PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 [9]

kimvanchinh
07-06-2018, 11:10
Tụi em đến ngay 10 tháng 10 mới đăng ký kết hôn, hic hic (vì ông bà xem thầy nói ngày đó hợp tuổi) Với tình hình chưa đăng ký kết hôn như hiện tại thì em với bạn em cùng nhau xin thì khả năng đc cao hơn là bạn em xin độc lập một mình không ạ.

Tôi thấy Xin cùng nhau hay hơn, cứ viết tâm thư ngắn gọn và trung thực, cùng đi tuần trăng trước khi cưới, chụp ảnh cưới là OK: lịch trình luôn ghi là ở những địa điểm chụp ảnh chung (biết tự chụp ảnh bằng Tripod)

JnL
07-06-2018, 22:45
Hôm nay e vừa nhận visa Pháp từ TLS sau gần 1 tuần nộp. Được 90 ngày, multi, hạn 6 tháng. Trong lịch trình e chỉ apply 11 ngày, nhập cảnh Pháp, sau đó bay sang UK thăm gia đình. E đang định trong mấy ngày ở UK thì book cái vé rẻ Ryan Air quay lại Schengen nhưng ko phải Pháp mà là Hà Lan thăm bạn vài ngày rồi lại quay về UK. Theo e hiểu thì visa multi như vậy thì mình quay lại Schengen bất cứ lúc nào miễn là còn hạn và tổng thgian ko quá 90 ngày, chứ ko cần thiết lúc nào cũng phải nhập cảnh Pháp. Như vậy có đúng ko ạ? thanks cả nhà.

kimvanchinh
08-06-2018, 05:27
Hôm nay e vừa nhận visa Pháp từ TLS sau gần 1 tuần nộp. Được 90 ngày, multi, hạn 6 tháng. Trong lịch trình e chỉ apply 11 ngày, nhập cảnh Pháp, sau đó bay sang UK thăm gia đình. E đang định trong mấy ngày ở UK thì book cái vé rẻ Ryan Air quay lại Schengen nhưng ko phải Pháp mà là Hà Lan thăm bạn vài ngày rồi lại quay về UK. Theo e hiểu thì visa multi như vậy thì mình quay lại Schengen bất cứ lúc nào miễn là còn hạn và tổng thgian ko quá 90 ngày, chứ ko cần thiết lúc nào cũng phải nhập cảnh Pháp. Như vậy có đúng ko ạ? thanks cả nhà.

Có cả 2 visa multi hạn dài thì cứ tự do đi lại thôi giữa Anh và Schengen, nhưng lưu ý là thời hạn maximum cho stay duration bao nhiêu ngày, đối với schengen thường là 90 ngày/ 180 ngày bạn ạ. Anh cũng vậy.

consongnho
08-06-2018, 09:09

Em ơi, em nộp TLS Sài Gòn hay HN vậy? Chị nộp từ 25-5 giờ mà chưa thấy tin tức gì cả :( :(

JnL
08-06-2018, 10:22
Em ơi, em nộp TLS Sài Gòn hay HN vậy? Chị nộp từ 25-5 giờ mà chưa thấy tin tức gì cả :( :(

HN chị ạ. E thấy 1 số bạn ở topic này nói họ apply ở SG lâu hơn hẳn so với HN. Hôm e hẹn nộp là 8h ngày 1/6, cũng xếp hàng đông, nhưng k phải chờ quá lâu trước khi tới lượt (tầm 30-40 mins). Hôm đó là cuối tuần nên đến hôm thứ 2, 4/6 trên web TLS mới thông báo hồ sơ đã tới ĐSQ. Và tối 6/6 thấy họ update là đã processed xong. Nói chung e thấy nhanh bất ngờ.

JnL
08-06-2018, 10:24
Có cả 2 visa multi hạn dài thì cứ tự do đi lại thôi giữa Anh và Schengen, nhưng lưu ý là thời hạn maximum cho stay duration bao nhiêu ngày, đối với schengen thường là 90 ngày/ 180 ngày bạn ạ. Anh cũng vậy.

Thanks bác ạ! hạn 90 hay 180 thì nghe sướng thật, mỗi tội chả có xèng mà đi ngần ấy ^.^

consongnho
08-06-2018, 10:34
@ em JnL

Cảm ơn em, chị nộp ở TLS Sài Gòn. Chị thì chắc chắn có visa, chỉ là chị thấy sao lâu quá nên chị sốt ruột thôi, ngày nào cũng vô trang web coi, mà không thấy nó chuyển màu xanh :) . Cảm ơn em. Chừng nào em đi?

scarlet_chu
08-06-2018, 10:44
Chào cả nhà

Đọc trên diễn đàn này thì thấy có 1 số phươt thủ nói có thể nộp hồ sơ xin visa trực tiếp ở DSQ ( gọi điện đặt lịch qua TLS ) chứ ko nhất thiết cứ phải nộp hồ sơ qua TLS, thông tin này đúng ko vậy các phượt thủ để em thử xem sao ạ.

Ngoài ra khi mò vào website DSQ, em thấy có thông tin này, ko biết có phượt thủ nào đã gặp phải trường hợp này chưa, chia sẻ với em chút ạ " Trong trường hợp được cấp thị thực, khi đến Pháp, người có thị thực phải mang toàn bộ giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực và có thể sẽ phải cung cấp cho cảnh sát hàng không và biên giới khi kiểm tra hải quan tại sân bay". Vậy nếu em chỉ book ksan để phục vụ xin visa thôi sau đó hủy để ở nhà bạn thì nếu bị hải quan kiểm tra thì sẽ bị sao ko nhỉ? hic hic

Em cảm ơn cả nhà.

Chuot-bu
08-06-2018, 14:05
Khi đến biên giới cảnh sát có thể hỏi bạn bất cứ điều gì mà cảnh sát chưa rỏ về nơi cư trú, muc đích chuyến đi.... , trước khi họ quyết định có cho ban nhập cảnh vao hay không ! Không phải có visa là đương nhiên được nhập cành

bloodysea
08-06-2018, 14:23
Ai có kinh nghiệm nộp cứu xét hồ sơ báo e với, e có kết quả fail hôm nay mà ko phục lí do họ đưa ra chút nào

alexv
08-06-2018, 16:28
Hic có ai như em nộp visa Pháp qua TLS Hà Nội từ 17/5 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả không nhỉ? Em đã đi Pháp 1 lần rồi, lần trc process có chưa đến một tuần mà lần này lâu quá. Lo ghê. Có bác nào đã đợi lâu thế này thì hú một tiếng cho e đỡ lo :(.

consongnho
09-06-2018, 08:36
Hic có ai như em nộp visa Pháp qua TLS Hà Nội từ 17/5 mà đến giờ vẫn chưa có kết quả không nhỉ? Em đã đi Pháp 1 lần rồi, lần trc process có chưa đến một tuần mà lần này lâu quá. Lo ghê. Có bác nào đã đợi lâu thế này thì hú một tiếng cho e đỡ lo :(.

Có bạn JnL cũng nộp TLS HN ngày 1-6 mà đã nhận visa rồi đó em.

i_swear_all4one
09-06-2018, 15:38
Ai có kinh nghiệm nộp cứu xét hồ sơ báo e với, e có kết quả fail hôm nay mà ko phục lí do họ đưa ra chút nào

Lý do fail là j vậy bạn?

JnL
10-06-2018, 09:10
@ em JnL

Cảm ơn em, chị nộp ở TLS Sài Gòn. Chị thì chắc chắn có visa, chỉ là chị thấy sao lâu quá nên chị sốt ruột thôi, ngày nào cũng vô trang web coi, mà không thấy nó chuyển màu xanh :) . Cảm ơn em. Chừng nào em đi?

E tháng 7 mới đi (10/7). Chị đi hôm nào? Đã nhận được visa chưa?

consongnho
11-06-2018, 08:16
E tháng 7 mới đi (10/7). Chị đi hôm nào? Đã nhận được visa chưa?

Vẫn chưa nhận được tin gì hết em ơi, đang sốt ruột, vì đợt này lâu quá. Chị tính tháng 8 mới đi lận, do hết hạn visa nên chị làm sẳn thôi hà. Coi vé sơ sơ mà thấy tháng 8 giá mắc quá, vì chị thích bay thẳng thôi.

JnL
11-06-2018, 09:11
Vẫn chưa nhận được tin gì hết em ơi, đang sốt ruột, vì đợt này lâu quá. Chị tính tháng 8 mới đi lận, do hết hạn visa nên chị làm sẳn thôi hà. Coi vé sơ sơ mà thấy tháng 8 giá mắc quá, vì chị thích bay thẳng thôi.

Công nhận, sốt ruột chết. :( mà lúc nhận được rồi thì vé đã cao chót vót.

consongnho
13-06-2018, 15:36
Sau bao nhiêu ngày sốt ruột, kiểm tra trang TLS Sài gòn hàng ngày thì hôm nay mình cũng nhận được visa rồi. Mới đi lấy về liền luôn. Đợt này đông người nên lâu thiệt là lâu, nộp hồ sơ từ 25/5 tới 13/6 mới nhận được visa.

@ JnL chị có được visa 5 năm đó :) tưởng chỉ được 2-3 năm gì đó, như lần trước, nhưng lần này ls cho luôn 5 năm.

JnL
13-06-2018, 16:44
Sau bao nhiêu ngày sốt ruột, kiểm tra trang TLS Sài gòn hàng ngày thì hôm nay mình cũng nhận được visa rồi. Mới đi lấy về liền luôn. Đợt này đông người nên lâu thiệt là lâu, nộp hồ sơ từ 25/5 tới 13/6 mới nhận được visa.

@ JnL chị có được visa 5 năm đó :) tưởng chỉ được 2-3 năm gì đó, như lần trước, nhưng lần này ls cho luôn 5 năm.

Tuyệt vời!!! chúc mừng chị nha. Chị apply lần này là lần thứ bn rồi? và trước cũng là apply qua LSQ Pháp ạ?

maximilian
14-06-2018, 13:05
mình và nhóm bạn tổng cộng 11 người nộp Visa Hà LAn tại VFS Saigon ngày 12.6 ( 10 người) , và 1 người nộp 13.6 , giờ đang hồi hộp đây , những người kia đã từng đi EU , Nhật Hàn, Mỹ , Nam Phi , Brazil, Úc, đủ thứ hết rồi , chỉ có 1 mình mình là chỉ mới đi Đức visa aupair ( trông trẻ con ) 1 lần , pp toàn di Đông Nam Á trên 50 lần, china 4 lần , taiwan 4 lần, Srilanka, Maldives , Iran , Georgia, và Azerbaijan .

mình chỉ làm tour guide tự do , hợp đồng thời vụ ngắn hạn vài ngày mà thôi , có 150tr trong sổ tiết kiệm và 3 sao kê của 3 thẻ tín dụng , mỉnh cũng không nộp sổ hộ khẩu nữa , có kèm tâm thư và thẻ tour guide quốc tế thôi .

đã chuẩn bị tinh thần là rớt rồi , mà nếu không có mình thì 10 người kia sẽ không thể tự đi được, nên thật là lo sợ làm họ thất vọng hic hic

mình ngồi xem lại các bạn kể quá trình xin visa người dc kẻ rớt thấy hồi hộp quá đi !

maximilian
14-06-2018, 14:41
đến ủy ban nhân dân quận, huyện là có hết nhé bạn !

alexv
14-06-2018, 15:36
Có bạn JnL cũng nộp TLS HN ngày 1-6 mà đã nhận visa rồi đó em.

Vâng chị. Em nộp từ 18/5 mà đến hôm nay là gần 1 tháng rồi cũng không thấy có động tĩnh gì.

consongnho
14-06-2018, 16:26
Vâng chị. Em nộp từ 18/5 mà đến hôm nay là gần 1 tháng rồi cũng không thấy có động tĩnh gì.

Em gọi hỏi xem sao, chứ bạn JnL nộp sau em mà có cũng 1 tuần rồi đó.

Quangvy
14-06-2018, 16:53

Làm sao xin được visa 5 năm vậy bạn, có bí quyết gì không hay chỉ tùy hên xui thôi ạ

consongnho
15-06-2018, 08:20
Làm sao xin được visa 5 năm vậy bạn, có bí quyết gì không hay chỉ tùy hên xui thôi ạ

Mình có người thân là công dân thuộc khối châu Âu :) :).

soc_nau
15-06-2018, 10:48
Có anh chị nào nộp visa Schengen tại TLS HCM đợt này và đang chờ kết quả ko ạ, hic hic. Em nộp từ ngày 6/6, dự định bay ngày 21/6 mà tới giờ chưa có visa, em sốt ruột quá. Cứ nghĩ trường hợp mình bay gấp thì sẽ có visa sớm, ai dè chờ mấy hôm vẫn chưa thấy gì. Có khi nào sát ngày bay họ mới cấp visa ko ạ ? :((((

salormoon87
15-06-2018, 15:00
Có anh chị nào nộp visa Schengen tại TLS HCM đợt này và đang chờ kết quả ko ạ, hic hic. Em nộp từ ngày 6/6, dự định bay ngày 21/6 mà tới giờ chưa có visa, em sốt ruột quá. Cứ nghĩ trường hợp mình bay gấp thì sẽ có visa sớm, ai dè chờ mấy hôm vẫn chưa thấy gì. Có khi nào sát ngày bay họ mới cấp visa ko ạ ? :((((

bạn ơi c consongnho nộp ngày 25/5 mà 13/6 mới có kìa >.<

pit007
16-06-2018, 01:19

quy định là 15 ngày làm việc bạn ơi, bạn mới nộp có 9 hôm (trừ thứ 7,cn thì còn có 7 ngày) sao mà có sớm thế được. nhất là đợt này bắt đầu vào mùa du lịch châu âu rồi. xác định đi thì phải làm sớm tầm 30 - 40 ngày chứ, sát thế đau tim lắm, vé lại đắt nữa.
Nhân tiện sang tuần mình bay Paris, bác nào đợt vừa rồi đi về có sim châu âu còn hạn mà không dùng để lại cho mình nhá.

Dili26
19-06-2018, 13:05
các bác ơi cho em hỏi chút với ah.
Vợ chồng em đang chuẩn bị apply visa châu âu.Xin visa ở Hà Lan. Em định đi Hà Lan, Pháp, Ý, Thụy sỹ. Nhưng muốn đơn giản nên định nộp lịch trình 2 nước (Hà Lan-Ý) mỗi nước ở 10 ngày. thì cho em hỏi ngoài vé khứ hồi, thì mình có cần nộp thêm vé mình đã book từ Hà Lan đi Ý, hoặc booking các chuyến tàu di chuyển nội địa ko ạ? Hay chỉ cần nộp vé khứ hồi, và booking của khách sạn nơi mình đến là được ạ?

Cám ơn các bác.

pit007
20-06-2018, 10:56
các bác ơi cho em hỏi chút với ah.
Vợ chồng em đang chuẩn bị apply visa châu âu.Xin visa ở Hà Lan. Em định đi Hà Lan, Pháp, Ý, Thụy sỹ. Nhưng muốn đơn giản nên định nộp lịch trình 2 nước (Hà Lan-Ý) mỗi nước ở 10 ngày. thì cho em hỏi ngoài vé khứ hồi, thì mình có cần nộp thêm vé mình đã book từ Hà Lan đi Ý, hoặc booking các chuyến tàu di chuyển nội địa ko ạ? Hay chỉ cần nộp vé khứ hồi, và booking của khách sạn nơi mình đến là được ạ?

Cám ơn các bác.

Không nhất thiết phải gửi những cái đó đâu bạn ơi. với lại nếu nộp thế bạn phải book khớp với lịch trình bạn định nộp, thông thường chỉ cần vé máy bay khứ hồi việt nam - hà lan là đủ. nhưng nếu nộp dc các booking di chuyển khớp lịch trình thì càng tốt

harisdong
20-06-2018, 11:09
Không nhất thiết phải gửi những cái đó đâu bạn ơi. với lại nếu nộp thế bạn phải book khớp với lịch trình bạn định nộp, thông thường chỉ cần vé máy bay khứ hồi việt nam - hà lan là đủ. nhưng nếu nộp dc các booking di chuyển khớp lịch trình thì càng tốt

Dạo này hình như là Lãnh sự còn xét tới các booking khách sạn của mình có bị hủy trước ngày khởi hành hay không nữa thì phải, bữa trước có trường hợp vài bạn sau khi được visa rồi, các bạn ấy hủy booking (như trong hồ sơ đăng ký xin visa) và book lại ks khác thì bị lãnh sự gọi lên hủy visa đó!

kimvanchinh
20-06-2018, 11:45
Vé khứ hồi chỉ cần bay đến là Hà Lan, bay về có thể từ nước cuối cùng mình về (theo lịch trình dự định của mình).
Booking KS nếu có thật thì nộp, nếu booking đối phó thì sao cho hợp lý và không được hủy khi họ đang xét visa, có thể chỉ những booking chính còn 1 số điểm chưa mua không sao.

JnL
20-06-2018, 14:13
Vé khứ hồi chỉ cần bay đến là Hà Lan, bay về có thể từ nước cuối cùng mình về (theo lịch trình dự định của mình).
Booking KS nếu có thật thì nộp, nếu booking đối phó thì sao cho hợp lý và không được hủy khi họ đang xét visa, có thể chỉ những booking chính còn 1 số điểm chưa mua không sao.

E đã có visa, và xem lại lịch trình đã nộp cho ĐSQ thì quyết định thay đổi, chỉ giữ lại 3 ngày đầu tiên booking ks y hệt như cũ. Từ ngày 4 trở đi là book lại khách sạn khác hết. Đầu th7 e mới đi. Như vậy cũng ok phải ko ạ? vì lịch trình thì ko phải lúc nào cũng như ban đầu được. Tất cả booking từ lúc nôp visa, đến lúc sau khi nhận visa và thay đổi đều là serious thật thà hết, chẳng qua là thay đổi địa điểm mình muốn thăm quan và để tiện đường thêm thôi ạ.

kimvanchinh
20-06-2018, 16:14
E đã có visa, và xem lại lịch trình đã nộp cho ĐSQ thì quyết định thay đổi, chỉ giữ lại 3 ngày đầu tiên booking ks y hệt như cũ. Từ ngày 4 trở đi là book lại khách sạn khác hết. Đầu th7 e mới đi. Như vậy cũng ok phải ko ạ? vì lịch trình thì ko phải lúc nào cũng như ban đầu được. Tất cả booking từ lúc nôp visa, đến lúc sau khi nhận visa và thay đổi đều là serious thật thà hết, chẳng qua là thay đổi địa điểm mình muốn thăm quan và để tiện đường thêm thôi ạ.

