PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Pages : 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9

pinky2510
01-09-2017, 10:56
Mình mới nộp hôm 25 mà giờ 31 có tin nhắn đã có kq chuyển về VFS Hà Lan rồi. Nhanh vậy chắc là rớt rồi hả? :(

Đợt này họ đang rảnh hay sao đó, bạn mình cũng có kết quả đậu trong 1 tuần.

Thanhthuy1213
01-09-2017, 12:19
Mình có visa rồi các bạn ơi. Không ngờ là nhanh đến thế. Chỉ 4 ngày làm việc + 1 ngày shipping. Cầm passport trong tay sung sướng quá.
Giờ mình còn hơn 2 tháng rưỡi để chuẩn bị. Hehe. Cho mình hỏi là:
- Mình đâu cần ở nước xin visa lâu nhất trong hành trình phải không?
- Mình có thể ở lại thêm một ngày so với ngày đăng ký trong form không?

Cho mình hỏi họ cấp cho bạn bap lâu? stay mấy gày & multy luôn hả
Tks bạn

lordnice
01-09-2017, 13:20
Cho mình hỏi họ cấp cho bạn bap lâu? stay mấy gày & multy luôn hả
Tks bạn

1 tháng rưỡi, stay 30 ngày, Multiple entry bạn ơi. Lúc mình viết đơn xin đi 15 ngày, single entry thôi :D

Chuot-bu
01-09-2017, 13:31
Mình có visa rồi các bạn ơi. Không ngờ là nhanh đến thế. Chỉ 4 ngày làm việc + 1 ngày shipping. Cầm passport trong tay sung sướng quá.
Giờ mình còn hơn 2 tháng rưỡi để chuẩn bị. Hehe. Cho mình hỏi là:
- Mình đâu cần ở nước xin visa lâu nhất trong hành trình phải không?
- Mình có thể ở lại thêm một ngày so với ngày đăng ký trong form không?

- Chỉ cần bạn nhập cảnh ỡ nước cấp visa cho đỡ bị immigrant police hỏi lung tung thôi.
- Visa cấp 30 ngày thì nên về trước 30 ngày để dự trù sự cố bất ngờ xảy ra, Nó chung la không bị lố ngày được phép.

hnmt69
01-09-2017, 15:38
em nghĩ tốt nhất bác nên đi thêm các nước châu á có dán visa như hàn, nhật, hk thì % đậu visa sẽ cao hơn chút nhe, em có anh chị người bạn cũng xin cho hai vch và đứa con nhỏ 5 tuổi nhưng bị LSQ Pháp trong SG từ chối không cấp dù anh chị này nộp đầy đủ hồ sơ tiền bạc cũng rủng rỉnh dư dả, hộ chiếu ac này cũng mới đi ĐNÁ thui :( có lẽ họ thấy đi cả gia đình mà không có ràng buộc gì nhiều ở VN :(

Tks bạn, mình có đi HK rồi. Mình sẽ đi thêm Nhật cho chắc(con bé nhà mình đang thích đi Nhật vì cô giáo tiếng Nhật tả hay quá)

lelelolo111
03-09-2017, 12:29
Tình hình là e vừa bị từ chối visa đức cách đây mấy hôm. Nay e mạo hiểm chuyển qua đan mạch luôn. Tự túc đi dự tính đi 2,5 tháng. Ac nào có lịch trình làm ơn giúp e với .

Thanhthuy1213
04-09-2017, 00:36
Tình hình là e vừa bị từ chối visa đức cách đây mấy hôm. Nay e mạo hiểm chuyển qua đan mạch luôn. Tự túc đi dự tính đi 2,5 tháng. Ac nào có lịch trình làm ơn giúp e với .
Không nên
Từ từ đi bạn
Vì rở ở bất cứ ls nước nào thì EU cung biết
Từ từ, có cài gì mới đi đã, 6 tháng sau hay xin

lelelolo111
04-09-2017, 11:33
Không nên
Từ từ đi bạn
Vì rở ở bất cứ ls nước nào thì EU cung biết
Từ từ, có cài gì mới đi đã, 6 tháng sau hay xin
E cảm ơn chị e biết thế nhưng muốn làm chuột bạch thử xem thế nào đằng nào cũng bị từ chối rồi nhưng vẫn muốn quyết tâm thử thôi c. Vì lỡ xin nghỉ phép dài hạn như thế rồi.

ngocmydinh
04-09-2017, 18:47
@hnmt69: Nhà em vừa xin cả nhà đây bác, 2 vợ chồng và con bé con 2 tuổi được cấp multiple mỗi lần không quá 45 ngày. Nộp visa sau 2 hôm là có kết quả. Bác cứ chuẩn bị đầy đủ giấy tờ chứng minh theo yêu cầu là được, thêm cái thư giải thích lí do chuyến đi là được. Về hồ sơ tài chính thì nhà em cũng chỉ có mấy cái sổ tiết kiệm, bảng lương, HDLĐ các thứ. Cũng từng đi Châu âu rồi và cũng từng trượt visa Châu âu 1 lần. Nói chung bác cứ làm đi chứ sợ thì làm gì có lần sau

Xin chào! Nhà mình đang có kế hoạch đi vào tết âm lịch cả 2 vợ chồng và 2 con cùng cả nhà cô Em gái cũng Bao gồm 4 thành viên như vậy. Mà mình đã mua vé máy bay đợt khuyến mại mới đây của Vietnamairlines nên rất lo nếu Ko Xin dc visa thì gay. Nhờ bạn gửi cho mình xin lịch trình và thư gửi dsq để mình tham khảo làm hồ sơ với nhé. Mail của mình: [email protected]. Mình cảm ơn.

flavour
05-09-2017, 16:57
Tình hình là 14 này em bay mà bây giờ vẫn chưa co visa thì làm thế nào hả các bác? Em nộp hôm 3/7 ấy, hẳn 2 tháng rồi mà ko thấy gì cả.

Thanhthuy1213
05-09-2017, 19:38
Tình hình là 14 này em bay mà bây giờ vẫn chưa co visa thì làm thế nào hả các bác? Em nộp hôm 3/7 ấy, hẳn 2 tháng rồi mà ko thấy gì cả.

Chắc phải mail để hỏi đi em

flavour
06-09-2017, 21:06
Chắc phải mail để hỏi đi em

Hôm nay đsq gọi điện pv e rồi ạ. Cả nhà cho e hỏi transit ở BOM (Mumbai) thì có cần xin visa ko ạ?

lelelolo111
07-09-2017, 16:12
có 1 bé mình biết, làm công ty nước ngoài lớn, có chồng 2con, đi Japan 5 lần, Úc, Châu Âu, ... tè le luôn
zậy mà mới xin đi Japan hồi tháng 2 vẫn rớt cái độp mà ko hiểu tại sao ...
đối với Japan ko giỡn chơi được đâu, và PP của bạn tuyệt đối ko nên để bị đánh RỚT nước nào, ko thì có vết, sẽ càng khó xin đi EU đó.
Mình xin lsq đức bị từ chối nhưng ko thấy dấu đánh rớt chỗ nào. Bác cho mình biết họ đánh chỗ nào đc ko

lelelolo111
07-09-2017, 16:22
E cảm ơn chị Dế Mèn, e cũng liều đăng ký hẹn nộp lại với Pháp luôn đó c.

Bạn nộp lại kết quả ntn rồi bạn

meoluoi_ngudong
07-09-2017, 17:14
Em vừa bị trượt visa ở Pháp rồi :(( Các bác cho em hỏi, nếu giờ em nộp lại luôn bên Hà Lan thì có được ko? Nếu không thì phải đợi thời gian bao lâu mới nên apply lại?

baynhe
07-09-2017, 23:02
Thông tin và kinh nghiệm xin Visa châu Âu cho người Việt Nam có thể tìm thấy trên mạng khá nhiều, nhưng vẫn có nhiều điểm không được đồng nhất lắm. Bài chia sẻ của mình nói về kinh nghiệm xin Visa châu Âu diện du lịch tự túc nộp qua Đại sứ quán Pháp tại Hà Nội thời điểm tháng 7/2016

1. Chuẩn bị hành trình:
- Xác định thời gian dự kiến đi và về, lộ trình tương đối có điểm đến đầu tiên nhập cảnh tại Pháp.
- Lên kế hoạch sơ bộ về hành trình dự kiến
- Đặt vé máy bay và lấy xác nhận từ hãng hàng không (có thể chưa phải thanh toán ngay). Trong trường hợp bạn mua vé rẻ (chi phí trả ngay) thì nên thận trọng vì các điều kiện về hoàn vé, hủy vé với giá vé siêu tiết kiệm/ tiết kiệm đều vô cùng hạn chế và có nguy cơ mất toàn bộ chi phí vé nếu bạn không được đại sứ quán cấp visa.
- Đặt trước các khách sạn trên mạng qua trang booking.com để chứng mình về địa điểm lưu trú trong hành trình di chuyển. Chọn các khách sạn không yêu cầu thanh toán ngay và cho phép hoàn/hủy miễn phí, thời gian đặt phòng miễn phí dài.
- Đặt mua bảo hiểm ở các hãng bảo hiểm toàn cầu, có thời gian tương ứng với lộ trình dự kiến, mức bảo hiểm trên 30.000 EUR, phí bảo hiểm có thể phải thanh toán ngay và có được hoàn trả trong trường hợp có thư từ chối thị thực từ đại sứ quán.
- Xin xác nhận số dư tài khoản ngân hàng, sao kê tài khoản ngân hàng (trong 3 tháng gần nhất), xác nhận chủ thẻ tín dụng (kèm hạn mức tín dụng), sổ tiết kiệm (nếu có).
- Dịch công chứng sổ hộ khẩu gia đình, sổ đỏ, sở hữu bất động sản, nhà hàng, xe cộ (nếu có) sang tiếng Anh hoặc tiếng Pháp. Tương tự với giấy kết hôn hoặc ly hôn (nếu có) để chứng minh về tình trạng hôn nhân.
- Hợp đồng lao động, thư xin nghỉ phép, thư xác nhận về mức thu nhập, sao kê nhận lương trong 3 tháng gần nhất. Nếu các tài liệu trên không phải là song ngữ (Việt – Anh; Việt – Pháp) thì bắt buộc phải dịch sang tiếng Anh / Pháp.
- Chụp 01 ảnh thẻ cá nhân, có nền trắng toàn bộ, không đội mũ, đeo kính, kích thước 3.5cmx4.5 cm

2. Vào trang web của cơ quan TLSContact tại Hà Nội qua trang web https://ch.tlscontact.com/vn/HAN/ bằng trình duyệt Firefox để tạo một tài khoản cá nhân, khai báo các thông tin có liên quan đầy đủ theo hướng dẫn.

Từ ngày 1/6/2016 việc đăng ký tài khoản ở trang web của TLSContact là bắt buộc, từ đó bạn có thể đặt lịch hẹn nộp hồ sơ xin cấp thị thực qua mạng. Bạn có thể căn cứ vào thời gian cho phép trên mạng để chọn một lịch hẹn phù hợp với công việc của mình. Việc các đương đơn tự nộp hồ sơ mà không có lịch hẹn với TLScontact là không được chấp nhận.

Bạn có thể in Mẫu đơn xin cấp thị thực Schengen ngắn hạn hoàn chỉnh từ bản khai báo trên trang web của TLScontact để hoàn thiện hồ sơ. Điều này có nghĩa bạn sẽ không cần điền vào mẫu đơn viết tay hay xin mẫu từ bất kỳ một bản file mềm nào.

Hồ sơ xin thị thực có thể nộp trước thời gian bay dự kiến nhiều nhất 90 ngày và chậm nhất là 15 ngày.

3. Chuẩn bị hồ sơ: Một bộ hồ sơ hoàn chỉnh phải bao gồm các loại tài liệu sau đây:
- Mẫu đơn xin cấp visa châu Âu ngắn hạn đã khai hoàn chỉnh và dán ảnh 3.5cm x4.5cm
- Bản chính hộ chiếu và bản copy hộ chiếu (đầy đủ các trang từ 1-5 và các trang có đóng dấu), còn ít nhất 2 trang trắng, và có giá trị tối thiểu 3 tháng kể từ ngày rời khỏi các nước trong khối Schengen.
- Giấy tờ chứng minh tình trạng gia đình (bản dịch công chứng sổ hộ khẩu, giấy tờ hôn nhân nếu có).
- Giấy tờ xác nhận tình trạng nghề nghiệp (Hợp đồng lao động, thư nghỉ phép, thư xác nhận thu nhập) bản dịch gốc. HĐLĐ có thể sử dụng bản sao y bản chính của công ty
- Giấy tờ chứng minh khả năng tài chính (Số dư tài khoản, sao kê ngân hàng, thẻ tín dụng, sổ tiết kiệm, sổ đỏ, giấy tờ nhà, giấy tờ xe – nếu có; bảng lương 3 tháng gần nhất) (bản gốc hoặc bản copy có công chứng)
- Giấy tờ chứng minh địa điểm lưu trú phù hợp với lộ trình dự kiến (Đặt phòng khách sạn)
- Xác nhận về vé máy bay khứ hồi cho hành trình (bằng tiếng Anh, không chấp nhận bản tiếng Việt)
- Bảo hiểm cho hành trình (bản hợp pháp được cấp từ công ty Bảo hiểm)
- Tâm thư của đương đơn, trong đó nêu sơ qua về lộ trình, lý do vì sao muốn xin thị thực châu Âu, các cam kết về trách nhiệm quay về. (Tiếng Anh hoặc tiếng Pháp).

4. Nộp hồ sơ: Căn cứ vào lịch hẹn, bạn sẽ mang bộ hồ sơ nói trên đến trung tâm TLScontact Hà Nội tại Tầng 17 – Tòa nhà Capital Tower, số 109 đường Trần Hưng Đạo, Cửa Nam Hà Nội.

Tại đây bạn sẽ nộp bộ hồ sơ hoàn chỉnh cho nhân viên tiếp nhận, được hướng dẫn đóng lệ phí là 60EUR (lệ phí visa) và 26EUR (lệ phí dịch vụ), lấy dấu vân tay và sẽ nhận được thông tin trả lời từ TLSContact qua email hoặc tin nhắn khi Hộ chiếu được trả về trung tâm TLSContact Hà Nội trong vòng 2 tuần.

Khi có kết quả (nhận đc thông tin từ email hoặc tin nhắn) , từ 8am đến 4pm hàng ngày, bạn cầm theo bản copy CMND và giấy hẹn của TLSContact đến trung tâm này để nhận lại hộ chiếu (trả hồ sơ xuyên trưa), hoặc bạn có thể đăng ký dịch vụ chuyển trả hộ chiếu và trả thêm phí dịch vụ từ TLSContact, bạn sẽ chỉ biết được mình có được cấp VISA hay có thư từ chối từ Đại sứ quán Pháp sau khi nhận được phong bì hộ chiếu chuyển trả.

Mình nộp hồ sơ hôm 14/7 và chưa đầy 1 tuần sau thì nhận được kết quả (vào ngày 20/7). Bóc tại chỗ thì thấy ko thấy có thư từ chối, nghĩ chắc tại mình lucky :)

Bạn ơi Mình có dự định xin Visa Schengen tại TLScontact Pháp ở SG, bạn có thể gửi cho mình xin lịch trình tham khảo và thư bày tỏ khi xin visa được k?
Mình có Hợp đồng mua căn hộ mà chưa ra sổ hồng, giáp lai tổng cộng 60 trang, cái này mà dịch thuật thì chắc mình mất nhiêu tiền quá, chịu k nổi, nên Minh dự định chỉ nhờ Ngân hàng đi sao y rùi nộp ( mình vay ngân hàng ) , chắc cũng k sao bạn nhỉ?

Mong bạn trả lời giúp mình. cảm ơn bạn :)

nguyenthuyduongv
08-09-2017, 12:35
Em vừa bị trượt visa ở Pháp rồi :(( Các bác cho em hỏi, nếu giờ em nộp lại luôn bên Hà Lan thì có được ko? Nếu không thì phải đợi thời gian bao lâu mới nên apply lại?

Bạn xin cứu xét chưa? Thử xem người ta có xem xét lại cho bạn không? Nếu vẫn bị từ chối thì tính tiếp.

baynhe
08-09-2017, 15:03

bạn ơi hồ sơ bạn thế nào, bạn đi 1 mình hay sao ,mà rớt vậy? mình lo qua mình đang làm xin đi noel 1 mình Pháp Bỉ Hà lan .

baynhe
08-09-2017, 15:19
Xin chào! Nhà mình đang có kế hoạch đi vào tết âm lịch cả 2 vợ chồng và 2 con cùng cả nhà cô Em gái cũng Bao gồm 4 thành viên như vậy. Mà mình đã mua vé máy bay đợt khuyến mại mới đây của Vietnamairlines nên rất lo nếu Ko Xin dc visa thì gay. Nhờ bạn gửi cho mình xin lịch trình và thư gửi dsq để mình tham khảo làm hồ sơ với nhé. Mail của mình: [email protected]. Mình cảm ơn.

Bạn ơi gửi giúp mình Thư gử Đsq được k bạn? Mình mún đi Pháp Bỉ hà lan 15 ngày , dịp noel, đi có 1 mình, Mình li hôn , có con , tài sản thì ok, nhưng vẫn đang lo lắng .
Nhờ bạn gửi giúp thư gửi ĐSQ nhé, [email protected]
tks bạn

baynhe
08-09-2017, 15:27
Bạn share cho mình vs nha. Ib của bạn full rồi, mình ko thể ib cho bạn dc nữa.

Mình cảm ơn.

Bạn ơi gửi giúp mình tâm thư với nha, [email protected].
Tks bạn

ngocmydinh
09-09-2017, 05:13
Bạn nào có tâm thư gửi đsq Xin visa thành công Cho cả Gia đình thì gửi Cho mình Xin nhé. Email của mình: [email protected]. Mình cảm ơn.

meoluoi_ngudong
09-09-2017, 11:50
@baynhe:
Mình là con gái và đi 1 mình bạn ạ. Nhưng mình nghĩ cái này ko nói lên nhiều vì kể cả đi cùng ai đó thì hồ sơ nộp mỗi người là riêng mà.
Lý do bị từ chối là các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy.
Hồ sơ mình chuẩn bị cũng như mọi người có tờ khai, lịch trình, booking khách sạn, booking máy bay, chứng minh tài chính, công việc, đơn nghỉ phép các kiểu mà không hiểu sao lại vậy.
Không biết nguyên nhân có phải do mình booking toàn hostel nên ko đủ độ tin cậy ko. Với cả sau khi nộp hồ sơ xong khoảng 1,2 ngày thì mình hủy mấy cái booking ks vì lịch trình của mình thay đổi, liệu có khả năng trong thời gian đó ĐSQ check chéo để xác thực thông tin ko?
Mình cũng ko có ý định gửi xem xét lại nữa. Chỉ không biết nếu bây giờ xin qua Hà Lan ngay thì có được không thôi. Cần lắm các cao nhân soi đường chỉ lối.

Chuot-bu
09-09-2017, 15:52
@baynhe:
Mình là con gái và đi 1 mình bạn ạ. Nhưng mình nghĩ cái này ko nói lên nhiều vì kể cả đi cùng ai đó thì hồ sơ nộp mỗi người là riêng mà.
Lý do bị từ chối là các thông tin đã cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú không đáng tin cậy.
Hồ sơ mình chuẩn bị cũng như mọi người có tờ khai, lịch trình, booking khách sạn, booking máy bay, chứng minh tài chính, công việc, đơn nghỉ phép các kiểu mà không hiểu sao lại vậy.
Không biết nguyên nhân có phải do mình booking toàn hostel nên ko đủ độ tin cậy ko. Với cả sau khi nộp hồ sơ xong khoảng 1,2 ngày thì mình hủy mấy cái booking ks vì lịch trình của mình thay đổi, liệu có khả năng trong thời gian đó ĐSQ check chéo để xác thực thông tin ko?
Mình cũng ko có ý định gửi xem xét lại nữa. Chỉ không biết nếu bây giờ xin qua Hà Lan ngay thì có được không thôi. Cần lắm các cao nhân soi đường chỉ lối.

-Thông thường lý do không được cấp visa , đương đơn không bao giờ biết được lý do vì sao mình bị từ chối cả, LSQ đưa ra cả đống lý do ....lý do chính họ không tin vào mục đích du lịch của mình và lo mình không trở về VN sau khi được nhập cảnh vào nước của họ.
-Schengen visa là hệ thống chung gan hết các quốc gia EC, trước khi visa được phát hành họ đã kiểm tra trên hệ thống rồi. Do vậy bạn đừng mong là xin visa nước nầy không được thì sang nước khác xin ( chỉ tốn tiền và hồ sơ có thêm note chú ý nữa), ngoại trừ khi xin visa lần sau hồ sơ của bạn có những thay đổi đáng kể

bomi1990
09-09-2017, 16:55
@baynhe:

Lúc mà bạn bị từ chối visa ở pháp thì hồ sơ của bạn đã đc ghi nhận lại ở hệ thông các nước schengen rồi, giờ bạn nộp hà lan thì chỉ 50% vì chắc chắc ls hà lan sẽ check đc và hỏi tại sao bạn nộp pháp rớt lại chuyển sang hà lan, cơ bản mình thấy độ rủi ro cũng cao. nếu muốn nộp lại ngay thì bạn nộp lại ở Pháp vậy, còn nếu vẫn muốn qua hà lan thì bạn phải đợi 6 tháng sau nhé.
Ngoài ra mình nghĩ lý do bạn bị failed là vì bạn cancel booking ks chỉ sau 2 ngày nộp hồ sơ, như vậy là quá dại vì hồ sơ bạn nộp vào không phải ls pháp sẽ check ngay, nhiều khi thứ Hai bạn nộp thì thứ Hai tuần sau họ mới kiểm tới hồ sơ của bạn (họ có rất nhiều hồ sơ, sắp xếp giải quyết theo lịch trình đi, trường hợp đặc biệt vv..vv), rồi thứ Hai tuần sau sau nữa mới in visa. Cho nên, tất cả các booking đều phải đợi tới khi cầm đc visa trên tay, bạn mới được cancel, cẩn tắc vô áy náy mà bạn.

PetiteAmelie
11-09-2017, 09:18
Book hostel hay hotel không phải là vấn đề chính. Miễn là nó khớp với lịch trình và budget của bạn. Mình nghĩ vấn đề ở đây là do bạn đã cancel bkk trong khi hồ sơ đang trong thời gian xét duyệt.
Trong forum hình như cũng có trường hợp như bạn, sau đó bạn ấy book lại ksan và nộp lại luôn & pass đó. Bạn cân nhắc xem sao :)

meoluoi_ngudong
11-09-2017, 10:56
Cảm ơn các bạn nhé. Đúng là trường hợp này mình sơ sót quá. Giờ nộp lại ngay cũng thấy hơi run. Hôm đi lấy hồ sơ mà tay cứ run lẩy bẩy :))

pinky2510
11-09-2017, 13:49
Book hostel hay hotel không phải là vấn đề chính. Miễn là nó khớp với lịch trình và budget của bạn. Mình nghĩ vấn đề ở đây là do bạn đã cancel bkk trong khi hồ sơ đang trong thời gian xét duyệt.
Trong forum hình như cũng có trường hợp như bạn, sau đó bạn ấy book lại ksan và nộp lại luôn & pass đó. Bạn cân nhắc xem sao :)

Lỗi này hết sức căn bản mà nhiều bạn mắc phải ghê. Cố gắng chọn chỗ nào có hạn hủy thật dài, ít nhất là 1 tháng trở lên để vượt qua thời gian xét cấp visa. Có muốn thay đổi cho đúng với lịch trình thực tế thì cũng phải đợi cho đến khi cầm được visa trong tay hẵng đổi.

bibo81
12-09-2017, 01:04
Mình có visa Úc rời, Nhật, đi các nước ĐNA, có tận 3 cuốn hc lận vì đi lắm số lần các nước xung quanh đây, nhưng mình mới rớt Mỹ.
Mình làm doanh nghiệp, đăng ký kd liên quan đến xây dựng vốn hơn 100 tỷ, có 02 nhà, có xe hơi, có sổ tk 350 triệu, mình độc thân. Mình hỏi liệu mới rớt Mỹ mà apply sang Châu Âu có ảnh hưởng j ko?
Cảm ơn các bạn

hienchan
12-09-2017, 09:08
Hôm nay đsq gọi điện pv e rồi ạ. Cả nhà cho e hỏi transit ở BOM (Mumbai) thì có cần xin visa ko ạ?

Bạn transit thì không cần phải xin visa của nước bạn transit đâu vì bạn không rời khỏi sân bay.
Tuy nhiên chính bản thân mình đợt đi Nhật transit tại Thượng Hải máy bay đến trễ được hãng sắp xếp cho lên chuyến khác thì phải qua hải quan để lấy hành lý rồi check-in lại, khi qua hải quan họ sẽ đóng dấu cho nhập cảnh 1 ngày tại chỗ.;)
Ngoài ra mình từng đi Pháp transit ở Mumbai rồi, mấy bạn cẩn thận không nên mua đồ chất lỏng ở sân bay bên châu Âu chiều về VN nếu quá cảnh ở Mumbai nhé, mình thấy hải quan Ấn bắt giữ lại hết đó dù là hàng miễn thuế có đầy đủ hóa đơn với seal. :(

dinaty
13-09-2017, 09:39
Mình có visa Úc rời, Nhật, đi các nước ĐNA, có tận 3 cuốn hc lận vì đi lắm số lần các nước xung quanh đây, nhưng mình mới rớt Mỹ.
Mình làm doanh nghiệp, đăng ký kd liên quan đến xây dựng vốn hơn 100 tỷ, có 02 nhà, có xe hơi, có sổ tk 350 triệu, mình độc thân. Mình hỏi liệu mới rớt Mỹ mà apply sang Châu Âu có ảnh hưởng j ko?
Cảm ơn các bạn

@bibo81: Bác rớt visa Mỹ chả ảnh hưởng gì việc xin visa Châu Âu đâu :))

Demen
13-09-2017, 15:09

Bạn hủy mất booking hostel nên khi LSQ duyệt visa họ check bkg và không tìm thấy gì chứng minh là bạn có chỗ lưu trú đấy.

