin vào :))
Chúc bạn may mắn :D

nguyenthuyduongv
19-07-2017, 16:33
Năm ngoái họ ko gọi mình lên phỏng vấn mà họ gọi thẳng về công ty mình luôn. Họ hỏi làm vị trí gì ở công ty, được bao lâu rồi. Quan hệ với người mời như thế nào (mình xin có thư mời), ai chi trả chuyến đi. Xui 1 cái là họ đánh úp, gọi bất ngờ nên mình run, trả lời mà run nhong nhóc.
Mình nghĩ bạn nên chuẩn bị kĩ các câu hỏi về công việc, hành trình, đi đâu, ở đâu bao nhiêu ngày. Quạn trọng là phải tự tin vào :))

Bạn nộp hồ sơ bao lâu thì họ gọi. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, đăng ký chuyển phát hộ chiếu về nhà, giờ chỉ biết đợi, không biết khi nào có kết quả. Mình cũng đi diện thăm thân (bạn trai mình người Pháp)

Kieulinh37
19-07-2017, 17:30
Cảm ơn b, mình dc gọi trực tiếp đây. Huhu. Lo gần chết

PetiteAmelie
19-07-2017, 17:52
Bạn nộp hồ sơ bao lâu thì họ gọi. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, đăng ký chuyển phát hộ chiếu về nhà, giờ chỉ biết đợi, không biết khi nào có kết quả. Mình cũng đi diện thăm thân (bạn trai mình người Pháp)

Tầm 5 ngày là họ gọi, 10 ngày là mình có kết quả nhưng năm ngoái mình trượt bạn ạ :p

vietdoan20062006
19-07-2017, 19:43
hix chưa có lần nào xin visa mà chờ lâu như thế này, mình nộp từ 11/07 mà đến giờ check vfs global passport vẫn tình trạng đang forward sang regional support office của đsq Hà Lan ở Kuala Lumpur.
Đúng là sai lầm khi nộp ở vfs Hà Lan, lần sau cứ pháp mà nộp :(
Thảo nào bên VFS Hà Lan ít người nộp thế, kiêm luôn cả bỉ, nga rồi vài nước nữa trong cái phòng bé tí. Trong khi bên kia cánh cửa Anh và Úc thì đông nghìn nghịt

Thanhbinh1701
19-07-2017, 22:18
Bạn ơi bạn đã gửi tâm thư chưa. Ntn rồi

Thanhbinh1701
19-07-2017, 22:29
Mình nộp visa ở tls rồi. Bình thường thì có bị gọi lên phỏng vấn ko nhỉ

thuynguyen2603
20-07-2017, 10:28
Nộp xin visa hà lan ngày 5/7, đúng 2 tuần có kết quả . Lần thứ 2 xin visa hà lan , đc cấp đúng 1 năm luôn. Lsq hà lan dễ thuơng ghê.

pinky2510
20-07-2017, 11:13
Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ tại VFS Hà Lan, có nhất thiết là phải nộp bản sao và đem theo bản chính của sổ tiết kiệm không các bạn? Hay là chỉ cần bản chứng nhận số dư sổ tiết kiệm của ngân hàng cấp là đủ?

vietdoan20062006
20-07-2017, 13:35
Nộp xin visa hà lan ngày 5/7, đúng 2 tuần có kết quả . Lần thứ 2 xin visa hà lan , đc cấp đúng 1 năm luôn. Lsq hà lan dễ thuơng ghê.
Bạn có kết quả hôm nào, check online thông báo là gì
Mình nộp hôm 11/7 mà trên trang vfs global passport để kiểm tra tình hình hộ chiếu từ hôm đó đến giờ chỉ có đúng 1 câu này: English:Visa application ref no {@pcl_name} has been forwarded to The Dutch Regional Support Office Asia for processing on {@modifiedon}. Please contact number (8428) 3939 0895- VFS Ho Chi Minh or (8424) 3972 9446- VFS Hanoi if you have any inquiry.

Từ hôm bạn nộp có status vậy ko, rồi thay đổi như thế nào khi có quyết định visa hả bạn?

thuynguyen2603
20-07-2017, 15:50
mình khg có check online , vì biết thời gian có visa của hà lan là từ 2 đến 3 tuần.

vietdoan20062006
20-07-2017, 16:25
mình khg có check online , vì biết thời gian có visa của hà lan là từ 2 đến 3 tuần.

mình đăng kí nhận thông báo qua sms 60k mà từ hôm đó đến giờ chưa nhận đc thông báo gì cả !?!
Bạn có đăng kí sử dụng dịch vụ đó ko

thuynguyen2603
20-07-2017, 17:33
cũng có , 1 tin nhắn báo đã chuyển hộ chiếu đi, 1 cuộc gọi báo lên nhận pp. Mà bạn chưa đc 2 tuần mà , từ từ rồi cũng có.

saobacdau13
21-07-2017, 02:06
Bạn ơi bạn đã gửi tâm thư chưa. Ntn rồi

Mình gửi tâm thư rồi nhưng chưa thấy gì cả. Khá là lo lắng :(

nguyenthuyduongv
21-07-2017, 09:02
Cả nhà cho mình hỏi cách kiểm tra tình trạng xét duyệt Visa ạ? Mình có ID hồ sơ, mà không biết cách kiểm tra tình trạng xét duyệt, hồ sơ của mình nhờ dịch vụ làm. Đặt lịch hẹn cũng do dịch vụ làm.

Demen
21-07-2017, 10:13
Mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ tại VFS Hà Lan, có nhất thiết là phải nộp bản sao và đem theo bản chính của sổ tiết kiệm không các bạn? Hay là chỉ cần bản chứng nhận số dư sổ tiết kiệm của ngân hàng cấp là đủ?

Nếu là sổ tiết kiệm thì mang đi công chứng cho rẻ (2k vnđ), xong khi nộp thì mang theo bản chính để người ta so sánh, xem qua rồi trả lại. Chứ ngân hàng làm xác nhận số dư sổ tiết kiệm mắc tiền hơn đó ;), còn nếu dư dả thì ko care.

Là sao kê tài khoản thì ra ngân hàng kêu họ làm song ngữ mất 20k-30k gì đó, sẽ có dấu đỏ đóng lên, nộp luôn bản chính sao kê đó.

pinky2510
21-07-2017, 10:35
Nếu là sổ tiết kiệm thì mang đi công chứng cho rẻ (2k vnđ), xong khi nộp thì mang theo bản chính để người ta so sánh, xem qua rồi trả lại. Chứ ngân hàng làm xác nhận số dư sổ tiết kiệm mắc tiền hơn đó ;), còn nếu dư dả thì ko care.

Là sao kê tài khoản thì ra ngân hàng kêu họ làm song ngữ mất 20k-30k gì đó, sẽ có dấu đỏ đóng lên, nộp luôn bản chính sao kê đó.

À quên nói vấn đề ở đây là mình không có sổ tiết kiệm thật :D, xác nhận số dư mình làm qua dịch vụ chứng minh tài chính nên chỉ có xác nhận số dư bản chính, nếu muốn có sổ tiết kiệm bản chính thì phải trả thêm tiền.

Sao kê ngân hàng thì dễ rồi, yêu cầu song ngữ cũng có luôn.

Cảm ơn Demen nha :)

vietdoan20062006
21-07-2017, 12:08
Cả nhà cho mình hỏi cách kiểm tra tình trạng xét duyệt Visa ạ? Mình có ID hồ sơ, mà không biết cách kiểm tra tình trạng xét duyệt, hồ sơ của mình nhờ dịch vụ làm. Đặt lịch hẹn cũng do dịch vụ làm.

bạn làm ở đsq hay vfs nào
mình làm ở vfs hà lan thì vào https://www.vfsvisaonline.com/Global-PassportTracking/
điền cái số id ở trong cái receipt họ trả ấy, họ là được

nguyenthuyduongv
21-07-2017, 12:40
bạn làm ở đsq hay vfs nào
mình làm ở vfs hà lan thì vào https://www.vfsvisaonline.com/Global-PassportTracking/
điền cái số id ở trong cái receipt họ trả ấy, họ là được

Mình làm ở TLS Vincom, Visa Pháp. Bạn biết TLS Pháp thì mình kiểm tra cách nào không? Thanks

thuynguyen2603
21-07-2017, 14:50
Các bạn kiểm tra làm gì ,có biết đậu hay rớt đâu ,cũng chỉ thông báo là đang xét duyệt, 2 -3 tuần sau là họ gởi Mail thông báo lên nhận pp rồi.

tatata59
21-07-2017, 18:09
Cho mình hỏi thông thường nộp hồ sơ xong thì bao lâu có kết quả visa hả bạn? Mình nộp từ hôm 12/7 ở đại sứ quán Pháp ở Hà Nội mà giờ vẫn chưa thấy gì, lo quá đi.

Thanhbinh1701
21-07-2017, 18:54
Mình cũng mới nộp hôm 14/7. Thấy tls bảo tầm 15 là có kq. Đã có ai gọi điện hỏi gì bạn chưa?

vietdoan20062006
21-07-2017, 20:23
Mấy bác trên giống em, em nộp từ 11.07 ở vfs hà lan mà chả nhận đc sms, email hay thông báo gì
Tuần sau lại gọi điện lên xem

sisi105
22-07-2017, 14:39
Bạn thuynguyen ơi, mình cũng đang chuẩn bị làm hồ sơ xin visa hà lan, bạn có thể inbox giúp mình lịch trình và thư xin visa cho mình tham khảo với được không?
email của mình: [email protected]
Cám ơn bạn nhiều

wolf_vn
22-07-2017, 16:34
Tớ nộp từ 23/06 nè, giờ còn chưa có kết quả, tròn một tháng rồi đó. Tớ đã lên tận nơi hỏi đsq, lên thì họ đuổi cổ về, bảo là hỏi Tls. Gọi điện hỏi Tls, nhờ Tls nhắc đsq một câu sợ họ bỏ sót hồ sơ của mình, thì Tls cho mail tự hỏi. Xong mình mail, thì chẳng được việc gì.

vietdoan20062006
22-07-2017, 17:16
Tớ nộp từ 23/06 nè, giờ còn chưa có kết quả, tròn một tháng rồi đó. Tớ đã lên tận nơi hỏi đsq, lên thì họ đuổi cổ về, bảo là hỏi Tls. Gọi điện hỏi Tls, nhờ Tls nhắc đsq một câu sợ họ bỏ sót hồ sơ của mình, thì Tls cho mail tự hỏi. Xong mình mail, thì chẳng được việc gì.
Bạn nộp ở tls pháp hả
Mình nộp vfs hà lan cũng đc 2 tuần mà chưa có thông tin gì. Gọi lên vfs thì bảo đang xử lí

wolf_vn
22-07-2017, 22:45
Bạn chờ 2 tuần là bình thường, mới có 10 ngày làm việc. Chắc tuần tới này bạn sẽ có thôi. Tớ đang sợ đsq Pháp quên tớ rồi.

cindy0990
22-07-2017, 23:25
Bạn ơi có thể xin tâm thư tham khảo được không? Mình cùng vừa bị từ chối tại dsq pháp. Mail của minh: [email protected]

trjs07
23-07-2017, 16:21
các bạn ơi book vé giữ chỗ qua vnairline (chưa thanh toán) rồi đem nộp xin visa liệu có ổn ko ạ, vì hình như vé của hãng gửi về mail cho mình trước và sau khi thanh toán là khác nhau chư ạ hay giống nhau? nếu khác nhau thì đsq nhìn vào là biết ngay thì chưa thanh toán, nếu vậy ngta cũng chấp nhận nưa ạ? ko biết đại sứ quán có rãnh đến mức ngồi tra thông tin mã đặt chỗ trên web hãng bay của mình ko mn? mình vân phân quá, tính xin visa đc rồi mới dám đặt vé, b nào có kinh nghiệm cho mình xin với ạ, mình cám ơn nhiều lắm.

thuynguyen2603
23-07-2017, 19:22
các bạn ơi book vé giữ chỗ qua vnairline (chưa thanh toán) rồi đem nộp xin visa liệu có ổn ko ạ, vì hình như vé của hãng gửi về mail cho mình trước và sau khi thanh toán là khác nhau chư ạ hay giống nhau? nếu khác nhau thì đsq nhìn vào là biết ngay thì chưa thanh toán, nếu vậy ngta cũng chấp nhận nưa ạ? ko biết đại sứ quán có rãnh đến mức ngồi tra thông tin mã đặt chỗ trên web hãng bay của mình ko mn? mình vân phân quá, tính xin visa đc rồi mới dám đặt vé, b nào có kinh nghiệm cho mình xin với ạ, mình cám ơn nhiều lắm.
Nộp bình thường bạn ơi , chỉ cần mã đặt chỗ thôi khg phải vé thiệt đâu. Ai cũng nộp vậy hết .

thuynguyen2603
23-07-2017, 20:20
Bạn thuynguyen ơi, mình cũng đang chuẩn bị làm hồ sơ xin visa hà lan, bạn có thể inbox giúp mình lịch trình và thư xin visa cho mình tham khảo với được không?
email của mình: [email protected]
Cám ơn bạn nhiều
Mình gởi rồi đó

Chipdn
25-07-2017, 08:56
Em vẫn đang loay hoay không biết nên làm nộp ở nước lãnh sự quán nước nào để dễ được duyệt nhất.
Có tiền bối @pinky2510 ở trên bảo là Hà Lan, vài người bạn từng đi rồi thì bảo xin Pháp cho dễ.
Em đang chờ có bằng lái quốc tế và dịch công chứng xong các loại rồi nộp.
Nhưng mà bắt buộc phải có hẹn mới nộp được ạ?
Em vào đặt hẹn thử ở Pháp thì thấy kín lịch đến tận 7/8. Hự hự.

Kieulinh37
25-07-2017, 10:25
Sau gần 2 tháng hnay e đã nhận được visa. Mừng quá. Chúc các b đang xin visa sớm có tin vui

vietdoan20062006
25-07-2017, 11:13
Sau gần 2 tháng hnay e đã nhận được visa. Mừng quá. Chúc các b đang xin visa sớm có tin vui
chúc mừng bác
mà dã man quá tận 2 tháng, em 2 tuần đã thấy sốt hết ruột, vừa gọi điện lên vfs hà lan xong bảo cứ đợi tiếp :(

pinky2510
25-07-2017, 11:18
chúc mừng bác
mà dã man quá tận 2 tháng, em 2 tuần đã thấy sốt hết ruột, vừa gọi điện lên vfs hà lan xong bảo cứ đợi tiếp :(

Chắc là họ canh theo ngày bay mà cấp thôi, nộp trước ngày đi lâu quá thì họ để đó thủng thẳng giải quyết.

Kieulinh37
25-07-2017, 11:22
chúc mừng bác

Do mình xin visa dài hạn nên chờ lâu đó b.

vietdoan20062006
25-07-2017, 11:31
Do mình xin visa dài hạn nên chờ lâu đó b.

bác nộp vfs hà lan luôn hả
hết tuần này em cần passport rồi , làm sao bây giờ

Imcloud19
25-07-2017, 17:28
Mình nộp VFS Hà Lan ngày 10/7, ngày 11/7 thấy hiện trên trang web là hồ sơ đc chuyển sang Malay.
Chiều ngày 20/7 thấy báo là Hộ chiếu đã có ở VFS và sáng ngày 21/7 là nhân viên cpn mang đến tận cửa cho mình.
Mở ra thấy visa đẹp lung linh rồi.
Ko có gì khó khăn lắm đâu.

Kieulinh37
25-07-2017, 19:59
bác nộp vfs hà lan luôn hả
hết tuần này em cần passport rồi , làm sao bây giờ
Mình nộp bên Pháp b ơi.

Chipdn
25-07-2017, 20:51
Nhà mình ai còn lưu mẫu Tâm thư (letter of expression) cho em xin với ạ.
Em cần làm gấp để nộp chung hồ sơ mà xin quanh chưa thấy ai cho.
Email của em là [email protected]
Mong được các tiền bối giúp đỡ ạ.

Em xin cám ơn.

