PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 1)

Pages : [1] 2 3 4

langit
10-12-2007, 15:42
Topic dành cho thông tin du lịch Singapore.

vntuyen
30-07-2008, 17:08
Singapore bé tẹo tèo teo. Thường thì ai cũng ra Sentosa, rồi tới cái tượng MerLion, rồi mấy cái chợ Tàu, Chợ Ấn. Cứ mạnh dạn đi tàu điện là chỗ nào cũng đến được.

Singapore là cái lẩu thập cẩm gồm Tàu, Ấn (Nam Ấn nên nói tiếng Tamil, bắc SriLanka), Mã lai và Âu. Một ít là lai. Họ nói tiếng Anh nên chả có gì băn khoăn. OK la? :)

Người Việt thì không cần visa để vào Sing, bạn có thể nhập cảnh chơi. 1 ngày của bạn là từ sáng đến chiều hay 24 giờ? Sing tuy nhỏ nhưng cần tính toán cẩn thận để không trễ chuyến bay kế tiếp. Nếu có khoảng hơn 6 tiếng không kể thời gian chuẩn bị cho chuyến kế tiếp, bạn có thể đi tàu điện hoặc bus vi vu Singapore được rồi.

Xuống sân bay cái là có sẳn bản đồ. Chúc vui. :)

Paris
26-09-2008, 17:35
Tháng 11 này tôi về Việt Nam ít lâu và muốn qua Singapore chơi 1 tuần. Vé máy bay tôi đã tìm được cách đặt vé qua mạng của hãng Tiger airways. Giá khoảng 180 USD/ 1 người ( kể cả hàng lí gửi khoảng 20 kg). Bác nào đi Sing rồi cho hỏi về khách sạn ở Sing với.
1/ Nếu bác nào ở khách sạn nào đó ,bên đấy rồi :mà giá cả hợp lí và ở gần trung tâm tiện đi lại thì chỉ cho tôi với.
2/ Nếu không hãy chỉ giúp tôi cách đặt khách sạn ở Sing.
Hiện nay tôi chưa tìm được khách sạn nào hợp lí cả.
Cảm ơn nhiều.
PARIS

LinhEvil
26-09-2008, 17:57
http://www.nsshotel.com/accommodation.php
Here you go

Ở Phố Lavender
http://www.travelfish.org/accommodation_profile/singapore/central_region/central_area/arab_street_and_bugis/all/3426

banmaitoahuong
27-09-2008, 01:52
Peninsula Excelsior Hotel is easily accessible from the financial, shopping and entertainment districts in Singapore. Only 10 mins away to the City Hall MRT station, Raffles City & Suntec City Convention Centre. 5 mins away by MRT to bustling Orchard Road.

The hotel is also right in the midst of the charm of Chinatown, the luscious Fort Canning, awe-inspiring temples, historic National Museum, Singapore River and other quaint, old and new surprises.

Peninsula Excelsior Hotel (http://www.hotels-and-bookings.com/hotel/sg/peninsula-excelsior.html?label=gg_en_bh_25095-singapore-singapore-peninsula-excelsior-hotel&gclid=CJPigfiP-pUCFQeFbgodsi78EQ)

langit
27-09-2008, 07:49
Hotel 81 cho nó lành bác ạ.

Paris
28-09-2008, 15:03
---@: Langit: Bro có thể cho biết địa chỉ hoặc trang web dặt phòng và thông tin thêm về cái hotel 81 này được không ??
Tôi đặt vé của Tiger airway nhưng không để ý giờ nên 6h sáng quay trở lại Việt Nam. Vậy tức là đi mấy hãng giá rẻ này phải có mặt lúc 4h sáng ở sân bay cho nó chắc. Nếu như vậy thì ở Sing đi bằng phương tiện gì để ra sân bay vào lúc 3h-4h sáng hay chỉ có duy nhất Taxi. Giá cả Taxi ở Sing có đắt đỏ không?
Merci
PARIS

thegioixe
28-09-2008, 21:07
---@: Langit: Bro có thể cho biết địa chỉ hoặc trang web dặt phòng và thông tin thêm về cái hotel 81 này được không ??
Tôi đặt vé của Tiger airway nhưng không để ý giờ nên 6h sáng quay trở lại Việt Nam. Vậy tức là đi mấy hãng giá rẻ này phải có mặt lúc 4h sáng ở sân bay cho nó chắc. Nếu như vậy thì ở Sing đi bằng phương tiện gì để ra sân bay vào lúc 3h-4h sáng hay chỉ có duy nhất Taxi. Giá cả Taxi ở Sing có đắt đỏ không?
Merci
PARIS

4h sáng thì chỉ có đi taxi thôi ạ, giờ đó MRT chưa hoạt động. Giá taxi loanh quanh từ 40 đến 50S$ trở lên, nói chung là đắt ạ :d

langit
28-09-2008, 22:28
Tiger air vé rẻ tí thì đi taxi đêm hai lượt cũng quá tội mấy chục đô các bác tiết kiệm được. Giá taxi từ 12h đêm đến 7h sáng là gấp đôi nên đi từ trung tâm chắc cỡ 50 đô như bác gì nói trên. MRT chỉ hoạt động từ 6h sáng đến 12h đêm thôi thì phải. Nếu bác thích tự đi lượn lờ thì đến nơi vào bến MRT mua cái thẻ Easylink card đi bus và mrt, mua nước vớ vẩn được. Deposit hồi trước là 7 đồng, thẻ mua mới là 15 đồng. Bây giờ chắc phải tăng hơn rồi, em chưa update. Bác cứ search hệ thống khách sạn hotel81 là ra, nếu đựơc thì nên ở cái hotel 81 chỗ gần bến Bugis ấy, cũng tiện đi lại.

Paris
28-09-2008, 23:29
Tôi chỉ bị dính một chiều lúc về là 6h sáng thôi. Cũng do sơ ý nên không để ý kỹ cái chuyện này.
Hệ thống Hotel 81 tôi cũng tìm được rồi. Đang cân nhắc tí, toàn thấy ở gần cái khu Genglend gì đó nên cũng hơi do dự.
Merci bien à tous.

LinhEvil
29-09-2008, 08:53
Bạn Paris đi máy bay giá rẻ nhưng không ở Budget Hotel và cũng không ở Hotel 81 chain thì chứng tỏ bạn đã có Budget kha khá...và ở KS cũng khác bọn du lịch bụi rồi

Khi đã có Budget kha khá chắc không quá khó tìm Hotel trên website

Tốt nhất cứ search 1 bạn Hotel ở Boat Q mà ở, trước hay ở 1 cái KS trông ra Boat Q nhưng quên tên rồi...

vntuyen
30-09-2008, 20:56
Ở Singapore có cái nhà hàng thủy tạ bán cua rất ngon. Sing nhập hầu hết thực phẩm chứ không nuôi trồng gì mấy. Cua nhập từ SriLanka to bằng cái nồi, cái càng to bằng cái chày....(hơi nói quá tí)
Vừa rồi có anh bạn người Sing nói sở dĩ cua SriLanka to là vì ở đó người ta thủy tán. Cua rất thích mấy cái body này....
Năm xưa có cái tsunami nên cua Sri Lanka to vô địch. Nói vậy thôi chứ bi giờ mà có thì tớ cũng xơi láng (beer)

penny
04-10-2008, 23:31
Ở Singapore có cái nhà hàng thủy tạ bán cua rất ngon. Sing nhập hầu hết thực phẩm chứ không nuôi trồng gì mấy. Cua nhập từ SriLanka to bằng cái nồi, cái càng to bằng cái chày....(hơi nói quá tí)
Vừa rồi có anh bạn người Sing nói sở dĩ cua SriLanka to là vì ở đó người ta thủy tán. Cua rất thích mấy cái body này....
Năm xưa có cái tsunami nên cua Sri Lanka to vô địch. Nói vậy thôi chứ bi giờ mà có thì tớ cũng xơi láng (beer)

Cua vĩ đại này gọi là King crab. Ở chỗ cái Quay đấy ăn cũng ngon, phải tội đắt.

Cua ở Sing có cái No signboard, ở Geylang, bán cua và các đồ hải sản khác. Chili crab rất ngon, 38SGD/kg, 2 người chỉ ăn thế là khỏi ăn gì nữa.

No Signboard có cả 1 hàng ở Esplanade nhưng nghe nói không ngon bằng hàng đầu tiên ở Geylang.

Đi từ trung tâm ra sân bay buổi sáng sớm bằng taxi, tớ mới đi từ Bugis ra là 35 đồng.

Nói chung Sing mà khách sạn vừa vừa khu đàng hoàng thì ít cái dưới 100 đô lắm. Xem thử mấy cái YMCA cũng khá trung tâm và tiện đi lại.

Zdreamer
07-10-2008, 19:01
Hotel 81 cho nó lành bác ạ.

Em can, em có kinh nghiệm vụ hotel 81 vì hồi năm ngoái staff đặt phòng cho sau đó phải chuyển gấp qua bên Somerset ở. Hotel 81 tuy tương đối rẻ (phòng em hồi đó cỡ 100$) nhưng kinh khủng, nhất là gần mấy khu nhạy cảm. Vào phòng là ập mặt vào giường, chỉ thích hợp với việc nghỉ lại 1-2 tiếng mà thôi.

Vừa rồi bên Linh Evil có đặt giúp Windsor Hotel, ở tàm tạm và hơi xa trung tâm nhưng giá phòng có vẻ mềm và thấy ở đó có nhiều người Việt ở. Đi xe bus cũng tiện, đậu ngay đối diện đường, khỏi lo. Nếu ko thì kêu taxi, đừng kêu vào giờ cao điểm kẻo bị cộng thêm thuế, đi vào trung tâm và về chỉ độ 5$.

Nên dành một đêm xa xỉ với Esplanade, ngồi ngay bên cạnh sông, gió mát rì rào và ăn King crab được nấu theo công thức của Grandmama có sốt cực ngon và dùng bánh bao chay chấm.
Còn mua sắm thì tớ thích Bugis Junction, giá cả phải chăng và đa dạng. Chỗ Food court trong đó cũng có đồ ăn được lắm, giá cũng mềm.

Sing thì nhỏ, đi chơi lòng vòng một hồi là hết. Buổi tối có thể ra Fountain of Wealth nghe nhạc nước chơi từ khoảng 8-9h tối cho nó lãng mạn mát mẻ. Ban ngày thì nên vào khu cầu trắng, được coi là The soul of Singapore, chụp hình đẹp mê mải luôn và cực thoáng.

vntuyen
07-10-2008, 20:10
Không ai nhắc đến Sentosa nhỉ? Nếu phải nội bất xuất, ngoại bất nhập thì Nhật và Sing là 2 nước ngủm trước tiên :gun

Paris
08-10-2008, 16:48
Chỗ ăn cua này đáng chú ý đấy. Chưa biết cua ở Sing to như thế nào nhưng tôi ăn cua ở Paris thì thấy to thật sự: dài đến 35-40 cm như cái đĩa rộng. Bro nào muốn ăn cua ở Paris thì đi xuống cái chợ họp vào chủ nhật hàng tuần ở bến RERB Bagneux nhé. Cua to khủng khiếp luôn giá khoảng 10 Eu/ 1 con.
Bien amicalement
PARIS

Zdreamer
09-10-2008, 23:48
Cảm ơn về sự góp ý của Zdreamer. Tôi đi 1 thành fố thôi cho có thời gian nghỉ ngơi. Mình lớn tuổi rồi mà nên ko đi nhanh được như trước kia nữa.
Merci bien
PARIS

Nếu tới 1 thành phố để nghỉ ngơi thì Singapore chắc chắn ko phải là 1 thành phố như thế.
Khuyên bác em sang Melaca nghỉ ngơi. Cách KL có 70km thôi à, đi xe bus có hơn 1 tiếng, không có mệt lắm đâu. Em nghỉ ở đó cả tuần thấy vẫn muốn nghỉ tiếp đó.

Sing thì chỉ có shopping, shopping và shopping (với mấy cái thẻ của em thì mua hàng bên đó được rẻ nên qua đó mua thì khoái vậy thôi), chớ còn để tìm hiểu về văn hóa, phong tục hay relax thì em thấy chán òm òm. Mà bác mua Tiger Airways rồi thì cứ sang đó rồi đi bus sang KL cũng được, hình như vé cũng rẻ thôi, đâu có chục hay hơn chục đồng.

Theo thiển ý của tớ thì dành 1 tuần cho Sing là quá nhiều, hoặc cũng vì tớ ko thích Sing lắm. Sing đối với tớ chỉ là quanh quẩn vài viện bảo tàng hoặc đi mua sắm, hết. Có thời gian và nếu ko phải xin visa thì từ Sing nên chạy qua Kuala Lumpur chơi rồi đi bus xuống Melaka. Dành ở Sing khoảng 3 ngày, 1 ngày cho KL và 3 ngày cho Melaka thì hơn.

Paris
10-10-2008, 03:21
Cảm ơn bác Zdreamer , ý kiến của bác rất hay. Tôi cũng chưa đặt khách sạn ở Sing. Xin hỏi thêm bác từ Sing sang Melaca đi bằng phương tiện gì tốt nhất, khi đến Sing thì mua vé ở đâu để đến Melaca. Có đặt được vé trước trên mạng ko? Sang Malai cũng chỉ cần hộ chiếu thôi phải không hay fari xin visa.
Bien cordialement
Paris

thegioixe
10-10-2008, 09:47
Melaka hay còn gọi tên khác là Malacca, đây là thành phố nhỏ nằm giữa Singapore và KL. Melaka cách Sing chừng gần 3h đi xe, vé xe bus thì rất rẻ, nhưng mình đi lâu rồi nên ko nhớ mua vé ở đoạn nào nữa nên ko chỉ rõ cho bạn được. Bạn có thể hỏi bất cứ Travel Agent nào tại Sing đều có thể mua đc. Melaka ăn ở và chơi bời rất dễ chịu, đặc biệt phù hợp với những người thích nghỉ ngơi như bạn :).

Zdreamer
11-10-2008, 00:18
Nếu bạn Paris vẫn dùng quốc tịch VN thì cho tới chừng ko ở Malay quá 1 tháng thì khỏi cần xin visa. Đi từ Sing qua thì ko có tàu mà đi bus tới Melaca bạn ạ. Theo tớ thì tốt nhất bạn mua quyển guide đi, có quyển guide gộp cả Sing và Malay vào đấy, rồi đọc, ở trong đó có hết.

Từ VN qua Sing, ở lại đôi ngày rồi đi bus qua Melaca chơi, ở Melaca nghỉ ngơi, thong dong ngắm cảnh thành phố yên bình, đi mua sắm tại 2 shopping malls ở khu trung tâm, giá rất phải chăng, nhất là tháng 11 thì mùa sale rồi, tha hồ. Hic hic, hu hu, lại nhớ mấy cửa hàng Hang Ten bên đó quá trời! Ăn uống thì bác nhớ thử bằng hết dãy phố ẩm thực trong khu kho cảng nhé, em thử hàng nào đồ ăn cũng ngon, từ đồ Nhật tới đồ Thái, đồ Tàu hay cả Nyohnyah của các bạn Mã nữa. Dành ra 1 ngày lang thang qua bên khu phố Tàu bên kia sông thì có thể xơi món vịt nướng nổi tiếng hoặc cơm gà Fomosa với các riceballs.

Nếu vé máy bay của bác là khứ hồi thì lại quay về Sing rồi về VN, nếu ko thì cứ ở Melaca rồi đi bus độ 1 giờ về lại Kuala Lumpur chơi 1 ngày rồi bay từ KL về VN. KL cũng dễ thương nếu đi chơi bằng monorail, vừa rẻ, vừa tiện.

katie_lovely
07-01-2009, 13:55
Mình chuẩn bị đi du lịch bụi ở Singapore vào giữa đầu tháng 2, đã book vé và ks gùi ... but vẫn còn đang băn khoăn về vụ ăn uống và tham quan, đi lại ... Bạn nào biết chỉ mình với, ăn chỗ nào rẻ vì budget của bọn mình cũng hơi eo hẹp ... ^^
Chân thành cám ơn các bạn nhìu ^^

xf4
07-01-2009, 17:28
ăn đây:
http://www.visitsingapore.com/publish/stbportal/vi/home/where_to_eat/singapore__the_food.html
Phải nói bọn nó có trang web hoành tráng, nhất là có đủ các thứ tiếng. Nhưng mà cứ phải đi mới biết, xem trước thì chỉ xem bản đồ thôi.

Bác này đã đặt khách sạn rồi thì còn hỏi ăn uống làm gì. Mình mà đi bụi, cứ Hotel81 mà mặc cả, rẻ và xung quanh cũng nhiều hàng ăn thật bèo.

Miên Nữ
30-03-2009, 16:11
Vừa rồi mình đi wa Sin chơi mấy ngày, có sắm 1 cái thẻ EZ link - thẻ đi xe bus và điện ngầm ở Sin, nạp tiền vào đi bus sẽ rẻ hơn nhiều so với trả tiền mặt (mà fải có sẵn tiền lẻ cơ). Ngoài ra còn dư 1 cái Sim M1 đã kích hoạt. Bạn nào sắp phượt sang Sin thì báo mình nếu ở Sài Gòn mình sẽ tặng cho các bạn dùng vì chắc sắp đến mình có kế hoạch đi các chỗ khác ko quay lại Sin nữa. Thẻ thì hình như đến 2019 mới hết hạn, cả thẻ và sim chỉ cần nạp tiền vào là xài được thẻ nạp ở trạm xe điện ngầm, trung tâm có trạm lớn nhất gần One Rafles Quay còn đt thì nạp tiền ở bất cứ shop 7 Eleven nào cũng được, khoảng 10 SDN cho mỗi thứ là có thể đi - gọi tha hồ trong vòng vài ngày đến 1 tuần tùy bạn xài nhiều hay ít. Mình cũng mua vé bus từ Sin wa Mã: đi Malacca, rồi KL, Cameroon. Bạn nào muốn đi thì mình chỉ chỗ đến mua vé bus để khỏi đi kiếm lòng vòng tốn tiền taxi nhé.

miyukivn
06-04-2009, 16:35
Các nhà thông thái ơi làm ơn cho em hỏi KS nào gần sân bay mà giá cả phải chăng với. Cuối tháng này em đi Bali qua đường SIN, phải ở lại Sin 1 đêm. 23h00 mới đến mà 10h sáng hôm sau đã bay đi Bali rồi. Vì em đến SIN bằng Tiger Airway, qua Budget Terminal nên phải nhập cảnh, không dùng KS Transit tại sân bay được. Bác nào biết chỉ em với ạ, cám ơn các bác trước

Amei
17-04-2009, 10:35
Sang tháng nhà em có chuyến công tác sang Singapore 6 ngày 5 đêm, các bác cho nhà em hỏi với, đã bác nào ở Riverview trên đường Havelock chưa ah? Tiền taxi từ sân bay về khu vực đấy mất khoảng bao nhiêu nhỉ? Quanh khu vực đấy có những nhà hàng nào có thể tổ chức cho đoàn cỡ 10 người ăn uống thường xuyên không, giá cả thế nào ah?

Quenx
26-05-2009, 15:02
Merci
PARIS

Nếu bạn đi sớm của Tiger ( tôi cũng hay đi như vậy) thì tiết kiệm được 1 đêm khách sạn đấy. Bạn cứ trả phòng 12h trưa hoặc thuê 1/2 ngày hoặc cứ trả 12h, xong gửi đồ ở KS, bạn đi chơi tiếp , khi nào về thì thuê 1 h nghỉ ngơi tắm rửa ( cái này lên Kế hoạch đi như shopping thêm, đi khu vui chơi chẳng hạn), TỐi bạn đến khu Mustafa đi shopping đến tầm 2h sáng về và đón taxi ra sân bay ngủ luôn, đỗ tốn tiền KS :D <---- Áp dụng cho dân đi bụi , ít tiền thích hợp nhất.

Còn Taxi đi đêm bị tính Midnight Fare khoảng 5SGD và phí đi từ chung quanh OrChard ra đến sân bay mất khoảng 20SGD nữa. Cộng khoảng 25-30SGD cho 1 chuyến taxi, nhiều người đi sẽ có lợi đấy .

Chào các anh chị em nhà Phượt.

Em gái Sài Gòn định sẽ đi du lịch tự túc qua Singapore trong vòng 4 ngày, em thấy đăng kí vé máy bay của Jetstar hết 114$, còn không biết có cái Hostel nào rẻ rẻ không nữa. Mọi người làm ơn chỉ em với. Em đọc trên mạng thấy ghi Singapore có hệ thống MRT gì gì đó, không biết cái đó là gì.
Mọi người biết gì thì làm ơn chỉ em tất tần tật nhé. :)

Vé thế là đắt rồi bạn, giá đó có thể gấn đi được 2 người đến Sing đó ( khứ hồi). Tuy nhien được cái jetStar xuống Tẻminal 1 sang trọng hơn Buget Terminal .
Hotel rẻ thì cứ xuống khu Geylang hoặc Palestier Rd, chọn hệ thống Fraange hoặc 81 thì ok hết .

danngoc
26-05-2009, 16:37
MRT = Mass Rapid Transit hệ thống giao thông trung chuyển tốc độ nhanh, tức là tàu điện ngầm đó bạn. Sử dụng dễ lắm vì ít ga và tuyến đơn giản. Chỉ cần đọc được chút tiếng Anh là đi thoải mái. Rẻ hơn bus nhiều nếu bạn du lịch 1 mình.

Shaky
27-05-2009, 16:25
Về chỗ ở, mình không ở hotel mà thuê 1 phòng ở apartment (thường là 3 phòng: 1 master và 2 common). Vừa vui vừa có bếp núc để nếu muốn thì mua đồ về nấu nướng ăn (vì vừa rồi mình đi dài ngày nên ngán thức ăn bên đó lắm, với lại để tiết kiệm nữa). Chi phí cho 1 người ở phòng common (bao gồm hết các loại phí) khoảng 20-30 SDG (phòng 2 người) chênh lệch giá tùy khu vực.
Những apartment như vậy thường cho sinh viên hoặc oficer ở. May mắn bạn có thể tìm được căn có người Việt Nam ở. Mấy chỗ này wifi free mà lướt web ào ào ah :)
Bạn nên mua thẻ Ez tại bất kỳ MRT station nào (vừa ra khỏi Changi Aiport nên mua ngay luôn cho tiện di chuyển) vì vừa dùng đi MRT vừa đi bus được. Hết tiền thì nạp trực tiếp tại máy tự động ngay mỗi ga luôn. Tiện lắm!
Nếu ở lâu, bạn mua thêm simcard của Singtel để tiện liên lạc. Khoảng 8 SGD cho sim có sẵn 10 SDG. Đó là mua tại các mobile shop, chứ còn 7-11 thì ko giảm giá đâu. Nghe cũng bị trừ tiền nha bạn nên cứ thoải mái gọi hoặc nhắn tin.
Ở apartment tớ nói thì có thể dùng điện thoại bàn để gọi, miễn phí gọi kể cả đến dđ miễn trong nội thành Spore.
Nếu bạn là nữ và đi 1 mình, tớ nghĩ không nên ở Geylang hay chuỗi Hotel 81 trừ khi... bất khả kháng.
Chúc vui :)

datsx
08-06-2009, 19:06
các bác cho em hỏi em đến sing lúc 1h 30 am đến 7h 40am em mới bay sang jakarta. trông khoàng thời gian đó ở sing em có thể làm đc ji, ở sân bay có ngủ luôn đc ko ạh

autumnovember
09-06-2009, 07:56
các bác cho em hỏi em đến sing lúc 1h 30 am đến 7h 40am em mới bay sang jakarta. trông khoàng thời gian đó ở sing em có thể làm đc ji, ở sân bay có ngủ luôn đc ko ạh

Trong sân bay Changi có 1 chỗ gọi là Lugguge Store, nơi đó, bạn có thể gửi hành lý của bạn với giá từ S$15/ lugguage thì phải, mình không nhớ rõ giá đâu. Nhưng nó ở departure hall trong Terminer 2 ấy, nếu không biết, cứ hỏi bên Information Service là người ta hướng dẫn cho. Còn nếu ngại, cứ ngước lên nhìn biển chỉ dẫn là OK.

Gửi xong hành lý rồi, bạn ra MRT ở Terminal 2 hoặc 3, mua 1 vé đi thẳng tới Bugis Junction. Ở đó, cái gì cũng có. Nếu không đói, đi thẳng ra Clarke Quay MRT ngắm khu thương cảng đầu tiên của Singapore do người Trung Quốc quản lý, hiện giờ khu này vẫn chủ yếu là người Hoa sống và ngắm khách sạn 5 sao đầu tiên của Singapore: Furllerton, hoặc bắt City Hall MRT, rồi đi bộ qua Merlion park mà ngắm cảnh Esplanedis Theather và biển. Đẹp tuyệt đó bạn. Con Merlion ở Merlion park giờ đó thì hình như là chưa nhả nước đâu, tuy nhiên, hên xui bạn ạ.

datsx
09-06-2009, 17:38
Trong sân bay Changi có 1 chỗ gọi là Lugguge Store, nơi đó, bạn có thể gửi hành lý của bạn với giá từ S$15/ lugguage thì phải, mình không nhớ rõ giá đâu. Nhưng nó ở departure hall trong Terminer 2 ấy, nếu không biết, cứ hỏi bên Information Service là người ta hướng dẫn cho. Còn nếu ngại, cứ ngước lên nhìn biển chỉ dẫn là OK.

Gửi xong hành lý rồi, bạn ra MRT ở Terminal 2 hoặc 3, mua 1 vé đi thẳng tới Bugis Junction. Ở đó, cái gì cũng có. Nếu không đói, đi thẳng ra Clarke Quay MRT ngắm khu thương cảng đầu tiên của Singapore do người Trung Quốc quản lý, hiện giờ khu này vẫn chủ yếu là người Hoa sống và ngắm khách sạn 5 sao đầu tiên của Singapore: Furllerton, hoặc bắt City Hall MRT, rồi đi bộ qua Merlion park mà ngắm cảnh Esplanedis Theather và biển. Đẹp tuyệt đó bạn. Con Merlion ở Merlion park giờ đó thì hình như là chưa nhả nước đâu, tuy nhiên, hên xui bạn ạ.

em tưởng MRT nó chỉ hoạt động từ 5h đến 24h thôi chứ:(

autumnovember
13-06-2009, 17:48
em tưởng MRT nó chỉ hoạt động từ 5h đến 24h thôi chứ:(

Cám ơn datsx nhé. Đúng là MRT chỉ hoạt động từ 6h- cho đến 23h hoặc muộn hơn tùy thuộc vào ga đến, nhưng muộn nhất là 24.00

Cả bus nữa, bus145 cũng hoạt động từ 5.30AM cho tới 24.00.

Nhưng bạn có thể hỏi chỗ information về mấy shuttle bus xem? Còn taxi thì hơi mắc một chút vì taxi sau 23h thì bị charge thêm S$10 thì phải, mình không nhớ rõ về giá lắm.

nnhu
25-07-2009, 14:46
tình hình là em đi Singapore-Malaysia cuối tháng này, trong tờ "thông tin cần biết", có ghi là "hàng hóa sẽ được định giá bởi hải quan Việt Nam chứ không phải dựa trên hóa đơn mua hàng", em định mua một DSLR camera bên Singapore. Các bác cho em hỏi mang về Việt Nam sẽ bị đánh thuế chứ ah? (cũng trong tờ thông tin đó, cho một ví dụ là camera 300USD, sau thuế của hải quan sẽ lên 450USD). Em mong nhận trả lời sớm.

LinhEvil
31-07-2009, 11:47
tình hình là em đi Singapore-Malaysia cuối tháng này, trong tờ "thông tin cần biết", có ghi là "hàng hóa sẽ được định giá bởi hải quan Việt Nam chứ không phải dựa trên hóa đơn mua hàng", em định mua một DSLR camera bên Singapore. Các bác cho em hỏi mang về Việt Nam sẽ bị đánh thuế chứ ah? (cũng trong tờ thông tin đó, cho một ví dụ là camera 300USD, sau thuế của hải quan sẽ lên 450USD). Em mong nhận trả lời sớm.

Dạ nếu chỉ mang 01 cái về thì bác sẽ khôgn bị đánh thuế đâu ạ. Tuy nhiên em ko nhớ ở Singapore có dịch vụ hoàn thuế ở SB như các nước khác ko, nếu có bác còn đc hoàn thuế nữa

Khi về VN cũng ko phải đóng thuế vì không thuộc hàng custom trốn thuế, chỉ là hàng xách tay mua tiêu dùng. Nếu bác bóc tem dùng ở Sing rồi thì chẳng ai khám xét làm gì

Bác nào hay shopping chắc rành hơn tui

vietnguyen
21-08-2009, 09:41
Em định qua Sing ba lô cái, nhưng có 1 vài vấn đề em băn khoăn, mong các bác giúp đỡ:

1. Sing có đòi Visa không, và làm thủ tục như thế nào, mất khoảng bao lâu?

2. Trước em có nghe nói thằng Sing đòi phải có 1 số tiền nhất định (hình như 1000USD nó mới cho nhập cảnh), không biết thực hư ra sao?

3. Thuê phòng ở Sing có đắt không?

Mong các bác giúp đỡ. Thanks các bác.

tinhcavungtau
21-08-2009, 10:26
Em định qua Sing ba lô cái, nhưng có 1 vài vấn đề em băn khoăn, mong các bác giúp đỡ:

1. Sing có đòi Visa không, và làm thủ tục như thế nào, mất khoảng bao lâu?

2. Trước em có nghe nói thằng Sing đòi phải có 1 số tiền nhất định (hình như 1000USD nó mới cho nhập cảnh), không biết thực hư ra sao?

3. Thuê phòng ở Sing có đắt không?

Mong các bác giúp đỡ. Thanks các bác.

1/ Nếu bạn có quốc tịch VN và đi dạng du lịch thì không cần visa
2/ không có chuyện đó
3/ Nếu thuê khách sạn (kể cả khách sạn nhỏ) theo mình thấy thì là đắt.

vietnguyen
21-08-2009, 15:47
3/ Nếu thuê khách sạn (kể cả khách sạn nhỏ) theo mình thấy thì là đắt.

Vậy có cách nào qua đêm rẻ nhất không anh :D Mà các bác cho em hỏi ngoài vé máy bay thì tiêu xài ở Sing có tốn kém nhiều không ạ (tiết kiệm)?

tinhcavungtau
21-08-2009, 16:14
Dạ nếu chỉ mang 01 cái về thì bác sẽ khôgn bị đánh thuế đâu ạ. Tuy nhiên em ko nhớ ở Singapore có dịch vụ hoàn thuế ở SB như các nước khác ko, nếu có bác còn đc hoàn thuế nữa

Khi về VN cũng ko phải đóng thuế vì không thuộc hàng custom trốn thuế, chỉ là hàng xách tay mua tiêu dùng. Nếu bác bóc tem dùng ở Sing rồi thì chẳng ai khám xét làm gì

Bác nào hay shopping chắc rành hơn tui

Phải lấy cái form hoàn thuế GST ngay trong chỗ bán hàng rồi ra sân bay làm thủ tục hoàn thuế. Nếu đã mua máy thì bạn mua luôn cái túi LowePro rồi bỏ máy vào túi, mang theo người là OK.

Vậy có cách nào qua đêm rẻ nhất không anh :D Mà các bác cho em hỏi ngoài vé máy bay thì tiêu xài ở Sing có tốn kém nhiều không ạ (tiết kiệm)?

Qua đêm rẻ nhất là kiếm nhà bạn mà ở :)). Nói chứ bạn có thể tìm KTX sinh viên (của tư nhân) mà ở. Muốn chắc ăn hơn thì vào đây: http://www.hostelworld.com
Mua sắm thì phải trả giá chẳng khác gì ở VN, tất nhiên là tùy chỗ. Nếu chi tiêu ở mức độ "ăn để sống" thì cũng như ở SG hay HN thôi. Còn ăn chơi thì mình không có ý kiến, nhưng ở đấy thì 5 đồng một cốc bia...

Mgz
08-09-2009, 02:37
cho hỏi, e với một người bạn định đi Sing nhưng tụi em không biết liệu đem bao nhiêu $ là đủ dùng ạ??? tụi em đang còn là sinh viên, hehe! e thắc mắc khoản đó nhất, sợ đem không đủ dùng, mục đích của 2 đứa là đi để hiểu biết chứ không chú trọng việc mua sắm ạ! mong mọi người góp ý cho ạ! thanks!

theo dô Sing thi khoảng 80-100 đô 1 ngày là thoải con gà mái

cho ngu 40, xe co di lai 10-20, thuc an 20-25, linh tinh (ve tham quan, etc) phan con lai

singapore bé tẹo đi 2 ngày là max

vikingo
08-09-2009, 22:33
cho e hỏi ksạn 40$ là ở chỗ nào vậy ạ! có thể cho địa chỉ hay web được không ạ?? một phòng được phép ở 2 người chứ hay là tính đầu người vậy?? sợ qua đó người ta tính khác thì khổ! hì hì thanks mọi người nge! :D

Codet
10-09-2009, 22:51
Chưa thấy các bác nói gì đến mấy khu ở Singapore nhỉ.
Khu China Town có mấy ngôi chùa hay lắm. Các bác nhớ vào.
Khu Tanglin có các shop bán đồ như trên phố cổ, lùng xục thì nào cũng có món hay.
Khu Little India thì đi ban ngày, đi cả buổi tối xem dư vị thế nào. Nếu cần nhớ xem bói tay ở đấy.

