PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

Pages : 1 2 [3] 4 5

thik_di_choi
27-03-2013, 11:27
@thik_di_choi: Do mình đi chuyến bay từ Kalibo đến Clark khoảng 22h đêm nên mình không biết giờ đó còn tuyến bus đêm đi Laoag không, và đường từ sân bay Clark đến bến xe bus về khuya có phức tạp không, do mình thấy khu Clark là khu ăn chơi nên cũng lo lắng, nhóm mình đa phần là nữ :D
Ai bắt các bạn đâu mà lo. Ăn chơi ở đâu thì cũng có khu chứ có phải cả thành phố ăn chơi đâu. Nhìn mặt lúa thì vào khu ấy nó cũng đuổi ra í chứ. Thông tin của các bạn đây:
- Bắt xe bus (chả nhớ số mấy) ra Dau bus station rồi hỏi xe đi Laoag của Farinias Bus, Maria de Leon Bus (xe đêm chạy liên tục 1h 1 chuyến hay sao ấy). Xe của Partas bus cũng có ở Dau
- Hỏi tại bàn thông tin của Partas Bus ngay lối ra gần dịch vụ taxi. Họ có thể liên lạc sắp xếp cho các bạn (có khi có xe trung chuyển hay xe qua thẳng sân bay í chứ)

Rá rổ khoảng 500-600 peso tủy loại xe chạy 7 tiếng

hoangvanphuong75
27-03-2013, 14:51
@tieulong327: đúng là không có Boracay-Laoag, mà chỉ có Manila-Laoag. Vé Boracay-Manila ít KM, nên có thể Kalibo-Clark, bus Clark-Vigan, bus Vigan-Laoag, bay Laoag-Manila.
Laoag cũng có nhiều nơi đáng xem, nên giành time cho nó (xem google chọn cái thik của Laoag để đi, vì nó là thủ phủ của 1 province).

tieulong327
27-03-2013, 17:14
@hoangvanphuong75, @thik_di_choi: Thanks mọi người nhiều lắm, sau khi tổng hợp các góp ý của mọi người thì em đã lên lịch trình như sau, mong mọi người xem giúp em và cho ý kiến để lịch trình của em được tốt hơn. Thân :)
https://www.phuot.vn/threads/84987-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-%C4%91%E1%BA%A3o-BORACAY-v%C3%A0-TP-c%E1%BB%95-k%C3%ADnh-xinh-%C4%91%E1%BA%B9p-LAOAG-VIGAN-(M%C3%B9ng-4-t%E1%BA%BFt-2014)

nhbaoctr
28-03-2013, 13:49
@tieulong327 Cho mình hỏi từ Clark có chuyến buCho mình hỏi từ Clark có chuyến bus đêm đi trực tiếp đến Laoag không, đi bus đêm như vậy ở Phil có an toàn không. Thân

Mình cũng đang chuẩn bị đi đến Phi, đi qua Laoag. Theo thông tin mình tìm hiểu được thì từ Dau bus station có hãng xe Partas đi Laoag, qua Vigan mat khoang 6-7h, giá thì cao hơn các hãng khác một chút nhưng được dân đi phượt của Phi và QT nhận xét là ngon nhất. Có xe chạy đêm liên tục, còn giờ cụ thể thì mình chưa biết được. Xe tricycle đi từ Clark ra Daubus mất 30-60peso gi đó, chạy 24/24.
Ngoài ra có xe của hãng Partas trực tiếp từ sân bay Clark đi Laoag, có bàn thông tin ở ngoài sân bay, phải hỏi trực tiếp ở đó thôi.

tieulong327
28-03-2013, 14:06
@nhbaoctr: Thanks bạn nhé. Hi vọng sẽ nhận được thông tin chia sẻ về Laoag sau chuyến đi của bạn. Thân :)

Vetxanh
31-03-2013, 10:48
Cả nhà ơi cho em hỏi nhờ chút e đến Manila lúc 5h am và bay đến Boracay lúc 15h15 . Trong khoảng thời gian nối chuyến ấy có kịp bắt xe ra Mall of Asia chơi ko ạ ?

tannie
03-04-2013, 16:26
Mình có cùng câu hỏi với bạn Vetxanh này, chưa thấy ai trả lời giùm nhỉ

Thoan01
03-04-2013, 19:35
Các bạn có ai sử dụng thẻ tín dụng hoặc thẻ debit tại Bỏacay chưa ? Mình định thanh toán bằng thẻ mà không biết có trục trặc gì không ? Mình có thẻ ACB và HSBC

hanahan
03-04-2013, 21:17
Mall of Asia 10am mới mở cửa bạn ạ. Bạn đến Manila lúc 4h30, thủ tục này nọ xong khoảng 5h30, ăn uống nghỉ ngơi đến 9h30 bạn bắt taxi ra Mall of Asia chơi được 2 tiếng thì phải trở lại sân bay để check in cho chuyến đi Boracay rồi đó.

Giá taxi từ Mall of Asia ra sân bay là 120 pesos, bọn mình đi meter nên biết thế, nếu không có meter thì bạn cứ trả giá tầm 120 - 150 pesos là được.

Vetxanh
04-04-2013, 17:25
cả nhà ơi đi lại giữa sân bay , Caticlan -> Boracay , Boracay ->Kalibo tì mình nên tựu di chuyển cho tiết kiệm hay là book luôn vé của các hãng xe nhỉ ? Nhóm mình có 6 người mà thấy vé trên web của hãng xe là 480 PHP / pax thấy lục tốn quá ^^ , ko biết tự đi có rẻ hơn nhìu ko ?

Thoan01
04-04-2013, 21:23
Theo như kinh nghiệm của các bạn thì tù caticlan đến bỏacBo nên tự đi. Còn bỏacBo - kalibo thì nên đi hãng xe. Vì tự đi có khi trễ chuyến bay. Vì xe bên ngoài đợi đủ người mới chạy.

daisy84
05-04-2013, 11:02
cả nhà ơi đi lại giữa sân bay , Caticlan -> Boracay , Boracay ->Kalibo tì mình nên tựu di chuyển cho tiết kiệm hay là book luôn vé của các hãng xe nhỉ ? Nhóm mình có 6 người mà thấy vé trên web của hãng xe là 480 PHP / pax thấy lục tốn quá ^^ , ko biết tự đi có rẻ hơn nhìu ko ?
Bọn mình tự đi thì mất 50p tiền tricylce từ White beach ra Caticlan, 300p vé thuyền và bus đi Kalibo. Bus là xe 16 chỗ, điều hòa, chờ khoảng 15ph, đầy người thì xe chạy.

lehanh20487
05-04-2013, 12:37
Cái vụ không mang tiền măt quá 10.000 php là thế nào nhỉ cả nhà. Bọn tớ quá cảnh ở phil để đi hàn thì có bị chặn như vậy k

thik_di_choi
08-04-2013, 11:43
Các bạn có ai sử dụng thẻ tín dụng hoặc thẻ debit tại Bỏacay chưa ? Mình định thanh toán bằng thẻ mà không biết có trục trặc gì không ? Mình có thẻ ACB và HSBC

Đi từ đâu cũng nên tự đi rẻ hơn. Ngoài xe bus to (170p/pax) có rất nhiều xe 16 chỗ với giá 100p/pax chạy liên tục giữa sân bay Kalibo và Bến tàu. đừng theo mấy bạn bán tour ngồi trong sảnh đến của sân bay
Cứ 10' có 1 chuyến tàu từ Boracay sang Cactilan nên bạn chỉ phải chờ 10-15' thôi. Chiều về nên rời khách sạn khoảng 4 tiếng trước giờ bay là an toàn. Kể cả các hãng xe thì sang Cactilan mình vẫn mua được vé bus mà

lehanh20487
09-04-2013, 22:29
Cái vụ không mang tiền măt quá 10.000 php là thế nào nhỉ cả nhà. Bọn tớ quá cảnh ở phil để đi Hàn thì có bị chặn như vậy k, nếu mang có 5tr mà đi cả sang Hàn thì sợ không đủ :(

thik_di_choi
10-04-2013, 02:59
Cái vụ không mang tiền măt quá 10.000 php là thế nào nhỉ cả nhà. Bọn tớ quá cảnh ở phil để đi Hàn thì có bị chặn như vậy k, nếu mang có 5tr mà đi cả sang Hàn thì sợ không đủ :(

Sang Hàn thì mang peso đi làm gì. Mà hàn sắp oánh nha, các bạn đi làm lính đánh thuê à? =))

lehanh20487
10-04-2013, 20:27
Sang Hàn thì mang peso đi làm gì. Mà hàn sắp oánh nha, các bạn đi làm lính đánh thuê à? =))

Tớ tưởng không được mang số tiền mặt tương đương hơn 10.000php, may quá không phải vậy :) Sắp đánh nhau mới phải tranh thủ đi thưởng ngoạn trước chứ

bad
15-04-2013, 10:33
Vừa rồi mình ở The District Boracay. Lúc về lễ tân thông báo 500 peso 1 người từ KS ra Kalibo, xe riêng, thuyền riêng :)

nhbaoctr
15-04-2013, 19:19
@nhbaoctr: Thanks bạn nhé. Hi vọng sẽ nhận được thông tin chia sẻ về Laoag sau chuyến đi của bạn. Thân :)

Mình mới đi Phi về, có tí thông tin nóng hổi hy vọng có ích cho các bạn nào đi cùng tuyến với mình ở Phi. Địa điểm mình đến là Pagudpud (Boracay của miền Bắc) với bãi biển cát trắng ngần, không đông đúc như Bo và vẻ đẹp có cả núi và biển, cùng 2 tours khám phá các địa điểm xung quanh như cầu trải dài dọc bờ biển, hàng cối xay gió, vách đá trắng, hang động, khu nghỉ mát bên bờ đá, đảo núi đôi, trecking thác nước trong bản... (600/tour) có thể mặc cả 500/tour bằng tricycle hoặc van, hoặc xe zeep xịn cho 4 ngừoi (tùy theo tour guide). Khu nghỉ mát có hai khu đẹp là Blue lagoon và saud.

Còn về đường đi thì từ Clark, các bạn bắt xe zeepney điều hòa ra Dau terminal (50p/ng) chiều ngược lại thì là 100p/người. Từ Dau terminal có các chuyến xe liên tục đi phía bắc và phía nam đảo Luzon (phía bên tay trái và phải theo hướng cổng bến xe). Các bạn đi Vigan và Laoag thì có rất nhiều hãng chạy liên tục (khoảng 30-45phut/ch). Hai hãng xe cao cấp là Partas và Florida thì phải thì giá vé là 533p/ng. Đi laoag thì là 675p/ng. Chiều ngược lại từ Laoag chỉ có hãng Partas là chạy thôi thì phải (mình đi Partas). Xe đi đêm an toàn, tới Vigan mất khoảng 6hrs và Laoag khoảng 8hrs30'. Vì thế các bạn có thể tính thời gian để lượn lờ ỏ Clark. bằng cách lên Zeepey (8-10p/ng) bên ngoài bến xe một chút, có hai siêu thị lớn là Robinson (xe Dau-Angeles), SM Clark (to vật vã) (Dau-Clark main gate).
Ở Vigan các bạn có thể thuê xe ngựa hoặc tricycle (120-150p/h) đi chừng 2-3hrs là thăm quan hết ba nhà thờ cổ, khu phố cổ, làng gốm, bến sông, vừon thú (chụp ảnh ôm hổ, đùa với vẹt), hai bảo tàng, ....
Từ vigan đến Laoag đi xe Partas (137p/ng), ở Laoag có nhiều địa điểm thăm quan nhưng tương đối gần nhau, đi mất chừng 1h-2h đồng hồ là thăm hết trog thành phố (chợ cổ, tòa thị chính, bảo tàng, 2 nhà thờ, tháp chuông...). CÁc bạn cũng có thể bắt xe khách, xe zeepney đi đến Paoay thắm nhà thờ và tháp chuông cổ (di tích Unesssco) và đến Sands dune để chơi trò chơi.

Bạn nào đi núi lửa Pinatubo thì ở cái trạm trung chuyển xe zeepney gần (SM Clark ) có zeepney đi thẳng đến Pinatubo (dãy xe số 5-6-7 thì phải). Giá cả thì mình không rõ lắm:P!

Lưu ý: cảnh sát và quan chức khá lịch sự với du khách nước ngoài (chỉ dẫn rất tận tình)
Tiền đổi ở Western Union có lợi về tỉ giá hơn nhiều so với ở sân bay.
Không mua đồ ở trong bến xe vì chặt chém như ở VN mình dù có hỏi giá và mặc cả.
Có vài thông tin như vậy, hy vọng các bạn có chuyến đi tiết kiệm, thú vị và là những du khách thông thái.

nhbaoctr
16-04-2013, 15:51
Ngày 1: Nối xa chuyến ra một chút khoảng 9h30-10h00 đi Kalibo or Cactilan (đề phòng máy bay delay vì mình có 1 chuyến báo 5h đến cuối cùng delay gần 3 tiếng). Đằng nào cũng mất nguyên buổi sáng. Đầu h chiều đến Borracay là vừa đúng giờ check-in, đỡ mệt mỏi.
Ngày 2,3: Đi 1 tour Ariel's Point từ 11h đến 5h chiều cho thoải mái (mất 1 ngày). Đảo Boracay nhỏ nên bạn có thể đi bộ lang thang được, không cần tour quanh đảo đâu.
Ngày 4,5: Bay thẳng Laoag (gần như cực bẮc của đảo Luzon)rồi bus về Vigan. Sau đó hôm sau canh giwof về Lại manila bằng bus

Bạn tiểulong đi về từ Boracay thì nên tham khảo chuyến bay từ Boracay về Laoag trực tiếp thì tốt (Laoag-Vigan mất có 2h), bạn xem mấy hãng hàng không nội địa của Phi ngoài AA và Cebu còn hãng khác thì phải, hôm trước mình có tra mà quên mất rồi. Trường hợp không có thì bạn có thể bắt máy bay về Manila rồi đi Vigan chơi (mất 8hrs) xe thì Partas hoặc nhiều hãng lắm (bắt tại Passay hoặc Cubao, xe chạy liên tục). Hiện trên mạng mình thấy có khuyến mãi giá chặng bay nội địa, không biết có trùng thời điểm bạn đi, và còn vé không!:P Đi xe của Partas thì có cuống vé, giá cả đường hoàng, nhưng xe khách ở Phi không có nhà vệ sinh trên xe mà chỉ có tại bến, nếu là bến riêng của Partas thì khong phẩi trả tiền, còn không thì cứ 2-5p/lần, nhớ tự mang giấy vs:D! Mấy siêu thị lớn bên Phi đều có nhà VS rất sạch sẽ, đầy đủ như KS ấy!:P

tieulong327
16-04-2013, 17:04
@nhbaoctr: Thanks những thông tin của bạn nhiều lắm. Đây là lịch trình của mình Click here (https://www.phuot.vn/threads/84987-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-%C4%91%E1%BA%A3o-BORACAY-v%C3%A0-TP-c%E1%BB%95-k%C3%ADnh-xinh-%C4%91%E1%BA%B9p-LAOAG-VIGAN-(M%C3%B9ng-4-t%E1%BA%BFt-2014)), bạn xem và góp ý giúp mình nha. Thân :)

nhbaoctr
16-04-2013, 23:43
@nhbaoctr: Thanks những thông tin của bạn nhiều lắm. Đây là lịch trình của mình Click here (https://www.phuot.vn/threads/84987-Thi%C3%AAn-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-bi%E1%BB%83n-%C4%91%E1%BA%A3o-BORACAY-v%C3%A0-TP-c%E1%BB%95-k%C3%ADnh-xinh-%C4%91%E1%BA%B9p-LAOAG-VIGAN-(M%C3%B9ng-4-t%E1%BA%BFt-2014)), bạn xem và góp ý giúp mình nha. Thân :)
Lịch trình dự kiến của mình như sau:

Ngày 1 – Mùng 4 Tết (03/02/2014)
1:00 AM – Đi chuyến bay Sài Gòn - Manila
8:55 AM – Đi chuyến bay Manila – Boracay. Check-in KS, ăn tối và dạo chơi ở Boracay.

Ngày 2 – Mùng 5 Tết: Tham gia các tour trên biển, ngủ đêm ở Boracay.

Ngày 3 – Mùng 6 Tết (05/02/2014)
12:00 PM – Check-out KS, dạo chơi ở Boracay. Đi bus về Kalibo
20:25 PM – Đi chuyến bay Kalibo – Clark. Đi bus đêm Clark-Laoag

Ngày 4 – Mùng 7 Tết: Tham quan thành phố cổ kính Laoag, nghỉ đêm ở Laoag

Ngày 5 – Mùng 8 Tết (07/02/2014): có 2 option sẽ bàn bạc lại sau:
- Option 1: Bắt bus đi Vigan (đi khoảng 2 tiếng), ngủ đêm ở Vigan, sáng hôm sau bắt bus về Manila (từ Vigan đi Manila khoảng 8 tiếng).
- Option 1: Bắt bus đi Vigan chơi, chiều về lại Laoag, đi chuyến bay từ Laoag (20:50 PM) về đến Manila (22:10 PM), ngủ đêm ở Manila.

Ngày 6 – Mùng 9 Tết (08/02/2014): Đi chơi ở trung tâm mua sắm Mall of Asia
22:50 PM – Đi chuyến bay Manila - Sài Gòn

Theo mình bạn có thể điều chỉnh một chút sẽ tiết kiệm chi phí hơn vì không phải trả tiền KS, còn nếu kinh phí ko vấn đề thì okie!
Lịch trình dự kiến của mình như sau:

Ngày 1 – Mùng 4 Tết (03/02/2014)
1:00 AM – Đi chuyến bay Sài Gòn - Manila
8:55 AM – Đi chuyến bay Manila – Boracay. Check-in KS, ăn tối và dạo chơi ở Boracay.

Ngày 2 – Mùng 5 Tết: Tham gia các tour trên biển, ngủ đêm ở Boracay.

Ngày 3 – Mùng 6 Tết (05/02/2014)
12:00 PM – Check-out KS, dạo chơi ở Boracay. Đi bus về Kalibo
20:25 PM – Đi chuyến bay Kalibo – Clark.

Ngày 4 – Mùng 7 Tết:
00h30 Đi chuyến xe đêm Dau bus Terminal (Clark)-Vigan, 6h30 sáng đến nơi, ăn sáng, thuê xe đi ngắm cảnh Vigan, vào nhà thờ buổi sáng có cha giảng đạo bằng tiếng anh, chụp hình...và các địa điểm như mình nói. Đến trưa đi Laoag, khoảng 2h30' chiều đến Laoag, check in khách sạn, tắm rửa, đi dạo phố, thăm quan bảo tàng (đóng h trước 5pm), chụp ảnh ở tháp chuông, ... nhà thờ buổi tối đẹp lung linh (KS Texicano giá kinh tế 370p/phong 4 quạt, ko điều hòa, phòng 875/4ng có điều hòa, ko tủ lạnh, tắm nóng lạnh, ăn uống tự túc), KS Northview gần đướng ra sân bay, xa trung tâm một đoạn, đi tricycle, xa bến Partas (lúc đến dừng trước cầu qua sông vào thành phố rồi đi bộ hoặc tricycle, 1000p/2-4ng có ăn sáng), KS tiffany thì gần capitol (1000p/2-4ng).

Ngày 5 – Mùng 8 Tết (07/02/2014):
Bắt bus +tricycle đi ra biển gì đó gần Laoag (khá đẹp, tớ chưa đi vì đi thẳng xuống Pagudpud), đi thăm nhà thờ cổ và tháp cổ Paoay , rồi tiện đường ra Sand dunes chơi trượt cát, tối mịt về lại Laoag. Bắt xe đêm về Manila, sáng 6-7h đến Pasay (Manila), đi ra Mall ò Asia gần tẹt. (Đi oto dễ mua vé, trên xe vẫn ngủ khò khò, có cái thiếu chỗ tắm giặt thôi).

Giặt đồ ở Laoag khá rẻ 20p/kg, nhanh đc lấy (đoạn phía sau khu bảo tàng và capital)

Ngày 6 – Mùng 9 Tết (08/02/2014): Đi chơi ở trung tâm mua sắm Mall of Asia, đi chơi công viên Riral...
22:50 PM – Đi chuyến bay Manila - Sài Gòn

Hihi, bạn xem như thế có okie ko nhé, còn đi máy bay về Nanila thì được lựon phố Tàu, ăn đồ nướng ở Manila.

hoangvanphuong75
17-04-2013, 08:34
@tieulong327: Yên tâm rồi nhé, Vigan và Laoag thanh bình như chính North people. Kinh nghiệm đi đâu trên thế giới này, cứ UNESCO mà phang bảo đảm không phí, ví như Hội An, tây ta nườm nượp.

Vetxanh
22-04-2013, 11:34
cả nhà ơi ,mình bay đến manila lúc 4h30 sáng , chắc làm thủ tục xong xuôi cũng đến 6h . Mình bay đi Boracay lúc 15h15 . Trong khoảng thời gian trống đó , ko biết đi ra MoA chơi bời lượn lờ rùi quay lại sân bay để đi Boracay có kịp không nhỉ ??? Toàn dân nghiện shopping mfa phải ngồi vật vờ ở sb 7 tiếng rảnh vậy thấy phí quá à . ^^

thik_di_choi
22-04-2013, 16:45
cả nhà ơi ,mình bay đến manila lúc 4h30 sáng , chắc làm thủ tục xong xuôi cũng đến 6h . Mình bay đi Boracay lúc 15h15 . Trong khoảng thời gian trống đó , ko biết đi ra MoA chơi bời lượn lờ rùi quay lại sân bay để đi Boracay có kịp không nhỉ ??? Toàn dân nghiện shopping mfa phải ngồi vật vờ ở sb 7 tiếng rảnh vậy thấy phí quá à . ^^

Tại sao phải ngồi sân bay. Ăn trưa xong thì quay lại khoảng 13h30. Nhưng MOA 9h mới mở cửa nên đi vào trong thành phố chơi trước rồi hãy quay lại MOA

Vetxanh
24-04-2013, 15:24
Tại sao phải ngồi sân bay. Ăn trưa xong thì quay lại khoảng 13h30. Nhưng MOA 9h mới mở cửa nên đi vào trong thành phố chơi trước rồi hãy quay lại MOA

Mình muốn vào MoA chơi vì nghe nói ở đấy có giữ hành lí miễn phí cho khách tham quan . Chứ lôi thôi lếch thếch kéo đống hành lí đi lang thang ttrong thành phố nghe cũng hơi oải . Vậy còn Ocean Park có cho mình mang vali cồng kềnh vào ko hả mọi người ??? để mình đổi plan qua tham quan Ocean park trước cho tiết kiệm thời gian ^^

thik_di_choi
24-04-2013, 22:51
Mình muốn vào MoA chơi vì nghe nói ở đấy có giữ hành lí miễn phí cho khách tham quan . Chứ lôi thôi lếch thếch kéo đống hành lí đi lang thang ttrong thành phố nghe cũng hơi oải . Vậy còn Ocean Park có cho mình mang vali cồng kềnh vào ko hả mọi người ??? để mình đổi plan qua tham quan Ocean park trước cho tiết kiệm thời gian ^^

Đúng là MOA có giữ hành lý nhưng chỉ ở Hypermarket (khu siêu thị giống Big C ây) còn Oceanarium thì có gì tham quan, chơi trò gì mất xiền trò ấy mà chán òm. Cùng lắm ra ngồi quán ăn có ban công nhìn ra bờ vịnh, có wifi ngồi đến giờ quay lại sân bay thôi

Đào_Nhung
25-04-2013, 11:09
Đúng là MOA có giữ hành lý nhưng chỉ ở Hypermarket (khu siêu thị giống Big C ây) còn Oceanarium thì có gì tham quan, chơi trò gì mất xiền trò ấy mà chán òm. Cùng lắm ra ngồi quán ăn có ban công nhìn ra bờ vịnh, có wifi ngồi đến giờ quay lại sân bay thôi
Bạn ơi MoA chia ra làm nhiêù khu như vâỵ à ? Nêú mua sắm thì chỉ ở khu Hypermarket j đó thôi à ??? Từ sb ra MoA mất bao nhiêu lâu , nên đi bằng taxi hay jeep bạn nhỉ ???

thik_di_choi
25-04-2013, 14:43
Bạn ơi MoA chia ra làm nhiêù khu như vâỵ à ? Nêú mua sắm thì chỉ ở khu Hypermarket j đó thôi à ??? Từ sb ra MoA mất bao nhiêu lâu , nên đi bằng taxi hay jeep bạn nhỉ ???