PetiteAmelie
26-07-2017, 10:04
Nhà mình ai còn lưu mẫu Tâm thư (letter of expression) cho em xin với ạ.
Em cần làm gấp để nộp chung hồ sơ mà xin quanh chưa thấy ai cho.
Email của em là [email protected]
Mong được các tiền bối giúp đỡ ạ.

Em xin cám ơn.

Mình gửi bạn rồi đó :D Chúc may mắn

vietdoan20062006
26-07-2017, 16:21
Mình nộp VFS Hà Lan ngày 10/7, ngày 11/7 thấy hiện trên trang web là hồ sơ đc chuyển sang Malay.
Chiều ngày 20/7 thấy báo là Hộ chiếu đã có ở VFS và sáng ngày 21/7 là nhân viên cpn mang đến tận cửa cho mình.
Mở ra thấy visa đẹp lung linh rồi.
Ko có gì khó khăn lắm đâu.

Cũng nộp ở vfs hà lan sau bác 1 hôm 11.07 đến h chưa có đến 1 email thông báo hay 1 sms dù đăng kí sms :( chắc tạch rồi.
Mà bác đc thời hạn bao lâu, multi hay single?

happy_farm
26-07-2017, 17:20
Cả nhà cho em hỏi chút ạ.
Hnay em đi nộp hso ở TLS contact. Tất cả hồ sơ đều ổn, duy chỉ có sổ hộ khẩu. Do em theo mẹ, chung HK với nhà ngoại, nên nhân khẩu tầm 20nguoi ^^. Em dịch công chứng chủ hộ và trang có tên em thôi, còn lại em lấy form dịch tự dịch tiếp những người còn lại. TLS ko chịu, note vào em thiếu Hsơ: Thiếu Hộ Khẩu trong tờ khai ds hồ sơ luôn :))). Trường hợp em có "lâm nguy" ko ạ.

tatata59
27-07-2017, 08:23
Mình vừa nhận được kết quả visa vào chiều ngày hôm qua, sau đúng 2 tuần nộp hồ sơ (mình nộp hôm 12/7 ở TLS Hà Nội), nên bạn nào nộp ngày 14/7 thì chờ chắc mai có thôi.

Cả nhà cho em hỏi chút ạ.
Hnay em đi nộp hso ở TLS contact. Tất cả hồ sơ đều ổn, duy chỉ có sổ hộ khẩu. Do em theo mẹ, chung HK với nhà ngoại, nên nhân khẩu tầm 20nguoi ^^. Em dịch công chứng chủ hộ và trang có tên em thôi, còn lại em lấy form dịch tự dịch tiếp những người còn lại. TLS ko chịu, note vào em thiếu Hsơ: Thiếu Hộ Khẩu trong tờ khai ds hồ sơ luôn :))). Trường hợp em có "lâm nguy" ko ạ.

Thiếu một hai giấy tờ mình nghĩ sẽ không quá ảnh hưởng đâu. Như mình hôm đi nộp thiếu giấy nghỉ phép của cơ quan và giấy xác nhận lương 3 tháng nhưng vẫn được Visa multiple. Quan trọng là profile của bạn có đủ mạnh không thôi.

Crazycar
27-07-2017, 11:37
Mình vừa nhận được kết quả visa vào chiều ngày hôm qua, sau đúng 2 tuần nộp hồ sơ (mình nộp hôm 12/7 ở TLS Hà Nội), nên bạn nào nộp ngày 14/7 thì chờ chắc mai có thôi.

Thiếu một hai giấy tờ mình nghĩ sẽ không quá ảnh hưởng đâu. Như mình hôm đi nộp thiếu giấy nghỉ phép của cơ quan và giấy xác nhận lương 3 tháng nhưng vẫn được Visa multiple. Quan trọng là profile của bạn có đủ mạnh không thôi.

Bạn cho hỏi, visa họ cấp được bao nhiêu ngày và hiệu lực trong bao lâu đấy.

flavour
27-07-2017, 11:53
Bạn ơi bạn đi hôm nào đó? Mình nộp hồ sơ tại TLS HN từ 3/7 mà check hồ sơ vẫn đang ở Đại Sứ quán. Đã qua 24 ngày đợi chờ mà vẫn chưa thấy gì huhu.

nguyenthuyduongv
27-07-2017, 12:33
[QUOTE=tatata59;1583838]Mình vừa nhận được kết quả visa vào chiều ngày hôm qua, sau đúng 2 tuần nộp hồ sơ (mình nộp hôm 12/7 ở TLS Hà Nội), nên bạn nào nộp ngày 14/7 thì chờ chắc mai có thôi.

Thiếu một hai giấy tờ mình nghĩ sẽ không quá ảnh hưởng đâu. Như mình hôm đi nộp thiếu giấy nghỉ phép của cơ quan và giấy xác nhận lương 3 tháng nhưng vẫn được Visa multiple. Quan trọng là profile của bạn có đủ mạnh không thôi.[/QUOT

Bạn ơi, phiền bạn trả lời giúp mình những thắc mắc sau nha: bạn xin Visa gì ạ? Ngày nào bạn đi? Mình xin Visa Pháp thăm thân (bạn trai mình), nộp hồ sơ từ ngày 13/7 ở TLS HCM, bay ngày 17/9, đến giờ mình chưa nghe tin tức gì.... :(

nguyenthuyduongv
27-07-2017, 12:33

Bạn ơi, phiền bạn trả lời giúp mình những thắc mắc sau nha: bạn xin Visa gì ạ? Ngày nào bạn đi? Mình xin Visa Pháp thăm thân (bạn trai mình), nộp hồ sơ từ ngày 13/7 ở TLS HCM, bay ngày 17/9, đến giờ mình chưa nghe tin tức gì.... :(:(

tatata59
27-07-2017, 14:30
[QUOTE=tatata59;1583838]Mình vừa nhận được kết quả visa vào chiều ngày hôm qua, sau đúng 2 tuần nộp hồ sơ (mình nộp hôm 12/7 ở TLS Hà Nội), nên bạn nào nộp ngày 14/7 thì chờ chắc mai có thôi.

Thiếu một hai giấy tờ mình nghĩ sẽ không quá ảnh hưởng đâu. Như mình hôm đi nộp thiếu giấy nghỉ phép của cơ quan và giấy xác nhận lương 3 tháng nhưng vẫn được Visa multiple. Quan trọng là profile của bạn có đủ mạnh không thôi.[/QUOT

Bạn ơi, phiền bạn trả lời giúp mình những thắc mắc sau nha: bạn xin Visa gì ạ? Ngày nào bạn đi? Mình xin Visa Pháp thăm thân (bạn trai mình), nộp hồ sơ từ ngày 13/7 ở TLS HCM, bay ngày 17/9, đến giờ mình chưa nghe tin tức gì.... :(

Mình xin visa du lịch tự túc, kế hoạch là đi từ 15/9 - 30/9. Visa họ cấp cho từ ngày 13/9, hiệu lực 1 năm, multiple và được ở Châu Âu tối đa 90 ngày.

happy_farm
27-07-2017, 19:47
Group P nộp hồ sơ 7 người tự túc ở TLS, xin visa Châu Âu ở LSQ Pháp HCM. Nộp ngày 26/7, sáng 27/7 đc cập nhật là LSQ đã nhận hso lúc 08:29 và đang xly. Thấy mọi người bị giam hồ sơ lâu quá nghe cũng nóng ruột, 13/10 P mới đi nhưng xin sớm để mua vé tàu và vmb nội địa Châu Âu. Vé đi đã mua toàn bộ của Qatar.

vietdoan20062006
27-07-2017, 20:51
phuot dạo này hay bị spam quá, sao ko ban mấy acc hay spam như trên nhỉ
PS: Vẫn hồi hộp hóng từ 11.07 tới giờ chưa có động tĩnh gì :( VFS Hà Lan quá chậm luôn, chưa bao giờ mình xin visa mà đợi lâu thế này :(

vietdoan20062006
28-07-2017, 15:36
sau đúng 17 ngày thì nhận được SMS và email là passport đã về VFS, không biết liệu ngày mai thứ 7 bên VFS có chuyển về Hạ Long ko :(

thuhien13
28-07-2017, 17:43
Sau 1 tuần 1 ngày chờ đợi thì 2 vc mình cũng nhận được visa. Hồ sơ đầy đủ, không gian dối, chứng minh tài chính tàm tạm là okie.

johnnydan9
29-07-2017, 02:22
Nhờ sự giúp đỡ của mọi người mình đã có được visa

vietdoan20062006
29-07-2017, 13:24
Hì hì, cuối cùng cũng xin được visa multiple nhưng chỉ cho đúng 70 ngày, hạn ở 60 ngày :(

vietdoan20062006
29-07-2017, 13:34
Hi các bác,
Sau hơn 2 tuần chờ đợi cuối cùng em cũng có visa schengen
Visa của em là multiple entry tuy nhiên hạn là 75 ngày và cho phép ở 60 ngày
Em xin ở VFS Hà Lan ở Hà Nội ngày 11.07, và 12.07 check online là đã forward sang malaysia
Tới ngày 28 thì e nhận được sms và email Passport đã về Hà Nội và hôm nay thì em vừa nhận được xong
Trước khi xin em cũng liều, đc thì đc không đc thì xin lại.
Hồ sơ của em không hề có booking hotel, vé máy bay hay bảo hiểm du lịch; bên VFS cũng bảo lần đầu tiên có người nộp hồ sơ thiếu nhiều thế nên bảo em xem kĩ có quyết định nộp không nhưng em vẫn nộp
- Passport gốc + photo công chứng
- Travel plan
- Xác nhận số dư tk vietcombank / vừa cho tiền vào và xin xác nhận luôn
- Hộ khẩu dịch công chứng
- Đăng kí kinh doanh dịch công chứng
- 1 tâm thư Ã về việc không đặt chỗ ở, máy bay hay mua bảo hiểm du lịch
Và thế là sau 17 ngày chờ đợi cũng có visa

happy_farm
30-07-2017, 11:22
Hì hì, cuối cùng cũng xin được visa multiple nhưng chỉ cho đúng 70 ngày, hạn ở 60 ngày :(

Bạn nộp bao lâu thì có kq? LSQ hay DSQ bạn? Đọc hết diễn đàn thay hso của các bạn bị ngâm mà đau ruột luôn.

vietdoan20062006
30-07-2017, 11:53
Bạn nộp bao lâu thì có kq? LSQ hay DSQ bạn? Đọc hết diễn đàn thay hso của các bạn bị ngâm mà đau ruột luôn.
11.07 nộp, 28.07 có tin nhắn, 29.07 nhận đc passport

nguyenthuyduongv
31-07-2017, 09:20
Cả nhà ơi, em nộp hso bên TLS, LSQ Phap, mã hsơ bên TLS em có, nhưng em đang nhờ người quen bên LSQ Pháp check hsơ, thì cung cấp mã hso (do TLS cung cấp) hay số Passport ạ, mí a/c nào từng liên lạc LSQ Chỉ giúp em.
Do em nhờ check sớm để co kq mua vmb nội địa Chau Au, group tới 7 nguoi.
Thấy trên nay nhiều bạn trên cả tháng mới có kq mà em đổ mồ hôi hột nên đành nhờ nguoi check

Bạn ơi, bạn có thể check giúp mình luôn được không? Mình nộp hồ sơ từ 13/7 ở TLS Vincom HCM.

Zofiathao
31-07-2017, 19:16
mình nộp hồ sơ ngày 24.7 ở TLScontact Hà Nội, đến hôm nay check trên web thì thấy đã proceeded xong, chờ được return. Hồi hộp quá ah :)

Gau Misa
31-07-2017, 22:46
Ngày 10.07 mình nộp hồ sơ xin visa Châu Âu lần thứ 3 ở LSQ Hà Lan qua VFS. Ngày 21.07 mình có chuyến đi Malay nên ngày 17.07, mình có email cho họ để xin mượn pp để đi Malay vài ngày. Ko ngờ, ngày 18.07 mình nhận đc đt từ VFS báo là đã có visa. Khi nhận đc visa, mình ko thể tin vào mắt mình khi đc cấp multi entries 5 years :)

Gau Misa
31-07-2017, 22:52
Theo mình thấy Hà Lan là nơi cấp visa hào phóng nhất và thời gian cấp cũng khá là nhanh. Lần nào mình nộp cũng chỉ 1 tuần là có visa.

vietdoan20062006
31-07-2017, 22:55
Ngày 10.07 mình nộp hồ sơ xin visa Châu Âu lần thứ 3 ở LSQ Hà Lan qua VFS. Ngày 21.07 mình có chuyến đi Malay nên ngày 17.07, mình có email cho họ để xin mượn pp để đi Malay vài ngày. Ko ngờ, ngày 18.07 mình nhận đc đt từ VFS báo là đã có visa. Khi nhận đc visa, mình ko thể tin vào mắt mình khi đc cấp multi entries 5 years :)

Bác xin kiểu gì đc 5 năm mà e xin nó cho có 75 ngày :(

Gau Misa
31-07-2017, 22:59
Bác xin kiểu gì đc 5 năm mà e xin nó cho có 75 ngày :(
Hihi...cũng 1 phần là mình tự xin nhiều lần nên tích lũy kinh nghiệm, cộng với travel history cũng kha khá, nhưng nhiều khi cũng hên xui nữa ah. Mấy lần trc mình cũng xin mà họ chỉ cho ít ngày lắm :)

pinky2510
01-08-2017, 11:08
Tại vp VFS có dịch vụ chụp ảnh passport phải không mọi người ơi? Mình xem trên web của họ thì thấy có ghi như vậy, mà không biết thực tế có hay không? Vì kích thước ảnh chụp theo yêu cầu hơi lỡ cỡ so với các khổ ảnh thẻ thông thường nên nếu họ có dịch vụ chụp thì cứ đến đó chụp cho đúng nhất vậy.

Gau Misa
01-08-2017, 13:35
Tại vp VFS có dịch vụ chụp ảnh passport phải không mọi người ơi? Mình xem trên web của họ thì thấy có ghi như vậy, mà không biết thực tế có hay không? Vì kích thước ảnh chụp theo yêu cầu hơi lỡ cỡ so với các khổ ảnh thẻ thông thường nên nếu họ có dịch vụ chụp thì cứ đến đó chụp cho đúng nhất vậy.

Bạn nên mang 2 tấm ảnh theo nộp luôn, ko vừa thì họ cắt bớt góc là được. Chứ mình nộp ở VFS mấy lần, chỉ thấy lấy dấu vân tay chứ ko chụp ảnh.

Gau Misa
01-08-2017, 16:20
Em vẫn đang loay hoay không biết nên làm nộp ở nước lãnh sự quán nước nào để dễ được duyệt nhất.
Có tiền bối @pinky2510 ở trên bảo là Hà Lan, vài người bạn từng đi rồi thì bảo xin Pháp cho dễ.
Em đang chờ có bằng lái quốc tế và dịch công chứng xong các loại rồi nộp.
Nhưng mà bắt buộc phải có hẹn mới nộp được ạ?
Em vào đặt hẹn thử ở Pháp thì thấy kín lịch đến tận 7/8. Hự hự.

Hà Lan lịch hẹn dễ thở hơn của Pháp đó bạn. Theo mình thấy thì mình có sao mình khai vậy thôi, tuyệt đối ko nên làm giả hồ sơ đâu.
Trong diễn đàn cũng có bạn đã chia sẻ là ko đi làm, kinh doanh tự do vẫn đậu visa Châu Âu (bạn chứng minh được nguồn tiền, khách chuyển khoản tiền hàng, giao dịch...). Mình cũng có cô bạn trước đây mới nghỉ việc cũng xin đc visa bình thg (ko nộp giấy tờ gì liên quan đến cv cả).
Nếu xin qua HL bạn nên sửa lại lịch trình ở HL lâu nhất. Bật mí : tài sản nhiều là môt lợi thế lớn khi xin qua HL :)

vietdoan20062006
02-08-2017, 05:29
Bác đc visa chưa.
E có visa từ 05.09 đến 19.11, e dự kiến sang đó giữa tháng 9

Chipdn
02-08-2017, 08:04
Bác đc visa chưa.
E có visa từ 05.09 đến 19.11, e dự kiến sang đó giữa tháng 9

Em thì xin được lâu rồi, đang chờ làm cho đứa em. 7/8 này nộp ở TLS Pháp.
Mong là được. T_T.
Bác sao xin kiểu gì mà được cấp từ 5/9~19/11 vậy ợ?

pinky2510
02-08-2017, 09:59
Bạn nên mang 2 tấm ảnh theo nộp luôn, ko vừa thì họ cắt bớt góc là được. Chứ mình nộp ở VFS mấy lần, chỉ thấy lấy dấu vân tay chứ ko chụp ảnh.