Kinh nghiệm xương máu rồi. May mà bạn đã có visa. Muốn thay đổi thì gắng chờ hết 1 tuần - 2 tuần họ cấp visa xong rồi hãy thay, nếu họ kiểm tra thấy mình đã thay đổi thì là căn cứ xác đáng họ khước từ visa đấy. Visa Pháp điều này rất căng, không biết Hà Lan có dễ chịu hơn không. Vấn đề là khi nộp hồ sơ visa bạn không nhớ là đã ký bản cam kết rằng các giấy tờ mình nộp đều là tin cậy và bản gốc bảo đảm à? Nộp bản booking rồi hủy chẳng khác gì chưa book nên họ kết luận rằng mình giả dối. Riêng vé máy bay nếu thay đổi ngày bay dẫn đến bay muộn hơn ngày cấp visa và lệch với bảo hiểm du lịch, ra sân bay có khi còn bị nhân viên hàng không hành cho và có bạn bị hủy visa tại sân bay đi ở Vn rồi. Sang bên châu ÂU, nếu điểm đến của mình không khớp với hồ sơ visa, lịch trình cũng thay đổi theo kiểu không đến nước xin visa đầu tiên, hoặc không ở nước đo nhiều nhất, nhân viên xét nhập cảnh có thể hủy visa tại sân bay nếu mình không đủ minh chứng tường minh.

JnL
20-06-2018, 17:01
Kinh nghiệm xương máu rồi. May mà bạn đã có visa. Muốn thay đổi thì gắng chờ hết 1 tuần - 2 tuần họ cấp visa xong rồi hãy thay, nếu họ kiểm tra thấy mình đã thay đổi thì là căn cứ xác đáng họ khước từ visa đấy. Visa Pháp điều này rất căng, không biết Hà Lan có dễ chịu hơn không. Vấn đề là khi nộp hồ sơ visa bạn không nhớ là đã ký bản cam kết rằng các giấy tờ mình nộp đều là tin cậy và bản gốc bảo đảm à? Nộp bản booking rồi hủy chẳng khác gì chưa book nên họ kết luận rằng mình giả dối. Riêng vé máy bay nếu thay đổi ngày bay dẫn đến bay muộn hơn ngày cấp visa và lệch với bảo hiểm du lịch, ra sân bay có khi còn bị nhân viên hàng không hành cho và có bạn bị hủy visa tại sân bay đi ở Vn rồi. Sang bên châu ÂU, nếu điểm đến của mình không khớp với hồ sơ visa, lịch trình cũng thay đổi theo kiểu không đến nước xin visa đầu tiên, hoặc không ở nước đo nhiều nhất, nhân viên xét nhập cảnh có thể hủy visa tại sân bay nếu mình không đủ minh chứng tường minh.

Cảm ơn bác đã trả lời ạ. E bay từ UK, điểm đến Schengen và điểm ra khỏi Schengen đều từ Nice và y như cũ, số ngày đi ko thay đổi gì. Thay đổi duy nhất là về booking khách sạn: 10 đêm khách sạn thì 3 đêm đầu y như cũ, 7 đêm sau thì thay đổi địa điểm, ví dụ đến Chamonix- Mont Blanc theo lịch trình ban đầu là đêm thứ 7-8 nhưng sau đó đổi thành 4-5, đi lại bằng ô tô thuê. E đã có visa hôm 6/6, và mới thay đổi booking khách sạn hôm qua thôi. Không nhẽ hải quan bên kia họ check từng cái booking khách sạn ạ? :( Lịch sử du lịch của e cũng ổn, đây là lần thứ 3 đến Schengen.

kimvanchinh
20-06-2018, 19:16
Cảm ơn bác đã trả lời ạ. E bay từ UK, điểm đến Schengen và điểm ra khỏi Schengen đều từ Nice và y như cũ, số ngày đi ko thay đổi gì. Thay đổi duy nhất là về booking khách sạn: 10 đêm khách sạn thì 3 đêm đầu y như cũ, 7 đêm sau thì thay đổi địa điểm, ví dụ đến Chamonix- Mont Blanc theo lịch trình ban đầu là đêm thứ 7-8 nhưng sau đó đổi thành 4-5, đi lại bằng ô tô thuê. E đã có visa hôm 6/6, và mới thay đổi booking khách sạn hôm qua thôi. Không nhẽ hải quan bên kia họ check từng cái booking khách sạn ạ? :( Lịch sử du lịch của e cũng ổn, đây là lần thứ 3 đến Schengen.

Nếu từ Anh sang schengen rồi về Anh thì không có chuyện xét hỏi kỹ như đi từ VN bạn ạ. Đi từ VN họ hỏi chủ yếu xem mình có lịch trình hợp lý và đủ chi phí đi hay không thôi chứ lịch trình cụ thể là do mình quyết định.

federalvn
21-06-2018, 03:53
Mình cũng nhập cảnh HL từ UK, qua bên đó HQ HL có hỏi là đã có vé chiều về chưa, đưa họ xem, mình về từ Pháp nên họ hỏi mình qua đó bằng phương tiện gì, mình nói bus, cũng hỏi qua qua các điểm đến nhưng không hỏi booking ks, mình cũng hủy hết cái cũ sau khi có visa và book loạt mới.

harisdong
21-06-2018, 15:19
Đợt giữa tháng 6 vừa rồi nhà mình có bác nào xin visa Pháp TLS HCM không nhỉ, tình hình xét duyệt hồ sơ bây giờ đã đông nhiều chưa các bác!

harisdong
22-06-2018, 08:43
Các bác cho em hỏi là hồ sơ em nộp từ thứ 6 tuần trước xin đi tháng 9, thứ 6 tuần này thấy trang TLS (HCM) báo LSQ đã xử lý xong, nếu nhanh như vậy là hình như em bị trượt rồi đúng không ạ!

consongnho
22-06-2018, 09:39
Các bác cho em hỏi là hồ sơ em nộp từ thứ 6 tuần trước xin đi tháng 9, thứ 6 tuần này thấy trang TLS (HCM) báo LSQ đã xử lý xong, nếu nhanh như vậy là hình như em bị trượt rồi đúng không ạ!

Chạy lên lấy liền đi bạn, lấy xong biết liền mà. Hồ sơ nhanh chậm tùy lượng người nộp hồ sơ chứ ko phải nhanh thì trượt, chậm thì có visa đâu, chúc may mắn.

harisdong
22-06-2018, 09:54
Chạy lên lấy liền đi bạn, lấy xong biết liền mà. Hồ sơ nhanh chậm tùy lượng người nộp hồ sơ chứ ko phải nhanh thì trượt, chậm thì có visa đâu, chúc may mắn.

Mục số 6 (Hồ sơ xin thị thực của quý khách đã được xử lý xong và đang được gửi tới TLScontact) của em màu xanh, mục số 7 màu cam vàng và chưa hiện màu mục số 8 (Hộ chiếu trả lại cho đương đơn) thì mình đã chạy lên lấy đc chưa chị! hay phải đợi mục số 8 lên đèn rồi mình mới tới lấy đc chị!

consongnho
22-06-2018, 10:08
Mục 7 chưa hiện màu xanh, nhưng mục 6 đã xanh rồi, từ giờ tới trưa em sẽ được nhắn tin / gởi mail báo đã gởi về TLS. Hôm bữa chị cũng tương tự, buổi sáng thấy " hộ chiếu đang chuyển sang TLS", vậy là tới trưa có tin nhắn lên lấy hộ chiếu. Mục 8 sẽ hiện màu xanh khi hộ chiếu đã trả lại cho em.

Chúc em may mắn, chiều này có vi sa nhé.

maximilian
23-06-2018, 17:11
Nhóm mình 11 người mà 10 người nộp chung ngay 12.6 VFS Hà Lan, va 1 người nộp ngày 13.6 , mà ngày 20.6 thì người nộp riêng ( nop ngày 13.6 ) đã có visa gửi về tận nhà. Còn 10 nguoi con lai check online van k co gì mới, đi đông vậy thì có khi nào người có visa người rớt không mn? Cầu mong la all đậu visa hết. Lo ghê hà

flyingskyhigh
23-06-2018, 21:13
Mọi người cho mình hỏi, vì lần đầu làm visa có đọc các diễn đàn nhưng vẫn cảm thấy cần phải hỏi ạ. Hồ sơ mình nhờ dịch vụ làm, mà họ làm ẩu quá đánh máy thiếu chữ trên địa chỉ của mình và bạn trai bảo lãnh, mình có sửa lại trên form và có ký nháy.Nhưng nó thật là mình nhìn không có cảm tình chút nào. Bạn trai viết thư mời, thư bảo lãnh, chứng minh tài chính đầy đủ. Vậy có lý do nào bị reject vì form khai sai bị chỉnh sửa không? Bạn trai mời, mình độc thân vậy có chọn là Thăm thân được không? Cảm ơn cả nhà.

vietdoan20062006
25-06-2018, 08:38
Các bác cho em hỏi hiện tại visa schengen nộp tại những đsq nào tại hà nội đc ạ. Đợt trước e nộp vfs Hà Lan đợi mãi mới có visa.
Có bác nào có kinh nghiệm xin visa schengen 5 năm ko ạ

uron_86
25-06-2018, 09:18
Hi các bạn,

Mình muốn đi Thuỵ Sỹ. Nhưng mình làm hso xin visa Schengen bởi Pháp có được không? Nhờ các bạn tư vấn giúp. CHúc cả nhà một tuần tươi mới:D

harisdong
25-06-2018, 13:51
Tôi thấy Xin cùng nhau hay hơn, cứ viết tâm thư ngắn gọn và trung thực, cùng đi tuần trăng trước khi cưới, chụp ảnh cưới là OK: lịch trình luôn ghi là ở những địa điểm chụp ảnh chung (biết tự chụp ảnh bằng Tripod)

Mục 7 chưa hiện màu xanh, nhưng mục 6 đã xanh rồi, từ giờ tới trưa em sẽ được nhắn tin / gởi mail báo đã gởi về TLS. Hôm bữa chị cũng tương tự, buổi sáng thấy " hộ chiếu đang chuyển sang TLS", vậy là tới trưa có tin nhắn lên lấy hộ chiếu. Mục 8 sẽ hiện màu xanh khi hộ chiếu đã trả lại cho em.

Chúc em may mắn, chiều này có vi sa nhé.

Em vừa đi lấy passport có dán visa rồi chị consongnho ơi, đợt này lãnh sự quán ít hồ sơ hay sao mà xét nhanh chị, em nộp ngày 15.6 thì đúng 7 ngày đến trưa 22.6 là có thông tin visa đã về TLS, nhưng do trưa chiều t6 bận em không đi lấy đc nên đến hôm nay em mới lấy.
Vui quá ^_^ hiihii, em cảm ơn a Kimvanchinh, c consongnho nhiều nhe!

alexv
26-06-2018, 13:50
Em xin từ 16/5 để 7/7 đi mà hôm nay vẫn ko có gì ở TLS HN cả. Có ai trc xin mà sát ngày thế này vẫn không có thông tin gì không ạ? Ai giúp e với :(.

consongnho
26-06-2018, 15:14
Em xin từ 16/5 để 7/7 đi mà hôm nay vẫn ko có gì ở TLS HN cả. Có ai trc xin mà sát ngày thế này vẫn không có thông tin gì không ạ? Ai giúp e với :(.

Gọi điện thoại liền lên TLS đọc số biên nhận để hỏi đi em. Quá lâu rồi. Chúc em may mắn.

Dili26
26-06-2018, 16:47
được mà bạn. Bạn có visa Schengen rồi thì đi từ pháp sang thụy sỹ được mà.

uron_86
27-06-2018, 11:54
được mà bạn. Bạn có visa Schengen rồi thì đi từ pháp sang thụy sỹ được mà.

Ý mình là chỉ xin visa từ Pháp thôi, còn bay thực tế là từ HN đi Thụy Sỹ. Và chỉ ở duy nhất Thụy Sỹ.

Meocon60
27-06-2018, 14:25
Sao không xin visa Thuy sĩ?
Coi chừng không được nhập cảnh nhe :help

uron_86
27-06-2018, 21:33
à vì e thấy thủ tục Thụy sỹ phức tạp quá nên mới tính làm visa từ Pháp :).

Meocon60
28-06-2018, 11:31

Họ muốn mình chi tiêu tiền cho quốc gia của họ hơn là chi tiêu ỡ những nước khác.

dinaty
28-06-2018, 12:48

@uron_86: Bạn mẹ mình làm visa Pháp nhưng bay tới Geneva Thụy Sỹ để thăm con ngay bên biên giới Pháp vẫn nhập cảnh vô tư nhé

kimvanchinh
28-06-2018, 14:44
@uron_86: Bạn mẹ mình làm visa Pháp nhưng bay tới Geneva Thụy Sỹ để thăm con ngay bên biên giới Pháp vẫn nhập cảnh vô tư nhé

Đi thăm thân có giấy mời thì rất OK, chỉ cần show vé về, giấy mời là OK, nhưng đi du lịch mà sân bay đến, đi và booking khách sạn không khớp hãy dè chừng: ngay khâu cấp visa đã khó, khi nhập cảnh có khi còn khó hơn.

Chuot-bu
28-06-2018, 15:21
Cứ thử đi, được thì mai mắn, không được thì về.
Mà nhiều khi ngay tai VN bạn đã không được bay rồi

learninternet
28-06-2018, 18:25
Mọi người cho hỏi mình đặt vé air france, lựa chọn thanh toán sau, bên đó giữ chỗ vài ngày tuy nhiên không gửi vé file pdf mà chỉ gửi mail thường,
Giờ xin visa in cả mail hay hỏi lại bên AF nhỉ, mình đặt trực tiếp

Thanhthuy1213
29-06-2018, 19:07
các bạn thắc măc visa mà có ý tưởng kêu dvu thì ib mình...haha...để dvu tào lao nó hại là chết luôn...kinh nghiệm xuơng máu từ bản thân 😂😂😂

Bchuu
29-06-2018, 23:28
Xin visa Pháp theo trường hợp bạn bè viết thư mời thì rủi ro và phức tạp lắm ko ah?

Thanhthuy1213
30-06-2018, 09:32
Xin visa Pháp theo trường hợp bạn bè viết thư mời thì rủi ro và phức tạp lắm ko ah?

Chính xác
Du lịch tự túc, bạn bè mời còn khó hơn

Thanhthuy1213
30-06-2018, 09:35
Ý mình là chỉ xin visa từ Pháp thôi, còn bay thực tế là từ HN đi Thụy Sỹ. Và chỉ ở duy nhất Thụy Sỹ.

Hên xui & xui nhiểu hơn
Bạn phải chuẩn bị câu trả lời tại sao xin Pháp mà chỉ đến thụy
Tôi đi 4 lần mà xin visa ở đâu thì đến sdos trc. & khi đến phải show vé về...sau đó muốn đi đâu đi.
Nói như bạn chuột là chính xác, có khi ngay ở Việt Nam bạn đã ko đc bay.

Thanhthuy1213
30-06-2018, 09:39
Mọi người cho hỏi mình đặt vé air france, lựa chọn thanh toán sau, bên đó giữ chỗ vài ngày tuy nhiên không gửi vé file pdf mà chỉ gửi mail thường,
Giờ xin visa in cả mail hay hỏi lại bên AF nhỉ, mình đặt trực tiếp

Chỉ có Việt Nam thôi, af ko có đâu

Thanhthuy1213
30-06-2018, 09:42
Mọi người cho mình hỏi, vì lần đầu làm visa có đọc các diễn đàn nhưng vẫn cảm thấy cần phải hỏi ạ. Hồ sơ mình nhờ dịch vụ làm, mà họ làm ẩu quá đánh máy thiếu chữ trên địa chỉ của mình và bạn trai bảo lãnh, mình có sửa lại trên form và có ký nháy.Nhưng nó thật là mình nhìn không có cảm tình chút nào. Bạn trai viết thư mời, thư bảo lãnh, chứng minh tài chính đầy đủ. Vậy có lý do nào bị reject vì form khai sai bị chỉnh sửa không? Bạn trai mời, mình độc thân vậy có chọn là Thăm thân được không? Cảm ơn cả nhà.

Rồi cuối cùng sao rồi
Mình sợ case bạn tèo rồi
Mấy thg dvu âm binh tào lao rồi

maximilian
03-07-2018, 01:14
nhật kí nộp visa Hà Lan tại VFS Saigon
12.6 : nộp vào ( dự định 13.7 bay đi Amsterdam )
28.6 : vẫn chưa có kết quả (sau 17 ngày chờ đợi ) , mình viết mail xin họ xử lí nhanh nhanh dùm vì 5.7 mình cần passpport để bay đi Maldives ( 5-9.7 mình đi Maldives)
29.6 : họ mail trả lời rằng vẫn đang chờ Embassy tại Malaysia xét duyệt, nhưng sẽ gửi lại pp về Việt Nam cho mình kịp đi Maldives
2.7 : có tin nhắn báo hồ sơ đã gửi về VFS Saigon , mình chạy lên VFS lấy , thấy bao thư nho nhỏ, mở ra nhìn ngay xem có cái giấy A4 to to không ( tức là thư từ chối cấp visa), k thấy giấy to , mừng quá, nghĩ là mình đạt visa rồi, nhưng hỡi ơi ngồi tìm từng trang vẫn không thấy cái visa đâu cả, cũng không có thư từ chối , hỏi nhân viên VFS thì họ chưa từng gặp case này . Mình hỏi vậy đi Maldives xong có phải ghé VFS nộp lại passport không , họ cũng k biết ; vì nếu nộp lại thì cũng chỉ có 3 ngày để gửi từ vietnam sang malay, dán visa vào ( nếu họ chịu cấp visa ) , rồi gửi ngược lại vietnam , thì làm sao mà kịp 13.7 mình bay di Ams .
hiện giờ mình đã gửi mail hỏi bên malay sẽ xử lí vụ này như thế nào , VFS hỏi gì cũng không biết và họ thật sự làm mình thấy phí tiền service thật , họ chỉ biết nhận hồ sơ gồm ABC giấy như trên web yêu cầu như cái máy , có vấn đề gì cũng nói là để bên em hỏi lại phía Malaysia . nên mình toàn là liên lạc trực tiếp bên Malay hỏi , cho nhanh , mà VFS không cho mình biết mail của bên Malay đâu, mình tự mò ra đó thôi , khổ thật , VFS nói là phải gửi mail cho họ , rồi họ foward cho bên Malay , mà gửi cho VFS k thấy họ xác nhận là đã nhận hay nói năng gì cả, may là mình đã viết mail cho bên Malay và cả Embassy Hà :Lan ở Hanoi , ở Saigon , the Dutch Visa application support, mình đang chờ xem họ xử lí case này ntn ,
khổ là Hà Lan có hẳn consulate tại Saigon nhưng lại k làm visa du lịch mà chỉ xét visa du học , định cư , sợ luôn bạn Hà Lan này , thôi các bạn cứ xin Pháp hay Đức cho nhanh gọn lẹ, chứ Hà Lan nó toàn đẩy qua malay duyệt , có vấn đề như mình thì toi mạng luôn .

