PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Singapore (Phần 1)

Pages : 1 2 3 [4]

lilac
04-10-2010, 11:09
câu hỏi 11: đường ORchard có gì chơi ko ạ,em cũng muốn ghé qua đó 1 chút nhưng ko bít có gì bên đó ko
Câu hỏi 12: Biển nằm ở đâu trên MRT vậy ạ,em cũng mún ghé biển 1 chút
Em đã hỏi xong mong các bác dành chút time giúp đở em ạ.thanks các bác nhiều nhiều

Chóng mặt theo mọi người! :) Nhưng bạn đi 1 lúc 13 người, lo lắng cũng phải :)

vì Footprints là địa bàn của lilac, nên lilac sẽ nói 1 chút về những câu hỏi khởi nguồn từ Footprints nhé: :) (Còn mấy câu khác mọi ng đã hướng dẫn nhiệt tình rồi đó).

2. Đi từ sân bay về Footprints: Đi MRT thì đi đến trạm MRT Little India, exit hướng đường Serangoon, Tekka Centre (exit C hay E đều đc).
nếu ra exit E thì cứ đi thẳng Buffalo Road hoài là tới đường Serangoon, quẹo trái đến ngã ba đầu tiên thì rẽ phải vào đường Dunlop st, đi thẳng hoài là thấy cái Footprints ngay đường Perak Road. Đi cách này thì nhanh hơn nhưng đi ban đêm thì hơi tối & khu vực này nhiều anh Ấn da đen, nhìn cũng sợ.
Nếu ra exit C thì cứ quẹo trái rồi nhắm đường lớn mà đi (chính là đường Bukit Timah, sau đó là đụng đường Sungei Road, đi cho đến khi thấy đường Perak Road thì quẹo zô. Đường này lớn, ban đêm đi vẫn có điện đóm & người đi bộ nên nếu đi về khuya vẫn ổn.

Thời gian đi bộ thì vừa đi vừa nhẩm nha, cười nói cũng chỉ đến khoảng 10 phút là đến nhà. Có lần chạy nhanh thì chỉ khoảng 5 phút. :)

3. Nếu đi The Fountain Of Wealth bắt đầu từ Footprints thì bạn ko cần đi MRT, vì đi bus 1 cái là tới. :)
Từ Footprinst, đi bộ ra đường Jalan Besar, (Footprints nằm ngay góc ngã tư giữa Perak Road - Dickson Road, cứ đi thẳng Dickson Road, về hướng ks 81 Dickson là sẽ ra đc đường Jalan Besar). Ra đến JB, băng qua đường là đến trạm bus, đón xe số 857, đi khoảng 5 trạm, dừng ở Temasek Boulevard, Suntec Convention Ctr thì chính là The Fountain of wealth.
Còn nếu đi MRT thì đi đến MRT City Hall, nhưng đi bộ xuyên qua City Link khá xa.

Nhạc nước ở The Fountain of Wealth diễn ra từ 8PM - 9PM nha bạn. Trước khi xem nhạc nước có thể xuống chui vào vòng phun nước nhỏ bên trong để đi 3 vòng cầu sức khỏe.
.....
Có 1 théc méc nho nhỏ: 1 ngày mà bạn đi Zoo, Chim, Sentosa thì đã tắt thở. Nếu ngày hôm trước mà còn lay lắt ở Clark Quay đến sáng, ko đc ngủ nghỉ thì đãm bảo, đoàn 13 người của bạn có nguy cơ.... biểu tình! :(

Ngày 7/10, nhóm 3 người bọn em sang Sing (3 nữ). Trong topic đề cập vụ HQ Sing mà hoảng quá vì trong đoàn có bạn k biết tiếng anh, tiền mặt mang ít (dùng thẻ là chính) k biết có bị tra khảo gì k mà thường thì bị hỏi những câu gì, ai có kinh nghiệm chỉ em với.

Cái này cũng hên xui lắm bạn. Nhưng nói chung Hải Quan của Sing khá tinh tường (chắc có "kinh nghiệm" nhiều) nên chỉ chú ý những người "có khả năng" mà thôi. Nếu đi du lịch đàng hoàng thì cứ thản nhiên mà qua thôi. Nếu nhóm bạn của bạn có ng ko biết tiếng Anh thì bạn để nguyên nhóm xếp hàng chung với nhau (chọn chị phụ nữ nào mặt hiền hiền mà đứng), rồi bạn đi trước, nói rằng tụi em qua đi du lịch, đi nguyên nhóm bạn, rồi lấy tay xỉa xỉa về nhóm bạn mình ở đằng sau. Vậy là ổn. Đừng lo, cứ tự nhiên đi thui. :)

minsonku
04-10-2010, 11:40
Cảm ơn thông tin hữu ích của Lilac.
Tiện đây cho em hỏi 1 chút: Tụi em book Bugis Backpackers Hostel, 162B Rochor Road 188437, k biết ở có sạch sẽ, an toàn k, có cần mang theo mỳ tôm k nhỉ?

holiday2010
04-10-2010, 14:09
Bó tay bác này. Hỏi thì cũng phải nghĩ đến người trả lời chứ. Hỏi chia nhỏ ra và ngắn gọn thôi thì người ta mới trả lời rành mạch được. Nhìn câu hỏi của bạn mình rảnh rỗi nên trả lời vậy vì mai mình cũng đi Sing. 4/10 đi 9/10 về.

So fone của bạn cho sao không liên lạc được? Sao Suntec city lại gần Bugis được mới ghê chứ!
Bạn này không biết mới vô đây hỏi nhiều như vậy, người ta đã nói các anh chị dành thời gian, ai có thòi gian thì help thôi sao trách gì nhiều thế?
Cá nhân mình cũng ham hỏi nhiều như vậy đó nhưng bây giở fai thận trọng không thôi lời ra bị mắng oan, mình thấy buồn quá.

lilac
04-10-2010, 14:12
Cảm ơn thông tin hữu ích của Lilac.
Tiện đây cho em hỏi 1 chút: Tụi em book Bugis Backpackers Hostel, 162B Rochor Road 188437, k biết ở có sạch sẽ, an toàn k, có cần mang theo mỳ tôm k nhỉ?

Cái này là 1 lần nữa kinh nghiệm lâu năm. Nghĩa là đã ở & thgian ở đã rất lâu rồi (năm 2006), hay khoảng thgian đó, thì cái hostel này ko sạch sẽ tí nào, dơ & nước thì lõm bõm trong WC.
Tuy nhiên, đó là khoảng thgian khá dài, mình cũng ko còn chắc nó có như thế nữa ko, hay đã cải thiện rồi. (cái này là rút kinh nghiệm từ vụ tư vấn cho 1 chị, chị ấy ở Crowded Inn, hồi mình ở - cũng cách khá xa - thì cái main building khá ổn, còn cái chi nhánh phụ thì ko ổn, nhưng chị ấy đi về bảo là giờ cả 2 cái đều ổn. :) )
Cho nên bạn nào mới ở cái hostel này thì cho nhận xét nha, ko thì bạn có thể lên trang tripadvisor để xem ngta nhận xét sao. :)

Littlefoot
04-10-2010, 14:41
So fone của bạn cho sao không liên lạc được? Sao Suntec city lại gần Bugis được mới ghê chứ!
Bạn này không biết mới vô đây hỏi nhiều như vậy, người ta đã nói các anh chị dành thời gian, ai có thòi gian thì help thôi sao trách gì nhiều thế?
Cá nhân mình cũng ham hỏi nhiều như vậy đó nhưng bây giở fai thận trọng không thôi lời ra bị mắng oan, mình thấy buồn quá.

Bạn đừng buồn, mọi người vẫn trả lời các bạn rất nhiệt tình đó thôi. Có điều, đã xác định đi tự đi (hay còn gọi là phượt) thì nên tự mình chuẩn bị lịch trình và tìm hiểu thông tin thật kỹ. Vì thông tin về Singapore rất sẵn trên mạng và đã được đưa lên rất nhiều ở ngay topic này rồi, nên việc bạn ấy hỏi như vậy mới làm mọi người thắc mắc.

Không hiểu bà con thế nào, chứ với mình, quá trình chuẩn bị và tự mò mẫm tìm hiểu thông tin về điểm đến rất thú vị.

Littlefoot
04-10-2010, 15:24
Mình thấy các bạn trên Phượt có vẻ thích đặt phòng ở các hostel khu Little India. Xem giá các hostel này thì không rẻ hơn ở các hostel khu Chinatown. Mình thì thấy ở Chinatown đi lại tiện hơn, ăn uống và mua sắm cũng dễ dàng với người Việt lại không ngại gặp mấy anh Ấn (cái này LP có cảnh báo) và mùi cà ri.

ngoclanphamthi
04-10-2010, 15:44
Chào các anh chị, nhóm em 6 nữ, sẽ đi Sing - Malay dịp tết AL (04/02 -10/02/2011), lịch của bọn em như sau:

04/02: SGN – SING (Changi) – KL (LCCT)
Ngủ lại sân bay (vì bọn em xuống sân bay LCCT chắc phải hơn 11pm)

05/02: KL – Gening – KL
Sáng về KL Sentral - Cung điện Hoàng Gia, Chùa Bà Thiên Hậu, Chocolate House, Động Batu, Cao nguyên Genting,

06/02: KL – Melaka
Petronas Twin Tower, shopping tại KLCC. Chiều đi Melaka (Phố cổ, Pháo đài cổ A’ Famosa, quảng trường Hà Lan, Christ Church...)

07/02: Melaka – Singapore
Chơi ở Melaka . 16h30 – 21h30: Singapore. Check in - China Town, ăn đêm.

08/02: Universal - Esplanade – Merlion Park – Suntec City – Fountain of Wealth (8h – 9h) – Clark Quay. (Nếu khi đi Universal, sẽ đi Mariana Bay Sands)

09/02: Faber Mount – Vivo City – Sentosa - Bugis Junc – Bugis St. – Little India – Mustafa.

10/02: 10am: Changi – Burget terminal.

Chị lilac với anh yilka, xem giúp em lịch bọn em ổn chưa? Bọn em tính ở Pujangga Homestay ở KL và ABC ở Sing (ở dorm), như vậy có tiện đi lại không ạ? Nếu không, anh chị cho em xin cái hostel nào gần chỗ bọn em ăn chơi nhé. Nhân tiện, cho em xin một địa chỉ hostel ở Melaka. Bọn em tính kinh phí khoảng $400 (k tính vé máy bay), như vậy đủ k?

Schtroumpf
04-10-2010, 16:05
Lịch trình của bạn có mấy chỗ chưa hợp lý lắm: :)
- Ngày 4: sao không bay thẳng SGN - KL mà qua Sing chi cho phức tạp và tốn thời gian bạn ơi?
- Ngày 5: riêng Genting đã phải ở ít nhất 1 ngày 1 đêm nếu bạn muốn đi chơi và shopping ở đây. Bạn chỉ có 1 ngày mà ngoài G còn cả các điểm đến khác thì e là không thể đi được. :(
- Ngày 6+7 thì hợp lý rồi. Hostel ở Melaka có Tang House rất ok, http://tanghouse.com.my/ phòng nhỏ nhưng sạch, có điều phòng tắm riêng. Rất an toàn, anh chủ nhà lại dễ thương nữa! ;)
- Ngày 8: chơi ở Universal cũng phải mất cả ngày, nếu đi chung với các điểm còn lại thì phải bớt thời gian ở đây nhé!
- Ngày 9: Sentosa + Vivo City chơi nhanh lắm cũng nửa ngày rồi! :( Ít shopping thì sẽ kịp! :)
Hình như các bạn tham quá, nên xem xét rút ngắn lại điểm đến cho hợp lý hơn. Chỉ đi những điểm mình thật sự thích, còn lại nhường cho lần sau chứ xử hết 1 lần ko kịp đâu bạn!
7 ngày mà $400/người thì được rồi nếu các bạn ko mua sắm nhiều! :D

sunuococ
04-10-2010, 16:25
Sao Suntec city lại gần Bugis được mới ghê chứ!

thật ra thì Suntec city chỉ cách Bugis 20p đi walking nếu đi đường bình thường và 10p đi đường tắt hehe
về lịch trình của post trên thì theo cá nhân mình, ngày 8/2 và 9/2 ở Sing, bạn nên gom vào 1 ngày đi những địa điểm ở ngoài trung tâm bắt đầu từ trạm HabourFront (cũng là tòa nhà VivoCity) như Vivo City, Sentosa, Universal, buổi tối về trạm Clark Quay luôn.. vì HabourFront là trạm cuối của line tím nên đi cg mất thời gian (từ trung tâm ra khoảng 20p đi tàu), ngoài ra những điểm như Universal và Sentosa chiếm khá nhiều thời gian (khuôn viên to và có nhiều thứ bắt mắt) và gần nhau nên cứ đi chung 1 ngày luôn.. sau đó ngày hôm sau đi những điểm còn lại loanh quanh như Merlion Pảk, Esplanade, Suntec, Bugis Junction (thật ra Bugis Street chỉ ở bên kia đường của Bugis Junction thôi, cái nước này bé tí, nhìn wa nhìn lại là thấy hết các điểm tham quan).. sau đó đi line tím đến Little India cg đc.. còn Mustafa thì với lịch trình 2 ngày như của bạn thì mình khuyên là để dành lần sau vì Mustafa nó to kinh khủng và vào rồi thì có khi lại lạc trg đấy, thường thì mất 3 tiếng ở đấy nếu gọi là đi cho biết.. nếu có hứng thú với nội thất thì có thể ghé wa Ikea ở Queenstown vào buổi tối, ở đây mở đến 10h đêm thì phải, chỗ này rất thích vì loại vật dụng nào cg có và rất đẹp, rẻ nữa (so với đồ nhập khẩu ở VN), còn có nhà hàng bình dân nhưng rất ngon (và rất đông)..
kinh phí $400 là wa' đủ nếu ko vung tay wa' trán vào khoản shopping.. mà mình ko thấy bạn dành thời gian cho khu Orchard? hihi hy vọng giúp ích đc cho chuyến đi sắp tới của bạn..

mình đọc lại lịch trình phần Malay, thấy bạn đi cao nguyên Genting vào buổi chiều tối và hình như ko có ý định ở lại? cá nhân mình thấy Genting buổi chiều tối nhộn nhịp và thú vị hơn nhiều so với ban ngày, vì hoạt động giải trí bên trg FirstWorld hotel có vẻ hấp dẫn hơn mấy trò chơi nguy hiểm ở ngoài hehe.. và Genting cách KL Sentral khoảng 2 tiếng đi xe nếu ko bị kẹt nên với lịch trình ngắn như bạn, mình khuyên bỏ wa Genting.. chơi cho đã ở KL vì KL cũng có nhiều điểm để lê la..

minsonku
05-10-2010, 21:52
em tìm mỏi mắt 87 trang chẳng thấy ace nào có giờ bay như mình nên thấy lo lo việc này, nhờ ace có kinh nghiệm chỉ giáo: em bay chuyến tối lúc 21h35 ngày 7/10, đến sân bay Changgi lúc 2h sáng ngày 8/10. Cho em hỏi ở trong Budget Termina có shopping và ăn uống j k, nếu làm thủ tục hải quan xong em chạy qua Termina 1,2,3 để giết time buổi đêm bằng shopping , ăn uống hay ngủ có tiện k? Ace giúp với vì hostel em book 10am mới mở cưả.

Schtroumpf
06-10-2010, 09:23
Yên tâm đi bạn, từ Budget Terminal đi bus sang Ter 1, giờ khuya nên 30p mới có 1 chuyến nhé! Shopping thì chắc khó nhưng ngủ thì khỏe re thôi, sạch sẽ và an toàn lắm! :) Budget Termonal cũng có khu ăn uống và shopping nhưng không rộng bằng Ter 1, với cả khuya lơ khuya lắc thì họ cũng không mở cửa nhiều! Ngủ cho khỏe bạn ạ!

Littlefoot
08-10-2010, 16:06
Gửi các bạn cuốn Your Essential Singapore Guide, hướng dẫn tổng thể về du lịch Sing. Dành cho các bạn đang chuẩn bị lịch trình thôi,vì sang đó thì cuốn này rất sẵn. Bản này mình lấy khi đi hồi đầu năm nên chưa có Universal Studio.( Tự scan nên hơi xấu).
Link tải:http://www.mediafire.com/?vjfeq69llqu657k

imno13
09-10-2010, 09:20
Link tải bản pdf [url]https://app.stb.gov.sg/asp/pub/pub02.asp[url]

Littlefoot
09-10-2010, 10:55
Hehe, thế mà bạn Imno13 không đưa lên sớm, làm mình mất công scan quá, lại xấu nữa chứ.

embuon2811
11-10-2010, 20:52
Tớ xin lỗi bạn gì đã gọi điện cho tớ. Thực ra số ở Sing là mình dùng cố định khi đi Sing. Nhưng tính là dắt bạn của tớ đi chơi ở Sing 6 ngày. Ai ngờ hứng lên đi Malai. Nên chỉ ở ngày đầu và ngày cuối ở Sing, còn lại sang Malai chơi. Sang Malai lại mua sim Malai dùng nên số ở Sing ko liên lạc được.
Chuyến đi khá thú vị. Vì Sing thì mình đi nhiều lần rồi nhưng chưa đi hết các điểm thôi. Còn Malai thì chưa đi lần nào nhưng đi khá dễ dàng. Nói chung chuyến đi về rất ok.

Đô La Xanh Lá
14-10-2010, 13:46
Em là lính mới tò te, chào cả nhà ạ.

Tình hình là em định tháng 12 này đi Sing, dự định đi 4 ngày,mà là lần đầu tiên em vượt biên nên lo lắng vô cùng. Em có vài câu hỏi sau đây, ai giả lời hộ em em cảm ơn, đừng mắng mỏ em gà mái mơ đi lơ ngơ, tội nghiệp em, nhá

1. Em định đặt vé của Tiger Airways, tình hình đi lại ở sân bay thì cũng nắm được rồi (nhờ nhiều cm kinh nghiệm của các bác ở trên). Cơ mà em định là lúc đi thì mang vừa vừa đồ thôi, chủ yếu là quần áo đủ mặc trong 4 ngày, còn lại khi sang mua đồ linh tinh, sợ là sẽ hơn 7kg xách tay. Thế lúc mua vé thì đăng ký kiểu gì ợ? Đăng ký hành lý chiều về thôi được không ạ?

2. Em đã vạch sắn 1 số địa điểm tham quan rồi, không biết có ai chỉ giúp em đi theo thứ tự thế nào cho thuận không ạ. Em muốn đến Holland Village, singapore eye, Bảo tàng sáp, Arab street, Henderson Wave, Nhà hát, khu Clarkway, còn mua sắm thì chỉ lượn lờ ở Orchard và Vivo City. Nhưng em nghe nói là Bugit cũng được phải không ạ?