Cảm ơn Gấu nha, vậy để mình ra ngoài tiệm chụp ảnh bảo chụp ảnh làm visa châu Âu chắc họ cũng biết để rửa ra cho đúng khổ.

Mấy bữa trước nộp visa Iran với Thổ còn tự chụp bằng đt xong đem đi rửa luôn nữa kìa hihi

Janly
02-08-2017, 11:15
Mọi người ơi cho em hỏi là bây giờ em tính làm visa du lịch cho Má em + dì ruột của em và 1 dì họ đi qua Pháp du lịch,3 người cũng gần 60t hết rùi, bây giờ em đang định điền thông tin nơi ở là nhà của cậu em bên Pháp, do cậu em lúc đi Pháp đã đổi họ tên nên ko thể chứng minh là chị em ruột với dì và má em nữa, nên trường hợp này mình có thể khai là qua ở nhà của bạn bè thân không mọi ng? với lại nếu mình khai địa chỉ của người bên pháp thì mình có cần họ ghi thư mời cho mình k ạ? do 3 người lớn này không biết tiếng Anh nên chắc sẽ khai là được người thân( bãn bè) ra đón, mà đó cũng là sự thật nên k phải là khai khống. Về việc chứng minh tài chính thì ví dụ như Má em chỉ làm nội trợ thôi thì hồ sơ của mà em có cần phải nộp kèm thông tin của con để chứng minh tài chính ko ạ? cả 3 người này chỉ từng đi du lịch long vòng châu á nên k biết hồ sơ như vậy có yếu quá k ạ? mọi người chia sẽ giúp em với ạ :(

nguyenthuyduongv
02-08-2017, 12:30
Hi cả nhà, mình nhờ cả nhà tư vấn giúp trường hợp của mình. Mình nộp hồ sơ xin Visa thăm thân ngày 13/07/2017. Đến nay là 21 ngày vẫn chưa có kết quả, mình nhờ công ty dịch vụ làm nhưng lúc đó bên đó không tư vấn mình kỹ về việc quan trọng phải chứng minh tài chính. Hồ sơ bạn trai mình tốt, hồ sơ của mình chỉ có chứng minh được công việc (mình làm TP nhân sự, lương 13 tr), mới ly hôn, trên quyết định ly hôn có ghi đã ly thân 8 năm. Cả nhà cho mình hỏi 1) Mình có nên nhờ dịch vụ khác làm giúp sổ tiết kiệm chứng minh tài chính, thật sự thì mình cũng không có tài sản hay sổ tiết kiệm. 2) Và mình nên liên hệ đại sứ quán xin nộp bổ sung hồ sơ ngay bây giờ hay đợi đến khi có kết quả Visa. Nếu bị từ chối Visa mới gửi email xin xem xét & bổ sung hồ sơ chứng minh tài chính. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, ngày bay 17/09/2017.

Gau Misa
02-08-2017, 14:24
Hi cả nhà, mình nhờ cả nhà tư vấn giúp trường hợp của mình. Mình nộp hồ sơ xin Visa thăm thân ngày 13/07/2017. Đến nay là 21 ngày vẫn chưa có kết quả, mình nhờ công ty dịch vụ làm nhưng lúc đó bên đó không tư vấn mình kỹ về việc quan trọng phải chứng minh tài chính. Hồ sơ bạn trai mình tốt, hồ sơ của mình chỉ có chứng minh được công việc (mình làm TP nhân sự, lương 13 tr), mới ly hôn, trên quyết định ly hôn có ghi đã ly thân 8 năm. Cả nhà cho mình hỏi 1) Mình có nên nhờ dịch vụ khác làm giúp sổ tiết kiệm chứng minh tài chính, thật sự thì mình cũng không có tài sản hay sổ tiết kiệm. 2) Và mình nên liên hệ đại sứ quán xin nộp bổ sung hồ sơ ngay bây giờ hay đợi đến khi có kết quả Visa. Nếu bị từ chối Visa mới gửi email xin xem xét & bổ sung hồ sơ chứng minh tài chính. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, ngày bay 17/09/2017.

Chị nộp hồ sơ qua nước nào vậy chị ? hy vọng c làm thăm thân và hồ sơ của bạn trai chị tốt thì họ sẽ duyệt cho chị, chứ e ko biết là mình có được bổ sung hồ sơ khi họ ko yêu cầu là được hay ko ? tốt nhất chị cứ gọi lên ĐSQ để hỏi họ xem sao.

Chúc c may mắn !

nguyenthuyduongv
02-08-2017, 15:07
Chị nộp hồ sơ qua nước nào vậy chị ? hy vọng c làm thăm thân và hồ sơ của bạn trai chị tốt thì họ sẽ duyệt cho chị, chứ e ko biết là mình có được bổ sung hồ sơ khi họ ko yêu cầu là được hay ko ? tốt nhất chị cứ gọi lên ĐSQ để hỏi họ xem sao.

Chúc c may mắn !

Chị xin visa Pháp, chị gọi lên đại sứ quán & người ta nói là: không trả lời kết quả Visa qua điện thoại & không được gọi lại để hỏi kết quả Visa.. :shrug: ... Thank em :)

vietdoan20062006
02-08-2017, 18:56
Em thì xin được lâu rồi, đang chờ làm cho đứa em. 7/8 này nộp ở TLS Pháp.
Mong là được. T_T.
Bác sao xin kiểu gì mà được cấp từ 5/9~19/11 vậy ợ?
thì cái travel plan e như thế thì người ta cho như thế :(

Chipdn
02-08-2017, 19:00
thì cái travel plan e như thế thì người ta cho như thế :(

Xin dài mà đi ngắn không bị gì ạ?
Em sợ sau này bị liệt vào danh sách đen vì không đi đúng lịch đã xin nên đi gì xin nấy.
Không dám xin dư dả như thế.

happy_farm
02-08-2017, 20:16
Sau đúng 7 ngày nộp ở TLS Contact HCM, mục số 6: Yêu cầu từ LSQ... đã chuyển xanh. Mục 7: Chuyển PP về TLS vẫn còn cam
Chắc mai group em có kết quả ạ.

bomi1990
03-08-2017, 10:13
Sau đúng 7 ngày nộp ở TLS Contact HCM, mục số 6: Yêu cầu từ LSQ... đã chuyển xanh. Mục 7: Chuyển PP về TLS vẫn còn cam
Chắc mai group em có kết quả ạ.

Mình nộp ở TLS HCM ngày 24/07 cho ngày dự định đi là 22/10, nhưng đến giờ vẫn chưa thấy kết quả. Mục Yêu cầu từ LSQ vẫn màu cam pending :( huhuhu không biết hồ sơ LSQ xét duyệt nhanh chậm theo thế nào nhỉ :(
Ngoài ra, không biết có thể cho mình xin email của LSQ để liên lạc không ạ :(

Crazycar
03-08-2017, 11:52
Mình nộp ở TLS HCM ngày 24/07 cho ngày dự định đi là 22/10, nhưng đến giờ vẫn chưa thấy kết quả. Mục Yêu cầu từ LSQ vẫn màu cam pending :( huhuhu không biết hồ sơ LSQ xét duyệt nhanh chậm theo thế nào nhỉ :(
Ngoài ra, không biết có thể cho mình xin email của LSQ để liên lạc không ạ :(

Mình nộp ngày 19/7 đến 28/7 họ trả. Vị chi là 10 ngày.

nguyenthuyduongv
03-08-2017, 12:43
Mình cũng xin địa chỉ email của đại sứ quán để hỏi về Visa của mình, từ 13/7 đến giờ ...haizz :(. Bạn nào biết vui lòng trả lời giúp mình ạ. Thanks

happy_farm
03-08-2017, 13:53
Group 7 người bên em hnay có kq, pass hết ạ. nộp đúng 1 tuần, 5 ngày làm việc, viết 2 cái tâm thư: 1 cái ngay khi nộp. 1 cái sau khi nộp khi LSQ khi yêu cầu giải trình về tsan 1 bạn trong group. Giải trình xong 1 ngày xong có visa. Ai muốn share tâm thư gì đó inbox em gửi hen

happy_farm
03-08-2017, 13:56
Mình cũng xin địa chỉ email của đại sứ quán để hỏi về Visa của mình, từ 13/7 đến giờ ...haizz :(. Bạn nào biết vui lòng trả lời giúp mình ạ. Thanks
Bạn email nay nha
[email protected]

bomi1990
03-08-2017, 14:26
Group 7 người bên em hnay có kq, pass hết ạ. nộp đúng 1 tuần, 5 ngày làm việc, viết 2 cái tâm thư: 1 cái ngay khi nộp. 1 cái sau khi nộp khi LSQ khi yêu cầu giải trình về tsan 1 bạn trong group. Giải trình xong 1 ngày xong có visa. Ai muốn share tâm thư gì đó inbox em gửi hen

Chúc mừng nhóm bạn nhé, cả nhóm may mắn ghê khi LSQ giải quyết hồ sơ của các bạn trước. Bây giờ mình vẫn tiếp tục chờ đợi mòn mỏi cái dấu xanh đây ạ :(
Mình có gửi inbox bạn để xin mẫu hai bức tâm thư, nhờ bạn kiểm tra giúp mình, cảm ơn bạn nhiều.

happy_farm
03-08-2017, 15:30
Chúc mừng nhóm bạn nhé, cả nhóm may mắn ghê khi LSQ giải quyết hồ sơ của các bạn trước. Bây giờ mình vẫn tiếp tục chờ đợi mòn mỏi cái dấu xanh đây ạ :(
Mình có gửi inbox bạn để xin mẫu hai bức tâm thư, nhờ bạn kiểm tra giúp mình, cảm ơn bạn nhiều.
P gửi rồi bạn nha

ngoc_hue
03-08-2017, 22:55
Mn cho e hỏi chút là sáng nay e vừa nộp hồ sơ ở TLS HCM nhưng lúc đến phần duyệt đầu tiên thì hình thẻ em bị nhân viên từ chối vì phần lông mài bị tóc che chỉ 1 chút (mặc dù hình này trước đó e nộp visa Mỹ & Nhật đều ok hết, hix) và nv báo là nộp bổ sung hs trước 2h chiều với điều kiện mua thêm gói dv nâng cao (biết làm tiền ghê) hoặc là phải đặt lại lịch hẹn mới. Có 1 điều e thắc mắc là mỗi lần đặt hẹn trên web là e thấy cách xa khoảng 18-20 ngày mới có được 1 ngày mà e chỉ thiếu mỗi hình thẻ thôi nên nếu nhiều lắm là 1 tuần cũng được, đằng này phải hơn 20 ngày :((. Có a/c nào biết cách để đặt lịch sớm hơn hay đặt lại lịch bổ sung hs thiếu trước đó trong vài ngày ko ạ? Vì e muốn nộp sớm biết kq để còn tg chuẩn bị. Bữa giờ đã trễ hơn 20 ngày so với dự kiến lúc e nộp hs rồi vì lúc đặt lịch không nghĩ là cho ngày xa đến như vậy. Lần đầu là 2 tuần, giờ phải chờ 20 ngày nữa mà e chỉ thiếu mỗi tấm hình thôi. Ai biết chỉ dùm e với :((. E cảm ơn nhiều ạ!

happy_farm
03-08-2017, 23:25
Mn cho e hỏi chút là sáng nay e vừa nộp hồ sơ ở TLS HCM nhưng lúc đến phần duyệt đầu tiên thì hình thẻ em bị nhân viên từ chối vì phần lông mài bị tóc che chỉ 1 chút (mặc dù hình này trước đó e nộp visa Mỹ & Nhật đều ok hết, hix) và nv báo là nộp bổ sung hs trước 2h chiều với điều kiện mua thêm gói dv nâng cao (biết làm tiền ghê) hoặc là phải đặt lại lịch hẹn mới. Có 1 điều e thắc mắc là mỗi lần đặt hẹn trên web là e thấy cách xa khoảng 18-20 ngày mới có được 1 ngày mà e chỉ thiếu mỗi hình thẻ thôi nên nếu nhiều lắm là 1 tuần cũng được, đằng này phải hơn 20 ngày :((. Có a/c nào biết cách để đặt lịch sớm hơn hay đặt lại lịch bổ sung hs thiếu trước đó trong vài ngày ko ạ? Vì e muốn nộp sớm biết kq để còn tg chuẩn bị. Bữa giờ đã trễ hơn 20 ngày so với dự kiến lúc e nộp hs rồi vì lúc đặt lịch không nghĩ là cho ngày xa đến như vậy. Lần đầu là 2 tuần, giờ phải chờ 20 ngày nữa mà e chỉ thiếu mỗi tấm hình thôi. Ai biết chỉ dùm e với :((. E cảm ơn nhiều ạ!
Group P cũng bị vài vụ linh tinh và 5 bạn đóng thêm tiền (mỗi bạn 725k) để bsung hsơ :((.
Ko hiểu tại sao họ làm khó tấm hình làm gì vì cuối cùng hình in trên visa là lúc vào bên trong TLS lấy dấu vân tay rồi họ chụp lại mà. Họ sd hình họ chụp.

ngoc_hue
04-08-2017, 11:29
Group P cũng bị vài vụ linh tinh và 5 bạn đóng thêm tiền (mỗi bạn 725k) để bsung hsơ :((.
Ko hiểu tại sao họ làm khó tấm hình làm gì vì cuối cùng hình in trên visa là lúc vào bên trong TLS lấy dấu vân tay rồi họ chụp lại mà. Họ sd hình họ chụp.

Mình cũng nghĩ y như bạn, dù sao thi lúc vào nộp hs thì họ cũng chụp hình lại và hình đó mới chính thức dán lên visa. Chưa bao giờ nộp ở đâu mà mình thấy gây khó như ở đây. Trước mình cũng có 2-3 ngưòi bị về vụ hình thẻ, họ cũng bức xúc lắm nhưng nv đã cố tình gây khó khăn như vậy rồi thì cũng pó tay. Nghĩ đến đặt lại lịch hẹn làm mình ngán ngẫm quá nên lên hỏi xem có ai biết cách gì ko thì chỉ giúp. Thấy bạn nói vậy chắc cơ hội cũng ít, đành đợi 20 ngày nữa chỉ vì thiếu mỗi tấm hình :((

Gau Misa
04-08-2017, 12:23
Mình cũng nghĩ y như bạn, dù sao thi lúc vào nộp hs thì họ cũng chụp hình lại và hình đó mới chính thức dán lên visa. Chưa bao giờ nộp ở đâu mà mình thấy gây khó như ở đây. Trước mình cũng có 2-3 ngưòi bị về vụ hình thẻ, họ cũng bức xúc lắm nhưng nv đã cố tình gây khó khăn như vậy rồi thì cũng pó tay. Nghĩ đến đặt lại lịch hẹn làm mình ngán ngẫm quá nên lên hỏi xem có ai biết cách gì ko thì chỉ giúp. Thấy bạn nói vậy chắc cơ hội cũng ít, đành đợi 20 ngày nữa chỉ vì thiếu mỗi tấm hình :((

Lần đầu tiên mình nghe thấy chuyện này luôn, chả có chỗ LSQ nào hay DSQ nào hay kể cả bên VFS họ ko bao giờ có kiểu này, bổ sung thì đem đến luôn trong ngày có sao đâu nhỉ. Các bạn nên viết thư complain để LSQ Pháp biết dv của TLS tệ quá, mình còn nghe nói cái dv VIP gì của họ cũng chả có gì đặc biệt, y như nộp hồ sơ bình thg, nv gây khó dễ về ảnh thẻ rồi 2 vc có 1 sổ tiết kiệm thì ko chịu (trước đó đã gọi ra Hà Nội thì bảo đc). Ai đời bổ sung có 1 tấm ảnh mà bắt người ta đóng thêm 725k dịch vụ VIP, bó tay !

nguyenthuyduongv
04-08-2017, 12:40
Bạn email nay nha
[email protected]

Thank bạn nha, mình gửi email rồi :)

nguyenthuyduongv
04-08-2017, 12:44
Lần đầu tiên mình nghe thấy chuyện này luôn, chả có chỗ LSQ nào hay DSQ nào hay kể cả bên VFS họ ko bao giờ có kiểu này, bổ sung thì đem đến luôn trong ngày có sao đâu nhỉ. Các bạn nên viết thư complain để LSQ Pháp biết dv của TLS tệ quá, mình còn nghe nói cái dv VIP gì của họ cũng chả có gì đặc biệt, y như nộp hồ sơ bình thg, nv gây khó dễ về ảnh thẻ rồi 2 vc có 1 sổ tiết kiệm thì ko chịu (trước đó đã gọi ra Hà Nội thì bảo đc). Ai đời bổ sung có 1 tấm ảnh mà bắt người ta đóng thêm 725k dịch vụ VIP, bó tay !

