PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Philippines

Pages : 1 [2] 3 4 5

FlyingDance
16-08-2012, 12:13
bạn mình ở Boracay vừa báo là thời tiết khá tệ. Hi vọng trời sẽ đẹp hơn vào tháng 9 để các bạn ghé chơi. Chúc mọi người có những ngày ui khó quên ở Boracay như mình ^_^

jayle
17-08-2012, 00:38
Tầm tháng 10 mình dự tính muốn đi Phi mà sợ bão ko nhỉ. Nếu bay giờ mà lên kế hoạch mua vé bọok phòng xong hết rồi. Lo quá

Bạn book xong hết rồi àh có lấy đc vé rẻ không ? mình cũng đi vào tháng 10 nè , yên tâm đi tháng 10 không có bão bùng gì đâu ^^!

freshanh82
19-08-2012, 09:49
Có bạn nào đi vào đợt 3-9/10 như nhà mình không nhỉ? Join cùng đi cho vui đi.

lindsey
20-08-2012, 16:02
Ôi, mình vừa đọc được thông tin trên web trẻ thơ của 1 bạn đi Philipin thế này:

* Trẻ em dưới 15 tuổi đến Phi phải đóng 3200 pesos ở sân bay. = hơn 60 đô la, không đóng tiền đô chỉ chấp nhận tiền phi - vô lý không chịu được

Có bạn nào có thông tin về vụ này là đúng hay sai ko ạ? Cho mình xin ít kinh nghiệm với. Thanks.

cheese
20-08-2012, 18:26
Cả Nhà ơi,
Vì lý do thấy giá khuyến mãi em chưa kịp suy nghĩ gì cả nên đã book vé đi Manila 3 ngày của hãng Cebu Air :">. Nhưng khi lên lịch thì em thấy ít thời gian quá. Cuối cùng em tham lam định tham quan những nơi này và lịch trình như sau nhưng vẫn không biết có kịp thời gian không:

- Ngày 1: Nhóm em định đi thẳng ra hồ Taal Lake từ Sân Bay rồi đi thác Pagsanjan, Em ko biết 2 nơi này có ngược đường ko
- Ngày 2: Nhóm em định tham quan và nghỉ 1 đêm tại Coco Beach
- Ngày 3: Nhóm trở về Manila và sẽ làm 1 city tour rồi về lại SGN.

Nhà mình có thể tư vấn giúp em xem lịch trình có ổn không và thời gian như vậy đã hợp lý chưa ạ?
Em cảm ơn cả nhà.
Cheese

jarkko2806
21-08-2012, 00:38
Rãnh rổi sinh nông nổi, ngồi search mấy cái low cost air chơi , thấy thằng Cebupacific air kmai 9usd/chiều . mò vào coi tới coi lui, rồi thử book coi vé total cuối cùng là bn, tổng cộng 92usd/2 chiều, rồi lò mò làm sao k biết , chỉ đến khi thấy cái dt báo bị trừ 92usd trong tkhoan mới giật mình , mẹ ơi tự nhiên "BỊ" đi Philipine chơi 1 tuần ,huhu huhu, ai có mún cứu vớt e khỏi cảnh 1 mình đất khách quê người thì book chung ngày đi 26/1 (1am-4.30am) về 1.2.13 (10.50pm-00.20am) nha , nó đang kmai di về là 1tr9 á. hu hu, nghịch dại mà , hic hic
Còn lịch bay Manila -Puerto Princesa là chuyến :

Passenger(s): Ticket(s) #: Seat(s):
Mr Phuoc Phan 2112169140779 N/A, N/A

Date From To Flight Status
28 Jan 2013 MANILA, PHILIPPINES
11:50am
TERMINAL 3 PUERTO PRINCESA, PHILIPPINES
1:00pm
2P 943 Confirmed
Economy
30 Jan 2013 PUERTO PRINCESA, PHILIPPINES
1:40pm
MANILA, PHILIPPINES
2:50pm
TERMINAL 3 2P 944 Confirmed
Economy

jarkko2806
21-08-2012, 03:02
Mọi người ơi , Cebu đang khuyến mãi đi từ SGN or HAN đó ạh , và hãng Airphilexpress cũng đang kmai, mình vừa book đó , thấy like thì đi chung nha, thông tin ngày đi có ở pm 97 rồi á

tracyowen
21-08-2012, 11:30
Mình thì vừa đi đợt đầu tháng 8 vừa rồi, đúng đợt bão Saola, cho nên Boracay trong tâm trí mình ko đẹp dù mình vô cùng kỳ vọng vào nó. Anyway, Boracay có nhiều thứ để chơi, vẽ Henna, tattoo, tết tóc, làm móc chìa khóa v.v... tất nhiên là ko thể thiếu các trò chơi trên biển khác như lặn biển, ngắm san hô, hemmet, thuyền phao, dù lượn ... Mình sẽ đi lại Boracay vào đúng mùa biển đẹp nếu có dịp và nếu có ... tiền :)

Gulliver
21-08-2012, 13:38
Hi Lindsey,
Ve thong tin: "Ôi, mình vừa đọc được thông tin trên web trẻ thơ của 1 bạn đi Philipin thế này:

* Trẻ em dưới 15 tuổi đến Phi phải đóng 3200 pesos ở sân bay. = hơn 60 đô la, không đóng tiền đô chỉ chấp nhận tiền phi - vô lý không chịu được

Có bạn nào có thông tin về vụ này là đúng hay sai ko ạ? Cho mình xin ít kinh nghiệm với. Thanks. " minh confirm de ban biet la thong tin do khong dung tai thoi diem cach day 1 thang. Minh vua ben do ve voi mot em be 9 tuoi.
Yen tam roi nhe

lindsey
21-08-2012, 15:28
@Gulliver: Thế bạn giúp mình cho mình biết là phí sân bay cho em bé tại sân bay từ Philipin về là bn tiền được không bạn? Thanks bạn nhiều :)

Đào_Nhung
21-08-2012, 23:04
Mọi người ơi , Cebu đang khuyến mãi đi từ SGN or HAN đó ạh , và hãng Airphilexpress cũng đang kmai, mình vừa book đó , thấy like thì đi chung nha, thông tin ngày đi có ở pm 97 rồi á

Bạn ơi mình tìm mãi mà ko thấy thông tin sale trên trang của Cebu . Bạn gửi link giúp mình với đc ko ? thời gian bay từ là bh nhỉ ?

jarkko2806
22-08-2012, 00:17
Bạn ơi mình tìm mãi mà ko thấy thông tin sale trên trang của Cebu . Bạn gửi link giúp mình với đc ko ? thời gian bay từ là bh nhỉ ?
Hôm qua là hạn chót thì phải, hôm nay mình vào k còn kmai nữa, hôm qua khùng lên book chơi thử , chứ k là giờ tiếc rồi,mình hên quá

loan123
25-08-2012, 20:18
Chào cả nhà :"), em là mem mới. Em định sẽ đi Philippines vào khoảng tầm cuối tháng 1.13 hoặc trong tháng 7 (nếu không book được vé khuyến mại). Do đây là lần đầu đi phượt nên em không có kinh nghiệm, cũng chỉ tham khảo 1 số nơi nhưng cũng chưa biết đưa ra lịch trình như thế nào. Vì thế, có bác nào có ý định đi Philippines trong khoảng thời gian trên, có lịch trình thì liên lạc với em với. Em muốn đi để biết cảm giác cũng như kinh nghiệm cho những lần sau :"). Em ở Sài Gòn nhé :").
Mail của em : [email protected]

Vui lòng:

- Viết hoa đầu câu, tên địa danh
- Hạn chế viết tắt
- Ngắt câu bằng dấu chấm hoặc dấu phẩy, không phải bằng dấu ba chấm.

Triết Lâm
28-08-2012, 09:54
@tracyowen: Từ Manila qua Boracay phải đi bằng máy bay sao bạn? Giá vé tầm khoảng bao nhiêu thế ? Có cách nào tiết kiệm chi phí nhất không?

lindsey
28-08-2012, 18:19
Mình đã book vé máy bay từ Manila - Kalibo, có bạn nào giúp được cho mình hỏi là khi xuống sân bay Kalibo khoảng 7-8h tối thì có chuyến xe bus nào chạy luôn về Boracay ko? (mình thấy bảo xe bus là 100 peso/người) hoặc nên ở lại Kalibo sáng hôm sau mới về Boracay ko ạ? Nếu ở lại thì nên ở ks nào ạ. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ giùm với ạ. Thanks rất nhiều.

nguyennt
09-09-2012, 15:49
bạn mình ở Boracay vừa báo là thời tiết khá tệ. Hi vọng trời sẽ đẹp hơn vào tháng 9 để các bạn ghé chơi. Chúc mọi người có những ngày ui khó quên ở Boracay như mình ^_^

Mình mới đi về nè, thời tiết đẹp nên wonderful lun .. Mặc dù mình hơi khó tính, nhưng mà mình thực sự rất hài lòng..hehe. Chỉ tiếc là máy bay nó bắt mình về sớm, làm chỉ chơi dc hơn 1 ngày, hix..hẹn lần khác có thời gian quay lại mí dc ^^ . Anw, thanks Flying dance nhé ^^

Triết Lâm
09-09-2012, 16:18
Mình mới đi về nè, thời tiết đẹp nên wonderful lun .. Mặc dù mình hơi khó tính, nhưng mà mình thực sự rất hài lòng..hehe. Chỉ tiếc là máy bay nó bắt mình về sớm, làm chỉ chơi dc hơn 1 ngày, hix..hẹn lần khác có thời gian quay lại mí dc ^^ . Anw, thanks Flying dance nhé ^^

chào nguyennt ! bạn đi đợt vừa rồi là bay manila - caticlan hay manila - kalibo vậy ? minh cũng đang tính đi boracay 1 chuyến nhưng đặt vé nội địa mắc quá. đang tính cách nào tiết kiệm chi phí nhất. bạn có thể chia sẻ cho mình ko. tks ! :)

nguyennt
11-09-2012, 09:30
Hi bạn trietlam,

Chiều đi thì mình đi Manila - Caticlan, bạn chịu khó canh vé rẻ của Cebu nhé. Mình thấy tầm 11h trưa là nó thường bắt đầu sale nếu có chương trình. Ngày nào cũng dạo web nha bạn hehe
Còn chiều về thì hơi khó hoặc rất mắc nên bạn chịu khó đi bus (van) sang Kalibo, rùi bay về Manila bằng Zest Air (giá cũng tầm 5-600k thôi), hoặc bay Kalibo - Clark bằng Airphilexpress or Air Asia (cũng 5-600k) nha.

trangfeo1501
11-09-2012, 10:44
Vé từ Cartilan về Manila hầu như lúc nào cũng cao ngất ngưởng, tháng trước mình book chiều đi từ Manila --> Cartilan, chiều về tính đi 2go đêm cho rẻ nhưng may mắn mình rình được của thằng Airphil express tính ra có 600k quá hên luôn. Khuyên các bạn rình vé rẻ đi Phil, bay trong nước Phil cứ rình của 3 thằng Cebu, Zest air, air phil liên tục. Tháng 11 mình đi Boracay và chi phí vé như sau (book từ tháng 8):
Hà Nội - Manila: 2tr2 (cebu)
Manila - Cartilan: 600k (cebu)
Cartilan - Manila : 600k (air phil)
Manila - Puerto : 1tr (khứ hồi của zest air)

Total: 4tr (quá mãn nguyện :D)

freshanh82
11-09-2012, 15:42
Vé từ Cartilan về Manila hầu như lúc nào cũng cao ngất ngưởng, tháng trước mình book chiều đi từ Manila --> Cartilan, chiều về tính đi 2go đêm cho rẻ nhưng may mắn mình rình được của thằng Airphil express tính ra có 600k quá hên luôn. Khuyên các bạn rình vé rẻ đi Phil, bay trong nước Phil cứ rình của 3 thằng Cebu, Zest air, air phil liên tục. Tháng 11 mình đi Boracay và chi phí vé như sau (book từ tháng 8):

Thấy bạn đặt được vé 4tr mình cũng xin chia sẻ chút là mình đặt được vé cho nhà mình 3 người (2 vợ chồng + con gái 3 tuổi rưỡi) như sau:
Hà Nội - Manila khứ hồi (Cebu): 6tr (bao gồm hành lý 15kg)
Manila - Catilan (Cebu): 1tr45k
Kalibo - Manila: 1tr3 (Seair) :D
Tổng cộng là 8tr75 cho 3 người (trẻ em hơn 2 tuổi tính vé như người lớn) tức là chưa đến 3tr/người. He he.
Nhà mình đi đợt 3/10 - 9/10 tới. Đang băn khoăn không biết ở chỗ nào ở Boracay. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với nhé.

nguyennt
12-09-2012, 07:50
Hi bạn,

Vừa rồi mình ở Frendz Resort, yên tĩnh, phục vụ nhiệt tình, nằm ngay White Beach lun nha bạn.
Giá là 8$/người (4 giường) hoặc 12$/ng (phòng đôi). Bạn có thể search trên hostelbookers nhé.

LeoBinh
12-09-2012, 11:42
Mình cũng thích tattoo nữa. Có mấy cái rồi mà định thêm cái nữa này.
Borokay is worth visiting!!!!

freshanh82
13-09-2012, 13:45
lần này đi làm 1 quả tóc tết xem thế nào :), nhìn thấy thú vị quá

trangfeo1501
14-09-2012, 12:09
Thấy bạn đặt được vé 4tr mình cũng xin chia sẻ chút là mình đặt được vé cho nhà mình 3 người (2 vợ chồng + con gái 3 tuổi rưỡi) như sau:
Hà Nội - Manila khứ hồi (Cebu): 6tr (bao gồm hành lý 15kg)
Manila - Catilan (Cebu): 1tr45k
Kalibo - Manila: 1tr3 (Seair) :D
Tổng cộng là 8tr75 cho 3 người (trẻ em hơn 2 tuổi tính vé như người lớn) tức là chưa đến 3tr/người. He he.
Nhà mình đi đợt 3/10 - 9/10 tới. Đang băn khoăn không biết ở chỗ nào ở Boracay. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với nhé.

Nhà em đi cả Panglawan cơ mà bác nên mới đội thêm 1tr khứ hồi, hành lý cũng 20kg. Với lại bay từ Kalibo về Manila vé rẻ thì đầy, chứ thẳng từ Cartilan về Manila mới phải tìm mỏi mắt bác ạ. Tại mẹ em già rồi nên không muốn di chuyển thêm đoạn Cartilan về Kalibo, vừa tốn thêm phí di chuyển :)

Khách sạn ở Boracay thì bác search trên Agoda ý. Tùy vào túi tiền của mình thui. Mẹ con em book cái Hey June 1tr/phòng deluxe cả ăn sáng, nằm ở station 2, rất gần khu D'mall. Mẹ già đang háo hức chờ đến ngày đi chơi cùng con gái lắm ạ hehe.

son368
17-09-2012, 11:21
Các bạn ơi cho mình hỏi ở Manila chỗ nào bán Iphone hoặc Ipad vậy? Đợt trước khi mình ra sân bay để về VN thì có ngồi gần mấy anh chị có mua ở Manila mà mình nghe rẻ hơn ở VN hơn 3tr, do lu bu nên mình chưa kịp hỏi. Nên đợt này mình qua định mua. Cám ơn các bạn.

sunbeams
19-09-2012, 15:02
Có bạn nào định sang Phil phượt dịp cuối năm không nhỉ? Đang có ý định đi mà có một mình nên kiếm bạn nào đi cùng cho xôm, mình ở HN

hoangvanphuong75
19-09-2012, 21:04
@sunbeam: Khởi hành Saigon 8-15.12 xem dịp này gần Giáng Sinh Phi có đẹp hơn không.
Nếu bạn muốn đồng hành thì mua vé cùng thời gian.

dulichonha
20-09-2012, 09:45
Làm phiền các bạn chút. Bạn nào đã có kinh nghiệm đặt vé khuyến mại của Cebu Pacific chặng Hà Nội - Manila thì đã từng đặt được giá thấp nhất là bao nhiêu? Tôi kiểm tra vé hiện tại cho tận tháng 7 năm sau mà ghi Promo Fare với 69 USD, khứ hồi rồi cộng cả thuế là khoảng 220 USD. Đây không biết đã phải là vé khuyến mại thấp nhất của hãng này chưa? Và nếu có đợt khuyến mại mạnh nữa thì tầm khoảng thời gian nào có? Cảm ơn nhiều.

dulichonha
20-09-2012, 09:53
Làm phiền các bạn chút. Bạn nào đã có kinh nghiệm đặt vé khuyến mại của Cebu Pacific chặng Hà Nội - Manila thì đã từng đặt được giá thấp nhất là bao nhiêu? Tôi kiểm tra vé hiện tại cho tận tháng 7 năm sau mà ghi Promo Fare với 69 USD, khứ hồi rồi cộng cả thuế là khoảng 220 USD. Đây không biết đã phải là vé khuyến mại thấp nhất của hãng này chưa? Và nếu có đợt khuyến mại mạnh nữa thì tầm khoảng thời gian nào có? Cảm ơn nhiều.

dulichonha
20-09-2012, 10:08

daisy84
20-09-2012, 10:09

Bọn mình đặt đợt tháng 4/2012 bay vào tháng 7/2012, giá vé 50$, khứ hồi với thuế má tổng cộng là 112$. Còn đợt nào có khuyến mại mạnh nữa thì phải chịu khó theo dõi thôi!

dulichonha
20-09-2012, 10:19
Vậy là còn có đợt khuyến mại giá thấp hơn 220 USD. Tại tôi chưa từng đặt hãng này và cũng vừa biết về nó nên không rõ. Cảm ơn bạn daisy.

freshanh82
20-09-2012, 10:46

Bạn xem ngay bên trên sẽ thấy vé rẻ nhất mà mọi người đặt được trong đợt vừa rồi là khoảng 100$ khứ hồi. Bạn nên đợi đến đợt sale mà mua thì sẽ có vé rẻ.

kimkim28
20-09-2012, 13:18
Tớ có đặt chặng HN- Manila khứ hồi là 92$ bao gồm thuế và không hành lý ký gửi cuối tháng 11. Nhưng thú thật là đã từng book cho đứa bạn có 24$ khứ hồi vào năm sau. Vé cebu thì nó cũng tung khuyến mại thường xuyên nên bạn phải luôn để ý thôi chứ nó cũng không có cố định thời gian như AA. Chắc tớ sẽ còn đặt đi Phil tiếp nên có gì tớ sẽ giúp

lindsey
20-09-2012, 15:43
Vậy là còn có đợt khuyến mại giá thấp hơn 220 USD. Tại tôi chưa từng đặt hãng này và cũng vừa biết về nó nên không rõ. Cảm ơn bạn daisy.

Giá thấp nhất thường dao động xung quanh 100$ bạn ạ :). Mà nó không khuyến mại xa thế đâu, thời gian đặt và đi chỉ cách nhau tầm 3 tháng là nhiều thôi bạn ạ :)

trangfeo1501
21-09-2012, 21:10
Có bác nào biết AirPhil và Zestair cho bao nhiêu cân hành lý ký gửi không ạ(bay nội địa thôi ạ)? Lúc em đặt vé nó không hỏi vụ này, giờ lờ mờ quá :((

nguyennt
24-09-2012, 08:01
Có bác nào biết AirPhil và Zestair cho bao nhiêu cân hành lý ký gửi không ạ(bay nội địa thôi ạ)? Lúc em đặt vé nó không hỏi vụ này, giờ lờ mờ quá :((

Hi bác,

7kg nhé bác hehe

Kenazn
24-09-2012, 10:00
Có bạn nào đi vào đợt 3-9/10 như nhà mình không nhỉ? Join cùng đi cho vui đi.
Bác ui 2 vc mình cũng định book ngày này, mới xem vé khứ hồi cho cả 2 khoảng gần 300$.tuy nhiên mình chưa đi phi lần nào nên cũng chưa biết gì về phi. Trong 1 tuần này nhà bác định đi những khu nào ở phi? Có thể cho mình xem lịch trình ko?
Nếu hợp lý thì mình book đợt này luôn đi cùng cho vui
Thanks

trangfeo1501
24-09-2012, 11:55
Hi bác,

7kg nhé bác hehe

Trời, ký gửi mà ít vậy sao bác. Vụ này thôi rồi, chắc em và mẹ già bị mất thêm phí rùi :((

Kenazn
24-09-2012, 11:57
Hix mình nhầm 2 người mà vé tới hơn 500 $, mắc quá

freshanh82
24-09-2012, 17:03
Tớ có đặt chặng HN- Manila khứ hồi là 92$ bao gồm thuế và không hành lý ký gửi cuối tháng 11. Nhưng thú thật là đã từng book cho đứa bạn có 24$ khứ hồi vào năm sau. Vé cebu thì nó cũng tung khuyến mại thường xuyên nên bạn phải luôn để ý thôi chứ nó cũng không có cố định thời gian như AA. Chắc tớ sẽ còn đặt đi Phil tiếp nên có gì tớ sẽ giúp

24$ là bạn đặt của hãng bay nào thế? Năm sau mình cũng sẽ phải quay lại Phil một chuyến vì mới đặt vé Phil-HK tháng 6 năm sau với giá 200k/người (1 lượt). Bây giờ đang chờ đặt vé khứ hồi HN-Phils và chuyến từ HK hoặc Macau về Phils. :D

sunbeams
24-09-2012, 17:25
@hoangvanphuong75: Mình ở HN nên chỉ đi từ sáng t4 - đêm t7 lịch trình bạn đi ntn. Mình đang check vé xem còn không muốn có người đi cùng cho đỡ buồn =)
@Kenazn: Khổ bác rồi đặt trễ quá nên ko có vé giá rẻ :D bác đặt tầm trước 2 3 tháng mới có vé rẻ nhé.
@dulichonha: Năm ngoái có đợt đi Cebu chặng HN - Man cả thuế có 98$ tầm tháng 10 ^^

hoangvanphuong75
25-09-2012, 09:00
@sunbeams: oh mình lại mua tickets depart Sat arrive Wed of December!

lindsey
25-09-2012, 13:18
@hoangvanphuong75: Mình ở HN nên chỉ đi từ sáng t4 - đêm t7 lịch trình bạn đi ntn. Mình đang check vé xem còn không muốn có người đi cùng cho đỡ buồn =)
@Kenazn: Khổ bác rồi đặt trễ quá nên ko có vé giá rẻ :D bác đặt tầm trước 2 3 tháng mới có vé rẻ nhé.
@dulichonha: Năm ngoái có đợt đi Cebu chặng HN - Man cả thuế có 98$ tầm tháng 10 ^^

Mình cũng đi lịch trình giống bạn này, depart thứ 4 và arrival thứ 7 :). Mình đi tầm tháng 10 :)

tanii
26-09-2012, 22:28
Đẹp & hấp dẫn woá hoho......

jinnynhungoc
27-09-2012, 15:16
Vé khuyến mãi thấp nhất mình từng thấy biết là 29$ khứ hồi luôn phí thuế này nọ là 128$. Thời gian khuyến mãi là canh me Hãng vé này và nhanh tay chờ đền lúc chuyển giờ là book liền nhưng bạn nên xác định thời gian mình đi trước , ghi chú :đừng canh vào lễ như tết tây, tết ta vì nó cũng khôn không cho vé rẻ những ngày đó.

kub4undre
27-09-2012, 15:34
Mình thanh toán vé Cebu bằng Visa Debit của VCB mà sao toàn bị báo là không chấp nhận thanh toán, bạn nào đặt hay bị thế này không.
Làm mình hụt 2 lần vé rẻ 100$ chặng HAN - MNL.:T

Kenazn
27-09-2012, 17:15

Hix xem topic này nghiền Philippin quá rồi, phải chờ săn vé giá rẻ hai vc em làm một chuyến mới được.
Bác nào có thông in vé máy bay giá rẻ thì cho mình biết với nha.
Thanks all

Real
28-09-2012, 16:07
Oh thì ra là có phí, thôi thì trải khăn rồi nằm trên cát như bạn nói cho nó tiết kiệm.