Bó tay bác này. Hỏi thì cũng phải nghĩ đến người trả lời chứ. Hỏi chia nhỏ ra và ngắn gọn thôi thì người ta mới trả lời rành mạch được. Nhìn câu hỏi của bạn mình rảnh rỗi nên trả lời vậy vì mai mình cũng đi Sing. 4/10 đi 9/10 về.

Haiza cái bác embuon này, người ta không biết mới lên đây hỏi các bác đã biết, chứ nếu biết rồi thì lên hỏi làm gì, nhà bác đã trả lời giúp thì người ta cảm ơn, sao mà cáu gắt thế

yilka
14-10-2010, 20:18
1. Bạn nên mua hành lý gửi, 7kg chỉ cho nhét trong 1 túi, chắc chắn là sẽ khó để nhét quần áo và các đồ mua về :D tốt nhất là gửi cho nhẹ người. Chú ý: khi mua là cả 2 chiều gửi luôn nhé :D TigerAir nó bắt thế, chỉ có thằng AirAsia thì mới tách ra làm 2 chiều hành lý khác nhau thôi hihi

2. Holland V là chỗ ăn uống chỉ nên đi vào buổi tối, từ Cityhall đi tàu + bus đến Holland V mất hơn 30', nên nói chung tối nào bạn đến cũng được, Khu này vui và ấm cúng, mình cũng hay khoái dinning ở đây :D

- Singapore Flyer, nhà hát, khu Clarke Quay ở gần nhau, đi trong 1 buổi chiều tối là hết.

- Vivocity và Sentosa sát nhau, hợp để đi trong nửa buổi sáng.

- Handerson Wave: mình thấy xấu :| ko đi cũng đc :D

- Arab Street và Bugis đi nửa ngày cũng hết, nên đi Arab Street vào chiều, tối ghé Bugis chơi.

Vậy thui :D bạn tự sắp xếp xem ngày nào làm gì trước, có 4 ngày là dư sức :)

embuon2811
15-10-2010, 02:03
Bạn Yilka ơi cho tớ hỏi bảo tàng Sáp nó nằm ở chỗ nào. Sao tớ tìm mãi ko thấy. Và tiếng anh nó là cái gì. Khổ đi nhiều lần nhưng ko đi chơi mấy cái này nên chẳng biết gì. Nghe mọi người nói nhiều toàn nói tiếng Việt. Sang đó tự dưng quên. Đến khi đi tìm lại ko thấy. Thành ra bỏ lỡ 1 cái. Nói chung hôm vừa rồi tớ dắt bạn tớ đi mới có thời gian rảnh rỗi để khám phá. Cũng rất thú vị. Mọi khi tớ toàn đi MRT cứ nghĩ các nơi nó xa nhau. Ai dè hôm vừa rồi tập đi bus mới thấy các điểm vui chơi của nó khá gần nhau. Tớ cứ ăn chơi thoải mái ko phải lo về trước 12h sợ nhân đôi tiền taxi. Mà cứ chơi thoải mái xong cuốc bộ về. Đi bus 10 phút thì cuốc bộ cũng chỉ 30 phút là cùng. Mà Sing buổi tối trời dịu mát lang thang đi bộ cực thích. Các bạn cứ thoái vui chơi đừng lo. Trứoc khi đi nhớ xem kĩ bản đồ điểm mình càn đến và khoảng cách giữa điểm đến và chỗ mình cần về. Đưòng phố Sing ngắn 1 mẩu mà nó vẽ trên bản đồ to lù lù làm mình cứ nghĩ nó dài nó rộng lắm. Vậy nhé, ăn chơi tẹt ga đi đừng lo.
@ bạn gì ở trên: Bạn đừng mua vé của Tiger tính ra đắt. Bạn mua Jetstar ý rẻ hơn. Hành lý thì nên mua. Vì bạn bỏ ra có 10$ (200k) mà bạn ko phải xách, gửi đồ thoải mái. Nếu bạn mang dầu gội sữa tắm cũng ko lo bị vứt. Và khi về bạn mua cái gì đó quăng vào gửi cũng yên tâm. Chứ mang xách tay nó xét kĩ lắm, vứt đi cái nào thì phí. Nhất là khi từ Sing về. Chỗ xét lên máy bay rất xa chỗ gửi hành lý và bạn ko thể quay lại gửi thêm vào hành lý kí gửi chỉ có nước huỷ thì rất phí.

nph68
15-10-2010, 06:30
Bảo tàng Sáp nằm trong Sentosa đó bạn
Nó gọi là Images of Singapore

minsonku
15-10-2010, 09:05
Helua cả nhà, em đi Sing đã vìa (BB)
Sau khi tìm hiểu kinh nghiệm của ace trên forum và trải nghiệm thực tế bản thân tại nơi đất khách quê người, em có 1 số đúc kết như sau ợ:
1. Vé máy bay:
- Lần này đi em làm quả khứ hồi của Tiger, bay đến Sing lúc 2h30 sáng, hostel em book chỉ cho gửi đồ bắt đầu từ 10h sáng và check-in lúc 2h chiều nên đành vạ vật tại Terminal 2, mệt k thể tả. Lần sau đi chắc em chỉ book vé về còn đi em bay của hãng khác :(
- Hành lý ký gửi: 12$ = 20kg ợ
2. Hải quan Sing:
- Em không bị hỏi tý gì, nó k thèm soi em luôn (chắc tại mặt em đần đần nên nó chả buồn nhìn :LL).
- Dưng để được như thế em cũng ngụy trang khiếp lắm, đeo kính cận nè, ăn mặc kín cổng cao tường như kiểu phụ lữ ngày xưa :Dam, chuẩn bị sẵn cặp vé khứ hồi, confirm của ks...
3. Shopping:
- Nếu bác nào thích hàng hiệu mà vẫn rẻ nên đến Anchorpoint ở đây là Shopping mall outlets, sale quanh năm và giá thì cực ổn luôn.
- Đồ thể thao nên chạy qua Queensway đối diện Anchorpoint, cũng là outlet và sale, hàng xịn và giá rẻ, đảm bảo chuẩn và đủ các thể loại brandname trên thế giới.
- Còn bác nào thích hàng hiệu mới ra lò mà vẫn có sale thì nên đi Ion mall trên Orchard rd và Vivocity, càng xuống các basement càng nhiều hàng sale.
4. Hostel:
Em đặt phòng 3 người ở Bugis backpacker hostel, lúc đầu hơi lo vì có khuyến cáo cái nhà nghỉ này nhưng sau khi đặt chân tới đây em khẳng định với các bác là giờ nó cực ổn: phòng ngủ và khu vệ sinh sạch sẽ, trong bếp đầy đủ bát đĩa thìa - tủ lạnh - bếp - phích đun nước hiện đại, ....
Lúc đầu tưởng thuê hostel chung bathroom thì bất tiện, nào ngờ 3 đứa bọn em cứ tự nhiên như ở nhà mình, k có cảnh xếp hàng chờ tắm và đi wc (chỗ này thuê có âu, á, .. đủ cả mà k đụng mặt trong mấy cái toi lét vì sinh hoạt giờ khác nhau ---> tiện (kiss) )
5. Tham quan: ace cmt hết roài.
6. Ăn uống:
- Ngay gần hostel em ở có quán cơm tàu ngon tuyệt (gà, vịt), 3,8$Sg/1 suất: ăn no mệt nghỉ luôn.
- Em chưa có cơ hội được thưởng thức món cháo ếch nổi tiếng ở khu Geylang nhưng được ăn canh ếch hầm ở Vivocity ngon vô cùng (ăn xong hơi buốt ruột tý nhưng tiền nào của đó và nhà hàng trang trí đẹp ạ).

Trên đây là vài kinh nghiệm cá nhân, hy vọng giúp ích được cho ace.

Schtroumpf
15-10-2010, 10:02
[SIZE="3"]1. Vé máy bay:
- Lần này đi em làm quả khứ hồi của Tiger, bay đến Sing lúc 2h30 sáng, hostel em book chỉ cho gửi đồ bắt đầu từ 10h sáng và check-in lúc 2h chiều nên đành vạ vật tại Terminal 2, mệt k thể tả. Lần sau đi chắc em chỉ book vé về còn đi em bay của hãng khác :(
Chắc do thời gian bạn bay và giờ check-in của hostel khác nhau nên hơi vất vả, chứ mình bay buổi sáng của TA thì ko bị vụ này, vẫn bình thường à! Nhưng tất nhiên mất thời gian bay hơn là bay đêm như bạn. Trong sb vẫn ngủ được mà, có điều ko thoải mái như giường nệm ở nhà thôi nhỉ!

axitchanh
15-10-2010, 10:40
3. Shopping:
- Nếu bác nào thích hàng hiệu mà vẫn rẻ nên đến Anchorpoint ở đây là Shopping mall outlets, sale quanh năm và giá thì cực ổn luôn.
- Đồ thể thao nên chạy qua Queensway đối diện Anchorpoint, cũng là outlet và sale, hàng xịn và giá rẻ, đảm bảo chuẩn và đủ các thể loại brandname trên thế giới.
- Còn bác nào thích hàng hiệu mới ra lò mà vẫn có sale thì nên đi Ion mall trên Orchard rd và Vivocity, càng xuống các basement càng nhiều hàng sale.

Anchorpoint nó ở chỗ nào thế bạn ơi?

yilka
15-10-2010, 16:43

Cái này và Queensway nằm ở bến MRT Queenstown bạn ạ, khu này còn có siêu thị IKEA mà bọn Sing rất khoái vì nhiều đồ nội thất để mua. Khách du lịch ít đến khu này, chắc vì ko biết :D Bến Queenstown là 1 trong những bến MRT thanh bình ít xô bồ nhất Sing (trừ những bến quá xa xôi) ^^

NQA
15-10-2010, 18:52
Yilka ui, đầu tháng 11 này tụi mình cũng phượt Sing để dự Singapour International Salsa Festival. Nếu lơ có lạc đường cầu cứu Yilka gấp được không? NẾu được thì bằng cách nào? Tks a lot in advance.

axitchanh
15-10-2010, 21:26
Cái này và Queensway nằm ở bến MRT Queenstown bạn ạ, khu này còn có siêu thị IKEA mà bọn Sing rất khoái vì nhiều đồ nội thất để mua. Khách du lịch ít đến khu này, chắc vì ko biết :D Bến Queenstown là 1 trong những bến MRT thanh bình ít xô bồ nhất Sing (trừ những bến quá xa xôi) ^^

Thks bạn Yilka. Sang năm quay lại Sing nhất định tớ phải ghé đấy. Nghe bạn Minsonku quảng cáo thế tớ đã mê lắm rồi.

conmualaoxao
16-10-2010, 20:08
Cái này và Queensway nằm ở bến MRT Queenstown bạn ạ, khu này còn có siêu thị IKEA mà bọn Sing rất khoái vì nhiều đồ nội thất để mua. Khách du lịch ít đến khu này, chắc vì ko biết Bến Queenstown là 1 trong những bến MRT thanh bình ít xô bồ nhất Sing (trừ những bến quá xa xôi) ^^
khu này thì phải là có người nhà ở bển "chỉ trỏ" mới biết mà đến
ngoài ra thì do nó không nằm gần điểm du lịch hot nào cả nên nhiều khách có biết cũng chưa chắc dành thời gian để đi
tuy nhiên, mua được hàng rẻ thì cũng rất đáng công lọ mọ , nhất là với những bác ham mê mua sắm

yilka
16-10-2010, 22:56
Yilka ui, đầu tháng 11 này tụi mình cũng phượt Sing để dự Singapour International Salsa Festival. Nếu lơ có lạc đường cầu cứu Yilka gấp được không? NẾu được thì bằng cách nào? Tks a lot in advance.

Hi bạn NQA, hiện tại mình đang về Saigon công tác, nhưng nếu bạn cần gì về Sing thì cứ nhắn mình 1 tiếng, sẽ giúp bạn đầy đủ được :D email điện thoại lúc nào cũng on 24/7 ^^ có gì bạn PM cho mình nick hoặc số đt để tiện liên lạc, sẽ trao đổi thêm :)

hachi_hachi
16-10-2010, 23:11
Bác Yilka ơi!!
Ở tp HCM. bác biết chỗ nào bán bản đồ Sing ko? Chỉ em với.Thanks Bác!!!

hoalan08
17-10-2010, 22:21
Mua chi cho tốn tiền bay qua bên sân bay SIN hoặc vô khách sạn tha hồ mà lấy miển phí không tốn tiền

yilka
17-10-2010, 22:51
@hachi_hachi: bạn hoalan08 nói chuẩn đấy bạn, xuống sân bay Sing (bất kể Terminal nào 1-2-3-Budget) đều có bản đồ Sing, độc đáo là bản đồ kiểu 'du lịch', tức là tập trung giới thiệu các địa điểm du lịch, nên khá hữu ích, miễn phí 100%. Bạn cứ nhặt thoải mái, đừng mua làm gì :D

POL
18-10-2010, 09:16
chào mọi người.

mình cũng sẽ có chuyến đi tham quan Sing vào dịp Noel này, 23-26/12 này, tất cả mọi thứ về vé máy bay và khách sạn tụi mình đã chuẩn bị xong hết rồi :D

bây giờ cũng sắp tới thời điểm đi rồi, nên mình muốn lên kế hoạch đi chơi cho chuyến sắp tới. mình nghe nói có 1 số địa điểm tham quan vui chơi phải cần mua vé trước từ bên VN này, vì thời điểm mình đi là Noel nên sợ lắm vấn đề hết vé tham quan ạ?

vậy cho mình hỏi ai có kinh nghiệm việc này thì hướng dẫn mình với. sẽ mua vé ở đâu? bằng cách nào ạ?

cảm ơn cả nhà! :)

minsonku
18-10-2010, 11:03
Nếu bạn đi sentosa, universal studios thì nên book vé online rất tiện và nhanh. Khi đến nơi chỉ cần xuất trình vé ra là được vào, không phải xếp hàng mua vé hay ra về trong sự nuối tiếc (đặc biệt là universal studios hay bị đứng ngoài hàng rào ngắm ngía lắm). vào đây nhé: http://www.rwsentosa.com/Attractions/UniversalStudiosSingapore
Nhân tiện đây, em có vài lưu ý với cả nhà khi đi Universal:
- Mọi người nên dành thời gian chơi các trò chơi, mỗi trò nên chơi vài lần cho bõ và nên mang theo 1 cái áo mưa chui đầu và bộ quần áo phòng khi bị ướt.
- Đừng lãng phí vào mấy cái game show do người đóng ---> theo em là chán, mấy cái đó như dạng nhạc kịch.
- Nên xem phim Shrek 4D: khá thú vị.
----> Túm váy lại là đi Universal Stdios đáng đồng tiền bát gạo. Xin hết ạ.

minsonku
18-10-2010, 11:08

Anchorpoint, 368 Alexandra Road
- Cách đi: Queenstown MTR EW19 (là gần nhất, đi khoảng 11 phút 19 giây)), đi bộ rẽ trái đi đường Commonwealth Ave, đến ngã tư rẽ phải ra đường Alexandra Rd.
- Chuyên đồ OUTLET Store.
- Xuống các tầng hầm B1, B2, B3 càng rẻ.