mình xin lấy lại pp đi Maldives sớm chứ trễ thì đã miss luôn chuyến di Maldives rồi ,

namnguyensg
03-07-2018, 09:24
28.6 : vẫn chưa có kết quả (sau 17 ngày chờ đợi ) , mình viết mail xin họ xử lí nhanh nhanh dùm vì 5.7 mình cần passpport để bay đi Maldives ( 5-9.7 mình đi Maldives)
29.6 : họ mail trả lời rằng vẫn đang chờ Embassy tại Malaysia xét duyệt, nhưng sẽ gửi lại pp về Việt Nam cho mình kịp đi Maldives
2.7 : có tin nhắn báo hồ sơ đã gửi về VFS Saigon , mình chạy lên VFS lấy , thấy bao thư nho nhỏ, mở ra nhìn ngay xem có cái giấy A4 to to không ( tức là thư từ chối cấp visa), k thấy giấy to , mừng quá, nghĩ là mình đạt visa rồi, nhưng hỡi ơi ngồi tìm từng trang vẫn không thấy cái visa đâu cả, cũng không có thư từ chối , hỏi nhân viên VFS thì họ chưa từng gặp case này . Mình hỏi vậy đi Maldives xong có phải ghé VFS nộp lại passport không , họ cũng k biết ; vì nếu nộp lại thì cũng chỉ có 3 ngày để gửi từ vietnam sang malay, dán visa vào ( nếu họ chịu cấp visa ) , rồi gửi ngược lại vietnam , thì làm sao mà kịp 13.7 mình bay di Ams .
hiện giờ mình đã gửi mail hỏi bên malay sẽ xử lí vụ này như thế nào , VFS hỏi gì cũng không biết và họ thật sự làm mình thấy phí tiền service thật , họ chỉ biết nhận hồ sơ gồm ABC giấy như trên web yêu cầu như cái máy , có vấn đề gì cũng nói là để bên em hỏi lại phía Malaysia . nên mình toàn là liên lạc trực tiếp bên Malay hỏi , cho nhanh , mà VFS không cho mình biết mail của bên Malay đâu, mình tự mò ra đó thôi , khổ thật , VFS nói là phải gửi mail cho họ , rồi họ foward cho bên Malay , mà gửi cho VFS k thấy họ xác nhận là đã nhận hay nói năng gì cả, may là mình đã viết mail cho bên Malay và cả Embassy Hà :Lan ở Hanoi , ở Saigon , the Dutch Visa application support, mình đang chờ xem họ xử lí case này ntn ,
khổ là Hà Lan có hẳn consulate tại Saigon nhưng lại k làm visa du lịch mà chỉ xét visa du học , định cư , sợ luôn bạn Hà Lan này , thôi các bạn cứ xin Pháp hay Đức cho nhanh gọn lẹ, chứ Hà Lan nó toàn đẩy qua malay duyệt , có vấn đề như mình thì toi mạng luôn .

mình xin lấy lại pp đi Maldives sớm chứ trễ thì đã miss luôn chuyến di Maldives rồi ,

Bạn bị xui hay hồ sơ bị sao chứ hồi t10 m nộp hồ sơ Hà Lan 1 tuần là có k lằng nhằng j hết.

daica10a
03-07-2018, 11:28
Hi Bạn,

theo cá nhân mình bạn nộp quá cận, nếu hồ sơ bạn đẹp và thuận lợi thì đúng sau 5 ngày là có visa rồi.

case của bạn HƠI giống bạn mình t6/2017, bạn mình có visa usa (đang còn hiệu lực và mới đi về) xin rút ra và nộp lại thì FAIL luôn (((

Hy vọng bạn sẽ đậu!
vài dòng.

namnguyensg
04-07-2018, 17:56
Mình định nộp visa Áo ko biết ở đây có ai có kinh nghệm xin visa Áo ko ? có cho du lịch tự túc đc ko ? Tại đang có khuyến mãi đi Viênna nên mình phải làm visa Áo .

Hana2311
05-07-2018, 11:02
Hi, các bạn cho mình hỏi chút nhé. Mình vừa có visa schengen (multi, sau khi nộp ở LSQ Hà Lan một tuần), bây giờ mình muốn xin tiếp visa Croatia để kết hợp đi lần này luôn. Thủ tục như thế nào nhỉ, bạn nào có kinh nghiệm rồi cho mình xin ý kiến nhen.
Cảm ơn mọi người.

daica10a
05-07-2018, 11:13
Nếu có visa eu multi thì vào croatia ko cần visa bạn.

Hi, các bạn cho mình hỏi chút nhé. Mình vừa có visa schengen (multi, sau khi nộp ở LSQ Hà Lan một tuần), bây giờ mình muốn xin tiếp visa Croatia để kết hợp đi lần này luôn. Thủ tục như thế nào nhỉ, bạn nào có kinh nghiệm rồi cho mình xin ý kiến nhen.
Cảm ơn mọi người.

kimvanchinh
05-07-2018, 11:26
Cảm ơn mọi người.

Nhiều nước vùng balkan (Anbani, Bungari, Rumani, các nước Nam tư cũ - trừ Slovenia đã là thành viên EU và schengen) áp dụng chế độ cho các công dân không phải EU (như VN mình), nếu đã có visa schengen multi, được phép nhập cảnh vào nước họ không cần xin visa với thời gian max tùy nước (15-90 ngày) và xuất cảnh trở lại Schengen trong thời gian visa còn hạn. Gần đây, cả Giogia, Belarus cũng áp dụng quy định này.

Trường hợp của bạn muốn đi Croatia thì cứ thế mà đi thôi, có thể lập trình đi thêm các nước lân cận như Secbia, Montenegro, Slovenia... OK.

Hana2311
05-07-2018, 15:01
Nhiều nước vùng balkan (Anbani, Bungari, Rumani, các nước Nam tư cũ - trừ Slovenia đã là thành viên EU và schengen) áp dụng chế độ cho các công dân không phải EU (như VN mình), nếu đã có visa schengen multi, được phép nhập cảnh vào nước họ không cần xin visa với thời gian max tùy nước (15-90 ngày) và xuất cảnh trở lại Schengen trong thời gian visa còn hạn. Gần đây, cả Giogia, Belarus cũng áp dụng quy định này.

Trường hợp của bạn muốn đi Croatia thì cứ thế mà đi thôi, có thể lập trình đi thêm các nước lân cận như Secbia, Montenegro, Slovenia... OK.

Cám ơn hai bạn nhiều nhé. Chắc mình sẽ lên plan đi thêm Romania :)

Hana2311
05-07-2018, 15:13
Mình định nộp visa Áo ko biết ở đây có ai có kinh nghệm xin visa Áo ko ? có cho du lịch tự túc đc ko ? Tại đang có khuyến mãi đi Viênna nên mình phải làm visa Áo .

Mình tình cờ xem bài viết này về xin visa du lịch Áo nè, bạn tham khảo thử nhé:

http://dichauau.net/nhung-dieu-can-biet-khi-xin-visa-schengen-tai-dai-su-quan-ao/#.Wz3L8K2B1E4

Chúc bạn xin visa thành công.

namnguyensg
05-07-2018, 17:53
Mình tình cờ xem bài viết này về xin visa du lịch Áo nè, bạn tham khảo thử nhé:

http://dichauau.net/nhung-dieu-can-biet-khi-xin-visa-schengen-tai-dai-su-quan-ao/#.Wz3L8K2B1E4

Chúc bạn xin visa thành công.

Cám ơn bạn mình muón xem có ai apply visa Áo chưa để biết coi lãnh sự có hành du khách hay ko ? Lúc trước m nộp UK hay Hà Lan thấy bt

Accto
08-07-2018, 08:27
Xin chào các anh chị em,

Em có kế hoạch đi Pháp chơi 1 tuần và các nước lân cận khác 1 tuần . Nhưng do chưa xác định được ngày chính thức nên muốn xin visa dài hơn 3 tháng. Vì công việc và lịch học em đang tính đi tầm tháng 10 hoặc không được thì qua tháng 12.

Mà các bạn bên dịch vụ bảo là không xin dài hơn 3 tháng được. Em kết hợp đi từ Manchester nên anh chị em có kinh nghiệm xin visa dài hơn 3 tháng. Xin vui lòng chỉ giáo cho em. Nếu được, share cho em travel plan được không ạ.

Em cám ơn nhiều

kimvanchinh
08-07-2018, 08:43
Bạn đang ở Uk hay ở VN? Nếu ở VN mà đã có visa UK dài hạn hoặc 6 tháng/ max 90 ngày thì việc xin visa Pháp hay schengen của nước nào đó cũng dễ hơn. Tuy nhiên, cần nghiên cứu và đọc kinh nghiệm để hiểu chế độ visa schengen. Nếu đi lần đầu khó có visa dài hạn nếu không có lý do chính đáng như thăm thân, học hành, tham gia sự kiện... Ai đi nhiều lần mà lý do chính đáng như thăm con cái, bố mẹ thường xuyên, doanh nhân đi công chuyện thường xuyên, họ thường cho luôn visa 1 năm, 5 năm nhưng theo luật 90/180 ngày: tức là trong vòng 180 ngày bất kỳ mình chỉ có quyền tạm trú ở schengen max 90 ngày. Nếu bạn là người đặc biệt (doanh nhân có mối làm ăn châu Âu, nhà khoa học có uy tín quốc tế, học sinh giỏi thường xuyên được mời hội nghị...) , bạn cứ mạnh dạn xin visa 1 năm luôn (với luật 90/180). Còn nếu bạn là người thường, ít đi hay chưa đi châu Âu lần nào thì tôi khuyên bạn lập trình cho cẩn thận, xin đúng như nhu cầu thật của mình thôi (khoảng 3 tuần), đừng mơ tưởng về visa trên 3 tháng cho mệt.
Nếu bạn có visa dài hạn du học UK rồi thì tôi nghĩ khi sang UK, cần đi Pháp, xin visa schengen bên UK chắc chắn dễ hơn xin ở VN. Nếu bạn có mối quen ở Đại sứ quán VN tại Pháp, họ làm giấy mời bảo lãnh, bạn rất dễ xin visa 1 năm luôn.

maximilian
10-07-2018, 20:44

Viết tiếp kí sự xin visa Hà Lan đây ạ :

ngày 2/7 : bên Malay gửi lại pasport cho mình mà k dán visa, vì họ vẫn chưa quyết định , mình cầm passport di ngao du Maldives , mình email hỏi bên Malay là tui đi maldives về thì sao dán kịp nữa (vì đi về là 9.7, và 13.7 mình bay di amsterdam, họ bảo là sẽ nói consulate bên Saigon dán visa cho mình, đi xong thì lên consulate Saigon nộp passport ( họ nhấn mạnh là KHÔNG nộp passport cho VFS ) .

ngày 3/7 : bên malay gửi mail báo họ đồng ý cấp visa cho mình và nhóm bạn của mình , nhóm mình ngoài mình ra còn có 10 người nữa , trong đó 1 người đã có visa chỉ sau 1 tuần thôi ( dù là nộp hồ sơ sau mình 1 ngày ) , họ nhắc lại là mình +bạn mình di Maldives & Singapore xong ( và bạn mình cũng mượn lại pasport để di Singapore ) thì chạy lên consulate Saigon nộp passport để họ dán cho mình đi kịp , thấy cũng vui vì họ cũng rất hỗ trợ cho nhóm mình, còn lại 8 cái passport kia sẽ gửi bưu điện về tận nhà
ngày 5.7 : .mình và bạn mình tung tăng di Maldives và Singapore chơi
ngày 7.7 : 8 người trong nhóm được gửi visa về tận nhà .
ngày 9.7 : mình lên Consulate Hà LAn tại Saigon nộp passport , đi lúc 2pm ( từ sân bay mình phi ngay đến consulate luôn sợ trễ )
tiếp mình là 1 cô nhân viên người Việt , nhìn k thân thiện lắm, nhưng cũng không quá khó chịu , cô bảo "chỉ tiếp khách từ 9am-12pm mà thôi , ngày mai 9am hãy đến" ; mình định về, nhưng mình nán lại để giải thích rõ về case của mình thì cô kêu thôi cô sẽ nhận passport dùm cho ( có vẻ cô không hề biết về case của mình ) , lúc đó là 2.30pm ;
sau đó 4pm cô điện thoại nói đã dán visa cho mình xong , sáng mai 9am cầm theo biên lai đóng tiền visa ( của VFS cấp) đến nhận lại pasport , mình nói là biên lai đó bạn mình đã làm mất ( 1 biên lai chung cho cả nhóm 10 người ), cô nói vậy thì k trả lại passport được, mình nghĩ chỉ cần chứng minh mình chính là người trong pasport là được thôi mà, mình hỏi " vậy tôi cầm giấy chứng minh nhân dân đến và nhận lại passport thì có đươc không cô ?" , cô nói không được, và cô kêu mình liên hệ VFS giãi quyết . lúc đó 4.10pm thì văn phòng VFS đã nghĩ làm . mình chờ sáng mai lên

trong buổi chiều 9.7 này thì dù mình đã dặn là đi Sing xong lên consulate nộp pasport cho họ dán visa , mà bạn mình vẫn chạy đi nộp pasport cho VFS , trời ạ . mình sợ VFS mà gửi ngược passport qua malay để xứ lí tiếp thì chết ( VFS toàn làm theo quy trình , quy định , khổ thật )

ngày 10.7 :
8h30 đến vpong VFS trình bày là đã làm mất biên lai nộp tiền phí Visa , mình phải trìh bày đầu đuôi câu chuyện , họ nói là không nghe bên Malay nói gì cả, k thể tự tiện cấp lại biên lai , mà cũng không thể in lại được nữa . Họ cần phải hội ý với Consulate Saigon , mà 9h bên Consulate mới làm việc , thế là ngồi chờ 30 phút
9h : sau vài lần hối thúc thì VFS đã hội ý với Consulate xong, họ nói rằng VFS sẽ gửi passport của bạn mình qua LSQ , và họ dán visa cho bạn mình luôn , sau đó LSQ sẽ gửi Passport qua VFS, khi nào có thì VFS sẽ dt cho mình lên nhận, và bạn mình đi công tác tỉnh xa nên phải viết giấy ủy quyền ngay lúc đó để mình sẽ lên VFS nhận lại passport dùm anh ấy luôn, và giờ mình vẫn ngồi chờ , 13.7 bay rồi , mà giờ 2 đứa vẫn chưa có passport trong tay
mà khác sạn book để nộp kèm lịch trình chỉ còn có hơn 24 giờ nữa để cancel free , haizzzzzz
cứ phải chở thôi , quá phức tạp luôn ấy .

maximilian
10-07-2018, 20:47
bổ sung là nhóm 8 người bạn mình xin multi nhưng chỉ được 1 entry và cấp rất sát ngày luôn , plan đi từ 13-29.7 , cấp 1 entry từ 12.7 đến 10.8 mả thôi , duration stay là 20 ngày thôi , quá sát luôn , Hà Lan không phải lúc nào cũng mát tay như lời đồn nhỉ ; còn 1 bạn thì được cấp multi nhưng chỉ từ 12.7 đến 20.8 thì multi làm chi trời !

federalvn
11-07-2018, 09:38
Lỗi này hoàn toàn do bên bạn thôi chứ bên LSQ đã tạo điều kiện thế còn gì nữa.
Chúc bạn nhận pp sớm nha, lên đường thuận lợi hơn mong đợi :)

Viết tiếp kí sự xin visa Hà Lan đây ạ :

ngày 2/7 : bên Malay gửi lại pasport cho mình mà k dán visa, vì họ vẫn chưa quyết định , mình cầm passport di ngao du Maldives , mình email hỏi bên Malay là tui đi maldives về thì sao dán kịp nữa (vì đi về là 9.7, và 13.7 mình bay di amsterdam, họ bảo là sẽ nói consulate bên Saigon dán visa cho mình, đi xong thì lên consulate Saigon nộp passport ( họ nhấn mạnh là KHÔNG nộp passport cho VFS ) .

ngày 3/7 : bên malay gửi mail báo họ đồng ý cấp visa cho mình và nhóm bạn của mình , nhóm mình ngoài mình ra còn có 10 người nữa , trong đó 1 người đã có visa chỉ sau 1 tuần thôi ( dù là nộp hồ sơ sau mình 1 ngày ) , họ nhắc lại là mình +bạn mình di Maldives & Singapore xong ( và bạn mình cũng mượn lại pasport để di Singapore ) thì chạy lên consulate Saigon nộp passport để họ dán cho mình đi kịp , thấy cũng vui vì họ cũng rất hỗ trợ cho nhóm mình, còn lại 8 cái passport kia sẽ gửi bưu điện về tận nhà
ngày 5.7 : .mình và bạn mình tung tăng di Maldives và Singapore chơi
ngày 7.7 : 8 người trong nhóm được gửi visa về tận nhà .
ngày 9.7 : mình lên Consulate Hà LAn tại Saigon nộp passport , đi lúc 2pm ( từ sân bay mình phi ngay đến consulate luôn sợ trễ )
tiếp mình là 1 cô nhân viên người Việt , nhìn k thân thiện lắm, nhưng cũng không quá khó chịu , cô bảo "chỉ tiếp khách từ 9am-12pm mà thôi , ngày mai 9am hãy đến" ; mình định về, nhưng mình nán lại để giải thích rõ về case của mình thì cô kêu thôi cô sẽ nhận passport dùm cho ( có vẻ cô không hề biết về case của mình ) , lúc đó là 2.30pm ;
sau đó 4pm cô điện thoại nói đã dán visa cho mình xong , sáng mai 9am cầm theo biên lai đóng tiền visa ( của VFS cấp) đến nhận lại pasport , mình nói là biên lai đó bạn mình đã làm mất ( 1 biên lai chung cho cả nhóm 10 người ), cô nói vậy thì k trả lại passport được, mình nghĩ chỉ cần chứng minh mình chính là người trong pasport là được thôi mà, mình hỏi " vậy tôi cầm giấy chứng minh nhân dân đến và nhận lại passport thì có đươc không cô ?" , cô nói không được, và cô kêu mình liên hệ VFS giãi quyết . lúc đó 4.10pm thì văn phòng VFS đã nghĩ làm . mình chờ sáng mai lên

trong buổi chiều 9.7 này thì dù mình đã dặn là đi Sing xong lên consulate nộp pasport cho họ dán visa , mà bạn mình vẫn chạy đi nộp pasport cho VFS , trời ạ . mình sợ VFS mà gửi ngược passport qua malay để xứ lí tiếp thì chết ( VFS toàn làm theo quy trình , quy định , khổ thật )

ngày 10.7 :
8h30 đến vpong VFS trình bày là đã làm mất biên lai nộp tiền phí Visa , mình phải trìh bày đầu đuôi câu chuyện , họ nói là không nghe bên Malay nói gì cả, k thể tự tiện cấp lại biên lai , mà cũng không thể in lại được nữa . Họ cần phải hội ý với Consulate Saigon , mà 9h bên Consulate mới làm việc , thế là ngồi chờ 30 phút
9h : sau vài lần hối thúc thì VFS đã hội ý với Consulate xong, họ nói rằng VFS sẽ gửi passport của bạn mình qua LSQ , và họ dán visa cho bạn mình luôn , sau đó LSQ sẽ gửi Passport qua VFS, khi nào có thì VFS sẽ dt cho mình lên nhận, và bạn mình đi công tác tỉnh xa nên phải viết giấy ủy quyền ngay lúc đó để mình sẽ lên VFS nhận lại passport dùm anh ấy luôn, và giờ mình vẫn ngồi chờ , 13.7 bay rồi , mà giờ 2 đứa vẫn chưa có passport trong tay
mà khác sạn book để nộp kèm lịch trình chỉ còn có hơn 24 giờ nữa để cancel free , haizzzzzz
cứ phải chở thôi , quá phức tạp luôn ấy .

namnguyensg
11-07-2018, 12:37
bổ sung là nhóm 8 người bạn mình xin multi nhưng chỉ được 1 entry và cấp rất sát ngày luôn , plan đi từ 13-29.7 , cấp 1 entry từ 12.7 đến 10.8 mả thôi , duration stay là 20 ngày thôi , quá sát luôn , Hà Lan không phải lúc nào cũng mát tay như lời đồn nhỉ ; còn 1 bạn thì được cấp multi nhưng chỉ từ 12.7 đến 20.8 thì multi làm chi trời !
cấp multi trong thời gian ngắn để cho bạn có thể đi mấy nước vùng Balkans hay Maroc nhập cảmh lại châu Âu cho tiện á b chứ đâu ai trong 45 ngày đi nhiều lần châu Âu làm j. Còn single là do lãnh sự nghi ngờ j hồ sơ của b nên mới cấp vậy thôi chứ m thấy hầu như ai cũng đc cấp multi

minhthanh27
11-07-2018, 15:14
chào mọi người..
Năm rồi 2017 mình cũng tự làm hồ sơ du lịch Canada.Thành công mỹ mãn.Mừng ghê.cũng nhờ xem diễn đàn.Phí dịch vụ của các công ty cao quá..với lại yêu cầu chứng minh thu nhập trên trời..mình tiếc kiệm..để dành tiền đó vào tour.
tình hình là em mới nộp visa tự túc Pháp ngày hôm qua.Mình thiếu các giấy booking này nọ.Cô nhận hồ sơ cũng không nói gì vì mình nói khi nào có visa thì mình nộp khi qua Hải quan.Mình cũng có giải trình trong thư.Mình nộp giấy tờ nhà - hộ khẩu ( bản dịch công chứng) 2 passport cũ mới đã đi nhiều như Đức Hàn đài thái va Canada.Một tờ history travel...plan travel..Giấy chứng nhận độc thân và hợp đồng cho thuê nhà 7 triệu công chứng nhưng ko có dịch...bạn ấy lấy bản photo.Mình là thiết kế quảng cáo nhưng giờ làm freelancer thôi...2 sổ tiết kiệm 300tr đã gửi từ 2016...kèm sao kê 6 tháng.Em lại xin muilty mới ác..hix.
chỉ vậy thôi mà hồi hộp quá vì mình thấy hồ sơ mình đơn giản.Nhưng thôi kệ ...không biết có Bác nào có trường hơp như em mà đậu visa ko?