Trước mình cũng bị LSQ Hà Lan đánh fail vì ko tìm thấy nơi lưu trú đã cung cấp, do bạn mình chịu trách nhiệm book hostel cho nhóm mình, thẻ tín dụng bị lỗi & booking . com gửi mail hỏi có re-book hay không, bạn í ít check mail yahoo & ko trả lời nên tèo hết 3 đứa luôn :D, tụi mình re-apply lại ở LSQ Hà Lan ngay và pass hết đó.

Kinh nghiệm của mình là fail đâu thì xin lại nơi đó với hso đầy đủ hơn, chạy sang LSQ khác càng bị nghi ngờ do tên bị ghi trong hệ thống ùi

4u4ever
13-09-2017, 16:28
Lỗi này hết sức căn bản mà nhiều bạn mắc phải ghê. Cố gắng chọn chỗ nào có hạn hủy thật dài, ít nhất là 1 tháng trở lên để vượt qua thời gian xét cấp visa. Có muốn thay đổi cho đúng với lịch trình thực tế thì cũng phải đợi cho đến khi cầm được visa trong tay hẵng đổi.
Em xin visa thời hạn khá ngắn (nộp 8.5, đi 27.5) nhưng lịch trình book khách sạn toàn cố gắng lấy những chỗ cho hủy ngay ngày mình dự kiến đến ở (vd 3.6 đến ở thì 3.6 hoặc 2.6 được phép cancel).

lelelolo111
13-09-2017, 23:59
Bạn ơi cho mình hỏi dsq pv tiếng việt hay tiếng a vậy. Số là tiếng a mình hơi cùi bắp. Nghe ở ngoài có thể đc nhưng trong đt câu đc câu ko

Leban
14-09-2017, 23:22
Bọn minh vừa đk cấp visa ở SQ TBN thì không thấy phải phỏng vấn j cà, nhận hồ sơ là nhân viên người Việt, 12 ngày sau, trước ngày trả kết quả thì vẫn chị nhận hồ sơ người Việt gọi điện và bảo từ chối cấp visa cho bọn tớ vì bảo thời gian bọn tớ ở Ý nhiều hơn ở TBN. Tớ bảo chị ấy xem lại giúp vì thời gian ở Ý và TBN là bằng nhau, chị ấy xem lại dựa trên booking KS thì đúng là ở TBN có 3 tối vì một tố đi chuuển trên tàu đêm. Tớ bổ sung thêm booking KS một tối đầu tiên là vì chúng tớ bay HN - Madrid và đến MAD lúc 13:00 và đến 20:30 bọn tớ bay tiếp đi CDG nên ban đầu tất nhiên là ko book KS ở MAD đ đầu, nộp xong chị ấy bảo nhu vậy là đối phó - tớ lại giải thích là bọn em muốn đi du lịch EU, vé khứ hồi bọn em đã mua và trả tiền, KS vé ràu, vé máy bay nội địa EU đã book và trả tiền hết theo đúng lịch trình, bọn em xin visa Ý thì năm nay tình hình phức tạp, đến SB MAD an ninh cửa khẩu lại vặn hỏi là sao bay đến MAD mà lại visa Ý cấp và ko cho bọn em vào thì biết làm sao. Chị ấy bảo thế để Chị ấy check lại lịch trình rồi sau đó gọi lại cho bọn tớ bảo lên lấy lại dấu vân tay và sau đó 10 ngày thì bọn mình nhận visa - nhưng chỉ đk lưu trú đúng số ngày trong lịch trình. Nhóm bọm tớ 4 người nhưng chia 2 nhóm đi theo 2 lịch trình khác nhau - nhóm đi 2 nước TBN và BĐN thì nhận visa sau 14 ngày và hai bạn kia đk thêm một ngày so với lịch trình😄. Quan trọng là bạn phải chuẩn bị đầy đủ Hồ sơ theo yêu cầu trên trang WEB của SQ, lịch trình chi tiết, vé khứ hồi và booking KS đầy đủ khớp với lịch trình.

lelelolo111
16-09-2017, 11:03
Ac nào có lịch trình hà lan 4 ngày cho em xin với [email protected]

SaigonMeo
19-09-2017, 22:43
Chào các bạn, sau khi đọc hết các thông tin xin Visa của topic này cũng như các topic khác trong phuot.vn, mình đã nộp visa Schengen cho ĐSQ Italy thông qua VFS 94 Nguyễn Du trong vòng 13 ngày kể cả ngày nộp mình nhận được điện thoại đến lấy passport. Kết quả là mình đậu. (beer) Nên mình tạo nick để cám ơn thông tin các bạn đã chia sẻ cho mình cũng như nói thêm về trừong hợp của mình.
Hồ sơ của mình gồm:
Cám bạn check danh sách trên link này: http://www.vfsglobal.com/italy/vietnam/vietnamese/tourist.html
- Check list
- Đơn xin thị thực
- Hình: VFS có chụp luôn giá tháng 09/17 là 66k 6 tấm
- Hộ chiếu: HỘ CHIẾU MÌNH LÀ HỘ CHIẾU TRẮNG CHƯA TỪNG ĐI NƯỚC NÀO
- Vé máy bay: các bạn lưu ý là vé máy bay có xác nhận từ hãng nhé
- Bảo hiểm du lịch: mình mua của Chubb gói vàng 336k 6-8 ngày, ( nếu bạn đi dưới 7 ngày thì cần mua hết 7 ngày, còn trên đó thì cộng thêm 2 ngày)
- Bằng chứng lưu trú: Mình book qua Booking phòng có cho hủy, sau đó in xác nhận đặt phòng bằng tiếng Anh và Ý luôn.
- Bằng chứng việc làm: + Hợp đồng lao động: photo công chứng, hđlđ của mình bằng tiếng anh nên mình ko dịch nữa. Mình nộp kèm páylip 6 tháng gần nhất của cty có mộc luôn.
+ Giấy xin nghỉ: mình nhờ chị nhân sự ghi cho 1 giấy đồng ý cho nghỉ phép các ngày mà mình xin visa và sẽ quay lại làm sau ngày đó, trình giám đốc kí tên đóng mộc.
- Bằng chứng tài chính: +Mình in sao kê tài khoản chuyển luơng 6 tháng, sau đó lấy highlight đánh dấu ngày và số tiền công ty chuyển lương để dễ đọc. + Thẻ tín dụng: mình xin giấy xác nhận Tín dụng của 2 ngân hàng của mình có là HSBC và ANZ, bạn cần gọi điên lên ANZ trước 1 ngày để họ làm, còn HSBC thì ra chi nhánh gần nhất đề nghị cấp giấy nha.
+ Sổ tiết kiệm: mình để vào sổ tk trứoc 2 tháng 120tr kì hạn 6 tháng. sau đó nhờ ngân hàng in sao kê số dư trước ngày nộp 1 ngày. và lấy sổ tk đi photo công chứng.
- Giấy tờ chứng minh nhân thân:
+ Sổ hộ khẩu: sao y công chứng. mình nộp kèm bản dịch mình tự dịch (ĐSQ Italy họ ko yêu cầu dịch công chứng nhé)
+Sổ tạm trú: như sổ hộ khẩu nha, mình ở tỉnh nên có sổ tạm trú ở HCM
+Giấy khai sinh: bản sao và bản dịch do mình tự dịch
- Bản photo hộ chiếu không cắt
- Ngoài ra mình nộp kèm theo tâm thư như mấy bạn có nói: nói mục đích mình đến Italia và lịch trình các ngày ở Italia

- Mình đã rất lo lắng vì thấy có nhiều bạn nói hộ chiếu trắng sẽ khó có cơ hội được cấp visa hoặc được cấp thì rất hi hữu, nhưng mình nghĩ các bạn cứ chuẩn bị hồ sơ 1 cách kĩ lưỡng, sắp xếp theo trình tự như họ yêu cầu và không làm giả bất kì thứ gì ở trên, cũng như thêm 1 chút may mắn nữa thì biết đâu sẽ đậu dc giống mình. Cám ơn thông tin của các bạn thật nhiều (kiss)

Demen
20-09-2017, 09:36
Ac nào có lịch trình hà lan 4 ngày cho em xin với [email protected]

có mấy chữ nên gửi ở đây luôn cho bạn, bạn sửa lại thêm cho phù hợp, hope it helps :)

AM "AMSTERDAM
(Netherlands)" "Take bus to Zaanse Schans windmills, Marken and Volendam.
Have lunch there"

PM Hook on-hook off bus to visit the city
Dinner
Tour of Redlight street

AM "AMSTERDAM
(Netherlands)" Visit Anna Frank house
Visit Van Gogh museum
Lunch
PM Visit Rijksmuseum
Visit central liberary
Dinner

AM "AMSTERDAM
(Netherlands)" Canal tour around Amsterdam
Coffee time
Lunch
PM Visit Vondel park and take photos
Dinner

AM "GIETHOORN
(Netherlands)" Take early bus to go to Giethoorn village
Check in hotel
Lunch
PM Boat tour to visit the village
Dinner

lelelolo111
20-09-2017, 17:54
Cảm ơn Demen nha. Hỡi trể những cũng cảm ơn nhiều nhiều. Mình mới nộp đan mạch tại vfs hôm qua đang hồi hộp chờ đợi

TommyVNA
25-09-2017, 11:17
Chào các bạn,
Cho mình hỏi về trường hợp của mình.
Tháng 10-2016 mình có nộp hồ sơ đi làm việc cho 1 công ty bên Hungary. ( Thuộc khối Schengen )
Tháng 1-2017 ĐSQ Hung thông báo Visa của mình bị từ chối vì không chứng minh được nơi mình lưu trú dài hạn bên đó và 1 số lỗi nhỏ.
Hiện tại mình đã lập gia đình.
Vợ con mình cũng đi theo diện làm việc và đang sinh sống bên đó.
Các bạn tư vấn giúp mình xem nếu bây giờ mình nộp hồ sơ xin đi du lịch qua Pháp hoặc Hà Lan liệu tỉ lệ rủi ro có cao ko và có nên ko ???
Hiện tại mình ko có nhu cầu xin visa làm việc nữa mà muốn sang đó du lịch kết hợp thăm vợ con và người thân luôn.
Mình đang là GĐ công ty. Ko đứng tên nhà nhưng có sổ tiết kiệm và công việc cụ thể.
Các bạn tư vấn giúp mình nhé.
Cám ơn nhiều.

khanhkhoa
26-09-2017, 22:52
Hôm nay, mình có người bạn nộp hồ sơ visa du lịch tự túc Pháp tại TLS HÀ NỘI. Tuy nhiên, bạn này mới mở công ty chỉ mới 1 tháng. Thế mà TLS đòi bạn mình phải có sao kê 3 tháng gần nhất? Bạn mình nói công ty mới mở làm gì có sao kê 3 tháng? Trong khi người ta mới mở chưa đầy 1 tháng? Đưa thuế môn bài nó cũng không chịu? Và ghi trên phiếu hẹn là HỒ SƠ CHƯA HOÀN THIỆN, vậy chắc fail đúng không mọi người? Vì đa phần mình thấy, hồ sơ nộp không đủ yêu cầu của TLS thường là LSQ trả về với câu từ chối như: "TẤT CẢ GIẤY TỜ NỘP VÔ KHÔNG ĐANG TIN CẬY"

Có bạn nào như trường họp này chưa? chia sẻ với mình với, xin cảm ơn.

Cristina92
28-09-2017, 10:05
Bạn nào có tâm thư gửi Đại sứ quán Pháp không cho mình vs. Mail mình là: [email protected]. Mình cảm ơn nhiều.

thuynguyen2603
28-09-2017, 12:34
Tâm thư cũng dễ viết thôi. Các bạn viết 1 trang a4 là đc rồi. Chia làm 2 phần, phần đầu nêu nguyên nhân muốn đi, phần sau nêu những lý do muốn quay về.

Cristina92
28-09-2017, 13:58
Tâm thư cũng dễ viết thôi. Các bạn viết 1 trang a4 là đc rồi. Chia làm 2 phần, phần đầu nêu nguyên nhân muốn đi, phần sau nêu những lý do muốn quay về.

cảm ơn bạn nhiều! thuynguyen2603

baynhe
28-09-2017, 14:41
Chào các bạn, sau khi đọc hết các thông tin xin Visa của topic này cũng như các topic khác trong phuot.vn, mình đã nộp visa Schengen cho ĐSQ Italy thông qua VFS 94 Nguyễn Du trong vòng 13 ngày kể cả ngày nộp mình nhận được điện thoại đến lấy passport. Kết quả là mình đậu. (beer) Nên mình tạo nick để cám ơn thông tin các bạn đã chia sẻ cho mình cũng như nói thêm về trừong hợp của mình.
Hồ sơ của mình gồm:
Cám bạn check danh sách trên link này: http://www.vfsglobal.com/italy/vietnam/vietnamese/tourist.html
- Check list
- Đơn xin thị thực
- Hình: VFS có chụp luôn giá tháng 09/17 là 66k 6 tấm
- Hộ chiếu: HỘ CHIẾU MÌNH LÀ HỘ CHIẾU TRẮNG CHƯA TỪNG ĐI NƯỚC NÀO
- Vé máy bay: các bạn lưu ý là vé máy bay có xác nhận từ hãng nhé
- Bảo hiểm du lịch: mình mua của Chubb gói vàng 336k 6-8 ngày, ( nếu bạn đi dưới 7 ngày thì cần mua hết 7 ngày, còn trên đó thì cộng thêm 2 ngày)
- Bằng chứng lưu trú: Mình book qua Booking phòng có cho hủy, sau đó in xác nhận đặt phòng bằng tiếng Anh và Ý luôn.
- Bằng chứng việc làm: + Hợp đồng lao động: photo công chứng, hđlđ của mình bằng tiếng anh nên mình ko dịch nữa. Mình nộp kèm páylip 6 tháng gần nhất của cty có mộc luôn.
+ Giấy xin nghỉ: mình nhờ chị nhân sự ghi cho 1 giấy đồng ý cho nghỉ phép các ngày mà mình xin visa và sẽ quay lại làm sau ngày đó, trình giám đốc kí tên đóng mộc.
- Bằng chứng tài chính: +Mình in sao kê tài khoản chuyển luơng 6 tháng, sau đó lấy highlight đánh dấu ngày và số tiền công ty chuyển lương để dễ đọc. + Thẻ tín dụng: mình xin giấy xác nhận Tín dụng của 2 ngân hàng của mình có là HSBC và ANZ, bạn cần gọi điên lên ANZ trước 1 ngày để họ làm, còn HSBC thì ra chi nhánh gần nhất đề nghị cấp giấy nha.
+ Sổ tiết kiệm: mình để vào sổ tk trứoc 2 tháng 120tr kì hạn 6 tháng. sau đó nhờ ngân hàng in sao kê số dư trước ngày nộp 1 ngày. và lấy sổ tk đi photo công chứng.
- Giấy tờ chứng minh nhân thân:
+ Sổ hộ khẩu: sao y công chứng. mình nộp kèm bản dịch mình tự dịch (ĐSQ Italy họ ko yêu cầu dịch công chứng nhé)
+Sổ tạm trú: như sổ hộ khẩu nha, mình ở tỉnh nên có sổ tạm trú ở HCM
+Giấy khai sinh: bản sao và bản dịch do mình tự dịch
- Bản photo hộ chiếu không cắt
- Ngoài ra mình nộp kèm theo tâm thư như mấy bạn có nói: nói mục đích mình đến Italia và lịch trình các ngày ở Italia

- Mình đã rất lo lắng vì thấy có nhiều bạn nói hộ chiếu trắng sẽ khó có cơ hội được cấp visa hoặc được cấp thì rất hi hữu, nhưng mình nghĩ các bạn cứ chuẩn bị hồ sơ 1 cách kĩ lưỡng, sắp xếp theo trình tự như họ yêu cầu và không làm giả bất kì thứ gì ở trên, cũng như thêm 1 chút may mắn nữa thì biết đâu sẽ đậu dc giống mình. Cám ơn thông tin của các bạn thật nhiều (kiss)

Bạn ơi
- Mình đang cbi nộp DSQ pháp đây, có lịch hẹn rồi, Mình thấy list hồ sơ họ yêu cầu mình cũng k thấy nêu là phải dịch thuật, nhưng mình cũng đều dịch thuật hết cho chắc.
- " Mình nộp kèm páylip 6 tháng gần nhất của cty có mộc luôn. " ==> Bạn cho mình hỏi là Lương mình trả qua NH nên mình in sao kê và highlight lên rồi , mình có cần thêm cái phiếu chi lương bạn nói không? payslip của cty bạn là có tên mình bạn , hay là cả danh sách của nhân viên vậy ?
- Bên Ý thì cần có thêm Giấy khai sinh nữa hả bạn? họ yêu cầu trong list luôn hả bạn?

dinaty
29-09-2017, 14:00
Bạn ơi
- Mình đang cbi nộp DSQ pháp đây, có lịch hẹn rồi, Mình thấy list hồ sơ họ yêu cầu mình cũng k thấy nêu là phải dịch thuật, nhưng mình cũng đều dịch thuật hết cho chắc.
- " Mình nộp kèm páylip 6 tháng gần nhất của cty có mộc luôn. " ==> Bạn cho mình hỏi là Lương mình trả qua NH nên mình in sao kê và highlight lên rồi , mình có cần thêm cái phiếu chi lương bạn nói không? payslip của cty bạn là có tên mình bạn , hay là cả danh sách của nhân viên vậy ?
- Bên Ý thì cần có thêm Giấy khai sinh nữa hả bạn? họ yêu cầu trong list luôn hả bạn?

@baynhe: Lương được trả qua NH bác lấy sao kê có dấu mộc của NH và highlight còn từ phía công ty bác xin cái xác nhận trả lương 3 tháng gần nhất (số tiền giống đúng với số tiền in trên sao kê của NH) là được. Có tên tất cả hay tên mình bác cũng dc miễn là nó chỉ rõ số tiền lương bác nhận

baynhe
29-09-2017, 15:49
@baynhe: Lương được trả qua NH bác lấy sao kê có dấu mộc của NH và highlight còn từ phía công ty bác xin cái xác nhận trả lương 3 tháng gần nhất (số tiền giống đúng với số tiền in trên sao kê của NH) là được. Có tên tất cả hay tên mình bác cũng dc miễn là nó chỉ rõ số tiền lương bác nhận

Bác à,
Mình làm cái giấy xác nhận công việc trong đó có ghi mức lương 3 tháng gần nhất rồi, vậy có cần phải thêm cái xác nhận trả lương nữa k?
cảm ơn Bác,
3/10 là Mình đi nộp rồi , hồi hộp quá.

chimchim
29-09-2017, 19:08
Bác à,
Mình làm cái giấy xác nhận công việc trong đó có ghi mức lương 3 tháng gần nhất rồi, vậy có cần phải thêm cái xác nhận trả lương nữa k?
cảm ơn Bác,
3/10 là Mình đi nộp rồi , hồi hộp quá.
Có cần bạn nhé. Hôm trước m nộp hồ sơ bên TLS có hỏi cái này (mình ko làm vì nghĩ đã có xác nhận mức lương lĩnh 3 tháng gần nhất của CQ) nhưng mình từ chối nộp vì nghĩ đã có cái giấy xác nhận của CQ rồi thì còn cần cái xn của NH làm gì nữa, và họ ghi chú trên web là hồ sơ của m thiếu giấy tờ, chưa hoàn thiện. Nhưng rốt cuộc thì LSQ vẫn cấp vs cho m.
Nếu bạn là Cty tư nhân hoặc đi kiểu tự túc thì nên làm thêm cái xn NH cho cẩn thận vậy.

vietdoan20062006
01-10-2017, 03:18
Làm cách nào để xin visa schengen 5 năm hả các bác. Có visa nào 10 năm / hết hạn hộ chiếu ko.

chimchim
01-10-2017, 08:41
Mình cũng có cảm giác Hà Lan cấp dễ hơn Pháp.
Lần 1 (2014), mình xin du lịch tự túc qua LSQ Pháp tại Tp HCM, được single, 3 tháng.
Lần 2 (2015), mình tiếp tục xin visa du lịch tự túc qua LSQ Pháp, tự tin sẽ được multi, dài hạn. Nhưng kết quả là single tiếp, thậm chí còn chỉ trong 45 ngày.
Lần 3 (2016), Công ty mình xin visa cho đoàn công tác. Hồ sơ mình nộp qua LSQ Pháp, lần này được Multi trong 1 năm. Nhưng đoàn khác xin bên LSQ Hà Lan thì được từ 3-5 năm (anh em nhóm đó cũng đã đi châu Âu 1-2 lần, từng xin visa qua LSQ Pháp, Hà Lan, Đức...)

Làm sao họ cấp visa 3-5 năm được vậy bạn, trong khi mình thấy quy định chung cấp visa du lịch, business (ko tính visa du học sinh, làm việc dài hạn) của khối Schengen thế này:

Stays exceeding 90 days.
For stays in the Schengen Area as a whole which exceed 90 days, as a general rule, a third country national (i.e. a non-EU, EEA or Swiss national) will need to hold either a long-stay visa for a period of no longer than a year or a residence permit for longer periods.

consongnho
02-10-2017, 09:21
Làm cách nào để xin visa schengen 5 năm hả các bác. Có visa nào 10 năm / hết hạn hộ chiếu ko.

Theo mình biết thì Visa 10 năm / hết hạn hộ chiếu có visa Canada đó bạn. Visa schengen 5 năm / nhiều lần (mỗi lần 90 ngày) bạn sẽ có nếu bạn là vợ / chồng của công dân thuộc trong khối schengen, và bạn vẫn ở VN chưa định cư bên đó. Còn visa du lịch 5 năm schengen thì mình không biết.

dinaty
02-10-2017, 09:22
@Vietdoan20062006: Mới từng thấy một bạn xin visa Hà Lan được 5 năm thôi chứ 10 năm thì truyền thuyết cũng chưa nhắc tới :))). Nếu muốn loại visa 10 năm bác nên nghĩ tới nước khác như Canada chứ EU thì chắc ko có đâu

Thanhthuy1213
02-10-2017, 13:04
Có bạn nào vừa nộp xin ở Hà Lan cho mình hỏi bao lâu có kết quả?
Tks các bạn

thuynguyen2603
02-10-2017, 13:29
Có bạn nào vừa nộp xin ở Hà Lan cho mình hỏi bao lâu có kết quả?
Tks các bạn

Đúng 2 tuần đó bạn. Mình nộp ở tphcm .

Thanhthuy1213
02-10-2017, 14:16
Đúng 2 tuần đó bạn. Mình nộp ở tphcm .
2 tuần calendar hay 2 tuần wk day bạn?? hy vọng ;à 2 tuần calendar :( vì sự chờ đợi nào cũng mõi mệt hichic

vietdoan20062006
03-10-2017, 00:49
@Vietdoan20062006: Mới từng thấy một bạn xin visa Hà Lan được 5 năm thôi chứ 10 năm thì truyền thuyết cũng chưa nhắc tới :))). Nếu muốn loại visa 10 năm bác nên nghĩ tới nước khác như Canada chứ EU thì chắc ko có đâu

Ok bác vì e thấy mỗi schengen là khó khăn về thời gian chúe us, uk, ca, au, newzealand, nhật, hàn đơn giản

nguyenthuyduongv
04-10-2017, 10:38
Mình xin phép review việc đi trình diện sau khi về VN. LSQ yêu cầu mình trình diện ngày 26/9, mình email xin dời sang 27/9 & được chấp nhận. Sáng 25/9, mình xuống sân bay lúc 6:30, không biết là trong sân bay cũng có Grab, lơ ngơ leo đại 1 chiếc taxi khi có 1 anh cầm ĐT hỏi mình cần taxi không? Từ sân bay qua 27 Nguyễn Thị Minh Khai tính mình 200K. Mình đến LSQ thì bảo vệ nói phòng trình diện chỉ làm việc từ 14-15:00 hàng ngày, kêu mình chiều quay lại. Mình có việc cần vào công ty nên về luôn, ở đó có wifi open, mình online đặt grab từ đó về Becamex Hotel Bình Dương chỉ có 272K. Chiều 27/9 mình quay lại LSQ, tưởng trình diện lâu, mà chỉ vô có 1 phút là xong, người ta cầm PP check gì đó trên máy, sau đó đóng cái dấu ngày 27/09/2017 lên cái tờ ghi kêu trình diện là ra về.

koibito
05-10-2017, 13:13
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình xin visa ở lsq Pháp nhưng lúc bay mình bay vào Thụy Sĩ thì có được ko ạ?

GenieLeo
05-10-2017, 18:17
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình xin visa ở lsq Pháp nhưng lúc bay mình bay vào Thụy Sĩ thì có được ko ạ?

Cứ làm theo thủ tục xin visa Pháp thôi, khi bạn đậu visa r thì đi đâu trong khối cũng đc :D
P/s: k biết đã từng post chưa nhưng kệ post lại, share cho cả nhà bộ hồ sơ + kinh nghiệm từ cái note vẫn còn đang viết dở từ 2 năm trc :)))
https://www.facebook.com/notes/hau-tran/du-l%E1%BB%8Bch-b%E1%BB%A5i-ch%C3%A2u-%C3%A2u/1016612235048700/

kimvanchinh
05-10-2017, 19:16

Vấn đề là khi làm hồ sơ xin visa bạn trình vé máy bay nào, nếu là vé vào Thụy trước thì Ok. Nếu vé khi xin visa khác với vé thật thì bạn phải cẩn thận ngay từ sân bay Tân sơn nhất / Nội bài họ đã không cho bay rồi đấy chứ. Đã có bạn chỉ thay đổi vé về ngày bay không khớp với ngay đi ghi trên visa mà còn bị hủy chuyến, hủy luôn cả visa ngay tại Sài gòn đấy.