Thank you.

Ghế nằm/ngồi không có tốn phí đâu ! Free mà

Real
28-09-2012, 16:09

Uhm đi Phil máy bay nội địa delay, hủy chuyến, thay đổi lịch hơi bị thường xuyên.

yuyukankan
29-09-2012, 14:38
hôm nay đang OFF 50% http://www.cebupacificair.com/pages/seatsalepromo.aspx

Lâu quá lên đọc thấy có người hỏi tên mình .hí hí.
zả lời:
mình ko biết từ boracay đi coron ra sao. nếu mà bạn đi 3 nơi thì chắc đi hơi lâu. vì riêng boracay, phải bay từ manila, tới kalibo, rồi từ kalibo bus vào boracay, thêm coron nữa, lộ trình thế nào mình ko rõ.

ờ Hà Nội chả bit đổi peso ở đâu. Vì bảo trên Hà Trung tìm ko còn hiệu nào nó đổi cả. haiz....... Ai bit điểm nào đổi ở hà nội chỉ mình với nha
Mình nghĩ các bạn đi Phi đừng mua tiền phi ở VN, mắc quá trời. tốt hơn nên đem đô, qua đây mua phi, tỉ giá từ 41,42 đô US. Mình lần rồi có về VN, đem tiền phi đổi ra tiền việt, 1 PESO có 400 đồng hơn, trong khi đó, mình dùng đô, đổi ra với tỷ giá 1 đô=42 peso, 1 đô=20900VND, vị chi gần 500 đồng, quy đổi thông qua đô.
các bạn có thể dùng đô mua peso, có lẽ cao lắm cũng 43 thôi.
Mua thì mắc, bán thì rẻ, mình cầm về VN 50000 pesos,ko đổi sang tiền việt đc, hên mà cầm qua lại đc bên ni. vì mình lúc qua hải quan ko khai báo đó, chớ nó mà kiểm chắc thúi luôn. mà thường thì nó để kiểm vậy thôi, chớ ai đâu mà kiểm. nói chung, cũng hơi lo hú vía.

Nếu bác ở khu Malate thì có thể vào Filipino Casino trong khách sạn Hyatt Hotel. Bác cứ search Google Maps là ra địa chỉ cụ thể.
Cầm hộ chiếu là được vào thôi. Trong đó có máy chơi bạc, các trò roulette, poker, xúc xắc, blackjack. Hình như không có trò đua ngựa như ở Macao.
100$ hình như được 20 xu để chơi trò Roulette, rải 1 lần là hết :))
100$ tính được 4200peso, chơi tơi bời hoa lá, chơi tới sáng, em cầm có 2000 mà chơi phờ phạc từ tối tới sáng, roulette cược 1 bàn là 25 pesos, bác cứ qua đây em dẫn bác đi.

kimkim28
30-09-2012, 15:06
Một ngày đẹp trời cebu khuyến mại vé 1 $ nên total cả thuế của tớ khứ hồi là 24$. Nhưng phải nói là vé này rất ít và phải book nhanh vì các bạn khoai Tây cũng nhanh tay lắm nên nếu nó khuyến mãi khoảng 110 $ bao gồm ký gửi thì bạn cũng gật mà book luôn đi. Cái vé tớ book thì nó cho khoảng thời gian bay từ tháng 6 đến tháng 10/12 vào mùa mưa bão. Tớ chọn luôn tháng 12 rồi.

sunbeams
01-10-2012, 15:56
@yuyukankan: bác đang sống ở Phil ạ ? :D
@lindsey : Bác đi về nhớ review nhé (c)

lindsey
05-10-2012, 15:50
Mình thanh toán vé Cebu bằng Visa Debit của VCB mà sao toàn bị báo là không chấp nhận thanh toán, bạn nào đặt hay bị thế này không.

Visa Debit của VCB lởm lắm bạn ạ. Nhà mình 2 vc làm đều phải bỏ đấy. Bạn làm của Eximbank đi, thanh toán cái gì cũng ok luôn :).

peccovn
07-10-2012, 16:37
Bạn đã đăng kí thanh toán online chưa ?

kiwi_ngoc_hien
10-10-2012, 22:54
Có ai qua Phi ngày 4/12 k? cho mình gửi ké đứa bạn wa chung với vì đứa bạn k biết 1 chữ tiếng anh.Hoặc nếu đi 1 mình hải quan Phi có cho qua k ? thank.

enigma1116
11-10-2012, 00:24
Cảm ơn nàng, chuyến đi và bài rất hay, làm mình cũng rất phấn khích và muốn đi ngay, nhưng có hội 9-12/11/2012 này đi thì mình còn đang e ngại quá >.<

freshanh82
11-10-2012, 16:52
Nhà mình vừa từ Philippins về đêm hôm qua. Ngắn gọn là Boracay quá tuyệt vời. Chắc chắn sẽ còn quay lại Phils nhiều lần nữa để đi hết mấy cái đảo của nó. :D

hanhvuminh
17-10-2012, 10:35
Cho mình hỏi chút, vì định đặt vé giá rẻ đợt này, mà bạn mình bảo đi Phil thì pải đi cùng giai thì mới đi đc, 2 đứa con gái đi cũng ko an toàn. Ko biết có đúng vậy không, mình ko nghe đề cập đến cái này bao h, phải check lại sớm để còn đặt vé với bạn???

kimkim28
17-10-2012, 16:06
Cái trang wep thanh toán trên cebu lởm khởm. Đợt trước mình cũng bị thế vé của mình dùng thẻ HSBC thì báo k chấp nhận thanh toán còn dùng của bạn mình cũng HSBC thì okie ngay mới đau chứ. Vé của 1 cậu bạn mình book hộ dùng thẻ VCB 24$ khứ hồi thì ok ngay làm mình tý đổi thẻ sang VCB vì tức. Any way thì vé của mình cũng đã book xong 92$ khứ hồi. Bạn cần book ko mình hay rình vé của cebu lắm. Contact nhé.

daisy84
18-10-2012, 09:40
Cho mình hỏi chút, vì định đặt vé giá rẻ đợt này, mà bạn mình bảo đi Phil thì pải đi cùng giai thì mới đi đc, 2 đứa con gái đi cũng ko an toàn. Ko biết có đúng vậy không, mình ko nghe đề cập đến cái này bao h, phải check lại sớm để còn đặt vé với bạn???

Bọn mình có 3 đứa con gái, ở Phil 7 ngày: Manila, Cebu, Bohol, Boracay và không hề gặp vấn đề lừa đảo, cướp giật, trêu chọc, phân biệt đối xử j hết. Đi đâu cũng nghe các bạn luôn mồm Yes, Ma'am, thậm chí toàn được khen beautiful gals nữa :)), mặc dù ở VN chả đc ai khen bao giờ =))

freshanh82
18-10-2012, 11:04
Theo mình thấy thì tình hình an ninh tương đối an toàn. Có hôm tối hơn 11h mình vẫn chạy đi 7 Eleven mua đồ bình thường. Còn nạn trộm cắp thì không nói làm j vì chắc ở đâu cũng có. Đi qua cái chợ như chợ trời ở gần nhà thờ Quipap (ko nhớ chính xác tên) và hỏi đường thì mọi người trả lời xong luôn kèm theo câu là cẩn thận đồ đạc của bạn đấy :D.

loan123
19-10-2012, 14:55
Cebu đang khuyến mãi 10P kìa các bạn. Em định đi trong tháng 7 năm sau, có ai đi cùng thì book vé cho vui,. Em ở tphcm

dulichonha
19-10-2012, 21:21
Các bạn có kinh nghiệm đi cho hỏi: Với khoảng 4 giờ có đủ thời gian để đi từ sân bay Clark về sân bay Manila không? Ví dụ thời gian hạ cánh dự kiến ở Clark là 5.30pm mà có chuyến bay tiếp tại Manila Airport lúc 10.30pm thì liệu có kịp di chuyển không?

yukiko1411
20-10-2012, 00:21
Chào các bác,
Em vừa book đươc vé đi Manila từ 17-23/4/2013, do bị hụt vé Tết :((
Vì có khoảng 7 ngày đi thăm thú nên em muốn xin các bác về thông tin đi Phil, mong nhận được thật nhiều lời khuyên của các bác:
1. Em đang ko biết nên đi thêm Cebu, Boracay, Coron, Luzon, Subic vì cơ bản thấy chỗ nào cũng hay ho. Mong các bác cho em idea về việc đi đâu hấp dẫn.
2. Em định ghép đi ruộng bậc thang Luzon vs Lake Taal và đi ngựa lên đó! Thì ko biết có kịp thời gian ko?
3. Có những phương tiện j để di chuyển từ Manila đến Coron/Boracay/Cebu ạ? Thời gian di chuyển của từng phương tiện là bao nhiêu? Giá cả thế nào ạ?
4. Giá phòng ở Manila thế nào ạ? Cao thấp ra sao? Em ko có yêu cầu j cao chỉ cần 1 nơi an toàn sạch sẽ, có thể tắm và ngủ là được ạ? Các ksan ở Phil có cho gửi đồ lại ko ạ?Gửi đồ ở đây có an toàn ko ạ?
Tks các bác

khi3mkp
20-10-2012, 07:20
Cho mình hỏi nếu đi Phi thì tầm tháng mấy là đẹp nhất. Vì muốn thưởng thức cảnh nắng vàng biến xanh và bờ cát dài thẳng tắp.

Triết Lâm
20-10-2012, 08:15
Cho mình hỏi nếu đi Phi thì tầm tháng mấy là đẹp nhất. Vì muốn thưởng thức cảnh nắng vàng biến xanh và bờ cát dài thẳng tắp.

Bạn nên đi vào t1 đến t5. Đây là mùa cao điểm cũng như ko bị ảnh hưởng bởi bão. Nhưng đi vào thời gian này 1 lá vé mb ko có km, 2 là phòng ks sẽ tăng giá so với mùa thấp điểm.

Socola84
20-10-2012, 13:53
Mình vừa mới book dc vé HN-Manila-HAN dịp 30-4 có 102$/2 chiều. Đọc topic này muốn đi Boracay quá mà check vé đắt lắm. Thấy mấy bạn ở trên book đc 600k cả thuế mà thèm quá! Bạn nào thấy vé rẻ Manila-Boracay rẻ đợt này thì ới mình với nhá. Tks all!

khi3mkp
20-10-2012, 17:35
Nếu mÌnh đi tầm tháng 9 thì thời tiết thế nào nhỉ?

Triết Lâm
20-10-2012, 19:45
Nếu mÌnh đi tầm tháng 9 thì thời tiết thế nào nhỉ?

Thì mình đã nói rồi. Mùa cao điểm ko mưa bão là từ t1 đến t5. Còn những tháng còn lại là bị ảnh hưởng bởi bão do Phil là đảo nằm ngoài biển mà

Cara
21-10-2012, 01:33
Đang khuyến mãi vé lượt đi 10$ lượt về 69$ mà tax với fee nữa ra 147$, eo ôi, đâu có rẻ.

Triết Lâm
21-10-2012, 07:10
Cebu đang khuyến mãi 10P kìa các bạn. Em định đi trong tháng 7 năm sau, có ai đi cùng thì book vé cho vui,. Em ở tphcm

Bọn mình đã book vé 2 ng cho chuyến 27/6 đến 1/7. Bạn có join chung thì book vé nhé

Đang khuyến mãi vé lượt đi 10$ lượt về 69$ mà tax với fee nữa ra 147$, eo ôi, đâu có rẻ.

Bạn check kiểu gì thế. Mình book vé cả đi về total có 1tr9 thôi. Đâu ra mà 147$ ?

Socola84
21-10-2012, 15:00

Bạn ơi cho mình hỏi chặng Manila-Cartilan và Cartilan-Manila bạn book trước mấy tháng mà đc rẻ thế? Mình chẹck Cebu và Phil hiện tại đều khoảng 1,2tr./chiều.
1 câu nữa: Mình đến Manila lúc 5h sáng. Nếu bay tiếp chuyển đi Cartilan thì book chuyến mấy h là hợp lý và tiết kiệm TG. Đang lo phần làm thủ tục nhập cảnh lâu, nhưng nếu book hẳn chuyến 11h thì sợ lại bị chờ ở sân bay lâu quá :((

Triết Lâm
21-10-2012, 16:53

Bạn đi Boracay vào ngày nào thế ? Nhóm mình cũng đi tháng 11. 2 ngày 10 và 11 đây

trangfeo1501
21-10-2012, 19:02
Bạn đi Boracay vào ngày nào thế ? Nhóm mình cũng đi tháng 11. 2 ngày 10 và 11 đây

Mình và mẹ ở Boracay từ 11-14/11 bạn à. Bạn về thì mình đi :)

trangfeo1501
21-10-2012, 19:20
Bạn ơi cho mình hỏi chặng Manila-Cartilan và Cartilan-Manila bạn book trước mấy tháng mà đc rẻ thế? Mình chẹck Cebu và Phil hiện tại đều khoảng 1,2tr./chiều.
1 câu nữa: Mình đến Manila lúc 5h sáng. Nếu bay tiếp chuyển đi Cartilan thì book chuyến mấy h là hợp lý và tiết kiệm TG. Đang lo phần làm thủ tục nhập cảnh lâu, nhưng nếu book hẳn chuyến 11h thì sợ lại bị chờ ở sân bay lâu quá :((

1. Mình book vé trước có 2 tháng thôi bạn ạ. Cứ rình vé của 3 thằng trên. Riêng chiều từ Cartilan về Manila là phải search liên tục, tớ phải rình hàng ngày hàng đêm luôn ý:)

2. Bình thường nối chuyến bay cứ tầm 3-4 tiếng là ổn. Nhưng lần này tớ book đi Boracay lúc 11h vì thấy mọi người comment các chuyến nội địa ở Phil hay chuyển giờ sớm hoặc muộn lại. Tầm 5h sáng đến cứ phải ăn 1 phát Mc Donal với mẹ già cho sướng rồi lên đường tiếp :) Chứ book lúc 11h đúng là chờ hơi lâu.

Triết Lâm
21-10-2012, 19:27
Mình và mẹ ở Boracay từ 11-14/11 bạn à. Bạn về thì mình đi :)

Ôi thế thì tiếc quá nhỉ. Ko có duyên rồi :shrug: Phải chi mà qua đó gặp người vn thì vui bít mấy nhỉ. Trang có tìm hỉu về thông tin mấy tour ở Boracay chưa hay bạn chỉ vòng quanh bãi biển thôi

trangfeo1501
21-10-2012, 19:29
Bạn Triêt Lâm vừa thấy mở topic đi Palawan vào năm sau, máu quá :) Sau hôm đi Boracay, mình cũng bay đi Puerto Princess luôn, đã book hostel Marianne home inn :)

Triết Lâm
21-10-2012, 19:29
1. Mình book vé trước có 2 tháng thôi bạn ạ. Cứ rình vé của 3 thằng trên. Riêng chiều từ Cartilan về Manila là phải search liên tục, tớ phải rình hàng ngày hàng đêm luôn ý:)

2. Bình thường nối chuyến bay cứ tầm 3-4 tiếng là ổn. Nhưng lần này tớ book đi Boracay lúc 11h vì thấy mọi người comment các chuyến nội địa ở Phil hay chuyển giờ sớm hoặc muộn lại. Tầm 5h sáng đến cứ phải ăn 1 phát Mc Donal với mẹ già cho sướng rồi lên đường tiếp :) Chứ book lúc 11h đúng là chờ hơi lâu.

Tình hình là bọn tớ nối chuyến rất phiêu lưu. 4h30 bọn tớ đáp thì 5h30 là bay đi Boracay rồi. Đang lo lắng bồn chồn đây. Chắc khi đó phải tìm mọi cách nhờ sự giúp đở của bọn tiếp viên và hải quan mới mong kịp lúc í :help

Triết Lâm
21-10-2012, 19:31
Bạn Triêt Lâm vừa thấy mở topic đi Palawan vào năm sau, máu quá :) Sau hôm đi Boracay, mình cũng bay đi Puerto Princess luôn, đã book hostel Marianne home inn :)

Mấy bạn trong nhóm đi Boracay lần này cũng máu nên thôi mình theo luôn :D Bạn đi đợt này cả 2 nơi àh ? Thế thì về phải chia sẻ kinh nghiệm Palawan cho bọn tớ rồi :D Vì đang tính qua Coron nữa mà ko bít lộ trình như nào cả

bonny
21-10-2012, 22:21
Hai vc mình cũng đi Manila ngay 8.12. Ko biết có ai đi cùng ngày ko để gia nhap đi chung cho vui hỉ?^^

trangfeo1501
22-10-2012, 09:57
Tình hình là bọn tớ nối chuyến rất phiêu lưu. 4h30 bọn tớ đáp thì 5h30 là bay đi Boracay rồi. Đang lo lắng bồn chồn đây. Chắc khi đó phải tìm mọi cách nhờ sự giúp đở của bọn tiếp viên và hải quan mới mong kịp lúc í :help

Trời đất, sao các bạn nối chuyến gần vậy, đúng là quá nguy hiểm luôn:(. Đợt trước tụi tớ có transit qua Malai đi Bali cách giờ bay 3 tiếng mà còn hú vía. Đấy là còn thông thạo sân bay LCCT rùi đấy, đứa nào ra trước chạy đi xếp hàng làm thủ tục cho cả nhóm luôn, nhóm sau thì lấy hành lý haizz... Chúc các bạn may mắn, cũng may là nối chuyến đều cùng ở Terminal 3.

Triết Lâm
22-10-2012, 10:03
Trời đất, sao các bạn nối chuyến gần vậy, đúng là quá nguy hiểm luôn:(. Đợt trước tụi tớ có transit qua Malai đi Bali cách giờ bay 3 tiếng mà còn hú vía. Đấy là còn thông thạo sân bay LCCT rùi đấy, đứa nào ra trước chạy đi xếp hàng làm thủ tục cho cả nhóm luôn, nhóm sau thì lấy hành lý haizz... Chúc các bạn may mắn, cũng may là nối chuyến đều cùng ở Terminal 3.

Cũng may mắn là cùng 1 terminal nên cũng có hy vọng chứ kiểu mà từ Cửa này qua cửa khác thì chắc ở lại MNL luôn í. Mà trangfeo có tìm hỉu mấy tour ở Boracay chưa thế ? CÓ thông tin gì share bọn tớ vs

jinnynhungoc
22-10-2012, 10:58
Chào các bác,
Em vừa book đươc vé đi Manila từ 17-23/4/2013, do bị hụt vé Tết :((
Vì có khoảng 7 ngày đi thăm thú nên em muốn xin các bác về thông tin đi Phil, mong nhận được thật nhiều lời khuyên của các bác:
1. Em đang ko biết nên đi thêm Cebu, Boracay, Coron, Luzon, Subic vì cơ bản thấy chỗ nào cũng hay ho. Mong các bác cho em idea về việc đi đâu hấp dẫn.
2. Em định ghép đi ruộng bậc thang Luzon vs Lake Taal và đi ngựa lên đó! Thì ko biết có kịp thời gian ko?
3. Có những phương tiện j để di chuyển từ Manila đến Coron/Boracay/Cebu ạ? Thời gian di chuyển của từng phương tiện là bao nhiêu? Giá cả thế nào ạ?
4. Giá phòng ở Manila thế nào ạ? Cao thấp ra sao? Em ko có yêu cầu j cao chỉ cần 1 nơi an toàn sạch sẽ, có thể tắm và ngủ là được ạ? Các ksan ở Phil có cho gửi đồ lại ko ạ?Gửi đồ ở đây có an toàn ko ạ?
Tks các bác
1-Tình hình điểm nào cũng hay ho hết quang trọng là bạn chọn địa điểm bạn yêu thích , có bao nhiêu sức khỏe và bi nhiêu tiền.
2-Luzon mà bạn muốn đi có phải là Ruộng Bậc Thang Banue không? Nếu là Banue thì quá xa bạn không thể đi kịp. Bạn nên dành 1 ngày cho Taal lake.
Còn Luzon nào nữa thì bạn nên cho biết địa điểm rõ ràng do Luzon có nhiều nơi lắm ạh.
3-Chỉ có Phương tiện bay mới tới được Coron, Đi tàu thì mình chưa biết vì đọc thông tin không rõ.
-Phương tiện Tàu 2Go đi Boracay đi từ Batangas rất tuyệt giá cũng rẻ và thú vị.
-Và đi bằng máy bay tới Boracay heheh nhớ là hành lý và người đều bị mang lên bàn cân để cân, do cùng máy bay cánh quạt hạng nhẹ nên tất cả mọi thứ đều bị mang ra cân.
-Cebu thì tốt nhất đi Máy bay cho lẹ, còn nếu có thời gian nhà nhã thì đi tàu 2 ngày lênh đênh thăm thú biển .
4-Giá phòng Manila thượng vàng hạ cám nhưng mình khuyên bạn nên chọn Tune hotel. Nếu chuẩn bị đặt thì alo mình hướng dẫn thêm cho bạn nên bỏ đi những khoảng nào để tiết kiệm chi phí. Phòng ở đó sạch đẹp hiện đại thoải mái yên tâm vì mình ở đó nhiều.
Gửi đồ thì bạn yên tâm, giá cả đều có. Loại hành lý bao nhiêu ký , ký gửi bao nhiêu ngày..v.v.v nó có hóa đơn xác nhận và khi nào về thanh toán công giao biên nhận. Yên tâm hoàn toàn nhé!

Phil rất nhiều nơi để đi bạn nên chuẩn bị lịch trình kỹ rồi hãy hỏi thông tin tiếp nhé! Còn như muốn biết mỗi nơi có những gì đẹp và thời gian đi thế nào hợp lý bạn vui lòng đọc thông tin từ các topic cũ của các bạn khác. Bạn có thể dùng ô Hỏi Phượt để đặt câu hỏi mình cần. Chúc bạn tìm được lịch trình hợp lý.

bonny
22-10-2012, 13:22
1-Tình hình điểm nào cũng hay ho hết quang trọng là bạn chọn địa điểm bạn yêu thích , có bao nhiêu sức khỏe và bi nhiêu tiền.
2-Luzon mà bạn muốn đi có phải là Ruộng Bậc Thang Banue không? Nếu là Banue thì quá xa bạn không thể đi kịp. Bạn nên dành 1 ngày cho Taal lake.
Còn Luzon nào nữa thì bạn nên cho biết địa điểm rõ ràng do Luzon có nhiều nơi lắm ạh.
3-Chỉ có Phương tiện bay mới tới được Coron, Đi tàu thì mình chưa biết vì đọc thông tin không rõ.
-Phương tiện Tàu 2Go đi Boracay đi từ Batangas rất tuyệt giá cũng rẻ và thú vị.
-Và đi bằng máy bay tới Boracay heheh nhớ là hành lý và người đều bị mang lên bàn cân để cân, do cùng máy bay cánh quạt hạng nhẹ nên tất cả mọi thứ đều bị mang ra cân.
-Cebu thì tốt nhất đi Máy bay cho lẹ, còn nếu có thời gian nhà nhã thì đi tàu 2 ngày lênh đênh thăm thú biển .
4-Giá phòng Manila thượng vàng hạ cám nhưng mình khuyên bạn nên chọn Tune hotel. Nếu chuẩn bị đặt thì alo mình hướng dẫn thêm cho bạn nên bỏ đi những khoảng nào để tiết kiệm chi phí. Phòng ở đó sạch đẹp hiện đại thoải mái yên tâm vì mình ở đó nhiều.
Gửi đồ thì bạn yên tâm, giá cả đều có. Loại hành lý bao nhiêu ký , ký gửi bao nhiêu ngày..v.v.v nó có hóa đơn xác nhận và khi nào về thanh toán công giao biên nhận. Yên tâm hoàn toàn nhé!