MOA là một quần thể gồm nhiều siêu thị. Có thời gian chắc bạn phải đi 2 ngày mới hết. Ngoài thu SM nói trên còn các siêu thị kia chia thành các quầy nhỏ. Có rất nhiều thương hiệu ở đây và giá cả cũng chấp nhận được. Đặc biệt ở đây có rất nhiều cửa hàng fastfood nên rất tiện. Trong khu vui chơi ấn tượng nhất là sân trượt băng.

Nếu bạn đi lần đầu thì rất khó bắt jeepney vì bạn ko thuộc đường, hơn nữa jeepney ko vào đc sân bay. Bạn điataxi meter đi (bắt ở tầng departure ở cuối dãy) chắc chỉ cỡ 80-90p thôi (50k)

noi_la_lam
26-04-2013, 03:50
Các bạn cho mình hỏi, đặt vé trên cebu lúc nào cũng phải trả phí seat reservation hết hả?mình đâu cần chọn chổ tự nhiên mất phí 230 perso cho việc chọn chổ cũng lạ, bạn nào có đặt rồi chia sẻ với mình nhé, cảm ơn các bạn nhiều

hackpass
01-05-2013, 13:09
Các bạn cho mình hỏi, đặt vé trên cebu lúc nào cũng phải trả phí seat reservation hết hả?mình đâu cần chọn chổ tự nhiên mất phí 230 perso cho việc chọn chổ cũng lạ, bạn nào có đặt rồi chia sẻ với mình nhé, cảm ơn các bạn nhiều
Book vé Cebu, mặc định nó chọn chỗ cho bạn, nhưng bạn vẫn có thể bỏ nó đi. Bằng cách click vào ô chọn ghế của ban, sau đó nhìn trên sơ đồ máy bay, chổ ghế của bạn sẽ có màu vàng, click vào đó và chọn Remove Seat. Chúc bạn tiết kiệm đc 230 peso :))

ool123
02-05-2013, 21:56
_ Các bạn muốn đi hồ Taal thì ra bến xe hoặc đường chính, bắt xe bus máy lạnh ghi "Tagaytay", đến trạm "Olivarez" thì dừng, tại đó có nhiều xe tricycle chở bạn vào hồ, bus 90ps/ng và tricycle 150ps/xe. Lúc về bắt bus có ghi "Lawton" về trung tâm Malate, tricycle lượt về lên dốc nên 300ps/xe. Thuê thuyền qua hồ 1500ps, đi bộ khoảng 100m thì thuê ngựa của dân 450ps/ngựa chở được 2 người + tip 50ps.
_ Tỉ giá tại sân bay 04/2013: 100$-4080ps.
_ Đem thêm chấu điện dẹp nối tiếp chấu tròn để sạc.

nhjmcoi
03-05-2013, 01:41
Em đang ngâm cứu mà ko thấy có cách nào đi từ Palawan trực tiếp tới Boracay (hoặc ngược lại), mặc dù cũng gần nhau. Chẳng nhẽ cứ bắt buộc phải bay transit qua MNL hay Cebu. Em chỉ có 1 tuần mà muốn đi cả 2 nơi nên mong mọi ng chỉ giáo.

hackpass
03-05-2013, 10:27
_ Các bạn muốn đi hồ Taal thì ra bến xe hoặc đường chính, bắt xe bus máy lạnh ghi "Tagaytay", đến trạm "Olivarez" thì dừng, tại đó có nhiều xe tricycle chở bạn vào hồ, bus 90ps/ng và tricycle 150ps/xe. Lúc về bắt bus có ghi "Lawton" về trung tâm Malate, tricycle lượt về lên dốc nên 300ps/xe. Thuê thuyền qua hồ 1500ps, đi bộ khoảng 100m thì thuê ngựa của dân 450ps/ngựa chở được 2 người + tip 50ps.
_ Tỉ giá tại sân bay 04/2013: 100$-4080ps.
_ Đem thêm chấu điện dẹp nối tiếp chấu tròn để sạc.
Giá này là bạn mới đi về cập nhật lên hay là sưu tầm vậy bạn, sao giá cao hơn các bạn đi trước nhiều vậy nhỉ.

hackpass
03-05-2013, 10:33
Mình đã book vé máy bay đi Philippin, mọi người góp ý giúp mình với nhé
Ngày 28/12/2013 - ( Bay chuyến 1:00 hãng Cebu) dự kiến làm xong thủ tục nhập cảnh là 6:00
Từ Sân bay T3, đi bến xe để đến Clark bằng cách nào vậy àh.
Mình sẽ ở chơi Clark ngày 28.
Ngày 29/12/2013
PA1: Đón xe bus về Manila, tham quan ở đây 1 ngày. Dự kiến ở Tune Hotel
PA2: Có địa điểm nào gần Clark và Manila không, nếu có thì mình sẽ tranh thu ghé qua đó tham quan, tối có mặt ở Manila
Ngày 30/12/2013 - Đi Hồ núi lửa Taal
Ngày 31/12/2013 - Nếu ngày 29 chọn PA 2 thì ngày này tham quan Manila, nếu ngày 29 chọn PA1 thì trống ngày này.
Tối cùng ngày lên máy bay chuyến 11:00 PM về lại VN, có thể đón giao thừa trên máy bay quá hjhj
Mọi người góp ý giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều ak

diana_tse
06-05-2013, 10:18
Chào các bạn, đây là lần đầu tiên mình đi phượt Phil nên còn một số vấn đề vướng mắc nhờ mọi người giúp đỡ ^_^, dưới đây là lịch trình dự kiến của mình:

1/ Plan A:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), ăn sáng, đến KS gửi đồ rồi đi Tagaytay - hồ Taal
12/12/2013: MNL- Caticlan (đã book vé máy bay)
14/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé), mọi người cho mình hỏi nếu mình book vé 12h25 thì 7h mình checkout KS và ra sân bay kịp không, vì mình tham khảo thấy có bạn nói dự trù khoảng 4-5 tiếng để di chuyển từ Boracay đến Kalibo
15/12/2012: MNL - SG, dạo chơi Manila đến 8h tối và di chuyển ra sân bay.

2/ Plan B:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), ăn sáng, đến KS gửi đồ rồi dạo chơi Manila
14/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé)
15/12/2012: đi Tagaytay - hồ Taal rồi về ra sân bay MNL - SG luôn.

3/ Plan C:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), dạo chơi Manila
15/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé), MNL - SG (đã book vé máy bay).

Hiện giờ mình vẫn còn đang băn khoăn không biết nên chọn plan nào, rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người, mình xin chân thành cảm ơn ^_^

thik_di_choi
06-05-2013, 11:24
Phương án A. Đi được hồ Taal cũng rất hay mí lại sắp xếp lịch đi thì phải khổ trước sướng sau chứ đang hưởng thụ Boracay về bắt leo núi chịu sao nổi. 12h25 bay ở kalibo thì 8h đi từ Boracay cũng thoải mái. 9h là lên đc xe từ Cactilan, chạy bò ra đường thì cũng 11h đến Kalibo airport.

Góp ý với các bạn xíu là trên đường từ Tagaytay về Manila, nếu sớm bạn bảo tài xế cho xuống khu Las Pinas (đọc là Pi nhát nhé vì n mềm) rồi đi jeepney để thăm nhà thờ ST.Josept (bamboo organ church) khoảng 1 tiếng sau đó lại bắt jeepney về Manila

ool123
06-05-2013, 11:27
Chào các bạn, đây là lần đầu tiên mình đi phượt Phil nên còn một số vấn đề vướng mắc nhờ mọi người giúp đỡ ^_^, dưới đây là lịch trình dự kiến của mình:

1/ Plan A:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), ăn sáng, đến KS gửi đồ rồi đi Tagaytay - hồ Taal
14/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé), mọi người cho mình hỏi nếu mình book vé 12h25 thì 7h mình checkout KS và ra sân bay kịp không, vì mình tham khảo thấy có bạn nói dự trù khoảng 4-5 tiếng để di chuyển từ Boracay đến Kalibo
15/12/2012: MNL - SG, dạo chơi Manila đến 8h tối và di chuyển ra sân bay.

2/ Plan B:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), ăn sáng, đến KS gửi đồ rồi dạo chơi Manila
14/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé)
15/12/2012: đi Tagaytay - hồ Taal rồi về ra sân bay MNL - SG luôn.

3/ Plan C:

11/12/2013: SG-MNL (đã book vé máy bay), dạo chơi Manila
15/12/2013: Kalibo - Manila (chưa book vé), MNL - SG (đã book vé máy bay).

Hiện giờ mình vẫn còn đang băn khoăn không biết nên chọn plan nào, rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người, mình xin chân thành cảm ơn ^_^

Đi hồ Taal: bắt bus ở khu Malate đi từ 7:30am tới 4pm về lại trung tâm rùi. Ngày đầu cả đêm vật vờ ở sân bay, trên máy bay, ... thì hơi mệt (quan điểm cá nhân), ngày cuối bạn đi cũng được.
Từ sân bay Kalibo về Manila: mình cũng rời Boracay khu White Beach lúc 7:30, tới sân bay 10:30, sau khi đóng phí thuế cầu cảng các loại thì bắt bus đi khoảng 2h (trong diễn đàn nói giá bus 100ps xe 16 chỗ, nhưng nhóm mình ko đi đc giá đó, 130ps mới chịu chở :D)

thik_di_choi
06-05-2013, 11:41
Cái xe 16 chỗ đời nhà Tần ấy chỉ 100P thôi bạn nhé, khỏi cần mặc cả(mình mới đi hôm tháng 2 mà). Mình ngủ một đêm ở Kalibo, sáng đang loay hoay định ra sân bay bắt xe thì ngay cửa khách sạn có chú xe mời đi Cactilan. Lúc đầu nói 110P nhưng khi trả xiền đang tìm tờ tiền lẻ thì chú thầu xe bảo đủ rồi. Hôm về thì cứ leo lên lúc xuống tàu ở bến và trả 100p. Xe này tiền trả cho mấy tay đứng dưới bến chứ ko phải trả cho lái xe nhưng nói chung là uy tín. Đặc biệt dân phi mê âm nhạc và tiếng Anh tốt, trên xe toàn "love songs collection" nên dễ chịu phết

diana_tse
06-05-2013, 14:29
Đi hồ Taal: bắt bus ở khu Malate đi từ 7:30am tới 4pm về lại trung tâm rùi. Ngày đầu cả đêm vật vờ ở sân bay, trên máy bay, ... thì hơi mệt (quan điểm cá nhân), ngày cuối bạn đi cũng được.
Từ sân bay Kalibo về Manila: mình cũng rời Boracay khu White Beach lúc 7:30, tới sân bay 10:30, sau khi đóng phí thuế cầu cảng các loại thì bắt bus đi khoảng 2h (trong diễn đàn nói giá bus 100ps xe 16 chỗ, nhưng nhóm mình ko đi đc giá đó, 130ps mới chịu chở :D)

Cám ơn bạn nhiều lắm ^_^, mình cũng lo bạn đồng hành của mình sẽ mệt vì di chuyển nhiều nên mình phân vân không biết nên đi hồ Taal ngày đầu hay ngày cuối, nhận được câu trả lời của bạn là mình yên tâm rồi ^_^, bạn cho mình hỏi vụ bắt bus từ Caticlan về Kalibo í, mình thấy có bạn mua vé của hãng du lịch như Southwest thì xe sẽ đến đón khách tận khách sạn luôn giá tầm khoảng 400 -500ps nhưng nếu mình mua vé bus tự túc như bạn hướng dẫn thì có khó mua không, vì mình đi cùng 2 người bạn nữa nên mình cũng ngại lỡ không mua được vé hay bị lỡ chuyến thì mình không biết tính sao luôn :(

thik_di_choi
06-05-2013, 14:53
Cám ơn bạn nhiều lắm ^_^, mình cũng lo bạn đồng hành của mình sẽ mệt vì di chuyển nhiều nên mình phân vân không biết nên đi hồ Taal ngày đầu hay ngày cuối, nhận được câu trả lời của bạn là mình yên tâm rồi ^_^, bạn cho mình hỏi vụ bắt bus từ Caticlan về Kalibo í, mình thấy có bạn mua vé của hãng du lịch như Southwest thì xe sẽ đến đón khách tận khách sạn luôn giá tầm khoảng 400 -500ps nhưng nếu mình mua vé bus tự túc như bạn hướng dẫn thì có khó mua không, vì mình đi cùng 2 người bạn nữa nên mình cũng ngại lỡ không mua được vé hay bị lỡ chuyến thì mình không biết tính sao luôn :(
Chỉ sợ không có người đi chứ xe thì đầy nhóc

diana_tse
06-05-2013, 16:05
@thik_di_choi: hì, thanks bạn, vậy là mình chỉ cần mua vé tàu từ đảo sang Caticlan rồi từ đó mua vé bus đi thôi phải không bạn ^_^

thik_di_choi
06-05-2013, 18:19
@thik_di_choi: hì, thanks bạn, vậy là mình chỉ cần mua vé tàu từ đảo sang Caticlan rồi từ đó mua vé bus đi thôi phải không bạn ^_^

Tự túc là hạnh phúc. Cứ tự mình mua từng chặng vé chứ mấy tay du lịch cứ cộng mấy thứ vào thành package rồi ăn lãi của ta nhiều quá. Boracay là thực sự đơn giản

ool123
07-05-2013, 11:53
@diana_tse: đừng lo lắng quá, từ Boracay, theo D'Mall ra tới đường chính, bắt 1 chiếc tricycle ra bến tàu (100ps/chuyến/4ng), tới bến tàu có mấy bạn cò la lớn "Kalibo", bạn cứ bỏ qua, tới quầy vé mua vé tàu 50ps + phí thuế 100ps (môi trường hay terminal) gì đó, thấy 1 anh khoai Tây ko đóng phí 100ps họ ko cho qua, bắt quay lại... Lên tới bờ bên kia, có nhiều xe 16 chỗ như thik_di_choi đã bày, nhóm mình cũng hỏi được 1 xe giá 100ps/ng nhưng chỉ còn 2 chỗ trong khi nhóm 4ng, cũng ko thể chia ra đi?!? nên lòng vòng hỏi mấy xe kế bên, chiếc nào cũng bảo 175ps, trả 100ps ko được, có xe kia họ bảo 130ps/ng, thôi thì đi cho rồi, ko biết đoạn đường sẽ đi như thế nào mà. Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, giá cả tuỳ khả năng mặc cả nha bạn, có nhóm đi Phil 7 ngày ~200$ chi phí, nhóm mình ~300$. Thân!

nhbaoctr
07-05-2013, 12:49
Mình đã book vé máy bay đi Philippin, mọi người góp ý giúp mình với nhé
Ngày 28/12/2013 - ( Bay chuyến 1:00 hãng Cebu) dự kiến làm xong thủ tục nhập cảnh là 6:00
Từ Sân bay T3, đi bến xe để đến Clark bằng cách nào vậy àh.
Mình sẽ ở chơi Clark ngày 28.
Ngày 29/12/2013
PA1: Đón xe bus về Manila, tham quan ở đây 1 ngày. Dự kiến ở Tune Hotel
PA2: Có địa điểm nào gần Clark và Manila không, nếu có thì mình sẽ tranh thu ghé qua đó tham quan, tối có mặt ở Manila
Ngày 30/12/2013 - Đi Hồ núi lửa Taal
Ngày 31/12/2013 - Nếu ngày 29 chọn PA 2 thì ngày này tham quan Manila, nếu ngày 29 chọn PA1 thì trống ngày này.
Tối cùng ngày lên máy bay chuyến 11:00 PM về lại VN, có thể đón giao thừa trên máy bay quá hjhj
Mọi người góp ý giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều ak

Chào bạn, Ở Clark thực ra không có gì chơi nhiều lắm đâu, hoặc là do mình chưa tìm ra, nhưng nó có một phố đi bộ, với cái siêu thị SM Clark to vật vã, mình đã đi xe zeepney vào thành phố Angeles nhưng ban ngày chả có gì, cuộc sống như đô thị cấp 2 của VN thôi. Vì vậy bạn nên chọn nơi khác để thăm thì hơn cho chuyến đi của mình thêm thú vị chẳng hạn đi thăm vịnh Subic.
Hì mình ko biết sân bay T3 là gì, nhưng nếu bạn đến Manila thì có thể như sau:
Ngày 28/12: Thăm quan các địa điểm du lịch ở Manila, mua sắm ở MOA, ăn đêm ở phố Tàu.
bắt xe bus đêm đi Vigan hay Banguio. (6-8hrs)
Ngày 29/12: Thăm quan Vigan (khá đẹp) (3hrs đồng hồ) hoặc nếu bạn đi Banguio (thì trekking ruộng bậc thang, với trang trại dâu tây (hình như thời điểm ấy có), một số danh thắng ở gần Banguio khi bạn đến đó hỏi sẽ thấy. Đêm 29/12 đi bus về Dau bus terminal (Clark),(4-5h sáng)
Ngày 30/12: Đi thăm quan núi lửa Pinatubo, Chiều tối về Manila, nghỉ đêm ở Manila.
Ngày 31/12: Đi thăm hồ Taayal. Chiều tối về Manila, ra sân bay.
Xem tình hình sức khỏe để có lựa chọn chuyến đi phù hợp!:D

tieulong327
07-05-2013, 17:06
@nhbaoctr ơi, cho mình hỏi thêm thông tin này nhé, theo lịch trình của mình hôm bữa thì mình sẽ ghé Vigan vào buổi sáng để tham quan rồi sau đó sẽ đi Laoag, vậy bạn có biết chỗ nào ở Vigan mà mình có thể gửi hành lý ở đó vài tiếng để rãnh rỗi đi tham quan không. Thanks bạn :)

diana_tse
07-05-2013, 23:25
@diana_tse: đừng lo lắng quá, từ Boracay, theo D'Mall ra tới đường chính, bắt 1 chiếc tricycle ra bến tàu (100ps/chuyến/4ng), tới bến tàu có mấy bạn cò la lớn "Kalibo", bạn cứ bỏ qua, tới quầy vé mua vé tàu 50ps + phí thuế 100ps (môi trường hay terminal) gì đó, thấy 1 anh khoai Tây ko đóng phí 100ps họ ko cho qua, bắt quay lại... Lên tới bờ bên kia, có nhiều xe 16 chỗ như thik_di_choi đã bày, nhóm mình cũng hỏi được 1 xe giá 100ps/ng nhưng chỉ còn 2 chỗ trong khi nhóm 4ng, cũng ko thể chia ra đi?!? nên lòng vòng hỏi mấy xe kế bên, chiếc nào cũng bảo 175ps, trả 100ps ko được, có xe kia họ bảo 130ps/ng, thôi thì đi cho rồi, ko biết đoạn đường sẽ đi như thế nào mà. Đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân, giá cả tuỳ khả năng mặc cả nha bạn, có nhóm đi Phil 7 ngày ~200$ chi phí, nhóm mình ~300$. Thân!

Cám ơn ool123 nhiều lắm, nhóm mình đi chỉ 5 ngày thôi nên cũng chỉ dự trù kinh phí khoảng 200-300$/người, hihi lần đầu đi Phil mà bạn bè lại tin tưởng giao hết khâu chuẩn bị cho mình nên làm mình cũng hơi lo lắng một tí ^_^, hy vọng chuyến đi sẽ suôn sẻ và tốt đẹp, khi đi về nếu có vấn đề gì mới hơn hoặc có thay đổi gì đó thì mình sẽ kể cho các bạn biết hen, một lần nữa mình chân thành cảm ơn ool123 và thik_di_choi ^_^

hackpass
08-05-2013, 18:45
@nhbaoctr : Lịch trình của bạn đưa ra có lẽ phù hợp với mình. Kế hoạch của mình sẽ đi
N1 : tham quan ở Manila
N2 : Đi Taal Lake
Tối N2 : Đi Vigan bằng bus đêm
N3 : Buổi sáng chơi ở Vigan (có các điểm nào tham quan vậy ak)
Buổi chiều : đi bus tới Laoag. Chơi ở đây buổi chiều và sáng Ngày 4 ( tham quan các điểm nào ở đây ak).
Trưa ngày 4 : Laoag -> Manila by Cebu
Tối ngày 4 : Manila - VN

Lên kế hoạch theo bạn chỉ dẫn nên bị trật hết thông tin mình tìm hiểu trước nên không nắm được cách đi theo chương trình mới này, hy vọng là vợ của mình sẽ đủ sức theo :))

Julia
08-05-2013, 23:05
Tớ có chuyến công tác ở Manila rồi tiện thể muốn đi chơi ở Boracay từ ngày 22-24/5/2013 này. Bạn nào "đột xuất" muốn escape khỏi Việt Nam và tận hưởng nắng, gió biển Boracay thì đi cùng với tớ nhé. Tớ là con gái, cũng hay đi công tác và kết hợp du lịch bụi nên chỉ có 1 mình. Tớ tự book vé máy bay từ Manila đi Kalibo rồi. Còn khách sạn chưa book, nhưng cũng sẽ sớm book thôi. Bạn nào join cùng tớ thì trả lời hoặc text message cho tớ nhé.

Book vé Cebu, mặc định nó chọn chỗ cho bạn, nhưng bạn vẫn có thể bỏ nó đi. Bằng cách click vào ô chọn ghế của ban, sau đó nhìn trên sơ đồ máy bay, chổ ghế của bạn sẽ có màu vàng, click vào đó và chọn Remove Seat. Chúc bạn tiết kiệm đc 230 peso :))

hoangvanphuong75
09-05-2013, 09:50
Laoag-Manila chuyến 20h50 sẽ phù hợp lịch của hakpass, không thì tiếc lần sau quay lại Laoag.
1N/1 Đ chờ ở Manila về Saigon, chẳng biết làm ri.

nhbaoctr
09-05-2013, 14:28
@nhbaoctr : Lịch trình của bạn đưa ra có lẽ phù hợp với mình. Kế hoạch của mình sẽ đi
N1 : tham quan ở Manila
N2 : Đi Taal Lake
Tối N2 : Đi Vigan bằng bus đêm
N3 : Buổi sáng chơi ở Vigan (có các điểm nào tham quan vậy ak)
Buổi chiều : đi bus tới Laoag. Chơi ở đây buổi chiều và sáng Ngày 4 ( tham quan các điểm nào ở đây ak).
Trưa ngày 4 : Laoag -> Manila by Cebu
Tối ngày 4 : Manila - VN

Lên kế hoạch theo bạn chỉ dẫn nên bị trật hết thông tin mình tìm hiểu trước nên không nắm được cách đi theo chương trình mới này, hy vọng là vợ của mình sẽ đủ sức theo :))

Hehe, thế là bạn chuyển lịch trình, vậy mình sẽ gợi ý thêm cho bạn chuyến đi Laoag nhé. Ở Laoag bạn có thể ở KS Tiffany (Gần Ttam), Northview (Giá cả hợp lý, view đẹp), Mexicano(gần bến xe, giá phòng rẻ).
Bạn đi thăm Vigan đến khoảng 11h sáng, ăn trưa (gần 12h bắt xe điều hòa Partas bến ở sát chợ Vigan, đi Laoag(2hrs), đến Laoag sau 2h là có thể check in khách sạn, tắm rửa, rồi bảnh bao đi dạo phố, thăm bảo tàng, tòa thị chính, nhà thờ, tháp chuông, chợ cổ, tối tối chút đi chợ hiện tại thưởng thức đồ ăn truỳen thống, dồ uống (có sinh tố dừa-khá đặc biệt), đi lượn siieu thị mua bia, ... ngắm khu Capital lúc lên đèn.
Sáng ngày 4, bạn có thể lựa chọn đi thăm nhà thờ cổ và tháp cổ (di tích Unessco) ở Paoay hoặc đi Paoay sanddunes (đều bằng bus+zeeney hoặc zeepney hoặc trycicle) gần trưa về check out rồi ra sân bay, về Manila-TPHCM.