Nếu bay trót lọt sài gòn, bạn có thể vẫn bị ách lại và đuổi về khi sang đến Thụy Sỹ.

Xin visa nước nào khi đó là nước mình bay đến đầu tiên hoặc là nước mà mình lưu trú lâu nhất; vé máy bay đi và về cũng như các vé đi lại phải khớp với hồ sơ xin visa và rất quan trọng nếu tại sân bay nhập cảnh họ hỏi.

Chỉ khi vào được Schengen thì bạn mới muốn đi như thé nào tùy thích thôi.

Demen
06-10-2017, 09:30

Hên xui thôi bạn, gặp hải quan Thụy Sĩ dễ thì ok liền, còn gặp người khó hơn tí thì sẽ bị hỏi, giờ khủng bố, tị nạn, nhập cư lung tung nên hải quan gắt gao hơn, vậy nên bạn nên chuẩn bị sẵn lịch trình, bkg hotel chứng minh rằng sau khi vào Thụy Sĩ thì bạn sẽ sang Pháp chơi và ở lâu hơn. Mà gặp người khó nhất thì ko ai biết chuyện gì xảy ra nhé ;)

À khi bạn làm thủ tục bay từ SG hay HN cũng sẽ bị thắc mắc í ;), giải thích và show evident thuyết phục tí nhé.

mobilehongyen10
06-10-2017, 09:35
Samsung Galaxy S8 (http://www.hongyen.vn/dien-thoai/1548/Samsung-Galaxy-S8.html) và S8 Plus (http://www.hongyen.vn/dien-thoai/1549/Samsung-Galaxy-S8-Plus.html) được nhận ưu đãi kỷ lục chưa bao giờ có lên đến 4.000.000 VNĐ dành cho khách hàng mua S8, S8 plus tại Hồng Yến mobile (http://www.hongyen.vn/admin/news/edit/hongyen.vn).

http://www.hongyen.vn/files/galaxy_s8/uu_dai_ky_luc_khi_mua_samsung_galaxy_gift.jpgƯu đãi kỷ lục 4.000.000 VNĐ khi mua sản phẩm Samsung Galaxy S8 và S8 plus
Chương chỉ trình áp dụng cho chủ sở hữu từng và còn sử dụng điện thoại Samsung Galaxy J, A, S và Note chính hãng.

1. Thời gian áp dụng chương trình ưu đãi kỷ lục khi mua Samsung galaxy S8 và S8 plus

Thời gian chương trình diễn ra từ ngày 01/10/2017 đến ngày 31/10/2017.

2. Các Sản phẩm được hưởng ưu đãi kỷ lục

Áp dụng cho tất cả các phiên bản Samsung Galaxy S8 (http://www.hongyen.vn/dien-thoai/1548/Samsung-Galaxy-S8.html) và Samsung Galaxy S8 Plus (http://www.hongyen.vn/dien-thoai/1549/Samsung-Galaxy-S8-Plus.html) khi mua tại Hồng Yến.

3. Mức ưu đãi kỷ lục khi mua Samsung Galaxy S8 và S8 Plus
+ Giảm ngay 3.000.000đ khi mua điện thoại Samsung Galaxy S8 và giảm 2.000.000đ khi mua Samsung Galaxy S8 plus với Mã ưu đãi có được thông qua ứng dụng Quà tặng Galaxy. Mã ưu đãi chỉ dành riêng cho các khách hàng đang sở hữu thuộc một trong các dòng sản phẩm Samsung Galaxy J, A, S và Note chính hãng (không bao gồm điện thoại được mua và kích hoạt bảo hành trên tổng đài 6060 sau ngày 30/09/2017).
+ Tặng thêm voucher 1.000.000đ (có thể khấu trừ trực tiếp) khi khách hàng mua Samsung Galaxy S8 nếu không lấy quà tặng (tổng mức giảm: 4.000.000đ, có thể khấu trừ trực tiếp)
+ Tặng thêm voucher 2.000.000đ (có thể khấu trừ trực tiếp) khi khách hàng mua Samsung Galaxy S8 Plus nếu không lấy quà tặng (tổng mức giảm: 4.000.000đ, có thể khấu trừ trực tiếp)
4. Đối tượng khách hàng được áp dụng cho chương trình ưu đãi kỷ lục cho Galaxy S8 và S8 plus
Dành riêng cho khách hàng đang sở hữu điện thoại Samsung (http://www.hongyen.vn/danh-muc-dien-thoai/49/Samsung.html) chính hãng thuộc một trong các dòng sản phẩm Galaxy J, A , S và Note (không bao gồm các sản phẩm được mua và kích hoạt bảo hành trên tổng đài 6060 sau ngày 30/09/2017).
5. Hướng dẫn nhận ưu đãi trên ứng dụng quà tặng Galaxy

+ Khách hàng tải và cài đặt ứng dụng Quà Tặng Galaxy trên thiết bị Samsung được áp dụng chương trình.

http://www.hongyen.vn/files/galaxy_s8/ung_dung_galaxy_gift.jpgỨng dụng Quà tặng Galaxy khi tham dự chương trình+ Mở ứng dụng Quà tặng Galaxy. Click vào chương trình “Tri ân tín đồ Samsung. Giảm ngay 3.000.000đ khi muaSamsung Galaxy S8 và 2.000.000đ cho Samsung Galaxy S8 Plus” và chọn “Lấy mã ưu đãi”.
http://www.hongyen.vn/files/galaxy_s8/huong_dan_tung_buoc_nhan_ma_code.jpgCách thức thực hiện nhận mả code trên quà tặng Galaxy khi tham dự chương trình S8 và S8 plus+ Sau khi lấy được mã code Khách hàng mang thiết bị Samsung có mã ưu đãi của chương trình đến các cửa hàng Hồng Yến mobile để mua sản phẩm Samsung Galaxy S8 và được giảm 3.000.000VNĐ đối với S8 và 2.000.000đ đối với S8 plus trên giá bán lẻ sau khi thanh toán và xác thực.
6. Lưu ý khi tham dự chương trình:
+ Mã ưu đãi chỉ có giá trị sử dụng 1 lần và có thể sự dụng ngay lúc giao dịch. Mã ưu đãi có thời hạn sử dụng 3 tiếng.
+ Quý Khách hàng có thể lấy nhiều lần mã ưu đãi trên 1 thiết bị, nhưng mỗi thiết bị chỉ được xác thực tham gia chương trình ưu đãi kỷ lục này 1 lần.
+ Áp dụng trên toàn hệ thống Hồng Yến mobile.
+ Áp dụng đồng thời với chương trình Trả góp 0% lãi suất qua các công ty tài chính và thẻ tín dụng đang diễn ra tại Hồng Yến mobile (http://www.hongyen.vn/admin/news/edit/hongyen.vn)
+ Nếu quý khách không hiểu về vấn đề gì có thể liên hệ hotline: 01208.001.001 để được hướng dẫn hỗ trợ.
Nếu không biết cách làm, Quý khách có thể mang máy đến cửa hàng Hồng Yến mobile để được hỗ trợ nhanh nhất.

kimtan19638
06-10-2017, 16:41
E chào cả nhà ạ. Sau khi lội hết 4 phần chia se kinh nghiệm thì e xin hỏi về trường hợp của e được ko ạ.
E ở cùng bố mẹ ck nhà ở phố cổ ko có sổ đỏ j hết. Vc e buôn bán tự do có stk 300 tr, mới làm thêm thẻ visa debit 100, e nhờ dv làm hdld ở ngoài. Nhà e có 4 nguồ nhưng chỉ đi 3 người do 1 bé cho ở nhà(2 tuổi). Các agent chỉ bảo hs của e là 50 50 thôi. E mới đi sing còn ck e đi hong kong voi thuong hai thui ạ. Theo kinh nghiệm của cả nhà thì khả năng đậu visa của nhà e tnao ạ. Bé lớn nhà e(4 tuổi) háo hức lắm vì nhà e đã nhịn đi chơi 2 năm nay để dành tiền cho chuyến này rùi ạ😂

Thanhthuy1213
06-10-2017, 17:12
E chào cả nhà ạ. Sau khi lội hết 4 phần chia se kinh nghiệm thì e xin hỏi về trường hợp của e được ko ạ.
E ở cùng bố mẹ ck nhà ở phố cổ ko có sổ đỏ j hết. Vc e buôn bán tự do có stk 300 tr, mới làm thêm thẻ visa debit 100, e nhờ dv làm hdld ở ngoài. Nhà e có 4 nguồ nhưng chỉ đi 3 người do 1 bé cho ở nhà(2 tuổi). Các agent chỉ bảo hs của e là 50 50 thôi. E mới đi sing còn ck e đi hong kong voi thuong hai thui ạ. Theo kinh nghiệm của cả nhà thì khả năng đậu visa của nhà e tnao ạ. Bé lớn nhà e(4 tuổi) háo hức lắm vì nhà e đã nhịn đi chơi 2 năm nay để dành tiền cho chuyến này rùi ạ😂

Đúng rồi, nhưng c khuyên em đừng ra dvu làm phí tiền & hồ sơ e bị bôi đen nếu rớt. Đậu thì sau nay e có xin nữa e cũng ko biế trc đo dvu đã vẽ rồng vẽ rắn gì trong hồ sơ em...coi như toi.
Ngay cả nếu e có gto nhà cửa đàng hoàng e cũng nên đi mấy nước phát triển châu Á trc như HK Hàn Nhật...
Sáng auốt nhé em

kimtan19638
06-10-2017, 17:33
Đúng rồi, nhưng c khuyên em đừng ra dvu làm phí tiền & hồ sơ e bị bôi đen nếu rớt. Đậu thì sau nay e có xin nữa e cũng ko biế trc đo dvu đã vẽ rồng vẽ rắn gì trong hồ sơ em...coi như toi.
Ngay cả nếu e có gto nhà cửa đàng hoàng e cũng nên đi mấy nước phát triển châu Á trc như HK Hàn Nhật...
Sáng auốt nhé em
Hix. Thế hả c. E cũng sợ dính phốt đen lắm.c có cách nào cho hồ sơ của e mạnh hơn và có hy vọng hơn ko c:(

clessking
06-10-2017, 17:45

Câu trả lời là được nhé.
1. Nếu may mắn thì chẳng ai hỏi gì bạn.
2. Nếu có người hỏi thì bạn cần cung cấp tài liệu chứng minh rằng: (1) Pháp là nước bạn ở lâu nhất hoặc điểm đến chính <-- đây là lý do bạn làm visa Pháp nếu ko nhập cảnh từ Pháp và (2) Vé mbay/tàu rời khỏi Thuỵ Sỹ và/hoặc đến Pháp + Booking KS tại Pháp.
Tất nhiên, nếu bạn ko chứng minh được các vấn đề trên thì câu trả lời hoàn toàn có thể là ko được :D

Như mình trong trường hợp cụ thể vừa rồi: Visa Pháp (làm dịch vụ nên m cũng chẳng biết họ làm cái j nữa luôn) nhưng bay đến Zurich thì ko thấy ai hỏi gì từ đầu đến cuối (tất nhiên có thể họ xem lịch sử thấy mình cũng xuất nhập cảnh 1 vài lần rồi).

Thanhthuy1213
06-10-2017, 23:54
Hix. Thế hả c. E cũng sợ dính phốt đen lắm.c có cách nào cho hồ sơ của e mạnh hơn và có hy vọng hơn ko c:(

C nói rồi đó, đi thêm vài nước phát triển

Thanhthuy1213
06-10-2017, 23:56
Câu trả lời là được nhé.
1. Nếu may mắn thì chẳng ai hỏi gì bạn.
2. Nếu có người hỏi thì bạn cần cung cấp tài liệu chứng minh rằng: (1) Pháp là nước bạn ở lâu nhất hoặc điểm đến chính <-- đây là lý do bạn làm visa Pháp nếu ko nhập cảnh từ Pháp và (2) Vé mbay/tàu rời khỏi Thuỵ Sỹ và/hoặc đến Pháp + Booking KS tại Pháp.
Tất nhiên, nếu bạn ko chứng minh được các vấn đề trên thì câu trả lời hoàn toàn có thể là ko được :D

Như mình trong trường hợp cụ thể vừa rồi: Visa Pháp (làm dịch vụ nên m cũng chẳng biết họ làm cái j nữa luôn) nhưng bay đến Zurich thì ko thấy ai hỏi gì từ đầu đến cuối (tất nhiên có thể họ xem lịch sử thấy mình cũng xuất nhập cảnh 1 vài lần rồi).

Bạn may mắn đó nhé, tôi đi 3 lần vào Pháp, lần này xin Hà Lan nếu đậu tôi cubgx sẽ ngập cảnh Hà lan...cho tôi tiền tôi cũng ko dám liều như bạn

Chuot-bu
07-10-2017, 17:08
Bạn may mắn đó nhé, tôi đi 3 lần vào Pháp, lần này xin Hà Lan nếu đậu tôi cubgx sẽ ngập cảnh Hà lan...cho tôi tiền tôi cũng ko dám liều như bạn

Hi Hi, những ai thấy "quan tài rồi mới biết đổ lệ" ra sao. Xui gặp nhầm immigrant police khó ở trong người nó quay bạn như con dế chuẩn bi đá vậy đó :help

Thanhthuy1213
07-10-2017, 22:50
Hì Hì, những ai thấy "quan tài rồi mới biết đổ lệ" ra sao. Xui gặp nhầm immigrant police khó ở trong người nó quay bạn như con dế chuẩn bị đá vậy đó :help

bởi vậy nên ko dám liều, cứ như bác kimvanchinh là chính xác nhất

clessking
09-10-2017, 09:42

Ko phải là liều đâu bác ơi. Theo quy định, nước cấp visa Schegen là 1 trong các trường hợp: (1) Nơi nhập cảnh đầu tiên; (2) Nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính. Và trong nhiều trường hợp (nếu t nhớ ko nhầm thì trong diễn đàn này cũng có 1 vài bạn nói gặp phải), chính cơ quan xem xét cấp visa của nước nhập cảnh đầu tiên lại yêu cầu bạn đến xin visa ở nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính.

Trên thực tế, tôi đã hỏi rất nhiều người đã từng đi như vậy. Vài chục người đi cũng có 1,2 người ko được nhập cảnh. Tuy nhiên khi hỏi ra, những người đó đều ko có hồ sơ tài liệu gì để chứng minh việc họ sẽ đến nước cấp visa và/hoặc rời nước nhập cảnh. Vì vậy, họ ko được nhập cảnh là đúng thôi. Việc mang các giấy tờ để chứng minh nơi ở lâu nhất là nước cấp visa để chứng minh điều đó + thêm các giấy tờ chứng minh mình sẽ rời khỏi nước nhập cảnh để đến nước cấp visa.

Tất nhiên, an toàn nhất là bạn nhập cảnh ở nước cấp visa và cũng là nước ở lại lâu nhất. Nhưng ko phải lúc nào cũng tiện để bạn làm việc đó, vậy thì hãy đọc kỹ quy định và thực hiện theo đúng thôi.

hminh2005
09-10-2017, 13:03
Ko phải là liều đâu bác ơi. Theo quy định, nước cấp visa Schegen là 1 trong các trường hợp: (1) Nơi nhập cảnh đầu tiên; (2) Nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính. Và trong nhiều trường hợp (nếu t nhớ ko nhầm thì trong diễn đàn này cũng có 1 vài bạn nói gặp phải), chính cơ quan xem xét cấp visa của nước nhập cảnh đầu tiên lại yêu cầu bạn đến xin visa ở nơi ở lâu nhất hoặc điểm đến chính.

Trên thực tế, tôi đã hỏi rất nhiều người đã từng đi như vậy. Vài chục người đi cũng có 1,2 người ko được nhập cảnh. Tuy nhiên khi hỏi ra, những người đó đều ko có hồ sơ tài liệu gì để chứng minh việc họ sẽ đến nước cấp visa và/hoặc rời nước nhập cảnh. Vì vậy, họ ko được nhập cảnh là đúng thôi. Việc mang các giấy tờ để chứng minh nơi ở lâu nhất là nước cấp visa để chứng minh điều đó + thêm các giấy tờ chứng minh mình sẽ rời khỏi nước nhập cảnh để đến nước cấp visa.

Tất nhiên, an toàn nhất là bạn nhập cảnh ở nước cấp visa và cũng là nước ở lại lâu nhất. Nhưng ko phải lúc nào cũng tiện để bạn làm việc đó, vậy thì hãy đọc kỹ quy định và thực hiện theo đúng thôi.

Thường khi xét thì ĐSQ đã kiểm tra và hỏi cái này. Hồi mình xin visa đi Finland năm ngoái,ở đó có 3 ngày còn sang Đức gần 10 ngày. Họ xem xong bảo về Đức mà xin vì đó là nới ở nhiều nhất. Nhưng bọn mình lý luận: đó là nơi tao vào đầu tiên và nơi tao cần làm việc với đối tác. Nếu ko cho thì thôi bọn tao ko cần sang Đức. Thế là các đ/c đó cấp thôi. Còn bay quá cảnh Pari cũng chẳng thấy hỏi gì, nhưng có hỏi ko ngại vì mình có vé bay nối chuyến.Nói chung đi với giấy tờ OK có lẽ cũng ko ngại gì lắm

vietdoan20062006
09-10-2017, 14:06
Hiện tại có những nước nào nhận visa schengen đc hả các bác. Theo e biết là pháp, hà lan, tây ban nha, ý.
Nước nào có khả năng cao nhất đc visa 5 năm ạ

hminh2005
09-10-2017, 15:17
Hiện tại có những nước nào nhận visa schengen đc hả các bác. Theo e biết là pháp, hà lan, tây ban nha, ý.

Về nguyên tắc tất cả các nước thuộc khối đều nhận và cấp visa.Tuy nhiên ở đâu được 5 năm thì mình ko rõ. 4 năm nay mình sang đó đều đặn mà chỉ duy nhất năm ngoái mới được 1 cái 1 năm, vừa hết hạn xong

kimvanchinh
09-10-2017, 18:01
1. Nước cấp visa là nước mình đến đầu tiên, hoặc (hoặc chứ không phải và nhé) nước ở lâu nhất. Nếu nước đến đầu tiên khác với nước ở lâu nhất thì thường phải xin visa của nước ở lâu nhất, trừ phi nước có người mời mình họ chấp nhận cấp visa do mình đấu lý với họ.
2. Khi mình xin visa 1 nước và nhập cảnh ở nước khác (không ở lâu nhất) là bình thường và đó là quyền của mình do các lý do như tối ưu hóa lịch trình, vé máy bay rẻ... Trong trường hợp này ngay từ khi xin visa và khi nhập cảnh mà họ hỏi, mình phải trình vé máy bay hoặc phương tiện nối chuyến sang nước mình xin visa và ở lâu nhất. Tờ lịch trình và các bằng chứng về chỗ ở, vé giao thông (nếu đã book trước) cộng vé returne phải luôn sẵn sàng để trình cho nhà chức trách sân bay nhập cảnh. Địa chỉ chỗ cư trú chính hoặc nơi ở đầu tiên phải nhớ hoặc sẵn sàng trình nhà chức trách vì câu hỏi họ hay hỏi ngay khi nhập cảnh là chỗ ở của ngài ở đâu trong schengen.
3. Trường hợp multi entry cũng phải chuẩn bị khá kỹ khi xuất cảnh và nhập cảnh, nhất là từ schengen mình đi sang các vùng phức tạp như Thổ nhĩ Kỳ, Nga, Ucraina... Khi xuất cảnh, mình phải đủ bằng chứng là nước mình đến sẽ cho phép mình nhập cảnh (visa, hiệp định miễn thị thực ...), khi nhập cảnh cũng phải chuẩn bị y như nhập cảnh lần đầu.

Cần nhớ là nhân viên và cả quản lý các hãng vận chuyển và kiểm tra xuất nhập cảnh không phải ai và lúc nào họ cũng rành rọt về luật pháp xuất nhập cảnh. Họ hay phải đi hỏi cấp trên hoặc gọi điện thoại hỏi các cơ quan chức năng... đôi khi làm chậm việc ra vào hàng nửa tiếng/ thậm chí 1 tiếng là bình thường. Mình cần chuẩn bị các giấy tờ phòng bị hỗ trợ cho họ để họ tự tin quyết định, kể cả khi bị ách lại phải bình tĩnh thuyết phục và nói lý với họ nếu bạn tin rằng giấy tờ của mình là hợp pháp.

Cũng cần nhớ là hồ sơ visa của mình khi làm ở sứ quán được lưu trên mạng kiểm soát nhập cảnh toàn châu âu (từ nơi đến, đi, hộ chiếu và vân tay...). Những ai làm visa có lịch trình 1 đằng, khi đi một nẻo cần hết sức cẩn trọng, nhất là điểm đến đầu tiên và xuất cảnh. Còn sau khi vào địa giới schengen rồi, mình thay đổi kế hoạch đi lại là quyền của mình và tùy ý từng người thôi.

Qua trải nghiệm cá nhân tôi có những lời khuyên như vậy. Không nên sợ sệt nhưng cũng không được chủ quan trước nhà chức trách.

Năm ngoái khi vợ chồng tôi đi châu Âu, tôi không chuẩn bị kỹ chiếc vé máy bay chiều về hãng Germanwing của vợ tôi (thay vì in bản PDF thì mình in luôn cái email bản word từ email). Ở ngay sân bay Nội Bài, viên quản lý VN của hãng Aeroflot dứt khoát khẳng định là vé của vợ tôi chỉ là giữ chỗ, chưa phải vé thật, anh ta lý giải vé thật xuất ra phải có số vé theo quy định quốc tế). Trong khi đó nhiều hãng máy bay quốc tế hiện nay họ bỏ cách ghi vé có số vé, chỉ có mã vé thôi. Viên quản lý này còn ngớ ngẩn ở chỗ khi tôi liên lạc với hãng Germanwing thì anh ta từ chối hỏi theo điện thoại với cớ là không nói được tiếng Anh!!! Tôi nói lý mãi rồi anh ta cũng cho đi.
Mình cũng phải tự tin là nếu mình đúng mà nhân viên vận chuyển hoặc kiểm soát hộ chiếu sai, mình có quyền kiện họ nếu họ làm nhỡ chuyến bay của mình. Do vậy phải nắm chắc luật đi lại và chuẩn bị sắn các giấy tờ cần thiết.

kimvanchinh
09-10-2017, 18:07

Chả có nước nào cấp ngay visa 5 năm và nước nào cũng có thể cấp visa 5 năm nếu bạn cần nó và đủ điều kiện.
- Trường hợp bạn có con định cư dài hạn bên đó (hợp pháp và việc làm tốt), bạn sang liên tục nhiều lần thì có thể xin 5 năm, có thể lần đầu xin dài hạn họ cho 1 năm rồi sang năm xin tiếp họ cho 5 năm ngay (với điều kiện con bạn bảo lãnh tài chính cho bạn)
- Trường hợp bạn là doanh nhân hay nhà nghiên cứu/ hoạt động văn hóa nhiều lần được mời hoặc tự đi mục đích thương mại, bạn có thể xin visa dài hạn, thậm chí thẻ APEC miễ thị thực luôn, với điều kiện công ty của bạn phát triển tốt, sổ thuế xác nhận OK. Nhà khoa học có các hợp đồng mời...

clessking
10-10-2017, 08:59
Không nên sợ sệt nhưng cũng không được chủ quan trước nhà chức trách.

Chính xác là như câu chốt này của bác Kimvanchinh. Mình hiểu rõ quy định và chấp hành đúng thì mọi việc sẽ đơn giản chứ ko phải may mắn gì cả. Chỉ có một số rất rất ít trường hợp làm đúng mà gặp phải củ chuối thì gọi là ko may mắn thôi (còn lại đa phần là do chủ quan, ko hiểu rõ hoặc ko làm đúng nên gặp trục trặc).

Thanhthuy1213
10-10-2017, 16:00
Cập nhật tình hình Visa hà lan nhé:
Mình đi có Visa EU 3 lần đều xin ở Pháp,lần này "nghe đồn" hà Lan cho nhiều (3 5 năm) mon men xin Hà lan, kết qua sau 2 tuần chờ đợi:
- 6 THÁNG MULTY
- 30 NGÀY STAY
Thiệt là cay
Mình có gặp em trai ở Cty Travel uy tín nhât Saigon chuyên Visa cho khách du lịch của cty, em ấy nói nếu chị xin Pháp luôn có thể Pháp cho chị 1 hoăc 3 ăm multy, còn đây tuy là c xin nhiều lần nhưng chị chỉ mới xin Hà lan lần đầu nên họ cấp vậy cho chị là nhiều chúe thường chỉ 3 tháng. Lần sau tài chánh mạnh chút c xin chắc nhiều hơn.
Đay là kinh nghiệm đấy các bạn.