minsonku
18-10-2010, 13:00
CẨM NANG ĐI DU LỊCH SINGAPORE
1. ĐIỆN THOẠI
- Simcard M1 (là loại có cước cuộc gọi thấp nhất trong 3 mạng di động Singtel, Starhub, M1).
- Điểm bán: Hệ thống các cửa hàng Seven Eleven hoặc ở các điểm MRT
- Khi mua: nhớ mang theo Passport.
2. CÁC KHU THĂM QUAN
- Sentosa Island:
Đi MRT tới Habourfont MRT NE1, ra khỏi MRT lên tầng 3 Vivo city, L3, có quầy Sentosa: đi Sky Train (giá: 3$SG) đến:
+ Universal Studios: 8 Sentosa Gateway (10am - 7pm)
+ Sentosa: 1800 Sentosa (9am – 6.30pm)
- Botanic Garden:
(đi xe bus: 7,66,67, 75,77,105,106,123,151,153,154, 171,174)
- Zoo:
(tới Ang Mo Kio MRT station, sau đó bắt xe Bus 138 tới thẳng zoo)
- Night Safari: (tương tự zoo), cái này ai đi Thái Lan roài thì khỏi phải thăm quan chi cho tốn kém và mất thời gian.
- Jurong Bird park:
(tới BoonLay MRT station, sau đó bắt bus 194,251 tới Jurong Bird Park)
- Snow City:
(Tới Jurong East MRT station, sau đó bắt bus 335, 66), hoặc đi thẳng bus 66,178,198,335)
- S’pore Flyer:
(tới City Hall MRT station, sau đó đi bộ tới flyer, hoặc đi thẳng xe bus: 106,111,133)
- MerlionPark:
(tới City Hall MRT rồi đi bộ tới)
- Esplanade Theatre:
(tới City hall MRT station rồi đi bộ tới)
- Fountain of Wealth:
(tới City Hall Mrt station, rồi đi bộ tới hoặc đi bus :36, 97, 106, 111, 133, 501, 502, 518, 857, 700)
- Clark Quay:
(tới Clark Quay Mrt trên line tím hoặc đi bộ dọc bờ sông Singapore, ở đây có nhiều quán bar rất hay)
- Escape Theme Park:
(tới Pasir Ris MRT rồi đi bộ tới, hoặc đi xe bus: 3, 5, 6, 12, 17, 21, 89, 354, 358)
- National Musium:
(tới Dhoby Ghaut MRT, sau đó đi bộ tới, bảo tàng cạnh YMCA)
3. SHOPPING
a. Dọc Orchard Rd (Thiên đường mua sắm): Singapura Plaza, Center Point, Orchard Central, Tangs, Ngee Ann City, Lucky Plaza (nơi này có thể bargain được nhé)…..
- Cách tới: MRT dọc đường Orchard: Dhoby Ghaut, Somerset, Orchard mrt (line đỏ)
b. Bugis (Bugis Junction, Street): Là địa chỉ nhiều người việt ưa thích
- Cách tới: tới Bugis MRT EW12 (line xanh)
c. Raffle City (City Link, Robinson)
- Cách tới: tới City Hall MRT EW13
- Đi bộ từ Bugis Junction: dọc theo đường North Bridge Rd; or đi dọc đường Vitoria Str sau đó rẽ vào đường Stamford Rd
d. Penisula Plaza (chuyên đồ Sport)
- Cách tới: City Hall MRT EW13
c. Vivo city:
- Chỗ này có món Chili Crab ngon và canh hầm Ếch rất tuyệt, hơi chát tý thôi).
- Cách tới: tới Habourfont MRT station, ra khỏi mrt là vivo city
d. Suntec city
- Cách tới: tới City Hall Mrt rồi đi bộ tới, hoặc đi bus: 36, 97, 106, 111, 133, 501, 502, 518, 857, 700)
e. Marina Square
Tới Red Hill,MRT station sau đó bắt xe bus 64,33
Tới Queentown MRT station, sau đó bắt xe bus 195
Tới Commonwealth MRT station, sau đó bắt xe bus 196,198,147
f. MUSTAFA CENTRE
- Cách tới:
Tới MRT Farrer Park (line tím), exit theo hướng Serangoon Rd (đi ngược chiều xe oto khoảng 100m nhìn bên trái là Serangoon Plaza, Mustafa bên cạnh)
- Bus: 23,64,65,66,130,131,139,147.
- Lưu ý: Nếu bác nào mua đồ từ 100$SG trở lên thì em khuyên k nên lấy Refun Tax vì bọn này nó gửi bill về vn và mình phải ra ngân hàng vn lấy xiền nhé, chứ k được lấy money luôn ở sân bay đâu.
g. CHINATOWN:
- Cách tới: tới Chinatown MRT
- Các địa điểm nên tới:
People Park Complex (đổi tiền ở đây cũng khá được giá đó)
Mua Dầu gió: Medical Oil (Lotus và Eagle Brand)
Nếu ở dài ngày thì có thể tới Toa Payol và Ang Mo Kio (là hai khu mua bán kha khá ở ngoài thành phố)
h. Anchorpoint, 368 Alexandra Road
- Cách đi: Queenstown MTR EW19 (là gần nhất, đi khoảng 11 phút 19 giây)), đi bộ rẽ trái đi đường Commonwealth Ave, đến ngã tư rẽ phải ra đường Alexandra Rd.
- Chuyên đồ OUTLET Store.
k. ION Orchard, 2 Orchard Turn SINGAPORE 238801
- Cách đi: Orchard MTR NS22, đi mất 5 phút.
- Open hours: 11am – 10pm
- Hàng tuyển: Đẹp và giá cả hợp lý.
l. IKEA, 317 Alexandra rd:
- Đối diện Anchorpoint.
4. THỦ TỤC HOÀN THUẾ:
Khi mua các sản phẩm (trừ các mặt hàng food nhé) có giá trị trên 100 SGD du khách được hoàn thuế khoảng 6% (GST 7%, trừ phí dịch vụ 1%). Khi mua hàng xong thường các cashier sẽ in luôn refund form cho khách hàng luôn (điền thông tin tên, ngày tháng năm sinh, số hộ chiếu…..)
Nơi làm thủ tục refund: Terminal 1,2,3 và Budget Terminal
Note: Nên vào quầy thủ tục refund tại sân bay trước (hỏi nhân viên xem họ có cần show hàng ra không), tránh trường hợp vào làm thủ tục check in (đã gửi hết hành lý ký gửi) xong rồi ra quầy refund, nhân viên yêu cầu show mặt hàng được refund.
5. ẨM THỰC:
a. Crab (Chili Crab và Black Pepper Crab)
Món này thì nổi tiếng rồi, ăn ngon thật, sư khác biệt nằm ở nước sốt và cách chế biến. Du khách nào mà nghỉ ở homestay (có thể nấu ăn) thể ra siêu thị mua Crab về luộc ăn cũng được, còn nếu ăn ở ngoài các nhà hàng thì giá cũng khá max (khoảng 170-200), ăn ở 1 số điểm foodcourt thì có giá rẻ hơn.
Tham khảo: Food Republic (được nhiều người đánh giá ngon, bổ, rẻ)
- tầng L3 vivo city, cạnh quầy bán vé Sentosa
- Wisma Atria shopping centre
- Suntec city Convention centre
b. Hainanese chicken rice (cơm gà Hải nam)
- 191 East Coast Rd, Five Star Hainanese chicken
- 425 River Valley Rd
- #02-25 HongLim Market&Food Centre (Block 531A, Upper Cross street)
c. Frog Porridge (Cháo ếch)
- Món này nổi tiếng nhất trên Lor 9, 11Geylang (ăn ở Sing rẻ hơn ăn món này ở vn)
d. Hotpot
- Tan Quee Lan, Liang Seah st là hai con phố chuyên các món lẩu
- Bên cạnh Bugis Junction
e. Hoa quả
- Món Sầu riêng (durian) cũng là món nổi tiếng bên Sing, có nhiều điểm bán (Bugis, GeyLang, Carefour……)
- Món Laksa không có gì đặc biệt cả, ăn cũng ko hợp khẩu vị
6. ĐỒ BABY:
a. Paragon
- Địa chỉ: 290 đường Orchard, ĐT: 67385535, Phục vụ từ thứ 2 – CN (từ 10h sáng – 10h tối)
- Đây là nơi quy tụ nhiều cửa hàng có uy tín bán đồ trẻ em của Singapore.
+ Vita Kids (#05-47/48): Là nơi bạn muốn tìm các sản phẩm dành cho sức khỏe của con.
+ Swell (#05-40): Những trang phục dành cho tuổi vị thành niên đến trưởng thành.
+ Oshkosh B’Gosh (#05-60) & Guess Kids (05#53): Là nơi bạn lạc vào thế giới thần tiên với những bộ đầm dành cho bé đẹp như mơ.
+ Early Learning Center (#05-37): Đáp ứng mọi sở thích của con bạn với các loại lâu đài đồ chơi bằng gỗ, mô hình xe lửa Thomas & Friends, đến các loại đồ chơi giáo dục… bất cứ nhãn hàng nào, từ bình dân,
b. Forum the shopping mall
- Nơi đây có đa dạng các loại quần áo và đồ chơi dành cho bé. Đến đây, có thể bạn sẽ bị lạc khi thấy những màu sắc từ các hàng hóa được bán quá phong phú.
+ Toy “R” Us (#3-03): Là cửa hàng chính và lớn nhất khu mua sắm này, bạn có thể đưa bé đến và để chúng tự lựa chọn đồ chơi cho mình. Đây là nơi mà nhiều cậu ấm, cô chiêu dẫu khó tính nhất cũng dễ bị khuất phục.
+ Kids 21 Boutique (02-24): Nếu sắp có em bé thì đây chính là nơi các bậc cha mẹ nên ghé đến. Bởi đây là nơi bán nhiều nhãn hàng quần áo sơ sinh nổi tiếng của thế giới. Bạn sẽ chọn được cho con mình những áo quần sành điệu của các hãng như: Baby Dior, Roberto Cavalli Angles, Paul Smith,…
+ Bookaburra (#02-05): Là tiệm hàng bày bán sách và quần áo dành cho trẻ em, chắc chắn bạn sẽ mua được cho con mình 1 sản phẩm nào đó phù hợp.
+ Early learning Center (#02-05), Twinkle Thinkers (#B1-10), Nurture Craft (#B1-10): Là những nơi trưng và bán các đồ chơi giáo dục. Hãy đến đây để mua được cho con mình những đồ chơi mang tính giáo dục cao, phù hợp cho sự phát triển lành mạnh về tinh thần cho bé.
c. Trung tâm mua sắm Centrepoint
- Địa chỉ: 176 đường Orchard, ĐT: 67385535, Phục vụ từ thứ 2 – CN (từ 10h sáng – 10h tối)
- Đây là nơi bày bán các sản phẩm dành cho trẻ em như quần áo, đồ chơi giáo dục và thiết bị giáo dục,...
+ Robinson (#06-05): Chuyên bán áo quần trẻ em.
+ Mothercare (#01-34): Chuyên cung cấp các sản phẩm dành cho trẻ sơ sinh như áo quần, nôi, đồ chơi,…
+ Kinder Fun (#05-15): Ba lô và bàn ghế phù hợp với lứa tuổi và tốt cho sức khỏe của bé.
+ Growing Fun (#02-24): Bày bán tất cả các đồ chơi giáo dục có xuất xứ từ Anh, Hoa Kỳ và châu Á.
Lưu ý: Các mẹ nên vào hãng Bata mua giày dép cho bé nhà mình, giá cả rất ok và ăn đứt hẳn Bata ở vn, thứ 7 vừa rồi em lượn qua Vincom thấy bán hàng sale với giá không sale ----> điêu vãi lúa :gun

conmualaoxao
20-10-2010, 13:55
Singapura plaza nằm ngay trên MRT Dhoby ghaut cũng là một địa chỉ mua sắm hợp lý
có Bata của bạn Minsoku đấy

cuongvj
21-10-2010, 10:28
Cám ơn bạn Yilka và các bạn ở 4r này! Nhờ các thông tin của các bạn mà vợ chồng mình có 1 chuyến du lịch bụi qua Sing thành công mỹ mãn!

minsonku
21-10-2010, 14:06
Singapura plaza nằm ngay trên MRT Dhoby ghaut cũng là một địa chỉ mua sắm hợp lý
có Bata của bạn Minsoku đấy

Đúng rồi, em mua Bata cho baby nhà em ở đó. Singapura đồ đẹp và giá cũng tương đối ổn.

GOAL
02-11-2010, 10:59
[4. Hostel:
Em đặt phòng 3 người ở Bugis backpacker hostel, lúc đầu hơi lo vì có khuyến cáo cái nhà nghỉ này nhưng sau khi đặt chân tới đây em khẳng định với các bác là giờ nó cực ổn: phòng ngủ và khu vệ sinh sạch sẽ, trong bếp đầy đủ bát đĩa thìa - tủ lạnh - bếp - phích đun nước hiện đại, ....
Lúc đầu tưởng thuê hostel chung bathroom thì bất tiện, nào ngờ 3 đứa bọn em cứ tự nhiên như ở nhà mình, k có cảnh xếp hàng chờ tắm và đi wc (chỗ này thuê có âu, á, .. đủ cả mà k đụng mặt trong mấy cái toi lét vì sinh hoạt giờ khác nhau ---> tiện (kiss) )
.

--->>> Bạn chỉ dùm mình cách đi từ sân bay đến chỗ này bằng MRT như thế nào ? Giá cả ra sao ? Gần trạm MRT và có tiện đi lại không ? Với lại bạn có thẻ EZ không thì cho mình mượn với , về mình sẽ trả . Đa tạ . :)

chuot family
05-11-2010, 20:57
Chào các bạn, mình là thành viên mới của diễn đàn, tháng 12 này gia đình mình sẽ lên đường sang sing rồi, vé đã book đi ngày 01 về 04/12, còn khách sạn thì chưa tìm được, mình thấy cái Fragrance cũng được, nhưng không biết book như thế nào:
1. Nếu book qua Mia trading(ở HN) có được không, mình vô tình thấy tên này khi vào google tìm tên ks, nhưng nó ko có VP chỉ có số đt, email thôi nên hơi ngại mặc dù khi đi trong nước mình toàn book qua các cty tour thôi rẻ được hàng chục usd, có bạn nào đã book qua nó ko?
2. Nếu book qua mạng thì ở agoda ngày mình đi nó full rồi, mình vào hotelworld thì còn phòng nhưng mình ko có cái thẻ nào ngoài thẻ rút lương hàng tháng, các bạn cho mình hỏi nên làm thẻ loại gì và của NH nào thì tiện các bạn nhỉ?
3. Có ai biết địa chỉ, số đt hoặc email của ks này cho mình biết với
4. Câu hỏi cuối là cái Fragrance có gần MRT hoặc các bạn có biết ks nào khác mà ổn ổn 1 chút tư vấn cho mình với nhé. Mình cảm ơn rất nhiều.

snowy
08-11-2010, 16:36
Chào cả nhà, Tháng 1 này em dự định sang Sing vài ngày. Em vẫn là sinh viên nên quán triệt tiết kiệm tối đa có thể. Bác nào đi Sing rùi vẫn còn hẻ EZ link cho em mượn tạm vài hôm với hihi. Em ở Hà Nội ạ.

lilac
10-11-2010, 13:19
@chuot family: Fragrance có rất nhiều chỗ, vì nó là 1 hệ thống ks chứ ko phải ks nên phải biết nó là Fragrance gì mới nói đc nó có gần MRT hay ko ạ.
Thêm nữa là Fragrance mỗi khu vực giá cũng rất khác nhau, cái nào ở khu Geylang thì rẻ lắm, nhưng là nữ thì ở ko đc tốt lắm.
Mình chưa book qua agency, chỉ mail cho chính ks book nên cũng ko rành cái Mia gì đó.

chuot family
11-11-2010, 07:02
Cảm ơn Lilac nhé, mình định book cái Fragrance hotel bugis, mình đã gửi mail cho chính ks này, cho cả agoda nhưng họ đều yêu cầu mình phải có card( visa, master,debit) mà mình hỏi trên này ko thấy ai reply lại nên hôm trc mình đi làm thẻ visa của Vietcombank rồi 10 ngày mới được lấy cơ.
Lilac ơi, mình vừa tìm thấy cái Ibis singapore on bencoole hotel và Landmark village hotel rất ổn, bạn có biết gì về 2 ks này không cho mình biết với, tiêu chí của mình là ks gần MRT và khu ăn uống, lo nhất bây giờ là tuần nữa mới có thẻ lúc ấy mới book đc phòng chắc ko còn cái tốt nữa. Cảm ơn lilac trước nhé.

kd294
16-11-2010, 10:26
Thân gửi các anh/chị
Theo tìm hiểu thì được biết có một số hòn đảo ở Singapore mà khách du lịch có thể tham quan và vui chơi ở đây như: Kusu, Palau Vbin, Palau Hantu, Palau Semakan, Sister's island, St'John's island. Các anh/chị đã từng đi đến đây vui lòng tư vấn giúp em:
1/ Đảo nào thì nên đi và không nên đi.
2/ Trong vòng một ngày thì em chỉ có thể đến được một đảo thôi hay có thể tham quan nhiều đảo.
3/ Cách đi đến những đảo này như thế nào.
Cám ơn các anh/chị

lilac
16-11-2010, 11:35
Cảm ơn Lilac nhé, mình định book cái Fragrance hotel bugis, mình đã gửi mail cho chính ks này, cho cả agoda nhưng họ đều yêu cầu mình phải có card( visa, master,debit) mà mình hỏi trên này ko thấy ai reply lại nên hôm trc mình đi làm thẻ visa của Vietcombank rồi 10 ngày mới được lấy cơ.
Lilac ơi, mình vừa tìm thấy cái Ibis singapore on bencoole hotel và Landmark village hotel rất ổn, bạn có biết gì về 2 ks này không cho mình biết với, tiêu chí của mình là ks gần MRT và khu ăn uống, lo nhất bây giờ là tuần nữa mới có thẻ lúc ấy mới book đc phòng chắc ko còn cái tốt nữa. Cảm ơn lilac trước nhé.

Ibis & Landmark thì ko gần MRT lắm đâu ạ. Nếu ko quan trọng chỗ ở lắm (theo kiểu nghĩ dưỡng), thì có thể chọn SEA Hotel, giá rẻ hơn Ibis (khoảng 100SGD - có ăn sáng), tất nhiên ks ko bằng Ibis, nhưng em thấy ở đc, có thể yêu cầu phòng có cửa sổ, trãi ga màu trắng. Ks này nằm ngay trong chợ Bugis, đi bộ ra MRT Bugis chỉ khoảng 5 phút, nhưng trên đường đi là chợ trời Bugis nên đi sẽ ko thấy mệt, vì vừa đi vừa ngắm hàng hóa. :P
Ks này thì có thể gửi mail trực tiếp cho nó để đặt & deal giá mà ko cần qua Agoda. :)

dangvinh12
16-11-2010, 15:21
Hi xin chào tất cả các bạn.
Tháng 12 sắp tới đây mình dự định đi Singapore đi ngày 13 về ngày 16/12/2010. Lịch trình là thế này, các bạn xem và cho ý kiến giùm mình nhé. Đây là lần đầy đi SIN và chơi liều là đi tự túc. Sau khi mình tìm hiểu các thông tin trên web thì như vậy:
Ngày 1:
Qua SIN lúc 12h, Đi bằng Jetstar Airbus (gần đây nghe nói Airbus có trục trặc nên hơi sợ sợ hix...hix...) bắt SKY TRAIN qua TER 2 xuống MRT , mua thẻ EZ-link cho 4 người (định 2 ngày tiếp mua Singapore Tourist Pass 8S$/ng, nhưng nghe nói 12h mở cửa đóng cửa 18h30, ko trả mất 10S$ cọc--> phí --> ko biết phải vậy không). Đi tới ga EW9 Aljuned đi bộ về khách sạn hotel 81 palace lorong 16 geyland. Nghỉ ngơi tí rồi bắt MRT xuống City Hall. Dạo chơi Citihall, Merlion Park, Esplenade Theater, Suntec City, tính ghé KS ở vịnh Marina và trèo lên đỉnh chụp hình không biết có được ko, nếu được ghé casino của nó làm vài ván, có tốn phí không nhỉ :D.. Tối 1 chút thì coi nhạc nước ở Fountain Wheel, xong ghé qua Clark Quay chơi. --> Xong ngày 1
Ngày 2:
Đi Chinese Garden or Japanese Garden, tới 10h về Chinese Town shopping, chùa Răng phật, ăn ở quán ở đường Smith Street, nghe nói vậy thôi, tính ăn Chili Crab hoặc cơm gà HAINAM ở đó, rẻ ko ta :D. Tới 1h qua Vivo City dạo chơi mua vé Image of Singapore và Song of the Sea ở Sentosa. Nghe nói có vụ bắt xe buýt ,à cam có chử Sentosa để đi free vào tới cổng SEntosa (có vụ đó ko các bạn). mới update cổng Sentosa 6S$/ng hu hu. :((. Dạo quanh chụp hình , Universal thì mắc quá ko dám vô, đứng ngoài chụp hình trái cầu là được rồi , kakaka. Mua đồ ăn ở ngoài vào rồi ăn tối ở Sentosa luôn. -->Xong về khu Geylang ăn cháo ếch ở Lorong 3.
Ngày 3
Đi Botanic Garden + Vườn Lan. Ghé Orchar Road dạo chơi, Ăn Bufet BBQ Hàn Quốc (bà chị dắt) nghe nói có 7-10 S$/ng. Ghé Bugis chơi. shopping, tối về ngồi dọc vịnh MARINA a7n Chili Crab ngắm biển.
Ngày 4
Dạo quanh khu Geyland, mua sắm và 12h lên máy bay dzìa
Các bạn có gì chỉ dẫn giùm mình nhé. góp ý kiến thêm cho mình nha. Àh Bạn nào còn dư thẻ EZ-Link thì có thể cho mình mược để đi chuyến này duoc ko, Đi về sẽ trả lại cho khổ chủ, nhớ để lại cho mình số dt của bạn nha. thanks nhìu nhìu

khanhit1611
18-11-2010, 23:29
mọi người cho em hỏi chút:
-tháng 12 này em qua sing chơi,định nhờ bạn mua giùm mấy cái iphone 4.lúc bạn em mua thì hóa đơn đó có ghi tên không?nếu xin được GST refund thì lúc em qua sân bay có được refund lại không?
-qua đó thì nên đem theo tiền việt hay phải mua đô sing ở bên này và tỉ giá usd-sgd,sgd-vnd hiện giờ là bao nhiêu ạ

yilka
19-11-2010, 10:11
- Bạn e ở Sing chắc sẽ mua online, thanh toán bằng thẻ credit card đứng tên bạn ý, hóa đơn sẽ ghi tên bạn ý, muốn lấy GST Refund thì bạn ý phải mang passport theo và tự lấy chứ ko lấy 'hộ' được. Mà nếu bạn e là sinh viên học sinh hay đi làm ở Sing thì sẽ ko lấy đc GST. Túm lại là khó và thường ko lấy đc :D

- Tiền Việt ra khỏi biên giới VN có thể xem là rác (nói thật chứ ko nói đùa ... may ra có Campuchia xài ít nhiều), còn các nước khác có cho bọn nó cũng chả lấy :D e có thể mang đô Mỹ hoặc đô Sing sang. Hiện tại đô Mỹ đang lên so với tiền Việt nhưng lại xuống so với đô Sing, nên nếu e mua tiền USD thì thiệt tỷ giá ở VN rồi đem sang Sing đổi sang SGD lại thiệt tỷ giá 1 lần nữa, tốt nhất là e mua thẳng đô Sing từ VN mang sang.

