PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 2)

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8

PeterPan
09-07-2012, 13:05
Chào các bạn,

Topic Thông tin du lịch Thái Lan (https://www.phuot.vn/threads/3317-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Th%C3%A1i-Lan) đã hơn 100 trang, vì thế tôi mở topic Thông tin du lịch Thái Lan (Phần 2) để các bạn dễ tìm kiếm thông tin hơn.

Chú ý:

1. Không post nhiều ảnh bài viết về chuyến đi vào topic thông tin du lịch chung (vài ảnh mang tính báo cáo sau chuyến đi hoặc ví dụ minh họa thì có thể chấp nhận được).

2. Không dùng chữ khác màu và khác font chuẩn của diễn đàn cho toàn bộ bài viết hoặc 1 đoạn của bài viết (trừ đề mục hoặc những từ cần nhấn mạnh đặc biệt).

3. Không quote bài quá dài hoặc quá gần (cả hai trường hợp này đều có thể thay đơn giản bằng"@ tên người cần quote"). Đây là một thói quen khi viết bài của nhiều bạn, về mặt nội dung thì không vấn đề gì, nhưng về hình thức trình bày của diễn đàn sẽ bị chằng chịt khiến người đọc khó nắm bắt.

4. Không post nhiều bài liên tiếp trong một khoảng thời gian ngắn (nên sử dụng chức năng sửa bài nếu muốn bổ sung thông tin).

5. Không sử dụng ngôn ngữ tuổi teen hoặc những ký hiệu minh họa không cần thiết.

6. Không post những bài viết với nội dung rủ rê, tìm bạn đồng hành (nếu cần tìm thêm người, có thể sang box "Tìm bạn đồng hành").

Rất mong các bạn chú ý để topic phần 2 này tiếp tục là một kênh hiệu quả để các thành viên có thể tìm kiếm và trao đổi các thông tin về đất nước Thái Lan.

rockandroll43
09-07-2012, 13:21
Mấy bác cho em hỏi đi từ Thái qua Sing thì nên đi bằng phương tiện gì là tốt nhất và giá cả hợp lí nhất ạ. Nếu em muốn mua sỉ hàng quần áo ở Thái để đánh về Việt Nam bán thì nên mua ở đâu là hợp lí nhất ạ? Em xin cám ơn.

thucnc
09-07-2012, 15:17
Các bạn cho mình hỏi chút kinh nghiệm. MÌnh lần đầu đi Thái lan. (không mua bán gì ở đó - chỉ mua mấy bộ quần áo cho trẻ con thôi)
+Nên bao nhiêu bạt thái + usd vậy? Mình chỉ đi chơi là chính không mua bán gì .
+Mặc đồ sọc đi hay quần dài ?
+Đi sẽ ở ghép với HDV
+

Thanks

thuhangtrinhhp
09-07-2012, 19:49
Bài này em đã post cuối phần 1 và bạn nghi0ranik đã tôt bụng PM trả lời rồi nhưng vẫn mong nhận được thêm nhiều chỉ giáo nữa nên em copy sang đây.

"Mấy hôm nữa em có việc phải đi nước ngoài, mà em bay 2 chặng của 2 hãng khác nhau, transit ở Suvarnabhumi 12 tiếng từ 1am đến 1pm. Lần này đi gấp, book vé cận ngày rồi nên giá vé máy bay chát quá, em chẳng còn tiền mà tung tẩy nên em tính ngủ tại sân bay, sáng hôm sau gửi hành lý rồi đi bus vào Bkk lượn lờ ngắm nghía chút rồi quay lại bay chuyến tiếp. Em mong các bác chỉ giáo ạ.
1. Đã có bác nào ngủ lại đêm ở Suvarnabhumi chưa ạ? Cho em xin chút kinh nghiệm với. Em lo nhất là em bay đến đó là 1am, check in xong thì cũng phải gần 2am, tương đối muộn rồi nên chắc mấy chỗ ngủ ngon ngon là bị chiếm hết.
2. Nếu em rời khỏi sân bay lúc 5am vào Bkk chơi thì sáng sớm có gì xem không ạ. Em tính tầm 10am là phải quay lại sân bay rồi, nên phương án vào Bkk chơi có khả thi không ạ.
Note: Em cũng đi nước ngoài vài lần nhưng đây là lần đầu tiên đặt chân đến Thái.
Em xin cảm ơn cả nhà trước ạ."

pychudang
11-07-2012, 11:12
Ai có kinh nghiệm qua đêm tại sân bay chỉ e với , e đi với mami tới bkk khỏang 23h đêm , thì e nên nghỉ ngơi ở đâu ak ? mn giup e với

Sofia
11-07-2012, 18:45
Có sư phụ Thailand nào chỉ giáo cho em chút ạ: Từ BKK đi Phi Phi Island vs từ BKK đi Koh Samui. Chặng nào xa hơn, tốn nhiều tiền hơn ạ? Em định đi vào tháng 9 cơ mà budget không nhiều lắm, muốn đi cái nào rẻ trước ạ. Thanks mấy huynh nhìu nhìu :x

hoalan08
11-07-2012, 21:34
Mấy bác cho em hỏi đi từ Thái qua Sing thì nên đi bằng phương tiện gì là tốt nhất và giá cả hợp lí nhất ạ. Nếu em muốn mua sỉ hàng quần áo ở Thái để đánh về Việt Nam bán thì nên mua ở đâu là hợp lí nhất ạ? Em xin cám ơn.

từ Thái Lan qua SIngapore thì đi máy bay thôi, rẻ nhất nên đi xe lữa mất thêm 4 ngày nữa mới đến nơi

babii_heo
12-07-2012, 14:39
Chào các bạn,

Nhóm đi tự túc đôi khi không cần hdv, tuy nhiên mình vẫn muốn tìm hướng dẫn viên cho bạn bè mình đi để hiểu biết nhiều hơn.

Mình có thể tìm HDV thái biết tiếng việt ở đâu?

Các bạn có bất cứ thông tin gì chia sẻ với mình và mọi người nhé!

Xin cảm ơn!

kiwi_ngoc_hien
12-07-2012, 17:09
-Hi babii_heo
_Mình có 1 người bạn sống ở thái lâu rồi,hiện bạn ấy đang làm hdv ở bên thái.Nếu bạn cần thì gọi cho mình số này 01266781518 gặp Hiền,mình sẽ gt người bạn đó cho bạn.

rinrin
14-07-2012, 14:37
Em muốn tới chợ Chatuchak ở Bangkok để mua đồ, em hỏi là nếu đi thứ 7 về chủ nhật thì giá vé máy bay hãng nào rẻ nhất, ăn uống và khách sạn ở đêm ra sao, tổng chi phí là bao nhiêu :D.

kiwi_ngoc_hien
14-07-2012, 16:54
Mình đi bụi bụi tới Pattaya và muốn đi tới tượng phật khắc trên vách núi bằng bus or songtheo,thì phải đi như thế nào? Mong mọi người chỉ giúp mình nhé, thank.

nicoletong
14-07-2012, 20:19
e muốn tới chợ chatuchak ở bangkok để mua đồ,e hỏi là nếu đi thứ 7 về chủ nhật thì giá vé máy bay hãng nào rẻ nhất,ăn uống và khách sạn ở đêm ra sao,tổng chi phí là bao nhiêu :D

Bạn có thể tham khảo ở phần 1 (https://www.phuot.vn/threads/3317-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Th%C3%A1i-Lan), chắc cũng đủ thông tin cho bạn đó ;)

nhan1980
17-07-2012, 09:33
Đầu tháng 8 này mình sẽ đưa bà xã và con gái 3 tuổi đi bụi 5 ngày ở Bangkok, mình đặt phòng khách sạn khu Khaosan / Grand Palace. Lần đầu đi nên cũng khá lo lắng. Các bạn có kinh nghiệm đi Thái Lan cho mình lời khuyên với: Nên đi chơi và ăn uống thế nào cho hợp lý và rẻ!

lilac
17-07-2012, 11:17
@nhan1980:

Câu hỏi của anh quá rộng, sẽ khó có ng trả lời đc, anh nên tìm hiểu thông tin, chắc lọc lại rồi hỏi mọi ng sẽ dễ góp ý hơn. :)

Nhưng em có 1 gợi ý về chổ ở. Anh đi cùng vợ & 1 con gái 3 tuổi thì vị trí Khao San Road ko thích hợp lắm. Khu này chỉ nên dành cho mấy bạn trẻ, thích vui chơi, nhộn nhịp. Vì khu phố này là khu phố Tây, bar biếc, nhạc sống, nhạc chết khá nhộn nhịp. Em nghĩ ko thích hợp cho bé 3 tuổi.

& thêm nữa khu này nằm ở Bangkok cũ, phương tiện đi lại ko thuận tiện lắm, ko có trạm tàu, TBS nào hết, chỉ gần trạm bus & thuyền trên sông. Ngoài ra hầu như phải đi taxi, mà taxi khu này cũg quen phục vụ khách du lịch nên hét giá khá cao.

Nên em nhận thấy nó ko phù hợp với gia đình có con nhỏ lắm, anh nên xem xét lại. (có thể chọn khu Siam hay Sukhumvit sẽ phù hợp hơn).

vnpcworld
17-07-2012, 11:35
1. Đã có bác nào ngủ lại đêm ở Suvarnabhumi chưa ạ? Cho em xin chút kinh nghiệm với. Em lo nhất là em bay đến đó là 1am, check in xong thì cũng phải gần 2am, tương đối muộn rồi nên chắc mấy chỗ ngủ ngon ngon là bị chiếm hết.
2. Nếu em rời khỏi sân bay lúc 5am vào Bkk chơi thì sáng sớm có gì xem không ạ. Em tính tầm 10am là phải quay lại sân bay rồi, nên phương án vào Bkk chơi có khả thi không ạ.

1. Sân bay Suvarnabhumi khá rộng và sạch sẽ nên bạn sẽ dễ dàng kiếm được 1 chỗ để ngủ. Tuy nhiên lưu ý là nhiệt độ họ để rất lạnh nên bạn tốt nhất là chuẩn bị túi ngủ. Trước cửa toilet có các điểm lấy nước sạch để uống trực tiếp. Bạn cũng có thể tìm được ổ cắm điện ở gần các ghế ngồi.
2. Bạn vào trung tâm lúc 5 a.m thì chắc phải đi taxi. Các cửa hàng, siêu thị họ mở khá muộn nên vào tầm đấy chắc cũng ko có gì. Tốt nhất là loanh quanh ở sân bay.

giangholonggio
17-07-2012, 11:54
Đầu tháng 8 này mình sẽ đưa bà xã và con gái 3 tuổi đi bụi 5 ngày ở Bangkok, mình đặt phòng khách sạn khu Khaosan / Grand Palace. Lần đầu đi nên cũng khá lo lắng. Các bạn có kinh nghiệm đi Thái Lan cho mình lời khuyên với: Nên đi chơi và ăn uống thế nào cho hợp lý và rẻ!

Mình nghĩ lilac nói đúng, chỗ này chỉ tiện là gần cung điện thôi. Bạn nên ở các chỗ như lilac nói vì gần các trung tâm mua sắm, foodcourt, tiện đi lại.

Mình nghĩ 5 ngày ở BK thì nhiều quá, bạn có thể có các lựa chọn:
- 1 ngày cho gia đình đi chơi theo tour dạo thuyền trên sông (nó tựa như các tour hop on hop off nhưng ko phải cho bus mà cho thuyền) nó chạy dọc sông và bạn có thể lên xuống các bến tùy thích để tham quan.
- 1 ngày cho bé đi chơi, có thể là Safari world, Dusit Zoo... cho bé xem mấy thứ VN không có như biểu diễn cá heo, sư tử biển...
- 2 ngày đi:
a/Ayothaya - cố đô của người thái và là di sản thế giới, rất nên đến đây - cách BK 70 Km có thể đi bằng train hoặc minivan (bus 16 chỗ). Có tour dạo thuyền trên sông ayothaya đi qua các đền đài cung diện hoặc dùng tuttut, thuê xe đạp, xe máy đi cũng hay.
b/ Pattaya, nhưng mà có con nít thì nên consider.
- 1 ngày đi shopping, mùa này đang bắt đầu sale bên đó. Sang trọng thì vào siam paragon, ít hơn chút thì vào MBK, isetan store, zen plaza (World Trade Center)... ít hơn chút nữa thì big C, tesco lotus, các chợ pratunam, nếu đụng cuối tuần thì trải nghiệm ngôi chợ lớn nhất châu á Chatuchak.

Ăn thì foodcourt tại các trung tâm mua sắm là lựa chọn số 1, rất đa dạng và có thể tìm thứ thích hợp cho bé. Nếu muốn có 1 buổi tối hoàng tráng thì buffer tại tháp baiyoke có thể là một lựa chọn đáng giá.

ngoclanphamthi
17-07-2012, 18:51
Nhờ Anh chị giúp, hhiện em đang ở khao san. Mai muốn về, k biết ra bến xe nào mua vé về phnom penh. Làm ơn chỉ cụ thể dùm em. Gấp gấp. Sáng Mai em phải đi rồi. Mấy Văn phòng du lịch đe nghị đến siem reip giá 300 bath. Giá như vậy OK k ạ?

nhan1980
18-07-2012, 15:14
@lilac: Cảm ơn bạn rất nhiều!
Theo lời khuyên của bạn và đặc biệt sau khi xem qua google street thì mình quyết định sẽ ở khu Pratunam (mình đặt phòng ở đây: White Palace Hotel: 40 Soi Somprasong 3 (Petchburi 15) Petchburi Road, Rajthevee, Pratunam, Băng Cốc)

@giangholonggio: Quá tuyệt, cảm ơn bạn nhiều!!! Mình sẽ lên chương trình theo ý này, nhiều chổ để đi quá, hic!!!!!!!

giangholonggio
18-07-2012, 17:16
@lilac: Cảm ơn bạn rất nhiều!
Theo lời khuyên của bạn và đặc biệt sau khi xem qua google street thì mình quyết định sẽ ở khu Pratunam (mình đặt phòng ở đây: White Palace Hotel: 40 Soi Somprasong 3 (Petchburi 15) Petchburi Road, Rajthevee, Pratunam, Băng Cốc)

@giangholonggio: Quá tuyệt, cảm ơn bạn nhiều!!! Mình sẽ lên chương trình theo ý này, nhiều chổ để đi quá, hic!!!!!!!

Hahaha book ở đây thì chắc bạn nhan1980 nhắm đến một bữa tối lãng mạn gia đình bằng buffer ở Baiyoke đây (beer).

nhan1980
18-07-2012, 20:33
hahaha book ở đây thì chắc bạn nhan1980 nhắm đến một bữa tối lãng mạn gia đình bằng buffer ở Baiyoke đây (beer).

Hihii, chính xác, cảm ơn plan của bạn rất nhiều!!!!!!!!!!!!!

nhan1980
19-07-2012, 00:40
@giangholonggio: Bạn cho mình hỏi từ sân bay Suvarnabhumi về chổ ks White Palace thì mình nên đi cách nào là rẻ và hợp lý nhất vậy? Rồi từ đây mình muốn tự túc đi Safari World thì mình nên đi như thế nào? Tour đi thuyền trên sông mình có thể đặt tour ở đâu được vậy? Nhờ bạn tư vấn giúp!!! Cảm ơn bạn nhiều!!!!!!!!!!!

giangholonggio
19-07-2012, 17:26
@giangholonggio: Bạn cho mình hỏi từ sân bay Suvarnabhumi về chổ ks White Palace thì mình nên đi cách nào là rẻ và hợp lý nhất vậy? Rồi từ đây mình muốn tự túc đi Safari World thì mình nên đi như thế nào? Tour đi thuyền trên sông mình có thể đặt tour ở đâu được vậy? Nhờ bạn tư vấn giúp!!! Cảm ơn bạn nhiều!!!!!!!!!!!

1.Tầng hầm sân bay (hình như là B2 thì phải, ko nhớ lắm) đi train (nó gọi là airport raillink - line xanh - city line) vào trung tâm BK, nếu ko biết đường xuống có thể hỏi chung quanh, dân Thái rất thân thiện - xuống ở trạm Ratchaparop (gần ngay tháp baiyoke) đi bộ hay taxi về.
Khi lên sân bay về lại VN thì tương tự, nếu bị muộn/muốn nhanh hơn thì đến makasan chuyển sang line đỏ (express airport) chạy một lèo tới sân bay ko dừng.
2. Safari: mình mua tour ks, hỏi tiếp tân, full day everything 1000B/người, đi đủ park và marina & coi 4-5 show gì đó... Nay ko biết giá thế nào, bạn hỏi thêm lilac/hoangvanphuong1975/các bạn trên này hay đi nên giá cập nhật hơn. Tự túc mình chưa thử nhưng thấy hướng dẫn phức tạp nếu có trẻ em: taxi 400b - 500b (nói chở đến cổng chính), skytrain đến victory monument - bus 26 đến Km 9 Ram indra - Taxi hoặc bus đến SW. Đến cổng chính thì mua vé, có nhiều loại đi park/marina, em bé được miễn hoặc 2/3 vé người lớn tùy chiều cao hình như là 90cm, 1m4, vé có thể có buffer trưa, check kỹ khi mua.
3. Tự túc du lịch trên sông kiểu hop on off thì: http://chaophrayaexpressboat.com/en/tourist/. điểm đầu là trạm sapan taksin (mua vé thuyền tại đây). Từ baiyoke có thể đi tutut/taxi tới trạm siam (mua vé thuyền ở đây cũng được, chỗ có bảng BTS tourist) - đi sapan taksin S5 (mua vé ở đây cũng được). Nhớ mua loại tourist. Đừng mua loại public rẻ hơn nhưng đây là taxi đường sông, ko hop on off được (nhưng ngược lại mua vé tourist thì lại đi pulic được!). một số điểm tham quan free còn vào wat pho/arun (đi phà sang, nên đi chiều hoàng hôn rất đẹp) đều có fee, cung điện thì fee càng chát.
Note:
- xuống sân bay bạn nên đến các info centre xin ngay bản đồ cùng các thông tin du lịch…
- trước các trung tâm mua sắm hay có một số người lạ giới thiệu mình đi chùa này kia linh thiêng…, sau đó thì hướng dẫn tiếp đi mua đồ nữ trang, vải vóc…(mục đích chính). Nên từ chối từ đầu. Họ ko làm gì hại mình nhưng làm mình tốn thời gian đi vòng vòng mà ko được gì.
- BK vào giờ peak hour 7-9h sáng, 5-7h tối rất đông đúc, hay kẹt xe, tàu, bus nếu có con nhỏ nên tránh di chuyển nhiều vào giờ này.

songvabien
20-07-2012, 18:36
Các bác tư vấn giúp em ở Phuket thì nên đi tour gì, ăn chơi ra sao và ở bãi nào thì tiện cho việc đi lại. Gần sân bay Don Muang thì có thể lượn lờ ở chỗ nào trong lúc chờ chuyến bay tiếp theo ạ? Em cám ơn các bác nhiều lắm ạ.

nicoletong
22-07-2012, 23:33
từ sân bay Suvarnabhumi ra khu khaosan thì đi thế nào tiện nhất hả mọi người?
thứ 5 em đi rồi mà đi 1 mình nữa, hix nên hơi lo lắng ạ :(

nhan1980
23-07-2012, 10:31
Chào các bạn!

Sau khi tham khảo các topic du lịch Thái Lan mình lên lịch trình 5 ngày ở BK nhờ các anh chị và các bạn có kinh nghiệm đi bụi ở Thái tư vấn cho mình với!!!!

Ngày 1: Đến Bangkok
- Tụi mình bay AA chuyến 9:45 nên sẽ ăn trưa ở food court sân bay Suvarnabhumi sau đó leo lên raillink về ks nhận phòng (Mình đặt phòng ở White Palace hotel, khu Pratunam), chiều lang thang đi dạo làm quen với "lề bên trái", ăn tối, xem show Calypso Cabaret (mua trên NhómMua)

Ngày 2: Tham quan Grand Palace, Wat Phra Kaew, Wat Arun… + đi thuyền dạo sông.
- Ăn sáng xong taxi tới trạm Sapan Taksin mua vé tourist đi thuyền dọc theo sông, ghé vô chổ nào thì lên tham quan chổ đó, trưa taxi về các trung tâm thương mại gần KS ăn trưa, nghỉ ngơi ở ks. Chiều lại taxi tham quan tiếp các chùa chưa đi, ghé qua khaosan đặt tour đi Safari world cho ngày hôm sau, tối lại leo lên thuyền dạo sông Chao Phraya + buffet tối.
(Các bạn cho mình hỏi buffet tối trên thuyền giá khoảng bao nhiêu vậy? mình lên lịch nhưng chưa biết giá!!!!hic!)

Ngày 3: Safari World + ăn tối Baiyoke
- Taxi ra Khaosan để nhập tour đi Safari World, chiều về ks nghỉ ngơi, tối leo lên Baiyoke ăn buffet. (Mình nên đặt tour đi Safari World ở Khaosan hay về đặt tại ks hay taxi tự đến đó, phương án nào là tối ưu các bạn tư vấn giúp mình!!! Chi phí cho buffet tối ở Baiyoke thời điểm này khoảng bao nhiêu? Mình hỏi để cân đối ngân sách cho phù hợp)

Ngày 4: Siam Ocean World + shoping (hay là đi Ayothaya + chiều về đi Siam Ocean World, mình đang phân vân vụ này, các bạn tư vấn giúp mình với!)
- Sáng BTS ra Siam Paragon xem Siam Ocean World & lang thang các trung tâm mua sắm: Siam, CentralWorld , MBK, ... Nếu còn sức thì chiều lại BTS đi chợ Chatuchak nổi tiếng dạo cho biết (Đi cùng vợ với con gái nên mấy bar với show “đậm đà bản chất” bên Thái mình đành lỡ hẹn ?!??!!!)

Ngày 5:
- Lòng vòng tham quan tiếp những điểm chưa đi, trưa về ks trả phòng ra sân bay về VN.

Vì tụi mình có bé đi cùng nên lên lịch trình như thế cũng khá lo lắng, nhờ các bạn có kinh nghiệm tư vấn với!!! Cảm ơn các bạn rất nhiều !!!!!!!!!!!!!

(Mình đi vào ngày 01 đến 05.08.2012 cùng bà xã và bé con, có bạn nào ở BK thời điểm này thì liên lạc đi bụi chung cho vui, Mình ở KS White Palace Hotel: 40 Soi Somprasong 3 (Petchburi 15) Petchburi Road, Rajthevee, Pratunam, sđt của mình bên Thái: 08 0209 5759 – Nhân)

giangholonggio
23-07-2012, 12:19
từ sân bay Suvarnabhumi ra khu khaosan thì đi thế nào tiện nhất hả mọi người?
thứ 5 em đi rồi mà đi 1 mình nữa, hix nên hơi lo lắng ạ :(

Bus tốc hành airport express bus - ra cửa ở tầng 1 có trạm bán vé hoặc bạn hỏi tại quầy thông tin du lịch. nếu 3 -4 người thì đi taxi rẻ và nhanh hơn.

nicoletong
23-07-2012, 12:48
Bus tốc hành airport express bus - ra cửa ở tầng 1 có trạm bán vé hoặc bạn hỏi tại quầy thông tin du lịch. nếu 3 -4 người thì đi taxi rẻ và nhanh hơn.

bạn ơi thế nếu đi sky train hoặc rail link thì có đc ko bạn? cách nào đi nhanh hơn hả bạn?

Mình thấy mọi người bảo đi rail link cũng khá thú vị :P

nicoletong
23-07-2012, 12:57
Mọi người ơi ai đã thử check in online của AA chưa ạ?
Sao em check in chiều về thì ok, mà lúc check in chiều đi HN-BK nó phải tính phí hành lí kí gửi của em ạ :(
Em có 15kg hành lí kí gửi, sao click vô nó bắt trả $12 ạ =((
<script src='http://img405.imageshack.us/shareable/?i=catsmls.jpg&p=tl' type='text/javascript'></script><noscript>https://img405.imageshack.us/img405/4186/catsmls.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/405/catsmls.jpg/)</noscript>

giangholonggio
23-07-2012, 13:11
@nhan1980:
1. OK
2,3: mình nghĩ nên đi một lèo luôn rồi về nghỉ, tìm foodcourt ở gần các bến để ăn trưa luôn rồi nếu muốn thì ghé khao san đặt tour rồi về. di chuyển nhiều càng mệt hơn và tốn kém.

ăn tối trên thuyền, tour safari... thì bác vào đây check giá nhé hostel2thailand.com, có tất tần tật những thứ bác muốn và nó quảng cáo là ...rẻ nhất, mình đã có dịp book 1 tour trên đây và thấy cũng ổn.

4. Ayothaya có tour 1 ngày nhưng đi cũng khá mệt bác à, còn nếu tự đi thì 1 ngày thì ko khả thi, phải 2 ngày trở lên mới được. Siam Ocean thì giống thủy cung trong vinpearl thôi. Bảo tàng sáp cũng là một lựa chọn thú vị vì loại hình này chưa có ở VN. Chatuchak khá dễ đi, ngồi skytrain 1 lèo tới Mochit thì xuống rồi đi sang đường là chatuchak.

giangholonggio
23-07-2012, 13:28
bạn ơi thế nếu đi sky train hoặc rail link thì có đc ko bạn? cách nào đi nhanh hơn hả bạn?

Mình thấy mọi người bảo đi rail link cũng khá thú vị :P

Skytrain hay Raillink là một thôi bạn ạ, tên của nó airport raillink để ám chỉ đây là tàu từ sb về trung tâm thôi, nhưng hình thức nó là skytrain nghĩa là tàu điện trên cao, tuy nhiên nó ko đến khao san bạn ah. Muốn trải nghiệm thì xuống tầng hầm và mua vé (mua tại màn hình touch screen, bỏ tiền vào lấy đồng xu nhựa hoặc thẻ nhựa) về trạm cuối là phaya thai -> ra khỏi trạm bắt tiếp bus 59 về democracy monument (nhớ là democracy nhé, ko nhầm victory là nó chạy ngược lên đấy). xuống đây rồi tutut về hoặc lội bộ.

nicoletong
23-07-2012, 14:01
Skytrain hay Raillink là một thôi bạn ạ, tên của nó airport raillink để ám chỉ đây là tàu từ sb về trung tâm thôi, nhưng hình thức nó là skytrain nghĩa là tàu điện trên cao, tuy nhiên nó ko đến khao san bạn ah. Muốn trải nghiệm thì xuống tầng hầm và mua vé (mua tại màn hình touch screen, bỏ tiền vào lấy đồng xu nhựa hoặc thẻ nhựa) về trạm cuối là phaya thai -> ra khỏi trạm bắt tiếp bus 59 về democracy monument (nhớ là democracy nhé, ko nhầm victory là nó chạy ngược lên đấy). xuống đây rồi tutut về hoặc lội bộ.