NgocMy_210
12-10-2017, 09:29
Chào mọi người, mình là mem mới, mọi người cho mình hỏi có ai nộp hồ sơ Hà Lan tại VFS HCM mà có kết quả trong 1 tuần chưa ạ?
Mình dự định đi du lịch Hà Lan ngày 20/10, nhưng đến ngày 6/10 mới apply hồ sơ vào VFS thì đã không còn đủ 15 ngày làm việc theo quy định rồi. Nhưng bên VFS họ xem hồ sơ xong vẫn đồng ý nhận thì chắc là kết quả vẫn sẽ trả ra kịp ngày đúng không ạ?

pinky2510
12-10-2017, 14:09
Chào mọi người, mình là mem mới, mọi người cho mình hỏi có ai nộp hồ sơ Hà Lan tại VFS HCM mà có kết quả trong 1 tuần chưa ạ?
Mình dự định đi du lịch Hà Lan ngày 20/10, nhưng đến ngày 6/10 mới apply hồ sơ vào VFS thì đã không còn đủ 15 ngày làm việc theo quy định rồi. Nhưng bên VFS họ xem hồ sơ xong vẫn đồng ý nhận thì chắc là kết quả vẫn sẽ trả ra kịp ngày đúng không ạ?

Có nha, bạn mình nộp đúng 1 tuần có kết quả luôn mặc dù ngày đi còn xa.

NgocMy_210
12-10-2017, 14:35
Có nha, bạn mình nộp đúng 1 tuần có kết quả luôn mặc dù ngày đi còn xa.

Thanks bạn nha, dịch vụ mình chưa dám book gì hết nên cũng mong là có kết quả sớm để còn biết đường tính.

minhielts
13-10-2017, 21:23
Đa duoc cấp VISA SCHENGEN 3 nam nhieu lan

vietdoan20062006
13-10-2017, 21:39
Đa duoc cấp VISA SCHENGEN 3 nam nhieu lan

Bác xin kiểu gì ấy?

minhielts
13-10-2017, 22:27
Du Lich Tu tuc o Lsq Pháp.

Thanhthuy1213
13-10-2017, 22:46
Du Lich Tu tuc o Lsq Pháp.
Mình xin Pháp 3 lần, lần nào cũng chỉ 1 tháng
Lần này xin Halan cung chỉ 6 tháng
Bạn thế chắc lịch sử đi ghê hơn mình hả...bạn chia sẻ nha.

minhielts
13-10-2017, 23:04
Di Mÿ (3 lan), visa Canada het han pasport truoc 1 ngay expires, visa nhat 3 Nam multiple, Hàn Quốc 3 Nam multiple, Uc 1 Nam multiple, New Zealand, Dubai, cac nuoc dong Bac a, Dong Nam Á. Doc than 8x.
Lan 1 Phap Cáp 1 lan 1 Thang (Dì theo tour sgtourist), lan 2 tu Apply 1 Nam nhieu lan. Lan 3: 3 Nam nhieu lan

chewbemfa
14-10-2017, 03:38
xin chào mọi người
E nhờ mng xem qua trường hợp của e chút ạ
em đa từng bị fail visa pháp đầu năm 2016 vì xin cùng 2 đứa bạn mà 2 đứa là vợ chồng, và du học spain giữa 2015. lần xin năm 2016 thì e làm dịch vụ, bạn e thì ok mà e fail.
e có đọc thi thấy mọi người bảo là các đsq vẫn lưu thông tin cũ ạ :(
E không biết có nên xin tiếp ơ pháp k
năm sau e tính xin với mẹ và thằng em, mẹ e thì có 3 lần r, e trai e cũng 2 lần nữa, cái này có giúp ích gì k ạ vì nghe là xin gia đình thì dễ hơn ạ
E thực sự rất muốn đi chơi ấy, mà đã từng bị fail nên cũng lo hxhx..
Lần này e muốn chuẩn bị giấy tờ sớm
e 24 tuổi độc thân, cũng đang định xin đi hàn hoặc nhật trước đã. về vấn đê tài chính thì e có thẻ visa debit khoảng 150 tr và sổ tiết kiệm tương đương
mng có kinh nghiệm thì tư vấn giúp e với ạ

Chuot-bu
14-10-2017, 09:26
Di Mÿ (3 lan), visa Canada het han pasport truoc 1 ngay expires, visa nhat 3 Nam multiple, Hàn Quốc 3 Nam multiple, Uc 1 Nam multiple, New Zealand, Dubai, cac nuoc dong Bac a, Dong Nam Á. Doc than 8x.
Lan 1 Phap Cáp 1 lan 1 Thang (Dì theo tour sgtourist), lan 2 tu Apply 1 Nam nhieu lan. Lan 3: 3 Nam nhieu lan

Sướng hé ! =)) tôi xin 12 tháng còn chưa được :help

vietdoan20062006
14-10-2017, 19:52
Liệu xin visa schengen 3 ngày nó có cho thành 5 năm ko :D
Xin nhiều ngày phải booking nhiều ra mệt lắm :) mà có bao giờ đi theo cái travel plan đâu @@

tudongsangtay
14-10-2017, 21:06
Mọi người ơi, nhóm mình nộp vis bên VFS SG xin visa Schengen từ Hà Lan ngày 29/9 mà sao mãi vẫn không thấy ai kêu réo gì Lúc nộp hs thì không thấy bị hỏi han gì hay cần thêm gì hay đối chiếu gì cả. Nhóm gồm 4 người độc thân : 1 du học Úc (đã tốt nghiệp, làm việc tại Úc), 1 người đã du lịch Úc - Nhật và nhiều nước Châu Á, 1 người vừa pass visa Mỹ (đi Mỹ du học rồi, và du lịch Mỹ thường xuyên), 1 người cũng đi nhiều nước phát triển. Không biết có vấn đề gì không mà thấy hồi hộp quá Lúc nộp chỉ thấy nói 15 ngày có kết quả (không nói ngày chính xác) nên bọn mình nên chủ động lên thẳng VFS không hay là chờ tiếp vì theo lịch 20 bọn mình bay rồi. 17 là hạn cuối giữ booking của khách sạn mọi người ạ. Bọn mình nên cancel hay cố gắng giữ tiếp

Mong mọi người góp vài lời cho trường hợp nhóm mình với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Thanhthuy1213
14-10-2017, 23:22
Mọi người ơi, nhóm mình nộp vis bên VFS SG xin visa Schengen từ Hà Lan ngày 29/9 mà sao mãi vẫn không thấy ai kêu réo gì Lúc nộp hs thì không thấy bị hỏi han gì hay cần thêm gì hay đối chiếu gì cả. Nhóm gồm 4 người độc thân : 1 du học Úc (đã tốt nghiệp, làm việc tại Úc), 1 người đã du lịch Úc - Nhật và nhiều nước Châu Á, 1 người vừa pass visa Mỹ (đi Mỹ du học rồi, và du lịch Mỹ thường xuyên), 1 người cũng đi nhiều nước phát triển. Không biết có vấn đề gì không mà thấy hồi hộp quá Lúc nộp chỉ thấy nói 15 ngày có kết quả (không nói ngày chính xác) nên bọn mình nên chủ động lên thẳng VFS không hay là chờ tiếp vì theo lịch 20 bọn mình bay rồi. 17 là hạn cuối giữ booking của khách sạn mọi người ạ. Bọn mình nên cancel hay cố gắng giữ tiếp

Mong mọi người góp vài lời cho trường hợp nhóm mình với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Coi chừng gửi về nhà hoặc nhắn tin ... tùy theo lúc em nộp e thỏa thuận, Check thử xem, không thì gọi VFS hỏi

tudongsangtay
15-10-2017, 12:18
Coi chừng gửi về nhà hoặc nhắn tin ... tùy theo lúc em nộp e thỏa thuận, Check thử xem, không thì gọi VFS hỏi

Chị ơi, lúc em nộp hs thì VfS đưa em lại cái phôt in thẻ tín dụng và letter :( Hồ sơ được gửi qua Malay rồi gửi lại về VN phải không chị? T2 này là 17 ngày, em trực tiếp lên vfs hỏi vậy. Hic.

Thanhthuy1213
16-10-2017, 10:25
Chị ơi, lúc em nộp hs thì VfS đưa em lại cái phôt in thẻ tín dụng và letter :( Hồ sơ được gửi qua Malay rồi gửi lại về VN phải không chị? T2 này là 17 ngày, em trực tiếp lên vfs hỏi vậy. Hic.

goi đt cũng đc, ko cần lên e

tudongsangtay
16-10-2017, 10:27
Em sỐt ruột quá cả nhà ạ. Còn hơn hòn vọng phu hu hu hu . Em mới mail cho lsq HL xong. Thường thì hồ sơ bị treo lâu vậy có khả năng pass không mn? 20 bay mà giờ còn chờ đây :(((

tudongsangtay
16-10-2017, 10:28
goi đt cũng đc, ko cần lên e

Em cám ơn chị đã tư vấn ạ. Em cũng vừa đt xong và vẫn câu trả lời u như kỹ chị T oi. Hiu hiu.

lordnice
16-10-2017, 14:14

sao bạn nộp sát ngày mà họ duyệt lâu quá ta, mình nộp từ cuối tháng 8, trước 3 tháng, nộ thứ 6 mà thứ 4 tuần sau đã được cầm passport rồi. Bạn gọi điện lên hỏi trực tiếp cho nhanh!

4u4ever
16-10-2017, 15:39
Hồi mình nộp bên VFS không trả lời được gì hết trơn á, khi nào bên sứ quán trả lại họ mới có thông tin trả lời cho mình. Mình nộp Phần Lan, 8/5 nộp mà 27/5 bay, 17/5 có kết quả xét visa, mình nộp vé máy bay đã mua lại vào 18/5, mà tận 24/5 passport mới về tới VFS SG, 25/5 mới cầm về tay.Nộp vé rồi mấy ngày sau không thấy thông tin gì, gọi VFS cũng không biết, gọi ra DSQ Phần Lan thì cô người Việt nhận đt không biết, bảo để hói bên trong kia, sau mình gọi lại gặp cô người nước ngoài nhắc máy, giục cô ấy dán visa giùm mình sớm thì còn phải chuyển vào VFS SG (thứ 2 gọi) thì thứ 3 mới chuyển cho VFS. Thậm chí bên sứ quán trả passport rồi mà bên SG không có thông tin, gọi bên HN kiểm tra thông tin nữa kìa hix. Ôi mấy ngày đó mới sốt ruột làm sao.

tudongsangtay
16-10-2017, 15:54
Tạch rồi mn ạ :(((( em nên mang hs qua Pháp xin hay giải trình hả mn? :((( ko thể tin nổi là fail ạ.

Chuot-bu
16-10-2017, 17:31
Tạch rồi mn ạ :(((( em nên mang hs qua Pháp xin hay giải trình hả mn? :((( ko thể tin nổi là fail ạ.

Tạch tất cả hay chỉ vài người vậy em. Xin chia buồn với em .

tudongsangtay
16-10-2017, 17:48
Tạch tất cả hay chỉ vài người vậy em. Xin chia buồn với em .

Dạ tạch cả group 4 đứa chị ạ. Bọn em tiến hành viết đơn đây chị ơi. Thiệt tình không hiểu nổi tại sao rớt với cái background và tiểu sử du lịch vậy luôn đó. Ôi đau khổ quá :(((((

Chuot-bu
16-10-2017, 19:29
Tạch nơi nào xin lại nơi đó là tốt nhất X(

tudongsangtay
16-10-2017, 19:51
Tạch nơi nào xin lại nơi đó là tốt nhất X(

Ok chị Chuột, để em mail cho bên HL. Ôi, lần đầu là lần cuối không dám xin visa bên HL nữa đâu. :(((((

Ngocntn67
16-10-2017, 21:53
Mặc định Re: Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)
Em chào chị Demen,
Không liên quan nhưng cho em hỏi là làm sao ĐSQ hay LSQ có thể check được hotel booking của mình ạ, cả vé máy bay nếu mình book thì cũng chỉ cho trả chậm 24 giờ thôi rồi cũng tự động hủy thì họ có check đc mình đã cancel hay không không ạ.
Em và bạn vừa mới failed visa Nhật không rõ lí do, sau mấy tháng trời tìm hiểu lên lịch trình chi tiết, book luôn cả vé mb vì muốn thế hiện sự quan tâm và mong muốn thật sự. Có ngày quên ăn quên ngủ, đêm cũng mơ thấy lịch trình, mà ngày nhận kết quả e chề quá. Chuyển sang tìm hiểu Châu Âu để được thì đi luôn vì lỡ xin nghỉ phép cả 2 tuần, k nghỉ thì qua năm lại mất phép ( cả năm dành phép để đi). Vô tình đọc đc việc hủy booking cũng có thể dễn đến fail. Em đã nộp 1 cái booking mà em đã hủy, tuy nhiên thực tế à e đã book lại 1 cái khác ngay lúc hũy cùng ks chỉ khác phòng và em lại nộp nhầm cái đã hủy. Liệu đó có phải là nguyên nhân bị fail không ạ? Đã 2 tuần trôi qua em vẫn còn quá buồn...
Xin visa Châu Âu thì ngta sẽ báo cho mình tại sao rớt hả chị? Hay là nhóm chị vào check booking rồi đoán và nộp lại thôi ạ. khi nộp lại là nộp toàn bộ hồ sơ hay chỉ bổ sung phần booking đã book lại thôi chị.

Em cám ơn chị ah!

Bạn hủy mất booking hostel nên khi LSQ duyệt visa họ check bkg và không tìm thấy gì chứng minh là bạn có chỗ lưu trú đấy.

Trước mình cũng bị LSQ Hà Lan đánh fail vì ko tìm thấy nơi lưu trú đã cung cấp, do bạn mình chịu trách nhiệm book hostel cho nhóm mình, thẻ tín dụng bị lỗi & booking . com gửi mail hỏi có re-book hay không, bạn í ít check mail yahoo & ko trả lời nên tèo hết 3 đứa luôn :D, tụi mình re-apply lại ở LSQ Hà Lan ngay và pass hết đó.

Kinh nghiệm của mình là fail đâu thì xin lại nơi đó với hso đầy đủ hơn, chạy sang LSQ khác càng bị nghi ngờ do tên bị ghi trong hệ thống ùi

tudongsangtay
17-10-2017, 08:42
Anh chị em ơi, có ai viết thư giải trình gửi Hà Lan và thành công chưa ạ? Gửi email hay qua bưu điện vậy mn? Em mail bên Malay thì họ nói em gửi bưu điện :(( Vé máy bay thì hold 24-48h thôi, sao mà giữ suốt thời gian họ xử lý hồ sơ được ạ :((

PetiteAmelie
17-10-2017, 09:39
xin chào mọi người
E nhờ mng xem qua trường hợp của e chút ạ
em đa từng bị fail visa pháp đầu năm 2016 vì xin cùng 2 đứa bạn mà 2 đứa là vợ chồng, và du học spain giữa 2015. lần xin năm 2016 thì e làm dịch vụ, bạn e thì ok mà e fail.
e có đọc thi thấy mọi người bảo là các đsq vẫn lưu thông tin cũ ạ :(
E không biết có nên xin tiếp ơ pháp k
năm sau e tính xin với mẹ và thằng em, mẹ e thì có 3 lần r, e trai e cũng 2 lần nữa, cái này có giúp ích gì k ạ vì nghe là xin gia đình thì dễ hơn ạ
E thực sự rất muốn đi chơi ấy, mà đã từng bị fail nên cũng lo hxhx..
Lần này e muốn chuẩn bị giấy tờ sớm
e 24 tuổi độc thân, cũng đang định xin đi hàn hoặc nhật trước đã. về vấn đê tài chính thì e có thẻ visa debit khoảng 150 tr và sổ tiết kiệm tương đương
mng có kinh nghiệm thì tư vấn giúp e với ạ

Fail đâu xin lại đấy bạn ạ. Mình cũng fail 5/2016, 4/2017 xin lại vẫn đc 45 ngày multi nhé bạn :D

Demen
17-10-2017, 09:49
Em chào chị Demen,
Không liên quan nhưng cho em hỏi là làm sao ĐSQ hay LSQ có thể check được hotel booking của mình ạ, cả vé máy bay nếu mình book thì cũng chỉ cho trả chậm 24 giờ thôi rồi cũng tự động hủy thì họ có check đc mình đã cancel hay không không ạ.
Em và bạn vừa mới failed visa Nhật không rõ lí do, sau mấy tháng trời tìm hiểu lên lịch trình chi tiết, book luôn cả vé mb vì muốn thế hiện sự quan tâm và mong muốn thật sự. Có ngày quên ăn quên ngủ, đêm cũng mơ thấy lịch trình, mà ngày nhận kết quả e chề quá. Chuyển sang tìm hiểu Châu Âu để được thì đi luôn vì lỡ xin nghỉ phép cả 2 tuần, k nghỉ thì qua năm lại mất phép ( cả năm dành phép để đi). Vô tình đọc đc việc hủy booking cũng có thể dễn đến fail. Em đã nộp 1 cái booking mà em đã hủy, tuy nhiên thực tế à e đã book lại 1 cái khác ngay lúc hũy cùng ks chỉ khác phòng và em lại nộp nhầm cái đã hủy. Liệu đó có phải là nguyên nhân bị fail không ạ? Đã 2 tuần trôi qua em vẫn còn quá buồn...
Xin visa Châu Âu thì ngta sẽ báo cho mình tại sao rớt hả chị? Hay là nhóm chị vào check booking rồi đoán và nộp lại thôi ạ. khi nộp lại là nộp toàn bộ hồ sơ hay chỉ bổ sung phần booking đã book lại thôi chị.

Èo, lúc trước chị nói rõ case của chị mà chắc tại em chưa vào phuot nên chưa rõ nên nói là bọn chị đoán rồi re-apply :D

Khi đánh fail hồ sơ của bọn chi LSQ Hà Lan ghi rõ trong tờ kết quả: Justification for the purpose and circumstances of the intended stay was not provided, Your hotel reservation has lapsed, and no other reservation had been made in its place. As a result, the purpose of your journey cannot be confirmed.

Sau đó nộp lại từ đầu & pass, thế thì em nghĩ lý do là gì?

Mà em fail visa Nhật à? Background em ổn ko?

Tạch rồi mn ạ (( em nên mang hs qua Pháp xin hay giải trình hả mn? ( ko thể tin nổi là fail ạ.

Chia buồn cùng em, Họ ghi lý do đánh fail là gì vậy?

trangchubb
17-10-2017, 10:20
Mình ko biết đsq HL có đc viết đơn cứu xét ko, nếu đc thì bạn cứ viết nhé. Mình và bạn mình cũng đã gặp trường hợp giống bạn rồi, bọn mình viết thư cứu xét và đã đx pass hết cả nhóm, tuy nhiên bọn mình xin ở đsq Pháp ở HN. Hà Lan thì mình chưa xin bgio nên k có kinh nghiệm lắm
Nhóm mình đợt đó xin cũng toàn những ng có visa mỹ, ng thì đã đi úc này nọ ... nhưng vẫn fail như thường, lý do họ đưa ra thì chung chung kiểu như ko xđịnh chắc chắn sẽ quay về VN. Xong bọn mình mỗi đứa viết 1 cái thư cho đsq, rồi lần lượt cũng pass hết, người nhanh thì họ rep lại trong vòng 1 ngày bảo mang hộ chiếu lên họ dán visa cho, đứa lâu nhất là mình- 1 tháng kể từ ngày viết mail cứu xét thì nhận đc mail từ đsq bảo mag vé máy bay lên nó cấp visa cho

vietdoan20062006
17-10-2017, 12:02
Mình ko hiểu các bạn xin visa schengen thì booking kiểu gì?
Đa số là đi châu âu các bạn sẽ đi 2-3 tuần là ít mà nhiều địa điểm, dẫn tới booking khá nhiều
Ví dụ visa đơn giản thì booking 1 chỗ ở 1 vé máy bay ko cần thanh toán đc, còn châu âu thì đến chục lần như vậy chắc mắt nhiều thời gian.
Tư vấn các bạn làm kiểu của mình, làm 1 bức thư giải trình vì sao không booking bất cứ thứ gì từ chỗ ở cho tới vè máy bay cũng như bảo hiểm du lịch :D. Cuối cùng mình vẫn được visa như thường.

tudongsangtay
17-10-2017, 12:53
Chia buồn cùng em, Họ ghi lý do đánh fail là gì vậy?

Dạ, lý do là hồ sơ không đủ tin tưởng để quay về chị ơi. >,<

Mình ko biết đsq HL có đc viết đơn cứu xét ko, nếu đc thì bạn cứ viết nhé. Mình và bạn mình cũng đã gặp trường hợp giống bạn rồi, bọn mình viết thư cứu xét và đã đx pass hết cả nhóm, tuy nhiên bọn mình xin ở đsq Pháp ở HN. Hà Lan thì mình chưa xin bgio nên k có kinh nghiệm lắm
Nhóm mình đợt đó xin cũng toàn những ng có visa mỹ, ng thì đã đi úc này nọ ... nhưng vẫn fail như thường, lý do họ đưa ra thì chung chung kiểu như ko xđịnh chắc chắn sẽ quay về VN. Xong bọn mình mỗi đứa viết 1 cái thư cho đsq, rồi lần lượt cũng pass hết, người nhanh thì họ rep lại trong vòng 1 ngày bảo mang hộ chiếu lên họ dán visa cho, đứa lâu nhất là mình- 1 tháng kể từ ngày viết mail cứu xét thì nhận đc mail từ đsq bảo mag vé máy bay lên nó cấp visa cho

Bên Hà Lan họ cho mình địa chỉ gửi thư cứu xét bạn ơi (gửi qua Hà Lan í >,<) Mình tìm được email của LSQ Hà Lan ở Malay (nơi duyệt) nhưng không biết nên mail không hay vừa gửi mail vừa gửi thư luôn. Nếu ở LSQ Pháp thì mình thấy đơn cứu xét khả thi hơn là cái kiểu của HL á :(

Mình ko hiểu các bạn xin visa schengen thì booking kiểu gì?
Đa số là đi châu âu các bạn sẽ đi 2-3 tuần là ít mà nhiều địa điểm, dẫn tới booking khá nhiều
Ví dụ visa đơn giản thì booking 1 chỗ ở 1 vé máy bay ko cần thanh toán đc, còn châu âu thì đến chục lần như vậy chắc mắt nhiều thời gian.
Tư vấn các bạn làm kiểu của mình, làm 1 bức thư giải trình vì sao không booking bất cứ thứ gì từ chỗ ở cho tới vè máy bay cũng như bảo hiểm du lịch :D. Cuối cùng mình vẫn được visa như thường.

Mình thì có vé máy bay khứ hồi, khách sạn ở Pháp 3 ngày và Hà Lan 4 ngày thôi, đi 2 nước thôi vì thời gian nghỉ phép ngắn. Vậy mà vẫn không được :( Lúc nộp cover letter thì VFS trả lại nên không có cơ hội nói gì trong hồ sơ cả. Bạn xin LSQ Pháp hay HL?

vietdoan20062006
17-10-2017, 14:54
Dạ, lý do là hồ sơ không đủ tin tưởng để quay về chị ơi. >,<

Bên Hà Lan họ cho mình địa chỉ gửi thư cứu xét bạn ơi (gửi qua Hà Lan í >,<) Mình tìm được email của LSQ Hà Lan ở Malay (nơi duyệt) nhưng không biết nên mail không hay vừa gửi mail vừa gửi thư luôn. Nếu ở LSQ Pháp thì mình thấy đơn cứu xét khả thi hơn là cái kiểu của HL á :(

Mình thì có vé máy bay khứ hồi, khách sạn ở Pháp 3 ngày và Hà Lan 4 ngày thôi, đi 2 nước thôi vì thời gian nghỉ phép ngắn. Vậy mà vẫn không được :( Lúc nộp cover letter thì VFS trả lại nên không có cơ hội nói gì trong hồ sơ cả. Bạn xin LSQ Pháp hay HL?
Mình xin HL vì Pháp phải đặt lịch mà mình ở tỉnh nên hơi bất tiện.
Mà bạn đã thanh toán gì chưa hay giữ chỗ thôi?

Ngocntn67
17-10-2017, 21:36
Èo, lúc trước chị nói rõ case của chị mà chắc tại em chưa vào phuot nên chưa rõ nên nói là bọn chị đoán rồi re-apply :D

Khi đánh fail hồ sơ của bọn chi LSQ Hà Lan ghi rõ trong tờ kết quả: Justification for the purpose and circumstances of the intended stay was not provided, Your hotel reservation has lapsed, and no other reservation had been made in its place. As a result, the purpose of your journey cannot be confirmed.

Sau đó nộp lại từ đầu & pass, thế thì em nghĩ lý do là gì?

Mà em fail visa Nhật à? Background em ổn ko?

Em cám ơn chị đã phản hồi lại cho em ạ, thật sự em chưa tìm hiểu nhiều về Châu Âu nên chưa đọc đến phần chị chia sẻ về case cụ thể của chị ạ, quẩn quá hóa rồ không biết làm gì mò mẫm lung tung tìm cơ hội len lói mong manh chị ạ. (Do em xin nghỉ cả 2 tuần với ước mong đi đâu đó xa xăm cho thỏa những ngày cày cuốc)

Vậy là người ta check được hotel booking rồi chị ha, có khi do cái booking nhầm đó của em không chừng. Vé máy bay thì mình mua luôn hay chỉ book pay later là được rồi hả chị, em sợ người ta cũng check được nếu nó đã cancel chứ mua vé thật mà k có visa như đợt này của em thì ê chề quá. Em sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau.

Background của em chỉ mới đi các bạn ĐNA, HK và HQ thôi chị ạ. Ban đầu tự tin rằng mình chuẩn bị đầy đủ, chứng minh rõ ràng mục đích du lịch thật sự là được nhưng sau cú này em có phần hơi nhát rồi ạ.. hix hix.

Em cám ơn chị Demen.

tudongsangtay
18-10-2017, 01:14
Mình xin HL vì Pháp phải đặt lịch mà mình ở tỉnh nên hơi bất tiện.
Mà bạn đã thanh toán gì chưa hay giữ chỗ thôi?