- Tỷ giá ở VN: 1 USD = 1.30 - 1.35 SGD (chợ đen)
1 SGD = 15,900 - 16,300 VND(chợ đen)

jadeblue
19-11-2010, 13:14
Cả nhà ơi mình đi Sing 4 lần rồi. Giờ có việc sang đó nữa mà lúc rảnh không biết nên tham quan những gì ở đâu nữa. Các bạn cho mình xin ít địa điểm tham quan mà người dân địa phương biết thôi với. Cám ơn cả nhà nhiều. Mình đi 6 ngày lận.

lilac
19-11-2010, 15:00
cảm ơn anh yilka nhiều!!!vậy nếu em dùng visa của em ở Việt Nam rồi ship về nhà bạn em ở bên Singapore thì có được refund không ạ?nó có chấp nhận thanh toán bằng visa việt không?

Iphone phải order từ trước (hình như giờ còn 1-2 tuần) & phải order bằng IP của máy tính ở Sing hay sử dụng thẻ của ngân hàng ở Sing.
Chính vì thế mua Iphone sẽ ko đc refund. (vì refund chỉ dành cho khách du lịch, mà Iphone thì chỉ bán cho dân Sing).
Bạn của em đã mua 2 cái & đều ko đc refund 1 đồng. :P

Có thể mang tiền Việt sang đó và đổi ở sân bay. :)

hachi_hachi
19-11-2010, 19:51
Nhưng theo mọi người tỷ giá đổi ở đâu sẽ có giá tốt hơn? Vì cuối nămm nay em đi Sing nên cũng thắc mắc.

dulichmientay
19-11-2010, 20:09
Mình đi ngày 9-10-2010 , đổi tại sân bay TSN 1 đô Sing 15570 , sau đó qua Bugget Terminal ở sân bay Changi sau khi qua hải quan tỉ giá 1 đô Sing là 15156.

jadeblue
20-11-2010, 15:29
Vậy từ Usd đổi sang SGD thì đổi ở Vn hay Sing có lợi hơn hả các mẹ? Nếu rút cash qua thẻ visa có lợi không hay là thanh toán qua visa khi mua đồ ? Xin cả nhà cho mình biết cách nào có lợi nhất. Và đổi chỗ nào xin cả nhà cho mình biết với. Tks cả nhà,

phaletrang_tn
20-11-2010, 21:09
Em muốn chơi trò bungee nhảy từ trên xuống í thì chơi ở đâu ạ? Em khoái mấy trò cảm giác mạnh hi hi hi

pjan
20-11-2010, 22:20
Cho mình hỏi, tháng sau mình đi Sing 2,5 ngày thôi. Mình qua thăm ông anh làm việc bên đó nên ko tốn tiền ở khách sạn, tiền ăn thì có ông anh lo.mình đã mua vé khứ hồi của Tigerairways rồi.Mình ko có ý định đi shopping nên mình đem khoảng 350usd và 100 đô Sing dằn túi thôi.Nhưng có nhỏ bạn nó nói với mình là: đem nhiêu đó ít quá, (ít nhật mày phải có 1000usd) Hải quan Sing ko cho nhập cảnh vì nó sợ mình sẽ ở lại đó làm việc?Làm mình lo quá.Mình đi với 1 nhóm bạn 4 người nữa chứ không phải đi 1 mình.Các bạn đã đi Sing rồi cho mình hỏi như vậy có đúng k?cảm ơn các bạn.

Xe Lu
20-11-2010, 22:31
Không biết các bác khác thế nào, mình vào Sing vào Malai, chả thấy ai hỏi mang theo bao nhiêu tiền cả.

homeless man
20-11-2010, 22:55
Mình cũng thế, anh chop seal còn chả thèm nhìn mặt. Anh hí húi đóng dấu và hỏi mày đến Sing lần đầu à? Rồi trả Hộ chiếu và mình qua. Không quá 1 phút=)).

Có điều đến Sing lần này (dịp tổ chức Youth Olympic Games 2010), dù được mục kính KS hình con thuyền và nhiều công trình mới hiện đại hơn trước (xem bắn pháo hoa) nhưng có điều buồn hơn là Sing bây giờ bẩn quá. Có nhiều bức tường vẽ đầy tranh graphity, người ngủ vỉa hè, rác rưởi tơi bời, hàng quán lộn xộn. Thật đáng tiếc:(.

lilac
20-11-2010, 23:25
Em mún chơi trò bungi nhảy từ trên xuống í thì chơi ở đâu ạ? em khoái mấy trò cảm giác mạnh lém...hi hi hi

Cái này thì ra khu Clark Quay chơi nhé, nhìn hoành tráng lắm... :P

SORI 0934756363
22-11-2010, 12:48
Nhưng theo mọi người tỷ giá đổi ở đâu sẽ có giá tốt hơn? Vì cuối nămm nay em đi Sing nên cũng thắc mắc.

Theo em , nên ra các tiệm vàng trong nước Việt đổi $ Sing . Được giá cao và lợi nhiều hơn , nhưng pác nhớ đổi tiền lẽ tờ từ 2 $ - 5 $ - 10 $ Sing nhiều 1 chút , như vậy thuận tiện khi qua nước bạn để đi xe Bus hoặc tàu điện ngầm .

Schtroumpf
22-11-2010, 13:27
Theo em , nên ra các tiệm vàng trong nước Việt đổi $ Sing . Được giá cao và lợi nhiều hơn , nhưng pác nhớ đổi tiền lẽ tờ từ 2 $ - 5 $ - 10 $ Sing nhiều 1 chút , như vậy thuận tiện khi qua nước bạn để đi xe Bus hoặc tàu điện ngầm .
Bus thì phải dùng xu bạn ơi, vì trung bình đi 1 đoạn ngăn ngắn là khoảng dưới S1$, nếu đưa tiền chẵn thì ko có ai thối lại đâu nha!

hachi_hachi
22-11-2010, 14:03
Vậy ớ TP HCM chỗ nào đổi Sing được giá ạ! Chỉ em với. Thanks all

SORI 0934756363
22-11-2010, 16:06
Bus thì phải dùng xu bạn ơi, vì trung bình đi 1 đoạn ngăn ngắn là khoảng dưới S1$, nếu đưa tiền chẵn thì ko có ai thối lại đâu nha!

Chính xác

Vậy ớ TP HCM chỗ nào đổi Sing được giá ạ! Chỉ em với. Thanks all
Hôm Sori đến Singapore , Sori đổi tiền tại trung tâm vàng bạc đá quý Chợ Tân Định - nằm trên đường Nguyễn Hữu Cầu - Quận 1 .
@ Chào Bạn June !
Sori không hiểu gì sao bạn lại xóa bài viết của Sori - với lý do bạn đưa ra " Đề nghị không đưa link quảng cáo vào mục này " . Dạ thưa , bạn xem cho kỷ lại đường link mà Sori gởi đến bạn hachi_hachi , đường link hầu như là những thông tin chia sẽ rất hữu ích trong chuyến đi Thật của Sori - chứ hoàn toàn không mưu tính hay quảng cáo , tiếp thị nào hết .
Mong bạn cân nhắc và đọc kỷ thông tin bài viết trước khi xóa bài thành viên bạn June nhé .
Thân !

June
23-11-2010, 10:18
@Sori: Topic hỏi đáp này hoàn toàn hoan nghênh các thông tin chia sẻ kinh nghiệm của các bạn đã đi Singapore cho các thành viên mới. Các thông tin được bạn coi là hữu ích và có thật ít nhất cũng nên được copy-paste từ những bài viết trước đó của bạn ở nơi khác về đây để các thành viên khác có thể tham khảo ngay. Việc đưa đường dẫn tới một website khác với thông tin giới thiệu tour của Long Giang tại đây là vi phạm nội quy quảng cáo và chính là lý do tôi xóa bài. Các vấn đề thắc mắc tới việc xử lý của min, mod bạn có thể gửi pm cho người đó, không làm ảnh hưởng tới chủ đề hỏi đáp về Singapore của các thành viên khác.

SORI 0934756363
23-11-2010, 14:44
Chào Bạn June !
June cho rằng Sori " đưa đường dẫn tới một website khác với thông tin giới thiệu tour của Long Giang " là SAI hoàn toàn . Đúng là Sori copy đường link từ diễn đàn nhatrangclub.com . Đây là trang diễn đàn mở , mà hầu hết dân địa phương Nha Trang đều biết đến - cũng như diễn đàn Mở của Phuot mà các bạn toàn quốc đều có thể biết đến và tham gia vào diễn đàn . June có xem kỷ đường link về bài viết mà Sori gởi đến chia sẽ với bạn hachi-hachi chưa ? Hay bạn vừa mới thấy đường link khác vào Phuot ...lại cho rằng là quảng cáo ? hachi-hachi vừa chat và cám ơn bài viết của Sori rất hữu ích và hấp dẫn , rất cần đọc trước khi đi đến nước bạn ( Singapore ) - bạn cũng có thể kiểm chứng từ hachi-hachi .
Với Sori , không có gì phải pm riêng đến bạn cả . Vì Sori không phạm luật hay quy tắc post bài . Phuot là cộng đồng mở và là của chung cả cộng đồng - chứ không của riêng ai .
Nếu bạn cho rằng Sori quảng cáo tour cho Long Giang , thì mạng phép đưa đường link lên lại để mọi người cộng đồng vào xem có đúng như lời bạn nói không nhé ? Hay đường link này rất bổ ích cho bà con ta khi đi du lịch Bụi lần đầu tại Singapore . Đường link có cả hình ảnh thật nhất của Sori về chuyến đi cơ mà . Chả quảng cáo gì hết - bạn đừng áp đặt .

(Đường link này do Quạt xóa )

Hay bạn lại xóa tiếp đường link của tớ vì 1 lý do nào nữa đây bạn yêu dấu ?
Bạn có thể để đường link công khai và để bà con mình vào xem và biểu quyết ý kiến xem Sori thật lòng chia sẽ thông tin hay như lời bạn áp đặt rằng Sori Quảng cáo Tour ??????
Thân !

Quat
23-11-2010, 15:10
@SORI 0934756363: Tôi thấy bạn June nói đúng đó "thông tin được bạn coi là hữu ích và có thật ít nhất cũng nên được copy-paste từ những bài viết trước đó của bạn ở nơi khác về đây để các thành viên khác có thể tham khảo ngay"
Bạn đừng nên thanh minh thêm nữa nhé

tiki
25-11-2010, 17:17
Thôi nào, cả nhà hạ hỏa hạ hỏa. Hôm nay HN trời mát lạnh thế này roài cơ mà. Tập trung chuyên môn tí đi nhể. Tháng sau nhà tớ đi Sinh roài, 10.12-14.12, cả nhà góp ý cho tớ cái chương trình nhá. Đọc xong gần trăm trang topic này mới ra được cái ctrình hị hị. Nhà tớ 2 vợ chồng và 1 bé 4 tuổi nên tập trung cho con đi zoo nhìu cho bé học hỏi.

- Ngày 1: 10.12.2010 – HAN-SIN (10.40-15.00)
+ Check in: Sau khi nhận fòng xong nghỉ ngơi tí rồi đi Merlion Park (NS26 – MRT Raffles Place – Exit Raffles Rd đi bộ 500m), Esplanade, Singapore flyer
+ ăn tối: chilli crab china town - MRT China Town station, exit E, đi thẳng khoảng gần 100m đến chỗ ngã ba thì quán nằm ngay bên phải, Pagoda street
+ Suntec square lúc 20.00h xem Fountain of wealth - Temasek Boulevard, Suntec Convention Ctr (MRT city hall
+ Koi Garden – tầng hầm Suntec city, Bonsai garden

- Ngày 2: 11.12.2010
+ Sáng: China town MRT China Town
+ Shopping tại Vivo MRT Habour front, lên tầng 3 Vivo mua vé nhạc nước trước
+ Chiều: 2pm đi Sentosa: underwater world. Đi thế nào? Đã có monorail từ MRT Habour front tới Sentosa chưa nhẩy?
+ Cầu trắng Henderson waves MRT Habour Front -> bus 131 hoặc 145, 176 đến trạm Henderson Rd thì xuống, hỏi đường đến đỉnh Fabour thì lên đến cầu Henderson Waves

- Ngày 3: 12.12.2010
+ Sáng: Spore zoo (MRT Ang Mo Kio NS16 (line đỏ) rồi bắt bus 138 hoặc trạm Choa Chu Kang NS4-BP1 rồi đón bus 927)
+ Chinese Garden (Japanese Garden ở trong Chinese Garden) (MRT Chinese Garden EW25)
+ Shopping

- Ngày 4: 13.12.2010
+ Marina Bay Sands/ USS
+ Shopping tại Orchard

- Ngày 5: 14.12.2010 – SIN- HAN (chuyến bay 16.05)
+ chưa bít làm gì
+ Check out (nên từ khách sạn ra sân bay lúc mấy giờ thì hợp lí ạ)

Có 1 vấn đề nữa là tớ chưa bít nên ở khu nào, tớ thì k thích khu Little India vì nghe nói lộn xộn. Thích ở khu nào trung tâm tiện đi lại, MRT các kiểu keke. Cả nhà cho tớ ý kiến mí ạ. Tks cả nhà

Thêm nữa là cả nhà thêm thắt cho tớ mấy caí exit ở chỗ MRT cho nó rõ ràng thì tốt quá ạ :-X

Về cái Spore zoo ý, tớ có mấy câu hỏi, cả nhà trả lời cho tớ nhé:
1. Web của Zoo ghi thế này về cái Zoo per saver: Enjoy the following for a package price of $27.00 for an adult and $17.00 for a child (3 to 12 years old):
• Admission to the Singapore Zoo
• Tram ride (unlimited)
• Boat ride (unlimited)
All components of the Zoo-per Saver promotional package have to be utilized in a day.
Có nên mua cái package này k ạ hay chỉ mua entrance admission $20.00 adult & $13.00 child cả nhà nhỉ? Cái boat ride thì còn hiểu hiểu tí chứ cái tram mình chưa nghĩ ra nó dư lào :(

2. Mình thấy có cái FREE TRANSFER TO THE SAEx™ TO THE SINGAPORE ZOO (NORMAL CHARGES WHEN TRANSFERRED TO SAEx™ TO SINGAPORE ZOO) mà không hiểu là gì? Nghe như là có bus miễn phí đi Zoo đúng k nhỉ? Cả nhà giải thích hộ mình với ạ

Thôi tạm nghỉ hỏi, khi nào nghĩ ra câu hỏi mới lại hỏi tiếp ^^ Mình là mình vô cùng cảm kích các bác trong topic này vì luôn hâm nóng nó và update thông tin liên tùng tục. Tks all

khanhit1611
27-11-2010, 19:16
Ai có đi Singapore đợt này về thì làm ơn cho em biết là hiện giờ ở sân bay Singapore 1 SGD đổi được bao nhiêu tiền việt?Ở Singapore mua 1 sim trả trước rẻ nhất là bao nhiêu tiền?Khu vực nào thì được xài wifi miễn phí hoặc nếu có phí thì làm sao để mình biết mà mua thẻ?Cảm ơn mọi người!

love_storm_279
28-11-2010, 00:07
Sim thì dùng của Singtel cũng đựoc,hồi ở Sing mình dùng Singtel nạp 24 đô đuợc khuyến mại rất nhiều,nói chung gọi thoải mái khi ở Sing còn muốn gọi về Việt Nam thì mua cái Chat Chat 10 đô. Giá sim khoảng 15 đô
còn dùng internet thì có cái này cho các bạn tham khảo đây
muốn truy cập internet thì có thể sử dụng mạng truy cập miễn phí : Wireless@SG
Cần đăng ký để co thể truy cập được internet, cách đăng ký rất đơn giản:
Tới điểm có phát sóng Wireless@SG, mở laptop ra, truy cập internet, lúc đó sẽ hiện lên 1 bảng thông báo đăng ký sử dụng, làm các bước theo yêu cầu là ok.
Lưu ý: trong các yêu cầu đăng ký có mục address, Postal code thì du khách có thể lấy thông tin từ nơi ở của mình.
Tham khảo: http://home.singtel.com/wirelessSG/
B1: mở trang web trên
B2: Sign up now
B3: Non-Singtel Customer
B4: Sign-up for free (512kbps wireless@SG)
B5: Khai thông tin và làm các bước tiếp theo yêu cầu

Shingo
28-11-2010, 12:14
Tuần sau mình sang Sing 4 ngày, có người nhờ mua Iphone4 16GB bản quốc tế unlock. Mình thấy web Apple báo giá 888SGD, nhưng vào web authorized premium reseller Singapore thì thấy báo giá 968SGD. Các bạn có biết cửa hàng nào ở Sing bán iphone4 16GB quốc tế với giá 888SGD (hoặc rẻ hơn) thì cho mình biết với. Nếu vào FunanIT center mua thì có yên tâm ko, nghe nói ở đây có thể mặc cả được, ko biết có đúng ko nhỉ?

Cảm ơn các bạn lắm lắm.

mihtua
28-11-2010, 15:50
SGD bây giờ là hơn 16.000 VND rồi nên mua ở Sing tính ra tiền Việt cũng chả rẻ hơn mà lại mất công về VN unlock :D

Tiramisu96
28-11-2010, 17:18
@Shingo:

Apple @ Sing chỉ offer SGD 888/ em IP4 cho việc đặt hàng online qua website của họ thôi bạn ạ, hiện tại thời gian ship là 1 tuần. Nếu bạn muốn mua với giá này thì cần có địa chỉ ở Sing để làm địa chỉ nhận hàng.

Giá SGD 888 coi như là rẻ nhất rồi, mua máy trực tiếp ngoài cửa hàng mình chưa thấy đâu bán rẻ hơn đâu mà chỉ có đắt hơn thôi.

Funan hay Simlim thì mặc cả nhưng giá IP4 phải tầm 950 trở lên là ít.