đi sky train có lâu ko hả bạn? Từ chỗ democracy monument về khaosan đi bộ có đc ko ạ? :">

giangholonggio
23-07-2012, 15:35
đi sky train có lâu ko hả bạn? Từ chỗ democracy monument về khaosan đi bộ có đc ko ạ? :">

- Train khoảng 30 phút tới phaya thai.
- Bus thì tùy tình hình giao thông nhưng khoảng cách cũng gần, bình thường đi chừng 15-20 phút.
- Khao san mà ở chỗ nào mới được, ks road hay các soi gần đó?

nicoletong
24-07-2012, 13:52
- Train khoảng 30 phút tới phaya thai.
- Bus thì tùy tình hình giao thông nhưng khoảng cách cũng gần, bình thường đi chừng 15-20 phút.
- Khao san mà ở chỗ nào mới được, ks road hay các soi gần đó?

dạ khao san road luôn đó ạ!

nicoletong
24-07-2012, 23:20
hix hix mọi người giúp em với, hồi bạn em book vé lại ko book hành lí ksi gửi cho em, giờ em muốn đặt thêm thì web AA bắt điền địa chỉ của thẻ mà em ko biết điền cái j!
Mọi người xem giùm em với ạ! Thứ 5 sáng sớm em đi rồi

https://img72.imageshack.us/img72/498/catsgat.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/72/catsgat.jpg/) Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

giangholonggio
24-07-2012, 23:41
ừ vậy thì qua cái monument một chút thì bus sẽ dừng ở một số trạm trên đường ratchadamroen, bạn nhắm bus dừng ở trạm đầu tiên or trạm thứ hai thì xuống rồi đi bộ qua, cỡ 3 trăm mét là cùng.

vụ địa chỉ để gửi bill về hàng tháng thì bạn phải hỏi holder của card và hỏi ngân hàng phát hành thẻ, lúc trước mình cũng gặp t/h này và bối rối, sau đó điền đại địa chỉ thường trú của mình lúc mình đăng ký thẻ tín dụng thì nó ok.

thuhangtrinhhp
24-07-2012, 23:59
hix hix mọi người giúp em với, hồi bạn em book vé lại ko book hành lí ksi gửi cho em, giờ em muốn đặt thêm thì web AA bắt điền địa chỉ của thẻ mà em ko biết điền cái j!
Mọi người xem giùm em với ạ! Thứ 5 sáng sớm em đi rồi

Điền gì cũng được bạn nhé, như kiểu thanh toán tiền thì viết hóa đơn cho ai ấy mà, cái này không quan trọng.

thuhangtrinhhp
25-07-2012, 00:01
Theo website của sân bay Suvarnabhumi thì họ đã bỏ cái bus này rồi.

Cara
25-07-2012, 03:52
Mình muốn thuê xe máy đi lòng vòng, các bạn cho mình biết giá và thuê có khó không nhé.
Việc đi ngược chiều thì khỏi lo vì ở Indo mình thuê rồi, chạy vèo vèo quen tay lắm hihi. Cảm ơn nhiều.

nicoletong
25-07-2012, 09:43
ừ vậy thì qua cái monument một chút thì bus sẽ dừng ở một số trạm trên đường ratchadamroen, bạn nhắm bus dừng ở trạm đầu tiên or trạm thứ hai thì xuống rồi đi bộ qua, cỡ 3 trăm mét là cùng.

vụ địa chỉ để gửi bill về hàng tháng thì bạn phải hỏi holder của card và hỏi ngân hàng phát hành thẻ, lúc trước mình cũng gặp t/h này và bối rối, sau đó điền đại địa chỉ thường trú của mình lúc mình đăng ký thẻ tín dụng thì nó ok.

thế còn nếu mình muốn di chuyển từ Khao san ra mấy khu này thì đi phương tiện nào là thuận tiện hơn ạ?
- Siam Paragon
- Pratunam, Plantinum
- Grand Palace (cái nè em nghĩ chắc đi bộ ^^)
- Chatukcha

Thanks bạn!

giangholonggio
25-07-2012, 09:50
Theo website của sân bay Suvarnabhumi thì họ đã bỏ cái bus này rồi.

Thanks thuhangtrinhhp, chắc đã có nhiều ptiện thay thế. Express bus chắc bỏ còn các bus thường và minivan thì vẫn còn đấy nhé, các bác nghiên cứu để di chuyển.

Nhìn người ta cải tiến và chuyển động ko ngừng mà buồn cho ta.

Vụ express raillink line chạy một lèo ra sân bay thì mình quên là từ năm ngoái đã có chuyến từ phaya thai rồi, ko cần phải đến makasan nữa nhé.

giangholonggio
25-07-2012, 10:11
thế còn nếu mình muốn di chuyển từ Khao san ra mấy khu này thì đi phương tiện nào là thuận tiện hơn ạ?
- Siam Paragon
- Pratunam, Plantinum
- Grand Palace (cái nè em nghĩ chắc đi bộ ^^)
- Chatukcha

Thanks bạn!

Phaya thai và siam là hai trạm trung chuyển chính ở BK, từ đó bạn có thể đi khắp BK.

Để đi jatujak (Thứ bảy và CN) bạn đến 1 trong hai trạm này và chọn trạm mochit, kế bên trạm là jatujak.

Siam Paragon ở kế bên trạm siam

Pratunam market và đối diện bên kia đường là platinum mall cũng chỉ a short walk từ trạm Siam.

Mấu chốt là từ khaosan đến siam hoặc phaya thai chỉ có bus, taxi và tutut thôi bởi vậy ở khao san cũng có cái bất lợi của nó.

Khi mỏi cẳng bạn nên nghĩ đến tutut, cũng ko mắc lắm và nhớ mặc cả trước khi đi.

Cung điện thì đúng là a short walk.

nicoletong
25-07-2012, 13:50
Thanks thuhangtrinhhp, chắc đã có nhiều ptiện thay thế. Express bus chắc bỏ còn các bus thường và minivan thì vẫn còn đấy nhé, các bác nghiên cứu để di chuyển.

Nhìn người ta cải tiến và chuyển động ko ngừng mà buồn cho ta.

Vụ express raillink line chạy một lèo ra sân bay thì mình quên là từ năm ngoái đã có chuyến từ phaya thai rồi, ko cần phải đến makasan nữa nhé.

mình cũng đang tính đi railink line qua phaya thai sau đó bắt taxi về khao sản ^^ có lẽ như thế là tiện nhất mà lại nhanh :D

nicoletong
25-07-2012, 13:51
Phaya thai và siam là hai trạm trung chuyển chính ở BK, từ đó bạn có thể đi khắp BK.

Để đi jatujak (Thứ bảy và CN) bạn đến 1 trong hai trạm này và chọn trạm mochit, kế bên trạm là jatujak.

Siam Paragon ở kế bên trạm siam

Pratunam market và đối diện bên kia đường là platinum mall cũng chỉ a short walk từ trạm Siam.

Mấu chốt là từ khaosan đến siam hoặc phaya thai chỉ có bus, taxi và tutut thôi bởi vậy ở khao san cũng có cái bất lợi của nó.

Khi mỏi cẳng bạn nên nghĩ đến tutut, cũng ko mắc lắm và nhớ mặc cả trước khi đi.

Cung điện thì đúng là a short walk.

ko biết đi taxi ra mấy chỗ đó có mắc ko ạ? Mặc cả bao nhiêu thì được ạ?

giangholonggio
25-07-2012, 14:27
ko biết đi taxi ra mấy chỗ đó có mắc ko ạ? Mặc cả bao nhiêu thì được ạ?

Trả giá từ 60 bạt trở lên đến cỡ 100 là ok, cái này cũng tùy, gặp giờ cao điểm kẹt đường thì có mà lỗ tiền xăng còn mình thì ngồi chờ sốt cả ruột, đi taxi thì tránh từ 7-9h sáng, 5-8h tối.

millo1234
25-07-2012, 15:50
Em chào các anh chị. Số là tháng 2 tới em có plan đi du lịch tự túc đến Thái, vé may bay cũng đặt rùi. Em đi trong vòng 7 ngày. Xin các anh chị tư vấn dùm em 1 chút ạ. Singapor thì em đã đi tự túc rùi, thấy rất oke, nhưng Thái thì ko biết gì về nơi này cả, vậy nhờ anh chị giúp cho. Nhóm em đi có từ 4-6nguoi, đều là thanh niên hết, anh văn thì tàm tàm. Ai có kinh nghiệm rồi xin giúp em lên cái chương trình trong 7 ngày được không ạ, đi chơi những đâu? ở thì ở đâu? ăn ở đâu? Matxa ở đâu? choi sex-show và bede-show? Mang theo bao nhiêu 1 người? tụi em chỉ chú trọng đi du lịch, chứ ko mua bán gì hết, nên tính mang theo mỗi người khoản 6trieu, đổi ra tiền Bath ở VN lun(tại có bạn làm ở Ngân Hàng), mang nhiêu đó đủ chơi trong 7 ngày ko a? điều gì nên và không nên khi ở đất Thái?
Em cám ơn anh chị trước, cám ơn rất nhiều, và chờ đợi sự chia sẻ của các anh chị

ranchu
25-07-2012, 18:50
Mình muốn thuê xe máy đi lòng vòng, các bạn cho mình biết giá và thuê có khó không nhé.
Việc đi ngược chiều thì khỏi lo vì ở Indo mình thuê rồi, chạy vèo vèo quen tay lắm hihi. Cảm ơn nhiều.
Giá thuê tùy loại xe, theo mình thì từ 200B/ngày.
Nếu bạn thích cảm giác bị mắc kẹt giữa BKK thì cứ di chuyển bằng xe máy nhé :D

pepperylips
26-07-2012, 05:09
Hi mọi người. Đã có ai đi Ko Chang chưa nhỉ? Đầu năm tới mình có kế hoạch phượt Ko Chang nhưng tìm thấy ít thông tin quá.
Lịch trình của mình là
- 2 đêm ở Ko Chang
- 1 đêm ở Pattaya
- 2 đêm ở Bangkok

Mọi người tư vấn giúp mình xem lên theo lịch trình nào nhé:
1 - Bangkok - Pattaya - Ko Chang - Bangkok
2 - Bangkok - Ko Chang - Pattaya - Bangkok

Mình muốn đi bus thì theo lộ trình nào là hợp lý nhất. Mình đến SB Mon Duang lúc 11.05 am ngày 2/4/2013 và bay trở về HN 6.30 am ngày 7/4/2013. Có Bus từ Ko Chang về Pattaya k nhỉ? mình tìm hoài mà k thấy thông tin này :(. Nhân tiện cho mình hỏi thêm thời gian mình đi là đầu tháng 4 thì đã có lễ hội té nước chưa nhỉ? ai có thông tin về Guest House/ dorm & khu vực ăn uống giá rẻ ở Pat & Ko Chang thì share cho mình với nhé. Tks!

hoangvanphuong75
26-07-2012, 10:00
@pepperrylips: Thực ra anh cũng đang ngó đến Koh Chang (Đảo lớn thứ 2 của Thai sau Phuket), nên hôm rồi có đọc tờ rơ quảng cáo Koh Chang lúc bên Thai. Theo lịch thì Koh Kong (Cambodia) qua biên giới Thai Trat rồi Koh Chang, nên nó quảng cáo tour Sihanouk Ville, Koh Chang, Pattaya. Vậy là em qua cửa khẩu Ko Kong Cambodia gần Koh Chang.
Ngoài ra hôm rồi anh qua cửa khẩu Poipet khi đặt chân vào đất Thai (Aran). Tại bến xe Aran có xe Ko Chang-Aran-Buriram. Anh có đọc trên LP về tuyến xe này và bắt được nó lúc 12h trưa trại BX Aran để đi Buiram (đi tắt, không phải qua Bangkok). Như vậy là có xe Koh Chang - Aran để ai đó đi tắt về Poipet về Saigon không qua Bangkok. Vài thông tin chia sẻ hy vọng em có plan cho Koh Chang.
Buiram (có temples giống Angkor), gần Ubon (để qua Pakse Laos).

banglangtim2011
26-07-2012, 14:43
Các bạn ơi cho mình hỏi thăm xíu nha. Mình đang lập plan để gia đình(02 người lớn, 02 trẻ em từ 03 đến 09 tuổi) đi Thái Lan trong dịp Tết 2013. Kế hoạch là sẽ lùng mua vé của hãng AA đi từ ngày 12 đến 18-2-2013. Chương trình sơ bộ là đến Bangkok thì đi ngay xuống Hua Hin ở chơi 03 ngày, sau đó về Bangkok chơi và shopping 03 ngày, ngày cuối về SG. Tuy nhiên mình có thắc mắc sau, nhờ các bạn đi trước có kinh nghiệm chỉ giáo dùm:
1- Từ 01-10-2012, AA sẽ đáp ở sân bay Don Muang. Vậy mình nên đi phương tiện gì đến Hua Hin sau khi lấy hành lý? Nghe nói từ Bangkok đi Huahin có xe lửa? Mình dùng phương tiện này cho gia đình có ổn không hay phải đi bus hoặc taxi? Nếu đi bus hoặc taxi thì có dễ đón không? Giá cả thể nào?
2- Bạn nào có thông tin địa chỉ khách sạn và khu vui chơi, ăn uống.... ở Hua Hin thì giúp mình với nhé. Nhà có em bé nên mình muốn tranh thủ cho các bé vui chơi ở biển trước. Đến Bangkok thì dành thời gian cho các bé chơi ở Safari, chợ nổi trên sông, chợ đêm.. Các bạn cho mình thêm gợi ý địa điểm vui chơi cho các bé và gia đình ở Bangkok với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều :)

pepperylips
26-07-2012, 16:13
Thank anh hoangvanphuong75 nhé. các thông tin của anh rất hữu ích. Vậy là ít nhất có tour từ Ko Chang về Pattaya. Anh có thông tin về tour đó thì share vào inbox cho em với nhé (mua tour ở đâu, đt hay email liên hệ nữa ạ). Tks anh lần nữa :)

@pepperrylips: Thực ra anh cũng đang ngó đến Koh Chang (Đảo lớn thứ 2 của Thai sau Phuket), nên hôm rồi có đọc tờ rơ quảng cáo Koh Chang lúc bên Thai. Theo lịch thì Koh Kong (Cambodia) qua biên giới Thai Trat rồi Koh Chang, nên nó quảng cáo tour Sihanouk Ville, Koh Chang, Pattaya. Vậy là em qua cửa khẩu Ko Kong Cambodia gần Koh Chang.
Ngoài ra hôm rồi anh qua cửa khẩu Poipet khi đặt chân vào đất Thai (Aran). Tại bến xe Aran có xe Ko Chang-Aran-Buriram. Anh có đọc trên LP về tuyến xe này và bắt được nó lúc 12h trưa trại BX Aran để đi Buiram (đi tắt, không phải qua Bangkok). Như vậy là có xe Koh Chang - Aran để ai đó đi tắt về Poipet về Saigon không qua Bangkok. Vài thông tin chia sẻ hy vọng em có plan cho Koh Chang.
Buiram (có temples giống Angkor), gần Ubon (để qua Pakse Laos).

giangholonggio
26-07-2012, 17:18
@milo: câu hỏi của milo rộng quá, milo đọc diễn đàn từ đó tự lên lịch cho mình rồi mọi người sẽ giúp có một lịch tốt.
@banglangtim:

Hủa hin: chịu, cá nhân mình chưa đi từ don muang đến hủa hin nên ko biết. Nếu ở bk thì đến ga hualamphong mua vé tàu, đi mất khoảng 4 tiếng, chi phí cỡ 150 bạt. Nếu không thì đi bus của hãng pran tour. Ngoài ra gia đình đông có thể book tour đi bằng minivan hoặc xe bốn chỗ, cái này thì ở các sân bay đều đó, do vậy mình nghĩ don muang cũng có dịch vụ này.

Bangkok: bạn đọc topic rồi lên kế hoạch đi nhé, mọi người sẽ giúp bạn có một kế hoạch tốt.

November
26-07-2012, 17:26
Từng thăm qua BK , mình thấy ở khách sạn My Hotel là tốt - có thể đi Chaktuchak gần bằng tuktuk . hoăc đến BTS - lại gần khu pratunam nói chung hotel này nằm đường hẻm nhưng lại sát ngay Trung Tâm. đặc biệt là khu chợ bán sỉ lớn nhất của Thái . tha hồ dạo mua đồ rẻ ^^

My hotel CMYK @ Ratchada
225/4 Pracharajbumpen soi5,Pracharajbumpen Rd., Huay Kwang, Ratchadaphisek, Băng Cốc, Thái Lan 10310

http://www.agoda.vn/asia/thailand/bangkok/my_hotel_cmyk_ratchada.html?asq=u5JLPoCd2lnZFlDuyp KySnrb8GwK6XNIP5RTXVLl1TpCvGaGqeHSzaCEgFcwtI69YBAz bRezn00yHwFzvzLd8NLmE7KGtj6zqZLd22dvmYhTPgS5%2bqEw fZN2lFw6d%2bB0

hoangvanphuong75
27-07-2012, 08:12
@banglangtim2011: em di Huahin thì quá tốt. Tại Sân bay Donmuang có Ga train Donmuang, rất nhiều train về Ga Hualamphoong Bangkok 3 Baht (free for Thai), Hualamphoong south train to Huahin.
Train Donmuang- Ayuttaya 1 tiếng chắc 3-10 baht (free for Thai).

DWanhduy
30-07-2012, 14:36
Các anh chị cho em hỏi, em đã bôk vé của aía ải rồi, ngày về của em là 5/8, lúc bôk ve em mua co 15kg hành lí thôi, bây giờ em muốn mua thành 25kg mà dại lý nó báo up 10kg là tới 320k lận, trong khi tren web mắc hơn có 6$ thôi. Không biết em có nên mua không vì em sợ ko đủ, mà 15kg hành lí tính cả vali thì nhiều ko vậy ??

giangholonggio
30-07-2012, 15:15
Các anh chị cho em hỏi, em đã bôk vé của aía ải rồi, ngày về của em là 5/8, lúc bôk ve em mua co 15kg hành lí thôi, bây giờ em muốn mua thành 25kg mà dại lý nó báo up 10kg là tới 320k lận, trong khi tren web mắc hơn có 6$ thôi. Không biết em có nên mua không vì em sợ ko đủ, mà 15kg hành lí tính cả vali thì nhiều ko vậy ??

Hỏi khó trả lời nhỉ! 15 ký thì theo mình cũng.... không nhiều không ít.

Bạn luôn có 7 ký xách tay mà có có thể xách đến 8-9 ký nếu biết bỏ vào 1 ba lô và 1 túi gọn và đừng tỏ ra nó quá nặng tránh sự chú ý của nhân viên check in. Thái kiểm tra an ninh hơi bị kỹ nhiều khi phải bỏ giày, bỏ nịt, bỏ tất tần tật nên đừng có lỉnh kỉnh quá.

15 ký bạn có thể bỏ ăn gian thêm 1 kg nữa miễn là tươi cười với nhân viên check in.

Nếu bạn mua trên web thì nên check đến giai đoạn thanh toán cuối cùng luôn là bao nhiêu, vì có đôi khi bị charge thêm phí thanh toán qua thẻ, nếu thấy rẻ hơn thì hẳn mua.

Tín Mập
30-07-2012, 16:57

Nếu mình ko lầm thì bạn tự up trên mạng, cũng mất có 6$ như bạn nói thôi!

nicoletong
30-07-2012, 19:50
Em vừa đi Bangkok về rồi, nói chung chỉ có 1 từ: Ưng! haha
Giờ em đang muốn qua Bangkok = bus để đi dự cái Full Moon Party ở Koh Phangan, ai biết cách đi từ Hanoi qua Bangkok = bus ko xin cho em thỉnh giáo với ạ :(

huonggiangf1
30-07-2012, 22:18
Bằng bus thì bạn đi tới Vientiane rồi từ Vientiane đi sang Bangkok thôi.

Bus Hà Nội - Vientiane thì tìm hiểu bên topic Lào, thường từ bến Nước Ngầm.

Bus Vientiane - Bangkok thì hoặc là mua của du lịch, hoặc là tự đi bằng public bus sang cửa khẩu rồi từ đó tìm cách đi Bangkok.

nicoletong
30-07-2012, 22:34
Bằng bus thì bạn đi tới Vientiane rồi từ Vientiane đi sang Bangkok thôi.

Bus Hà Nội - Vientiane thì tìm hiểu bên topic Lào, thường từ bến Nước Ngầm.

Bus Vientiane - Bangkok thì hoặc là mua của du lịch, hoặc là tự đi bằng public bus sang cửa khẩu rồi từ đó tìm cách đi Bangkok.

bus tới Vientiane mình có hỏi tour ở singcafe rùi, nhưng bạn ơi cho mình hỏi từ Vientiane qua Bangkok đi public bus qua cửa khẩu có ổn ko :-s

mình đi lần đầu ko biết j hix, nghe nói có tàu từ Vientiane qua Bangkok :-?

phanthang
02-08-2012, 11:08
Từ Viêng chăn không có xe chạy thẳng Bangkok đâu, chỉ có xe liên vận Lào - Thái chạy thẳng Khôn kèn, Uđonthani, Noongkhai thôi... Từ 3 địa danh này của Thái mới mua vé xe đi tiếp Bangkok. Khi xe qua cửa khẩu, lái xe sẽ chờ mọi người làm thủ tục xuất nhập cảnh đầy đủ rồi mới đi tiếp. Nếu bạn để hành lý ở khoang chưá đồ dưới xe thì không sao, nếu mang theo lên xe thì lúc xuống xe để làm thủ tuc xuất nhập cảnh cũng phải mang theo. Bạn có thể theo dõi những người cùng đi xe với mình làm như thế nào thì mình có thể làm theo như thế...
+ Nếu bạn đến Noongkhai để đi Bangkok nhưng chưa đến giờ xe chạy, có thể từ từ thưởng thức món Nem nướng Noongkhai:

http://www.youtube.com/watch?v=1kKLttf9rWA
+ Xem thêm bản đồ Noongkhai:

http://hobomaps.com/NongKhaiCentralMap.html

phanthang
02-08-2012, 11:18
Học đếm tiếng Thái từ số 1 đến số 30 với 30 cô gái đep nhất nước Thái trong cuộc thi Hoa hậu Thai lan 2011, qua giọng nói chuẩn xác của phát thanh viên đài truyền hình quốc gia Thái lan

http://www.youtube.com/watch?v=SjzQIL2_qPg

+ Chú ý: Số báo danh 21 phải đọc là: "Mái lếc ji xip ệt" chư không phải là "Mái lếc xoỏng xíp nừng".
- Cũng như tiéng Lào: số 21 phải đọc là: "Xao ết" chứ không phải là: "Xoỏng xíp nừng"

linhng
02-08-2012, 23:55
Hii, tháng 11 mình có dịp dừng ở bangkok 1/2 ngày, từ 11:15am xuống sb tới 7:00am ngày hôm sau bay típ nên tính tranh thủ làm 1 cái city tour ở bangkok. mình chưa đi bao giờ, đã ngâm kiú ra 1 danh sách những điểm mún đi, dĩ nhiên là ko thể đi hết các điểm :( nhờ mọi người tư vấn thành 1 tour sao cho hợp lý nhất nhé

Grand Palace
Wat Arun (temple of Dawn)
Wat Pho
shopping center (chưa chọn được chỗ nào)
China Town
Dinner, xem múa Thái (Siam Niramit hay Cabaret show, nên xem show nào?). có nhà hàng nào hay ho giá cả phải chăng để vừa ăn vừa xem show ko ah?

Mình cũng thích Safari, hay là bỏ tất cả các điểm trên đi Safari 1/2 ngày thì có kịp ko ạh?
Mình mún đi sky rail, từ sb Don Mueang có tuyến sky rail ko?có đi qua những địa điểm trên ko?
Mình cũng thix mấy cái roof-top bar, bạn nào đã trải nghiệm rùi cho giới thiệu giúp mình bar nào hay ho nha. có thông tin giá càng tốt :P
Và câu hỏi (tạm) cuối cùng của mình là nên ở hotel gần sb ko ạh hay cứ vào center. mình mún gần sb để yên tâm hơn vì sáng check-in sớm. nếu ở gần sb thì tối đi chơi về bằng phương tiện nào tốt và an toàn ạh? sky rail có chạy 24/24 ko mọi ngườ?

pepperylips
04-08-2012, 14:50
SB Don Mueang k có BST (skytrain) bạn nhé. Chỉ có Bus và taxi thôi. Bạn có thể vào website của SB Don Mueang tra thông tin về tuyến xe bus chạy qua đó. Nếu muốn đi BTS thì bạn phải bắt taxi hoặc đi bus tới Morchit thì mới có trạm BTS và MTR.

linhng
06-08-2012, 10:55
Cám ơn peppery. Linh paste link của trang sb Don Mueang để tiện tra cứu cho b nào có cùng thắc mắc về phương tiện di chuyển từ sb DM nha http://www.donmuangairportonline.com/transportation

Còn những théc méc khác, peppery và các bạn khác có lời khuyên gì ko ah? Đặc biệt là cái đoạn nên ngủ ks gần sb hay khu trung tâm :help

giangholonggio
06-08-2012, 11:33
@Linhng: 7h check in thì quá sớm, vì vậy nếu chọn ks ở trung tâm bạn chỉ nên nghĩ 1 p/á là đi taxi ra sân bay, ko nên chọn các phương tiện khác khiến ko chủ động về thời gian.
- ko có skytrain từ DM về trung tâm, ngoài bus và taxi thì có train (normal) về ga hualamphong là ga trung tâm của BK từ đây có thể đi MRT đến các khu trung tâm.
- giá các tour, dinner, show...bạn có thể check tại địa chỉ này, khá uy tín: hostel2thailand.com.
- safari 5h chiều đã đóng cửa nên nếu ko đi được từ sáng mình nghĩ hơi uổng tiền vì coi được ít thứ, ngoài ra ng lớn thì xem cũng ít thú vị bằng trẻ em.
- một p/á có thể lựa chọn là: ở khu khao san, chiều đi 3 cái grand, arun, pho, tối ăn trên thuyền hoặc xem show và ăn tối, khuya về đi bar ở khao san, sáng sớm hôm sau taxi ra sân bay.

linhng
06-08-2012, 14:25
Thanks a buch bạn Hồ ^^ zậ mình sẽ bắt bus từ DM vào trung tâm.có tuyến 29 đi DM-Siam, ngâm kíu thêm đổi bus nào để vìa tới khu Khao San, ăn chơi thăm thú ở đấy rùi sáng bắt taxi ra sb. tạm thế, để ngâm kíu thêm rùi sẽ post cụ thể hơn để bạn xem còn chỗ nào ngu ngơ ko nha ;))
p.s. các khu Siam-Khao San-Mo Chit đều là ở trung tâm nhỉ? cách nhau tầm 10km theo google maps, phương tiện qua lại nào tiện và rẻ ạh?

giangholonggio
06-08-2012, 15:47
Thanks a buch bạn Hồ ^^ zậ mình sẽ bắt bus từ DM vào trung tâm.có tuyến 29 đi DM-Siam, ngâm kíu thêm đổi bus nào để vìa tới khu Khao San, ăn chơi thăm thú ở đấy rùi sáng bắt taxi ra sb. tạm thế, để ngâm kíu thêm rùi sẽ post cụ thể hơn để bạn xem còn chỗ nào ngu ngơ ko nha ;))
p.s. các khu Siam-Khao San-Mo Chit đều là ở trung tâm nhỉ? cách nhau tầm 10km theo google maps, phương tiện qua lại nào tiện và rẻ ạh?

p/á ở khao san của mình thì ko lăn tăn ở siam với mochit gì được nhiều đâu Linh. p/á này chủ yếu là tham quan, ăn và chơi thôi, chứ còn mún shopping ở siam hay mochit nữa thì phải đổi p/á à. nhiều quá đôi khi lại ko hay đâu vì cập rập.

Khao san hơi xa siam và rất xa mochit. Bangkok thì skytrain là tiện và rẻ nhất, ga siam hoặc phaya thai là trạm trung tâm từ đó có thể đi khắp BK, nhưng skytrain lại ko đến khao san vì vậy từ khao san phải đi bus, taxi tới các điểm trung tâm này rồi di chuyển tiếp.