Anamit
12-09-2009, 22:08
Free tuốt tuồn tuột. Muốn lấy thêm hồ sơ giải phẩu nâng ngực, giáo dục mầm non hay đại học tại chức gì cũng free hết.

Bác ơi, em đi Parkson suốt mà không biết cái chỗ lấy bản đồ ở đâu? Hay là tòa nhà Saigon tourist đối diện bên Pksn hả bác? Các bác guide chi tiết em cái. Thanks nhiều!

Codet
13-09-2009, 08:29
Thực ra chỉ free ở sân bay rất nhiều, ở khách sạn. Còn ở mấy Central ở các hàng sách báo thì bán những 8 đô/ map Sing.
Khi đi bộ trên các khu vực trung tâm, mỗi central lại có những bạn sinh viên ra phát các map chi tiết của central đó, các mặt hàng, level nào bán hàng gì, có gì khuyến mãi...sale...

what_up
13-09-2009, 14:03
Bác ơi, em đi Parkson suốt mà không biết cái chỗ lấy bản đồ ở đâu? Hay là tòa nhà Saigon tourist đối diện bên Pksn hả bác? Các bác guide chi tiết em cái. Thanks nhiều!

gửi xe tầng hầm, di bộ lên tầng hầm, quẹo trái, có 1 cái cửa nhỏ nhỏ, lên tầng 4 là tới.

hoalan08
18-09-2009, 14:26

Bạn leo lên tầng 3 gặp Khu ăn uống thấy nhà hàng gà rán KET, nó nằm phia sau gà rán đó hỏi mấy cô bán gà rán chỉ cho

Anamit
26-09-2009, 02:10
dành cho ai muốn đi Sing Noel và tết dương lịch
gia vé Tiger air đang sale 6.5 USD / chiều chưa tax

Ngoài ra còn có vé của VNA, khứ hồi giá 49$ (chưa thuế), các service như ăn uống, hành lý đầy đủ, không bị charge thêm, xuống ở T1 thuận tiện.
Vé này bán từ 1-20/10 cho hành trình từ 1/10 -31/1/2010 nhé, vé không được đổi. Vé này cả tax thì total hình như vẫn rẻ hơn vé sales 6.5$ đấy vì lần trước mình search vé rẻ (1 chiều <1$ và một chiều 3x$) sau khi cộng lại các thứ cũng lên đến ~ 110$...

PeterPan
26-09-2009, 09:01
À, em xem kỹ rồi, vé 6,5$ của Tiger Airways chỉ dành cho tuyến HCM - Sing, không có tuyến HN - Sing.

L'coxt
07-10-2009, 16:48
Mình chưa đi nước ngoài bao giờ và chuẩn bị đi Sing. Đọc xong các bài viết của các bạn ở đây, mình đã hình dung được phần nào về nơi chuẩn bị đi, thấy yên tâm hẳn. Cảm ơn các bạn đã chịu khó cung cấp đầy đủ thông tin và hình ảnh, lại cập nhật thường xuyên nữa, đặc biệt thích giọng kể của Poly và A Phủ Hạ Sơn :)).
@ Lyz: Mình sẽ sang đó ngày 15-19/11, 2 chị em gái.2 chị em đã mua vé VN và sẽ ở nhà người quen. Nếu bạn muốn thì sang đó sẽ gặp và đi chơi cùng, vừa có đồng bọn, vừa tiết kiệm tiền taxi. Vui lòng liên hệ yahoo: tranthithuhien_cd hoặc skype: tranthuhien_cd (giờ hành chính) nhé.
@ bạn Miên Nữ và bạn milledeux : các bạn còn giữ thẻ Ez và thẻ điện thoại không? Nếu có thể vui lòng cho bọn mình "mượn" dùng đợt này, sau đó có thể trả lại bạn hoặc anh chị em nhà Phượt nào cần dùng thì mình lại chuyển. Hi`, mình cảm ơn trước.

maitravelvn
09-10-2009, 01:35
À, mình cũng mới đi Sing - Mã về đây, đi bụi thôi nên cũng rẻ lắm, mình ở bên Sing- Mã 8 đêm 7 ngày mà cũng chỉ mất có ~7tr (bao gồm vé máy bay), mình vẫn còn giữ bản đồ Sing, Mã + sim Hotlink, ai cần thì p.m mình cho ^^

heomoi13
24-10-2009, 00:09
Bác Poly cho em nó hỏi một câu: " Lên train làm sao bik khi nào đến trạm mình cần? Nó chạy một lèo hay là ngắt ra từng đoạn?"

Schtroumpf
24-10-2009, 11:12
Bác Poly cho em nó hỏi một câu: " Lên train làm sao bik khi nào đến trạm mình cần? Nó chạy một lèo hay là ngắt ra từng đoạn?"

Trước mỗi trạm đến là có loa thông báo sắp đến trạm nào, bạn chú ý nghe là được mà! Với lại trước khi lên train thì nghiên cứu bản đồ xem từ chỗ mình bắt đầu lên đến chỗ mình xuống là bao xa. Hệ thống phương tiện công cộng ở Sing rất rõ ràng bạn ạ, nhìn sơ đồ là hiểu ngay, hoặc có thể hỏi các nhân viên tại nhà ga nếu thấy vẫn rắc rối! :)

lutrungduc
27-10-2009, 01:27
anh poly cho em hỏi chút xíu,em chuẩn bị đặt vé đi singapor,đây lần đầu em đi nước ngoài và lại muốn đi sing,bình thương em đi việt nam airline đi trong nước thôi thì đặt rùi mai lên lấy vé,nhưng kỳ này em muốn đi bằng tiger airway vì hết tiền nhưng em ko thấy tiger airway có văn phòng ở tphcm,anh có thể hướng dẫn em 1 chút về mua vé ko.em ko rành về cái khoản mua vé online lắm,nhưng em nghe nói mua online rẻ hơn mua ngoài đại lý nhiều,em có thẻ visa rùi,và mua vé xong nó sẽ gửi cho mình 1 cái mail,mình in ra mail rùi đi lấy vé hay là in ra rùi tới ngày đi mình cầm tờ giấy đó lên sân bay luôn hả anh,vào đâu để cho nó check vé đó,lần đầu đi nên rất lo,sợ mua xong rùi tới ngày đi có chuyện gì nó ko cho mình đi nữa,thank anh

thik_di_choi
27-10-2009, 08:57
anh poly cho em hỏi chút xíu,em chuẩn bị đặt vé đi singapor,đây lần đầu em đi nước ngoài và lại muốn đi sing,bình thương em đi việt nam airline đi trong nước thôi thì đặt rùi mai lên lấy vé,nhưng kỳ này em muốn đi bằng tiger airway vì hết tiền nhưng em ko thấy tiger airway có văn phòng ở tphcm,anh có thể hướng dẫn em 1 chút về mua vé ko.em ko rành về cái khoản mua vé online lắm,nhưng em nghe nói mua online rẻ hơn mua ngoài đại lý nhiều,em có thẻ visa rùi,và mua vé xong nó sẽ gửi cho mình 1 cái mail,mình in ra mail rùi đi lấy vé hay là in ra rùi tới ngày đi mình cầm tờ giấy đó lên sân bay luôn hả anh,vào đâu để cho nó check vé đó,lần đầu đi nên rất lo,sợ mua xong rùi tới ngày đi có chuyện gì nó ko cho mình đi nữa,thank anh

Để mình trả lời bạn luôn. Trong mua hàng online mua vé máy bay là dễ nhất. Các hãng đều khuyến khích mua vé trực tuyến và issue vé điện tử thôi (e-ticket). Tât cả các hãng đều có các bước tươmg tự nhau (chọn chuyến bay, quyết định mua vé, thông tin hành khách và cuối cùng quan trọng nhất là xiền).

Sau khi nhập đủ thông tin hành khách (nhớ chính xác nhé) bạn nhập thông tin thẻ của bạn để trả tiền. Đảm bảo nó trừ tiền còn nhanh hơn bạn chớp mắt nữa. Sau đó nó sẽ confirm lại booking và issue cho bạn cái E-ticket. E-ticket cũng sẽ được gửi đến E-mail mà bạn đăng ký.

Tốt nhất bạn nên đăng ký member của hãng đó. Mất mấy phút nhưng cũng có cái hay. Bạn sẽ tra được việc đặt chỗ của minh và check in online. Quan trọng nhất của E-ticket là cái mã vé (mã đặt chỗ). Bạn có thể check in bình thường tại các quầy counter bằng vé điện tử hoặc chỉ cần đọc mã đặt chỗ. Tôi cứ thấy em nào làm check in mà "ngon lành cành đào" là tôi sẽ báo là chẳng mang cái gì hết để câu giờ nói chuyện với em được dài dài

Mua vé online sẽ tiết kiệm được phí đại lý và mình sẽ dễ dàng trong việc chọn lựa chuyến bay thích hợp. Chúc bạn đi chơi vui vẻ. Nhắn với mấy em bán hàng ở Ochard là tớ nhớ các em ấy lắm

Real
27-10-2009, 10:39
Mua tigerairways đừng bao giờ ra đại lý độc quyền gì đó ở đường Lê Thánh Tôn nhé, các bạn ấy ăn hoa hồng hơi cao (mấy chục usd/chiều), và không niềm nở cho lắm.
Cứ đăng ký cái debit, rình giá rẻ ra ngân hàng nạp $ là mua thôi ! :D

CHIPCHIP
27-10-2009, 14:44
Đọc hết cả topic vẫn không biết làm sao để đi từ SING qua MELAKA??? hic hic... Các bác advise dùm ạh!!! THANKS!

thik_di_choi
27-10-2009, 14:53
Đọc hết cả topic vẫn không biết làm sao để đi từ SING qua MELAKA??? hic hic... Các bác advise dùm ạh!!! THANKS!

Dễ ec,

Đi bus từ Sin qua Johor Baru (1h bus + 30' thủ tục). Vào đến bến xe trung tâm bắt xe tiếp đi Mallaca. Đi sơm một chút chiều về lại Sin được ấy chứ

lutrungduc
28-10-2009, 11:13
Để mình trả lời bạn luôn. Trong mua hàng online mua vé máy bay là dễ nhất. Các hãng đều khuyến khích mua vé trực tuyến và issue vé điện tử thôi (e-ticket). Tât cả các hãng đều có các bước tươmg tự nhau (chọn chuyến bay, quyết định mua vé, thông tin hành khách và cuối cùng quan trọng nhất là xiền).

Sau khi nhập đủ thông tin hành khách (nhớ chính xác nhé) bạn nhập thông tin thẻ của bạn để trả tiền. Đảm bảo nó trừ tiền còn nhanh hơn bạn chớp mắt nữa. Sau đó nó sẽ confirm lại booking và issue cho bạn cái E-ticket. E-ticket cũng sẽ được gửi đến E-mail mà bạn đăng ký.

Tốt nhất bạn nên đăng ký member của hãng đó. Mất mấy phút nhưng cũng có cái hay. Bạn sẽ tra được việc đặt chỗ của minh và check in online. Quan trọng nhất của E-ticket là cái mã vé (mã đặt chỗ). Bạn có thể check in bình thường tại các quầy counter bằng vé điện tử hoặc chỉ cần đọc mã đặt chỗ. Tôi cứ thấy em nào làm check in mà "ngon lành cành đào" là tôi sẽ báo là chẳng mang cái gì hết để câu giờ nói chuyện với em được dài dài

Mua vé online sẽ tiết kiệm được phí đại lý và mình sẽ dễ dàng trong việc chọn lựa chuyến bay thích hợp. Chúc bạn đi chơi vui vẻ. Nhắn với mấy em bán hàng ở Ochard là tớ nhớ các em ấy lắm
mà anh cho em hỏi cái này nữa,em nghe nói là đi sing 1 mình nó quy định trong tài khoản visa của mình phải có 12 triệu phải ko anh,mà mình mua vé của tiger airway xong rùi nó sẽ gửi mình cái mail,mình in ra,tới ngày đi mình cứ cầm passport theo và tờ giấy lên sân bay tân sơn nhất làm thủ tục là đi thôi phải ko anh,tại lần đầu tiên em đi nên sợ mấy em trong đó nó làm khó dễ em,thank anh nhiều

thik_di_choi
28-10-2009, 11:29
mà anh cho em hỏi cái này nữa,em nghe nói là đi sing 1 mình nó quy định trong tài khoản visa của mình phải có 12 triệu phải ko anh,mà mình mua vé của tiger airway xong rùi nó sẽ gửi mình cái mail,mình in ra,tới ngày đi mình cứ cầm passport theo và tờ giấy lên sân bay tân sơn nhất làm thủ tục là đi thôi phải ko anh,tại lần đầu tiên em đi nên sợ mấy em trong đó nó làm khó dễ em,thank anh nhiều

Ai biết được trong TK em có nhiêu. Tốt nhất là có cái thẻ (debit or credit được ráo). Qui định 12t = 1000SGD là do hiện nay có rất nhiều trường hợp các cô gái sang SIN làm prostitution gỉl. Các cô ấy chẳng mang tiền gì cả và bọn Immigration Sin ngầm định là sang buôn phấn bán hương nên nó sẽ thẩm tra kỹ hơn.

VN và Sin có hiệp định( chung với các nước ASEAN trừ Myanmar) cho phép nhập cảnh công dân hai nước trong vòng 14 hoặc 30 ngày (tùy trường hợp). Nếu trong thời gian đó muốn ở thêm thì phải gia hạn. Còn con trai đàn ông thì vô tư. Nếu em là nữ thì cầm thêm tiền (khoảng 700USD) cho nó chắc. Ở tờ khai nhập cảnh của Sin có phần nơi ở tại SIN. Nếu chưa biết chính xác ở đâu thì cứ ghi đại 1 cái khách sạn 5* vào cho oách. Ai check xem ví ông có bao nhiêu tiền mà có phải ai cũng có TK đâu

Về vụ vé Tiger, cứ lúc nào trả xong tiền là nó phải gửi cho mình một cái e-ticket có giá trị như vé bình thường (nhớ kiểm tra kỹ thông tin cá nhân, lịch bay xem có chính xác không nhé). Lúc nào đi cầm cái tờ giấy ấy cùng hộ chiếu là lên đường. Thông thường các bạn check in ở sân bay nắm rõ các thông tin về nhập cảnh lắm. Em đi đâu ko cần VISA thì không ktra còn nếu có VISA là các bạn ấy biết hết đòi kiểm tra cả VISA nữa đấy.

Chúc vui vẻ

smallgrass
29-10-2009, 14:09
Nếu chỉ có thể tham quan Sing từ 17h đến khuya (có 2 đêm thôi) thì nên đi những đâu? Shopping thì chỉ mua vài thứ làm quà thôi.Chủ yếu là đi đến những nơi nào Đẹp (chụp ảnh) và tự nhiên hoặc kiến trúc độc đáo. Ai biết thì chỉ giúp mình nhé.

Có nên mang LP theo hông? Vì đi công tác chỉ có buổi tối là Free thôi.

Xin đa tạ.

thik_di_choi
29-10-2009, 14:42
Nếu chỉ có thể tham quan Sing từ 17h đến khuya (có 2 đêm thôi) thì nên đi những đâu? Shopping thì chỉ mua vài thứ làm quà thôi.Chủ yếu là đi đến những nơi nào Đẹp (chụp ảnh) và tự nhiên hoặc kiến trúc độc đáo. Ai biết thì chỉ giúp mình nhé.

Xin đa tạ.

Không có thời gian ban ngày thì quả là buồn. Buổi tối ở Sin chán ốm. 21h Sin (20h mình) là đường vắng hoe kể cả ở khu Ochard. Nếu tối thì bạn qua khu Marina bay thăm công viên sư tử biển, Esplanade, qua mấy cái cầu bắc qua sông Singapore. Có thể lên Singapore eye để ngắm cảnh.

Buổi tối ở khu Rafles bán hàng tương đối muộn. Có thể mua một vài thứ souvenir dễ thương với giá khá mềm

tinhcavungtau
29-10-2009, 21:41

Xin đa tạ.

Singapore về đêm chả có gì nhiều để chụp ảnh đâu. Chương trình "ăn nhậu" như dưới đây có lẽ là hợp lý:

Hôm đầu:
Từ 5h-7h: thăm nhà hát trái sầu riêng, sư tử biển
Từ 7h30-9h: Đi ăn cua sốt tiêu
Từ 9h30 - 11h: lên Equinox uống bia (tầng 7x mình không nhớ rõ, mang máy ảnh theo chụp thành phố về đêm).

Hôm sau:
5h-7h: Ra Orchard road chơi + ăn tối
7h-9h: lượn lờ Sim Lim & trả giá cật lực
9-11h: lang thang ăn khuya + uống bia quán bình dân.

Thế thôi!

LP mình nghĩ không cần đâu, Singapore bé tẹo, cầm cái bản đồ là đủ thông tin rồi, cần gì thì hỏi ai cũng được.

kame kazuya
29-10-2009, 22:34
Buổi tối ở Sing chỉ có thể ra khu clark quay để dancing linh tinh. Không thì đi phố đèn đỏ khu Kailang ngắm hàng và ăn cháo ếch ngon tuyệt cú mèo ^^
tầm 17h00 có thể ra khu East Cost đi dạo đạp xe và tổ chức BBQ (nếu ở ttung tâm mà ra đc đến đây thì hơi xa )
bugit Junction buổi tối cũng đẹp và nhiều thứ hay ho để mua. Trong này có quán Ramen Nhật ăn ngon phết đấy ạ. Kem cũng ngon. Đi ra khu chợ gần Bukit or Bugit Junction gì đó mua hoa quả ăn ngon chết thôi. *Ực ực*

em không biết các bác thấy thế nào chứ em không dùng hàng điện tử, công nghệ mua ở sing đc, nhanh hỏng lắm. Em đi simlim mua đc mỗi cái sạc cho Nintendo Wii ^^

HUSAN CHOU
30-10-2009, 08:23
e lần này transit ở sin,đi 1m cho nên cũng hơi lọng cọng :( các a cho e hỏi tí :)
e transit e tính ra ngoài chơi :) thế mình có cần fai đem hành lý check out ko dzạ mấy a c @@ ,rồi cho e hỏi, mình ra sân bay thì mrt hoặc bus ,có chạy thẳng đến khu trung tâm orchar ko @@ hoặc là bugis ko ?
mọi người có cái trang web update thời gian đi,thời gian đến.rồi đi ra sao của bus or mrt chạy ko ? cho e xin được ko ah :)

e xin các đàn anh đàn chị chỉ giáo cho e ạh ^^ thanks mọi người nhìu
p.s @@ cho e hỏi thêm cái này ngoài luồn ăn chơi du lịch tí ^^ mình transit ở sin vậy,mình xách trái cây hoặc thịt bò wa' cảnh,hải quan sin có cho ko mọi người @@

cháo ếch có bán buổi sáng ko :( cua nữa ,cháo ếch ăn 1 lần e vương vấn mãi
e đi ra ngoài để lại toà nhà nhật takashima mua bánh su sầu riêng :X ngon tuyệt ^^ cho e hỏi từ sân bay thì đi ra sao để đến cái takashima này ạh @@
lần nào e cũng đi tour ,chưa có cơ hội đi hết sin :( ,gặp lần này đi 1m cho nên e cũng hơi wiu' wiu' :D mng cho e xin kinh nghiệm nhá mng ^^

thik_di_choi
30-10-2009, 08:51
e lần này transit ở sin,đi 1m cho nên cũng hơi lọng cọng :( các a cho e hỏi tí :)
e transit e tính ra ngoài chơi :) thế mình có cần fai đem hành lý check out ko dzạ mấy a c @@ ,rồi cho e hỏi, mình ra sân bay thì mrt hoặc bus ,có chạy thẳng đến khu trung tâm orchar ko @@ hoặc là bugis ko ?
mọi người có cái trang web update thời gian đi,thời gian đến.rồi đi ra sao của bus or mrt chạy ko ? cho e xin được ko ah :)

e xin các đàn anh đàn chị chỉ giáo cho e ạh ^^ thanks mọi người nhìu
p.s @@ cho e hỏi thêm cái này ngoài luồn ăn chơi du lịch tí ^^ mình transit ở sin vậy,mình xách trái cây hoặc thịt bò wa' cảnh,hải quan sin có cho ko mọi người @@

cháo ếch có bán buổi sáng ko :( cua nữa ,cháo ếch ăn 1 lần e vương vấn mãi
e đi ra ngoài để lại toà nhà nhật takashima mua bánh su sầu riêng :X ngon tuyệt ^^ cho e hỏi từ sân bay thì đi ra sao để đến cái takashima này ạh @@
lần nào e cũng đi tour ,chưa có cơ hội đi hết sin :( ,gặp lần này đi 1m cho nên e cũng hơi wiu' wiu' :D mng cho e xin kinh nghiệm nhá mng ^^

Nếu ban t/s ở Sin cùng 1 hãng thì không phải đem hành lý theo vì hãng đó sẽ có kế hoạch chuyển đồ t/s của bạn. Nếu khác hãng hàng không thì check out hành lý rồi gửi luôn ở sân bay, lúc nào về lấy check in để bay tiếp.

Về thực phẩm quá cảnh mình nghi không vấn đề gì ở Sin, bạn tớ mang giò, bánh chưng ầm ầm.

Các món bạn thèm lại chỉ hay bán buổi tối. Cua có thể ra khu Clarke Quay có các nhà hàng phục vụ cả ngày. Còn buổi trưa thì ntoots nhất là Food Court ở các siêu thị hoặc qua China Town, Bugis Junction ăn cũng được.

Bus và MRT là phương tiện giao thông công cộng chính ở SIN. Mình không rõ lắm có bus chạy thẳng về Ochard Road không. Cái Takashimaya bạn nói là một tổ hợp siêu thị của Nhật nằm ở Ochard luôn.

Quenx
30-10-2009, 10:50

Nó đi từng chặng 1 bạn à. Bạn có thể xem trước hành trình đến đâu ( trạm nào) qua ban đồ phát miễn phí ở sân bay hoặc vào đây xem trước các trạm nhé http://vietsinghomestay.com/?A=X&S=66&C=66&N=27&T=0&2N=8&L=? hoặc google theo MRT map Singapore.

Thẻ EZlink nạp tiền vào như kiểu điện thoại ( nạp tại máy tự động hoặc nhân công đều được) hoặc mua vé đi từng chặng ( có deposit 1SGD, đi xong trả thẻ vào máy lấy lại 1 SGD) ..:D

kame kazuya
30-10-2009, 15:33
à, bác nào rỗi thì ăn thử cơm gà Singkalo, ăn cơm gà bốc của bọn gì gì đó và cơm gà Hải Nam ở trên Vivo City. Ngon
Cả món lẩu tôm thái lan nữa. *nước miếng ứa ra*

Nguyên Hương
30-10-2009, 15:50

Món cua này gọi là Cua Chili thì phải, giá 80$ 1 con. To chà bá. Ở Sing bé tẹo, nếu bạn thích Shopping thì đến Sing nhưng mình thấy áo quần ở Sing ko đẹp & toàn đồ hiệu. Nếu được hãy đến Thái Lan và HK để shoppong. Thùng rác của nó có mọi nơi. Khá ấn tượng & đẹp. Hãy ghé khu Geylang, hình như ở phố Lord 13 để ăn cháo ếch. Nổi tiếng. Mình thấy món này ko ngon bằng món cua, maybe cua mắc hơn chăng. G:D

thik_di_choi
30-10-2009, 15:55
À mình khuyên bạn nên thử 2 món xịn Singapore. Bún xào và Canton Lhaksa đặc biệt là món sau nhưng nên gọi tô nhỏ thôi nhé vì nếu không hạp sẽ khó ăn đấy

lutrungduc
31-10-2009, 01:38
các bác cho em hỏi,em sắp đi sing và malay rùi.em định ở sing 2 ngày và malay 3 ngày ,ở bên malay em ở khu maleca thì giá phòng cho 1 người ở là bao nhiêu vậy ạ,thank các bác,và theo các bác có kinh nghiệm thì 2 ngày có đủ đi những chỗ du lịch đẹp của sing ko ạ,em đi lần đầu nên xin các bác chỉ giáo

Mẹ Mìn
31-10-2009, 06:28
e transit e tính ra ngoài chơi :) thế mình có cần fai đem hành lý check out ko

Khi làm thủ tục ở sân bay VN, bạn sẽ rõ là hành lí gửi của bạn sẽ đến đích cuối hay không (nếu bạn đi cùng 1 hãng thì chắc chắn là vậy, nếu đi 2 hãng mà họ liên kết mạng lưới với nhau thì cũng OK - nhưng phải hỏi kĩ; còn nếu tự mua vé riêng VN-Sing, rồi Sing-đâu đó thì chắc chắn phải lấy hành lí xách tay ra ở Sin và check-in trở lại).

Nếu có nhiều thời gian transit thì tranh thủ ra ngoài chơi. Lợi dụng triệt để cái dịch vụ đưa bus đi thăm TP miễn phí nhé , dành cho người transit ở Sing và có visa vào Sing (hộ chiếu VN đc phép vào, ko cần visa - cái này thì bạn biết rồi). Mình ko nhớ rõ dịch vụ này ở Terminal 2 hay 3 (hình như 3, bạn đến thì lấy cuốn hướng dẫn, nó có sơ đồ sân bay và điểm bắt đầu đón khách transit đi chơi).

Bạn phải đăng kí với nhân viên sân bay (quầy ngay gần chỗ xuất phát đi, xem ở sơ đồ sân bay), trình ra vé máy bay. Nếu hành lí xách tay mà quá lớn (tức là mang cái xe kéo) thì bạn phải gửi lại hành lí, cũng gần quầy thông tin thôi. Ko nhớ giá bao nhiêu, nhưng cũng ko đắt, chỉ vài đô hay sao. Đổi đc tiền Việt ra đô Sing ngay trong sân bay. Nhớ check xem Terminal nào mình sẽ check-in tiếp theo để khỏi cập rập sau khi lượn TP.

Cứ mỗi giờ (hay 1/2 giờ - ko nhớ nữa) sẽ có 1 xe bus đến đón, đưa bạn vòng vèo Sing, rồi thả ở 1 chỗ. Tự đi lang thang vào phố mua sắm, ăn uống, ... họ sẽ có bus đến đón tại điểm quy định. Nhớ quay lại sớm hơn giờ hẹn 5 min cho chắc, vì bus đến rất đúng giờ, và sẽ ko chờ ta (vì ko đc phép đỗ lâu).

Nhớ ko mang kẹo cao su và nhai nhồm nhoàm ở Sing nha! Có thể bị phạt đó. và cũng nhớ quay lại lấy đồ và check-in sớm ít nhất 1 tiếng rưỡi (đã ra khỏi sân bay thì phải check in lại, cho dù ko có hành lí gửi) kẻo trễ thì hỏng bét!

matchbox
04-11-2009, 21:26
Món cua này gọi là Cua Chili thì phải, giá 80$ 1 con. To chà bá. Ở Sing bé tẹo, nếu bạn thích Shopping thì đến Sing nhưng mình thấy áo quần ở Sing ko đẹp & toàn đồ hiệu. Nếu được hãy đến Thái Lan và HK để shoppong. Thùng rác của nó có mọi nơi. Khá ấn tượng & đẹp. Hãy ghé khu Geylang, hình như ở phố Lord 13 để ăn cháo ếch. Nổi tiếng. Mình thấy món này ko ngon bằng món cua, maybe cua mắc hơn chăng. G:D

đúng là Sing nó bé tẹo...món cua chilli này nó tính theo kg chị ah tầm khoảng 40 SGD/KG, món cháo ếch có vẻ được rất nhiều người việt mình thích vì dễ ăn, o nhiều dầu, sing thì nấu đồ ăn em thấy dùng dầu ăn kinh thật.
em không thích mua đồ điện tử ở simlim mấy, vì trả giá kinh thật, phải đi check từ tầng dưới lên tầng trên, shop này qua shop nọ xem tiệm nào rẻ nhất mới mua được, mà em thì rất ngố vụ trả giá, thế nào bị hớ... nhưng cơ mà em thấy hình như tầng càng cao thì giá nó càng rẻ hơn í.

Em chỉ thích sing 1 điều là shopping cả ngày vẫn chưa hết các hàng để ngắm: Vivo city, Mariana square và ochard road là 3 địa điểm shopping yêu thích của em. :LL

lutrungduc
10-11-2009, 22:38
Về chỗ ở, mình không ở hotel mà thuê 1 phòng ở apartment (thường là 3 phòng: 1 master và 2 common). Vừa vui vừa có bếp núc để nếu muốn thì mua đồ về nấu nướng ăn (vì vừa rồi mình đi dài ngày nên ngán thức ăn bên đó lắm, với lại để tiết kiệm nữa). Chi phí cho 1 người ở phòng common (bao gồm hết các loại phí) khoảng 20-30 SDG (phòng 2 người) chênh lệch giá tùy khu vực.
Những apartment như vậy thường cho sinh viên hoặc oficer ở. May mắn bạn có thể tìm được căn có người Việt Nam ở. Mấy chỗ này wifi free mà lướt web ào ào ah
Bạn nên mua thẻ Ez tại bất kỳ MRT station nào (vừa ra khỏi Changi Aiport nên mua ngay luôn cho tiện di chuyển) vì vừa dùng đi MRT vừa đi bus được. Hết tiền thì nạp trực tiếp tại máy tự động ngay mỗi ga luôn. Tiện lắm!
Nếu ở lâu, bạn mua thêm simcard của Singtel để tiện liên lạc. Khoảng 8 SGD cho sim có sẵn 10 SDG. Đó là mua tại các mobile shop, chứ còn 7-11 thì ko giảm giá đâu. Nghe cũng bị trừ tiền nha bạn nên cứ thoải mái gọi hoặc nhắn tin.
Ở apartment tớ nói thì có thể dùng điện thoại bàn để gọi, miễn phí gọi kể cả đến dđ miễn trong nội thành Spore.
Nếu bạn là nữ và đi 1 mình, tớ nghĩ không nên ở Geylang hay chuỗi Hotel 81 trừ khi... bất khả kháng.
Chúc vui

bạn cho mình hỏi chút về cái apartment,làm sao mình có thể kiếm ra được nó ạ,vì gần như ko có trên website,mình mua vé máy bay rùi,qua sing ngày 4/2/2010,mình đang phân vân với hệ thốg 81,hotel 81 có trả giá được nữa hả bạn,và trả tầm khoảng bao nhiêu vậy,mình đi 1 mình nên càng rẻ càng tốt,mình ở sing 3ngay à,còn malay 3 ngay nua,thi ở apartment có tiện lợi ko ạ.thank

Nguyên Hương
11-11-2009, 10:18
Mình không chuyên chụp hình lại không có nhiều thời gian, mình xin phép up 1 số hình ảnh tại Sing. Có nhiều hình đẹp có cái mặt chà bá của mình (xin giấu, ko đưa được)

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446zti0m2nmnz4159393.jpeg

Hình ảnh thùng rác tại Sing - sân bay Changi

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446mzkwn2uymj1471796.jpeg

thùng rác tại phố Orchard road

Các bạn nên đến thăm cây cầu Henderson Wave, cây cầu nổi tiếng thế giới
Buổi tối đẹp lung linh, cool.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446ntc1mdg2ym1402795.jpeg

Tượng đài Bác Hồ duy nhất tại Sing, dọc theo dòng sông Cruise, bến cảng Boat Quay

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446nwzlmdjhy21194115.jpeg

Nếu mua hàng được miễn thuế, nhớ làm thủ tục hoàn thuế tại sân bay. Để ý đồ mua thì đừng để trong hành lý gửi nhé, phải đem ra xách tay để người ta kiểm tra

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446njm3ngezyt1243560.jpeg
Chương trình Songs of the sea ở đảo Sentosa (nhạc nước), ko hấp dẫn mình lắm, 2 suất 1 ngày, chiếu vào buổi tối giá 10$ Sing. Ko ấn tượng bằng Campuchia.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446otq0nzmxmg1251306.jpeg

Thời gian hoạt động và làm việc của Sing như Tây zị. 8, 9h mới hoạt động, dọc bờ sông Cruise, tấp nập thâu đêm suốt sáng. Thay đổi thời gian làm mình khá mệt khi đặt chân tới Sing

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446mjmyywywmg1327356.jpeg

Nguyên Hương
11-11-2009, 10:36
Tượng đài Sir Thomas Stamford Raffles, 1 trong những biểu tượng của Sing, có ý nghĩa lớn.