Túm lại nếu mua trực tiếp thì ko tìm được giá SGD 888 đâu bạn ạ

Shingo
28-11-2010, 18:16
Cảm ơn bạn Tiramisu96 và Mihtua nhá. Ở Funan hoặc Simlim có gian hàng riêng của Apple ko, hay chỉ là gian hàng điện tử bán đủ thứ, gồm cả iphone? Bạn nào biết cửa hàng bán iphone4 bản quốc tế uy tín mà giá tốt thì cho mình biết với nhé (chấp nhận đắt hơn giá Apple quote online). Mình đi hội thảo ko có nhiều thời gian lang thang, nhờ các bạn chỉ giúp mình ra thẳng đó mua vậy. Sáng mai đã bay rồi.

Cảm ơn các bạn nhiều. Chúc 1 tuần mới vui vẻ! :)

yilka
28-11-2010, 18:53
SGD bây giờ là hơn 16.000 VND rồi nên mua ở Sing tính ra tiền Việt cũng chả rẻ hơn mà lại mất công về VN unlock :D
Tất cả iPhone bán ở Sing đều là bản quốc tế unlock nên ko cần unlock hay hack gì đâu bạn :)

love_storm_279
28-11-2010, 23:50
mua Iphone 4 thì ko nên mua ở simlim hay funan vì mình nghĩ 2 chỗ này nói thách chả khác j việt nam, sim lim là lởm nhất, ngày trước mình ở prinsep, ngay sát simlim luôn

Tiramisu96
29-11-2010, 00:16
Cảm ơn bạn Tiramisu96 và Mihtua nhá. Ở Funan hoặc Simlim có gian hàng riêng của Apple ko, hay chỉ là gian hàng điện tử bán đủ thứ, gồm cả iphone? Bạn nào biết cửa hàng bán iphone4 bản quốc tế uy tín mà giá tốt thì cho mình biết với nhé (chấp nhận đắt hơn giá Apple quote online). Mình đi hội thảo ko có nhiều thời gian lang thang, nhờ các bạn chỉ giúp mình ra thẳng đó mua vậy. Sáng mai đã bay rồi.

Cảm ơn các bạn nhiều. Chúc 1 tuần mới vui vẻ! :)

Bạn ko có nhiều thời gian và mình nghĩ rằng đang bắt đầu mùa sale của Sing, thể nào bạn cũng tranh thủ đến Orchard dạo chơi, vì vậy mình thấy bạn cứ đến mua tại premium reseller: tiện đâu mua đấy chẳng cần Sim Lim hay Funan

Khu vực Orchard:

- Epi Centre: Somerset ( level 1, số 19) - Somerset MRT, tử Orchard MRT thì có: Ion Orchard ( basement 3, số 14-16), Wheelock Place(Level 2 - số 20)

- Istudio - Paragon

Nếu bạn đi Bugis thì cũng có 1 cai Epi ngay level 1 của Bugis Junction

Nếu bạn đi Suntec city - có 1 cai Epi ở Level 2, số 179.

Mua ở Epi khu vực Orchard là tiện nhất, vì outlet nào hết hàng, họ có thể check outlet khác cho mình. Tất cả tập trung ngay điểm Orchard MRT, tiện cho bạn đi lại và mua sắm.

Vì bạn là khách du lịch, cho nên khi mua hàng bạn yêu cầu store xuất cho bạn cái GST refund ( hoàn thuế), bạn sẽ điền đủ thông tin, hôm nào về thì ra sân bay sớm chút, xếp hàng claim cái GST refund này. GST ở Sing là 7%, mình nghĩ bạn có thể lấy lại tầm 5.5 - 6% đấy.

IP4 ở Sing là bản International unlock nên mang về VN dùng vô tư.

Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ :D

tiki
29-11-2010, 07:50
Cả nhà mải mê iPhone k ai thèm trả lời mình à huhu

yilka
29-11-2010, 08:40
Cả nhà mải mê iPhone k ai thèm trả lời mình à huhu
Bạn tiki đợi xíu, lát sẽ có trả lời :D lần trước trả lời PM cho bạn mà giữa chừng đứt mạng nên giờ đang oánh lại :P thong thả, lát mình sẽ edit bài viết này để reply cho bạn :)

====

- Ngày 1: 10.12.2010 – HAN-SIN (10.40-15.00)
+ Check in: Sau khi nhận fòng xong nghỉ ngơi tí rồi đi Merlion Park (NS26 – MRT Raffles Place – Exit Raffles Rd đi bộ 500m), Esplanade, Singapore flyer
+ ăn tối: chilli crab china town - MRT China Town station, exit E, đi thẳng khoảng gần 100m đến chỗ ngã ba thì quán nằm ngay bên phải, Pagoda street
+ Suntec square lúc 20.00h xem Fountain of wealth - Temasek Boulevard, Suntec Convention Ctr (MRT city hall
+ Koi Garden – tầng hầm Suntec city, Bonsai garden

- Ngày 2: 11.12.2010
+ Sáng: China town MRT China Town
+ Shopping tại Vivo MRT Habour front, lên tầng 3 Vivo mua vé nhạc nước trước
+ Chiều: 2pm đi Sentosa: underwater world. Đi thế nào? Đã có monorail từ MRT Habour front tới Sentosa chưa nhẩy?
+ Cầu trắng Henderson waves MRT Habour Front -> bus 131 hoặc 145, 176 đến trạm Henderson Rd thì xuống, hỏi đường đến đỉnh Fabour thì lên đến cầu Henderson Waves

- Ngày 3: 12.12.2010
+ Sáng: Spore zoo (MRT Ang Mo Kio NS16 (line đỏ) rồi bắt bus 138 hoặc trạm Choa Chu Kang NS4-BP1 rồi đón bus 927)
+ Chinese Garden (Japanese Garden ở trong Chinese Garden) (MRT Chinese Garden EW25)
+ Shopping

- Ngày 4: 13.12.2010
+ Marina Bay Sands/ USS
+ Shopping tại Orchard

- Ngày 5: 14.12.2010 – SIN- HAN (chuyến bay 16.05)
+ chưa bít làm gì
+ Check out (nên từ khách sạn ra sân bay lúc mấy giờ thì hợp lí ạ)

Có 1 vấn đề nữa là tớ chưa bít nên ở khu nào, tớ thì k thích khu Little India vì nghe nói lộn xộn. Thích ở khu nào trung tâm tiện đi lại, MRT các kiểu keke. Cả nhà cho tớ ý kiến mí ạ. Tks cả nhà
- Ngày 1: khoảng cách chinatown đến suntec cũng kha khá đấy bạn, nếu bạn ăn sớm và ra Cityhall thì mới kịp, mình e bạn ko xem Fountain of Wealth lúc 8pm kịp.

- Ngày 2: nếu bạn đã ở Vivo City từ sáng thì sau bữa trưa bạn lên tầng 3 của Vivo City, bắt cái tàu Sentosa Express chạy thẳng vào Sentosa luôn, chắc mất vài phút :D Có biển chỉ dẫn rõ ràng trong Vivo City, bạn cứ hỏi quầy Information Desk nếu cần.

- Ngày 3: ngon lành rồi :D chú ý là Zoo ko gần trung tâm lắm, bạn đi bus là hợp lý rồi :)

- Ngày 4: USS gần như là hết ngày. Nếu bạn định ngắm cảnh trên cao thì lên Marina Bay Sands, ko thì có thể skip. Buổi tối dạo Orchard ăn uống mua sắm là hợp lý

- Ngày 5: bạn còn nửa ngày thứ 5 để chơi, có thể đi shopping là sướng nhất đấy :D 4pm bạn bay về HN, như vậy 2.30pm nên có mặt ở sân bay. Nếu bạn đi tàu từ khu trung tâm ra Changi thì thường mất tối đa 1 tiếng, còn nếu đi taxi thì mất khoảng 30'. Mình đoán bạn sẽ đi taxi, như vậy từ ks bạn trả phòng 1.30pm rồi ra bắt xe đi thong thả đến Terminal check in là vừa vặn.

Thêm nữa là cả nhà thêm thắt cho tớ mấy caí exit ở chỗ MRT cho nó rõ ràng thì tốt quá ạ :-X
Nói thật mình cũng ko bao giờ nhớ đc exit nào của MRT ra sao, đa số nhớ theo building hay landmark để khi xuống trạm đó sẽ đọc xem đi theo cửa nào ra. Đế tránh phải nhớ và ghi chép quá nhiều, bạn cứ xuống tận bến đó rồi nhìn bản đồ cửa ra, sẽ có hướng dẫn rất chi tiết cho bạn nên ko lo lạc :)

Về cái Spore zoo ý, tớ có mấy câu hỏi, cả nhà trả lời cho tớ nhé:
1. Web của Zoo ghi thế này về cái Zoo per saver: Enjoy the following for a package price of $27.00 for an adult and $17.00 for a child (3 to 12 years old):
• Admission to the Singapore Zoo
• Tram ride (unlimited)
• Boat ride (unlimited)
All components of the Zoo-per Saver promotional package have to be utilized in a day.
Có nên mua cái package này k ạ hay chỉ mua entrance admission $20.00 adult & $13.00 child cả nhà nhỉ? Cái boat ride thì còn hiểu hiểu tí chứ cái tram mình chưa nghĩ ra nó dư lào

- Trong Singapore Zoo nó có cái hồ gì đó, nếu đi tàu vòng vèo mất khoảng 40', giá vé là 6 SGD/người lớn, 3.5 SGD/trẻ em (unlimited ride). Ngoài ra nó còn có cái xe điện chạy quanh zoo với 5 SGD/người lớn, 3 SGD/trẻ em (unlimtied ride). Nếu bạn có thể đi bộ thì ko cần mua vé xe cũng được, còn nếu ko mua trước thì cũng có thể đến zoo rồi mua riêng.

Nếu bạn mua riêng lẻ thì tổng cộng là: 20 + 6 + 5 = 31 SGD/người lớn và 13 + 3.5 + 3 = 19.5 SGD/trẻ em.

Còn nếu bạn mua package trả trước per save thì giá tổng cộng là: 27 SGD/người lớn và 17 SGD/trẻ em; rẻ đi được ít nhiều :)

2. Mình thấy có cái FREE TRANSFER TO THE SAEx™ TO THE SINGAPORE ZOO (NORMAL CHARGES WHEN TRANSFERRED TO SAEx™ TO SINGAPORE ZOO) mà không hiểu là gì? Nghe như là có bus miễn phí đi Zoo đúng k nhỉ? Cả nhà giải thích hộ mình với ạ

Cái này nó là dư lày: một số các hotel lớn (Marina Mandarin, Swisshotel) có liên kết với Singapore Attractions Express (SAEx) nên nó cung cấp dịch vụ di chuyển bằng xe buýt miễn phí từ hotel của nó đến các điểm dừng của SAEx. Từ các điểm dừng này, bạn có thể đi bus của SAEx để đến Singapore Zoo, lần này thì mất tiền :D giá cả: 4 SGD/người lớn, 2 SGD/trẻ em mỗi lượt. Thời gian đi từ điểm dừng của SAEx (vd: trước cửa Orchard Hotel) đến Zoo là 1 tiếng bus. Còn khi đi từ Singapore Zoo về, bạn cũng có thể chọn đi bus của bọn SAEx tiếp với giá tương tự, nó sẽ dừng ở Singapore Flyer. (Chú ý giờ về từ Zoo là các suất 4.30pm, 5.30pm, và 6.30pm kẻo lỡ).

tiki
29-11-2010, 12:23
Cảm ơn Yilka nhìu nhìu. U rock :-X Tặng thật nhìu hoa cho bạn nhé :) (ơ sao tìm mãi k thấy hoa đâu????)

Tranh thủ ngày 3 đi cái Snow City cho con gái đắp người tuyết có ổn k bạn Yilka nhỉ? Đường xá nghe có vẻ hơi vòng vèo nhỉ :-/

yilka
29-11-2010, 14:23
Cái này thì mình chịu rồi, vì chưa đắp người tuyết bao giờ nên ko biết comment sao, chắc có ai đó từng thử qua sẽ tư vấn cho bạn được :) Thanks bạn tiki lun ^^

tiki
29-11-2010, 15:05
Ý mình là đường xá và giờ giấc thôi mà Yilka :-) Hình như có vẻ là k tiện đường lắm thì phải.

dauphong
29-11-2010, 15:39
Thôi nào, cả nhà hạ hỏa hạ hỏa. Hôm nay HN trời mát lạnh thế này roài cơ mà. Tập trung chuyên môn tí đi nhể. Tháng sau nhà tớ đi Sinh roài, 10.12-14.12, cả nhà góp ý cho tớ cái chương trình nhá. Đọc xong gần trăm trang topic này mới ra được cái ctrình hị hị. Nhà tớ 2 vợ chồng và 1 bé 4 tuổi nên tập trung cho con đi zoo nhìu cho bé học hỏi.

Chào bạn, gia đình mình cũng định đi bụi Singapore trong thời điểm này (11/12-14/12) để tối nay mình book tiger airways nếu được thì 2 gia đình mình kết hợp đi cho vui và có bạn. Ah, bạn book được khách sạn ở đâu chưa? Mình cũng đang đau đầu vị vụ này.
P/S: Mình tên Cường, ở Tp.HCM.

Cả nhà giúp mình một số thông tin với ah:
1. Mình nghe dạo này đi bụi "hơi bị" khó khi nhập cảnh vào Singapore phải không ah? Hôm trước mình đọc trên Tuổi Trẻ thấy có bài bị từ chối nhập cảnh vào Singapore và còn bị nộp tiền phí nữa.
2. Ở Singapore phải mang theo đầu chuyển đổi giắc cắm điện từ 2 qua 3 chân đúng không ah?
3. Tháng 12 cũng là mùa sale của Singapore?
4. Thấy mọi người thường hỏi mượn thẻ Easy gì đó có phải thẻ đa năng dùng đi bus, MRT và mua sắm không ah? Mình nhớ lần đi trước hình như ký quỹ 30 SGD để mượn nó, bây giờ không biết như thế nào?
5. Mùa này Singapore còn mưa nhiều không ah?
Cám ơn mọi người nhiều.

yilka
29-11-2010, 16:27
1. Không bạn, nếu bạn có vé 2 chiều thì nhập cảnh Sing rất dễ. Nếu biết tiếng Anh thì càng yên tâm hơn.

2. Ở Sing dùng 3 chân nên bạn cần cái chuyến đấy

3. Tháng 12 chính xác ko phải mùa sale, nhưng luôn có giảm giá vì sắp Noel và năm mới.

4. EasyLink là thẻ đi lại, bạn có thể sang Sing rồi mua cũng được. Lúc mua thẻ thì mệnh giá là 12 SGD, trong đó 7 SGD ký quỹ (ko dùng được) và 5 SGD là tiền trong thẻ để bạn đi lại.

5. Mùa này Sing ít mưa rồi, ko kỳ cục như Saigon, mà mưa ở Sing thì cũng ko lo lắng lắm vì giao thông vẫn đều đặn và đi bộ thường có mái che, bạn cứ yên tâm du lịch.

Tiramisu96
29-11-2010, 18:51
Đợt này mùa mưa ở Sing rất tệ, đang nắng tưng bừng lại đổ mưa tầm tã rất lâu. Sáng nắng chói chang, tầm 13h bất đầu có cơn, vì vậy ngoài việc mang ô/ dù để dùng lúc mọi người đi khu vực ko có mái che thì nhớ mang thuốc cảm đi :D. Đồng thời do mưa nên mát mẻ nên bố mẹ nhớ mang áo khoác nhẹ cho bé nhé, kẻo lạnh do nhiệt độ xuống và điều hòa. Nhà có em bé tầm 4 tuổi trở xuống thì bố mẹ nhớ mang theo xe đẩy nữa chứ bố mẹ mải mê ngắm nghía hay shopping con đòi bế là mệt đấy.

Hiện tại year end sale kick off rồi, không khí X'mas khắp nơi rùi, bạn nào muốn shopping thì nhanh nhanh chứ ko là hết các món mình thích. Hơn nữa, không khí mua sắm ở đây rất kích thích mình :D

Sing dùng chấu 3 chân, nhưng bạn nào quên ko mang thì có tip thế này, lấy đầu bút bi, ấn vào cái lỗ thứ 3, nghe tách 1 cái là coi như thay thế được 1 chân rồi. Tuy nhiên, mình thấy các bạn sang đây, tốt nhất vào siêu thị Fair Price, Giant, ...tiện nhất là 7 Eleven và các cửa hàng điện tử xung quanh nơi ở, làm 1 cái travel adapter, cái này khoảng SGD 12 trở lên, tùy nhãn hiệu, bạn có thể dùng được tất cả các nước trên thế giới vì nó có các phần điều chỉnh chấu. Nhóm nào ở dorm hoặc phòng 3-4 người mà có mỗi 1 ổ cắm thì làm 1 em ổ kéo dài, chấu 3 cắm vào ổ điện, còn ổ thì toàn chấu đôi, tha hồ dùng 1 lúc mấy người vừa sạc điện thoại vừa dùng laptop, nấu nước.

Patriot
30-11-2010, 02:06
Chào các bác. Các bác cho nhà em hỏi đối với em bé 5 tuổi thì các chi phí thế nào với.

Cụ thể là:
1. khi đi bus hoặc MRT thì có phải mua vé (hoặc dùng thẻ EZlink) riêng không ạ?
2. Với các quán ăn tự chọn (ví dụ lẩu hải sản) thì các đồng chí bán hàng có tính em bé là 1 pax không (hoặc là pax trẻ em không)?

Nhà em hỏi hơi ngớ ngẩn, mong các bác chỉ giáo.

nhung177
03-12-2010, 00:07
Mình đọc cả topic mà hoa cả mắt lên, vẫn rất mơ hồ. Các bạn chỉ cho mình chỗ nào mua sách hướng dẫn du lịch Sing-Malay, Brunei, Indo guide, Lonely Planet (còn cả cái PL gì gì đó nữa ko bít nó là cái gì) mà các bạn có nhắc đến với, mình ở HN nhé. Sau đó, sẽ tự mò mẫm, rồi có gì không hiểu sẽ quay lại hỏi các bạn sau. Tháng 7 tới mình đi nhưng còn phải design lịch trình để book vé sớm nữa, thấy khó như lên tròi vậy hic hic, thực sự rất phục mấy bạn đã đi về trên diễn đàn này :(

PeterPan
03-12-2010, 00:18
@nhung177: Bạn ra phố sách Nguyễn Xí nhé, lượn qua vài hàng sách là sẽ thấy có những cuốn Lonely Planet mà bạn cần tìm. Mình cũng đã mua những quyển đó ở phố Nguyễn Xí thôi. Đừng mua ở mấy sạp bên phố Tràng Tiền nhé, vừa đắt hơn lại vừa có chất lượng in xấu hơn.

Bạn nghiên cứu kỹ topic này và các topic của những người đã đi rồi, sau đó tự lên 1 lịch trình phù hợp với mong muốn của bạn. Mình nghĩ là tất cả những ai đã đi về đều có xuất phát như vậy thôi mà :). Nếu cần tư vấn gì, bạn có thể đưa lịch trình lên đây và mọi người sẽ góp ý cho bạn.