Cara
07-08-2012, 03:42
Giá thuê tùy loại xe, theo mình thì từ 200B/ngày.
Nếu bạn thích cảm giác bị mắc kẹt giữa BKK thì cứ di chuyển bằng xe máy nhé :D

Cảm ơn bạn nhiều, mình định chạy ở ngoài vùng ven thành phố, mà hiện tại bằng lái 4 bánh không có song ngữ, ngại đi dịch thuật công chứng chả biết có xài được không mà thuê oto bên í.

khanh87nguyen
07-08-2012, 12:20
chào các anh chị, t10 này e đang lên kế hoạch đi thái với chồng em nhân dịp kỉ niệm ngày cưới,e đã đọc mấy bài viết của anh chị nhưng hiện tại e vận chưa biết 5 ngày ở thái đi đâu hết ah, anh chị nào có kinh nghiệm thì cho e xin ý kiến với. e cảm ơn nhiềuuuuuu.......

nicoletong
07-08-2012, 12:53
Cả nhà ơi sang tuần sau em định qua Phuket chơi khoảng 4,5 ngày. Vậy nên qua những chỗ nào chơi ạ?

huyenthu98
11-08-2012, 16:16
Từng thăm qua BK , mình thấy ở khách sạn My Hotel là tốt - có thể đi Chaktuchak gần bằng tuktuk . hoăc đến BTS - lại gần khu pratunam nói chung hotel này nằm đường hẻm nhưng lại sát ngay Trung Tâm. đặc biệt là khu chợ bán sỉ lớn nhất của Thái . tha hồ dạo mua đồ rẻ ^^

My hotel CMYK @ Ratchada
225/4 Pracharajbumpen soi5,Pracharajbumpen Rd., Huay Kwang, Ratchadaphisek, Băng Cốc, Thái Lan 10310

http://www.agoda.vn/asia/thailand/bangkok/my_hotel_cmyk_ratchada.html?asq=u5JLPoCd2lnZFlDuyp KySnrb8GwK6XNIP5RTXVLl1TpCvGaGqeHSzaCEgFcwtI69YBAz bRezn00yHwFzvzLd8NLmE7KGtj6zqZLd22dvmYhTPgS5%2bqEw fZN2lFw6d%2bB0
Nhìn khách sạn này cũng đẹp nhỉ, bạn cho mình hỏi từ khách sạn ra BTS co can fai di tuktuk ko hay đi bộ được.
Ở đây mình thấy 1 phong tối đa chỉ được 2 người, mình muốn ở 3 người mà charge thêm ko biết có được ko nhỉ

huyenthu98
11-08-2012, 16:23
Các bạn cho mình hỏi chút:
- từ trung tâm bangkok đi pattaya
- Từ sân bay di pattaya
Thì đi từ đâu tiện và gần hơn, vì đầu tháng 9 mình sang Thái, nhưng mình có cô bạn sang muộn hơn 1 ngày, nên nếu được mình muốn ra sân bay đón bạn rồi di pattaya bằng bus luôn
Thank các bạn

giangholonggio
15-08-2012, 11:07
Các bạn cho mình hỏi chút:
- từ trung tâm bangkok đi pattaya
- Từ sân bay di pattaya
Thì đi từ đâu tiện và gần hơn, vì đầu tháng 9 mình sang Thái, nhưng mình có cô bạn sang muộn hơn 1 ngày, nên nếu được mình muốn ra sân bay đón bạn rồi di pattaya bằng bus luôn
Thank các bạn
Tiện thì như nhau vì ở đâu cũng có buýt đi pattaya, trường hợp của bạn mình nghĩ ra sb đón rồi đi luôn là tiện hơn, đỡ mắc công bạn của bạn phải tốn thời gian vào TT rồi mới đi.

bemaruko
21-08-2012, 13:53
Mọi người cho em hỏi về việc đổi ngoại tệ xíu ạ
Do cũng gấp quá,em không có thời gian đọc cái bài post trước, mong mọi người thông cảm nếu đây là câu hỏi cũ.

Thứ 5 này bạn em sẽ đi Thái Lan theo tour nghỉ hè của công ty,
hiện giờ không biết đổi sang tiền Thái ở đâu thì được ạ, vì vé máy bay mình không được phát trước.

Mọi người giúp em với ạ. Em cám ơn nhiều. Bạn em ở TPHCM ạ.

jarkko2806
21-08-2012, 13:56
@bemaruko : Bạn ra đường Nguyễn Huệ quận 1, đối diện hotel Kim Đô có những quầy đổi tiền tất cả các ngoại tệ, tỉ giá cũng khá tốt, k cần vé máy bay hay pasport gì cả, muốn đổi bao nhiêu tiền cũng có , đây là quầy đổi tiền hợp pháp bạn k phải lo công an

bemaruko
21-08-2012, 14:01
@jarkko: mình cảm ơn bạn nhiều nha

November
22-08-2012, 14:42
Nhìn khách sạn này cũng đẹp nhỉ, bạn cho mình hỏi từ khách sạn ra BTS co can fai di tuktuk ko hay đi bộ được.
Ở đây mình thấy 1 phong tối đa chỉ được 2 người, mình muốn ở 3 người mà charge thêm ko biết có được ko nhỉ
co the di bts bang duong bo duoc ban.qua khoang 1-2 cai cau vuot la toi tram roi .
tu trung tam bk co the di pattaya bang bus -cach day 1 nam minh di - ve gia' 100b/ chuyen.
hotel nay co phong 2 giuong .o 4 nguoi duoc ma ban.luc minh di cung 2 dua em.. thue phong doi kha ok.
tien nhat la di den cac diem nhu siam .pratunam hay BTS .bus . MBK deu gan .tra gia tu 60-100b la ok.
chuc ban di vui.

tran2509
25-08-2012, 18:36
Ngày 9/9 này em đi tour mua bên nhóm mua, 6 ngày 5 đêm giá 2tr1.
http://www.nhommua.com/tp-ho-chi-minh/tour-du-lich/tour-thai-lan-6n5d-cty-sao-bien-7F090701007C.html
Mọi người thấy sao về tour thế này ạ?
Sau khi hết tour em sẽ ở lại thêm 3 ngày, đã đặt vé của AA.
Trong 3 ngày đó chưa biết sẽ đi đâu, chơi gì. Có thể cho em xin ít kinh nghiệm được không ạ?
Và vì đi tour nên tối sẽ có thời gian free, lần đầu đi du lịch nước ngoài nên em không có nhiều kinh nghiệm trong việc di chuyển đi lại ở bên Thái?
Còn về việc đổi từ vnđ sang bath thì bạn em bảo sang đó rồi đổi, đọc topic bên này thì lại bảo là nên đổi ở đây. Vậy mọi người có thể chỉ cho em chỗ nào để đổi được không, ở Việt Nam và cả Thái?

Vui lòng viết hoa đầu câu!

giangholonggio
27-08-2012, 13:33
@tran2509:
1. Tour này cũng ok, chỉ có không được xem các show nổi tiếng của Thái, chắc là tourguide là mời bạn mua và bạn trả phí.
2. Bạn gần như đã đi hết các điểm quan trọng của Pattaya và Bangkok nên muốn ở lại thêm thì nên sang tỉnh khác. Nếu thích tìm hiểu lịch sử thì nên đi cố đô - di sản thế giới Ayothaya cách BK 70 Km trong 2 ngày. Ngày còn lại thì shopping.
3. Tối free thì chắc bạn sẽ được mời mua vé các show diễn rồi, nên mua vé show pede thái, đi bar thái, massage thái, ở bangkok thì đi ăn buffer trên tòa tháp baiyoke để ngắm bk về đêm.
4. Việt Nam: ngã ba đồng khởi - nguyễn thiệp. Thái: rất nhiều điểm đổi tiền ở BK và pattaya nhưng đổi tiền Việt không nhiều, nơi nào có để tỉ giá tiền việt thì chắc chắn có đổi tiền việt, không thì hỏi họ có đổi tiền Việt không.

van_phap
27-08-2012, 14:55
Tình hình là mình với bạn gái mình dự tính sẽ phượt 1 chuyến sang Thailan. Nhưng khổ nổi là em thì lại chưa đi phượt ở nước ngoài lần nào. Dù trong nước thì em đã đi gần như là 2/3 Việt Nam rồi. Em lo lắng nhất là phần giao tiếp. Vì em 1 chữ tiếng anh bẻ làm đôi em cũng không biết. Mấy anh chị cho em hỏi mùa sales bên Thái là tháng mấy vậy. Tại bạn gái em kết nhất khoảng này. Và em có 1 số điều muốn hòi:
+ Vé máy bay mua hãng nào là rẽ nhất
+ Khách sạn nào ở sạch và gần mấy trung tâm ma sắm
+ Nên đi tham quan những điểm nào, và đi tới đó như thế nào
+ Chi phí em trong khoang 10-12 triệu không biết có đủ không. Em dự định đi 3 ngày.
Anh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp em. Có thể cho em yahoo để em học hỏi. Thanks anh chị

pepperylips
28-08-2012, 05:48
Tình hình là mình với bạn gái mình dự tính sẽ phượt 1 chuyến sang Thailan. Nhưng khổ nổi là em thì lại chưa đi phượt ở nước ngoài lần nào. Dù trong nước thì em đã đi gần như là 2/3 Việt Nam rồi. Em lo lắng nhất là phần giao tiếp. Vì em 1 chữ tiếng anh bẻ làm đôi em cũng không biết. Mấy anh chị cho em hỏi mùa sales bên Thái là tháng mấy vậy. Tại bạn gái em kết nhất khoảng này. Và em có 1 số điều muốn hòi:
+ Vé máy bay mua hãng nào là rẽ nhất
+ Khách sạn nào ở sạch và gần mấy trung tâm ma sắm
+ Nên đi tham quan những điểm nào, và đi tới đó như thế nào
+ Chi phí em trong khoang 10-12 triệu không biết có đủ không. Em dự định đi 3 ngày.
Anh chị nào có kinh nghiệm xin chỉ giúp em. Có thể cho em yahoo để em học hỏi. Thanks anh chị

- Vé máy bay bạn có thể mua của Airasia, Tiger airways, Qatar airway, Turkey airline hoặc Jetstar cũng okie lắm. Mình book vé giá rẻ của Airasia là 90usd/pax khứ hồi. nhưng bạn nhớ là Airasia chỉ bay vào buổi sáng nhé.
- Mùa sales bên Thái là từ tháng 6 - tháng 8 thì phải

giangholonggio
29-08-2012, 13:42
@van_phap:
1. Vé: đã trả lời, vé asia là rẻ nhất.
2. KS thì vào đây book phòng trước và trả bằng thẻ tín dụng: agoda.vn, chọn khu pratunam. Một khách sạn mà dân Việt Nam thường ở để đi mua hàng về bán là first house hotel 14/20-29 Petchburi 19 Road, Soi Juldis, Phyathai District, Rajthevee, Băng Cốc.
3. Bạn đọc topic rồi lọc ra một số lịch trình của các bạn khác rồi bổ sung thêm phần bạn muốn vào, xong xuôi đâu đó thì post lên đây để mọi người góp ý cho nhé.
4. Đủ, bạn tranh thủ làm cái credit card, mua vé sớm, book khách sạn sớm sẽ được giá rẻ. Bạn nên chắc chắn sẽ đi, không hoãn dù bất kỳ tình huống nào vì book máy bay sớm sẽ được giá rẻ nhưng họ lại không cho hủy, book ks cũng vậy có những ks cho book sớm giá rẻ và không đến ở thì mất ko được hoàn tiền.
5. Tiếng Anh chỉ cần để nói vài ba câu với hải quan và trả giá khi mua hàng là đủ.

huyenthu98
30-08-2012, 16:30
Dear các bạn.

Dịp lễ 2.9 mình sẽ sang Thái Lan và đi Pattaya. Các bạn cho mình it recomment về các show ở Pattya ( bao gồm sex show or show chuyển giới, cái nào đáng xem hơn ) vì o walking street có rất nhiều lời mời chào

Budget của mình chỉ khoang 600bath/show, vậy mình nên chọn show nào là hợp lý.

Mình cũng đã đọc hết topic" Thông tin du lịch Thái lan phần 1 " nhưng cũng không nhiều thông tin về các show o Pattaya cho lắm.

Cảm ơn các bạn :)

oldteatree
31-08-2012, 16:05
Ở Pattaya có 2 nhà hát chuyên dành cho các anh chuyển giới ta thường gọi là pede show
Alcazar trước đây là lớn nhất so với Tifany.Mình nói trước đây là thời điểm còn thịnh hành và chưa có gì thay đổi,còn bây giờ thì mình ko chắc nên ko dám nói mà bạn sẽ tham khảo thực tế thì tốt hơn.
Lúc trước 600bth là Alcazar show.Tif thì 500 thôi,nhưng bây giờ không biết nhé,và còn tùy vào dịch vụ đi kèm -nước uống chẳng hạn,mua vé trước và còn tùy hạng ghế nữa.Hạng cao,ngồi gần thì giá gấp đôi v.v...giá thấp thì ngồi xa xa nhìn các em ấy thướttha hoặc ngắm qua tele cũng được...

@ pepperylips:12 triệu cho 3 ngày chơi 'phẻ" luôn nha...

Cara
01-09-2012, 12:33
Thông tin mới nhất về vé BTS One-day Pass là lên 130 baht nhưng chỉ hiệu lực từ lúc mua ( sớm nhất 6h sáng) cho đến nửa đêm thôi nhé các bác, không round 24h như thông tin em đọc được trên này.

Khu Khao San có nhiều con đường nhỏ song song, trong đó có rấtt nhiều guest house quẹo thêm 1 ngách nữa giá Single Room chỉ có 100-150bht thôi, mấy cái này tìm lòi mắt trên web chắc không có, cứ đến trực tiếp xem phòng rồi lấy luôn ạ.

Mấy cái chùa nổi tiếng với Grand Palace trong cùng 1 khu thì giờ mở cửa rất ngặt nghèo : sau 11h trưa đến trước 15h chiều, hic hic ... chỉ có chút xíu thời gian thôi nên phải canh giờ.

Các bác book vé đi Thái cứ là phải mua hành lý ký gửi chuyến về đi cho chắc ăn, em trước giờ chưa bao giờ shopping ở đâu đến mức thấy "Không tiêu tiền là có lỗi với bản thân" mà cũng phải dôi ra 2 cái túi to vật hic hic ... hậu quả là phải charge thêm 750baht = 24USD ( không biết đã bao gồm phí check in 500 baht chưa nữa, sao em chả thấy ai nói gì đến cái phí này cả, em bay AA) , nếu đúng là 24USD thì mắc gấp đôi giá book khi mua vé.

Rút tiền thẻ Visa debit bên này dù số tiền bao nhiêu ( từ 100 đến max= 5000 baht/lần ) đều bị charge phí 150baht ( em dùng máy của Krungsri màu vàng với CBM gì đó màu xanh dương) ... huhu ... bực quá, đổi U thì tỉ giá loạn cào cào, trong sân bay còn có 29.8b/U còn ngoài chợ thì lúc 30.5 lúc 31 !!!

Trời hay mưa vào chiều, nên mang theo dù nếu không muốn bị trú mưa. Nếu trời mưa thì đi skytrain sau 7-8 tối rất đông, tránh lên tàu giờ này !!! Túm lại là em phát khổ với di chuyển ở BKK vì mấy cọng giá xếp hình của bạn ấy khiến em không biết bus đi đâu về đâu, mà 1/3 khu phía bờ sông BKK cổ và mấy cái Palace với Chùa thì không được xây railway với skytrain hay sao í , chỉ còn bus, tuk tuk ( khá điêu, em sợ lun, đừng hỏi) với taxi thôi.

lambanghieu
02-09-2012, 22:20
Thưa quý anh chị em & bà con thân bằng quyền thuộc. Nay em tính làm 1 chuyến như thế này bằng xe máy khoảng 4 xe 8 người đi. Ai có kinh nghiệm cho em chút ý kiến. Vì em tham khảo nhưng hầu hết chưa thấy ai nhắc đến vụ đi xe máy ở Thái. Em lo lắng không biết nó như thế nào? Thời gian như vậy liệu có đi hết được hay không? An toàn chưa?

Ngày 1 : TP.HCM – PNOMPENH 27/12/12 = 190km
- Sáng cả đoàn tập trung đi xe máy về cửa khẩu Mộc Bài làm thủ tục hải quan & tiến về PP
- 13h 00: Đoàn tới PP nhận phòng nghỉ ngơi.
- 19h00: Đi ăn chơi đập phá Cam đêm

Ngày 2 : PNOMPENH - POIPET 28/12/12 = 450km
- 6h00: Ăn sáng & tham quan PP
- 11h00: Chuẩn bị xuất phát đi biên giới Cam theo đường QL.5
- 21g00: Tới cửa khẩu nghỉ đêm

Ngày 3 : POIPET - BANGKOK 29/12/12 = 265km
- 6h00: Ăn sáng & làm thủ tục hải quan xuất xe
- 2h00: Tới BK nhận phòng nghỉ ngơi.
- 6h00: Đi chơi đêm BK

Ngày 4: BANGKOK 30/12/12
- 6H00: Ăn sáng, đi thăm quan thành cổ AYUTHAYA
- Tối ăn chơi tại PATAYA & mua sắm
- Đón năm mới tại kinh đô thác loạn

Ngày 5 : BANGKOK - PNOMPENH 01/01/13
- Đi đảo San hô xả Xi tresst, phật sơn trấn quốc,
- 13h00: Di chuyển về & ăn chơi dọc đường

Ngày 6 : BANGKOK - PNOMPENH 02/01/13
- Di chuyển dần về PP bằng đường QL.6
- 21h00: Đoàn tới PP

Ngày 7 : PNOMPENH - VIET NAM 03/01/13
- Đi dạo chợ Cam mua hàng
- 13h00: Di chuyển về VN làm thủ tục
- 21h00: Về tới SG

:help

pepperylips
03-09-2012, 22:03
Thông báo vơí các đồng chí. Airasia & Qatar Airway đang khuyến mãi nhé. Book nhanh lên :)

savanhchanhda
04-09-2012, 10:57
bạn ui, bên mình hiện có bán vé xe đi HCM-Bangkok đó bạn, ai có nhu cầu liên lạc mình nhé, giá vé rẻ hơn bay nhiều 985k/vé. VY 0909020824, hoặc Thy 0937497902, yahoo: savanhchanhda

salad
04-09-2012, 16:06
Nhà mình ơi,

Sang tháng em đi Bangkok. Em đang băn khoăn vụ ăn tối lãng mạn. Nhà mình comment giúp em với, em nên ăn ở Skybar & Sirocco Restaurant hay Baiyoke Sky. Tiêu chí của em là view đẹp và giá rẻ. Em cảm ơn nhà mình nhiều!!!

chuppy_princess
05-09-2012, 13:05
sex show or show chuyển giới, cái nào đáng xem hơn
Theo mình thì mỗi cái 1 vẻ 10 phân vẹn 10...Hehe Nếu đã đi Thái mà ko xem thì thật sự rất uổn, mình đi dịp 30/4 vừa rồi, tour của Vietravel ko là đã 11tr200k/người, thế nhưng mình vẫn bấm bụng chi thêm 2k800 baht để xem sex show. Tổng cộng 4show, nếu mua lẻ từng show thì đã 1k mấy baht rồi (mình nghe nói vậy). Tiffany thì trong tour có sẵn, đẹp tuyệt, coi mà thấy ko tiếc chút nào, một số người còn chụp hình chung với các ladyboy nữa.
P/s: nếu có coi sex show thì làm ơn ngồi xa xa, tụi mình đi cả nhóm, lúc vào ko có chỗ nên phải xếp hàng, xong ngta đi ra thì bảo vệ chỉ chỗ cho vào, toàn ngồi ngay đầu...trùi ui ko chịu nỗi đâu, các anh nam thì coi chừng bị bắt lên làm diễn viên, còn các em nữ thì sẽ bị các anh nam xuống đến nơi dí cái ấy vào mặt...Uiiiiii lúc đầu thì hớn hở, lúc sau chưa coi xong 1 show tụi em sợ quá bỏ chạy mất tiu...X(Nhưng túm lại: Chưa coi chưa bít Thái Lan, coi rồi mới bít nó gan hơn mình....:))

giangholonggio
05-09-2012, 13:07
Nhà mình ơi,

Sang tháng em đi Bangkok. Em đang băn khoăn vụ ăn tối lãng mạn. Nhà mình comment giúp em với, em nên ăn ở Skybar & Sirocco Restaurant hay Baiyoke Sky. Tiêu chí của em là view đẹp và giá rẻ. Em cảm ơn nhà mình nhiều!!!

Buffer trên thuyền cũng là lựa chọn thú vị đó salad, khoảng 500k vnd/người. vào đây tìm: http://www.hotels2thailand.com/bangkok-day-trips/dinner-cruise-on-chaophraya-river-(by-white-orchid-river-cruise).asp

Buffer bayokey sky thì rẻ hơn khoảng 400-450/người, có nhiều hải sản hơn.

Sirroco thì chỉ nghe nói là mắc hơn view đẹp hơn vì như một vườn treo nằm ngoài trời, chưa đi nhưng mà có nhiều tiền chắc cũng thử.

chuppy_princess
05-09-2012, 13:22
Sau 1/10 các chuyến bay đến BKK của AA sẽ đáp ở DM, vậy đi Phuket thế nào đây ta? Mình đã mua sẵn 1 cặp vé từ lâu lắm rồi, giờ ko muốn tham quan BKK nữa, muốn đi nới khác. Cả nhà ai có cao kiến cho em thọ giáo với ạ :help

lilac
05-09-2012, 13:55
@chuppy_princess:

Vậy thì bay tiếp AA từ DM đi Phuket thôi bạn.

chuppy_princess
06-09-2012, 11:51
@Lilac: Chắc chờ giờ đến đó có promotion gì mới ko chứ hiện tại AA bay đi Phuket và Chiengmai vẫn mắc quá trời:)

salad
08-09-2012, 08:19
@giangholonggio, em cảm ơn nhé!
Tình hình là em sẽ ăn tối lãng mạn ở dưới thấp rồi lên Sirocco hoặc Vertigo uống cocktail ngắm cảnh thôi ạ. Sau này có zai nào hào phóng chi tiền hóa đơn cho em em sẽ đi ăn tối sau.

Mèo Bay
11-09-2012, 01:01
Ăn tối lãng mạn dưới thấp cũng không rẻ đâu bạn ạ. Ở mấy Food Court thì ồn ào quá, lấy gì mà lãng mạn, còn ở các nhà hàng gọi món thì giá đắt còn hơn đi ăn buffet đó bạn ạ.

Mình vừa đi về xong, ăn buffet ở nhà hàng trên tầng 81 của Bayoke 2 người mất 1300 bath, ăn tối ở nhà hàng gọi món (5 món chính + nước quả ép + tráng miệng) mất 1350 bath, chưa tính tips. Ăn tối ở Food Court (nhà hàng to nhất trong Food Court của Siam Paragon) cũng 5 món chính + nước suối lạnh chỉ tốn có 850 bath thôi nhưng đông và ồn lắm.

dungndna
16-09-2012, 01:49
Cho em hỏi tháng 12 có tắm biển Pattaya được không các bác?

blue3022000
17-09-2012, 10:20
Tháng 10 tới e đi Thái, sau khi nghiên cứu diễn đàn, em mần ra cái lịch như sau. Mọi người đóng góp ý kiến giúp em với nhé! À, nghe nói Ayuttaya cũng phía Bắc Thái, Chiang Mai cũng hướng Bắc. Em có thể kết hợp đi từ Chiang Mai về Ayuttaya rùi đón xe tiếp về Bang Kok được không ạ? Không bít có Bus từ Chiang Mai đi Ayuttaya ko? Và nếu có thì có xe đêm không, và mấy tiếng tới ạ?

Ngày 1 (thứ 6, 05/10): TP.HCM - Bangkok - Chiangmai.
07:00 Có mặt check in vé máy bay tại sân bay Tân Sơn Nhất
11:10 Hạ cánh tại Sân bay Don Mueang, Bang Kok.
(Note: nhớ lượm vài tờ bản đồ BK ở sân bay để dành xài)
Từ 12:00 Đến Mo Chit Bus Terminal đặt vé và gửi hành lý (Không biết ở Mochit có chỗ gửi hành lý không?).
Sau đó đi bộ qua chợ Chatuchak (mất khoảng 5 phút) và tha hồ mua sắm, ăn uống….
19:00 Có mặt tại Mo Chit Bus Terminal để bắt xe bus chuyến cuối (19:50 PM) đi Chiang Mai. Thời gian đi khoảng 10hrs. (500 Bth)
Ngày 2 (thứ 7, 06/10): Chiang Mai - Pai
06:00 Có mặt tại Chiang Mai.
07:00 Bắt xe đi tham quan Đoi Suthep, thăm miền rừng rậm Chaingmai, thưởng ngoạn cảnh đàn voi hăng say làm việc. Gặp gỡ, tìm hiểu cuộc sống và công việc dệt vải của những người dân Thái địa phương.
14:00: Tiếp tục lên xe để đến Pai (thời gian di chuyển 3,5 hrs).

18:00 Đến Pai, nhận phòng, để đồ tạm xong xuống thị trấn ngắm hoàng hôn yên bình tại Pai.
19:30 Về phòng vệ sinh cá nhân, nghỉ ngơi
20:00 Ăn tối, dạo chợ đêm ở Pai
Ngày 3 (CN, 07/10) : Pai - Chiangmai
07:00 Ăn sáng, ngắm bình minh ở Pai.
08:00 Tại Pai có: - Huay Nam Dang (đỉnh đồi, ngắm được cảnh đẹp của phí Bắc TL)
- Pong Duat (suối nước nóng)
14:00 Lên xe về lại Chiang Mai
18:00 Nghỉ đêm tại khách sạn ở Chiangmai.
Ngày 4 (Thứ 2, 08/10): Chiangmai - Bangkok
07:00 ăn sáng
08:00 tham quan gì đó
17:00 Ra bến xe đặt vé về lại BK
20:00 khởi hành đi BK
Ngày 5 (Thứ 3, 09/10): Bangkok
06:00 Đến Bangkok
07:00 Nhận khách sạn, nghỉ ngơi trước khi du hí BK.
08:00 Đi thăm vườn thú Safari world. Làm phát đi Ayuttaya 40km từ BKK, ra đó có thể đi chợ nổi, thăm thành cổ.
19:00 Đi chợ đêm
Ngày 6 (Thứ 4, 10/10): Bangkok – TP.HCM
06:00 Ăn sáng
07:00 Đi Thăm hoàng cung, chùa phật ngọc,
12:00 check in vé máy bay tại sân bay Don Mueang
15:55 Khởi hành về TP.HCM
17:25 Đến TP.HCM. kết thúc chuyến đi :D

Rất mong nhận được ý kiến góp ý của mọi người. Cảm ơn nhiều ạ!

khongthudao
17-09-2012, 14:36
Chào các bạn,

T.12 này mình sẽ đi honey moon ở Thái Lan. Kế hoạch ban đầu là Phuket nhưng do chi phí đi lại (từ BK to Phuket) khá cao, thành ra vượt quá ngưỡng cho phép. Nên mình có ý định sẽ chuyển sang Koh Samui, cũng nghe nói nơi này đẹp nhưng ít điểm chơi hơn.

Vậy có bạn nào đã từng đi Koh Samui rồi cho mình ít thông tin với: Thời gian ở Koh Samui khoảng 3 ngày, sau đó về BK chơi.

1. Theo thông tin thời gian di chuyển bằng Bus từ BK đến Koh Samui là 7h có phải không?

2. Từ sân bay DM có sẵn xe đến KM luôn không? hay phải vào trung tâm?

3. Một số khách sạn và địa điểm tham quan. Ở KM có đảo nào nhộn nhịp giống giống như Phi Phi hay không?

Mình có tham khảo từ Trip Advisor và Internet nhưng thông tin về Koh Samui thật sự không phong phú như Phuket.

zanyminh
17-09-2012, 16:10
08:00 Đi thăm vườn thú Safari world. Làm phát đi Ayuttaya 40km từ BKK, ra đó có thể đi chợ nổi, thăm thành cổ.

Ngày 5 này của bạn không ổn lắm, vì Safari World nằm cách trung tâm BK cỡ 45p taxi, và không có tàu điện tàu ngầm gì đi đến đó cả. Đi về trong ngày chỉ Safari thì ok, chứ đi rồi lại qua Ayuthaya nữa thì mình sợ ko kịp time đâu.

giangholonggio
18-09-2012, 13:13
Cho em hỏi tháng 12 có tắm biển Pattaya được không các bác?

Pat giống khí hậu miền nam Việt Nam bác nhé, tắm tẹt ga trừ khi có bão.

giangholonggio
18-09-2012, 13:21
1. Bus Chiangmai Ayut: có bus, thời gian đi cỡ 10 tiếng.
2. Gửi Hành lý ở Mochit: không biết.
3. Ngày thứ 4 không cụ thể, lịch thế này thì phí quá, nên xem lại, có thể về sớm hơn để tham quan được Ayutthaya.
4. Ngày thứ 5 như Zanyminh đã nói, không thể đi kiểu này được. Thường phải dành 2 ngày 1 đêm khám phá Ayuthaya mới đủ còn Safari thì phải đi từ sáng tới chiều mới không phí tiền vé.

chikaku
19-09-2012, 11:51
Cả nhà ơi..giúp em với..!!!