Ở Vigan, bạn đi hai người có thể thuê một zeepney, hoặc xe ngựa (đi chậm hơn) chở bạn đi các địa điểm trong thành phố (tinh theo h khoảng 150p/h, đi hết khoảng 2-3hrs) gồm 2-3 nhà thờ, cổng chào Vigan, biểu tưởng vigan, vườn thú Barluate chụp ảnh ôm hổ, vẹt (tip 20-50p/lần), làng gốm, phố cổ phong cách TBN, ba bảo tàng.

hackpass
09-05-2013, 14:29
Laoag-Manila chuyến 20h50 sẽ phù hợp lịch của hakpass, không thì tiếc lần sau quay lại Laoag.
1N/1 Đ chờ ở Manila về Saigon, chẳng biết làm ri.
Bay chuyến đó mình sợ nó delay thì chết, nên bay chuyến chiều cho nó an toàn.

nhbaoctr
09-05-2013, 14:37
@nhbaoctr ơi, cho mình hỏi thêm thông tin này nhé, theo lịch trình của mình hôm bữa thì mình sẽ ghé Vigan vào buổi sáng để tham quan rồi sau đó sẽ đi Laoag, vậy bạn có biết chỗ nào ở Vigan mà mình có thể gửi hành lý ở đó vài tiếng để rãnh rỗi đi tham quan không. Thanks bạn :)

Bạn tieulong xem trong tin nhắn nhé!

hackpass
10-05-2013, 09:55
@nhbaoctr : Cảm ơn bạn đã chia sẽ thông tin nhé. Mình cũng có câu hỏi giống bạn @tieulong327, nếu bạn biết chổ nào gởi hành lý thì pm cho mình với nhé.

vuonghailong
12-05-2013, 13:44
Đã Từng có dịp qua đây năm 2005...không biết bây giờ khác nhiều hơn trước không nữa

tieulong327
12-05-2013, 21:41
Cả nhà cho mình hỏi, book vé của Cebu đang trong tình trạng giữ chỗ muốn thanh toán thì làm thế nào, mình vào my booking rồi vào view booking nhưng không thấy chỗ thanh toán. Thanks cả nhà

huyvuvn
13-05-2013, 00:15
chào các bác, em sắp đi manila làm việc nên cần biết 1 số thông tin về đời sống nơi ấy, có bác nào dư tiền peso thì nhượng lại em ạ. rất cảm ơn các bác.

monkeymouse
23-05-2013, 15:35
Xin chào, không biết có ace nào từng biết và đã đến Tan-awan theo thông tin của link sau không, cho mình xin ít kinh nghiệm nha.
http://xzone.vn/Web/77/482/102091/Tu-tay-cho-ca-map-voi-an-o-Philippines.html

Twinkling_Star
31-05-2013, 00:44
Chào cả nhà :D

Em dự định đi Palawan đợt 16-19/6/2013 này. E định đi các địa điểm: Underground River, Honda Bay Island Hopping và City Tour. Em và bạn chọn Palawan vì thấy bảo Palawan yên tĩnh hơn Boracay nhiều, vs cả cũng vì muốn thử cái Underground River kia :P

Tuy nhiên có một số trò rất nổi ở Boracay như Helmet Diving hay Banana Boat thì bọn em tìm trên google mà không thấy có ở Palawan. Có anh chị bạn nào đã từng đi Palawan chưa cho e hỏi liệu bọn em có thể chơi mấy trò đó ở Palawan được không ạ :(

Cảm ơn mọi ng nhiều!

trangds31b
08-06-2013, 00:56
Hi cả nhà, dịp tết ÂL 2013 tụi e sẽ qua phil và bocaray, có bác nào đi cùng dịp đó ko join cùng tụi e cho vui nhỉ?

Twinkling_Star
16-06-2013, 16:54
Chào các anh chị,

Ngày 19/6 tới em sẽ qua Manila và sẽ ở tại địa chỉ trên đường Lapu Lapu, Magallanes Village, Makati City. Em đọc các topic (không nhớ là từ bao giờ) của các anh chị thì thấy bảo từ Terminal 3 (em đi Cebu) về Makati City thì đi taxi là tiện nhất ạ? Em muốn hỏi là Ngoài taxi ra thì em có thể bắt bus hay kiểu tàu MRT (như bên Sing) để đi được không ạ? Và nếu đi taxi hay bus hay train về địa chỉ em ở kia thì hết bao nhiêu peso ạ???

Em biết kết quả chuyến đi muộn quá nên đang cuống lên chuẩn bị, không kịp đọc kỹ càng các post của các anh chị đi trước nữa :( Các anh chị giúp em với ạ, em cảm ơn cả nhà nhiều!

À với cả em muốn hỏi về việc di chuyển từ sân bay Kalibo ra Boracay: Em đọc trên post thì thấy bảo phải mất phí môi trg 75 peso, terminal fee 100 peso và tiền từ sân bay ra khách sạn 300 peso ạ? Giá này hiện có còn được áp dụng không ạ? Em vừa thử mail cho Taj Guesthouse thì họ bảo từ Kalibo Airport về đó hết 1500peso/người??? (Mắc hơn cả giá vé mbay @@).

Cuối cùng là cái thuế sân bay: hiện giờ có còn giá là 40p cho bay nội địa và 550p cho bay quốc tế không ạ? Và ví dụ em bay từ Hanoi sang Manila; rồi từ Manila - Kalibo - Manila và Manila - Puerto Princesa - Manila và cuối cùng là bay về Hanoi thì em phải đóng bao nhiêu tiền thuế này ạ và sẽ đóng tại thời điểm nào ạ?

Em cảm ơn mọi ng nhiều ạ!!!

hoalan08
16-06-2013, 19:46
bạn nên đọc kỷ thông tin ở đây: https://www.phuot.vn/threads/25425-%C4%90i-b%E1%BB%A5i-%C4%91%E1%BA%BFn-Phillipines-d%E1%BB%85-d%C3%A0ng-h%C6%A1n-m%E1%BB%8Di-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-ngh%C4%A9-r%E1%BA%A5t-nhi%E1%BB%81u , anh Poly đã nói rỏ rồi..... vì ít ai đi Phillipines nên không ai biết rỏ nữa

ehviet
20-06-2013, 17:58
Thuế sân bay:

HAN - MNL = đả tính trong vé.
MNL - Kalibo - MNL = mình không biết
MNL - PPS = đả tính trong vé
PPS - MNL = 40 PHP
MNL - HAN = 550 PHP

chautuchau
24-06-2013, 01:53
Hi cả nhà, e sẽ ở Phil từ ngày 1/7 đến 6/7. Trong đó, từ 2/7 đến 6/7 là đi boracay. Cả nhà mình có ai đi như thế ko, cho e join cùng với. Thân gái dặm trường, một mình lo quá ạ!

maximilian
24-06-2013, 13:51
Mình từng đi Phil và thấy : từ sân bay về hotel tãi là tiện nhất, bên đó chả có khỉ gì ngoài taxi để vào trung tâm, thấy có ghi ttin bus mà thằng nhân viên sân bay đứng đợi chung hoài cũng k có , nó bảo hên xui tùy ngày , buồn là bác tài ứ chạy , từ sân bay terminal 3 mình đi tãi vào Malate (khu khách du lịch) là 150peso (chạy đồng hồ,giá tháng 1/2013), hay thỏa thuận giá thì cũng nên thỏa thuận giá đó nhé.
Mộc cách khác là u đi bộ ra khỏi sân bay, bắt xe Jeepney , hỏi người dân thì đi lòng vòng cũng sẽ về được nhưng chắc mất cũng 3 tiếng quá .
Thuế và phí sân bay ở Phil thì lung tung , mỗi sân bây mỗi kiểu , mỗi hãng hàng không mỗi kiểu , đi 1 lần mình bb luôn , coi như sưu tập cho đủ tem các nước chứ never come back Phil

lilac
24-06-2013, 15:57
@Twinkling_Star:

1. Từ sân bay về đến trung tâm thì mình chỉ biết đi taxi (hoặc jeepy - nhưng jeepy khó tìm & chỉ nghe nói, chưa thử bao giờ :( ).
Ra khỏi sân bay, bạn đi theo mũi tên chỉ dẫn đến chổ có bảng "Yellow Taxi" rồi đón taxi. Taxi này tính theo km, nên chạy bao nhiêu trả tiền bao nhiêu. Gần đây nhất mình đi từ sân bay về ks Tunes ở Malate là 100P (tháng 4/2013). Nếu bạn đến Makati có lẽ đắt hơn xíu.

2. Thuế sân bay đến thời điểm gần nhất mình đi vẫn là giá 550P / quốc tế & 40P / nội địa.
Thuế đc nộp trước khi vào cửa bay. Có chỉ dẫn cẩn thận nên bạn cứ thoải mái, đừng lo.
Chú ý là chỉ khi nào bay bằng các sân bay TRONG Philippines thì bạn mới phải đóng thuế sân bay, chứ bay từ các sân bay khác đến Phi thì trong vé đã có thuế.

3. Từ sân bay Kalibo đến Boracay giá vẫn như cũ, có lẽ Taj GH nghĩ rằng bạn hỏi giá pick up của ks từ sân bay Kalibo nên cho giá 1500P. Bạn tự đi thì giá vẫn như thế nhé.

P.S: Bạn nên đặt câu hỏi trong Topic "Thông tin du lịch Philippines" thì mọi người dễ theo dõi & trả lời câu hỏi của bạn hơn.

Thân,

BeIn
27-06-2013, 21:33
Mình còn 2000PHP bạn nào có nhu cầu PM nhé. post nhờ ở đây chút nhé, Mod ơi đừng xóa của em :)

vmtmobile
03-07-2013, 16:39
Anh ơi em thắc mắc một chút. Anh có phải đóng travel tax ở sân bay không ạ?
Một chị bạn người Phil khẳng định với em riêng travel tax là 1620 peso/ pax. Em nghe mà thấy giật mình
Travel Tax là thuế đánh riêng cho người quốc tịch phi đi du lịch nước ngoài (ra khỏi phi) còn đối với các khách quốc tịch khác không phải đóng phí này.

Ltbubu
10-07-2013, 16:27
Tầm 27/4 năm sau nhóm em định đi bụi Phil - Coron - Boracay trong 7 ngày, anh chị nào có lịch trình thì inbox em với. Em cảm ơn :D

huyenthu98
11-07-2013, 09:04
Mọi người cho mình hỏi chút : mình bay HAN - MAN đến say bay khoảng 5am và sẽ bay MAN - Boracay lúc 9h, không biết trong thời gian đó mình có kịp đổi tiền ở sân bay không, vì mình không biết quầy đổi tiền máy h mới mở cửa. Thanks :)

dulichonha
11-07-2013, 15:11
Mọi người cho mình hỏi chút : mình bay HAN - MAN đến say bay khoảng 5am và sẽ bay MAN - Boracay lúc 9h, không biết trong thời gian đó mình có kịp đổi tiền ở sân bay không, vì mình không biết quầy đổi tiền máy h mới mở cửa. Thanks :)

Không lo. Quầy đổi tiền lúc nào cũng mở cửa để bạn đổi (nên ra hẳn bên ngoài mà đổi, đừng đổi ở cái quầy ngay bên trong sảnh đến). Mà bạn khá mạo hiểm khi đặt vé giữa hai chuyến bay chỉ có vài giờ như thế. Thời tiết rất khó lường nên việc một chuyến bay bị chậm vài giờ là rất dễ xảy ra. Hy vọng mọi thứ suôn sẻ với bạn.

huyenthu98
11-07-2013, 18:07
Không lo. Quầy đổi tiền lúc nào cũng mở cửa để bạn đổi (nên ra hẳn bên ngoài mà đổi, đừng đổi ở cái quầy ngay bên trong sảnh đến). Mà bạn khá mạo hiểm khi đặt vé giữa hai chuyến bay chỉ có vài giờ như thế. Thời tiết rất khó lường nên việc một chuyến bay bị chậm vài giờ là rất dễ xảy ra. Hy vọng mọi thứ suôn sẻ với bạn.

Cảm ơn thông tin của bản rất nhiều, chuyến bay của mình sẽ hạ cánh lúc 5am theo h Phillippine, bạn nói mình cũng hơi lo, nhưng h vé book rồi chỉ móng không có vấn đề gì :)
Bạn cho mình hỏi chút, quầy ngay sảnh và quấy hản bên ngoài là cụ thẻ ra sao, tức là mình nên tìm 1 quầy khác loanh quanh trong sân bay chứ không fai là quầy khi vừa hạ cánh xuống là nhìn thấy

ehviet
11-07-2013, 21:44
Cảm ơn thông tin của bản rất nhiều, chuyến bay của mình sẽ hạ cánh lúc 5am theo h Phillippine, bạn nói mình cũng hơi lo, nhưng h vé book rồi chỉ móng không có vấn đề gì :)
Bạn cho mình hỏi chút, quầy ngay sảnh và quấy hản bên ngoài là cụ thẻ ra sao, tức là mình nên tìm 1 quầy khác loanh quanh trong sân bay chứ không fai là quầy khi vừa hạ cánh xuống là nhìn thấy

Ý bạn ấy là thay vì đổi tiền ở ngay trong sân ga, thì bạn ra ngoài ga sẽ thấy có quầy đổi tiền, những quầy này thường nằm sau cửa ra khỏi sân ga, thí dụ từ cửa ra tới chổ đón taxi.

thuhangtrinhhp
11-07-2013, 22:22
@huyenthu98: bạn làm thủ tục hải quan xong ra ngoài là thấy quầy đổi tiền liền (chưa ra khỏi sân bay nhé), tỷ giá OK (cao hơn đổi ở Boracay) nên bạn không phải lo đâu. Đặt 2 vé cách nhau 4 tiếng cũng không phải là quá mạo hiểm đâu bạn. Cebu hay delay nhưng mà thường không đến mức 4 tiếng đâu.
Dosmetic departure ở tầng 3 của Terminal 3 nhé, bạn hỏi nhân viên ở đó người ta chỉ cho, dễ dàng lắm.

sonduong51
13-07-2013, 22:36
Cho mình hỏi 1 chút là khi rời khỏi Philippin có phải đóng 1 khoản tiền nào ko? (như ở Indonesia là có phải trả tiền khi du khách về nước).
Thanks!

thuhangtrinhhp
14-07-2013, 02:29
@sonduong51: Rời khỏi Phi nếu bằng đường hàng không thì bạn phải đóng Airport fee là 550PHP (cái này đi từ đâu cũng phải nộp hết, nhưng mà Indo và Phi thì nó không tính luôn trong vé máy bay mà tính riêng và bạn nộp cho sân bay). Cả Phi và Indo đều không thu tiền khi khách du lịch về nước nhé, nhưng Phi thì có thu tiền khi công dân của nó muốn đi du lịch nước ngoài, chỉ thu khi bạn là người Phi thôi, mình không nhớ chính xác nhưng cũng phải hơn 1600PHP (thế mới thấy mình là người VN còn sướng chán)

honey171
15-07-2013, 10:21
cho mình hỏi là có bao giờ book đc giá rẻ từ Manila đến Caticlan ko hả các bạn ? nếu đến Kalibo rồi đi bus tiếp thì có mệt ko?

dulichonha
15-07-2013, 11:13
Khi máy bay hạ cánh, bạn đi vào sảnh đến, nghĩa là bạn vẫn bên trong, thì có một quầy đổi tiền (không nên đổi ở đây). Còn khi ra bên ngoài (nghĩa là bạn đã tự do đi lại ở đất PHI rồi) thì có 2 quầy, đổi tại đây (tất nhiên hai quầy này vẫn nằm bên trong khu sân bay, chứ không phải ở ngoài đường. Nói thì hơi khó hiểu, nhưng đại loại là bạn cứ đi hẳn ra ngoài (nơi mà người nhà có thể đứng chờ để đón đó) mà đổi tiền.

dulichonha
15-07-2013, 11:16
cho mình hỏi là có bao giờ book đc giá rẻ từ Manila đến Caticlan ko hả các bạn ? nếu đến Kalibo rồi đi bus tiếp thì có mệt ko?
Từ Kalibo, bạn mua luôn vé trọn gói của hãng SouthWest (bao gồm vé xe bus, các loại vé cảng tàu, phí môi trường...) với giá 500 pesos/chiều (nên mua khứ hồi, giá 900P, nó sẽ đón tại khách sạn lúc về). Văn phòng hãng SouthWest thì "đập" ngay vào mặt khi bạn đi ra khỏi sân bay Kalibo. Thời gian di chuyển đến bến cảng để sang Boracay là khoảng 1h45'-2h, xe chất lượng cao, dừng một trạm. Nói chung là không lo gì.

Silic
15-07-2013, 19:09
Ý bạn ấy là thay vì đổi tiền ở ngay trong sân ga, thì bạn ra ngoài ga sẽ thấy có quầy đổi tiền, những quầy này thường nằm sau cửa ra khỏi sân ga, thí dụ từ cửa ra tới chổ đón taxi.

@ehviet bạn rành về vấn đề Sim dt + 3G bên Phi không? (mua ở đâu, mạng nào, giá bao nhiêu, kích hoạt ra sao...) nếu biết có thể share thông tin cho mọi người không?
MÌnh muốn dùng 3G khi qua đó, nhưng kiếm trên diễn đàn ít thông tin về vụ này quá. Cảm ơn :)

ehviet
16-07-2013, 12:12
@ehviet bạn rành về vấn đề Sim dt + 3G bên Phi không? (mua ở đâu, mạng nào, giá bao nhiêu, kích hoạt ra sao...) nếu biết có thể share thông tin cho mọi người không?
MÌnh muốn dùng 3G khi qua đó, nhưng kiếm trên diễn đàn ít thông tin về vụ này quá. Cảm ơn :)

Theo tìm hiểu của mình thì Smart tiện hơn cho các bạn muốn sử dụng 3G. Mình có viết ra kinh nghiệm của mình ở post này ( https://www.phuot.vn/threads/104624-H%E1%BB%93i-%E1%BB%A9c-Philippines-%C4%90i-t%C3%ACm-l%E1%BA%A1i-d%E1%BA%A5u-ch%C3%A2n-x%C6%B0a?p=933559#post933559)

Moonnguyen
17-07-2013, 11:05
Các anh chị tư vấn giúp khách sạn ở Manila và Boacaray giá từ 700k trở xuống dược ko ạ?em xin cám ơn.

dulichonha
17-07-2013, 17:30
Tôi thì dùng hãng Globe, 3G ổn. Tôi vừa về tuần trước, hiện vẫn còn cái sim có hơn 100peso trong tài khoản và hạn dùng đến hết tháng 9.

dragon_cat
19-07-2013, 09:11
Mình còn 2000PHP bạn nào có nhu cầu PM nhé. post nhờ ở đây chút nhé, Mod ơi đừng xóa của em :)
bạn có ở Đà Nẵng không nếu có thì liên lạc cho mình : 0905217787

dragon_cat
19-07-2013, 09:14
Hi cả nhà, dịp tết ÂL 2013 tụi e sẽ qua phil và bocaray, có bác nào đi cùng dịp đó ko join cùng tụi e cho vui nhỉ?

bạn đã book vé máy bay chưa , giá vé khứ hồi (kể cả tất cả các loại phí là bao nhiêu / 1 người ) , có gì liên lạc mình 0905217787

dragon_cat
19-07-2013, 09:17
Tôi thì dùng hãng Globe, 3G ổn. Tôi vừa về tuần trước, hiện vẫn còn cái sim có hơn 100peso trong tài khoản và hạn dùng đến hết tháng 9.
ở đà nẵng thì cho em đi , 0905217787

kenkobaby
20-07-2013, 09:10
Có anh/chị/bạn nào đi chuyến SG-Manila-SG mà book vé qua đại lý thì cho mình hỏi nhờ 1 chút ạ! .
Thanks a lot.
[email protected]

kenkobaby
20-07-2013, 09:45
Có anh/chị/bạn nào đi chuyến SG-Manila-SG mà book vé qua đại lý thì cho mình hỏi nhờ 1 chút ạ! .
Thanks a lot.
[email protected]

jinnynhungoc
20-07-2013, 13:24
Hiện tại mình có book được Ks tại Cebu phòng 5 người giá 1tr/ phòng Inn Pacific Pensionne, tại Manila ks khá đắt bạn nên lên Tunehotel.com đặt trực tiếp giá ổn tầm 700k/1 phòng 2 giường, sạch sẽ, ngay trung tâm, gần mall, gần các di tích, ngay vinh Manila nếu bạn book tại Ermita 1740 A Mabini St Malate 1000-Manila, Makati giá thấp hơn 100 PHP

nghiadang90
04-08-2013, 23:58
Chào mọi người
Nhóm mình gồm 5 người...Đã đăng ký vé rẻ Cebu air vào dịp Tết 2014
Lịch trình của mình đi từ (8/2/2014 đến 16/2/2014)
8/2/2014: 1h sáng HCM- Manila 4h30 (Cebu air)... Tham quan Manila 1 ngày
9/2/2014: Di núi lửa Taal
10/2/2014: Manila - Boracay (Kalibo) 11am-12am tới boracay khoảng 3h chiều
11/2/2014: Chơi và tham quan Boracay 1 ngày
12/2/2014: Chơi tai Borcay đến trưa,..., Rời đảo và tới Sân bay Kalibo - Clark chuyến 18h25 - 19h30... chơi Clark 1 đêm
13/2/2014: Chơi và tham quan Clark buổi sáng. Trưa bắt xe bus về lại Manila để đi Puerto Princesa (Palawan) 17h -18h25. Chơi đêm tại đây
14/2/2014: Tham quan Puerto Princesa và tham quan sông ngầm ( 1 trong 10 kỳ quan thiên nhiên thế giới)... Qua đêm tại đây
15/2/2014: Tham quan xung quanh city nay buổi sáng ... Trưa ra sân bay Puerto Princesa - Manila 13h45 -15h15...Dạo chơi manila về đêm
16/2/2014: Ngày hôm này dành cho mua sắm... ^^ ... Khuya ra sân bay Manila- HCM (22h50-00h30)

Không biết lịch trình của mình có ổn ko...
Với lại các bạn cho mình hỏi xe bus từ Kalibo - Boracay... cũng như chi phí tại đây và Bus từ Clark về Manila...
Cám ơn các bạn nhiều ( Không biết có bạn nào đi vào thời điểm đó ko nhỉ... )

Vé mảy bay HCM - Manila Khứ hồi ( Cebu air)
Vé máy bay nội địa 4 chiều: Manila - Kalibo , Kalibo - Clark , Manila - Palawan , Palawan - Manila ( Zest air )

Chibo2006
05-08-2013, 11:52
Chào bạn nghiadang90,
Tụi mình vừa đi Manila, Boracay va Palawan 2 tuần (19/6-3/7,2013) có một vài góp ý nhỏ cho bạn. Về lịch trình bạn bạn nên bỏ đi Clark để dành cho lần khác. Chơi thêm 1 ngày ở Boracay vì ở đây rất nhiều trò thú vị hopping, snorkling,sailing boat, walking in the ocean...Đến Puerto Princesa (Palawan) nên tham gia tour dolphine watching nửa ngày (buổi sáng) vì cái này ko có ở VN, các bạn Phil tourist guide khuyên bọn tớ ko nên đi Sông ngầm vì nếu bọn mày có Phong nha kẻ bàng là số 1, cái sông ngầm của bọn tao chỉ là số 2 thôi. Nên đi El Nido (đi bus đêm mất khoảng 6 hours đỡ tiền KS mà cũng rất an toàn vì đường đẹp nhưng các bạn ý đi rất chậm nên ngủ nghỉ vô tư), cái này giống Hạ long của mình nhưng sạch sẽ đáng yêu hơn nhiều. Ở El-Nido hopping tours cực thik và các bạn ý làm rất chuyên nghiệp, có 4 tours A,B,C,D. Bọn mình đã đi tour A và C cực kỳ hấp dẫn và thú vị với 350K và 450K đi từ 9:00AM đến 5:00PM hc 6:00PM có lunch incluted rất ngon. Nếu có điều kiện bọn mình sẽ quay lại Elnido chơi típ tour B, D và camping tour qua đêm nữa.