Chúc bạn có chuyến đi như ý :).

yilka
03-12-2010, 08:04
Mình đọc cả topic mà hoa cả mắt lên, vẫn rất mơ hồ. Các bạn chỉ cho mình chỗ nào mua sách hướng dẫn du lịch Sing-Malay, Brunei, Indo guide, Lonely Planet (còn cả cái PL gì gì đó nữa ko bít nó là cái gì) mà các bạn có nhắc đến với, mình ở HN nhé. Sau đó, sẽ tự mò mẫm, rồi có gì không hiểu sẽ quay lại hỏi các bạn sau. Tháng 7 tới mình đi nhưng còn phải design lịch trình để book vé sớm nữa, thấy khó như lên tròi vậy hic hic, thực sự rất phục mấy bạn đã đi về trên diễn đàn này :(

Bạn Nhung muốn tìm hiểu trước về Đông Nam Á trước khi đi thì có thể mua cuốn: "Lonely Planet - Southeast Asia on a shoe string", cuốn này giống như 1 tuyển tập các nước ĐNA, tổng hợp những phần đáng để ý nhất từ các cuốn Lonely Planet riêng lẻ, thay vì phải mua mỗi cuốn cho 1 nước. LP có 1 cái bệnh là ham nhiều thông tin nên cuốn nào cuốn nấy dày cộp, nhiều khi mang theo 1 cuốn tuyển tập sẽ tiện và dễ tra cứu hơn :)

Bìa nó dư lày:

http://i.walmartimages.com/i/p/97/81/74/17/92/9781741792331_500X500.jpg

Bạn ở HN có thể ghé mua ở Nguyễn Xí như PeterPan nói :) Chúc bạn du lịch vui vẻ.

lilac
03-12-2010, 13:25
Chào các bác. Các bác cho nhà em hỏi đối với em bé 5 tuổi thì các chi phí thế nào với.

Cụ thể là:
1. khi đi bus hoặc MRT thì có phải mua vé (hoặc dùng thẻ EZlink) riêng không ạ?
2. Với các quán ăn tự chọn (ví dụ lẩu hải sản) thì các đồng chí bán hàng có tính em bé là 1 pax không (hoặc là pax trẻ em không)?

Nhà em hỏi hơi ngớ ngẩn, mong các bác chỉ giáo.

1. vé bus & MRT free tính theo chiều cao, ko tính tuổi (theo em nhớ hình như 92cm). :)
2. Quán tự chọn thì có giá dành cho trẻ em. Ví dụ lẩu hải sản: 18S$ - người lớn / 12S$ - trẻ em.

Shingo
04-12-2010, 15:54
Bạn ko có nhiều thời gian và mình nghĩ rằng đang bắt đầu mùa sale của Sing, thể nào bạn cũng tranh thủ đến Orchard dạo chơi, vì vậy mình thấy bạn cứ đến mua tại premium reseller: tiện đâu mua đấy chẳng cần Sim Lim hay Funan

Khu vực Orchard:

- Epi Centre: Somerset ( level 1, số 19) - Somerset MRT, tử Orchard MRT thì có: Ion Orchard ( basement 3, số 14-16), Wheelock Place(Level 2 - số 20)

- Istudio - Paragon

Nếu bạn đi Bugis thì cũng có 1 cai Epi ngay level 1 của Bugis Junction

Nếu bạn đi Suntec city - có 1 cai Epi ở Level 2, số 179.

Mua ở Epi khu vực Orchard là tiện nhất, vì outlet nào hết hàng, họ có thể check outlet khác cho mình. Tất cả tập trung ngay điểm Orchard MRT, tiện cho bạn đi lại và mua sắm.

Vì bạn là khách du lịch, cho nên khi mua hàng bạn yêu cầu store xuất cho bạn cái GST refund ( hoàn thuế), bạn sẽ điền đủ thông tin, hôm nào về thì ra sân bay sớm chút, xếp hàng claim cái GST refund này. GST ở Sing là 7%, mình nghĩ bạn có thể lấy lại tầm 5.5 - 6% đấy.

IP4 ở Sing là bản International unlock nên mang về VN dùng vô tư.

Chúc bạn 1 chuyến đi vui vẻ :D
Cảm ơn bạn Tiramisu96 :) Trước khi đi Shingo cứ nghĩ iphone 4 bên Sing đầy khối và rẻ hơn VN nhiều, nhưng sang đó mới thấy ko như mình nghĩ. Mấy store của Epi, Singtel ở Suntec, Orchard và Bugis đều hết hàng. Singtel và Apple store ở Funan cũng hết hàng. Starhub ở Bugis có hàng nhưng chỉ bán có cam kết mạng. M1 ở Bugis, Plaza Singapura có hàng và bán với giá 1.100 SGD cho bản 16 GB và 1.300 SGD cho bản 32 GB. Mình đành mua 32 GB, bảo hành tại Sing, đc hoàn thuế 72 SGD trả thẳng vào thẻ tín dụng chứ ko trả tiền mặt.

nhung177
07-12-2010, 15:49
Cho mình hỏi, mình muốn làm thẻ Visa Credit card thì nên làm thẻ của ngân hàng nào là tốt nhất hay thuận tiện nhất khi đi du lịch??? (mình ở HN, mục đích sử dụng tạm thời chỉ để book vé, book phòng và đi du lịch). Nếu sáng mai mới đi mở thẻ thì có kịp book vé máy bay bằng thẻ ngay trong ngày mai ko, nếu ko thì sớm nhất là mấy ngày sau?
Trong Terms và conditions của Tiger promotional fares, có ghi 1 câu thế này: Promotional fares are not valid for group bookings., thế mình đi cả nhà 4 người thì ko dc ah, phải book lần lượt từng người 1 với 4 cái thẻ visa khác nhau sao?, nhà mình còn chưa ai có cái nào:(. Bạn nào làm ơn vào đây đọc hộ mình và affirm xem có đúng là như thế ko: http://www.tigerairways.com/vn/en/real_deals.php ( cái chỗ "For all other electronic modes of payment, please click here" ý). Cám ơn các bạn nhiều.

yilka
07-12-2010, 16:10
- Bạn có thể làm thẻ với bất cứ ngân hàng nào, nổi tiếng nhất chắc có cái Vietcombank American Express vừa ra có vẻ khá xịn :D còn lại ANZ, HSBC, Đông Á đều có thẻ cả, cũng ko khác nhau là mấy đâu bạn, giá cả và dịch vụ ở mức trung chứ ko vượt trội lắm :D xài tạm thôi. Thường thời gian xét duyệt đơn và mở thẻ ko nhanh đến mức 1 ngày đâu bạn, cái này VN làm còn chậm, mất vài ngày đấy :D Mà bạn đang dùng tài khoản ngân hàng nào thì đến ngân hàng đó mở thẻ CC là tiện nhất. Bạn cứ dành ra 4-5 ngày để có thẻ CC hoạt động ngon lành.

- Về vé Tiger, ý nó nói là ko mua theo đoàn khách du lịch được, bạn yên tâm là ko liên quan gì đến chúng ta :D các hãng hàng không thường cung cấp cho đại lý của họ usernam/password vì nhiều khi các đại lý cần mua vé nhóm cho tour. Còn như trường hợp chúng ta tự mua vé từ trang của Tiger thì cứ mở lên mà mua. Nhà bạn đi 4 người thì chọn '4 passengers' lúc đặt vé, bạn nhập thông tin của cả 4 người vào. Nó sẽ tính tổng số tiền, bạn thực hiện thanh toán bằng 1 thẻ CC thôi, trả 1 lúc 4 vé luôn (ko cần 4 người 4 thẻ nhé).

Bạn yên tâm đi làm thẻ và mua vé, nếu còn thắc mắc gì cứ quay lại topic :)

nhung177
07-12-2010, 16:35
Cám ơn bạn yilka lần nào cũng nhiệt tình trả lời :D. Nhưng mai là hết hạn book vé khuyến mại của Tiger, thế mình mượn thẻ của người quen book tạm cũng dc chứ? thẻ connect24 hay gì gì cũng dc hết ah? Tại mình chưa bao giờ phải dùng thẻ ngân hàng hê hê quê quá :))

Schtroumpf
07-12-2010, 16:55
Book của Tiger hay các hãng nước ngoài nói chung đều phải dùng Visa hay Master bạn ơi, Connect 24 chỉ là ATM thôi mà, sao xài được? Dùng Connect 24 cho VNA và JetStar thì ok! Bạn ko nên mượn thẻ người quen mà nhờ người đó book vé giùm thì đúng hơn, vì không ai có thể cho bạn số thẻ + số CVV trên thẻ để bạn mượn mà dùng được! :D Cái này tế nhị mà!

Patriot
11-12-2010, 10:41
1. vé bus & MRT free tính theo chiều cao, ko tính tuổi (theo em nhớ hình như 92cm). :)
2. Quán tự chọn thì có giá dành cho trẻ em. Ví dụ lẩu hải sản: 18S$ - người lớn / 12S$ - trẻ em.

Cảm ơn bác, lịch của nhà em là Sing (9-14Jan) - Melaka (14-16Jan) - Sing (17-20). Sẽ báo cáo kết quả tới các bác sớm.

Thêm 1 vấn đề nữa, nhờ các bác confirm lại giúp em với ạ:

Khi di chuyển từ Sing sang Malay, cả nhà em xuất trình vé máy bay khứ hồi Han-Sing-Han + vé bus khứ hồi Sing-Melaka-Sing thì khi vào làm thủ tục hải quan có cần mang tất cả hành lý vào kiểm tra không hay chỉ cần mang hành lý xách tay thôi?

Khi về từ Malay thì hải quan Sinh có kiểm tra kỹ lắm không ạ?

Cảm ơn các bác.

yilka
11-12-2010, 14:13
Bác có vé ra và vào của cả Malay lẫn Sing là ngon lành rùi, cứ yên tâm đi thôi. Còn khi làm thủ tục hải quan thì phải mang tất cả hành lý vào hải quan kiểm tra là chắc rồi, đi nước nào cũng thế. Cụ thể:

- Chiều từ Sing đi Malay: đến biên giới Sing thì chỉ cần cầm hành lý xách tay để xuất cảnh. Sau đó xe chạy đến hải quan bên Malay thì phải mang toàn bộ hành lý vào scan.

- Chiều từ Malay về Sing: ngược lại, chỉ scan toàn bộ hành lý khi nhập cảnh Sing

Việc kiểm tra hải quan cả 2 chiều đều ko kỹ :D nói chung nó nhìn thoáng qua rồi cho đẩy qua luôn, chiều vào Sing thì nhét qua máy soi rồi cứ thế mà đi thôi, ko ai yêu cầu mở ra hay tra hỏi gì :)

khongthudao
11-12-2010, 15:50
Theo mình biết thì bạn thấy thẻ nào có ghi visa/debit thì book online vô tư :D. Giờ ngân hàng có nhiều loại thẻ lắm, nên muốn biết rõ bạn nên liên hệ với ngân hàng mà bạn định làm để nhờ tư vấn. Như mình làm thẻ ACB nó có tới 04 thẻ khác nhau lân, bỏ chật cả bóp :D.

Schtroumpf
11-12-2010, 16:44
Để mua hàng trực tuyến thì phải là thẻ visa hay master chứ bạn, còn debit hay credit là ý nói thẻ của bạn được phép chi dùng trong hạn mức của tài khoản (debit) hay có thể dùng trước trả sau (credit).

snowy
11-12-2010, 17:09
Em báo cáo là lần đầu đi du lịch bụi lại là nữ nên xin các bác cho lời khuyên với. Tình hình là em có định ở dorm bên Footprint của Sing. Thấy có cái 12 mix dorm chỉ khoảng 8USD thu mà ham. Nhưng lại đắn đo là nữ, tuy không phải liễu yếu đào tơ hay nhỏ nhắn xinh xắn gì cho cam nhưng lại single mà chẳng có võ vẽ gì. Nhỡ book vào dorm này mà số rơi toàn con trai ở thì biết tính sao? Vấn đề này cũng hơi tế nhị nhưng con trai thì không lo chứ con gái thì phải phòng thân cho chắc. Ai có thể cho em lời khuyên có nên hay không nên book ạ?

Schtroumpf
11-12-2010, 17:47
@Snowy: Bạn nên chọn hostel nào có Female Dorm mà ở, chứ Mix Dorm thì nam nữ ở chung à! Female dorm thường mắc hơn mix dorm chừng 2$SGD thôi mà an toàn và thoải mái hơn.

Vova
11-12-2010, 18:21
Tớ sắp qua ở Sing một thời gian, nếu roaming chắc tốn kha khá tiền, bạn Yilka với các cao thủ khác có thể chỉ hộ là cần phải mua card gì và ở đâu khi đến Sing để có thể gọi về nhà cho re rẻ một chút với. Cảm ơn các bạn nhiều :)

yilka
12-12-2010, 21:37
Tùy vào bạn Vova mua card của mạng nào, mình thường mua card của M1 (loại Superbig, giá 30sgd, tặng 100sgd local và 30sgd oversea) rồi khi gọi thì bấm số IDD "+021" rồi dãy số ở VN bạn cần gọi "849xxxxx" gì đó, cũng gọi đc kha khá đấy bạn (mình ko nhớ chính xác được mấy tiếng, nhưng đủ xài).

Ngoài M1 thì Singtel cũng có loại card tương tự (giá 30sgd, balance 130sgd) tên là Hot100, công dụng tương tự, có thể là số IDD khác, bạn có thể hỏi khi mua thẻ.

POL
13-12-2010, 09:55
Hi yilka,

Mình nghe nói là nếu đi bus thì không thể mang theo hành lý phải ko? Tụi mình đang tìm phương tiện đi tử Airport đến RiverView Hotel, không biết đi như thế nào thì tiện nhất nữa. Nếu đi bus mà vẫn được mang hành lý lên xe thì tiện wa'!

yilka
13-12-2010, 10:45
Hi bạn POL,

Chắc ý bạn hỏi là đi bus trong Sing, thực ra không phải đi bus trong Sing cấm mang hành lý, bạn có thể mang theo hành lý lên bus, miễn sao ko quá cồng kềnh (kiểu 1 người có 1 valy kéo và 1 balo đeo là vừa vặn). Tuy nhiên nếu bạn đi vào giờ thường thì bus Sing khá đông, vất vả cho bạn và cả cho các khách khác; còn nếu bạn đi tối muộn cũng ko khả thi vì bus Sing ko chạy quá khuya (có vài bus Night Express nhưng ko hợp cho việc đi từ sân bay về).

Nếu mình ko nhầm thì RiverView hotel nằm cạnh cả MRT Outtram Park và MRT China Town (bán kính 1km), ko có bus chạy thẳng khu vực này đâu bạn, sẽ phải đổi bus 2 lần. Mình nghĩ bạn nên đi MRT từ Terminal 2 vào thành phố, đến bến Outtram Park, sau khi ra khỏi MRT thì đi bộ hoặc đi taxi về ks là tiện hơn cả.

Chúc bạn như ý :)

lctarch
13-12-2010, 11:22
Thân chào box Singapore!
Sắp đến mình sẽ ghé Singapore 2 đêm, nhưng thấy KS ở Sing mắc quá! Nhờ các bạn giới thiệu cho mình Khách sạn giá vừa phải (tầm 100S$) và thuận tiện đi lại, mình ở 2 đêm cho 2 vợ chồng.
Chưa đi Sing bao giờ nên càng mù tịt, mong sự giúp đỡ của các bạn!

Patriot
13-12-2010, 18:20
Bác tham khảo chương trình Free and Easy của Vietnamairlines xem, 2 vợ chồng cùng bay là có 2 đêm khách sạn 3 sao miễn phí rồi. Ngoài ra Singapore Airlines thỉnh thoảng cũng có chương trình tương tự (cái này thì bác phải gọi điện tới văn phòng của họ để hỏi chứ tìm trên website của SA thì hình như không có).

boyfun2709
13-12-2010, 23:55
Em báo cáo là lần đầu đi du lịch bụi lại là nữ nên xin các bác cho lời khuyên với. Tình hình là em có định ở dorm bên Footprint của Sing. Thấy có cái 12 mix dorm chỉ khoảng 8USD thu mà ham. Nhưng lại đắn đo là nữ, tuy không phải liễu yếu đào tơ hay nhỏ nhắn xinh xắn gì cho cam nhưng lại single mà chẳng có võ vẽ gì. Nhỡ book vào dorm này mà số rơi toàn con trai ở thì biết tính sao? Vấn đề này cũng hơi tế nhị nhưng con trai thì không lo chứ con gái thì phải phòng thân cho chắc. Ai có thể cho em lời khuyên có nên hay không nên book ạ?

Hi bạn, mình cũng ở đó từ 22-26 Dec. Mình là Nam. hehhe bạn đi ngày nào, nếu tiện thì xin được xả thân bảo vệ cho bạn nha, nick: contraivuitinh_saigon.

lctarch
14-12-2010, 00:17
@Patriot: Trên đường từ Bali về SGN nên mình ghé qua Sing 2 ngày, nên chắc chắn không dùng Free and Easy được rồi!

vietnguyen
14-12-2010, 08:58
Thẻ Visa Debit tiền VND có book vé Tigerairways được không các bác?

Schtroumpf
14-12-2010, 09:24
Được bạn ơi, book mạnh không vấn đề gì đâu! :D

tiki
15-12-2010, 11:22
Nhờ tư vấn nhiệt tình của các bạn, nhà tớ đã đi về an toàn. Thời tiết nắng đẹp, chỉ có thứ 2 vừa rồi mưa tí thì ngày đó nhà mình đi mall roài nên k ảnh hưởng gì. Về nhà thấy thời tiết ẩm thấp, ướt át quá lại mong quay lại luôn.

Em bé nhà mình thích mê ra, nhất là cái hôm đi Zoo. Thực ra show ở zoo mình thấy bt, không hay bằng HK Disneyland với Safari World của Thái Lan, nhưng có cái chỗ waterplay thì nàng ý thích mê, xem show xong ra nghịch nước, gọi mãi mới chịu lên. Nhà nào đi Zoo nhớ mang theo đồ bơi/ hoặc 1 bộ quần áo thun và khăn bông cho các bé nghịch nước xong. Trong zoo bán 1 cái khăn bé tí 10$, cái khăn bông to hơn 29$ ak ak

Tớ sắp qua ở Sing một thời gian, nếu roaming chắc tốn kha khá tiền, bạn Yilka với các cao thủ khác có thể chỉ hộ là cần phải mua card gì và ở đâu khi đến Sing để có thể gọi về nhà cho re rẻ một chút với. Cảm ơn các bạn nhiều :)

Nhà mình mua 1 cái sim 15$ có 18$ trong TK buôn tới buôn lui lúc về vẫn còn gần 10$

dauphong
15-12-2010, 13:40
@tiki: Welcome home. Mình thì đến thứ 6 này mới bay... Không biết hiện ở Singapore có chương trình sales nào không bạn? Bà cả nhà mình thì mê mệt vụ này lắm nên mình muốn biết trước để sắp xếp thời gian cho thuận tiện.