Tình hình là tháng 1/2013 e có book vé đi honey moon ở Bangkok - Pattaya. Bây giờ Air Asia đổi sân bay sang sân Don Muang..Anh chị nào giúp em hướng dẫn cách đón xe đi:

1. Sân bay Don Muang - Pattata. Đi bằng phương tiện gì? Mua vé và đón xe ở đâu? Mất bao nhiêu thời gian để đến được Pattaya

2. Từ Pattaya về Pratunam, Bangkok. ĐI phương tiện gì?

3. Bangkok - Sân bay Don Muang. Đi phương tiện gì? Mất bao nhiêu thời gian?

Nếu anh chị nào biết chi phí bao cho các chặng trên thì tư vấn giúp em với..!!!

Em cám ơn nhiều lắm!!!

giangholonggio
19-09-2012, 13:10
@chikaku: ngày xưa ở survarna thì rất dễ dàng nhưng qua DM thì bất tiện đấy.

1. Mình nghĩ là có bus tại ngay sân bay, bạn vào hỏi các đơn vị tổ chức tour,thời gian thì đi bằng đi từ BK thôi cỡ 2-3 h.
2. Cũng bus thôi, cái này thì ở Pat nhiều vô thiên lủng.
3. Không có BTS nên đi rất vất vả. Chủ yếu là đi bằng train về hualamphong và bus. Muốn đi BTS chỉ có nước đi bus về chatuchak rồi lên mochit đi tiếp. Taxi khoảng 300b khoảng 210k VND và từ ngày dời về đây bà con đi taxi nhiều, nếu đi đông thì đi taxi cho lẹ.

hiver2winter
20-09-2012, 17:47
18/10 này em sẽ đi Bangkok, chuyến đi chỉ gói gọn các địa điểm chùa chiền, du lịch, ăn uống tại Bangkok với ngân sách hơi ít (đa số đổ vào tiền vé máy bay rồi). Anh chị tư vấn giúp em một nhà nghỉ nào okie (chỉ cần tối về có chổ ngủ và tắm táp thôi, nếu có free wifi càng tốt), ngân sách dự chi cho chổ ở của em giờ chỉ khoảng 200k/ngày thôi (Không biết có khả thi không). Em ngó trên Google Map thì thấy khu Hua Lamphong là tiện nhất vì sẽ dễ dàng đi được Express Boat, MRT, trail, còn ở Khao San thì giá hotel rẻ nhưng tiền di chuyển đến các trạm BTS, MRT hay trail cũng sẽ bù vào đó.

Thường thì các nhà nghĩ giá rẻ (trong ngân sách của em) thì có rất ít trên Agoda và trong trường hợp mà nhà nghỉ không thể book trước qua Agoda, thì phải làm sao? Qua bên đó mới book thì có khả năng ngủ ngoài công viên không?

Em sẽ có 1 ngày đi Ayutthaya, phương án tiết kiệm nhất (và chắc chắn không bị kẹt xe) là đi trail từ Hua Lamphong nhưng cũng muốn có phương án dự phòng. Em muốn hỏi cách đi bằng bus đến Ayutthaya và chi phí khi sử dụng phương tiện này. Có phải tốn phí khi tham quan Ayutthaya không và đến đó thuê xe đạp đi vòng quanh các di tích như thế nào?

Ngoài ra còn 1 vấn đề nữa, BTS và MRT thì em đã nắm rõ, chỉ còn có BRT là mù tịt do website của nó không có tiếng Anh. Mọi người cho em hỏi BRT hiện giờ có bao nhiêu line được đưa vào sử dụng, vì em thấy trong bản đồ tổng hợp thì chỉ thấy 1 line BRT, nhưng trên website thì thấy có khá nhiều line, trong đó có các line đi Don Muang và Suvarnabhumi.

Vì đây là lần đầu tiên em đi bụi một mình ra nước ngoài nên rất mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.

hoangvanphuong75
21-09-2012, 10:02
@hiver2winter: Tóm lại em đã biết nhiều và chuẩn bị tốt. Nếu from Donmuang Airport thì em đi Ayuttaya trước! (vì Donmuang nằm giữa Ayut &Hualamphoong).
Tùy lịch trình mà em hostel ở Ayuttaya 1 đêm, why not! sau đó back Hualamphoong tiếp tục your plan. Forget bus.

lilac
21-09-2012, 10:32
@hiver2winter:

1. Nhà nghỉ:
Nhà nghỉ bên Thái rất nhiều nên em ko lo là qua đó sẽ ko có chổ ngủ. Tuy nhiên, nếu chuẩn bị ở nhà trước thì qua đó em sẽ chủ động hơn & ko tốn thgian đi lòng vòng tìm kiếm.

Các nhà nghỉ giá rẻ, em có thể tìm trên hostelworld.com. Trang này có cho book luôn. Hoặc em có thể search ra đc địa chỉ email của nhà nghỉ đó, gửi mail trực tiếp cho nhà nghỉ luôn. (việc này có lẽ với em là đơn giản, vì chị thấy em tìm thông tin trên mạng rất chi tiết).

2. Ayuthaya:
Chị thấy gợi ý của hoangvanphuong75 có vẻ hay. Từ Dongmuang, em cứ hỏi quầy thông tin xem có bus hay van đi đến Ayuthaya ko. Ngủ ở Ayuthaya 1 đêm, sáng hôm sau đi tham quan sớm là 1 lựa chọn tốt. Vì đi trễ, khách từ BK xuống, đông & ồn ào lắm. Khôg khí buổi sáng ở Ayuthaya khá thú vị.

Ayuthaya là 1 tổ hợp các chùa chiền, có chùa thu phí, có chùa không. Và cái nào có thu phí thì chị thấy giá chung hầu như là 50B/chùa. Nhưng em để ý, nếu họ chỉ thu tiền mà ko đưa vé, em nhớ hỏi để lấy vé. Vì như vậy là em đã trả tiền cho di tích thật sự, chứ ko tặng tiền cho mấy bạn bán vé.

Ở Ayuthaya có khá nhiều chổ cho thuê xe đạp, giá khoảng 50-100B/ngày (tùy em trả giá).

Vụ BRT chị cũng… mới biết, chị chỉ dùng BTS, MRT & Airport link thôi.

Mèo Bay
22-09-2012, 00:22
Gần Exit 1 và exit 4 của trạm MRT Hualamphong mình thấy có 2, 3 nhà trọ/ KS nhỏ, thấy nói là có phòng quạt/ máy lạnh. Có điều mình không nghĩ là giá rẻ đâu vì tất cả những nơi gần ga MRT, BTS giá tự nhiên sẽ cao hơn rất nhiều. Mình ở Bangkok Center Hotel ngay Exit 4 trạm MRT Hualamphong thấy phòng ốc và ăn sáng đều kém hơn Bangkok Palace mà mình đã từng ở nhưng giá đắt gần gấp rưỡi vì Bangkok Palace không gần ga BTS hay MRT nào cả.

Ở Bangkok nên tranh thủ đi MRT hay BTS vì tuy giá taxi rất rẻ nhưng tình trạng kẹt xe triền miên khiến cho việc ngồi taxi trở thành một bài tập luyện tính kiên nhẫn :(( Và khi kẹt xe, đồng hồ cước vẫn nhảy tốt (có điều chậm hơn khi xe lăn bánh thôi :D).

Về chuyện BRT, theo như thông tin mình có được trước khi đi và đã kiểm chứng trên bản đồ hệ thống giao thông niêm yết ở các ga BTS, MRT thì chỉ có 1 tuyến BRT, đi từ trạm Sathan là Interchange với ga BTS Chong Nonsi (S3) sang trạm Ratchaphruek bên kia sông Chao Phraya thôi. Và cái tuyến BRT đó hầu như không đi qua địa điểm tham quan nào đáng kể cả nên khách du lịch chả mấy người biết tới.

hiver2winter
22-09-2012, 00:56
Em cảm ơn Hoangvanphuong75, chị Lilac và Mèo Bay đã cho em lời khuyên. Em bay AirAsia và sẽ đáp xuống Donmuang lúc 11h trưa nên chắc là em sẽ sửa lại plan đi Ayutthaya trước. (Em cũng đang tò mò không biết Ayutthaya về đêm sẽ thế nào)

BRT sẽ đi gần đến 2 cây cầu lớn nhất Bangkok, theo em cũng là một điểm đáng để ghé qua chụp choẹt tự sướng cái kiểu. :D

Vụ nhà nghỉ thì chắc em liều. :))

Nhưng mà còn một vấn đề quan trọng sống còn mà em quên nhờ anh chị hướng dẫn là qua Thái sử dụng 3G như thế nào? Vì tính đến thời điểm này, mọi thứ em căn cứ và lưu data là trên Google Maps, qua đó không truy cập được Maps là coi như xong phim em luôn.

@chikaku:

Theo thông tin mình có, từ Pattaya về Pratunam thì đi bus về bến xe Ekkamai, sau đó xông lên BTS Ekkamai Station ngay kế bên, xuống ở BTS Chit Lom Station (trên line Sukhumvit, chạy 1 mạch, không interchange, giá vé là 30B, đi mất 10'), sau đó bắt xem ôm hoặc tuk tuk theo đường Ratchadamri về Pratunam. Nếu bạn đi nhiều bằng BTS thì mua thẻ One-Day Pass (http://www.bts.co.th/customer/en/01-ticketing-type-one-day-pass.aspx) trị giá 130B/ngày, không giới hạn số lần đi.

chikaku
22-09-2012, 11:08
Em cám ơn giangholonggio.

Từ Pratunam đi taxi ra Don Muang mà khoảng 210k là rẻ..em có thể chấp nhận được.

Nhưng e đang lo từ Don Muang đi Pattaya..huhuhuhu

Sao e k thấy nút thanks nhỉ???

@chikaku: ngày xưa ở survarna thì rất dễ dàng nhưng qua DM thì bất tiện đấy.

1. Mình nghĩ là có bus tại ngay sân bay, bạn vào hỏi các đơn vị tổ chức tour,thời gian thì đi bằng đi từ BK thôi cỡ 2-3 h.
2. Cũng bus thôi, cái này thì ở Pat nhiều vô thiên lủng.
3. Không có BTS nên đi rất vất vả. Chủ yếu là đi bằng train về hualamphong và bus. Muốn đi BTS chỉ có nước đi bus về chatuchak rồi lên mochit đi tiếp. Taxi khoảng 300b khoảng 210k VND và từ ngày dời về đây bà con đi taxi nhiều, nếu đi đông thì đi taxi cho lẹ.

bu0nlamc0
22-09-2012, 16:52
Chào anh chị, em có post một bài lịch trình đi Cam bên box Cam, giờ em xin viết thêm bài này là lịch trịch ở Thái của em, mong anh chị góp ý giúp em ạ.

Ngày 07 ( Thứ 5 18/07/2013 - 11/06 ÂL ) : : Siem Reap - Bangkok :
06 giờ 00 : Thức dậy, ăn sáng và chuẩn bị đồ đạc.
07 giờ 00 : Trả phòng khách sạn. Đón xe hãng Capitol Tours Cambodia để đi Poipet lúc 08 giờ 00.
08 giờ 00 : Khởi hành đi Poipet.
12 giờ 00 : Đến Poipet, xuất cảnh ra khỏi Campuchia, nhập cảnh vào Thái Lan.
13 giờ 00 : Sang Thái Lan, mua vé bus về thẳng Bangkok.
18 giờ 00 : Đến Bangkok. Về nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi.
20 giờ 30 : Dạo phố đêm ở Khao San Road.
23 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
---------------------------------------------------------------------
Ngày 08 ( Thứ 6 19/07/2013 - 12/06 ÂL ) : Bangkok :
06 giờ 30 : Thức dậy, vệ sinh cá nhân và ăn sáng.
07 giờ 30 : Bắt đầu đi bộ tham quan khu vực Old City-Sanam Luang.
08 giờ 30 : Khám phá The Grand Palace-Hoàng Cung và Wat Phra Keao-Chùa Phật Ngọc.
11 giờ 30 : Ăn trưa, nghỉ ngơi.
12 giờ 30 : Viếng Wat Mahathat-Chùa Mahathat.
14 giờ 00 : Đi viếng Wat Pho-Chùa Phật Nằm.
15 giờ 30 : Đi sang bờ bên kia sông Chao Phraya tham quan Wat Arun-Chùa Bình Minh.
17 giờ 00 : Đi vòng vòng ngắm cảnh hoặc trở về khách sạn nghỉ ngơi. Trên đường về ghé qua Wat Suthat.
19 giờ 00 : Tham gia chương trình Bangkok Dinner Cruise-Ăn tối trên thuyền dạo sông Chao Phraya hoặc đi xem Muay Thai-Đấu võ Thái.
22 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi, tắm rửa.
Ngày 09 ( Thứ 7 20/07/2013 - 13/06 ÂL ) : : Bangkok :
06 giờ 00 : Thức dậy, vệ sinh cá nhân và ăn sáng.
07 giờ 00 : Tham quan Phra Sumen Fort-Pháo đài Phra Sumen và Santichaiprakarn Park-Công viên Santichaiprakarn.
08 giờ 30 : Đi tham quan bộ ba Ananta Samakhom Throne Hall, Abhisek Dusit Throne Hall, Vimanmek Mansion Museum. Nếu còn thời gian thì đi Wat Benchamabophit Dusitvanaram-Chùa Cẩm Thạch.
12 giờ 00 : Về lại khách sạn trả phòng. Ăn trưa và nghỉ ngơi.
13 giờ 30 : Tham quan The Bangkok National Museum-Bảo tàng Quốc gia Băng Cốc Thái Lan.
16 giờ 00 : Tham quan Democracy Monument-Tượng đài Dân chủ.
17 giờ 00 : Về khách sạn nhận phòng. Ăn chiều.
18 giờ 00 : Vào tham quan Madame Tussauds Bangkok-Bảo tàng Sáp Madame Tussauds Bangkok ở Siam Discovery.
20 giờ 30 : Đi xem Calypso Cabaret Show Bangkok-Chương trình Calypso Cabaret Băng Cốc ở Asia Hotel.
23 giờ 30 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
Ngày 10 ( Chủ Nhật 21/07/2013 - 14/06 ÂL ) : Bangkok - Ayutthaya - Bangkok :
05 giờ 30 : Thức dậy, vệ sinh cá nhân và ăn sáng.
06 giờ 00 : Trả phòng khách sạn. Đến Hua Lamphong Railway Station-Ga Xe lửa Hua Lamphong Băng Cốc mua vé đi Ayutthaya khởi hành lúc 07 giờ 00.
08 giờ 35 : Đến Ayutthaya, thuê xe đạp để bắt đầu khám phá Ayutthaya.
09 giờ 00 : Wat Suwandararam, Wat Mahathat, Wat Ratchaburana, Wat Thammikkarat.
11 giờ 30 : Ăn trưa, nghỉ ngơi.
12 giờ 30 : Tiếp tục đạp xe tham quan Chao Sam Phraya Museum.
14 giờ 00 : Grand Palace, Wat Phra Si Sanphet, Wihan Mongkhon Bophit, Khun Phaen’s Residence.
17 giờ 00 : Trả xe đạp và ăn tối.
18 giờ 30 : Khởi hành về Bangkok.
20 giờ 00 : Về đến khách sạn nghỉ ngơi
Ngày 11 ( Thứ 2 22/07/2013 - 15/06 ÂL ) : Bangkok :
07 giờ 00 : Thức dậy, vệ sinh cá nhân và ăn sáng.
08 giờ 30 : Đi tham quan Suan Pakkard Palace-Dinh thự Suan Pakkard.
10 giờ 30 : Khám phá Jim Thompson’s House-Bảo tàng Jim Thompson
12 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi. Ăn trưa ở Siam Paragon.
13 giờ 00 : Bắt đầu vào Siam Ocean World-Thế giới đại dương Siam.
17 giờ 00 : Sang Siam Discovery ăn chiều.
18 giờ 00 : Đi xem Siam Niramit Bangkok Show.
22 giờ 30 : Về khách sạn.
Ngày 12 ( Thứ 3 23/07/2013 - 16/06 ÂL ) : Bangkok :
06 giờ 00 : Thức dậy, ăn sáng
07 giờ 00 : Đi China Town-Phố Tàu ăn uống và viếng Wat Traimit-Chùa Phật Vàng.
10 giờ 00 : Viếng Wat Saket-Chùa Núi Vàng.
12 giờ 30 : Đi trả phòng khách sạn. Ăn trưa, nghỉ ngơi.
14 giờ 00 : Tham quan Bangkok Art and Culture Centre.
16 giờ 00 : Đi xem Muay Thai-Đấu võ Thái.
17 giờ 30 : Ăn chiều. Đi dạo các trung tâm thương mại MBK Center, Central World, The Platinum Fashion Mal, Pantip Plaza.
21 giờ 00 : Đến Hua Lamphong Railway Station-Ga Xe lửa Hua Lamphong Băng Cốc mua vé đi Phitsanoluk khởi hành lúc 22 giờ 00.
Ngày 13( Thứ 4 24/07/2013 - 17/06 ÂL ) : Phitsanoluk - Sukhothai - Phitsanoluk - Chiang Mai :
04 giờ 30 : Đến Phitsanulok Railway Station¬-Ga Xe Lửa Phitsanulok. Nghỉ ngơi. Mua vé xe lửa đi Chiang Mai khởi hành lúc 20 giờ 45.
05 giờ 00 : Bắt bus đi vào Sukhothai Historical Park¬-Công viên Lịch sử Sukhothai.
06 giờ 30 : Ăn sáng, nghỉ ngơi.
07 giờ 30 : Bắt đầu tham quan Công viên lịch sử Sukhothai.
12 giờ 00 : Ăn trưa, nghỉ ngơi.
14 giờ 30 : Về lại trung tâm Sukhothai.
15 giờ 00 : Tham quan Ramkhamhaeng National Museum
17 giờ 30 : Ăn chiều. Bắt xe buýt về lại Phitsanulok.
19 giờ 00 : Đến Phitsanulok Railway Station¬-Ga Xe Lửa Phitsanulok.
20 giờ 45 : Khởi hành đi Chiang Mai.

bu0nlamc0
22-09-2012, 16:53
Đây là lịch trình tiếp theo ạ.
--------------------------------------------------------------------
Ngày 14 ( Thứ 5 25/07/2013 - 18/06 ÂL ) : Chiang Mai :
06 giờ 00 : Đến Chiang Mai. Ăn sáng.
07 giờ 00 : Về khách sạn nhận phòng, nghỉ ngơi.
08 giờ 00 : Thuê xe máy. Đi tham quan Bo Sang ( Umbrella ) Village-Làng Bo Sang (làng dù).
10 giờ 30 : Đến San Kamphaeng Hot Springs¬-Suối Nước Nóng San Kamphaeng.
14 giờ 00 : Ăn trưa, nghỉ ngơi rồi về lại Old Town Chiang Mai¬-Phố cổ Chiang Mai.
15 giờ 30 : Tham quan Wat Chiang Mai, Wat Chedi Luang, Wat Phra Sing, Wat Suan Dok.
18 giờ 30 : Về Phố cổ Chiang Mai.
20 giờ 00 : Ra ngoài Phố cổ đi chơi Chiang Mai Night Bazzar-Phố Đêm Chiang Mai.
22 giờ 00 : Về lại khách sạn, tắm rửa và đi ngủ.
Ngày 15 ( Thứ 6 26/07/2013 - 19/06 ÂL ) : Chiang Mai - Pai :
06 giờ 30 : Thức dậy, tắm rửa và ăn sáng. Trả phòng, gửi đồ.
07 giờ 30 : Đi Wat Phra That Doi Suthep.
10 giờ 00 : Đi vòng về Mae Sa Elephant Camp-Trại Voi Mae Sa và Queen Sirikit Botanical Garden.
15 giờ 00 : Về lại Phố cổ Chiang Mai.
16 giờ 00 : Đón xe đi Pai.
20 giờ 00 : Đến Pai. Về nhận phòng khách sạn, nghỉ ngơi.
Ngày 16 ( Thứ 7 27/07/2013 - 20/06 ÂL ) : Pai :
06 giờ 00 : Thức dậy, tắm rửa và ăn sáng.
07 giờ 00 : Đi tham quan Thác Mo Paeng.
09 giờ 30 : Viếng Wat Nam Hoo-Chùa Nam Hoo.
10 giờ 30 : Viếng Wat Phra That Mae Yen.
12 giờ 00 : Đi tắm Tha Pai Hot-Spring-Suối nước nóng Tha Pai.
15 giờ 00 : Trở về Pai, trên đường tham quan World War II Bridge-Cầu tưởng niệm Pai.
16 giờ 00 : Ngắm cảnh ở Pai Canyon-Hẻm núi Pai.
17 giờ 00 : Về lại Pai, tham quan thị trấn. Ăn chiều.
19 giờ 00 : Đi đến Coffee in Love uống nước, ngắm cảnh đêm.
21 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
Ngày 17 ( Chủ Nhật 28/07/2013 - 21/06 ÂL ) : Pai - Chiang Mai - Chiang Rai :
05 giờ 00 : Thức dậy, ăn sáng.
06 giờ 00 : Trả phòng khách sạn.
07 giờ 00 : Đón xe về lại Chiang Mai.
10 giờ 30 : Đến Chiang Mai. Ăn trưa, nghỉ ngơi.
11 giờ 30 : Đón xe buýt đi Chiang Rai.
15 giờ 00 : Đến Chiang Rai. Về nhận phòng khách sạn.
15 giờ 30 : Viếng Wat Ming Mueang, Wat Klang Wiang, Wat Phra Sing, Wat Phra Kaeo, Wat Phra That Doi Chom Thong.
17 giờ 30 : Ra Kok River-Sông Kok ngắm mặt trời lặn, ăn chiều.
19 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
20 giờ 30 : Đi chơi Chiang Rai Night Bazzar-Phố Đêm Chiang Rai.
22 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
Ngày 18 ( Thứ 2 29/07/2013 - 22/06 ÂL ) : Chiang Rai - Chiang Mai :
05 giờ 00 : Thức dậy, tắm rửa và ăn sáng.
05 giờ 30 : Đi Wat Rong Khun-Chùa Bạch.
08 giờ 30 : Tham quan Oub Kham Museum.
10 giờ 30 : Tham quan Hill-Tribes Museum and Education Centre.
13 giờ 00 : Ăn trưa, nghỉ ngơi. Trả phòng khách sạn.
14 giờ 00 : Tham quan Mae Fah Luang Art & Cultural Park.
16 giờ 30 : Mua vé xe về lại Chiang Mai.
21 giờ 00 : Đến Chiang Mai.
21 giờ 30 : Đến Chiang Mai Airport-Sân bay Chiang Mai. Chuẩn bị bay đi Phuket.
22 giờ 30 : Cất cánh bay đi Phuket.
Ngày 19 ( Thứ 3 30/07/2013 - 23/06 ÂL ) : Chiang Mai - Phuket :
01 giờ 30 : Đến Phuket.
02 giờ 30 : Về khách sạn nhận phòng, nghỉ ngơi. Ăn chiều.
08 giờ 30 : Thức dậy, tắm rửa và ăn sáng.
09 giờ 30 : Bắt đầu khám phá Phuket.
10 giờ 30 : Đi tham quan Ton Sai Waterfall-Thác Ton Sai.
11 giờ 30 : Viếng Wat Phra Thong-Chùa Phra Thong.
12 giờ 30 : Tham quan Thao Thep Kasattri Thao Si Sunthon Monument.
13 giờ 00 : Tham quan Thalang National Museum-Bảo tàng Thalang.
15 giờ 00 : Tham quan Phuket Butterfly Garden & Insect World.
16 giờ 30 : Viếng Wat Chalong.
18 giờ 00 : Về lại khách sạn nghỉ ngơi.
20 giờ 30 : Dạo phố đêm ở Patong.
22 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi
Ngày 20 ( Thứ 4 31/07/2013 - 24/06 ÂL ) : Phuket :
05 giờ 30 : Thức dậy, ăn sáng, tắm rửa.
07 giờ 00 : Đi tắm biển ở Phuket.
10 giờ 30 : Về khách sạn tắm rửa, nghỉ ngơi. Mua tour đi Koh Phi Phi ở khách sạn.
12 giờ 30 : Dạo vòng quanh Old Phuket hoặc đi bù những chỗ hôm trước chưa đi.
15 giờ 30 : Ngắm mặt trời lặn ở Big Buddha Phuket.
17 giờ 00 : Đi Promthep Cape-Mũi Promthep ngắm hoàng hôn.
18 giờ 30 : Về khách sạn, đi tham quan Phuket về đêm.
22 giờ 30 : Về khách sạn nghỉ ngơi.
Ngày 21 ( Thứ 5 01/08/2013 - 25/06 ÂL ) : Phuket - Koh Phi Phi - Phuket :
06 giờ 00 : Thức dậy, ăn sáng.
07 giờ 00 : Chuẩn bị khởi hành đi tour Koh Phi Phi.
17 giờ 00 : Trở về khách sạn, nghỉ ngơi.
18 giờ 00 : Về khách sạn. Chuẩn bị đi xem Phuket Fantasea Show.
22 giờ 00 : Về khách sạn nghỉ ngơi, chuẩn bị ngày mai đi Langkawi.

Lịch trình của em còn nhiều thiếu sót nên em rất cần sự giúp đỡ của anh chị lắm lắm. Em cảm ơn anh chị trước ạ.

bụi đường ca
22-09-2012, 17:29
Hic, bạn Bu0nlam0 ơi mình thực sự quá ngưỡng mộ ấy. Mình đi mãi rồi mà chả bao giờ có cái plan cụ tỷ như của bạn. Có 1 góp ý thế này ở ngày thăm Hoàng cung, bạn ghi là

12 giờ 30 : Viếng Wat Mahathat-Chùa Mahathat.

Mình không biết cái chùa này nên ko rõ là mình nhầm hay bạn nhầm. Theo mình là thăm Hoàng Cung thì ra ngoài ăn trưa rồi đi bộ sang Wat Pho luôn vì cạnh nhau, không rõ Wat Mahathat này ở đâu mà bạn lại chèn vào.

Nhân tiện mình khoe bài viết về cách đi lại từ sân bay Don Muang về trung tâm Bangkok (http://baynhe.vn/huong-dan/cach-di-tu-san-bay-don-muang-vao-trung-tam-bangkok). Các bạn click vào link để đọc nhé.

blue3022000
22-09-2012, 19:48
Có ai biết chợ Chatuchak chiều thứ 6 có đáng đi không ạ? Em nghe một số người nói chỉ là chợ cuối tuần thôi, nên sợ lập lịch tới đó chiều t6, chả có gì mua. Với lại, không biết ở Mochit có chỗ gửi đồ không ạ? Em xuống sân bay Don Muong lúc 11h hơn trưa. Em tính đi thẳng qua Mochit mua vé đi Chiang Mai, rùi trong lúc đợi tối để đi thì ghé chợ Chatuchak ấy ạ.