Gói thường thì được bổ sung hồ sơ đến 2:30, gói Vip thì 4:30 PM. Mình mua gói Vip cũng bị bắt bẻ bổ sung thêm thư mời viết bằng tay hoặc đánh máy. Giờ hẹn mình là 9:30, mình mua gói VIP cũng đến 10:30 mới xong hết thủ tục. Bạn mình đi chung nên bổ sung thư mời luôn (lúc 11:00) do chờ bên dịch vụ đi đánh máy rồi in (dịch vụ của bên cty nhờ làm Visa, chứ TLS không cho mẫu, chỉ cho tờ giấy hướng dẫn). Đáng lẽ bạn được bổ sung hình mà ta.

ngoc_hue
04-08-2017, 13:23
Sáng qua mình nộp thì nv nói bổ sung hình thẻ trước 2h chiều và phải mua gói dv 725k hoặc là đặt lịch lại. Nghe xong mình bỏ vè luôn. Chỉ vì 1 tấm hình thẻ mà gây khó khăn và kiểu như moi tiền của người xin visa trắng trợn. Lúc trước nộp trung gian xin visa Úc ko hề có vụ này. Nhân viên vui vẻ tư vấn cho khách. Đã ăn của người ta tiền dv rồi mà còn muốn ăn thêm. Làm ăn thật là kì!!

bomi1990
04-08-2017, 13:38
Mình cũng thế bạn ạ. Hôm đi nộp chung với bạn mình thì bạn mình là nam nên không có vấn đề gì về hình nên bạn mình vào trước. Còn mình thì nhân viên tiếp tân kiểm tra xong cũng bảo là tóc che mất chân mày nên không dùng hình này được, đặt lịch hẹn mới hoặc mua vip đi. Mình ức quá trời đất nhưng cũng phải mua gói vip 725k đấy "___" xong là chạy hối hả đi chụp lại hình thẻ ở trên Nguyễn Huệ rồi quay vào, tổng cộng mất 40' mà lúc đó còn mới 11h, bạn nhân viên đấy cũng nhứt định là mua gói 725k mới cho vào. Xong rồi vào đấy cũng như không, nói có trà bánh trái gì đấy mà mình thì cũng chả thấy đâu, nhân viên kiểm sơ 1 lần hồ sơ của mình xong chả nói thêm gì cả thế là ok (vì mình biết chắc là hồ sơ mình đầy đủ không thiếu gì, ai ngờ lại dính cái hình. mà hình đấy đợt rồi mình nộp xin visa HK thì ok chả ai nói gì :( )

happy_farm
04-08-2017, 13:55
Hôm bữa P cầm 7 bộ hồ sơ, mà chỉ dc 1 người đi nộp: bộ thì bị bắt chẹt hình, bộ thì "Tại sao pasport chưa ký tên", bộ thì mục 36 chỗ chữ ký nguoi bảo hộ phải ky luôn (có nghĩa là trên form mình phải ký 2 chỗ). Cho 30p bổ sung, sau 30p: Hoặc mua gói 725k/nguoi hoặc cancel, về book lại lịch mới...
Sau khi đám bạn P lóc cóc chạy lên đứa đi chụp hình, dky goi 725k, hso ngay quầy thôg tin kiểm tra rất qua loa, hình cũng ko check kỹ gi nữa, kể cả hồi nãy có chụp lại ko cũng ko để ý. Cho đi vào rất lẹ :))
Hài dã man
Cô bé ngồi ở quầy Sales giỏi quá, còn bảo vệ thôi mà như cảnh vệ, giống đang bv LSQ Pháp chứ ko phải Cong ty TNHH TLS, sợ dân tình phẫn uất tấn công TLS nên xét giỏ rà bom, đuổi người rất thuận miệng

pinky2510
04-08-2017, 15:16
Phù phù, quay qua quay lại mất 2 ngày trời mới chuẩn bị xong bộ hồ sơ...

Các bạn cần reservation vé máy bay cứ lên Vivavivu nha, xong chọn phần thanh toán tại quầy giao dịch gần nhất, web sẽ gửi itinerary details về email, in ra là được. Trên đó cập nhật gần như đủ các hãng bay và chuyến bay luôn, nên rất là tiện cho các thể loại hành trình ngày cũng như đêm.

Zofiathao
05-08-2017, 11:58
Lúc mình nộp ngoài Hanoi cũng bị ép mua gói 725k. Cảm giác nhân viên lễ tân nói chuyện rất ngang và ép người. Lí do là hình của mình khuôn mặt k chiếm 70% diện tích hình. Em nv lấy khung đo qua loa mình yêu cầu đo lại thì hất tay mình ra.
Sau đó em ấy liên tục hối có mua vip hay k nhanh bước ra để còn nhiều người phía sau. Dù gói thường vẫn được bổ sung đến 14h chứ mà bổ sung cái hình có 40' thôi. Chắc em ấu thấy mình hk tỉnh trong nam bay ra nộp nen bắt chẹt.
Lúc quay lại nộp thì chẳng thèm ktr hình mới. Và mình có complain "không phải em độc quyền thì em muốn cư xử với khách sao cũng được nha. Bên em chỉ là agent chứ chị cũng k xin bên em. Chị sẽ email cho lãnh sự complain về service bên em". Em ấy reply" vâng chị cứ email thoải mái"
Cạn lời .... nhìn cũng đẹp gái lắm mà....

hailohn
07-08-2017, 09:07
Phải công nhận là thời gian chờ đợi sau khi nộp hồ sơ xin visa Schengen thật là hại não (mặc dù ko phải là lần đầu xin visa). Haizz

Crazycar
07-08-2017, 11:26
Các phượt cho em hỏi làm sao xin được Visa dài 90 ngày, lịch trình phải như thế nào? Cảm ơn cả nhà nhé.

vietdoan20062006
07-08-2017, 12:49
Cáo bác nào mua bảo hiểm du lịch của chubb chưa, ngày xưa là ace life ấy

nguyenthuyduongv
07-08-2017, 13:06
Mình xin visa Pháp thăm thân 1 tuần, bay ngày 17/9, nộp hồ sơ từ 13/7, gọi điện cho đại sứ quán thì người ta không trả lời qua ĐT, email cũng không phản hồi, gọi TLS thì chưa có kết quả, nói đợi tiếp. Vậy mình có nên lên ĐSQ không? Người ta có cho mình vô cổng không? Mình chưa đến ngày bay, 17/9 mình mới bay. Mình cũng không biết địa chỉ ĐSQ, mình ở Bình Dương & đang đi làm nên cũng hơi bất tiện.

bomi1990
07-08-2017, 13:43
Mình xin visa Pháp thăm thân 1 tuần, bay ngày 17/9, nộp hồ sơ từ 13/7, gọi điện cho đại sứ quán thì người ta không trả lời qua ĐT, email cũng không phản hồi, gọi TLS thì chưa có kết quả, nói đợi tiếp. Vậy mình có nên lên ĐSQ không? Người ta có cho mình vô cổng không? Mình chưa đến ngày bay, 17/9 mình mới bay. Mình cũng không biết địa chỉ ĐSQ, mình ở Bình Dương & đang đi làm nên cũng hơi bất tiện.

Không biết của bạn sao lại lâu vậy nhỉ, có khi nào là thăm thân nên nó xét lâu hơn không :( bạn cứ ráng chờ xem sao :( mình nộp ngày 24/7 đến giờ là hơn 10 ngày, lúc nộp bạn nhân viên nhận hồ sơ bảo là trong 10-15 ngày có kết quả, hy vọng trong tuần này chứ chuỗi ngày chờ đợi lòng mề mình đảo lộn vặn xoắn hết lên :<

pinky2510
07-08-2017, 14:29
Cáo bác nào mua bảo hiểm du lịch của chubb chưa, ngày xưa là ace life ấy

Mình thường xuyên mua của CHUBB nè. Thanh toán xong là trong vòng 24 tiếng nhận được hợp đồng ngay, nhanh chóng tiện lợi. Còn về việc sử dụng thì hên quá là chưa bao giờ phải gọi đường dây nóng :D

tannie
07-08-2017, 14:47
Lúc mình nộp ngoài Hanoi cũng bị ép mua gói 725k. Cảm giác nhân viên lễ tân nói chuyện rất ngang và ép người. Lí do là hình của mình khuôn mặt k chiếm 70% diện tích hình. Em nv lấy khung đo qua loa mình yêu cầu đo lại thì hất tay mình ra.
Sau đó em ấy liên tục hối có mua vip hay k nhanh bước ra để còn nhiều người phía sau. Dù gói thường vẫn được bổ sung đến 14h chứ mà bổ sung cái hình có 40' thôi. Chắc em ấu thấy mình hk tỉnh trong nam bay ra nộp nen bắt chẹt.
Lúc quay lại nộp thì chẳng thèm ktr hình mới. Và mình có complain "không phải em độc quyền thì em muốn cư xử với khách sao cũng được nha. Bên em chỉ là agent chứ chị cũng k xin bên em. Chị sẽ email cho lãnh sự complain về service bên em". Em ấy reply" vâng chị cứ email thoải mái"
Cạn lời .... nhìn cũng đẹp gái lắm mà....

Nhóm mình sáng nay vừa dính vụ 725k này, 6 người thì 2 ng đầy đủ hồ sơ đc nộp trc, 2 ng thiếu chữ kí (ở trên mục gì đó) trên application forrm và 2 ng ảnh mặt chưa đủ to thì fai mua gói 725k, tức là ngót 3tr/4ng chỉ để vào phòng vip, kí thêm cái chữ kí và bổ sung ảnh. không có gì khác hơn trong khi mình nghĩ 2 cái yếu tố thiếu kia hoàn toàn có thể bổ sung khi đến h hẹn lấy vân tay. Mặc dù trả xong cho xong chuyện nhưng mình vẫn cảm giác bị làm tiền thế nào ấy

bomi1990
07-08-2017, 16:04
Nhóm mình sáng nay vừa dính vụ 725k này, 6 người thì 2 ng đầy đủ hồ sơ đc nộp trc, 2 ng thiếu chữ kí (ở trên mục gì đó) trên application forrm và 2 ng ảnh mặt chưa đủ to thì fai mua gói 725k, tức là ngót 3tr/4ng chỉ để vào phòng vip, kí thêm cái chữ kí và bổ sung ảnh. không có gì khác hơn trong khi mình nghĩ 2 cái yếu tố thiếu kia hoàn toàn có thể bổ sung khi đến h hẹn lấy vân tay. Mặc dù trả xong cho xong chuyện nhưng mình vẫn cảm giác bị làm tiền thế nào ấy

Hôm mình nộp thì chỉ vướng cái ảnh che chân mày, còn lại bạn tiếp tân thấy mình thiếu chữ ký trên tờ form thì lấy bút nói ký liền luôn chứ không đuổi gì cả. Mà lỡ trường hợp thiếu chữ ký thôi cũng đuổi ra thì chắc mình điên mất, ký một chữ vào form ngay chứ có tốn thời gian gì đâu lại bắt phải mua gói Vip vớ vẩn nhỉ :(

tannie
07-08-2017, 16:33
Hôm mình nộp thì chỉ vướng cái ảnh che chân mày, còn lại bạn tiếp tân thấy mình thiếu chữ ký trên tờ form thì lấy bút nói ký liền luôn chứ không đuổi gì cả. Mà lỡ trường hợp thiếu chữ ký thôi cũng đuổi ra thì chắc mình điên mất, ký một chữ vào form ngay chứ có tốn thời gian gì đâu lại bắt phải mua gói Vip vớ vẩn nhỉ :(

Xui cái sáng nay là chỉ 1 ng trong nhóm cầm hồ sơ lên nộp (TLScontact có bảo mình là chỉ cần 1 ng đến nộp thôi) nên chủ quan, thiếu 2 chữ ký của 2 người,2 người còn lại ảnh mặt chiếm k đủ 70-80%(mà năm ngoai1 bạn cũng chụp nthe thì ảnh vẫn đc nhận, năm nay reject) mà cũng k cho ra ngoài kí bổ sung (đại loại ra ngoài lấy cái bút vẽ đại chữ kí). mà ai thì cũng muốn cho xong đi nên thôi nộp, về cũng tự trách mình k cẩn thận cho đỡ tiếc tiền:(

flavour
08-08-2017, 10:04

Mình nộp từ 3/7, bay ngày 14/9 mà đến giờ vẫn bặt vô âm tín đây bạn ơi. Chờ đợi đến mức bực mình. Chả nhẽ lên lấy lại passport đi nước khác cho nó xong. Ko nghĩ thì thôi chứ cứ nghĩ là lại thấy điên cả người.

Crazycar
08-08-2017, 11:26
Mình nộp từ 3/7, bay ngày 14/9 mà đến giờ vẫn bặt vô âm tín đây bạn ơi. Chờ đợi đến mức bực mình. Chả nhẽ lên lấy lại passport đi nước khác cho nó xong. Ko nghĩ thì thôi chứ cứ nghĩ là lại thấy điên cả người.

Hơn tháng thì khiếp nhỉ. Bác hỏi thử xem sao.

nguyenthuyduongv
08-08-2017, 11:42

Bạn xin Visa gì ạ? Du lịch hay thăm thân, long stay hay short stay. Sáng mình gọi điện cho LSQ lần nữa, người ta cũng không trả lời. Bạn ở đâu? Mình định lên đó một chuyến, mình ở Bình Dương. Hồ sơ mình yếu về chứng minh tài chính từ phía mình. Mình nghe bạn mình nói người ta sẽ kiểm tra tài chính, record của người mời nữa. Hay là người ta chờ kết quả kiểm tra từ phía bên kia nên lâu như vậy. Mình 25 ngày còn bực, bạn hơn 1 tháng đúng là khó chịu thật.

angel1
08-08-2017, 14:32

Bạn nộp ở LS nào vậy. Các bạn có thể viết email complain cho LS đi

littleben
08-08-2017, 16:54
Phù phù, quay qua quay lại mất 2 ngày trời mới chuẩn bị xong bộ hồ sơ...

Các bạn cần reservation vé máy bay cứ lên Vivavivu nha, xong chọn phần thanh toán tại quầy giao dịch gần nhất, web sẽ gửi itinerary details về email, in ra là được. Trên đó cập nhật gần như đủ các hãng bay và chuyến bay luôn, nên rất là tiện cho các thể loại hành trình ngày cũng như đêm.

bạn ơi cho mình hỏi về vụ book vé tạm qua Vivavivu nhé, sao mình đặt là nó tự động ra phần thanh toán chỉ có 1 phương thức là chuyển khoản, không thấy phần nào để chọn "thanh toán tại chi nhánh gần nhất" hết

NgocThuc
09-08-2017, 09:39
Thực ra nó là 1 chỗ thôi. Tuy nhiên bạn vào trang gốc của TLS Pháp nhé: https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/index.php

Mình có đọc 1 bài và vào site: https://ch.tlscontact.com/vn/HAN/index.php đăng ký account.