Về xe bus đi từ Kalibo-Boracay-Kalibo nên đi all in one của hãng Southwest, họ làm dịch vụ rất tốt.

Vé bọn tớ mua rất hạt dẻ HN-Manila-HN khoảng $100 Cebu. Manila-Kalibo-Manila $35 Zetair. Manila-Puerto Princesa (Palawan)-Manila $32Zetair. Nếu đi cả bọn như bon tớ 7 các bạn nhớ mua hành lý 20kg.

Silic
05-08-2013, 19:05
Đến Puerto Princesa (Palawan) nên tham gia tour dolphine watching nửa ngày (buổi sáng) vì cái này ko có ở VN, các bạn Phil tourist guide khuyên bọn tớ ko nên đi Sông ngầm vì nếu bọn mày có Phong nha kẻ bàng là số 1, cái sông ngầm của bọn tao chỉ là số 2 thôi.

Dolphine tour giá cả ra sao zậy bạn ới ời???

Chibo2006
05-08-2013, 22:50
Dolphine watching tour ah, 900P khoảng 450K có ăn nhẹ, hơi đắt tí nhưng được đi thuyền lênh đênh ra tận ngoài khơi 1.5hours, xem hàng trăm con cá heo nhảy múa bơi lội khoảng 1hour, sau đó quay lại cảng. Vui lém, cũng đáng đồng tiền bát gạo :)

nghiadang90
08-08-2013, 18:25
Ok thanks ban nhiều nhé
Mình không biết là ở Puerto Pricesa có tour giống Elnido ko nhỉ . Lúc đầu mình cũng định đi Elnido... Mà ko có vé ở sân bay gần đó
Nên mua ở Sân bay Puerto Princesa luôn... Sợ đi xe như vậy thì hơi mệt...Chắc là tụi mình ở Princesa chơi luôn... Bạn cho mình 1 ít thông tin về tour ở đây nhé
Với lại giá xe trọn gói đi từ Kalibo - Boracay bao nhiêu vậy bạn. :)

gophieudu
09-08-2013, 17:05
Ok thanks ban nhiều nhé
Mình không biết là ở Puerto Pricesa có tour giống Elnido ko nhỉ . Lúc đầu mình cũng định đi Elnido... Mà ko có vé ở sân bay gần đó
Nên mua ở Sân bay Puerto Princesa luôn... Sợ đi xe như vậy thì hơi mệt...Chắc là tụi mình ở Princesa chơi luôn... Bạn cho mình 1 ít thông tin về tour ở đây nhé
Với lại giá xe trọn gói đi từ Kalibo - Boracay bao nhiêu vậy bạn. :)

Bạn có thể xem giá xe từ Kalibo - Boracay trên này : http://www.sulit.com.ph/index.php/classifieds+directory/q/kalibo+to+boracay+transfer . Sẵn cho bạn trang hướng dẫn du lịch Philippines từ A-Z luôn : http://www.chaan.info/2013/08/kinh-nghiem-du-lich-philippines-z_9.html#.UgS_zNjwmM8 , mình đọc thấy hay lắm :)

coffeealone
16-08-2013, 10:38
Lần trước mình đi Philippines có đổi hơi nhiều peso nên tiêu chưa hết, hiện tại vẫn còn khá nhiều. Nếu bạn nào đang định đi có nhu cầu đổi tiền thì liên hệ với mình nhé, mình ở Hà Nội (Hoàn 0963 230 680). Tỉ giá là 500 đ/1 peso.

vanhtl
19-08-2013, 15:03
Chào bạn Hackpass

Mình cũng mua vé mbay đi Manila nhưng đi từ ngày 25-31/12/2013 ( Cebu). Ngày 25/12 Mình đi Borracay luôn ( 02 người), đến trưa ngày 28/12/2013 sẽ bay về manila. Ở Manila mình cũng muốn đi Taal
Bạn đã lên phương án cụ thể cho chuyến đi của bạn chưa? Bạn đi mấy người? join cùng nhau thì tốt quá nhỉ?
Địa chỉ email của mình [email protected]
DT 0913039276.

RGDS,

Vanhtl

BryanLuong
22-08-2013, 07:52
@ Dear vanhtl, mình cũng đi Boracay thời gian đó. Bạn ở đâu vậy, có book phòng chưa?

Linh nhi
22-08-2013, 23:11
Mọi người cho mình hỏi, ngủ đêm tại sân bay Ninoy Aquino có ok ko ạ? Mình book vé transit ở Phil, đến sân bay là tối khuya rồi, sáng mai bay sớm nên chỉ có cách ở lại sân bay thôi. Bạn nào có kinh nghiệm thì share với mình nhé.
Cho hỏi thêm là nếu chỉ ghé transit thì có phải đóng phí sân bay khi rời Phil đi ko?

Thanks.

hoangvanphuong75
23-08-2013, 09:43
Em không nói rõ là NAIA nào, nếu NAIA 3 của Cebu Pacific thì ngủ OK, thấy chỗ nào trống thì ngả lưng. Em phải hỏi nơi mua vé vụ transit, vì nếu đóng mộc nhập, khi xuất khỏi Phi là mất phí departure.

lilac
23-08-2013, 10:04
@Linhnhi:

Đồng ý với anh hoangvanphuong75, nếu là NAIA 3 thì ngủ thoải mái. Tuy nhiên, như mọi sân bay khác, hơi lạnh nên chú ý mang theo đồ ấm.
À, khi ngủ cũng chú ý hành lý, dạo gần đây có nhiều bạn nói ngủ ở sân bay hay mất đồ, nếu mất passport là thảm luôn, nên bạn chú ý cẩn thận, dù là sân bay nào cũng có người này, người kia.

- Về vụ phí sân bay: mình chỉ giải thích rõ hơn những gì anh hoangvanphuong nói. Vì anh đã nói hoàn toàn đúgn rồi.
Bạn mua vé transit hay mua vé nối chuyến?
Nếu transit, chỉ ở trong khu vực transit, ko qua hải quan, ko lấy hành lý, ko ra ngoài... thì khi bay tiếp ko mất phí sân bay.
Nhưng nếu mua nối chuyến, nghĩa là qua hải quan, đóng dấu nhập cảnh, lấy hành lý rồi check in lại thì khi bay tiếp vẫn mất phí sân bay như thường.

Gauluoi147
23-08-2013, 17:23
Sáng nay em vừa mới book được vé đi Hcm-Manila-Hcm vào ngày 5/12 và về ngày 9/12.Đăng định đi Boracay vào giữa tầm 5 và về Manila vào ngày 7 nhưng chưa có tiền book vé tiếp vì em đi chung với thằng bạn :( em đang định hỏi mọi người ở Manila thì nên ở khách sạn nào,chủ yếu em muốn kiếm chỗ nào dễ di chuyển,sạch sẽ có máy nước nóng lạnh,máy lạnh,gần khu ăn hay mall gì càng tốt >_< ai đi về rồi có kinh nghiệp cho em xin tý.Em tính book phòng trước

vanhtl
23-08-2013, 20:49
@hackpass:
Minh tu Boracay vew toi Manila ngay 28/12. Du kien 29/12 di Taal. 30 /12 di thac pasagnjan. 31/12 di choi quanh Manila. Minh di 2 nguoi. Ban co join cung minh ko?
[email protected]

BryanLuong
24-08-2013, 10:14
Mình có 2 người thôi, là 2 nam, bay sang Manila sáng 26/12, nối chuyến đi Boracay lúc 8 giờ 30. Mình nghĩ đến đó cũng khoảng 11 giờ. Mình book chỗ ở La Carmela de Boracay Hotel 3 đêm. Đến sáng 29/12 sẽ check out về Manila tại sân bay Kalibo lúc 12 giờ 30. Mình ở Manila 1 ngày đến tối 30/12 sẽ về lại TP.HCM. Bạn xem có khi lúc này join được không?

hoangvanphuong75
24-08-2013, 19:15
@Gauluoi147: em có chuyến bay cùng anh rồi, mua vé đi Dumaguete nữa. Năm 2012 cũng mua vé tháng 12 bị bão, không đi được, bây giờ chẳng buồn nghĩ đến 12.2013 nữa, hy vọng trời êm.

Gauluoi147
24-08-2013, 21:02
:"> gọi anh nghe ngại quá,em là nữ,em đi cùng thằng cháu,dự là book đi Boracay của air asia vì cebu đợt này k có vé rẻ đi Boracay trùng ngày đi,:D sáng ngày 5 đến sân bay xong đợi luôn bay đến Kalibo rồi ngày 7 lại bay về Manila,định thứ 2 này book vé đi Boracay,còn vé đi Manila Gấu book rồi :D vé Air asia có hành lý 15 kí khứ hồi thì 58$ :"> vé Cebu Gấu book thì 138$ khứ hồi có cả hành lý :D khách sạn thì chưa nhưng dự ở Manila thì ở Khu Quezon

hoangvanphuong75
25-08-2013, 07:09
Vậy cũng tốt, anh cũng mua vé đi Dumaguete rồi, Ah ở Manila có hostel mới xây (Pink Manila hostel) có hồ bơi trong hostel nữa, thấy được khen nhiều.

Gauluoi147
25-08-2013, 10:04
Vậy cũng tốt, anh cũng mua vé đi Dumaguete rồi, Ah ở Manila có hostel mới xây (Pink Manila hostel) có hồ bơi trong hostel nữa, thấy được khen nhiều.
Dạ em cũng k cần hồ bơi gì lắm nên định book qua agoda khách sạn Stone,em đang k biết ở Manila thì đi đâu thăm thú ntn đây :( phải đi hồ núi lửa cho biết nhưng k biết đi ntn để tiết kiệm

alo247
25-08-2013, 12:48
:"> gọi anh nghe ngại quá,em là nữ,em đi cùng thằng cháu,dự là book đi Boracay của air asia vì cebu đợt này k có vé rẻ đi Boracay trùng ngày đi,:D sáng ngày 5 đến sân bay xong đợi luôn bay đến Kalibo rồi ngày 7 lại bay về Manila,định thứ 2 này book vé đi Boracay,còn vé đi Manila Gấu book rồi :D vé Air asia có hành lý 15 kí khứ hồi thì 58$ :"> vé Cebu Gấu book thì 138$ khứ hồi có cả hành lý :D khách sạn thì chưa nhưng dự ở Manila thì ở Khu Quezon
Bạn Gấu ơi, cho mình hỏi Đoàn của Bác còn dư chổ không ? Mình muốn xin gia nhập cùng đi Phi. Có người bạn mới đi Boracay về thấy đẹp quá

Silic
25-08-2013, 15:32
Dear anh chị em, ace nào pro về Phil thì cho mình xin í kiến chút:

Mình book vé đi Phil 6 ngày, lịch dự kiến như sau
Ngày 1: SG - Manila, chiều bay Manila - Puerto Princesa (PP)
Ngày 2: chơi ở PP, tối bắt xe đi El Nido
Ngày 3,4: El Nido, tối ngày 4 đến PP
Ngày 5: ????
Ngày 6: bay khuya: Manila - SG.

Tính ra, sau El Nido, mình còn nguyên ngày 5 và ngày 6. Mình k muốn ở Manila nhiều, vì not so attractive. Mọi người thấy nên lấp khoảng này bằng nơi nào được nhỉ? (ngoài Cebu, Bohol nhé, vì mình có 1 chuyến đi đến Cebu, Bohol, Coron rồi). Taal Lake, hay núi Pinatobu đang nằm trong list mình cân nhắc.

Cảm ơn mọi ng trước. :)

Gauluoi147
25-08-2013, 19:31
Bạn Gấu ơi, cho mình hỏi Đoàn của Bác còn dư chổ không ? Mình muốn xin gia nhập cùng đi Phi. Có người bạn mới đi Boracay về thấy đẹp quá

Mình đi có 2 ng thui bạn à đi chung càng vui nhưng mai mình book vé đi Boracay luôn mình chưa book phòng ^^ bạn ở Hcm hay ntn nếu ở Hcm thì book ngoài phòng vé 392 Lê Văn Sỹ thấy giá ok lắm ý ;))

alo247
25-08-2013, 23:00
Mình đi có 2 ng thui bạn à đi chung càng vui nhưng mai mình book vé đi Boracay luôn mình chưa book phòng ^^ bạn ở Hcm hay ntn nếu ở Hcm thì book ngoài phòng vé 392 Lê Văn Sỹ thấy giá ok lắm ý ;))
Bạn có thể cho mình số đt hay yahoo, mình muốn hỏi Lịch trình đi, và cách đặt vé như thế nào, thanks
01245 246 357 . Mình tên Sĩ

Gauluoi147
26-08-2013, 08:07
Bạn có thể cho mình số đt hay yahoo, mình muốn hỏi Lịch trình đi, và cách đặt vé như thế nào, thanks
01245 246 357 . Mình tên Sĩ

Bạn pm mình nick gau_luoi_147 nha,hôm nay mình onl cả ngày nhưng phải đi học thằng cháu mình đi đặt vé đi Boracay tầm trưa nay ý :D

lilac
26-08-2013, 10:10
@Gauluoi147:

Ở Manila thì mình đã ở ks Tunes Hotel ở khu Malate. Khách sạn mới, sạch sẽ, máy nước nóng đầy đủ. Ngay khu Malate - khu bình dân & tập trung nhiều khách du lịch. Gần các điểm tham quan, quán ăn uống & cũng gần 1 cái mall, nhưng mall bình dân thôi. Muốn shopping mall sang thì ở khu Makati.

trangds31b
26-08-2013, 14:00
Mình sẽ đi Phil vào dịp Tết Âm lịch 2013, lịch trình sẽ ghé đến Bocaray, nhà mình có ai đi dịp đó không nhỉ?
Các bạn đi trước mình thì khi về public cho mình xin ít kinh nghiệm với nhé hjhj, thanks nhìu nhìu ^^

thik_di_choi
26-08-2013, 15:48
@Gauluoi147:

Ở Manila thì mình đã ở ks Tunes Hotel ở khu Malate. Khách sạn mới, sạch sẽ, máy nước nóng đầy đủ. Ngay khu Malate - khu bình dân & tập trung nhiều khách du lịch. Gần các điểm tham quan, quán ăn uống & cũng gần 1 cái mall, nhưng mall bình dân thôi. Muốn shopping mall sang thì ở khu Makati.

1740 Mabini str. Khác sạn sạch sẽ nhưng phòng hơi nhỏ và thái độ nhân viên hơi cứng nhắc, nguyên tắc. Đi bộ xíu ra Robinson cũng dễ mua đồ. Khác sạn này rất tiện bắt Jeepney đi các nơi, giá cũng hợp lý

Gauluoi147
26-08-2013, 21:15
Mọi người cho em hỏi có cách nào ra hồ núi lửa k :D k cần book inday tour ý :"> em muốn tiết kiệm tý

thik_di_choi
28-08-2013, 10:13
Mọi người cho em hỏi có cách nào ra hồ núi lửa k :D k cần book inday tour ý :"> em muốn tiết kiệm tý

Ý bạn là Taal Lake?
Đi Taal thì mọi người hướng dẫn nhiều rồi nhưng tự đi thì 3-4 mới tiết kiệm vì số tiền share thuyền mới mềm

Gauluoi147
28-08-2013, 21:58
Ý bạn là Taal Lake?
Đi Taal thì mọi người hướng dẫn nhiều rồi nhưng tự đi thì 3-4 mới tiết kiệm vì số tiền share thuyền mới mềm
Vâng cảm ơn bác :( để em lục lại,em chỉ đi có 2 người thôi nên cũng k biết ntn.Thấy có tour đi xe zeep cả 1tr chóng cả mặt nên em định đi bus cưỡi ngựa,nhưng nặng quá tội nó =_=

kunnau127
29-08-2013, 01:11
Em cũng có lịch đi vào cuối năm nay, lội mấy page đúc kết ra lúc đi về phải dành ra 1 khoản 550php để trả phí sân bay chiều Manila - Hà nôik, anh chị nào xác nhận lại dùm em thông tin này với ạ. Em xin cảm ơn

linhng
31-08-2013, 01:49
Mình xin giới thiệu tí thông tin về bảo tàng Ayala ở Manila, để bạn nào có nhu cầu thì có thêm lựa chọn những điểm đến tại thủ đô của Phil nha. Vì bảo tàng không cho phép chụp hình bên trong mà bản thân cũng ko có tấm nào chụp bên ngoài ra hồn, mình up tạm tấm trên internet để bài viết nhìn đỡ buồn chán. Hình của một khối 'xoắn quẩy' ngay trước bảo tàng, cũng chưa kịp tìm hiểu ý nghĩa của nó nữa, bạn nào sau này đi về biết thì chia sẻ nhé.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=104879&d=1377887913

Bảo tàng Ayala, nằm ở góc Makati Ave-Dela Rosa St, Greenbelt, Metro Manila, là bảo tàng lịch sử và nghệ thuật Phil, bao gồm 4 tầng với các triển lãm cố định hoặc thay đổi theo chủ đề. Tầng trệt là không gian tiếp tân, hội thảo và triển lãm nghệ thuật thay đổi theo từng thời điểm. Thông thường sẽ là triển lãm tranh của các họa sỹ Phil. Hôm mình đi có một hội thảo về hội họa cho các em nhỏ tầm học sinh tiểu học. Từ người đứng giảng đến các em, ai cũng bắn tiếng Anh chíu chíu và không khí trao đổi rất hào hứng. Bảo sao các bạn Phil không giỏi tiếng Anh (c) Mình vốn là nông rân chân dép, cũng lượn vào thưởng thức tí con nghệ thuật hội họa rồi lượn ra. Có một sự không hứng thú nhẹ ^^ Theo mình nhớ thì vào cửa tầng trệt tự do, tức là không mất phí ấy, nhưng có kiểm tra an ninh ngay từ cổng vào nha.

Đang định lượn luôn thì tò mò ghé vào quầy thông tin. Một sự tò mò nho nhỏ dẫn đến một sự tốn tiền ngoài dự kiến. PHP 425 cho một khách tham quan đủ 4 tầng, theo như lời khuyên của cô bé ở quầy "mày không đi hết 4 tầng thì sẽ tiếc hoài cho xem". A lê hấp, đi luôn. Bắt thang máy lên tầng 4 rồi lượn dần xuống, tốn khoảng +/- 2 tiếng tùy độ hứng thú của mỗi cá nhân.

Rất tiếc là trí nhớ ngắn hạn cộng ghi chép không kỹ nên mình không nhớ rõ tầng nào triển lãm gì, ở đây chia sẻ có thể không chuẩn tầng lắm nhé. Đầu tiên, tầng 4, là triển lãm gốm sứ cổ được trục vớt từ biển Phil đồng thời thể hiện những con đường thông thương trên biển của Phil và các nước láng giềng trong quá khứ. Có gốm sứ của các nước Đông Nam Á, TQ, trình bày hợp lý nên bạn sẽ dễ dàng phân biệt được đặc điểm sản phẩm của từng nước, ánh sáng thiết kế rất hiệu quả nên nhìu mẫu vật ánh lên lớp men xanh siêu đẹp làm mình mê tít *vốn yêu đồ gốm sứ* Đồ của VN chúng ta cũng chiếm một góc kha khá, hihi. Cùng tầng là triển lãm truyền thống thêu thùa và các sản phẩm may mặc của Phil. Mình không ấn tượng lắm ngoài khoản thấy có áo croptop ren rất đẹp (BB)

Tầng 3 (hình như) gồm triển lãm nghệ thuật kim hoàn và tác phẩm của một số nghệ sỹ có tầm ảnh hưởng tới nghệ thuật Phil đương đại. Mèn ui, giờ ngồi viết nghĩ lại cái không gian vàng vẫn quá ám ảnh. Vòng vèo, bông tai, vương miệng, tới cái tô (?), áo giáp to bự, mặt nạ, tất cả là vàng chế tác công phu khéo léo. Vàng khắp nơi, ngay từ lúc bước chân vào. Bạn sẽ được ngồi xem một đoạn video nhỏ nhỏ giới thiệu truyền thống chế tác vàng của người Phil. Một lần nữa, âm thanh, ánh sáng sẽ chinh phục bạn. Mình nhớ tới đoạn cuối video ra rả giới thiệu những tác phẩm nổi bật, nhạc nền hùng tráng, ánh sáng tăng dần làm hiển thị lả tả những mảnh giấy vàng mỏng sáng rực ngay dưới chân bạn. Ánh sáng tới đâu, mắt mình rực tới đó. Mặt vừa ham vừa tham không dấu nổi (watch) Ờ, phần triển lãm nghệ thuật của các nghệ sỹ lớn của Phil mình cũng không có hứng lắm, hehe.

Tiếp theo là triển lãm về lịch sử hình thành và phát triển của Phil từ thưở sơ khai đến khi được công nhận độc lập năm 1946. Đây là điểm nhấn của bảo tàng Ayala và cũng là điểm hấp dẫn nhất. Các quá trình phát triển được khắc họa theo mốc thời gian, sự kiện bằng những mô hình minh họa, thông tin ngắn gọn xúc tích và audio file. Tiếc là mình không đủ thời gian để nghe thử. Và bản ghi chép về đọc lại thấy quá lộn xộn, chắc còn bị ảnh hưởng bởi vàng. Khá ngạc nhiên vì đạo Hồi du nhập vào Phil từ rất sớm. Trình bày sống động, khoa học, chi tiết tuy nhiên khá dài, bạn có thể lướt qua một vài giai đoạn. Cuối cùng là triển lãm thuyền và truyền thống đóng thuyền. Cũng không quá lạ khi Phil lại có truyền thống lâu đời này, đúng hông? ^^

Tựu chung, mình đánh giá cao bảo tàng Ayala về quy mô (trình bày khoa học, thiết kế không gian, âm thanh, ánh sáng chuyên nghiệp) và cung cấp rất nhiều thông tin quý giá về lịch sử, văn hóa và nghệ thuật Phil. Đi về cứ mong ngóng khi nào VN mới xây dựng một bảo tàng hấp dẫn như thế này để có thể đi lượn cho thỏa chí (K)

P.S. Bảo tàng nằm trong khu tố hợp Greenbelt, kết nối với shopping malls, cafeteria và khu văn phòng. Sau khi tham quan các bạn có thể mua Starbuck giải khát rùi kết hợp đi mua sắm và đi ngắm khu trung tâm tài chính Makati nha. Thông tin vào tháng 4.2012, có thể có sự thay đổi sau này.