Phil rất nhiều nơi để đi bạn nên chuẩn bị lịch trình kỹ rồi hãy hỏi thông tin tiếp nhé! Còn như muốn biết mỗi nơi có những gì đẹp và thời gian đi thế nào hợp lý bạn vui lòng đọc thông tin từ các topic cũ của các bạn khác. Bạn có thể dùng ô Hỏi Phượt để đặt câu hỏi mình cần. Chúc bạn tìm được lịch trình hợp lý.

Bạn ơi có thể chỉ dẫn cụ thể cách đi tàu ra Boracay ko? Giá cả chắcc la rẻ hơn máy bay? Thời gian mất bao lâu?
Còn khách sạn Tune Hotel thì giá cả ra sao và địa điểm có thuận tiện để đi chơi những đâu, có gần sân bay ko bạn? Mình có phải đặt trước hay ko?Mình cũng đang tìm thông tin để thang 12 này đi bụi đây. Thanks bạn trước nha.hihi

jinnynhungoc
22-10-2012, 14:12
Nếu bạn thật sự muốn đi Boracay bằng tàu thì bạn nên lên lịch trình (Nhưng mình làm sơ một lịch trình nếu bant thấy được thì đi theo)

(Sài Gòn -Manila) _(Manila-Cebu) Ngày 1

(Tới buổi sáng sớm mua vé nội địa bay Cebu giá 488 php phí thuế luôn là 853php tiền việt tầm 430k đang có vé khuyến mãi book sớm đi bạn http://www.cebupacificair.com/Pages/SeatSalePromo.aspx)

Tới Cebu bắt taxi về KS (Giá taxi từ sân bay mắc hơn so với bên ngoài nhưng không bắt ,thì không có xe trong sân bay có đội ngũ xe riêng)

Nên booking hotel Tune trước (vào trang http://www.tunehotels.com/my)

Về KS quăng đồ nghĩ ngơi đi chơi xugn quanh Cebu mua vé tàu đi Bohol gần các điểm tham cực kỳ

Ngày 2,3

Sáng hôm sau đi Bohol bằng tàu cao tốc

Nếu bạn thích thì chơi Bohol 2 ngày 1 đêm
Quay về Cebu

Ngày 4,5
(Book phòng ở Boracay sớm nhớ book ở khu White Beach nhé khu đó đông vui biển đẹp giá phòng hơi cao ấy nhé kiểm tra thật kỹ trên agoda.com hoặc http://www.hostelworld.com/?source=googleadwordshostels&kid=225126&aid=2&gclid=CNj9yeGGlLMCFYwhpQodlVUAjw)

Từ Cebu Bay Boracay chơi Boracay tham quan các nơi tắm biển ..v..v ở Boracay

Tối ngày 5 ra Tàu (Để tới Boracay bắt buộc phải đi Tàu ra và vào nên canh thời gian hợp lý mà đi tàu ra vào cho kip các chuyến bay cũng như chuyến tàu)
Đặt tàu trên trang Web này http://travel.2go.com.ph/schedules/index.asp
Từ Boracay Đi tàu (Đi buổi tối) tới Batangas (Sáng ngày 6 tới nơi)

Ngày 6 Ngày này đi hơi mệt.

Bắt xe từ Batangas đi đến Taal Lake. Thuê tàu ra Giữa hồ rồi leo lên miệng núi lửa sau đó quay về bến tàu tắm (Khoái cái vụ tắm vì có Thầy giáo dạy các em bé bơi gần bờ nên xuống tắm chung cho vui)
Bắt tuktuk đi tới chợ

Ngay chợ có trạm Bus bắt bus 12PHp tới trạm Xe đi Manila (Xe đi Manila 90PHP.)
(Kinh nghiệm: Tụi chạy xe hay ép giá trả giá hết ga đúng giá hợp lý hẳn đi )

tối ngày 6 về tới Manila đi chơi chung quanh Manila tối

Sáng ngày 7

Đi tham quan các nơi quanh Manila rồi chiều về Sài Gòn (Trước khi về nếu còn nhiều xèng thì ghé qua Asian Mall đồ bao la tha hồ Shopping híc ai có máu Shopping thì vào đó là sạch túi. Chừa 550 PHP đóng hải quan trước khi về nha)

All các chuyến bay nội địa phải đóng 200php
Chuyến bay quốc tế khi về đóng 550php (Giá mình đi hồi tháng 4 năm nay :P)
Nếu cần thêm thông tin gì thì cứ hỏi trả lời được gì thì mình sẽ giúp. Còn bằng hỏi thêm bác conlele hihi bác ấy đi nhiều hơn và hoạch định thời gian fix vô cùng.

kub4undre
22-10-2012, 16:04
Bạn đã đăng kí thanh toán online chưa ?

Mình đăng ký online rồi. Thẻ Techcombank vẫn thanh toán được qua AirAsian mà thẻ Visa của VCB lại ko thanh toán được.
Chắc làm thẻ ANZ hoặc HSBC thanh toán cho dễ vậy

bonny
22-10-2012, 16:29
Thanks bạn Jinnynhungoc nha. Nhưng mình chỉ định ở Manila và đi Bỏacay nếu có thời gian thôi. Cebu thi xa qua. Mình có 5 ngày o Phil. Chac đổi qua đi Subic cho gần. Ko biết Palawan thi có xa ko hỉ. hihi

jinnynhungoc
22-10-2012, 16:39
@bonny :Vậy thì bạn đi ngược lại.
Đi từ Manila qua Hồ Taal rồi đi Tàu 2Go qua Boracay rồi bay từ Boracay về Manila. Hiện tại vé bay từ Manila tới Boracay 488php tranh thủ booking đi.

trangfeo1501
22-10-2012, 19:42
Cũng may mắn là cùng 1 terminal nên cũng có hy vọng chứ kiểu mà từ Cửa này qua cửa khác thì chắc ở lại MNL luôn í. Mà trangfeo có tìm hỉu mấy tour ở Boracay chưa thế ? CÓ thông tin gì share bọn tớ vs

Ngày 1: Đi chợ hải sản D'talipapa, tắm biển, D' Mall
Ngày 2: Đi hoping tour các đảo chơi (600PHP). Tour này như kiểu 4 đảo ở Nha Trang, cứ đến đấy và book thôi.
Ngày 3: Đi Ariel's Point http://www.arielspoint.com/ (1500PHP). Có hướng dẫn mua tour, giá cả, địa điểm chuẩn luôn.
Nếu mẹ già mà thích xem cá heo thì chuyển tông lun :)

Mình chỉ lo mỗi vụ book tour đi sông ngầm ở Palawan thôi, vì mọi người bảo phải book trước ít nhất 1 tháng. Nếu đến đấy không book tour được thì đi Honday bay, thấy được khen hơn cả sông ngầm :)

meomap2911
23-10-2012, 16:54
Bọn mình đã book vé 2 ng cho chuyến 27/6 đến 1/7. Bạn có join chung thì book vé nhé

Bạn check kiểu gì thế. Mình book vé cả đi về total có 1tr9 thôi. Đâu ra mà 147$ ?

Bạn mua SG-Manila-SG hả bạn? mình check giá toàn 69$/chặng hix đang muốn đi Boracay quá, ko biết Cebu khi nào có đợt giảm giá nữa nhỉ, ah mà sao mình thấy web có khi để giá là ÚD có khi lại là P vậy ta?? :shrug:

bonny
24-10-2012, 10:05
@bonny :Vậy thì bạn đi ngược lại.
Đi từ Manila qua Hồ Taal rồi đi Tàu 2Go qua Boracay rồi bay từ Boracay về Manila. Hiện tại vé bay từ Manila tới Boracay 488php tranh thủ booking đi.

Đi tàu mất bao lâu và co bị say sóng ko bạn? Ở Boracay cũng có Tune hotel hả bạn? Sao mình vô web của nó ko thấy chỗ nào ghi giá cả loại phòng gì hết. Còn ở Manila thì nên ở ks nào?:)
Bạn có đi Subic chưa? Nếu có cho mình xin chút kinh nghiệm nữa nha. :L

Triết Lâm
24-10-2012, 15:59
Bạn mua SG-Manila-SG hả bạn? mình check giá toàn 69$/chặng hix đang muốn đi Boracay quá, ko biết Cebu khi nào có đợt giảm giá nữa nhỉ, ah mà sao mình thấy web có khi để giá là ÚD có khi lại là P vậy ta?? :shrug:

Bạn chỉnh lại phần tỷ giá, mún chọn USD hay Peso đều được mà. Mình mua vé SG - MNL - SG

yukiko1411
24-10-2012, 22:02
Tks bạn jinnynhungoc nhiều nhiều nha!
Mình dự định như sau:
Ngày 1: sau khi đến Manila thì đi luôn Lake Taal (mình đang băn khoăn là cả đi và về Lake Taal mất bao nhiêu tiếng). Nếu vẫn còn mạnh khỏe thì tối đi xe đi Banaue (ruộng bậc thang)
Ngày 2: Chơi ở Banaue rồi đi thăm Sagada có quan tài treo.
Ngày 3: Chơi ở Sagada rồi về Manila
Ngày 4: Đi núi lửa Pina (cũng không biết là mất bao nhiêu thời gian) Nếu được thì chiều bay đi Coron
Ngày 5+6: Chơi ở Coron
Ngày 7: Sáng từ Coron về đến Manila, chơi ở Manila rồi tối bay về VN.

Mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo cũng nhưu giúp mình thông tin về phương tiện vận chuyển, ngủ nghỉ. Tks all! :X

jinnynhungoc
25-10-2012, 10:50
@bonny: Tàu 2Go này to như tàu titanic ấy...hihi rất thú vị bạn ạh bên trong có nhà hàng, có bar, có toilet riêng nếu bạn đặt phòng 4 hoặc 6 còn lại ở tập thể giá rẻ hơn. Ngày trước mình ở phòng 6 thì giá gần 500k VN bao ăn luôn và được phục vụ chu đáo vì phòng đó thuộc dạng VIP. Thời gian đi có ghi trên schedule của trang web. Nhưng tối đi sáng tới nơi. Đỡ tiền khách sạn lại di chuyển luôn.
Tune hotel có ở Đường Mabini- Manila gần Mall Robinson gần Vịnh Manila di chuyển qua Chinatown dễ dàng bằng Jeepny và qua thành Intramuros. Gía cả để mình xem lại cho bạn rồi thông báo sau nhé!
Vừa check xong : giá ngày 18-04-2013 là 588PHP tầm 300k VN bạn nhé!
Boracay thì không có Tune hotel nhưng ra bãi White beach thì nhiều vô kể tìm thông tin trên mạng bạn nhé!

@yukiko1411: Lịch trình của bạn khá chuẩn . Nhưng bạn có đủ sức khỏe không đấy ?
Ngày đầu bạn đi Hồ Taal về trong ngày ok nhưng sẽ hơi mệt nhưng trước đó nhớ book vé đi Banue luôn nghen. Về tới Manila thì bắt jeepny đi ra bến đỗ xe đi Banue nhưng nhớ bận áo dài tay ấm và quần dài , mang vớ trên xe lạnh lắm. Cố gắng nói nó đừng cho ngồi cuối cũng như ngay trên bánh xe híc không có chỗ để chân cả đêm híc mỏi nhừ thì lên núi không leo nổi đâu.
Đến Banue thì đặt xe đi lên núi . Tình hình muốn xuống tham quan ruộng bậc thang bạn phải chuẩn bị tâm lý nhá! Rất là sâu đi gồm 2 phần
Phần 1 : Từ trên đỉnh xuống chân núi vòng quanh nhà dân tham qua ruộng ...Không đẹp bằng Y Tý hay Mù Căng Chải nhà mình nhưng đi cho đáng.
Phần 2 : Đi từ chân núi xuống 1 chân núi khác tham quan thác...Heheh có thể tắm tiên nếu chọn chỗ vắng....hí hí tớ từng tắm như thế . Suối nước trong và lạnh dê đi lang thang triền núi.
Cố gắng thì đi trong ngày về quay lại bến xe đi tiếp những nơi bạn cần đến.
Coron thì mình không rành vì chưa đi bạn có thể tham khảo bài các bạn khác. Nhưng nhớ test sức khỏe và độ dẻo dai của đội chân nhé!
Chúc bạn chuyến đi thú vị. Nếu còn thắc mắc gì thì cứ nhắn tin hỏi.

khi3mkp
26-10-2012, 16:37

Giá vé đó như vậy là ok rồi đó bạn, hôm rồi mình check là 147$/chiều nhưng hôm nay check lại thì nó không còn. Tiếc thật

loan123
26-10-2012, 23:25
Hành lý xách tay là 5kg hay 7kg vậy mọi người???? Em book đi 6 ngày đầu tháng 7.13 mà ngoài đi manila, hồ núi lửa, với vigan thì chưa biết nên đi đâu nữa. Bác nào tư vấn giúp em thêm với. Em đi đợt này không có ý định đi đảo, chỉ muốn chơi trên cạn thôi :")

bonny
27-10-2012, 12:23
@sunbeam: Khởi hành Saigon 8-15.12 xem dịp này gần Giáng Sinh Phi có đẹp hơn không.
Nếu bạn muốn đồng hành thì mua vé cùng thời gian.
e hèm, bạn này đi cùng thời điểm với mình nè. Nếu cùng lich trình thì đi chung cho vui hỉ.hihi

bonny
28-10-2012, 19:09
@bonny: Tàu 2Go này to như tàu titanic ấy...hihi rất thú vị bạn ạh bên trong có nhà hàng, có bar, có toilet riêng nếu bạn đặt phòng 4 hoặc 6 còn lại ở tập thể giá rẻ hơn. Ngày trước mình ở phòng 6 thì giá gần 500k VN bao ăn luôn và được phục vụ chu đáo vì phòng đó thuộc dạng VIP. Thời gian đi có ghi trên schedule của trang web. Nhưng tối đi sáng tới nơi. Đỡ tiền khách sạn lại di chuyển luôn.
Jinny ơi, nếu như mình đi từ Manila bằng tàu 2Go đi Boracay thì có tuyến ko? Sao mình vô web của 2Go thì destination ko thấy ghi Boracay vậy. Có thể chỉ mình chi tiết hơn 1 chút cách đi bằng tàu được ko? tàu này chở mình thẳng đến Boracay luôn hay là mình phải còn qua trung gian nào khác nửa?
Mình định là ngày đầu tới Manila sẽ chơi ở Mall Asia tới chiều rồi nếu có tàu đi từ Manila ra Boracay thì mình sẽ đi luôn ra đó. ^^

Nhat An
28-10-2012, 23:59
e hèm, bạn này đi cùng thời điểm với mình nè. Nếu cùng lich trình thì đi chung cho vui hỉ.hihi

Giờ ở Phi đang rộn ràng Halloween và bắt đầu chuẩn bị cho Noel luôn rồi đó bạn, bên này hầu hết theo đạo nên Noel ở đây tổ chức (chắc là) lớn hơn bên mình đấy :).

Nhat An
29-10-2012, 00:04
Hành lý xách tay là 5kg hay 7kg vậy mọi người???? Em book đi 6 ngày đầu tháng 7.13 mà ngoài đi manila, hồ núi lửa, với vigan thì chưa biết nên đi đâu nữa. Bác nào tư vấn giúp em thêm với. Em đi đợt này không có ý định đi đảo, chỉ muốn chơi trên cạn thôi :")

Hành lý xách tay được 7kg nhé bạn, khi đi nhớ in vé cả chiều về (chứ không nên chủ quan chỉ ghi mình mã số đặt chỗ) vì hải quan Phi sẽ kiểm tra cái này để cấp thị thực cho bạn đó.

Ôi, Cebu đang có vé 1 peso cho tất cả các chuyến bay từ 1/6/2013 đến 15/12/2013 kìa các bạn, thuế má vào nữa thành 3,371 peso cho chặng MNL - HAN - MNL (hoặc HAN - MNL - HAN); còn chặng SGN - MNL _ SGN là 3,037 nhé. Chắc ko có giá nào rẻ hơn giá này được nữa rồi.

vivaquan
29-10-2012, 03:18
Mấy ace cho em hỏi cái:
Em định đi Philipin chơi trong tháng 8 năm sau. Lụi cụi đặt vé cũng đặt nốt được một đống từ SG-Manila-Cebu-Palawan-Manila-SG 150usd.
Xong mới có đợt khuyến mãi nữa từ Manila qua Brunei có vỏn vẹn 1254 peso. tính ra khoảng 600k vnd.(còn tiền thuế sân bay quốc tế từ Manila đi thì em nghe nói là 750 peso. cái này ai biết thì xác nhận cho em yên tâm cái ạ)
Mà ngặt cái em đặt từ Manila đi Cebu trong vòng có 7 ngày. Nghĩa là em ở Manila 7 ngày mà h muốn thêm cái Brunei vào trong 7 ngày. =>>Em định 8/8 tới Manila, chơi 2 ngày(lúc đầu là tính 7 ngày luôn), tới 10/8 đi Brunei và 14/8 về Manila để 15/8 đi Cebu.
Mấy anh chị góp ý dùm em là như vậy có quá gấp ko?
Ngày 1 đi lòng vòng Manila
Ngày 2 đi lên hồ núi lửa gì gì đó rồi về.
Ngày 3 thì đi Brunei
Cho tới ngày cuối cùng quay về Manila chơi tiếp 1 ngày.
Em đọc đâu đó thấy Manila với Cebu giống giống nhau thì phải. (em đã ở Cebu 5 ngày sau đó:) )
Mong anh chị giúp đỡ để có gì mai em đặt luôn chuyến Brunei ko thì hết khuyến mãi :(

jinnynhungoc
29-10-2012, 10:44
Boracay là Caticlan đó bạn. Bạn đi từ Manila thì phải đi qua luôn Hồ Taal rồi đi về Batangas sau đó lên tàu đi Caticlan hoặc ngược lại.

jinnynhungoc
29-10-2012, 15:35
Bạn có thể vào trang thông tin du lịch philipin để tham khảo ý kiến và vào ô hỏi phượt xem các topic chia sẻ về thông tin thời gian cũng như địa điểm, sau đó bạn xác lập cho mình thời gian hợp lý. Thông tin topic của bạn không hợp lệ bị đóng tại đây.

NangCaoNguyen
29-10-2012, 19:00
Mới check
SG - Manila 70$
Manila - cebu 15$
Cebu - Boracay 15$
Boracay - Manila 15$
Định đi 6 ngày từ ngày 9/12/2013 đến 16/12/2013
Anh/chị cho em xin thông tin cũng như chia sẻ kinh nghiệm đi về 3 điểm tham quan này nhé
Em cám ơn

Tín Mập
30-10-2012, 11:55
Mới check
SG - Manila 70$
Manila - cebu 15$
Cebu - Boracay 15$
Boracay - Manila 15$
Định đi 6 ngày từ ngày 9/12/2013 đến 16/12/2013
Anh/chị cho em xin thông tin cũng như chia sẻ kinh nghiệm đi về 3 điểm tham quan này nhé
Em cám ơn

Đừng nên đi tháng 10-11-12-1 vì sẽ gặp bão. Bữa giờ hủy hàng loạt chuyến ấy!

huyenthu98
30-10-2012, 15:37
Mình book 1 vé đầu tiên được 2 chiều đều 1$ ( chưa thuế ). Book sang đến vé thứ 2 đã bị chiều về 69$. Nên mình đắt vé chiều đi 1$trước rồi lại hóng khi nào Cebu có vé rẻ rồi đặt chiều về như thế ổn ko nhỉ. Thực tế là mình đã đặt 4 vé chỉ có chiều đi rồi :(

yukiko1411
30-10-2012, 19:23
Boracay là Caticlan đó bạn. Bạn đi từ Manila thì phải đi qua luôn Hồ Taal rồi đi về Batangas sau đó lên tàu đi Caticlan hoặc ngược lại.

Bạn ơi thế có tàu đi Coron ko nhỉ?

jinnynhungoc
31-10-2012, 09:44
@yukiko1411: Vụ tàu qua Coron thì mình chưa rành lắm vì mới đọc loáng thoáng qua. Nhưng hình như có bạn lên mấy trang giới thiệu của Philipin khu vực đó xem sao. Loáng thoáng nhớ hình như có.

huyenthu98
31-10-2012, 11:18
Các bạn cho mình hỏi chút, mình đến Manila lúc 5am, vậy mình bay Manila - boracay ( Caticlan ) luc 6h30am co kịp ko vậy.
Bay nội địa mình có fai chuyến sân bay khác không hay vẫn sân bây quốc tế.
Nếu không kịp mình nên bay mấy h là hợp lý, thank

yukiko1411
31-10-2012, 19:55
Các bạn cho mình hỏi chút, mình đến Manila lúc 5am, vậy mình bay Manila - boracay ( Caticlan ) luc 6h30am co kịp ko vậy.
Bay nội địa mình có fai chuyến sân bay khác không hay vẫn sân bây quốc tế.
Nếu không kịp mình nên bay mấy h là hợp lý, thank
Mình nghĩ bạn ko nên để 2 chuyến bay gần nhau như thế!
Có 1h30' mà bạn phải làm thủ tục nhập cảnh ở Manila rồi lại làm thủ tục đi Boracay, mất thời gian có mặt làm thủ tục còn phải trước chuyến bay nữa.
Nói gở nếu có delay thì coi như mất vé sau. Ko nên mạo hiểm bạn ạ

yukiko1411
31-10-2012, 19:56
@yukiko1411: Vụ tàu qua Coron thì mình chưa rành lắm vì mới đọc loáng thoáng qua. Nhưng hình như có bạn lên mấy trang giới thiệu của Philipin khu vực đó xem sao. Loáng thoáng nhớ hình như có.
Mình cùng tìm thông tin ở 2Go nhưng không thấy có đi Coron, bạn biết hãng nào khác thì giới thiệu cho mình vơi snhes! :X

huyenthu98
01-11-2012, 11:04
Vậy 2 chuyến bay HAN - MANILA & Manila - Boracay (Caticlan ) nên cách nhau mấy tiếng là hợp lý hả bạn.

Tín Mập
01-11-2012, 16:33
Vậy 2 chuyến bay HAN - MANILA & Manila - Boracay (Caticlan ) nên cách nhau mấy tiếng là hợp lý hả bạn.

Tùy hãng, nếu cùng Cebu thì 1 nhà ga.
Vì sân bay Manila có tới 4 nhà ga lận, ter1-2-3 và domestic.

Theo mình thì Cebu, 1 tiếng rưỡi - 2 tiếng vẫn ok :D

lolitatbn
02-11-2012, 11:56
Cả nhà cho em hỏi một chút a. Em đặt vé Hanoi-Manila 16/1/2013 đến là 5h rồi nối chuyến đi Boracay 12h5 cũng của Cebu luôn ,thời gian chờ máy bay dài thế có kịp đi đâu hay có khu nào hay ho loanh quanh sân bay không ạ?