Tuy nhiên sau khi register phát hiện ra là của TLS Thụy Sỹ. Có thể dùng thằng này để xin VISa vào Pháp được ko? Nếu không thì vào site nào vậy?

Thanks

flavour
09-08-2017, 14:27
Bạn xin Visa gì ạ? Du lịch hay thăm thân, long stay hay short stay. Sáng mình gọi điện cho LSQ lần nữa, người ta cũng không trả lời. Bạn ở đâu? Mình định lên đó một chuyến, mình ở Bình Dương. Hồ sơ mình yếu về chứng minh tài chính từ phía mình. Mình nghe bạn mình nói người ta sẽ kiểm tra tài chính, record của người mời nữa. Hay là người ta chờ kết quả kiểm tra từ phía bên kia nên lâu như vậy. Mình 25 ngày còn bực, bạn hơn 1 tháng đúng là khó chịu thật.

Mình xin dạng du lịch bạn ạ. Short stay thôi, giấy tờ đủ cả, chả thiếu cái gì. Về giấy tờ tài chính thì mình in sao kê ngân hàng 6 tháng, sổ tiết kiệm 150tr cộng với xin xác nhận hạn mức tín dụng của HSBC. Nộp cả sổ bảo hiểm các kiểu. Ngày nào cũng lên web check rồi gọi điện đến TLS cũng chả có thông tin gì. Đúng là bực kinh khủng.

flavour
09-08-2017, 14:28
Hơn tháng thì khiếp nhỉ. Bác hỏi thử xem sao.

Ngày nào cũng lên web check bác ơi. Gọi điện lên TLS cũng báo chưa có thông tin, ko biết hỏi ở đâu nữa. Muốn đi đòi passport về quá.

nguyenthuyduongv
09-08-2017, 14:42
Ngày nào cũng lên web check bác ơi. Gọi điện lên TLS cũng báo chưa có thông tin, ko biết hỏi ở đâu nữa. Muốn đi đòi passport về quá.

Mình mới gửi tin nhắn cho bạn

bomi1990
09-08-2017, 14:58
Mình xin dạng du lịch bạn ạ. Short stay thôi, giấy tờ đủ cả, chả thiếu cái gì. Về giấy tờ tài chính thì mình in sao kê ngân hàng 6 tháng, sổ tiết kiệm 150tr cộng với xin xác nhận hạn mức tín dụng của HSBC. Nộp cả sổ bảo hiểm các kiểu. Ngày nào cũng lên web check rồi gọi điện đến TLS cũng chả có thông tin gì. Đúng là bực kinh khủng.

Bác nộp từ hôm 3/7 chờ đến giờ cũng hốt nhỉ :( em nộp từ ngày 24 đến nay gần 13 ngày rồi chẳng tăm hơi..

pinky2510
09-08-2017, 15:18
bạn ơi cho mình hỏi về vụ book vé tạm qua Vivavivu nhé, sao mình đặt là nó tự động ra phần thanh toán chỉ có 1 phương thức là chuyển khoản, không thấy phần nào để chọn "thanh toán tại chi nhánh gần nhất" hết

Ủa sao ngộ vậy ta, mình đặt tới phần thanh toán là hiện ra rất nhiều lựa chọn, thanh toán bằng ATM, thẻ tín dụng, tại văn phòng Vivavivu, tại các điểm thanh toán gần nhất...

Bạn vào có nhầm trang không? Vivavivu là website của VN, cho nên hỗ trợ thanh toán bằng nhiều hình thức như vậy đó.

pinky2510
09-08-2017, 15:35
Mình vừa nộp visa Hà Lan tại VFS TPHCM xong.

1. VFS có dịch vụ chụp ảnh, 60k/6 ảnh. Họ chỉ lấy 1 ảnh, trả lại mình 5 ảnh.

2. Nhân viên tiếp nhận hồ sơ không hỏi ý mình mà mặc định đăng ký dịch vụ sms cho mình, tốn 60k mà lúc đầu mình định không đăng ký.

3. Mục 31 ghi tên ks và địa chỉ, mình ghi là "hotel booking as enclosed" vì hành trình ở tới gần 10 chỗ mà bạn nhân viên không chịu, bắt mình phải ghi tên khách sạn đầu tiên ở tại Hà Lan.

4. Phần điền họ tên trong mẫu đơn, ô First name chỉ ghi họ, chữ lót và tên điền hết vào ô Last name nha. Mình điền sai trên form, phải sửa tay tại chỗ.

Hồ sơ của mình không thiếu gì hết nên đóng tiền xong về nhà ngồi đợi tin thôi.

bomi1990
09-08-2017, 16:13
Bạn mình nộp cùng ngày 24/7 ở TLS SG với mình hôm nay đã nhận đc visa rồi còn mình vẫn chưa thấy tăm hơi gì cả. Bạn mình nộp 24 để cuối tháng 8 này đi còn mình nộp xin trước chứ tháng 10 mới đi :(((( kiểu này chắc nó sắp xếp theo ngày đi để duyệt hồ sơ quá :(((((

nguyenthuyduongv
10-08-2017, 08:46
Bạn mình nộp cùng ngày 24/7 ở TLS SG với mình hôm nay đã nhận đc visa rồi còn mình vẫn chưa thấy tăm hơi gì cả. Bạn mình nộp 24 để cuối tháng 8 này đi còn mình nộp xin trước chứ tháng 10 mới đi :(((( kiểu này chắc nó sắp xếp theo ngày đi để duyệt hồ sơ quá :(((((

Hôm qua ĐSQ trả lời email về Visa cho bạn mình, cũng nói là do hệ thống in đang bị gì đó nên ưu tiên cho những trường hợp xin visa cận ngày đi. Nhưng mà có những trường hợp ngày đi xa (13/9 .... ) vẫn được cấp nhanh mà ta?!?! Có bạn nào biết tiếng Pháp không? Dịch giúp mình câu này có nghĩa là Visa được duyệt hay không ạ: Le dossier de votre amie recevra néanmoins un avis favorable.

Gau Misa
10-08-2017, 15:39
Mình vừa nộp visa Hà Lan tại VFS TPHCM xong.

1. VFS có dịch vụ chụp ảnh, 60k/6 ảnh. Họ chỉ lấy 1 ảnh, trả lại mình 5 ảnh.

2. Nhân viên tiếp nhận hồ sơ không hỏi ý mình mà mặc định đăng ký dịch vụ sms cho mình, tốn 60k mà lúc đầu mình định không đăng ký.

3. Mục 31 ghi tên ks và địa chỉ, mình ghi là "hotel booking as enclosed" vì hành trình ở tới gần 10 chỗ mà bạn nhân viên không chịu, bắt mình phải ghi tên khách sạn đầu tiên ở tại Hà Lan.

4. Phần điền họ tên trong mẫu đơn, ô First name chỉ ghi họ, chữ lót và tên điền hết vào ô Last name nha. Mình điền sai trên form, phải sửa tay tại chỗ.

Hồ sơ của mình không thiếu gì hết nên đóng tiền xong về nhà ngồi đợi tin thôi.

Bạn ghi nhầm rùi nè ^^, phải là :

Last name : Họ
First name : Tên lót + tên

misskim
10-08-2017, 16:29
Mình gởi rồi đó

cho mình xin 1 bản với nhé @thuynguyen2603
:):):)

tannie
10-08-2017, 16:56

Nhóm mình nộp ngày 7/8 thì hnay đã thấy báo hồ sơ trả về TLS. Run quá :((

cindy0990
10-08-2017, 22:55
Chị ơi có thể cho em xin tham khảo email gửi đại sứ quán mượn pp dc không ạ? Em cũng sang tuần phải đi công tác, nộp pp từ 26/7 mà đến nay vẫn chưa có tý tin tức j. Chắc mai em cũng phải mail cho sứ quán mượn pp ạ.

Crazycar
10-08-2017, 23:00

Hệ thống in visa đang trục trặc mà nhanh dữ vậy.

tannie
11-08-2017, 08:11
Hệ thống in visa đang trục trặc mà nhanh dữ vậy.

Chưa biết trả về là đc hay không đc bạn ơi :D

bomi1990
11-08-2017, 08:55

Trời ạ tại sao lại thế nhỉ không biết visa duyệt kiểu như nào :(( mấy hồ sơ nộp tầm 24-26 mình để ý trong này cũng có bạn chưa thấy tăm hơi gì cả :((( :(( phần "Instruction..." vẫn pending màu cam lè lè ...

tannie
11-08-2017, 10:56
Trời ạ tại sao lại thế nhỉ không biết visa duyệt kiểu như nào :(( mấy hồ sơ nộp tầm 24-26 mình để ý trong này cũng có bạn chưa thấy tăm hơi gì cả :((( :(( phần "Instruction..." vẫn pending màu cam lè lè ...

Mình cũng k rõ tiêu chí xét kiểu gì, nhưng đúng là nhanh ngoài sức tưởng tượng của mình. Cả nhóm mình đã có multi 3 tháng. Hnay vừa lên lấy hộ chiếu về

bomi1990
11-08-2017, 11:28
Mình cũng k rõ tiêu chí xét kiểu gì, nhưng đúng là nhanh ngoài sức tưởng tượng của mình. Cả nhóm mình đã có multi 3 tháng. Hnay vừa lên lấy hộ chiếu về

chúc mừng bạn đã có visa nhé. Bạn nộp cho ngày đi là lúc nào vậy? Được cấp multi chắc trước đó bạn đã có visa rồi đúng ko ạ

tannie
11-08-2017, 11:31
chúc mừng bạn đã có visa nhé. Bạn nộp cho ngày đi là lúc nào vậy? Được cấp multi chắc trước đó bạn đã có visa rồi đúng ko ạ

Mình nộp hôm 7/8 bạn ạ, nhóm mình đi 6 ng. 2 ng đã có visa châu âu trc đó, 4 ng còn lại chưa xin bao h

bomi1990
11-08-2017, 13:26
Mình nộp hôm 7/8 bạn ạ, nhóm mình đi 6 ng. 2 ng đã có visa châu âu trc đó, 4 ng còn lại chưa xin bao h

ah sorry bạn, ý mình hỏi là ngày bạn dự định đi nộp trong visa là ngày mấy ấy mà :(

tannie
11-08-2017, 14:29
ah sorry bạn, ý mình hỏi là ngày bạn dự định đi nộp trong visa là ngày mấy ấy mà :(

À plan của mình là từ 8/9-25/9, có thể do gấp hơn nên đc duyệt trc chăng

Gau Misa
11-08-2017, 14:34
Mình có bạn nộp qua TLS ở Sài Gòn ngày 2/8, tới giờ vẫn chưa có tin gì mới.

bomi1990
11-08-2017, 14:47
vâng, LSQ trong này có vẻ làm cũng lung tung, nhưng chắc sẽ ưu tiên kiểu ai có lịch đi sớm thì cấp sớm. Nhưng họ ghi thời gian xử lý hồ sơ là 15 ngày mà chẳng biết 15 ngày đó là min hay max. Mình thì cũng xin dạng short stay đi 21 ngày du lịch, vì ôm visa trong tay đã sau đó mới bắt đầu mua vé mb, book chỗ ở, tàu xe..v..v Mong LSQ nước ngoài làm việc đúng hẹn đúng ngày không giống mấy chỗ ở nước mình, mà thấy có bạn thuyduong bị treo 1 tháng lại ngài ngại quá :<

nguyenthuyduongv
11-08-2017, 15:19
vâng, LSQ trong này có vẻ làm cũng lung tung, nhưng chắc sẽ ưu tiên kiểu ai có lịch đi sớm thì cấp sớm. Nhưng họ ghi thời gian xử lý hồ sơ là 15 ngày mà chẳng biết 15 ngày đó là min hay max. Mình thì cũng xin dạng short stay đi 21 ngày du lịch, vì ôm visa trong tay đã sau đó mới bắt đầu mua vé mb, book chỗ ở, tàu xe..v..v Mong LSQ nước ngoài làm việc đúng hẹn đúng ngày không giống mấy chỗ ở nước mình, mà thấy có bạn thuyduong bị treo 1 tháng lại ngài ngại quá :<

Bạn flavour còn bị treo lâu hơn mình. @flavour: email của LSQ: '[email protected]'. Nhưng mình email thì LSQ không trả lời, bạn mình (người Pháp) email thì trả lời trong vòng 1 nốt nhạc. Mình có cảm tưởng LSQ làm việc theo kiểu như sinh viên đi thi: bài nào dễ làm trước, bài nào khó làm sau. Những case an toàn, họ cảm thấy nguy cơ ở lại thấp thì giải quyết trước & ưu tiên hồ sơ "sỉ" đi theo nhóm vì sẽ cùng đi cùng về, khó xé lẻ & trốn lại hay sao. Còn chuyện giải quyết cho hồ sơ cận ngày đi là chuyện phải làm. Thời điểm này đúng là mùa du lịch, nghỉ hè gì đó. Quá tải là thật, nhưng mà treo hồ sơ tới 1 tháng cho 1 visa 1 tuần đúng là quá đáng. Hy vọng sau này họ thay đổi cách làm việc. Mình xin visa cho người nước ngoài vào VN thì có giấy hẹn rõ ràng khi nào trả kết quả (tầm 10 ngày), còn mình xin đi thì được nhận hồ sơ xong chỉ biết đi về chờ mà không biết chờ đến bao giờ, thà có giấy hẹn ghi 1 tháng mình còn đỡ khó chịu hơn...haizz giờ mà có cầm được Visa trên tay thì cái cảm giác bực bội nó cũng chưa tan, chứ không còn vui nổi. Giao tiếp bình thường, hỏi mà người khác không trả lời cũng đủ nóng mặt. Huống chi lúc làm hồ sơ, thủ tục thì yêu cầu mình làm theo đúng quy trình, sai 1 chút cũng bị bắt bẻ đủ kiểu, còn họ đưa ra quy trình 15 ngày mà ngay cả thư giải thích yêu cầu chờ thêm khi quá hạn 15 ngày cũng không có, hỏi thì không trả lời.

Susunynk
11-08-2017, 15:43
Mình dự định đi du lịch châu Âu 7 ngày, điểm đến đầu tiên là Pháp nên định xin visa Pháp. Thời gian đi từ 14/10-21/10. Có bạn nào đi châu Âu đợt này cùng lập nhóm xin visa cùng mình không? Mình là nữ ở Hà Nội, hộ chiếu có đi vài nước rồi nhưng chưa đi châu Âu lần nào, lần này đi 1 mình nên sợ khó xin visa.

bomi1990
11-08-2017, 16:19
Bạn flavour còn bị treo lâu hơn mình. @flavour: email của LSQ: '[email protected]'. Nhưng mình email thì LSQ không trả lời, bạn mình (người Pháp) email thì trả lời trong vòng 1 nốt nhạc. Mình có cảm tưởng LSQ làm việc theo kiểu như sinh viên đi thi: bài nào dễ làm trước, bài nào khó làm sau. Những case an toàn, họ cảm thấy nguy cơ ở lại thấp thì giải quyết trước & ưu tiên hồ sơ "sỉ" đi theo nhóm vì sẽ cùng đi cùng về, khó xé lẻ & trốn lại hay sao. Còn chuyện giải quyết cho hồ sơ cận ngày đi là chuyện phải làm. Thời điểm này đúng là mùa du lịch, nghỉ hè gì đó. Quá tải là thật, nhưng mà treo hồ sơ tới 1 tháng cho 1 visa 1 tuần đúng là quá đáng. Hy vọng sau này họ thay đổi cách làm việc. Mình xin visa cho người nước ngoài vào VN thì có giấy hẹn rõ ràng khi nào trả kết quả (tầm 10 ngày), còn mình xin đi thì được nhận hồ sơ xong chỉ biết đi về chờ mà không biết chờ đến bao giờ, thà có giấy hẹn ghi 1 tháng mình còn đỡ khó chịu hơn...haizz giờ mà có cầm được Visa trên tay thì cái cảm giác bực bội nó cũng chưa tan, chứ không còn vui nổi. Giao tiếp bình thường, hỏi mà người khác không trả lời cũng đủ nóng mặt. Huống chi lúc làm hồ sơ, thủ tục thì yêu cầu mình làm theo đúng quy trình, sai 1 chút cũng bị bắt bẻ đủ kiểu, còn họ đưa ra quy trình 15 ngày mà ngay cả thư giải thích yêu cầu chờ thêm khi quá hạn 15 ngày cũng không có, hỏi thì không trả lời.

bạn thuyduong ơi, mình có check lại email của LSQ, là email này nha: '[email protected]
email của bạn happyfarm đưa hình như bị sót 1 chữ s đó nên có lẽ thế nên bên kia mới không nhận được ạ? mình có gửi email hỏi gần 15 ngày rồi liệu có thể có kq để tao lấy pp về không vì sắp có plan đi công tác. Họ trả lời ngay trưa trong ngày là kiểu chung chung, mang proof lên show chuyến đi đi thì sẽ trả pp, chứ ko nói trả pp có kết quả hay pp trống :( mình rầu.