Chibo2006
31-08-2013, 19:34
Xin chào bạn Chibo! Mình tình cờ đọc được comment của bạn về du lịch Philippines. Mình cũng dự định đi đầu năm sau nên muốn hỏi xin bạn chút thông tin về khách sạn có được không? Mình nghe nói mặt bằng chung thuê phòng ở Philippines nói chung và Manila nói riêng là đắt hơn ở VN và Malay, không biết có đúng không? Liệu phòng giá rẻ nhất có thể tới bao nhiêu (để mình tiện so sánh tìm kiếm ấy mà), và bạn có thể cho mình xin thông tin khách sạn mà bạn ở được không? Vì tuy tìm kiếm giá rẻ nhưng mình vẫn phải ưu tiên an toàn và sạch sẽ trước. Xin cảm ơn bạn rất nhiều :)
Chào bạn,
Trước khi đi Phil bọn mình cũng đau đầu về vụ KS này đấy. Đúng là ở Phil mặt bằng chung KS giá đắt hơn VN mình. Nếu bạn ở Manila nên đặt Tune, Tune Armita (cạnh Malate) mới hơn Tune Makati mà lại gần mấy khu thành cổ hơn nhưng bạn nên cẩn thận khi ra đường ở khu này. Bọn mình tí bị cướp mất sạch, may quá chỉ bị cướp mất sợi dây chuyền bí tí tẹo là vật kỷ niệm của đứa bạn mình mà cũng sợ mất mấy hôm đấy. Bạn nên vào thẳng trang web của nó, giả rẻ hơn Agoda khoảng 100K/Phòng/đêm. Ở Boracay bọn mình đặt qua Agoda, vì tụi mình có 7 người (1 couple phong riêng) còn lại 5 người toàn đặt phòng Family nên cũng tiết kiệm được tí chút nhưng cũng vào khoảng 350K - 400K/pax/đêm. Phòng KS sạch sẽ, họ thay ga gối hàng ngày nếu mình có yêu cầu, an ninh tốt, wifi tốt, đặc biệt người Phil rất nhiệt tình và mến khách. Tip cho bạn cái này, bọn mình vào Resort 5* khu Station 1 uống nước (50-80K)/pax nhưng được sử dụng tất cả các benifit như lều, ghế bố bờ biển, võng và cả bể bơi tắm nước lạnh, lobby cực đẹp và đặc biệt wife cực nhanh :). Ăn trưa cũng rất ngon và giá cả cực kỳ phải chăng, các bạn phục vụ rất nhiệt tình. Bọn mình ở Boracay 5 ngày thì 4 ngày đi chơi xong lại về đóng đô ở đấy vì được hưởng đúng cảm giác mình là thượng đế :)), cái cảm giác mình ko bao giờ được hưởng ở Resort VN nếu mình ko thuê phòng của họ...

hoangvanphuong75
01-09-2013, 10:24
@kunnau127: anh mới về từ Phi, xác nhận cho em, rời sân bay Clark và T3 Manila đồng giá 550 P.

tuantubeo
04-09-2013, 16:43
Mọi người ơi, cho mình hỏi cái này với. Mình định đi vào tháng 12 tới nhưng mà nhờ bạn mình thanh toán và đặt vé giúp. Mình thấy có người nói lúc check in nó bắt mình xuất trình thẻ visa lúc đặt vé. Nhưng nếu nhờ đặt hộ thì làm sao mình xuất trình thẻ được. Anh em nào đi rồi thì trả lời cho mình với. Lo lắng quá :(

hoangvanphuong75
05-09-2013, 07:43
Em bảo bạn em photo hộ chiếu trang 2+3, và photo mặt trước của card đã mua vé cho em. Bạn em sẽ làm được, vì chỉ khi photo card 2 mặt, card sẽ bị lộ (bạn em sẽ ngại).

meochit
05-09-2013, 13:50
Các bác ơi cho em hỏi kinh nghiệm chút, em đang đặt vé đi Manila ngày 25/10. Em check thử thấy Philippineairlines giá khá mềm: 210 USD khứ hồi. Tuy nhiên, đến phần thanh toán, em dùng thẻ VISA của BIDV nhưng bị từ chối. Liên lạc với ngân hàng họ báo thẻ của em vẫn bình thường và không có giao dịch nào với Phil airlines cả. Em vẫn dùng thẻ VISA để thanh toán online ở nhiều nước. Có phải hãng này từ chối thẻ VN? E check Cebu chém gần 310USD mà lại phải bay đêm, khổ quá. Có cách nào mua được vé online ko? Hoặc từ SG còn có hãng nào khác giá rẻ rẻ chút không?

lilac
05-09-2013, 15:48
@meochit:

bạn thử dùng thẻ Visa hoặc Master của Citi Bank, HSBC hay ANZ xem. Nếu bạn ko có thì có thể mượn bạn bè. :)

thik_di_choi
05-09-2013, 17:56
Mọi người ơi, cho mình hỏi cái này với. Mình định đi vào tháng 12 tới nhưng mà nhờ bạn mình thanh toán và đặt vé giúp. Mình thấy có người nói lúc check in nó bắt mình xuất trình thẻ visa lúc đặt vé. Nhưng nếu nhờ đặt hộ thì làm sao mình xuất trình thẻ được. Anh em nào đi rồi thì trả lời cho mình với. Lo lắng quá :(

Cebu Pacific ko kiểm tra thẻ vì lúc thanh toán qua thẻ bao h cũng có phần bảo mật "verified by visa" hoặc "secure master"

Silic
05-09-2013, 21:27
Các bác ơi cho em hỏi kinh nghiệm chút, em đang đặt vé đi Manila ngày 25/10. Em check thử thấy Philippineairlines giá khá mềm: 210 USD khứ hồi. Tuy nhiên, đến phần thanh toán, em dùng thẻ VISA của BIDV nhưng bị từ chối. Liên lạc với ngân hàng họ báo thẻ của em vẫn bình thường và không có giao dịch nào với Phil airlines cả. Em vẫn dùng thẻ VISA để thanh toán online ở nhiều nước. Có phải hãng này từ chối thẻ VN? E check Cebu chém gần 310USD mà lại phải bay đêm, khổ quá. Có cách nào mua được vé online ko? Hoặc từ SG còn có hãng nào khác giá rẻ rẻ chút không?

Bạn chịu khó canh Cebu vài bữa nữa xem, Cebu nó tung khuyến mãi liên tục cho khoảng thời gian bay này mà.

meochit
05-09-2013, 22:47
@meochit:

bạn thử dùng thẻ Visa hoặc Master của Citi Bank, HSBC hay ANZ xem. Nếu bạn ko có thì có thể mượn bạn bè. :)

Philippineairlines nó bắt trình thẻ tín dụng đã mua khi check in nên dùng nhờ thẻ tớ e ra đến sân bay lại rắc rối. Có bạn nào dùng thẻ credit của ngân hàng VN mua được vé của Phil airlines chưa? Tớ thấy Expedia (TripAdvisor) nhận mua hộ vé của Phil airlines giá cũng 210 usd, không biết có tin cậy ko?

meochit
05-09-2013, 22:48
Bạn chịu khó canh Cebu vài bữa nữa xem, Cebu nó tung khuyến mãi liên tục cho khoảng thời gian bay này mà.
Thanks bạn. Tớ sẽ phục kích để xem có được giá đấy ko. Nếu ko đành mua qua TripAdvisor (nhưng chắc phải kiểm tra độ tin cậy đã)

Silic
05-09-2013, 23:29
Thanks bạn. Tớ sẽ phục kích để xem có được giá đấy ko. Nếu ko đành mua qua TripAdvisor (nhưng chắc phải kiểm tra độ tin cậy đã)

Cebu đang bắt đầu down 50% giá cho các chuyến quốc tế từ 01.10 đến 31.12 kìa bạn, vô chụp nhanh đi!!!

tuantubeo
06-09-2013, 12:53
Tình hình là tháng 12 này mình đi Philippine từ ngày 13-17, lịch trình như sau
-5h40 ngày 13/12: có mặt tại sân bay NAIA ter 3
-11h30 ngày 13/12: check in đi Boracay ( sân bay Caticlan ( vẫn Cebu air )
- 14h check in khách sạn
- Ngày 17/12 mình bay chuyến 16h22 từ Kalibo về NAIA3, như vậy có 3 ngày đêm ở Boracay,mọi người tư vấn giúp mình nên đi những tour nào với những địa điểm nào trên đảo với nhé. Tiện cho mình hỏi thêm là ăn uống ở chỗ nào trên đảo giá hợp lý 1 tý nhé
.
thank mọi người đã giúp đỡ :D

meochit
06-09-2013, 14:30
Mình check giá của Cebu rồi. Lúc đầu mình túm được giá 1USD/ chặng + 89USD thuế, phí. Nhưng chưa kịp trở tay thì mất giá đó. Đặt lại thì nó chỉ discount 50% giá vé chiều đi, tính ra cũng tầm 245USD cả thuế, phí, hành lí kí gửi (Đấy là mình chỉ tính hành lí ký gửi chiều về, vì chiều đi cố gắng mang gọn nhẹ), đắt hơn cả Phil airlines.
Mình vừa vào mạng đặt lại Philairlines là 210USD khứ hồi, all in fare và đã đặt được bằng thẻ VISA của mình. Tuy nhiên hãng lại gửi cho mình email thông báo: Thank you for booking your flight with Philippine Airlines!
Your booking is currently undergoing transaction verification.
We shall be sending a booking confirmation along with the ticket number/s within an hour.
Vậy mà chờ đến 4 tiếng rồi, chả thấy gửi email eticket confirmation gì cả. Trường hợp này mình nên làm thế nào?
Cám ơn các bác nhé.

jinnynhungoc
06-09-2013, 15:42
Hiện tại thấy ngày 13 tới 18/06/2014 mỗi chặng đều 1$ tổng phí thuể là 72$. Bạn nào thích đi thì tranh thủ book đi nhé!

tonphan
08-09-2013, 17:34
Mình sẽ bay từ SG đi Manila từ 15 - 18/11. Ở Manila một đêm rồi sau đó đi Cebu ngày 16 - 17 quay về. Mọi người nếu ai đi cùng thời gian thì join in cho vui nhé!

Gauluoi147
08-09-2013, 17:49
Mọi người ơi cho em hỏi tý,em bay đến Manila = Cebu,rồi đợ đến trưa bay tiếp đi Boracay = Phil Air thì có cần phải chuyển sân bay k?Vì nghe nói Manila đến 4 ter lận :-s.

jinnynhungoc
09-09-2013, 00:44
Bạn chỉ cần ở Naia3 là nơi tới cũng là nơi đi của các hãng trong và ngoài nước.

hoangvanphuong75
09-09-2013, 07:14
NAIA3 chỉ thấy Airphil Express (công ty con của Philippine Airlines), nếu bay của Philippine Airlines thì terminal khác (mà trên vé có ghi rõ mà), Philippine Airlines kiểu như Malaysia Airlines, Vietnam Airlines đại diện hàng không đầu tiên của nước đó.

thik_di_choi
09-09-2013, 10:33
Mọi người ơi cho em hỏi tý,em bay đến Manila = Cebu,rồi đợ đến trưa bay tiếp đi Boracay = Phil Air thì có cần phải chuyển sân bay k?Vì nghe nói Manila đến 4 ter lận :-s.

Check vé đi bạn. Cebu ở T3, nếu Philair cũng ở đó thì ok. Tớ nghi Philair ở T4,

Silic
09-09-2013, 17:56
Cebu chỉ hoạt động ở Terminal 3 thôi.
Còn của Air Asia thì
"All ZestAir (Z2) flights operate to/from Ninoy Aquino International Airport (NAIA)
Terminal 4; with the exception of flights to/from Incheon and Jinjiang which will
operate via NAIA Terminal 3"

Air Phil cũng đã số ở T3, chỉ trừ 1 số chuyến nào, mình quên mất rồi.

Air Phil đang có big promotions bay nội địa cho đầu năm sau... bà con ai có nhu vầu vô hốt lẹ kìa...
https://www.flypalexpress.com/uploads/images/2P%20Landing%20page.png

hoangvanphuong75
09-09-2013, 20:32
Philippine airlines là hàng không quốc gia Phi, nó ở Terminal khác, NAIA 3 kiểu như LCCT KL, chính là Cebu Pacificairlines, và em Airphil express. Airphil express và Philippine airlines tuy cùng 1 chủ, nhưng máy bay sơn màu và logo khác! Airphil express kiểu như Jetstar nhà mình.

jinnynhungoc
12-09-2013, 18:46
Cầu cảng tại Boracay và Catilan đã chuyển vị trí mới lưu ý nhé các bạn.
http://farm6.staticflickr.com/5331/9731687362_14408f9362_c.jpg (http://www.flickr.com/photos/23811427@N08/9731687362/) Bản đồ du lịch đảo Boracay (http://www.flickr.com/photos/23811427@N08/9731687362/) by jinny.nhungoc (http://www.flickr.com/people/23811427@N08/), on Flickr

Silic
20-09-2013, 22:04
Mọi người cho hỏi bên Cebu Pacific có cho dồn hành lý của nhiều ng không vậy?

VD: mình mua hành lý 20kg, mà đoàn có 4ng --> họ có cho mình dồn của 4ng mà tổng dưới 20kg không?

Sẵn tiện cho mình hỏi tình huống tương tự bên Air Asia luôn nhé.
Xin cảm ơn.

trangusia
26-09-2013, 12:58
@Silic: Air Asia cho phép cộng cân đấy, mình đi Thái bằng AA thì ok, ko biết đi Phil thì thế nào.
Đầu tháng 11 mình đi Phil với lịch trình HN-MAN-El Nido(đi qua Puerto Princessa)-MAN-HN trong 7 ngày.
Ngày 1:bay từ HN-MAN-Puerto Princessa, bắt xe đi El Nido.
Ngày 2,3,4:ở El Nido
Ngày 5:bắt xe về Puerto rồi bay về Manila
ngày 6,7:Manila.Tối muộn ngày thứ 7 bay về HN.
Các bác nào đã đi El Nido cho mình xin tí ý kiến ở El Nido 3 ngày có ok ko ạ?Mình thích đi kiểu tận hưởng, nghỉ ngơi+khám phá chứ ko thích đi vèo vèo liên tục lắm ạ.
Cảm ơn cả nhà trước.

Silic
26-09-2013, 15:55
@Silic: Air Asia cho phép cộng cân đấy, mình đi Thái bằng AA thì ok, ko biết đi Phil thì thế nào.
Đầu tháng 11 mình đi Phil với lịch trình HN-MAN-El Nido(đi qua Puerto Princessa)-MAN-HN trong 7 ngày.
Ngày 1:bay từ HN-MAN-Puerto Princessa, bắt xe đi El Nido.
Ngày 2,3,4:ở El Nido
Ngày 5:bắt xe về Puerto rồi bay về Manila
ngày 6,7:Manila.Tối muộn ngày thứ 7 bay về HN.
Các bác nào đã đi El Nido cho mình xin tí ý kiến ở El Nido 3 ngày có ok ko ạ?Mình thích đi kiểu tận hưởng, nghỉ ngơi+khám phá chứ ko thích đi vèo vèo liên tục lắm ạ.
Cảm ơn cả nhà trước.

Mình xin nói thông tin cho bạn tham khảo tí.
Theo thông tin của 1 ng sống ở vùng El Nido này, và mình cũng đọc tài liệu thì tháng 12, biển ở El Nido có màu xấu nhất trong năm bởi ảnh hưởng của gió mùa gì đó (nó gọi là Amihan) --> biển động, nước biển đục, k được trong.
Hiện tượng này bắt đầu từ giữa tháng 11 và kéo dài đến khoảng đầu tháng 3. Khoảng thời gian sau đó, biển sẽ trở nên rất yên, có màu xanh biếc, trong suốt.

--> Khoảng tháng 4 biển ở El Nido sẽ đẹp nhất.

VitaMin
04-10-2013, 14:44
Các bác cho em hỏi một chút, em thấy mọi người note khoản phí sân bay khi bay Manila - HAN or SG là 550 peso. Vậy cho em hỏi khoản phí này khi bay nội địa từ sân bay Manila là bao nhiêu ạ? Ví dụ bay Manila - Kalibo í ạ

hoangvanphuong75
04-10-2013, 15:40
T3 Manila đi nước ngoài 550, trong nước 200 thì phải, còn các Sb nội địa khác về Manila giá rẻ hơn do mỗi Sb thu phí khác nhau ví dụ Lao ag vài chục P.

alo247
17-10-2013, 16:18
Em đang cần tìm GẤP thông tin về khách sạn Ở Boracay và Manila. Các Bạn nào đã đi rồi xin cho em biết Thông tin , cách đặt Phòng , và những địa điểm tham quan ở Manila , Boracay ( em muốn đi xem Núi Lửa ở Manila ) ...Em xin hậu tạ chầu Cafe...

Chuyện là vậy...cách đây 2 tháng em có vào Phần thông tin Du Lich Philippin và thấy có 1 bạn Cần người ghép chung đoàn đi Manila - Boracay, em xin gia nhập đi cùng đoàn và được chấp nhận ...vé đã Book xong đầy đủ...Sau 2 tháng em gọi lại để hỏi cách Book phòng thì được Trả Lời là KHÔNG ĐỒNG Ý CHO ĐI CHUNG ĐOÀN NỮA ( cũng không hiểu TẠI SAO ? )...Nghe xong em muốn XỈU luôn..Bởi vì vé MB đã book rồi, không được đổi ngày...Mà quan trọng nhất là em không biết Tiếng ANH...Nên bây giờ các Bạn nào đã có kinh nghiệm đi Phi rồi xin chỉ lại cho em Thành thật cám ơn nhiều....

lilac
17-10-2013, 16:37
@alo247:

Lý do ko đồng ý cho đi chung đoàn có lẽ là vì bạn xin gia nhập rồi sau tận 2 tháng mới liên lạc lại. Vì khi gia nhập đoàn, bạn phải chủ động liên hệ để tìm hiểu về thông tin đoàn, điểm đi, thgian & địa điểm off... blah... blah... Rút kinh nghiệm lần sau bạn ha.

Còn về vụ đi Boracay & Manila. Nếu bạn chỉ đi 1 mình mà lại ko biết tiếng Anh thì sẽ... rất khó đi. Nếu đc bạn tìm 1 người bạn biết tiếng Anh để đi chung thì mới hi vọng chuyến đi hoàn thành đc. Vì ở Phi bạn cần biết tiếng Anh (dù chỉ là 1 chút) thì mới có khả năng đi lại.
Thôi mình cứ trả lời những thắc mắc của bạn trước đã ha.

1. Chổ ở:
- Manila: Mình đi lần nào cũng chỉ ở ks Tunes (hệ thống ks của Air Asia). Có 2 cái ở Manila, 1 cái ở Makati, 1 cái ở Malate. Ở cái nào cũng đc. Ở khu Makati thì cao cấp hơn, sang trọng & sạch sẽ kiểu Singapore. Còn khu Malate là khu tập trung khách du lịch, gần các điểm tham quan, nhưng bù lại thì nó thấp cấp hơn, ít sạch sẽ hơn & nhiều người vô gia cư hơn.
- Boracay: Mình đã ở Giulius Boracay Italian Resort, ngay cuối Terminal 1, đầu Terminal 2, ngay sát D Mall, đi bộ chưa đến 10 phút sẽ ra biển, có ăn sáng. Tuy nhiên, phòng ko đc sạch đẹp lắm mà giá lại hơi cao. Mình thấy khu White Beach rất nhiều ks & nhà nghỉ. Tùy theo tiêu chí của bạn có thể tìm nhiều ks & nhà nghỉ hơn. Ngoài ra bạn có thể tìm đọc lại mấy bài viết của 1 số bạn đi về, họ viết rất kỹ về nơi ở, nơi ăn, cách đi chơi....
Đặt phòng thì bạn cứ lên google, search cái tên đó, ra trang web vào đặt (có thể là trang web ks, có thể là agoda, booking.com...)

2. Điểm tham quan:
- Manila: có khu phố cổ Intramurous & nếu thích đi hồ núi lửa Taal Lake thì bạn tìm lại Topic này, có rất nhiều thông tin & cách đi.
- Boracay: hầu như là mua tour để đi tham quan & tận hưởng White Beach. Mua tour thì bạn phải biết trả giá. Nếu ko thì chỉ đi tắm biển White Beach hoặc thuê xe máy chạy vòng vòng đảo.

alo247
18-10-2013, 15:20
Trước hết mình xin cám ơn những thông tin mà bạn lilac đã cung cấp...Lý do 2 tháng sau mình mới liên lạc lại là do : lúc book vé MB xong mình có hỏi book phòng, nhưng bên đó nói là thôi để khoảng cuối tháng 10 rồi book luôn , không cần Book sớm.

nhjmcoi
20-10-2013, 10:36
Trước hết mình xin cám ơn những thông tin mà bạn lilac đã cung cấp...Lý do 2 tháng sau mình mới liên lạc lại là do : lúc book vé MB xong mình có hỏi book phòng, nhưng bên đó nói là thôi để khoảng cuối tháng 10 rồi book luôn , không cần Book sớm.
Bạn đi Boracay đợt nào thế, mình sẽ ở El nido từ 18- 20 tháng 12, Boracay từ 21- 24 tháng 12, nếu cùng thời gian thì joint cùng mình vì mình đi 1 mình từ HAN. Bạn đừng quá lo lắng mình thấy nhìu bạn Hàn và Trung ko hề biết tiếng anh toàn dùng phần mềm dich trên điện thoại. Bạn cứ search thông tin trên web, chuẩn bị kĩ lưỡng trước khi đi là ok. Book phòng ở Boracay cũng ko quá lo đâu vì có nhiều lắm. Do mình đi 1 mình nên book dorm female trên hostel ở frendz resort 1tr1 cho 3 đêm. Ở El nido và Boracay mình thấy ks đều rất đắt đỏ :(.

alo247
20-10-2013, 13:26
Bạn đi Boracay đợt nào thế, mình sẽ ở El nido từ 18- 20 tháng 12, Boracay từ 21- 24 tháng 12, nếu cùng thời gian thì joint cùng mình vì mình đi 1 mình từ HAN. Bạn đừng quá lo lắng mình thấy nhìu bạn Hàn và Trung ko hề biết tiếng anh toàn dùng phần mềm dich trên điện thoại. Bạn cứ search thông tin trên web, chuẩn bị kĩ lưỡng trước khi đi là ok. Book phòng ở Boracay cũng ko quá lo đâu vì có nhiều lắm. Do mình đi 1 mình nên book dorm female trên hostel ở frendz resort 1tr1 cho 3 đêm. Ở El nido và Boracay mình thấy ks đều rất đắt đỏ :(.

Mình ở Boracay từ 5/12-7/12 là về lại BORACAY rồi bạn... Mình đang tìm ks ở Boracay, Manila thì đã book ks Tune như Lilac chỉ rồi

nhjmcoi
20-10-2013, 13:33
Bạn thử xem cái này có ưng ko,có giá tốt hơn hôm mình book, đọc review thấy tốt, nếu đi 1 mình thì ở dorm cho đỡ tốn kém và ko thấy buồn:
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Frendz-Resort-Boracay/Boracay-Island/12693?dateFrom=2013-12-05&dateTo=2013-12-07

maximilian
23-10-2013, 00:55
Được , nhưng phải check in cùng với ng có mua hành lí , và dồn vào 1 kiện hành lí , có khi để rời 4 kiện cũng được nhưng hên xui, tốt nhất bỏ chung 1 kiện !