LoveIsShare
22-09-2012, 21:51
nhóm em đi 3 người,vậy sau khi xuống sân bay của Air Asia là đi taxi 300 bath đến chợ Chatuchak là hợp lý phải ko ạ?
sẵn tiện cho em hỏi luôn giá tour speed boat phi phi và Fantasea show ở phuket giá cả thế nào để e trả giá khỏi bị hớ

zanyminh
23-09-2012, 00:27
Có ai biết chợ Chatuchak chiều thứ 6 có đáng đi không ạ? Em nghe một số người nói chỉ là chợ cuối tuần thôi, nên sợ lập lịch tới đó chiều t6, chả có gì mua. Với lại, không biết ở Mochit có chỗ gửi đồ không ạ? Em xuống sân bay Don Muong lúc 11h hơn trưa. Em tính đi thẳng qua Mochit mua vé đi Chiang Mai, rùi trong lúc đợi tối để đi thì ghé chợ Chatuchak ấy ạ.
Hồi đó mình đi chatuchak cũng nghĩ là nó rất hay và đặc biệt, nhưng đến rùi thì thấy khá giống chợ VN. Có mấy cái note của mình cho bạn nè: chợ bán hàng nhiều tuy nhiên mua quần áo thì mình thấy giá >= giá trong các mall hay siêu thị(chất lượng mình ko rõ có khác nhau ko), chợ khá lớn và rộng và nguy cơ đi không hết nổi trong 1 buổi (nếu có thử đồ và ghé xem đồ), các chủ sạp nói chuyện english tương đối, có nhiều món lạ bán hàng rong để mua ăn/uống thử(trong siêu thị hay mall ko có), thỉnh thoảng có gặp ca hát hay mấy trò lạ lạ ngoài đường....
Chi tiết bạn vào blog mình xem hình : Chợ chatuchak (http://zanyminh.blogspot.com/2011/09/bangkok-3-ngay-2-em-chatuchak-market.html)

bu0nlamc0
23-09-2012, 10:59
Dạ !
Em cảm ơn anh bụi đường ca lắm! Em đọc trên mạng thì thấy Wat Mahathat nằm gần Bangkok National Museum, hướng tây bắc của hoàng cung nên em ghép vô luôn. Tùy tình hình nếu mệt thì chắc em bỏ qua.
Đây là lần đầu em đi nên phải lên plan cụ thể, tỉ mỉ để chắc ăn. Cảm ơn anh nhiều !

junbe
23-09-2012, 15:04
mình đi thái
Bay 9h 15 sáng 5/10, bắt đầu bay về lúc 6 h 30 sáng 9/10 , thì nên đi phương tiện j và ở ksan nào rẻ và ok hả các bạn :)

nếu đi pattaya thì nên đi ntn có ai bít chỉ giúp mình với nhé, mình xin cám ơn

blue3022000
23-09-2012, 20:45
1. Có ai book tour này chưa ạ? Cho em xin lời khuyên! http://www.thailandgreattours.com/trips/experience-trekking-mae-wang-sanpathong-area
2. Em muốn đi thác ở Chiang Mai thì nên tự đi hay đi tour luôn?
a. Tự đi thì đi như thế nào?
b. Book tour thì book ở đâu thì uy tín ạ?
Cảm ơn mọi người!

junbe
23-09-2012, 22:27
hic sao e gửi tin nhắn nó lại hiện lên báo lỗi You have reached your stored private message quota and cannot send any further messages until space has been created. :( ko send đc ai biết ko chỉ em với ạ

zanyminh
24-09-2012, 08:32
hic sao e gửi tin nhắn nó lại hiện lên báo lỗi You have reached your stored private message quota and cannot send any further messages until space has been created. :( ko send đc ai biết ko chỉ em với ạ
Bạn xóa bớt email trong Inbox, trong Sent Items đi. Nếu ko nữa là do lỗi forum, nhưng hiện tại mình cũng dùng và ko có lỗi gì.

LoveIsShare
25-09-2012, 14:26
em đã từng ngủ tại sân bay bangkok rồi,rất ok,chuyến này e sẽ ngủ tại sân bay phuket,ko biết có dc như ở bangkok ko nhỉ,ai có kinh nghiệm chia sẻ em với

huonggiangf1
26-09-2012, 14:26
Có ai mới đi Phuket cập nhật dùm em cái giá bus từ sân bay về Old Town là bao nhiêu THB/người được không ạ? Thông tin em thu được linh tinh quá. Người bảo 100-110b, người bảo 150b :(.

lilac
26-09-2012, 16:05
@huonggiangf1:

Thật ra, 2 cái giá kia đều... đúng. Nhưng chỉ khác là phương tiện di chuyển.
Từ sân bay Phu Kẹt về đến Town có nhiều cách đi:

- Đi bus (gọi là airport bus): cái này đi hơi chậm, do phải đón & trả khách. Giá tiền tính theo khoảng cách. Nhưng giá về đến Phuket Town là 90B/người. Xe chạy theo giờ, chuyến cuối lúc 8PM từ sân bay Phuket. (chú ý là ko trả khách ở Patong Beach, mà trả khách ở Phuket Town - gần Big C, từ đây phải đi local bus hoặc taxi về đến khách sạn).

- Đi van: cái này đi nhanh & giá tiền phụ thuộc vào điểm đến. Về Patong Beach / Phuket Town thì 150B/ng. Về Kamala Beach thì 170B/ng. Xe này sẽ trả khách tại đúng khách sạn bạn ở. Tuy nhiên, điều bất tiện là phải chờ đủ 10 người họ mới chạy, ko chạy theo schedule nên có khi phải... chờ mòn mỏi. Và nếu đến Phuket vào chuyến cuối ngày, không còn ng để chờ thì họ sẽ... thỏa thuận giá để đi cho đủ "sở hụi".

- Đi taxi: giá cũng phụ thuộc vào điểm đến & phải trả giá với tài xế. Nhưng giá về Patong Beach / Phuket Town vào khoảng 500B nên nếu đi từ 3-4 người thì nên đi taxi, khỏi phải chờ đợi.
Nếu đi taxi thì nên đi ra xa khỏi khu vực đón khách của các hãng xe để trả giá. Hoặc qua khu Departure, canh xe taxi nào mới đưa khách ra sân bay thì trả giá sẽ rẻ hơn.

foxglove2012
27-09-2012, 09:22
Mình mới đi Phuket, đợt 2/9: Ngủ ở sân bay Phuket hơi ồn và lạnh .. k có nhiều chỗ để nằm ngủ đâu.
Bus từ sân bay về Old Town mình k xem kỹ lắm, nhưg Minivan về lại Patong.. thì 160-180B.
11h đêm mình đến Phuket vẫn còn Minivan
sáng mình đi taxi đi từ sân bay đến Pier mua vé đi Phi Phi để ngủ 1 đêm thì giá taxi là 400B

dungndna
28-09-2012, 18:48
Mình dự định cuối năm nay đi theo hành trình HN- Bangkok - Chiangmai - Udon Thani - vientiane - Vinh - HN trong đó cửa khẩu Thái - Lào, và Lào - VN là đường bộ, vậy thủ tục nhập cảnh có phức tạp không?

blue3022000
29-09-2012, 00:51
Kứu em với. E đặt phòng trên Agoda. Phòng đó có 1 single room (dạng extra) và 1 double room. E quên check vào extra room nên khi ra tờ recept, chỉ hiện là cho 2 người lớn. Hix hix. Vậy lúc đến nơi 3 người, họ có cho em ở không ạ? Hay em phải làm sao để thay đổi? Thay đổi có mất phí nữa không ạ? Ai có kinh nghiệm chỉ giáo em với? Công em thức đêm để đặt mà sai sót :(

Auzuzi
29-09-2012, 23:27
Tháng 10 tới hai vc mình và con nhỏ 5t có một short trip tới BKK 4 ngày 3 đêm. Hiện mình đang lên lịch trình chơi cho 4 ngày. Mình đang xem qua các day tour thì có tour đi thuyền xem chợ nổi trên nước (floating market). Các bạn cho mình hỏi tour này có ok ko, và có phù hợp cho bé 5t đi cùng ko?

Về vụ ăn uống mình cũng muốn hỏi qua một chút, những bạn nào đã đi rồi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé. Nhà mình rất khoái ăn đồ Thái, nên việc đầu tiên nghĩ đến khi đi Thái là ... ăn uống. Mình muốn ăn những nơi/nhà hàng đúng chất authentic, đặc biệt là đồ hải sản nữa. Các bạn recommend cho mình vài địa chỉ ăn uống hợp với tiêu chí của mình với.

Thanks mọi ng rất nhiều.

cauamsg
30-09-2012, 13:14
chào cả nhà ^
các bạn có thể mình xin review của các hotel : PRICE HOUSE được không nè? khoảng cách đến cac khu mua sắm có gần hok? hotel có tiện nghi hok?
http://www.booking.com/hotel/th/prince-house.html?tab=1&origin=hp&error_url=%2Fhotel%2Fth%2Fprince-house.en-gb.html%3Faid%3D304142%3Blabel%3Dpostbooking_confe mail%3Bsid%3D030f688a2a224da91ac9980cfd7e63f3%3Bdc id%3D1%3B&do_availability_check=on&aid=304142&dcid=1&label=postbooking_confemail&lang=en-gb&sid=030f688a2a224da91ac9980cfd7e63f3&checkin_monthday=5&checkin_year_month=2012-10&checkout_monthday=8&checkout_year_month=2012-10#availability_target

CÁM ƠN NHIỀU ^^

nghi0ranik
30-09-2012, 13:41
sao ko thấy bạn nào nhắc về công nghệ Imax vậy ta..cái này bên VN mình chưa có nè..nếu ai chuẩn bị đi BKK thì nên ghé qua Siam Paragon, tầng 5, mà xem thử cho biết và so sánh với Galaxy hay Mega Star bên mình
có nhiều loại vé,,nhưng tốt nhất mua cái mắc nhất 450 bath , khoảng 310 ngàn vnd
vài tấm hình mình mới xem về,vì bxa ko thích đeo kiếng nên phải chiều theo,,nên chỉ xem Imax 2D thôi
https://i1173.photobucket.com/albums/r589/minhminh098098/IMG_1400.jpg

https://i1173.photobucket.com/albums/r589/minhminh098098/IMG_1410.jpg

https://i1173.photobucket.com/albums/r589/minhminh098098/IMG_1411.jpg

nghi0ranik
30-09-2012, 13:45
Không cần phải book vé trước vì rạp luôn luôn vắng khách, luôn có chỗ ngồi tốt, xuất trễ nhất là 8 pm.

nghi0ranik
30-09-2012, 22:58
Tháng 10 tới hai vc mình và con nhỏ 5t có một short trip tới BKK 4 ngày 3 đêm. Hiện mình đang lên lịch trình chơi cho 4 ngày. Mình đang xem qua các day tour thì có tour đi thuyền xem chợ nổi trên nước (floating market). Các bạn cho mình hỏi tour này có ok ko, và có phù hợp cho bé 5t đi cùng ko?

Về vụ ăn uống mình cũng muốn hỏi qua một chút, những bạn nào đã đi rồi chia sẻ kinh nghiệm cho mình với nhé. Nhà mình rất khoái ăn đồ Thái, nên việc đầu tiên nghĩ đến khi đi Thái là ... ăn uống. Mình muốn ăn những nơi/nhà hàng đúng chất authentic, đặc biệt là đồ hải sản nữa. Các bạn recommend cho mình vài địa chỉ ăn uống hợp với tiêu chí của mình với.

Thanks mọi ng rất nhiều.
1 - ko nên đi chợ nổi vì rất chán,tốn kém,,và chỉ toàn bán đồ cho khách du lịch thôi..hoàn toàn ko có cảnh mua bán giữa local sellers và buyers ...bạn nào đã từng đi chợ nổi Cái Răng dưới CTho thì cái chợ này quá tệ...mình nghĩ bạn nên tim cách để có thể tự tới Safari World thì hay hơn,,,cố gắng xem hết tất cả các show trong đó

2 - món ăn Thái mà authentic thì cứ la lết ngoài lề đường..thấy món nào bên VN mình ko bán thì đó chính là món Thái dành cho ng Thái ăn,,thường thì ng Thái ở Bangkok sau khi đi làm về thì ăn luôn ngoài đường ...rồi mới về nhà.cho nên tầm 5 p.m trở đi thì đồ ăn bán đầy ngoài đường...cố gắng nhiều món bắt đầu bằng từ " tom " vd tom yam kung ..vì đây là những món rặc Thái

Auzuzi
30-09-2012, 23:51
1 - ko nên đi chợ nổi vì rất chán,tốn kém,,và chỉ toàn bán đồ cho khách du lịch thôi..hoàn toàn ko có cảnh mua bán giữa local sellers và buyers ...bạn nào đã từng đi chợ nổi Cái Răng dưới CTho thì cái chợ này quá tệ...mình nghĩ bạn nên tim cách để có thể tự tới Safari World thì hay hơn,,,cố gắng xem hết tất cả các show trong đó

2 - món ăn Thái mà authentic thì cứ la lết ngoài lề đường..thấy món nào bên VN mình ko bán thì đó chính là món Thái dành cho ng Thái ăn,,thường thì ng Thái ở Bangkok sau khi đi làm về thì ăn luôn ngoài đường ...rồi mới về nhà.cho nên tầm 5 p.m trở đi thì đồ ăn bán đầy ngoài đường...cố gắng nhiều món bắt đầu bằng từ " tom " vd tom yam kung ..vì đây là những món rặc Thái

Thanks bạn đã trả lời. Vì mình từ Sing qua nên mấy cái như Safari hay shopping này nọ mình ko có khoái lắm. Chắc mình chỉ tạp trung đi thăm quan Cung điện và các Chùa.

Về ăn uống ý mình muốn hỏi là các nhà hàng ngon ý, chứ ăn ngoài đường phố thì chỉ là ăn vặt và ăn chơi được thôi, mình muốn hỏi vài địa điểm ăn/chơi để đến bữa cả nhà đến đấy ăh cho đỡ mất công tìm kiếm.

foxglove2012
01-10-2012, 13:15
chào cả nhà ^
các bạn có thể mình xin review của các hotel : PRICE HOUSE được không nè? khoảng cách đến cac khu mua sắm có gần hok? hotel có tiện nghi hok?
http://www.booking.com/hotel/th/prince-house.html?tab=1&origin=hp&error_url=%2Fhotel%2Fth%2Fprince-house.en-gb.html%3Faid%3D304142%3Blabel%3Dpostbooking_confe mail%3Bsid%3D030f688a2a224da91ac9980cfd7e63f3%3Bdc id%3D1%3B&do_availability_check=on&aid=304142&dcid=1&label=postbooking_confemail&lang=en-gb&sid=030f688a2a224da91ac9980cfd7e63f3&checkin_monthday=5&checkin_year_month=2012-10&checkout_monthday=8&checkout_year_month=2012-10#availability_target

CÁM ƠN NHIỀU ^^
M vừa ở đây 2 đêm, đối diện Pantip Plaza có cái hẻm, đi thẳng gần hết hẻm nằm bên phải có cái hẻm ghi Prince house, Phòng sạch sẽ,
Nếu đi thẳng hết cái hẻm rẽ phải, cuối đường sẽ thấy bên trái là tòa nhà cao nhất, bên phải thẳng vào chợ Pratunam,

junbe
02-10-2012, 15:19
Sáng t6 tuần này e bay lúc 9h30 đến Don Muang lúc 11 rưỡi, đi thẳng ra Pattaya -> phương tiện gì và thuê hostel nào tầm 500 K ạ. Chiều đi biển, tối đi chơi . Ăn hải sản ở đây có ngon ko và ăn ở đâu a
T7: check out về Bang kok . Chiều t7 đi MBK, tối đi khaosan Road. E ở hostel trên đương rambuttri (ko đặt trước) thì nên ở cái nào giá hợp lý và có tểh 3 người/phòng ạ?. Ăn buffet tối ở tháp có gần khaosan ko ạ
CN: sáng đi Chatuchak bằng sky train, chiều đi Safari world có kịp ko (mấy giờ đóng cửa và e đi bằng phương tiện gì ạ)
T2: đi Chùa Vàng, cung điện Sau đó đi Platinum hoặc centre world

Mọi ng xem lịch trình của e có okie ko rùi góp ý giùm e nhé, cám ơn mọi ng nhìu a

lilac
02-10-2012, 17:12
@junbe:

1. Từ Dong Muang đi Pattaya: đi taxi đến bến xe Mochit rồi đi bus đi.
2. Hostel ở đường Rambuttri rất nhiều, bạn đến đó rồi tìm cũng đc. Vào xem chất lượng phòng rồi xem giá cả hãy đặt cũng đc. Lúc trước mình có ở cái guesthouse Sitdhi Guest House 2 RAMBUTRI SOI, CHÀOA RD., CHANASONGKRAM, PHANAKORN, BANGKOK. Cái này nằm sâu trong đường Rambutri nhưng có lối tắt sang Khao San. Phòng rẻ, sạch & có phòng từ 2, 3 đến 6 người / phòng.
Tuy nhiên, đường này bên cạnh đường Khao San. Ko có trạm tàu nên đi lại hơi bất tiện.
3. Buffet tối bạn ăn ở đâu? Nếu ăn ở Baiyoke thì ko nằm gần Khao San, mà nằm khu Pratunam.
4. Sáng đi Chaktuchak, chiều đi Safari thì... ko đủ cho cả 2. Vì Safari mở cửa từ 9AM-4PM & thường mọi ng mua tour, giá khỏang 850B/ng bao gồm xe đưa đón, vé vào cửa & buffet trưa & thgian dành cho Safari phải là từ 9AM-4PM, thgian đi từ trung tâm BK đến Safari khoảng 1h (nếu ko bị kẹt xe).

junbe
02-10-2012, 21:27
Thank bạn lilac nhiều cho t hỏi kỹ hơn xíu nhé

1. Đi bus về pattaya mất bao lâu nữa thì tới hả bạn, và sẽ ở khách sạn nào gần trung tâm, gần walking street
2.T định ăn buffet ở Baiyoke thì đi lại như thế nào hả bạn
3. HIc, thế chắc t fai đổi lịch safari world sang sáng t2 (mua tour tại hostel luôn hay fai đặt trên mạng ) và để hôm chủ nhật đi chùa vàng buổi chiều bạn nhỉ, chùa vàng đóng cửa lúc mấy giờ hả bạn?

Cho t xin thêm hostel nào ở đường rambuttri okie, và lịch t sắp xếp như thế có thuận tiện đi lại ko. Tchỉ đi đc từ t6 đến hết t2, sáng t3 đã về sớm rùi nên chắc ko thể đi hết những thứ hay ho đc rùi.

Cám ơn các bạn nhiều nha

lilac
02-10-2012, 21:36
@junbe:

1. Từ BK đi Pattaya hết khoảng 2h đi xe. Ks ở Pataya mình ko rành, sorry.
2. Nếu bạn ở Rambutrri, tức là ở khu Khao San thì muốn ra Bayoske phải đi taxi hoặc tuk tuk. Nếu đi metter thì khoảng 100B nhưng taxi khu này ko chịu đi metter mà toàn trả giá. :)
3. Grand palace - hoàng cung đóng cửa lúc 3:30pm.
4. Tour Safari bán nhiều ở các travel agent ở khu khao san và khu pratunam. Nói chung ở BK, ở đâu có vp du lịch là sẽ có bán tour đi Safari, chất lượng như nhau hết, chỉ khác giá. Bạn đến đó mua cũng đc.

linhnam
02-10-2012, 22:12
Mình mới đi Thái về - còn dư gần 5000 thb! bạn nào cần đổi pm inbox mình nha!

mims
03-10-2012, 14:13
Có bạn nào biết ở BKK muốn mua đồ trekking (giày, balo, quần áo thermal cho mùa đông) thì ra đâu nhỉ?

kayaking
03-10-2012, 14:30
Có bạn nào biết ở BKK muốn mua đồ trekking (giày, balo, quần áo thermal cho mùa đông) thì ra đâu nhỉ?

Ngay ở trung tâm shopping thui. Bạn đi đến Amarin Plaza (gần Chidlom BTS), lên tầng 2 có bán toàn đồ outdoor thui, tha hồ mà lựa chọn. Have fun

hiver2winter
10-10-2012, 02:16
Anh chị cho em hỏi thêm về việc liên lạc ở Bangkok: điện về Việt Nam và đăng kí sử dụng 3G như thế nào để tiết kiệm chi phí nhất? Quay qua quay lại thì tuần sau em lên đường rồi. :)

dungndna
10-10-2012, 12:17
Các bác biết ở đâu bán tour Thái Lan uy tín ko? em đi nước ngoài lần đầu nên ngại tự túc lắm

nghi0ranik
11-10-2012, 13:32
Các bác biết ở đâu bán tour Thái Lan uy tín ko? em đi nước ngoài lần đầu nên ngại tự túc lắm

Nếu đi oversea holiday lần đầu thì mình nghĩ bạn nên đi tour cho khỏe,vừa có guide lo cho mình,ăn uống ngủ nghĩ ko phải lo..cần gì thì cứ hỏi guide và cho ít tiền tip,ng ta sẽ nhiệt tình giới thiệu và phục vụ bạn như King..
vả lại tour Thái giờ quá rẻ mà, chỉ có 7tr cho cái tour 6n5d bay với Qatar Air ( đi tự túc nội tiền mua cái vé khứ hồi cũng ko dưới 4tr rồi )

Jamie
11-10-2012, 14:06
Nhà mình cho em hỏi phía đông bắc Thái (đi từ Nongkhai về Bangkok) có điểm thăm quan nào đẹp ạ. Em muốn chơi ở đấy hơn là về Bangkok

khongthudao
12-10-2012, 17:03
Các bạn cho mình hỏi, mình đến BKK khoảng 11h15 của hãng AirAsia. Dự định đặt đi Phuket chuyến 13h35 của hãng Nokair, mình hơi băng khoăng là từ International Terminal và Domestic cách nhau có xa không? Và khoảng thời gian giữa đến và đi như vậy có an toàn không? Xin cám ơn.

quemua90
12-10-2012, 21:13
Các bạn cho mình hỏi, mình đến BKK khoảng 11h15 của hãng AirAsia. Dự định đặt đi Phuket chuyến 13h35 của hãng Nokair, mình hơi băng khoăng là từ International Terminal và Domestic cách nhau có xa không? Và khoảng thời gian giữa đến và đi như vậy có an toàn không? Xin cám ơn.

Nếu bạn đi Air Asia thì Int'l Terminal của AA cũng trùng với Domestic Terminal , đều là Don Muang Aiport

Nếu giờ đến và giờ đi thực tế đúng theo giờ của lịch trình thì không ngại (nếu bạn không có hành lý ký gởi vì lúc đến ,phải chờ lấy -còn nếu có ký gởi thì phải nhanh chân)

Thình thoảng AA cũng delay nên không biết thế nào

(Có lần, qm đi Indo 2 chuyến liên tiếp cách nhau mấy giờ, không ngờ AA dời chuyến đầu tiên qua ngày sau, coi như bỏ vé chuyến thứ 2, qm cầu may, gởi mail cho họ xin dời chuyến thứ 2 sang ngày sau luôn, không ngờ họ đồng ý,may quá!!không thì mất tiền chuyến thứ 2 mà không trách họ được)

Jamie
13-10-2012, 08:13
Cả nhà ơi, nhà mình có ai chơi ở Khon Kaen và Nakhon Rajasima chưa? E đang muốn đi ở chỗ này nhưng có vẻ ít quá, bà con có vẻ đi Chieng Mai nhiều.

hoangvanphuong75
13-10-2012, 20:49
@Jamie: Khonkaen, trên đường đi Nongkhai qua Laos, city này cũng rất đẹp nên ghé! Tại Vientian có international bus Vientian-Khonkaen.

Tiny12
14-10-2012, 09:56
Anh chị cho em hỏi thêm về việc liên lạc ở Bangkok: điện về Việt Nam và đăng kí sử dụng 3G như thế nào để tiết kiệm chi phí nhất? Quay qua quay lại thì tuần sau em lên đường rồi. :)

Bạn có thể mua " True move " ( màu đỏ rất đặc trưng) ở cửa hàng 7 Eleven sử dụng 3G được 3 ngày. Thông thường họ bán >90bath/sim, 1 set có 2 sim khoảng 150 bath. Mình trả tiền bằng thẻ nên ko nhớ chính xác số tiền. Sim này sử dụng internet & nghe được nhưng muốn gọi thì bạn phải nạp tiền vào. Sau 3 ngày bạn muốn sử dụng tiếp thì lại nạp tiền vào hoặc thay sim sd 3 ngay tiếp - rẻ hơn. Ở 7 Eleven họ có nạp cho bạn, bạn nên để họ nạp giúp mình & kiểm tra lại. Vì mình tự nạp rắc rối lắm, tin nhắn phản hồi toàn tiếng Thái & sau 1 lần nạp sai nhà mạng sẽ giữ tiền mình lại & mình phải biết để liên hệ, người Thái ko phải ai cũng biết tiếng Anh, cực kỳ phiền.

Tiny12
14-10-2012, 10:08
Kứu em với. E đặt phòng trên Agoda. Phòng đó có 1 single room (dạng extra) và 1 double room. E quên check vào extra room nên khi ra tờ recept, chỉ hiện là cho 2 người lớn. Hix hix. Vậy lúc đến nơi 3 người, họ có cho em ở không ạ? Hay em phải làm sao để thay đổi? Thay đổi có mất phí nữa không ạ? Ai có kinh nghiệm chỉ giáo em với? Công em thức đêm để đặt mà sai sót :(

Bạn email liên hệ trực tiếp với khách sạn, họ sẽ bổ sung & gửi lại cho bạn rất nhanh. Về dịch vụ ở Thái là No.1, tuy nhiên cẩn thận vẫn hơn vì có thể còn liên quan đến ăn sáng nếu bạn đặt agoda bao gồm.

zxcvbnmMMO
15-10-2012, 12:46
Các anh chị cho em hỏi là em có 1 cái thẻ Vietcombank master debit thì có thanh toán đc khi đặt vé máy bay cũng như đặt phòng qua agoda ko ạ, thấy cái ông làm thẻ bảo chưa chắc đã thanh toán đc :|

lười
15-10-2012, 12:57
@zxcvbnmMMO: Thẻ đó đặt phòng qua agoda thoải mái bạn nhé, còn máy bay bạn phải xem bạn bay bằng hãng nào, mà theo mình thấy thì chính sách thanh toán của các hãng bay đều chấp nhận thẻ Master Debit cả rồi!

zxcvbnmMMO
16-10-2012, 09:08
@zxcvbnmMMO: Thẻ đó đặt phòng qua agoda thoải mái bạn nhé, còn máy bay bạn phải xem bạn bay bằng hãng nào, mà theo mình thấy thì chính sách thanh toán của các hãng bay đều chấp nhận thẻ Master Debit cả rồi!

Em cảm ơn Lười nhiều nhé :D

blue_
16-10-2012, 19:52
Em không biết ở đây có ai từng đi xe buýt từ Udon Thani đến Chiang Mai chưa ạ? Em tìm mãi trên wiki mà chỉ thấy các chuyến bay, còn các trang tiếng Việt thì bảo là phải đi tuk tuk =((

SocolaCat
17-10-2012, 11:01
Anh chị ơi cho em hỏi, ngày 6-11/11 hai vợ chồng em dự định đặt vé mb đi trăng mật Thái Lan. nên book ks ở đâu thì tiện đi bảo tàng sáp? ở BKK có chỗ vui chơi giải trí cảm giác mạnh nào không? Tiếng anh tậm tạch có đi được ko ạ vì biển chỉ đường toàn tiếng Thái chắc em chịu chết rồi?

kub4undre
17-10-2012, 11:53
Anh chị ơi cho em hỏi, ngày 6-11/11 hai vợ chồng em dự định đặt vé mb đi trăng mật Thái Lan. nên book ks ở đâu thì tiện đi bảo tàng sáp? ở BKK có chỗ vui chơi giải trí cảm giác mạnh nào không? Tiếng anh tậm tạch có đi được ko ạ vì biển chỉ đường toàn tiếng Thái chắc em chịu chết rồi?