Mình có 1 chị bạn, chị ấy bảo có đợt chị ấy xin phải đợi đến 25 ngày. Thật mệt mỏi.

medela
12-08-2017, 09:20

Thanks

TLS làm dịch vụ cho cả hai thằng (P và TS)
Nhưng xin visa TS khó hơn (phải có giấy mời gốc) và được cấp ít ngày hơn.

vietdoan20062006
12-08-2017, 22:39
Có bạn nào ở châu âu giữa tháng 9 tới giữa tháng 11 ko, mình dự tính lượn lờ tầm 2 tháng châu âu

Chuot-bu
13-08-2017, 15:09
Hôm qua ĐSQ trả lời email về Visa cho bạn mình, cũng nói là do hệ thống in đang bị gì đó nên ưu tiên cho những trường hợp xin visa cận ngày đi. Nhưng mà có những trường hợp ngày đi xa (13/9 .... ) vẫn được cấp nhanh mà ta?!?! Có bạn nào biết tiếng Pháp không? Dịch giúp mình câu này có nghĩa là Visa được duyệt hay không ạ: Le dossier de votre amie recevra néanmoins un avis favorable.

câu trên có ý là "TUY NHIÊN hồ sơ bạn gái của Ông được nhận xét tốt" , chữ TUY NHIÊN là không phải 100% được chấp thuận visa đâu nhe (NO)

flavour
14-08-2017, 10:42
Vâng mình đã chờ những 42 ngày rồi đây các bạn. Phần instruction từ đsq vẫn màu cam. Sự thật là nhiều lúc muốn tức phát rồ lên được nhưng vẫn phải nhẫn nại, chờ và chờ. Quan trọng là ko biết chờ đến bao giờ.

nguyenthuyduongv
14-08-2017, 10:46
bạn thuyduong ơi, mình có check lại email của LSQ, là email này nha: '[email protected]
email của bạn happyfarm đưa hình như bị sót 1 chữ s đó nên có lẽ thế nên bên kia mới không nhận được ạ? mình có gửi email hỏi gần 15 ngày rồi liệu có thể có kq để tao lấy pp về không vì sắp có plan đi công tác. Họ trả lời ngay trưa trong ngày là kiểu chung chung, mang proof lên show chuyến đi đi thì sẽ trả pp, chứ ko nói trả pp có kết quả hay pp trống :( mình rầu.

Mình có 1 chị bạn, chị ấy bảo có đợt chị ấy xin phải đợi đến 25 ngày. Thật mệt mỏi.

Ah, vậy hả? Email bên mình không báo lỗi nên mình không biết là gửi sai. Mình check lại email bạn mình gửi đúng là gửi địa chỉ như bạn nói. Mình chưa có kết quả nữa, khi nào có mình nói bạn, cũng có khi bạn có KQ trước mình. Tính đến hôm nay là 31 ngày rồi....

nguyenthuyduongv
14-08-2017, 10:49
Vâng mình đã chờ những 42 ngày rồi đây các bạn. Phần instruction từ đsq vẫn màu cam. Sự thật là nhiều lúc muốn tức phát rồ lên được nhưng vẫn phải nhẫn nại, chờ và chờ. Quan trọng là ko biết chờ đến bao giờ.

Khi nào bạn bay? Rút kinh nghiệm lần sau mình xin trước 20 ngày thôi, kiểu gì cũng phải có kết quả ngày thứ 20. Có mấy bạn lên ĐSQ nói là vào lấy PP gì đó ng ta cho vô, nếu bạn gần đó thì thử xem...

nguyenthuyduongv
14-08-2017, 10:53
câu trên có ý là "TUY NHIÊN hồ sơ bạn gái của Ông được nhận xét tốt" , chữ TUY NHIÊN là không phải 100% được chấp thuận visa đâu nhe (NO)

Còn 1 khúc mình không post lên, đại loại nói giờ không in visa cho mình vì tháng 9 mình mới đi, ưu tiên những TH cận ngày đi. Avis bạn mình dịch là thông báo, giấy báo. Nói chung hy vọng là tốt, chứ chờ đợi hơn 1 tháng giờ nhận KQ fail thì đúng là cạn lời...

bomi1990
14-08-2017, 16:26
hôm nay mình trực tiếp đi lên LSQ ở NTMK để hỏi kết quả luôn, thì chị ngồi ở quầy kiểm tra xong nói là à visa của em đang được in chiều nay, mai sáng sẽ chuyển về TLS, nghe xong mình mừng quá hỏi chị đó là mình có thể ngồi chờ in xong lấy luôn được không thì họ ok. Mình ngồi chờ tầm 15' thôi là đã được rồi, giờ cầm hộ chiếu với visa trên tay mà mừng muốn xỉu, họ có đưa giấy hẹn đến trình diện sau khi về nữa.
Như vậy vị chi LSQ họ đúng hẹn, là 15 ngày làm việc thì đã có kết quả cho hồ sơ của mình.

Mình nộp ngày 24/07 để xin đi vào 22/10, đi 2 người, sắp tới. Bạn thuyduong và bạn flavor hay cứ thử trực tiếp ghé đến LSQ hỏi kết quả luôn đi ạ, mình hiểu cảm giác chờ đợi là thế nào, khó chịu muốn chết í.

nguyenthuyduongv
15-08-2017, 08:53
hôm nay mình trực tiếp đi lên LSQ ở NTMK để hỏi kết quả luôn, thì chị ngồi ở quầy kiểm tra xong nói là à visa của em đang được in chiều nay, mai sáng sẽ chuyển về TLS, nghe xong mình mừng quá hỏi chị đó là mình có thể ngồi chờ in xong lấy luôn được không thì họ ok. Mình ngồi chờ tầm 15' thôi là đã được rồi, giờ cầm hộ chiếu với visa trên tay mà mừng muốn xỉu, họ có đưa giấy hẹn đến trình diện sau khi về nữa.
Như vậy vị chi LSQ họ đúng hẹn, là 15 ngày làm việc thì đã có kết quả cho hồ sơ của mình.

Mình nộp ngày 24/07 để xin đi vào 22/10, đi 2 người, sắp tới. Bạn thuyduong và bạn flavor hay cứ thử trực tiếp ghé đến LSQ hỏi kết quả luôn đi ạ, mình hiểu cảm giác chờ đợi là thế nào, khó chịu muốn chết í.

Mình nghĩ có khi nào bạn không lên ĐSQ thì người ta cũng sẽ chuyển PP của bạn về TLS hôm nay. Mình ở Bình Dương & đang đi làm nên lên đó hơi bất tiện. Mà nghe bạn nói vậy cũng muốn lên một chuyến, chắc trưa nay mình sắp xếp lên đó. Thank bạn.

bomi1990
15-08-2017, 09:46
Mình nghĩ có khi nào bạn không lên ĐSQ thì người ta cũng sẽ chuyển PP của bạn về TLS hôm nay. Mình ở Bình Dương & đang đi làm nên lên đó hơi bất tiện. Mà nghe bạn nói vậy cũng muốn lên một chuyến, chắc trưa nay mình sắp xếp lên đó. Thank bạn.

Đúng vậy bạn, nhưng vì hôm thứ 2 là deadline cho một vài hồ sơ của mình, nếu visa không có kq hôm nay mình buộc phải đi gia hạn làm thêm vài thủ tục nữa tốn tiền, nên mình đành chạy lên để biết xem thế nào còn xoay sở :( Chúc bạn may mắn nha.

flavour
15-08-2017, 11:01

Bạn ơi, lúc bạn lên đó thì trên website của TLS có đổi trạng thái của mấy cái process kia ko? Thấy mấy bạn khác toàn bảo lên hỏi bị đuổi cổ về luôn nên mình chả muốn lên nữa. Nhưng mà cứ đợi như này bực kinh khủng.

nguyenthuyduongv
15-08-2017, 11:36
Bạn ơi, lúc bạn lên đó thì trên website của TLS có đổi trạng thái của mấy cái process kia ko? Thấy mấy bạn khác toàn bảo lên hỏi bị đuổi cổ về luôn nên mình chả muốn lên nữa. Nhưng mà cứ đợi như này bực kinh khủng.

@flavour: bạn email đi, bạn mình email ngày 9/8, người ta trả lời liền. Sáng mình cũng email lần nữa, người ta cũng trả lời sau 10 phút & nói là PP của mình đã được chuyển qua TLS. Mình đăng ký nhận tại nhà nên chắc mai hoặc mốt có. Mình chưa cầm PP nên chưa biết kết quả đậu hay rớt. @ bomi1990: thank bạn :)

flavour
15-08-2017, 11:42
@flavour: bạn email đi, bạn mình email ngày 9/8, người ta trả lời liền. Sáng mình cũng email lần nữa, người ta cũng trả lời sau 10 phút & nói là PP của mình đã được chuyển qua TLS. Mình đăng ký nhận tại nhà nên chắc mai hoặc mốt có. Mình chưa cầm PP nên chưa biết kết quả đậu hay rớt. @ bomi1990: thank bạn :)

Cảm ơn bạn thuyduong nhé. Mình thực sự sốt ruột phát điên lên được. Mình phải gửi cho đsq ở HN cơ b ạ, ko biết email này có đúng ko nữa " [email protected]"

bomi1990
15-08-2017, 13:55

Lúc mình lấy xong visa về thì trên TLS vẫn chưa chuyển đổi trạng thái xong, đến cuối giờ chiều thì mới chuyển xanh phần instruction, tới sáng nay mình nhận được mail là hộ chiếu về lại TLS rồi.

Mình không biết ở HN thì thế nào nhưng ở LSQ trong SG thì không bị đuổi gì cả, ở cổng bảo vệ sẽ hỏi là đến làm gì, mình trả lời lấy kết quả, sau đó đưa CMND cho bảo vệ ghi vào sổ là ok.

MarcloudVan
15-08-2017, 14:48
Mọi người có ai có kinh nghiệm vụ làm đơn xin cứu xét không ah? Số là mình xin visa tại LSQ Pháp nhưng bị tạch. Mình đã làm đơn cứu xét nhưng phía LSQ bảo phải chờ 30 ngày. Mình muốn hỏi cả nhà có ai đã làm đơn và đc cấp visa chưa ah?

pinky2510
15-08-2017, 17:10
Công nhận là không có gì sốt ruột bằng chờ đợi...

Mình mới nộp tại VFS Hà Lan có 6 ngày đây mà còn thấy sốt ruột, mấy bạn chờ từ tháng này qua tháng nọ thì ruột gan nóng như lửa luôn :(

lordnice
16-08-2017, 01:24
Mọi người ơi, thứ 6 tuần sau mình lên VFS Hà Lan nộp hồ sơ. Mọi người cho mình xin cái letter of expression ([email protected]) với chia sẻ cách đặt vé máy bay với. Mình đặt trang vemaybay mà in mail ra xấu quá à :(

vietdoan20062006
16-08-2017, 05:42
Mọi người ơi, thứ 6 tuần sau mình lên VFS Hà Lan nộp hồ sơ. Mọi người cho mình xin cái letter of expression ([email protected]) với chia sẻ cách đặt vé máy bay với. Mình đặt trang vemaybay mà in mail ra xấu quá à :(

Bác kiếm trên mạng letter for schengen visa nhé 1 tá mẫu tham khảo :D.

pinky2510
16-08-2017, 09:18

Ủa mà tại sao phải gửi kèm thư này vậy bạn ơi?

lordnice
16-08-2017, 10:31
Ủa mà tại sao phải gửi kèm thư này vậy bạn ơi?

mình tính kèm theo cho chắc ấy mà =))
đặt vé giữ chỗ ở đâu vậy các bạn?

pinky2510
16-08-2017, 15:14
mình tính kèm theo cho chắc ấy mà =))
đặt vé giữ chỗ ở đâu vậy các bạn?

vivavivu.com nha

bomi1990
16-08-2017, 15:53

đặt vé máy bay bạn đặt trực tiếp qua vietnam airline đi, bạn cứ book theo lịch trình đi của bạn, tới phần thanh toán cứ tick vào ô thanh toán qua ATM gì gì đấy, sau đấy VNAir sẽ gửi file pdf booking giữ chỗ cho bạn, bạn in file đó là được nhé. Letter of expression không yêu cầu nên bạn không cần nộp cũng được ạ.

nguyenthuyduongv
16-08-2017, 20:14
Cuối cùng thì mình cũng đã cầm được visa vàng, visa bạc, visa kim cương trên tay sau 34 ngày rồi ạ. Yêu cầu mình phải trình diện khi về nhưng mình cũng vẫn rất vui. Trường hợp của mình nhờ dịch vụ nhưng người ta cũng nói trước là xác xuất đậu không cao. Mình nói sơ về hồ sơ của mình: li dị, không có giấy tờ gì chứng minh tài chính, sao kê tài khoản chỉ còn vài triệu thời điểm nộp hồ sơ, hộ chiếu trắng, công việc thì ổn ổn. Bạn nào cần xin visa thăm thân thì inbox mình nói rõ chứ mình không kể lể chi tiết, vì rủi có bạn nào chuẩn bị hồ sơ tốt hơn mình mà bị tạch chắc vừa đọc vừa nghiến răng. Mình nghĩ visa thăm thân (bạn trai) người ta sẽ xét luôn bên kia. Hồ sơ mình chắc được vớt nhờ hồ sơ bạn mình. Bạn nào hồ sơ bên kia mạnh thì cân nhắc việc sử dụng dịch vụ chứng minh tài chính. Nếu như người ta phát hiện ra được và loại vì lý do đó thì sau này có record không tốt, khó xin visa dài hạn. Tiết kiệm được một mớ tiền dịch vụ nữa ạ. Và bạn nào đợi hơn 3 tuần thì cứ mạnh dạn gửi email cho lsq đi ạ. Nhớ là gửi đúng địa chỉ thì người ta sẽ trả lời và ít nhiều lưu ý giải quyết hồ sơ mình. Và theo như trường hợp mình, mình mạo muội kết luận là hồ sơ yếu thì thời gian duyệt càng lâu càng có hy vọng hơn ạ. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, xin visa 1 tuần, nhận được visa ngày 16/8... vui hay không vui.. ờ vui..

lordnice
16-08-2017, 20:53
cảm ơn các bạn nhiều, tiện thể cho mình xin cái lịch trình để mình tham khảo với, Hà Lan càng tốt nha
email mình: [email protected]
cảm ơn các bạn

bomi1990
17-08-2017, 18:00
Cuối cùng thì mình cũng đã cầm được visa vàng, visa bạc, visa kim cương trên tay sau 34 ngày rồi ạ. Yêu cầu mình phải trình diện khi về nhưng mình cũng vẫn rất vui. Trường hợp của mình nhờ dịch vụ nhưng người ta cũng nói trước là xác xuất đậu không cao. Mình nói sơ về hồ sơ của mình: li dị, không có giấy tờ gì chứng minh tài chính, sao kê tài khoản chỉ còn vài triệu thời điểm nộp hồ sơ, hộ chiếu trắng, công việc thì ổn ổn. Bạn nào cần xin visa thăm thân thì inbox mình nói rõ chứ mình không kể lể chi tiết, vì rủi có bạn nào chuẩn bị hồ sơ tốt hơn mình mà bị tạch chắc vừa đọc vừa nghiến răng. Mình nghĩ visa thăm thân (bạn trai) người ta sẽ xét luôn bên kia. Hồ sơ mình chắc được vớt nhờ hồ sơ bạn mình. Bạn nào hồ sơ bên kia mạnh thì cân nhắc việc sử dụng dịch vụ chứng minh tài chính. Nếu như người ta phát hiện ra được và loại vì lý do đó thì sau này có record không tốt, khó xin visa dài hạn. Tiết kiệm được một mớ tiền dịch vụ nữa ạ. Và bạn nào đợi hơn 3 tuần thì cứ mạnh dạn gửi email cho lsq đi ạ. Nhớ là gửi đúng địa chỉ thì người ta sẽ trả lời và ít nhiều lưu ý giải quyết hồ sơ mình. Và theo như trường hợp mình, mình mạo muội kết luận là hồ sơ yếu thì thời gian duyệt càng lâu càng có hy vọng hơn ạ. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, xin visa 1 tuần, nhận được visa ngày 16/8... vui hay không vui.. ờ vui..