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446otblntg1yw1282529.jpeg

Coin của Sing, có ý nghĩa lun.
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446ntu1m2u3nj1460186.jpeg

Trò chơi mạo hiểm Gungby
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446mtbhnzllow1410311.jpeg

Merlion
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446mguzmjnjzm1411006.jpeg

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446ztljmddimt1442863.jpeg

Còn 1 con bự chà bá trong Sentosa, chấn cả TP Sing

Tặng các phượt thủ câu nói hay trong cuốn sách 1000 nơi đáng đặt chân trước lúc die..die
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009111131446nde3m2q3yw1264233.jpeg

Nguyên Hương
13-11-2009, 10:01
Nếu được ghé khu Mustafa chơi. Khu này của bọn người Ấn, thái độ phục vụ của nó kinh. Mấy bà bán đồng hồ đưa mình thử đồ nhìn hổng thân thiện chút nào. Nhưng nếu mua dầu gió làm quà thì khu này nhất vì khu China Town có khi gặp hàng dỏm. Dầu gió nổi tiếng Dầu Con Ó và cây Búa, 1 số loại dầu để xoa bóp cơ rất tốt. Không hiểu tụi Sing nó làm gì mà mình thấy mùi nước hoa nó xài giống nhau.
Vừa rồi tháng 10 là Tết của Người Ấn, tụi nó trang hoàng khá đẹp.

balo
18-11-2009, 09:34
cho e hỏi, e định đi Sing mua nước hoa về bán, vậy e dc xách theo tối đa bao nhiêu chai, còn lại thì gửi dịch vụ nào, phí vận chuyễn ra sao. Mong ae chỉ giáo, cảm ơn ae nhiều

wed06
18-11-2009, 10:08
Singapore gây ấn tượng về môi trường sạch sẽ (cũng không xanh lắm, nhưng sạch) còn lại không nhiều ấn tượng lắm. Nhưng phải công nhận họ làm du lịch quá tốt. Việt Nam mình có nhiều cảnh quan đẹp hơn nhưng khai thác du lịch chưa ổn nên chỉ là "tiềm năng tiềm ẩn".

L'coxt
21-11-2009, 11:19
các bác cho em hỏi,em sắp đi sing và malay rùi.em định ở sing 2 ngày và malay 3 ngày ,ở bên malay em ở khu maleca thì giá phòng cho 1 người ở là bao nhiêu vậy ạ,thank các bác,và theo các bác có kinh nghiệm thì 2 ngày có đủ đi những chỗ du lịch đẹp của sing ko ạ,em đi lần đầu nên xin các bác chỉ giáo

Các thông tin về Sing thì nhều bạn viết khá đầy đủ rồi, mình xin phép bổ sung 1 số thông tin thêm về việc đi Melaka:
Giá phòng ở Melaka: guess house ~ 30 - 40RM, còn mình đã ở kh sạn Aldy 3* 147 RM phòng rẻ nhất. Khách sạn này ở vị trí trung tâm của các điểm thăm quan, nhìn ra China Hill, từ trên nóc khách sạn có thể nhìn xuống dòng sông, phố cổ, cối xay nước, đi bộ ra các bảo tàng, trung tâm thuơng mại, bến xe bus 17 ... (Nhưng trong kh sạn ở Melaka không có bàn chải và kem đánh răng)
Để đi Melaka bạn có thể mua vé từ hôm trước ở: lapan lapan travel 181 kitchener road, New park Hotel Shopping Arcade #01-23 , Singapore 205833 - cạnh Mustafa, đối diện Serangon Plaza, giá vé 1 người 1 chiều 20SGD, 2 chiều 38SGD, nhưng nếu bạn chưa có kế hoạch cố định tốt nhất mua 1 chiều vì lúc về rất sẵn xe (giá kh 21SGD gì đó vì cty du lịch bao giờ cũng bán rẻ hơn mà). Điểm xuất phát của bus là: Lavendar Street Junction Off Kallang, Bahru Singapore 338750 (đến bến MRT Lavendar, đi bộ khoảng 5-7 phút) Bạn cũng có thể buổi sáng đến thẳng đây mua vé và đi luôn. Sáng có chuyến 8.30, 10.30, hoặc đặt vé trực tuyến ở http://www.hasryexpress.com/ . Thời gian đi mất hơn 4 tiếng, nghỉ 1 lần k 20p để ăn và WC. Nếu con gái VN đi thì đến hải quan sẽ bị hỏi nhiều hơn người khác vì họ ngại con gái VN. Cái này thật đó, mà chỉ con gái VN mới bị thôi. Đến bến xe ở Melaka bạn xin bản đồ ở quầy thông tin du lịch và có thể đi tiếp bus 17 về trung tâm các điểm tham quan - chỗ có nhà thờ, cối xay gió ..., giá vé 1 RM. Nếu đi taxi hết 15 RM (taxi không có đồng hồ). Melaka nhỏ lắm, theo mình không cần thiết phải thuê xe hoa (giống xích lô ở VN) vì tính ra khá đắt 40RM/người/tiếng. Mình vội nên thuê, 2 người mất 80 RM, mà lại đi quá giờ, bị họ xin thêm thành 100 RM -> không cần thiết.
Buổi sáng ở Melaka nếu có thể dậy sớm bạn sẽ thấy nó khác hoàn toàn lúc ban ngày. Buổi sáng (k 7h kém) mình có đi dạo 1 vòng thấy thành phố thanh bình và rất đẹp, cũng có các nhóm các bác cao tuổi mở nhạc và tập thái cực quyền như ở bờ hồ Hoàn Kiếm nước mình (nhưng không thấy chị em nào tập Aerobic)
Mình có ảnh để minh họa nhưng dốt mấy cái công nghệ này quá nên không biết chèn ảnh vào cho nó sinh động, nên bạn chịu khó đọc vậy.

L'coxt
21-11-2009, 11:32
Mình cũng kể thêm kinh nghiệm của mình về việc đổi tiền: Mang tiền Việt sang Sing đổi sang SGD có lời hơn. Ở sân bay Changi có 2 quầy ngân hàng đổi tiền cạnh nhau, nhưng ở UOB mua SGD rẻ hơn ở American Exchange, và sau khi lấy hành lý và ra khỏi cửa làm thủ tục đổi cũng lời hơn là đổi ngay chỗ tầng 2, trước khi ra cửa làm thủ tục.
Còn bao nhiêu SGD lại mang về Nội bài đổi lại sẽ có lời hơn, đừng đổi ở ngân hàng, mà đổi ở quầy cạnh hàng Cafe ý. Đấy là 1 chút kinh nghiệm mình vừa mới đi về thu gom được, hy vọng giúp được ai đó cũng mới đi nước ngoài lần đầu như mình.

TravelBug
21-11-2009, 14:48
Mình có ảnh để minh họa nhưng dốt mấy cái công nghệ này quá nên không biết chèn ảnh vào cho nó sinh động, nên bạn chịu khó đọc vậy.

Giúp bạn tý nhé!

Cối xay gió thu nhỏ:

https://i240.photobucket.com/albums/ff69/junglepet_photo/AllholidayMalaysiaKhiemphotos157.jpg

Sông Malaka buổi sáng, nhìn rất quen:

https://i240.photobucket.com/albums/ff69/junglepet_photo/AllholidayMalaysiaKhiemphotos174.jpg

Con đường êm vắng buổi sáng mà bạn nhắc ở trên:

https://i240.photobucket.com/albums/ff69/junglepet_photo/AllholidayMalaysiaKhiemphotos173.jpg

Khu công viên chính của Malaka:

https://i240.photobucket.com/albums/ff69/junglepet_photo/AllholidayMalaysiaKhiemphotos171.jpg

Nhà thờ St Paul trên đồi và đồn A' Famosa:

https://i240.photobucket.com/albums/ff69/junglepet_photo/AllholidayMalaysiaKhiemphotos170.jpg

TravelBug
21-11-2009, 17:57
Các thông tin về Sing thì nhều bạn viết khá đầy đủ rồi, mình xin phép bổ sung 1 số thông tin thêm về việc đi Melaka:
Giá phòng ở Melaka: guess house ~ 30 - 40RM, còn mình đã ở kh sạn Aldy 3* 147 RM phòng rẻ nhất. Khách sạn này ở vị trí trung tâm của các điểm thăm quan, nhìn ra China Hill, từ trên nóc khách sạn có thể nhìn xuống dòng sông, phố cổ, cối xay nước, đi bộ ra các bảo tàng, trung tâm thuơng mại, bến xe bus 17 ... (Nhưng trong kh sạn ở Melaka không có bàn chải và kem đánh răng)
Để đi Melaka bạn có thể mua vé từ hôm trước ở: lapan lapan travel 181 kitchener road, New park Hotel Shopping Arcade #01-23 , Singapore 205833 - cạnh Mustafa, đối diện Serangon Plaza, giá vé 1 người 1 chiều 20SGD, 2 chiều 38SGD, nhưng nếu bạn chưa có kế hoạch cố định tốt nhất mua 1 chiều vì lúc về rất sẵn xe (giá kh 21SGD gì đó vì cty du lịch bao giờ cũng bán rẻ hơn mà). Điểm xuất phát của bus là: Lavendar Street Junction Off Kallang, Bahru Singapore 338750 (đến bến MRT Lavendar, đi bộ khoảng 5-7 phút) Bạn cũng có thể buổi sáng đến thẳng đây mua vé và đi luôn. Sáng có chuyến 8.30, 10.30, hoặc đặt vé trực tuyến ở http://www.hasryexpress.com/ . Thời gian đi mất hơn 4 tiếng, nghỉ 1 lần k 20p để ăn và WC. Nếu con gái VN đi thì đến hải quan sẽ bị hỏi nhiều hơn người khác vì họ ngại con gái VN. Cái này thật đó, mà chỉ con gái VN mới bị thôi. Đến bến xe ở Melaka bạn xin bản đồ ở quầy thông tin du lịch và có thể đi tiếp bus 17 về trung tâm các điểm tham quan - chỗ có nhà thờ, cối xay gió ..., giá vé 1 RM. Nếu đi taxi hết 15 RM (taxi không có đồng hồ). Melaka nhỏ lắm, theo mình không cần thiết phải thuê xe hoa (giống xích lô ở VN) vì tính ra khá đắt 40RM/người/tiếng. Mình vội nên thuê, 2 người mất 80 RM, mà lại đi quá giờ, bị họ xin thêm thành 100 RM -> không cần thiết.
Buổi sáng ở Melaka nếu có thể dậy sớm bạn sẽ thấy nó khác hoàn toàn lúc ban ngày. Buổi sáng (k 7h kém) mình có đi dạo 1 vòng thấy thành phố thanh bình và rất đẹp, cũng có các nhóm các bác cao tuổi mở nhạc và tập thái cực quyền như ở bờ hồ Hoàn Kiếm nước mình (nhưng không thấy chị em nào tập Aerobic)

Nguyên cái quote nó như thế này bạn ạ, nếu không thích hợp nhờ bạn chuyển đúng vị trí dùm, cảm tạ!

Pisa
26-11-2009, 16:58
Ôi, Đọc mục này muốn đi ngay Sing quá.
Có bác nào đi phượt Sing cùng mình dịp Noel này không?.
Liên hệ với mình: YM. Daisyle_193
Mình vẫn chưa đặt vé máy bay. Không biết bây h còn không nữa.

lilac
14-12-2009, 08:58
Anh chị nào từng phượt ở Sing rồi cho mình vài địa chỉ khách sạn giá rẻ được không ạ?
Mình sắp đi Sing, mình đã qua Sing mấy lần rồi, nhưng lần nào mình cũng lận đận vụ khách sạn (do khách sạn ở Sing giá cao quá). Mấy lần qua đó ở hostel làm mình ngán quá, ngán mỗi vụ phòng tắm share, vừa không sạch sẽ, vừa không an toàn.

Lần này mình đưa thêm mấy đứa bạn đi nữa, sợ bọn nó chịu không nổi nên mình lên đây xin mấy anh chị cái tên khách sạn hay guesthouse hay hostel, gì cũng được, miễn sạch sẽ, an toàn, rẻ là ok.

Mình đi 4 nữ.
Cảm ơn các anh chị nhiều!

minhphred
14-12-2009, 23:29
@lilac: ở bên mục Du lich của webtretho có 1 bạn tên Vân Anh cho thuê nhà đó bạn. đâu như $50/phòng thì phải, có đủ thiết bị cho 1 gia đình thậm chí cả bếp. bạn sang đó check xem nhá. mình thì chắc cũng ở hostel thôi cho tiết kiệm vì đi 1 mình. mình book ở hostel footspint ( chả bít gõ đúng ko :D ngại chek lại )

Littlefoot
15-12-2009, 09:41
Bạn đi gia đình hoặc đông người thì có thể ở homestay của người Việt bên đó (thuê phòng hoặc cả căn hộ chung cư). Tham khảo chỗ mấy em sinh viên: em Vân Anh (nick YM beeminh_ttvn), chỗ em Khánh (nick YM: kimkhanh2k), hoặc vào các trang homestay của người Việt:
http://vietsinghomestay.com/
http://www.vietsing360.com/

lilac
15-12-2009, 15:25
Em cũng muốn ở Homestay cho nó rẻ. Nhưng tụi em đi 4 nữ nên cũng muốn biết về chất lượng của mấy homestay đó thế nào? Có đúng như lời mấy bạn ấy quảng cáo (sạch sẽ, gần trung tâm, an toàn, tiện lợi...) hay ko???....
Có ai ở forum mình ở homestay rồi cho em cái comment cái ạ.

mihtua
15-12-2009, 15:53
Em Vân Anh này chuyển nhà rồi thì phải. Mình qua Sing 2 lần đều thuê homestay ở nhà Tùng (Email: [email protected]; Mobile: (0065)81040699).
Nói chung là chấp nhận được: sạch sẽ, có bể bơi chung của chung cư, gần trung tâm, đi bộ 10ph là đến khu Orchad với metro station, giá thì không phải là rẻ, ở mức trung bình (60S$/ngày).
Nếu xác định cần 1 chỗ gần trung tâm, chỉ là nơi ngả lưng ngủ khi đi chơi về thì ok, còn nếu kì vọng vào chất lượng dịch vụ thì không nên ở.

lilac
16-12-2009, 09:49
Em thấy giá homestay của a. Tùng hơi cao. Tuy nhiên, vì gần trung tâm & tụi em cũng chẳng quan trọng mấy cái dịch vụ lắm, miễn có chỗ ngủ, chỗ tắm sạch sẽ, an toàn là đc rồi. Mà phòng nhà anh ấy có sạch sẽ ko ạ? Phòng tắm có sạch sẽ ko ạ?

Em có gửi mail cho anh Tùng rồi, nhưng anh ấy bảo anh ấy ko chắc lắm nên ko nhận... :(
Anh chị nào có thông tin khác cho em "sơ cua" ko ạ, chứ nếu đến gần ngày đi mà anh ấy bảo anh ấy ko cho ở homestay thì chắc em hết biết đường...

minhphred
16-12-2009, 11:13
Em cũng muốn ở Homestay cho nó rẻ. Nhưng tụi em đi 4 nữ nên cũng muốn biết về chất lượng của mấy homestay đó thế nào? Có đúng như lời mấy bạn ấy quảng cáo (sạch sẽ, gần trung tâm, an toàn, tiện lợi...) hay ko???....
Có ai ở forum mình ở homestay rồi cho em cái comment cái ạ.

homestay ở nhà bạn Vân Anh thấy rất được khen đó. có cả mẹ nào đó chụp ảnh chỗ nhà bạn ấy lên đấy. bạn sang đó tham khảo nhá

milledeux
16-12-2009, 11:15
Đợt 30/4 vừa rồi, mình thuê phòng nhỏ của vietsinghomestay, giá 25usd/ngày (vì có 1 mình thôi), nếu 2 người thì 40usd/ngày, không biết bây giờ lên giá chưa. Nếu bạn chỉ cần 1 phòng ngủ sạch sẽ, có điều hòa, nấu ăn được (trong bếp chung), nhà vệ sinh chung (9 phòng ngủ, 3 nhà vệ sinh), đi bộ ra trạm MRT được thì chỗ này ok.

minhphred
23-12-2009, 14:30
mọi người cho tớ hỏi: ở sân bay có sẵn cái Sing city map và MRT map đúng ko? để tớ khỏi phải vác từ nhà đi :d

kanioboeru
24-12-2009, 01:46
mọi người cho tớ hỏi: ở sân bay có sẵn cái Sing city map và MRT map đúng ko? để tớ khỏi phải vác từ nhà đi :d

Yên tâm đi bác, trước khi đóng passport nhập cảnh bạn có thể thẩy rất nhiều bản đồ trên giá để lấy rồi. Hình như ở Nội Bài ko có bản đò HN thì phải nhỉ

PNDL82
25-12-2009, 09:04
chào các bạn, mình là vân anh. Một người bạn giới thiệu với mình website này. Rất vui vì đuowcj làm quen với mọi người

kh_huyen89
29-12-2009, 15:18
Ai biết được trong TK em có nhiêu. Tốt nhất là có cái thẻ (debit or credit được ráo). Qui định 12t = 1000SGD là do hiện nay có rất nhiều trường hợp các cô gái sang SIN làm prostitution gỉl. Các cô ấy chẳng mang tiền gì cả và bọn Immigration Sin ngầm định là sang buôn phấn bán hương nên nó sẽ thẩm tra kỹ hơn.

VN và Sin có hiệp định( chung với các nước ASEAN trừ Myanmar) cho phép nhập cảnh công dân hai nước trong vòng 14 hoặc 30 ngày (tùy trường hợp). Nếu trong thời gian đó muốn ở thêm thì phải gia hạn. Còn con trai đàn ông thì vô tư. Nếu em là nữ thì cầm thêm tiền (khoảng 700USD) cho nó chắc. Ở tờ khai nhập cảnh của Sin có phần nơi ở tại SIN. Nếu chưa biết chính xác ở đâu thì cứ ghi đại 1 cái khách sạn 5* vào cho oách. Ai check xem ví ông có bao nhiêu tiền mà có phải ai cũng có TK đâu

Về vụ vé Tiger, cứ lúc nào trả xong tiền là nó phải gửi cho mình một cái e-ticket có giá trị như vé bình thường (nhớ kiểm tra kỹ thông tin cá nhân, lịch bay xem có chính xác không nhé). Lúc nào đi cầm cái tờ giấy ấy cùng hộ chiếu là lên đường. Thông thường các bạn check in ở sân bay nắm rõ các thông tin về nhập cảnh lắm. Em đi đâu ko cần VISA thì không ktra còn nếu có VISA là các bạn ấy biết hết đòi kiểm tra cả VISA nữa đấy.

Chúc vui vẻ
a oi cho e hỏi nếu chưa có thẻ debit, credit mà đi qua sin như vậy có bị gì không a? lần đầu đi nước ngoài nên không biết. e có đọc và thấy a nói "tốt nhất có thẻ". e đi 1 mình qua sin thăm bạn và sẵn du lịch luôn nên hơi lo. nếu bị hỏi phải làm sao? em dự định ở chơi khoảng 2 tuần. mong a trả lời giúp. thanks nhiu

thik_di_choi
29-12-2009, 15:35
a oi cho e hỏi nếu chưa có thẻ debit, credit mà đi qua sin như vậy có bị gì không a? lần đầu đi nước ngoài nên không biết. e có đọc và thấy a nói "tốt nhất có thẻ". e đi 1 mình qua sin thăm bạn và sẵn du lịch luôn nên hơi lo. nếu bị hỏi phải làm sao? em dự định ở chơi khoảng 2 tuần. mong a trả lời giúp. thanks nhiu

Đơn giản là em cầm đủ tiền để nó đừng hạch sách nữa thôi. Đi tầm đó cũng phải cầm 1k USD mới đủ (shopping mê tơi). Có thẻ thì khỏi cần mang nhiều tiền. Thực ra không phải ai nó cũng hỏi mà cũng tùy từng trường hợp thôi chứ tất cả nữ giới đều phải kiểm tra thì anh cũng qua đó apply vào chân kiểm tra ngay!

Em kêu bạn em gửi 1 số thông tin về địa chỉ của bạn ấy để khai vào Immigration forrm. Nói chung ko có gì đáng lo cả. Mang hơi ít thì bảo bạn tao lo cho tao. Cần thì mày gọi cho nó kiểm tra đi. Cứ bình tĩnh tự tin nín thở bóp cò. Chúc đi chơi vui vẻ. 2 tuần ở Sin thì em cày nát ra đấy. Lần sau đi về anh lại phải nhờ tư vấn lại

PNDL82
29-12-2009, 18:54
@LittleFoot: bạn ơi, đợt này mình bận quá. Ở VN bạn có gì thì gọi luôn số 01 666 777 000(Ngoài h hành chính) hoặc sms( trong h hành chính nhé). Tớ sẽ giải đáp thắc mắc luôn

@kh_huyen: bạn đừng quá lo, khi qua Immigration thì tốt nhất bạn đừng ăn mặc sexy , khi giao tiếp thì ko nói tiếng tàu ( 2 việc trên là cần thiết vì gái VN qua sing làm gái hay có 2 đặc điểm đó). Vì thế bạn cần nói tiếng anh giao tiếp + có tâm 500S$ là ok, hoặc ít hơn nhưng bạn show cho nó thẻ debit + credit nói là mình ko muốn mang nhiều tiền mặt

ruby
31-12-2009, 02:56
Các bác đã đi singgapore nhiều rồi mong các bác hướng dẫn em cách đi tàu điện ngầm với, em đã qua sing nhiều lần rồi nhưng không biết cách đi tàu điện ngầm ( huhu quê quá).

thik_di_choi
31-12-2009, 08:52
Các bác đã đi singgapore nhiều rồi mong các bác hướng dẫn em cách đi tàu điện ngầm với, em đã qua sing nhiều lần rồi nhưng không biết cách đi tàu điện ngầm ( huhu quê quá).

Điều quan trọng là bạn phải nắm được mạng lưới MRT. Tốt nhất là cầm cái bản đồ MRT & bus. Nghiên cứu xem điểm mình đang đứng ở gần ga nào và điểm mình định đến gần ga nào.

MRT ở Sin có 3 lines: Đông- Tây, Bắc -Nam, Tây Bắc -Đông Nam. Mỗi một line có 2 đường ray, 1 xuôi, 1 ngược. các lines giao nhau ở 1 số ga trung tâm. Mình chẳng nhớ hình như là Dhoby Ghaut & Toa Payoh thì phải. Việc nhớ ga chuyển tiếp này là hết sức quan trọng vì nếu bạn đi 2 ga cùng 1 line ko sao, nhưng đi ở 2 ga khác line thì phải nhớ ga t/s để xuống, đi sang tầng khác để bắt lines mới tới ga cần tới.

Việc mua vé MRT là hoàn toàn tự động. Bạn chọn ga cần đến, số người đi, máy sẽ tự tính tiền. Bạn đưa tiền vào thì máy sẽ đưa bạn vé & trả lại tiền thừa luôn. Tới ga cuối bạn đút vé vào 1 cái máy, máy sẽ trả lại bạn 1SGD Vào ga cũng tự động, cà vé lên đầu đọc sẽ mở cửa. Cửa MRT cũng tự động, cứ dừng là mở để lên xuống nhưng rất nhanh. Trước mỗi ga đều có đèn hiển thị tên ga sắp đến và loa đọc. Nếu ở Sin lâu bạn có thể mua thẻ EZ link để đi được cả MRT & bus (bus ko trả lại tiền). Một điều quan trọng khác là bạn có thể đi cả ngày trong MRT nhưng phải ra đúng ga nếu ko sẽ bị phạt đấy

lilac
31-12-2009, 09:22
Một điều quan trọng khác là bạn có thể đi cả ngày trong MRT nhưng phải ra đúng ga nếu ko sẽ bị phạt đấy

Cái này ko đúng lém đâu, nếu bạn ở quá 2 tiếng trong tàu điện ngầm thì bạn sẽ bị phạt 5S$ đấy.

Còn nữa, nếu bạn mua vé tạm thời (tức là vé sẽ trả lại 1 S$ sau khi bạn trả vé) thì bạn nhất thiết phải ra đúng trạm, nếu ko nó ko cho bạn ra.

Tuy nhiên, nếu mua thẻ EZlink thì bạn cứ quẹt thẻ vào & ra bất cứ trạm nào. :)

Nếu bạn thường xuyên đi Sing thì mua thẻ EZlink cho tiện, đi đc cả bus & MRT. (c)

ruby
31-12-2009, 21:16
Cám ơn bạn, nhưng mình mua thẻ EZlink ở đâu vậy bạn, thật sự là mình ngốc vô cùng, phải chi có hình ảnh chỉ cho mình thì hay quá, mình đã đi rất nhiều nước rồi mà vẫn chưa biết thế nào là tàu điện, thật là tệ quá. cám ơn bạn lilac

mihtua
31-12-2009, 21:26
Bạn đi tàu điện ngầm thì đương nhiên là mua thẻ EZlink ở ga tàu điện ngầm rồi. Mua thẻ EZlink là 15S$, trong đó tài khoản có 10S$, khi nào về nước thì hoàn trả lại thẻ lấy lại tiền ở ga được. Hệ thống tàu điện ngầm ở Sing được thiết kế cực kì rõ ràng và dễ làm quen, chỉ cần có MRT map (trong các bản đồ du lịch của Sing đều có sẵn) và đi vài lần là thông thạo.

ruby
31-12-2009, 23:19
Từ trước giờ đi sing em vẫn chỉ ở một chỗ duy nhất là khách sạn parkview ở đường beach road ạ, mong các bác chỉ giúp cho em nơi ở nào khác mà tiện lợi cho du lịch bụi ạ, vừa sạch sẽ và tiện lợi là được rồi các bác ạ

thik_di_choi
31-12-2009, 23:38
Từ trước giờ đi sing em vẫn chỉ ở một chỗ duy nhất là khách sạn parkview ở đường beach road ạ, mong các bác chỉ giúp cho em nơi ở nào khác mà tiện lợi cho du lịch bụi ạ, vừa sạch sẽ và tiện lợi là được rồi các bác ạ

Singapore thì chỗ nào chẳng là trung tâm vì nó nhỏ đồng thời phương tiện giao thông công cộng tốt. Tùy nhu cầu của bạn thế nào mà cần khách sạn phù hợp. Tơ đi công tác thì cứ khách sạn 3* trở lên còn đi bụ thế nào cũng đựoc, miễn có chỗ tắm rửa ngả lưng ngon lành là môt. Bạn đọc trong LP hợac tham khảo mấy trang về book k/san, nhà nghỉ ấy. Nó có đầy đủ hết

ZoneFM
01-01-2010, 00:01
Bạn đi tàu điện ngầm thì đương nhiên là mua thẻ EZlink ở ga tàu điện ngầm rồi. Mua thẻ EZlink là 15S$, trong đó tài khoản có 10S$, khi nào về nước thì hoàn trả lại thẻ lấy lại tiền ở ga được. Hệ thống tàu điện ngầm ở Sing được thiết kế cực kì rõ ràng và dễ làm quen, chỉ cần có MRT map (trong các bản đồ du lịch của Sing đều có sẵn) và đi vài lần là thông thạo.

Thêm nè:ở các ga có 2 cách mua thẻ: Tươi mát & khô khan hihi
1./ Tươi mát: giống như bác trên đã nói: là mua trực típ tại quầy nếu bạn muốn ngắm các cô bán vé xinh đẹp & thực hành giao tiếp tiếng anh nói mà k ai hiểu of mình
2./ khô khan: Khi bạn k tự tin về vốn tiếng anh nhưng lại đọc hiểu & k muốn các cô bán vé ngắm mình thì Kế bên đó có 1 dãy các máy bán thẻ & nạp tiền tự động buồn tẻ: Bạn bỏ đồng coin vào máy sẽ ói ra thẻ, khi đi quẹt thẻ gần hết tiền thì bạn nhét vào tờ có giá trị thấp 1 là 10$ & ktra tkhoan thẻ bằng cách đặt thẻ vào vị trí qđịnh & xem màn hình
Ngoài map bạn cầm tay thì Ở mỗi trạm đều có map công cộng để tiện theo dõi

lilac
01-01-2010, 00:29
Cám ơn bạn, nhưng mình mua thẻ EZlink ở đâu vậy bạn, thật sự là mình ngốc vô cùng, phải chi có hình ảnh chỉ cho mình thì hay quá, mình đã đi rất nhiều nước rồi mà vẫn chưa biết thế nào là tàu điện, thật là tệ quá. cám ơn bạn lilac

Mấy bác ở trên chỉ chỗ mua chính xác rồi đấy.
Nhưng vì ruby chưa có chút kinh nghiệm nào về tàu điện ngầm & ko có ai chỉ qua cho 1 lần, nên nếu loay hoay với cái máy thì mất thời gian & ... mệt óc lắm.
Lilac chỉ cho ruby 1 cách đơn giản nhất để mua & nạp thẻ EZlink như thế này:

- Bạn đến ngay 1 trạm MRT (trạm nào cũng được), hiên ngang bước vào. Ngay trước chỗ mọi người quẹt thẻ để vào trạm sẽ có 1 cái booth (tức là cái "chòi-bảo-vệ" ấy), nhìn vào trong đó sẽ thấy từ 1 đến vài người ngồi quan sát người ta đi ra, đi vào MRT. Bạn cứ xông thẳng đến (& nhớ xếp hàng nếu có nhiều ng nhé :D) sau đó thì nói với người trực ở trong đó là "Tôi muốn mua 1 thẻ EZlink" (tất nhiên là bằng tiếng Anh nhé! :) ). Sau đó đưa 15 S$, người ta sẽ đưa lại cho bạn 1 cái thẻ EZlink. XONG.

- Sau đó ra chỗ bản đồ MRT, nhìn xem mình nên đi đường nào, có chuyển trạm ko, nếu chuyển thì chuyển ở trạm nào. Sau đó đi theo ngta vào quẹt thẻ. Tiếp theo đó thì đi theo ngta xuống trạm tàu chạy (nếu ở trạm Transit thì phải chú ý bảng hướng dẫn xem mình đi line nào nhé).

- Khi xuống đến chỗ tàu chạy thì sẽ thấy 2 đường tàu (1 xuôi, 1 ngược), tìm cái bảng hướng dẫn, trên đó có bản đồ 2 đường tàu chạy. Lại xem bản đồ tàu chạy trên cái bảng hướng dẫn, cái trạm MRT mình muốn đến nó nằm bên trái hay bên phải, rồi cứ thế mà bước về hướng đó đợi tàu.

- Khi tàu đến thì leo lên.

- Tàu đến đúng trạm mình muốn xuống thì xuống, sau đó đi theo bảng "Exit" đi ra ngoài, quẹt thẻ rồi chọn cửa ra (nếu trạm có nhiều cửa ra). XONG.

- Nếu thẻ hết tiền (nó sẽ báo & ko cho bạn ra hoặc dùng máy tự động để kiểm tra) thì cũng đem đến cho mấy người ở trạm gác nạp tiền vô dùm, cứ đưa thẻ rồi đưa tiền là ngta hiểu (nhưng 1 lần ít nhất là 10 S$). Còn khi đã nhìn người khác nạp tiền bằng máy rồi thì bắt chước làm theo. :)

XONG! (c) Chúc may mắn. :D Yên tâm đi, ai lần đầu cũng lớ ngớ, phải thử mới biết đc chứ! ;)

thik_di_choi
05-01-2010, 14:23
Tình hình của em thế này:
0h50 04/6/2010: em sẽ có mặt ở Sing (hic hic mua giá rẻ nên h giấc nó chán thế đấy) tại
Budget terminal
17h10 06/6/2010: Em sẽ bay sang KUL.
Vậy các bác tư vấn cho em lịch trình trong khoảng thời gian này có thể thăm thú được hết Sing hoặc gần hết cũng được :D.

* Ngày 1
-1h sáng: ngủ luôn ở sân bay
-7h sáng: đi về khách sạn, nếu không cho checkin thì gửi đồ. Đi thăm vườn chim Jurong hoặc Zoo
- Chiều quay về công viên sư tử biển, nhà hát Esplanade, ngọn Faber, cầu Henderson wave.
- Tối ra Clarke quay ăn tối, đi thuyền trên sông Singapore hoặc mua vé đi Singapore eyes

* Ngày 2:
- Sáng đi China Town, Arab Street, Little India
- Chiều: Ochard Road. Khoảng 4h đi Sentosa, xem nhạc nước xong về qua khu Rafles chơi rồi qua Geylang ăn cháo ếch buổi đêm

* Ngày 3:
- Sáng đi ra khu Bugis Junction rồi về khách sạn check out. Ăn trưa xong thì ra sân bay. Ở Changi có vườn lan khô trên tầng thượng cũng hay lắm

Bác ơi,
1h sáng ngủ ở Sân Bay ý: Liệu có nhà nghỉ kiểu dorm ở Sân Bay không bác ?. Chứ em là girl, chưa chồng con gì lại đi một mình ngủ vạ vật không hay ho lắm :D.