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ

Em cảm ơn

vepasanhdieu
05-11-2012, 06:18
Em đã book vé sg - manila nhà mình có ai đi từ ngày 11-17/12 không nếu có cho em cùng đi với đt của em 098.2820019 .

bonny
05-11-2012, 16:46
Cho e hỏi với. E định book ve Kalibo-Manila chuyến 9h30 sáng. Như vậy thời gian từ đảo Boracay đến kalibo total là bao nhiêu? Em phải đi từ lúc mấy giờ thì kịp ạ? Và nếu đi sớm quá thì có phương tiện tàu hay bus ko? Em chỉ sợ book vé rồi mà ra sân bay ko kịp thì uổng tiền vé. ^^. Ai co kinh nghiệm chỉ e với. Thanks

lolitatbn
06-11-2012, 10:40
Theo những thông tin mình đọc được của các bạn đi trước thì khoảng cách từ Boracay đến Kalibo là tầm 70km,nếu đi bus thì mất tầm 1,5-2 tiếng. Bạn tham khảo thêm các topic về Phi để biết thêm thông tin nhé

daisy84
06-11-2012, 17:49
Cho e hỏi với. E định book ve Kalibo-Manila chuyến 9h30 sáng. Như vậy thời gian từ đảo Boracay đến kalibo total là bao nhiêu? Em phải đi từ lúc mấy giờ thì kịp ạ? Và nếu đi sớm quá thì có phương tiện tàu hay bus ko? Em chỉ sợ book vé rồi mà ra sân bay ko kịp thì uổng tiền vé. ^^. Ai co kinh nghiệm chỉ e với. Thanks

9h30 sớm quá nhỉ, bọn mình trước bay chuyến 13h45, mà di chuyển từ boracay lúc 9h, đến Kalibo chờ khoảng 1h. Chắc bạn phải đi từ Boracay từ 5h mất.

nanggiobuiduong
07-11-2012, 07:52
Phillipines cũng rất ok, đang chuẩn bị gom tiến qua đó chơi 1 tuần đây, nhưng chỗ ăn chỗ ở thì như thế nào các bác? Đặt phòng trước hay sao ạ? Giá phòng rẻ ko ? Lạ nước lạ cái nên phải chuẩn bị tận răng

bonny
07-11-2012, 11:15
9h30 sớm quá nhỉ, bọn mình trước bay chuyến 13h45, mà di chuyển từ boracay lúc 9h, đến Kalibo chờ khoảng 1h. Chắc bạn phải đi từ Boracay từ 5h mất.
Uhm cho nên mình mới hỏi thời gian chính xác đi từ Boracay đến Kaliobo. Và nếu đi từ 5h thì lúc đó tàu, xe có chạy chưa. Chỉ sợ đi sớm mà kó phương tiện thì cũng như ko.

lolitatbn
07-11-2012, 11:27
Bạn chịu khó đọc các topic về Phil trên này xem sao, ở đó có đầy đủ các thông tin cho 1 chuyến đi rồi. Mình cũng có planddi Phil năm tới nên cũng đang mò mẫm trên này

Kieulinh8x
07-11-2012, 23:16
Mọi ng ơi tớ vừa book xog vé mb của Cebu nhưng phần điền thông tin pastport t ghi nhầm năm
hết hạn. Giờ muốn sửa mà ko đc :(( có cách nào ko mọi ng?

daisy84
08-11-2012, 10:59
Uhm cho nên mình mới hỏi thời gian chính xác đi từ Boracay đến Kaliobo. Và nếu đi từ 5h thì lúc đó tàu, xe có chạy chưa. Chỉ sợ đi sớm mà kó phương tiện thì cũng như ko.

2. Caticlan Port to Boracay Port – The Jetty Port has Bangka pump boats that ferry between the Caticlan mainland and Boracay Island from 5:00 in the morning to 9:00 in the evening. There are sometimes ferries after dark, but not reliably so. The Bangka trip is 25 PhP, however non-residents also pay a 75 PhP environmental fee, and a 100 PhP Terminal fee. You need to get these tickets outside the Jetty Port before you enter. The trip from mainland to the island is 20 minutes. If you have heavy luggage, there are porters to assist you at 20 PhP per item tip.

5am là có thuyền rồi bạn ơi. Cần thêm thông tin bạn có thể tham khảo ở http://www.myboracayguide.com/menuoption/generalinfo.html.

Bọn mình ở bãi Bulabog, thuê xe 3 tricycle ra Boracay port mất 50PHP/người. Ra đấy thì bạn hỏi vé đi Kalibo airport, người ta sẽ bán cho bạn vé trọn gói 300PHP gồm vé thuyền đi Caticlan Port và vé bus đi Kalibo airport.

Trước khi đi bọn mình cũng đọc là Kalibo cách Boracay độ 70km, 1.5h đi bus nên cũng nghĩ là nhanh thôi. Nhưng thực ra thời gian chuyển 3 lần phương tiện: tricycle, boat, bus, và thời gian chờ để boat, bus đủ khách mới chạy, thời gian trả khách dọc đường, bla bla thì cũng đến tầm 3.5 - 4.5h đấy. Hôm đấy bọn mình cũng may đã rời Boracay sớm, thế mà cũng cuống cuồng rồi. Nghĩ lại vẫn còn thấy hãi.

lolitatbn
08-11-2012, 11:23
Cảm ơn thông tin của bạn. Bạn cho mình hỏi hồi bạn đi là tháng mấy?Mình mới đặt được vé chiều đi Boracay còn chiều về vẫn chưa đặt vì đang rình KM đi từ Kalibo về Manila. Nếu thời gian thế này thì phải sắp xếp đi chuyến 12h trưa chứ 9h chắc không kịp:( Thanks b lần nữa.

PS. Bạn có bản PDF LP của Phil hay document gì liên quan k,cho mình xin với.mail mình là [email protected]

Đào_Nhung
08-11-2012, 11:57
Cả nhà cho em hỏi một chút a. Em đặt vé Hanoi-Manila 16/1/2013 đến là 5h rồi nối chuyến đi Boracay 12h5 cũng của Cebu luôn ,thời gian chờ máy bay dài thế có kịp đi đâu hay có khu nào hay ho loanh quanh sân bay không ạ?

Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo ạ

Em cảm ơn
Đây là khu trung tâm mua sắm được coi là lớn nhất Đông Nam Á. Một điều rất thuận tiện là MoA nằm ở giữa đường từ trung tâm Manila đến sân bay NAIA 3. MoA nằm ở khu gọi là Baclarang. Nếu bạn đi taxi thì yêu cầu đến MoA, còn nếu bạn muốn đi Jeepney giá rẻ thì chỉ cần nhìn xe có chữ Baclarang thì bước lên. Trả 8peso rồi chờ xe đến trạm Baclarang thì xuống là ngó thấy MoA ngay. MoA rất là rộng, chia làm 3 khu Bắc Nam và trung tâm .Quan trọng nhất chính là ở đây nó cho ký gửi hành lý cồng kềnh để tiện tay lang thang vui chơi mua sắm,miễn phí cho tất cả mọi người và không hạn chế số lượng cũng như kích cỡ hành lý.

bonny
08-11-2012, 13:36
Cho mình hỏi cai chỗ gửi hành ly nằm ở khu nào vậy bạn. Mall rộng quá mà ko biết chính xác chỗ thì mất công đi loanh hoanh kiếm quá.hiihih

trinhdt2
09-11-2012, 16:04
Dear mọi người,
Mình đọc topic thấy hấp dẫn quá nên sign up của phuot.vn luôn nè...
Sang năm, tình hình là mình cũng đã đặt vé đi Manila rồi đó, nếu k hành lý thì 76USD khứ hồi cho HCM-Manila, mình book đợt vé 1usd của Cebu pacific :)
nhưng đợt đó mình k thấy vé rẻ khứ hồi của Manila - Boracay nên dành tiếp đợt sau..
May mắn là hôm nay Cebu nó có khuyễn mãi 7 pê sô cho chiều từ Manila đi Boracay, hic, may là có khuyến mãi ngày mình book lần trước luôn :)), vé từ Manila đi Boracay mình đặt là 2,791.36 peso cho 4ng (có hành lý 15kg) --> tính phí chuyển đổi nữa là 1,466,000vnd cho 4ng - khoảng 370k/ng , rẻ quá pk mọi ng? ^^
nhưng mình vẫn chưa có vé từ Boracay về Manila- nghe mọi ng bảo phải canh vé liên tục làm mình cũng sợ quá :))
Lần đầu tiên mình đi nên cũng hồi hộp lắm, hic, còn khách sạn ồi tùm lum thứ nữa...
Mọi ng giúp mình với :)

duahaubaby
10-11-2012, 11:08
Mai mốt thất nghiệp ko có job thì e sẽ qua Phi định cư lun hie hie hie :)

nguyennt
14-11-2012, 14:23
Dear mọi người,
Sang năm, tình hình là mình cũng đã đặt vé đi Manila rồi đó, nếu k hành lý thì 76USD khứ hồi cho HCM-Manila, mình book đợt vé 1usd của Cebu pacific :)
nhưng đợt đó mình k thấy vé rẻ khứ hồi của Manila - Boracay nên dành tiếp đợt sau..
May mắn là hôm nay Cebu nó có khuyễn mãi 7 pê sô cho chiều từ Manila đi Boracay, hic, may là có khuyến mãi ngày mình book lần trước luôn :)), vé từ Manila đi Boracay mình đặt là 2,791.36 peso cho 4ng (có hành lý 15kg) --> tính phí chuyển đổi nữa là 1,466,000vnd cho 4ng - khoảng 370k/ng , rẻ quá pk mọi ng? ^^
nhưng mình vẫn chưa có vé từ Boracay về Manila- nghe mọi ng bảo phải canh vé liên tục làm mình cũng sợ quá :))
Lần đầu tiên mình đi nên cũng hồi hộp lắm, hic, còn khách sạn ồi tùm lum thứ nữa...

Hi bạn Trinhdt2,
Vé chiều Boracay ve Manila chắc k rẻ nổi đâu bạn @@, mình có góp ý này nha:
Bạn đi Bus từ Boracay sang Kalibo, sau đó đi:
- Kalibo - Manila (Station 4, trung tâm Manila) bằng http://www.flyzest.com/index.php
- Or Kalibo - Clark bằng http://www.airphilexpress.com/ (cách Manila 2h đi bus bằng cách ra DAU terminal ở Clark, tuy nhiên bus ở đây đi Manila rất đông người, phải bon chen và đứng gần như suốt tuyến nên mình không recommend cái này. Tuy nhiên nếu bạn muốn tìm hiểu Sex Paradise thì ở 1 đêm ở đây cũng là 1 option ^^)

Hotel ở Boracay, mình ở hotel này, khá ok. Có phòng 4-6 người luôn nha. Giá tầm 200-250k/người
Hotel: Frendz Resort
Email: [email protected]

Vui vẻ nha ^^

Penguin23
15-11-2012, 11:42
Các bạn ơi cho mình hỏi có xe bus từ sagada đi vigan ko? Mình dự định đi 1 cung manila - banaue - sagada - vigan - laoag rồi bay từ laoag về manila, các bạn có kinh nghiệm rồi chỉ dẫn cho mình đi cung này với, mình mới biết bắt xe đêm từ manila đi banaue thôi, các chặng còn lại chưa biết đi như nào?

Bi Ngo
15-11-2012, 12:37
Đầu tháng sau mình đi Philippines, các bạn cho hỏi ở HN thì mua tiền peso của Phi ở đâu nhỉ?

trinhdt2
15-11-2012, 13:37
Hi bạn Trinhdt2,
Vé chiều Boracay ve Manila chắc k rẻ nổi đâu bạn @@, mình có góp ý này nha:
Bạn đi Bus từ Boracay sang Kalibo, sau đó đi:
- Kalibo - Manila (Station 4, trung tâm Manila) bằng http://www.flyzest.com/index.php
- Or Kalibo - Clark bằng http://www.airphilexpress.com/ (cách Manila 2h đi bus bằng cách ra DAU terminal ở Clark, tuy nhiên bus ở đây đi Manila rất đông người, phải bon chen và đứng gần như suốt tuyến nên mình không recommend cái này. Tuy nhiên nếu bạn muốn tìm hiểu Sex Paradise thì ở 1 đêm ở đây cũng là 1 option ^^)

Hotel ở Boracay, mình ở hotel này, khá ok. Có phòng 4-6 người luôn nha. Giá tầm 200-250k/người

Vui vẻ nha ^^

Dear nguyennt,
Cám ơn bạn rất nhiều đã recommend cho em cái vụ vé máy bay từ Boracay về manila...Mình cũng hay check giá của Cebu và Airphil chiều Boracay - Manila nhưng k có vé rẻ :((, mình sẽ tham khảo cách của bạn xem sao, chắc là sẽ cố gắng canh chuyến Kalibo - Manila...chứ qua Clark cũng sợ sợ...
Đây là lần đầu tiên đi nên thật sự mình cũng lo quá à :"<
Mình sẽ thử cái ks bạn giới thiệu..
tks nhiều nhiều nha.
Nice day nhé ^^

lolitatbn
15-11-2012, 13:51
Mình cũng đang có thắc mắc tương tự như bạn Bi Ngo vì trên đây chỉ thấy mng nói đổi tiền ở trong SG chứ HN k thấy nói đến.Không bit trên HÀ trung có hông nhi?

vepasanhdieu
15-11-2012, 13:56
Cho em hỏi có xe nào đi từ subic đến Banue không xe chạy lúc mấy giờ và đón xe nào đến Banue, từ đây đi chổ sadaga thì đi xe nào và nên ở đâu để chơi cuối ngày thì em đón xe đêm ngủ trên xe về manila

lolitatbn
15-11-2012, 14:11
Dear mọi người,

Nhóm mình 6 người đang trong tình trạng tương tư, chưa có vé chiều về mặc dù canh suốt.Sáng này thì mình vừa lỡ vé giảm 75% của Cebu, tiếc hùi hụi vì đợi cả nhóm quyết đinh mất thời gian quá:( hi vọng mai kia lại có vé km:(

ngocthuy
15-11-2012, 14:43
Có bạn nào tên Nguyen Ngoc Phuong Linh đi Phil dịp này liên hệ với mình nhé, mình mún chuyển nhượng lại vé PP-Cebu ngày 21 tháng 2 2013 và Manila -TPHCM ngày 22 tháng 2 2013 vì bạn đồng hành mình bỏ cuộc :(

Bi Ngo
15-11-2012, 18:16
Bạn nên check vé của hãng Airphilexpress, hãng này cũng thường xuyên khuyến mại luôn. Mình mua vé rẻ Manila-Boracay (Caticlan) của Cebu pacific đã tưởng rẻ rồi mà chiều về từ Boracay - Manila mua của Airphilexpress còn rẻ hơn nữa cơ, mà đi thẳng từ sân bay Caticlan đấy nhé, không phải Kalibo đâu. Nhiều người cứ bảo chiều về (Boracay - Manila) không có vé rẻ là không đúng đâu.

lolitatbn
16-11-2012, 08:48
Bạn nên check vé của hãng Airphilexpress, hãng này cũng thường xuyên khuyến mại luôn. Mình mua vé rẻ Manila-Boracay (Caticlan) của Cebu pacific đã tưởng rẻ rồi mà chiều về từ Boracay - Manila mua của Airphilexpress còn rẻ hơn nữa cơ, mà đi thẳng từ sân bay Caticlan đấy nhé, không phải Kalibo đâu. Nhiều người cứ bảo chiều về (Boracay - Manila) không có vé rẻ là không đúng đâu.

Mình vẫn check thường xuyên vé của 3 hãng này,bạn đi tháng mấy đấy? mình mua vé đi tháng 1 tới

Bi Ngo
16-11-2012, 12:07
Mình đi tháng 12, mua vé từ tháng 9. Có thể 2013, airphil chuyển sân bay chăng?

jade_pogi
18-11-2012, 21:56
Các bạn có ai định đi Phil từ 20/12 đến 7/1 không??? Mình đi có một mình à, định tìm bạn đồng hành đi chung cho đỡ sợ và đỡ bùn nữa. Mình mua vé trể quá nên không có promo gì hết, chỉ đựoc có vé ngày về 7/1 là 69usd thôi. Tổng cộng cũng gần 300usd, mà bây giờ sợ book rồi vài bữa nữa nó có khuyến mãi thì tức chết. Có ai định đi Phils không ạ???

khanhnguyen
19-11-2012, 10:52
Mọi ng ơi tớ vừa book xog vé mb của Cebu nhưng phần điền thông tin pastport t ghi nhầm năm
hết hạn. Giờ muốn sửa mà ko đc :(( có cách nào ko mọi ng?

Vé mua trên Cebu phần ghi thông tin passport là tùy chọn mà (nghĩa là muốn ghi cũng đc ko ghi cũng đc), bạn điền vô chi cho nó... rắc rối. tớ nghĩ nhầm chỗ này không sao đâu mà, cứ yên tâm đi.

Các bạn có ai định đi Phil từ 20/12 đến 7/1 không??? Mình đi có một mình à, định tìm bạn đồng hành đi chung cho đỡ sợ và đỡ bùn nữa. Mình mua vé trể quá nên không có promo gì hết, chỉ đựoc có vé ngày về 7/1 là 69usd thôi. Tổng cộng cũng gần 300usd, mà bây giờ sợ book rồi vài bữa nữa nó có khuyến mãi thì tức chết. Có ai định đi Phils không ạ???

Tớ định không nói, sợ bạn... tức chết. :)) Tớ vừa đặt xong vé đi ngày 7/1 về ngày 13/1 nè, 1 vé đặt hôm kia hết $112 khứ hồi (fare là $19/1 chiều x 2 chiều), 1 vé vừa đặt thêm hôm nay cho thằng bạn hết $162 khứ hồi (fare 1 chiều $19, 1 chiều $69)... Hihi... Nếu ko có việc cần gấp thì tớ chả bao giờ tốn $300 cho 1 chuyến khứ hồi SG - Đông Nam Á cả :) Phí! :LL Nhưng mà tiếc làm gì, đã thích lên thì tính toán chi cho mệt. ĐI thôi!

Rafe
19-11-2012, 12:34
@khanhnguyen
Tụi mình đặt khứ hồi SGN - MNL & MNL - Palawan tháng 11 năm sau chỉ có 2tr4 tất tần tật bao gồm hành lý nè hehe ... :)

trangfeo1501
19-11-2012, 18:34
Em vừa đi Phil về còn thừa 2000php và 1 cái sim điện thoại tài khoản còn 250k. Em để lại 2000php*500đ và cái sim 200k. Bác nào muốn mua thì liên hệ với em nhé. ĐT: 0915.872.229, em ở quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Biển Boracay rất trong và sạch, mẹ con em bơi gần bờ buổi sáng mà có cả 1 đàn cá bu chân. Em đã từng đi lặn ở Nusa Dua của Bali và thấy không trong bằng ở Boracay, ở Bali có vẻ nhiều du khách nên xuống lặn vẫn còn nhiều vụn bánh mỳ mà cá chưa ăn hết. Chúc các bác đi sau có chuyến khám phá Boracay thú vị, chứ mẹ con em bị huyết áp thấp nên cũng bơ phờ vì thuyền biển Bo :)

jade_pogi
19-11-2012, 19:05
Tớ định không nói, sợ bạn... tức chết. :)) Tớ vừa đặt xong vé đi ngày 7/1 về ngày 13/1 nè, 1 vé đặt hôm kia hết $112 khứ hồi (fare là $19/1 chiều x 2 chiều), 1 vé vừa đặt thêm hôm nay cho thằng bạn hết $162 khứ hồi (fare 1 chiều $19, 1 chiều $69)... Hihi... Nếu ko có việc cần gấp thì tớ chả bao giờ tốn $300 cho 1 chuyến khứ hồi SG - Đông Nam Á cả :) Phí! :LL Nhưng mà tiếc làm gì, đã thích lên thì tính toán chi cho mệt. ĐI thôi!

Hehe, mình mún đi dịp Giáng sinh với Tết tây cho biết đó, chứ sau ngày đó thì giá rẻ rồi. Giờ tìm bạn đồng hành trùng ngày nè, coi có ai mua vé trước mình mà rẻ không? Mình mua tổng cộng là 297usd, đúng là mắc thiệt :(

Bi Ngo
19-11-2012, 22:57
Em vừa đi Phil về còn thừa 2000php và 1 cái sim điện thoại tài khoản còn 250k. Em để lại 2000php*500đ và cái sim 200k. Bác nào muốn mua thì liên hệ với em nhé. ĐT: 0915.872.229, em ở quận Hoàn Kiếm, Hà Nội.
Biển Boracay rất trong và sạch, mẹ con em bơi gần bờ buổi sáng mà có cả 1 đàn cá bu chân. Em đã từng đi lặn ở Nusa Dua của Bali và thấy không trong bằng ở Boracay, ở Bali có vẻ nhiều du khách nên xuống lặn vẫn còn nhiều vụn bánh mỳ mà cá chưa ăn hết. Chúc các bác đi sau có chuyến khám phá Boracay thú vị, chứ mẹ con em bị huyết áp thấp nên cũng bơ phờ vì thuyền biển Bo :)

Mình cũng sắp đi Phi, ở HN, nên cũng muốn bạn để lại số tiền đó cho mình. Bạn cho mình hỏi 2000php của bạn là tiền giấy hay tiền xu vậy? Mình ko có nhu cầu lấy sim điện thoại thì có ok không?

bonny
20-11-2012, 09:25
Mình cũng thik đi dịp Noel nhưng mà thấy dịp đó cái gì cũng mắc, vé mb mắc, ks mắc ,chắc chỉ có hàng hóa là rẻ vì dịp sale (mình đóan vậy ^^) nên đã book vé trước noel (8-12/12). Bạn Jade đi một mình thì cũng hơi buồn và chắc la chi phí sẽ cao hơn 1 chút nhưng mà chắc dịp noel sẽ vui hơn nên bạn sẽ hết buồn ngay đó mà hiihhi. Dạo này thấy nhiều người đi Phil quá, nếu lập đươc 1 nhóm đi chung thi vui nhỉ.

lolitatbn
20-11-2012, 09:51
Chị ơi,chị cho em hỏi ở HN chị đổi tiền ở đâu thế ạ?

trangfeo1501
20-11-2012, 10:30
2000php của mình là tiền giấy bạn à. Bạn không lấy sim cũng được. Hôm nào qua lấy thì bạn gọi điện trước cho mình để mình còn đem tiền, vì để tiền ở nhà cho phẳng phiu mà, tặng bạn 1 ít xu lẻ luôn :)

trangfeo1501
20-11-2012, 10:33
Chị ơi,chị cho em hỏi ở HN chị đổi tiền ở đâu thế ạ?

Bạn có thể ra Quốc Trinh ở Hà TRung đổi tiền nhưng không phải lúc nào cũng có. Ví dụ trước khi đi 2 tháng mình có ít tiền nên đi đổi ở đó, nhưng trứoc hôm đi mang tiền ra đổi tiếp thì nó lại hết vì lượng tiền Phil không có nhiều nhu cầu.
Khi ra nước ngoài, mình thường cố gắng đổi tiền ở HN luôn vì nếu đổi đô rùi lại đổi tiền nước đến thường thì mất giá hơn. Ở Quốc Trinh mình thấy tiền Malai, Sing, Bath thái,... luôn có. Còn Campuchia, Myanmar và Phil thì không.

lindsey
20-11-2012, 11:02
Mình cũng còn cái sim với TK là 50K, bạn nào lấy thì mình tặng nhé, hihi. Rao bán chả ai mua nên tặng cho đỡ phí. Hạn sử dụng là 24/12 nhé. 0943457844

jade_pogi
20-11-2012, 19:15
Mình cũng thik đi dịp Noel nhưng mà thấy dịp đó cái gì cũng mắc, vé mb mắc, ks mắc ,chắc chỉ có hàng hóa là rẻ vì dịp sale (mình đóan vậy ^^) nên đã book vé trước noel (8-12/12). Bạn Jade đi một mình thì cũng hơi buồn và chắc la chi phí sẽ cao hơn 1 chút nhưng mà chắc dịp noel sẽ vui hơn nên bạn sẽ hết buồn ngay đó mà hiihhi. Dạo này thấy nhiều người đi Phil quá, nếu lập đươc 1 nhóm đi chung thi vui nhỉ.
Bonny đi về nhớ chia sẻ thông tin mới về bên đó dùm mình nhe, hehehe...Tại tự dưng bắt đầu thấy lo rồi :)

nguyenthikimchi
20-11-2012, 20:54
Các Phượt gia cho mình hỏi:
1) Cách đi từ Batangas tới Taal.
2) Từ Taal về 7g tối mình sẽ bay đi Laoag nên từ Tagaytay về lại bến xe Pasay rồi ra sân bay hay có tuyến bus nào từ Tagaytay đi thẳng ra sân bay luôn không.
Thanks.

khanhnguyen
21-11-2012, 09:00
@khanhnguyen
Tụi mình đặt khứ hồi SGN - MNL & MNL - Palawan tháng 11 năm sau chỉ có 2tr4 tất tần tật bao gồm hành lý nè hehe ... :)

Hơ, lại làm mình thèm thuồng rồi, mình đặt khứ hồi SGN – MNL hết $112 (7-13/1/2013), còn chuyến khứ hồi MNL – Palawan (10-12/1/2013) hết thêm 1,2tr VND , hic…

Hehe, mình mún đi dịp Giáng sinh với Tết tây cho biết đó, chứ sau ngày đó thì giá rẻ rồi. Giờ tìm bạn đồng hành trùng ngày nè, coi có ai mua vé trước mình mà rẻ không? Mình mua tổng cộng là 297usd, đúng là mắc thiệt :(

Thôi kệ bạn ạ, enjoy Giáng sinh và Tết tây ở Philippines một lần thì đắt hơn tí cũng đáng

Lịch trình của mình như sau, nhờ các bạn góp ý giúp:

Ngày 1: tới sân bay Ninoy xong bắt xe buýt đi Santa Cruz luôn để đi thác Pagsanjan. Ở đây có 1 lựa chọn: ngủ đêm tại Santa Cruz luôn hay bắt xe đi Tagaytay và ngủ đêm tại đó để sáng hôm sau đi hồ Taal sớm? Có xe đi trực tiếp từ Santa Cruz sang Tagaytay hay không?Ngày 2: Taal lake và Tagaytay.