Chúc mừng bạn nha.

Nếu hồ sơ không đạt bị từ chối thì bên LSQ sẽ trả sau 7 ngày, mình nghe nói như thế là để cho người bị từ chối có thể chuẩn bị nộp lại hoặc xin cứu xét vv..vv.. Còn để lâu là được duyệt, tuy nhiên dù đc duyệt hay không duyệt thì mình vẫn thấy để càng lâu tim càng treo cao thôi hic hic

Gau Misa
17-08-2017, 21:20
Bạn mình nộp hồ sơ TLS ở SG ngày 2/8, hôm nay 17/8 đã nhận được visa. Xin lần đầu được multi entries trong vòng 1 tháng rưỡi.

vietdoan20062006
18-08-2017, 03:25
Có bác nào biết gia hạn visa schengen thêm tầm vài tuần nữa khi đang ở schegen ko?

Chuot-bu
18-08-2017, 09:59
Có bác nào biết gia hạn visa schengen thêm tầm vài tuần nữa khi đang ở schegen ko?

Bạn xin visa schengen thuộc dạng nào , có người bảo lảnh hay đi tự túc.

pinky2510
18-08-2017, 11:40
Bạn mình nộp hồ sơ TLS ở SG ngày 2/8, hôm nay 17/8 đã nhận được visa. Xin lần đầu được multi entries trong vòng 1 tháng rưỡi.

Multi trong vòng 45 ngày chắc chỉ thích hợp với những bạn nào đi một hơi loanh quanh trong khu vực, chuyển từ khối Schengen sang các nước khác bên cạnh. Nhưng mà nói chung có được visa multi cũng thấy vui hơn single nhỉ.

Có được visa multi 5 năm như của Gấu mới là phê pha, nội lo đi cày kiếm tiền để xài visa cho bõ cũng phê rồi :))

westonion
18-08-2017, 16:35
Mình nộp hồ sơ hôm 11/8 ở TLS Hà Nội, đến 17/8 đã nhận được visa. Mình sinh năm 1993, độc thân, đi du lịch tự túc 1 mình.

Nhìn chung mình thấy trong khối Schengen xin visa Pháp vẫn là dễ nhất.

vietdoan20062006
19-08-2017, 03:14
Bạn xin visa schengen thuộc dạng nào , có người bảo lảnh hay đi tự túc.

Em zin du lịch tự túc bác ạ. Đang ở bển liệu có gia hạn được không vì có đúng hộ chiếu ko còn gì khác.
Có nác nào có kinh nghiệm vấn đề này giúp em với

Chuot-bu
19-08-2017, 06:47
Em zin du lịch tự túc bác ạ. Đang ở bển liệu có gia hạn được không vì có đúng hộ chiếu ko còn gì khác.
Có nác nào có kinh nghiệm vấn đề này giúp em với
Khong , phai co Ly do chinh dang moi duoc

hanangoan89
19-08-2017, 09:30
Các bác cho e hỏi:
1: visa của e được cấp from 20/7/2017- until :20/10/2017
2: Duration of stay: 30
3: number of entries: mult
Ngày 7/8- 117/8 e đã đi du lịch Pháp và trở về.
Vậy các bác cho e hỏi: là trong lúc thời gian visa còn hiệu lực em vẫn được đi thêm nhiều lần và mỗi lần nhập cảnh không quá 30 ngày đúng không?
- Ngày e phải rời khỏi khối Schengen là ngày 20/10/2017 hay ngày e được phép nhập cảnh cuối cùng là 20/10/2017?
CÁc bác giúp e nhé.
Cảm ơn cả nhà.

Gau Misa
19-08-2017, 21:07
Multi trong vòng 45 ngày chắc chỉ thích hợp với những bạn nào đi một hơi loanh quanh trong khu vực, chuyển từ khối Schengen sang các nước khác bên cạnh. Nhưng mà nói chung có được visa multi cũng thấy vui hơn single nhỉ.

Có được visa multi 5 năm như của Gấu mới là phê pha, nội lo đi cày kiếm tiền để xài visa cho bõ cũng phê rồi :))

Hehe...đang nghĩ trong vòng 5 năm nữa sẽ đến CA bao nhiêu lần nữa đây. Hơi bị tốn kém :))

Hdauto
22-08-2017, 12:53
Xin chào mọi người, mình là Mem mới, có đọc qua các bài kinh nghiệm xin Visa nhưng tất nhiên không trường hợp nào giống trường hợp nào, nên muốn mở topic này để được các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp. Mình cũng liên hệ 1 số cty du lịch, nhưng họ luôn yêu cầu là phải đi các nước Châu Á như Hàn hoặc Nhật rồi mới đậu dc Visa, còn không thì xác suất thấp. Mình nghĩ cũng đúng nhưng ko khách quan lắm ( ai chả muốn bán tour nhiều nhiều), nên xin phép dc tư vấn bởi các anh chị, các bạn đã đậu, đã làm Visa rồi về trường hợp mình có ổn không, có khả năng đậu Visa không ( Mình tính xin Visa vào Pháp) - vì nghe nói nếu rớt Visa cũng ảnh hưởng lần xin sau. :(:(

Thông tin sơ bộ về mình :

Mình năm nay 24 tuổi, đang độc thân

Công việc: Đang làm cho 1 công ty bên Xây Dựng ( Lương cố định có sao kê là 15tr/ tháng chưa kể các khoản thưởng ). Ngoài ra mình có 1 công việc kinh doanh riêng ( Kinh doanh online thôi nên không có giấy đký kinh doanh và kê khai thuế...), có thể kiểm tra sao kê doanh thu qua ngân hàng, nguồn thu nhập này của mình khoảng 20tr/ tháng - tuy nhiên 1 số chỗ dịch vụ họ nói cái này khó chứng minh cho bên Lsq

Tài chính : hiện mình có 1 sổ tiết kiệm 500tr, và 3 tài khoản thanh toán ( Debit card) của 3 ngân hàng, mỗi ngân hàng khoảng 80tr, mình không có đứng tên nhà hay đất gì - vì đều tên bố mẹ hết.

Du lịch: Mình mới chỉ đi mấy nước khu vực Đông Nam Á thôi như Singapore, Malaysia, Thái Lan...

Mục đích xin Visa của mình là đi du lịch

Anh chị nào rành hay có kinh nghiệm có thể chia sẻ về trường hợp của mình, để tự tin hơn trong việc xin visa, vì mình cũng sợ rớt lắm. Xin cám ơn! :D

thuynguyen2603
22-08-2017, 13:13
Trường hợp của em cũng bình thường mà . Bây giờ xin visa của pháp , hà lan dạng du lịch tự túc là dễ lắm rồi . Khg cần phải qua dịch vụ làm gì cho tốn tiền . Em cứ vào trang web của tls nếu xin visa của pháp , vào VFS nếu xin của hà lan , có ghi đầy đủ các giấy tờ cần nộp nếu đi tự túc. Lúc chị xin visa hà lan thì chị còn chưa đi nước ngoài lần nào mà cũng có visa đấy thôi. Tài chính cũng khg cần chứng minh nhiều làm gì . Chị xin visa cũng chỉ nộp sổ tiết kiệm có 160tr, khg cần tài sản nhà cửa, đất đai gì hết.

pinky2510
22-08-2017, 14:05
Trường hợp của em thì có khác gì tình hình chung của nhiều bạn đâu. Có việc làm ổn định, chứng minh được thu nhập, đã du lịch các nước trong khu vực... Không có tài sản cũng là bình thường luôn.

Sorry chị bấm dislike để Mod thấy và gộp topic, câu hỏi này không có gì mới lạ để phải mở một topic mới đâu :D

Hdauto
22-08-2017, 14:32
Đơn giản thế thôi ạ, vì e đi chỗ nào họ cũng nói trường hợp của em là hên xui cả, kiểu 50-50...:(

pinky2510
22-08-2017, 15:46
Đơn giản thế thôi ạ, vì e đi chỗ nào họ cũng nói trường hợp của em là hên xui cả, kiểu 50-50...:(

Dịch vụ họ không bao giờ nói chắc chắn hồ sơ của em đậu, vì họ còn phải chừa đường lui cho họ. Phí dịch vụ không có rẻ, trung bình hơn 200$ tính luôn các loại phí lãnh sự, phí tiếp nhận hồ sơ của VFS/TLS... Mạnh dạn dấn thân thôi em, lỡ có rớt thì cũng biết là mình rớt :D

Hdauto
22-08-2017, 15:56
Đúng rồi chị ơi, 215-230 USD phí dịch vụ chưa gồm bảo hiểm chị ạ, cũng căng lắm :( :(, chính vì nghe hên xui nên cũng ngại ngại

clessking
22-08-2017, 17:52
Trường hợp của bạn khả năng ok rất cao mà. Cứ yên tâm mà triển nhé, nhưng chbi hồ sơ đầy đủ, cẩn thận là được.
Nếu làm dvu mình thấy rẻ nhất là visa24h (180 usd), thử đàm phán thêm nếu trượt visa mỗi bên chịu 50-50 cho nó yên tâm thôi :D Tính ra cũng ko quá đắt mà mình đỡ thời gian chạy chỗ nọ chỗ kia. Tuy vậy, lưu ý là làm dv thì họ làm cũng cẩu thả lắm, như mình dặn đi dặn lại là cần visa chính xác là từ ngày 24 mà họ táng luôn vé VNA ngày 24 (vé VNA khởi hành 23:45' ngày 24 --> ngày 25 mới đến EU). Trong khi vé mbay thì m book sẵn 13h đã đến EU rồi, may mà LSQ họ cho trước 3 hôm chứ ko thì lại mệt người.

pinky2510
23-08-2017, 10:08
Nộp hồ sơ ở VFS Hà Lan được 2 tuần rồi đó, vẫn thấy chưa có gì cập nhật. Sốt ruột ghê, đúng hẹn là còn phải chờ 1 tuần nữa. Hy vọng nhận lại được cuốn passport có con tem, chứ không phải vẫn y như cũ :D

Linh thiêng quá, vừa nhắc sáng nay, giờ đã nhận được tin nhắn và email báo passport đã được gửi trả về VFS. Vái ông địa cho con nhận được cuốn passport có tem nha...

Namnguyen43471
23-08-2017, 20:44
Nam 26t
Cv ổn định, trả lương tiền mặt :(
Đi đc 5 nước Nhật HongKong Bali Thai Sing
Tk 450tr hạn 6th
Thẻ visa platinum shinhanbank
Mà vẫn đang cân nhắc ko dám tự xin visa. Mún đi tự túc để đc đi nhìu nước hơn hehe

Gau Misa
23-08-2017, 21:53
Sao rồi pinky ơii ?

bibo81
24-08-2017, 02:18
Đúng rồi, 3 tháng nhiều lần, mỗi lần 30 ngày

hnmt69
24-08-2017, 09:28
Mình đang lên kế hoạch sang năm đi 1 chuyến, chỉ lo là nhà mình 2vc, 1 con gái 14 tuổi ko biết có đc cấp visa ko. Chỉ vì sợ ko cấp cho cả nhà mà mấy năm nay cứ loanh quanh Đông nam á. Chứng minh tài chính thì mình có thể. Có bạn nào xin đc cho cả nhà chưa, cho mình xin thông tin để quyết vụ này với. Vc mình cũng lớn tuổi rồi, Ck mình cuối sang năm nghỉ hưu. Mình chỉ sợ, xin lần đầu ko đc lại khó cho lần sau. Bạn nào có kinh nghiêm chia sẻ mình với nhé.

medela
24-08-2017, 15:38
Bạn phải rời khỏi khối schengen trước ngày 20/10/2017.

Gau Misa
24-08-2017, 16:57
Mình đang lên kế hoạch sang năm đi 1 chuyến, chỉ lo là nhà mình 2vc, 1 con gái 14 tuổi ko biết có đc cấp visa ko. Chỉ vì sợ ko cấp cho cả nhà mà mấy năm nay cứ loanh quanh Đông nam á. Chứng minh tài chính thì mình có thể. Có bạn nào xin đc cho cả nhà chưa, cho mình xin thông tin để quyết vụ này với. Vc mình cũng lớn tuổi rồi, Ck mình cuối sang năm nghỉ hưu. Mình chỉ sợ, xin lần đầu ko đc lại khó cho lần sau. Bạn nào có kinh nghiêm chia sẻ mình với nhé.

Phải xin thì mới biết là có đậu hay ko bác ơi. Mà em thấy mình có làm gì đâu mà sợ rớt, nếu mình đầy đủ hồ sơ thì ok thôi ah.

bomi1990
24-08-2017, 17:19

em nghĩ tốt nhất bác nên đi thêm các nước châu á có dán visa như hàn, nhật, hk thì % đậu visa sẽ cao hơn chút nhe, em có anh chị người bạn cũng xin cho hai vch và đứa con nhỏ 5 tuổi nhưng bị LSQ Pháp trong SG từ chối không cấp dù anh chị này nộp đầy đủ hồ sơ tiền bạc cũng rủng rỉnh dư dả, hộ chiếu ac này cũng mới đi ĐNÁ thui :( có lẽ họ thấy đi cả gia đình mà không có ràng buộc gì nhiều ở VN :(

thanhttd
24-08-2017, 20:16
Các bác cho em hỏi, sổ tk có bắt buộc fai đc gửi trc 3 tháng k? Sổ kỳ hạn 12 tháng nhưng vừa gửi đc 1 tháng có đc k ạ?

Vc e có oto nhưng đag đứng tên chồng (e đi du lịch 1 mình), thì nộp giấy sở hữu xe kèm giấy đk kết hôn thì có đc k?

Bravemaen
24-08-2017, 22:11
Các bác cho em hỏi, sổ tk có bắt buộc fai đc gửi trc 3 tháng k? Sổ kỳ hạn 12 tháng nhưng vừa gửi đc 1 tháng có đc k ạ?

Vc e có oto nhưng đag đứng tên chồng (e đi du lịch 1 mình), thì nộp giấy sở hữu xe kèm giấy đk kết hôn thì có đc k?