Pamelo
12-07-2018, 09:27
Cám ơn bạn mình muón xem có ai apply visa Áo chưa để biết coi lãnh sự có hành du khách hay ko ? Lúc trước m nộp UK hay Hà Lan thấy bt

Bạn ơi bạn xin được visa chưa vậy cho mình chút kinh nghiệm với. Mình vô web của ĐSQ mà kiếm ko ra chỗ nào cho list hồ sơ:
http://www.vfsglobal.com/austria/vietnam/EU-Regulation.html
Tình trạng của mình:
Chồng mình người áo, cả 2 hiện đang làm việc tại VN (Anh làm cho 1 cty của Đức, mình làm cho 1 bank VN, HĐ 1 năm, lương ck). Tháng 12 anh có chuyến công tác Đức nên mình dự kiến sẽ bay qua Đức sau anh 1 tuần, tụi mình sẽ gặp nhau ở Đức và về nhà anh ở Áo (=> thời gian lưu trú chủ yếu ở Áo).
Mình chưa đi Châu Âu lần nào :( PP mới đi mấy nước Thái Lào Cam đồ thôi :(
Bạn nào có kinh nghiệm cho mình xin với, hic đọc 1 hồi mà vẫn ko hiểu mô tê j.
http://dichauau.net/nhung-dieu-can-biet-khi-xin-visa-schengen-tai-dai-su-quan-ao/#.W0a12PB97IV
Có tham khảo link này nhưng mình nên thực hiện thăm thân hay đi du lịch vậy?
Cảm ơn các bạn nhé.

scarlet_chu
12-07-2018, 14:52
Chị em mình mới lấy được visa schengen sau 1 tuần nộp. Chẵn tròn 1 tuần lun, mừng quá là mừng, hihihiih.

Hồ sơ của mình thì đầy đủ ko thiếu gì nhưng em mình thì ko có đơn xin nghỉ phép do công ty ko cho nhưng may quá là vẫn pass cả 2 chị em.

Mình thấy có nộp được hồ sơ hay không còn tùy vào ngừoi nhận hồ sơ ở TLS nữa ấy, như lần đầu mình đi nộp, bạn bên TLS nói hồ sơ của mình chưa đầy đủ do thiếu đơn xin nghỉ phép/giấy xác nhận nghề nghiệp ( mình nói rõ là lần này mình ko nộp dc hồ sơ vì thời điểm mình nộp là 91 ngày trước khởi hành, hehee ). Tuy nhiên, 2 ngày sau mình đi nộp lại thì bạn bên TLS kiểm tra hồ sơ và báo đã đủ rồi nhận luôn ( dù vẫn thiếu đơn xin nghỉ phép/giấy xác nhận nghề nghiệp ). Thế nên pass visa là thành quả của sự chuẩn bị đầy đủ, cẩn thận và thêm chút may mắn nữa ace ạ.:)

Tienhaipbc
12-07-2018, 15:44
Mình có chút vấn đề về visa Đức như sau mong mọi người giải đáp.
Cty mình có Headquarters nằm ở thụy sĩ, có 1 engineering hub ở Đức. Mình dc chi nhánh vn cử đi training ở Hub 1 tháng. Cty mình cử kĩ sư đi khá nhiều, mỗi năm gần chục lượt và cũng chả ai bị trượt visa cả. Cơ mà vấn đề là mình mới đi làm dc 2 tháng, thu nhập từ cty chỉ có của 2 tháng. Mình cũng chưa có vợ con nên ko có gì ràng buộc ngoài bố mẹ và em trai.
Mình nộp hs sáng nay, và khi nộp thì anh nhận hs có nhận ra tên cty và bảo ngay là đi training à. Nên mình nghĩ chắc cũng đã xử lý hồ sơ của cty mình kha khá rồi.
Về lịch trình thì trong bảo hiểm, thư mời, booking đều khớp, nhưng trong tờ khai mình lain khai lệch 1 hôm, đáng lẽ là khai ngày rời đức là 1.9 thì mình lại khai là 2.9, trong khi các giấy tờ còn lại đều là 1.9. không biết điểm này có gây ra vấn đề nghiêm trọng ko.
Trong hc thì mình có visa du học Hàn 2 năm, trong đó mình về vn 2 lần, và về hẳn. Ko biết đây có dc coi là điểm cộng k.
Chi phí thì hoàn toàn do cty chi trả, hotel và thư mời từ hub gửi sang.
Các bác thử đánh giá xem hồ sơ em như vậy có đủ mạnh k. Có khả năng bị reject k

kimvanchinh
12-07-2018, 16:39
Hồ sơ của bạn theo Cty bên Đức họ mời và bảo lãnh thì còn gì phải lo nữa. Ngày về (ngày hạn visa) họ sẽ quyết theo vé và các giấy tờ bảo hiểm đã có chứ đơn của mình có ý nghĩa gì. Đôi khi họ cho visa với hạn rộng hơn ngày bay 1 vài ngày là bình thường để mình tự do định đoạt cụ thể ngày bay đến và về...

Tienhaipbc
13-07-2018, 13:27
Nếu mà vé máy bay bị cancel trong lúc nộp visa thì có vấn đề gì ko nhỉ? dsq có check dc booking của mình ko nhỉ?

Chuot-bu
13-07-2018, 14:32
Khong can mua hay dat ve MB

kimvanchinh
13-07-2018, 15:02
Nếu mà vé máy bay bị cancel trong lúc nộp visa thì có vấn đề gì ko nhỉ? dsq có check dc booking của mình ko nhỉ?

Vé máy bay, khi nộp chỉ cần vé đặt chỗ, trong 24 tiếng hãng họ hủy, không sao, thế nên tốt nhất nếu mình tin visa đậu 70% hãy mua vé có hoàn hủy. Booking khách sạn thì đặt chỗ loại chưa trả tiền, không được tự mình hủy booking mà chờ khi có visa rồi muốn thay đổi thế nào rồi hãy hủy, book lại. Bảo hiểm du lịch mua tùy hãng, có thể mua của hãng họ hứa sẽ hoàn phí nếu không đậu visa, hoặc có hãng họ không hoàn nhưng họ bồi thường cho mình ở chính việc không đậu visa (trả thiệt hại chuyến đi này nọ).

Về động tác check các giấy tờ như vé, booking KS, mình phải nộp cho họ bản sao vé thật có mã số reference rồi, cộng với cam kết ký tươi bảo đảm là các giấy tờ nộp là bản thật, ai biết mã đó mà chả check được (nếu cần), do vậy không nên phù phép ở mấy cái booking này, nhiều người bị out visa chỗ này đây.

kimvanchinh
13-07-2018, 15:07
Khong can mua hay dat ve MB

Bạn Chuot bu nói rất linh tinh.

Nguyên xi quy định mới nhất của ĐSQ Đức (và bất kỳ nước schengen nào) đều có mục phải nộp: "Đặt chỗ chuyến đi và về". Đối với các nước schengen, trong đó có Đức, visa ngắn hạn đòi hỏi đặt vé là bắt buộc (đặt chỗ thôi, không cần vé đã mua). Chỉ có visa các nuơc như UK, Mỹ... thì lại không cần khoản này.

Tienhaipbc
13-07-2018, 15:14
Vậy tức là nếu booking máy bay (book thật) bị hãng hủy do chưa thanh toán khi mình chưa có kết quả visa thì ko có vấn đề gì đúng ko nhỉ?
Vé máy bay này do travel coordinator của công ty book cho mình, mà hnay thấy có thông báo là bị hủy do chưa thanh toán.

kimvanchinh
13-07-2018, 16:45
Vậy tức là nếu booking máy bay (book thật) bị hãng hủy do chưa thanh toán khi mình chưa có kết quả visa thì ko có vấn đề gì đúng ko nhỉ?
Vé máy bay này do travel coordinator của công ty book cho mình, mà hnay thấy có thông báo là bị hủy do chưa thanh toán.

Không sao bạn ạ.

minhthanh27
16-07-2018, 12:27
Mình đả nhận dc visa 30 ngày sau đúng 1 tuần.Vui quá.

ms56
17-07-2018, 09:35
Mọi người cho mình hỏi: Mình có visa Schengen từ Pháp nhưng hiện tại mình đang muốn thay đổi kế hoạch không đi qua Pháp thì có được không nhỉ
Thanks

kimvanchinh
17-07-2018, 11:54
Mọi người cho mình hỏi: Mình có visa Schengen từ Pháp nhưng hiện tại mình đang muốn thay đổi kế hoạch không đi qua Pháp thì có được không nhỉ
Thanks

Luật Schengen là nước cấp visa cho người bay đến nước đó đầu tiên hoặc lưu trú ở nước đó lâu nhất. Bạn đã có visa Pháp, có thể không bay đến Pháp đầu tiên nhưng bạn phải chứng minh bằng giấy tờ, lời lẽ các kiểu (nếu biên phòng kiểm tra visa cửa đến họ hỏi) là mình sẽ đến Pháp và ở Pháp lâu nhất. Nếu bạn được họ cho nhập cảnh rồi thì việc bạn có đến Pháp hay không, ở nhiều hay ít là tùy bạn thôi - điều này được coi như sự thay đổi bất khả kháng do tình huống thực tế thuộc quyền của bạn. Có số ít người bị hủy visa không cho nhập cảnh khi không thuyết phục nhân viên nhập cảnh họ tin rằng mình đủ năng lực đến Pháp và ở đó lâu nhất trong chuyến đi.

Còn bạn lại thành thật khai rằng, visa tao xin đi Pháp nhưng nay tao đã thay đổi kế hoạch không ở Pháp nữa, thì ngay tại sân bay Việt Nam, nhân viên hàng không (chứ không phải nhân viên biên phòng) họ đã ách chuyến bay và gọi điện cho sứ quán Pháp hủy visa của bạn. Còn tại sân bay schengen bay đến, bạn mà nói vậy thì chắc chắn a lê hấp quay về nước.

Nói chung, khi nhập cảnh ở nước khác với nước cấp visa, bạn phải chuẩn bị show vé (tàu, bus, máy bay) bay tiếp đến nước nhập cảnh; sẵn sàng trả lời và show bằng chứng về các câu hỏi như: ở đâu khi đến Pháp? Tiến đâu để chi tiêu? Vé về VN bay từ đâu? .... Còn kế hoạch thay đổi của mình phải giấu kỹ, coi như không có, sau khi qua cửa khẩu nhập rồi hãy tự do thực hiện.

harim
17-07-2018, 15:44
Mọi người ơi nếu rớt visa Pháp (lý do số 9 - không xác định việc rời khỏi lãnh thổ...) trong khi hồ sơ đầy đủ (theo cá nhân em nhận định là vậy vì lúc nộp TLS cũng không nói thiếu gì) thì có nên nộp hồ sơ lại ngay kèm theo tâm thư không ạ? Hoặc ai có kinh nghiệm xin cứu xét thì chia sẻ cho em với! em gửi mail, gửi bưu diện đơn xin cứu xét cho LSQ Pháp tại Tp.HCM mà đến nay 2 tuần vẫn im ru ạ? :((

ms56
18-07-2018, 08:08
Luật Schengen là nước cấp visa cho người bay đến nước đó đầu tiên hoặc lưu trú ở nước đó lâu nhất. Bạn đã có visa Pháp, có thể không bay đến Pháp đầu tiên nhưng bạn phải chứng minh bằng giấy tờ, lời lẽ các kiểu (nếu biên phòng kiểm tra visa cửa đến họ hỏi) là mình sẽ đến Pháp và ở Pháp lâu nhất. Nếu bạn được họ cho nhập cảnh rồi thì việc bạn có đến Pháp hay không, ở nhiều hay ít là tùy bạn thôi - điều này được coi như sự thay đổi bất khả kháng do tình huống thực tế thuộc quyền của bạn. Có số ít người bị hủy visa không cho nhập cảnh khi không thuyết phục nhân viên nhập cảnh họ tin rằng mình đủ năng lực đến Pháp và ở đó lâu nhất trong chuyến đi.

Còn bạn lại thành thật khai rằng, visa tao xin đi Pháp nhưng nay tao đã thay đổi kế hoạch không ở Pháp nữa, thì ngay tại sân bay Việt Nam, nhân viên hàng không (chứ không phải nhân viên biên phòng) họ đã ách chuyến bay và gọi điện cho sứ quán Pháp hủy visa của bạn. Còn tại sân bay schengen bay đến, bạn mà nói vậy thì chắc chắn a lê hấp quay về nước.

Nói chung, khi nhập cảnh ở nước khác với nước cấp visa, bạn phải chuẩn bị show vé (tàu, bus, máy bay) bay tiếp đến nước nhập cảnh; sẵn sàng trả lời và show bằng chứng về các câu hỏi như: ở đâu khi đến Pháp? Tiến đâu để chi tiêu? Vé về VN bay từ đâu? .... Còn kế hoạch thay đổi của mình phải giấu kỹ, coi như không có, sau khi qua cửa khẩu nhập rồi hãy tự do thực hiện.

Thanks bạn

hophop
19-07-2018, 17:21
Các bạn cho mình hỏi: Mình làm visa đi Pháp, đã đặt được lịch hẹn. Tuy nhiên có còn thắc mắc là ngoài hộ khẩu cần phải dịch sang tiếng Anh thì có còn tài liệu nào cần phải dịch nữa không. Mình có lên văn phòng TLScontact thì được trả lời là xem trong giấy hẹn, nếu không yên cầu thì thôi, nhưng trong giấy hẹn thì ngay cã hộ khẩu cũng không nói là cần dịch. Sau đó mình gọi điện lên TLScontact (chắc là ở Hà nội), thì được trả lời là ngoài hộ khẩu thì không cần dịch bất cứ tài liệu nào. Mình bối rối quá, có bạn nào biết chuyện này không, giúp mình với.
Mình chép sau đây là nội dung lưu ý của phiếu hẹn:
1 Mẫu đơn xin thị thực Schengen CERFA n°14076*01
Điền đầy đủ rõ ràng bằng tiếng Anh hoặc tiếng Pháp, ký và ghi rõ ngày tháng năm. Để download mẫu đơn:
2 ảnh chụp hộ chiếu đạt tiêu chuẩn ICAO
Ảnh chụp trên nền sáng ; Cỡ ảnh 3,5 cm X 4,5 cm ; Chụp khuôn mặt không có vật che trước.
3. Giấy thông hành, bản gốc
Một hộ chiếu thường hoặc hộ chiếu công vụ còn nguyên vẹn, có đầy đủ chữ kí, được phát hành dưới 10 năm, còn hạn ít nhất 3
tháng kể từ ngày hết hạn của thị thực và còn ít nhất hai trang trống để dán nhãn thị thực.
4. Bản sao giấy thông hành
Bản sao của trang có chứa các thông tin nhận dạng và tất cả các trang có chứa thị thực hoặc được đóng dấu xuất nhập cảnh. Các
bản sao phải cung cấp ở khổ A4
5. Hộ khẩu gia đình
Hộ khẩu gia đình : Sổ hộ khẩu bản gốc và bản sao. Đối với những cá nhân đã kết hôn : giấy đăng kí kết hôn bản gốc và bản sao.
Bản sao phải cung cấp ở khổ A4
6. Thẻ cư trú tại Việt Nam
Nếu quý vị không phải công dân nước nơi quý vị đang lưu trú thì cung cấp giấy tờ lưu trú hợp pháp của quý vị tại nước sở tại
7- Nếu đương đơn là trả thành niện: khai sanh
8- Nếu trẻ vị thành niên chỉ đi cùng cha hoặc mẹ thi phải có giấy đồng ý của người còn lại hoặc người giám hộ hợp pháp, trừ
trường hợp duy nhất cha hoặc mẹ có quyền chăm sóc và nuôi dưỡng trẻ vị thành niên; - Nếu trẻ vị thành niên đi một mình
9- Bảo hiểm y tế du lịch
cho toàn bộ thời gian lưu trú dự định, có hiệu lực cho tất cả các nước thành viên trong khối Schengen và chi trả cho bất kỳ khoản
chi phí nào có thể phát sinh liên quan đến việc hồi hương vì lý do y tế, chăm sóc y tế khẩn cấp, điều trị khẩn cấp hoặc tử vong
trong thời gian lưu trú
10. Phương tiện đi lại
Xác nhận đặt chỗ vé máy bay khứ hồi. Đương đơn sẽ phải cung cấp bằng chứng lần ra và vào khối Schengen. Xin vui lòng
không mua vé trước khi có kết quả thị thực.
11.Giấy tờ chứng minh chỗ ở, dành cho diện đi du lịch hoặc thăm viếng với mục đích cá nhân
Đi du lịch: xác nhận đặt phòng khách sạn, thuê nhà nghỉ. Đi thăm thân : Giấy mời, bản gốc và bản copy, do tòa thị chính thành
phố cấp + Bản sao thẻ cư trú hoặc giấy tờ tùy thân của người mời + Bằng chứng về khả năng tài chính của người mời: bảng
lương, thông báo thuế, sao kê ngân hàng ba tháng gần nhất. Hoặc : Chứng minh tài chính bảo đảm đủ chi phí lưu trú
12.Giấy tờ chứng minh địa vị xã hội: hợp đồng lao động,...
13. Bằng chứng về khả năng tài chính: Sao kê tài khoản ngân hàng hoặc phiếu chi tiền trợ cấp trong 3
tháng gần nhất. sao kê tài khoản, bảng lương ba tháng gần nhất, giấy tờ chứng minh được hưởng trợ cấp (sao y bản chính có xác nhận)

hophop
19-07-2018, 17:39
Chị em mình mới lấy được visa schengen sau 1 tuần nộp. Chẵn tròn 1 tuần lun, mừng quá là mừng, hihihiih.