Ngày 3: đi Baguio

Ngày 4: Clark, đến trưa bắt xe về Manila để bay đi Palawan

Ngày 5 và 6: Palawan. Tối ngày 6 bay về Manila, ngủ đêm tại Manila

Ngày 7: thăm thú Manila, mua sắm đến tối bắt xe về SGN.

Mình nghe bác Polu dụ dỗ, định đi Subic mà không biết nhét vào đâu? Hay đi Baguio nửa ngày thôi để dành ghé Clark sớm hơn và rẽ qua Subic 1 buổi? Manila cũng đi được có 1 ngày, quá ít. Hic…

bonny
21-11-2012, 11:34
Bonny đi về nhớ chia sẻ thông tin mới về bên đó dùm mình nhe, hehehe...Tại tự dưng bắt đầu thấy lo rồi :)
uhm con gái mà đi 1 mình thì phải lo chứ hihihi. Khi nào Bonny đi về thì chia sẻ những gì Bonny biết cho Jade nha. Mà Jade đi nhiều ngày vậy thì có địnhh đi đảo nào ko? chứ đi Manila ko thì chán đó.

jade_pogi
24-11-2012, 17:56
uhm con gái mà đi 1 mình thì phải lo chứ hihihi. Khi nào Bonny đi về thì chia sẻ những gì Bonny biết cho Jade nha. Mà Jade đi nhiều ngày vậy thì có địnhh đi đảo nào ko? chứ đi Manila ko thì chán đó.

Chưa bít nữa, đang lên kế hoạch, chắc mình đi gần thôi, kinh phí hạn hẹp sống trong 2 tuần đó. Không chừng mình sẽ đi Banaue, mún thất ruộng bậc thang và ngồi xe bus chừng 10 tiếng xem sao:))

lolitatbn
06-12-2012, 14:06
Cả nhà ơi, đã có ai đặt Taj Guest houese ở Boracay chưa ạ.Theo hướng dẫn trên àny thì em đã aguwir mail tới [email protected] hơn 3 tuần nay rồi mà không thấy họ confirm gì cả. Có ai book rồi cho emm kinh nghiệm với. Bọn em đi 6 nữ tháng 1 tới,helpp me please. Em cảm ơn cả nhà

vepasanhdieu
07-12-2012, 06:01
Anh chị cho mình hỏi có bạn bè or người thân nào đang sống ở Phi không vui lòng cho mình số điện thoại với để mình hỏi thêm 1 số thông tin đi lại .
Có bạn nào biết chuyến xe chạy từ Subic đi Banaue không ? mình tìm hoài ko thấy đang gấp quá rồi thứ 2 10/12 mình lên đường.
Giúp mình với các bạn ơi

jade_pogi
07-12-2012, 18:38
Anh chị cho mình hỏi có bạn bè or người thân nào đang sống ở Phi không vui lòng cho mình số điện thoại với để mình hỏi thêm 1 số thông tin đi lại .
Có bạn nào biết chuyến xe chạy từ Subic đi Banaue không ? mình tìm hoài ko thấy đang gấp quá rồi thứ 2 10/12 mình lên đường.
Giúp mình với các bạn ơi
Bạn đi tới ngày mấy???

Pinkpup
08-12-2012, 14:52
Mình muốn hỏi về lịch xe bus từ Talisay về Manila vào buổi chiều. Bạn nào biết, xin chia sẻ. Thnks.

Forzet
09-12-2012, 14:42
Tháng này có bạn nào đi Boracay ko nhỉ, mình và vợ đi sáng ngày 20/12 tới 23/12 ở Boracay, 23-25/12 ở Manila, lịch ăn chơi thì đang tham khảo thêm :)

anny
16-12-2012, 20:16
Hi anh. Đi Phil chưa? Định ở đến lúc nào? nếu còn ở Phil đến 23/12 thì liên hệ nhé!
[email protected]

nicoletong
18-12-2012, 12:24
Sang năm em cũng định đi Phil vào khoảng tháng 7, ko biết Cebu có sắp sale ko nhỉ? Ai rình được sale thì cùng ới cả nhà nhé ^^

Sidney Nguyen
28-12-2012, 21:02
Chào cả nhà, mấy hôm nay mình mò mẫm trên diễn đàn mà thấy chưa tổng hợp được thông tin nhiều. Mình và nhóm bạn (6) đi Phil từ ngày 9/1 đến 12/1/13. Mình đã đặt vé bay của Cebu giá 96$ (tổng giá/ 1 người). Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp, hội mình chưa ai đã từng đến Phil cả.
Cảm ơn nhiều.

DK Nguyen
02-01-2013, 16:19
Cảm ơn bạn nhé. Tết này mình đi Boracay nên đang tìm đọc thông tin.

Trang Xù
02-01-2013, 19:13
Thấy các bạn có vẻ mệt mỏi với Phil nhỉ. Mình thì rất yêu đất nước này, đã đi 2 lần rùi, và dự định còn quay lại nữa. Vừa rồi mình đi 1 chuyến 10 ngày 9 đêm rất vui vẻ, hài lòng, hết tổng có 500$
Mình nói chung thấy ổn, chỉ duy có 1 chuyện cay đắng (đã chia sẻ trên topic Những nẻo đường khói bụi: https://www.phuot.vn/threads/2785-Philippines-Nh%E1%BB%AFng-n%E1%BA%BBo-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-kh%C3%B3i-b%E1%BB%A5i/page3),
còn lại mình thấy rất dễ chịu, dặc biệt là chuyến đi đảo vừa rồi.

Có vài kinh nghiệm thế này:
- Nên đổi tiền ở Western Union vì giá tốt và đàng hoàng, ko đổi các quầy ngoàii đường, giá hiện nay của nó là 100$ = 4205 P, trong khi các nơi khác ở Manila là 4200, thậm chí 4150 p
- Nên xem bản đồ hoạc hỏi dân địa phương về khoảng cách định đi rồi gọi taxi trọn gói, hoặc chạy theo meter, đi taxi ở Phil rẻ hơn VN nhiều
- Từ SB Aquino về trung tâm đi lên tầng 2 mà bắt xe taxi chỉ tầm 150p, , xuống tầng 1 thì tầm 400p cơ

- Từ SB Clark về Manila, đường xa cả trăm km, giá tầm 2500p/xe 7 chỗ, 3400p/xe 16 chỗ. Khi thuê xe nhớ giao hẹn họ phải chịu phí cầu đường
- Từ Manila đi hồ Taal, mình thuê xe riêng 12 - 16 chỗ, đi 2 chiều chỉ mất có 2800p, chạy mất 1,5h, thuê thuyền ra đảo tầm 1000 -
1500p/ thuyền tùy số người, thuê ngựa leo núi từ 250 đến 300p/ngựa. Đi Taal về vẫn kịp đi Banaue, nhưng phải mua vé từ trước và có tel của họ , nếu cần đề nghị họ đợi mình
- Đi Banaue thì nên đi chuyến tối để ngủ luôn trên xe, n nhớ mang quần áo ấm , chăn đắp vì xe ở Phil rất lạnh
- Đi Pinatubo có thể đi bus công cộng và phải đi từ sáng sớm
- Cuối cùng rất nên đi chơi các đảo
Để lúc nào rỗi rãi sẽ tặng các bạn một số địa chỉ hay và tel bổ ích

Anh ơi, sắp tới em có đi Phi nên anh cho em hỏi là CP 500$ của anh là đã bao gồm vé máy bay & tiền khách sạn cho 9 ngày 10 đêm rồi đó hả anh?

jinnynhungoc
07-01-2013, 17:03
@Sidney Nguyễn : Thông tin thì có rất nhiều nhưng thật chất bạn có plan dự kiến thế nào thì anh chị em mới đóng góp thêm cho bạn được
Với thời gian 4 ngày không biết có bay đêm không thì bạn phần lớn sẽ ở Manila
Vậy Plan sơ khảo nếu mình tư vấn cho bạn:
-Hồ Taal Lake
-Núi Pinatubo
-Các điểm tham quan ở thành phố Manila
Khách sạn bạn nên ở Tune Hotel giá tốt, phòng ốc sạch sẽ thuận tiện ngay trung tâm Manila (xem và book trên mạng)
Còn bài hay bạn nên tham khảo thêm bài của bạn Poly.

lolitatbn
08-01-2013, 15:03
Cả nhà ơi, có ai vừa đi về cho em xin tỷ giá update mới nhất với ạ, 100 $ giờ có được 4200 pesos nữa không mọi người ơi:(

camaptrang
10-01-2013, 11:08
Cả nhà ơi, có ai vừa đi về cho em xin tỷ giá update mới nhất với ạ, 100 $ giờ có được 4200 pesos nữa không mọi người ơi:(

Giá có nhích 1 tẹo thôi, nhưng còn đổi tùy chỗ. Nên vào ngân hàng, hotel đổi. ko nên đổi ngoài đường vì hay bị lừa và tráo tiền nhé. 14/4 mình đi nè

balo
13-01-2013, 13:01
Hi ae, lịch trịch của e như thế này, các bác tư vấn giúp e nhé. E đã mua vé, có mặt lúc 6h sáng tại Manila

Ngày 1: Sáng bắt bus về Malate thuê ks (ae tư vấn giúp e thuê ks nào và đi gì về trung tâm nhé)
Đi vòng vòng các địa điểm ở gần đó, pháo đài Santiago, công viên Rizal Park, thánh đường Sant Agustin, cổ thành Walled city, khu Intramuros...Tối đi nhậu vỉa hè or bar.

Ngày 2: Trưa check out bắt xe đi Clark (ae tư vấn giúp e thuê ks nào nhé)
Đi chơi, tối đi club, ăn chơi

Ngày 3: Trưa bắt bus về lại Manila thuê ở khu Makati (New city)
Đi shopping, bar...

Ngày 4: Sáng sớm bắt bus đi Tagaytay (1 tiếng tới nơi?), xuống tới nơi mua tour 1000P đi ra đảo (đỡ phải trả giá tiền thuê tàu và ngựa)
Ae tư vấn giùm e chỗ này nhé (mua tour tiện hơn phải ko ah, e đi có 2 người thôi)

Tối về lại Manila, bắt xe ra sân bay, ngủ tại sân bay, sáng sớm 6h bay về lại VN (ngủ ở sân bay ok ko ae?)

lolitatbn
14-01-2013, 12:57
Cả nhà ơi có ai còn Peso thì bán lại cho em với ạ,em không đổi được xiền đi cứ lo lo,hichic,em ở HN:(

lolitatbn
22-01-2013, 16:19
Chào cả nhà,mình vừa đi Phil về còn thừa 5490 peso,mình để lại cho bạn nào sắp đi Phil nhé tỷ giá 500. Mình là Ly sdt 0987 999145.
Chuyến vừa rồi mình bị các bạn Cebu thẳng tay hủy chuyến từ Manila đi Caticlan để cho đi chuyến Kalibo,hức, vạ vật ở sân bay. Khi nào có thời gian mình sẽ chia sẻ với mọi người:)

lolitatbn
22-01-2013, 17:26
Mình đã có bạn gọi hỏi mua số peso trên rồi nên mod xóa giúp mình với nhé. Thanks mọi người

muftu
24-01-2013, 16:34
Cảm ơn chủ thớt rất nhiều. Mình thấy có rất nhiều thông tin bổ ích cho chuyến đi Boracay của đoàn mình sắp tới. Mình cũng định ở Boracay 3 ngày như mọi người. Cũng book đc vé rẻ của Cebu sang Manila.

Mình cũng đang xem xét giá của Taj, thấy cũng tương đối hợp lý.

muftu
24-01-2013, 16:37

Vui vẻ nha ^^
Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn. Thêm 1 lựa chọn nữa cho chỗ ngủ ở Boracay. Mình vừa email hỏi giá phòng xem thế nào.

lolitatbn
25-01-2013, 13:26
MÌnh vừa ở Frendz xong này, ông chủ rất nice,nhân viên cũng vậy. Phòng mình ở là 6 ng 300/người cơ mà điện hơi tối,có mỗi bóng đèn kiểu tiết kiệm điện ở nhà mình ý. Mình thấy kiểu nhà này thích hợp với các bạn Tây hơn

sejabin
30-01-2013, 15:46
Hi mọi người,

Đầu tháng 03 mình có việc sang Manila, nhưng thời gian gọn gẽ chỉ có 2 ngày 1 đêm, lịch trình cụ thể như sau
Nhờ mọi người tư vấn giúp nhé

D1: tới Manila lúc 04h30 sáng, ăn sáng, về trung tâm thành phố gửi đồ tại Hostel (chưa biệt book Hostel nào :(, ai có contact của hostel nào okay thì cho sej xin với nhé).
Gửi đồ xong thì 1/2 muốn đi cty tour rồi về nghỉ ngơi, 1/2 còn lại muốn khám phá Núi lửa Taal (nhưng sợ ko kịp time)
Vì 17:00 phải có mặt tại Mall of Asia

D2: Thác Pagsanjan
Tối đáp chuyến bay về lại Tp.HCM

Mọi người xem và tư vấn giúp
Bọn mình có 3 người (nữ)

Cảm ơn ạ

jinnynhungoc
31-01-2013, 14:33
@sejabin: Hai điểm bạn chọn Pagsanjan và Taal lake đều mất trọn 1 ngày thế nên bạn không nên cố gắng quá chỉ nên chọn 1 trong 2 để còn thời gian dạo Manila.

jarkko2806
03-02-2013, 11:30
Hi mọi người,

Đầu tháng 03 mình có việc sang Manila, nhưng thời gian gọn gẽ chỉ có 2 ngày 1 đêm, lịch trình cụ thể như sau

D1: tới Manila lúc 04h30 sáng, ăn sáng, về trung tâm thành phố gửi đồ tại Hostel (chưa biệt book Hostel nào :(, ai có contact của hostel nào okay thì cho sej xin với nhé).
Gửi đồ xong thì 1/2 muốn đi cty tour rồi về nghỉ ngơi, 1/2 còn lại muốn khám phá Núi lửa Taal (nhưng sợ ko kịp time)

Bọn mình có 3 người (nữ)

Cảm ơn ạ
Bạn sẽ đi kịp nếu : làm thũ tục sân bay xong , là bắt xe đi Taal ngay, về còn thời gian thì đi Intramuros là xong , vì Manila chán lắm, chả có gì ngoài hàng loạt khu ổ chuột+ khu Makati nhiều nhà cao tầng giống Sing. Hôm sau đi thác, thác đi đẹp đó nhưng mắc lắm , mỗi người 1350P+Tip 400P cho 2 người chèo đò+tiền bus đi đến đó.mình vừa đi tuần trước về

vepasanhdieu
03-02-2013, 20:35
Hi mọi người,

D1: tới Manila lúc 04h30 sáng, ăn sáng, về trung tâm thành phố gửi đồ tại Hostel (chưa biệt book Hostel nào , ai có contact của hostel nào okay thì cho sej xin với nhé).

Bọn mình có 3 người (nữ)

Cảm ơn ạ

Các bạn có thể ở khách sạn này bel air soho các bạn trước củng đã ở rồi rất tiện ko cần đặt trước đến là có phòng ngay gần đó rất nhiều ks nửa tha hồ chọn , giá của soho này 1800 peso cho 6,7 người ở đầy đủ tiện nghi luôn họ rất nhiệt tình , bước ra khỏi soho quẹo phải hàng loại bar mặt sức mà chơi ko thua khu clark , quẹo trái đi thẳng đến land mark trung tâm mua sắm đi cả ngày củng ko hết giá dể chịu đề nghị nên mua ở đây thì hơn qua mall off aisa hàng hiệu khó mua lắm
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0772_zps39c39a4a.jpg
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0752_zpsc0a6f4c4.jpg
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0751_zpse742481f.jpg
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0750_zps8d64c898.jpg
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0749_zps0ad3031c.jpg

https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0727_zps71458307.jpg
https://i104.photobucket.com/albums/m173/vespasanhdieu/_DSC0730_zpsa30258d3.jpg

sejabin
22-02-2013, 08:26
@All
Cảm ơn mọi người đã tư vấn.
Nhóm sej chỉ có 3 người thôi nên book phòng 3 tại Shogun Suites Hotel (Địa chỉ: 2867 Zamora St. Rotonda, Pasay City, 1300, Philippines) với giá 2,500 Peso/ phòng 3 người/ đêm

Mọi người xem giúp sej ks này có thuận tiện cho việc đi lại và ăn uống ko nhé.

Lịch trình sơ bộ của nhóm:
D1: tới Manila, ăn sáng M.D tại sân bay
Đi taxi về khách sạn gửi đồ
Chụp hình khu trung tâm Manila, tới SM Cinema (chưa bt cái nào, ko bt mấy giờ mới bắt đầu mở cửa ^^)
Vòng quanh Mall of Asia, ăn trưa và về ks nhận phòng (check in 14:00)

D2: Manila - Cao nguyên Tagaytay - Manila - Sài Gòn
Sáng sớm khởi hành sớm đi cao nguyên Tagaygay
17:00 trở về lại Manila, khởi hành ra sân bay (để dành 550 Peso/ người trả tiền thuế)

Nếu có ai vừa đi về có giá đi Cao nguyên Tagaytay thì cho sej xin ít thông tin nhé ;)
Cảm ơn mọi người nhiều!

daisy84
22-02-2013, 08:55
@sejabin:
Theo mình thì bạn nên đổi lịch trình ngày 1 và ngày 2. Đi Tagaytay hơi xa, mình nên đi trc. Bình thường thì cũng chỉ tầm 4h là về đến Manila nhưng mình cũng dự phòng trường hợp hỏng xe, tắc đường... (Tắc đường ở Manila rất kinh khủng nhé, k chỉ ở nội thành Manila đâu, mà cách chừng 40-50km là cũng đông đúc rồi)

Giá cả:
- vé bus: 85 peso/người/lượt
- vé xe tricycle: 100peso/người/2 lượt
- vé boat: 1500-1700 peso/boat
- vé tham quan: 100 peso/người
- vé ngựa: 300-500 peso/người, bọn mình đi 3 người, mặc cả là 1000 peso/3 người

Bạn tham khảo thêm cái này, của khách sạn where2next - chỗ bọn mình ở Manila - cung cấp

Exploring Tagaytay
How to go there:
 By Bus
Take San Agustin bus, Erjohn and Almanark bus or Cavite Batangas bus in Taft Avenue or Quirino
Avenue going to Tagaytay. You need to hail your hand since they no longer have bus station
here in Manila for you to buy your tickets. They have every 30 minutes trip but its better if you
will leave in the morning to catch the bus easily. It will take you approximately 2.5 hours to 3
hours going to Tagaytay for P95.00 fare (one-way).
What to do:
 At Olivarez Terminal, there are a lot of people offering boat rides to Taal Volcano. It will cost
around P1,500.00 for the boat. It’s cheaper if you’re in a group. The package already includes
boat, life vest, and tour guide. You’re able to ride a horse to the top of the Volcano or trek it
there. It will take approximately 1 hour both ways.
 At the Tagaytay Ridge (formerly One Destination), there are plenty of restaurants where you can
eat your lunch while enjoying the beautiful view of Taal Lake. Try eat at Leslie Restaurant where
you can taste the best Special Bulalo (beef leg simmered in vegetables) for P450.00. It is the
specialty of Tagaytay so you shouldn’t miss it. There is an affordable but also delicious Bulalo at
Bulalo Point in Tagaytay Mendez Crossing. If you want to have your lunch in a relaxing ambiance
(lunch in a colorful garden), visit Sonya’s Garden in Alfonso Cavite near Tagaytay, where you can
taste her best salad and European cuisines. If you want to have your lunch in an ancestral home
with vintage pictures and furniture, visit Pamana Restaurant in Olivarez, where you can taste
their Hawaiian Barbeque and you can also see singing cooks and waiters. If you don’t want to
eat a heavy meal, just visit Mushroom Burger near Taal Vista Hotel. Their patties are made from
mushrooms.
 At Olivarez Terminal, you can take a jeepney going to Picnic Grove for only P12.50. Entrance to
the Picnic Groove is P50.00. You can rent tables there for P150.00 if you want to eat your lunch
there or just stop by to the view deck where you can get another enchanting view of Taal Lake
while enjoying the breeze and taking pictures. Try to ride the Zipline or Cable Car inside and see
the Taal Lake and forest for P300.00 (two-way) during the weekdays and P400.00 (two-way)
during the weekends. Take the Eco-adventure Trail, a long boardwalk with a hanging bridge
which spans a mini-valley replete with trees, shrubs and other vegetation. Also try horseback
riding. Big horses cost P200 and smaller ones cost P150, plus an additional P150 for the
adventure trail. You can already buy some souvenir items inside before you leave.
 Never forget to buy the Buko Pie, the special delicacy of Tagaytay. At Loumars in Olivarez, you
can but the best Buko Pie rather than Colettes, which is the most popular Buko Pie store in
Tagaytay.
Things to remember:
1. Check the weather forecast before choosing your booking date.
2. Dress appropriately (read: trekking shorts/pants, loose shirt, sturdy footwear/sandals, cap/hat)
3. Avoid bringing big bags. A small back pack will do the trick.
4. Wear sunscreen/sunblock.
5. Bring water and some trail food (raisins, nuts, candies, etc).
6. The water in the lake can get rough. Make sure to waterproof your gadgets and to bring change of clothes.

sejabin
22-02-2013, 11:45
@daisy84
Cảm ơn chị nhưng có cách nào khác ko ạ?
Vì em ko đồi lịch dc do ngày 1 buổi sáng phải ở Manila đồi vé, buổi tối có concert ;)
Nếu đi Tagaytay luôn thì sợ hok có sức :(

Vậy ngày 2 đi từ sáng sớm và tranh thủ về sớm thì có khả thi ko chị
Cảm ơn chị nhiều ạ

t8n2
24-02-2013, 07:51
Tune hotel có ở Đường Mabini- Manila gần Mall Robinson gần Vịnh Manila di chuyển qua Chinatown dễ dàng bằng Jeepny và qua thành Intramuros. Gía cả để mình xem lại cho bạn rồi thông báo sau nhé!
Vừa check xong : giá ngày 18-04-2013 là 588PHP tầm 300k VN bạn nhé!
Boracay thì không có Tune hotel nhưng ra bãi White beach thì nhiều vô kể tìm thông tin trên mạng bạn nhé!