Nếu đi Trăng Mật mà đặt khách sạn thì bạn nên đi qua công ty Du lịch hoặc lữ hành làm là tốt nhất.
Bên Viettravel or SGtoursit cũng có dịch vụ đấy. Phí tùy theo từng loại khách sạn.
Không thì bạn đặt qua bên Agonda hoặc Booking cũng khá tốt. Nếu bạn đã quen với những trang web đó thì không cần đặt qua đại lý du lịch, vì thái thông tin khá nhiều và mọi ng đều biết tiếng anh

yinyang
18-10-2012, 08:44
Hello mình sắp dẫn 1 đoàn khách đi sang Thái gặp đối tác của công ty mình, và sẽ có khoảng 1 ngày trống ở đó để đi lại tham quan, mấy bạn cho mình hỏi là những chỗ nào là căn bản phải đi, và ăn uống ở các nhà hàng nào thì ok?

khongthudao
18-10-2012, 18:28
Mình nghĩ là được. Mình xài cả 2 Master và VISA debit của ACB thanh toán mua vé AirAsia và Agoda bình thường nè bạn.

nghi0ranik
18-10-2012, 21:06
Hello mình sắp dẫn 1 đoàn khách đi sang Thái gặp đối tác của công ty mình, và sẽ có khoảng 1 ngày trống ở đó để đi lại tham quan, mấy bạn cho mình hỏi là những chỗ nào là căn bản phải đi, và ăn uống ở các nhà hàng nào thì ok?

Buổi tối cho lên Bai yorke Sky ăn bufet 120 món là chuẩn, đáp ứng đủ nhiều điều : ngon, no nê, sang trọng, view đẹp vì là tallest building in Thai.

Ăn xong lấy taxi ra Soi Cowboy xả láng tiếp...

yinyang
19-10-2012, 16:45
buổi tối cho lên Bai yorke Sky ăn bufet 120 món là chuẩn, đáp ứng đủ nhiều điều : ngon, no nê, sang trọng, view đẹp vì là tallest building in Thai

ăn xong lấy taxi ra Soi Cowboy xả láng tiếp...

Sếch sô ở Soi Cowboy có an toàn không? Để tránh máy cái vụ chặt chém thì phải thế nào vậy bạn?

nghi0ranik
20-10-2012, 15:48
Ta nói dân Việt mình đi chơi nước ngoài dễ bị bắt nạt. Cũng ko biết why nữa,( ae guide nào đi tour Thái khi đưa kh ra đảo san hô ở Pattaya chắc cũng nghe qua vụ 1200 usd )
Cho nên tốt nhất khỏi vô mấy chỗ này nếu chưa vô lần nào hoặc nếu vào thì nên có người bản xứ đi cùng cho chắc ăn

Cho nên ae nếu có đi theo tour thì tốt nhất guide dặn cái nào cần tránh thì chớ có đụng vào, ko thì mất tiền mà guide cũng ko can thiệp dc..( vì guide còn phải qua lần sau,lần sau nữa )

Vd cụ thể, chơi dù lượn, guide cho giá 400 bath,kh chê mắc ko chơi,đi 1 vòng thấy chỗ kia cũng dù lượn,cũng 15' nhưng có 200 bath..rẻ tới 1/2 mà ngu sai ko bay. Chơi xong,còn có tấm hình kỉ niệm,tới khi tính tiền thì 200 bath là " tip " còn 15' chơi dù là 2200 bath. Kh mà ko trả thì ko có cửa mà đi xa khỏi 20m kể từ cái chỗ đáp xuống.
Kêu 1188 ( CS du lịch ) đến nó còn la cho.
Kêu guide và local guide tới hỗ trợ tụi nó cầm mã tấu chỉ thẳng mặt mà nói chuyện.

hoangvanphuong75
21-10-2012, 14:50
@blue:
Changmai là city lớn của Thai, Udon cũng vậy, có xe chạy Udon - Changmai, nên em yên tâm. Tuy nhiên 1 ngày không nhiều chuyến như ở BK. Bến xe Udon gần Train station cũng tiện cho em có nhiều lựa chọn. Xa như Ubon mà còn có xe đi Changmai nữa mà!

(Em không biết ở đây có ai từng đi xe buýt từ Udon Thani đến Chiang Mai chưa ạ? Em tìm mãi trên wiki mà chỉ thấy các chuyến bay, còn các trang tiếng Việt thì bảo là phải đi tuk tuk =(()

blue_
26-10-2012, 12:55
Cám ơn anh nhiều lắm lắm. May quá, vậy là em ko phải đi xe lên BKK xong lại chạy ngược về Chiang Mai r :((

quynh2187
28-10-2012, 01:58
Ban nen dat ve may bay cua hang asia la gia re va hop ly nhat . Xin loi ban nhung quan ao ma danh ve VN thi ban khong the di duoc bang may bay vi quy dinh cua hang la ko qua 15 kg va 7 kg sach tay. Neu ban muon danh quan ao nhu vay ban hay di bang duong bo hoac di Trung Quoc LH : +66889199202 hoac TH: vangtoinhaque_tm

quynh2187
28-10-2012, 02:04
Ban co the goi dien cho minh :+66889199202 hoac YH:vangtoinhaque_tm :D vi gio nay chac minh chua ngu dang sem phim . Minh co the giup ban

hoangvanphuong75
28-10-2012, 10:08
Blue: Udon, có 2 bến xe, hỏi là ra hết à, ở đó người Việt nói được tiếng Việt cũng nhiều (người lớn tuổi). Đi du lịch hỏi thăm đường cũng là 1 trải nghiệm vui.

NangCaoNguyen
29-10-2012, 01:09
Cả nhà ơi giúp em 1 việc nhé
Nên đi Chiang Mai hay Chiangrai nơi nào đẹp và có nhiều thứ để chơi. Em cần gấp lắm để đặt vé máy bay
Em cám ơn

NangCaoNguyen
29-10-2012, 01:20
Do có vé rẻ đi Thái em dự định đi 1 tuần anh chị giúp em thông tin sớm để em book vé nha
Ngày 22/8/2013 đi chuyến SG-BK nghỉ đêm tại sân bay
23/8/2013 đi chuyến sớm BK - Phuket
24/8/2013 đi chuyến cuối từ Phuket - Chiang Mai
26/8 chuyến cuối về BK
27 28 29/8 ở đây dự định đi Pattaya
30/8 bay chuyến 3h10 về SG
Em phác thảo như vậy anh chị coi rồi giúp em sớm nha
SG<->BK 100$
BK - Phuket 18$
Phuket - Chiangmai 30$
Chiangmai - BK 12$
Chờ tin từ anh chị

tangquocluong
29-10-2012, 01:53
các anh cho e hỏi : ngày 31 này e qua thái.bay của VN airlines chuyến 11h45 tới nơi khoảng 13h10.thì e di chuyển = phương tiện nào tới khu chợ Pratunam là nhanh nhất nhỉ ( e lần đầu qua nên cũng k thông thạo đg bên đó ạ )

ngày 2/11 e bay về VN chuyến 14h20...e phải ra sân bay từ mấy giờ ạ & di chuyển = Phương tiện nào là ok nhất ạ...thank mọi ng nhiều

salad
29-10-2012, 09:48

Em vừa đi về bác ạ.
1. Bảo tàng sáp Madame Tussauds BKK nằm trong Siam Discovery nên bác ở khu Patumwan sẽ rất tiện. Khu Patumwan cũng gần ngay trạm BTS National Stadium, đi bộ một chút là tới Jim Thompson House, Siam Discovery, MBK, Siam Paragon (Ko thích đi bộ thì bác trả 15baht đi 1 trạm BTS là tới Siam Paragon. Nếu tới Siam Paragon, 2 bác nhớ dẫn nhau lê xem IMAX 1 lần nhé!), Central World, Big C. Ngoài ra khu này còn có một 7-11 và một travel agency ngay đầu ngõ, footcart thì dọc đường đi, Thai massage và nhà hàng xinh xinh, coffee shop xinh xinh cũng dọc đường đi luôn.

Em ở Patumwan House 1,200 baht / nite, post một ít hình để 2 bác tham khảo.

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/548841_435175203216554_1041017829_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/26636_435175339883207_1769052431_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/578430_435175243216550_731248587_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/68077_435175123216562_395170372_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/251286_435175143216560_331239856_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/483065_435175153216559_1834876539_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/560468_435175099883231_732996309_n.jpg

P/S: Patumwan House đợt này có cả ăn sáng buffet nhưng bác chuẩn bị tinh thần là ko hoành tráng nhé, sáng nào cũng như sáng nào, có bánh mì (kèm máy nướng bánh mỳ cho ai thích ăn bánh mì nướng), mứt quả, bơ lạt ăn kèm bánh mì, trứng ốp la, tương ớt, tương cà, xúc xích nướng, hoa quả 2 loại (dứa và đu đủ), cà phê, trà, sữa tươi, nước quả. Cả 2 đợt đến BKK em đều ở Patumwan House nên em ko so sánh được với các nơi khác. Hai bác cứ tham khảo thêm nhé!

2. Vui chơi cảm giác thì em cũng chỉ biết có Dream World.

3. Ở BKK bác ko phải lo quá về tiếng Thái nhé bác. Biển chỉ đường hầu hết có cả tiếng Anh lẫn tiếng Thái. Tiếng Anh ok một chút là được, chỉ cần hiểu nhau. Cần thiết thì bác có cái Lonely Planet, bí quá thì đưa cho người ta xem. Có điều nếu bác hỏi đường thì nên chắc chắn là người ta hiểu được bác cần đi đâu. Hỏi đường các bác làm việc ở các trạm BTS là tốt nhất, ai cũng rất nhiệt tình và lịch sự. Còn lúc ở đường thì bác cứ tóm lấy người Tây nào trông bụi bụi, phất phất vào, nhiều khả năng họ đã ở Thái lâu rồi nên biết đường rất giỏi. Không có nữa thì người Thái, bác cứ hỏi các bạn thanh niên trẻ trẻ.

Ở BKK bác cố gắng học đi BTS và MTR. Hạn chế taxi. Em đặc biệt ghét taxi Thái. Lần nào em yêu cầu meter cũng từ chối. Một lần em kêu đưa em đến một nhà hàng bạn em giới thiệu thì kêu váng lên là xa lắm, không nên đi, tao biết cái nhà hàng này, đồ biển, đồ Thái, sang trọng lịch sự, để tao chở đến nhé chỉ có 50baht thôi. Em ngu đột xuất, rồi em đến cái nhà hàng sang trọng và lịch sự ở ngoài vườn ấy và bị chém đẹp. Mới nhớ ra anh taxi cũng có phần trong cái hóa đơn của em. Mà em đã chọn anh màu hồng mà các bác trong này khuyên rồi đấy nhé!

salad
29-10-2012, 10:12
Sirroco thì chỉ nghe nói là mắc hơn view đẹp hơn vì như một vườn treo nằm ngoài trời, chưa đi nhưng mà có nhiều tiền chắc cũng thử.

Em đã lên Sirocco rồi bác ạ. Ôi nó sang trọng, lịch sự và xa hoa, em cứ đi một bước lại có một anh dễ thương soi đèn và bảo em bước chân cẩn thận. May mắn là hôm ấy nhờ xem cái drinklist của nó mà em ko dám gọi đồ ăn, ko thì chắc ăn tối ở đấy xong thì em cũng ko còn tiền mà về. Gọi 1 ly cocktail nhé! 1,800 baht.

Sirocco có 2 cái bar ạ, cả hai đều ở ngoài trời. Một cái thì đứng ôm lan can mà nhìn xuống dưới, cảm giác như mình đang chơi vơi trên một chiếc phi thuyền, bay bay trong tiếng nhạc. Một cái thì ko có nhạc nhưng bù lại có một dãy sofa, nằm lăn lê bò toài nhìn xuống dưới. Tiếc là em không có máy ảnh xịn để chụp ảnh xịn.

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/550745_435156709885070_51530299_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/198756_435156759885065_724291195_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/208056_435156803218394_1390572679_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/247374_435156829885058_1465369825_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc6/254551_435156883218386_1708554554_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/577198_435156976551710_226103477_n.jpg
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/576267_435157009885040_1618456609_n.jpg

Đến khi nào đó có ai đó nhất định em sẽ lại tới đấy nữa bác ạ.

nghi0ranik
29-10-2012, 11:26
các anh cho e hỏi : ngày 31 này e qua thái.bay của VN airlines chuyến 11h45 tới nơi khoảng 13h10.thì e di chuyển = phương tiện nào tới khu chợ Pratunam là nhanh nhất nhỉ ( e lần đầu qua nên cũng k thông thạo đg bên đó ạ )

ngày 2/11 e bay về VN chuyến 14h20...e phải ra sân bay từ mấy giờ ạ & di chuyển = Phương tiện nào là ok nhất ạ...thank mọi ng nhiều
tại bạn ko chịu đọc chứ mấy câu này đã dc trả lời rồi

giangholonggio
29-10-2012, 13:22
@salad: hahaha salad về rồi à. Thanks for your info nhá. Đợt này có ai đó bị méo mặt ko salad. Mình có thằng bạn Thái nghe mình hỏi sirocco nó cũng méo mặt nữa huống chi là mình, nó nói dắt bạn gái lên đây ăn uống thì chắc là cầu hôn luôn để tốn một lần cho đáng luôn hahaha.

linhlinhconuong
31-10-2012, 15:09
Các bác ơi, cho em hỏi ở Bk thì ở khu Pratunam hay Sukhumvit a? Em đang phân vân giữa 2 khu này đây. Xin cảm ơn rất nhiều

SocolaCat
31-10-2012, 15:48
Đầy là lịch trình của em hôm tới, các bác xem và góp ý giúp em với nhé, em cảm ơn nhiều ạ!
Lịch trình từ 6/11-10/11
* Ngày 06/11
- 11h20 hạ cánh, check out đến 12h30 thì ra cổng rẽ trái vào food court ăn trưa. Sau đó, xuống tầng bắt bus đi Pattaya (Từ sân bay bắt xe của hãng BellTravelService ở tầng 1 sân bay đi Pattaya giá là 200 bth đưa đến tận ks thì phải.
- 17h check in khách sạn, tắm rửa nghỉ ngơi
- Ăn tối đi xem show Alcazar
( mua show chỗ nào giá rẻ hả chị, ở KS nào tiện đi walking street và ra bãi biển, ăn uống ở Pat chỗ nào ok? Em muốn xem cả 5 show sexy show thì mua vé kiểu j cho rẻ? em nhớ có lần em đi tour thì các show vị trí nó xa nhau em di chuyển kiểu j hả chị? Có j cần lưu ý để khỏi bị chặt chém ở Pat ko? )
* ngày 7/11
- Sáng mua tour nửa ngày đi noong nooh, mua trên hotel2Thailand
- Đi đến tượng phật vàng khắc trên núi
- Em muốn đi dù kéo mà ko biết đi ntn ko muốn ra đảo San Hô vì sợ lóe ngóe bị chem.
- tối dạo bãi biển, xem show nốt, massage Thái rồi về ngủ
* Ngày 8/11:
- Ăn sang, check out về BKK.
- em đang lăn tăn là đi phương tiện j để về BKK tiện ạ. Em thấy bảo bắt Bus về EKAMAI. Bắt Bus ở PAT thì đến đâu ạ?
=>>> Ở Pattaya nên ở KS nào thì tiện đi lại ạ? Giá phòng khoảng từ 700-800 hoặc rẻ hơn. Đi lại thì có nên thuê xe đi ko ạ? Lấy bản đồ PAT ở đâu?
-Check in KS ở BKK chiều ngủ tối đi ăn chơi shopping và massage.
*Ngày 9/11:
-Đi cung điện hoàng gia, chùa phật nằm, chùa vàng
- Đi tour đi để đi thuyền trên song Chaopraya?
- Chiều đi Chocolate Village  cái này em đọc thấy các mẹ phản hồi tốt nên muốn đi chứ chưa biết đi ntn ạ
- Tối lại ăn uống shopping
*Ngày 10/11:
- Dậy chuẩn bị đồ ra sân bay, shop tiếp nếu còn thời gian
- Em muốn lang thang trong King Duty Free thì nên ra tầm khoảng bao lâu trước giờ bay, em bay vào 18h35f.
- Ở sân bay có chỗ ăn uống sau khi check in ko?
=>>> Em muốn hỏi:
ở BKK em nên đặt KS ở đâu để có thể mua đi mua sắm tiện: MBK, Siam paragon… Ăn uống có món j đặc sản cần thưởng thức?
Lịch trình kia em ko ghi là vui chơi ở Siam nhưng có thể em sẽ bỏ bớt vì em mê khu tổ hợp Siam và muốn vào bảo tàng sáp và Siam ocean park.
Em có thể mua Sim dt hang j ở sân bay để có thể gọi về nhà trong 5 ngày đó, ngoài ra em muốn mua một sim 3g cho ipad để thắc mắc gì còn hỏi trợ giúp từ các chị.
Quên mất nữa là em bay của VN airlines ạ nên sẽ đi sân bay Suvanahbumi

Yuury
02-11-2012, 08:58
Thấy AA đang có khuyến mãi vào sang năm thích quá. Nhưng mình chỉ có thể đi vào tháng 5 thôi. Các bạn cho mình hỏi tháng 5 ở Thái có phải mùa sale ko ạ?

Đầu Đất
04-11-2012, 01:05
Chào các bạn. mình đang lên lịch đi Thái Lan và Myanmar trong vòng 1 tháng, mình đã lên cơ bản lịch trình, các bạn góp ý giùm mình với nhé
Ngày 1: Bay SG-Bangkok: mình bay chuyến sáng chắc kiếm cái nhà nghỉ nào gần gần sân bay ở luôn rồi loanh quanh đâu đó vì sáng hôm sau bay sớm đi Yangon luôn
Ngày 2: Bay đi Yangon, chơi loanh quanh Yangon
Ngày 3: tiếp tục Yangon
Ngày 4: đi kyaikto thăm Golden Rock, được 1 cái hoàng hôn ở đây
Ngày 5: Bình minh Golden rock xong bắt xe đi bago luôn, nếu tối đó có xe từ Bago đi Mandalay thì đi luôn trong đêm cho tiết kiệm thời gian
Ngày 6: bắt xe đi Mandalay
Ngày 7: chơi ở mandalay
Ngày 8: tiếp tục ở Mandalay
Ngày 9:Từ mandalay đi Bagan
Ngày 10: ở Bagan
Ngày 11: từ Bagan đi Inle
Ngày 12: ở Inle
Ngày 13: Từ Inle Đi Kengtung, tới đây em muốn nhập cảnh vào ThaiLand và đi vùng Tam Giác Vàng, chỗ này em đang nghiên cứu vì em con gái đi 1 mình ko biết có nên chăng
Ngày 15: về Chiangmai
Từ ngày 15-18: chơi ở Chiangmai và các vùng lân cận, hoặc dư ra 1 ngày để dự phòng lịch trình phía trên có ghiền ở đâu đó ở lại thêm
Ngày 19: bay từ Chiang mai về Phuket
Từ ngày 20 đến ngày 25 lang thang Phuket-Ao Nang-Krabi-Đảo Phi Phi....
Từ ngày ngày 26 đến ngày 28 ở Hua Hin
Từ ngày 29 đến 31 ở Bangkok rồi về SG luôn
Em đọc mòi mòn cái Topic về Thailand và Myanmar để sắp cái lịch này, do còn khá lâu em mới đi nên sẽ tham khảo thêm để sửa đổi, em chỉ mới chốt 2 cái vé khứ hồi SG-BK thôi.
Cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

Jamie
04-11-2012, 22:10
Theo như mình dc biết thì biên giới đường bộ giữa Thái Lan & Myanmar đã đóng cửa từ lâu rồi bạn ạ. Còn việc đi sâu vào lãnh thổ Myanmar từ Tam giác vàng thì có lẽ phải có chuyên gia trả lời

Jamie
04-11-2012, 22:14
Nhà mình cho em hỏi là đã ai đi bus từ Bangkok về Savannakhet chưa ạ? Em có search thông tin trên mạng mà ko thấy

cohamchoi
05-11-2012, 10:15
đúng rồi bạn, Myanmar chỉ cấp visa đường hàng không, ko cấp visa đường bộ đâu

jinnynhungoc
05-11-2012, 12:43
Bạn vui lòng post lịch trình của bạn vào khu vực thông tin du lịch Myanmar.
Hiện tại bạn tao topic không hợp lệ sẽ bị đóng tại đây.

giangholonggio
05-11-2012, 13:19
Các bác ơi, cho em hỏi ở Bk thì ở khu Pratunam hay Sukhumvit a? Em đang phân vân giữa 2 khu này đây. Xin cảm ơn rất nhiều

Tiêu chí của cô nương là gì :), cần rõ thì mọi người mới giúp được. Hai khu này gần nhau, đều ở trung tâm và giao thông rất thuận tiện, khác biệt duy nhất là SKV sang hơn PTN nên giá cả mắc hơn tí, nếu phượt thì nên PTN còn nếu tiểu thư cô nương thì nên ở SKV.

Thấy AA đang có khuyến mãi vào sang năm thích quá. Nhưng mình chỉ có thể đi vào tháng 5 thôi. Các bạn cho mình hỏi tháng 5 ở Thái có phải mùa sale ko ạ?

Họ sales quanh năm bác ạ, BK dễ mua sắm. Nếu muốn đi Grand sale thường vào hè thu cỡ tháng 7-8, final thường mùa giáng sinh và năm mới.

Nhà mình cho em hỏi là đã ai đi bus từ Bangkok về Savannakhet chưa ạ? Em có search thông tin trên mạng mà ko thấy
Mình chưa từng đi theo hành trình này, bác nào từng đi vào trả lời giúp đi, mình chỉ search ra được thông tin này. Bạn cố gắng search bạn nhé:
From Bangkok's North-Eastern bus terminal at Mor Chit (near the Morchit Skytrain and Chatuchak MRT stops) find a bus going to Mukdahan (มุกดาหาร). The distance is well over 600km by road so expect the journey to take nearly a half day. Alternately a bus can be taken from Suvarnabhumi Bangkok International Airport.

Once in Mukdahan, find local transport to the Second Thai-Lao Friendship Bridge and Savannakhet is just on the opposite side.

beo_quynh169
05-11-2012, 17:52
Chào anh(chị), sắp tới em có chuyến du lịch sang Thái trong vòng 6 ngày (21/5-26/5/2013). Đây là lần đầu em tự đi ra nước ngoài, nên không biết sắp xếp lịch trình thế nào cho hợp lý nên anh(chị) giúp em với. Chuyến bay của em sẽ đến Bangkok vào 11:05 sáng 21/5/13. Em định đi Bangkok-Pattaya-Phuket-Bangkok. Em sẽ về vào chuyến bay 6:45 sáng 28/5/13. Mọi người tư vấn giúp em với. Em cám on mọi người nhiều :D.
PS: Don Mueang International Airport là sân bay em hạ cánh và quay về

salad
07-11-2012, 08:33
@salad: hahaha salad về rồi à. Thanks for your info nhá. Đợt này có ai đó bị méo mặt ko salad. Mình có thằng bạn Thái nghe mình hỏi sirocco nó cũng méo mặt nữa huống chi là mình, nó nói dắt bạn gái lên đây ăn uống thì chắc là cầu hôn luôn để tốn một lần cho đáng luôn hahaha.

Mặt em ko méo mà là shock nặng luôn bác ạ!
Nhưng mà cũng đáng đồng tiền bát gạo, tích cóp lâu lâu tiêu 1 lần như thế cũng được bác ạ! Hehehe

linhng
07-11-2012, 10:30
Em đã lên Sirocco rồi bác ạ... Gọi 1 ly cocktail nhé! 1,800 baht.

Óa, nay mới đọc kỹ 1,800 baht cơ à? Mềnh ngâm kíu các bạn nước ngoài bảo là $15 thui mà. Hay này là giá rẻ nhất drink list huh bạn salad ơi?

phanthang
08-11-2012, 21:15
Cách hay nhất là đi ô tô từ Bangkok đến Mukdahan. Từ bến xe Mudahan (Thai),xe liên vận quốc tế Lao Thai 2 tiếng có 1 chuyến chạy Savannakhet & ngược lại qua cầu Hữu nghị 2.... Những ngày lễ hội như Soongkran (bên Lào là "Bun Pi mày" hoặc "Bun Hốt nạm") số đầu xe chay có thể tăng thêm & chạy đến 10h đêm để phuc vụ người dân Lao - Thai về nước vui chơi ăn Tết...

sport120
09-11-2012, 23:55
Mình vừa mua vé AA tết đi Thái.Có 1 ít thắc mắc cần các bạn chia sẽ và giúp đỡ:
- BKK ở khu nào là đc,tiền tầm 500k là ổn.
- Cách đi từ Pattaya đến sân bay Don Muang.
Xin cám ơn.

Jamie
12-11-2012, 15:19
Xin hỏi nhà mình có ai đi chợ máy ảnh ở Bangkok chưa ạ? Em muốn thăm quan và mua 1 số đồ linh tinh thôi ạ nhưng chưa biết ở chỗ nào nữa.

chuppy_princess
13-11-2012, 23:16
Cách đi từ Pattaya đến sân bay Don Muang.
1. Từ sb DMK đón taxi (200-300baht) hoặc shuttle bus (nếu ko có hành lý) đến Mochit. Tại đây quoắc xe bus đi Pattaya (131baht)
2. Đi van của bellservice (bạn có thể search trang web), 350baht/người, van rước đi từ DMK-Suvarnabhumi, đổi bus đi Pat (mất khoảng 3h)
3. Taxi mà tiến (1k2-1k5 baht)

sport120
14-11-2012, 01:00
1. Từ sb DMK đón taxi (200-300baht) hoặc shuttle bus (nếu ko có hành lý) đến Mochit. Tại đây quoắc xe bus đi Pattaya (131baht)
2. Đi van của bellservice (bạn có thể search trang web), 350baht/người, van rước đi từ DMK-Suvarnabhumi, đổi bus đi Pat (mất khoảng 3h)
3. Taxi mà tiến (1k2-1k5 baht)
Cám ơn bạn,nhưng ý mình là đi từ Pattaya đến DonMuang.

thachtrungngoc
15-11-2012, 17:36
Em có 2 ngày 2 đêm free, từ Bangkok có những điểm nào thú vị để chơi tham quan ạ? (trừ Ayuthaya vì đi rồi). Em mới dự định nếu ko có địa điểm khác thì đi 1 trong 2 nơi là Pattaya hoặc Hua Hin. Ngoài 2 chỗ đó các bác tư vấn giùm em có chỗ nào nữa ko?

salad
17-11-2012, 15:52
Óa, nay mới đọc kỹ 1,800 baht cơ à? Mềnh ngâm kíu các bạn nước ngoài bảo là $15 thui mà. Hay này là giá rẻ nhất drink list huh bạn salad ơi?
Ối giời ơi, nếu nó có $15 thôi thì ngày nào em cũng lên bác ợ!

chuppy_princess
18-11-2012, 22:00
Cám ơn bạn,nhưng ý mình là đi từ Pattaya đến DonMuang.
Vậy bác đi của bellservice cho tiện. Khỏi đón bus thì Pat đi bkk rồi lại bkk-DMK nữa mất công

sport120
18-11-2012, 22:17
Vậy bác đi của bellservice cho tiện. Khỏi đón bus thì Pat đi bkk rồi lại bkk-DMK nữa mất công

Cám ơn bác,nhưng mà cho mình hỏi bellservice là ở đâu vậy?Với lại đi từ Pattaya đến DonMuang khoảng nhiêu phút?Có thường kẹt xe gì ko?

tianh2002
19-11-2012, 00:13
Group mình tính đi Thái lan vào mùng 2 tết. Nhóm mình có 5 người, không biết các bạn biết hostel or hotel cho 5 người ở 1 phòng không vậy? Mình tính đi Pattaya và Bangkok.

THanks

brian23_9
21-11-2012, 15:42
Các bạn cho mình hỏi. Mình dự định đi sang Thái du lịch cùng với vợ mới cưới.
Thời gian dự kiến: khoảng 4 ngày 3 đêm hoặc 3 ngày 2 đêm.
Khởi hành: Từ Tp.HCM đi Thailand
Chi phí cho chuyến đi: 6tr/người
Mình không muốn đi theo tour vì theo tour thường có đi thêm những chỗ vườn thú, chùa chiềng quá nhiều nên rất mất thời gian. Hơn thế nữa, tour thường tổ chức dài ngày khoảng 6 ngày 5 đêm hoặc 5 ngày 4 đêm, như vậy công việc không cho phép mình nghỉ nhiều được.
Các bạn vui lòng cho mình lời khuyên nên đi những đâu, ăn uống địa điểm nào, ngủ chỗ nào (phần này ko cần sang trọng, chỉ cần có wifi, máy điều hòa, nước nóng, tivi có cũng được không cũng ko sao), phương tiện đi lại cụ thể và những hướng dẫn cần phải tránh khi đến nơi đó.
Mình có nghe nói nên đi BangKok và Pattaya là đủ.