GOAL
15-12-2010, 15:52
Mình thấy các bạn nói cái vụ vé vô Universal Studios Singapore phải mua vé trước , nếu có ai biết cho mình cái link mua vé qua mạng , mình vô website của Universal Studios rùi nhưng sao không thấy cái chỗ đặt vé qua mạng ở đâu hết . Hix ... Thanks !!!

yilka
15-12-2010, 16:18
Bạn vào site này: http://www.rwsentosa.com/Attractions/UniversalStudiosSingapore

Bên tay trái có mục chọn ngày rồi 'Check Availability', nếu bạn ko thuê ks trong khu này thì tick vào 'Attractions only'. Sau khi check Availability, site sẽ load ra mục chọn loại vé (1 day pass, 2 day pass, Annual pass vvv...) Loại 1 day pass giá 66sgd, bạn chọn số lượng vé rồi bấm vào 'Add to Itinerary' là nó sẽ load ra page 'Check out'

Ở page check out bạn có thể thanh toán bằng credit card rồi in vé trực tiếp. Nếu bạn sắp đi Sing thì tốt nhất bạn mua vé càng sớm càng tốt vì nhanh hết lắm :D

snowy
16-12-2010, 09:17
Gấp Gấp Gấp . Tối qua em book vé Sing - Kualar (của thằng Tiger) nhưng đang ấn lệnh trả tiền thì sực nhớ là ghi nhầm địa chỉ email. Thế là em ấn lệnh huyể (lúc này nó đang trong quá trình chứ chưa xác nhận book xong ạ) Vậy mà giờ thẻ tk của em lại bị trừ tiền trong khi em chả có cái vé nào cả. Các bác ai có kinh nghiệm cho em hỏi phải làm sao ạ. Cái thằng tiger này giờ nó không có email cho khách hàng kiến nghị mới khổ. Hichic em vào cái resend itinerary thì nó yêu cầu cái confirmation number mà mình thì đã nhận được đâu cơ chứ. Huhu cứu em với

POL
16-12-2010, 09:22
@snowy: Gọi điện cho nó hỏi thôi bạn àh. Minh nhớ ko lầm thì Tiger Airway cũng có hotline tại VN, nhưng làm việc chán lắm, hôm trước có gọi hỏi vài vấn đề, phục vụ chẳng chuyên nghiệp gì cả.

Vào link bên dưới xem contact nè bạn:
http://www.tigerairways.com/sg/en/contact_us.php

Schtroumpf
16-12-2010, 09:24
@Snowy: Gọi cho TA đi bạn! 38514708 nếu ở HN và 38245868 nếu ở HCM nhé!

snowy
16-12-2010, 09:58
Em gọi cho 2 số này rùi. người ta bảo em gọi cho số 12060114. Mà gọi cho số này thì bảo là số điện thoại không đúng. Chả hiểu ra sao nữa? Có ai biết không ạ?

POL
16-12-2010, 10:32
Ngày 24/12 của mình dự định như thế này. Mọi người xem hướng dẫn giúp nhé
- 8h-9h: di chuyển từ khách sạn River View Hotel đến Harbourfront Station (bus&MRT), lên VivoCity đổi vé Songs of the sea (đã book online). Đi bộ sang Sentosa Station để di chuyển tiếp bằng Sentosa Express Line.
- 9h-10h: tham quan Image of Singapore (9h nó mở cửa đúng ko?)
- 10h-17h: tham quan USS, ăn trưa trong này lun (vé cũng book online rùi)
- 17h-20h40: ăn chiều, đến sớm dành chỗ xem Songs of the sea xuất 19:40-20:40
- Sau đó muốn xem Hollywood Lake Spectacular, nhưng mình chưa biết địa điểm thời gian như thế nào?

Mọi người cho mình hỏi:
1) Plan của mình có ổn ko?
2) Cách di chuyển vòng vòng trên đảo Sentosa như thế nào? Từ USS sang chổ chiếu nhạc nước mất bao lâu, đi bằng phương tiện như thế nào? và quay lại như thế nào?
3) Sentosa Express Line là dạng bus hay là cáp treo?
4) Thời gian xem Hollywood Lake Spectacular? Sau khi xem Hollywood Lake Spectacular là tầm mấy giờ? Nếu trễ wa' liệu còn phương tiện quay về khách sạn ko?

Cảm ơn mọi người! :) 1 tuần nữa là đi rùi

nonameki
16-12-2010, 16:04
Chào mọi người.

23 này minh đi Sing chơi đi theo tour nhưng có 1 ngày tự do muốn đi mua sắm chơi mong mọi người hướng dẫn.
mình có 1 số câu hỏi :D

1) Di SimLim thi toi ga MRT?
2) Singapore export co su kiện sale vào ngày 25 là ở ga MRT nào?
3) Có chổ nào mua quần áo thời trang re đẹp dẫn bà xả đi mua?
4) Dầu cây búa thì mua ở đâu tốt?

hachi_hachi
18-12-2010, 12:18
Em đi Sing ngày 27/12 tới.
Mọi người cho em hỏi:Em tính ăn cháo ếch ở Lavender Food Square, địa chỉ là 195 lavender St đúng ko ạ? Ở đây bán có ngon ko và giá cả như thế nào? mở cửa lúc mấy giờ?
EM xin cám ơn!!!

yilka
20-12-2010, 11:57
Chào mọi người.

23 này minh đi Sing chơi đi theo tour nhưng có 1 ngày tự do muốn đi mua sắm chơi mong mọi người hướng dẫn.
mình có 1 số câu hỏi :D

1) Di SimLim thi toi ga MRT?
2) Singapore export co su kiện sale vào ngày 25 là ở ga MRT nào?
3) Có chổ nào mua quần áo thời trang re đẹp dẫn bà xả đi mua?
4) Dầu cây búa thì mua ở đâu tốt?

1. Simlim Square ở ga Bugis (line xanh), nhưng bạn ko nên mua đồ điện tử ở đó mà nên qua Funan IT Mall, Cityhall MRT (cũng line xanh) sẽ yên tâm về chất lượng hơn

2. Singapore Expo nằm ở bến MRT Expo (line xanh), bến ngay trước Changi, bạn nhìn bản đồ dưới đây, góc dưới cùng tay phải:

Thông tin thêm về event và các gian hàng thì bạn xem ở đây: http://www.singaporeexpo.com.sg/index.php

3. Quần áo thời trang thì bạn cứ dạo hết Orchard với Cityhall hoặc Vivo city (ở bến Harbour Front MRT) là đủ mệt rồi :D sale thì tùy vào shop nên chịu khó đi nhiều là đc

4. Dầu cây búa hay con hổ bạn mua đâu cũng đc, khu Chinatown hay Cityhall đều có, mình ko nghĩ chênh giá nhiều.

Em đi Sing ngày 27/12 tới.
Mọi người cho em hỏi:Em tính ăn cháo ếch ở Lavender Food Square, địa chỉ là 195 lavender St đúng ko ạ? Ở đây bán có ngon ko và giá cả như thế nào? mở cửa lúc mấy giờ?
EM xin cám ơn!!!

Lavender Food Square nằm sau lưng 1 cái plaza, đúng là số 195 Lavender Street, giá cả thì như các chỗ khác, còn ngon như thế nào thì cũng tùy khẩu vị của mỗi người :) Mình hay ăn bên Geylang Road, Lorong 3 hơn (quán tên G6 Sinma Live Seafood). Chúc bạn ăn vui. Các quán ở Sing mở cửa từ trưa đến đêm nên ko lo về mặt thời gian. Như bên Lorong 3 mình ăn thì ăn 3 con, tặng free 2 con, giá 24sgd cho 1 suất như thế.

fancoxil
20-12-2010, 14:05
Hi Yilka !
Mình đầu tháng 1 này sang Sin . Đi theo Tour nhưng mình sẽ tách đoàn thăm quan riêng . Muốn hỏi Yilka và các ban trên diễn đàn :
- Mình muốn mua đồ dùng cho nhà bếp : bát đĩa , dao , nồi xong , chảo của corning ware or mấy hãng xịn 1 tí thì mua ở đâu ?
- Tâm mùng 4 / 1 thì bên Sing có bị buồn chán ko vậy vì đang là tết mà . Các siêu thị có hoạt động ko vậy , các cửa hàng đã bán hàng trở lại chưa ?
- Mình muốn mang mấy chai rượu made in Viet Nam ( lua moi , vodka VN ) thì Hải quan Sing có thu giữ ko vậy , sang để uống thôi , chừng 2 chai 65ml j đó
- Khi về mình sẽ đc mua mấy chai rượu ở cửa hàng miễn thuế
- Muốn mua sữa S26 thì mua ở chỗ nào

CÁm ơn nhiều

yilka
20-12-2010, 15:53
@fancoxil:

Hi bạn fancoxil,

- Đồ nấu bếp ở Sing bán nhiều lắm, đa số nhìn đều đẹp, xịn, và đắt :D mình thì ko rành bếp núc nên biết ít về vụ này. Bạn có thể dạo qua các quán Kitchen Utensil trong Takashimaya (trên Orchard Road) hoặc VivoCity (bến Harbour Front MRT). Nếu có thời gian nữa, bạn ghé thẳng building của IKEA mà chọn đồ, tha hồ luôn ^^ Đường đến IKEA: http://www.ikea.com.sg/en/service/map/index.asp

- 4/1 bên Sing là thứ 3 là ngày làm việc mà bạn, tất cả đều hoạt động, bạn cứ yên tâm mà dạo chơi mua sắm.

- Bạn mang rượu sang được, 2 chai 65ml qua đc. Khi về bạn được mua tối đa: 2 lít rượu + 1 lít bia, hoặc 2 lít bia + 1 lít rượu. Tùy vào loại chai bạn mua dung tích bao nhiêu, miễn sao ko vượt quá quy định trên.

- Sứa S26 thì mình rất tiếc là mù tịt khoản này, hy vọng diễn đàn có các bạn khác biết sẽ giúp bạn thêm :)

dauphong
22-12-2010, 21:05
Mình thay đổi không khí một tí bằng vài tấm ảnh mình mới chụp trong dịp ghé Singapore cuối tuần qua:

Khu Orchard

khunglongbonmat
23-12-2010, 01:08
Yilka ơi, cho mình hỏi cái, mình đi MRT thì nếu 2 người thì cần 2 thẻ hay chỉ cần 1 thẻ thôi ? Vì mình ở Sing có 2 ngày 2 người đi nếu nạp thẻ thì hơi phí vì mình chỉ ra cảng rùi về thôi. 2 người xài chung 1 cái thẻ có được hông nhỉ hay mỗi người phải 1 cái. Tối giáng sinh 24 các trung tâm mua sắm có mở ko và mở tới mấy giờ hả bạn ? Cảm ơn nhìu nghe ^^

yilka
23-12-2010, 01:41
Hi bạn khunglong, ở Sing đi MRT mỗi ng 1 thẻ, ko xài chung đc đâu bạn :) Nếu bạn ở ngắn ngày, có thể mua loại vé chỉ đi từng chặng, thay vì mua thẻ. Ở mỗi chặng đi bạn mua vé, sau khi ra khỏi bến thì nhét thẻ vào máy để lấy lại tiền đặt cọc (1 SGD), sẽ tiết kiệm nhưng mất thời gian hơn cho bạn một xíu.

Tối 24 các trung tâm mua sắm vẫn mở, nhưng chắc đến 11h là đóng cửa để ăn chơi rồi, bạn đi vào buổi tối là đc, đừng đi khuya quá. Chúc bạn enjoy Singapore dịp này, sáng rực sạch sẽ rất đẹp ^^

phuongvan89
23-12-2010, 21:48
Hi a yilka . Em tính đi sing từ ngày 3/1--> 7/1 . Em đọc topic này nhìu nhưng mà e rối quá . E hok biết đi từ đâu và ntn . Hi vọng a có thể giúp . Nếu co thể e đi malay được ko ? 5 ngày thì budget tiêu xài mình sẽ tốn bao nhiêu cho 2 người ko tính tiền vé mb và khách sạn ? Cám ơn anh nhiều ?

casstaway
24-12-2010, 10:54
Các bạn cho hỏi là mình nhờ bạn mua Iphone 4 ở Sing thì muốn refund tax thì làm thế nào nhỉ ? Lấy hóa đơn ở đâu và khi mang hàng ra sân bay thì có phải show điện thoại không nhỉ ?

Cảm ơn các bạn nhiều :D

yilka
24-12-2010, 16:40
@phuongvan89:

Hi e Phuongvan,

- Nếu e định đi Sing thì việc đầu tiên chắc là phải đặt vé máy bay :D vì ko cần visa nên e cứ thoải mái mà đi

- Topic đến trăm trang rồi, kể ra ngồi đọc cũng mệt, e tham khảo từ site này: http://www.yoursingapore.com/ --- cái này của tổng cục du lịch Singapore, có tiếng Việt luôn, site cực tốt và cực kỳ đầy đủ thông tin, thích hợp cho ng mới đến Sing và kể cả cho ai đã đến Sing nhiều lần :) từ đây e có thể xem đc thông tin về địa điểm

- Về khoảng cách và đi lại ra sao, e có thể tra cứu từ http://www.gothere.sg để biết đi giữa các điểm nên dùng phương tiện gì và mất bao lâu, sẽ ước lượng đc dễ dàng

- Khách sạn e có thể book online, a ko nhớ xuể các ks ở sing nên toàn book từ http://www.hostelworld.com

- E đi tổng cộng 5D, có thể đi Malay đc, nhưng chắc chỉ dành cho Malay đc 2D là cùng, đủ cho e đi Kuala Lumpur và Genting. Từ Sing đi KL mất 5 tiếng bus, vé e có thể mua sau khi đã đến Sing bằng cách phone đặt chỗ hoặc đến tận nơi mua. Các site để e tham khảo thì nhiều lắm, vì có quá nhiều bus, vd như: http://www.busonlineticket.com/

- Giả sử a có 5D như e thì D1: bay từ VN sang Sing, nếu kịp thì đi KL ngay hôm đó. D2: chơi ở KL, chiều đi Genting. D3: trưa từ Genting về KL rồi quay lại Sing luôn. D4: chơi ở Sing. D5: bay về VN. Xem ra cũng gấp. Mùa này Sing cũng đẹp, nếu mà ngại di chuyển thì e cứ ở Sing cả 5D cũng được :D

- Budget (ko tính vé máy bay và khách sạn): đi lại mất mỗi ngày 20-50 sgd (cho 2 người, đi bus, train, taxi ngắn), ăn uống mỗi ngày mất (30-100 sgd (cho 2 người, ăn foodcourt hoặc nhà hàng); vị chi là 50-150sgd (tiêu từ tiết kiệm đến hoang phí) => 5D cần khoảng: 200-600sgd (ko tính nửa ngày đầu và nửa ngày cuối vì lúc đó di chuyển vào/ra Sing). Chú ý: ko tính tiền shopping mua sắm nhé!

Chúc em du lịch vui :)

vietnguyen
26-12-2010, 09:22
Vậy là đi Sing không cần xin Visa à các bác?

lilac
26-12-2010, 09:30
Các bạn cho hỏi là mình nhờ bạn mua Iphone 4 ở Sing thì muốn refund tax thì làm thế nào nhỉ ? Lấy hóa đơn ở đâu và khi mang hàng ra sân bay thì có phải show điện thoại không nhỉ ?

Cảm ơn các bạn nhiều :D

Iphone 4 là mặt hàng chính phủ Sing chỉ khuyến khích bán cho dân bản xứ, ko bán cho khách du lịch. Nên đây là mặt hàng không lấy đc refund tax. :(

Những mặt hàng khác refund thoải mái, khi ra sân bay thì cứ phải show hàng >.<

yilka
26-12-2010, 14:13
Vậy là đi Sing không cần xin Visa à các bác?

Công dân VN đi Sing ko cần visa bạn nhé, được lưu trú 30 ngày :) cứ có hộ chiếu là đi thôi.

khongthudao
27-12-2010, 10:00
Hi yilka, cho mình hỏi tí: kế hoạch đi malyasia của mình như sau:
4D-3N
Ngày 1 đi bằng Tiger đến Sing sau đó tham quan Sing trong nữa ngày rồi đón xe qua Malaysia chơi mấy ngày còn lại. Sau đó về bằng AA Malaysia. Sở dĩ mình chọn quá cảnh chơi ở Sing là do Tiger thường xuyên sale nên đi vậy sẽ tiết kiệm hơn :D. Theo Yilla mình đi theo cách như vậy có ổn và tiết kiệm không? Lúc đầu cũng tính là đi khứ hồi của Tiger luôn nhưng như vậy thì tốn thời gian quay lại sing, với lại chi phí bên Sing cao quá.

Vova
27-12-2010, 11:02
Tùy vào bạn Vova mua card của mạng nào, mình thường mua card của M1 (loại Superbig, giá 30sgd, tặng 100sgd local và 30sgd oversea) rồi khi gọi thì bấm số IDD "+021" rồi dãy số ở VN bạn cần gọi "849xxxxx" gì đó, cũng gọi đc kha khá đấy bạn (mình ko nhớ chính xác được mấy tiếng, nhưng đủ xài).

Ngoài M1 thì Singtel cũng có loại card tương tự (giá 30sgd, balance 130sgd) tên là Hot100, công dụng tương tự, có thể là số IDD khác, bạn có thể hỏi khi mua thẻ.

Ngay hôm đầu đến tớ đã cầm hộ chiếu ra đăng ký mua SIM của M1, nói chung là cực kỳ tiện lợi :) Tiền đăng ký ban đầu là 15SGD, có trong tài khoản 18SGD. Xong vụ đăng ký top-up thêm 30sgd nữa luôn, thế là như bạn Yilka đã chỉ dẫn, gọi đi đâu cũng yên tâm. Gọi kiểu IDD này về Việt Nam khá rẻ, một lần mất có mấy chục cents.

yilka
27-12-2010, 12:35
Hi bạn khongthudao, cách bạn chọn (đi Sing, về Mã) khá phổ biến và rất ổn đấy chứ :D nếu bạn mua đc vé KL về VN rẻ hơn so với việc quay lại Sing + bay từ Sing về thì chắc chắn là nên bay luôn từ KL về, bạn cứ yên tâm là rất nhiều người đi giống cách bạn.

snowy
27-12-2010, 13:24
14/1 này em đi Sing vài ngày. Em muôn hỏi nhờ có bác nào ở Hà Nội có thẻ Ezlink và bản đồ cho em mượn tạm ạ? Em xin chân thành cảm ơn ^_^

phaletrang_tn
27-12-2010, 14:50
Anh Yilka ơi giúp em cái này tí. 19/1 em đi Sin chơi cùng vài người bạn, em đã book phòng ở china town rùi. em đi 5 ngày, mún đến những nơi như universal, marinabay sand,sentosa, Jurong Bird park, MerlionPark, Esplanade Theatre, Fountain of Wealth, Clark Quay, Escape Theme Park. còn shopping thì mún đi Orchard Rd , MUSTAFA CENTRE, IKEA, Bugis, Suntec city. Anh giúp em xem nên sắp xếp đi như thế nào cho hợp lý và đi lại thuận tiện k anh, càng đi đc nhìu càng tốt ạ...hi hi hi...cám ơn anh nhìu lém lém

Vova
27-12-2010, 21:20
Trước khi thổ dân Yilka trả lời tớ chỉ xin có chút ý kiến nhỏ thế này:
- Universal Sentosa bạn xem lại post trước của bạn Yilka, vào trang web của park để check availability và mua vé, như đợt đầu năm tớ thấy hôm nào cũng hết vé rồi đấy. Nói chung Sentosa bạn bỏ ra một ngày là được.
- Cả Marina Bay + Helix, Esplanade, Merlion, Fountain of Wealth ở Suntec city ..., bạn để nửa ngày, một ngày là thoải mái, vì chủ yếu là ngay gần nhau, đi bộ cũng được.
- Một ngày để xem Jurong Birdpark, Zoo ...
- Mua sắm thì vòng vòng Orchad toàn là shopping malls, vào mấy chỗ như Takashimaya ... là ổn. Chính ra ngay Marina Bay Sands có cái shopping mall khủng lắm, tuy nhiên cửa hàng chưa mở hết, và cũng đa phần là hàng luxury.