@yukiko1411: Lịch trình của bạn khá chuẩn . Nhưng bạn có đủ sức khỏe không đấy ?
Ngày đầu bạn đi Hồ Taal về trong ngày ok nhưng sẽ hơi mệt nhưng trước đó nhớ book vé đi Banue luôn nghen. Về tới Manila thì bắt jeepny đi ra bến đỗ xe đi Banue nhưng nhớ bận áo dài tay ấm và quần dài , mang vớ trên xe lạnh lắm. Cố gắng nói nó đừng cho ngồi cuối cũng như ngay trên bánh xe híc không có chỗ để chân cả đêm híc mỏi nhừ thì lên núi không leo nổi đâu.
Đến Banue thì đặt xe đi lên núi . Tình hình muốn xuống tham quan ruộng bậc thang bạn phải chuẩn bị tâm lý nhá! Rất là sâu đi gồm 2 phần
Phần 1 : Từ trên đỉnh xuống chân núi vòng quanh nhà dân tham qua ruộng ...Không đẹp bằng Y Tý hay Mù Căng Chải nhà mình nhưng đi cho đáng.
Phần 2 : Đi từ chân núi xuống 1 chân núi khác tham quan thác...Heheh có thể tắm tiên nếu chọn chỗ vắng....hí hí tớ từng tắm như thế . Suối nước trong và lạnh dê đi lang thang triền núi.
Cố gắng thì đi trong ngày về quay lại bến xe đi tiếp những nơi bạn cần đến.
Coron thì mình không rành vì chưa đi bạn có thể tham khảo bài các bạn khác. Nhưng nhớ test sức khỏe và độ dẻo dai của đội chân nhé!
Chúc bạn chuyến đi thú vị. Nếu còn thắc mắc gì thì cứ nhắn tin hỏi.

Mình lỡ book vé HAN- Manila vào 23 tháng 06 vì ham rẻ,nhưng giờ thấy ngu vì nghe thiên hạ đồn tháng 06 ở Phil hay có mưa bão.Còn vé tàu 2GO ở trang http://travel.2go.com.ph thì lịch trình chỉ có đến tháng 05.Không biết tháng 06 có tàu đi Boracay không các bạn?Mà hình như chỉ có tàu đi Boracay từ bantagas ,check đi từ Manila thì chỉ có đến Cebu.Bạn nào biết thông tin về lịch trình tàu 2go từ Manila đến Boracay không?Thanks

daisy84
25-02-2013, 08:26
Oh, thực ra mình lo xa thế thôi chứ ngày 2 đi Tagaytay cũng okie bạn ạ. Bình thường thì 8h sáng đi thì khoảng 4h là về đến Manila rồi. Đợt bọn mình đi cũng đi Tagaytay ngày cuối cùng, về còn lượn lờ Robinson rồi mới ra sân bay. Đi sân bay nếu thấy đường đông thì bảo các bác taxi cho đi đường skyline, đường này vắng hơn nhưng mất thêm phí.

yukiko1411
25-02-2013, 13:06
Chào các bác, sắp tới em có plan đi Phil vào khoảng 7N6D vào tháng 4. Các bác xem giúp em với ạ!
- Ngày 1: bay đến Manila. Bắt bus đi Taal Lake.
Chiều tối: tranh thủ dạo chơi xung quanh Manila.
- Ngày 2: sáng 4h bắt xe đi Pinatubo.
Chiều tối: nghỉ ngơi or tranh thủ dạo chơi xung quanh Manila nếu còn sức.
Tối: bắt xe 19h30 đi Banue
- Ngày 3: sáng: trekking Banue, ruộng bậc thang v.v...
chiều: 15h bắt chuyến xe đi Sagada
tối: lang thang ở Sagaga và nghỉ 1 đêm ở đây
- Ngày 4: tham quan khu quan tài treo
Bắt xe về Manila (Bác nào đi rồi cho em xin thông tin xe từ Sagada về Manila với ạ)
- Ngày 5: sáng bay đi Coron
Chơi ở Coron ngày 5+6
- Ngày 7: bay trưa về Manila thăm quan.
tối bay về VN

Mong các bác đóng góp í kiến và cung cấp thông tin xe cộ, nơi ăn chỗ ở hấp dẫn lí thú (nếu rẻ thì càng tốt).
Có bác nào ở HN, vừa đi Phil về còn dư peso cần bán or có giữ map thì cho Inbox contact em nhé!
Xin cảm ơn các bác!

ngocthuy
25-02-2013, 14:09
Chào các bác, sắp tới em có plan đi Phil vào khoảng 7N6D vào tháng 4. Các bác xem giúp em với ạ!
- Ngày 1: bay đến Manila. Bắt bus đi Taal Lake.
Chiều tối: tranh thủ dạo chơi xung quanh Manila.
- Ngày 2: sáng 4h bắt xe đi Pinatubo.
Chiều tối: nghỉ ngơi or tranh thủ dạo chơi xung quanh Manila nếu còn sức.
Tối: bắt xe 19h30 đi Banue
- Ngày 3: sáng: trekking Banue, ruộng bậc thang v.v...
chiều: 15h bắt chuyến xe đi Sagada
tối: lang thang ở Sagaga và nghỉ 1 đêm ở đây
- Ngày 4: tham quan khu quan tài treo
Bắt xe về Manila (Bác nào đi rồi cho em xin thông tin xe từ Sagada về Manila với ạ)
- Ngày 5: sáng bay đi Coron
Chơi ở Coron ngày 5+6
- Ngày 7: bay trưa về Manila thăm quan.
tối bay về VN

Mong các bác đóng góp í kiến và cung cấp thông tin xe cộ, nơi ăn chỗ ở hấp dẫn lí thú (nếu rẻ thì càng tốt).
Có bác nào ở HN, vừa đi Phil về còn dư peso cần bán or có giữ map thì cho Inbox contact em nhé!
Xin cảm ơn các bác!

Cá nhân mình cho rằng nếu không đi được Pinatubo thì mới đi Taal Lake. Đi Pinatubo rùi bạn sẽ thấy Taal Lake lấy của bạn quá nhiều thì giờ, sức lực (+ bay đêm mất ngủ) cho 1 chuyến đi như chay.

Mình xin chia sẻ 1 chút về chuyến đi của mình dịp Tết vừa rội Bạn có thể lấy đó làm thông tin tham khảo để lên plan.

Mình xuất phát tại Clark để đến Pinatubo lúc 4g30 sạng Tự đi, không mua tour trọn gói vì tự đi rẻ hơn. Bạn cũng biết là mất khoảng 2 tiếng để đến Clark từ Manila . Mình mất 1 tiếng lạcdđường, 8g sáng mình bắt đầu từ Santa Juliana - tạm gọi là cửa gõ vào Pinatubo, từ đây đi xe jeep. Vì mình mất 1 tiếng lạc đường nên nhóm mình đã không thể trek 1 đoạn nào qua canyon và rất nhiều dòng suối đổ xuống sa mac... :-( mà chỉ trek 1 đoạn cuối lên dốc trong rừng khoảng 45p thui .

Không hiểu sao khi tìm hiều về Pinatubo, những hình ảnh tìm được nhiều hơn cả vẫn là cái hồ - điểm cuối, mà cái hồ này thực tế lớn hơn nhiều, do view bị block nên chụp hình lên không đẹp bằng thực tế . Còn đoạn đường đi thì vô cùng ấn tượng nhưng cũng rất ít hình ảnh .

Cái giá của tự đi là bạn phải kiếm cho được xe tricycle để ra khỏi cái làng hẻo lánh đó về với TP...5g chiều mình về tới KS tại Clark - Tune hotel.

Xe Manila - Banaue và ngược lúc mình đi chỉ có hãng Ohayami khai thác, xe đã cũ và xập xệ, chỉ có máy lạnh là khỏe như trâu, sẵn sàng tặng các hành khách 1 trận cảm lanh. Dù đã chuẩn bị đồ ấm trước, Nhóm mình 5 người ai cũng nhừ tử với cái xe này hết . Lạnh , xe nhiều khách Tây to con không ngả ghế được => không ngủ được .

Mình không biết bạn định đi trekking route nào trên Banaue, nhóm mình đi tuyến Batad - ruộng bậc thang 2000 năm tuổi với những vách ruộng bằng đá do bàn tay người Ifugao dày công tạo nên . Chuyến đi xuất phát trễ hơn dự tính, 9g sáng tại thị trấn do trời mưa lớn . Mặc dù nghĩ là đi vào mùa khô nhưng khí hậu miền núi thất thường, phụ thuộc vào đám mây mang độ ẩm đó nó kéo tới đâu là mình phải lãnh thôi...

Đường rất xấu, hẹp, ko tráng nhựa, bùn, đá sat...trekking cũng đôi lần mặt tái đi vì leo dốc . Phải thuê gậy đi sợ ngã xuống vực . Nhóm mình không tắm suối, về lại điểm xuất phát lúc 5 g chiều mà miền núi thì trời sập tối rất nhanh, phải mau về ks sớm không thú rừng ra ăn thịt! :-) Nói vui thôi chứ đường sá ở đó không ai dám đi buổi tối mà tối rồi bạn cũng đâu xem được gì ... Vẫn còn chỗ Banaue view point nhóm mình vẫn chưa đến được :-(

Sagada thì mình không đi, chỉ nhìn thấy trên đường nó rẽ sang 1 hướng khác khi đi ngang qua .

Coron cho chưa đầy 2 ngày 1 đêm ? Có vẻ bạn đang chạy đua số lượng chăng ?!

Còn Manila đối với mình đó là thủ đô của lừa đảo ...phí 2 đêm 1 ngày mình ở đây ....Nếu bạn muốn khám phá phố cổ hãy đến với Vigan.

yukiko1411
25-02-2013, 14:44
Cá nhân mình cho rằng nếu không đi được Pinatubo thì mới đi Taal Lake. Đi Pinatubo rùi bạn sẽ thấy Taal Lake lấy của bạn quá nhiều thì giờ, sức lực (+ bay đêm mất ngủ) cho 1 chuyến đi như chay.

Mình xin chia sẻ 1 chút về chuyến đi của mình dịp Tết vừa rội Bạn có thể lấy đó làm thông tin tham khảo để lên plan.

Mình xuất phát tại Clark để đến Pinatubo lúc 4g30 sạng Tự đi, không mua tour trọn gói vì tự đi rẻ hơn. Bạn cũng biết là mất khoảng 2 tiếng để đến Clark từ Manila . Mình mất 1 tiếng lạcdđường, 8g sáng mình bắt đầu từ Santa Juliana - tạm gọi là cửa gõ vào Pinatubo, từ đây đi xe jeep. Vì mình mất 1 tiếng lạc đường nên nhóm mình đã không thể trek 1 đoạn nào qua canyon và rất nhiều dòng suối đổ xuống sa mac... :-( mà chỉ trek 1 đoạn cuối lên dốc trong rừng khoảng 45p thui .

Không hiểu sao khi tìm hiều về Pinatubo, những hình ảnh tìm được nhiều hơn cả vẫn là cái hồ - điểm cuối, mà cái hồ này thực tế lớn hơn nhiều, do view bị block nên chụp hình lên không đẹp bằng thực tế . Còn đoạn đường đi thì vô cùng ấn tượng nhưng cũng rất ít hình ảnh .

Cái giá của tự đi là bạn phải kiếm cho được xe tricycle để ra khỏi cái làng hẻo lánh đó về với TP...5g chiều mình về tới KS tại Clark - Tune hotel.

Xe Manila - Banaue và ngược lúc mình đi chỉ có hãng Ohayami khai thác, xe đã cũ và xập xệ, chỉ có máy lạnh là khỏe như trâu, sẵn sàng tặng các hành khách 1 trận cảm lanh. Dù đã chuẩn bị đồ ấm trước, Nhóm mình 5 người ai cũng nhừ tử với cái xe này hết . Lạnh , xe nhiều khách Tây to con không ngả ghế được => không ngủ được .

Mình không biết bạn định đi trekking route nào trên Banaue, nhóm mình đi tuyến Batad - ruộng bậc thang 2000 năm tuổi với những vách ruộng bằng đá do bàn tay người Ifugao dày công tạo nên . Chuyến đi xuất phát trễ hơn dự tính, 9g sáng tại thị trấn do trời mưa lớn . Mặc dù nghĩ là đi vào mùa khô nhưng khí hậu miền núi thất thường, phụ thuộc vào đám mây mang độ ẩm đó nó kéo tới đâu là mình phải lãnh thôi...

Đường rất xấu, hẹp, ko tráng nhựa, bùn, đá sat...trekking cũng đôi lần mặt tái đi vì leo dốc . Phải thuê gậy đi sợ ngã xuống vực . Nhóm mình không tắm suối, về lại điểm xuất phát lúc 5 g chiều mà miền núi thì trời sập tối rất nhanh, phải mau về ks sớm không thú rừng ra ăn thịt! :-) Nói vui thôi chứ đường sá ở đó không ai dám đi buổi tối mà tối rồi bạn cũng đâu xem được gì ... Vẫn còn chỗ Banaue view point nhóm mình vẫn chưa đến được :-(

Sagada thì mình không đi, chỉ nhìn thấy trên đường nó rẽ sang 1 hướng khác khi đi ngang qua .

Coron cho chưa đầy 2 ngày 1 đêm ? Có vẻ bạn đang chạy đua số lượng chăng ?!

Còn Manila đối với mình đó là thủ đô của lừa đảo ...phí 2 đêm 1 ngày mình ở đây ....Nếu bạn muốn khám phá phố cổ hãy đến với Vigan.
Cảm ơn Ngocthuy nhiều.
Mình cũng muốn hỏi thêm bạn 1 chút:
- Về Taal Lake thì ở đó có thể thuê ngựa 1 chiều được ko bạn? Mình muốn thử cả đi bộ và ngựa, vì theo mng thì mỗi kiểu có 1 cái hay riêng. Giá thuê ngựa giờ khoảng bao nhiêu nhỉ?
- Mình bay đến Manila nên không biết là xe từ Manila đi Pinatubo thế nào? Dù biết bạn đi từ Clark nhưng ban có thể cung cấp thông tin giúp mình về xe từ Manila đến Pinatubo ko? Chuyến sớm nhất vào lúc mấy giờ? Hãng xe nào? v.v... Hi vọng bạn miêu tả kĩ hơn về chuyến đi của mình giúp mình có thêm kinh nghiệm :P
- Về Banue, đến lúc đọc thông tin của bạn mình mới biết nó có nhiều hơn một tuyến đi. Mục đích của mình đến Banue là xem ruộng bậc thang và banue view point (nếu quãng đường ko quá dài). Vì sức khỏe có hạn nên chắc mình sẽ chọn cung nào đi dễ nhất :D Bạn recommend cho mình vs nhé!
- Vigan thì mình chưa tìm hiểu, ko biết có gần để đi được không nữa :-SS
- Về Coron, bạn có thể cho mình thông tin những điểm highligh ở Coron được ko? Mình bay từ sáng ngày 5 và về trưa ngày 7 (hơi ít hả bạn?:-SS)

Cảm ơn bạn nhiều nhiều! :D

ngocthuy
25-02-2013, 16:51
Mình đã quyết định bỏ Taal Lake trước khi đi nên không rành giá cả, nhưng lúc trước tìm hiểu thì biết là đi 1 chặng cũng được . Thực ra có người đi là mừng rồi , mấy bạn Âu Mỹ mê trekking thì không ai đi ngựa cả .

Mình cũng không đi được Coron và Palawan vì phải bay về VN sớm hơn 1 tuần so với dự định do có việc riêng . Không có nhiều thông tin trên phuot.vn tham khảo , cả chuyến đi của mình, biển đảo núi non gì chủ yếu là wikitravel với tripadvisor thôi , bạn có thể xem qua wikitravel để biết những highlight của Coron . Riêng mình sẽ phải làm 1 chuyến Palawan Coron cho trọn tâm nguyện mặc dù người Phil và phong cách làm du lịch của họ mình cực không thích!

Quày lại làm sao để đến Pinatubo, bạn search google trek pinatubo, website đầu tiên hiện ra là có . Ở đây họ có tour đi . Tuy nhiên thời gian về lại Manila không kịp cho bạn đi xe bus lên Banaue . Theo mình, hoặc bạn đổi plan , hoặc bạn phải lên Clark từ ngày hôm trước như mình , xuất hành sớm về Manila sớm cho kịp xe .

Thêm 1 điều nữa là trong Pinatubo tầm 11 g trưa là bắt đầu đuổi khách ra rồi , họ có lệnh không cho khách du lịch ở tới chiều nữa ...Mình đã rất may mắn là dù bị lạc đường nhưng vẫn còn kịp . Nếu bạn muốn tự đi cho tiết kiệm , thì mình sẽ hd cách đi , hoặc bạn có thể mua tour trọn gói bên đó.

Banaue là nơi lý tưởng cho những bạn nào mê trekking hiking, tuyến trong ngày tuyến ăn rừng ở núi vài ngyaf đều có ...tất cả đều còn hoang sơ và đường sá thì rất hạn chế . Không như ở mình đi phượt xe máy là đi vèo vèo chụp chụp chụp chạy chạy chạy . Ở Banaue bạn phải thưởng thức .

Banaue view point cách thị trấn 15 20 p xe jeep thôi , từ đó bạn xuống trekking cũng được . Ruộng ở đây vách đất giống VN mình chứ không có vách đá như bên Batad. Nếu bạn trekking ít, bạn có thể tự đi lang thang xung quanh và xuống dưới theo lối đường mòn, chắc không đến nỗi lạc đâu , thế nào cũng có nhóm trekking with tour guide đi ngang qua cho bạn hỏi đường lên lại hoặc bạn bắt chước đi giống họ đến khi nào bạn mệt và mún quày lại . Như vậy bạn chỉ phải trả tiền jeepney đi thôi chứ không tốn tiền guide ( tiền phí tham quan chưa tính). Nếu bạn quyết định là sẽ trekking trọn 1 route đó như các bạn tây thì bạn có thể discuss để join với các bạn ở chung ks hoặc bất cứ ai bạn gặp trong cái town bé nhỏ đó (mọi ng lên Banaue để trekking cả).

1 điều nữa là nếu bạn có vấn đề về sức khỏe thì không nên xuống thác, đường xuống thác thường xa, xuống rất sâu và lúc quay lên thì bạn cũng biết là như thế nào rui...

Vigan mình đi chỉ mất 6 tiếng từ Clark, sau khi đi Pinatubo về mình lên xe bus đêm lên , xe bus nhiều . Đây là TP mà mình yêu thích nhất ở Phil trong cả chuyến đi . Không có cảnh du lịch xô bồ, đồ lưu niệm thì rẻ thôi rồi , kiến trúc cổ duyên dáng ... Nhóm mình đã ở trong VIlla Angela nơi mà Tom Cruise ở khi đóng phim ở Vigan, mình book được ở trong cái room đó lun . Chủ nhà rất dễ thương , check in lúc 4g sáng không charge đồng nào . Ăn sáng như những quý tộc Tây Ban Nha xưa và căn nhà cũng 139 tuổi rồi . Ngoài ra còn được "khuyến mãi" chiêm ngưỡng 1 đám cưới phong cách Catholic tổ chức trong VIlla này . Người Phil ở đây còn giữ nhiều nét đẹp văn hóa từ thời thuộc địa, nếp sống và phong cách thành phố này đã cho mình những trải nghiệm không thể nào quên .

thik_di_choi
25-02-2013, 17:06
@sejabin:
- vé bus: 85 peso/người/lượt
- vé xe tricycle: 100peso/người/2 lượt
- vé boat: 1500-1700 peso/boat
- vé tham quan: 100 peso/người
- vé ngựa: 300-500 peso/người, bọn mình đi 3 người, mặc cả là 1000 peso/3 người

Sửa tí xíu thông tin nhé:
- vé bus: 67 peso/người/lượt xe đi Tagaytay hoặc San Augustin đi từ Baclaran
- vé xe tricycle: 100peso/người/2 lượt (thông thường lúc vào là xuống dốc thì 100p/xe. Hình như tricycle ở Tagaytay không có chỗ ngồi đằng sau như ở Kalibo hBororBorracay, thùng xe thấp để hạ trọng tâm cho bám đường. Như vậy 3 bạn thì 1 bạn phải ngồi sau lái xe. Lúc ra lên dốc đắt hơn khoảng 200p/xe)
- vé boat: 1500 peso/boat ngày lễ. Ngày thường có thể chỉ 1300
- vé tham quan: 50 peso/người
- vé ngựa: 300-500 peso/người, bọn mình đi 3 người, mặc cả là 1000 peso/3 người. Xác định là 500 đi vì mình thường tip 100 cho người dẫn ngựa

Theo mình, đi sớm chút: 7h lên xetừ Baclaran, 8h30 đến Tagaytay. Không kịp ăn sáng thì thế nào đến Dasamanas (ko biết chính xác ko) cũng có chú lên bán ngô nóng (20p/bắp). Bắt tricycle đến Talisay và thuê thuyền khoảng 9h30 ra đến đảo rồi. Chịu khó đi mấy nahf thuê thuyền và cương quyết một chút. Giá 1500p/thuyền là ổn. Thuê ngựa càng phải cương quyết. 10h bắt đầu leo thì khoảng 12h bạn xuống thôi. Đi thuyền về rồi ra đến Tagaytay khoảng hơn 1h. Vào hàng Jolibee ngay bùng binh ăn trưa rồi 2h về thì 3h30 bạn đến bến. Có xe về thẳng Passay đấy. Lưu ý đi thuyền đừng chụp choẹt gì vì tàu đi nhanh, sóng to oánh ướt như chuột đấy.

sejabin
26-02-2013, 08:43
Oh, thực ra mình lo xa thế thôi chứ ngày 2 đi Tagaytay cũng okie bạn ạ. Bình thường thì 8h sáng đi thì khoảng 4h là về đến Manila rồi. Đợt bọn mình đi cũng đi Tagaytay ngày cuối cùng, về còn lượn lờ Robinson rồi mới ra sân bay. Đi sân bay nếu thấy đường đông thì bảo các bác taxi cho đi đường skyline, đường này vắng hơn nhưng mất thêm phí.

Cảm ơn chị daisy nhiều.
Tực tình em cũng mún đi Tagaytay ngày 1 để ngày 2 thong dong shopping và ngủ nghỉ sau 1 đêm ăn chơi.
Nhưng mà em ko biết lịch mở cửa của SM Cinema bên ấy thế nào, nên ko dám liều :D
Lỡ đi về mà kẹt xe thì "teo" luôn >"<

Nhưng em sẽ ngâm cứu kĩ, thanks chị nhiều nhé

ngocthuy
26-02-2013, 12:20
À, cho những bạn nào định đi nhà thờ Manila. Cái nhà thờ này nó đang sửa chữa "until further notice" không biết là chừng nào mới vô đươc...

hanahan
26-02-2013, 13:05
@sejabin: SM Cinema trong MOA đúng ko bạn, 10h mở cửa đó, bạn xem IMAX luôn cho đã nhé, giá 450 pesos.
Còn Tagaytay và Taal thì đi về hơi cực, gặp kẹt xe ở Manila toàn taxi với jeepney thì kinh khủng hơn kẹt xe ở Sài Gòn nữa.

sejabin
27-02-2013, 10:06
@sejabin: SM Cinema trong MOA đúng ko bạn, 10h mở cửa đó, bạn xem IMAX luôn cho đã nhé, giá 450 pesos.
Còn Tagaytay và Taal thì đi về hơi cực, gặp kẹt xe ở Manila toàn taxi với jeepney thì kinh khủng hơn kẹt xe ở Sài Gòn nữa.