Thực ra ở sân bay nhộn nhịp cả đêm. Lý do tớ khuyên bạn như vậy là vì
- Chắc bạn không đặt phòng cho đêm hôm ấy
- Các phuơng tiện giao thông công cộng dừng hoạt động sau 12h
- taxi đêm ở Sin cao gấp 1,5 lần ban ngày

Bạn có thể thấy rất nhiều người transit vạ vật ở sân bay. An ninh ở Sin cực kỳ tốt nên mình mới khuyên bạn ở lại sân bay. Nếu cẩn thận hơn, đừng làm thủ tục nhập cảnh ngay mà ở luôn trong khu cách ly. Sẽ vắng vẻ và yên tĩnh đồng thời sạch sẽ hơn. Mình không biết cái dịch vụ dorm gần sân bay kia vì chưa có ý định tìm bao giờ hơn nữa mình là male nên vất ở đâu cũng được

yeu3fat
05-01-2010, 21:59
Bác ơi,
1h sáng ngủ ở Sân Bay ý: Liệu có nhà nghỉ kiểu dorm ở Sân Bay không bác ?. Chứ em là girl, chưa chồng con gì lại đi một mình ngủ vạ vật không hay ho lắm :D.

Đừng sợ, mình ngủ dorm dồi, phê vãi chưởng lun, chẳng sợ tẹo nào hết. Còn nếu tiết kiệm bạn nên ngủ tại sân bay, an toàn&sạch sẽ hơn mình nhiều. Mình mới đi Sing về hồi T11, vẫn còn cái thẻ RMT và vài cái bản đồ, một bồ kiến thức... :)) Sẵn sàng trả lời bất kỳ câu hỏi nào, cứ post. (c)

minhphred
06-01-2010, 09:39
em cũng mới từ Sing về hôm qua. hiện đang còn 1 thẻ điện thoại M1 còn $10, bản đồ Sing và MRT và bản đồ linh tinh các địa điểm tham quan.bác nào cần thì pm em nhé
em có 1 số advise sau
1. đi MRT thì bao giờ nó báo sắp đến 5$ thì các bác nên nạp thêm tiền. nếu nạp ở bốt của nó thì ít nhất là $10/lần nhé. còn tự nạp thì các bác có thể ra các quầy bán vé tự động

2. nên đi Singapore Zoo thôi, còn Night Sâfari thì ko cần thiết đâu ạ, nó cũng tương tự zoo, đi buổi tối chán chết.

3. Nên đi Chinese Garden và Japanese Garden. e vì hết time nên ko đi được. e cứ tiếc mãi. vì ở đây bạn em bảo đẹp lắm, hic, e cũgn nghiên cứu ở nhà rồi mà sang đây ko kịp đi

4. mua đồ lưu niệm thì nên ra China town vì ở í giá cả có vẻ dễ chịu hơn

5. ko nên ăn đồ ở Sentosa vì vừa đắt vừa ko ngon bằng ở central

6. e la em rất ưng cái hostel Foodprints ở 25A Perak Road, khu Little India, giá rẻ, có cả ăn sáng ( chỉ có bánh mì bơ mứt và cereal, tea, coffee, milk) đi lại tiện lợi, gần búgis junction, bugis street, OG, Sim lim tower, simlim square, mustafa..

thik_di_choi
06-01-2010, 09:48
em cũng mới từ Sing về hôm qua. hiện đang còn 1 thẻ điện thoại M1 còn $10, bản đồ Sing và MRT và bản đồ linh tinh các địa điểm tham quan.bác nào cần thì pm em nhé
em có 1 số advise sau
1. đi MRT thì bao giờ nó báo sắp đến 5$ thì các bác nên nạp thêm tiền. nếu nạp ở bốt của nó thì ít nhất là $10/lần nhé. còn tự nạp thì các bác có thể ra các quầy bán vé tự động

2. nên đi Singapore Zoo thôi, còn Night Sâfari thì ko cần thiết đâu ạ, nó cũng tương tự zoo, đi buổi tối chán chết.

3. Nên đi Chinese Garden và Japanese Garden. e vì hết time nên ko đi được. e cứ tiếc mãi. vì ở đây bạn em bảo đẹp lắm, hic, e cũgn nghiên cứu ở nhà rồi mà sang đây ko kịp đi

4. mua đồ lưu niệm thì nên ra China town vì ở í giá cả có vẻ dễ chịu hơn

5. ko nên ăn đồ ở Sentosa vì vừa đắt vừa ko ngon bằng ở central

6. e la em rất ưng cái hostel Foodprints ở 25A Perak Road, khu Little India, giá rẻ, có cả ăn sáng ( chỉ có bánh mì bơ mứt và cereal, tea, coffee, milk) đi lại tiện lợi, gần búgis junction, bugis street, OG, Sim lim tower, simlim square, mustafa..

Thế ra về rùi à. OG là thuộc China Town, có MRT station luôn. Quên ko bảo bạn đi thêm chút nữa vào sâu China Town, ăn uống cực kỳ phê. Ở đường Perak bạn ở thì rẻ nhưng ngoài đường xấu òm. Có "hàng" thì post lên cho mọi người xem đi

minhphred
07-01-2010, 10:39
@thik di choi: đâu ạ, OG ngay gần Bugis mà bác. sáng hôm phải về em mới tranh thủ ra được China Town 1 tẹo rồi phải đi về, rõ chán. muốn ở thêm vài ngày nữa thăm thú cho bõ nhưng vé đã trót mua rồi T_T
tại em thấy các bác bảo Sing bé tẹo chả có gì nên chỉ ở có 4 ngày (chính xác ra có 3 ngày vì time còn lại là trên máy bay), sang rồi mới biết là có quá nhiều chỗ phải đi. hic
mà e thấy lạ là trong China Town tự dưng có 1 cái chùa theo kiểu của bọn Ấn, nằm lọt thỏm trong chợ của bọn Tàu
Perak chỗ em ở đúng là ngoài đường chả có gì, được cái đi lại cũng tiện, gần buffalo road. mà e thấy ở đây lúc 10pm ấy, bọn Ấn đi chợ đông khủng khiếp, mà toàn đàn ông đi chợ nhá, chúng nó chọn từng tí một như đàn bà. còn đàn bà chả thấy đâu, mà có đi cũng chỉ được xách đồ.

à, có cái building tên Iluma (nếu e nhớ ko nhầm thì nó nằm trên Victoria St) đẹp lung linh ạ, ban đêm đèn của nó biến đổi đẹp lắm, em chả biết tả dư nào? có ảnh nhưng em cũng ko biết post =))

cho các bác nào có thời gian phè phỡn đây ạ: tối hôm đầu tiên e được con bạn dẫn đi ăn buffet lẩu $21.40, ăn tẹt ga kể cả các bác có ngồi đến 4h sáng (nó closed lúc đấy ạ). tên quán: Chuan Yi Pin (chinese nhé) ở 530 north bridge rd (gần bugis); bác nào ở Geylang thì ra 242 geylang rd. nó có 2 địa điểm ạ. em ăn thấy sướng mồm lắm, hải sản thì tươi: tôm, ghẹ, mực; ngoài ra thì thịt gà, thịt bò úc; các loại viên như cá viên, tôm viên, thanh cua... e chả nhớ được hết, rau, nấ... dồ ôi là nhiều, lấy tẹt ga, có cả đồ uống nhưng ko có bia, hoa quả thì có dưa hấu. nó hay lấy cả thạch cả dưa hấu làm thành chè ạ. gia vị thì vô vàn, mỗi tội ko có muối chanh ớt như ở nhà. nói chung em phê cái quán này lắm, giá chỉ tầm 280k ở nhà nhưng ăn chất lượng hơn nhiều. chẹp, nghĩ lại thèm. nước lẩu thì có 1 số loại nhưng em ăn là nước gà, và có 1 cái khay nướng để mình tự nướng BBQ, dộ ôi, ai chỉ em cách post ảnh với :d em là em khuyên các bác nên ăn cái này, so với buffet nhà mình thì hơn hàng chục lần í ạ

Pisa
08-01-2010, 09:36
Các bác ơi,
Em vẫn đang băn khoăn cái vụ qua Sing phải có trong túi (tiền mặt) 1000$ thì mới được nhập cảnh (đối với nữ). Bác nào giúp cho em sure vụ này với
thankx

Pisa cũng thấy hostel này trên http://www.hostelworld.com/ và cũng rất ưng về vị trí. Liệu em có phải book trước không ạ hay qua đó rùi book?.
Bác minhphred có ở HN không?. Em cũng muốn có trước bản đồ MRT và bản đồ các địa điểm tham quan (xem trên net cũng có nhưng mà rối quá).

thik_di_choi
08-01-2010, 09:48
Các bác ơi,
Em vẫn đang băn khoăn cái vụ qua Sing phải có trong túi (tiền mặt) 1000$ thì mới được nhập cảnh (đối với nữ). Bác nào giúp cho em sure vụ này với
thankx

Thực ra cái này chỉ là tương đối. Chẳng ai chắc điều gì sẽ xảy ra cả nên việc khuyên em làm thế để chắc chắn việc đi lại của em được dễ dàng.

Có một lần tớ đi HKG đã được các bạn HKG giữ lại làm phiên dịch cho họ với 4 cô gái VN. Quả thật thì nhìn qua cũng biết họ sang HKG làm gì rồi. Cục nhập cảnh HKG chỉ cần mấy câu hỏi nghiệp vụ là họ lần ra hết.

1000SGS nó chỉ là ước lệ để chứng minh rằng bạ có đủ tiền để tiêu trong t/gian bạn lưu trú ở Sin vì mục đích của bạn vào Sin là để du lịch nên bạn phải có tiền. Người ta cũng chẳng thể cấm bạn entry nếu bạn chứng minh được bạn sẽ ở Singapore mà không gây bất cứ vấn đề gì cho đất nước họ. Tớ cũng đã từng cãi nhau với hải quan Sin về việc mang thuốc lá vào đát nước họ (tớ có 190 điếu). Chẳng ai muốn rắc rối trong hành trình của mình cả, nhất là ngay từ đầu chuyến đi

@pisa: lúc book hostel thì tớ chưa có thẻ visa nên chả book biếc gì, mà chỉ mail cho nó bảo tao sẽ đến ngày này ngày này, mày cho tao thuê phòng, tao chưa có thẻ visa để deposit cho mày. thế là nó mail bảo ok , ko sao, tao sẽ để chỗ cho mày. thế thôi :D nhưng phải email cho nó nhá.
tớ ở HN, hôm nào qua được thì pm tớ tớ đưa bản đồ cho mà nghiên cứu, chứ thực ra sang đấy lấy cả đống :D
còn tớ cũng là gái đây, cũng sợ vụ show cash, mà tớ thì đào đâu ra 1000$ cho nó xem. thôi thì đánh liều, mặc kệ. lúc làm thủ tục nhập cảnh, mặt tớ cứ vênh lên, ăn cả kẹo trên bàn của nó, nó chả hỏi gì, hỏi mỗi tên mày là Minh à. xong cho qua, nhanh cực, chắc chỉ tầm 1phut' í. cơ mà lúc trước trong lúc chờ xếp hàng làm thủ tục thì tớ thấy có vài người (trông trung tuổi, ăn mặc thì hơi quê tí) bị gọi lại vào làm việc ở bàn khác.
tớ chắc đeo kính nhìn nó trí thức nên nó cũng nghĩ là sang du lịch thôi :))

@bác thik: chợt nhớ ra lúc vào OG đúng là toàn bọn tàu thật bác ạ. e chả ngó trên map xem nó ở khu nào. cơ mà gần bugis thật

Trong cái khu chợ đằng sau ăn vặt ngon phết nhỉ. mà hạt dẻ nữa

minhphred
08-01-2010, 21:21
@pisa: lúc book hostel thì tớ chưa có thẻ visa nên chả book biếc gì, mà chỉ mail cho nó bảo tao sẽ đến ngày này ngày này, mày cho tao thuê phòng, tao chưa có thẻ visa để deposit cho mày. thế là nó mail bảo ok , ko sao, tao sẽ để chỗ cho mày. thế thôi :D nhưng phải email cho nó nhá.
tớ ở HN, hôm nào qua được thì pm tớ tớ đưa bản đồ cho mà nghiên cứu, chứ thực ra sang đấy lấy cả đống :D
còn tớ cũng là gái đây, cũng sợ vụ show cash, mà tớ thì đào đâu ra 1000$ cho nó xem. thôi thì đánh liều, mặc kệ. lúc làm thủ tục nhập cảnh, mặt tớ cứ vênh lên, ăn cả kẹo trên bàn của nó, nó chả hỏi gì, hỏi mỗi tên mày là Minh à. xong cho qua, nhanh cực, chắc chỉ tầm 1phut' í. cơ mà lúc trước trong lúc chờ xếp hàng làm thủ tục thì tớ thấy có vài người (trông trung tuổi, ăn mặc thì hơi quê tí) bị gọi lại vào làm việc ở bàn khác.
tớ chắc đeo kính nhìn nó trí thức nên nó cũng nghĩ là sang du lịch thôi :))

@bác thik: chợt nhớ ra lúc vào OG đúng là toàn bọn tàu thật bác ạ. e chả ngó trên map xem nó ở khu nào. cơ mà gần bugis thật

yeu3fat
09-01-2010, 22:42

Oho, mình cũng ở chính Hostel đó đấy, phê cực. Decor đẹp, trẻ trung, mặc dù ở gần khu Little India nhưng k bị mùi cari đâu nhé. Ngủ dorm nhưng an toàn, vệ sinh, mọi người đều thân thiện.

Các bác ơi,
thankx

Nó nói vậy thôi bạn ạ, k phải đâu. Hôm mình đi con bé làm thủ tục check in cho mình cũng bảo vậy, nhưng mình nói là mình tiêu bằng thẻ Visa, nó vẫn bảo là phải thế mới đc vào Sing. MÌnh thấy vô lý k chịu được (mặc dù cũng hơi lo) tại sao dám kiểm tra túi tiền của khách hàng cơ chứ? Xong rồi lúc mình qua cửa có làm sao đâu. Hóa ra bọn nó nói vậy là để phòng trừ trường hợp nhiều gái VN mình qua Sing để "hàng họ" nọ kia. VÌ thế chúng nó chỉ kiểm tra những người nào nghi ngờ: có passport qua Sing quá nhiều lần - khi nó hỏi lại k trả lời đc, nhìn cách ăn mặc giống ... thì nó mới cho vào phòng cách ly, hỏi rát lâu (>2tieng) và nếu vẫn thây ú ớ thì tống cổ về. Còn kiểu như mình, qua cửa là biết dân bụi rôi, nó chả thèm ngó đến đâu. :))

chaubaogia
10-01-2010, 13:42
City tour ở Sing thì mua ở đâu nhỉ, các bác giúp đỡ với nhé, thanks.

thik_di_choi
10-01-2010, 13:46
City tour ở Sing thì mua ở đâu nhỉ, các bác giúp đỡ với nhé, thanks.

Sin bé tẹo tèo teo. hai cái bản đồ: 1 hành chính, 1 MRT & bus la đi hết. Lang thang 1 ngày là OK. Thích thì làm quyển LP

minhphred
10-01-2010, 16:59
Sin bé tẹo tèo teo. hai cái bản đồ: 1 hành chính, 1 MRT & bus la đi hết. Lang thang 1 ngày là OK. Thích thì làm quyển LP

chính vì ai cũng cứ bảo Sing bé tẹo tèo teo đâm ra em mới miss vài chỗ đây T__T
theo em vì Sing ko to lắm nên chả cần mua LP làm gì ạ. tìm hiểu trên mạng là đủ rồi ;) hoặc down LP trên mạng rồi đọc và note

quái, từ lúc từ Sing về ko mò tới cái cáp máy ảnh giờ mò tới để đổ ảnh thì ko thấy đâu:( lẽ nào nó đã ở lại Sing Y_Y

PNDL82
10-01-2010, 23:53
hehe, có cần thông tin gì thì có thể hỏi mình. Sẽ tư vấn nhiệt tình luôn

đồng thời mình cũng cung cấp dịch vụ home stay nữa :D

Quenx
12-01-2010, 18:54
up date chút thông tin:
- Thẻ MRT đã đổi, nó sẽ hoàn lại tiền dư trong thẻ cho mình. Thu hồi thẻ cũ và bán lại thẻ mới 15SGD bao gồm 5SGD tiền thẻ và 10SGD tiền trong thẻ ( khác với trước chỉ có 7SGD trong thẻ và 3SGD deposit-.. đi âm 2SGD là thẻ báo lổi rùi). Khi còn dưới 3SG thì khi quẹt thẻ nó sẽ báo bạn nên nạp thêm tiền.
- Chuẩn bị có Mono Rail đi từ trạm MRT Habour Front đến thẳng Sentosa, hiện đã đi 1 số điểm phía ngoài Sentosa. Một số trò chơi cảm giác mạnh ở phía cổng vào Sentosa ( Impab thì phải) đã hoạt động. Nhạc nước vẫn hoành tráng với giá 10SGD, tuy nhiên phi lý ở chỗ là: Nếu như trời mưa đúng ngay buổi biểu diễn ( 7h40 và 8h30 tối) thì buổi diễn hủy và ko ...hoàn tiền vé :Dam
- Vivo City đã mở rộng gần sát đến Sentosa rồi, chắc cuối năm 2010 có thêm...sòng bài ỏ Sentosa.:gun
- Về vụ chị em đúng là bị trả về và bị HQ Sing kiểm tra khá gắt. Một số chị em ta qua đó làm gì thì tự biết thui, chuyến đi tui thấy cùng chuyến có 4 chị em bị tóm vào phòng, lý do: ko biết tiếng anh hoặc ít, ko có tiền , nhìn lướt qua cách ăn mặc là biết qua làm gì rùi , hic. Chuyến về có 6 chi em bị trả lại, HQ ViệtNam lúc tôi về làm thủ tục nhập cảnh nói: mấy con này bị trả về hoài mà ko biết ...nhục hu hu hu , cứ đi hoài. Mỗi ngày có khoảng 20 chục em bi trả về.
Khôi hài nhất là có em cứ ra rả thanh minh: mình qua chữa bệnh bên Sing, mua vé đầy đủ đi về mà nó ko cho nhập cảnh ( xin lỗi, em này tiền mang chắc chưa được 200SGD, khỏe như vâm, tiếng Anh ko biết mà đòi 1 mình qua Sing ...chữa bệnh, pó tay).(NO)
- Rút kinh nghiệm: chị em nào muốn qua Sing chơi hay công tác thì nên mặc đồ kín đáo, trang điểm nhẹ thôi. Mang theo tiền, thẻ Visa HQ Sing nó cũng ko ok đâu. Tốt nhất là đi chung với 1 anh giai nào đó hoặc book vé group hay theotour là ok nhất, đừng nghĩ là vé máy bay Sing rẻ, rồi bị trả về tốn tiền, lại còn vinh dự được 2 police áp giải ra tận mát bay mới oách), rồi bị mọi người nhìn như ...quái vật. Túm lại là Sing giờ rất khắc khe với các chuyến bay giá rẻ từ VN sang. Còn nếu tôi nghĩ đi Singapore Air có lẽ ko bị kiểm tra chăng ( giá vé khứ hồi khoảng 380USD thui).

lilac
12-01-2010, 22:37
Có anh chị em nào phượt ở Sing mà ở hostel thì giới thiệu cho em cái hostel được được tí ạ. Mấy lần em qua đó toàn chọn nhầm hostel, phòng dơ mà phòng tắm thì nước lõm bõm. Ngán quá! Lần này em xin xỏ ý kiến cho nó chắc.

Em đang tính book cái hostel này:

The Mitraa
427 Race Course Road
Singapore 218673

Em thấy review của nó trên Tripadvisor & hostelworld thấy mọi người cũng ok nó lắm. Em gửi mail cho nó thì nó báo giá cũng ok. 22 S$ / 1 người / 1 đêm.

hoặc cái này:

Cozy Corner GuestHouse

490 North Bridge Road,
2nd Floor,Singapore 188736.

Em thấy nó báo giá 17 S$ / 1 người / 1 đêm.

Mọi người có ai có kinh nghiệm ở qua nó rồi cho em cái nhận xét với nha. Cảm ơn mọi người.

Còn ai ở cái hostel nào giá rẻ mà ok thì chỉ dùm em với ạ. Em xin cảm ơn! :)

BM
12-01-2010, 22:56
Giá đó quá tốt đối với Sing đó bạn. Mặc dù hai nơi này hơi xa TT (Orchad Road) một chút, MTS và Bus giải quyết được chuyện này. Mấy cái Hostel gần hơn thường trong khoảng S$50.:D
Shaky có đi ngang đây góp ý thêm. Chúc vui.:)

lilac
12-01-2010, 23:43
Em cũng thấy giá nó tốt, chỉ là đang lo cái chất lượng nó thế nào thôi ạ!

Quenx
13-01-2010, 09:07
@alliac: bạn xem review cũng chưa hẳn đã chính xác. Ở hostel thì bạn bết rồi đấy, sống chung muh, tuy nhiên vẫn sạch sẽ, chỉ mỗi tội là nhỏ thui. Tui chưa ở hostel nhưng đã ở KS có dạng dorm, nói chung là ok, ko l về an ninh, chỉ có cái mất tự do. Nhưng với tiêu chí là càng rẻ càng tốt, bạn có thể view qua Hotel 81 , có mặt rất nhiều ở Sing. Giá tầm 18-20SGD 1 người 1 ngày 1 giường ( tầng), có chỗ nấu ăn chung.
Còn NorthBridge Road cũng ko xa đâu bạn. TUyến 159 thì phải đi từ Orchard xuyên qua ChinaTOwn giá vé cũng rẻ, chưa đến 1 SGD . Cỗ Hostel bạn ở thì mình ko có view, mình toàn ở KS ..giá rẻ.

Pisa
13-01-2010, 09:07
- Về vụ chị em đúng là bị trả về và bị HQ Sing kiểm tra khá gắt. Một số chị em ta qua đó làm gì thì tự biết thui, chuyến đi tui thấy cùng chuyến có 4 chị em bị tóm vào phòng, lý do: ko biết tiếng anh hoặc ít, ko có tiền , nhìn lướt qua cách ăn mặc là biết qua làm gì rùi , hic. Chuyến về có 6 chi em bị trả lại, HQ ViệtNam lúc tôi về làm thủ tục nhập cảnh nói: mấy con này bị trả về hoài mà ko biết ...nhục hu hu hu , cứ đi hoài. Mỗi ngày có khoảng 20 chục em bi trả về.
Tốt nhất là đi chung với 1 anh giai nào đó hoặc book vé group hay theotour là ok nhất, đừng nghĩ là vé máy bay Sing rẻ, rồi bị trả về tốn tiền, lại còn vinh dự được 2 police áp giải ra tận mát bay mới oách), rồi bị mọi người nhìn như ...quái vật. Túm lại là Sing giờ rất khắc khe với các chuyến bay giá rẻ từ VN sang. Còn nếu tôi nghĩ đi Singapore Air có lẽ ko bị kiểm tra chăng ( giá vé khứ hồi khoảng 380USD thui).[/B]
Đọc cái này thấy lo lắng quá. Em đến Sing tầm 1h sáng lại đi một mình. Hic hic h đó khéo bị kiểm tra gắt nhất. Mà anh giai thì kiếm đâu ra đây (NO), đi theo tour thì chán ngắt. Nhìn cái mặt em non non không biết nó có tin là mình dám du lịch bụi một mình không nữa. Đúng là nữ đi đâu cũng thiệt, bị soi mói lung tung :(.

Quenx
13-01-2010, 09:14
Đọc cái này thấy lo lắng quá. Em đến Sing tầm 1h sáng lại đi một mình. Hic hic h đó khéo bị kiểm tra gắt nhất. Mà anh giai thì kiếm đâu ra đây (NO), đi theo tour thì chán ngắt. Nhìn cái mặt em non non không biết nó có tin là mình dám du lịch bụi một mình không nữa. Đúng là nữ đi đâu cũng thiệt, bị soi mói lung tung :(.

Cái này thì cũng hên xui bạn ơi. Bạn vẫn có thể vào Sing muh, đâu phải nó chặn hết ko cho nữ VN vào đâu. Bạn theo hướng dẫn trên, tiếng Anh thật Good, Nếu HQ Sing hỏi, bạn cứ trả lời tao nghe nói Sing rất đẹp, luật pháp mạnh, nhiều khu vui chơi mua sắm, tao muốn vào để tận mắt chứng kiến. Còn vụ bị hạn chế nữ vào Sing tao cũng nghe, nhưng tao biết là ko phải ai cũng bị cấm cả. Nếu làm như thế thì ko lẽ ko có nữ VN nào được vào sao?
Hoặc là bạn tìm thông tin về 1 trường học ở Sing: NUS chẳng hạn. Rồi trả lời là tao có dự định đi học trường này, tao muốn tham quan trường , nếu trường ok, tao sẽ apply đơn cho trường luôn :D
Nói chung là ko có gì là ko thể, tuy nhiên có 1 số điều kiện nhất định.(beer)

lilac
13-01-2010, 09:52
bạn có thể view qua Hotel 81 , có mặt rất nhiều ở Sing. Giá tầm 18-20SGD 1 người 1 ngày 1 giường ( tầng), có chỗ nấu ăn chung.
mình toàn ở KS ..giá rẻ.

Quenx ơi, cái thông tin này mình dò ko ra. Hệ thống Hotel 81 làm gì có giường tầng? Mà giá thì cũng phải từ 40 S$ / 1 người / 1 ngày. Còn rẻ hơn thì cũng khoảng 35 S$ / 1 người / 1 ngày thì toàn ở khu Geylang (mình thì ngán khu này rồi, sợ chết đc...).

casstaway
13-01-2010, 10:07
Chết cười mấy bạn, Hotel 81 ở Sing được ví như nhà nghỉ Nguyễn Văn Cừ. Ở loanh quanh khu Geylang thì nên cản thận, ở khu khác thì có vẻ đỡ hơn nhưng nếu là nữ thì mình khuyên là không nên.

Trên tạp chí cửa hãng TigerAirways họ có giới thiệu 1 hostel mới Checkers Inn, giá khoảng 30 S$ thì phải, ảnh chụp thì sạch sẽ nhưng không biết thực hư thế nào. Mới mở nên mình nghĩ cái gì chắc cũng mới thôi.

minhphred
13-01-2010, 11:44
thế bạn lilac thích ở khu nào?
mình thấy khu Ấn rất nhiều hostel rẻ, như mình post cái hostel của mình đó. mình hoàn toàn thấy thoải mái với nó :) an ninh ok, đi chơi thì gần ngay MRT.
mình chọn nó vì xem reviews cũng ổn, đến đó mình cũng thấy ok, mix dorm thì cũng tầm 15$, mình nghĩ đó là giá rẻ nhất rồi
vụ hải quan thì chắc may rủi nhiều, vì mình chả bị hỏi han j. hay bạn thử đeo kính trông cho nó trí thức xem :D

casstaway
13-01-2010, 13:31
Cozy Corner GuestHouse

490 North Bridge Road,
2nd Floor,Singapore 188736.

Em thấy nó báo giá 17 S$ / 1 người / 1 đêm.

Mọi người có ai có kinh nghiệm ở qua nó rồi cho em cái nhận xét với nha. Cảm ơn mọi người.

Còn ai ở cái hostel nào giá rẻ mà ok thì chỉ dùm em với ạ. Em xin cảm ơn! :)

Mình đã từng ở Hostel này rồi. Nói chung là phòng bé, bình thường phòng có 6-8 giường (giường tầng, có điều hòa).

Khu vệ sinh chung, nói chung là an ninh + sạch + cũ, nếu bạn yêu cầu không cao thì mình nghĩ là OK.

Có ăn sắng.

Vị trí cực kì thuận tiện. Sang bên đường là Bugis MRT, đi thêm tí nữa là Sim Lim ...

Mình thì không thích ở gần các bạn Ấn lắm (an ninh + vệ sinh) nên không recommend mấy cái hostel ở khu ấn.

CHIPCHIP
13-01-2010, 14:11
Mình ở Frankel Hostel. Hơi xa trung tâm, nhưng rất gần MRT station và Bus. Với MRT thì vào trung tâm mất 10' thôi.

Lúc đó thuê phòng twin, WC trong fòng luôn. 50S$/đêm. Ngay fía dưới hostel là foodcourt, giá khoảng 3S$/fần ăn. Wá ổn cho dân bụi bặm rồi :)

Ở Sing đi MRT và BUS thì đến đâu cũng được. Sing nhỏ, nên nếu chọn hostel ở xa trung tâm cũng ko có vấn đề gì.

Chúc vui.

CHIPCHIP
13-01-2010, 14:26
Đây là hostel chỗ mình ở:

https://www.pigmonkey.net/album/images/alb65_alb65_Picture%20001.jpg

Ở đây giờ giấc thoải mái, đi về giờ nào cũng được. Tối giao thừa mình đi xem pháo hoa về lúc 2h sáng

Đi SING, nếu có thời gian, suggest bạn tự mò mẫm lang thang đến một vài nơi khá thú vị mà ko nhiều người biết đến

1. Fountain of wealth: Đài phun nước lớn nhất Singapore. Thường thì người ta bỏ qua những nơi như thế này. Buổi tối có các show chiếu laze trên màn nước cũng đẹp.

https://www.pigmonkey.net/album/images/alb65_Fountain%20of%20wealth%2014.JPG

2. Henderson waves: Một trong 9 cây cầu độc đáo nhất thế giới. Đây là cây cầu lý tưởng cho giới "săn ảnh" ^^ Mình chụp đc mấy tấm rất...yomost ở đây, tuy nhiên ko dám post cái mặt mình lên :P

3. Changi village: Làng Changi là làng ven biển, rất yên bình và dễ chịu. Se bus SNS No.2 đi thẳng đến đó.

Nếu đi với lover thì thuê xe đạp đôi 8S$/2 hours chạy dọc theo lối mòn rợp bóng cây xanh dọc bờ biển. Cực kỳ thú vị.

Vài info sẻ chia. Chúc các bạn đi vui vẻ!

lilac
14-01-2010, 09:12
thế bạn lilac thích ở khu nào?
mình thấy khu Ấn rất nhiều hostel rẻ, như mình post cái hostel của mình đó. mình hoàn toàn thấy thoải mái với nó :) an ninh ok, đi chơi thì gần ngay MRT.
mình chọn nó vì xem reviews cũng ổn, đến đó mình cũng thấy ok, mix dorm thì cũng tầm 15$, mình nghĩ đó là giá rẻ nhất rồi
:D

Đã quyết định chọn cái Footprint của anh em chỉ rồi.

Tại mấy lần trước qua Sing, cắm đầu chọn bậy mấy cái hostel thấy ghê (phòng hôi & phòng tắm lõm bõm nước, WC bị nghẹt...) nên lần này cẩn thận & lo xa đấy mà.

À, nhân đây khuyến cáo mấy bạn đừng ở cái hostel Bugis Backpacker Hostel & cái Tree (gì gì đó, quên rùi) Hostel nha. Kinh khủng.

Vụ Hải Quan thì mọi người đừng làm to lên thế. Em là nữ nè, mà em cũng tung tăng đi Sing hoài, mà cũng toàn đến lúc tối, lại hay đi 1 mình, nhưng chẳng sao cả.

HQ bên đó thông minh lắm, nó nhìn 1 cái là nó biết ngay à (tại nhiều "em" quen mặt quá mà :) ). Chỉ cần nói Tiếng Anh tốt & trông hiền lành là nó cho qua liền à. Mọi người yên tâm nhé! :)

Pisa
14-01-2010, 09:22
HQ bên đó thông minh lắm, nó nhìn 1 cái là nó biết ngay à (tại nhiều "em" quen mặt quá mà :) ). Chỉ cần nói Tiếng Anh tốt & trông hiền lành là nó cho qua liền à. Mọi người yên tâm nhé! :)
Thế này thì quá yên tâm rùi :)). Tớ muốn qua đó ngoài mấy cái địa danh du lịch mà mọi người hay đi còn muốn qua coi một số trường đại học lớn của Sing như trường đại học quốc gia Sing và trường quản lý Sing vậy không biết với lịch trình 2.5 ngày có đủ không các bác nhỉ ? Mong các bác góp ý để em điều chỉnh lại lịch cho hợp lý ạ.
Thankx

lilac
14-01-2010, 11:01
Thế này thì quá yên tâm rùi :)). Tớ muốn qua đó ngoài mấy cái địa danh du lịch mà mọi người hay đi còn muốn qua coi một số trường đại học lớn của Sing như trường đại học quốc gia Sing và trường quản lý Sing vậy không biết với lịch trình 2.5 ngày có đủ không các bác nhỉ ? Mong các bác góp ý để em điều chỉnh lại lịch cho hợp lý ạ.
Thankx

Nói thật là với lịch trình 2.5 ngày thì hơi khó để đi hết mấy chỗ ăn chơi, ngắm cảnh & cả mấy trường Đại Học.