Hồ sơ của mình thì đầy đủ ko thiếu gì nhưng em mình thì ko có đơn xin nghỉ phép do công ty ko cho nhưng may quá là vẫn pass cả 2 chị em.

Mình thấy có nộp được hồ sơ hay không còn tùy vào ngừoi nhận hồ sơ ở TLS nữa ấy, như lần đầu mình đi nộp, bạn bên TLS nói hồ sơ của mình chưa đầy đủ do thiếu đơn xin nghỉ phép/giấy xác nhận nghề nghiệp ( mình nói rõ là lần này mình ko nộp dc hồ sơ vì thời điểm mình nộp là 91 ngày trước khởi hành, hehee ). Tuy nhiên, 2 ngày sau mình đi nộp lại thì bạn bên TLS kiểm tra hồ sơ và báo đã đủ rồi nhận luôn ( dù vẫn thiếu đơn xin nghỉ phép/giấy xác nhận nghề nghiệp ). Thế nên pass visa là thành quả của sự chuẩn bị đầy đủ, cẩn thận và thêm chút may mắn nữa ace ạ.:)
Bạn cho hỏi là các tài liệu nào cần phải dịch sang tiếng Anh?

kimvanchinh
19-07-2018, 17:58
Bạn cho hỏi là các tài liệu nào cần phải dịch sang tiếng Anh?

Bạn hỏi câu hỏi mà nếu đọc các phần trên trao đổi khá nhiều rồi.

Tất cả các giấy tờ nếu nguyên bản gốc không bằng tiếng Anh hoặc Pháp hoặc có song ngữ, tức là chỉ có tiếng Việt thì phải dịch sang tiếng Anh.

Tuy nhiên, việc dịch ra tiếng Anh có 3 cấp độ: dịch công chứng (công chứng xác nhận bản dịch); dịch công ty không công chứng (thuê cty dịch thuật họ dịch rồi họ ký xác nhận thôi); cá nhân mình tự dịch rồi ký tên người dịch ở cuối bản dịch. Ai cẩn thận thì dịch công chứng hết, ai kỹ tính hơn thì dịch công chứng kết hợp dịch cty số giấy tờ không phải tùy thân và hành chính (ví dụ sổ tiết kiệm); nhiều người tự dịch các giấy tờ cá nhân như giấy nghỉ phép, bảng lương, CMND...

Xin visa Pháp nên có 1 số bản dịch tiếng Pháp

hophop
19-07-2018, 18:20
Cám ơn bạn nhiều. Thật sự đúng là không rõ lãnh sự quán có yêu cầu phải dịch tất cả không? vì trong phiếu hẹn thì hoàn toàn không ghi là cần.

kimvanchinh
19-07-2018, 19:52
Cám ơn bạn nhiều. Thật sự đúng là không rõ lãnh sự quán có yêu cầu phải dịch tất cả không? vì trong phiếu hẹn thì hoàn toàn không ghi là cần.

Bạn tư duy và tìm kiếm thông tin thật ngây thơ đến mức ngớ ngẩn. Ngay trên trang web của sứ quán Pháp (tiếng Việt) có quy định:

Việc hồ sơ không hoàn chỉnh có khả năng đưa đến quyết định từ chối cấp thị thực. Tuy nhiên, cung cấp đầy đủ các văn bản không bảo đảm đương nhiên được cấp thị thực.
Khi cần thiết, đương đơn có thể được mời đến phỏng vấn và được yêu cầu cung cấp thêm giấy tờ.
Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch hợp lệ (có dấu công chứng của phòng tư pháp) sang tiếng Pháp hay tiếng Anh.
Các giấy tờ khi nộp phải có kèm theo bản sao (photocopie). Bản sao sẽ được ký xác nhận hợp lệ khi trình bản chính. Phòng visa chỉ giữ lại bản sao. Bản chính được trả lại ngay cho khách.

Như vậy Pháp phải dịch công chứng tất cả các giấy tiếng Việt.

Nên nhớ, mình là công dân có đủ năng lực pháp lý và hành vi mới đi xin visa. Đến nộp hồ sơ là phải thuộc và hiểu các quy định của họ, sơ xấy là họ quy kết và từ chối visa ngay.

Link đây
https://vn.ambafrance.org/Thong-tin-chung-ve-thi-thuc-3843

hophop
19-07-2018, 22:21
Được rồi, được rồi. Bạn đúng. Như vậy, nếu làm đúng như lãnh sự quán yêu cầu thì mình phải dịch và công chứng tất cả bản tiếng Việt (có dấu công chứng của phòng tư pháp) !!!!. Cám ơn nhiều.

Thanhthuy1213
19-07-2018, 22:52
Được rồi, được rồi. Bạn đúng. Như vậy, nếu làm đúng như lãnh sự quán yêu cầu thì mình phải dịch và công chứng tất cả bản tiếng Việt (có dấu công chứng của phòng tư pháp) !!!!. Cám ơn nhiều.
Anh kimvanchinh là cao thủ trên đây, a ấy rất tốt rất nhiệt tình.
Tôi đi nhiều lắm nhg cũng lười chia sẻ lắm, a kimvanchinh thì khác 😂😂

Tienhaipbc
20-07-2018, 08:40
cẩn thận thì dịch hết sang tiếng anh, công chứng, thực ra toàn bộ giấy tờ dịch và công chứng cũng chưa đến 1 triệu, cẩn tắc vô ưu.

hangmynguyen1807
20-07-2018, 12:13
Các bác cho e hỏi vs ạ... Vc e nộp hs TLS từ 04/07, đến 5/7 báo đã chuyển hs sang đsq pháp... đến h hs của e vẫn pending, chưa có kqua gì cả.
E nói qua hs của vợ chồng e ạ: vc e mới dkkh đợt tháng 4, cả 2 đều làm văn phòng có sao kê lương, có bđs cho thuê, stk 500 tr. Chồng e đã từng có visa schegen 2015, pp cũ của e có visa thăm thân czech cách đây 8 năm nhưng bên dịch vụ tư vấn ko nên đưa vào hso vì đsq pháp rất kỳ thị những người đã từng nhập cảnh czech và balan??? Vậy e ko đưa hộ chiếu cũ vào thì bên đsq có check đc e đã từng nhập cảnh czech ko ạ?
Có bác nào nộp visa đợt này chậm có kqua như e mà vẫn pass ko ạ??? Bạn e nó xin visa sau mà 3,4 ngày đã có kqua rồi làm e đau tim quá:((
Các bác tl giúp e với, chờ đợi ntn thật là 1 cảm giác ko dễ chịu gì hết😭

hailohn
20-07-2018, 13:56
Các bác cho e hỏi vs ạ... Vc e nộp hs TLS từ 04/07, đến 5/7 báo đã chuyển hs sang đsq pháp... đến h hs của e vẫn pending, chưa có kqua gì cả.
E nói qua hs của vợ chồng e ạ: vc e mới dkkh đợt tháng 4, cả 2 đều làm văn phòng có sao kê lương, có bđs cho thuê, stk 500 tr. Chồng e đã từng có visa schegen 2015, pp cũ của e có visa thăm thân czech cách đây 8 năm nhưng bên dịch vụ tư vấn ko nên đưa vào hso vì đsq pháp rất kỳ thị những người đã từng nhập cảnh czech và balan??? Vậy e ko đưa hộ chiếu cũ vào thì bên đsq có check đc e đã từng nhập cảnh czech ko ạ?
Có bác nào nộp visa đợt này chậm có kqua như e mà vẫn pass ko ạ??? Bạn e nó xin visa sau mà 3,4 ngày đã có kqua rồi làm e đau tim quá:((
Các bác tl giúp e với, chờ đợi ntn thật là 1 cảm giác ko dễ chịu gì hết😭

Đợt này Pháp lâu hay sao đó bạn. Đứa bạn mình nộp 30/5 thì đến tận đầu tháng 7 mới có kết quả

hangmynguyen1807
20-07-2018, 14:02
B ơi bạn của b xin visa ngắn hay dài hạn vậy b? Bt dài hạn sẽ mất time tầm 1 tháng. Vì nhiều người m quen xin đợt này mấy ngày đã có kqua rồi nên m lo quá😭

hangmynguyen1807
20-07-2018, 14:09
Đợt này Pháp lâu hay sao đó bạn. Đứa bạn mình nộp 30/5 thì đến tận đầu tháng 7 mới có kết quả
Ah b cho m hỏi bạn của b nộp hs ở TLS Hà Nội hay HCM b nhỉ. M thấy bảo ở HCM thường lâu hơn HN. M nộp hs ở TLS Hà Nội thấy mn có kqua nhanh lắm nên càng sốt ruột😔

hailohn
20-07-2018, 14:19
Ah b cho m hỏi bạn của b nộp hs ở TLS Hà Nội hay HCM b nhỉ. M thấy bảo ở HCM thường lâu hơn HN. M nộp hs ở TLS Hà Nội thấy mn có kqua nhanh lắm nên càng sốt ruột😔

Cô bé đó xin ngắn hạn và nộp ơ TLS Hanoi bạn ơi

hangmynguyen1807
20-07-2018, 14:26

Ah mà ngày bay của bạn ý là bao giờ b nhỉ... cũng có thể do thời gian bay ko gấp nên đsq xử lý sau... Mấy hôm nay ăn ngủ cũng chỉ có nghĩ đến visa. M chả còn tâm trạng làm gì nữa:(( Mong là đsq nó chỉ là đang vui WC nên chậm trễ thôi😭

hailohn
20-07-2018, 14:37
Ah mà ngày bay của bạn ý là bao giờ b nhỉ... cũng có thể do thời gian bay ko gấp nên đsq xử lý sau... Mấy hôm nay ăn ngủ cũng chỉ có nghĩ đến visa. M chả còn tâm trạng làm gì nữa:(( Mong là đsq nó chỉ là đang vui WC nên chậm trễ thôi😭

Ngày bay 12/7 -> kết qủa tạch

Tienhaipbc
20-07-2018, 14:39
các bác nộp ở pháp với hà lan chờ vất vả nhỉ, mình nộp ở Đức, hẹn thứ 3 tuần sau, mà hqua sốt ruột quá lên hỏi bị lùa về. Cơ mà ít nhất là có cái lịch hẹn vẫn tốt hơn, chứ kiểu chờ ko ngày tháng thì đúng là khổ.

hangmynguyen1807
20-07-2018, 14:44

Ngày bay 12/7 -> kết qủa tạch

Ôi dời:(( m tưởng chờ lâu mà có kqua pass chứ tạch thì m lại càng buồn😭

hailohn
20-07-2018, 14:51
các bác nộp ở pháp với hà lan chờ vất vả nhỉ, mình nộp ở Đức, hẹn thứ 3 tuần sau, mà hqua sốt ruột quá lên hỏi bị lùa về. Cơ mà ít nhất là có cái lịch hẹn vẫn tốt hơn, chứ kiểu chờ ko ngày tháng thì đúng là khổ.

Bác này có sớm hơn em 2 ngày, em lịch hẹn thứ 5 tuần sau (26/7)

harim
20-07-2018, 15:11
Mọi người tư vấn giúp em trường hợp của em với ạ!

Cuối tháng 6 vừa rồi nhóm em 3 người xin visa Pháp (gồm 2 chị em gái và 1 người bạn trai) nhưng chỉ có em được cấp visa sau 1 tuần (chắc do đã từng đi nhiều nước và đang có công việc khá tốt). Còn 2 đứa em thì sau 2 tuần nhận được kết quả từ chối. Theo em đoán thì có thể do 2 đứa còn trẻ - sinh năm 1992, công việc hiện nay thu nhập không cao (lương tháng 1 đứa 7tr, 1 đứa 10tr) nên mặc dù sổ TK nhiều tiền, 1 đứa còn đứng tên nhà nhưng vẫn bị từ chối với lý do "không xác định việc rời khỏi lãnh thổ".

E gửi mail đến địa chỉ [email protected] để đề nghị xét lại nhưng không nhận được bất cứ phản hồi nào (dù là mail trả lời tự động cũng không có). Đến nay 2 tuần rồi. Theo kinh nghiệm của các anh chị thì nếu em nộp hồ sơ lại vào đầu tháng 8 và gửi kèm tâm thư thì có khả quan không ạ?

ellentran
20-07-2018, 15:53
Mọi người tư vấn giúp em trường hợp của em với ạ!

Cuối tháng 6 vừa rồi nhóm em 3 người xin visa Pháp (gồm 2 chị em gái và 1 người bạn trai) nhưng chỉ có em được cấp visa sau 1 tuần (chắc do đã từng đi nhiều nước và đang có công việc khá tốt). Còn 2 đứa em thì sau 2 tuần nhận được kết quả từ chối. Theo em đoán thì có thể do 2 đứa còn trẻ - sinh năm 1992, công việc hiện nay thu nhập không cao (lương tháng 1 đứa 7tr, 1 đứa 10tr) nên mặc dù sổ TK nhiều tiền, 1 đứa còn đứng tên nhà nhưng vẫn bị từ chối với lý do "không xác định việc rời khỏi lãnh thổ".

E gửi mail đến địa chỉ [email protected] để đề nghị xét lại nhưng không nhận được bất cứ phản hồi nào (dù là mail trả lời tự động cũng không có). Đến nay 2 tuần rồi. Theo kinh nghiệm của các anh chị thì nếu em nộp hồ sơ lại vào đầu tháng 8 và gửi kèm tâm thư thì có khả quan không ạ?

Thấy cmt của bạn mình còn lo lắng hơn nữa. Mình cũng mới vừa nộp cho TLS ngày 12, tính tới nay là 6 ngày làm việc rồi nhưng vẫn chưa có kết quả. Mình cũng sinh năm 92, lương chừng 11tr à. Huhu như vậy nhóm trẻ tuổi lương thấp là fail sao :((
Một chị bạn mình thì có kq nhanh bất ngờ, 9/7 nộp mà 13/7 có email báo lấy pp rồi, quan trọng là chị ấy đậu chỉ sau 4 ngày làm việc. Ngưỡng mộ ghê.

harim
20-07-2018, 16:01
Sorry vì làm em lo lắng nhưng mỗi người là mỗi trường hợp khác nhau mà. Lúc chuẩn bị hồ sơ cả nhóm của khá tự tin vì đầy đủ yêu cầu hết, TLS cũng không nói thiếu gì. Nên chị chỉ suy đoán đối với trường hợp 2 đứa em là do vậy thôi. Có thể do những yếu tố khác nữa mà mình không biết được. Em cứ hi vọng đi nhé! Chúc em may mắn!

ellentran
20-07-2018, 17:44
Sorry vì làm em lo lắng nhưng mỗi người là mỗi trường hợp khác nhau mà. Lúc chuẩn bị hồ sơ cả nhóm của khá tự tin vì đầy đủ yêu cầu hết, TLS cũng không nói thiếu gì. Nên chị chỉ suy đoán đối với trường hợp 2 đứa em là do vậy thôi. Có thể do những yếu tố khác nữa mà mình không biết được. Em cứ hi vọng đi nhé! Chúc em may mắn!

Nãy em ko biết xưng hô anh hay chị nên cứ bạn mà phang :D
Cảm ơn chị nhé, mà lúc nộp hồ sơ em có gửi luôn cái tâm thư tình cảm dào dạt, ko biết có ra cơm ra cháo gì ko =))

hangmynguyen1807
23-07-2018, 00:06

B ơi b có kqua visa chưa b???

DNT
23-07-2018, 09:09
Xin visa Italia thì mình tự dịch giấy tờ không cần công chứng phải không mọi người. Mình thấy trên website VFS nói như thế này :"Tất cả các giấy tờ tiếng Việt cần sao y công chứng và dịch sang tiếng Anh hoặc tiếng Ý. Tuy nhiên bản dịch không nhất thiết phải được công chứng hoặc đóng mộc bởi bất kì công ty dịch thuật nào."

kimvanchinh
23-07-2018, 09:16
Xin visa Italia thì mình tự dịch giấy tờ không cần công chứng phải không mọi người. Mình thấy trên website VFS nói như thế này :"Tất cả các giấy tờ tiếng Việt cần sao y công chứng và dịch sang tiếng Anh hoặc tiếng Ý. Tuy nhiên bản dịch không nhất thiết phải được công chứng hoặc đóng mộc bởi bất kì công ty dịch thuật nào."

Như vậy tự dịch hoặc nhờ người dịch OK, theo thông lệ, ai dịch thì ghi rõ ở cuối giấy, ký tên.

DNT
23-07-2018, 09:19
Cám ơn bạn. Năm ngoái mình nộp TLS xin visa Pháp thì phải dịch thuật công chứng. Tốn kém khá nhiều

DNT
23-07-2018, 09:21
Không biết ngoài các qui định xin Visa Italy trên website này: http://www.vfsglobal.com/italy/vietnam/vietnamese/tourist.html
còn có điều kiện đặc biệt gì nữa không các bạn ?

kimvanchinh
23-07-2018, 10:20
Cám ơn bạn. Năm ngoái mình nộp TLS xin visa Pháp thì phải dịch thuật công chứng. Tốn kém khá nhiều

Tùy từng nước nhé bạn, nước nào quy định dịch thì phải dịch nhé, kết hợp dịch Cty với tự dịch chi phí trên dưới 1 tr/ hồ sơ đâu có phải là quá mắc. Tìm cty dịch có tâm họ tư vấn dịch hợp lý và tính tiền hợp lý cho.

hangmynguyen1807
23-07-2018, 12:04
Như vậy tự dịch hoặc nhờ người dịch OK, theo thông lệ, ai dịch thì ghi rõ ở cuối giấy, ký tên.