Hi hanahan, lâu quá ko gặp ^^
Đúng rùi, mình định lên SM Cinema ở MOA để đổi vé concert của mình đó mà.
Vì ngay đó ra bến xe Pasay gần để mua vé đi Tagaytay luôn ^^ (cố gắng đi gọn trong 1 ngày, để hum sau ko tất tả ngược xuôi ;)

sejabin
28-02-2013, 08:36
@Hana
Hana cho mình hỏi là từ MOA ra bến xe Pasay có gần ko, mình có search trên google map thì thấy cũng khá xa, chắc phải đi bus ra đó.
Tại đọc thấy thông tin có bạn bảo gần MOA

yukiko1411
28-02-2013, 08:53
Mình đã quyết định bỏ Taal Lake trước khi đi nên không rành giá cả, nhưng lúc trước tìm hiểu thì biết là đi 1 chặng cũng được . Thực ra có người đi là mừng rồi , mấy bạn Âu Mỹ mê trekking thì không ai đi ngựa cả .

Mình cũng không đi được Coron và Palawan vì phải bay về VN sớm hơn 1 tuần so với dự định do có việc riêng . Không có nhiều thông tin trên phuot.vn tham khảo , cả chuyến đi của mình, biển đảo núi non gì chủ yếu là wikitravel với tripadvisor thôi , bạn có thể xem qua wikitravel để biết những highlight của Coron . Riêng mình sẽ phải làm 1 chuyến Palawan Coron cho trọn tâm nguyện mặc dù người Phil và phong cách làm du lịch của họ mình cực không thích!

Quày lại làm sao để đến Pinatubo, bạn search google trek pinatubo, website đầu tiên hiện ra là có . Ở đây họ có tour đi . Tuy nhiên thời gian về lại Manila không kịp cho bạn đi xe bus lên Banaue . Theo mình, hoặc bạn đổi plan , hoặc bạn phải lên Clark từ ngày hôm trước như mình , xuất hành sớm về Manila sớm cho kịp xe .

Thêm 1 điều nữa là trong Pinatubo tầm 11 g trưa là bắt đầu đuổi khách ra rồi , họ có lệnh không cho khách du lịch ở tới chiều nữa ...Mình đã rất may mắn là dù bị lạc đường nhưng vẫn còn kịp . Nếu bạn muốn tự đi cho tiết kiệm , thì mình sẽ hd cách đi , hoặc bạn có thể mua tour trọn gói bên đó.

Banaue là nơi lý tưởng cho những bạn nào mê trekking hiking, tuyến trong ngày tuyến ăn rừng ở núi vài ngyaf đều có ...tất cả đều còn hoang sơ và đường sá thì rất hạn chế . Không như ở mình đi phượt xe máy là đi vèo vèo chụp chụp chụp chạy chạy chạy . Ở Banaue bạn phải thưởng thức .

Banaue view point cách thị trấn 15 20 p xe jeep thôi , từ đó bạn xuống trekking cũng được . Ruộng ở đây vách đất giống VN mình chứ không có vách đá như bên Batad. Nếu bạn trekking ít, bạn có thể tự đi lang thang xung quanh và xuống dưới theo lối đường mòn, chắc không đến nỗi lạc đâu , thế nào cũng có nhóm trekking with tour guide đi ngang qua cho bạn hỏi đường lên lại hoặc bạn bắt chước đi giống họ đến khi nào bạn mệt và mún quày lại . Như vậy bạn chỉ phải trả tiền jeepney đi thôi chứ không tốn tiền guide ( tiền phí tham quan chưa tính). Nếu bạn quyết định là sẽ trekking trọn 1 route đó như các bạn tây thì bạn có thể discuss để join với các bạn ở chung ks hoặc bất cứ ai bạn gặp trong cái town bé nhỏ đó (mọi ng lên Banaue để trekking cả).

1 điều nữa là nếu bạn có vấn đề về sức khỏe thì không nên xuống thác, đường xuống thác thường xa, xuống rất sâu và lúc quay lên thì bạn cũng biết là như thế nào rui...

Vigan mình đi chỉ mất 6 tiếng từ Clark, sau khi đi Pinatubo về mình lên xe bus đêm lên , xe bus nhiều . Đây là TP mà mình yêu thích nhất ở Phil trong cả chuyến đi . Không có cảnh du lịch xô bồ, đồ lưu niệm thì rẻ thôi rồi , kiến trúc cổ duyên dáng ... Nhóm mình đã ở trong VIlla Angela nơi mà Tom Cruise ở khi đóng phim ở Vigan, mình book được ở trong cái room đó lun . Chủ nhà rất dễ thương , check in lúc 4g sáng không charge đồng nào . Ăn sáng như những quý tộc Tây Ban Nha xưa và căn nhà cũng 139 tuổi rồi . Ngoài ra còn được "khuyến mãi" chiêm ngưỡng 1 đám cưới phong cách Catholic tổ chức trong VIlla này . Người Phil ở đây còn giữ nhiều nét đẹp văn hóa từ thời thuộc địa, nếp sống và phong cách thành phố này đã cho mình những trải nghiệm không thể nào quên .

Đọc Cmt của bạn xong mình tìm thông tin Vigan thì mê quá! Giờ chả biết làm sao :((
Mình dự định thay đổi lịch trình như sau:

Ngày 1:
Sáng : Taal Lake
Chiều: Tranh thủ đi chơi 1 ít ở Manila
Tối: 7h bắt xe đi Banue

Ngày 2:
Sáng: đi chơi ruộng bậc thang ở Banue
Chiều: Bắt xe đi Sagada
Tối: nghỉ 1 đếm ở Sagada

Ngày 3
Sáng: chơi ở Sagada
Chiều đi Baquio
Tối bắt xe đi Vigan

Ngày 4
Sáng chơi ở Vigan
Chiều - tối bắt xe về Manila

Ngày 5:
Sáng bay đi Coron

Ngày 6: chơi ở Coron

Ngày 7
Trưa bay về Manila
Chiều: đi Intru... j đó ở Manila
Tối bay về HN :D

Mình vẫn băn khoăn về ngày 2 ngày 3, nếu ko đủ thời gian chắc mình sẽ bỏ Banue or Sagada.
Mong các bác đóng góp í kiến :D

Tks all :d

jinnynhungoc
28-02-2013, 09:48
@yukiko1411: Nếu theo cảm nhận của Jinny thì Banaue không đáng đi. Leo lên xuống mệt mà không đẹp bằng ruộng bậc thang nước mình. Nên dành thời gian và tiền bạc cho những nơi khác còn thú vị hơn.

yukiko1411
28-02-2013, 23:27
@yukiko1411: Nếu theo cảm nhận của Jinny thì Banaue không đáng đi. Leo lên xuống mệt mà không đẹp bằng ruộng bậc thang nước mình. Nên dành thời gian và tiền bạc cho những nơi khác còn thú vị hơn.

Sagada thì thế nào bạn? Bạn recommend cho mình vs :D

jinnynhungoc
01-03-2013, 10:27
@yukiko1411: Bạn nên tham khảo bài này
https://www.phuot.vn/threads/37493-5-ng%C3%A0y-du-h%C3%AD-Philippines
Cách đi thì trang số 7 bài #64
https://www.phuot.vn/threads/7153-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Philippines/page7.
Nhưng nếu bạn đi về hướng bắc để qua Sagada mà không ghé Banaue thì không hợp tình cho lắm ...Hì hì thế nên bạn xem lại coi nên đi đâu cho đáng và thú vị bạn nhé!

tieulong327
06-03-2013, 10:37
Mình có dự định đi biển Boracay vào tháng 10 vì có vé giá rẻ, nhưng nghe nói thời tiết tháng 10 ở Phil có mưa bão nhiều. ACE nào đã đi biển Boracay vào t10 rồi thì tư vấn giúp em là có nên đi vào thời gian này không. Thanks cả nhà :)

AlainNg
06-03-2013, 12:17
@all: bản đồ du lịch hỏi ở quầy tourist ìnormation, hiện giờ mình còn 1 bản, bạn nào đi Phil mình xin tặng.
Nếu muốn đi núi lửa Pinatubo thì đi sân bay Clark sẽ gần hơn là đi từ Manila.
Lonely planet Phi bản mới nhất hiện giờ mình đang có chap Manila và around Manila nhé (pdf), ko thấy nút insert file nên bạn nào cần PM mình gửi cho ha.

Bạn ơi, mình sẽ đi Manila ngày 29/8 này, bạn có thể gửi cho mình file bản đồ Manila không? Email mình [email protected]. Xin cám ơn nhiều thật nhiều!

jinnynhungoc
07-03-2013, 09:17
Bạn tháng 10 còn đỡ mình tháng 8 đây đang lo đi ra đó mà bị bão gì đó delay chuyến bay là hỏng hết.

tieulong327
07-03-2013, 10:45
Bạn tháng 10 còn đỡ mình tháng 8 đây đang lo đi ra đó mà bị bão gì đó delay chuyến bay là hỏng hết.

Bạn cũng đi biển Boracay ah. Khi nào đi về thì chia sẻ thông tin mới về giá cả và tình hình thời tiết cho mình với nha. Thanks bạn :)

jinnynhungoc
07-03-2013, 11:23
Ừ mà phòng thì mình đặt rối khá rẻ mình đi 4 nên đặt phòng 4 người ở 2 đêm tính ra cực rẻ.
Giờ chỉ còn lo mỗi vé đi từ Manila tới Palawan và Boracay về Manila không có vé rẻ chắc phải đi Tàu 2Go mất thôi.
Sợ duy nhất gió bão thì các chuyến bay nối tiếp của mình đi du lịch hết lo lo.

Tín Mập
07-03-2013, 11:47
Mùa đó cũng có bão thiệt, nhưng cũng hên xui, chắc ăn nhất là các chuyến bay đến các đảo nên đi vào lúc vừa tới MNL. Về lại MNL chơi ít nhất 1 đêm rồi hôm sau bay về. Có như vậy thì ko sợ delay :D. Chuyện bão bùng ở Phi là bt mà.

Do vậy nên đang sale vé 1P tháng 11-12 nè :D.

jinnynhungoc
07-03-2013, 12:34
Chắc chắn là chừa ngày đi rồi nhưng các chuyến nối trong nước mà bị delay 1 chuyến là nguyên một đống vé khác cũng tiêu tùng luôn.

tieulong327
07-03-2013, 22:25
Ừ mà phòng thì mình đặt rối khá rẻ mình đi 4 nên đặt phòng 4 người ở 2 đêm tính ra cực rẻ.
Giờ chỉ còn lo mỗi vé đi từ Manila tới Palawan và Boracay về Manila không có vé rẻ chắc phải đi Tàu 2Go mất thôi.
Sợ duy nhất gió bão thì các chuyến bay nối tiếp của mình đi du lịch hết lo lo.

Bạn đặt phòng ở đâu vậy, cho mình xin thông tin về ks của bạn nha. Bạn đi bao nhiêu ngày, có thể cho mình lịch trình của bạn đi như thế nào để tham khảo không, do mình cũng định đi Boracay kết hợp với đi Palawan hoặc Cebu nhưng mình chỉ có thời gian đi là 5 ngày nên không biết có đi như vậy được không và thời gian đi mỗi nơi như thế nào thì hợp lý. Thanks bạn :)

sejabin
08-03-2013, 10:24
@ Dear all,

Sej vừa đi về đầu tháng 03, có 1 vài TIP gửi đến mọi người để chuẩn bị cho những chuyến đi sau.
Vì chuyến đi của mình khá gấp rút (2 ngày 2 đêm) nên cũng ko có nhiều kinh nghiệm lắm, nhưng hy vọng cũng giúp ích được cho mọi người nhé.

Phương tiện vận chuyển:
- Taxi: phương tiện sử dụng chủ yếu của bọn mình (3 đứa con gái). Nhìn chung tài xế taxi đều nhiệt tình, vui vẻ, một số khác thì đói ngay tiền TIP khi xe vừa đến nơi (mà mình thì hơi khó chịu nên ai ko đòi hỏi TIP thì mình TIP, còn đòi hỏi thì SAY NO ^^).
=> Giá taxi mình đi như sau: Từ sân bay về Khách sạn (khu Ermita): 200 Peso, Từ khách sạn (Ermita) đến MOA: 150 Peso, Từ Passay Bus Station về Khách sạn: 110 Peso.
- Jeepny: hix đi được 1 lần nhưng do chị mình say xe nên chỉ có 1 lần duy nhất từ MOA ra Passay thôi. Giá thì 8 Peso/ người
- Xe bus: có 2 dạng, bus dù (cũ, xấu và mở tung cửa sổ lấy khí thiên nhiên). Thứ 2 là bus ngon lành cành đạo, máy lạnh chạy phà phà. Kinh nghiệm của em đi bus là việc đi Tagaytay, lên nhầm bus dù nên ngậm bồ hòn, đi suốt 2 tiếng vẫn ko thấy Tagaytay đâu hết. Đành xuống xe, bắt xe ngược lại về Manila, vì 17:00 tụi mình có concert ở Arena.

Điểm tham quan:
- Dự định đi Tagaytay không thành nên hẹn lần sau có cơ hội.
- Tham quan khi Intramuros trong khoảng 2 tiếng. Vé vào pháo đài Santiago: 75 Peso/ người. Vé đi xe ngựa vòng quanh các điểm là 500 Peso/ người. Nếu đi xe ngựa chỗ nhà thờ Manila thì 350 Peso/ xe/ 30 phút

Mua sắm:
- Mall of Asia là lựa chọn xác đáng. mặc dù phải khuân cả valy theo nhưng cũng dễ đi và thuận tiện. chỉ có điều khi ra ngoài và vào lại thì bị soát hành lý (phải mở valy ra) và túi.
- Trong Mall of Asia có 1 cửa hàng chuyên bán đồ về Manila như áo, ly, đồ lưu niệm, đặc sản,... Tên shop là Kultura (nằm ở tầng Ground Floor - kế bên chỗ xe ngựa gỗ).
Tip: có thể đổi tiền tại Kultura (mình thấy tỷ giá ngang với sân bay)
Hôm đi là 100 USD = 4,030 Peso

Khách sạn:
- Mình ở tại Paragon Tower Hotel (khu Ermita), giá phòng cho 3 người là 2,750 Peso/ người/ đêm. Nhân viên nhiệt tình, xung quanh khách sạn có nhiều quán ăn, cửa hàng tiện lợi.

Ăn uống:
- Vì chỉ toàn ăn mì gói nên mình ko có ý kiến ;)

Chúc mọi người 08/03 vui vẻ & hạnh phúc

jinnynhungoc
08-03-2013, 11:33
@tieulong327: Hiện tại mình đã đặt phòng ở Palawan và Boracay
Tên khách sạn: Boracay Actopia Resort
Địa Chỉ: Cagban Jetty Port Brgy. Manoc-manoc
Khu Vực / Thành Phố / Quốc Gia: Barangay Manoc-Manoc/Boracay / Caticlan/Philippines
Ngày Đến:August 18, 2013
Ngày Đi: August 20, 2013
Số Đêm: 2
Số Phòng: 1
Số người tối đa : 4
Bữa sáng: Not Included
Loại Phòng: Fan (Budget) Room
Lưu Ý Đặc Biệt: All special requests are subject to availability upon arrival.
Tổng Chi Phí/Chi Phí Phòng: USD 37.46
Tổng Chi Phí tính vào Thẻ Tín dụng: VND 805,027.00 (USD 37.46)

P/s: khu Small of Asia bên hông có chỗ gửi hành lý miễn phí nha khỏi cần mang vác theo cực khổ.
Còn ăn uống không mắc giá bình thường lắm chỉ có điều hơi mặn. Vừa ra khỏi Tun hotel ở đường Mabini có rất nhiều quán ăn giá hợp lý hoặc vào Robinson phía khu vực ăn uống tha hồ chọn. Bảo đảm các bạn giá tốt

Tên khách sạn: Palawan Village Hotel
Địa Chỉ: 482 Rizal Avenue Extension
Khu Vực / Thành Phố / Quốc Gia: Puerto Princesa Town Proper/Palawan/Philippines
Ngày Đến:August 16, 2013
Ngày Đi: August 17, 2013
Số Đêm: 1
Số Phòng: 1
Số người tối đa : 2
Bữa sáng: Included
Loại Phòng: Standard Double or Twin Room with Fan
Lưu Ý Đặc Biệt: All special requests are subject to availability upon arrival.
Tổng Chi Phí/Chi Phí Phòng: USD 17.13
Tổng Chi Phí tính vào Thẻ Tín dụng: VND 365,809.00 (USD 17.13)
Bạn tham khảo nhé! Còn ở Manila và Cebu thì nên đặt của Tune hotel.com Phòng tùy nhỏ nhưng đẹp sạch sẽ, phục vụ tốt. Đối diện xéo tay phải Tune có chỗ đổi tiền giá tốt. Nên vào chỗ chú người Ấn Độ đổi giá cao hơn.

tieulong327
08-03-2013, 14:28
@jinnynhungoc: Thanks bạn nhiều lắm. Bạn cho mình hỏi với lịch trình 5 ngày 5 đêm của mình thì mình dự định ở Boracay 2 đêm, Manila 1 đêm (đêm cuối), như vậy 2 đêm còn lại mình có thể đi Palawan luôn được không, do mình chưa có thông tin gì nhiều về Palawan nên không biết việc di chuyển giữa Boracay và Palawan như thế nào và có mất nhiều thời gian không, nếu không đi Palawan thì mình có thể đi tham quan ở địa điểm nào khác cũng thú vị và thuận tiện cho việc di chuyển từ Boracay và về lại Manila. Thân :)

jinnynhungoc
08-03-2013, 15:18
@tieulong327 : Tạm thời mình có cái plan của mình như vầy bạn qua xem đi coi có sử dụng được không nhé .
https://www.phuot.vn/threads/67924-B%C3%ACnh-D%C6%B0%C6%A1ng-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-H%E1%BB%99i-%28-Ph%E1%BA%A7n-3%29/page147
Do mình book vé vào thời gian gấp nên không được thư thả lắm bạn nhắm xem lụm được cái nào thì lụm nghen.

lehanh20487
09-03-2013, 23:48
Mình cũng đi cebu đợt tháng 4 tới nhưng quá cảnh ở manila rồi bay tiếp đến seoul, nhưng nếu thế thì phải đóng 2 lần thuế sân bay hay sao nhỉ? với lại không biết cái vụ hạn chế mang tiền peso không quá 10.000peso thì có hạn chế với usd không

hoangvanphuong75
10-03-2013, 09:31
lehanh20487: Mỗi lần rời khỏi sân bay Manila là một lần đóng.

jinnynhungoc
10-03-2013, 20:20
Phí nhập quốc tế thì không nhưng phí xuất la 500php yên tâm nhé.

sejabin
11-03-2013, 13:24
Mình cũng đi cebu đợt tháng 4 tới nhưng quá cảnh ở manila rồi bay tiếp đến seoul, nhưng nếu thế thì phải đóng 2 lần thuế sân bay hay sao nhỉ? với lại không biết cái vụ hạn chế mang tiền peso không quá 10.000peso thì có hạn chế với usd không

Không thấy có hạn chế USD ^^ chỉ hạn chế tiền Peso thoai, Đợt mình đi, mang > 10,000 Peso. Vậy nên phải chia ra mỗi đứa gữ 1 ít :D Về khách sạn thì đưa lại cho mình thoai ;)
Với lại trong tờ khai nhập cảnh (lưu ý: có 2 tờ khai), trong tờ khai thứ 2 (loại dài hơn) có phần khai báo tiền Peso trên 10,000 PHP

sejabin
11-03-2013, 13:25
Phí nhập quốc tế thì không nhưng phí xuất la 500php yên tâm nhé.

550 PHP anh nhỉ?

jinnynhungoc
11-03-2013, 14:06
Lên thêm 50php rồi á. Híc mới có hơn năm lên giá rồi vậy là tháng 08 này đi phải chừa thêm 50php nữa. Thank's về thông tin này nhá.
Ah có bạn nào book tour Underground River ở Palawan chưa? Các bạn nếu có từng book thì book ở hãng nào giá cả sao? Có ai có thông tin thêm chia sẻ kinh nghiệm với nhé! Tình hình có xem các tour của các bác nhà tour nhưng thấy giá khá cao mà toàn đón lúc 7h30am nên hơi rầu. Vì bay tới nơi 8h híc.
@sejabin: Bây giờ Jinny biết vì sao mình bị gọi là lady boy rồi :((.

sejabin
11-03-2013, 17:38
Lên thêm 50php rồi á. Híc mới có hơn năm lên giá rồi vậy là tháng 08 này đi phải chừa thêm 50php nữa. Thank's về thông tin này nhá.
Ah có bạn nào book tour Underground River ở Palawan chưa? Các bạn nếu có từng book thì book ở hãng nào giá cả sao? Có ai có thông tin thêm chia sẻ kinh nghiệm với nhé! Tình hình có xem các tour của các bác nhà tour nhưng thấy giá khá cao mà toàn đón lúc 7h30am nên hơi rầu. Vì bay tới nơi 8h híc.
@sejabin: Bây giờ Jinny biết vì sao mình bị gọi là lady boy rồi :((.

Haha, sorry Jinny nhé :P
Cứ đọc lướt qua tưởng là Jimmy nên cứ nghĩ là boy ^^
Sej mới đi về tháng 3 nè, 550 PHP/ pax (ko nhận tiền USD)
Có j nghiên cứu vụ book tour ở Palawan rùi chia sẻ với Jinny nhé ;)
Thân

Thoan01
11-03-2013, 21:20
Co ban nao tung bi delay Hoac cancel chuyen bay cua Cebu khong ? Minh thay chuyen bay Manila - Bỏacay thinh thoang bi cancel . Khong biet cancel thi the nao

sejabin
12-03-2013, 09:19
Co ban nao tung bi delay Hoac cancel chuyen bay cua Cebu khong ? Minh thay chuyen bay Manila - Bỏacay thinh thoang bi cancel . Khong biet cancel thi the nao

Đợt rồi mình đi thì bị delay chuyến Manila về Sài Gòn.
2250 vẫn khởi hành bình thường, nhưng 0100 sáng đã đáp xuống sân bay.
Ai cũng tưởng là máy bay bay nhanh nên đến sớm mà hok bt ràng đang quay lại sân bay NAIA 3 :D
Vậy là ở sân bay đến 0300 sáng, 0430 về tới Sài Gòn ;)
P/s: dc offer 1 tô mì gói + 1 chai nước nhỏ trên máy bay @.@

Còn vụ cancel thì mình ko bt

jinnynhungoc
12-03-2013, 09:22
Mình từng bị delay chuyến đi từ Davao về Cubu của hãng Cebu. Mà CeBu thường xuyên delay ít ít thì 2 tiếng nhiều thì 4 đến 6 tiếng.
Ngày đầu mình từ Sg-Manila sau đó bay CeBu bị delay 2 tiếng. Ngồi buồn không biết làm gì lấy bài tây ra ngồi uýnh luôn. Lần sau thì bị chậm chậm tầm 30 phút có 3 chuyến thì gần đúng giờ trễ tầm 5 10 phút. Lần nặng nhất như mình nói trên từ Davao về Cebu trễ 4 tiếng. May bữa đó nó trễ không thì mua vé khác rồi. Bị thằng cha tài xế giữ chở hành lý mình ra sân bay tham tiền rước thêm khách nên mình hoàn toàn trễ hahah may gì đâu Cebu trễ 4 tiếng thế là vượt qua nạn kiếp tốn xèng. Nó cho mình một phần cơm và chai nước suối. Thế nên các bác đặt Cebu nhớ chừa dư dả thời gian xíu nghen không thì lệch chuyến bay là tiêu tùng.

bad
12-03-2013, 22:54
Bạn nào đi Manila - Boracay chuyến 1:00 ngày 13/03 của Cebu nhỉ. Xếp hàng checkin thấy lắm dân... bụi lắm :)

tannie
13-03-2013, 10:51
Mọi người cho mình hỏi mùa sales airfare đi Boracay là mùa nào vậy?Bây giờ mình vào Cebu, Zest, Seair đều sold out cho tháng 5 6 hết rồi mà 20 mấy triệu tiền vé cho 1 ng đi thì quá tội, mình lại chỉ có tháng 5 6 để đi mới buồn chứ :(

nhbaoctr
15-03-2013, 16:14
Mình đang định đi du lịch Phi bằng hãng AirAsia với điểm đến là sân bay Clark (thành phố Angeles) từ ngày 11/4-15/4/2013, bạn nào có kinh nghiệm phượt Phi chỉ giáo mình với! Lần đầu đến nên mình chưa có dự định cụ tỉ thế nào.