Mình chưa thanh toán gì mà chỉ giữ booking thôi ah. Không có cancel giữa chừng. Giờ mình đi Nhật với Nga chơi rồi đến tầm tháng 4 xin lại Châu Âu vậy :( Buồn dễ sợ. Chúc mừng bạn đã có visa nha! Đi chơi vui vẻ nhé.

Demen
18-10-2017, 08:43
Em cám ơn chị đã phản hồi lại cho em ạ, thật sự em chưa tìm hiểu nhiều về Châu Âu nên chưa đọc đến phần chị chia sẻ về case cụ thể của chị ạ, quẩn quá hóa rồ không biết làm gì mò mẫm lung tung tìm cơ hội len lói mong manh chị ạ. (Do em xin nghỉ cả 2 tuần với ước mong đi đâu đó xa xăm cho thỏa những ngày cày cuốc)

Vậy là người ta check được hotel booking rồi chị ha, có khi do cái booking nhầm đó của em không chừng. Vé máy bay thì mình mua luôn hay chỉ book pay later là được rồi hả chị, em sợ người ta cũng check được nếu nó đã cancel chứ mua vé thật mà k có visa như đợt này của em thì ê chề quá. Em sẽ rút kinh nghiệm cho những lần sau.

Background của em chỉ mới đi các bạn ĐNA, HK và HQ thôi chị ạ. Ban đầu tự tin rằng mình chuẩn bị đầy đủ, chứng minh rõ ràng mục đích du lịch thật sự là được nhưng sau cú này em có phần hơi nhát rồi ạ.. hix hix.

Em cám ơn chị Demen.

Đã đi ĐNA, HK, HQ rồi mà Nhật cũng đánh fail thì chắc do thiếu hồ sơ gì đó, em cung cấp hồ sơ cviec đủ hả, bọn LSQ Nhật để ý vụ công ăn việc làm ổn định kỹ lắm, làm càng lâu cho 1 cty càng tốt. Lúc trước chị xin visa Nhật họ còn ko thèm lấy booking vé mbay mà.

Vé mbay thì tùy, nếu gặp vé rẻ chị mua luôn (2 lần), hoặc chỉ lấy booking (1 lần), riêng hotel thì book loại trả tiền sau khi nào lấy visa rồi thì hủy hoặc chỉnh theo lịch thực tế mình đi

baynhe
18-10-2017, 09:42
Mọi người ơi có ai đang đợi visa từ Pháp đầu SG k?
Mình nộp hồ sơ 3/10 , đến hôm nay cũng k thấy ai gọi, gọi lên hỏi thì kêu tiếp tục chờ, vẫn đang xử lý.
lo lắng quá, không biết được k nữa.

kimtan19638
18-10-2017, 22:31
Bạn chipdn ơi. Bạn có thể cho mình xin mẫu tâm thư giải trình đc ko vào mail [email protected] nhé. Mình vừa nhận từ chối với lý do không xác định đc mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú. Mình cảm ơn bạn nhiều:)

khanhkhoa
18-10-2017, 22:38
CẨN THẬN VỚI BỌN TLS - TRUNG TÂM TIẾP NHẬN HỒ SƠ PHÁP,

Hôm nay, mình thật bức xúc với bọn TLS, lúc 8h sáng, khi bạn mình nộp hồ sơ vô, con nhân viên tiếp nhận nó xem xong hs check vào cái checklist nói vơi bạn mình là thiếu Hợp đồng lao động bản gốc. Mà không hiểu nó cần gì bản gốc? Rồi nó thông báo trên trang web của TLS thiếu hồ sơ. Và sau đó bạn mình mang HDLD bản gốc vô, đưa cho nó, thì nó nói ok, ghi hẳn trong checklist chữ ok và ký tên xác nhận.

Thế mà, vừa về tới nhà, mở web kiểm tra, thì nó lại cập nhật thiếu hồ sơ. Gọi lên tổng đài thì nó bảo là chưa có bổ sung. Mình và bạn mình tức quá, chạy thằng lên TLS gặp 1 người khác ngồi ở phòng trả hồ sơ phía ngoài, và đưa mã số hồ sơ vô thì nó vẫn nói là chưa có bổ sung hs? Mình phải kêu nó check camera xem lại, nó vẫn không chịu và khăn khăn là chưa bổ sung hs.

Sau đó, mình đưa nguyên chữ ký to đùng xác nhận của cái con lúc nãy ký tên xác nhận đã nhận hồ sơ vô, thì nó mới chịu chạy vô trong hỏi ai đó. Và khoảng 10 phút sau, chay ra nói là HỒ SƠ BỊ THIẾU DO KHÔNG CUNG CẤP ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN NGÀNH NGHỀ CỦA CÔNG TY DỊCH THUẬT. mình hết hồn, nói có liên quan gì đến công ty dịch thuật? Nó bảo bây giờ, LSQ cần và bạn phải quay lại xin giấy xác nhận ngành nghề của công ty đó.

Tuy tức giận, nhưng vẫn chạy về xin tờ giấy Xác nhận ngành nghề của cty dịch thuật và mang đi công chứng, rồi dịc luôn tờ giấy đó ra tiếng Anh. Và quay lại nộp đúng 2h15phut.

Con nhân viên nhận tờ giấy đó, và mang vô trong và quay ra bảo là xong. Ký tên. Anh cứ yên tâm quay về. Hồ sơ đã bổ sung. Mình sợ quá hỏi lại 3, 4 lần nó đều xác nhận là xong.

Tuy nhiên, đúng 4h chiều mình lên web của TLS kiểm tra lại, vẫn ghi thiếu hs? Bực quá gọi lên tổng đài TLS hỏi, thì nó vẫn nói là chưa bổ sung và hs vẫn còn thiếu.

Trời... muốn điên lên, tăng tốc quay lại TLS mà trời mưa tầm tả. Gặp ngay con đó đang ngồi, nói với nó. Thì nó nói cho 1 câu: Hồ sơ đã niêm phong từ lúc 8h30 sáng, và đã được gởi đi. Anh bổ sung chúng tôi ghi nhận nhhưng anh cứ về nhà chờ thông báo tiếp theo của LSQ. Vì nếu thiếu thông tin gì họ sẽ cần bổ sung?

Tức muốn chết, và mình đã hiểu kq này khôn bao giờ đâu. Vì nó đã đánh dấu vô hồ sơ thiếu. Đau lòng. Đành sáng mai lên lại TLS nộp lá thư phản hồi sự vô trách nhiệm của nó vậy.

Thanhthuy1213
18-10-2017, 23:01

Hôm nay, mình thật bức xúc với bọn TLS, lúc 8h sáng, khi bạn mình nộp hồ sơ vô, con nhân viên tiếp nhận nó xem xong hs check vào cái checklist nói vơi bạn mình là thiếu Hợp đồng lao động bản gốc. Mà không hiểu nó cần gì bản gốc? Rồi nó thông báo trên trang web của TLS thiếu hồ sơ. Và sau đó bạn mình mang HDLD bản gốc vô, đưa cho nó, thì nó nói ok, ghi hẳn trong checklist chữ ok và ký tên xác nhận.

Thế mà, vừa về tới nhà, mở web kiểm tra, thì nó lại cập nhật thiếu hồ sơ. Gọi lên tổng đài thì nó bảo là chưa có bổ sung. Mình và bạn mình tức quá, chạy thằng lên TLS gặp 1 người khác ngồi ở phòng trả hồ sơ phía ngoài, và đưa mã số hồ sơ vô thì nó vẫn nói là chưa có bổ sung hs? Mình phải kêu nó check camera xem lại, nó vẫn không chịu và khăn khăn là chưa bổ sung hs.

Sau đó, mình đưa nguyên chữ ký to đùng xác nhận của cái con lúc nãy ký tên xác nhận đã nhận hồ sơ vô, thì nó mới chịu chạy vô trong hỏi ai đó. Và khoảng 10 phút sau, chay ra nói là HỒ SƠ BỊ THIẾU DO KHÔNG CUNG CẤP ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN NGÀNH NGHỀ CỦA CÔNG TY DỊCH THUẬT. mình hết hồn, nói có liên quan gì đến công ty dịch thuật? Nó bảo bây giờ, LSQ cần và bạn phải quay lại xin giấy xác nhận ngành nghề của công ty đó.

Tuy tức giận, nhưng vẫn chạy về xin tờ giấy Xác nhận ngành nghề của cty dịch thuật và mang đi công chứng, rồi dịc luôn tờ giấy đó ra tiếng Anh. Và quay lại nộp đúng 2h15phut.

Con nhân viên nhận tờ giấy đó, và mang vô trong và quay ra bảo là xong. Ký tên. Anh cứ yên tâm quay về. Hồ sơ đã bổ sung. Mình sợ quá hỏi lại 3, 4 lần nó đều xác nhận là xong.

Tuy nhiên, đúng 4h chiều mình lên web của TLS kiểm tra lại, vẫn ghi thiếu hs? Bực quá gọi lên tổng đài TLS hỏi, thì nó vẫn nói là chưa bổ sung và hs vẫn còn thiếu.

Trời... muốn điên lên, tăng tốc quay lại TLS mà trời mưa tầm tả. Gặp ngay con đó đang ngồi, nói với nó. Thì nó nói cho 1 câu: Hồ sơ đã niêm phong từ lúc 8h30 sáng, và đã được gởi đi. Anh bổ sung chúng tôi ghi nhận nhhưng anh cứ về nhà chờ thông báo tiếp theo của LSQ. Vì nếu thiếu thông tin gì họ sẽ cần bổ sung?

Tức muốn chết, và mình đã hiểu kq này khôn bao giờ đâu. Vì nó đã đánh dấu vô hồ sơ thiếu. Đau lòng. Đành sáng mai lên lại TLS nộp lá thư phản hồi sự vô trách nhiệm của nó vậy.

Chị thấy từ lúc LSQ Pháp chuyển qua TSL thì rất nhiều người complain...E mail lên complain đi.
Thấy bực quá bực

baynhe
19-10-2017, 08:56

Lúc mình đi nộp thì bị thiếu vé máy bay bằng tiếng anh, do mình in bản tiếng việt ( mình quên ),
Họ vẫn nhận hồ sơ đầy đủ, và nói bồ sung trong ngày trước 14;30 và họ in 1 tờ giấy là " Last date for completing file before 14;30 , no documents will be received after this day" có mã vạch hồ sơ , rồi lấy viết gi thêm " đặt chỗ máy bay = tiếng anh " ( bản in tiếng anh và pháp ),
Khi về mình check trên web thì thấy gi là thiếu hồ sơ
đến 14h mình có mặt bổ sung , 15h mình lên web check thì thấy hồ sơ đã ok, và sáng hôm sau thì hồ sơ đã dc gửi qua TLSQ .
Nhưn bây giờ đã là 2 tuần 2 ngày ( chưa trừ T7-CN ) vẫn không thấy ai gọi đt, và check web vẫn chưa có kết quá, gọi đt thì cũng nói chờ đi.
Không lẽ vì vụ thiếu giấy booking vé máy bay mà hồ sơ của mình cũng có problem sao ?
hik

khanhkhoa
19-10-2017, 10:57
Lúc mình đi nộp thì bị thiếu vé máy bay bằng tiếng anh, do mình in bản tiếng việt ( mình quên ),
Họ vẫn nhận hồ sơ đầy đủ, và nói bồ sung trong ngày trước 14;30 và họ in 1 tờ giấy là " Last date for completing file before 14;30 , no documents will be received after this day" có mã vạch hồ sơ , rồi lấy viết gi thêm " đặt chỗ máy bay = tiếng anh " ( bản in tiếng anh và pháp ),
đến 14h mình có mặt bổ sung , 15h mình lên web check thì thấy hồ sơ đã ok, và sáng hôm sau thì hồ sơ đã dc gửi qua TLSQ .
Nhưn bây giờ đã là 2 tuần 2 ngày ( chưa trừ T7-CN ) vẫn không thấy ai gọi đt, và check web vẫn chưa có kết quá, gọi đt thì cũng nói chờ đi.
Không lẽ vì vụ thiếu giấy booking vé máy bay mà hồ sơ của mình cũng có problem sao ?
hik

Vì mình có 2 người bạn đều như vậy. Một khi thiếu giấy tờ, thì nó vẫn nhận, nhưng TLS đã niêm phong hồ sơ và không tháo ra để nhét vô nữa. Họ chỉ nhận cho có lệ. Chứ thật sự họ vẫn ghi vô cái checklist cho mình ký tên và kèm vô bộ hs niêm phong lại và không mở ra nữa.

Hôm qua, mình đã bực mình vì vụ này.

saigonn_2
19-10-2017, 11:52
hik

Cho dù bạn nộp đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu ngay lần nộp đầu tiên tại TLScontact. Đâu có nghĩa bạn sẽ được kết quả đúng hẹn.
Bạn có thể kiểm tra tình trạng hồ sơ xin visa của bạn trong web của TLScontact, khi họ yêu cầu bổ sung (Nếu có) giấy tờ, hoặc trả kết quả visa thì họ sẽ ghi rõ trong đó luôn.

PetitTrang
20-10-2017, 21:33
Chào mọi người, mình xin visa Pháp lần đầu có thắc mắc này mn giúp mình nhé. Mình đã xin xác nhận số dư sổ tk rồi thì có cần bản sao sổ tk nữa ko ? Và sổ tk mình gửi kì han 3 tháng, nhưng đã qua ngày đáo hạn, mình vẫn gửi tiếp, trên tờ xác nhận ghi ngày đáo han là ngày đã qua rồi có sao ko nhỉ?mong mọi người chỉ dùm mình

Thanhthuy1213
20-10-2017, 23:58
Chào mọi người, mình xin visa Pháp lần đầu có thắc mắc này mn giúp mình nhé. Mình đã xin xác nhận số dư sổ tk rồi thì có cần bản sao sổ tk nữa ko ? Và sổ tk mình gửi kì han 3 tháng, nhưng đã qua ngày đáo hạn, mình vẫn gửi tiếp, trên tờ xác nhận ghi ngày đáo han là ngày đã qua rồi có sao ko nhỉ?mong mọi người chỉ dùm mình
Không & không , tra lời cho 2 câu hỏi của bạn đó

Leban
22-10-2017, 23:07
Vì mình có 2 người bạn đều như vậy. Một khi thiếu giấy tờ, thì nó vẫn nhận, nhưng TLS đã niêm phong hồ sơ và không tháo ra để nhét vô nữa. Họ chỉ nhận cho có lệ. Chứ thật sự họ vẫn ghi vô cái checklist cho mình ký tên và kèm vô bộ hs niêm phong lại và không mở ra nữa.

Hôm qua, mình đã bực mình vì vụ này.

Mình xin visa ở ĐSQ Tây Ban Nha thì thiếu giấy tờ bổ sung bình thường. Mình không nghĩ là họ nhận cho có lệ đâu.

vietdoan20062006
23-10-2017, 17:24
Bác trên nộp TLS Pháp ở HN hay HCM vậy
Sao phải đủ hồ sơ mới nhận ạ?
Hồi e nộp đi Anh, Úc, Hà Lan ở VFS lúc nào cũng thiếu 1 đống giấy tờ người ta vẫn nhận

Thanhthuy1213
24-10-2017, 10:15
Bác trên nộp TLS Pháp ở HN hay HCM vậy
Sao phải đủ hồ sơ mới nhận ạ?
Hồi e nộp đi Anh, Úc, Hà Lan ở VFS lúc nào cũng thiếu 1 đống giấy tờ người ta vẫn nhận

TLS khác với VFS đó em
Có nghe phàn nàn về TLS lắm

miu5987
25-10-2017, 22:20
Hôm trước mình nộp ở TLS bảo hiểm ghi Châu Âu bên đó ko chịu, ghi note thiếu bảo hiểm. Mình phải nhờ bên bảo hiểm làm lại là khối schengen bổ sung trc 14h30 trong ngày hôm đó. Mà hôm nay đc 8 ngày rùi ktra trên hệ thống vẫn báo là đang xét. Hồi hộp ghê á

Thanhthuy1213
26-10-2017, 10:38
Hôm trước mình nộp ở TLS bảo hiểm ghi Châu Âu bên đó ko chịu, ghi note thiếu bảo hiểm. Mình phải nhờ bên bảo hiểm làm lại là khối schengen bổ sung trc 14h30 trong ngày hôm đó. Mà hôm nay đc 8 ngày rùi ktra trên hệ thống vẫn báo là đang xét. Hồi hộp ghê á

Cái đám nv TLS có học không? sao bạn ko chửi nó

Chuot-bu
26-10-2017, 11:06
-VFS hay TLS hai cái tên nầy đều là người trung gian nhận hồ sơ của khách xin visa , an ninh bay giờ không giống như ngày xưa nên LSQ hay DSQ không muốn nhiều người đến nhà của họ , nên bây giờ mới có những công ty như vậy.
Kinh phí để hoạt động của họ do người xin visa trả , đau có tốn kém gì của họ đâu nên họ đâu có lo.:LL
-Visa Schengen du lịch tự túc( không có người bảo lảnh) chỉ có vài nước chịu nhận hồ sơ nên TLS mới như vậy, mà họ cũng đâu cần mình đến nộp hồ sơ . Cấp visa cho, nhiều khi người được cấp visa không đóng góp gì nhiều cho kinh tế của nước họ nữa, mà chi tiêu nhiều cho nước khác. (beer)

haind
27-10-2017, 11:14
Mình xin visa ở ĐSQ Tây Ban Nha thì thiếu giấy tờ bổ sung bình thường. Mình không nghĩ là họ nhận cho có lệ đâu.

em đang hoàn thiện nốt thủ tục xin visa ở ĐSQ Tây Ban Nha mà đang lo ngại tình hình chính trị ở Barcelona có thể khiến không được cấp Visa :-s không biết có ảnh hưởng gì không các anh/chị nhỉ?

ducvu2406
27-10-2017, 12:53
Cảm ơn tất cả những thông tin quý báu e thu lượm được của mọi người :">
Em vừa nhận được Visa từ LSQ Ý ở Tokyo sau 2 tuần chờ đợi mòn mỏi .Có vài dòng chia sẻ với mọi người
Nộp hồ sơ đúng thứ sáu ngày 13 :)) ăn con chốt số thứ tự 4. Hồ sơ em chuẩn bị đầy đủ y như yêu cầu của LSQ nhưng đến hôm đi nộp thì té ngửa ra cái sân bay trong lịch trình không giống với vé máy bay đã book của Emirates . Đãng nhẽ phải là Haneda Airport như vé thay vì Narita @@ .Bản dịch số dư TK ngân hàng đầu VN dịch còn gõ nhầm số ngày tiền chuyển vào @@ Chán.
Với cả yêu cầu của LSQ về bảo hiểm là phải mua của công ty bảo hiểm của Ý hoặc Nhật . Mình bê ngay cái bảo hiểm AXA Insurance to đùng của bên Bỉ =)))))
=>> Chắc mẩm Fail rồi, nghĩ cũng buồn bao công chuẩn bị rồi háo hức.
Hôm nay đi lấy PP tự nhiên có bác người Nhật dúi cho cái bản đồ Rome vào tay vì bác ý công tác bên đó.Đến khi vào nhận cái Visa to chình ình mới thở phào nhẹ nhõm.Cho 15 ngày mà cũng Mul làm gì không biết :)) .
Thôi lần sau nộp bên Pháp cho nhanh, bên Ý đau tim lắm =))

Thanhthuy1213
27-10-2017, 14:31
Em vừa nhận được Visa từ LSQ Ý ở Tokyo sau 2 tuần chờ đợi mòn mỏi .Có vài dòng chia sẻ với mọi người
Nộp hồ sơ đúng thứ sáu ngày 13 :)) ăn con chốt số thứ tự 4. Hồ sơ em chuẩn bị đầy đủ y như yêu cầu của LSQ nhưng đến hôm đi nộp thì té ngửa ra cái sân bay trong lịch trình không giống với vé máy bay đã book của Emirates . Đãng nhẽ phải là Haneda Airport như vé thay vì Narita @@ .Bản dịch số dư TK ngân hàng đầu VN dịch còn gõ nhầm số ngày tiền chuyển vào @@ Chán.
Với cả yêu cầu của LSQ về bảo hiểm là phải mua của công ty bảo hiểm của Ý hoặc Nhật . Mình bê ngay cái bảo hiểm AXA Insurance to đùng của bên Bỉ =)))))
Hôm nay đi lấy PP tự nhiên có bác người Nhật dúi cho cái bản đồ Rome vào tay vì bác ý công tác bên đó.Đến khi vào nhận cái Visa to chình ình mới thở phào nhẹ nhõm.Cho 15 ngày mà cũng Mul làm gì không biết :)) .

Định khi nào đi em
đi chung với tụi chị nhé

baynhe
27-10-2017, 16:42
Cảm ơn thông tin của Phượt,
Mình đã có visa sau 3 tuần 3 ngày chờ đợi dài cố từ ĐSQ Pháp , Mình xin đi 18 ngày thì được cấp Visa 45 ngày ( co thời gian lưu trú là 30 ngày ) , sát lịch của mình luôn, muốn giãn ra sau khi có visa cũng khó, hihi.
Nhưng dù sao cũng mừng vì sau 3 tuần 3 ngày đã có kết quả , và mình k nhận dc cuôc gọi nào để phỏng vấn của ĐSQ.
Mình xin đầu SG , các bạn cứ tự tin xin nhé.

Leban
27-10-2017, 17:58
em đang hoàn thiện nốt thủ tục xin visa ở ĐSQ Tây Ban Nha mà đang lo ngại tình hình chính trị ở Barcelona có thể khiến không được cấp Visa :-s không biết có ảnh hưởng gì không các anh/chị nhỉ?

Mình vừa ở Barca về thứ 6 tuần trước, tình hình rất bình thường mà

vietdoan20062006
28-10-2017, 00:22
Nói thật các bác đi châu Âu cố gắng đi những nơi ít người đến, vừa đẹp vừa lạ vô cùng rẻ người dân thân thiện, không quá khó đi như croatia, Hungary, Bosnia, Serbia, Montenegro, Romania, Bulgaria, Macedona
Em thấy mấy nước này ăn đứt Anh, Pháp, Đức, Ý, Hà Lan, Thụy Sĩ, Áo từ khí hậu, cảnh quan, lịch sử, con người thân thiện hiền lành, an toàn vô cùng

haind
28-10-2017, 11:59
Mình vừa ở Barca về thứ 6 tuần trước, tình hình rất bình thường mà

à ý e hỏi là việc đó có ảnh hưởng gì tới việc ĐSQ TBN cấp visa ở HN ko -_- e đang làm hồ sơ mà thấy tin tức gần đây nên hoang mang >"<

ducvu2406
31-10-2017, 10:08
Định khi nào đi em
đi chung với tụi chị nhé

21/11 e bay ak
chị gửi cái schedule vào [email protected] e xem với nhé

Thanhthuy1213
31-10-2017, 19:19
21/11 e bay ak
chị gửi cái schedule vào [email protected] e xem với nhé

Chưa có lịch gì cả e ơi, mà tụi c dự đinh 4/2018 mới đi, giờ mấy anh em trong phượt còn chưa xin visa mà

lordnice
01-11-2017, 14:01
Mọi người ơi cho mình hỏi là nếu ở Sài Gòn thì đổi tiền Việt ra đồng xu Euro ở đâu thế. Mình cần tầm 10 euro xu để mua vé tàu ở sân bay Schiphol.

Demen
02-11-2017, 08:52
Mọi người ơi cho mình hỏi là nếu ở Sài Gòn thì đổi tiền Việt ra đồng xu Euro ở đâu thế. Mình cần tầm 10 euro xu để mua vé tàu ở sân bay Schiphol

Khỏi lo bạn ơi, khi mua vé bạn nhét tiền giấy 10e vào máy xong thì máy nó cũng thối lại xu cho bạn hà

ngoc2707
02-11-2017, 21:03
Mình muốn nhờ mọi người tư vấn về trường hợp của m là không biết liệu có xin đc visa schengen không, m làm giáo viên part time , có hợp đồng lao động và m cũng làm đc gần 2 năm rùi, vì làm part time nên lương của m chỉ khoảng 2,5 triệu / tháng thui, nhưng m cũng có góp vốn làm ăn nhỏ với bạn mình hàng tháng cũng chuyển lãi khoảng 9 - 10 triệu vào tk cho m, tổng thu nhập cũng 12 triệu / tháng,m cũng có sô tiêt kiệm 200tr gửi đc hơn 1 năm nếu xin visa vào tháng 4, m cũng đã đi 6 nước châu á , m định nộp ở VFS Hà Lan vào tháng 4 vì muốn đi tháng 6 ,trường hợp của m liệu xin đc không mọi ng nhỉ?

Demen
03-11-2017, 08:26
Mình muốn nhờ mọi người tư vấn về trường hợp của m là không biết liệu có xin đc visa schengen không, m làm giáo viên part time , có hợp đồng lao động và m cũng làm đc gần 2 năm rùi, vì làm part time nên lương của m chỉ khoảng 2,5 triệu / tháng thui, nhưng m cũng có góp vốn làm ăn nhỏ với bạn mình hàng tháng cũng chuyển lãi khoảng 9 - 10 triệu vào tk cho m, tổng thu nhập cũng 12 triệu / tháng,m cũng có sô tiêt kiệm 200tr gửi đc hơn 1 năm nếu xin visa vào tháng 4, m cũng đã đi 6 nước châu á , m định nộp ở VFS Hà Lan vào tháng 4 vì muốn đi tháng 6 ,trường hợp của m liệu xin đc không mọi ng nhỉ?

1. 6 nước châu Á là gồm những nước nào rồi b?