Bác ơi e nộp hs từ 4/7 ở TLS, 5/7 e thấy báo đã chuyển qua đsq. E muốn qua thẳng đsq hỏi tình hình hso của e sao gq lâu thế có đc ko bác??? Lúc qua thì em cần cầm theo hso gì ko ạ??? Bác tl giúp e vs ạ😭

DNT
23-07-2018, 13:49
Cam CMND va hoa don ben TLS qua

hangmynguyen1807
23-07-2018, 14:15
Cam CMND va hoa don ben TLS qua
Chả hiểu hs của e có vấn đề gì ko, bạn e nộp sau đã có kqua rồi b ah... ko còn tâm trí nào mà lviec nữa😭

ellentran
23-07-2018, 14:57
Chả hiểu hs của e có vấn đề gì ko, bạn e nộp sau đã có kqua rồi b ah... ko còn tâm trí nào mà lviec nữa😭

Em hóng ké với ạ. Em cũng nộp từ ngày 12 mà giờ thấy im như tờ, thiệt tình ko làm việc gì được :((
Trong khi chị bạn nộp t2 thì t6 có visa, quá đắng lòng huhu :((

DNT
23-07-2018, 15:24
Thời gian xét hồ sơ cũng hên xui lắm. Ngày xưa nộp trực tiếp LSQ/DSQ thì thông thường 5-10 ngày lấy được rồi.
Còn khi nộp qua TLS thì không biết được. Năm ngoái mình nộp TLS trước 3 tháng khởi hành. Cuối cùng sát ngày đi mới được trả lại hồ sơ. Bạn qua bên DSQ/LSQ hối họ làm nhanh nhanh. Bảo là mình còn phải làm visa nước khác nữa. May ra thì đẩy nhanh quá trình được

hangmynguyen1807
23-07-2018, 15:26
Thời gian xét hồ sơ cũng hên xui lắm. Ngày xưa nộp trực tiếp LSQ/DSQ thì thông thường 5-10 ngày lấy được rồi.
Còn khi nộp qua TLS thì không biết được. Năm ngoái mình nộp TLS trước 3 tháng khởi hành. Cuối cùng sát ngày đi mới được trả lại hồ sơ. Bạn qua bên DSQ/LSQ hối họ làm nhanh nhanh. Bảo là mình còn phải làm visa nước khác nữa. May ra thì đẩy nhanh quá trình được

Mà khổ nỗi đợt này những người đc trả kqua nhanh toàn pass hết, cứ chậm tầm 2,3 tuần thì fail.. thế nên m ms mất ăn mất ngủ😩

paradox
23-07-2018, 17:10
Mà khổ nỗi đợt này những người đc trả kqua nhanh toàn pass hết, cứ chậm tầm 2,3 tuần thì fail.. thế nên m ms mất ăn mất ngủ😩

Theo kinh nghiệm của mình thì không nên qua ĐSQ hỏi đâu bạn ơi vì tùy hồ sơ thời gian proceed sẽ khác nhau. Các bạn cứ từ từ bình tĩnh đợi vì ĐSQ yêu cầu nộp qua TLS một trong những lý do là họ không muốn bị phiền hà email gọi điện hỏi chase kết quả bây giờ các bạn lại vác hồ sơ qua thẳng ĐSQ hỏi thì mình nghĩ không nên. Cá nhân mình chưa bao giờ đi chase ĐSQ cả.

Còn về dịch thuật thì bản sao y phải có công chứng, bản dịch thì chỉ cần đóng dấu công ty dịch thuật là OK không cần đóng dấu tư pháp quận đâu.

Tienhaipbc
24-07-2018, 15:38
Mình đã nhận dc visa xin ở DSQ Đức, nó cho sát sạt ngày đi về luôn, ghê quá :D

hailohn
24-07-2018, 15:55
Chúc mừng bạn

hangmynguyen1807
24-07-2018, 16:52
Chúc mừng bạn
B ơi b xin visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy b??? T cũng muốn xin vào đức nhưng lại sợ xét duyệt khó b ah. B có thể nói qua hồ sơ xin visa schegen qua lsq đức đc k b?

hangmynguyen1807
24-07-2018, 16:53

B ơi b xin visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy b??? T cũng muốn xin vào đức nhưng lại sợ xét duyệt khó b ah. B có thể nói qua hồ sơ xin visa schegen qua lsq đức đc k b?

Tienhaipbc
24-07-2018, 20:14

sorry bạn, mình đi công tác nên hồ sơ khá đơn giản, nên chắc là ko giúp bạn dc

hailohn
25-07-2018, 08:05
Bạn vào web của ĐSQ Đức sẽ có đầy đủ thủ tục cho visa thăm thân hay du lịch. Đơn giản là cứ nộp đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu thôi mà

rhyseth
25-07-2018, 14:10
Xin visa Đức rẻ nhất vì không qua agent mà nộp trực tiếp ở lãnh sự quán :D.

Visa xin ở Hà Lan du lịch thì thường bao lâu có kết quả các bác?

Thanhthuy1213
25-07-2018, 17:22

Đức mình ko biết, nhg mình quan tâm đến nước nào dể cấp visa thôi

Hà Lan: chậm hay nhanh tùy vào thời điểm ng ta nộp nhiều hay ít

hangmynguyen1807
27-07-2018, 14:39
T4 m có lên đsq pháp để hỏi tình trạng hs và bảo t3 tuần tới m phải đi sing nên cần có kqua sớm để m lấy pp. Có 1 anh rất trẻ và thân thiện phỏng vấn m. T5 m đang ngồi lviec thì có điện thoại của đại sứ quán nói hs của m ok rồi. Chúc 2 vc có chuyến đi vui vẻ. Hnay T6 m check lại tình trạng hs trên Tls vẫn thấy pending.... hồi hộp quá ạ😩

hailohn
27-07-2018, 14:47
Chia sẻ cảm xúc của bạn. Hy vọng sang tuần sẽ có visa

T4 m có lên đsq pháp để hỏi tình trạng hs và bảo t3 tuần tới m phải đi sing nên cần có kqua sớm để m lấy pp. Có 1 anh rất trẻ và thân thiện phỏng vấn m. T5 m đang ngồi lviec thì có điện thoại của đại sứ quán nói hs của m ok rồi. Chúc 2 vc có chuyến đi vui vẻ. Hnay T6 m check lại tình trạng hs trên Tls vẫn thấy pending.... hồi hộp quá ạ😩

maximilian
30-07-2018, 22:11

mình nộp Hà Lan tại VFS Saigon ngày 12.6 thì ngày 6.7 mới có kết quả đậu .

ellentran
31-07-2018, 09:39
Cho em hỏi là mình có thể gửi thư cứu xét cho lãnh sự quán Pháp ở địa chỉ nào vậy ạ?
Vì trên đơn từ chối họ chỉ ghi là 'Quý vị có thể phản đối quyết định từ chối này trước Ủy ban Tái xét các quyết định từ chối cấp thị thực vào Pháp, Hộp thư BP 83 609, 44036 Nantes CEDEX 1, trong vòng hai tháng kể từ ngày cấp thông báo này'. Nhưng e ko hiểu là hòm thư này thì nằm ở Lãnh sự quán Pháp hay đâu :(
Em bị từ chối ở mục số 9: Không xác định được ý định rời khỏi lãnh thổ các quốc gia thành viên của ông/ bà trước khi thị thực hết hiệu lực.
Các tiền bối cho em ý kiến là phải nộp thêm hồ sơ gì để cải thiện với ạ, thật tình em thích đi mùa thu lắm, mà chờ thu năm sau thì cũng lâu quá chừng. Em chỉ cần cho cái visa single đủ 14 ngày em đi là được rồi huhu :((

pit007
31-07-2018, 14:03
Cho em hỏi là mình có thể gửi thư cứu xét cho lãnh sự quán Pháp ở địa chỉ nào vậy ạ?
Vì trên đơn từ chối họ chỉ ghi là 'Quý vị có thể phản đối quyết định từ chối này trước Ủy ban Tái xét các quyết định từ chối cấp thị thực vào Pháp, Hộp thư BP 83 609, 44036 Nantes CEDEX 1, trong vòng hai tháng kể từ ngày cấp thông báo này'. Nhưng e ko hiểu là hòm thư này thì nằm ở Lãnh sự quán Pháp hay đâu :(
Em bị từ chối ở mục số 9: Không xác định được ý định rời khỏi lãnh thổ các quốc gia thành viên của ông/ bà trước khi thị thực hết hiệu lực.
Các tiền bối cho em ý kiến là phải nộp thêm hồ sơ gì để cải thiện với ạ, thật tình em thích đi mùa thu lắm, mà chờ thu năm sau thì cũng lâu quá chừng. Em chỉ cần cho cái visa single đủ 14 ngày em đi là được rồi huhu :((

Việc nộp thêm hồ sơ gì thì bạn phải liệt kê những hồ sơ bạn đã nộp ra thì mọi người mới biết bạn cần thêm gì chứ. Thông thường với trường hợp từ chối mục 9 là do việc họ không xác định được các ràng buộc lớn mang tính chất bắt buộc bạn phải quay về Việt Nam nên sẽ bị từ chối, đây cũng là lý do rất nhiều người bị fail. Việc gửi đơn cứu xét, tâm thư thực chất là để làm rõ các lý do này, vì thế bạn nên liệt kê các giấy tờ bạn nộp để xin visa gồm những gì để mọi người còn có thể tư vấn cho bạn

ellentran
31-07-2018, 14:17
Việc nộp thêm hồ sơ gì thì bạn phải liệt kê những hồ sơ bạn đã nộp ra thì mọi người mới biết bạn cần thêm gì chứ. Thông thường với trường hợp từ chối mục 9 là do việc họ không xác định được các ràng buộc lớn mang tính chất bắt buộc bạn phải quay về Việt Nam nên sẽ bị từ chối, đây cũng là lý do rất nhiều người bị fail. Việc gửi đơn cứu xét, tâm thư thực chất là để làm rõ các lý do này, vì thế bạn nên liệt kê các giấy tờ bạn nộp để xin visa gồm những gì để mọi người còn có thể tư vấn cho bạn

Dạ em đã nộp các giấy tờ sau:
- Sổ tiết kiệm 125tr
- Sao kê lương 3 tháng gần nhất
- Hợp đồng lao động, phụ lục
- Giấy xác nhận nhân viên
- Đơn xin nghỉ phép
- Photo 2 thẻ tín dụng (nhưng lại ko lấy sao kê 6 tháng gần nhất :()
- Booking vé máy bay, khách sạn (chưa cancel)
- Bảo hiểm AIG 15 ngày
- Sổ hộ khẩu photo dịch công chứng (nhưng hiện tại em đang ở nhà dì ruột, vì vậy mẹ và em gái lại nằm trong một quyển hộ khấu khác)
Về bản thân: Em độc thân, nữ, 26t, làm ở công ty hiện tại hơn 3 năm, lương 11tr. Em đã từng đi Đài, Hàn, HK, TQ, Thái, Sin, Cam. Lần này e nộp chung với 1 chị sinh năm 90, pp khá yếu (mới chỉ đi Thái vs Malay và có visa Hàn đúng 1 ngày trước khi apply).
Em có kết quả fail sau đúng 2 tuần vật vã :((
Mong các tiền bối cho em ý kiến ạ.

rhyseth
31-07-2018, 14:24
mình nộp Hà Lan tại VFS Saigon ngày 12.6 thì ngày 6.7 mới có kết quả đậu .

trời, gần 1 tháng mới có kết quả hả bác =-="

pit007
31-07-2018, 21:52
Dạ em đã nộp các giấy tờ sau:
- Sổ tiết kiệm 125tr
- Sao kê lương 3 tháng gần nhất
- Hợp đồng lao động, phụ lục
- Giấy xác nhận nhân viên
- Đơn xin nghỉ phép
- Photo 2 thẻ tín dụng (nhưng lại ko lấy sao kê 6 tháng gần nhất :()
- Booking vé máy bay, khách sạn (chưa cancel)
- Bảo hiểm AIG 15 ngày
- Sổ hộ khẩu photo dịch công chứng (nhưng hiện tại em đang ở nhà dì ruột, vì vậy mẹ và em gái lại nằm trong một quyển hộ khấu khác)
Về bản thân: Em độc thân, nữ, 26t, làm ở công ty hiện tại hơn 3 năm, lương 11tr. Em đã từng đi Đài, Hàn, HK, TQ, Thái, Sin, Cam. Lần này e nộp chung với 1 chị sinh năm 90, pp khá yếu (mới chỉ đi Thái vs Malay và có visa Hàn đúng 1 ngày trước khi apply).
Em có kết quả fail sau đúng 2 tuần vật vã :((
Mong các tiền bối cho em ý kiến ạ.
thực ra về vấn đề pp yếu không phải là lý do chính, mình từng đi nhiều nước rồi, tuy nhiên đấy là ở hộ chiếu cũ, hộ chiếu mới (năm 2013) không có cái viza nào ngoài dấu xuất nhập cảnh vào thái, bạn kia có thái, malay và hàn đã là hơn mình rồi, mình nộp pháp xin 12 ngày (được 20 ngày, tháng 1 mình đi rồi) + xin Hà Lan 22 ngày (được 30 ngày tháng 6 mình đi và mới về hôm 20/07)
trong list bạn liệt kê mình không thấy có lịch trình (có thể bạn quên liệt kê) tuy nhiên nhìn sơ sơ vậy thì cũng không có vấn đề gì ngoài vấn đề hộ khẩu, người ta nhìn vào đấy sẽ thấy gợn vì có thể hiểu là bạn chỉ ở nhờ --->không có sự liên kết sâu sắc nào để quay về.
Đấy là suy đoán của mình thôi.

Chuot-bu
01-08-2018, 08:17

Day la hop thu cua bo Ngoại giao Pháp , ỡ thanh pho Nantes.
Ban co the viet thu xin cứu xét , giu cho DSQ Pháp ỡ VN tốt hon ( nếu ban thay ho so cua ban du sức thuyết phục người xét duyệt ho so visa )

ellentran
01-08-2018, 09:04
thực ra về vấn đề pp yếu không phải là lý do chính, mình từng đi nhiều nước rồi, tuy nhiên đấy là ở hộ chiếu cũ, hộ chiếu mới (năm 2013) không có cái viza nào ngoài dấu xuất nhập cảnh vào thái, bạn kia có thái, malay và hàn đã là hơn mình rồi, mình nộp pháp xin 12 ngày (được 20 ngày, tháng 1 mình đi rồi) + xin Hà Lan 22 ngày (được 30 ngày tháng 6 mình đi và mới về hôm 20/07)
trong list bạn liệt kê mình không thấy có lịch trình (có thể bạn quên liệt kê) tuy nhiên nhìn sơ sơ vậy thì cũng không có vấn đề gì ngoài vấn đề hộ khẩu, người ta nhìn vào đấy sẽ thấy gợn vì có thể hiểu là bạn chỉ ở nhờ --->không có sự liên kết sâu sắc nào để quay về.
Đấy là suy đoán của mình thôi.

Dạ em có nộp lịch trình luôn ạ. Vậy chắc có thể là do hộ khẩu rồi huhu :((

ellentran
01-08-2018, 09:06
Day la hop thu cua bo Ngoại giao Pháp , ỡ thanh pho Nantes.
Ban co the viet thu xin cứu xét , giu cho DSQ Pháp ỡ VN tốt hon ( nếu ban thay ho so cua ban du sức thuyết phục người xét duyệt ho so visa )

Dạ em cũng có dự định viết đơn cứu xét gửi cho Lãnh sự Pháp ạ, bởi vì có chút ko cam tâm :((

Rider2017
01-08-2018, 09:11
bảo hiểm du lịch có mua onl đc ko A/C

tuandung000
01-08-2018, 10:35
Chào các anh chị. Cho em xin tư vấn từ anh/chị/em với ạ

Em dự định đưa vợ và đứa con(16 tháng) đi du lịch châu Âu khoảng 10 ngày.
Có vài người bạn ở Pháp và Đức. Tháng 11 này bạn thân của vợ ở Đức tổ chức cưới nên hi vọng đi đúng dịp này.

Tình hình hiện tại của vợ chồng em:
- em và vợ cùng tuổi, làm 2 công ty ở SG (lương mình khoảng 20, lương vợ khoảng 10).
- Có vài khoản thu nhập ngoài nên đã có 1 chung cư ở Gò Vấp (chính chủ 2 v.c)
- Tài chính hiện có khoảng 100-120 triệu.
- Không có sổ tiết kiệm nhưng có thể huy động từ anh em, bạn bè để làm sổ.
- Passport hơi trống, chỉ đi 1 chuyến Singapore 2 vợ chồng cách đây 3 năm.
- Hộ khẩu vẫn ở miền trung. chỉ có KT3 ở TP HCM.

Mong anh chị em có kinh nghiệm tư vấn giùm xem có thể đậu visa schengen không?
Cám ơn mọi người.

Thanhthuy1213
01-08-2018, 10:50
bảo hiểm du lịch có mua onl đc ko A/C
Được đó em
C toàn mua của bic.vn

tuandung000
01-08-2018, 10:52
Birds are flying over Europe skies,
Tell me please why can't I?

phuongdt
01-08-2018, 11:33
Chào các anh chị. Cho em xin tư vấn từ anh/chị/em với ạ

Em dự định đưa vợ và đứa con(16 tháng) đi du lịch châu Âu khoảng 10 ngày.
Có vài người bạn ở Pháp và Đức. Tháng 11 này bạn thân của vợ ở Đức tổ chức cưới nên hi vọng đi đúng dịp này.

Tình hình hiện tại của vợ chồng em:
- em và vợ cùng tuổi, làm 2 công ty ở SG (lương mình khoảng 20, lương vợ khoảng 10).
- Có vài khoản thu nhập ngoài nên đã có 1 chung cư ở Gò Vấp (chính chủ 2 v.c)
- Tài chính hiện có khoảng 100-120 triệu.
- Không có sổ tiết kiệm nhưng có thể huy động từ anh em, bạn bè để làm sổ.
- Passport hơi trống, chỉ đi 1 chuyến Singapore 2 vợ chồng cách đây 3 năm.
- Hộ khẩu vẫn ở miền trung. chỉ có KT3 ở TP HCM.

Mong anh chị em có kinh nghiệm tư vấn giùm xem có thể đậu visa schengen không?
Cám ơn mọi người.

Tuần sau mình sẽ lên apple visa cho tháng 10 này, ai cũng nói single thì duỵệt khó hơn đã lập gia đình, nhưng mà bạn đi cả gdinh kể cả con cái thì cũng hơi khó nhỉ, vì người ta xét "khả năng trốn lại" cũng cao tương đương tụi single như mình :D

Rồi cả thu nhập cũng chưa phải thực sự cao để LSQ tin tưởng về chi phí chuyến đi Châu Âu cho 3 người. Cá nhân mình đã đi 9 nước, trong đó có Nhật (đi 3 lần), Hàn Quốc, Đài Loan (đi 2 lần), thu nhập khoảng 50tr/tháng có chuyển khoản từ cty, Hộ Khẩu TPHCM mà vẫn hơi lo lo nè (vì thực sự là nhiều người VN xin đi xong trốn luôn nên cũng ko trách được sao họ lại khắt khe như vậy)

Nhưng mình nghĩ cứ chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, lên lịch trình đàng hoàng.. Bạn nói có bạn bè bên đó nếu họ có quốc tịch thì gửi thư mời, làm bảo lãnh thì mình nghĩ ok thôi.

Rider2017
01-08-2018, 11:44
Được đó em
C toàn mua của bic.vn

e thấy Bao Minh đang saleoff 35%, 24 ngày gói $50.000 phổ thông còn có ~ 600.000, ko bit đáng tin ko:)

tuandung000
01-08-2018, 11:52
Tuần sau mình sẽ lên apple visa cho tháng 10 này, ai cũng nói single thì duỵệt khó hơn đã lập gia đình, nhưng mà bạn đi cả gdinh kể cả con cái thì cũng hơi khó nhỉ, vì người ta xét "khả năng trốn lại" cũng cao tương đương tụi single như mình :D

Rồi cả thu nhập cũng chưa phải thực sự cao để LSQ tin tưởng về chi phí chuyến đi Châu Âu cho 3 người. Cá nhân mình đã đi 9 nước, trong đó có Nhật (đi 3 lần), Hàn Quốc, Đài Loan (đi 2 lần), thu nhập khoảng 50tr/tháng có chuyển khoản từ cty, Hộ Khẩu TPHCM mà vẫn hơi lo lo nè (vì thực sự là nhiều người VN xin đi xong trốn luôn nên cũng ko trách được sao họ lại khắt khe như vậy)

Nhưng mình nghĩ cứ chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, lên lịch trình đàng hoàng.. Bạn nói có bạn bè bên đó nếu họ có quốc tịch thì gửi thư mời, làm bảo lãnh thì mình nghĩ ok thôi.