Kinh nghiệm về đi tham quan mấy trường ĐH là: Hầu như trường ĐH nào của Sing cũng nằm ngoài vùng ven (nghĩa là ngoại ô ấy ạ), chính vì thế thời gian đi đến đó cũng lâu. NUS & NangYang gần nhau nên đi đến nơi thì tham quan đc 2 trường luôn. Nhưng xuống hết trạm MRT rồi phải đi bus vô từng trường. Chưa kể cái nào cái nấy nó rộng như khu vui chơi, đi lại từ nơi này qua nơi kia cũng phải đi bus (sau khi mình đi 1 vòng xem xét cái khoa Kiến Trúc của NUS đến khi đói bụng thì đc 1 anh đẹp trai chỉ cho cái bus leo lên để đến... căn tin. hix...)
Nên nếu đi tham quan khoảng 2 trường ĐH thì mất đứt ít nhất là 1/2 ngày. (mình thì mất đứt từ sáng sớm đến 4h chiều mới xong 2 cái NUS & NangYang đấy).

Thế nên mình nghĩ là bạn nên điều chỉnh lại lịch xem thế nào nhé. (Còn nếu ko thì kéo dài ngày đi ra :D )

lilac
14-01-2010, 13:05
Giá KM là 0.61usd/ chiều, không thuế, book trong 14/1 - 8am ngày 18/1. Em vừa mới mua được 1 vé khứ hồi Sing, tổng cộng 11.22usd.
Mọi người cho em hỏi là HC của em hết hạn tháng 3/10 (cuối tuần này mới đi làm HC mới được), nên em sửa đại là tháng 3/11 thì book được (vì em đi đầu tháng 9/2010). Nhưng không biết như vây Tiger có cho em đi không?

Tất cả các thông tin khi đăng ký vé phải chính xác. (nhất là những thông tin trong Passport). Vì là vé khuyến mãi nên nếu sai 1 thông tin thì cũng ko chỉnh sửa đc mà phải đóng tiền chỉnh sửa (có khi còn mắc hơn cả giá vé khuyến mãi). :)

Vé khứ hồi hết 11.22$ mà chưa thuế là còn hơi mắc đó, vì Tiger Airway đánh thuế rất mắc.

Pisa
15-01-2010, 13:43
Cho em hỏi các bác một chút là ở Sing hay Malai có khu biển nào đẹp như kiểu Nha Trang của Việt Nam không ạ?. Em đi vào mùa hè nên có nhu cầu tắm táp :))

BM
15-01-2010, 13:48
Cho em hỏi các bác một chút là ở Sing hay Malai có khu biển nào đẹp như kiểu Nha Trang của Việt Nam không ạ?. Em đi vào mùa hè nên có nhu cầu tắm táp :))

Sing có Sentosa tắm được, dạo này các bạn Sing mua cát từ các bạn láng giềng lấp các đảo nhỏ lấn biển, tạo được vài bãi tắm nhỏ đẹp.
Mã Lai: Nếu thích hoang sơ đến Terengganu. Chúc vui.:)

Quenx
16-01-2010, 15:35
Quenx ơi, cái thông tin này mình dò ko ra. Hệ thống Hotel 81 làm gì có giường tầng? Mà giá thì cũng phải từ 40 S$ / 1 người / 1 ngày. Còn rẻ hơn thì cũng khoảng 35 S$ / 1 người / 1 ngày thì toàn ở khu Geylang (mình thì ngán khu này rồi, sợ chết đc...).

Hotel 81 có đó bạn. Bạn có thể mail đến....Call (65)-6392 8181 or email [email protected]
http://www.hotel81.com.sg/ . TÔi xóa mất cái mail nó đề nghị ơ Dorm mất rùi. hic.

Còn ở Geylang giờ sạch sẽ lắm rồi, chị em ta và chị em khác cũng hết sạch. Tôi thích ( và nhiều comment về khu Geylang cũng thế) ở khu Geylang vì tiện cho bus, dễ đón taxi ( ai từng đi SIng sẽ biết khó đón taxi thế nào), gần MRT EW9 Ajunied ( 5 phút). Hotel 81 cũng không quá tệ, nếu ở dorm bạn liên hệ mail hoặc alo6 như trên và có thể chọn Hotel81, ở Palestier Rd.

yeu3fat
17-01-2010, 16:05
Sing có Sentosa tắm được, dạo này các bạn Sing mua cát từ các bạn láng giềng lấp các đảo nhỏ lấn biển, tạo được vài bãi tắm nhỏ đẹp.
Mã Lai: Nếu thích hoang sơ đến Terengganu. Chúc vui.:)

Xời, Sentosa như cái ao bèo, chán chít. K bằng một góc của VN. (NO) Còn Terengganu cũng là ý kiến hay đấy ;)

Littlefoot
19-01-2010, 09:13
Tuần sau em đi bụi 5 ngày ở Sing. Em cũng đã nghiên cứu và ghi lại các địa điểm cần đi, song chưa biết sắp xếp thế nào cho hợp lý. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp lịch trình hợp lý về các điểm tham quan bên đó với ạ (bọn em không có ý định dành thời gian cho shopping). Tks các bác.

BM
19-01-2010, 12:09
Tuần sau em đi bụi 5 ngày ở Sing. Em cũng đã nghiên cứu và ghi lại các địa điểm cần đi, song chưa biết sắp xếp thế nào cho hợp lý. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp lịch trình hợp lý về các điểm tham quan bên đó với ạ (bọn em không có ý định dành thời gian cho shopping). Tks các bác.

Bạn nên tự sắp xếp ít nhất điểm đầu, điểm cuối, ưu tiên những điểm quan trọng và gẩn nhau, hoặc chú ý thời điểm (bình minh, hoàng hôn..). Post lên nhờ góp ý sẽ hoàn thiện hơn. Chúc bạn có chuyến đi thú vị!:)

Littlefoot
20-01-2010, 03:46
Bạn nên tự sắp xếp ít nhất điểm đầu, điểm cuối, ưu tiên những điểm quan trọng và gẩn nhau, hoặc chú ý thời điểm (bình minh, hoàng hôn..). Post lên nhờ góp ý sẽ hoàn thiện hơn. Chúc bạn có chuyến đi thú vị!:)
Tks bác. Em tính đi theo khu vực, ví dụ các điểm thuộc khu Chinatown, Little India....(qua LP). Về thời điểm thì mới chỉ định ngắm Singapore Flyer vào hoàng hôn, đến chỗ Fountain of Wealth vào buổi tối, và xem Song of the sea ở Sentosa vào buổi tối. Còn bình minh thì chưa. Các bác cho ý kiến giúp thêm với nhé.
Ngoài ra xin hỏi, có nên dành thời gian tham quan bên trong nhà hát Espelanade không? Có nên thử đi xe hippo hay du thuyền dọc sông không (hay đi bộ thì hơn)? Nếu đã đi vườn thú Sing rồi thì có nên đi vườn thú đêm nữa không?

minhphred
20-01-2010, 08:22
theo em thì ko nên đi xem Night Safari nữa nếu đã đi Zoo rồi. bản thân em đã đi cả 2 và đưa ra kết luận: phí cả ???? chầu chực chờ Night Safari, rồi xếp hàng vào xem và kết cục là tối thui, bọn thú thì mờ mịt rồi đi ngủ, cảnh sắc thì chả có gì vì buổi tối mà.
em cmt thêm là đi Chinese Garden & Japanese Garden, 2 cái này gần nhau nên đi cũng tiện. vé free :D

lilac
20-01-2010, 09:09
theo em thì ko nên đi xem Night Safari nữa nếu đã đi Zoo rồi. bản thân em đã đi cả 2 và đưa ra kết luận: phí cả ???? chầu chực chờ Night Safari, rồi xếp hàng vào xem và kết cục là tối thui, bọn thú thì mờ mịt rồi đi ngủ, cảnh sắc thì chả có gì vì buổi tối mà.
em cmt thêm là đi Chinese Garden & Japanese Garden, 2 cái này gần nhau nên đi cũng tiện. vé free :D

Em cũng cmt là ko nên đi cả Zoo & Night Safari, vừa mắc, vừa chẳng có gì hay. :)
Em nghĩ buổi tối nên đi dạo ở Clark Quay, nếu thấy thích thì chui vô 1 cái bar nào đó thưởng thức cho biết. Có cái bar như cái bệnh viện, vô đó thử đi, thú vị cực. (c)
Buổi sáng thì đi ra Botanic Garden dạo, đẹp mà free nữa. (c)

P.S: Àh, mà cái Chinese Garden đâu có free đâu ta, nó lấy phí tham quan là 12 S$ mà. :shrug:

BM
20-01-2010, 09:32

Chính xác! Night Safari hơi lừa đảo, thú nhốt trong từng khu vực hay chuống, rọi đèn mờ mờ, vé vào cửa quá mắc!
Nếu các bạn yêu thích trekking và lịch sử thì Singapore là một tiền đồn trấn thủ của người Anh nên còn nhiều di tích chiến tranh như Fort Siloso (Sentosa), Fort Canning (Orchad Road) hay các khu dự trử sinh quyển...

Linh nhi
21-01-2010, 22:15

Cho mình hỏi 2 cái Chinese Garden & Japanese Garden là ở khu nào của Sing thế? Nếu đã đi Botanic Garden rồi thì có cần đi thêm 2 cái vườn này nữa ko? Lần trước mình lỡ mất ko đi Botanic Garden, sau đó xem hình chị bạn chụp ở đó thì cứ tiếc mãi, nên mình muốn hỏi kỹ thêm xem Chinese Garden & Japanese Garden so với Botanic Garden thì thế nào ;)

danngoc
21-01-2010, 22:34
Botanic Garden cũng chán lắm, lại xa phải đi bằng taxi bác ạ. Có Vườn Chim thì hay

lilac
22-01-2010, 18:25
Cho mình hỏi 2 cái Chinese Garden & Japanese Garden là ở khu nào của Sing thế? Nếu đã đi Botanic Garden rồi thì có cần đi thêm 2 cái vườn này nữa ko? Lần trước mình lỡ mất ko đi Botanic Garden, sau đó xem hình chị bạn chụp ở đó thì cứ tiếc mãi, nên mình muốn hỏi kỹ thêm xem Chinese Garden & Japanese Garden so với Botanic Garden thì thế nào ;)

2 cái Chinese Garden & Japanese Garden thì nằm ngay bên cạnh nhau.
Bạn đi MRT đến MRT Chinese Garden (EW 25) - line xanh lá cây, nằm phía trên MRT Jurong East (nên nếu ai đi Jurong Bird thì đi thêm 1 trạm nữa là tới :) ) . Rồi đi bộ ngang qua 1 con đường rợp bóng cây & nên thơ. (em rất là thích con đường này).

Xong sau đó đi qua 1 cây cầu màu đỏ xinh xinh, đến 1 cái cổng. Trong cái cổng có 1 bác bán vé xinh xinh, bác ấy bảo: "12 S$ - 1 vé" :D (em nhớ man mán thế thôi chứ ko chính xác đâu ạ).

Trong ấy thì rộng & khá đẹp. Tuy nhiên theo em thấy thì phần lớn là tác phẩm "nhân tạo" nên em hok thích lém, vì tính em thích cái gì nó tự nhiên (nhất là những cảnh thiên nhiên). Còn mọi người thì ai cũng nói đẹp, & chụp đc rất nhiều hình. :D

Littlefoot
23-01-2010, 06:56
Tớ mới tìm ra cái này. Các bạn có thể kiểm tra độ thích của bản thân cho các điểm tham quan chính qua các video tương tác đa chiều(có cả mấy cái vườn đó):
http://www.singaporevr.com/list/list.html
Tớ thấy có cái cầu Henderson Wave khá đẹp. Và sẽ phải cố đi Flyer vào buổi tối.

love2go
28-01-2010, 20:50

Đi 5 ngày thì thừa sức chơi hết các địa điểm ở Sing. Mà thực ra là cũng chả có mấy địa điểm mà chơi :).

Bạn đã thuê ks ở đâu chưa? Nếu chưa ở đâu thì nên tìm khách sạn, nhà trọ ở khu trung tâm ý (cũng có thể đến đó rồi thuê cũng được), nếu nhà trọ thì cũng ko đắt lắm (so với ở Sing), giá khoảng 20$S cho ở "ký túc xá" (giường tầng), còn 50$S ở phòng riêng. Ở nhà trọ có khi lại còn có máy giặt máy sấy thuận tiện cho người đi bụi.

Đi thăm thì chả lo lịch trình đâu vì bạn ở tận 5 ngày mà: Chinatown, Little India, Arab, khu trung tâm, một vài bảo tàng công viên, shopping.

Nếu đi bộ dọc bờ sông rồi thì cũng chả cần đi thuyền làm gì. Cũng chả nên đi mấy cái đảo. Mình thấy mọi người quảng cáo cái Sentosa nhưng mà đi còn chán hơn Vinpearl ở nhà.

gabriella_joan
29-01-2010, 15:16
- Rút kinh nghiệm: chị em nào muốn qua Sing chơi hay công tác thì nên mặc đồ kín đáo, trang điểm nhẹ thôi. Mang theo tiền, thẻ Visa HQ Sing nó cũng ko ok đâu. Tốt nhất là đi chung với 1 anh giai nào đó hoặc book vé group hay theotour là ok nhất, đừng nghĩ là vé máy bay Sing rẻ, rồi bị trả về tốn tiền, lại còn vinh dự được 2 police áp giải ra tận mát bay mới oách), rồi bị mọi người nhìn như ...quái vật. Túm lại là Sing giờ rất khắc khe với các chuyến bay giá rẻ từ VN sang. Còn nếu tôi nghĩ đi Singapore Air có lẽ ko bị kiểm tra chăng ( giá vé khứ hồi khoảng 380USD thui).

Nếu em đi một mình, xiền trong túi là 100$ :) nhưng cái hộ chiếu đã có kha khá chiến tích và dấu vết, chắc người ta cũng cho qua nhỉ :D
Haizz, tình hình là không ngờ còn có mấy vụ như thế này nữa >"<

Các bác có biết làm cáh nào để giảm thiểu tối đa chi phí chuyến đi ko ạ? Theo giá sinh viên đó ^^, tại em đi bụi ấy ạ :))

Còn về chỗ ở, hotel81 là rẻ nhất rồi ạ? Có thể tìm nơi rẻ hơn được ko??

Mà mấy thằng bạn em, có nói đến việc dùng xe bus đi thăm quan Sin và Malay ~___~ có bác nào biết gì về vụ này ko ạ?

love2go
29-01-2010, 18:30
..?

Ôi giời, đi Sing nếu có vé máy bay đi + về + hotel rồi thì nó chả hỏi gì đâu. Trừ mấy em gái thì nó hỏi vì sợ sang sống ở Geylang :). Lần mình sang thấy 1 em gái đi 1 mình bị hải quan chỗ check-in đòi xem ví đếm tiền. 100 $S thì chắc chỉ đủ ăn + đi lại trong 3 ngày.

Hotel 81* ở xa thì mới rẻ. Ví dụ ở Geylang là 50$S nhưng ở Chinatown giá gấp đôi. Nếu đi SV có thể ở Inn. Ở Chinatown có Inn nếu ở giường tầng là 20$S còn ở phòng riêng cũng 50$S nhưng mà nhà tắm, vệ sinh là dùng chung, được cái có máy giặt máy sấy :).

Lần mình sang thì toàn đi MRT vì thấy đi xe bus thì khó đi hơn. Vì MRT nó có destination rõ ràng hơn và ít tuyến hơn. Còn Bus thì nhiều quá chả biết đi tuyến nào. Hình như vé MRT dùng chung luôn đc cả đi bus. Tất nhiên bị trừ tiền :).

gabriella_joan
30-01-2010, 04:14
Có phải đây là cái Inn ở Chinatown mà bác nói đúng ko?
http://www.hostels.com/hostels/singapore/backpackers-inn-chinatown/33396

Bác nào nhận xét hộ em mấy cái này có được ko ạ?
89G...
http://www.hostels.com/hosteldetails.php/HostelNumber.23016?Currency=SGD

http://www.hostels.com/hosteldetails.php/HostelNumber.28993?Currency=USD

Mấy nơi đó, giá thấp nhất là 9$ cho một đêm...giường tầng, phòng nhiều người ...>"<. Bác nào đã đi, xem hộ em ở nơi nào là thuận tiện cho việc đi lại và di chuyển nhất ( trong 3 cái :) )

Tham rẻ, sau thế nào đành chịu chết thôi :))

Nếu đến nơi mới đặt phòng liệu có bị hét giá lên ko ạ?

love2go
30-01-2010, 13:01

Chính xác :). Là cái này. Mới đầu mình ở 81* Geylang, nhưng cách xa ga MRT (khoảng ~1km) và cũng xa trung tâm nên mình đến cái inn này để ở. Đến nơi mới đặt thì họ cũng đúng giá thôi. Giá đã niêm yết trên cánh cửa rồi :).

89G...

Mấy nơi đó, giá thấp nhất là 9$ cho một đêm...giường tầng, phòng nhiều người ...>"<. Bác nào đã đi, xem hộ em ở nơi nào là thuận tiện cho việc đi lại và di chuyển nhất ( trong 3 cái :) )

Cái đầu ở Geylang: Hơi xa trung tâm (họ nói 4km).
Cái thứ 2 và thư 3 ở Little India thì cũng ok, chỗ này không xa MRT lắm và cũng "hơi" trung tâm rồi. Đi sang Chinatown cũng gần (cách 1 ga MRT). Mà đi vào trung tâm cũng chỉ cách 2, 3 ga MRT nữa thôi.

Vấn đề là bạn muốn đi lại và di chuyển đến những đâu :). Mình thì chỉ chơi quanh quẩn khu trung tâm + Chinatown, Little India, Arab, Orchard road, Sentosa nên mình thấy ở Little India thì tiện hơn. Mà kinh nghiệm nói chung là cứ phải ở trung tâm nó mới tiện đi lại + thăm thú + chơi bời :).

Về giá thì yên tâm ko bị nâng đâu.

lilac
30-01-2010, 15:40
Các bác có biết làm cáh nào để giảm thiểu tối đa chi phí chuyến đi ko ạ? Theo giá sinh viên đó ^^, tại em đi bụi ấy ạ

Mà mấy thằng bạn em, có nói đến việc dùng xe bus đi thăm quan Sin và Malay ~___~ có bác nào biết gì về vụ này ko ạ?

Để giảm chi phí chuyến đi, mình có những kinh nghiệm sau:

1. Đem theo mì ly để ăn sáng. Lý do: Sáng sớm tìm đồ ăn sáng ở Sing hơi oải, hàng quán ít mở cửa, mà có mở cửa cũng xếp hàng khá lâu. Ăn sáng bằng mì ly vừa nhanh, vừa tiết kiệm tiền để trưa & tối ăn ... đặc sản.
Nếu ở khách sạn / hostel có sẵn ăn sáng thì ko cần cái vụ này. :)

2. Lên lịch trình đi những địa điểm gần nhau, lên 1 trạm MRT rồi đi bộ từ từ qua, vừa dạo phố phường, vừa tiết kiệm tiền vé MRT. Vì kinh nghiệm là mấy trạm MRT của Sing gần xịt. :) Ví dụ: từ MRT Bugis đi bộ dạo dạo qua MRT Little India thì chỉ khoảng 10 - 15 phút. Tuy nhiên, đi MRT thì phải chuyển line 1 lần (vì 1 cái ở line xanh, cái line tím).
& Cái nào đã đi rồi thì đừng đi lại. Tốn tiền & mất công.

3. Book chỗ ở ở hostel cho rẻ. Có 2 cái hostel mà mọi người nói là OK. Đó là Footprint & ABC hostel.
Nếu đã ở hostel rồi thì khuyên là đừng nên ở khu Geylang. Vì nếu chịu ở khu này rồi thì ở khách sạn luôn cho rồi. :)

4. Nếu qua đó ban đêm thì ngủ luôn ở sân bay, vừa tiết kiệm, vừa an toàn, vừa sạch. :)

5. Tìm những chỗ vui chơi mà miễn phí & giá rẻ thì vô. Đừng chui đầu vô zoo & jurong chi cho mắc. Mà cũng chẳng hay ho. :D

6. Nếu bắt bus qua Malay thì bắt chuyến trễ nhất trong ngày, khi đi sang tới Malay là trời vừa sáng, ngủ luôn trên bus cho khỏe, đỡ đc 1 ngày ở khách sạn. :)

tran huy dat
30-01-2010, 17:32
thực ra singapore không đắt lắm đâu . mình sang đó 2 lần rồi và một lần transfer . bạn cứ vào trang web : hostelworld.com" mà book . ở đó có nhiều nhà nghỉ rẻ dành cho khách du lịch theo kiểu backparkers.
mình book ở litter india , chính xác khách sạn là : tresor tavern 243 jalan besar litter india _ singapore . dorm room is : 11,4 usd/ night phòng khoảng 8 người / phòng . giường tầng nhưng rất vui mà rất an toàn
ở đó miễn phí ăn sáng như bánh mỳ với jambong và hot back coffee . nói chung là rất tốt
còn về bus để đi sang malaysia thì mình ra golden mile mua vé xe bus để đi sang kuala lumpur . vé cũng không đắt lắm đâu tầm khoảng 25_ 30 $ sing / one way . se bus có điều hòa rất thoải mái
còn về nhập cảnh singapore thì bạn yên tâm đi . bạn đừng ăn măc sexy quá nếu là female với lại bọn hải quan nó có hỏi thì cứ show hết return ticket and hotel boọking và cãi lại bọn nó bằng tiếng anh cho bọn nó sợ và bọn nó không khinh mình thế là ok thôi
chúc bạn có một chuyến đi du lịch tốt lành

kanioboeru
31-01-2010, 00:37

1. Đem theo mì ly để ăn sáng. Lý do: Sáng sớm tìm đồ ăn sáng ở Sing hơi oải, hàng quán ít mở cửa, mà có mở cửa cũng xếp hàng khá lâu. Ăn sáng bằng mì ly vừa nhanh, vừa tiết kiệm tiền để trưa & tối ăn ... đặc sản.

2. Lên lịch trình đi những địa điểm gần nhau, lên 1 trạm MRT rồi đi bộ từ từ qua, vừa dạo phố phường, vừa tiết kiệm tiền vé MRT. Vì kinh nghiệm là mấy trạm MRT của Sing gần xịt. :) Ví dụ: từ MRT Bugis đi bộ dạo dạo qua MRT Little India thì chỉ khoảng 10 - 15 phút. Tuy nhiên, đi MRT thì phải chuyển line 1 lần (vì 1 cái ở line xanh, cái line tím).

3. Book chỗ ở ở hostel cho rẻ. Có 2 cái hostel mà mọi người nói là OK. Đó là Footprint & ABC hostel.
Nếu đã ở hostel rồi thì khuyên là đừng nên ở khu Geylang. Vì nếu chịu ở khu này rồi thì ở khách sạn luôn cho rồi. :)

4. Nếu qua đó ban đêm thì ngủ luôn ở sân bay, vừa tiết kiệm, vừa an toàn, vừa sạch. :)

5. Tìm những chỗ vui chơi mà miễn phí & giá rẻ thì vô. Đừng chui đầu vô zoo & jurong chi cho mắc. Mà cũng chẳng hay ho. :D

6. Nếu bắt bus qua Malay thì bắt chuyến trễ nhất trong ngày, khi đi sang tới Malay là trời vừa sáng, ngủ luôn trên bus cho khỏe, đỡ đc 1 ngày ở khách sạn. :)

Ở Sing có chỗ nào vui chơi mà free hả sis? Em thấy chắc chỉ có mấy trung tâm mua sắm thì free nhưng mà chỗ đó khó có thể gọi là chỗ vui chơi được...
Lại nói về vụ mang mì tôm, lần trước em ở trưa ở Bugis chưa đủ no, thế là phải ăn thêm mì tôm của mình mang theo... Hỏi thằng chủ quáni xin nước nóng nó cho ngay 1 câu ở Singapore cái gì cũng xiền.. thế là mất 0,5 S$ cho nước nóng ăn mì tôm... Sau đó vào Hostel thì được nước nóng free luôn ...
Đi ít người kiểu 2 người thì mua cái thẻ ngày Singapore Passtourist mà dùng.. cái này đi thoải mái cả bus lần MRT nhưng nhược điểm của nó là giờ bán thẻ SP này ở Sân bay Changi là rất chuối củ...Đến sân bay ban chỉ mua được SP sau 12h trưa và lúc về phải trả lại trước 18h30 nếu ko mất toi 10$ tiền đặt cọc
Lợi ích của thẻ SP đơn giản thế này... thẻ có 8S$ một ngày, trong khi nếu bạn đi Coach từ sân bay về thành phố cũng hết 8S$. Nếu đi MRT thì cũng hết 3S$ rùi còn tư bản đi taxi từ SB về trung tâm hết hơn 32S$ ah...
Về Hostel thì em khuyên các bác nên ở hostel gần ga Bugis, lần trước em ở Cozy Conner đi từ ga Bugis mất có 5 phút đi bộ.... từ Bugis đi đâu cũng tiện cả . Mà bản thân Bugis cũng là một siêu thì khủng đấy ah...ABC hostel cũng gần ga Bugis hostel có 20S$ trong khi khách sạn thì em ko thấy cái nào dưới 100S$ homestay thì khoảng 50$S nhưng em thấy homestay chả cái nào gần ga MRT..

Quenx
01-02-2010, 09:53
Nếu em đi một mình, xiền trong túi là 100$ :) nhưng cái hộ chiếu đã có kha khá chiến tích và dấu vết, chắc người ta cũng cho qua nhỉ :D
Haizz, tình hình là không ngờ còn có mấy vụ như thế này nữa >"<

Các bác có biết làm cáh nào để giảm thiểu tối đa chi phí chuyến đi ko ạ? Theo giá sinh viên đó ^^, tại em đi bụi ấy ạ :))

PP có nhiều chiến tích chắc ok ruì, 1 trong những lợi thế là đi nhiều. Còn đi nhiều làm gì thì do thằng HQ nó nghĩ, hic. :(
Còn nhiều Hotel rẻ nữa. Tuy nhiên với tiêu chí rẻ thì bạn chọn ngủ giường tầng ok. Nữ cũng chả sao, chấp nhận bụi bặm chút thui ah.

89G...

Đến nơi khả năng giá phòng là cao. Vì nói chung ở các nước đang phát triển uu tiên đặt trước cả. Đương nhiên cũng có cá biệt.
Ví dụ: tôi đến Sing, đến KS rồi lấy phòng không đặt trước thì bị tính 74SGD. Nhưng nều đặt trước thì chỉ có 48SGD. Từ sau vụ đó thì cứ book in advance cho chắc ăn, vừa yên tâm chỗ ở, vừa rẻ.
Ah, còn vụ ngủ sân bay là nhắc đi nhắc lại: coi chừng lạnh. Mang theo chăn ấm hoặc áo ấm nếu mún tiết kiệm ( nhưng coi chừng hành lý nặng cân thêm).
Còn việc di chuyển qua Malay chuyến cuối hình như là 11h đêm, đến là 5h sáng. Xe bus hay MRT hay bất kỳ tòa nhà có máy lạnh nào ở Sing hay Malay cũng rất lạnh, các bạn nhớ để ý chút hen.(wait)

lilac
01-02-2010, 11:00
Ở Sing có chỗ nào vui chơi mà free hả sis? Em thấy chắc chỉ có mấy trung tâm mua sắm thì free nhưng mà chỗ đó khó có thể gọi là chỗ vui chơi được...

^^ ý mình nói là free & giá rẻ:
Ví dụ:
Đi Merlion Park & nhà hát trái sầu riêng là free.
Cái Henderson Waves là 1 cái cầu tuyệt đẹp & free.:D
Xem nhạc nước ở The Fountain of Wealth lúc 8h tối ở Suntec City là free. :D
Vào Botanic Garden là free. Chỉ là khi vào Orchid Garden hay Children Garden thì thêm vé vào cổng từ 2-5 S$.
Đi Sentosa vé vào cửa là 2S$.
Công viên ở East Coast, Công viên ở Changi Village: free. :)

Tuy nhiên, có những cái ko ... thể ko tốn kém. ví dụ như đi bar ở Clark Quay nhưng nên chọn cái bar nào thật khác biệt, để đi 1 cái thui, ko đi nhiều cái, tốn kém. :D

Nói chung lựa chọn địa điểm cho nó hợp lý & tiết kiệm là đc. Nhưng đi chơi thì đôi khi ko nên chi li lắm. :D Sáng thì có thể mì tôm nhưng đêm thì phải ăn Chili Grap. :D

kame kazuya
01-02-2010, 11:03
Hehe, ở homestay tuy đắt 1 tí nhưng tiện bác ạ. Tiết kiệm đc ối tiền ăn uống. Cách đây 7 năm em đi Sing, mang theo cả 2kg thịt bò, rau dưa đủ cả :">. Đi chợ thì mua chè Sing, ăn rất ngon :P.

Ở Sing để mà du lịch mạo hiểm thì không có gì, tốt nhất là cứ shopping, không thì hãy thử các loại cơm gà, ngon ơi là ngon, *ực ực*

Linh nhi
02-02-2010, 00:28
Lợi ích của thẻ SP đơn giản thế này... thẻ có 8S$ một ngày, trong khi nếu bạn đi Coach từ sân bay về thành phố cũng hết 8S$. Nếu đi MRT thì cũng hết 3S$ rùi còn tư bản đi taxi từ SB về trung tâm hết hơn 32S$ ah...

Mình vẫn chưa hiểu thẻ SP thì có lợi gì hơn EZ link hả bạn? Bạn nào giải thích dùm mình với

Quenx
02-02-2010, 08:34
Mình vẫn chưa hiểu thẻ SP thì có lợi gì hơn EZ link hả bạn? Bạn nào giải thích dùm mình với

Giá vào cửa của Sentosa là 3SGD bạn ơi
Con thẻ Singapore Pass có lợi nhiều lắm. Nôm na là bạn đi cả ngày bạn cũng chỉ mất có 8SGD. Tuy nhien bất lợi duy nhất là cỉ có giá trị trong ngày thôi.
Có bán loại thẻ 1 ngày, 3 ngày, 1 tuần.
Nơi mua: ngay khi xuống sân bay, bạn hỏi chỗ "Information Bar", vừa lấy bản đồ, vừa mua luôn hoặc trên Ochard cũng có bán.
Nếu đi trong 3 ngày, bạn nên mua. Mà đừng có mua ngay ngày đến, bạn sẽ thiệt thòi :D

Codet
03-02-2010, 17:56
Các bác cứ ở khu Little India thì bẩu sao ko rẻ. Hồi em ở bển, ở khu Elizabeth đắt lòi kèn. Phòng đã 400 đô. Đi bộ ra khu Orchard ngon lành.

Muốn vào Netở khách sạn mất 8 đô/ giờ. Hôm đi xuống khu L.India, thấy vào Net có 2 đô/ giờ, mừng hú lên.

Sung sướng sau mấy ngày ko vào dc net, dù đã cố thử vào bằng laptop ở cafe Starbuck nhưng cugnx chịu chết vì nó vẫn đòi hỏi phần đăng ký hoặc phải mua thẻ gì đó. Hơn nữa, nhớ mang theo cái 3 chạc cắm nhé.

Khu Little India cảm giác rẻ hơn khu China town. Tuy nhiên ở đấy nắng kinh hoàng. Cứ là chang chang ấy.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1112&pictureid=27247

Cái xe này có nhiều hình kỳ quái ngộ nghĩnh. Đặc trưng xe taxi ở khu này.

Taxi ở khu L.India cũng rẻ gần như nhất trong các hãng xe taxi em đã từng chạy ở Sing. (Em ko đi bus và MRT vì bị lạc, lơ ngơ như bò đội nón ấy).

mumysoma
04-02-2010, 11:53
Chào cả nhà, tình hình là tháng 4 này, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, em và gia đình em sẽ đi Sing 3ng/2đêm, vé máy bay em mua của Tiger Airway (đợt giá rẻ hôm tháng 1 í, USD90$/pax).
Vì trong đoàn có "ông già bà cả" nên em mua tour ở bên Sing lun, lịch trình như sau:
DAY 1(23/04) VIETNAM - SINGAPORE (L,D)
Receive on arrival at Changi airport by Flight : … 11:35am
Transfer for lunch at local Chinese Restaurant. After lunch, City tour Visit to Mt. Faber, Parliament House, Merlion Park, Victoria Theatre, Esplanade and followed by dinner at restaurant.
DAY 2(24/04) SINGAPORE (B,L,D)
B/fast in hotel. Morning visit to Day Zoo. Follow by visit to Diamond Factory , till Lunch at Korean BBQ After lunch visit to tax free shop.
Afternoon visit to Sentosa by Skytrain, Visit to Underwater World + View Dolphin+ Sea Lion till dinner and follow by entertainment at Musical fountain show.
DAY 3(25/04) SINGAPORE - VIETNEM (B,L)
B/fast in hotel. Morning visit to Buddha Tooth Relic Temple till lunch. After lunch, transfer for departure to airport by flight.
Giá tour trên cho đoàn khách 10pax là USD175$, KS 3*.
Em gửi cho cả nhà tham khảo, góp ý giùm em!

kanioboeru
04-02-2010, 18:52
Chào cả nhà, tình hình là tháng 4 này, ngày Giỗ Tổ Hùng Vương, em và gia đình em sẽ đi Sing 3ng/2đêm, vé máy bay em mua của Tiger Airway (đợt giá rẻ hôm tháng 1 í, USD90$/pax).
Vì trong đoàn có "ông già bà cả" nên em mua tour ở bên Sing lun, lịch trình như sau:
DAY 1(23/04) VIETNAM - SINGAPORE (L,D)
Receive on arrival at Changi airport by Flight : … 11:35am
Transfer for lunch at local Chinese Restaurant. After lunch, City tour Visit to Mt. Faber, Parliament House, Merlion Park, Victoria Theatre, Esplanade and followed by dinner at restaurant.
DAY 2(24/04) SINGAPORE (B,L,D)
B/fast in hotel. Morning visit to Day Zoo. Follow by visit to Diamond Factory , till Lunch at Korean BBQ After lunch visit to tax free shop.
Afternoon visit to Sentosa by Skytrain, Visit to Underwater World + View Dolphin+ Sea Lion till dinner and follow by entertainment at Musical fountain show.
DAY 3(25/04) SINGAPORE - VIETNEM (B,L)
B/fast in hotel. Morning visit to Buddha Tooth Relic Temple till lunch. After lunch, transfer for departure to airport by flight.
Giá tour trên cho đoàn khách 10pax là USD175$, KS 3*.
Em gửi cho cả nhà tham khảo, góp ý giùm em!