2. Còn độc thân hay đã lập gia đình?

3. Góp vốn làm ăn với bạn & nhận thu nhập có giấy tờ gì chứng minh ko?

Cristina92
03-11-2017, 15:12
Em gưi cho chị xin 1 bộ vào [email protected] nhé. Chị định cuối tháng này đi. Hy vọng kịp hồ sơ. Cảm ơn em

Mình định đi du lịch Châu Âu tự túc. Bạn cho mình xin 1 bộ vào [email protected] nhé. Cảm ơn bạn nhiều

ngoc2707
03-11-2017, 22:24
1. 6 nước châu Á là gồm những nước nào rồi b?

2. Còn độc thân hay đã lập gia đình?

3. Góp vốn làm ăn với bạn & nhận thu nhập có giấy tờ gì chứng minh ko?

M đã đi Hàn, Đài, Malay, Indo, Thái , Myanmar
M vẫn độc thân chưa kết hôn
M mở quán bún đậu với trà đá, b m trông quán hàng tháng gửi lãi qua tk ngân hàng cho m
Liệu m có xin đc không b?

Demen
06-11-2017, 13:39
M đã đi Hàn, Đài, Malay, Indo, Thái , Myanmar
M vẫn độc thân chưa kết hôn
M mở quán bún đậu với trà đá, b m trông quán hàng tháng gửi lãi qua tk ngân hàng cho m
Liệu m có xin đc không b?

Nói chung thì có cái visa Hàn dán nên nhìn pp đỡ trống, chứ mấy nước chỉ đóng mộc khi nhập cảnh ko đáng kể.

Nhưng không gì là không thể, nếu thật sự muốn đi du lịch châu Âu thì apply thôi, xui xẻo tèo thì lại vi vu các nơi khác tiếp để có thêm background tốt hơn, pass được thì càng khoái.

Nên apply ở ngõ Pháp hoặc Hà Lan, là 2 LSQ đang được rate khá dễ chịu hiện nay. Nghiên cứu kỹ & chuẩn bị hồ sơ thật tốt (đơn, lịch trình, bkg hotel, bkg vé, HDLD dạy part time + chứng từ nhận lương, sao kê tài khoản nhận thu nhập từ quán. Nếu có cái sổ tiết kiệm 200tr gửi vài tháng trở lên, giấy tờ nhà, xe hơi them nữa thì càng tốt.

Good luck b!

lordnice
07-11-2017, 14:24
Apply Hà Lan đi bạn, mình chỉ mới đi Sing 2 lần thôi mà được cấp visa này. Cứ mạnh dạn thử, không gì là không thể cả.

maynganphuong
08-11-2017, 14:16
Chào moị người

Mình đang định du lịch Bỉ ( vì mình có bạn đang sống ở đây)

Mình đã từng đi du lịch Nhật và Thái , hiện mình đang đi làm cho một cty Nhật lương thì khoảng 15 triệu

Vậy mình apply vía schengen ở Đại sứ quán Bỉ có khả thi không ? Minh nộp ngoài Hà Nội

Anh /chị nào đã từng xin visa schengen thành công ở DSQ Bỉ có thể chia sẻ kinh nghiệm giùm mình không?

Cám ơn mọi người

Chúc cả nhà một ngày vui vẻ !

thucanh41
13-11-2017, 11:31

Bạn ơi cho mình hỏi bạn xin là theo tư cách lưu trú du học sinh hay đi làm vậy?
Nếu bằng tư cách đi làm thì cái chứng minh thu nhập trong 6 tháng đổ lại thì mình dịch theo cái tờ mà cty trả hàng tháng theo lưong được không?
mình cũng đang ở Nhật mà muốn xin visa Schegen

ilikemu
14-11-2017, 00:06
Hi mọi người,

Trường hợp của mình:

- Vừa mới đăng ký kết hôn .
- Có sổ tiết kiệm 150 triệu kỳ hạn 6 tháng.
- Lương tháng 10 triệu

Tuy nhiên mình vướng là mình mới đi Thái có 1 lần và nhận lương trả bằng tiền mặt. Mình lo lắng quá, làm thế nào để giải quyết việc sao kê tài khoản 3 tháng không có lương chuyển khoản nhỉ? Mình dự định đi trăng mật cùng vợ vào tháng 1/2018

Chuot-bu
14-11-2017, 06:05
Hi mọi người,

Trường hợp của mình:

- Lương tháng 10 triệu

Tuy nhiên mình vướng là mình mới đi Thái có 1 lần và nhận lương trả bằng tiền mặt. Mình lo lắng quá, làm thế nào để giải quyết việc sao kê tài khoản 3 tháng không có lương chuyển khoản nhỉ? Mình dự định đi trăng mật cùng vợ vào tháng 1/2018
Tham gia mua tour cua nhung cty du lich lon o VN:) , chua di nuoc ngoai nhieu bay gio tu di nua gap nhieu kho khan do, Suy nghi ky luong

minhnguyen1410
14-11-2017, 13:31
Mình 32t,vừa rồi mới xin visa stengen qua đsq Pháp,rồi mình bị từ chối kèm theo thư là lý do từ chối"các thông tin đã cung câp để chững minh mục đich chuyến đi và điều kiện di trú không đáng tin cậy"!Giờ mình rất muôn có visa stengen bối rồi ko biết phải làm sao mong các bạn chỉ dẫn!

haind
14-11-2017, 14:26
Hi mọi người,

Trường hợp của mình:

- Lương tháng 10 triệu

uày bác gần giống e, mỗi tội e độc thân !
26t, mới đi du lịch mỗi Thái Lan
hồ sơ đầy đủ theo hướng dẫn của TLS
hôm nay mới đi nộp giấy tờ ở TLS rồi >"< ko biết hồ sơ như vậy có được cấp visa ko nữa :( hồi hộp quá!

minhnguyen1410
14-11-2017, 14:40
Mình mới xin visa strengen ở dsq pháp!Sau gần hai tuần thì họ gọi về công ty mình hỏi:có nhân viên tên như này làm việc ở công ty không,chức vụ gì(nv kinh doanh)lương bao nhiêu(9t),rồi họ hỏi làm từ năm bao nhiêu(6nam)!ngày hôm sau thì họ gọi cho mình hỏi:a đang làm ở đâu,làm công việc gì,làm dc bao lâu rồi,a có hài lòng với công việc không!A chưa lập gia đình đúng ko(độc thân),a đi một mình à,sao ko đi với bạn gái(bạn gái mình bận học cao học)rồi hỏi mình mình học đại học gì(cao đẳng kinh doanh),rồi hai hôm sau họ trả lời là mình trượt với một lá thứ đi kèm với nguyên nhân là(thông tin cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện di trú không đáng tin)vậy có nghĩa là sao nhì!Mong các bạn giúp mình với mình rất băn khoăn!(À mà trong quá trình đợi xét visa thì do mình ko để ý có một khách sạn ở halan họ cancel booking của mình,liệu có phải nguyên nhân đó ko các bạn njir!

ilikemu
14-11-2017, 21:53
Tham gia mua tour cua nhung cty du lich lon o VN:) , chua di nuoc ngoai nhieu bay gio tu di nua gap nhieu kho khan do, Suy nghi ky luong

Vợ em đã từng du lịch Pháp và mấy nước Châu Âu rồi, nên vợ em làm hướng dẫn viên luôn bác ạ!

bibo81
14-11-2017, 22:39
Mình mới xin visa strengen ở dsq pháp!Sau gần hai tuần thì họ gọi về công ty mình hỏi:có nhân viên tên như này làm việc ở công ty không,chức vụ gì(nv kinh doanh)lương bao nhiêu(9t),rồi họ hỏi làm từ năm bao nhiêu(6nam)!ngày hôm sau thì họ gọi cho mình hỏi:a đang làm ở đâu,làm công việc gì,làm dc bao lâu rồi,a có hài lòng với công việc không!A chưa lập gia đình đúng ko(độc thân),a đi một mình à,sao ko đi với bạn gái(bạn gái mình bận học cao học)rồi hỏi mình mình học đại học gì(cao đẳng kinh doanh),rồi hai hôm sau họ trả lời là mình trượt với một lá thứ đi kèm với nguyên nhân là(thông tin cung cấp để chứng minh mục đích chuyến đi và điều kiện di trú không đáng tin)vậy có nghĩa là sao nhì!Mong các bạn giúp mình với mình rất băn khoăn!(À mà trong quá trình đợi xét visa thì do mình ko để ý có một khách sạn ở halan họ cancel booking của mình,liệu có phải nguyên nhân đó ko các bạn njir!

Hi bạn. Visa các nước phát triển họ chỉ quan tâm tới:
- công việc ( thu nhập, tài chính )
-tình trạng hôn nhân.
Để đánh giá mức độ ràng buộc với nơi mình đang ở.
Khả năng bạn bị trượt là cả bao gồm các yếu tố trên như thu nhập, tài chính, k biết bạn có sổ tiết kiệm, nhà cửa, xe hơi j ko, họ sẽ đánh gía vào các yếu tố tài chính trước, rồi đến tình trạng hôn nhân.
Như vậy, công việc thu nhập 9 triệu là chưa cao so với việc đến các quốc gia phát triển, hơn nữa bạn lại độc thân họ cho rằng bạn có khả năng ở lại.
Còn các giấy tờ book vé máy bay, khách sạn không có vai trò gì ở đây bạn ạ.
---
Mình mới đi châu Âu về nên mình thấy mức sống bên đó họ rất cao, ăn uống chi tiêu rất đắt đỏ cho nên mình hiểu tại sao Việt Nam mình bị xét gắt gao về thu nhập, chứng minh tài chính như vậy.
Bạn đừng buồn, sẽ vẫn còn cơ hội cho lần tới.

bibo81
14-11-2017, 22:42
Mình 32t,vừa rồi mới xin visa stengen qua đsq Pháp,rồi mình bị từ chối kèm theo thư là lý do từ chối"các thông tin đã cung câp để chững minh mục đich chuyến đi và điều kiện di trú không đáng tin cậy"!Giờ mình rất muôn có visa stengen bối rồi ko biết phải làm sao mong các bạn chỉ dẫn!

Mình chỉ bạn cách như này, bạn đi dần các nước dễ trước, ví dụ như Hàn, Đài Loan, Nhật trước, rồi apply lại châu Âu sau, mục đích chứng minh họ thấy là mình đi du lịch nhiều và đủ khả năng để đi Châu Âu.

ilikemu
14-11-2017, 23:54

Hồ sơ bạn như thế nào mà trượt vậy?

haind
15-11-2017, 08:31
-tình trạng hôn nhân.
Khả năng bạn bị trượt là cả bao gồm các yếu tố trên như thu nhập, tài chính, k biết bạn có sổ tiết kiệm, nhà cửa, xe hơi j ko, họ sẽ đánh gía vào các yếu tố tài chính trước, rồi đến tình trạng hôn nhân.
Như vậy, công việc thu nhập 9 triệu là chưa cao so với việc đến các quốc gia phát triển, hơn nữa bạn lại độc thân họ cho rằng bạn có khả năng ở lại.
---
Mình mới đi châu Âu về nên mình thấy mức sống bên đó họ rất cao, ăn uống chi tiêu rất đắt đỏ cho nên mình hiểu tại sao Việt Nam mình bị xét gắt gao về thu nhập, chứng minh tài chính như vậy.

nghe hoang mang quá, hôm qua e cũng vừa nộp hồ sơ, tài chính thì ko vđề nhưng tình trạng hôn nhân đang Single :<

dinaty
15-11-2017, 10:35
Hi mọi người,

Trường hợp của mình:

- Lương tháng 10 triệu

@ilikemu: Bác làm cái salary statement liệt kê rõ lương 3 tháng gần nhất rồi đóng dấu đỏ có chữ ký xác nhận của thủ trưởng cơ quan vào là được. Ngày xưa mình nhận lương tiền mặt cũng làm thế và vẫn có visa. Chả vấn đề gì. Mình đi Châu âu mấy lần thì thấy rằng cứ đầy đủ giấy tờ, giải trình rõ ràng là dc. Việc PP trống trơn hay nhiều dấu chỉ là cảm quan thôi

bibo81
16-11-2017, 00:15
nghe hoang mang quá, hôm qua e cũng vừa nộp hồ sơ, tài chính thì ko vđề nhưng tình trạng hôn nhân đang Single :<
Phụ thuộc vào cả lịch sử đi du lịch của bạn nữa, nếu bạn mới đi mỗi Thái thì hên xui nhé, nhưng khả năng thấp đấy. Mình k doạ đâu.

haind
16-11-2017, 08:58
Phụ thuộc vào cả lịch sử đi du lịch của bạn nữa, nếu bạn mới đi mỗi Thái thì hên xui nhé, nhưng khả năng thấp đấy. Mình k doạ đâu.

hix thì khi nộp e cũng xác định là 50-50 r -_- nhưng vẫn hy vọng là đc -_-

bibo81
17-11-2017, 00:26
hix thì khi nộp e cũng xác định là 50-50 r -_- nhưng vẫn hy vọng là đc -_-
có kq báo nhá. Chúc bạn may mắn

ilikemu
17-11-2017, 16:38
@ilikemu: Bác làm cái salary statement liệt kê rõ lương 3 tháng gần nhất rồi đóng dấu đỏ có chữ ký xác nhận của thủ trưởng cơ quan vào là được. Ngày xưa mình nhận lương tiền mặt cũng làm thế và vẫn có visa. Chả vấn đề gì. Mình đi Châu âu mấy lần thì thấy rằng cứ đầy đủ giấy tờ, giải trình rõ ràng là dc. Việc PP trống trơn hay nhiều dấu chỉ là cảm quan thôi

Bác có còn mẫu salary statement đó ko? Cho mình xin được chứ :) mail: [email protected]
Cảm ơn thông tin hữu ích của bác

haind
17-11-2017, 17:14
có kq báo nhá. Chúc bạn may mắn

Vào TLS thấy "has been processed" đang chờ gửi lại từ ĐSQ về TLS -_- chắc thứ 2 hoặc thứ 3 có thông báo lấy pp, lo lắng quá bác êi :))

haind
17-11-2017, 17:16
Bác có còn mẫu salary statement đó ko? Cho mình xin được chứ :) mail: [email protected]

bác ko trả lương qua tk ngân hàng ạ?

M-110
17-11-2017, 19:11
Mọi người ơi cho em hỏi mình xin visa đi 1 nước trong khối nên khi về và khi đến phải đi từ sân bay nươc đó đúng ạ?
Em la nhân viên văn phòng luơng 8 triệu lam dc 2 năm có BHYT
tai khoan ngân hàng của em là 200tr
Em chỉ mới đi 3 nước chau A
Không có property vì em ở với ba mẹ
Em kết hôn tháng 12 tới này và chồng em là người Sing ( em chưa có quốc tịch chỉ có thẻ lưu trú 1 năm) thì xin visa đi Y có được không ạ?
Em cam ơn nhiều ạ !

bibo81
19-11-2017, 00:47
Mọi người ơi cho em hỏi mình xin visa đi 1 nước trong khối nên khi về và khi đến phải đi từ sân bay nươc đó đúng ạ?
Em la nhân viên văn phòng luơng 8 triệu lam dc 2 năm có BHYT
tai khoan ngân hàng của em là 200tr
Em chỉ mới đi 3 nước chau A
Không có property vì em ở với ba mẹ
Em kết hôn tháng 12 tới này và chồng em là người Sing ( em chưa có quốc tịch chỉ có thẻ lưu trú 1 năm) thì xin visa đi Y có được không ạ?
Em cam ơn nhiều ạ !
Chỉ cần đến nước đã xin visa thôi, lúc về có thể bay ở nước khác, nhưng thời gian ở nước xin visa phải nhiều hơn các nước kia.

bibo81
19-11-2017, 00:48
Vào TLS thấy "has been processed" đang chờ gửi lại từ ĐSQ về TLS -_- chắc thứ 2 hoặc thứ 3 có thông báo lấy pp, lo lắng quá bác êi :))
Đừng lo, kệ đi, may mắn sẽ mỉm cười, đỗ mời cafe đê,=))

dinaty
20-11-2017, 09:19

@ilikemu: Đã email cho bạn nhé. Chúc bạn xin được visa

haind
20-11-2017, 13:37
Buồn quá, mở phong bì ra có tờ giấy ở ngoài là biết bị "Từ chối" rồi :(
Lý do số 08. Thông tin liên quan đến mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến do người xin thị thực cung cấp không đáng tin cậy

Giờ em phải làm gì hả các bác :-?
Em nộp rất đầy đủ giấy tờ, lịch trình chi tiết đến ngày giờ chuyến đi, booking khách sạn tại booking.com :(, vé máy bay khứ hồi (HN - CDG) đã paid -_-
Rất hy vọng được các bác tư vấn và hỗ trợ

daugaunhoibo
20-11-2017, 14:13

-tình trạng hôn nhân.
---

Bạn Bibo81 trả lời minhnguyen1410 là … chưa chính xác nhé. Trường hợp của bạn minhnguyen1410 thì yếu tố booking khách sạn chắc chắn có ảnh hưởng quan trọng đến quyết định từ chối của ĐSQ/LSQ.

Thu nhập mình < 10tr/tháng, độc thân, chứng minh tài chính luôn chỉ có 1 sổ tiết kiệm 100tr VND nhưng xin visa từ Á sang Âu đến Mỹ đều luôn pass từ những lần đầu tiên (không thư mời, đi một mình). Cơ bản là vì… công việc của mình rất ổn định và lịch trình luôn đầy đủ, rõ ràng.

Khi xét visa, tất cả các yếu tố (1) nhân thân, (2) công việc, (3) tài chính, (4) kế hoạch chuyến đi đều quan trọng như nhau nhé. Chỉ là yếu tố này mạnh thì yếu tố khác sẽ được nhìn thoáng hơn thôi. Ví dụ bạn làm việc lâu năm trong một công ty lớn có tên tuổi ai cũng biết, thu nhập ổn định thì độc thân cũng vẫn pass bình thường. Còn kể cả bạn là quan chức tập đoàn to đùng, đi công tác có thư mời hẳn hoi nhưng lịch trình không rõ ràng, booking trong lúc apply bị cancel thì vẫn trượt thôi.

chimchim
21-11-2017, 00:44
Bạn Bibo81 trả lời minhnguyen1410 là … chưa chính xác nhé. Trường hợp của bạn minhnguyen1410 thì yếu tố booking khách sạn chắc chắn có ảnh hưởng quan trọng đến quyết định từ chối của ĐSQ/LSQ.

Thu nhập mình < 10tr/tháng, độc thân, chứng minh tài chính luôn chỉ có 1 sổ tiết kiệm 100tr VND nhưng xin visa từ Á sang Âu đến Mỹ đều luôn pass từ những lần đầu tiên (không thư mời, đi một mình). Cơ bản là vì… công việc của mình rất ổn định và lịch trình luôn đầy đủ, rõ ràng.

Khi xét visa, tất cả các yếu tố (1) nhân thân, (2) công việc, (3) tài chính, (4) kế hoạch chuyến đi đều quan trọng như nhau nhé. Chỉ là yếu tố này mạnh thì yếu tố khác sẽ được nhìn thoáng hơn thôi. Ví dụ bạn làm việc lâu năm trong một công ty lớn có tên tuổi ai cũng biết, thu nhập ổn định thì độc thân cũng vẫn pass bình thường. Còn kể cả bạn là quan chức tập đoàn to đùng, đi công tác có thư mời hẳn hoi nhưng lịch trình không rõ ràng, booking trong lúc apply bị cancel thì vẫn trượt thôi.
Những lần xin visa EU tk của tôi cũng chỉ dưới 100tr. Còn LSQ Mẽo nó còn chả buồn hỏi khi PV cũng như ko phải khai trong ap. về STK. Túm lại số tiền trong STK chỉ cần đủ trang trải cho số ngày ở dự kiến, tùy nước mà số tiền này du di từ 40-120E/ 1ngày. Như vậy nếu lấy mức cao nhất là 120E/ ngày (Pháp, bao gồm cả chi phí khách sạn) nhân với số ngày ở dự kiến là 15 ngày thì số tiền tối thiểu phải có để trang trải sẽ là: 1800E
Booking vé mb thì ai cũng biết chỉ là tờ giấy giữ chỗ.thích thì lấy cả chục cái cũng được. LSQ họ cũng khuyến cáo là ko nên mua vé mb khi chưa có visa.
Còn lịch trình tôi khai rất ngắn, không có chi tiết từng ngày, từng giờ.... nhưng nếu họ hỏi thì m phải có sự trả lời logic.
Việc booking KS rút lại tiền hay hủy trong khi làm visa là 1 lỗi đáng kể như trường hợp bạn ở trên.
Theo tôi những yếu tố chính vẫn là 1/Nhân thân. 2/Nơi làm việc.3/ Lịch sử travelling.

bibo81
21-11-2017, 01:16

Mình nghĩ khả năng bạn này bị rớt là do lịch sử đi du lịch chưa nhiều, đặc biệt các quốc gia phát triển.
Còn vấn đề về lịch trình chỉ để tham khảo và không phải là yếu tố quyết định, như mình đã nói và tham khảo các bên dịch vụ làm visa, họ đều nói là dựa vào công việc, thu nhập, tài chính, những mối liên hệ chặt chẽ ở Việt Nam, còn bên dịch vụ kể cả họ có làm cho bạn 1 lịch trình phù hợp thì khả năng vẫn rớt.
Hồ sơ mạnh là mình nghĩ chỉ có yếu tố công việc, tài chính, lịch sử du lịch thôi, còn lịch trình chỉ là phụ, tất nhiên ko ai làm qua loa lịch trình cả, nhưng mình muốn nhấn mạnh nó sẽ là yếu tố xếp sau cùng.
Hoặc ví dụ bạn có đi theo 1 cty du lịch có lịch trình cụ thể mà lúc apply visa thì các yếu tốt công việc, tài chính, lịch sử du lịch của bạn ko đủ mạnh thì bạn vẫn tạch như thường nhé.
Họ thừa biết là các booking ks hay air ticket hoàn toàn có thể huỷ được.

Trường hợp của bạn xin US đỗ cũng là 1 may mắn, vì bản thân mình có tới 3 cuốn hộ chiếu cũ, mình di chuyển khá dày đăc mà vẫn rớt US như thường, dù công việc mình cũng rất ổn. Nói chung US thì cả yếu tố may mắn nữa.

bibo81
21-11-2017, 01:28
uày bác gần giống e, mỗi tội e độc thân !
26t, mới đi du lịch mỗi Thái Lan
hồ sơ đầy đủ theo hướng dẫn của TLS
hôm nay mới đi nộp giấy tờ ở TLS rồi >"< ko biết hồ sơ như vậy có được cấp visa ko nữa :( hồi hộp quá!

Đậm đỏ là nguyên nhân này.
Mình xin chia sẻ với bạn, bạn đừng buồn. Cánh cửa châu Âu vẫn chờ bạn quay lại, yên tâm. Bây giờ bạn apply hồ sơ đi lần lượt theo các bước như sau, bạn đi du lịch Hàn, Đài Loan, Nhật và thêm 1 số nước Asian đi, để chứng minh cho họ thấy là bạn hay đi du lịch và có đk đi du lịch, mục đích là để lịch sử du lịch của mình nó nhiều lên.
Yếu tố độc thân cũng là khả năng cao để bị rớt, cái này khó thay đổi hơn, ko thế bắt bạn lấy chồng , vợ ngay được.

Mình xin chia sẻ trường hợp cô bạn mình, cô này cùng chồng apply visa Pháp cách đây 1 năm bị từ chối dù có tài sản, ô tô , sổ tk tiền tỷ, nhưng plan là cả nhà 2 vợ chồng và cả con nhỏ cũng đi, dù lịch sử đi du lịch cũng khá nhiều nhưng rốt cuộc vẫn bị từ chối.
Lý do họ đưa ra mình k nhớ nhưng theo suy luận là cả nhà cùng đi, lại có đk nên dễ ở lại , ko chứn minh được sự quay trở về.
Như vậy trường hợp của bạn hồ sơ là còn yếu, chỉ còn cách thay đổi lịch sử du lịch thôi thì còn được, mỗi trường hơp một khác, một số bạn trên diễn đàn cũng độc thân, cũng thu nhập như bạn, cũng plan như bạn họ vẫn đỗ nhưng lịch sử du lịch của họ khác của bạn, họ đi nhiều hơn.
Gần đây nhất mình có đứa bạn rớt visa Nhật nhé , dù trong hộ chiếu có visa Mỹ . còn trường hợp nữa 7 lần đi Nhật, và lần thứ 8 vẫn rớt như thường.
Thế nên cũng còn tuỳ cả sự may mắn nữa.
Bạn đừng buồn, k đi chỗ này thì ta đi chỗ khác, chúc bạn sớm vui.

bibo81
21-11-2017, 01:32
Những lần xin visa EU tk của tôi cũng chỉ dưới 100tr. Còn LSQ Mẽo nó còn chả buồn hỏi khi PV cũng như ko phải khai trong ap. về STK. Túm lại số tiền trong STK chỉ cần đủ trang trải cho số ngày ở dự kiến, tùy nước mà số tiền này du di từ 40-120E/ 1ngày. Như vậy nếu lấy mức cao nhất là 120E/ ngày (Pháp, bao gồm cả chi phí khách sạn) nhân với số ngày ở dự kiến là 15 ngày thì số tiền tối thiểu phải có để trang trải sẽ là: 1800E
Booking vé mb thì ai cũng biết chỉ là tờ giấy giữ chỗ.thích thì lấy cả chục cái cũng được. LSQ họ cũng khuyến cáo là ko nên mua vé mb khi chưa có visa.
Còn lịch trình tôi khai rất ngắn, không có chi tiết từng ngày, từng giờ.... nhưng nếu họ hỏi thì m phải có sự trả lời logic.
Việc booking KS rút lại tiền hay hủy trong khi làm visa là 1 lỗi đáng kể như trường hợp bạn ở trên.
Theo tôi những yếu tố chính vẫn là 1/Nhân thân. 2/Nơi làm việc.3/ Lịch sử travelling.