TuKhuyen
29-10-2013, 15:03
Các bạn định đi du lịch Philippines mà muốn tìm hiểu thêm thông tin thì có thể vào Facebook của Hội người Việt tại Philippines để tìm kiếm sự giúp đỡ.

emily87
03-11-2013, 15:19
Dear cả nhà,

Nhóm mình đã book vé SG-Manila-SG ngày 4-11/02/2014, nhờ các bạn đã đi rồi cho nhóm mình xin chút kinh nghiệm nhé:
1. Vé cepupacific là 1:00-4h30am, liệu mình book chuyến tiếp theo lúc 7h35 của Airasia thì có kịp không nhỉ, gần đây Cebu có bị delay chuyến bay nhiều không vậy?
2. Lịch trình hiện tại của nhóm:
4/02: SG-Manila, sáng bay Manila - Palawan
5/02: underground rive
6/02: Palawan - El Nido (bus)
7 (tối) or 8/02 (sáng): El Nido - Coron (tàu - 8h)
Tối 9/02: Coron - Manila (tàu - 14h)
10/02: sáng có mặt ở Manila lúc 6h30 (đi thác Pagsanjan hoặc Quezon... chưa quyết định)
11/02: Pinatubo, tối bay về SG khuya lúc 11h
Các anh chị em bạn bè tư vấn giúp mình lịch trình này có ổn chưa nhé
Vì nhóm mới đi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm. Rất cảm ơn các anh chị và các bạn tư vấn giúp
Xin chân thành cảm ơn
Email: [email protected]

hoangvanphuong75
03-11-2013, 16:21
Nếu đã book của A A chuyến cận giờ thì đành chạy đua với thời gian, và đừng quên check in online cho chuyến bay của A A ( Seair), tuy ta xi từ T3 đến Sân bay domestic Seair không xa nhưng sao bắt được taxi nhanh, vì taxi cũng phải xếp Hàng tới phiên. Tóm lại không nên đặt vé cho chuyến bay tiếp cận giờ như vậy.
Phần Cebu khi từ Manila đến Sài gòn là quay về liền, nên không lo trễ chuyến. Good luck.

NguyenNghia
03-11-2013, 18:17
Em tính đi Phil từ 20-26/12, vậy với hành trình 7 ngày này thì có thể đi được những điểm nào là hợp lý và đẹp nhất ạ? Dịp giáng sinh thì ở đâu là hợp lý nhất ạ? Em thấy Cebu có rất nhiều nhà thờ thì có nên đi nơi này vào giáng sinh không ạ? Hay dịp này chỉ cần quay lại manila là cũng ok rồi? Cám ơn các bác trước :D.

Silic
03-11-2013, 21:53
Dear cả nhà,

Nhóm mình đã book vé SG-Manila-SG ngày 4-11/02/2014, nhờ các bạn đã đi rồi cho nhóm mình xin chút kinh nghiệm nhé:
1. Vé cepupacific là 1:00-4h30am, liệu mình book chuyến tiếp theo lúc 7h35 của Airasia thì có kịp không nhỉ, gần đây Cebu có bị delay chuyến bay nhiều không vậy?
10/02: sáng có mặt ở Manila lúc 6h30 (đi thác Pagsanjan hoặc Quezon... chưa quyết định)
Vì nhóm mới đi lần đầu nên chưa có kinh nghiệm. Rất cảm ơn các anh chị và các bạn tư vấn giúp
Xin chân thành cảm ơn

Tóm tắt thì bạn muốn tham quan: Underground River, El Nido, Coron, Pinatubo.
Khá giống những điểm mình muốn đi. :)

Có góp ý bạn là: nếu được nên sắp xếp đi Pinatubo trước ngày khởi hành về.
Vì trekking tour Pinatubo mất khá nhiều time, và buổi chiều tối Manila nghe nói là kẹt xe kinh khủng, nếu bạn ngay đi ngày về SG thì hơi chật vật.
Sao bạn k bay từ Coron về Manila cho nhanh mà lại đi tàu? Nếu bay, bạn có thể sắp xếp Pinatubo vào ngày sau đó, để ngày cuối ở Manila (Pagsanjan hay Quezon như bạn nói), rồi tối về SG.

P/s: mình cũng đi dịp Tết âm lịch sắp tới, nhưng sớm hơn bạn 1 ngày. (tối 2/2 đến tối 9/2)

Silic
03-11-2013, 22:13
Nếu đã book của A A chuyến cận giờ thì đành chạy đua với thời gian, và đừng quên check in online cho chuyến bay của A A ( Seair), tuy ta xi từ T3 đến Sân bay domestic Seair không xa nhưng sao bắt được taxi nhanh, vì taxi cũng phải xếp Hàng tới phiên. Tóm lại không nên đặt vé cho chuyến bay tiếp cận giờ như vậy.
Phần Cebu khi từ Manila đến Sài gòn là quay về liền, nên không lo trễ chuyến. Good luck.

Ngoài taxi, em đọc thông tin trên mạng thì hình như nó có shuttle bus để di chuyển giữa các Terminal mà anh, hình như phí 20P/pax
Air Asia ở T4, Cebu Pacific ở T3.

Bạn emily87 vào đây check thông tin thử
NAIA airport
(http://125.60.203.88/miaa/index.php?option=com_content&view=article&id=45:shuttle-and-transport-services&catid=73:transit-and-transportation&Itemid=71)

emily87
03-11-2013, 22:15

Dạ, em cảm ơn anh Phương nhiều ạ
Nhóm em chưa có đặt vé nội địa nhưng đang tham khảo ý kiến của các bạn xem có nên đặt chuyến 7h35 ko hay là đặt chuyến 11h55, vì chuyến 11h55 thì chờ lâu quá, từ 4h30 lận
Vậy là chuyến từ SG quay về Manila ko sợ bị delay đúng không anh :P

emily87
03-11-2013, 22:20
Cảm ơn bạn Silic nhiều nhé, mình inbox nhưng có lẽ bạn không nhận được :)
Bạn có thể cho mình tham khảo lịch trình của nhóm bạn được không, nhóm mình cũng đang lấn cấn vụ này lắm
Email của mình là [email protected]
Tks bạn trước nha

Nheva
03-11-2013, 23:26
Dear cả nhà,

Xin chân thành cảm ơn

Trả lời câu hỏi của Emily (bạn nào quan tâm có thể tham khảo):
1/ Tuyệt đối ko nên mạo hiểm bok chuyến tiếp theo vào 7h40 vì tỷ lệ các chuyến bay trễ của Cebu khá cao
(đến 60 -70%).
Bản thân chị đi Phil 4 lần thì 2 lần của A A ko sao, nhưng 2 lần đi của Cebu đều bị delay 1,5 - 3h.
Rất may chị đặt chuyến sau vào 10- 11h nên ko bị lỡ.
2/ Sông ngầm em phải đăng ký trước cả tuần mới đi đc nhé. Hồi chị đi năm 2011 thì đi đc ngay, nhưng năm 2013 thì phải bỏ qua vì ko đăng ký trc, hết quota trong vòng 1 tuần luôn.

3/ Để đi chơi El Nido cần ít nhất 4 ngày (1 ngày đi, 1 ngày về và 2 ngày chơi ở đó).
Nếu em định từ đó về Coron, thì nên rời đi vào sáng ngày thứ 4

4/ Cái ngày 10/2 trở lại Manila thì buổi chiều em nên đi ngay Pinatubo.
Đến nơi ngủ lại ở làng dưới chân núi rồi sáng hôm sau trekking lên hồ.
Phải đi làm sao để muộn nhất 3 chiều các em đã phải lên xe quay trở lại Manila thì mới kịp buổi tối 11/2 bay về SG.
Bởi vì em sẽ mất 1h đi từ làng ra bến bus, đợi bus + đi về đến MNL mất ít nhất 3h. Vậy là 7h30 tối may ra em mới có mặt ở SB.
Ngoài ra còn phải tính đến trời mưa, có thể gặp lũ ở Pinatubo (tháng 2 thì ít hơn, n vẫn phải đề phòng vì đó là nơi rất hay mưa) chặn mất lối về, hoặc kẹt xe ở MNL
5/ Từ SB Aquino đi vào trung tâm TP thì cứ ra xếp hàng đi taxi là tiện nhất, cứ lên xe giá 40 P khởi đầu.
Chay vào khu Malate (trung tâm TP) total giá vào khoảng 140 -150 P nhé. Nếu nó đi loanh quanh thì cứ bảo chỉ tầm 150P và nhất định chỉ trả tầm đó, cùng lắm thì tip thêm 20P là đẹp
Mấy lời khuyên thế để em tham khảo nhé, cần gì gọi điện chị sẽ trả lời

Silic
04-11-2013, 07:52
Bạn Emily chưa book lịch bay nội địa thì sắp xếp dễ hơn, chỉ có điều sợ bạn k tìm được vé rẻ thôi. Vì thời điểm này vào mùa high season.

Mình có thêm vài góp ý cho bạn đây:
1. Sông ngầm:
Consider lại xem có nên đi hay không, vì có bạn trên dd đã đi rồi, nhưng thật xuất sắc. Và bạn ấy cũng dẫn lời 1 dân Phil ở Puerto Princesa (PP) là: ở VN đã có động thiên đường (chưa kể Sơn Doong) thì đã cái Underground river của Phil đã bị tuột hạng rồi. :)
Nếu bạn vẫn quyết định đi thì như Nheva nói: phải xin permission trước. Và bạn nên consider thời điểm khởi hành của tour nhé. Nếu bạn bay đến PP trễ thì k sắp xếp tour này được. Mình k tìm hiểu nên k sure, chỉ nhắc bạn về vde này thôi.

2. Đi El Nido:
Theo mình thì bỏ ra 4 ngày để đi El Nido thì hơi phí. Có xe buýt đêm từ PP đến El Nido và ngược lại, bạn có thể save time (vừa đỡ tiền ks) để dành time tham quan.

1 thông tin rất quan trong cho bạn khi sắp lịch: lịch bay của Cebu Pacific: bao gồm giờ bay và ngày bay. 1 số chuyến bay chỉ có trong 1 số ngày nhất định trong tuần, chứ k phải ngày nào cũng có. Lúc sắp xếp bạn nên check lịch này.
http://www.cebupacificair.com/Pages/FlightSchedule.aspx

Silic
04-11-2013, 07:56
Trả lời câu hỏi của Emily (bạn nào quan tâm có thể tham khảo):
4/ Cái ngày 10/2 trở lại Manila thì buổi chiều em nên đi ngay Pinatubo.
Đến nơi ngủ lại ở làng dưới chân núi rồi sáng hôm sau trekking lên hồ.
Phải đi làm sao để muộn nhất 3 chiều các em đã phải lên xe quay trở lại Manila thì mới kịp buổi tối 11/2 bay về SG.
Bởi vì em sẽ mất 1h đi từ làng ra bến bus, đợi bus + đi về đến MNL mất ít nhất 3h. Vậy là 7h30 tối may ra em mới có mặt ở SB.
Ngoài ra còn phải tính đến trời mưa, có thể gặp lũ ở Pinatubo (tháng 2 thì ít hơn, n vẫn phải đề phòng vì đó là nơi rất hay mưa) chặn mất lối về, hoặc kẹt xe ở MNL

Bạn có thể cho thêm thông tin về nhà trọ/ks ở chân núi không ạ? Và cả thông tin về trekking nữa như thời gian trekking, thời gian đi xe 4x4... mình cũng đang lên plan Pinatubo nên muốn có nhiều thông tin về nó để tiện sắp xếp.
Xin cảm ơn bạn!

Nheva
04-11-2013, 08:52
2. Đi El Nido:
Theo mình thì bỏ ra 4 ngày để đi El Nido thì hơi phí. Có xe buýt đêm từ PP đến El Nido và ngược lại, bạn có thể save time (vừa đỡ tiền ks) để dành time tham quan.

Không biết bạn đi El Nido hồi nào?
Mấy lần mình đi và gần đây nhất là tháng 5/2013 thì ko có bus đêm bạn nhé.
Chuyến muộn nhất từ PP là 5h chiều. Chuyến muộn nhất từ El là 5h30. Đi đến nơi đều vào tầm 1h - 1h30 đêm rất dở dang và mệt mỏi

banglaixex
04-11-2013, 08:59
up lên nào !

hoangvanphuong75
04-11-2013, 10:08
Chuyến shuttle bús ở T3 bắt đầu 6 giờ sáng, nếu chưa book chuyến chạy đua thời gian thì OK rồi. Em nên nhớ khi đến Manila Trời còn tối. Em phải đi taxi, mà taxi thì phải xếp hàng, vào giờ đó em đủ can đảm bước xa xa ra lộ ngoắc taxi vãng lai không. Anh đã từng đi bộ từ T4 đến T3 rồi, không gần đâu. Mà shuttle bús T3 đâu có đi T4, nó chỉ đến cái LRT taft j đó thôi, anh mới đi Hongkong về mà.
Bạn gì hỏi đi dịp giáng sinh thì nhất rồi, dân Phi theo thiên chúa, đông như Thái theo Phật. Nhà thờ ở Phi đẹp lắm. Thành phố nào ở Phi cũng có nhà thờ đẹp, Cebu, Laoag, Vigan, Iloilo, ngay cả thành phố có viện lúa thế giới, bé nhưng vẫn có nhiều nhà thờ, kiểu như Thái đi đâu cũng thấy chùa.
Mới đọc được blog Phi, Lipa city chỉ cách Manila 2h xe thôi được gọi là Roma của Phi, còn Taal Heritage city Batangas (không phải núi lửa, hồ trong núi Taal nhé) xếp sau Vigan UNESCO city của Phi thôi. Tất cả các địa danh này chỉ cách Manila 2h xe.

thuhangtrinhhp
04-11-2013, 13:19
Theo mình biết thì Roro bus có khá nhiều chuyến đi PP - El Nido, cả chuyến đêm muộn nhất là 10pm và trên mạng cũng khá nhiều người recommend hãng này.
Tham khảo:
http://www.ironwulf.net/2013/01/08/transit-roro-bus-to-el-nido-from-puerto-princesa-palawan/

MyopicWorm
04-11-2013, 13:39
Theo lịch mình vừa check thì chuyến muộn nhất từ PP đi El Nido là 6h chiều, và chuyến sớm nhất là 5h30 sáng

banglaixex
04-11-2013, 13:40
thi bang lai xe may (http://thi-bang-lai-xe-may-a1.blogspot.com/) cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin hữu ích này

hnc
05-11-2013, 15:34
Dear cả nhà,
Tình hình là mới tuần rồi Cebu có khuyến mại đi Phi. Em hấp tấp đăt vé rồi mà giờ ngồi sợ quá. Em book vé SG-Manila ngày 10/6 năm sau, đến bên đó là 4:30 sáng, rồi book luôn vé Manila-Boracay 6:00-7:00 cho ngày hôm đó. Hic hic, lúc đó em nghĩ đơn giản lắm cơ ạ, em nghĩ nó cùng sân bay, làm thủ tục hải quan xong rồi bay nội địa luôn chắc kịp giờ. Mà giờ em đọc thấy bảo Cebu chuyên trễ giờ bay, chắc em tiêu rồi.
Mấy anh chị cho em hỏi, Cebu có cho đổi giờ bay ko nhỉ? Có phải tốn phí gì ko?
Em cám ơn nhà ạ.

tuantubeo
05-11-2013, 16:24
Em đã đọc vụ T4 và T3 mà mọi người nói rồi, em đặt vé từ Kalibo về lúc 14h, về tới Manila T4 chắc tầm 16h, cho em hỏi lúc đó từ T4 sang T3 em có shuttle bus đi không ạ, hay phải xếp hàng đi taxi. Em cám ơn mọi người rất nhiều :D

lilac
05-11-2013, 16:24
@hnc:

Nếu bạn mua vé KM thì sẽ ko đổi đc. Còn nếu đổi cũng tốn phí rất cao, có khi còn cao hơn mua vé mới.
Tuy nhiên, nếu bạn Cebu đổi lịch bay thì bạn hoàn toàn có thể đổi giờ bay theo ý mình.

hnc
05-11-2013, 17:41
Cám ơn lilac nhiều nhé!
Như vậy là mình ko nên đổi vé chặng MNL-Boracay từ bây giờ vì phí đổi vé cao đúng ko. Hi vọng chặng SG-MNL ko bị delay, mà nếu nó bị delay thì theo bạn là mình có thể đổi lịch trình MNL-Boracay. Mà lúc đó muốn đổi thì liên lạc Cebu thế nào nhỉ bạn? Mình có nên check in online các chặng trước dó ko nhỉ? 4h30 xuống sb, làm thủ tục hq rồi check in cho chuyến 6:00, mình thấy sao impossible quá, đúng là hấp tấp quá mức, tại thấy vé từ MNL-Boracay có 3PHD/người nên mình bị hoa mắt.

@hnc:

Nếu bạn mua vé KM thì sẽ ko đổi đc. Còn nếu đổi cũng tốn phí rất cao, có khi còn cao hơn mua vé mới.
Tuy nhiên, nếu bạn Cebu đổi lịch bay thì bạn hoàn toàn có thể đổi giờ bay theo ý mình.

lilac
05-11-2013, 18:25
@hnc:

Ý mình là nếu nó đổi giờ bay cho chuyến MNL - Boracay thì bạn mới đổi đc. Chứ nó đổi giờ SGN - MNL thì bạn cũng ko làm gì với chuyến MNL - BRC đc.
Ngoài ra chỉ khi nào nó ĐỔI giờ bay, gửi mail thông báo lịch bay mới thì bạn mới có thể email đổi giờ bay theo ý mình đc, chứ nếu nó delay thì bạn KHÔNG làm gì đc.

4:30AM xuống sân bay thì việc đi chuyến 6AM theo mình là… không thể. Vì ko nói đến chuyện delay, thậm chí nếu bay đúng giờ, thì 4:30AM máy bay đáp xuống sân bay, nhưng sân bay Terminal 3 ở Phi rất hay bị kẹt, di chuyển từ chổ đáp đến bến xuống cũng phải từ 10-15 phút là ít nhất. Tiếp theo từ máy bay bạn phải xếp hàng để di chuyển (đi bộ) đến chổ làm thủ tục hải quan, cũng phải 10-15phut. Sau đó làm thủ tục hải quan. Cái này rất hên xui, nếu vắng thì nhanh, đông thì lâu lắm.
Rồi lấy hành lý (nếu bạn có gửi)… Rồi lên lầu, khu Departure để check in. Rồi chạy vào gate đi… Tất cả những cái này chỉ diễn ra trong vòng tối đa 75 phút là điều rất khó.
Nói chung theo mình, giờ bạn nên mua lại vé mới cho chặng MNL - Boracay là tốt nhất.

hnc
05-11-2013, 20:16
Ôi cám ơn bạn nhiều lắm nha. Huhu, giờ mình ko biết sao luôn, book vé cho 4 Ng luôn rồi, nãy giờ bị chửi rủa quá trời luôn. Mới coi trên Cebu, bữa nay nó hết kmai rồi nên giá cao lắm bạn à.
Bạn có kinh nghiệm đi tàu từ MNL sang Bocaray ko thì bày giúp mình với. Đi tàu mất thời gian bao lâu? Cách đi thế nào ai biết cho mình thông tin nhé.
Mình cám ơn lilac và cả nhà!

Silic
05-11-2013, 22:22
Em đã đọc vụ T4 và T3 mà mọi người nói rồi, em đặt vé từ Kalibo về lúc 14h, về tới Manila T4 chắc tầm 16h, cho em hỏi lúc đó từ T4 sang T3 em có shuttle bus đi không ạ, hay phải xếp hàng đi taxi. Em cám ơn mọi người rất nhiều :D

Theo thông tin mình đọc trên website của sân bay thì có shuttle giữa các terminal, giá 20P/pax, chạy 24/24.
http://125.60.203.88/miaa/index.php?option=com_content&view=article&id=32:airport-shuttle&catid=56:transit-and-transportation&Itemid=63

thik_di_choi
05-11-2013, 23:16
Ôi cám ơn bạn nhiều lắm nha. Huhu, giờ mình ko biết sao luôn, book vé cho 4 Ng luôn rồi, nãy giờ bị chửi rủa quá trời luôn. Mới coi trên Cebu, bữa nay nó hết kmai rồi nên giá cao lắm bạn à.
Bạn có kinh nghiệm đi tàu từ MNL sang Bocaray ko thì bày giúp mình với. Đi tàu mất thời gian bao lâu? Cách đi thế nào ai biết cho mình thông tin nhé.

Bạn Lilac nói đúng đấy. Nhưng nói chung thì cũng vẫn hoàn toàn có khả năng kịp.
- Thứ nhất: ở T3 tầm đó ko có quá nhiều chuyến bay đến nên immigration rất nhanh
- Bạn bay cùng của Cebu nên cùng tẻminal: T3 không lớn lắm
Tip:
- Chuẩn bị hành lý và di chuyển ra cửa máy bay trước (sẽ bị lườm đấy)
- Khai đủ form nhập cảnh Phi (có 2 tờ nhé, nhiều bạn hay quên tờ Hải quan) để tránh mất thời gian ở cửa immigration
- Ưu tiên 1 bạn nhanh nhẹn check out đầu tiên rồi chạy thật nhanh lên xếp hàng ở quầy check in nội địa
- Có thể các bạn biết rồi nhưng cứ nói: Departủe ở tầng hai, ra khỏi cửa immigration rẽ trái đến cuối cùng nhìn bên trái sẽ có cầu thang lên tầng hai. tất cả nằm trong sảnh nhé, không phải ra ngoài

Good luck!

emily87
05-11-2013, 23:29
[QUOTE=Nheva;1014061]Trả lời câu hỏi của Emily (bạn nào quan tâm có thể tham khảo)
Chị Nheva đã nhiệt tình trả lời cho mình rất nhiều thông qua phuot.vn và msg, chiều nay lại còn gọi điện chia sẻ và dặn dò mình cho chuyến đi, thật là cảm động
Rất cảm ơn chị Nheva, các anh chị và bạn bè trên phuot.vn đã chia sẻ thật nhiều thông tin hữu ích, thật hiếm có cộng đồng nào lại nhiệt tình giúp đỡ không hề vụ lợi như thế này
Hy vọng sẽ còn nhận được nhiều góp ý hơn nữa cho chặng hành trình
Chúc tất cả anh chị em những chuyến đi vui vẻ, an toàn và có những trải nghiệm lý thú :)

hoangvanphuong75
06-11-2013, 08:34
Đúng như lilac nói, mệt rồi, bây giờ vấn đề là mua ghế ngồi chuyến Sài gòn - Manila cũng không mắc đâu được ngồi Đầu lâu lâu VIP tí vậy. Đễ xuống máy bay trước thiên hạ, sau đó chạy và chạy nhanh đến Hải quan, đừng gửi hành lý đễ có thể kịp depa cho chuyến Kalibo, nhưng có vẽ bất khả thi, vì mỗi sáng tất cả các chuyến bay nội địa rất đông họ check in sớm, nên đóng quầy sớm, đễ check in những chuyến tiếp. Rồi phải đóng phí sân bay, qua an ninh...
Cũng không nên nghĩ phương án đi boat giá cao, trong khi đó Kalibo có AA,Tiger hay bán giá rẻ.