Theo mình hiểu thì bạn đi Tiger sẽ đến sân bay lúc 0 am, sao ko bắt bọn tour đón mình từ giờ đó, nếu không bạn sẽ phải làm gì, ở đâu từ 0h đến 12am ngày đầu tiên nhỉ?

Mèo Bay
05-02-2010, 00:22
Kinh nghiệm của mình là khi sang Sing mình mua cái thẻ Singapore Tourist Pass khoán gọn 8$ Sing/ ngày (tối đa có thể mua cho 3 ngày + 10$ thế chân cái thẻ là 34$). Cầm cái thẻ đó có thể đi xe bus, tàu điện ngầm bao nhiêu lần trong ngày cũng được. Tính ra có lợi lắm các bác ạ.

Thẻ này có thể mua ngay ở quầy Tourist Information ở ngay sân bay Changi, sau đó có thể dùng ngay để đi tàu điện ngầm từ ga Changi về nội thành. Trong nội thành của Singapore thì thẻ Singapore Tourist Pass có thể mua và trả thẻ lấy lại tiền cọc ở các ga Orchard, Chinatown, City Hall, Raffles Place, Ang Mo Kio, Habour Front và Bugis. Chú ý là các quầy này thường mở cửa muộn (10.00 hay 12.00, và còn có giờ nghỉ giải lao từ 3.45pm đến 4.45pm nữa).

Bác nào không có thời gian có thể chu du quanh xứ Sing bằng tàu điện ngầm. Tuyến tàu màu đỏ (tàu NS) đi ga cuối Jurong East, tàu màu xanh lá (tàu EW) đi ga cuối Boonlay có những đoạn dài hàng chục km chạy nổi trên cao, ngồi trên tàu (đi những ga cuối tàu rất vắng) ngắm cảnh cũng thú vị lắm. Xe bus chạy trên đường nên sẽ không có tầm nhìn tốt như đi tàu trên cao đâu.

Littlefoot
05-02-2010, 01:02
Kinh nghiệm của mình là khi sang Sing mình mua cái thẻ Singapore Tourist Pass khoán gọn 8$ Sing/ ngày (tối đa có thể mua cho 3 ngày + 10$ thế chân cái thẻ là 34$). Cầm cái thẻ đó có thể đi xe bus, tàu điện ngầm bao nhiêu lần trong ngày cũng được. Tính ra có lợi lắm các bác ạ.

Thẻ này có thể mua ngay ở quầy Tourist Information ở ngay sân bay Changi, sau đó có thể dùng ngay để đi tàu điện ngầm từ ga Changi về nội thành. Trong nội thành của Singapore thì thẻ Singapore Tourist Pass có thể mua và trả thẻ lấy lại tiền cọc ở các ga Orchard, Chinatown, City Hall, Raffles Place, Ang Mo Kio, Habour Front và Bugis. Chú ý là các quầy này thường mở cửa muộn (10.00 hay 12.00, và còn có giờ nghỉ giải lao từ 3.45pm đến 4.45pm nữa).

Bác nào không có thời gian có thể chu du quanh xứ Sing bằng tàu điện ngầm. Tuyến tàu màu đỏ (tàu NS) đi ga cuối Jurong East, tàu màu xanh lá (tàu EW) đi ga cuối Boonlay có những đoạn dài hàng chục km chạy nổi trên cao, ngồi trên tàu (đi những ga cuối tàu rất vắng) ngắm cảnh cũng thú vị lắm. Xe bus chạy trên đường nên sẽ không có tầm nhìn tốt như đi tàu trên cao đâu.

Tớ nghĩ bạn đi nhiều cũng không hết 8 SGD/ngày, kể cả bus và MRT. Kinh nghiệm của bọn tớ là dùng EZ link. Mua 15 SGD, trong đó trong thẻ có 10 SGD, hết thì top up. Bọn tớ đi lại rất nhiều (đến thuộc lòng các tuyến MRT), kể cả bus đi Zoo, Botanic garden... trong 5 ngày mà cũng chỉ hết chưa đến 20 SGD.

Theo mình hiểu thì bạn đi Tiger sẽ đến sân bay lúc 0 am, sao ko bắt bọn tour đón mình từ giờ đó, nếu không bạn sẽ phải làm gì, ở đâu từ 0h đến 12am ngày đầu tiên nhỉ?
Mình nghĩ là thời gian đó để về khách sạn nghỉ ngơi thôi. Ra khỏi Budget Terminal thì đón taxi về KS, tuần trước tớ đi tầm đó về Chinatown hết 25 SGD. Ở Sing có dậy sớm thì cũng chả đi thăm thú đâu được vì họ thường không mở cửa trước 10h sáng.
Như lịch của Mumysoma thì cũng không đi được nhiều lắm nhỉ. Ngày thứ nhất là dạo quanh khu Marina rồi. Ngày thứ hai buổi sáng đi cả Zoo và một điểm nữa trong 1 buổi sáng thì hơi ít, vì Zoo rất rộng. Chiều đi Sentosa mả chỉ đi khu Underwaterworld (biểu diễn cá heo và hải cẩu cũng trong khu này cả) rồi xem show nhạc nước (show sớm là 7h40 tối) thì chắc phải 5h chiều mới sang Sentosa.
Cái chùa Răng Phật thì vào xem miễn phí, ở ngay Chinatown.

mumysoma
05-02-2010, 13:28
Mình nghĩ là thời gian đó để về khách sạn nghỉ ngơi thôi. Ra khỏi Budget Terminal thì đón taxi về KS, tuần trước tớ đi tầm đó về Chinatown hết 25 SGD. Ở Sing có dậy sớm thì cũng chả đi thăm thú đâu được vì họ thường không mở cửa trước 10h sáng.
Như lịch của Mumysoma thì cũng không đi được nhiều lắm nhỉ. Ngày thứ nhất là dạo quanh khu Marina rồi. Ngày thứ hai buổi sáng đi cả Zoo và một điểm nữa trong 1 buổi sáng thì hơi ít, vì Zoo rất rộng. Chiều đi Sentosa mả chỉ đi khu Underwaterworld (biểu diễn cá heo và hải cẩu cũng trong khu này cả) rồi xem show nhạc nước (show sớm là 7h40 tối) thì chắc phải 5h chiều mới sang Sentosa.
Cái chùa Răng Phật thì vào xem miễn phí, ở ngay Chinatown.

Theo lịch bay thì mình sẽ tới Sing lúc 11h35am, còn lượt về thì 15.30pm là bay rùi...thời gian cũng ít, chắc ko dc ăn cháo ếch Geylang nổi tiếng rùi. còn các bạn cho mình hỏi cái bảo tàng sáp gì đó là nó ở trong khu nào vậy?giá vé bao nhiu 1 người?

cuibap
05-02-2010, 13:33
Hi, em cũng muốn di Sing, có bác nào đi vào dịp Tết cho em theo với nha, cám ơn các bác nhiều

Littlefoot
06-02-2010, 17:52
Theo lịch bay thì mình sẽ tới Sing lúc 11h35am, còn lượt về thì 15.30pm là bay rùi...thời gian cũng ít, chắc ko dc ăn cháo ếch Geylang nổi tiếng rùi. còn các bạn cho mình hỏi cái bảo tàng sáp gì đó là nó ở trong khu nào vậy?giá vé bao nhiu 1 người?

Mấy cái tượng sáp đó là ở khu Images of Singapore trong Sentosa, giá vào cửa là 8 SGD. Bọn tớ cũng chả vào đó vì không thích, nhảy sang chỗ tượng Merlion ngay cạnh đó để lên đỉnh ngắm toàn cảnh Sing thích hơn, giá vé cũng tương đương thôi.

minhphred
18-02-2010, 20:23
4/3 là ngày khởi hàng đi Sing , cho em hỏi là http://www.footprintshostel.com.sg , em định book dorm ở đây , cho 5 người . Em thấy hình ảnh và đánh giá trên hostelword cũng ok lắm . Cho em ý kiến nhen.

em đã ở đây rồi. khá ok.
nhà tắm chung sạch sẽ, nhưng đồ dùng cá nhân phải mang theo ( dầu gội, sữa tắm, thuốc đánh răng...), có sẵn máy sấy tóc
đi lại cũng tương đối tiện lợi :)

thik_di_choi
19-02-2010, 08:59
em đang lo là :
ko biết em book vé đi từ VN - Sing ( = Tiger airway ) , về từ Kuala Lumpua - VN ( = Air Asian ) .
em đi xe bus từ Sing sang Mã ( Melaka ) , nhưng đang lo cái vụ thủ tục xuất cảnh , nhập cảnh ... KO biết phải làm ra sao , có khó không . Giúp e với.
thanks cac anh chi nhìu lém.

Sao nhiều người lo cái vụ này thế nhỉ. Người ta đi ầm ầm thì mình cũng đi chứ sao. Chứ vụ này khó khăn thì ACE ở nhà hết, khỏi đi đâu

Mèo Bay
19-02-2010, 11:28
Lịch trình của em như sau :
4/3 : Esplanade - Merlion - Clarke Quay ( buổi tối )
5/3 : Botanic Garden - Zoo - Singapore Flyer ( tối )
6/3 : Sentosa
7/3 : Melaka
8/3 : Genting - Kuala Lumpur
9/3 : Kuala Lumpur - về TSNhất . End.

Em định bổ sung thêm nhạc nước , xem phim 4D , bảo tàng sáp mà ko biết nó nằm ở khu vực nào nhỉ
Lịch trình của em như vậy là có ổn chưa ah ?

Theo mình nếu bạn đi với gia đình thì ngày 5/3 như vậy là đi hơi nhiều vì vào Botanic Garden và Zoo đều phải đi bộ khá nhiều. Zoo và Singapore Flyer không được thuận đường. Nếu gia đình bạn có thể đi MRT (tàu điện ngầm được) thì sẽ thuận tiện hơn. Từ trạm MRT Orchard bạn đón xe bus hay taxi đi Botanic Garden, sau đó quay lại trạm Orchard đi tiếp đến trạm Angmokio để đón xe bus đi Zoo. Sau khi từ Zoo trở về trạm Angmokio bạn đi tiếp về trạm City Hall. Từ đó có thể đi bộ hay đi xe bus đến Singapore Flyer. Nếu đường đó mà đi taxi thì chết tiền đấy.

Nhạc nước và phim 4D ở Sentosa. Vé nhạc nước nếu dịp cuối tuần thường khó mua. Khi đến Vivo City bạn nên lên tầng 3 mua vé nhạc nước trước rồi vi vu mua bán sau, để sang Sentosa mới chạy đi mua vé là chả có vé mà mua đâu.

PNDL82
19-02-2010, 22:04
@dollybaby: Cho mình hỏi ngày 4/3 bạn sang đến sing là mấy h ( tính theo h sing). Vì nói thật là đi Esp + Merlion tầm 1 tiếng là cùng. Nếu bạn sang sớm thì bạn có thể kết hợp đi zoo luôn. Rồi thay vào đó ngày 5/3 bạn đi botanic + chinese garden thì hay hơn.

minhphred
20-02-2010, 20:47
em thấy ai đi Sing cũng băn khoăn vụ HQ nhỉ?
thôi thì cứ cầm đi cho chắc (vì đằng nào chả phải tiêu pha)
còn bản thân em thấy HQ Sing cũng ko gây khó khăn mấy

Mèo Bay
21-02-2010, 11:28
Thanks bạn , mình đang rất muốn đi MRT nhưng đang lo là sợ ko rành ko biết đi :shrug:, vì lần đâu tiên mà ...^^...

Khi tới sân bay Changi bạn mua cái thẻ Singapore Tourist Pass 34$ Sing ở quầy Customer Information là đi thoải mái xe bus và MRT trong 3 ngày. Trạm MRT Changi ở ngay sân bay, đi vào trung tâm rất nhanh. Đi MRT bằng thẻ rất dễ: bạn thấy người đi trước áp cái thẻ của họ vào chỗ nào thì bạn áp vào chỗ đó. Xuống sân ga thì bạn chọn đoàn tàu theo đúng hướng ga mình muốn đến. Ở sân ga có bảng thông báo rất rõ ràng, trước khi tàu dừng ở mỗi ga người ta cũng thông báo cả bằng tiếng Anh và tiếng Hoa nên khó bị lạc lắm :D

Bạn nên chọn khác sạn ở gần trạm MRT để thuận tiện cho việc di chuyển (bên ngoài trạm MRT luôn có trạm xe bus và trạm đón taxi).

Littlefoot
21-02-2010, 15:01
Đi 3 ngày thì chỉ cần 1 cái EZ link 15 SGD là dùng tẹt ga rồi chứ bạn. Cứ xuống ga MRT, ngay trong đầu ga là chỗ bán thẻ. Chú ý là thỉnh thoảng cái thẻ có thể bị lỗi. Nếu bị lỗi thì quẹt lại lần nữa hoặc nếu vẫn không được thì bảo với nhân viên ga (đứng loanh quanh cửa vào hoặc ngồi trong phòng bán vé, họ chỉnh lại trên máy vi tính một tí là xong).

Khi xuống máy bay, bạn lấy luôn mấy cuốn hướng dẫn và bản đồ miễn phí (có bản đồ MRT) ở sân bay. Đi MRT ở Sing tớ thấy cũng dễ nên chỉ đi 1 lần là quen. Khi đi chú ý mình sẽ đi đến ga nào, đi line xanh, tím hay đỏ, rồi nhìn theo mũi tên hướng dẫn mà đi thôi. Trên tàu khi chuẩn bị đi và đến họ đều đọc tên ga tới và thường có cả sơ đồ hành trình điện tử ở ngay cửa ra vào của tàu. Lúc đi lên cũng cần chú ý xem mũi tên hướng dẫn vì nó thường có nhiều cửa lên.

Macca
22-02-2010, 09:58
Xin nhờ giúp đỡ!
Chả là thế này, ngày 6/3 tới đây, bên cty mình sẽ có 1 nhóm (khoảng 20 người) sẽ sang Sing đi dự hội thảo. Địa chỉ hội thảo ở: Swissôtel Merchant Court, 20 Merchant Road, Singapore
Mong nhờ anh, chị, em nơi đây giúp mình thông tin về nhà nghỉ hoặc khách sạn gần với địa chỉ trên trong vòng bán kính 1km với những tiêu chí sau:
- Giá có thể thuê được: 1,3 - 1,4tr VNĐ (2 người/ 1 phòng)
- 10 phòng đôi, có wifi, có ăn sáng
- Thời gian: check in: 6pm ngày 2/3, check out: 12.00 trưa ngày 6/3

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh, chị, em ở đây ạ.

Pisa
22-02-2010, 14:38
4/3 là ngày khởi hàng đi Sing , cho em hỏi là http://www.footprintshostel.com.sg , em định book dorm ở đây , cho 5 người . Em thấy hình ảnh và đánh giá trên hostelword cũng ok lắm . Cho em ý kiến nhen.
Baby ơi,
Tớ cũng chấm cái Hostel này. Nhưng đang không biết là nên book trực tiếp qua mạng hay là chọn cách viết mail nữa. Viết mail không biết họ có tin tưởng mà để lại phòng cho mình không nữa, mình qua vào tháng cao điểm du lịch nhỡ hết phòng thì cũng mất công.

lilac
22-02-2010, 15:33
@Macca:

Swissôtel Merchant Court, 20 Merchant Road, Singapore
Đây là 1 toà building, trong này có sẵn khách sạn, tuy nhiên giá khá mắc.

Khu này nằm ngay khu Clark Quay, khu trung tâm ăn chơi & tham quan của Sing nên khách sạn khu này khá cao.
Ngay trên đường Hong Kong St, kế bên có 1 cái khách sạn giá tương đối rẻ tên Rucksack Inn. Tuy nhiên, mình chưa ở nên ko thể nói về chất lượng của nó đc. (NT)

Tuy nhiên, do mặc bằng khu này khá cao nên giá cũng ko rẻ lắm! Vì Sing là 1 đất nước nhỏ & phương tiện di chuyển tiện lợi nên nếu đc, bạn nên ở khu khác, rồi đi MRT tới (vì cái toà building bạn dự hội thảo nằm ngay MRT Clark Quay).
Chuỗi khách sạn 81 ở khu Bugis có giá gần với yêu cầu của bạn đó. :) & bạn book 1 lần 10 phòng đôi thì nên gửi mail trực tiếp cho khách sạn, sẽ đc discount rất nhiều.

& Vì bạn book phòng cho 20 ng & book nhiều đêm thì nên gửi mail đến tất cả các khách sạn ở khu vực lân cận (lên mạng search "Hotel near by Clark Quay" nó sẽ ra rất nhiều thông tin ks), nó sẽ có nhiều ưu đãi cho đoàn, có khi book đc khách sạn giá rẻ hơn nhiều. Hay cứ thử gửi mail cho chính thằng ks mà bạn dự hội thảo xem sao, nó sẽ có ưu đãi bất ngờ đấy. :)

@Pisa: Tốt nhất là book trước qua mạng, cầm giấy tờ qua lúc check in cho chắc. (c) Cái footprint này dù mình gửi mail nó cũng yêu cầu mình book trước thông qua mạng Hostelworld.com.

PNDL82
23-02-2010, 03:22
Thế thì tốt quá. 12h30 đến SING. về đến hostel tầm 1h. Chuẩn bị + ăn trưa mất tầm 1tiếng là 2h. Đi đến ESP là 2h30. tham quan 1 tiếng là kịch đến 3h30. Đi đến zoo là 4h, thăm quan tầm 2tiếng ( được 1 phần). Buổi tối thành night safari, đi thêm 1 tiếng nữa cho biết là xong. Đến 7h, đi ăn tối ở chinatown tầm 1 tiếng. Rồi từ chinatown lượn lờ clark quay, boat quay 2 đến 3 tiếng . Xong về nhà ngủ ( chắc tầm 11h30). hôm sau lại tiếp tục.

Như vậy mình nghĩ sẽ tiết kiệm được thời gian cho bạn.

Em đến lúc 12h30 ở Sing -> về Hostel , rùi đi kiếm gì ăn trưa , rùi sau đó 2h30 hay 3h mới đi Esplanade , Merlion , chắc lúc này thành 4h chiều rùi , chắc lúc này đi dạo lòng vòng gần đó rùi ra Singapore Flyer lun , còn thêm thời gian thì tối đó dạo Boat Quay , Clarke Quay , Chinatown... còn hơn 1 tuần nữa là lên đường rùi , có j các anh chị tiền bối share kinh nghiệm choa em zới nhé .....
Em là con gái , đi với gia đình vậy chắc HQ ở đó ko làm khó dễ phải ko ah ? Nghe bạn em nói vụ HQ sợ làm khó dễ thì mang theo trong người ít nhất 500$ cho chắc phải ko ah ?

PNDL82
23-02-2010, 03:26
Hehe, các bác ở hostel thì thà ở home stay còn thích hơn. Thông tin về homestay ở đây
http://forum.vncnus.net/viewtopic.php?f=24&t=39337

hoặc

http://forum.vncnus.net/viewtopic.php?f=24&t=37454

lilac
23-02-2010, 12:01
cái map MRT đó nó cũng giống cái này phải ko ah ?
http://www.smrt.com.sg/trains/network_map.asp

chỉ cho em thêm vài thông tin địa điểm về ăn uống ở đâu mà ngon bổ rẻ với ..^^..
Có những món nào nên ăn cho biết .
Sao em thấy thông thường tụi tour nó hay cho mình ăn buffet quá hen , ko biết có những chỗ buffet nào non bổ rẻ lun hok ah :D
Thanks ah.

Cái đó chính là map MRT, dựa vào đó mà đi MRT thui, cũng dễ lắm, chịu khó để ý chút là đi đc liền, đừng lo.

Những món nên ăn cho biết ở Sing là: Chili Grap (ở Log 22 hay 24 gì đó ở Geylang, nói chung xuống khỏi MRT Ajunie bắt taxi bảo nó chở qua chỗ nhà hàng Trung Quốc có bán món Chili Grap nổi tiếng là nó chở tới ngay, còn nếu biết đường thì từ MRT này đi bộ 1 nhát là tới liền).

Ăn Buffer ở Sing thì có buffer lẩu hải sản ở khu Bugis. Đến MRT Bugis, exit ở đường Victoria, sau đó đi bộ qua 1 con hẻm nhỏ là tới 1 khu bán buffer lẩu rất lớn, giá khoảng 15 S$ / người. Hải sản tươi sống ăn ngon phê. :)

TravelBug
23-02-2010, 13:24
Xin nhờ giúp đỡ!
Chả là thế này, ngày 6/3 tới đây, bên cty mình sẽ có 1 nhóm (khoảng 20 người) sẽ sang Sing đi dự hội thảo. Địa chỉ hội thảo ở: Swissôtel Merchant Court, 20 Merchant Road, Singapore
Mong nhờ anh, chị, em nơi đây giúp mình thông tin về nhà nghỉ hoặc khách sạn gần với địa chỉ trên trong vòng bán kính 1km với những tiêu chí sau:
- Giá có thể thuê được: 1,3 - 1,4tr VNĐ (2 người/ 1 phòng)
- 10 phòng đôi, có wifi, có ăn sáng
- Thời gian: check in: 6pm ngày 2/3, check out: 12.00 trưa ngày 6/3

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của anh, chị, em ở đây ạ.

Swiss Hôtel Merchant Court là 1 khu phúc hợp hotel lớn, rộng và khá đắt. Địa điểm gần khu China Town, và đi bộ khoảng 10 hay 15 phút sẽ tới khu ăn uống Lau Pa Sat nổi tiếng của Singapore (Lau Pa Sat có nghĩa là khu chợ cũ); nơi đây có đủ loại thức ăn, giá cả hơi cao so với các Food court khác nhưng vẫn rẻ hơn so với nhà hàng! Du khách thường ghé đây! Có ăn thử Chilli crab thì nhớ hỏi giá cả trước kẻo ôm hận nhá!

Mèo Bay
23-02-2010, 14:50
Ăn tôm cua sò ốc bên Sing rẻ nhất vẫn là khu bán thức ăn ở Chinatown. 2 chị em mình làm một bữa linh đình với đủ loại thuỷ tộc mất khoảng 90$ Sing, tính ra cũng chỉ nhỉnh hơn hải sản Biển Đông hay Vạn Long ở Sài Gòn chút. Họ có 1 cái xe chất đầy các thứ tôm cua sò ốc, có tấm bảng to có hình và giá cả rất rõ ràng. hai anh đầu bếp người Hoa làm như múa, gọi 1 món vài phút là có ngay.

Chilli crap ở những chỗ "nghiêm túc" là trên 100$ Sing/ đầu người đấy! (2 người ăn 1 con cua to), còn ai ăn một mình hết cả con thì ... :D

thik_di_choi
24-02-2010, 01:35
Ăn tôm cua sò ốc bên Sing rẻ nhất vẫn là khu bán thức ăn ở Chinatown. 2 chị em mình làm một bữa linh đình với đủ loại thuỷ tộc mất khoảng 90$ Sing, tính ra cũng chỉ nhỉnh hơn hải sản Biển Đông hay Vạn Long ở Sài Gòn chút. Họ có 1 cái xe chất đầy các thứ tôm cua sò ốc, có tấm bảng to có hình và giá cả rất rõ ràng. hai anh đầu bếp người Hoa làm như múa, gọi 1 món vài phút là có ngay.

Chilli crap ở những chỗ "nghiêm túc" là trên 100$ Sing/ đầu người đấy! (2 người ăn 1 con cua to), còn ai ăn một mình hết cả con thì ... :D

Thực ra ở đâu cũng có chỗ ăn rẻ, ăn đắt. Tớ có thói quen ko qui đổi ra tiền Việt khi tiêu ở nước ngoài, 1 phần là hay dùng thẻ. Dưng mà có ăn mỗi người 1 bữa 15-20USD thì cũng như chiều về anh em làm bữa bia hơi thôi. Tớ thấy ở quanh quanh ĐNA nhiều nơi còn tiêu rẻ hơn ở VN ấy chứ. Đi chơi mệt ăn uống cũng đàng hoàng chút thì đẹp hơn

Mèo Bay
24-02-2010, 04:36
Mà e nghe nói là ko được ăn uống trên MRT phải ko ah ?

Bạn không được ăn uống khi đi MRT và còn bị cấm tiệt không được mang theo sầu riêng lên MRT, xe bus hay vào phòng khách sạn, vi phạm sẽ bị phạt nặng đấy. Nếu có muốn ăn sầu riêng thì mua rồi ra công viên ngồi ăn xong lau chân tay mồm miệng sạch sẽ rồi mới về :D

lilac
24-02-2010, 20:01
chắc ghé thử chỗ buffet 15 S$ / ng này + cháo Ếch Gaylang lun
Còn cái món Chilli Grap search google thấy hình hấp dẫn mà giá thì hok hấp dẫn .....hix , khu nào Chilli Grap rẻ hơn cái 100 S$ / nguoi ko nhỉ , hix , ăn kỉu này chắc chít...^^..
sẵn cho em hỏi là Mc Donald hay KFC bên đó , combo cũng same giá KFC VN ko nhỉ ?

Em search trên youtube có cái này làm em phần nào hình dung được cách đi MRT và có cả refund dc nữa ..^^.. mấy bạn chưa đi MRT coi lun cho dễ hình dung nah.
http://www.youtube.com/watch?v=jFhk4QAQ6Po&feature=related
Mà e nghe nói là ko được ăn uống trên MRT phải ko ah ?

Em nói ai tin thì tin, em ăn Chili Grap ở nhà hàng Trung Quốc ở Geylang hết khoảng 100S$ / 4 người. (c)(beer)Ăn ngon đúng hiệu, chứ em ăn ở khu Newton ko ngon bằng mà mắc hơn nhiều.

Combo KFC ở Sing thì hơi mắc hơn VN 1 xíu, chỉ 1 xíu thui, vì mức sống bên Sing cao hơn, nhưng ăn ngon hơn, có món bánh kẹp gà nướng ăn ngon phải biết, nhắc là thèm... (c)(c) Ở KFC VN ko có món này. :Dam

Trên MRT cấm tiệt ăn uống đó bạn. :)

kame kazuya
24-02-2010, 21:46
Đi Sing lần nào em ăn cũng thấy ngon là sao nhỉ, kể cả vài món linh tinh ở Vivo City, ở Bukit Junction, ở Bukit Timah, ở Geylang...
Mà cơm gà các thể loại ở Sing ngon lắm, có loại bốc tay ở Orchard Road cũng ngon, để em hỏi lại địa chỉ đã... hehe... ngon ngon ngon. *ực ực*

PNDL82
28-02-2010, 02:49
Money exchange thì có 2 điểm chính:

1. Chinatown - people park complex
2. Little India ( ở khu này thì cẩn thận vì dễ bị giật lắm)

hoalan08
28-02-2010, 16:11
Ah , em ở HCM , thì em có thể mua $ Sing và Ringit ở đâu giá tốt ah ? Mấy điểm Money Exchange dc ko ah ? Quầy đổi tiền có nhiều ở khu EDEN bạn ra đường LÊ LỢI tìm Quầy số 59 của Ngân hàng EXINBANK mà đổi đô SIN và Ringit của Mã luôn, có tỉ giá cao hơn tiệm vàng.

lilac
28-02-2010, 20:48
@dollybaby: Nếu bạn đi vé của Tiger Airways thì phải đi Shuttle Bus (free) qua Terminal 1 và xuống trạm MRT đi MRT về MRT Bugis.

Từ MRT Bugis đến Hostel Footprint thì vào khoảng 10 phút đi bộ, nhớ ra ở exit Sim Lim Tower. Tuy nhiên, do mới tới, đường xá chưa rành + hành lý nhiều thì bạn nên đi taxi lại hostel cho tiện.

Ở Sing thì mình chẳng thấy taxi 7 chỗ. Ở Malay thì có nhưng khó bắt lắm. Nói chung đi taxi 4 chỗ cũng đc, ráng ngồi chật xíu thui. (4 đứa ngồi phía sau) :D

Mua ở chỗ Money Exchange của Eximbank ở đường Lê Lợi do bạn ở trên chỉ cũng đc.

Tuy nhiên, để tiện thì cũng có thể mua USD rồi qua đó đổi ra S$ & Ringit cũng đc.

Ở Sing thì nên đến Mustafa để đổi tiền, tỉ giá ở đây là cao nhất.
Ở Malay thì nên đến khu Bukit Bingtang để đổi.

Chúc chuyến đi vui vẻ nhé! :D

PNDL82
05-03-2010, 21:16
ở sing bạn cứ gọi điện lên tổng đài yêu cầu xe 7 chỗ là được. Giá mỗi lần gọi thường từ 10 đến 20S$ + phí .

còn nếu ở sân bay. Nói với người sắp xếp xe taxi là cần xe 7 chỗ là người ta chỉ cho bạn liền :D

HUSAN CHOU
13-03-2010, 06:54
Lâu quá mới vào phượt sẵn tiện cảm ơn mọi người :)) e đã transit ở sin thành công và về vn an toàn, ăn chơi đến độ quên mất vào đây để đa tạ mng e thật là thất lễ.

lần đầu đi 1 mình cảm giác của e cũng không lo lắng là mấy.
Tới nơi , lật đật lại cái quầy cho đi bus free tham quan như a trai kia chỉ @@ mà mọi người đứng xếp hàng đông quá nên thôi quyết định ra lun.
E nge theo lời a THIX DI CHOi e lại hỏi information thì ngta chỉ đi tới sát bên quầy check in để mà gửi hành lý xách tay.rất tiện

có bãng giá,1 pack thì giá 4-5$S cho mấy kg hay sao ấy, mà e gửi 2 pack thì hết 12$S ,cân của e 7kg thì phải .e đi của hãng sinair , gặp bay đêm nó free cho tới 30 kg,xách tay e xách tới 15kg . nhưng vẫn cho qua.ngồi máy bay thì chỗ dư cho mình ngồi 1 dãy 3 hàng lun ^^ nói chung thái độ phục vụ của sinair rất tốt, mặc dù tiếp viên thì hơi lớn tuổi và nét đẹp thì ko sắc sảo :D nhưng thái độ 10/10
,nói chung là rất tiện cho những ng transit như e có nhu cầu ra ngoài tò mò.thấy trong bàng giá có cho gửi qua đêm.qua nhìu ngày nữa áh @@

e xuống điền cái form rồi đi ra :) ,lúc chờ thì thấy gần 100-200 ng dân lao động đạo hồi hay ấn độ đổ ào ào nhào vào lấy form =) nhaò ào ào làm e hết hồn e né cho mấy a chị đó lun ,đứng thấy thì sin nó cần lao động nhiều quá @@ ( nhớ tới khúc ra ngoài.đang đứng đợi taxi thì thấy ngta đang làm đường.a e bảo thấy ko,ng lương cao sẽ chỉ cần chỉ trỏ,ng lương thấp là cắm cúi làm :D quả vậy )
hải quan chỉ hỏi vé máy bay rồi hỏi chừng nào e vào lại.đóng cái mọc rồi ra ngay :D mà công nhận lần nào đứng đây cũng chẳng thix nhìn mặt hải quan sin ~~ chẳng có nổi nụ cười >< mặt mài xám xịt ><

sin khu vực duty free thì là cho gọi điện thoại trong khu vực sân bay quá cảnh. nó free gọi nội hạt thoải mái mail miếc chat chit thì nó cho sài free netbook của dòng panasonic thì phải @@ màu trắng, cũng đẹp .
nó cho chơi game free nữa @@ đúng là biết dụ khách .
mà giá cước lại rẻ nữa.nhớ lúc đầu sợ mắc.đem đổi 20$ dồng cắc thủ sẵn,ai dè cho dù gọi ngay buồng công cộng bên ngoài tốn 10 cent thôi cũng nói nhìu rồi

e nhớ là cũng có cái máy tự động bán thẻ sim hay crad gọi quốc tế áh
Wifi ở trong sân bay hồi đó nó mở ko cần đăng ký.nhưng lần này thì lại bắt đăng ký.khách du lịch ko phải dân sin thì có thể lại information để dăng ký và hỏi.ko dễ dàng như hồi xưa rồi là chỉ cần on wifi thoi :( . Lúc lon ton ra starbuck tưởng là có free nhưng đâu biết là cũng y chang sân bay.1 sài thẻ 2 là có user. bùn

Lần đầu tự mua vé mrt , hơi bỡ ngỡ khi đứng trước cái máy,chỉ đến địa điểm bugis . nhưng kiếm hoài ko thấy chỗ nhét tiền
Hên có chú india chỉ là bấm vào địa điểm cần đến rồi nhét tờ tiền 1 hay 2$ gì áh vào.thì sẽ ra cái thẻ,dư nó sẽ thối mình .
hỏi thì nói là cứ 5 phút có 1 chuyến,ko cần sợ
cái ezlink thì thấy là có 1 cái quầy bán gần đấy ,nhưng e chỉ transit vài tiếng nên ko cần mua

cầm thẻ quẹt quẹt sơ qua nhưng nó ko mở ~~ 1 bé gái chỉ là để ịn vào.
Từ sân bay ra bugis thì phải chuyển trạm.được cái là tới đâu sẽ báo đèn và đọc tên rất là dễ nghe .lúc đầu ko biết.e bấm ngay cái trạm chuyển.nhưng thấy người người chạy wa cái line khác cũng chạy theo

đứng vật vã 1 hồi cũng tới bugis ,lon ton di ra nhưng cà thẻ ko ra thì mới biết sau này là đã chọn trạm chuyển tiếp. hên đằng sau có 1 cô đi ra quẹt thẻ,thấy cổ vừa ra e lon ton nhảy ra theo sau ,hú hồn. mà hành động vậy ai cũng nhìn mình với ánh mắt kì kì ~~

ở bugis được bn bè ng thân dẫn đi.nhớ là ở dưới tầng food có tiệm bán đồ nhật ăn cũng được lắm.ngon hơn đồ ăn bên NZ mình sống nhìu :(( cỡ 8$S-10$S .