Mình hoàn toàn đồng ý với phần đậm trên của bạn.

bibo81
21-11-2017, 01:52
Một minh chứng cho thấy lịch trình không phải là yếu tố quyết định visa Schengen nhé, tất nhiên mình không khuyến khích. Nhưng để khẳng định yếu tố nhân thân, công việc, tài chính và các đk ràng buộc ở Việt Nam mới là yếu tố quyết đinh, chứ ko phải lịch trình bao gồm hotel hay vé máy bay, nếu như thế thì đi tour là đỗ luôn rồi chứ còn gì.
https://www.phuot.vn/threads/344070-Xin-visa-Schengen-mà-không-cần-booking-hotel-máy-bay-bảo-hiểm-du-lịch

Demen
22-11-2017, 11:34
Buồn quá, mở phong bì ra có tờ giấy ở ngoài là biết bị "Từ chối" rồi
Lý do số 08. Thông tin liên quan đến mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến do người xin thị thực cung cấp không đáng tin cậy

Giờ em phải làm gì hả các bác :-?
Em nộp rất đầy đủ giấy tờ, lịch trình chi tiết đến ngày giờ chuyến đi, booking khách sạn tại booking.com , vé máy bay khứ hồi (HN - CDG) đã paid -_-
Rất hy vọng được các bác tư vấn và hỗ trợ

Hình như case của bạn là mới đi mỗi Thailand đúng ko? Mình nghĩ là do travel history của bạn ít quá nên bị đánh rớt đó. History vậy mà dám mua cả vé luôn rồi à, liều thế.

Giờ thì chỉ còn có cách re-apply với đầy đủ hồ sơ kèm cái tâm thư thôi, chứ ko thì uổng cái vé đã paid lắm.

i_swear_all4one
22-11-2017, 13:07
Hình như case của bạn là mới đi mỗi Thailand đúng ko? Mình nghĩ là do travel history của bạn ít quá nên bị đánh rớt đó. History vậy mà dám mua cả vé luôn rồi à, liều thế.

Giờ thì chỉ còn có cách re-apply với đầy đủ hồ sơ kèm cái tâm thư thôi, chứ ko thì uổng cái vé đã paid lắm.

Travel history ko phải là lý do chính.

Mình đã làm cho cả nhà bạn mình 4 người: 2 vc vs 2 bé chưa từng đi nước ngoài bao h, tự kinh doanh tại nhà, vẫn đậu visa schengen xin ở dsq Hà Lan.

Mấu chốt là chuẩn bị hồ sơ thật kỹ, ko chủ quan cẩu thả. Các giấy tờ liên quan cần match vs nhau, nhất là liên quan đến dòng tiền.

minhnguyen1410
22-11-2017, 18:34
Mình đây bạn!Minh xin trả lời nhé!Mình đã từng đi thái lan và nhật bản!Mức lương cơ bản của mình là 9t/ tháng!ngoài ra mình con giao sỉ quần áo giay giép!cái đó thì mình ko cần chứng minh với dsq,bản sao kê 3 tháng chi tiêu ngân hàng là họ biết!Mình thì chưa có nhà riêng nhưng mình có tên trong hai cái sổ đỏ đứng tên cùng bố mẹ mình và em trai mình,mình có một xe oto kia morning!Mình có một stk 150t đã gửi ở đó một nảm,mot sổ tk 185t dc 4thang và mot so 60t dc 6 thang!

minhnguyen1410
22-11-2017, 19:06
Mình xin nói thêm chi tiết nhé!Về tài chính lương cơ bản mình làm cho công ty là 9t/tháng!Ngoài làm cho công ty mình còn giao sỉ quần áo giày dép ... về thời trang,cái đó thì có lẽ trong sao kê 3 tháng ngân hàng đã hiển thị rõ!Còn về sổ đỏ mình có tên trong sổ đỏ của hai nhà cùng với bố mẹ và em cùng với đó mình đứng tên một xe kia morning!Vậy với điều kiện thế đã đủ chưa bạn ơi?Mình đã từng đi di lịch thái lan nhât bản!vậy cái đó đã đủ chưa bạn ơi!

minhnguyen1410
22-11-2017, 19:07
Bạn ơi mình đã từng đi thái lan năm truóc và giua năm vua rồi mình đi nhật bản rồi!

minhnguyen1410
22-11-2017, 19:12
Đúng là lịch sử di lịch mình có hơi yếu bạn à!Năm trước mình đi thái lan giữa năm vừa rồi mình đi nhật thôi!Hay vì vậy mà họ đánh trượt mình nhỉ?

minhnguyen1410
22-11-2017, 19:15
Mình từng đi du lịch thái lan và giữa năm rồi mình đi nhật rồi bạn à!Lương cơ bản của mình là 9t,ngoài ra mình còn giao sỉ quần áo giày giép... nói chung về thời trang bạn à!Sao kê của mình 3 tháng gần nhất nói lên điều đó!

bibo81
23-11-2017, 00:56
Mình đây bạn!Minh xin trả lời nhé!Mình đã từng đi thái lan và nhật bản!Mức lương cơ bản của mình là 9t/ tháng!ngoài ra mình con giao sỉ quần áo giay giép!cái đó thì mình ko cần chứng minh với dsq,bản sao kê 3 tháng chi tiêu ngân hàng là họ biết!Mình thì chưa có nhà riêng nhưng mình có tên trong hai cái sổ đỏ đứng tên cùng bố mẹ mình và em trai mình,mình có một xe oto kia morning!Mình có một stk 150t đã gửi ở đó một nảm,mot sổ tk 185t dc 4thang và mot so 60t dc 6 thang!

Mình nghĩ lịch sử du lịch của bạn là YẾU. Việc bạn đi 2 nước này rồi apply Visa Châu Âu dễ dẫn đến việc họ cho rằng bạn có mục đích ở lại châu Âu tìm cơ hội cho cuộc sống mới .
Ở đây cái mình cho rằng họ từ chối là sự ràng buộc ở Việt Nam của bạn là thấp, bằng chứng là bạn độc thân, nếu bạn làm cho cty tư nhân hay công ty cổ phần mà ko dính dáng gì đến nhà nước thì lại càng khiến sự ràng buộc mong manh.
Bạn có mục đích chính đáng nhưng họ xét hồ sơ họ thấy yếu thì họ cancel thôi vì biết bao nhiêu người muốn vào châu Âu chứ k phải riêng người Việt Nam.
Thôi đành chờ lần may mắn kế tiếp thôi chứ biết sao được.

bibo81
23-11-2017, 00:57
Thường những người được cấp visa châu Âu là lịch sử đi du lịch rất nhiều, tem dấu đóng chi chít trong hộ chiếu.

haind
23-11-2017, 08:29

E cũng nghĩ travel history cũng là 1 yếu tố để đsq xét nhưng đó không phải yếu tố kiên quyết lắm.
Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi :( nên e paid luôn
Các hồ sơ về tài chính của e match nhau hết, rất rõ ràng rành mạch cả sổ tiết kiệm, tài khoản lương hay tài khoản thanh toán, e đã kiểm tra rất kĩ rồi.
Có thể là do e chưa booking di chuyển giữa các nước trong Schengen >"< chắc e sẽ re-apply
Có cách nào để đặt chỗ máy bay đi lại giữa các nước trong EU ko chị nhỉ? vì e thấy toàn bắt prepaid -_-

Chắc e sẽ re-apply kèm tâm thư trong đầu tháng sau -_-

Demen
23-11-2017, 09:05
E cũng nghĩ travel history cũng là 1 yếu tố để đsq xét nhưng đó không phải yếu tố kiên quyết lắm.
Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi nên e paid luôn
Các hồ sơ về tài chính của e match nhau hết, rất rõ ràng rành mạch cả sổ tiết kiệm, tài khoản lương hay tài khoản thanh toán, e đã kiểm tra rất kĩ rồi.
Có thể là do e chưa booking di chuyển giữa các nước trong Schengen >"< chắc e sẽ re-apply
Có cách nào để đặt chỗ máy bay đi lại giữa các nước trong EU ko chị nhỉ? vì e thấy toàn bắt prepaid -_-

Thông thường thì LSQ không cần bạn trình phương tiện đi lại giữa các nước trong khu schengen đâu, chỉ cần booking or vé đi và về từ schengen thôi. Nhưng trong lịch trình thì nhớ ghi rõ là đi bằng train, bus, ferry hay air nhé

Vì vé mbay mua rồi, bạn nên chbi hso thật kỹ 1 lần nữa và apply lại, kỳ này kèm cái tâm thư nữa nhé, good luck bạn.

dinaty
23-11-2017, 09:07
Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi :( nên e paid luôn

@haind: Nói chung là nếu ngồi đoán thì sẽ ra rất nhiều lí do bạn ạ nhưng mình không nghĩ travel history là yếu tố quan trọng vì mình đã giúp mấy em sv PP trắng trơn dc visa Pháp rồi nên mình nghĩ nó không phải là yếu tố chính. 1 ngày nhận đến cả trăm cái hồ sơ xin visa thì việc cần thấy trước tiên là liệu đương đơn này có trở về VN hay không? Nếu ko thấy bất cứ dấu hiệu nào đủ thuyết phúc thì reject lẹ

haind
23-11-2017, 09:31
Thông thường thì LSQ không cần bạn trình phương tiện đi lại giữa các nước trong khu schengen đâu, chỉ cần booking or vé đi và về từ schengen thôi. Nhưng trong lịch trình thì nhớ ghi rõ là đi bằng train, bus, ferry hay air nhé

Vì vé mbay mua rồi, bạn nên chbi hso thật kỹ 1 lần nữa và apply lại, kỳ này kèm cái tâm thư nữa nhé, good luck bạn.

Trong lịch trình e viết rất chi tiết, ghi rất rõ là đi đâu bằng phương tiện gì mà :(
Vâng e sẽ xem và chuẩn bị kĩ lại hồ sơ
Có gì nhờ chị @Demen và a @dinaty hỗ trợ e với
Tâm thư e cũng chuẩn bị rồi

4u4ever
23-11-2017, 10:19
Về chuyện xin visa mình xin chia sẻ kinh nghiệm xin visa của nhà mình.
I. Nhà mình đi có giấy mời sang Phần Lan dự cưới (chủ yếu là cái giấy mời vì thực tế nhà mình k có dự cưới, cũng muốn lắm nhưng đám cưới ở châu âu số khách mời hạn chế, mình sang thì phải giảm bớt số khách bên chủ nhà nên nhà mình thôi, chỉ mang quà cưới sang tặng thôi). Em làm giấy mời phải nghĩ đủ thứ từ hoa mỹ chứng minh quan hệ (vvd: mẹ mình: best friend of my parents, mình thì neighbour/friend from child hood, chị mình thì cũng phải nghĩ sao cho xuôi vì chị là cháu gái của bạn của bố mẹ, mời đi đám cưới cũng hơi kỳ).
II. Nói về lịch sử travel thì:
1. Mình: năm 2008 đi uk công tác,quyển đó chỉ có 1 dấu đó duy nhất. đổi passport mới thì chỉ có 2 lần đi cam, 1 lần đi Thái. Có điều mình đi làm ở 1 công ty cũng khá lớn, làm ổn định ở đó 15 năm nay rồi. Lương thì trung bình, không cao không thấp, chứng minh thu nhập ổn định ở công ty qua sao kê tài khoản ngân hàng, nộp thêm 1 cái sổ đỏ miếng đất nông nghiệp rẻ, sổ tiết kiệm online vietcombank hơn 100tr trong tk, số dư TK tầm 100tr nữa ở vietcombank.
2. Mẹ mình: đã từng đi Nga nhưng lâu lắm rồi, 2002, passport đó không còn giữ lại. passport mới thì đi TQ từ 2010, đi Thái năm 2016. Mẹ mình có lương hưu, có sổ tiết kiệm khá nhiều tiền, có sổ đỏ nhà. Passsport có visa Úc nhưng do kẹt công chuyện không kịp đi. Giấy tờ mẹ mình tự dịch và đưa phòng công chứng đóng dấu vì mẹ mình có đăng ký dịch với phòng công chứng. Mình có căn chung cư nhưng đang thế chấp vay ngân hàng, mình không đưa giấy tờ căn chung cư mà đưa miếng đất kia mẹ mình càu nhàu mãi, bảo đưa giấy tờ nhà đi, châu âu nó quan trọng nhà hơn đất hix.
3. Chị mình: đi lòng vòng malay, sing thôi. Công việc ổn định ở ngân hàng, lương tầm 20tr, có sổ đỏ, có sao kê ngân hàng, có sổ tiết kiệm.
Cả 3 người nhà mình đi 1 một mình, chồng con ở VN hết.
III.Về phần lịch trình: lịch trình cũng đơn giản, đi từ nước này sang nước kia chỉ ghi by train/by air/by bus, copy tên, địa chỉ, số đt, booking number của khách sạn vào lịch trình. Ngủ đêm trên tàu thì ghi overnight on train,cũng không ghi chi tiết là đi bus số mấy, train số mấy, metro tuyến nào. Các địa điểm du lịch thì copy trên mạng về, vd: 1 ngày ở Paris thăm quan Notre Dame, Vườn Luxembourg, effeil. 1 ngày day trip đi cung versailes. Lịch trình lúc ở Bắc Âu thì : đi ferry sang Stockholm, 1 day ở stockholm, day trip to Estonia .. không ghi cụ thể. Nhưng thời gian ở Phần Lan thì ghi chi tiết : ỏ Turku đi đâu, Helsinkii đi đâu , từ Turku đi daytrip tới chỗ nào, ngày nào đi chơi, ngày nào đi đám cưới...Tóm lại là thăm quan thành phố thì ghi 2-3 địa chỉ đi chơi, đi day trip thì chỉ ghi là daytrip. Bố mẹ em ấy sang dự đám cưới thì vì vé ra và vào Phần lan , lại có chỗ ở ở nhà em ấy nên không phải làm lịch trình. Nhà mình bay vào Phần Lan (sau cuối cùng đổi sang bay Stockholm trước), về từ Pháp, không có chỗ ở vì nhà em ấy chật nên phải book khách sạn và lên lịch trình. Thực ra mình đã xui mẹ mình chuyển qua xin ở Hà Lan nhưng mẹ mình không chịu, lúc đó xin gấp quá mà lịch hẹn Phần Lan kín rồi, xin Hà Lan được visa sớm hơn thì tiện hơn. Mẹ mình bị ảnh hương thôngn tin xa xưa là visa Schengen khó lắm, phải có giấy mời nên cứ chờ giấy mời để dễ được visa. Đến hôm lên VFS nộp hồ sơ me mới bảo mẹ đâu có biết là giờ xin visa dễ thế này đâu. Với lại có chuyện thế này: có chị người Việt, lấy chồng Pháp là người gốc Việt (bố Việt mẹ Pháp). Chị ấy mời em gái và em rể sang, tài trợ chỗ ở. Sứ quán khôgn đồng ý, vì nói căn chung cư đó nhỏ quá, 2 phòng thì chủ nhà (bố mẹ và con gái) ở hết rồi, lấy chỗ đâu cho khách. ông người pháp mới gọi qua sứ quán, bảo tao là người gốc Việt, mà người Việt thì bố mẹ ở chung với con cái chứ không ở riêng như người Pháp gốc đâu. Ầm ĩ một thời gian thì cũng đượ c cấp visa.
Thế nên tóm lại là mình nghĩ travel history quan trọng, nhưng không phải yếu tố hàng đầu. Sứ quán sẽ cân nhắc nhiều yếu tố khác, cảm thấy: 1. bạn đủ kinh phí du lịch châu âu (phần lan chỉ yêu cầu 30e/ngày), 2. bạn có ràng buộc không trốn lại ở châu âu thì sẽ được cấp visa. Việc chứng minh tài chính (sổ tiết kiêm, hợp đồng lao động này nọ) để chứng minh bạn có đủ tiền đi chơi, không phải mang ví rỗng sang đó làm chui kiếm tiền. Hợp đồng lao động, số đỏ sổ hồng, các mối quan hệ ruột thịt (vợ chồng con cái, tài sản ở VN để chứng minh bạn không trốn ở lại. Việc của nhân viên sứ quán là cân nhắc 2 vấn đề đó và việc cân nhắc đôi khi cảm tính chủ quan. Như nhiều trường hợp ở VN và trường họp chú người Pháp kia, các bạn có thể appeal lại quyết định của sứ quán, thành công hay không là do các bạn có thuyết phục được họ hay không.

Demen
23-11-2017, 12:07
Trong lịch trình e viết rất chi tiết, ghi rất rõ là đi đâu bằng phương tiện gì mà
Vâng e sẽ xem và chuẩn bị kĩ lại hồ sơ
Có gì nhờ chị @Demen và a @dinaty hỗ trợ e với
Tâm thư e cũng chuẩn bị rồi

Túm lại, cứ chuẩn bị kỹ và re-apply thôi. Rớt hay đậu là chuyện của trời vậy.

Riêng cá nhân mình thì, trừ phi có giấy mời thì pp trắng hay chỉ đi ít nước, còn thì cứ du lịch nhiều tí rồi hẵng sang châu âu, Mỹ,... Kiểu như tích cóp kinh nghiệm từ từ í, từ nước gần gần, đến hơi xa xa, rồi mới tới các nước phát triển.

Cơ mà ko sao, không gì là ko thể, cái gì cũng có ngoại lệ hết.

federalvn
23-11-2017, 13:46
Xin visa nó từa tựa đi xin việc làm đó, anh nào cũng đòi kinh nghiệm làm việc :)

bibo81
24-11-2017, 01:44
Mình thấy bạn có vẻ rất quyết tâm xin lại, mình chỉ đưa ra lời khuyên là không nên vì sẽ đặt thêm nghi vấn tại sao cứ phải sống chết đi Pháp như vậy, mỗi trường hợp xin Visa khác nhau sẽ là khác nhau, nhưng mình tin chắc kết quả của bạn sẽ y hệt như lần đầu thôi vì hồ sơ của bạn ko có gì thay đổi cả. Bạn có nghe hay ko thì tuỳ.

Như mình đã nói kể cả bạn có xin đi theo cty du lịch có lịch trình đầy đủ đi đâu làm j chỗ nào thì cũng y hệt vậy thôi. Vì sự ràng buộc của bạn ở Việt Nam quá mong manh.

Mình ko phải bàn ra hay phá đám nhưng cũng xin chúc bạn may mắn nếu có quyết tâm. Cá nhân mình sẽ k apply lại trong trường hợp này.

bibo81
24-11-2017, 01:45
Túm lại, cứ chuẩn bị kỹ và re-apply thôi. Rớt hay đậu là chuyện của trời vậy.

Riêng cá nhân mình thì, trừ phi có giấy mời thì pp trắng hay chỉ đi ít nước, còn thì cứ du lịch nhiều tí rồi hẵng sang châu âu, Mỹ,... Kiểu như tích cóp kinh nghiệm từ từ í, từ nước gần gần, đến hơi xa xa, rồi mới tới các nước phát triển.

Cơ mà ko sao, không gì là ko thể, cái gì cũng có ngoại lệ hết.

Cùng ý kiến bạn này

dinaty
24-11-2017, 09:46
Mình thấy bạn có vẻ rất quyết tâm xin lại, mình chỉ đưa ra lời khuyên là không nên vì sẽ đặt thêm nghi vấn tại sao cứ phải sống chết đi Pháp như vậy, mỗi trường hợp xin Visa khác nhau sẽ là khác nhau, nhưng mình tin chắc kết quả của bạn sẽ y hệt như lần đầu thôi vì hồ sơ của bạn ko có gì thay đổi cả. Bạn có nghe hay ko thì tuỳ.

Như mình đã nói kể cả bạn có xin đi theo cty du lịch có lịch trình đầy đủ đi đâu làm j chỗ nào thì cũng y hệt vậy thôi. Vì sự ràng buộc của bạn ở Việt Nam quá mong manh.

Mình ko phải bàn ra hay phá đám nhưng cũng xin chúc bạn may mắn nếu có quyết tâm. Cá nhân mình sẽ k apply lại trong trường hợp này.

Đúng là nếu hồ sơ không có sự thay đổi rõ rết so với lần đầu nộp (bị reject) thì đúng là sẽ cực kỳ mong manh

Phương Nguyễn
27-11-2017, 20:02
Mình vừa nộp Visa Hà Lan tuần trước, nộp xong mới nhớ ra là cái booking của mình bên phòng vé xuất cho là bay VietnamAirlines quá cảnh ở Frankfurt, như vậy sau khi xin Visa được rồi mà mình book vé hãng khác, quá cảnh ở Dubai, Đài Loan hoặc sân bay nào khác ngoài EU rồi bay tới Amsterdam thì có vấn đề gì không mọi người nhỉ?

chimchim
29-11-2017, 00:46
Mình vừa nộp Visa Hà Lan tuần trước, nộp xong mới nhớ ra là cái booking của mình bên phòng vé xuất cho là bay VietnamAirlines quá cảnh ở Frankfurt, như vậy sau khi xin Visa được rồi mà mình book vé hãng khác, quá cảnh ở Dubai, Đài Loan hoặc sân bay nào khác ngoài EU rồi bay tới Amsterdam thì có vấn đề gì không mọi người nhỉ?

Đươngnhiên là ko sao rồi bạn nhé. Ko ai quan tâm bạn quá cảnh ở đâu cả.

Thanhvan0607
30-11-2017, 10:13
E nộp xin visa thăm thân, bạn trai em bão lãnh tài chính, e có sổ tiết kiệm và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng vẫn bị từ chối. Các anh chị có thể cho em xin tâm thư để e apply lại được không ạ? Anh chị gởi vào địa chỉ mail [email protected] giúp em với. Em cảm ơn ạ

hminh2005
30-11-2017, 14:02
E nộp xin visa thăm thân, bạn trai em bão lãnh tài chính, e có sổ tiết kiệm và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhưng vẫn bị từ chối. Các anh chị có thể cho em xin tâm thư để e apply lại được không ạ? Anh chị gởi vào địa chỉ mail [email protected] giúp em với. Em cảm ơn ạ

Trường hợp này e sổ TK và sổ đỏ ko có ý nghĩa nhiều để chứng minh đi rồi quay lại

Phương Nguyễn
30-11-2017, 17:52
Đươngnhiên là ko sao rồi bạn nhé. Ko ai quan tâm bạn quá cảnh ở đâu cả.

Ý mình là nếu quá cảnh ở Frankfurt thì thuộc khối Schengen rồi thì có phải là thủ tục nhập cảnh ở đây không hay tới Hà Lan mới làm thủ tục nhập cảnh ấy bạn.

Thanhvan0607
30-11-2017, 18:48
Trường hợp này e sổ TK và sổ đỏ ko có ý nghĩa nhiều để chứng minh đi rồi quay lại
Hồ sơ của em gồm: hợp đồng lao động, đơn xác nhận luơng 3 tháng gần nhất của 2 công ty, quyết định cho nghĩ phép, sổ tiết kiệm, sổ đỏ nhưng vẫn bị từ chối. Giờ e định apply lại kèm theo tâm thư và xin 1 tháng thôi. Vậy có khả năng không ạ?

Thanhvan0607
30-11-2017, 18:50
Bạn nào có tâm thư cho mình xin với đựoc không ạ? Gmail của mình là [email protected]

i_swear_all4one
02-12-2017, 07:59
Bạn nào có tâm thư cho mình xin với đựoc không ạ? Gmail của mình là [email protected]

Tâm thư k phải bùa thiêng để có visa. Bạn cần review thật kỹ hồ sơ đã nộp: mọi thứ phải chỉn chủ, có copy paste thì cũng nên căn chỉnh lại...

Thanhvan0607
03-12-2017, 09:08
Dạ, e cũng chuẩn bị hết các giấy tờ trong list dsq yêu cầu. Giờ e ko biết bổ sung gì để làm hồ sơ mạnh thêm ạ :(( anh chị nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với ạ

lordnice
03-12-2017, 17:20
Ngày 7/12 này mình về. Bạn nào cần sim châu âu để nghe gọi với 3G thì qua nhà mình hoặc chỗ làm mình lấy nha. Mình ở SG nha. Còn gần 3000p gọi với hơn 10GB 3G dùng đến 22/12.

bibo81
03-12-2017, 23:53
Dạ, e cũng chuẩn bị hết các giấy tờ trong list dsq yêu cầu. Giờ e ko biết bổ sung gì để làm hồ sơ mạnh thêm ạ :(( anh chị nào có kinh nghiệm cho e lời khuyên với ạ
Khó lắm bạn, khi họ đã từ chối nghĩa là họ đã nghi ngờ trường hợp của bạn có thể ở lại và ko quay về. Mục đích của bạn lại là thăm thân, kiểu này còn dễ tạch hơn đi du lịch.
Tài sản hoàn toàn có thể uỷ quyền cho người khác bán rồi chuyển khoản vào tk của bạn. Nên các giầy tờ tài sản ko quan trọng lắm.
Chắc phải đi du lịch nhiều hơn nữa mất.