Dự kiến của mình như sau:
11/4 bay đến Phi, đặt khách sạn ở Angeles city nghỉ tối 11/4, thăm thú thành phố tí (tớ chưa có thông tin gì)
Ngày 12/4:
Sáng 12/4 đi thăm hồ núi lửa Pinatubo (tớ chưa biết phương thức đi thế nào tiện nhất)
Chiều về Angeles, bắt xe đi Vigan (bạn Thuyngoc gợi ý) là mất 6h đi.sáng 13/4 check-in khách sạn o Vigan,
Ngày 13/4:
Đi thăm thú thành phố theo phong cách cổ ở Vigan,
Chiều tối băt xe về Angeles, rồi bắt xe đến vịnh Subic,
Ngày 14/4
Thăm vịnh Subic, tắm biển, quân cảng của Hoa Kỳ
Sáng 15/4, bắt xe về Angeles. Lên máy bay.

Tuy nhiên tớ xem trên bản đồ thì Vigan ở xa, quá trình đi, có vẻ quá hành xác hơn là du lịch. Vậy nhờ các bạn cho tớ cái gợi ý địa điểm đến khác hợp lý hơn cái ý tưởng của tớ với. Cảm ơn mọi người nhiều!

ngocthuy
15-03-2013, 23:52
Cách tự đi Pinatubo từ Angeles/Clark:

- Frienship jeepney terminal - walk to other jeepney terminal (near Jolibee) - Dau bus Station - Capas

Không biết là bạn đặt ks chỗ nào, nếu ngay tt Clark, khu walking street bar club về đêm thì bạn chỉ cần lội bộ thẳng ra cái jeepney terminal to vật vã bên kia đường của Jolibee (cũng to vật vã, bảng hiệu thấy từ đằng xa). Nếu bạn ở KS Tune như mình, thì phải nhảy 1 cuốc jeepney đến Friendship terminal rồi cuốc bộ qua cái terminal kia, khoảng 200m.

Lên jeepney, nói là muốn xuống Dau bus station, ngta thả bạn ở ngã tư cây xăng Caltex không thấy cái bến xe nào hết! Chịu khó lội bộ chếch sang tay phải hướng thấy KFC là hướng vào bus station. Nhưng khỏi cần vào mắc công, có xe nào táp táp vô lề ( xe 50 chỗ) hỏi có đi Capas không thì nhảy lên luôn ( như bên ta, không cần bến bã, rước trả khách theo qui định)

Xe đi khoảng 1 tiếng thì trả xuống 1 cây xăng. Tại đây chờ Jeepney đi Paitlin. rùi thêm 1 cuốc tricyle nữa là tới Satelitte Municipal tourism ở cái trong hốc bò tó gọi là Santa Juliana. Cũng có văn phòng đàng hoàng sạch sẽ, nhưng họ làm 1 cái chòi trước cửa bán tour và khai báo thông tin khách. Nếu có 5 người thì giá là 1000 peso pp gồm 1 xe jeepney riêng và 1 guide. Bảo họ mình muốn mua đồ ăn, thì xe jeepney sẽ dừng lại 1 cửa hàng nhà quê đúng nghĩa vô cùng đơn giản, 1 phần cơm với rau và 1 món mặn tầm 27 28 peso. Có thể mua thêm trứng luộc và vài thứ snack, cà phê gói không biết hạn sd đến bao giờ...(nên mua 1 phần cơm trưa cho tour guide luôn bạn nhé)

Với khoảng thời gian đó thì các bạn xuất phát từ 5g sáng là ok. Nếu lỡ có ngủ dậy trễ thì bạn có thể thỏa thuận 1 chiếc jeepney nào đó biết đường chạy thẳng tới luôn không phải bắt lắt nhắt nữa.

Mình đã đi tới Tarlac. Ở đây mọi người lắc đầu nguây nguẩy bảo mình phải quay lại Capas...mới đi đc Pinatubo, trong khi mình đã mất gần tiếng đồng hồ để đi Tarlac từ Capas lên! Nói ra ở đây để share 1 kn về thông tin du lịch Phil cực lộn xộn. Nếu bạn nào từng tìm hiểu về trek Pinatubo chắc hẳn không ít lần nghe qua địa danh Tarlac này... Rồi 1 cái tên cũng như đúng rồi là Pinatubo Spa Town hay Santa Juliana tourism . Mình nhìn mỏi mắt chẳng thấy đâu! Chi có cái bảng "Satelitte Municipal tourism" là to nhất vùng. Hậu quả là mình thuê 1 chiếc jeenpey 2000 peso chạy thẳng từ Tarlac tới cái chỗ Santa Juliana kia, không dám tin là còn có thể đi đc khi mặt trời đã lên cao như vậy luôn.

*Nếu bạn ở KS Tune, họ có chỉ dẫn làm sao đến được Capas rất chi tiết, nhưng không nói luôn là đến đó để đi tiếp Pinatubo hay làm gì . Nếu hỏi j về Pinatubo thì tiếp tân chỉ biết bán tour ( 2600 pesos pp) hoặc mặc kệ mình khi agent của họ báo full cho ngày hôm đó.

Mặc dù TP sát bên hông Pinatubo nhưng ở Angeles kiếm mòn con mắt cũng ko thấy tour office nào để hỏi thăm cả, chỉ có sex tour thì đầy đường đầy chợ thôi !

*Tại cái jeepney terminal to hoành tráng kể trên ( sorry tên dài quá mình không nhớ) sau khi đi Pinatubo về thì mình nhìn thấy có Jeepney trên thành xe in Mt Pinatubo, không biết là có chạy thẳng đến đó không...mình không dám hỏi sợ bị tức mà chết! bạn nào đi sau confirm hộ với. Tuy nhiên, lúc đi tour mình để ý khu vực đấy chẳng có chiếc jeepney nào chạy qua, lúc về lại Clark mình cũng phải đi tricycle làng ra phố.

* 1 tip cho tự đi nữa là đi tour về xong rồi nhớ đeo bám anh tour guide đến khi nào ảnh tìm đc tricycle cho bạn ra khỏi cái làng đó, không thì ở lại đợi Pinatubo phun luôn quá ;-(

* Có 2 tuyến trek, mình nghĩ con gái VN thì hạp đi tuyến trek ít, nhớ dặn trước tour guide . Nếu ai muốn trek nhiều thì phải đi sớm , trong khu hồ miệng núi lửa tầm trưa là đuổi khách về rồi.

Thông tin từ chuyến đi ngày 14/02/13.

nhbaoctr
19-03-2013, 13:06
Cảm ơn bạn Ngọc Thúy nhiều nhé. Có bạn nào đã đi Subic chia sẻ kinh nghiệm cho tớ với, ở đây mà chơi hai ngày có đáng không nhỉ!:)

ngocthuy
19-03-2013, 13:19
Mình nghĩ là quá nhiều :-)

tieulong327
19-03-2013, 21:43
Cả nhà cho mình hỏi, mình dự định từ Boracay về Manila qua sân bay ở Kalibo, vậy mình nên book vé đi từ Kalibo-Manila chuyến mấy giờ thì sẽ có thời gian thư thả cho việc di chuyển từ sáng sớm ở Boracay về Kalibo sẽ không sợ bị trễ chuyến bay, do mình không biết sáng khoảng mấy giờ thì có tàu từ Boracay về cầu cảng hay lúc nào cũng có, bus từ cầu cảng về Kalibo khởi hành lúc mấy giờ và cách bao lâu thì có 1 chuyến, tổng thời gian di chuyển từ đảo Boracay về Kalibo mất khoảng bao lâu?
Từ Manila mình muốn đi Vigan thì đi như thế nào, thời gian mất bao lâu, xe khởi hành lúc mấy giờ?
Mong nhận được sự chỉ dẫn của cả nhà. Thân:)

jinnynhungoc
20-03-2013, 02:41
@tieulong327:những câu hỏi của bạn đã có sẵn thông tin, vui lòng tìm thêm thông tin trên ô hỏi phượt.

tieulong327
20-03-2013, 07:49
@jinnynhungoc: Thanks bạn nhiều nha. Thông tin về Boracay đi Kalibo mình đã tìm được thời gian di chuyển mất bao lâu, nhưng mình chưa thấy thông tin là khoảng bao lâu thì sẽ có chuyến bus đi từ Boracay đến Kalibo hay lúc nào cũng có.
Còn cách đi Vigan thì mình chỉ thấy thông tin từ bạn @ngocthuy là đi từ Clark và bạn @paven đi từ Laoag, nên mình không biết là từ Manila có xe bus đi trực tiếp đến Vigan không hay bắt buộc phải qua các điểm khác thì mới đi Vigan được. Mong cả nhà giúp mình. Thân:)

kobiua
20-03-2013, 14:46
Chào các anh chị,

Em đang làm việc ở Philippines. Em đang có một khoản tiền Peso Philippines tiết kiệm được (50 000 Php = 25tr vnd) và có nhu cầu đổi cho các anh chị sắp đi du lịch Phillipines ạ. Tiền em đang để ở Hà Nội ạ.
Tỉ giá hai bên thỏa thuận.
Anh chị có nhu cầu xin liên hệ qua phuot.

Em không biết đăng tin này ở đâu. Nếu đăng ở đây sai xin anh quản trị mạng chuyển đến chỗ khác ạ.

Em xin cảm ơn.

thik_di_choi
21-03-2013, 13:07
@jinnynhungoc: Thanks bạn nhiều nha. Thông tin về Boracay đi Kalibo mình đã tìm được thời gian di chuyển mất bao lâu, nhưng mình chưa thấy thông tin là khoảng bao lâu thì sẽ có chuyến bus đi từ Boracay đến Kalibo hay lúc nào cũng có.
Còn cách đi Vigan thì mình chỉ thấy thông tin từ bạn @ngocthuy là đi từ Clark và bạn @paven đi từ Laoag, nên mình không biết là từ Manila có xe bus đi trực tiếp đến Vigan không hay bắt buộc phải qua các điểm khác thì mới đi Vigan được. Mong cả nhà giúp mình. Thân:)
1. Boracay - Kalibo: Cứ lên bờ phía Cactilan là có xe. Có 2 loại xe: xe 50 chỗ giá 170p/người, xe nhỏ 16 chỗ như xe dù, có băt khách dọc đường 100p/người. Xe nào thì cũng không quá 2 tiếng đến tận sân bay Kalibo. Đặt khoảng 10-11h bay về Manila là thong thả. 6h có mặt bến tàu, 8h30 đến được sân bay.
2. Bus đi Vigan: giá khoảng 600p/người có thường xuyên từ sáng đến tối xuất phát từ Pasay hoặc Cubao của Partas bus nhé
Pasay Terminal:852-8194
Cubao Terminal:727-8278

Link đấy: http://www.phbus.com/brands/Partas.html

ngocthuy
21-03-2013, 13:16
Cả nhà cho mình hỏi, mình dự định từ Boracay về Manila qua sân bay ở Kalibo, vậy mình nên book vé đi từ Kalibo-Manila chuyến mấy giờ thì sẽ có thời gian thư thả cho việc di chuyển từ sáng sớm ở Boracay về Kalibo sẽ không sợ bị trễ chuyến bay, do mình không biết sáng khoảng mấy giờ thì có tàu từ Boracay về cầu cảng hay lúc nào cũng có, bus từ cầu cảng về Kalibo khởi hành lúc mấy giờ và cách bao lâu thì có 1 chuyến, tổng thời gian di chuyển từ đảo Boracay về Kalibo mất khoảng bao lâu?
Từ Manila mình muốn đi Vigan thì đi như thế nào, thời gian mất bao lâu, xe khởi hành lúc mấy giờ?

Nếu đi Vigan sao bạn không bay về thẳng Clark luôn, lên Vigan gần hơn và di chuyển sân bay - bến xe cũng nhàn hơn ở Manila TP to và lộn xộn hơn nhiều

thik_di_choi
21-03-2013, 13:25
Có khi đợt ấy không có vé rẻ đi Clark thì sao. Mí lại từ NAIA-T4 ra Passay terminal gần xèo à

tieulong327
21-03-2013, 13:50
@ngocthuy: Thanks bạn. Do mình thấy từ Kalibo bay đi Clark phải transit qua Cebu nữa nên mất nhiều thời gian bay hơn về Manila và cũng ít thấy vé khuyến mãi chặng Kalibo-Clark, nên mình định bay về Manila rồi mới đi Vigan, nhưng mình không biết Vigan cách Manila bao xa.
@Thik_di_choi: Thanks bạn nhiều nha. Cho mình hỏi thêm là từ Manila đi bus đến Vigan mất bao lâu vậy bạn. Thân :)

ngocthuy
21-03-2013, 14:14
Bạn hình dung Manila, Clark, Vigan giống như các tp nằm trên quốc lộ 1 của mình . Angeles/Clark nằm trên đoạn đường đó, tiết kiệm cho bạn 1 ít tiền xe, 1 tiếng rưỡi đến 2 tiếng thời gian di chuyển đến Vigan, cho giá vé máy bay từ Boracay về thường tương đương nhau. Bay thẳng Boracay - Clark 1 ngày có rất nhiều chuyến , bạn có thể check trên Cebu, Tiger airways và 1 số hãng nội địa nữa .

Lúc trước mình đi của AA từ Kalibo về Clark. Vé xe Clark - Vigan mình nhớ không nhầm là 400 -470 peso quãng đó .

Nếu không có vé rẻ thì đúng chịu , đành phải đi Manila. Vài ý kiến góp ý hy vọng giúp bạn di chuyển tiện lợi hơn .

Lukovic
21-03-2013, 14:46
Có bạn nào đi bụi vào cuối tháng 4 ko? vì mình đã đặt vé về vào ngày 5-5-2013, chưa book vé đi, Hành trình mình thế này:
Mình định đi vào ngày 26/4/2013 thì sẽ đi (Manila-boracay-Cebu)
plan2: đi vào 30/4 thì chỉ đi (Manila - Boracay) có bạn nào tham gia thì pm mình nhé!
À hiện tại mình chưa tìm được partner nào hết, welcome tất cả mọi người nhé!
thân.

*mình đã đặt chuyến
- Manila - Saigon ngày 5/5 (Cebuair)
- Kalibo (Boracay) - Clark ngày 2/5 (airasia)

jinnynhungoc
21-03-2013, 15:55
@Lukovic: Bạn vui lòng qua box tìm bạn đồng hành nhé!

tieulong327
22-03-2013, 08:35
Trước hết, cám ơn cả nhà đã tư vấn cho mình các thông tin về Vigan. Giờ mình tạm lên plan 6 ngày như sau, cả nhà xem giúp mình đi như thế nào thì hợp lý nha:
- Ngày 1: SG-Manila, tiếp tục đi chuyến 8h25 đến Boracay
- Ngày 2 và ngày 3: chơi ở Boracay. Cho mình hỏi là tour vòng quanh đảo hiện tại khoảng bao nhiêu, có nên đi không? Mình ở Boracay 3 đêm như vậy có nhiều không?
- Ngày 4 và ngày 5: mình dự định sẽ đi Vigan nhưng đang băn khoăn giữa các cách đi sau, không biết nên chọn cách nào sẽ tiết kiệm chi phí và thời gian đồng thời sẽ thuận tiện cho ngày cuối về lại Manila:
+ Cách 1: Boracay (hoặc Kalibo) - Clark rồi bắt bus đi Vigan
+ Cách 2: Boracay (hoặc Kalibo) - Laoag rồi bắt bus đi Vigan
+ Cách 3: Boracay (hoặc Kalibo) - Manila rồi bắt bus đi Vigan
Mình xem chuyến bay của Cebu thì từ Boracay (hoặc Kalibo) muốn đi Clark hay Laoag đều phải transit ở Manila, cho mình hỏi transit ở Manila là bắt buộc hay có hãng bay nào khác bay trực tiếp mà không phải transit ở Manila không?
Mong nhận được sự tư vấn của cả nhà. Thân :)

thik_di_choi
22-03-2013, 10:40
@ngocthuy: Thanks bạn. Do mình thấy từ Kalibo bay đi Clark phải transit qua Cebu nữa nên mất nhiều thời gian bay hơn về Manila và cũng ít thấy vé khuyến mãi chặng Kalibo-Clark, nên mình định bay về Manila rồi mới đi Vigan, nhưng mình không biết Vigan cách Manila bao xa.
@Thik_di_choi: Thanks bạn nhiều nha. Cho mình hỏi thêm là từ Manila đi bus đến Vigan mất bao lâu vậy bạn. Thân :)

AA khai thác sân bay Clark nên chắc chắn có chuyến Kalibo - Clark. Manila-Vigan hơn 400km nên bạn xác định khoảng 7-8 tiếng . Không biết xe đêm chạy có nhanh hơn không còn xe ngày chạy lâu dã man. Vé cỡ 600-700PHP tùy xe

thik_di_choi
22-03-2013, 11:45
Trước hết, cám ơn cả nhà đã tư vấn cho mình các thông tin về Vigan. Giờ mình tạm lên plan 6 ngày như sau, cả nhà xem giúp mình đi như thế nào thì hợp lý nha:
- Ngày 1: SG-Manila, tiếp tục đi chuyến 8h25 đến Boracay
- Ngày 2 và ngày 3: chơi ở Boracay. Cho mình hỏi là tour vòng quanh đảo hiện tại khoảng bao nhiêu, có nên đi không? Mình ở Boracay 3 đêm như vậy có nhiều không?
- Ngày 4 và ngày 5: mình dự định sẽ đi Vigan nhưng đang băn khoăn giữa các cách đi sau, không biết nên chọn cách nào sẽ tiết kiệm chi phí và thời gian đồng thời sẽ thuận tiện cho ngày cuối về lại Manila:
+ Cách 1: Boracay (hoặc Kalibo) - Clark rồi bắt bus đi Vigan
+ Cách 2: Boracay (hoặc Kalibo) - Laoag rồi bắt bus đi Vigan
+ Cách 3: Boracay (hoặc Kalibo) - Manila rồi bắt bus đi Vigan
Mình xem chuyến bay của Cebu thì từ Boracay (hoặc Kalibo) muốn đi Clark hay Laoag đều phải transit ở Manila, cho mình hỏi transit ở Manila là bắt buộc hay có hãng bay nào khác bay trực tiếp mà không phải transit ở Manila không?
Mong nhận được sự tư vấn của cả nhà. Thân :)

Ngày 1: Nối xa chuyến ra một chút khoảng 9h30-10h00 đi Kalibo or Cactilan (đề phòng máy bay delay vì mình có 1 chuyến báo 5h đến cuối cùng delay gần 3 tiếng). Đằng nào cũng mất nguyên buổi sáng. Đầu h chiều đến Borracay là vừa đúng giờ check-in, đỡ mệt mỏi.
Ngày 2,3: Đi 1 tour Ariel's Point từ 11h đến 5h chiều cho thoải mái (mất 1 ngày). Đảo Boracay nhỏ nên bạn có thể đi bộ lang thang được, không cần tour quanh đảo đâu.
Ngày 4,5: Bay thẳng Laoag (gần như cực bẮc của đảo Luzon)rồi bus về Vigan. Sau đó hôm sau canh giwof về Lại manila bằng bus

daisy84
22-03-2013, 16:18

Từ Boracay về Kalibo mất khoảng 3h: thời gian đi tàu + chờ bus + chạy bus. Bạn nên đặt chuyến từ Kalibo - MNL sau 12h thì thong thả hơn. Mình còn cuốn My Boracay Guide book, nếu bạn ở HN thì mình đưa cho.

jinnynhungoc
22-03-2013, 16:26
Em thì tính đi tàu 2Go từ Boracay về Batangas nhưng cái cung đi từ Boracay đi tới Kalibo chưa đi bao giờ mà vé thằng Zest air thì cứ khuyến mãi chặn Manila -Boracay (Kalibo) không biết có nên đổi hướng đi máy bay không đây?

tieulong327
22-03-2013, 22:33
@daisy84: Thanks bạn nhiều lắm, nhưng mình không ở HN, nếu bạn mình có ra HN thì mình sẽ liên hệ với bạn :)
@thik_di_choi: Bạn có biết hãng hàng không nào có tuyến bay trực tiếp từ Kalibo-Laoag không, mình kiểm tra hãng Cebu thì chặng Kalibo-Laoag phải dừng tại Manila và thời gian chờ phải mất 6-7 tiếng vì chỉ có 1 tuyến đi từ Manila-Laoag vào lúc 20h tới Laoag là khoảng 21h, còn hãng ZestAir thì không có chặng Kalibo-Laoag. Thân :)

thik_di_choi
22-03-2013, 22:51
@daisy84: Thanks bạn nhiều lắm, nhưng mình không ở HN, nếu bạn mình có ra HN thì mình sẽ liên hệ với bạn :)
@thik_di_choi: Bạn có biết hãng hàng không nào có tuyến bay trực tiếp từ Kalibo-Laoag không, mình kiểm tra hãng Cebu thì chặng Kalibo-Laoag phải dừng tại Manila và thời gian chờ phải mất 6-7 tiếng vì chỉ có 1 tuyến đi từ Manila-Laoag vào lúc 20h tới Laoag là khoảng 21h, còn hãng ZestAir thì không có chặng Kalibo-Laoag. Thân :)

Chính xác mình ko tìm thấy direct flight đi Laoag từ Kalibo. Mình đi từ Manila

tieulong327
23-03-2013, 16:30
Nhà mình có ai đã đi Nhà hàng thác nước Labassin này chưa, nếu có thì cho mình xin chút thông tin về cách di chuyển và giá cả nha

http://news.zing.vn/choi-vui/nha-hang-thac-nuoc-doc-dao-o-philippines/a234965.html

tieulong327
26-03-2013, 09:37
Cho mình hỏi từ Clark có chuyến bus đêm đi trực tiếp đến Laoag không, đi bus đêm như vậy ở Phil có an toàn không. Thân :)

thuhangtrinhhp
26-03-2013, 19:38
Từ Boracay về Kalibo mất khoảng 3h: thời gian đi tàu + chờ bus + chạy bus. Bạn nên đặt chuyến từ Kalibo - MNL sau 12h thì thong thả hơn. Mình còn cuốn My Boracay Guide book, nếu bạn ở HN thì mình đưa cho.
Daisy ơi, bạn tieulong không lấy thì cho mình mượn được không? Mình ở HP nhưng sẽ nhờ bạn mình qua lấy, mình sắp đi Boracay rồi.

thik_di_choi
27-03-2013, 08:21
Cho mình hỏi từ Clark có chuyến bus đêm đi trực tiếp đến Laoag không, đi bus đêm như vậy ở Phil có an toàn không. Thân :)
Có chứ. Clark nằm trên đường từ Manila đến Laoag mà. Theo bạn là có gì không an toàn

tieulong327
27-03-2013, 10:16
@thik_di_choi: Do mình đi chuyến bay từ Kalibo đến Clark khoảng 22h đêm nên mình không biết giờ đó còn tuyến bus đêm đi Laoag không, và đường từ sân bay Clark đến bến xe bus về khuya có phức tạp không, do mình thấy khu Clark là khu ăn chơi nên cũng lo lắng, nhóm mình đa phần là nữ :D