Trong lúc chờ đợi thì thấy cái siêu thị sát bên starbucks đai giảm giá,dân sin chạy vào âm ầm ,chưng mấy cái cột giăng dây đỏ,đứng cúi chào khách rất tươi vui , thái độ tốt . lon ton chạy vào xem nhưng nhân viên hỏi và đưa tờ giấy,hỏi có thẻ khách hàng ko or crad của sin ko ? ko có thì ko được vào.đại giảm giá chỉ trong 2-3 tiếng gì thôi , ước gì vn cũng được như vậy.

được a trai dẫn đi ăn 1 cái quán Thái của sinh viên hay ăn.sát bên trường raffles ngon mà rẻ.hình như ăn nhìu món lắm cũng khoảng 3-4 người ăn 20$S.

Xong được dẫn tới cái khu mới xây toàn đồ "hàng nhái chất lượng ko dám sờ " nhìn mà ko dám vào của sin .đi ngang thấy tiệm bán bánh macaron chưng đẹp quá ham hố vào mua , bánh này ăn ko ngon nhưng được cái mắc.1 cái mini hình như 2$S 1 cái....1 hộp 4 hay 6 cái gì đó nhưng mà dễ thương . và khuyên là ko nên lầm lỡ như e .
tới giờ e đi ra sân bay . e bắt taxi ở dường orchard tới thẳng sân bay thì mất có 15-16$ check in thủ tục rất lẹ làng mất chưa tới 1 phút , duyệt

mà ko biết có phải sân bay thay đổi ko,tại thấy dạo này lên máy bay,rất có trật tự là hiện hay đọc 1 dãy số ,lần lượt theo dãy số mà lên máy bay, thix cái này, dễ kiếm chỗ .

đây là phút trải nghiệm transit trong vòng 10 tiếng của e tại sin ,xin chia sẽ cho những người sẽ bỡ ngỡ như e , thân ái và quyết thắng .

HoneyLee
16-03-2010, 14:33
Năm nay em và bạn gái thân muốn đi du lịch Sing , năm ngoái em đi cái free n easy của VN Airlines , nên năm nay định du lịch balo vừa đi vừa khám phá . Em thấy vé của tiger rẻ , nhưng em nghe bảo đi vé tiger phải cầm theo ít nhất 1000$ ( vì VN nhiều em gái sang đó làm cv ) , và không được vào cổng 1 của Changin mà vào cổng Budge nên em không rõ bọn em muốn vào duty free mua đồ có vào được không ah ? Vì bạn em muốn được mua ít mỹ phẩm ở duty free , nên em ngại là nếu đi vé tiger ra cổng riêng thế thì liệu có thể mua đồ ở duty bình thường ?

Câu hỏi thứ 2 nhờ mọi người tư vấn hộ em tìm chỗ ngủ ở khu nào an toàn sạch sẽ cho 2 đứa con gái , gần trung tâm và cạnh trạm tầu điện ngầm để đi lại cho rẻ nữa ah . Em cảm ơn mọi người lắm lắm , mong mọi người share cho em ít kinh nghiệm du lịch balo với ah .

yilka
16-03-2010, 17:19
1. Về việc cầm theo 1000USD thì ko hẳn thế, thường thì Hải quan sẽ hỏi có vé khứ hồi ko, nếu có vé khứ hồi thì ko nhất thiết cần cầm 1000 hay 500 USD, chỉ cần nói qua du lịch vài ngày là đc. Cũng tùy vào tác phong cung cách, cái này thì mỗi ng mỗi khác, nhưng tựu chung sẽ ko vấn đề gì. Cùng lắm thì rút cái thẻ ATM/Credit Card kêu tao xài card nên ko mang nhiều tiền mặt :P

2. TigerAir hạ cánh ở Budget terminal, chứ ko phải Terminal 1/2/3; nhưng tất nhiên nó có shop duty free :) nếu bạn chỉ định mua nước hoa, rượu bia bánh kẹo thì yên tâm là sẽ có. Còn nếu cần nhiều thể loại hơn thì cách tốt nhất mình nghĩ là: trong ngày rời Sing về VN, bạn đi tàu điện ngầm đến Terminal 2, từ đây bạn thoải mái shop, mỏi chân thì thôi, sau đó đi bus (free) qua Budget terminal để bay về. Note: các terminal 1/2/3 và BT đều liên kết với nhau, bus hoặc sky train, free và đúng giờ, bạn nên xem trước thông tin về sân bay Changi để tiết kiệm thời gian đi lại ^^

3. Hostel/Ks mà gần TT lại gần ga tàu thì thường ko rẻ, quy luật chung là thế :D nghiêm túc mà nói thì hostel ở Sing an toàn, sạch vừa, giá vừa (ko rẻ). Bạn có thể search www.hostelworld.com để lấy tên hostel rồi mail/phone bọn nó để book. Chuỗi hotel81 cũng nổi tiếng ở sing, lợi thế là nó nhiều và ở các khu đông đúc. Đồng thời search thêm trên Phượt, mọi ng chắc cũng nhiều kinh nghiệm đi Sing rùi hihi

Chúc 2 bạn vui!

(ah Sing đang có mega-sales, sang dịp này là vừa vặn ^^)

lilac
17-03-2010, 10:07
Câu hỏi thứ 2 nhờ mọi người tư vấn hộ em tìm chỗ ngủ ở khu nào an toàn sạch sẽ cho 2 đứa con gái , gần trung tâm và cạnh trạm tầu điện ngầm để đi lại cho rẻ nữa ah . Em cảm ơn mọi người lắm lắm , mong mọi người share cho em ít kinh nghiệm du lịch balo với ah .

1. Chỗ ở:

- Footprint Hostel: http://www.footprintshostel.com.sg/
CHính là cái em nói ở trên. Cái này thì em ở rồi, sạch & tiện, giá rẻ. Nằm trong khu Bugis, gần cả 2 MRT: Bugis & Little India.

- ABC Hostel: http://www.abcbackpackershostel.com/
Cái này thì có 1 bạn giới thiệu cho em, em chưa ở, nhưng em thấy cũng tiện, rất gần MRT Bugis.

- Nhi đã từng ở nhiều hostel nhưng 2 hostel này Nhi thấy an toàn và sạch sẽ nhất!
1. Sleepy Sam: http://www.sleepysams.com/ => 25-28SGD/night ,sạch sẽ,gần Bugis MRT,có ăn sáng free,wifi,.v..v.. đầy đủ
2.Tresor Tavern: http://tresortavern.com/index-1.html => gia re hon ti',nhung very good,gan Farrer Park MRT va Lavender MRT

2 cái này là NG_NHI ( à mem webtretho) chỉ, em thấy 2 cái này rất đẹp & tiện lợi, nhưng do giá thành hơi cao so với budget của em nên em ko ở. Nếu có budget tốt thì nên chọn 2 cái này ở cho sướng.
Còn nếu ko quan trọng chỗ ở lắm thì ở 2 cái trên là đc rồi.

2. Về duty free: Nên đi Shuttle Bus (miễn phí) qua Terminal 1,2,3 mua duty free cho sướng, ở Budget Terminal cũng có, nhưng ko phong phú bằng. & nếu đi qua Terminal 2 thì có MRT về thành phố luôn.

LinhEvil
17-03-2010, 10:43
Các bồ tốt nhất là email book phòng trước nhé Hostel đôi khi cũng rất là full đấy.

Cái Hostel này rất trung tâm này. Ngay Bugis. Cả bus và RMT đều tiện. Tuy nhiên cảm giác về security đồ đạc thì hơi kém. Ăn sáng có bánh mỳ, cafe. Phòng tắm share. Nhìn chung cũng OK.

490 North Bridge Road,
2nd Floor,
Singapore 188736
Web: www.cozycornerguest.com
Email:[email protected]

1.. Double Room (AirCon)- $43/=
2.. Twin Room (AirCon) - $40/=
3.. 4 Bed Ladies Dormitory (AirCon) - $17/= ( vợ chồng tui ở cái phòng này)
4.. 6 Bed Mixed Dormitory (AirCon)- $14/=

Sleepysam thì location cũng OK. KHoái cái là nó có cái không gian dứoi trệt có thể ngồi chơi ngắm người qua lại. Khu phố thì yên tĩnh
sleepy sam's bed & breakfast
call / sms +65 9277 4988
walk to 55 bussorah street singapore
email: [email protected]

reception opens 8:30am, and at that time showers, internet and luggage storage are all available free of charge.

If arriving from another hotel/hostel take the MRT to station EW12 Bugis. Take exit B up escalator, turn right up Victoria street (2 blocks, past Raffles Hospital and Golden Landmark), turn right along Arab Street (1 block). Turn left into Muscat Lane, a very short lane leading to Bussorah Street, which is a lovely, well-lit, pedestrian street with palm trees (keep going, past the back-alley/service-lane on the right, go towards the trees). Or if from Little India then walk along Arab Street towards Beach Road (see map, 10mins).

kiwi_ngoc_hien
17-03-2010, 10:55
Mình và mẹ,chị ,cháu trai 8t đi du lịch bụi qua sing.mình nghe nói thủ tục hải quan khó lắm.

thik_di_choi
17-03-2010, 10:59
Nghe đồn thế thôi. Đi Sin là dễ nhất rồi. Trong topic này cũng có đầy đủ thông tin rồi.

esommer
17-03-2010, 11:04
Mình và mẹ,chị ,cháu trai 8t đi du lịch bụi qua sing.mình nghe nói thủ tục hải quan khó lắm.

Chả có gì khó cả! Ai nói với bạn là khó cái gì? ở đâu? Biết khó cái gì sẽ giải quyết được cái đó, người ta đi ầm ầm ra đấy thôi!

kiwi_ngoc_hien
17-03-2010, 11:29
gia dình mình chủ yếu là đi chùa nhiều.nhờ mọi người tư vấn mấy chùa nổi tiếng ỏ sing.thank

HoneyLee
17-03-2010, 13:30
1. Chỗ ở:

Còn nếu ko quan trọng chỗ ở lắm thì ở 2 cái trên là đc rồi.

2. Về duty free: Nên đi Shuttle Bus (miễn phí) qua Terminal 1,2,3 mua duty free cho sướng, ở Budget Terminal cũng có, nhưng ko phong phú bằng. & nếu đi qua Terminal 2 thì có MRT về thành phố luôn.

Em lại giơ tay hỏi thêm 1 câu hơi ngu nữa ah .
Đi tiger cổng Budget riêng nhưng vẫn thoải mái vào mua đồ ở terminal 1,2,3 được ah ?
Vì em nghĩ là lúc mình làm thủ tục vé xong , mình vào khu phòng chờ thì mình mới chọn đồ thoải mái , thì làm sao đi vé Tiger lúc về mà lại vào phòng chờ của Terminal 1/2/3 được ah ?
hik , mọi người đừng cười em , vì cái em cần là mua nước hoa và mỹ phẩm nữa ah .em muốn hỏi kĩ để đặt vé cho yên tâm ah .

yilka
17-03-2010, 14:05
@ HoneyLee: bạn hỏi chính xác chứ ko ngu đâu :D sau khi đã vào check-in ở BT là tịt, ko sang được Terminal 1/2/3 đâu :D chỉ khi nào bạn ở bên trong Terminal 1/2/3 thì mới tự do đi lại (trước và sau check-in). BT vốn đc tách hẳn ra, nên chỉ qua lại phía ngoài đc thôi.

Bạn có thể mua ở các shop bán ngoài (trước khi check-in ở Terminal 1/2/3) hoặc mua bên trong BT (cũng có shop nước hoa và mỹ phẩm). Mình nghĩ chắc là bọn này sẽ có hàng bạn cần, khuôn viên có thể ko rộng bằng Terminal 1/2/3 nhưng hàng thì vẫn có. Note: nếu bạn định mua hàng điện tử thì đúng là ko có nhiều choice ở BT.

Còn cách nữa là cứ shop trong thành phố, nhưng để ý xem có bọn nào quảng cáo là Tax Rebate thì mua, rùi lúc ra sân bay claim lại tiền, giá cũng tương tự :)

Chúc vui!

thik_di_choi
17-03-2010, 14:23
Bọn DFS Singapore có 1 cửa hàng DFS ở đường Scott, cạnh khách sạn Royal, chéo chéo khách sạn Park Hyatt. Bạn vào đó mua, trình passport trả tiền xong lấy cái phiếu. Lúc nào ra sân bay đưa cái phiếu đó ở DFS sân bay lấy hàng. Nếu nó đồng ý trả ở DFS trong BT thì OK, chẳng ra sân bay sớm làm gì cả

lilac
17-03-2010, 15:18
Nếu mua nhiều (trên 100 S$) thì có thể mua mấy cái shop trong Thành Phố, rồi lấy Refund Tax, ra sân bay lấy lại thuế, cũng thế cả. :)
& theo lời bác Thík là 1 cách hay, Duty Free trong Thành Phố cũng nhiều hàng đẹp mà rẻ lắm. :)

Mèo Bay
18-03-2010, 00:41
gia dình mình chủ yếu là đi chùa nhiều.nhờ mọi người tư vấn mấy chùa nổi tiếng ỏ sing.thank

Bạn có thể đến chùa Xá Lợi Răng Phật (Buddha Tooth Relic Temple and Museum) ở 288 South Bridge Road ở khu China Town.

Mình rất ấn tượng với chùa này vì:

1-Trong chùa có thờ xá lợi là một chiếc răng của Đức Phật

2-Chùa này mới xây xong năm 2007 dưới sự bảo trợ của thủ tướng Singapore nên đặc biệt đẹp đẽ sang trọng.

3-Trong chùa có một bảo tàng mình nghĩ là khá đầy đủ (ít nhất là đối với một kẻ ngoại đạo như mình) về văn hóa Phật giáo và một siêu thị phong phú dành cho phật tử.

4-Chùa được điều hành, quản lý bằng công nghệ cao, có vệ sĩ bảo vệ, đó là điều khó hình dung ở một cơ sở tôn giáo :)

Điều đáng tiếc là chùa có nhiều tầng nhưng lại không có một khuôn viên, bốn bên đều là đường nên dễ có cảm giác rằng đó là một building-chùa (nhất là có kèm thêm màn công nghệ cao).

Mình thấy thích cái không khí trong đó, ở có một cái gì đó khiến cho mình cảm thấy rằng việc góp tiền công đức cho chùa là chuyện dĩ nhiên, nếu không làm sẽ thấy rất khó chịu, rất áy náy vì mình đã được hưởng những tiện nghi như thế, được xem một bảo tàng được chăm chút công phu như thế, được đối xử thật là trân trọng (dù các nhà sư nói tiếng Hoa mình chả hiểu gì cả).

lilac
18-03-2010, 09:29
17 Tháng 3 này ở Sing sẽ khai trương cái Universal Studio rất hoành tá tràng. Giá vé rất là chát: 66 S$ / 1 pax. Nghe nói đây là cái Studio giống với Hollywood nhất.
http://www.rwsentosa.com/

Tuy nhiên, nhìn cái bản đồ thì ... cưỡng ko lại:
http://www.rwsentosa.com/language/en-US/MAPS
Bản đồ gồm 3 khu: City Center, khu Resort & Khu Studio.
Khu Studio gồm rất nhiều khu quay phim như: New York, Hollywood, Far Far Away, Lost World....

Nhìn rất là phê & hoành tá tràng, ai có ý định phượt ở Sing sau tháng 3 thì chú ý ghé zô nhé! (đi về nhớ nhận xét cho bà kon tính chuyện.... có ghé ko, vì giá 66 S$ hơi chát! :)) )

yilka
18-03-2010, 10:56
@ lilac: tuần đầu tháng 4 mình cũng sang Sing chơi mấy hôm, tính lượn chỗ Universal Studio này, sẽ review sớm nhất có thể.

Còn cái khu Resort thì phòng đắt kinh, toàn trên 400 sgd :D tạm thời treo đấy đã :D

lilac
18-03-2010, 11:06
Yilka đi về cho mình cái review nhé, để rảnh rảnh qua đó đi cho biết. :D Thanks Yil nhiều nhé! :)

@: Giá resort gì khủng khiếp thế? Chắc có kèm luôn vé vào cửa & ở mãi ko ra! :D

HoneyLee
18-03-2010, 21:48
Sau 1 hồi tính toán em lại đặt vé của VN airlines cho quen thuộc ah , giờ chỉ còn tính lịch trình đi .
Topic nhiều cao thủ sing , may quá may quá , trc đợt đi thể nào em cũng xin tư vấn thêm hihi.
Hay có cao thủ nào tốt bụng tư vấn luôn hộ em lịch trình đi Sing trong 4 ngày được không ah ? Em thuê ở khu Bugis sướng quá , sẽ đi lại bằng MRT hết ah .

Littlefoot
18-03-2010, 22:09
Bạn có thể đến chùa Xá Lợi Răng Phật (Buddha Tooth Relic Temple and Museum) ở 288 South Bridge Road ở khu China Town.

.....Điều đáng tiếc là chùa có nhiều tầng nhưng lại không có một khuôn viên, bốn bên đều là đường nên dễ có cảm giác rằng đó là một building-chùa (nhất là có kèm thêm màn công nghệ cao).

Mình thấy thích cái không khí trong đó, ở có một cái gì đó khiến cho mình cảm thấy rằng việc góp tiền công đức cho chùa là chuyện dĩ nhiên, nếu không làm sẽ thấy rất khó chịu, rất áy náy vì mình đã được hưởng những tiện nghi như thế, được xem một bảo tàng được chăm chút công phu như thế, được đối xử thật là trân trọng (dù các nhà sư nói tiếng Hoa mình chả hiểu gì cả).

Bạn ơi, cái khu vườn lan trên tầng thượng của chùa, nơi có cái bàn xoay cầu nguyện đó, cũng là một khuôn viên đẹp đó chứ. Đợt bọn mình đi là Tết nguyên đán nên trước cửa chùa có để rất nhiều hoa anh đào giả (dọc khu Chinatown đều thế).
Cái quán cà phê sách trong chùa cũng cho cảm giác rất tuyệt (mặc dù vào đây mới thấy mọi thứ quảng cáo đều được áp dụng. Ví dụ người ta hiến một cái trống cho chùa, trên trống là địa chỉ của nhà hiến trống, kèm theo quảng cáo luôn).
Tớ ấn tượng nhất là sư ở đây đọc kinh với màn hình video (mỗi bác có một cái màn hình trước mặt). Có nhà sư ở tầng chứa răng Phật tưởng bọn tớ là người Hoa nên giảng giải rất say sưa, khi tớ nói là không nghe được tiếng Hoa, thì sư trả lời là sư không biết tiếng Anh, vậy là đành "anyway xia xia ni".

Ảnh chụp mái chùa

https://photos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs390.snc3/23791_110971402246740_100000016425182_265554_74788 84_n.jpg

Ảnh chụp trong gian điện thờ chính

https://photos-f.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs430.ash1/23791_110971418913405_100000016425182_265559_14224 74_n.jpg

Và ảnh chụp khu vườn trên sân thượng của chùa

https://photos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs370.snc3/23791_110971458913401_100000016425182_265570_33319 76_n.jpg

Cuối cùng là ảnh chụp tổng thể toàn bộ ngôi chùa Răng Phật

https://photos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash1/hs430.ash1/23791_110971472246733_100000016425182_265574_49360 34_n.jpg

Mèo Bay
18-03-2010, 22:45
Hay có cao thủ nào tốt bụng tư vấn luôn hộ em lịch trình đi Sing trong 4 ngày được không ah ? Em thuê ở khu Bugis sướng quá , sẽ đi lại bằng MRT hết ah .

Theo mình có thể đi như thế này:

-Ngày 1: khi đến nơi đã là đầu giờ chiều. Do đó chiều đó có thể tranh thủ đi Sentosa luôn. Nếu bạn không có nhiều nhu cầu lê la ở Vivo City thì có thể đi xem Sentosa kỹ hơn. Muốn xem nhạc nước phải mua vé ngay khi đến Vivo City.

-Ngày 2: Đi thăm vườn chim và sở thú. Nếu bạn đi bằng xe điện ngầm thì nhớ đến tận ga Choa Chu Kang rồi hẳn chuyển sang xe bus chứ đừng đón xe bus ngay từ ga Ang Mo Kio vì đoạn này xe điện chạy trên đường ray trên cao, ngắm cảnh xung quanh thú lắm.

Tối ngày 2 nếu còn sức thì bạn đi thăm tượng Sư tử biển và nhà hát Trái sầu riêng.

-Ngày 3: Đi thăm vườn thực vật và dạo khu Orchard. Chiều tối về bạn có thể đi dạo quanh khu Bugis Street, Bugis Junction, trung tâm thương mại Fulusu, Sim Lim...

-Ngày 4: Buổi sáng sớm đi thăm chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo lớn nhất Singapore (tất cả nằm trên một đoạn ngắn của đường South Bridge Street phía sau khu China Town.

Sau khi thăm mấy đền chùa này xong bạn dao qua khu China Town một vòng rồi về trả phòng và gọi taxi ra sân bay là vừa xoắn.

Linh nhi
18-03-2010, 22:57
Hôm Tết mình có người quen đi HK (đi tour), mình mượn lịch trình xem thì thấy cái này lạ lắm, liên quan đến quy định của hải quan VN, đại ý là:
- Hàng hóa tạm nhập tái xuất như camera, laptop, trang sức (kim cương trên 3 ly, vàng trên 300gr), máy móc, đồ trang sức trên 300 USD phải khai báo, ko dc bỏ vào hành lý ký gửi
- Hàng hóa mua về sẽ do hải quan VN đánh giá (ko phụ thuộc hóa đơn mua bên HK). Nếu trên 300 USD phải khai báo và đóng thuế 50% trên số tiền vượt

Mình đọc những điều trên mà ngạc nhiên lắm lắm. Tuy là tour đi HK nhưng cũng liên quan hải quan VN, mọi người cho hỏi những quy định trên có thật ko, hay là công ty du lịch viết thế để hù du khách?

thik_di_choi
18-03-2010, 22:59
Theo mình có thể đi như thế này:

-Ngày 1: khi đến nơi đã là đầu giờ chiều. Do đó chiều đó có thể tranh thủ đi Sentosa luôn. Nếu bạn không có nhiều nhu cầu lê la ở Vivo City thì có thể đi xem Sentosa kỹ hơn. Muốn xem nhạc nước phải mua vé ngay khi đến Vivo City.

-Ngày 2: Đi thăm vườn chim và sở thú. Nếu bạn đi bằng xe điện ngầm thì nhớ đến tận ga Choa Chu Kang rồi hẳn chuyển sang xe bus chứ đừng đón xe bus ngay từ ga Ang Mo Kio vì đoạn này xe điện chạy trên đường ray trên cao, ngắm cảnh xung quanh thú lắm.

Tối ngày 2 nếu còn sức thì bạn đi thăm tượng Sư tử biển và nhà hát Trái sầu riêng.

-Ngày 3: Đi thăm vườn thực vật và dạo khu Orchard. Chiều tối về bạn có thể đi dạo quanh khu Bugis Street, Bugis Junction, trung tâm thương mại Fulusu, Sim Lim...

-Ngày 4: Buổi sáng sớm đi thăm chùa Xá Lợi Răng Phật, nhà thờ Hồi Giáo và chùa Ấn Giáo lớn nhất Singapore (tất cả nằm trên một đoạn ngắn của đường South Bridge Street phía sau khu China Town.

Sau khi thăm mấy đền chùa này xong bạn dao qua khu China Town một vòng rồi về trả phòng và gọi taxi ra sân bay là vừa xoắn.

Góp ý với bạn Mèo bay một chút. Singapore thì chẳng có cảnh gì đáng kể mà chỉ có sự đô thị hóa là khác Việt nam. Mặc dù có nhiều nhà cao tầng nhưng Sin có rất nhiều góc lãng mạn. Đơn cử những chiếc cầu qua sông Singapore đoạn gần Khách sạn Fullerton, mỗi chiếc một kiểu, chiếc cầu Henderson wave. Khu Rafles hay Clarke quay cũng đáng đến. Thêm vào đó sự giao thoa giữ các swacs tộc, văn hóa nên bạn cũng đừng bỏ qua nhứng phút lang thang ở China Town, Little India, Arab street, geylang. Sin nhỏ xíu và với 4 ngày bạn thừa sức đi hết. Cầm 1 tấm bản đồ là bạn đã có thể vạch ra lịch trình rồi. Chúc vui

Linh nhi
18-03-2010, 23:13
17 Tháng 3 này ở Sing sẽ khai trương cái Universal Studio rất hoành tá tràng. Giá vé rất là chát: 66 S$ / 1 pax. Nghe nói đây là cái Studio giống với Hollywood nhất.
http://www.rwsentosa.com/

Vào xem map thích quá nhỉ. Thế mình mua vé vào cửa 66S$ là chơi mọi trò chơi trong đó, ko cần mua vé thêm hả bạn?

Mèo Bay
18-03-2010, 23:33
:D lịch trình mình đề xuất là basic cho những người mới đi Sing lần đầu và không có trọng tâm cụ thể. Còn cụ thể là tuỳ theo nhu cầu của mỗi người. Như tính mình thích vải vóc đẹp nên phải bỏ ra ít là nửa ngày lang thang ở Arab Street và tầng hầm của Mustapha. Mình cũng rất thích các thứ street market nên chả bỏ qua khu nào cả. Trong khi đó mình chỉ đi Sentosa có mấy tiếng đồng hồ thôi vì thấy nó cũng cùng kiểu như Vinpearl. Còn các bạn khác có thể không thích thế nên mình chỉ đề xuất chung chung, còn lại các bạn có thể tự xây dựng cho mình một lịch trình riêng dựa trên sự tham khảo ý kiến của các thành viên khác.

lilac
19-03-2010, 09:39
Vào xem map thích quá nhỉ. Thế mình mua vé vào cửa 66S$ là chơi mọi trò chơi trong đó, ko cần mua vé thêm hả bạn?

Vé đó là bao gồm tất cả trò chơi rồi. Tuy nhiên, theo thông tin của bác Wat thì do những trò chơi khá "hot" nên sẽ rất nhiều người đứng xếp hàng ở mỗi trò chơi & vì thế có thêm dịch vụ nữa là: Đóng thêm tiền để làm VIP (được đứng xếp hàng riêng & ít người hơn). :Dam

Quenx
19-03-2010, 11:11
Hôm Tết mình có người quen đi HK (đi tour), mình mượn lịch trình xem thì thấy cái này lạ lắm, liên quan đến quy định của hải quan VN, đại ý là:
- Hàng hóa tạm nhập tái xuất như camera, laptop, trang sức (kim cương trên 3 ly, vàng trên 300gr), máy móc, đồ trang sức trên 300 USD phải khai báo, ko dc bỏ vào hành lý ký gửi
- Hàng hóa mua về sẽ do hải quan VN đánh giá (ko phụ thuộc hóa đơn mua bên HK). Nếu trên 300 USD phải khai báo và đóng thuế 50% trên số tiền vượt

Mình đọc những điều trên mà ngạc nhiên lắm lắm. Tuy là tour đi HK nhưng cũng liên quan hải quan VN, mọi người cho hỏi những quy định trên có thật ko, hay là công ty du lịch viết thế để hù du khách?

Không phải hù mà là thật. Tuy nhiên qua trao đổi với Hải Quan VN, thì được trả lời thế này: ngày xưa ( chắc là hồi ra quy định này) thì quy định như vậy. Nhưng hiện nay, mỗi người có thể mang về : 1 laptop, 2 điện thoại, 1 máy chụp hình hoặc 1 máy quay film. Điều kiện: đã bóc ra sử dụng. Nếu còn nguyên đai nguyên kiện sẽ bị đành thuế ( vì bóc ra coi như là hàng mang đi, hay mua về xài luôn, không phải buôn bán).
Tôi đã thử y chang, khi về không bị đánh thuế. Vì chủ yếu điều này tránh cho việc buôn lậu, né thuế mà thôi.
Ví dụ: bạn mang về 2 ĐT nguyên box, 1 Laptop nguyên box.... thì bạn có khả năng bị đánh thuế cao vì hầu như chắc là bạn mang về ...bán lại. Còn đã bóc ra xài thì bán sao còn có lãi được phải hem. Nói chung HQ VN cũng vận dụng và hiểu. Mình nghĩ ra, người khác cũng nghĩ ra.

Linh nhi
19-03-2010, 11:58
Thanks bạn nha. Nhưng mình còn lăn tăn vụ mua hàng vượt quá 300 USD thì sẽ bị đánh thuế, mà còn thuế 50% nữa, quái thật. Ko cần nói đến đồ máy móc, chỉ riêng quần áo, mỹ phẩm... đi 1 chuyến shopping về cũng hơn 300$ rồi (NO)

kt05
19-03-2010, 17:24
Thật ra ít khi bị kiểm tra đánh thuế trừ khi hàng quá cồng kềnh, Mình mang bao nhiêu cái CD player và amply từ Sing về ma chưa phải trả thuế lần nào cả.

Banker
20-03-2010, 13:58
Xin chào tất cả moi người. Tôi là thành viên mới toe của diễn đàn phượt. Tuy mới đọc những thông tin của diễn đàn này nhưng đã cảm thất rất là thích và vui nên tham gia ngay vào gia đình phượt. Tôi vừa ở Sing về hôm qua ( 19/03) nên hầu thêm tí chuyện cho anh em thêm thông tin tươi mới.

1. Khi nhâp cảnh chị em đi một mình hay bị kiểm tra kỹ mục đích vào Sing. Nhất là chị em ở Nam Bộ, tuy nhiên không thấy họ bắt phải show money như đồn đại. Và điều này hoàn toàn do lỗi của ta, chuyến tôi bay về 1 em gái xinh tươi bị từ chối nhập cảnh và được hộ tống lên tận máy bay như nguyên thủ. Còn nhìn chung, thái độ nhân viên của họ là niềm nở và lịch sư, lúc làm thủ tục nhập cảnh, tớ còn làm 1 vốc kẹo để chỗ làm thủ tục.

2. Dù đã đi Sing rất nhiều lần, nhưng nhờ có diễn đạt phượt tơ mới biết đến món cháo ếch Geylang, lần này thì không thể không ăn, và đúng là danh bất hư truyền, rất ngon. Ngoài ra, khu Geylang còn có nhiều điều bất ngờ thú vi, ví như đang ăn bỗng nhiên nghe thấy chửi nhau bằng tiếng Việt chẳng hạn, hay các khu phố đèn đỏ.....Món chili crap nhiều bạn nói phải 100$ Sing/1 người. Bon tớ gặp đúng chỗ có 32$/1kg, 5 thằng gọi 2kg hết 64$ ăn nhòe, tin không? Tất nhiên là cua không to bằng cua Srilanca nhưng ăn vẫn ngọt hết miêng. Cơm gà Hai nam đã rút hết xương ( Hainan boneless chicken rice) 2$/ suât. Quá ổn cho dân phượt .