Thanhvan0607
04-12-2017, 09:24
Cuối cùng thì mình cũng đã cầm được visa vàng, visa bạc, visa kim cương trên tay sau 34 ngày rồi ạ. Yêu cầu mình phải trình diện khi về nhưng mình cũng vẫn rất vui. Trường hợp của mình nhờ dịch vụ nhưng người ta cũng nói trước là xác xuất đậu không cao. Mình nói sơ về hồ sơ của mình: li dị, không có giấy tờ gì chứng minh tài chính, sao kê tài khoản chỉ còn vài triệu thời điểm nộp hồ sơ, hộ chiếu trắng, công việc thì ổn ổn. Bạn nào cần xin visa thăm thân thì inbox mình nói rõ chứ mình không kể lể chi tiết, vì rủi có bạn nào chuẩn bị hồ sơ tốt hơn mình mà bị tạch chắc vừa đọc vừa nghiến răng. Mình nghĩ visa thăm thân (bạn trai) người ta sẽ xét luôn bên kia. Hồ sơ mình chắc được vớt nhờ hồ sơ bạn mình. Bạn nào hồ sơ bên kia mạnh thì cân nhắc việc sử dụng dịch vụ chứng minh tài chính. Nếu như người ta phát hiện ra được và loại vì lý do đó thì sau này có record không tốt, khó xin visa dài hạn. Tiết kiệm được một mớ tiền dịch vụ nữa ạ. Và bạn nào đợi hơn 3 tuần thì cứ mạnh dạn gửi email cho lsq đi ạ. Nhớ là gửi đúng địa chỉ thì người ta sẽ trả lời và ít nhiều lưu ý giải quyết hồ sơ mình. Và theo như trường hợp mình, mình mạo muội kết luận là hồ sơ yếu thì thời gian duyệt càng lâu càng có hy vọng hơn ạ. Mình nộp hồ sơ ngày 13/7, xin visa 1 tuần, nhận được visa ngày 16/8... vui hay không vui.. ờ vui..
Bạn có thể cho mình hỏi kinh nghiệm được ko? Mình cũng thăm bạn trai như bạn, chứng minh đựoc cv và tài chính nhưng bị tạch

Thanhvan0607
04-12-2017, 09:27
Khó lắm bạn, khi họ đã từ chối nghĩa là họ đã nghi ngờ trường hợp của bạn có thể ở lại và ko quay về. Mục đích của bạn lại là thăm thân, kiểu này còn dễ tạch hơn đi du lịch.
Tài sản hoàn toàn có thể uỷ quyền cho người khác bán rồi chuyển khoản vào tk của bạn. Nên các giầy tờ tài sản ko quan trọng lắm.
Chắc phải đi du lịch nhiều hơn nữa mất.
Bạn trai mình muốn mình sang dịp tết tây để giới thiệu với gia đình và bà con của anh ấy. Họ hàng chỉ tập trung vào đúng dịp tét tây vì được nghỉ, nên các nước bay về đầy đủ. Nên lần đi này thực sự qtrong với mình :( bạn khuyên mình có nên apply lại kèm tâm thư ko bạn?

Namnguyen43471
04-12-2017, 09:28
Mình đang định qua năm xin visa schengen mà thấy lo qua.
Mình từng đi Thailand, Singapore, HongKong, Janpan, Indonesia, Taiwan và có visa multiple Korea 5 năm
Hdlđ nhưng lương 10tr nhận bằng tiền mặt (sợ điều này)
STK 650tr
Rất thích đi tự túc sẽ tự do và đi đx nhiểu hơn nhưng thấy mn trượt chóng mặt quá. Ai rành rành tư vân giúp với. Huhu

bibo81
05-12-2017, 01:32
Bạn trai mình muốn mình sang dịp tết tây để giới thiệu với gia đình và bà con của anh ấy. Họ hàng chỉ tập trung vào đúng dịp tét tây vì được nghỉ, nên các nước bay về đầy đủ. Nên lần đi này thực sự qtrong với mình :( bạn khuyên mình có nên apply lại kèm tâm thư ko bạn?
Mình nghĩ bạn cứ apply, cung cấp hình ảnh 2 bạn có với nhau hay những đoạn chát từ lâu, mình ko rõ nhưng bạn phải hiểu là mục đích của mình là có thật, nhưng trên thực tế có nhiều trường hợp sang làm kết hôn giả, nên ĐSQ họ nghi ngờ.
Mình hay đa nghi nên mình nghĩ ra nhiều lý do lăm, nhưng ko phải là ko có cơ sở. Hoặc bạn liên hệ bên dịch vụ họ tư vấn xem sao.
Mình nghĩ vẫn có cơ hội nếu trình bày được lý do chính đáng, mối quan hệ cũng như sự ràng buộc quay trở về, hoặc nếu ko 2 bạn sẽ phải đi du lịch cùng nhau thêm vài nước khác để củng cố history travel của mình.

thuynguyen2603
05-12-2017, 09:09
Mình thấy xin visa thăm bạn trai khó pass lắm. Sao bạn khg xin dạng tự túc, xin ở đsq hà lan là dễ nhất . Tới nơi rồi bay sang nước của bạn trai.

Chuot-bu
05-12-2017, 09:25

Ban trai bão lảnh tài chính là bạn trai tự viết giấy bão lảnh cho ban , hay giấy do UBND ( dạng cơ quan hành chinh giống nhu ỡ VN) cấp vậy

Thanhvan0607
05-12-2017, 09:34
Ban trai bão lảnh tài chính là bạn trai tự viết giấy bão lảnh cho ban , hay giấy do UBND ( dạng cơ quan hành chinh giống nhu ỡ VN) cấp vậy
Bạn trai e gởi giấy công việc, tk ngân hàng, a ấy còn cẩn thận viết thư tay bằng tiếng anh và tiếng thụy điển đảm bảo rằng sẽ đưa bạn gái trở về đúng hạn. Nhưng chắc xin 3 tháng lần đầu ng ta nghi ngờ :(

nguyenthuyduongv
05-12-2017, 11:43
Bạn có thể cho mình hỏi kinh nghiệm được ko? Mình cũng thăm bạn trai như bạn, chứng minh đựoc cv và tài chính nhưng bị tạch

Hi bạn, trường hợp của mình là mình xin 1 tuần, mình có cung cấp 2 tấm hình nữa, 1 tấm mình & bạn mình chụp trên biển, 1 tấm mình chụp với bạn mình & 2 người bạn nữ của mình ở VN. Có dòng chữ ca phe An Viên bằng tiếng Việt nữa. Bạn mình cũng có thư đánh máy về việc bảo lãnh gì đó & bạn mình ký tay ngay tại chỗ. Lúc đó bạn mình đi nộp chung, NV ở đó nói bổ sung thêm giấy đó nên bé dịch vụ đi đánh máy & in ra cho bạn mình ký. Mình có nghe nói người ta sẽ xem hồ sơ 2 phía luôn. Có bạn hồ sơ ở VN rất mạnh nhưng bạn trai ở Hàn Quốc có record không tốt nên cũng bị từ chối (mình chỉ nói thêm thôi, không phải nói trường hợp bạn nha). Bạn thử xin thời gian ngắn lại xem.

smart_business
05-12-2017, 15:24
Chào mọi người. Mình định tháng 7 năm tới đi Pháp thì bây giờ apply visa tại dsq Pháp ở Hà Nội có sớm quá không, liệu người ta có nhận không? Mình muốn chắc ăn visa để còn săn vé rẻ. Lịch sử travelling thì mình đã đi du lịch Thái, Malay cả chục lần rồi, 2 năm trở lại đây thì đi 3 chuyến công tác châu Âu bao gồm cả UK. Lần trước xin visa UK công tác họ cấp multi 6 tháng. Giờ làm thế nào xin visa Pháp được cấp multi 1 năm nhỉ?

haind
05-12-2017, 16:33
Chào mọi người. Mình định tháng 7 năm tới đi Pháp thì bây giờ apply visa tại dsq Pháp ở Hà Nội có sớm quá không, liệu người ta có nhận không? Mình muốn chắc ăn visa để còn săn vé rẻ. Lịch sử travelling thì mình đã đi du lịch Thái, Malay cả chục lần rồi, 2 năm trở lại đây thì đi 3 chuyến công tác châu Âu bao gồm cả UK. Lần trước xin visa UK công tác họ cấp multi 6 tháng. Giờ làm thế nào xin visa Pháp được cấp multi 1 năm nhỉ?

Chỉ nộp hồ sơ xin visa được trước 3 tháng hoặc tối thiểu là 15 ngày trước ngày đi thôi bác :3

Namnguyen43471
05-12-2017, 19:20
Mọi người tư vấn giúp vs ạh

giotnuocnho
05-12-2017, 23:05
Chào mọi người

Sau khi nghiên cứu chia sẻ kinh nghiệm của các bạn trên diễn đàn , mình đã nộp đơn xin visa schengen (nộp bên VFS HA LAN )

Sau 2 tuần hồi hộp chờ đợi cuối cùng mình đã nhận được visa trong tay

Cám ơn những chia sẻ của các bạn đi trước đã giúp mình rất nhiều trong việc chuẩn bị giấy tờ

Chúc các bạn một ngày vui vẻ

ngoc2707
05-12-2017, 23:21
Chào mọi người

Sau khi nghiên cứu chia sẻ kinh nghiệm của các bạn trên diễn đàn , mình đã nộp đơn xin visa schengen (nộp bên VFS HA LAN )

Sau 2 tuần hồi hộp chờ đợi cuối cùng mình đã nhận được visa trong tay

Cám ơn những chia sẻ của các bạn đi trước đã giúp mình rất nhiều trong việc chuẩn bị giấy tờ

Chúc các bạn một ngày vui vẻ

b chẹck inbox nha, m hỏi chút thông tin xin vía schen ở vfs ha lan

giotnuocnho
06-12-2017, 09:02
Chào bạn

Mình đã thông tin cho bạn

federalvn
06-12-2017, 09:56
Bạn nộp ở HN có phải nộp sổ bảo hiểm không?

Chào bạn

Mình đã thông tin cho bạn

ilikemu
06-12-2017, 11:59
Em vừa nộp hồ sơ xin visa, liệu trong quá trình xét duyệt họ có liên hệ lại công ty hay mình để phỏng vấn hỏi lại không các bác?
Nếu có thì ai là người hỏi? TLScontact hay ĐSQ? Hỏi tiếng việt hay anh?

Bác nào bị hỏi thì cho giúp em vài câu hỏi tham khảo để e chuẩn bị tinh thần :)

ngocmydinh
06-12-2017, 22:35
Nhà mình nộp hồ sơ xin visa schengen qua TLS ở hn đại diện nhận hồ sơ của Dsq pháp. Chỉ sau 4 ngày làm việc nhà mình đã nhận dc visa chuyển phát nhanh đến tận nhà cho 8 người nhà mình và nhà cô em gái. Mình thấy đúng là nộp hồ sơ qua TLS thuận tiện thật, đúng giờ hẹn đến ko phải chờ, nộp hồ sơ và lấy dấu vân tay trong buổi sáng là xong. Mình ko thấy có ai gọi đến cơ quan hỏi thêm gì. Mình nghĩ nếu hồ sơ đầy đủ, rõ ràng thì Dsq sẽ ko gọi, nhưng nếu chưa đủ và chưa rõ ràng thì họ sẽ gọi xác nhận, ktra thêm. 7/8 thành viên trong GĐ mình xin visa schengen lần đầu nhưng tất cả đều dc cấp multi visa trong 3 tháng. Chúc các bạn xin visa thành công!

smart_business
07-12-2017, 12:04
Xin visa đi châu âu thì hiện tại qua ngả nào dễ hơn ạ, Pháp hay Hà Lan?

saigonn_2
07-12-2017, 12:30
Xin visa đi châu âu thì hiện tại qua ngả nào dễ hơn ạ, Pháp hay Hà Lan?

Cả hai nhe ban. :D

Ngocsemy
07-12-2017, 22:54
Các tiền bối cho em hỏi chút xíu là trong tờ khai xin thị thực, địa chỉ theo như hộ khẩu của e là Gia Lai, còn ở SG địa chỉ ở Q4 (chưa đăng ký tạm trú). Vậy trong trường hợp này em sẽ điền địa chỉ là gì ạ? Có ai nhà ở Q4 hay gần trung tâm thì hướng dẫn e cách điền đơn với, hehe, tiện thể đi cf với e cho vui ạ. Rất mong nhận được sự hướng dẫn từ các tiền bối :)

christang
07-12-2017, 22:57
Mn cho em hỏi, em hiện đang SV cao học, có part time job. Em đi với mẹ và muốn xin visa Schengen thì xin tại đâu dễ sợ ạ, Pháp hay HL? Ví dụ như xin tại HL mà em đi đến Pháp và ở Pháp trước thì có khi nhập cảnh có bị người ta vặn vẹo không ạ? Em có đọc trên trang LSQ là phải chứng minh mục đích chuyến đi là thư mời gì đấy, nhưng e đi tự túc có bà con quen biết gì đâu ạ.
Passport của em đã có visa Nhât, Hàn, Trung, Úc và các nước ĐNA ạ.

p/s: em chưa đọc hết topic nên đôi khi hỏi hơi bị ngơ, các anh chị thông cảm ạ!

dinaty
08-12-2017, 10:02
Mn cho em hỏi, em hiện đang SV cao học, có part time job. Em đi với mẹ và muốn xin visa Schengen thì xin tại đâu dễ sợ ạ, Pháp hay HL? Ví dụ như xin tại HL mà em đi đến Pháp và ở Pháp trước thì có khi nhập cảnh có bị người ta vặn vẹo không ạ? Em có đọc trên trang LSQ là phải chứng minh mục đích chuyến đi là thư mời gì đấy, nhưng e đi tự túc có bà con quen biết gì đâu ạ.
Passport của em đã có visa Nhât, Hàn, Trung, Úc và các nước ĐNA ạ.

p/s: em chưa đọc hết topic nên đôi khi hỏi hơi bị ngơ, các anh chị thông cảm ạ!

@christang: Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ như ĐSQ yêu cầu và xin trường DH nơi bạn đang học cao học cái giấy chứng minh bạn đang theo học khóa master tại trường rồi đem dịch TA công chứng kẹp vào cùng. Bạn vào Pháp trước với ở đó lâu thì cứ xin Pháp đi

stella_pham
08-12-2017, 16:47
Chưa có lịch gì cả e ơi, mà tụi c dự đinh 4/2018 mới đi, giờ mấy anh em trong phượt còn chưa xin visa mà

T4/2018 C đi ngày nào vậy? e cũng tính đi cuối t4 tới

Namnguyen43471
08-12-2017, 18:55
Mình đang có ý định xin visa. Bạn cho mình xin thông tin hồ sơ với. Cảm ơn
[email protected]

Namnguyen43471
08-12-2017, 19:09
Bạn ơi gửi cho mình xin hồ sơ với. Mình đang mún xin visa. Cảm ơn.
[email protected]

bunny123
11-12-2017, 09:52
Chào các anh /chi trên diễn đàn

Cho em hỏi khi du lịch CHÂU ÂU bắt buộc phải đặt cả vé máy bay cho chiều về đúng không ? hay mình đặt lượt đi thôi , lượt về mình đặt sau ?

Và nếu lượt đi và về mình đi khác hãng bay thì có sao không ?

Hãng bay nào chất lượng okie và giá tầm trung vậy ạ

Em mới tìm vài trang thấy giá China airline rẻ , anh /chị nào đã đi qua cho em ý kiến với ạ

Em chưa có kinh nghiệ mong cả nhà giúp đỡ

smart_business
11-12-2017, 13:13

Túm quần lại thì rốt cục sau những ngày tháng chờ đợi trong mỏi mòn thì bạn có đậu visa không bạn? Cập nhật cho mọi người đỡ hóng để sau gặp chuyện như vầy còn có hi vọng. Thanks

khanhkhoa
11-12-2017, 14:12
Túm quần lại thì rốt cục sau những ngày tháng chờ đợi trong mỏi mòn thì bạn có đậu visa không bạn? Cập nhật cho mọi người đỡ hóng để sau gặp chuyện như vầy còn có hi vọng. Thanks
Đã đậu và đã đi rồi đã quay về rồi.

pinky2510
11-12-2017, 14:51
Chào các anh /chi trên diễn đàn

Cho em hỏi khi du lịch CHÂU ÂU bắt buộc phải đặt cả vé máy bay cho chiều về đúng không ? hay mình đặt lượt đi thôi , lượt về mình đặt sau ?

Và nếu lượt đi và về mình đi khác hãng bay thì có sao không ?

Hãng bay nào chất lượng okie và giá tầm trung vậy ạ

Em mới tìm vài trang thấy giá China airline rẻ , anh /chị nào đã đi qua cho em ý kiến với ạ

Em chưa có kinh nghiệ mong cả nhà giúp đỡ

Nếu chuyến bay đến châu Âu của em là fly-thru từ VN, thì em bắt buộc phải có vé về vì nhân viên mặt đất của hãng sẽ yêu cầu cho xem vé về mới làm thủ tục check in cho em.

Nếu chuyến bay đến châu Âu là transit từ một nước nào đó, thì khi làm check in ở VN, em phải có vé về VN từ nước nào đó mà em transit, túm lại là em phải chứng minh được khi nào em về VN khi em làm thủ tục tại VN.

Vé lượt đi và lượt về không nhất thiết là phải cùng 1 hãng, hãng nào cũng được, miễn có về.

Em muốn biết hãng bay nào chất lượng ok và giá tầm trung thì em phải cho biết em muốn đi nước nào, mỗi hãng khai thác mỗi tuyến bay khác nhau nha em.

bunny123
11-12-2017, 16:29
Nếu chuyến bay đến châu Âu của em là fly-thru từ VN, thì em bắt buộc phải có vé về vì nhân viên mặt đất của hãng sẽ yêu cầu cho xem vé về mới làm thủ tục check in cho em.

Nếu chuyến bay đến châu Âu là transit từ một nước nào đó, thì khi làm check in ở VN, em phải có vé về VN từ nước nào đó mà em transit, túm lại là em phải chứng minh được khi nào em về VN khi em làm thủ tục tại VN.

Vé lượt đi và lượt về không nhất thiết là phải cùng 1 hãng, hãng nào cũng được, miễn có về.

Em muốn biết hãng bay nào chất lượng ok và giá tầm trung thì em phải cho biết em muốn đi nước nào, mỗi hãng khai thác mỗi tuyến bay khác nhau nha em.

Dạ em cám ơn chị

Dạ lượt đi em đi từ HCM đến HÀ LAN

Còn lượt về em định đi từ Bỉ về lại HCM

Em thấy giá vé lượt đi từ HCM --> HA LAN của China Airline rẻ nên em định chọn hãng này

Còn lượt về từ Bỉ thì em chọn Qatar

Miễn em có vé về , bất kể khác hãng là okie hen chị ? mình có bị nv mặt đất làm khó không?

Với lại em đi lần đầu em không biết thủ tục nhập cảnh ở HÀ LAN có khó và tốn nhiều thời gian không chị ?

Em cám ơn , chúc chị một ngày vui vẻ

Chuot-bu
11-12-2017, 17:12
Ban có nghiên cứu kỷ chưa !
Giá vé MB khử hồi và giá vé một chặng khác nhau rất nhiều

Cuonghuynh
11-12-2017, 19:34
Cho mình hỏi bạn lelelolo111 đã có kết quả của dsq Denmark chưa bạn

Cuonghuynh
11-12-2017, 19:36
Cảm ơn Demen nha. Hỡi trể những cũng cảm ơn nhiều nhiều. Mình mới nộp đan mạch tại vfs hôm qua đang hồi hộp chờ đợi

Cho mình hỏi bạn lelelolo111 đã có kết quả của dsq Denmark chưa bạn

bunny123
11-12-2017, 21:29
Ban có nghiên cứu kỷ chưa !
Giá vé MB khử hồi và giá vé một chặng khác nhau rất nhiều

Chào bạn

Mình nhập cảnh vào HÀ LAN và trở về từ Bỉ nên mình search theo từng chặng

Bạn có thể giải thích rõ hơn ý bạn giùm mình khôngg?

christang
12-12-2017, 00:18
Dạ em cám ơn chị

Dạ lượt đi em đi từ HCM đến HÀ LAN

Còn lượt về em định đi từ Bỉ về lại HCM

Em thấy giá vé lượt đi từ HCM --> HA LAN của China Airline rẻ nên em định chọn hãng này

Còn lượt về từ Bỉ thì em chọn Qatar

Miễn em có vé về , bất kể khác hãng là okie hen chị ? mình có bị nv mặt đất làm khó không?

Với lại em đi lần đầu em không biết thủ tục nhập cảnh ở HÀ LAN có khó và tốn nhiều thời gian không chị ?

Em cám ơn , chúc chị một ngày vui vẻ

Qatar mình bay rồi, hãng khá thích, services rất ok.
Còn chuyến đi là bạn Air China ( của TQ) hay China Airlines ( Đài Loan), coi chừng nhầm lẫn giữa 2 hãng nha. Mình chưa bay China Airlines nhưng đã thử qua Air China, cũng hịn lắm. Nhưng nếu bạn book của nó thì nên check giá bên Văn Phòng đại diẹn xem thử ntn, nếu same same thì book bên đó cho nó khỏe, nếu sau này có thay đổi gì thì dễ liên lạc

baokhuong
12-12-2017, 06:37
Còn chuyến đi là bạn Air China ( của TQ) hay China Airlines ( Đài Loan), coi chừng nhầm lẫn giữa 2 hãng nha. Mình chưa bay China Airlines nhưng đã thử qua Air China, cũng hịn lắm. Nhưng nếu bạn book của nó thì nên check giá bên Văn Phòng đại diẹn xem thử ntn, nếu same same thì book bên đó cho nó khỏe, nếu sau này có thay đổi gì thì dễ liên lạc
Tính đi Châu Âu nữa hả anh . Em cũng tính qua Tết đi đây . Đang năn nỉ ông sếp duyệt cái đơn xin nghỉ phép hahhhaha

bunny123
12-12-2017, 08:25

Chào bạn

à mình đang hỏi là của China Airlines ( Đài Loan) , thấy rẻ nhưng không biết thế nào

Cho mình hỏi nếu Qatar mình nên tự book trên web nó hay mua qua phòng vé , cái nào lợi hơn?

Chuot-bu
12-12-2017, 09:30
Ve MB ban mua one way thuong co gia 60 - 75% so voi Gia ve ban mua round trip

lordnice
12-12-2017, 13:16
Chào bạn

à mình đang hỏi là của China Airlines ( Đài Loan) , thấy rẻ nhưng không biết thế nào

Cho mình hỏi nếu Qatar mình nên tự book trên web nó hay mua qua phòng vé , cái nào lợi hơn?

Mình mới bay sang Amsterdam bằng China Airlines đây. Nói chung cũng ok, đồ ăn ngon, tiếp viên thân thiện. Có cái là bay lâu quá thôi. =]]

Namnguyen43471
12-12-2017, 22:43
Nam đang rất muốn đi Châu âu du lịch nhưng đnag phân vân không biết nên đi tour hay tự túc. Vì ngại phần visa quá luôn. Đang định đi khoảng tháng 5. Hic.

bibo81
13-12-2017, 00:08
Nam đang rất muốn đi Châu âu du lịch nhưng đnag phân vân không biết nên đi tour hay tự túc. Vì ngại phần visa quá luôn. Đang định đi khoảng tháng 5. Hic.
Đi tự túc 1 mình khá tốn kém, bạn có thể đi theo tour, nhưng đừng mua tour của các cty Việt Nam, vì tất cả các cty Việt Nam bán tour cho khách Việt xong bán lại cho bên cty du lịch bên châu Âu, sang đó là có hướng dẫn viên làm cho cty du lịch Châu Âu họ đưa đi từ đầu tới cuối, hdv Việt Nam take care đoàn từ Việt Nam sang chỉ làm bù nhìn thôi. Mà giá bên Việt Nam đắt khủng khiếp, đi tour bên kia có 73E 1 ngày bao trọn gói khach sạn , ăn sáng. Cứ tính ra. Mình mới đi về , đi tận 2 tour bên đó lận.
Hãy mua tour của châu Âu, vào goeugo.com mà xem

bunny123
13-12-2017, 11:31
Chào bạn

Mình thấy thời gian bay của China Airlines có 20h và chỉ transit có 3 h ở ĐÀI LOAN

Thực tế bạn đi mấy tiếng vậy?

Cám ơn

Namnguyen43471
13-12-2017, 13:22
Đi tự túc 1 mình khá tốn kém, bạn có thể đi theo tour, nhưng đừng mua tour của các cty Việt Nam, vì tất cả các cty Việt Nam bán tour cho khách Việt xong bán lại cho bên cty du lịch bên châu Âu, sang đó là có hướng dẫn viên làm cho cty du lịch Châu Âu họ đưa đi từ đầu tới cuối, hdv Việt Nam take care đoàn từ Việt Nam sang chỉ làm bù nhìn thôi. Mà giá bên Việt Nam đắt khủng khiếp, đi tour bên kia có 73E 1 ngày bao trọn gói khach sạn , ăn sáng. Cứ tính ra. Mình mới đi về , đi tận 2 tour bên đó lận.
Hãy mua tour của châu Âu, vào goeugo.com mà xem
Oh hbua mình cũng có nghe nói đi tour từ pháp khoảng 600-700usd cho 6-7 ngày. Mà bây giờ mình đang lo cái visa nè. Bạn chia sẻ giúp mình vs nhé

Son_Nguyen
13-12-2017, 17:33
Oh hbua mình cũng có nghe nói đi tour từ pháp khoảng 600-700usd cho 6-7 ngày. Mà bây giờ mình đang lo cái visa nè. Bạn chia sẻ giúp mình vs nhé

nộp visa Pháp đi lên TLSContact website đăng ký online rồi set lịch phỏng vấn đi bạn, đợt này khá thoáng và ít ng nộp nữa nên ok lắm

Namnguyen43471
13-12-2017, 18:08
nộp visa Pháp đi lên TLSContact website đăng ký online rồi set lịch phỏng vấn đi bạn, đợt này khá thoáng và ít ng nộp nữa nên ok lắm

Ohm. Mình đang chuẩn bị hs nè. Chưa tự tin lắm. Mặc dù mới nhận đc Hàn multiple 5 năm. Hic

bunny123
13-12-2017, 20:39
Ve MB ban mua one way thuong co gia 60 - 75% so voi Gia ve ban mua round trip

cám ơn bạn nha