Nheva
06-11-2013, 09:58
Theo mình thì thế này nhé:
Bây giờ bạn check giá vé đã đắt thuộc loại regular rồi thì bạn đừng mua vé mới nữa.
Cứ giữ vé cũ, nếu chuyến bay may mắn đúng giờ và các bạn làm mọi thủ tục nhanh thì vẫn có cơ bắt kịp chuyến kia. Mà nếu chuyến kia lại trễ 1 chút nữa thì càng tuyệt.
Còn trong trường hợp ko kịp đc chuyến tiếp theo thì lúc đó hãy mua vé mới ngay tại SB, cũng ko đắt hơn bạn mua bây giờ đâu.
Ngoài ra từ bây giờ đến lúc đó bạn vẫn cứ tiếp tục canh vé rẻ, nếu có rẻ thì bạn mới nên mua vé mới

lilac
06-11-2013, 10:39
@hnc:

Mọi người đã chỉ cách để bạn có thể bắt kịp máy bay rồi, mình chỉ thêm 1 số ý nữa cho bạn nhé:
- Bạn nên check in online chuyến MNL - Boracay trước. Sau đó cứ đến quầy "check in online" làm thủ tục, sẽ nhanh hơn.
- Khi qua hải quan, nếu đang xếp hàng dài quá thì bạn đi đến khu vực dành cho người có thẻ Apec (nếu thấy quầy trống), trình vé máy bay tiếp theo, giải thích lý do & hi vọng anh hải quan đó sẽ làm thủ tục cho nhóm bạn trước.
- Chuẩn bị sẵn tiền để đóng thuế sân bay. Đến quầy đóng tiền chỉ cần đưa boarding pass & tiền, ko chờ thối tiền hay lục tiền mất tgian.
- Nhớ là đừng gửi hành lý, vì đợi hành lý sẽ ko biết chừng đc thgian.

Nhưng tốt nhất từ đây đến lúc đó nếu Cebu có KM tiếp thì mua vé mới nhé.
Hi vọng mọi thứ sẽ tốt đẹp.

hnc
06-11-2013, 10:45
Cám ơn mọi người đã nhiệt tình tư vấn cho mình nhé! Đúng là hấp tấp hỏng việc thật.
Chắc tạm thời tụi mình cứ giữ vé, nếu may mắn thì OK còn ko thì đành mua vé mới tại sân bay, ko nữa thì đi tàu vây. Thời gian cũng còn nhiều lắm chỉ mong ko có việc j đột xuất thì mới đi dc. Lần trc mình cũng ham hố vé giá rẻ đi Malay, cuối cùng phải bỏ luôn vì trùng lịch công tác.

tuantubeo
06-11-2013, 13:31
Cám ơn các anh/chị đã nhiệt tình giúp đỡ, cung cấp thông tin :D sắp tới em có đi Phi từ 13-17/12, mọi người tư vấn cho em xem lịch trình như thế này ổn chưa với ạ, em đi Cebu Air, ở Hà Nội mình đổi Peso ở chỗ nào là tỷ giá ok nhất ạ

1 AM: ngày 13/12: Check in tại Nội Bài
5 AM: Làm thủ tục nhập cảnh tại NAIA T3
11h30 AM: Bay đi Boracay cũng vẫn của Cebu và xuống sân bay Caticlan

14PM: Check in khách sạn ở gần biển khu station 2, lang thang chơi tối hôm đấy tại khu trung tâm

Ngày 14/12 - 16/12: nhờ các anh/chị tư vấn giúp xem ăn uống ở đâu ( có tên hàng thì càng tốt ạ ) và chơi những gì cho hợp lý trong 3 ngày này với ạ. Em dự định đi lặn biển, tour đi vòng quanh đảo, thăm thú các bãi biển của đảo, lái xe ATV lên Ocean park. Còn lên núi Tulo với đi bảo tàng 3D như có mem từng chia sẻ thì e không rõ nó ở chỗ nào trên đảo mong các anh chị chỉ giúp

Ngày 17/12: 11h AM trả phòng ăn trưa và đi xe của Southwest tới sân bay Kalibo cho chuyến bay về Manila 16h30 PM
- về tới sân bay Naia T4 dự định 18h PM. sau đó chờ chuyến bay về Hà nội lúc 22h30 PM thì có kịp vào thành phố tới chơi ở Mall of Asia không ạ. Em cám ơn mọi người rất nhiều :D

hoangvanphuong75
06-11-2013, 14:59
Bạn có nhiều thời gian ở Boracay, dịp đó gần giáng sinh, sao không ghé Iloilo, city này có nhiều nhà thờ đẹp, có 1nhà thờ UNESCO, lại cách Kalibo vài tiếng xe. Có chuyến xe đêm Caticlan-Iloilo, khỏi mất 1đêm hotel Boracay không hề rẻ.

tuantubeo
06-11-2013, 22:03
Bạn có nhiều thời gian ở Boracay, dịp đó gần giáng sinh, sao không ghé Iloilo, city này có nhiều nhà thờ đẹp, có 1nhà thờ UNESCO, lại cách Kalibo vài tiếng xe. Có chuyến xe đêm Caticlan-Iloilo, khỏi mất 1đêm hotel Boracay không hề rẻ.
Em chỉ định ở Boracay thôi ạ, định đi toàn bộ đảo 1 lần cho biết. :D

Silic
07-11-2013, 13:17
Hi mọi ng,

Mình có 1 vấn đề nhỏ, nếu ace nào có kinh nghiệm thì share thông tin giúp mình nhé.
Mình book chặng bay Manila - PP cho 1 nhóm bạn.

Lúc đầu mình mua, mắt nhắm mắt mở mua hành lý: 25kg giá 580P
(trong khi 15kg chỉ có 170P thôi, 20kg thì 280P)

Hnay mình vào táy máy phần my booking, rồi chỉnh sửa. Mình sửa được 25kg đó thành 1 kiện 15kg và 1 kiện 20kg.
Tiền còn dư lại là 130P. (mà lúc book vé đã trả hết 580P luôn rồi)

Và mình thấy nó gửi lại cái initerary mới cho mình, trong phần lý: có 1 mục ghi là: Spoilage: 130P

Vậy cái 130P này có lấy lại được hok ta, hay bị mất? (biết là chỉ có 60K vnd thôi).
Nhưng có khả năng mình sẽ mua thêm 1 kiện hành lý nữa, nếu được mình muồn dùng 130P đó, rồi bù thêm 40P nữa để mua thêm 1 kiện.

Cảm ơn mọi ng!

tuantubeo
07-11-2013, 15:19
Mọi người tư vấn giúp em cái lịch trình với ạ :D

m3oxinh
10-11-2013, 16:46
Có bác nào mới đi Phil về hay ở Phil thì cập nhật giúp em tình hình bên đó với nhỉ? Hơn tuần nữa em đi Boracay mà ko biết bên đó thế nào, bão đi qua có bị ảnh hưởng nhiều ko? :-s

Gsjc9999
13-11-2013, 01:54
Bão dữ ở Phil hiện chưa qua vẫn đang tiếp diễn, tình hình sắp tới chưa biết ra sao.

Thời tiết Phil mùa mưa là từ tháng 6 đến tháng 11, hàng năm mùa mưa ở Phil thường xuyên có bão không nhỏ thì lớn, mùa mưa ở Phil khi có thiên tai bão lụt thì lúc nào cũng thường nặng nề dữ dội hơn các nước khác… du khách nước ngoài ít ai chọn đến Phil vào mùa mưa bão cả…, lúc book vé chắc bạn chưa kịp tìm hiểu thời tiết ở Phil đúng ko??? Lần sao nhớ đừng đi Phil vào mùa mưa bạn nhé.

Hiện tại tình hình ở Phil rất lộn xộn mất an ninh, nạn trộm cắp cướp bóc, hôi của xảy ra nhiều nơi ko có cảnh sát, và cho đến thời điểm bạn đến Phil chắc chắn tình hình lộn xộn vẫn chưa thể ổn định được, nếu nhóm bạn đi đông thì đỡ lo về an ninh 1 chút còn đi ít người thì phải hết sức cẩn thận khi đi lại các nơi, có thể nạn cướp bóc sẽ xảy ra nơi ko có bóng dáng cảnh sát, nếu bạn là nữ thì càng nguy hiểm hơn vì có thể bị nạn hiếp dâm đe dọa,… nạn nhân chống cự có thể bị giết…, phải hết sức đề phòng thì hơn nhe bạn.

“…Bến tàu Ormoc hỗn loạn cực độ. Người đến, kẻ đi nháo nhào chen lấn nhau trong điều kiện nhân viên phục vụ, điện, nước gần như bằng không. Buổi tối ở đây có cảm giác như mới thoát ra trận chiến…;… An ninh là mối lo ngại lớn khi cảnh sát cầm súng M16 đứng gác khắp nơi.
Nhưng cảnh tan hoang của Ormoc vẫn không thấm vào đâu so với Tacloban, nơi hàng nghìn xác chết vẫn nằm la liệt trên phố. Những người thoát đi từ thành phố này đến được Ormoc đều nói “ở đây tốt hơn nhiều”.
“Tacloban giờ rất nguy hiểm. Không lương thực, không thức uống và lệnh giới nghiêm đã được ban bố. Bốn ngày nay chúng tôi chỉ uống nước và ăn bánh bích quy” - Bob Epan kể.
“Giờ thì mọi người ở đó đều có súng và ai cũng sẵn sàng lao vào nhau vì đói. Họ thậm chí tấn công cả cảnh sát. Ở đó không bệnh viện nào hoạt động. Dịch bệnh cũng bắt đầu lây lan” - cô Jonalyne Bajha (20 tuổi) nói thêm…
Một nhân viên cứu trợ chính phủ là Christopher Pedrosa miêu tả: “Người ta lê lết quanh thành phố để tìm kiếm nước và thức ăn”. Như Reuters cho hay, đâu đó quanh những con đường đầy xác người và đống đổ nát, có dòng chữ viết tay trên tấm bảng: “Chúng tôi cần sự giúp đỡ”. (TTO)

Bạn nên cân nhắc tìm hiểu thật kỹ tình hình thực tế ở Phil nơi định đến, trước ngày lên đường thấy an toàn thì hãy đi nhe!

Hiện tại người ta đến Phil để cứu trợ chứ không ai đến để du lịch vào thời điểm này cả!:)

Chúc bạn có chuyến đi an toàn và may mắn!..

• Lưu ý: Du khách không nên đến Mindanao, một hòn đảo ở phía Nam Philippines, đặc biệt là Zamboanga và Sulu vì đây là “căn cứ” của Hồi giáo cực đoan Abu Sayyaf. Bạn có thể gặp nguy hiểm khi đến nơi này.

ntka69
13-11-2013, 17:26
Dear cả nhà
Cả nhà Phượt cứu mình vụ này với.!!! Số là theo sự hướng dẫn của “phượt’ gia đình mình đã phượt thành công Tết mỗi năm đi 1nước :Lào , Campuchia , Thailan .Tết năm nay cả nhà mình (hai vợ chồng , 1 con trai 15t ,1trai nua 13t) quyết định đi Philipin . Vé máy bay , khách sạn mình đã đặt xong duy chỉ còn từ đảo Coron đi Broacay mình muốn đi tàu thủy đêm để vừa tiết kiệm thời gian và thêm thử nghiệm mới cho gia đình.Theo hướng dẫn mình đã vào trang : http://travel.2go.com.ph nhưng không thấy có tầu chạy tuyến này.Bạn nào có thông tin về tầu thủy của tuyến này thi mách bảo giúp mình. Tuy mình mới gia nhập nhà Phượt nhưng đã dõi theo và học hỏi kinh nghiệm từ ‘Phượt’ từ nhiều năm nay.Rất mong sự giúp đỡ và chia sẻ từ các bạn.

diana_tse
14-11-2013, 22:41
Hic, khổ quá cơ mình đã book vé gần cả năm, phòng ốc đặt hết rồi mà giờ hậu bão lũ thế này làm 2 người bạn đồng hành cùng mình chùn chân và muốn hủy, vậy là chỉ còn lại mình mình thôi (là con gái 1 thân 1 mình nữa mới khổ chứ:( ) không biết tình hình bên Phil giờ thế nào rồi mọi người, có bạn nào đang bên ấy vui lòng cập nhật thông tin giúp mình với. Do lộ trình của mình là HCM-Manila-Boracay-Manila-HCM trong 5 ngày từ 11/12-15/12/2013 cũng gần rồi nên mình hơi lo. Cảm ơn mọi người nhiều lắm :(

m3oxinh
14-11-2013, 23:15
Theo mình tìm hiểu thì thực tế cũng không tệ thế đâu, bão có đi qua Boracay nhưng không bị ảnh hưởng nhiều, vài hôm trước có mất điện nhưng đã được khắc phục. Các bạn Tây vẫn chụp ảnh khoe đầy trên Twitter. Bạn diana_tsse có thể cập nhật thêm thông tin ở đây để đi cho yên tâm hơn nhé: http://www.theepochtimes.com/n3/359670-boracay-island-philippines-wants-tourists-after-typhoon/

diana_tse
15-11-2013, 08:40
Cám ơn m3oxinh nhiều lắm :D mình sẽ theo dõi thêm :D ở Boracay thì mình cũng không lo lắng nhiều bằng Manila, ở Manila là thành phố lớn, vốn đã phức tạp rồi mà sau bão nhiều người dân ở các tỉnh chịu ảnh hưởng có thể đổ về nhiều hơn và có thể sẽ càng phức tạp hơn, mình đang suy nghĩ không biết có nên trở về Manila vào ngày 14 để ngày 15 đi hồ Taal không hay là kéo dài thời gian ở Boracay thêm 1 ngày để ngày 15 mình quay về Manila và bay về VN luôn, dù sao thì mình cũng tin tưởng Boracay an toàn hơn so với ở Manila :(. Mình đang phân vân giữa 2 ý này, mong mọi người có thể tư vấn giúp mình, cảm ơn mọi người rất nhiều :) .

tuantubeo
15-11-2013, 11:42
Hic, khổ quá cơ mình đã book vé gần cả năm, phòng ốc đặt hết rồi mà giờ hậu bão lũ thế này làm 2 người bạn đồng hành cùng mình chùn chân và muốn hủy, vậy là chỉ còn lại mình mình thôi (là con gái 1 thân 1 mình nữa mới khổ chứ:( ) không biết tình hình bên Phil giờ thế nào rồi mọi người, có bạn nào đang bên ấy vui lòng cập nhật thông tin giúp mình với. Do lộ trình của mình là HCM-Manila-Boracay-Manila-HCM trong 5 ngày từ 11/12-15/12/2013 cũng gần rồi nên mình hơi lo. Cảm ơn mọi người nhiều lắm :(

Mình cũng đi từ 13-17/12 lộ trình là HN - Manila - Caticlan - Kalibo- Manila -HN có gì sang bên đấy nhập đoàn giao lưu không bạn :D nhóm mình 4 người có 2 nam và 2 nữ

alo247
17-11-2013, 09:14
Mình đi từ ngày 5-10/12 lộ trình SG-MNL-BORACAY-MNL-SG... Có bạn nào đi ngày này không cho mình được ghép Đoàn với

hoangvanphuong75
17-11-2013, 17:18
@alo 247: Anh có bạn đi ngày 7-10.12 cũng Bo ra cay. Em có lịch bay chưa đễ xem nó có trùng không.

alo247
18-11-2013, 15:28
@alo 247: Anh có bạn đi ngày 7-10.12 cũng Bo ra cay. Em có lịch bay chưa đễ xem nó có trùng không.
Dạ ngày 5 em có mặt ở Boracay, sáng ngày 7 là bay về MNL và tối ngày 9 trở về lại SG rồi anh

Victor_Nguyen
21-11-2013, 13:47
Chào, có Bác nào đi Phi từ ngày 28/12/2013 đến ngày 1/1/2014 không vậy? :)

TXDA
21-11-2013, 15:17
Cám ơn m3oxinh nhiều lắm :D mình sẽ theo dõi thêm :D ở Boracay thì mình cũng không lo lắng nhiều bằng Manila, ở Manila là thành phố lớn, vốn đã phức tạp rồi mà sau bão nhiều người dân ở các tỉnh chịu ảnh hưởng có thể đổ về nhiều hơn và có thể sẽ càng phức tạp hơn, mình đang suy nghĩ không biết có nên trở về Manila vào ngày 14 để ngày 15 đi hồ Taal không hay là kéo dài thời gian ở Boracay thêm 1 ngày để ngày 15 mình quay về Manila và bay về VN luôn, dù sao thì mình cũng tin tưởng Boracay an toàn hơn so với ở Manila :(. Mình đang phân vân giữa 2 ý này, mong mọi người có thể tư vấn giúp mình, cảm ơn mọi người rất nhiều :) .
Mình vừa ở Phil về hôm 17/11 đây. Đoàn mình đi từ 10-17/11 đúng ngay bão luôn, nhưng cả đoàn khôn ai xoắn quẩy gì hết. Sang trời rất đẹp, chị bị đúng mưa nửa buổi chiều lúc ở Boracay còn lại nắng đẹp. Ở Manila cũng ko có gì lo sợ quá đâu bạn, báo chí đưa tin như thế nhưng thực tế tụi mình đi ko thấy gì hết, chỉ những vùng bão tàn phá nặng nề mới xảy ra tình trạng cướp bóc, chết chóc thôi.
Ở Boracay thì vẫn nhộn nhịp, ăn chơi ca hát đến tận 12-1h sáng luôn.
Theo mình thì đi hồ Taal cũng có cái thú vị riêng tuy hơi mệt.Chúc chuyến đi của các bạn thành công :D

tieulong327
21-11-2013, 16:05
Mình vừa ở Phil về hôm 17/11 đây. Đoàn mình đi từ 10-17/11 đúng ngay bão luôn, nhưng cả đoàn khôn ai xoắn quẩy gì hết. Sang trời rất đẹp, chị bị đúng mưa nửa buổi chiều lúc ở Boracay còn lại nắng đẹp. Ở Manila cũng ko có gì lo sợ quá đâu bạn, báo chí đưa tin như thế nhưng thực tế tụi mình đi ko thấy gì hết, chỉ những vùng bão tàn phá nặng nề mới xảy ra tình trạng cướp bóc, chết chóc thôi.
Ở Boracay thì vẫn nhộn nhịp, ăn chơi ca hát đến tận 12-1h sáng luôn.
Theo mình thì đi hồ Taal cũng có cái thú vị riêng tuy hơi mệt.Chúc chuyến đi của các bạn thành công :D

Bạn cho mình xin tên khách sạn ở Boracay mà nhóm bạn đã ở với nhé, thanks bạn :)

TXDA
22-11-2013, 13:24
Bạn cho mình xin tên khách sạn ở Boracay mà nhóm bạn đã ở với nhé, thanks bạn :)
Tụi mình ở Bamboo Resort

lisa2311
22-11-2013, 16:34
Dear cả nhà,
Tình hình là mình và 1 vài người bạn sẽ đến Phil vào 22 - 27/12 này để đón giáng sinh kết hợp trekk ^^. Nhóm mình đang phân vân giữa Hồ núi lửa Taal vs Mt. Pinatubo nên mình đại diện lên đây thu thập ý kiến từ các tiền bối đi trc ^^.
Tiện thể bác nào vừa đi 2 địa điển trên thì cho cho mình xin thông tin chi phí (update): thuê xe + thuyền + ngưa (ra Taal) & thông tin bus đi từ Manila + phí tour đi Pinatubo (có cần phải deal giá vs bên TT ko?)
Thank cả nhà trước! ^^

lehanh20487
24-11-2013, 13:56
Hi bọn mình cũng mới đi pinatubo về từ đầu T11, đi lại cũng thuận tiện nhưng hôm đi trúng ngày CN, lúc về dân ở tỉnh đổ về Manila nên kẹt xe kinh khủng và không bắt nổi xe từ Capas để về Manila, nói chung lúc đi thì sướng mà lúc về thì khổ, mất hơn 6h để đi có 100km. Bọn mình đi xe của Five star ở ngay bến xe , chi phí mua tour ở Municial Tourism là 3.000peso tiền xe + porter 500 + tiền phí trek, nói chung không cần deal vì giá fix rồi. Tricycle từ Macdonal vào điểm trek thì 300peso 1 chiều còn vé xe đi đến đótaafmkhoarng 200peso/người/chiều. Bản thân mình chưa đi Tal nhưng thik Pinatubo vì k có tình trạng cò kéo gì ở đây cả

tonphan
24-11-2013, 18:57
Mình cũng vừa ở Phil về, đi ngay vùng bão luôn nhé, Cebu qua Leyte, tình hình ở đó thì đúng là kinh khủng lắm, nhà cửa gãy đổ mất điện tùm lum! Cebu thì hôm mình qua vẫn còn dư chấn từ vụ động đất nhé. Mì gói ở siêu thị thì bị mua hết trơn luôn! Nhưng tình hình nói chung cũng không có bất ổn lắm. Mình vẫn an toàn và trở về!

lisa2311
25-11-2013, 13:59
Hi bọn mình cũng mới đi pinatubo về từ đầu T11, đi lại cũng thuận tiện nhưng hôm đi trúng ngày CN, lúc về dân ở tỉnh đổ về Manila nên kẹt xe kinh khủng và không bắt nổi xe từ Capas để về Manila, nói chung lúc đi thì sướng mà lúc về thì khổ, mất hơn 6h để đi có 100km. Bọn mình đi xe của Five star ở ngay bến xe , chi phí mua tour ở Municial Tourism là 3.000peso tiền xe + porter 500 + tiền phí trek, nói chung không cần deal vì giá fix rồi. Tricycle từ Macdonal vào điểm trek thì 300peso 1 chiều còn vé xe đi đến đótaafmkhoarng 200peso/người/chiều. Bản thân mình chưa đi Tal nhưng thik Pinatubo vì k có tình trạng cò kéo gì ở đây cả
Thank bạn lắm lắm lun ^^, mình cũng có tham khảo và ở nhiều nguồn, đa số mọi người ai cũng nói bên Pinatubo ok hơn. Nhóm mình đi về sẽ update thông tin tất tần tật cho cả nhà sau ;)

seafree
25-11-2013, 15:23
Mình mới đi Phillipine về, còn 20.000 peso quên không đổi sang USD, bạn nào có nhu cầu thì liên hệ với mình nhé! ĐT: 0963270622

duck_busy
25-11-2013, 21:39
Xin chào mọi người,

Mình dự định đi Phi vào cuối tháng 10 năm 2014 (Cebu khuyến mãi nên đặt vé hơi xa). Lịch trình của mình như sau:
30/10: SGN-MNL-KLB. Chơi ở Boracay.
31/10: mình định bay chuyến tối từ KLB về MNL. Mình vẫn đang phân vân có nên đi Airasia hay không. Vì hôm sau tính đi Mt Pinatubo mà nghe bảo là AA xuống ngay Clark và theo như mình tìm hiểu thì từ Clark đi Pinatubo gần hơn.
01/11: pinatubo rồi về lại MNL, nghỉ ngơi.
02/11: dạo quanh MNL, thành cổ rồi 22:50 lên máy bay về SGN.
Mọi người nhận xét giúp mình lịch trình xem có chỗ nào không ổn với lại confirm giúp mình là AA có xuống Clark không ạ?
Nếu mình đi 2ng, mình nên chọn tour đi Mt nào hợp lí nhất. Nếu ghép dc đoàn thì càng vui ạ.

Cám ơn mọi người nhiều.

hoangvanphuong75
26-11-2013, 08:36
AA bỏ bớt các chuyến bay đi và đến từ Clark vì tính bất tiện với khách du lịch giá rẻ của SB này. Plan còn xa sẽ có nhiều thay đổi, tuy nhiên Em nên plan Kalibo bay về KL hay Singapore của các HK giá rẻ. Thăm núi gì đó khi vừa đến Manila.

ntka69
26-11-2013, 15:15
có ai giúp mình vụ này với !!!!!