@thanhttd: có sổ tk thì tốt, gửi càng lâu càng nhiều tiền thì càng ok, không thì kỳ hạn 12 tháng là ok rồi. Giấy tờ sở hữu nhà, ô tô của cả 2 vc đều có thể dung được. Sổ tk đứng tên vợ hay chồng đèu có thể dung chéo cho nhau được. Có gia đình, con cái mà bạn lại đi có 1 mình là một điểm cộng, vì sứ quán sẽ nghĩ rằng bạn sẽ rất khó bỏ chồng con để ở lại bên đấy (kkk, tào lao thế đấy). Nhưng với quan niệm của phương Tây, nếu bạn đi với chồng ,còn con cái ở VN thì còn được nhiều điểm cộng hơn nữa đó. Mình đang nói về t/h nộp đơn cho tls để xin visa từ đsq/lsq Pháp nhé.

thanhttd
25-08-2017, 09:35
@thanhttd: có sổ tk thì tốt, gửi càng lâu càng nhiều tiền thì càng ok, không thì kỳ hạn 12 tháng là ok rồi. Giấy tờ sở hữu nhà, ô tô của cả 2 vc đều có thể dung được. Sổ tk đứng tên vợ hay chồng đèu có thể dung chéo cho nhau được. Có gia đình, con cái mà bạn lại đi có 1 mình là một điểm cộng, vì sứ quán sẽ nghĩ rằng bạn sẽ rất khó bỏ chồng con để ở lại bên đấy (kkk, tào lao thế đấy). Nhưng với quan niệm của phương Tây, nếu bạn đi với chồng ,còn con cái ở VN thì còn được nhiều điểm cộng hơn nữa đó. Mình đang nói về t/h nộp đơn cho tls để xin visa từ đsq/lsq Pháp nhé.

Cám ơn thông tin của bạn. Mình có chồng và con nhưng thích đi phượt với bạn nên cho chồng con ở nhà :))). Hy vọng đc như bạn nói.

pinky2510
25-08-2017, 14:19
Sao rồi pinky ơii ?

Đang sướng âm ỉ rồi Gấu ơi :D

pinky2510
25-08-2017, 15:40
Đúng 2 tuần sau khi nộp hồ sơ tại VFS Hà Lan, mình đã nhận lại được quyển passport có dán tem :)

Passport của mình đã xài hơn nửa quyển, toàn là dấu của các nước ĐNÁ nhập cảnh xuất cảnh rất nhiều lần. Có thêm con tem visa của Ấn Độ, Iran và Thổ Nhĩ Kỳ. Hồ sơ của mình chỉ thiếu mỗi xác nhận thẻ tín dụng vì mình chọn phần chi trả bằng Cash. Sổ tiết kiệm 200t mới tinh.

Được cấp multi entries, thời hạn ở 30 ngày, visa có giá trị trong 6 tuần.

Túm lại một câu là cứ mạnh dạn mà nộp hồ sơ nha các bạn, cứ chuẩn bị đầy đủ như theo họ yêu cầu. Chưa nộp thì chưa biết được khả năng đậu rớt của mình đến đâu.

pinky2510
25-08-2017, 16:00
Bali không phải là 1 nước. Indonesia nha.
Trả lương bằng tiền mặt thì nộp bảng lương bằng tiếng Anh có đóng dấu ký tên của GĐ công ty.
Xin xác nhận số dư tài khoản, hạn mức thẻ visa.
Nộp hồ sơ Hà Lan đi, dễ hơn các nước khác. Xác suất hồ sơ này đậu là cao mà.

Quan trọng nhất là ĐỪNG MỞ TOPIC RIÊNG CHO NHỮNG CÂU HỎI CHUNG MỘT NỘI DUNG. Topic visa Schengen chình ình kia kìa em ơi ;)

Charlietrinh
26-08-2017, 02:00
Mọi người cho mình hỏi chút.

gd mình đang có ý định đi dl châu âu 5 ngày đến 1 tuần theo kiểu tự túc. 2 vc và 2 con nhỏ dưới 6 tuổi. gd mình thì pp trắng, chưa có j cả. Mình làm Freelancer, có căn hộ chung cư. Vợ thì buôn bán tự do.
Liệu mình có thể xin đc visa để đi dl theo kiểu tự túc dc không ạ? Hoặc nếu ai có biết dv làm thì cho mình xin contact.

Mình ở HN.

Mình cảm ơn.

Charlietrinh
26-08-2017, 02:25

Bạn share cho mình vs nha. Ib của bạn full rồi, mình ko thể ib cho bạn dc nữa.

Mình cảm ơn.

Namnguyen43471
26-08-2017, 13:46
Hi bạn. Mình cũng đag mún xin visa bạn cho mình biết sơ sơ về hs bạn nha. Cảm ơn

lordnice
27-08-2017, 13:27
mình nộp hs tại VFS Hà Lan hôm thứ 6, giờ check lại thấy lịch trình ghi sai dòng cuối. Đáng lẽ ghi là Flight from Rome thì lại ghi Flight from Paris. Kỳ này tèo rồi :(

westonion
27-08-2017, 21:05
Mình được cấp visa Multi, thời hạn từ 15/10 - 30/11 và thời gian lưu trú 30 ngày. Vậy liệu 29/11 mình nhập cảnh châu Âu có được không nhỉ?

hailohn
27-08-2017, 21:12
Với hiểu biết của mình thì ngày 29/11 bạn vẫn nhập cảnh được, nhưng sẽ phải rời khỏi châu âu ngày 30/ 11

Mình được cấp visa Multi, thời hạn từ 15/10 - 30/11 và thời gian lưu trú 30 ngày. Vậy liệu 29/11 mình nhập cảnh châu Âu có được không nhỉ?

baochaungo
28-08-2017, 15:27
Mọi người cho e hỏi, e mới hủy phòng trên booking.com, do k để ý nên e bị mất 30eu cancellation fee, hình thức trả tiền khi book phòng là trả tiền sau. Thẻ của e để trên booking.com k có tiền trong thẻ thì giờ sẽ phải chuyển tiền vào thẻ để họ charge phí hay cứ để thẻ k tiền ạ? E cảm ơn

pinky2510
28-08-2017, 15:35
Mọi người cho e hỏi, e mới hủy phòng trên booking.com, do k để ý nên e bị mất 30eu cancellation fee, hình thức trả tiền khi book phòng là trả tiền sau. Thẻ của e để trên booking.com k có tiền trong thẻ thì giờ sẽ phải chuyển tiền vào thẻ để họ charge phí hay cứ để thẻ k tiền ạ? E cảm ơn

Account của em trên booking.com sẽ bị khoanh nợ 30E đó hoài cho đến khi thẻ của em có tiền là sẽ bị charge ngay. Và có thể sẽ bị ảnh hưởng đến việc đặt phòng của em trên booking.com, trả nợ đi rồi mới được đặt phòng tiếp :D

baochaungo27
28-08-2017, 15:44
Account của em trên booking.com sẽ bị khoanh nợ 30E đó hoài cho đến khi thẻ của em có tiền là sẽ bị charge ngay. Và có thể sẽ bị ảnh hưởng đến việc đặt phòng của em trên booking.com, trả nợ đi rồi mới được đặt phòng tiếp :D

hic e k đăng nhập đc nick kia :D
thẻ này e cũng k dùng nhiều, vậy thì e cứ để thẻ không hoặc hủy thẻ đi là thì sẽ k bị charge tiền đúng k c?

pinky2510
28-08-2017, 17:02
hic e k đăng nhập đc nick kia :D
thẻ này e cũng k dùng nhiều, vậy thì e cứ để thẻ không hoặc hủy thẻ đi là thì sẽ k bị charge tiền đúng k c?

Tức là em phải vĩnh viễn không dùng account cũ trên booking.com nữa, nhưng chú ý email dùng để đăng ký, nếu đăng ký tài khoản mới mà dùng email cũ là vẫn còn dấu vết nha :D

nguyenthuyduongv
29-08-2017, 08:45
Cả nhà cho mình hỏi là mình có nhất định phải đến đúng ngày giờ yêu cầu trình diện sau khi về VN không ạ? Mình bị yêu cầu trình diện ngày 26/9 mà ngày đó mình có cuộc họp quan trọng. Mình gửi email đến đại sứ quán Pháp xin dời sang ngày 27/9 nhưng không nhận được trả lời.

Gau Misa
29-08-2017, 10:50

Theo mình hiểu thì thời hạn visa thì là ngày nhập cảnh, còn thời hạn lưu trú thì sau ngày nhập cảnh cứ cộng vào thôi (ở đây là 30 ngày sau đó). Còn bạn muốn chắc thì cứ gọi LSQ hay DSQ kiểm tra lại, chứ trên đây mỗi người 1 ý, ko biết theo ai.

hienchan
29-08-2017, 13:08
Cả nhà cho mình hỏi là mình có nhất định phải đến đúng ngày giờ yêu cầu trình diện sau khi về VN không ạ? Mình bị yêu cầu trình diện ngày 26/9 mà ngày đó mình có cuộc họp quan trọng. Mình gửi email đến đại sứ quán Pháp xin dời sang ngày 27/9 nhưng không nhận được trả lời.

Không cần đến đúng ngày đâu bạn ạ, mình được hẹn trình diện ngày 17/08/2017 nhưng do có việc bận ở công ty không đi được mình gọi lên LSQ hỏi xin dời ngày sang 18/08 thì họ bảo không sao cả, miễn là có trình diện và đi trong khoảng thời gian mà họ đã hẹn là được (trường hợp của mình là 14h). :)

nguyenthuyduongv
30-08-2017, 09:22
Không cần đến đúng ngày đâu bạn ạ, mình được hẹn trình diện ngày 17/08/2017 nhưng do có việc bận ở công ty không đi được mình gọi lên LSQ hỏi xin dời ngày sang 18/08 thì họ bảo không sao cả, miễn là có trình diện và đi trong khoảng thời gian mà họ đã hẹn là được (trường hợp của mình là 14h). :)

Thank bạn nhiều nha :)

vietdoan20062006
30-08-2017, 12:21
Làm sao để xin visa schengen 5 năm đây :(
Đsq hà lan cho mình đúng 55 ngày đợt mùa đông nên bắt buộc phải đi mùa đó, rét lắm, chỉ thích sang châu âu mùa hè thôi :(

Leban
30-08-2017, 12:28
Bọn mình nộp hồ sơ xin visa TBN tại BLS ngày 15/8 và hôm nay nhận thông báo là thời gian ở Ý nhiều hơnn TBN - trong lịch trình đều là 4 ngày như nhau và vé máy bay khứ hồi HAN-Madrid-HAN. Mình gọi điện cho chị TBN để chị ấy xem kỹ lại lịch trình để xét cấp visa TBN cho bọn mình chứ không thì trả lại hồ sơ và sang xin ở ĐSQ Ý thì không biết thế nào. Haiz. Mất bao công sức lên đươc lịch tình hết sức chi tiết và hợp lý cho chuyến đi mơ ước này và tiền vé máy bay các chặng hơn 20T rồi. Nín thở chờ tin từ chị TBN

hminh2005
30-08-2017, 14:27
Hôm trước có ông bạn bên Đức gọi điện trao đổi về trường hợp bà chị: Bà ấy xin visa sang Anh (thăm con) và vào Schengen qua Pháp. Nhưng sau khi đi qua Anh bà ấy lại bay về Đức nhập cảnh để chơi với người nhà và dự định cũng bay từ Đức quay về Anh để về VN. Nhưng khi vào Đức bị nó hành, hỏi han các kiểu ... May có đứa cháu là công dân Đức đi cùng giải thích, thuyết phục mãi mới cho vào. Nay bà đang sợ nếu ko có dấu xuất cảnh ở Pháp thì về sau xin visa Pháp tiếp có thể bị gây khó dễ (xin đi Pháp mà chẳng thấy nhập/xuất ở đó).
Chuyến đi vừa rồi mình vẫn dùng visa của Finland, bà xã thì visa mới của Đức. Các đ/c đó cũng có hỏi han tại sao lại có visa Finland. Nhưng khi được giải thích lại OK cho đi luôn

Chuot-bu
30-08-2017, 15:07
Nhiều Immigrant Police họ rảnh không có việc làm và khó chịu nên hỏi , bắt bẻ chi li từng điểm một của hành khách. Nên cũng hên xui thôi không biết đâu ma đoán, theo kinh nghiệm của mình không nên gặp police người á-châu,

phamthi
30-08-2017, 15:25
Cho m hỏi chút, visa của m đến hạn 10/12 thì m mua vé quay về đúng ngày đó đc ko ? Tks bạn

Thanhthuy1213
30-08-2017, 15:38
Cho m hỏi chút, visa của m đến hạn 10/12 thì m mua vé quay về đúng ngày đó đc ko ? Tks bạn
Nên về sớm 1 ngày

Gau Misa
31-08-2017, 13:30
Nhiều Immigrant Police họ rảnh không có việc làm và khó chịu nên hỏi , bắt bẻ chi li từng điểm một của hành khách. Nên cũng hên xui thôi không biết đâu ma đoán, theo kinh nghiệm của mình không nên gặp police người á-châu,

Rất tiếc là ko ai có thể chọn đc !

lordnice
31-08-2017, 15:59
Mình mới nộp hôm 25 mà giờ 31 có tin nhắn đã có kq chuyển về VFS Hà Lan rồi. Nhanh vậy chắc là rớt rồi hả? :(

Langviethand
31-08-2017, 16:05
Mình có một bài chia sẻ về kinh nghiệm xin visa Schengen của mình trên blogs dưới đây bạn có thể tham khảo thêm:

http://www.langviethand.com/blogs/just-go/visa-schengen/

Chúc may mắn!

dinaty
31-08-2017, 16:15

@hnmt69: Nhà em vừa xin cả nhà đây bác, 2 vợ chồng và con bé con 2 tuổi được cấp multiple mỗi lần không quá 45 ngày. Nộp visa sau 2 hôm là có kết quả. Bác cứ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ chứng minh theo yêu cầu là được, thêm cái thư giải thích lí do chuyến đi là được. Về hồ sơ tài chính thì nhà em cũng chỉ có mấy cái sổ tiết kiệm, bảng lương, HDLĐ các thứ. Cũng từng đi Châu âu rồi và cũng từng trượt visa Châu âu 1 lần. Nói chung bác cứ làm đi chứ sợ thì làm gì có lần sau

Langviethand
31-08-2017, 16:20
Mình có chia sẻ kinh nghiệm riêng tại Traveling blogs, các bạn có thể tham khảo thêm:

http://www.langviethand.com/blogs/just-go/visa-schengen/

Thanhthuy1213
31-08-2017, 21:57
Mình mới nộp hôm 25 mà giờ 31 có tin nhắn đã có kq chuyển về VFS Hà Lan rồi. Nhanh vậy chắc là rớt rồi hả? :(
Ôi nhanh quá
Biết vậy mình làm luôn rồi,
Cứ tưởng nhanh cũng 1/2 tháng
Chúc bain may mắn

Thanhthuy1213
31-08-2017, 22:00
@hnmt69: Nhà em vừa xin cả nhà đây bác, 2 vợ chồng và con bé con 2 tuổi được cấp multiple mỗi lần không quá 45 ngày. Nộp visa sau 2 hôm là có kết quả. Bác cứ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ chứng minh theo yêu cầu là được, thêm cái thư giải thích lí do chuyến đi là được. Về hồ sơ tài chính thì nhà em cũng chỉ có mấy cái sổ tiết kiệm, bảng lương, HDLĐ các thứ. Cũng từng đi Châu âu rồi và cũng từng trượt visa Châu âu 1 lần. Nói chung bác cứ làm đi chứ sợ thì làm gì có lần sau
Bạn xin Pháp hay Hà Lan
Thời gian xét duyệt bao lâu vậy bạn?
Tks bạn

dinaty
01-09-2017, 09:39
Bạn xin Pháp hay Hà Lan
Thời gian xét duyệt bao lâu vậy bạn?
Tks bạn

@Thanhthuy1213: Mình xin ĐSQ Pháp bạn nhé. Thời gian xét duyệt là 2 ngày, mình nộp 16/8 thì 18/8 được cấp visa khá là nhanh. Cơ mà giờ ĐSQ làm qua TLS nên còn đợi thời gian HC trả về trung tâm nữa mà lại vào cuối tuần nên tận sang tuần kế tiếp mình mới lên lấy

lordnice
01-09-2017, 10:42

Mình có visa rồi các bạn ơi. Không ngờ là nhanh đến thế. Chỉ 4 ngày làm việc + 1 ngày shipping. Cầm passport trong tay sung sướng quá.
Giờ mình còn hơn 2 tháng rưỡi để chuẩn bị. Hehe. Cho mình hỏi là:
- Mình đâu cần ở nước xin visa lâu nhất trong hành trình phải không?
- Mình có thể ở lại thêm một ngày so với ngày đăng ký trong form không?