Cám ơn chị nhiều ạ. E cũng muốn tham khảo thêm trước khi quyết định ạ.

rhyseth
02-08-2018, 15:39
e thấy Bao Minh đang saleoff 35%, 24 ngày gói $50.000 phổ thông còn có ~ 600.000, ko bit đáng tin ko:)

Bao Minh các điều khoản không tốt như của BIC nha bạn, đặc biệt là gặp trường hợp CUT OFF (hủy chuyến vì lý do đột xuất)

phuongdt
02-08-2018, 15:52
Bao Minh các điều khoản không tốt như của BIC nha bạn, đặc biệt là gặp trường hợp CUT OFF (hủy chuyến vì lý do đột xuất)

Chắc nhiều bạn có suy nghĩ giống mình là mua BH để hoàn tất hồ sơ visa thôi, ko phải để cover risks thực tế :P
Mình vừa mua của bên Bảo Việt cũng nhanh, ko biết tuần sau đi nộp hồ sơ ok ko

hailohn
02-08-2018, 21:47
Các bác làm ơn cho em hỏi với ạ: visa du lịch Đức multi thời hạn 2 năm, ở 90 ngày/ lần. Như vậy mỗi lần ở ko được quá 90 ngày thì phải về. Sau đó 90 ngày sau mới được nhập cảnh tiếp ạ?? Còn trong trường hợp mỗi lần nhập cảnh chỉ ở 15 - 20 ngày rồi xuất cảnh, vậy thì sau đó bao lâu mới được nhập cảnh tiếp ạ?
Em xin cám ơn các bác

namnguyensg
02-08-2018, 23:05
Hôm nay mình lên xem đặt lịch hẹn visa Áo nhưng full tới 13/8 mới trống lịch nhưng 5/9 là mình khởi hành rồi bây giờ chỉ mong là lãnh sự xét duyệt hồ sơ nhanh 1 chút nếu k chắc chuyến này fail quá

rhyseth
02-08-2018, 23:09
Các bác làm ơn cho em hỏi với ạ: visa du lịch Đức multi thời hạn 2 năm, ở 90 ngày/ lần. Như vậy mỗi lần ở ko được quá 90 ngày thì phải về. Sau đó 90 ngày sau mới được nhập cảnh tiếp ạ?? Còn trong trường hợp mỗi lần nhập cảnh chỉ ở 15 - 20 ngày rồi xuất cảnh, vậy thì sau đó bao lâu mới được nhập cảnh tiếp ạ?
Em xin cám ơn các bác
Bạn chưa max 90 ngày thì bạn có thể nhập cảnh lại liền được, tức là nếu mỗi lần nhập cảnh là 15 ngày, thì sau đó có thể đi ra đi vô ngay sau đó khoảng 6 lần, không cần phải chờ. Miễn là trong thời gian 180 ngày, bạn ở schengen tối đa tổng là 90 ngày.

i_swear_all4one
02-08-2018, 23:12
Em xin cám ơn các bác
Có thể ở tối đa 3 tháng, trong từng kỳ 6 tháng.

hailohn
03-08-2018, 08:53
Cám ơn bác ạ

Có thể ở tối đa 3 tháng, trong từng kỳ 6 tháng.

hailohn
03-08-2018, 08:54
Em cám ơn ạ

Bạn chưa max 90 ngày thì bạn có thể nhập cảnh lại liền được, tức là nếu mỗi lần nhập cảnh là 15 ngày, thì sau đó có thể đi ra đi vô ngay sau đó khoảng 6 lần, không cần phải chờ. Miễn là trong thời gian 180 ngày, bạn ở schengen tối đa tổng là 90 ngày.

mitmit11
04-08-2018, 01:18
Chào cả nhà, e vừa có visa schengen sau 3 ngày từ ngày nộp ở TLS HN. Nhưng hạn chỉ cho 1 tháng, nên em sẽ làm lại vì dự định tháng 11 qua Pháp tiếp để đi chợ Giáng sinh. Em muốn đưa ba mẹ đi cùng nên tính sẽ nộp chung hồ sơ, nhưng kẹt nỗi ba mẹ em đều kinh doanh tự do. Hộ chiếu mẹ em visa Trung quốc là nhiều nhất do buôn bán bên đó, ngoài ra còn có Sing, Thái. Hộ chiếu ba thì chỉ mới đi Sing do cũng không thích đi xa mấy hic. Ba em năm nay 55t và mẹ 48t, có sổ đỏ rồi stk này kia, xác nhận kinh doanh nhỏ lẻ do phường chứng thực nhưng k có sao kê thuế. Vậy theo mọi người em có thể đứng ra để đảm bảo cũng như chi trả cho ba mẹ không?
Background của em : Hiện đang làm cho cty hàng không của Đài đc 3 năm hơn, luơng tầm 40tr/tháng. EM đã đi các nc Đông Nam Á, hongkong, Đài, Nhật 2 lần, Uk, Us và đến lúc xin visa cho ba mẹ sẽ thêm đc mấy nc Châu âu nữa. Hiện em hold visa Nhật multi 3 năm, US 1 năm và có đến 4-5 cái visa Us do năm nào cũng renew. Em khá tự tin vào background của mình do cty cũng lớn nên bảo lãnh rất tốt cho nHân viên, nhưng lo mỗi k biết dùng background của mình kèm tâm thư thì có giúp xin visa cho ba mẹ đc không. Ngoài ra vì hàng năm gia đình em đều có vé miễn phí do cty cấp nên em mới muốn đưa ba mẹ đi du lịch cùng
Xin tư vấn của mọi người ạ :(

dinaty
05-08-2018, 21:03
Chào cả nhà, e vừa có visa schengen sau 3 ngày từ ngày nộp ở TLS HN. Nhưng hạn chỉ cho 1 tháng, nên em sẽ làm lại vì dự định tháng 11 qua Pháp tiếp để đi chợ Giáng sinh. Em muốn đưa ba mẹ đi cùng nên tính sẽ nộp chung hồ sơ, nhưng kẹt nỗi ba mẹ em đều kinh doanh tự do. Hộ chiếu mẹ em visa Trung quốc là nhiều nhất do buôn bán bên đó, ngoài ra còn có Sing, Thái. Hộ chiếu ba thì chỉ mới đi Sing do cũng không thích đi xa mấy hic. Ba em năm nay 55t và mẹ 48t, có sổ đỏ rồi stk này kia, xác nhận kinh doanh nhỏ lẻ do phường chứng thực nhưng k có sao kê thuế. Vậy theo mọi người em có thể đứng ra để đảm bảo cũng như chi trả cho ba mẹ không?
Background của em : Hiện đang làm cho cty hàng không của Đài đc 3 năm hơn, luơng tầm 40tr/tháng. EM đã đi các nc Đông Nam Á, hongkong, Đài, Nhật 2 lần, Uk, Us và đến lúc xin visa cho ba mẹ sẽ thêm đc mấy nc Châu âu nữa. Hiện em hold visa Nhật multi 3 năm, US 1 năm và có đến 4-5 cái visa Us do năm nào cũng renew. Em khá tự tin vào background của mình do cty cũng lớn nên bảo lãnh rất tốt cho nHân viên, nhưng lo mỗi k biết dùng background của mình kèm tâm thư thì có giúp xin visa cho ba mẹ đc không. Ngoài ra vì hàng năm gia đình em đều có vé miễn phí do cty cấp nên em mới muốn đưa ba mẹ đi du lịch cùng
Xin tư vấn của mọi người ạ :(

@mitmit11: Không rõ bác đi CA mấy lần rồi nhưng theo mình nghĩ bạn cứ đi về đi rồi sau đó apply tiếp cho đợt giáng sinh sau. Mình mấy năm đi bên ĐSQ cho đúng theo trình tự: Single 1 tháng, multiple 3 tháng và multiple 1 năm. Bác cứ đi đúng ngày đi ngày về đã xin lần này rồi lần tới apply tiếp chắc sẽ đc dài hơn. Mình nghĩ vậy

thuynguyen2603
06-08-2018, 10:06
Hôm nay mình lên xem đặt lịch hẹn visa Áo nhưng full tới 13/8 mới trống lịch nhưng 5/9 là mình khởi hành rồi bây giờ chỉ mong là lãnh sự xét duyệt hồ sơ nhanh 1 chút nếu k chắc chuyến này fail quá
Bạn xin visa áo dạng du lịch tự túc hay thăm người thân ? Mình cũng tính xin visa áo dạng du lịch tự túc nhưng khg biết Lsq áo có cấp cho du lịch tự túc khg ?

namnguyensg
08-08-2018, 11:39
Bạn xin visa áo dạng du lịch tự túc hay thăm người thân ? Mình cũng tính xin visa áo dạng du lịch tự túc nhưng khg biết Lsq áo có cấp cho du lịch tự túc khg ?

du lịch tự túc bạn ơi . THấy bên VFS cho đặt lích du lịch tự túc nên mình nghỉ ko sao

Rider2017
08-08-2018, 13:47
cho mình hỏi từ VN bay sang EU thường transit tại TQ hay Qatar, UAE dưới 24h thì có cần xin visa transit ko A/C

Chuot-bu
08-08-2018, 14:29
Thường thì không cấn visa,
Tuỳ theo phi trường, thời gian chờ máy bay, hảng máy bay mà hành khách có bứa ăn hay phòng nghĩ khách sạn miển phí.

namnguyensg
08-08-2018, 21:40
cho mình hỏi từ VN bay sang EU thường transit tại TQ hay Qatar, UAE dưới 24h thì có cần xin visa transit ko A/C

nếu dưới 24h mà k nhập cảnh thì ko cần visa nha bạn

kimvanchinh
09-08-2018, 20:29
nếu dưới 24h mà k nhập cảnh thì ko cần visa nha bạn

Tùy từng nước nhé bạn. Trung Quốc thì 24h, còn Dubai chỉ có 8 tiếng. Hồi tôi đi qua Quảng Châu chỉ được max 10 tiếng. Nói chung, khi mua vé ổi phòng vé và họ bán vé không cần làm visa. Nếu co trễ chuyến họ tự sử lý về visa và mình còn được đền bù bảo hiểm nữa.

4u4ever
10-08-2018, 09:54
Tùy từng nước nhé bạn. Trung Quốc thì 24h, còn Dubai chỉ có 8 tiếng. Hồi tôi đi qua Quảng Châu chỉ được max 10 tiếng. Nói chung, khi mua vé ổi phòng vé và họ bán vé không cần làm visa. Nếu co trễ chuyến họ tự sử lý về visa và mình còn được đền bù bảo hiểm nữa.
Ah riêng ở TQ, chính sách visa transit của họ thay đổi liên xoành xoạch và thay đổi theo từng sân bay. Giờ luật visa Transit without visa (TWOV) dưới 24h cho hộ chiếu VN thì vấn áp dụng, nhưng mà liệu có được ra khỏi sân bay để tìm khách sạn ngủ không thì lại là vấn đề khác. hồi cuối tháng 2 cháu chuẩn bị mua vé đi Nhật, của China Southern, có mấy chuyến có thời gian transit trên 12 tiếng, China Southern có offer phòng khách sạn cho nghỉ, nhưng mà thời điểm đó liên hệ hãng ở VN họ bảo giờ không offer cho người hộ chiếu VN vì không chắc có được ra khỏi sân bay không. Qua hết tháng 2 chưa thấy gì mới. Sau đó mua vé transit 3-4 tiếng ở Quảng Châu nên không quan tâm nữa. Lúc đó có nhiều khách quốc tế được loại 72h TWOV nhưng thời gian transit dưới 8 tiếng cũng không được rời sân bay. Giờ thấy post này đọc lại thì thấy từ tháng 3 nó ra thông báo , bắt đầu từ tháng 1 người có quyền transit dưới 24 tiếng có thể xin Transit Visa On Arrival (TVOA) nhưng theo cập nhật của khách thì cũng có vẻ trần ai khoai củ lắm.
NOTE 1: Effective end August 2017, 24 hour TWOV involving travel through CAN may be subject to restrictions. The situation is changing on a daily basis. Please check the last few posts of this thread for the latest information.Updated May 2018: Direct international air-to-air connections are permitted at CAN. Uncertainty remains around whether you are able to leave the airport during longer transits. Passengers with passports only eligible for 24-hour TWOV may be required to remain within the transit area regardless of how long they are in transit. Passenger who would otherwise also be eligible for 72-hour TWOV may be able to leave the airport if their transit exceeds 8 hours (but is less than 24 hours). Passengers with less than 8 hours needing to collect bags in CAN to transfer airlines may not be permitted to enter China for the purpose of collecting bags and re-checking. You may be required to contact the operating airline of your onward flight to collect your bags on your behalf and re-tag them to your final destination. Transit including multiple stops within China is permitted at CAN only when the first transit point is Beijing (PEK). The total maximum transit time is 24 hours.
NOTE 2: Effective February 2018, 24 hour TWOV involving travel through Shanghai may be subject to restriction. The rules are not clear and you should check the last few posts/pages of this thread for the latest information. Update March 2018: TWOV is still operational in Shanghai however new rules are supposedly in operation - at least at PVG - limiting the ability for passengers to enter China and leave the airport. Passengers with: (1) short stays (under four hours), (2) same-day transfers (more than four hours, but with an onward flight on the same day as arriving), (3) a transit within 24 hours but without confirmed hotel accommodation, and/or (4) who do not need to collect bags and recheck for their onward flight may all be affected. Passengers in any one of these categories may be directed to the transfer line with direct air-side transfer (not allowed to enter China/leave the airport).
NOTE 3: 24 hour TWOV is may not available to passengers travelling on the following passports: Afghanistan, Azerbaijan, Iran, Iraq, Kazakhstan, Kyrgyzstan, Malaysia, Nigeria, Oman, Pakistan, Syria, Saudia Arabia, Sri Lanka, Thailand, Turkey, United Arab Emirates and Yemen. See the 24-hour TWOV section below for more details. The most recent version of TIMATIC appears to have lifted this exemption for all cities except XMN. But there are no recent reports to confirm this.
NOTE 4: passengers seeking TWOV in China who have previously visited Turkey (entry stamps) may be refused entry.

Thanhthuy1213
10-08-2018, 17:22

Chọn cái nào rẻ nhất mua, chả thằng nào ok hay ko hết em hihihi

phuongdt
13-08-2018, 09:42
LSQ Pháp xét duyệt hồ sơ khá nhanh ấy chứ, submit từ thứ 3 tuần trước thì hôm nay báo đã duỵet xong, đang trả về TLS contact lại, hùi hụp quá :dien

Chuot-bu
13-08-2018, 13:03
LSQ Pháp xét duyệt hồ sơ khá nhanh ấy chứ, submit từ thứ 3 tuần trước thì hôm nay báo đã duỵet xong, đang trả về TLS contact lại, hùi hụp quá :dien
Quá nhanh ,,,,, Quá nguy hiểm (beer)

phuongdt
13-08-2018, 14:58
Quá nhanh ,,,,, Quá nguy hiểm (beer)

Lấy về rùi, đã được duyệt, thực sự là nhanh, LSQ duyệt có 2 ngày T4 & T5 tuần trước thôi, cho hẳn 30 ngày kaka

namnguyensg
13-08-2018, 18:18
Lấy về rùi, đã được duyệt, thực sự là nhanh, LSQ duyệt có 2 ngày T4 & T5 tuần trước thôi, cho hẳn 30 ngày kaka

đúng rồi thừong sẽ xét hồ sơ trong vòng 1 tuần nếu hồ sơ k bị vấn đề j.

phuongdt
14-08-2018, 08:18
đúng rồi thừong sẽ xét hồ sơ trong vòng 1 tuần nếu hồ sơ k bị vấn đề j.

mình nghe nói max là 2 tuần, còn như mình theo dõi web TLS thì thấy ko tính thgian TLS chuyển & nhận lại hồ sơ thì LSQ xét có 2 ngày thôi, nhanh hơn mong đợi nhiều :D Giờ vé mbay chưa mua nữa, vừa lên thêm 2tr, hix

namnguyensg
14-08-2018, 09:34
mình nghe nói max là 2 tuần, còn như mình theo dõi web TLS thì thấy ko tính thgian TLS chuyển & nhận lại hồ sơ thì LSQ xét có 2 ngày thôi, nhanh hơn mong đợi nhiều :D Giờ vé mbay chưa mua nữa, vừa lên thêm 2tr, hix

mình mới nộp visa Áo ngày hôm qua 5/9 khởi hành vé đã mua ko biết sao đây lần này đi chung với bạn có chuyện bận đột xuất cần passport nên ko nôp sớm được

phuongdt
14-08-2018, 10:15
mình mới nộp visa Áo ngày hôm qua 5/9 khởi hành vé đã mua ko biết sao đây lần này đi chung với bạn có chuyện bận đột xuất cần passport nên ko nôp sớm được

ùi, cũng sát ngày dữ ha, hi vọng là 1 tuần sẽ có kết quả, đúng kiểu hồi hộp suốt từ giờ đến khi có kqua. Mà xin visa Áo cũng thông qua trung tâm nào đó hay lên trực tiếp LSQ vậy bạn?

namnguyensg
14-08-2018, 11:46
ùi, cũng sát ngày dữ ha, hi vọng là 1 tuần sẽ có kết quả, đúng kiểu hồi hộp suốt từ giờ đến khi có kqua. Mà xin visa Áo cũng thông qua trung tâm nào đó hay lên trực tiếp LSQ vậy bạn?