Sau đây là phần mình tham khảo của trang vietnamtravel như sau:
Khuyến mại:

Tặng suất Massage Thái cổ truyền 60 phút.
Bữa ăn BBQ Hải Sản thật hấp dẫn.
Bảo Tàng Sáp của Thái Lan.

Tối ngày đầu : TP.HCM - BANGKOK ( Ăn nhẹ )

+ Trưởng đoàn của Công ty Du lịch Vietnam Travel sẽ đón quý khách tại sân bay Tân Sơn Nhất, làm thủ tục để đáp chuyến bay đi Thái Lan. Đến vương quốc Thai Lan xe đưa Quý khách về khách sạn nhận phòng nghỉ ngơi hoặc tự do khám phá Bangkok về đêm…

Ngày thứ 1: BANGKOK – PATTAYA (Ăn sáng, trưa, chiều)

+ Dạo thuyền trên dòng sông Chaophraya Huyền thoại. Xem thuyền Rồng của nhà vua, xem hiện tượng cá nổi trên sông.

+ Tham quan Hoàng Cung Ngũ Thế Hoàng, được vua Rama V xây dựng vào năm 1901, và từ đó đến nay vẫn luôn được bảo tồn cẩn thận để quảng bá sự huy hoàng và thịnh vượng của một thời kì hoàng kim.- Đây là tòa nhà bằng gỗ Teak màu vàng đẹp và lớn nhất thế giới, trong Hoàng Cung trưng bày các tác phẩm như: Ngà voi – Thủy Tinh – Đồ vật bằng bạc – Đồ sành sứ – Đồ cổ…. Tại đây Quý khách có thể hiểu rõ hơn về cách sinh hoạt của Hoàng thất.

+ Đoàn dùng cơm trưa sau đó Quý khách tham quan vườn thú hoang dã SAFARI WORLD – 1 trong những điểm dừng chân nổi tiếng cho du khách, tận mắt chứng kiến đời sống hoang dã của các loài thú., thưởng thức những màn đấu súng hấp dẫn đến ngẹt thở của các chàng Cowboy miền viễn Tây, chương trình “cho sư tử biển ăn”, Điệp viên 007, khỉ boxing, cá heo biểu diễn…

+ Tham quan Trung tâm nghiên cứu rắn độc.

+ Sau đó xe đi thẳng về thành phố ma quỷ Pattaya, khi đến nơi Quý khách dùng bữa tối, về khách sạn nhận phòng nghỉ ngơi hoặc tham gia các show về đêm tại Pataya (chi phí tự túc)…

Ngày thứ 2: PATTAYA – ĐẢO CORAL ( Ăn sáng, trưa, chiều)

+ Sau khi ăn sáng, Quý khách khởi hành đi Đảo San Hô(Coral) Bằng tàu cao tốc, tại đây Quý khách có thể tắm biển hay tham gia các trò chơi trên biển như: Dù kéo, Lướt ván, Lái Canô, Thám hiểm dưới đáy biển…(Chi phí tự túc).

+ Tham quan xưởng chế tác đá quý (Một trung tâm trưng bày đá quý đạt tiêu chuẩn ISO 9001) Thái Lan được biết đến là một quốc gia nổi tiếng khai thác về đá quý. (phần này có thể bỏ)

+ Tham quan làng dân tộc Nonooch, dạo chơi tại Vườn Hoa Lan Nonooch thật đẹp và thưởng thức chương trình ca múa nhạc mang đậm bản sắc Thái Lan như: Boxing Thái, Đám cưới truyền thống v.v.. Ngoài ra còn có các chương trình biểu diễn của các chú voi : voi đá bong, voi vẽ tranh, voi đạp xe, voi massage… (phần này có thể bỏ)

+ Sau khi ăn trưa,Tiếp đến tham quan Trân Bảo Phật Sơn – núi Phật được khắc bằng vàng 24k, cao 140 mét được chiếu bằng tia laze khắc lên vách núi để tặng cho vua Rama IX nhân dịp 50 năm trị vì vương quốc Thái Lan.

+ Dùng cơm tối. Sau đó quý khách sẽ được tận hưởng dịch vụ massage Thái cổ truyền giúp lưu thông khí huyết và đánh thức sức mạnh tiềm ẩn trong cơ thể. Sau đó sẽ là thời gian tự do mua sắm tại các siêu thị và thưởng thức các món ăn Thái Lan. Ăn tối và tự do khám phá Pataya…

Ngày thứ 3: PATTAYA – BANGKOK (Ăn sáng, trưa, chiều)

+ Ăn sáng tại khách sạn. Xe đưa Quý khách tham quan Công viên Sriracha Tiger Zoo, tại đây Quý khách sẽ được xem những màn biểu diễn thật hấp dẫn như: Show Cá Sấu, Show Cọp, Heo vv…. (phần này có thể bỏ)

+ Tham quan Trung tâm yến sào và tìm hiểu về các loại yến. (phần này có thể bỏ)

+ Đến cửa hàng bán các loại thổ sản Thái để dùng thử và mua sắm.

+ Đoàn đưa khách đi ăn trưa tại nhà hàng Hồng Kông được chứng nhận lớn nhất Châu Á và nổi tiếng tại Thái Lan – Royal Dragon đặc biệt với những nhân viên phục vụ đi bằng giày trượt patin độc đáo và trang phục cổ điển thời Trung Quốc (Hoặc ăn ở nhà hàng trung hoa).

+ Tham quan chùa Phật Vàng lớn nhất thế giới: cao 3 mét và nặng hơn 5,5 tấn. Tượng được đúc theo phong cách Sukhothai tĩnh lặng và được khám phá một cách tình cờ vào thập niên 1950 Người địa phương cho rằng bức tượng lớn nhất thế giới này biểu thị cho sự thịnh vượng và thuần khiết cũng như sức mạnh và quyền năng.

+ Đoàn đến nơi viếng Phật Bốn Mặt nổi tiếng linh thiêng nhất Bangkok

+ Sau đó Quý khách sẽ thưởng thức chương trình biểu diễn ca múa nhạc hoành tráng (show Bêđê) do các vũ công chuyển đổi giới tính thực hiện…

Ngày thứ 4: BANGKOK (Ăn sáng)

+ Sau khi ăn sáng, Quý khách tự do đi tham quan mua sắm tại các siêu thị lớn như: WORLD TRADE CENTRE, BAIYOKE SKY, PRATUNAM MARKET, PLATINUM, ROBINSON SILOM, RACHADA SAGO MARKET … ( Có xe đưa đón mua sắm theo đoàn ).Sau đó xe đưa Quý khách ra sân bay Survanahumi đáp chuyến bay trở về TP.HCM. Kết thúc chuyến thăm quan du lịch Thái LanTham quan trọn vẹn đất nước Thái Lan

Giờ bay

TK 69: SGN/BKK 20:25 – 22:00 QR 617: SGN/BKK 17:50 – 19:40

TK 68: BKK/SGN 15:20 – 16:50 QR 608: BKK/SGN 20:10 – 21:45

Tour khởi hành : 25,29/11 giá 315usd/ khách

chuppy_princess
21-11-2012, 22:44
@Sport120:
www.belltravelservice.com/routes_rates.php
Xem thông tin trên web nhé, có đầy đủ giờ và giá cả.

thachtrungngoc
29-11-2012, 10:14
Mấy tuần trước mới đi Pattaya từ Bangkok, xin góp chút thông tin cùng mọi người.

Từ BKK đi Pattaya có thể đón bus. Tham khảo link sau: http://www.pattayabus.com/?page_id=1559&lang=en
Có thể đi từ bến xe bus gần ga Ekamai, hoặc Mochit. Em thì xuất phát từ Ekamai, đi BTS tới ga Ekamai, ra cổng Exit số 2, đi bộ vài chục mét là tới bến xe.
Mỗi 30 phút có 1 chuyến, giá vé là 124 bạt. Chạy khoảng 2h tới bến Pattaya.

Từ Pattaya về BKK cũng tương tự.

Pattaya tạm chia ra làm 3 khu: North, Center, South. Em ở khu South, chiều tối ra Walking Street khá gần, Walking Street về đêm dày đặc các Go-go bar. Tối muốn đi xem show thì tới Alcazar. Muốn đi ra đảo Coral thì đi hết Walking Street là tới bến tàu. Đi tàu ra đảo hết 30 bạt/người. Nếu muốn đi thăm thú đảo thì lên tàu bên tay phải, sẽ đi tới cầu cảng trung tâm đảo Coral, từ đó có thể đi tới khắp đảo Coral. Nếu lên tàu bên tay trái sẽ tới thẳng bãi tắm Tae Wan gì đó (em quên tên rồi :D), là bãi tắm lớn nhất trên đảo.

Ý kiến cá nhân là đảo cũng thường thôi, thua xa nhiều đảo của VN hehe :D:D

chuppy_princess
30-11-2012, 12:02
@thachtrungngoc: Coral sạch sẽ, nước xanh trong như Cù Lao Chàm nhà mình. Ghế ngồi + dù 30baht, quá rẻ, ko chèo kéo khách, ko chặt chém, ko xả rác. VN hơn ngta chỗ chặt chém, cướp giựt....:D
Nói về transportation, cơ sở hạ tầng 50 năm nữa VN mình ko thể so với Thái, về tourism thì chắc 100 năm nữa cũng ko thể nào so sánh đc.
Bữa mình có project compare tourism của VN và Thái, nhưng phải trên quan điểm VN better...Hix nghe cái đề là chỉ muốn 0 điểm, thật sự cả đám ngồi suy nghĩ ko ra đc ý tưởng, call mấy ng bạn làm tourism cũng ko ai nói đc, ai cũng nói VN xả rác nhiều hơn, chặt chém khách nhiều hơn...Hix nghe mà thấy buồn. Đến lúc present thôi thì có sao nói vậy, mình đưa cái bản đồ VN là 50% VN giáp biển, Thái chỉ có 1 chút xíu phía dưới bản đồ giáp biển thôi => VN hơn. Các vấn đề còn lại, no ideas....Thầy muốn cho điểm sao thì tùy nhưng e ko thể so sánh đc.
Anyway, VN mình có Sapa, Halongbay, Bãi Sao của Phú Quốc, Côn Đảo. Mình phải ăn gian lấy cái hình KohRong để nói Bãi Sao Phú Quốc đó. Chứ so với Koh Samui chắc cũng ko đc.:T

thachtrungngoc
30-11-2012, 13:28
Trời trời .... ý của mình chỉ đánh giá về cảnh đẹp của biển, đảo Coral thôi. Vì mình có đi vài đảo của VN có biển đẹp ấn tượng hơn thế. Ai bảo bạn đem đi so sánh VN với TL làm chi để rồi tự kỷ =))

Đã từ lâu lắm rồi mình ko còn so sánh kiểu như bạn nữa =)), vì ... phí thời gian lắm =))

chuppy_princess
01-12-2012, 14:10
Ha' ha' lâu lâu em ngồi ngẫu hứng thôi. Nói thiệt là đi đâu cũng ko thấy đẹp = thắng cảnh VN mình, nhưng nước bạn tourism người ta tốt quá. Nghĩ đến Vịnh Hạ Long mình là thấy buồn, bình chọn cho lắm rồi giá ngất ngưỡng ai mà đi đc, dạo sau này vứt rác bừa bãi quá, rồi chìm tàu nữa...hixhix
Còn Thái dù đi rồi vẫn muốn quay lại, cho dù ko đi biển, ko đi chơi đâu mà chỉ vài ngày cuối tuần lang thang cũng thix

linhng
03-12-2012, 10:31
Nhờ những thông tin và tư vấn của mọi người trong topic mà nhóm em đã có 1 chuyến "tạt ngang" Bangkok khá suôn sẻ (vì tụi e chỉ có hơn 1/2 ngày ở đây). E cảm ơn các anh/chị/bạn/em rất nhiều :x :x

E xin update thông tin bus (public bus) từ Don Muang về khu Khao San: từ khu vực departure đi ra hướng ghi shuttle bus, rồi tiếp tục đi thẳng ra khỏi khu vực sân bay hướng ra đường chính khoảng 5', ngay chỗ giao đường chính và đường vào sb nhìn tay trái thấy có 1 trạm xe buýt, hỏi người ta đón xe số 59 đi KS. Xe bên ngoài nhìn hơi cũ (có chiếc nhìn rất cũ nên e đã không lên (K))nhưng có máy lạnh (rất lạnh, hức), sạch sẽ, chạy khoảng hơn 2h là tới trạm gần khu Khao San, đi bộ 5' nữa là tới; giá 23THB/pax. Lúc quay trở ra sân bay vì bay sớm không có thời gian nên tụi e đã đi taxi, 150THB đi hơn 30' là tới :D

Hiện e có dư 500THB, b nào sắp đi cần đổi tiền dằn túi thì pm nha

Garnet85
09-12-2012, 11:15
Các bạn cho mình hỏi là buổi tối ở Bangkok có show diễn nào hay hay ko vậy? Mình có tìm thấy tour xem Calypso Ladyboy Show với Calypso Cabaret Show nhưng muốn hỏi xem thử là còn lựa chọn nào khác nữa ko :D

Còn nếu ko xem show diễn thì ngoài shopping ra thì buổi tối ở Bangkok nên làm gì :D

Tks các bạn trước :)

hiver2winter
11-12-2012, 23:01
Nếu như "vui chơi trong sáng" thì bạn có thể thử buffet ở các du thuyền trên sông Chao Phraya hoặc trên tháp Bayoke. Đến Bangkok Art & Culture Center (góc đường đối diện MBK, Siam Square) xem triển lãm tranh, lịch sử hội họa, nghệ thuật của Thái. Xem show Siam Niramit. Chụp hình với tượng sáp người nổi tiếng tại Madame Tussauds Bangkok ở Siam Square. Golden Mountain (gần Khaosan) ban đêm cũng rất đẹp, cũng đáng để ghé qua.

Còn "vui chơi trong tối" thì bar pub giá rẻ ở Khaosan, Rambuttri, cao cấp hơn thì thiên đường giải trí Ratchadapisek (MRT Thailand Cutural Center), Royal City Avenue. Muốn giải trí tới Z thì Nana Entertainment Plaza (BTS Nana) (Đừng đi Patpong dễ bị chặt chém - Cái này internet nói, mình chỉ đi ngang qua chứ không có ghé vô nên không thể tư vấn tận tình.)

Các bạn cho mình hỏi là buổi tối ở Bangkok có show diễn nào hay hay ko vậy? Mình có tìm thấy tour xem Calypso Ladyboy Show với Calypso Cabaret Show nhưng muốn hỏi xem thử là còn lựa chọn nào khác nữa ko :D

Còn nếu ko xem show diễn thì ngoài shopping ra thì buổi tối ở Bangkok nên làm gì :D

Tks các bạn trước :)

huyennt084
12-12-2012, 16:13
Chào các bạn, mình đang lên lịch trình chi tiết cho 1 đoàn 5 nữ đi Thái Lan lần đầu.
Sau khi ngó nghiêng các kiểu thì mình lên đc 1 cái plan như sau.
Mọi người xem hộ mình xem có vấn đề gì ko nhé?
Mục đích chính là: đi chơi, đi ăn và shopping
(Chị em chúng tớ ko có nhu cầu coi ladyboy show nên đã loại Típ phan ny nủng ra khỏi lịch trình)

1. Trưa này 04/01 : Đến Bangkok - Pattaya
Nếu đói thì ăn trưa tại sân bay (7-11 combinence store) hoặc về bến Morchit thì ăn.
_ Đi taxi ra bến Morchit mua vé bus đi Pataya. (Đi đến bến Morchit : (200-300baht))
_ Từ Morchit bắt xe bus đi Pat (131bath/ng)

_Trường hợp book taxi đi thẳng đến Pattaya thì sẽ mất: 1800bath cho 5 người
(Mr T taxi)

Pattaya
Khách sạn : Jomtien Hostel
279/347 Moo 12, Soi Sarita hotel, Jomtien Rd, Pattaya, Chonburi , Thailand
Tel: +(663) 823-3416, +(663) 823-3837

Tầm khoảng 5-6 h mới về đến ks => tắm rửa rồi thuê xe máy lên đồi truyền hình. Chơi xong lái xe xuống đường Walking Street ở dọc biển. Gửi xe ở bãi xe trước biển ngay cạnh cổng ra vào. Đi bộ trong này chơi nha. Ăn tối luôn với các lựa chọn sau: 1 set hải sản đặc biệt khoảng 1000B/2ng hoặc vô số nhà hàng trong khu này. Đi dạo hết con đường này xong có thể ghé vào 1 vài bar tiêu biểu như: Insomenia, Ice Bar hoặc bar gì có cái ô tô treo trên tường ngay đầu ý
Xong tầm 1-2h sáng thì về nhà ngủ

2. Sáng ngày 05/01 (T7) chơi ở Pattaya xong chiều lên xe về BangKok
_ Ăn sáng ở Joimtien (Holland House đc recommend)
_ Book ½ day tour đi Nong Nooch Garden. 1 trang tại hoa và cây => có phục vụ múa truyền thống Thái.

½ day tour với giá: 501 bath
http://www.hotels2thailand.com/pattaya-show-event/nongnooch-village-pattaya.asp

Đi chơi về, ăn trưa rồi ra bến xe bus bắt xe về BKK chọn bến Ekkaimai.
Về tới nơi bắt taxi về hotel.

My Hotel Bangkok
70,70/1-4 soi Petchburi 15 Petchburi RD. Phayathai BKK. 10400
Tel: 662 631 9393
_Về tới hotel. Tắm rửa rồi đón taxi Khao Sản để ăn uống, massage
_Từ hotel ra đó khoảng 70-100b. Nhớ luôn chọn taxi bật metter, ko mặc cả.
Có rất nhiều bar nhạc sống ở đây. Nên try xem sao
Live music bar: Bạn vào nghe nhạc live và uống nước (nên thử Molly Bar 31st, đường phụ Rambuttri, song song với Khao Sản), khu Rambutri có 4,5 cái live music nghe nhạc rất hay (Pop, Rock ballad, Country), mình thích khu này hơn Khao Sản. Trừ cái Molly ra (giá đồ uống hơi đắt tối thiểu 100b-200b) còn lại các bar kia giá chỉ 50-100b có nước hoa quả

Nên về nhà nghỉ sớm trước 12h đêm để sáng sau đi chơi chỗ khác

3. Sáng ngày 06/01(CN) đi chợ cuối tuần Chatuchak
(Nếu e đi 3-4 người thì đi taxi rẻ hơn là đi BTS hoặc SRT nhé tầm 80b là từ Myhotel tới Chatuchak, e đi BTS là 35b/ng)
_ Bắt taxi từ Myhotel ra Chatuchak. (Tầm 80bath – 150bath)
_ Nếu ko đi taxi thì dậy sớm tầm 9h sáng, ăn sáng ở hotel xong đi bộ ra bến BTS Phaya Thai hoặc BTS Ratchathewi (5p đi bộ từ hotel) đón BTS đi tới bên MOCHIT để đi chợ cuối tuần ngoài trời lớn nhất Thế giới Chatuchak.
Nhớ mang ô + nước + balo kéo để đựng đồ mua đc làm quà
(Đi chơi đến 3-4h chiều)
_ Buổi chiều về nhà nghỉ xong tối đi xem show Siam Niramit (cực hay, đẹp, hoành tráng, đặt trước ở Hotel). Nhớ book trước. Xem xong show đi chơi đêm luôn: bắt taxi tới Nana Plaza (đọc là taxi hiểu) hết tầm 50-70b. Đây là 1 khu toàn bar biểu diễn sexshow. Ko tục đâu, rất hay đáng xem . Nên vào các bar sau: Bilboard/Angel Witch để xem. Xem xong chắc quá nửa đêm rồi.
Đón taxi về hotel
4. Sáng ngày 07/01 (T2) Bangkok
Đi Hoàng Cung (Khi vào Hoàng cung, đền, chùa, lưu ý nên mặc quần áo dài, đừng “hở” nhiều quá mà họ nhắc nhở.)
Wat Arun - Hoàng Cung - Wat Phra Keaw - Wat Pho = hết ngày
Chú ý: Mấy cái chùa nổi tiếng với Grand Palace trong cùng 1 khu thì giờ mở cửa rất ngặt nghèo : sau 11h trưa đến trước 15h chiều
Gọi 1 taxi hoặc tham khảo giá tour ở hotel (theo chị gọi taxi) yêu cầu chỉ đc chở đi Hoàng Cung/Wat Pho/Wat Arun/Wat Phra Kaew/Wat Mahathat/Wat Prayoon
Vé vào Hoàng cung 400b
Hết tầm 500b cho taxi. Tuyệt đối ko đồng ý cho taxi đưa đi những chỗ vớ vẩn như các shop bán đá quý hoặc quần áo.
_ Buổi tối về ks, tắm rửa rồi đi ăn đồ Thái ở vỉa hè dọc cạnh Central World
_ Ăn xong thì đi sang khu Siam Paragon, ngay cạnh Central World. Xuống tầng hầm thăm quan Ocean World hoặc sang Siam Discovery ngay cạnh xem bảo tàng tượng sáp.
Xong xuôi có thể về hotel nghỉ ngơi hoặc nếu khỏe, bắt taxi sang khu Patpong (1 khu đèn đỏ ngay cạnh đó 50Btaxi) Nên vào các bar chơi nhạc sống và đi dạo loanh quanh khu đó cho biết (có 1 khu đèn đỏ cho chị em chúng mình ở đây, vào xem man show ở đây rất nóng mắt đó)
5. Sáng này 08/1 (T3) Bangkok
_Checkout gửi đồ ở ks rồi đi shooping => chiều tối ra sân bay
_ Ban ngày nên vào Platinum Mall ngay cạnh nhà xem đồ thời trang mà shopping. Chiều đi sang khu MBK và thăm bảo tàng văn hóa và nghệ thuật Bangkok, ngay đối diện MBK center mall
Hoặc tranh thủ mua sắm nốt quà cáp hoặc đồ cho riêng mình ở chợ Pratunam hoặc Platinum hoặc Paladium (3 chợ lớn nhất BKK sát hotel) đi bộ đc
(Indra, Platinum và Paladium 18h30 là nghỉ gần hết, 19h close)
Đi shopping hàng sale nào. Hãy tới Central World để được thỏa thích sắm Zara/Bossini.
Trưa nên ăn ở đây luôn, tầng 6/7 có gần 100 nhà hàng ngon nhất BKK. Nếu xông xênh nên thử nhà hàng Zin Tai Feng (1 trong 10 nhà hàng ngon nhất TG) với món Dim Sum Tieu Long Bao tuyệt vời có 80B. Cả nhà mỗi người ăn tầm 200-300B là nứt rốn nha
Chiều khỏe thì massage chân 1 tí xong đi shopping khu quần thể Siam luôn.
_ Ăn tối dọc đường rồi về ks bắt taxi ra sân bay.
_ Ngủ đêm tại sân bay
6. Sáng ngày 09/1 (T4) về HN

Vì đi của AA cho nên bay về Hn chuyến rất sớm, mấy đứa mình sẽ ngủ 1 đêm tại Don Meuang. Đã có đ/c nào ngủ ở sb này chưa ạ?
Kính mong các cao thủ chỉ giáo.

yinyang
13-12-2012, 10:15
Chào cả nhà,

Mình dự tính tết Âm lịch này lởn vởn BKK từ mùng 3 tới mùng 7.
Vì chỉ đi có mấy ngày nên chắc ko đi Phuket hay Chiang Mai, chỉ có thể quanh quẩn trong vòng bán kính 200-300km trở lại thôi. Mình chỉ mới biết có Pattaya thôi.
Không có hứng thú với các loại sexshow, pedê show, chỉ thích đi chơi khám phá, lên rừng xuống biển.

Mấy bạn suggest giúp mình vài địa điểm nhé.

Thanks,

nhtphong
13-12-2012, 16:58
Chào cả nhà,

Vì chỉ đi có mấy ngày nên chắc ko đi Phuket hay Chiang Mai, chỉ có thể quanh quẩn trong vòng bán kính 200-300km trở lại thôi. Mình chỉ mới biết có Pattaya thôi.
Không có hứng thú với các loại sexshow, pedê show, chỉ thích đi chơi khám phá, lên rừng xuống biển.

Thanks,
bạn đi Cam chưa, nếu chưa thì thử đi Bus đi
Từ HCM - PP hoac SR (hoac cà 2), ngủ 1 đêm rồi bus qua BK

OcEc
13-12-2012, 19:15
Cho mình hỏi cái này được không các bác. Sắp tới mình có chuyến du lịch đi Thái. Nhưng chưa đi bao giờ. Đây là lần đầu tiên. Lịch trình của mình là sẽ đáp máy bay xuống và đi thẳng đến Pattaya luôn. Nhưng chuyến bay của mình 12h50 mới hạ cánh. Vậy thì có xe bus nào đi thẳng đến pattaya sau đó không? Vì mình xem thì có chuyến 13h, nhưng mình sợ làm thủ tục lấy hành lý xong không kịp đi lúc 13h. Vậy có bác nào cho mình ý kiến cụ thể được không? Cảm ơn rất nhiều!!!!

daniel87
13-12-2012, 23:18
da cho mình hỏi là muốn đi một lèo từ Tphcm qua Bk ma ko phải nghỉ lại 1 đêm o Phnom penh thì mình phải đi thế nào ??? Mong được chỉ giáo..cảm ơn ah !!! ^^

hoangvanphuong75
14-12-2012, 15:54
@Daniel87: Đi bus đêm Phnompenh-Siemrep, sáng hôm sau (trước 8AM) đến quầy vé Capitol tour mua vé SR-Bangkok chuyến 8AM.

yinyang
15-12-2012, 09:29
bạn đi Cam chưa, nếu chưa thì thử đi Bus đi
Từ HCM - PP hoac SR (hoac cà 2), ngủ 1 đêm rồi bus qua BK

Cam thì lúc trước ở công ty cũ mình hay công tác bên đó, nên... chán ồi :))
Với lại ko được dư dả thời gian dể đi bus, đi máy bay để tiết kiệm. Hôm qua book vé AA SGN-BKK 2 người 749$ :(.

Mình đang lăn tăn giữa Kanchannaburi với Khao Yai National Park. Có bác nào đi 2 nơi này thì cho em xin ý kiến là nên đi chỗ nào? Em thì có hướng hướng sang Kanchannaburi vì có nhiều cái để khám phá hơn là Khao Yai, nhưng mà lại ko có đủ thời gian để đi cả 2.

nhtphong
18-12-2012, 14:42
da cho mình hỏi là muốn đi một lèo từ Tphcm qua Bk ma ko phải nghỉ lại 1 đêm o Phnom penh thì mình phải đi thế nào ??? Mong được chỉ giáo..cảm ơn ah !!! ^^

đi sapaco chuyến 6h sáng đến PP 12h trưa, mua vé chuyến 21h đi BKK (chởi PP cho đến giờ lên xe)
Tầm 6h sáng hôm sau xe đến cửa khẩu, cứ bình tĩnh nằm trên xe, chờ đến 7h nó chở đến hải quan làm thủ tục.
Nhà se sẽ dán cho bạn 1 miếng giấy màu, bạn đừng làm mất.cứ bình tĩnh làm thủ tục không sợ trễ đâu đừng gấp, làm xong cứ đi thẳng sẽ thấy 1 đám ngồi chờ xe chuyển đi BKK. Lần này sẽ di chuyển bằng xe mivivan, tầm 3h là đến BKK
Mình nhập cảnh và xuất cảnh đất Cam có nghe nói là mấy ổng vòi tiền, nhưng mình không tốn 1 xu cho hải quan,

jarkko2806
19-12-2012, 10:41
Chào cả nhà,

Thanks,

Nếu không thích sex show thì hãy đi Hua Hin đi bạn , đi xe khoảng 3 tiếng tới , đi xe lửa cũng được, có train free luôn đó (nghe nói vậy), ở đó là 1 city biển tuyệt đẹp yên bình , không bát nháo ồn ào như Patayya, các hội nghị cấp cao của Thái nếu k làm ở BKK thì thường diễn ra ở đây .

hoangvanphuong75
19-12-2012, 13:41
@nhtphong: night bus PP-BKK 23 USD chắc đã bao gồm phí đó rồi em.
Còn tự đi hả bus PP-Poipet 8USD, say hello vui vẻ 2-3USD, Thai side tuktuk 20Baht, train Aran-Hualamphong 48Baht (free for Thai). Sum lại giúp đi em, Tây cũng đi kiểu này nhiều. Được cái ngồi train duỗi gác thoải mái.

yinyang
19-12-2012, 13:43
Nếu không thích sex show thì hãy đi Hua Hin đi bạn , đi xe khoảng 3 tiếng tới , đi xe lửa cũng được, có train free luôn đó (nghe nói vậy), ở đó là 1 city biển tuyệt đẹp yên bình , không bát nháo ồn ào như Patayya, các hội nghị cấp cao của Thái nếu k làm ở BKK thì thường diễn ra ở đây .