GOAL
29-12-2010, 15:54
Em sang ngày 6/1 - 10/1 . Đi với nhỏ bạn . Đây là lịch trình của em . Mọi người góp ý dùm em về địa điểm thế này là có phù hợp không , về thời gian và đi lại có tiện không , nên đi thêm nơi nào và bỏ bớt chỗ nào ạ ? Em cám ơn mọi người rất nhiều .

6/1 : sang là đầu giờ chiều . Khoảng 2 , 3h chiều em sẽ đến liền cái tượng Sư Tử , nhà hát trái sầu riêng ( biểu tượng mà , nên em ưu tiên cho nó trước ) . Chiều tối sẽ đi mấy cái Boat Quay , Clarke Quay , rùi Singapore Flyer ( vì em sợ độ cao nên chỉ đứng dưới ngóc mỏ ngó lên thui ạ ) . Đến 8h tối sẽ đi xem Fountain Of Wealth ở Suntec City .

7/1 : cả ngày cho Universal Studios . Chiều về lòng vòng ở Sentosa đến tối xem Song Of The Sea .

8/1 : chinh chiến qua các thể loại Garden , kiểu như Botanic Garden , Chinese Garden , Japanese Garden ... rùi làm phát Bảo tàng Quốc gia , Bảo tàng Sáp gì gì đấy , xong lội qua Công viên ở East Coast và Changi Village . Tối về ngắm cầu Henderson Waves ...

9/1 : dành cho Zoo hoặc Jurong Bird Park . Tối về khám phá Little India , China Town ...

10/1 : ngày cuối cùng em nghĩ nên lắng đọng tĩnh tâm 1 chút với các thể loại chùa chiền như Chùa Xá Lợi Răng Phật , Chùa Ấn Giáo , Nhà thờ Hồi Giáo ... gì gì đấy đến 2h chiều là ba chân bốn cẳng ra sân bay về nhà ạ . ( về chuyến 4h chiều )

Em tuy là con gái nhưng không dính líu gì đến họ hàng nhà Shopping ( nếu không muốn nói là cực ghét món này ) . Em đã hỏi mượn được thẻ EZ nên cũng quyết không leo lên con Taxi nào cả mà chỉ di chuyển bằng Bus và MRT hoặc cùng lắm thì lết bộ ... Nơi em chọn ở là Cozy Corner Guesthouse ( 17SGD/ngày) . Và em cũng không thích ăn đặc sản cua Chilli gì đấy ( vì em bị dị ứng với đồ hải sản ) ... <--- Với tất cả những "ưu điểm" , "lợi thế" vừa nêu thì em dự trù chi phí cho chuyến đi này khoảng 300SGD là có hợp lý không ạ ? :)

yilka
29-12-2010, 16:06
@ GOAL: chắc 300sgd chi phí thì ko đủ e ơi

- Ks: 17sgd/ngày ở trong 5 ngày = 85 sgd.
- Vé vào cửa USS: 66 sgd
- MRT+Bus cho 5 ngày: 30-40sgd

Sơ sơ đã gần 200sgd rồi, ăn uống 3 bữa 1 ngày cũng sơ sơ 15-20sgd (vị chi 100sgd cho 5 ngày), rồi còn vé vào cửa những chỗ khác và tiền dôi dư phụ trội. Tổng cộng là hơn 300sgd, mà đi du lịch thì khó mà tiêu vừa khít lắm e :D nếu đc thì e mang trên 400sgd cho nó an toàn, thừa đâu mang về nên ko lo thiệt :D

Littlefoot
29-12-2010, 18:13
Bạn Goal pm cho mình cái địa chỉ mail, mình sẽ gửi cho bạn file tổng hợp các điểm tham quan (có kèm theo tiền vé vào cửa) để lựa chọn cho chuyến đi của mình đầu năm ngoái (chưa có Marina Bay và USS). Mình không tìm thấy nút attach file nên không post lên đây được. Bạn có thể tham khảo và tính sơ bộ được dự trù kinh phí. Chi phí nước uống ở Sing (nếu không chịu khó mang chai rỗng và lấy nước từ vòi công cộng) cũng tốn phết đấy nhé.

Vova
29-12-2010, 18:17
Mà bạn nào muốn tiết kiệm không mua vé lên Sky-Park ở Marina Bay Sands thì cứ đàng hoàng đi vào hotel, vào thang máy lên tầng 55 có cái sảnh, ngắm cảnh thoải mái nhé :)

kd294
29-12-2010, 19:39
Hi bạn Littlefoot

Bạn vui lòng gửi mail thêm cho tui một bản, để tui có thể dự trù chi phí khoảng bao nhiêu được không? Mail của tui: [email protected]. Mong nhận được mail của bạn sớm. Cám ơn bạn rất nhiều

phuongvan89
29-12-2010, 21:55
Alo . Mấy ace phượt iu vấu / Có ai có dư 2 thẻ Ezlink cho e mượn tạm từ ngày 3 đến ngày 7 tháng 1 . Em cám ơn nhiều lắm :) . Littlefoot gửi cho Vân với . Cám ơn trước nhen . mail V là [email protected]

yuki_hwun
30-12-2010, 14:29
Mình đi Sing từ 13-18.1, bạn Littlefoot gửi file tổng hợp cho mình tham khảo với nhé! Thanks a lot!
Mail mình là [email protected]

saobang1209
30-12-2010, 15:03
Chào cả nhà! Em là mem mới. Đang có kế hoạch đi Sin cua Tiger nen mới sắp xếp chương trình như này nhờ mọi người tư vấn thêm cho em mới nhé

Ngày 1: Đến Sign 15h
Check in khách sạn – nghỉ ngơi 1 chút
5 PM: Đi Suntec City dạo, thăm quan, mua sắm, ăn uống (ở Republic Food trong Suntec). Tiếp đến xuống cái Koi Garden gần đó xem cá chép Nhật bơi bơi. Koi Garden:
8PM – 9PM: Sau đó ra The Fountain Of Wealth xem nhạc nước lúc 8PM. Sau đó ra Công viên sư tử dạo & chụp hình với tượng sư tử & nhà hát trái sầu riêng - Esplanade
9PM: Cuối cùng là ra khu cầu cảng Clark Quay xem dân Sing & du khách ăn chơi ban đêm (nhộn nhịp lắm). Còn nếu ko thích thì kế bên đó là cái công viên sư tử ban đêm, lung linh đèn, canh góc chụp là chụp đc cả con sư tử & trái sầu riêng đèn sáng rực, rất đẹp ạ.
Ăn tối : Cháo ếch quán G7 Sinma Live Seafood, Lorong 3

Ngày này em muốn đi cái The Helix Bridge and the Marina Bay Sands thì có được không ah và đi như thế nào ah?

Ngày 2:
Sáng: Singapore Zoo ( 8.30 – 6.00PM)
Trưa thì ăn luôn ở trong Zoo vì trong Zoo có Food Court
Chiều về đi Bugis Junction và Bugis Market. BHG Bugis and Wisma
Ăn tối : ăn lẩu tự chọn Bugis: quán Steamboat.Ramen (18$/người(1.30pm-10.30pm)
nằm dọc đường Beach Rd, quẹo từ Tan Quee Lan qua

Ngày 3
Sáng đi Vườn Phong Lan “Botanical Garden”
Trưa: Orchard & Wisma mua sắm & ăn trưa (ăn trong Food Court của mấy Mall)
Chiều: Ghé Chinatown tham quan chùa Răng Phật
Sau đó mình sang đền Ấn Sri Mariamman, tham quan Smith Street
Tối: China town, ăn Chilli crab

Ngày 4:
Cầu Henderson Waves - Cái này cho em hỏi nên đi sáng hay đi tối ah. mà đi tối thì xem firework xong có kịp không ah
USS
Song of the Sea ở Sentosa giá 10S$ / 1 người - 7h40 PM
Firework
Vivo City ăn Chili Grab hoặc cơm gà Hải Nam

Ngày 5: Em chưa có kế hoạch gì nhờ anh chị tư vấn hộ
Cho em hỏi vì sáng mai bay sớm thì tối có nên ra sân bay check in rồi shopping trong sân bay. Ngủ tại đó sang mai bay sơm được không ah. Ngủ trong sân bay có an toàn và sợ mất cắp không ah?

Ngày 6: Bay chuyến 8h sáng

Cảm ơn các anh chị trước nhé . Em đi 2 vợ chồng đi từ Hà Nội ah

GOAL
30-12-2010, 18:04
- Littlefoot : mình sẽ uống nước mang theo . Email của mình là : [email protected] . Cám ơn bạn nhìu heng .
- Yilka : Ủa thế là 5 ngày sao anh ? Em tính thấy có 4 ngày thui mà . Vậy mà em lại tính thế này này anh :
. Về chuyện ở : Em cứ tưởng nhà trọ cho mình ở đến 24 tiếng mới tính mình là 1 ngày chứ . Từ ngày 6 qua ngày 7 là 1 , ngày 7 qua ngày 8 là 2 , ngày 8 qua ngày 9 là 3 , đến ngày 9 qua ngày 10 là 4 ngày , em ở đến hết ngày 10 này là em đã trả phòng rùi ạ .
. Về chuyện ăn thì ngày đi và ngày về em gộp vào luôn thành 1 ngày , cho nên cũng chỉ có 4 ngày . Mà em chỉ ăn ngày 2 bữa , vì Cozy Corner Guesthouse có cho bữa ăn sáng là bánh mì rùi . Mỗi bữa ăn cơm gà hay cơm gì đó chừng 5SGD tức là 10SGD/ngày , thế là chỉ tốn tiền ăn vào khoảng 50SGD thui .
. Về chuyện đi lại thì em nghĩ trung bình 1 ngày sẽ đi - về bằng MRT/bus khoảng 4-6 lần là hết mức , vì những địa điểm tham quan nào mà đi bộ trong vòng 10 - 15' đi bộ thì em đi bộ ạ , thế là em nhẩm tính chỉ tốn khoảng 20SGD cho việc di chuyển ... ( mà anh xem xem dùm em cái lịch trình của em như thế các nơi có gần gần nhau và có hợp lý không ạ )

Schtroumpf
30-12-2010, 18:05
@Saobang: Marina Bay Sands nằm kế bên công viên sư tử nên bạn có thể sắp xếp đi cùng một lần vì thực ra những điểm đó là nằm xung quanh sông Sing. Có thể đi thêm vào ban ngày để chụp ảnh tận dụng cái nắng! Clark Quay và Lorong 3 hình như ngược hướng nhau, đến 9h tối bạn mới đi thì e là ko kịp ăn đâu nhé! Henderson Waves ko nhất thiết phải đi, cá nhân mình thấy cái cầu này ko hấp dẫn và đặc sắc lắm! Ngủ trong sân bay Sing thì an toàn, ko có vấn đề gì đâu bạn! Ngay trong topic này cũng có nhiều bạn chia sẻ chuyện ngủ ở sân bay rồi mà! :) Bạn tìm đọc thêm hen!

@Goal: Không có khách sạn nào tính trọn 24h thành 1 ngày đâu em ơi. Họ tính theo giờ check-in và check-out mà! Ví dụ họ quy định check-in 13g, check-out 10g thì nếu em check-in sớm hay check-out trễ họ sẽ tính thêm tiền tùy vào giờ thực tế. Ngày 6 em check-in đầu giờ chiều, ngày 10 check-out cuối giờ chiều, khách sạn sẽ tính là 5 ngày đúng rồi đó!

voyageur
30-12-2010, 21:03
Chào mọi người, mình là mem mới của diễn đàn Phượt. Tình hình rất ư là tình hình rằng Tết này mình định sang Sing du lịch tự túc nên nhờ các bác tư vấn giúp 1 số thông tin ạh.
1/ Em đã book vé của Tiger đi ngày 2/2 (tức 30 Tết) và về vào ngày 5/2 (tức mùng 3 Tết). Các bác cho em hỏi trong thời gian Tết âm lịch các trung tâm mua sắm và vui chơi của Sing vẫn hoạt động bình thường chứ ạh???

2/ Em và mẹ em sẽ mang theo khoảng 800 SGD (đã trừ tiền vé máy bay và deposit một nửa cho Hotel). Như vậy có gặp vấn đề gì với hải quan Sing ko ạh? (Em là nam nên chắc ko khó như các bạn nữ đâu nhỉ???). Và cho em hỏi thêm là với số tiền đó nếu dành cho 2 người chi tiêu để tham quan 1 số điểm chính của Sing cộng với mua đồ lặt vặt có đủ ko ạh?

3/ Sau đây là lịch trình của em các bác xem có gì ko ổn tư vấn cho em với nhé:
*Ngày 2/2:
- 12h trưa đến sân bay Budget. Đi Taxi về KS rồi kiếm McDonald ăn trưa.
- 14h đi MRT đến Botanic Garden tham quan
- 17h đến công viên Merlion để xem tượng sư tử biển và cả nhà hát Esplanade.
- 18h đi đến Chinatown (Em nghe nói là Tết ở đây có trang trí rất đẹp và cả chợ Tết đúng ko ạh?) đi dạo vòng vòng và kiếm gì đó ngon ngon để ăn tại đây luôn (Các bác có thể tư vấn giúp em vài chỗ ăn ngon mà rẻ ở đây được ko ạh?)
- 20h đến Fountain of Wealth để xem nhạc nước.

*Ngày 3/2:
- 8h đi Zoo và chơi ở đó cho đến 11h
- 11h đi đến khu Little Indian để nếm thử món bánh Roti Prata và một vài món Ấn khác đồng thời kết hợp tham quan khu Mustafa cho đến 2h
- 2h bắt đầu đón xe đi Faber mount để xem cầu Henderson Waves.
- 7h đến khu Geylang để ăn cháo ếch sau đó đi dạo ở khu Clark Quay.

*Ngày 4/2:
- 8h sáng đi Jurong Bird Park đến 11h
- 12h về khu Buggis để ăn trưa rồi kết hợp đi shopping linh tinh
- 2h đón MRT đi Sentosa để tham quan và ở lại đến tối để xem nhạc nước luôn.
- 8h về khu Geylang nếm thử món Chili Crab nổi tiếng.

*Ngày 5/2:
- 8h sáng đi tham quan chùa răng Phật
- 9h đi tham quan khu Orchard (Chỉ ngắm thui ạh chứ hàng hiệu thì em chịu ko mua nổi ^_^)
- Nếu còn thời gian sẽ tham quan thêm các trung tâm mua sắm khác (Các bác góp ý thêm ạh)
- 2h lên đường ra sân bay để về HCM (Chuyến bay của em lúc 4h chiều)

Lịch trình của em là như vậy, nếu có gì chưa hợp lý các bác góp ý thêm nhé. Thanks các bác Phượt rất nhiều!!!

phaletrang_tn
30-12-2010, 23:37
Hi bạn Littlefoot

Bạn vui lòng gửi mail thêm cho tui một bản, để tui có thể dự trù chi phí khoảng bao nhiêu được không? Mail của tui: [email protected]. Mong nhận được mail của bạn sớm. Cám ơn bạn rất nhiều

Bạn ui gửi cho mình với nhé...19/1 mình cũng đi Sin: [email protected], [email protected]. thanks bạn nhìu

yuki_hwun
31-12-2010, 11:01
Em dự tính đi đảo ở Sing (trừ đảo sentosa) nhưng lại chưa bít nên đi đảo nào, anh chị nào đi rồi thì cho em xin ý kiến nhé! Cảm ơn nhiều!

saobang1209
31-12-2010, 13:30

@Saobang: Marina Bay Sands nằm kế bên công viên sư tử nên bạn có thể sắp xếp đi cùng một lần vì thực ra những điểm đó là nằm xung quanh sông Sing. Có thể đi thêm vào ban ngày để chụp ảnh tận dụng cái nắng! Clark Quay và Lorong 3 hình như ngược hướng nhau, đến 9h tối bạn mới đi thì e là ko kịp ăn đâu nhé! Henderson Waves ko nhất thiết phải đi, cá nhân mình thấy cái cầu này ko hấp dẫn và đặc sắc lắm! Ngủ trong sb Sing thì an toàn, ko có vấn đề gì đâu bạn! Ngay trong topic này cũng có nhiều bạn chia sẻ chuyện ngủ ở sân bay rồi mà! :) Bạn tìm đọc thêm hen!

Cảm ơn đã chia sẻ kinh nghịêm.CHo em hỏi thêm một chút là lúc về tối em lên Sân bay Sin thì làm thủ tục hải quan rồi vào trong ter 2, rồi mới đi shopping và ngủ trong đấy đúng không ah?

Hải quan Sin có cho mình làm thủ tục chuyến bay ngày hôm sau không ah?

Em đọc toàn thấy lúc mọi người đến Sing thì mới ngủ lại rồi check out sau :(

Schtroumpf
31-12-2010, 15:15
Trước mỗi chuyến bay hải quan chỉ cho làm thủ tục trước khoảng 2h thôi em, nếu sáng hôm sau mới bay mà tối nay vào sân bay thì ngủ thẳng cho khỏe chứ sao làm thủ tục được? :D

Vova
31-12-2010, 23:12
Fireworks ở Marina Bay đẹp quá, phải mỗi tội sợ chen chúc nên tớ ngồi nhà xem qua TV.
Chúc mừng năm mới cả nhà!
Happy new year 2011 :)

PeterPan
01-01-2011, 03:01
Mời các bạn tiếp tục trao đổi các thông tin về du lịch Singapore tại topic sau: Thông tin du lịch Singapore (Phần 2) (https://www.phuot.vn/threads/14556-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Singapore-%28Ph%E1%BA%A7n-2%29)

Topic Phần 1 này sẽ được PeterPan tiếp tục biên tập để tạo điều kiện cho các thành viên dễ dàng tìm kiếm thông tin.