Mình nộp qua VFS và đang hồi hộp lắm đây bạn ơi nhưng bên VFS báo lãnh sự sẽ xét theo ngày khởi hành và ưu tiên người khởi hành gần nhất. Hy vọng sẽ có trước ngày khỏi hành chứ xác ngày quá khó chuẩn bị lắm

phuongdt
14-08-2018, 11:52
Mình nộp qua VFS và đang hồi hộp lắm đây bạn ơi nhưng bên VFS báo lãnh sự sẽ xét theo ngày khởi hành và ưu tiên người khởi hành gần nhất. Hy vọng sẽ có trước ngày khỏi hành chứ xác ngày quá khó chuẩn bị lắm

Uh hi vọng là vậy, vé máy bay bạn cũng mua luôn rồi ah?

ctyhtt09
14-08-2018, 12:56
Hi,

Em được cấp VISA vào Pháp 3 tháng, lúc trước năm 2013, có VISA 1 lần, năm 2013 cũng nhờ vào diễn đàn xem thông tin, xin các file sổ hộ khẩu, giấy nghỉ phép,....năm nay 2018, em không vào diễn đàn ngày nào cả, nhưng muốn chia sẻ cùng các bạn, anh chị em, như sau:

1/ Em nộp hồ sơ tại TLScontact ngày 2.8 (thứ năm) -> được chuyển qua LSQ Pháp ngày 3.8 (thứ 6) -->vào ngày thứ 2, 6.8 thì được nhận thông báo qua email cần bổ sung bảo hiểm y tế ghi đầy đủ họ tên (do bạn em mua bên Pháp chỉ để tên và họ thôi) --> nên em mua online bên BIC.VN (gói D trên 30.000 Euro) ---> đi nộp bổ sung ngày kế tiếp liền là ngày 7.8 (thứ 3) ----> ngày 10.8 (thứ 6) thì có nhận được email và tin nhắn qua điện thoại thông báo để nhận lại passport.
2/ Em viết ngày tháng cụ thể như vậy, để cho thấy trường hợp của em có đầy đủ giấy tờ --- thì duyệt rất nhanh (năm 2013 cũng vậy: trong 3 ngày đã có VISA (do trên VISA có để ngày cấp VISA) (nhưng vẫn phải đợi đúng 2 tuần mới nhận lại passport))
3/ Trường hợp của em chỉ là bạn bè thông thường, nên giấy tờ đầy đủ như yêu cầu: Quan trọng nhất là: Attestion d'accueil (Proof of accommodation) và giấy nộp thuế.
4/ Trường hợp của em bên Việt Nam như sau: (những mục em kê ra là giấy tờ dịch ra tiếng Anh của em, anh chị em nào cần thì email qua: [email protected] -- em sẽ tranh thủ gửi đính kèm nhe) đừng gửi tin nhắn trên đây nhe, em chỉ email thôi - cho nhanh.
- là chủ cơ sở kinh doanh hộ cá thể, chứ không phải doanh nghiệp tư nhân -> giấy phép kinh doanh + giấy đăng ký thuế
- giấy nộp thuế vào ngân sách nhà nước 3 tháng : 567 + giấy nộp thuế Quý 1, Quý 2
- chủ hộ của Sổ hộ khẩu
- giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (trường hợp của em chỉ dịch có đất thôi ạ, do chưa hoàn công, và cũng mệt mỏi giấy tờ, nên chưa có chuyển thành nhà gắn liền với đất)
- Vé máy bay mua luôn, sợ gì, :D của Vietnam Airlines giá rất mềm nha, do mua trước đến 3 tháng, nộp tháng 8, mà tháng 6 em đã mua rồi. SNG-CDG-SGN: 20.800.000 nha (em mua qua thẻ Mastercard, lại được hoàn 5% nữa) nhưng nhớ xem mục huỷ chuyến trước 1 tháng thì mất bao nhiêu tiền; cận ngày bay thì mất bao nhiêu nha.

* Tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng trên 3 tháng (không nhiều ạ, nhưng em xin 3 tháng thì yêu cầu của bây giờ là 120 euro/ngày x 90 ngày nhe)
* Giao dịch ngân hàng trong 3 tháng (cơ sở kinh doanh của em có chuyển khoản vào hàng tháng rất nhiều lần, trung bình 20 lần chuyển tiền vào tài khoản của em/tháng)
* Giấy xác nhận hạn mức thẻ Mastercard (3 mục có dấu *, mọi người ra ngân hàng yêu cầu họ làm nha)

----------- Ai nộp đơn, em khuyên nên chuẩn bị tâm lý là trong người nó cứ lâng lâng trong thời gian chờ đợi, không muốn làm gì cả, mặc dù biết là giấy tờ rất tốt, và trung bình 1 ngày em vào tài khoản trên trang TLScontact coi khoảng 10 lần, không thấy có thông báo gì, là trong người thấy mệt mệt :D nói chơi cho vui hihi
------------ Anh chị em nào cần file gì thì email em nhe, em gửi qua cho, - [email protected] em cũng đang rãnh, chỉ chờ ngày bay vào giữa tháng 9, hết hè, sang thu, tháng 10, nhưng tháng 11, xem bán đồ Noel, sẽ lại lạnh, đợt em qua tháng 2,3,4 lạnh kinh khủng, sợ lạnh lắm rồi. Tháng 9, 10, 11, có ai sang Pháp hay đi đến Vienna, Prague, Helsinki, Basel (Switzerland),... thì đi chung cho nó an toàn và vui ạ, mấy lần em đi chung với các bạn cũ hay mới quen, vui ơi là vui.
------------Chúc mọi người chuẩn bị giấy tờ kỹ càng, sạch sẽ, giấy A4 thẳng tấp, nhớ dịch đóng mộc ở Phòng Tư pháp, gọn gàng, à, hình chụp nền trắng lấy cái mặt cho to lên nhe, lúc em nộp tại ô số 4, bị chị nhận hồ sơ bắt chụp hình lại do mặt lấy nhỏ quá - cũng may là có đem theo 2 loại - mặt to và nhỏ - nên cũng ok. Nhưng trên VISA thì lại lấy hình lúc mình lấy vân tay, không hiểu luôn.
------------Nộp hồ sơ nhớ ngồi gần các ô - do các nhân viên nhận hồ sơ thông báo hơi nhỏ, nhưng mọi người có thể nhìn trên màn hình trước phòng lấy vân tay xem thứ tự của mình nha.
;)

namnguyensg
14-08-2018, 13:14
Uh hi vọng là vậy, vé máy bay bạn cũng mua luôn rồi ah?

đủng rồi bạn ơi thấy vé China Airlines khuyến mãi 590$ khứ hồi rẻ quá nên mình mua luôn hồi 2 tuần trước rồi

phuongdt
14-08-2018, 14:06
đủng rồi bạn ơi thấy vé China Airlines khuyến mãi 590$ khứ hồi rẻ quá nên mình mua luôn hồi 2 tuần trước rồi

rẻ vậy hả? Mình đi giữa cuối tháng 10, nhưng ko bay khứ hồi mà đáp CDG, còn bay về từ ZRH nên giờ tầm 22tr-25tr, hơi oải nhưng nếu muốn rẻ hơn (tầm 20tr) thì phải chọn long transit hoặc transit 2 lần, nên cân nhắc chọn cân đối giữa giá tiền & sự tiện lợi luôn.
đang chờ ngày mai VNA Kmai coi có giảm đc miếng nào ko, ko thì chọn Air China chiều đi & 1 hãng của Nga cho chiều về (mình ko thích bay của china).

Lorange
14-08-2018, 14:14
Mình cũng đang hồi hộp chờ đây, vì search thì không thấy nhiều hướng dẫn visa du lịch Áo, ngoại trừ 1 cái tip duy nhất là ĐSQ họ không chấp nhận booking khách sạn của Booking.com (NO)
Ngày bay của mình gần cuối tháng 9 lận, nhưng cũng muốn chốt sớm để còn đặt phòng ks và vé tàu các kiểu :(

Lorange
14-08-2018, 14:52
Mình chia sẻ thêm kinh nghiệm nộp đơn qua TLS và VFS của mình để bạn nào đang phân vân chọn bên nào để nộp có thể tham khảo nha.

- Điểm cộng của TLS Contact: điền form online, sau khi điền hệ thống tự xuất cho mình cái application form nên rất tiện, đồng thời có cái checklist các loại giấy tờ cho mình tự kiểm tra và sắp xếp hồ sơ.
- Điểm trừ: Hồi mình nộp đầu năm nay cực kỳ mất thời gian. Do sơ suất nên hình của mình không đạt chuẩn (mình có hơi mỉm cười), vậy là bị đuổi về bắt đặt lại hẹn khác, trong khi ngay chỗ kiểm hồ sơ có cái booth chụp hình nhưng không chấp nhận là không chấp nhận :Dam. 1 tuần sau được cái hẹn khác, ngồi chờ gần 2 tiếng đồng hồ mới tới lượt mình, gặp được bạn nhân viên nhận hồ sơ thì được thông báo hình của ông xã mình không hợp lệ (mặc dù 1 tuần trước đã được chấp nhận:gun), cuối cùng thì bạn đó cũng du di vì dù gì chồng mình cũng phải chụp hình lại :shrug:. Về các loại phí hình như TLS có phần nhỉnh hơn VFS. Các bạn nhân viên hình như bị quá tải nên ai cũng cau có. Mình thấy có vài người mua dịch vụ Premium, nhưng không đủ chỗ ngồi trong lounge thì cũng phải ra ngoài ngồi chờ như bao người, chỉ khác là được phục vụ snack, còn dịch vụ theo mình quan sát thì cũng không có nhanh hơn mấy :D

- Điểm cộng của VFS: Nhiều quầy nên làm rất nhanh (hay vì Áo ít slot nên làm nhanh không biết :D), các bạn nhân viên cực kỳ thân thiện, hình của mình lại không đạt chuẩn vì yêu cầu là hình chụp trong vòng 3 tháng chứ không phải 6 tháng, nhưng các bạn hỗ trợ chụp ngay tại chỗ cho mình luôn. Về phí thì bên này phí có nhẹ hơn bên kia 1 tẹo. Tổng thời gian nộp hồ sơ của mình bao gồm cả lấy sinh trắc và chụp hình chỉ có khoảng 30 phút (c)
- Điểm trừ: Form vẫn dùng form giấy, điền tay hoặc đánh máy, mà nhìn cái form vừa tiếng Anh vừa tiếng Đức vừa tiếng gì đấy muốn nổ con mắt, cứ sợ điền sai. Thêm 1 điểm nữa là bên này chưa có quẹt thẻ nên mình lại lóc cóc đi ra ATM rút tiền để nộp.

Nếu lần sau có đi nữa nhất định mình sẽ chọn dịch vụ bên VFS (c)

Sau đợt lần trước xin visa của 1 nước nhưng cuối cùng mua vé máy bay nhập cảnh 1 nước khác đầu tiên, tưởng là không được đi luôn rồi và phải gõ cửa rất nhiều nơi để hỏi han, nhờ vả thì mình cũng có kha khá kinh nghiệm giải quyết trường hợp này. Nếu bạn nào có trường hợp tương tự thì có thể email mình ([email protected]), mình sẵn sàng chia sẻ nha.

phuongdt
14-08-2018, 16:14
Mình chia sẻ thêm kinh nghiệm nộp đơn qua TLS và VFS của mình để bạn nào đang phân vân chọn bên nào để nộp có thể tham khảo nha.

- Điểm cộng của TLS Contact: điền form online, sau khi điền hệ thống tự xuất cho mình cái application form nên rất tiện, đồng thời có cái checklist các loại giấy tờ cho mình tự kiểm tra và sắp xếp hồ sơ.
- Điểm trừ: Hồi mình nộp đầu năm nay cực kỳ mất thời gian. Do sơ suất nên hình của mình không đạt chuẩn (mình có hơi mỉm cười), vậy là bị đuổi về bắt đặt lại hẹn khác, trong khi ngay chỗ kiểm hồ sơ có cái booth chụp hình nhưng không chấp nhận là không chấp nhận :Dam. 1 tuần sau được cái hẹn khác, ngồi chờ gần 2 tiếng đồng hồ mới tới lượt mình, gặp được bạn nhân viên nhận hồ sơ thì được thông báo hình của ông xã mình không hợp lệ (mặc dù 1 tuần trước đã được chấp nhận:gun), cuối cùng thì bạn đó cũng du di vì dù gì chồng mình cũng phải chụp hình lại :shrug:. Về các loại phí hình như TLS có phần nhỉnh hơn VFS. Các bạn nhân viên hình như bị quá tải nên ai cũng cau có. Mình thấy có vài người mua dịch vụ Premium, nhưng không đủ chỗ ngồi trong lounge thì cũng phải ra ngoài ngồi chờ như bao người, chỉ khác là được phục vụ snack, còn dịch vụ theo mình quan sát thì cũng không có nhanh hơn mấy :D

- Điểm cộng của VFS: Nhiều quầy nên làm rất nhanh (hay vì Áo ít slot nên làm nhanh không biết :D), các bạn nhân viên cực kỳ thân thiện, hình của mình lại không đạt chuẩn vì yêu cầu là hình chụp trong vòng 3 tháng chứ không phải 6 tháng, nhưng các bạn hỗ trợ chụp ngay tại chỗ cho mình luôn. Về phí thì bên này phí có nhẹ hơn bên kia 1 tẹo. Tổng thời gian nộp hồ sơ của mình bao gồm cả lấy sinh trắc và chụp hình chỉ có khoảng 30 phút (c)
- Điểm trừ: Form vẫn dùng form giấy, điền tay hoặc đánh máy, mà nhìn cái form vừa tiếng Anh vừa tiếng Đức vừa tiếng gì đấy muốn nổ con mắt, cứ sợ điền sai. Thêm 1 điểm nữa là bên này chưa có quẹt thẻ nên mình lại lóc cóc đi ra ATM rút tiền để nộp.

Nếu lần sau có đi nữa nhất định mình sẽ chọn dịch vụ bên VFS (c)

Sau đợt lần trước xin visa của 1 nước nhưng cuối cùng mua vé máy bay nhập cảnh 1 nước khác đầu tiên, tưởng là không được đi luôn rồi và phải gõ cửa rất nhiều nơi để hỏi han, nhờ vả thì mình cũng có kha khá kinh nghiệm giải quyết trường hợp này. Nếu bạn nào có trường hợp tương tự thì có thể email mình ([email protected]), mình sẵn sàng chia sẻ nha.

Sao mình lại thấy các bạn ở TLS cũng vui vẻ thân thiện mà nhỉ, đưa hồ sơ còn đưa 2 tay nữa... Còn vụ hình thì mình ko có ý kiến vì hình mình ko bị bắt bẻ gì ;)

Còn kinh nghiệm xin visa 1 nc mà nhập cảnh 1 nc khác sao ko chia sẻ ở đây để mọi người cùng nắm thông tin đc hả bạn:">

Lorange
14-08-2018, 17:03
Oánh ra đây sợ dài quá không ai đọc :D

phuongdt
14-08-2018, 17:18
Oánh ra đây sợ dài quá không ai đọc :D

Bảo đảm ai đi ngang qua cũng đọc :D Mình hóng (tại vì check giá vé mbay cao quá, đi ngược lại rẻ hơn) hị hị

namnguyensg
14-08-2018, 19:18
rẻ vậy hả? Mình đi giữa cuối tháng 10, nhưng ko bay khứ hồi mà đáp CDG, còn bay về từ ZRH nên giờ tầm 22tr-25tr, hơi oải nhưng nếu muốn rẻ hơn (tầm 20tr) thì phải chọn long transit hoặc transit 2 lần, nên cân nhắc chọn cân đối giữa giá tiền & sự tiện lợi luôn.
đang chờ ngày mai VNA Kmai coi có giảm đc miếng nào ko, ko thì chọn Air China chiều đi & 1 hãng của Nga cho chiều về (mình ko thích bay của china).

đúng rồi bạn đi air china thời gian transit lâu theo mình bạn nên về từ Milan gần đó sẽ có nhiều deal rẻ hơn zurich mình thấy ít hãng qua mà giá cao hơn , nhưng tp m thấy rẻ như amsterdam , frankfurt bạn thử check coi thử vé chiều về thế nào.Vé Vienna mình mua quá cảnh chỉ 1 tiếng rưỡi 2 tiếng thôi nên khỏe mà được đi khu vực Đông Âu mình chưa đi chứ h vé đi Paris rẻ mình cũng k mua tại qua đó mình cũng phải tốn tiền bay nơi khác với m k ưu tiên nơi đi rồi

Lorange
15-08-2018, 10:56
Bảo đảm ai đi ngang qua cũng đọc :D Mình hóng (tại vì check giá vé mbay cao quá, đi ngược lại rẻ hơn) hị hị

Bạn chuẩn bị sẵn bản lịch trình cho thấy mặc dù bạn không vào Pháp đầu tiên nhưng bạn vẫn đi Pháp và ở Pháp thời gian lâu nhất trong cả lịch trình nhé, cả các booking ks và vé tàu/vé máy bay chứng minh bạn sẽ qua Pháp. Cái này dùng để trả lời cho DV check-in của hãng, Công an cửa khẩu của VN mình, và Immigration của nước bạn vào đầu tiên nha.

Nếu có người quen ở sân bay bạn nhờ hỏi thăm mấy anh/chị làm dịch vụ mặt đất cho hãng bạn chọn bay, nếu mấy anh chị này ok thì đỡ rủi ro hơn :)

Nhưng mà dù gì thì bay đến Pháp trước vẫn là lựa chọn chắc ăn, đỡ mệt đầu nhất nha bạn :D

Rider2017
15-08-2018, 16:26
có hãng nào giữ vé mà họ gửi cái e-ticket nhu VNA ko a/c, web VNA bão trì nên ko book giữ vé đc
còn thằng Qatar-airway củng có mà nguyên chữ " Booking status - 'On-hold'" thấy mất cảm tình quá :)

phuongdt
15-08-2018, 16:57
Bạn chuẩn bị sẵn bản lịch trình cho thấy mặc dù bạn không vào Pháp đầu tiên nhưng bạn vẫn đi Pháp và ở Pháp thời gian lâu nhất trong cả lịch trình nhé, cả các booking ks và vé tàu/vé máy bay chứng minh bạn sẽ qua Pháp. Cái này dùng để trả lời cho DV check-in của hãng, Công an cửa khẩu của VN mình, và Immigration của nước bạn vào đầu tiên nha.

Nếu có người quen ở sân bay bạn nhờ hỏi thăm mấy anh/chị làm dịch vụ mặt đất cho hãng bạn chọn bay, nếu mấy anh chị này ok thì đỡ rủi ro hơn :)

Nhưng mà dù gì thì bay đến Pháp trước vẫn là lựa chọn chắc ăn, đỡ mệt đầu nhất nha bạn :D

Mình mua vé rùi, đúng hành trình như đã xin Visa, mắc thêm 4tr, hix

có hãng nào giữ vé mà họ gửi cái e-ticket nhu VNA ko a/c, web VNA bão trì nên ko book giữ vé đc
còn thằng Qatar-airway củng có mà nguyên chữ " Booking status - 'On-hold'" thấy mất cảm tình quá :)

Ko có nha bạn, đợi qua đợt Mùa thu vàng của VNA đi rùi book, sáng giờ mình cũng ko vào đc, qua hãng khác mua vé luôn rồi (tại đã có visa), mới có 1 tuần mà tăng lên 3tr, hix

Nhưng mình nghĩ có chữ On Hold của Quatar đâu có sao, LSQ nào cũg biết vé mbay ko ai mua trc mà (trên list hồ sơ gửi cho mình còn ghi rõ "ko khuyến khích mua vé mb trc" nữa nè)

vietdoan20062006
16-08-2018, 22:50
Lần trước mình xin visa VFS Hà Lan - cùng chỗ với Anh, Úc ấy. Ko cần đặt lịch hẹn, ko cần đủ giấy tờ vẫn nhận như thường, mình ko có booking máy bay, khách sạn hay bảo hiểm. Kết quả đợi 2 tuần , hình như gửi passport sang Malaysia multiple entry, đúng số ngày mình yêu cầu 45 ngày + cho thêm 7.
Giờ mình muốn xin thì ngoài đsq Pháp ( phá đặt lịch ) còn đsq nào hay vfs nào ko phải đặt lịch và... nhận hồ sơ ko đầy đủ, ko vé máy bay, khách sạn hay bảo hiểm, vì mình đi từ UK sang