Dear cả nhà
Cả nhà Phượt cứu mình vụ này với.!!! Số là theo sự hướng dẫn của “phượt’ gia đình mình đã phượt thành công Tết mỗi năm đi 1nước ào , Campuchia , Thailan .Tết năm nay cả nhà mình (hai vợ chồng , 1 con trai 15t ,1trai nua 13t) quyết định đi Philipin . Vé máy bay , khách sạn mình đã đặt xong duy chỉ còn từ đảo Coron đi Broacay mình muốn đi tàu thủy đêm để vừa tiết kiệm thời gian và thêm thử nghiệm mới cho gia đình.Theo hướng dẫn mình đã vào trang : http://travel.2go.com.ph nhưng không thấy có tầu chạy tuyến này.Bạn nào có thông tin về tầu thủy của tuyến này thi mách bảo giúp mình. Tuy mình mới gia nhập nhà Phượt nhưng đã dõi theo và học hỏi kinh nghiệm từ ‘Phượt’ từ nhiều năm nay.Rất mong sự giúp đỡ và chia sẻ từ các bạn.

daisy84
26-11-2013, 17:23
có ai giúp mình vụ này với !!!!!

Dear cả nhà
Cả nhà Phượt cứu mình vụ này với.!!! Số là theo sự hướng dẫn của “phượt’ gia đình mình đã phượt thành công Tết mỗi năm đi 1nước ào , Campuchia , Thailan .Tết năm nay cả nhà mình (hai vợ chồng , 1 con trai 15t ,1trai nua 13t) quyết định đi Philipin . Vé máy bay , khách sạn mình đã đặt xong duy chỉ còn từ đảo Coron đi Broacay mình muốn đi tàu thủy đêm để vừa tiết kiệm thời gian và thêm thử nghiệm mới cho gia đình.Theo hướng dẫn mình đã vào trang : http://travel.2go.com.ph nhưng không thấy có tầu chạy tuyến này.Bạn nào có thông tin về tầu thủy của tuyến này thi mách bảo giúp mình. Tuy mình mới gia nhập nhà Phượt nhưng đã dõi theo và học hỏi kinh nghiệm từ ‘Phượt’ từ nhiều năm nay.Rất mong sự giúp đỡ và chia sẻ từ các bạn.

không có direct ferry bạn ơi! Bạn tham khảo trang này để có phương án lựa chọn khác nhé http://www.rome2rio.com/s/Coron/Boracay

hoangvanphuong75
27-11-2013, 07:54
ntk69, kiếm thấy có 2 ship là Milagrosa và Montenegro vượt đại dương từ PP đến Iloilo ( iloilo cách Caticlan 6tiếng xe) via đảo Cuyo hành trình 2 đêm trên Ship. Giá vé khoảng 1000P. Tàu Montenegro đi nhanh hơn nhưng dừng ở Cuyo ít, nên có Người chọn Milagrosa đễ được chơi và tắm biển Cuyo lâu hơn. Cuyo nằm giữa PP và Iloilo có thể đi dạng RO RO nói trên hay ngắt hành trình tại Cuyo.

ntka69
28-11-2013, 22:13
Daisy84 : cám ơn bạn ,mình sẽ tìm hiểu theo thông tin bạn gợi ý.
Hoangvanphuong75 :Vì nhà mình chỉ có 2 ngày ở Coron ,2 ngày ở Broacay nên nếu đi tàu mà nhiều thời gian quá sợ không kịp mất.
Cám ơn bạn rât rât nhiều.

Mình vẫn mong thông tin gợi ý từ mọi người.

ndthao
01-12-2013, 00:40
Mình đi từ ngày 3-10/12 theo lịch trình SG-MNL-Cebu-Layte-Cebu-MNL-SG, chỉ lưu lại MNL đêm 3/12 và đêm 9/12. Không biết có bạn nào cũng ở MNL cùng thời gian này để giao lưu không nhỉ, hoặc làm quen bay cùng chuyến cho vui? Mình đi Philippines Airlines. Riêng mấy ngày ở Cebu với Layte thì phải lăn vào vùng hậu bão nên thua rồi.

ThuyJeans
08-12-2013, 00:51
Hi cả nhà
Năm tới mình làm 2 chuyến đi Phil ( 1 chuyến đi Boracay vào tháng 3 và 1 chuyến đi Puerto Princesa vào tháng 6).
Boracay thì mình lượn Phượt cũng đã có kha khá thông tin.
Còn Puerto Princesa thì vẫn chưa có nhiều thông tin lắm.
Bạn nào rành Phil, rành Puero Princesa làm ơn tư vấn cho mình một chút nhé.
Mình đi 7 ngày, hiện đã đặt vé cho các chặng xong. Bọn mình sẽ bay tới Manila, bay tiếp tới Puerto trong ngày 8. Về cũng tương tự 2 chặng gói trong 14 ( vì tháng 3 mình cũng sẽ ở Manila 3 ngày mà nghe các bạn nói Manila không an toàn lắm nên cũng hơi sợ :D).
Đoàn mình đi có 2 em bé 5 tuổi, nên chắc là chỉ muốn đi những chỗ như đảo, thăm quan ngắm cảnh chứ không leo trèo :D
Bạn nào rành Puerto Princesa vui lòng tư vấn dùm mình lịch trình nhé.
Tks cả nhà

jinnynhungoc
08-12-2013, 11:47
Tớ đi Palawan vào ngày 11 về 17/06/2014 biết đâu gặp bạn nhỉ?
Tớ cũng từng đi Palawan tháng 8 năm nay. Kinh nghiệm ở đây là chơi Palawan một tuần mới đã
Tới Palawan đi Elnido chơi 4 ngày, đi sông ngầm mất 1 ngày, Đi đảo ở Hondabay 1 ngày, 1 ngày dạo thành phố mua sắm ăn uống thư giãn rồi về.
Nếu nhóm bạn đi đông nên thuê Van chở đi cho tiện deal giá cho sát là chi phí rẻ đi rất nhiều. Còn đi Elnido tớ chưa có kinh nghiệm lắm để hỏi bà chị mới đi về xong co thêm thông tin sẽ up cho các bạn hay.

JinBui
09-12-2013, 01:54
Anh chị cho em hỏi hãng nào có chuyến từ Manila tới Busuanga không?Mình search mấy hãng thì thấy chỉ có Philippines Airlines có tuyến này à.Đang tính dành 3N3Đ cho Coron.

hackpass
09-12-2013, 09:49
Mội người giúp mình với, 28/12 mình sẽ đi Phi, nhưng đang bí thông tin ở một số điểm. Bạn nào có thể giúp mình một số thông tin với nhé

28/12/2013:
Bay hãng Cebu air - từ 8h00 - 14h00 tham quan Manila (gởi hành lý tại Mall of Asia)
15h00 - 17h00 : Bắt Bus đi Clark (tối ngủ tại Angeles City hotel Tiger hoặc Sogo) "xe bus bắt ở dọc đường được không hoặc đến bến xe Passay có xe không.

29/12/2013:
Trekking Pinatubo, từ Angeles city đến điểm trekking tới 71km. Không biết có Jeepy hay Tricyle đến đó không.
Tối sẽ bắt bus đi Vigan - " mình đang đau đầu vụ xe bus này, không biết ở Angeles có xe để đi Vigan không và chuyến muộn nhất là mấy giờ, vì mình muốn đi ban đêm cho hành trình này"

30 - 31/12 - Tham quan ở Vigan và Laogs sau đó về lại VN.

Hành trình chuẩn bị bắt đầu rồi, nhưng đang lo cho kế hoạch ngày 29 quá.

Silic
09-12-2013, 18:28
Anh chị cho em hỏi hãng nào có chuyến từ Manila tới Busuanga không?Mình search mấy hãng thì thấy chỉ có Philippines Airlines có tuyến này à.Đang tính dành 3N3Đ cho Coron.

Bạn nói sao vậy? Ngoài Pal Express (tuyến nội địa của Phil) Airlines thì Cebu Pacifc cũng có Manila - Coron (Busuanga) mà.
Bạn vào link này check lịch bay của Cebu nè: https://www.cebupacificair.com/Pages/flight-schedule.aspx

Mội người giúp mình với, 28/12 mình sẽ đi Phi, nhưng đang bí thông tin ở một số điểm. Bạn nào có thể giúp mình một số thông tin với nhé

28/12/2013:
Bay hãng Cebu air - từ 8h00 - 14h00 tham quan Manila (gởi hành lý tại Mall of Asia)
15h00 - 17h00 : Bắt Bus đi Clark (tối ngủ tại Angeles City hotel Tiger hoặc Sogo) "xe bus bắt ở dọc đường được không hoặc đến bến xe Passay có xe không.

29/12/2013:
Trekking Pinatubo, từ Angeles city đến điểm trekking tới 71km. Không biết có Jeepy hay Tricyle đến đó không.
Tối sẽ bắt bus đi Vigan - " mình đang đau đầu vụ xe bus này, không biết ở Angeles có xe để đi Vigan không và chuyến muộn nhất là mấy giờ, vì mình muốn đi ban đêm cho hành trình này"

30 - 31/12 - Tham quan ở Vigan và Laogs sau đó về lại VN.

Hành trình chuẩn bị bắt đầu rồi, nhưng đang lo cho kế hoạch ngày 29 quá.

Tối 28/12 sao bạn k đi bus từ Manila đến Tarlac luôn, gần điểm trekking hơn Clark. Xe Victory Liner chạy từ Manila đến Tarlac luôn mà.
Đa số ngta thẳng đến Tarlac chứ đâu ai ghé Angeles chi ta. Có bạn này mới đi Phil về, trekking Pinatubo nè, bạn đó ở Mr. Blue Inn ở Tarlac á. Bạn tham khảo thông tin thử xem: https://www.phuot.vn/threads/117159-Philippines-th%C3%A1ng-9-%28Luzon-Cebu%29

hackpass
10-12-2013, 08:03
Tối 28/12 sao bạn k đi bus từ Manila đến Tarlac luôn, gần điểm trekking hơn Clark. Xe Victory Liner chạy từ Manila đến Tarlac luôn mà.
Đa số ngta thẳng đến Tarlac chứ đâu ai ghé Angeles chi ta. Có bạn này mới đi Phil về, trekking Pinatubo nè, bạn đó ở Mr. Blue Inn ở Tarlac á. Bạn tham khảo thông tin thử xem: https://www.phuot.vn/threads/117159-Philippines-th%C3%A1ng-9-%28Luzon-Cebu%29
Mình muốn ghé chơi ở Clark 1 đêm rồi sáng mai mới trekking Pinatubo

tuantubeo
10-12-2013, 12:33
cho em hỏi tẹo với, em đến NAIA T3 lúc 6h, chuyến bay tiếp theo đi Boracay lúc 12h30 thì em có có đủ thời gian vào thành phố đi Mall of Asia được k mọi người nhỉ :D

hoangvanphuong75
11-12-2013, 17:00
@tuan tu beo: Em không kịp vì MOA bắt đầu mở cửa 10AM.
@hack pack: tương tự về MOA mở cửa 10AM, em chỉ có thể ghé phố cổ Manila nếu gửi Đồ ở MOA và đi Ta xi.
DAU là bến bus đễ em ghé Clark cũng như đi Vigan. Từ MOA bắt jeep trước cửa MOA 8Péso, loại xe đi Pasay Rotonda Nó sẽ stop ở BX đi DAU (BX cạnh Sogo hotel).
San Fernando là thủ phủ của tỉnh Pampanga, but BX DAU hoạt Động mạnh hơn vì Gần SB Clark và khu vui vẻ.
Anh mới đi San Fernando đón xe đi Gua gua khi về Manila fai ra quốc lộ ngoắc, cứ bám vào BX DAU nó có nhiều xe đi phía Bắc.

JinBui
12-12-2013, 00:40
hoangvanphuong75 cho em hỏi từ Boracay có tour nào đi mấy đảo xung quanh không??Em đang do dự giữa Coron và Boracay.Coron thì có nhiều tour nhưng lại vắng,Boracay đông vui nhưng chỉ có tour around Boracay,em không thấy có tour đi sang mấy đảo khác???

hoangvanphuong75
12-12-2013, 08:41
Anh mới ở Boracay về, đi từ Iloilo bound bus Antique, nước biển vùng này đẹp lạ kỳ, nhưng bãi cát đen. Boracay là đảo chỉ cách "đất liền" 15ph boat Trời lại phú cho cát trắng mịn xen lẫn san hô đỏ vở vụn, Boracay đẹp là nơi có nightlife duy nhất ở Phi đối với đảo. Chính vậy nên anh không ra các đảo nhỏ quanh Boracay nữa, but trước khi đi có đọc phuot Phi họ ra đảo nhỏ khác 1 là đễ khám phá thêm, 2 là tránh hotel đắt ở Boracay. Em gu gồ sẽ ra.

tuantubeo
18-12-2013, 14:38
Mình vừa mới đi Boracay về ngày hôm qua, mình thấy rất hài lòng về chuyến đi, bờ biển bãi cát rất đẹp. nightlife sôi động. Trên đảo khách Trung và Hàn nhiều quá trời luôn, đi dọc bờ biển mấy anh tour guide toàn mời chào bằng tiếng tàu :( có mỗi 2 người nhận ra bọn mình là người Việt Nam :D tiện thể mình còn 3200PHP bạn nào có nhu cầu mình đổi lại cho nhé, tỷ giá hữu nghị 1PHP=500VND. Mình tên Việt 091 656 3472 ở Hà Nội. Cám ơn các bạn đã quan tâm :D

dungcoi82
19-12-2013, 13:58
Vợ chồng mình đi Borcay từ ngày 27-30/12 này, các bạn nào cũng đi thời gian này thì nhập đoàn với tụi mình cho vui nhé.

tuantubeo
20-12-2013, 14:59
http://docbao.vn/tin-tuc/20-12-2013/Xa-sung-kinh-hoang-tai-san-bay-4-nguoi-chet/35/210482/

Hix hix sáng nay có vụ xả súng kinh hoàng tại sân bay NAIA T3 làm 4 người bị chết này mọi người ơi :(

dungcoi82
20-12-2013, 15:07
Em làm anh bắt đầu lo rồi đấy, hic...

tuantubeo
20-12-2013, 15:07
http://edition.cnn.com/2013/12/20/world/asia/philippines-airport-shooting/index.html?hpt=hp_t1

Còn đây là breaking News trên trang CNN :( anh em đi tuần sau nhớ bảo trọng vì sau vụ này thể nào an ninh cũng sẽ được siết chặt hơn :(

lanlimitless
29-12-2013, 09:39
có ai transit ở sân bay Manila rồi đi chơi không? Mình transit 16 tiếng nên định ra ngoài chơi cho biết. Ai có kinh nghiệm rồi thì chia sẽ với mình nhé ^^

hoangvanphuong75
31-12-2013, 19:10
Đi phố cổ, mall of Asia, ĐẠI học U S T. Vậy thôi, vì với time như vậy thư giãn nhẹ, đi nhiều mệt nhiều, Manila không như Bangkok.

dungcoi82
02-01-2014, 08:16
Mình vừa đi Boracay về còn thừa 39.000 Peso do đổi nhiều quá tiêu không hết, mình để lại cho bạn nào cần với tỷ giá hữu nghị 1:500 nhé. Dũng: 0988.355.466 (mình ở Hà Nội). Thanks

hoangvanphuong75
02-01-2014, 08:46
Trời gần 20triệu, sao không ra tiệm vàng bán, hay đổi qua đô Mỹ trước khi về, lên phuot rao khó à nha!

dungcoi82
02-01-2014, 09:37
Trời gần 20triệu, sao không ra tiệm vàng bán, hay đổi qua đô Mỹ trước khi về, lên phuot rao khó à nha!

Lúc đi mình mua 5650 ở Quốc Trung, về bán lại họ trả rẻ quá bạn ah.

tham_son
02-01-2014, 13:25
Mình mới có 8 ngày ở Phillippines (Manila, Tagaytay (Taal Volcation), Pagsanjan, Cebu, Palawan (Peurto Princesa, El Nido), mình đi về còn dư 1.150 peso. Bạn nào cần mình để lại cho nhé, 550K VND. Mình ở SG.

dungcoi82
06-01-2014, 09:06
Mình vừa đi Boracay về còn thừa 39.000 Peso do đổi nhiều quá tiêu không hết, mình để lại cho bạn nào cần với tỷ giá hữu nghị 1:500 nhé. Dũng: 0988.355.466 (mình ở Hà Nội). Thanks

Mình đã thanh lý xong rồi nhé. Thanks

Moonnguyen
10-01-2014, 01:24
Mình đang cần mua peso . Mình ở Hà Nội nhé.01635694525

nghiadang90
18-01-2014, 08:54
Minh đang cần mua Peso cho chuyến du lịch sau Tết....ai có liên hệ mình nhé 0932797096

NangCaoNguyen
18-01-2014, 09:35
Đầu tháng 3 em sẽ ở Manila 3 ngày.
1 ngày đi Pinatubo 1 ngày city tour 1 ngày Tagaytay. Mn giúp em recommend 1 cái hostel nào để em tiện
bắt bus đi Pinatubo/tagaytay
dễ dàng đi tham quan city tour
an toàn - pub - rẻ
em đang phân vân Malate và Makati
mọi người giúp em. em cám ơn

hoangvanphuong75
19-01-2014, 07:12
NangCaoNguyen, Tagaytay ở phía Nam Manila, các xe đi phía Nam bây giờ di dời ra bến xe Coastal Mall gần T3, gần Casino và MOA, nếu ở Makati hay Malate ra đó xa. Được cái này mất cái kia. Hotel thuộc khu T3 thì rẻ hơn center.

tieulong327
20-01-2014, 22:35
Mọi người cho em hỏi nên đổi Peso ở trong sân bay luôn hay ở đâu thì tỷ giá tốt hơn, ở Boracay thì chỗ nào đổi tỷ giá tốt ạ. Thanks :)

yukiko1411
21-01-2014, 22:39
Mọi người cho em hỏi nên đổi Peso ở trong sân bay luôn hay ở đâu thì tỷ giá tốt hơn, ở Boracay thì chỗ nào đổi tỷ giá tốt ạ. Thanks :)

Theo kinh nghiệm của mình thì đổi ở sân bay là lợi nhất, nếu không bản đổi ở quầy Western Union (nếu mình nhớ ko nhầm thì họ mở cửa lúc 9:00 hay 10:00 j đó và đóng cửa vào 16:30)

Silic
24-01-2014, 11:57
Có bạn có thông tin update tỉ giá usd/peso nếu đổi ở Phil k ạ? Có thì share thông tin với... Thanks! :)

dhminh
24-01-2014, 17:16
Có bạn nào biết cách đi từ Olivarez Plaza, Tagaytay đi Batangas Port bằng phương tiện công cộng không (xe búyt, jeepney)? Mình tìm mãi mà không ra. Ngày đầu tiên đến Phi mình sẽ đi Taal Lake trước, rồi đi Batangas Port để đi tàu 2Go đi Boracay. Cám ơn!

Tonynguyenamp
25-01-2014, 19:25
Mọi người biết bên nào hay tổ chức tour bên Philippines ko ạ ?

perfum
31-01-2014, 21:07
Mình có 8 tiếng tại sân bay kalibo, bạn nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho mình nên đi đâu ở kalibo cho hết thời gian chứ ngồi ở sân bay chắc oải quá. Cảm ơn cả nhà.

annguyen86
01-02-2014, 09:50
Chào bạn nghiadang90,
Tụi mình vừa đi Manila, Boracay va Palawan 2 tuần (19/6-3/7,2013) có một vài góp ý nhỏ cho bạn. Về lịch trình bạn bạn nên bỏ đi Clark để dành cho lần khác. Chơi thêm 1 ngày ở Boracay vì ở đây rất nhiều trò thú vị hopping, snorkling,sailing boat, walking in the ocean...Đến Puerto Princesa (Palawan) nên tham gia tour dolphine watching nửa ngày (buổi sáng) vì cái này ko có ở VN, các bạn Phil tourist guide khuyên bọn tớ ko nên đi Sông ngầm vì nếu bọn mày có Phong nha kẻ bàng là số 1, cái sông ngầm của bọn tao chỉ là số 2 thôi. Nên đi El Nido (đi bus đêm mất khoảng 6 hours đỡ tiền KS mà cũng rất an toàn vì đường đẹp nhưng các bạn ý đi rất chậm nên ngủ nghỉ vô tư), cái này giống Hạ long của mình nhưng sạch sẽ đáng yêu hơn nhiều. Ở El-Nido hopping tours cực thik và các bạn ý làm rất chuyên nghiệp, có 4 tours A,B,C,D. Bọn mình đã đi tour A và C cực kỳ hấp dẫn và thú vị với 350K và 450K đi từ 9:00AM đến 5:00PM hc 6:00PM có lunch incluted rất ngon. Nếu có điều kiện bọn mình sẽ quay lại Elnido chơi típ tour B, D và camping tour qua đêm nữa.

Về xe bus đi từ Kalibo-Boracay-Kalibo nên đi all in one của hãng Southwest, họ làm dịch vụ rất tốt.

Vé bọn tớ mua rất hạt dẻ HN-Manila-HN khoảng $100 Cebu. Manila-Kalibo-Manila $35 Zetair. Manila-Puerto Princesa (Palawan)-Manila $32Zetair. Nếu đi cả bọn như bon tớ 7 các bạn nhớ mua hành lý 20kg.
Chào bạn,

Mình đã boOk vé đến peurto princessa lúC 16g ngày 1/3, quay về Manila lúc 10g sáng ngày 3/3/14. Do mua vé khuyến mãi nên bọn mình book vội với lại các bạn đi làm nên xin nghỉ phép khó.
Bạn tư vấn giúp mình hotel ở PP và di chuyển được không? Bọn mìNh 8 người vẫn muốn đi sông ngầm, và dolphin watching. Cảm ơn bạn nhiều.
Chúc mừng năm mới mọi người ^^

Silic
01-02-2014, 12:01
Chào bạn,

Mình đã boOk vé đến peurto princessa lúC 16g ngày 1/3, quay về Manila lúc 10g sáng ngày 3/3/14. Do mua vé khuyến mãi nên bọn mình book vội với lại các bạn đi làm nên xin nghỉ phép khó.
Bạn tư vấn giúp mình hotel ở PP và di chuyển được không? Bọn mìNh 8 người vẫn muốn đi sông ngầm, và dolphin watching. Cảm ơn bạn nhiều.
Chúc mừng năm mới mọi người ^^

Ở PP có nhiều ks/hotel giá cả ok và được đánh giá rất tốt về chất lượng.
Mình collect 1 số ks tiêu biểu, bạn có thể search = google ra website để contact trực tiếp hoặc book qua booking.com hay agoda (mà mình k thích agoda vì hay bắt trả deposit, thuế...)
1. Casa Linda Inn
2. Pagdayon Traveler's Inn
3. Tres Pension
4. Subli Guest Cabin
5. Balay Tuko Garden Inn (<-- cái này nhìn rất hoành tráng, có phòng fam 5, 6 luôn, cỡ 20usd/pax).
...

Tùy vào budget của và nhu cầu về location mà bạn chọn.

Tour sông ngầm: bạn cần phải có permission mới được đi. Nếu đi theo tour, bạn cần phải liên hệ với bên Tour agency để họ sắp xếp, nên báo với họ trước cỡ 2 tuần cho chắc ăn. Còn tự đi thì bạn phải tự sắp xếp luôn vụ này.