3. Đón taxi 7 chỗ bên Sing rất khó vì chủ yếu là 4 chỗ, bọn mình 5 thằng buổi tối đi hóng hớt ở Geyleng đứng gần 2h mới bắt được taxi 7 chỗ ( mà lúc đó chân tay lại ....đang rã rời). Xe bus rất tiên, và hoàn toàn có thể trả bằng tiền giấy đươc. Cứ xem sơ đồ tuyến xe, nhảy lên xe bảo với bác tài là tui tao muốn đến chỗ này chỗ này, hết bao xiền,và tao không có coin, chỉ có cash, bác tài sẽ tính tiền, nhét tiền giấy vào chỗ bỏ tiền xu, bác tài sẽ bấm tự động in ra vé, tiền thừa sẽ trả lại, nhưng thỉnh thoảng gạp bác vui tỉnh không thấy đả đông gì đển chuyện refund, nhưng ok, bỏ qua, gặp phải tay chơi Việt Cộng mà:D:D

pvnguyen
20-03-2010, 23:14
Doạ oánh thuế trên 50% là dành cho VK khờ thôi.. Bác cứ tra thuế suất mấy món bác định mua truoc khi đi cho yên tâm

Nói chung các anh chị HQ bây giờ cũng nhẹ nhàng với dân Phượt lắm.. chả khó khăn gì đâu
:D

ALI
20-03-2010, 23:45
Vừa rồi mình đi wa Sin chơi mấy ngày, có sắm 1 cái thẻ EZ link - thẻ đi xe bus và điện ngầm ở Sin, nạp tiền vào đi bus sẽ rẻ hơn nhiều so với trả tiền mặt (mà fải có sẵn tiền lẻ cơ). Ngoài ra còn dư 1 cái Sim M1 đã kích hoạt. Bạn nào sắp phượt sang Sin thì báo mình nếu ở Sài Gòn mình sẽ tặng cho các bạn dùng vì chắc sắp đến mình có kế hoạch đi các chỗ khác ko quay lại Sin nữa. Thẻ thì hình như đến 2019 mới hết hạn, cả thẻ và sim chỉ cần nạp tiền vào là xài được thẻ nạp ở trạm xe điện ngầm, trung tâm có trạm lớn nhất gần One Rafles Quay còn đt thì nạp tiền ở bất cứ shop 7 Eleven nào cũng được, khoảng 10 SDN cho mỗi thứ là có thể đi - gọi tha hồ trong vòng vài ngày đến 1 tuần tùy bạn xài nhiều hay ít. Mình cũng mua vé bus từ Sin wa Mã: đi Malacca, rồi KL, Cameroon. Bạn nào muốn đi thì mình chỉ chỗ đến mua vé bus để khỏi đi kiếm lòng vòng tốn tiền taxi nhé.

Bạn ơi, mình muốn mua vé từ Singapore qua Malacca mà chuyến tối á, bạn có biết book ở đâu không? Cám ơn bạn!

yilka
21-03-2010, 15:10
Mua vé xe bus đi Sing-Malay thì có khá nhiều lựa chọn, thông thường lộ trình là Singapore đến thẳng KL, rồi từ KL thì tha hồ bắt bus đi tiếp (đi Malacca chẳng hạn).

Nếu bạn định đi bus từ Sing đến KL thì có thể mua của những hãng sau: Aeroline ( https://www.aeroline.com.my/ --- bọn này chơi book online luôn), Transnational ( http://www.transnasional.com.my/index.html --- phải ra counter của bọn nó mua). 2 bọn này có tiếng rùi, có quầy vé ở cả Sing và KL. Trung bình mỗi ngày có 8-10 chuyến cả ngày lẫn đêm (của mỗi hãng) chạy lộ trình Sing-KL và ngược lại.

Sau khi vào KL, điểm dừng có thể là KL Sentral hoặc trạm xe bus Puduraya, từ những chỗ này lại mua vé xe đi Malacca (cũng giống như từ Phạm ngũ lão SG mua vé đi Đồng Nai vậy), vé nhiều, chuyến nhiều nên ko lo hết.

Quenx
22-03-2010, 09:25
Nói làm mình lại ngứa ngáy tây chân đi Sing rồi, thằng em đang rủ rê đi ...2 ngày qua mang đồ về giùm. Hic.
Yên tâm vụ thuế má đi, đừng có tật giật mình thì HQ không nói gì đâu bạn à. Tuy nhiên đứng xách quá nhiều đấy.
Còn chị em qua làm ơn tiếng Anh khá chút. Đừng lơ tơ mơ, để HQ VN nói 1 câu nghe chói tai: mỗi ngày tầm 20 em gái qua Sing bị trả về, hic. Nghe buồn gì đâu.

ALI
24-03-2010, 15:30
Bạn ui, cho tớ hỏi, tớ thấy hostel ABC gì đấy cũng gần trung tâm và Bugis MRT, cũng gần Lavender MRT nữa tiện mua vé về lại Kuala Lumpur, giá cũng được, nhưng không biết ở đó thế nào, tớ tính ở phòng dorm, ko biết có sạch sẽ và an toàn không nữa, tớ có mail đến hỏi và nó đã confirm cho tớ 1 bed 15$ per night và tụi nó nói in ra và đến đó là được. Bạn nào đã ở rồi thì cho tớ cái review với, so với footprint thì cái nào tốt hơn về dịch vụ và địa điểm, nhìn trên web tớ thấy footprint sạch sẽ hơn.

Linh nhi
24-03-2010, 20:52
@ALI: Chỗ đó rất được bạn nhé (hì hì mình cũng nghe review lại chứ chưa ở, nhưng mình đã book phòng rồi). Mình book private room nhưng nhỏ bạn cứ rủ ở dorm vì nó khen WC và phòng tắm sạch sẽ lắm, lại gần ngay sát phòng ở. Địa điểm rất tiện đón xe bus.

@what_up: nhiều người lấy link này đem post khắp nơi nên nó hết bandwith thôi bạn ạ. Đợi hết 1 tháng thì link lại bình thường thôi.

ALI
24-03-2010, 23:13
Linh Nhi ơi! Bạn đã book rồi ah? Bằng cách nào, tớ chỉ email cho bên ấy và xác nhận trong mail thôi, chứ chưa có charge gì hết, không biết đến đó đưa tờ giấy in trong email ra có được không nữa?

Linh nhi
25-03-2010, 08:10
ALI: mình cũng chỉ nhận mail confirm thôi. Vì những chỗ như hostel nhận tiền mặt nên nó ko charge tiền đặt cọc vào thẻ hay kêu mình cung cấp thông tin thẻ đâu bạn ah. Chừng nào bạn đi nhỉ, mình tới vài tháng nữa cơ. Đi về comment nhé ^^

ALI
25-03-2010, 09:00
ALI: mình cũng chỉ nhận mail confirm thôi. Vì những chỗ như hostel nhận tiền mặt nên nó ko charge tiền đặt cọc vào thẻ hay kêu mình cung cấp thông tin thẻ đâu bạn ah. Chừng nào bạn đi nhỉ, mình tới vài tháng nữa cơ. Đi về comment nhé ^^

Mình cũng tháng 7 mới đi (ngày 21) đi bụi 1 mình ah :D, lúc trước mình mua vé của AirAsia đến Kuala Lumpur (hình như có 35USD khư hồi) sau đó mình mua tiếp 1 vé đi Sing (khoảng 10USD) mình chơi ở Sing khoảng 2 ngày sau đó sẽ lên Malacca và về Kuala Lumpur, nếu bạn đi cùng ngày giờ với mình thì tốt quá! Thực ra tớ chỉ cần chỗ ngủ được ah, nhưng ở dorm với người lạ cũng hơi ngại.

jinnynhungoc
27-03-2010, 11:54
Đừng sợ, mình ngủ dorm dồi, phê vãi chưởng lun, chẳng sợ tẹo nào hết. Còn nếu tiết kiệm bạn nên ngủ tại sân bay, an toàn&sạch sẽ hơn mình nhiều. Mình mới đi Sing về hồi T11, vẫn còn cái thẻ RMT và vài cái bản đồ, một bồ kiến thức... :)) Sẵn sàng trả lời bất kỳ câu hỏi nào, cứ post. (c)
Bro ơi cho hỏi vậy ở dorm như thế đăng ký ở ra sao bro co the huong dan them đươc không mình rất quan tâm nè.

lilac
28-03-2010, 12:23
Đơn giản lắm, bạn chỉ cần vào
Hostelworld.com
Sau đó chọn ngày đi, ngày về, chọn thành phố, đất nước.... blah... blah...
Nó sẽ ra 1 đống lựa chọn cho bạn chọn, chọn đc cái mình thích rồi thì có 2 cách để book:

- Book trực tiếp trên trang hostelworld.com đó luôn. (Phí booking là 2$).
- Lấy cái tên hostel, ra hỏi cụ Gúd, cụ chỉ cho cái link riêng của hostel đó (nếu hostel đó có web riêng) hay email liên lạc gì đó cũng đc. Sau đó thì book trực tiếp với hostel. (cái này dùng rất tiện khi có thêm nhu cầu gì - ví dụ: ở chung 10 mạng, ko chia 2 phòng... :)) )

Linh nhi
28-03-2010, 22:01
ALI: vậy là mình đi trước bạn rồi. Thế mình đi về sẽ cho review về cái ABC nhé. Tiếc là mình ở private room chứ ko ở dorm như bạn cần :p

Summer_Flower44
10-04-2010, 12:54

Lắc ơi cho chị hỏi nha (Người quen WebTT đây nè!)

1/ Chị ko search được website đăng ký bus online. Nghe nói bus từ Sing-Mã đắt hơn từ Mã-Sing. Có cách nào mua được vé Bus SIN-MA-SIN bằng Rg ko nhỉ?
2/ Bus hay train từ Sing-Mã tiện lợi, tiết kiệm hơn hở em?
3/ Từ Sing-Mã thì nên tham quan Genting hay Malacca? Chị thích ở lại Genting 1 đêm vì yêu cái lạnh cao nguyên, biển thì đi nhiều rồi. Hihi.

Mong tin em nha!
P/S: KH đi Cam 30/4 của chị kỳ này phá sản vì bọn AirAsia hủy chuyến SGN-HKT nên chị phải đổi vé đi 30/4 rồi. Hẹn đến Tết âm lịch 2011 thôi vì lịch giờ đến cuối năm kín hết trơn rồi.

hoalan08
10-04-2010, 15:39
@Summer_Flower44: Nếu chị muốn bắt bus oline tại Việt Nam trước khi đi thì chị vào trang này mà bắt bus trực tiếp sang bên đó là có bus để đi tốt hơn sang bên đó mua vé đi thẳng khỏi bị động vì ngày giờ đi thường bị thay đổi : http://www.hasryexpress.com/ , mình cũng là men bên webtretho giống chị nè, hoặc chị tìm bus bên này: http://www.myexpressbus.com/ . Toàn bộ nội dung lịch trình ngày giờ đi, giá vé của bus các tuyến đường bus chạy đều thể hiện đầy đủ trong đó . Tiếp theo toàn bộ đầy đủ hơn: http://www.travelportal.info/asia/malaysia/transport-in-malaysia .

thuhangtrinhhp
10-04-2010, 21:01
2. Dù đã đi Sing rất nhiều lần, nhưng nhờ có diễn đạt phượt tơ mới biết đến món cháo ếch Geylang, lần này thì không thể không ăn, và đúng là danh bất hư truyền, rất ngon. Ngoài ra, khu Geylang còn có nhiều điều bất ngờ thú vi, ví như đang ăn bỗng nhiên nghe thấy chửi nhau bằng tiếng Việt chẳng hạn, hay các khu phố đèn đỏ.....Món chili crap nhiều bạn nói phải 100$ Sing/1 người. Bon tớ gặp đúng chỗ có 32$/1kg, 5 thằng gọi 2kg hết 64$ ăn nhòe, tin không? Tất nhiên là cua không to bằng cua Srilanca nhưng ăn vẫn ngọt hết miêng. Cơm gà Hai nam đã rút hết xương ( Hainan boneless chicken rice) 2$/ suât. Quá ổn cho dân phượt .
Bác Banker ơi, cho em hỏi cái địa chỉ chili crab 32$/kg. Sắp tới em sang cũng ở Gaylang ạ, cũng dự định ăn cháo ếch chứ không dám thử món này. Bác có địa chỉ rẻ như vậy, show cho anh chị em nhờ với.
Em cám ơn bác nhiều ạ.

hoalan08
10-04-2010, 21:41
Bác Banker ơi, cho em hỏi cái địa chỉ chili crab 32$/kg. Sắp tới em sang cũng ở Gaylang ạ, cũng dự định ăn cháo ếch chứ không dám thử món này. Bác có địa chỉ rẻ như vậy, show cho anh chị em nhờ với.
Em cám ơn bác nhiều ạ.

muốn ăn cháo ếch thì bạn đến đường Gaylang 11 vì khu Gaylang này đánh số 01 đến .....60, 1 tô cháo ếnh rất to giá $30 phải 5 người ăn mới hết 1 tô, chứ mua 1 tô cho 1 người ăn thì ăn không hết đâu.

thuhangtrinhhp
10-04-2010, 21:54
Sorry nếu em hỏi hơi lan man ạ. Hix, 1 tô 30SGD hay USD ạ. Mà em đi 2 người nó có bán tô nhỏ hoặc 1/2 tô không ạ?

hoalan08
10-04-2010, 22:20
Sorry nếu em hỏi hơi lan man ạ. Hix, 1 tô 30SGD hay USD ạ. Mà em đi 2 người nó có bán tô nhỏ hoặc 1/2 tô không ạ?

1 tô giá 30SGD (đồng tiền bên Singapore tính theo đô Sin không phải đô Mỹ vì bên đó xài tiền nước đó đem đô Mỹ qua đó không xài được đâu, phải đi đổi sang SGD mới xài được, tốt hơn nên mang đô Sin đi theo), nó bán đúng giá y như vậy không bớt hay mua tô nhỏ cũng không có đâu. phải bấm bụng mà ăn cho hết.

Summer_Flower44
12-04-2010, 13:18
Tất cả các thông tin khi đăng ký vé phải chính xác. (nhất là những thông tin trong Passport). Vì là vé khuyến mãi nên nếu sai 1 thông tin thì cũng ko chỉnh sửa đc mà phải đóng tiền chỉnh sửa (có khi còn mắc hơn cả giá vé khuyến mãi). :)

Vé khứ hồi hết 11.22$ mà chưa thuế là còn hơi mắc đó, vì Tiger Airway đánh thuế rất mắc.

Huhu! Lac oi,
Pasport No. cua chi missed 1 con so roi.
VD: B1551121 (Correct)
Chị lại ghi là B151121 (Thiếu 1 số 5)
Đã viết thư hỏi mà chưa thấy trả lời. Tại đăng ký nhiều quá, đến 9 người/lần. Huhu,

Đi ít người kiểu 2 người thì mua cái thẻ ngày Singapore Passtourist mà dùng.. cái này đi thoải mái cả bus lần MRT nhưng nhược điểm của nó là giờ bán thẻ SP này ở Sân bay Changi là rất chuối củ...Đến sân bay ban chỉ mua được SP sau 12h trưa và lúc về phải trả lại trước 18h30 nếu ko mất toi 10$ tiền đặt cọc
Về Hostel thì em khuyên các bác nên ở hostel gần ga Bugis, lần trước em ở Cozy Conner đi từ ga Bugis mất có 5 phút đi bộ.... từ Bugis đi đâu cũng tiện cả . Mà bản thân Bugis cũng là một siêu thì khủng đấy ah...ABC hostel cũng gần ga Bugis hostel có 20S$ trong khi khách sạn thì em ko thấy cái nào dưới 100S$ homestay thì khoảng 50$S nhưng em thấy homestay chả cái nào gần ga MRT..

Kani cho chị xin ý kiến với,
Đi đoàn 10 người thì SP có phải là best choice ko? Hay EZ ? Hay là cách nào khác...?
Cảm ơn em trước nha.

lilac
13-04-2010, 00:13
Huhu! Lac oi,
Đã viết thư hỏi mà chưa thấy trả lời. Tại đăng ký nhiều quá, đến 9 người/lần. Huhu,

Vậy chị nên nhanh chóng gọi điện lên cho nó hỏi liền. Vì nếu sai số Passport, đến ngày đi, nó lại làm khó đấy ạ. :(

Lắc ơi cho chị hỏi nha (Người quen WebTT đây nè!)

1/ Chị ko search được website đăng ký bus online. Nghe nói bus từ Sing-Mã đắt hơn từ Mã-Sing. Có cách nào mua được vé Bus SIN-MA-SIN bằng Rg ko nhỉ?
2/ Bus hay train từ Sing-Mã tiện lợi, tiết kiệm hơn hở em?
3/ Từ Sing-Mã thì nên tham quan Genting hay Malacca? Chị thích ở lại Genting 1 đêm vì yêu cái lạnh cao nguyên, biển thì đi nhiều rồi. Hihi.

Mong tin em nha!
P/S: KH đi Cam 30/4 của chị kỳ này phá sản vì bọn AirAsia hủy chuyến SGN-HKT nên chị phải đổi vé đi 30/4 rồi. Hẹn đến Tết âm lịch 2011 thôi vì lịch giờ đến cuối năm kín hết trơn rồi.

1. Cách đăng ký vé online thì ở dưới có ng chỉ chị rùi! :) Đúng là giá vé từ Sing-Mã đắt hơn Mã-Sing. Tuy nhiên, chị cũng ko thể mua cả chiều Sing-Mã-Sing bằng RM đc dù bằg cách mua trực tiếp lẫn online ạ. Nếu mua online thì nó cũng tính tương đối như thế, theo tiền S$ hay RM. (giá Sing-Mã = 2.Mã-Sing).

2. Đi train đến Woodland rồi bắt bus 950 sang Johor Bahru thì tiết kiệm hơn. Tuy nhiên, đi bus thẳng từ MRT Lavender sang KL luôn thì tiện hơn (ko phải đổi xe, tàu....) & đi chuyến đêm còn tiết kiệm đc 1 đêm ks nữa ạ.

3. Genting hay Mallacca thì phụ thuộc vào sở thích của chị. Genting là cao nguyên, có sòng bài Casino, khu trò chơi... Còn Mallacca là 1 thành phố cổ với kiến trúc Tây & Tàu cổ.

Chúc chị đi vui.
Vụ hoãn chuyến đi Cam em nghĩ chị ghi nhầm ạ? Vì từ SGN mà đi Cam thì cứ đi bằng bus thôi. Hay chị đang nói đến chuyến đi Hong Kong??? :D

Summer_Flower44
13-04-2010, 08:14
Chị đâu có nhầm đâu, nhưng chắc tại chị viết ngắn quá. Bên WTT đang hẹn nhau đi Cam 30/4 này, chị cũng nằm trong thành phần rủ rê mà. Nhưng do chuyến bay Phuket của AA thay đổi nên ưu tiên đi Phuket trước vì vé đã đặt, phòng đã book. Hihi.

kelly_T
13-04-2010, 10:52
Mình sẽ bay từ Bali đến Singapore lúc 9h30 sáng 07/05, theo tư vấn của bạn Lilac thì mình sẽ đi Universal Studio cả ngày hôm đó. Mình thấy các KS thường check in vào khoảng 12h trưa, như vậy mình nên về KS lấy phòng rồi đi hay là nên thế nào nhỉ? Không thể kéo lê đồ đạc để đi US được.

Thêm nữa là ngày 08/05 mình sẽ rời SIN đi KUL, mình dự kiến sẽ đi bus đêm (cũng theo gợi ý của Lilac luôn, để tiết kiệm tiền khách sạn và thời gian, thanks lilac nhiều). Mình đã check bus online của http://www.transnasional.com.my/index.html và thấy có chuyến lúc 10hPM, đến KUL lúc 6h30 sáng, híc, vậy từ lúc đó tới lúc có thể check in ở KS mình có thể gửi đồ ở đâu? KS có cho mình gửi đồ trước khi checkin ko hay chỉ là sau check out mới cho gửi thôi. Nếu ko có chỗ gửi đồ thì có lẽ mình sẽ rời SIN sớm để đi KUL rồi đêm ngủ ở KS. Nhờ mọi ng tư vấn nhé.

Ngoài ra, ngoài transnasional còn có xe bus nào đẹp hơn mà có chuyến đêm ko, mình thấy ghế của họ nhìn ko được thoải mái lắm. Nằm cả đêm nên cũng muốn cái ghế êm ái rộng rãi 1 chút.
Thanks

souringo
13-04-2010, 11:32
Hi bạn các ks tại Sin hay Mal đều dễ thương lắm cho gửi đồ lại rùi check in sau , tuy nhiên bạn nên khóa hành lý mình cẩn thận chỉ gửi ks thôi!!

Còn bus Transnasional thì cũng ko tệ đâu , tuy nhiên khi làm đưa giấy thông hành tại các cửa khẩu bạn nên ghi trước ( giấy này khi lên xe driver sẽ phát cho bạn ) vì tránh trường hợp như souri trên xe mọi người đều làm thủ tục xong rồi chỉ còn nhóm mình kẹt lại hơi lâu.. thế là xe nó bỏ giữa đường tại cửa khẩu phải deal với xe bus khác để đi tiếp ah...

Chúc bạn chuyến đi vui vẻ!

Quenx
14-04-2010, 09:17
Mình sẽ bay từ Bali đến Singapore lúc 9h30 sáng 07/05, theo tư vấn của bạn Lilac thì mình sẽ đi Universal Studio cả ngày hôm đó. Mình thấy các KS thường check in vào khoảng 12h trưa, như vậy mình nên về KS lấy phòng rồi đi hay là nên thế nào nhỉ? Không thể kéo lê đồ đạc để đi US được.

Thêm nữa là ngày 08/05 mình sẽ rời SIN đi KUL, mình dự kiến sẽ đi bus đêm (cũng theo gợi ý của Lilac luôn, để tiết kiệm tiền khách sạn và thời gian, thanks lilac nhiều). Mình đã check bus online của http://www.transnasional.com.my/index.html và thấy có chuyến lúc 10hPM, đến KUL lúc 6h30 sáng, híc, vậy từ lúc đó tới lúc có thể check in ở KS mình có thể gửi đồ ở đâu? KS có cho mình gửi đồ trước khi checkin ko hay chỉ là sau check out mới cho gửi thôi. Nếu ko có chỗ gửi đồ thì có lẽ mình sẽ rời SIN sớm để đi KUL rồi đêm ngủ ở KS. Nhờ mọi ng tư vấn nhé.

Ngoài ra, ngoài transnasional còn có xe bus nào đẹp hơn mà có chuyến đêm ko, mình thấy ghế của họ nhìn ko được thoải mái lắm. Nằm cả đêm nên cũng muốn cái ghế êm ái rộng rãi 1 chút.
Thanks
Biết chút nên tọt tẹt.
+ Đến KS sớm quá, bạn hoàn toàn có thể gửi đồ tại KS (free) đề đi chơi, khi nào về thì check in lun hoặc dặn KS check in giùm bạn, mang hàh lý vứt luôn lên phòng được.
+ Bus tuyến KL-Sing hy ngược lại ghế hoàn toàn rộng rãi thoải mái, thậm chí hơn ghế máy bay nữa. Tha hồ ngủ nhé, khuyến cáo thêm :
- Nếu muốn ngủ thoải mái ko đụng chạm ai, khi book vé nói nó chọn ghế đơn sát cửa sổ ( 1 hàng có 3 ghế, tách làm 1 ghế đơn, và 2 ghế đơn liền nhau, đường đi ở giữa).
- Máy lạnh khủng khiếp nếu bạn ko chịu được lạnh: mang theo áo ấm hoặc bất kỳ thứ gì có thể... quấn được. Đôi khi tài xế mở nhạc... Malay cho đỡ buồn ngủ, mang theo bông gòn....nút tai lun.:(
+ Nhiều tuyển bus qua lại giữa KL và Sing, bạn chọn hãng khác như: GrassLand, Fivestar .... Gọi taxi đến golden miles complex ( Beach Road) để book vé trước nhé, tối đi, sáng nên đi mua vé)
Hết

Quenx
14-04-2010, 09:31
Huhu! Lac oi,
Theo mình thì ko sao. Đợt trước mình có book vé, tên đúng , PP sai hoàn toàn ( do bạn mình chưa có PP mà book vé rồi để lấy giá rẻ, gõ đại), qua HQ 2 nước chẳng vấn đề gì, kể cả bên thương vụ nữa. Sai 1 con số như ban mình nghĩ chả sao.

Giá đâu đắt thế. Tôi mới ăn hồi tháng 2/2010. Chỗ Geylang lun, Hình như góc Lorong 11 hay 13 với Geylang road đó, ăn 2 người chỉ hết 24SGD thôi. Gọi 1 tô cháo không, 4 con ếch, 1 nước suối. Quán có nhân viên nói tiếng Phúc Kiến, tiếng Việt, Anh lun, khỏi lo nhé . Biển hiệu to đùng, có nguyên con ếch màu xanh trên bảng hiệu.

lilac
14-04-2010, 09:36
Lúc trước mình cũng ăn cháo ếch ở Log 11 Geylang, nhưng sau đó làm biếng đi bộ qua đó + thân gái 1 mình cũng ngán qua khu đó nên mò mẫn tìm chỗ khác.

Giờ thì mình hay ăn cháo ếch ở Lavender Food Square. Giá 1 con ếch là 8S$ nhưng ăn 3 con chỉ 17S$. Gọi 1 thố 3 con + 1 thố cháo (3S$) nữa là chẵn 20S$. 4 người ăn lòi kèn.
Ngon & sạch sẽ, mát mẻ hơn khu Log 11 Geylang.

Summer_Flower44
14-04-2010, 09:37
Theo mình thì ko sao. Đợt trước mình có book vé, tên đúng , PP sai hoàn toàn ( do bạn mình chưa có PP mà book vé rồi để lấy giá rẻ, gõ đại), qua HQ 2 nước chẳng vấn đề gì, kể cả bên thương vụ nữa. Sai 1 con số như ban mình nghĩ chả sao.

Giá đâu đắt thế. Tôi mới ăn hồi tháng 2/2010. Chỗ Geylang lun, Hình như góc Lorong 11 hay 13 với Geylang road đó, ăn 2 người chỉ hết 24SGD thôi. Gọi 1 tô cháo không, 2 con ếch, 2 nước suối. Quán có nhân viên nói tiếng Phúc Kiến, tiếng Việt, Anh lun, khỏi lo nhé . Biển hiệu to đùng, có nguyên con ếch màu xanh trên bảng hiệu.

Cảm ơn bạn nhiều nhé!
Mình lo quá chừng, hổm rày gửi mail liên tục cho Tiger Air Sing mà ko thấy hồi âm, gọi điện lên chi nhánh ở Saigon thì trả lời "tụi em ko sửa được" mà tìm trong website thì ko có chức năng chỉnh sửa, thay đổi thông tin hộ chiếu như Air Asia, bất tiện ghê!

taro_misaki
15-04-2010, 18:12
Mình xin hỏi lại lịch trình của mình thế này, các bạn chỉ giúp mình chỗ nào chưa đc nhé. Mình đi với vợ sắp cưới nên cũng ở hostel nhg thuê Private room vì vợ mình ko chịu ở dorm .Thx nhiều

* Ngày 20/7 :
- Bay Airasia từ HCM - Kul lúc 11:40am (local time). Sau đó bay tiếp từ Kul - Langkawi 14:05pm. Mình đang hy vọng máy bay ko delay để kịp giờ. Cho mình hỏi nếu trễ giờ thì đi bus thế nào từ sân bay tới Langkawi. Còn mình check in nội địa tại terminal LCC luôn đúng ko ?
- Đến Langkawi thì mình sẽ ở hostel KEDAWANG BEACH INN (http://www.hostelbookers.com/property/index.cfm?fuseaction=accommodation.search&isdynamic=1&strsearchby=destination&straccommodationtype=hostels&intdestinationid=5333&strdestination=langkawi&strdestinationparent=&intnights=3&intpeople=1&dtearrival=20%2f07%2f2010&fromPropertyNameSearch=0&intpropertyid=31515)
No 7, Jalan Pantai Cenang, Langkawi, Kedah, Malaysia 07000
Bạn nào có thể góp ý về cái hostel này giùm ko ?

* Ngày 20-22/7 : thuê xe máy tự đi chơi trên đảo. Dự tính mua tour đi đảo gì đó anh Bpk đã miss bên topic Lang thang Bali đường bộ ấy ạ. Chừng này ngày thì chắc cũng thưởng ngoạn dựa trên topic của anh Bpk. Bạn nào đi rồi có thể recommend cho mình 1 số điều lưu ý nào nữa ko ạ ?

* Ngày 23/7 :
- Bay Airasia từ Langkawi-Sing 10:20am (local time)
- Từ đấy em mua EZ Link để đi về hostel FootPrints mà các bác đã review, ko biết còn cái nào tốt hơn (sạch sẽ,giá rẻ hơn ở khu Chinatowwn ko ạ )
- Sau đó vất balo rùi lang thang qua Chinatown hoặc Litte India ăn trưa xong dạo dạo 1 chút là sang Sentosa
- Cho em hỏi nếu lê la hết ở khu Universal Studio thì mất time bao lâu ? Đi coi tương đối chứ ko phải trò nào xếp hàng nhiều mình cũng vào chơi. Giá vé vào óo bao nhiêu ạ ?
- Em dự định coi show nhạc nc lúc 7:40pm thì mua vé trc ở đâu ? Qua setosa chắc chỉ vào bảo tàng sáp cho vợ em biết thêm, ko đi thủy cung thì còn địa điểm nào ko ạ ?
- Coi xong nhạc nc là lên đường về lại khu Boat Quay, Clarke Quay ngắm ngía mấy cái bả & ăn tối. Các bác có thể chỉ có quán nào ăn uống bình dân bụi bụi mà ngon tí ko ạ, thưởng thức đặc sản ở đó cũng đc nhg cao quá thì em đành chịu
- Em muốn thưởng thức cái Singapore Flyer về đêm nữa thì sắp xếp thế nào ?
- Từ đó đi bộ về hostel Foot Prints xa ko ta, sau 11h đêm đi bộ đc thì em đi cho đỡ tốn tiền, mà ko bít có sợ cướp giựt hem ^^

* Ngày 24/7 :
- Sáng ăn mì gói xong là ra MRT đến trạm Jurong East thì ra đón bus số nhiêu để đến Jurong Bird Park ? Nếu gần em cuốc bộ lun ạ ? Sau đó cũng lượn lờ qua Chinese - Japanses Garden xem thử :D Nếu vé mắc mà ko có gì đặc sắc thì em đi về
- Buổi trưa thì đi MRT về khu Orchar vào food court ăn hoặc các bác recommend cho em về khu Chinatown ăn trưa đi ạ. Sau đó ra cái DFS ở gần Orcharrd mua ít đồ. Còn cái chùa Răng Phật thì có nằm gần đó ko ?
- Từ chiều là lang thang khu Merlion Park, nhà hát,Suntec City, tối còn coi cái Fountain ò Weath ở đây trình diễn laser
- Tính ra Geylang ăn chilli crab mà chưa biết địa chỉ cụ thể, có bạn nào nói giá 32SGD/kg á. Bạn nào biết chỉ giùm mình luôn
- Ko biết ra Geylang trc hay di chợ mustafa trc. Còn time thì đi lung tung nhg về sớm hơn hôm qua

* Ngày 25/7 :
- Em bay Tiger chuyến 13h từ Sing- Kul.Từ hostel Foot Prints thì nên đi trc bao lâu cho chắc ?
- Buổi sáng nghe nói là các cửa hàng ở Sing 10am mới mở cửa (hôm nay lại là CN nữa). Em cũng chưa bít đi đâu vào buổi sáng này. Cái chùa Răng phật có thể đi vào sáng sớm này ko ?

* Ngày 25-26/7 :
- Đến Kul thì em chưa có kế hoạch hoặc chỗ ở :( Các bạn tư vấn giúp
- Em muốn lên Genting vì nghe nói từ LCC Terminal có bus đi thẳng lên Genting (em muốn đi cáp treo thì thế nào vì chưa đc thưởng thức cáp treo ở đây). Các bác cho em thông tin về bus & lên đó book hotel có mắc lắm ko ?
- Em đến LCC là 2pm rùi theo mọi người có nên đi Genting ko ?
- Còn 1 ngày thì em muốn đi xem Petronas, khu Putrayaja, quảng trường Độc lập thì đi như thế nào ?
- Ngày 27/7 thì 14:50 em mới bay từ Kul về HCM
- Mọi người tư vấn thêm giùm em lịch trình bên Kul nhé & cả chỗ ở luôn

Bài viết hơi dài, mong mọi người giúp đỡ ^^ Đa aạ rất nhiều