Mình thấy Hua Hiin toàn là resort nghĩ dưỡng cao cấp ko hà :( ko biết đi bụi thì có gì để chơi ở đó ko nữa.

nhtphong
19-12-2012, 14:47
Còn tự đi hả bus PP-Poipet 8USD, say hello vui vẻ 2-3USD, Thai side tuktuk 20Baht, train Aran-Hualamphong 48Baht (free for Thai). Sum lại giúp đi em, Tây cũng đi kiểu này nhiều. Được cái ngồi train duỗi gác thoải mái.

Oh, vậy ah, hèn chi không hỏi em tiếng nào

jang5th
21-12-2012, 00:06

23$ là bao gồm phí gì vậy anh?
Lúc em lên xe là 19h15 ở Phnompenh, đến cửa khẩu là 3h30 sáng, nằm ngủ đến 7h rồi em tự đi qua cửa khẩu làm thủ tục luôn.
May sao còn giữ cùi vé k thôi phải tốn tiền bắt xe vào Bangkok rồi :-s
Lần đầu thật bỡ ngỡ :">

nhtphong
21-12-2012, 10:17
@ jang5th:

Ý anh Hoangvanphuong75 là "phí thủ tục hải quan của mấy anh Cam" đó bạn

jang5th
21-12-2012, 18:04
Các bạn cho mình hỏi đi xe buýt số mấy từ Khaosan để đến được Poonsub Market, Rangsit-Pathum Thani Mueang Pathum Thani Pathum Thani
Đợt tới mình muốn ghé đến đó mua 1 ít đồ về độ xe máy :D

//edit: Nếu ko có chuyến buýt đi trực tiếp từ khaosan thì đi chuyến nào để trung chuyển đến poonsub market :D

Edwards
21-12-2012, 23:01
Các bác cho em xin 1 ít thông tin về Hua Hin dc không?... mùng 2 tết tây mình đi Hua Hin :d

baptlap
22-12-2012, 01:41
Chào cả nhà ,năm sau em đi Bắc Thái có một số thắc mắc mong mọi người chia sẽ giúp
Bus: chiều ĐI từ bangkok-sukkhothai-chiengmai,VỀ : mae hong son-ayuthaya-bangkok
1.Cho em hỏi bến xe ở sukkhothai hoạt động có mạnh không,vì em định đi chiengmai(đêm),không biết có chuyến không ?
2.Đọc suốt mà em không thông tin đi bus mae hong son-bangkok ,không biết giá cả có cao so với chiengmai không ạ?Có đi ngang ayuthaya qua không ?
Nghĩ dưỡng:
1.Pai khá đẹp và thơ mộng, em nghe nói có vài bungalow giá cả không quá đắt,a/c nào có kinh nghiệm phản hồi giúp em với
2.Em đi vào tháng thấp điểm ,không biết có nên book trước qua agoda không,vì muốn thoải mái khám phá mà không quá lo lắng về thời gian
3.Có anh/chị nào có kinh nghiệm đi drafting,hiking(ở Pai) hay nhảy bungee thì chia sẻ em với
Xin cảm ơn mọi người đã bỏ chút công sức đọc qua ;)

daniel87
23-12-2012, 13:03
bạn cho mình hỏi là mua vé từ PP đi Bk của hãng nào,vì mình thấy mấy hãng bên Cam toàn khởi hành lúc sáng sớm,ko có chuyến trễ hơn,...tks ban

Edwards
23-12-2012, 14:42
bạn cho mình hỏi là mua vé từ PP đi Bk của hãng nào,vì mình thấy mấy hãng bên Cam toàn khởi hành lúc sáng sớm,ko có chuyến trễ hơn,...tks ban

Bạn có thể mua trực tiếp ở Sapaco... có chuyến 12h đêm... khoảng 8h là đến poipet.

jarkko2806
25-12-2012, 14:23
Mình muốn thuê xe máy ở Chiangmai để đi Pai chơi rồi hôm sau về lại Chiang Mai, có bạn nào biết thông tin gì không ah ? hoặc thông tin về thuê xe máy ở Pai ah !

NangCaoNguyen
26-12-2012, 11:12
Cho em hỏi cách di chuyển từ sân bay Sur về sân bay Donmuang 1 cách nhanh nhất.
Vì em hạ cánh lúc 10h05 tại Sur mà chuyến bay kế tiếp tại DMK là 14h40

davidd
26-12-2012, 12:27
Mình muốn thuê xe máy ở Chiangmai để đi Pai chơi rồi hôm sau về lại Chiang Mai, có bạn nào biết thông tin gì không ah ? hoặc thông tin về thuê xe máy ở Pai ah !

Hi, bạn. Bạn chỉ cần gửi lại PP là có thể thuê ngay 1 chiếc xe 2 bánh ở Chiangmai và Pai.

Vài năm trước, mình có đi từ Chiangmai và Pai bằng Minivan và ngược lại, cung đường đèo đi từ Chiangmai và Pai có rất nhiều dốc hiểm trở và chập trùng, khúc khuỷu, vì vậy nếu bạn quyết định đi bằng xe 2 bánh thì sẽ phải rất cẩn thận.

Tốt hơn là sau khi đến nơi thì thuê xe 2 bánh tại nơi đó.

BichLienPhuong
26-12-2012, 12:27
ace xem trang booking.com nhe, em chu yeu xai trang nay ah, luoi doc agoda lắm .

shrek3382
26-12-2012, 15:13
Đợt tết dương lịch này e có 3 ngày 2 đêm ở Bangkok, e nên đến những đâu, có nên dành thời gian đi pattaya ko? Các bác cho e thêm lời khuyên với

nhtphong
26-12-2012, 17:17
Đợt tết dương lịch này e có 3 ngày 2 đêm ở Bangkok, e nên đến những đâu, có nên dành thời gian đi pattaya ko? Các bác cho e thêm lời khuyên với

Nếu bác đi BKK lần đầu thì thôi, ở lại BKK chơi luôn đi
Bác nhập cảnh,xuất cảnh mất 2 buổi rồi
Mình thấy Pattaya cũng chỉ có biển thôi chứ ko có gì đặc biệt.

huyennt084
27-12-2012, 10:59
Alo cả nhà ơi, sắp đến ngày xuất phát rồi, ai còn phơm hộ em vụ: ngủ đêm tại Sân Bay Domeung với ạ.
Có an toàn ko cả nhà?

baptlap
27-12-2012, 13:16
Hi, bạn. Bạn chỉ cần gửi lại PP là có thể thuê ngay 1 chiếc xe 2 bánh ở Chiangmai và Pai.

Vài năm trước, mình có đi từ Chiangmai và Pai bằng Minivan và ngược lại, cung đường đèo đi từ Chiangmai và Pai có rất nhiều dốc hiểm trở và chập trùng, khúc khuỷu, vì vậy nếu bạn quyết định đi bằng xe 2 bánh thì sẽ phải rất cẩn thận.

Tốt hơn là sau khi đến nơi thì thuê xe 2 bánh tại nơi đó.
Có theo dõi vài topic , thấy mọi người nói thuê xe cũng không khó, khoảng 150-250bth (2000bt thế chân:)),không biết chổ nhưng có thể lấy làm giá để deal do jakko
Ah,sẵn tiện thuê xe hỏi mọi người luôn rằng mình có nên để HỘ CHIẾU lại cho người thuê xe ko,vì đi chơi hay thuê phòng ko có HC thì cũng hơi lo?:(

vyjoo
30-12-2012, 21:21
Đọc nhiều topic về Thái nhưng mình vẫn chưa biết cách đi tới địa điểm này, xin mọi người hướng dẫn cặn kẽ.
Sau khi đọc bài viết trên báo về nơi này, mình muốn khám phá hết tát cả những điều bài báo viết
http://www.thanhnien.com.vn/pages/20...chanaburi.aspx
1. bơi vào ks
2. tắm suối socola
3. matxa cá lớn
Xin mọi người giúp đỡ

bella8x
31-12-2012, 18:00
Cho mình hỏi là đi hãng air asia đi từ HCM đến BKK thì đến sân bay Don Muang chứ k fai sân bay Suvarnaburhi phải không? Do mình và bạn hẹn nhau ở SB Suvarnbuhi để đi Pattaya, k biết từ SB nào thì đi Pat thuận tiện hơn? Mình chưa đi Thai bao giờ, nên không biết hải quan có xét hỏi đem tối thiểu bao nhiu $ hay chỉ cần k vượt quá 50,000 bath thôi? Thanks mọi người.

davidd
03-01-2013, 11:39
Có theo dõi vài topic , thấy mọi người nói thuê xe cũng không khó, khoảng 150-250bth (2000bt thế chân:)),không biết chổ nhưng có thể lấy làm giá để deal do jakko
Ah,sẵn tiện thuê xe hỏi mọi người luôn rằng mình có nên để HỘ CHIẾU lại cho người thuê xe ko,vì đi chơi hay thuê phòng ko có HC thì cũng hơi lo?:(

Nhớ lại lần trước (2009) mình thuê xe máy ở Pai thì chỉ có 80 Batt, thuê xong đi được 1 đoạn thấy 60 Batt, tức ghê. Nhưng có 1 chuyện rất là thú vị là người cho thuê xe còn hướng dẫn mình cách đi xe số, vui thiệt.

Giá thuê xe máy ở Chiang Mai sẽ mắc hơn, tiếc là mình không còn nhớ nữa, khoảng 100 Batt !?

Mình thuê xong phòng rồi đi ra ngoài phố lang thang thì mới thuê xe máy ở khu vực lân cận gần nhà nghỉ và tất nhiên phải thanh toán trước cho 1 ngày sử dụng xe, sáng hôm sau nếu cần dùng xe nữa thì chạy đến cửa hàng cho thuê xe máy trả tiếp thêm 1 ngày sự dụng xe, chứ không trả hết cho 2-3 ngày. Khi nào trả xe thì mới nhận lại Hộ Chiếu, vì đi trên đường chưa bao giờ mình gặp Police stop mình cả, có 1 điều là luôn phải mang theo tấm visit card của nhà nghỉ.

Cho mình hỏi là đi hãng air asia đi từ HCM đến BKK thì đến sân bay Don Muang chứ k fai sân bay Suvarnaburhi phải không? Do mình và bạn hẹn nhau ở SB Suvarnbuhi để đi Pattaya, k biết từ SB nào thì đi Pat thuận tiện hơn? Mình chưa đi Thai bao giờ, nên không biết hải quan có xét hỏi đem tối thiểu bao nhiu $ hay chỉ cần k vượt quá 50,000 bath thôi? Thanks mọi người.

Don Muang ở phía tây gần Mochit/Victory Monument và Suvarnaburhi hướng về ở phía đông, bạn có thể xem trong Map.

Vì vậy, tốt hơn là 2 bạn đi Pattaya bằng xe gì thì gặp ở nơi đó, dù sao bạn của bạn cũng phải từ Suvarnaburhi vào trung tâm Bangkok mới đi Pattaya !?

Về phía Thai Custom thì mình chưa bao giờ bị xét hỏi, nhưng ở VN thì bạn chỉ mang theo $5000 đô Mỹ, tốt hơn là mang 1 credit card và 1 ít tiền đô.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Sáng mới book được vé rẻ Air Asia 62usd đi HCM BKK HCM cứ hồi vào ngày 25.01 - 01.02.2013, lần này chắc đi visit lại Pai và khu vực lân cận. Nhớ Pai quá !

davidd
04-01-2013, 10:16
Sau khi nghiên cứu, chắc lần này sẽ đi cung đường "Chiang Mai - Chiang Rai - Mae Sai - Tachilek - Chiang Rai - Mea Salong - Tha Ton - Fang - Chiang Dao - Mae Malai - Pai - Chiang Mai"

hanh411
04-01-2013, 14:01
Nhờ các chuyên gia đi BKk chỉ dẫn giùm mình với. Tuần sau nhà mình đã BKK, nhờ các bạn trên này mình đã book ở Mercury siam rồi (vừa mới đọc review là Mercury và Ibis siam là chung 1 building, nhưng mà Ibis thì rẻ hơn Mercury, đau hết cả người, biết thế book Ibis cho xong). Địa chỉ thì thâý bảo là ở: Rama 1 Wangmai, Bangkok 10330, Thailand , gần BTS National Stadium station . Vậy nhờ các bạn giúp mình:

1. Từ Donmuang làm thế nào để đi về Mercury, train hay là bus. Mọi khi ở Suv toàn xuống tầng hầm, ăn ở Magic Food, xong đi tàu về. Nhanh, tiện, rẻ.

2. Thấy bảo là cái Mercury này gần MBK và Siam Square. Mình thì nhu cầu rất giản dị, là muốn vào Big C hoặc Carefour mua sữa bột về cho con, vậy cho mình hỏi có tiện không ạ?

3. Mình định mua vé đi Dream world cho em bé nhỏ khoảng 3, 4 tuổi.Vậy mình có nên mua trước trên hotel2thailand ko? Hay là để đến nơi rồi mua tại khách sạn.

Có cần mua lọai round trip, entrance fees, buffet lunch ko? Hay là tự đi (nếu thế đi bằng taxi, hay train hay gì ạ) đến đấy mua đồ ăn.. Mà nên đi vào T6, hay T7, CN??

4. Có nên cho em bé đi Siam Ocean world ko ạ? Nên mua vé ở đâu, cửa ra vào, khách sạn.

5. Mình nên đổi tiền Bath bằng tiền Việt Nam ở nhà hay là đổi USD sang đấy rồi đổi Bath. Hay là nên tiêu bằng thẻ Visa Vietcombank.
P/s: vì mỗi lần mình đi đều mua rất nhiều đồ, về dùng cho cả nưả năm ở nhà.

Nhờ các bạn giúp đỡ, mình cảm ơn nhiều.

hiver2winter
04-01-2013, 16:27
Cho em hỏi cách di chuyển từ sân bay Sur về sân bay Donmuang 1 cách nhanh nhất.
Vì em hạ cánh lúc 10h05 tại Sur mà chuyến bay kế tiếp tại DMK là 14h40

Có shuttle bus nối 2 sân bay. Các bạn đến sân bay nào thì hỏi chổ đón xe nhé

Bus Number 554 - Suvarnabhumi Airport - Don Muang Airport (Expressway)

Bus No.554 connects Suvarnabhumi Airport to Don Muang Airport via New Bangkok-Chonburi expressway, turning right to the eastern ring road, taking a left turn to Ramintra Road, Changwattana Road, turning right to Vibhavadi Rangsit Road until reaching Don Muang Airport.

NangCaoNguyen
05-01-2013, 17:32
Do bay giờ còn vé đi Krabi 23$ mà vé đi phuket giá đó Đa hết
Mình Đa mua vé 23$ chiều Phuket về Bangkok rồi. Giờ phân vân chiều đi thôi
Dự định là bay tới Phuket / Krabi để mua tour đi Koh Phi Phi.
Nhưng không biết là nên bay tới chỗ nào thì hay hơn. Phuket thì vui nhưng đi 2 tiếng mới tới Koh Phi Phi, còn Krabi thì gần nhưng nghe nói buổi tối hơi chán, cửa hàng đóng cửa sớm.
Nếu trường hợp ko có vé mb giá rẻ phải đi bus r
Mọi người ai đã đi rồi thì cho mình lời khuyên với !

hoangvanphuong75
08-01-2013, 10:03
@bella8x: có xe đi thẳng từ BX của SB Suvarnabumhi - Pattaya. Bạn của em hẹn em ở SB này là có lý đó.

baptlap
09-01-2013, 15:45
Mọi người có ai có kinh nghiệm đi Bayoke sky bar với ít tiền không ạ? Hôm rùi đọc 1 report của 1 bạn ,bạn ấy đến bayoke towel rùi vào đấy xin bảo vệ + 1 ly nước(150bth )= view ngắm cảnh tuyệt nhất BK.Hj,cũng "bán tín bán nghi" ,mong mọi người chia sẽ.
Cái nửa là có ai đã thử làm 1 thẻ ghi nợ nội địa (của SCB Thai chẳng hạn) chỉ để rút tiền ở các ATM ở nước này chưa ạ.Vì thiết nghỉ xài thẻ visa ở nước ngoài tốn cũng kha khá tiền mà bây h đem tiền đi cũng chẳng dám đem nhiều?!
Mong nhận được phản hồi từ mọi người :)Thanks

ginger
09-01-2013, 21:57
Tháng 10 tới e đi Thái, sau khi nghiên cứu diễn đàn, em mần ra cái lịch như sau. Mọi người đóng góp ý kiến giúp em với nhé! À, nghe nói Ayuttaya cũng phía Bắc Thái, Chiang Mai cũng hướng Bắc. Em có thể kết hợp đi từ Chiang Mai về Ayuttaya rùi đón xe tiếp về Bang Kok được không ạ? Không bít có Bus từ Chiang Mai đi Ayuttaya ko? Và nếu có thì có xe đêm không, và mấy tiếng tới ạ?

Ngày 1 (thứ 6, 05/10): TP.HCM - Bangkok - Chiangmai.
07:00 Có mặt check in vé máy bay tại sân bay Tân Sơn Nhất
11:10 Hạ cánh tại Sân bay Don Mueang, Bang Kok.
(Note: nhớ lượm vài tờ bản đồ BK ở sân bay để dành xài)
Từ 12:00 Đến Mo Chit Bus Terminal đặt vé và gửi hành lý (Không biết ở Mochit có chỗ gửi hành lý không?).
Sau đó đi bộ qua chợ Chatuchak (mất khoảng 5 phút) và tha hồ mua sắm, ăn uống….
19:00 Có mặt tại Mo Chit Bus Terminal để bắt xe bus chuyến cuối (19:50 PM) đi Chiang Mai. Thời gian đi khoảng 10hrs. (500 Bth)
Ngày 2 (thứ 7, 06/10): Chiang Mai - Pai
06:00 Có mặt tại Chiang Mai.
07:00 Bắt xe đi tham quan Đoi Suthep, thăm miền rừng rậm Chaingmai, thưởng ngoạn cảnh đàn voi hăng say làm việc. Gặp gỡ, tìm hiểu cuộc sống và công việc dệt vải của những người dân Thái địa phương.
14:00: Tiếp tục lên xe để đến Pai (thời gian di chuyển 3,5 hrs).

18:00 Đến Pai, nhận phòng, để đồ tạm xong xuống thị trấn ngắm hoàng hôn yên bình tại Pai.
19:30 Về phòng vệ sinh cá nhân, nghỉ ngơi
20:00 Ăn tối, dạo chợ đêm ở Pai
Ngày 3 (CN, 07/10) : Pai - Chiangmai
07:00 Ăn sáng, ngắm bình minh ở Pai.
08:00 Tại Pai có: - Huay Nam Dang (đỉnh đồi, ngắm được cảnh đẹp của phí Bắc TL)
- Pong Duat (suối nước nóng)
14:00 Lên xe về lại Chiang Mai
18:00 Nghỉ đêm tại khách sạn ở Chiangmai.
Ngày 4 (Thứ 2, 08/10): Chiangmai - Bangkok
07:00 ăn sáng
08:00 tham quan gì đó
17:00 Ra bến xe đặt vé về lại BK
20:00 khởi hành đi BK
Ngày 6 (Thứ 4, 10/10): Bangkok – TP.HCM
06:00 Ăn sáng
07:00 Đi Thăm hoàng cung, chùa phật ngọc,
12:00 check in vé máy bay tại sân bay Don Mueang
15:55 Khởi hành về TP.HCM
17:25 Đến TP.HCM. kết thúc chuyến đi :D

Rất mong nhận được ý kiến góp ý của mọi người. Cảm ơn nhiều ạ!

Tháng 6 tới bọn mình cũng đi Thái với lịch trình gần giống của bạn.
Bạn cho mình hỏi bạn đi từ Pai về Chiang mai bằng bus chuyến muộn nhất là mấy giờ?
Bạn đi có đặt phòng trước k hay đến nơi mới tìm?

Bi Ngo
09-01-2013, 22:05
Tuần sau mình có 4 ngày chơi ở Chiang Mai, theo các bạn mình nên đi đâu và làm gì cho hết 4 ngày nhỉ. Mình search qua thì thấy nên đi Suối Nước Nóng San Kamphaeng, Doi Suthep,Trại Voi Mae Sa, các đền chùa, old town, .... Theo các bạn có nên đi Pai không, và ở Pai thì có gì đặc biệt không nhỉ?

Mình bay từ BKK tới Chiang Mai lúc 9.30pm, giờ đấy đi từ sân bay về KS thì nên đi bằng gì nhỉ, mình đi một mình nên cũng muốn an toàn. Mình định ở hostel thôi, search trên hostelworld thấy mấy cái cũng tạm ổn nhưng lại có vẻ xa trung tâm. Chiang Mai nếu muốn ở trung tâm thì nên chọn hostel ở gần Night Bazzar?

Ah, còn điều nữa là đã bạn nào ngủ đêm ở sân bay Don Mueang chưa nhỉ? Mình bay chuyến muộn từ Chiang Mai về BKK nên muốn ở lại sân bay luôn để sáng hôm sau bay về Hà Nội.

Cám ơn các bạn.

bingoc
09-01-2013, 23:23
@ginger và Bi Ngo: mình vừa làm chuyến độc hành Cam và Thái dịp tết Dương về. Bản thân mình thấy rất nên đi Chiang Mai và Pai. Mình đặc biệt Thích Pai, vì cái gì cũng dễ thương, đáng iu và đầy màu sắc ấy. Hôm mình đi dúng dịp nghỉ lễ nên người dân ở BKK đi Pai rất Đông, ko còn phòng nghỉ trống ở khu chợ, mình phải ở Darling View Point, cách ko quá xa, đi bộ tầm 15' nhưng buổi tối con gái đi 1 mình đường núi cũng hơi ghê. Sau mới tìm đc phòng đối diện bến xe bus, giá 200bath, 1 giường đôi khá ok. Tên là Duang House. Nếu các bạn đi ko đúng dịp nghỉ lễ mình nghĩ ko khó khăn tìm chỗ nghỉ. Thuê xe máy thì cả 2 nơi đều giá 200bath/ ngày. Quá thời gian tính 60bath/h, >6h tính 1 ngày. Bạn đặt lại hộ chiếu là ok. Ở Pai thì phải đặt cọc tiền mũ bảo hiểm nữa. Ở xung quanh Pai, chỉ cần 1 ngày là bạn đi hết đc các điểm chính, đường rất dễ đi. Nếu muốn đi Mae Hồng Sơn thì mua thêm 1trip giá 800bath ( từ 4h sáng đến 6h chiều) bán trước cửa Duang House luôn. Trời lạnh nên nhớ mắc ấm nhé, đi khoảng 3h mới tới điểm tham quan đầu tiên. Bus Pai - Chiang Mai thì hình như sớm nhất là 7am, vì mình đi chuyến 8am nên ko để ý lắm. Còn từ Chiang Mai- Pai thì mình đi chuyến 16pm.

kris17
11-01-2013, 22:23
Dự định của mình là như thế này :

Từ Bangkok đi Krabi (mình định đi tàu hỏa nhưng ko biết có tuyến hay ko , nếu đi xe bus thì ra quảng trường Victory là có xe đi phải ko ? ) Từ Krabi bắt tàu đi đảo Phi Phi (mình thắc mắc là từ Krabi ra bến tàu có xa hay ko? )

Từ đảo Phi Phi mình đi tàu cao tốc về lại Phuket (tức là đi 1 đường , về 1 đường ) thì có được hay ko? (mình dự định ko mua tour mà tự khám phá Phi Phi thì có khả quan ko? )

Rồi từ Phuket mình đi tàu hỏa về Bangkok ,trên đường đi ghé làng Phang Nga thì có tuyến ko? Hay phải đi xe bus mới tới được ?

cannabis2685
13-01-2013, 10:40
E muốn đi Thái Lan 3 ngày, vì ngôn ngữ hạn chế nên e muốn tìm 1 bạn nhận làm phiên dịch khi e sang đấy. Hoặc bạn nào có nhã ý muốn đi chơi cùng e thì tốt quá , em sẵn sàng free ăn, ở thì share. Mục đích của e là sang Thái mua đồ, mua cái đấy chắc mất khoảng nửa ngày, thời gian còn lại thì chỉ đi chơi thôi, nếu bạn nào đi cùng thì bạn thích đi chơi đâu tớ đi theo đấy. Em chưa có ngày cụ thể vì chưa tìm được người phiên dịch hoặc người đi cùng, hoặc có nhóm nào sắp sang thái trong vòng 3, 4 ngày nữa thì ới e cho e đi cùng với nhé. e cảm ơn mod, mod cho e nhờ mấy hôm đừng khóa của em nhé.

Bạn bí ngô đã đi chưa? Cho tớ đi theo với được không?

hoangvanphuong75
16-01-2013, 09:53
@kris17: BK-KRABI đi bus, không có train station tại Krabi.
Từ Krabi town đi bộ ra bến tàu cao tốc để đi PHIPHI khoảng 40 phút. Có bán vé cho 2 chặng nối tiếp Krabi-Phiphi-Phuket tại bến tàu này.
Làng Phang Nga là đoạn giữa trên đường đi bus từ Krabi qua Phuket.
Phiphi la đoạn giữa đường biển của Krabi và Phuket.
Tính về đường bộ thì BKK-Phuket-Krabi. Còn đường air thì AA có KM thì em chọn.

Mai_Moped
18-01-2013, 13:41
Chào các bạn, mình vừa có 1 chuyến du lịch ngắn ngày ở Thái.
Cảm nhận thì rất tuyệt rồi, nhưng ngoài ra, vẫn có 1 vài điều mình muốn chia sẻ cùng các bạn:
Khuyến cáo: SWEET HOME Guest House (Nằm trên đường Ratchaprarop 4, gần Pratunam Center)
Các bạn nên tránh xa GH này, vì họ làm ăn theo kiểu lật lọng và chèn ép khách vô cùng. Đợt rồi mình đi cùng chị gái, đang lang thang kiếm phòng ở thì có 1 người đàn bà (có lẽ là người Ấn) kéo mình vào GH này, ban đầu nhìn đã ngờ ngợ sờ sợ rồi, ngoài mình là khách ra thì các phòng còn lại đều trống :( nhưng thôi trưa nắng quá nên cứ vào xem sao.
Bà ta nói 600B/ ngày, mình trả 500B thì đồng ý ngay lập tức, vì cả 2 đã thấm mệt nên mình nhận phòng.
Tối 2 chị em đi chơi về, đang vui vẻ thì tự nhiên bả tỏ thái độ khó chịu và kéo mình vào quán bar nằm dưới GH, bả nói chuyện với thái độ hằn học và bảo mình đi ko báo với bả tiếng nào (???), rồi đòi mình đưa Passport và tiền phòng trước cho bả (với lí do là mai bả bận đi chơi đâu đó), mình cầm hóa đơn lên thì thấy ghi là tiền phòng 600B + 500B tiền thế chân (cho cái chìa khóa phòng), mình có nói là lúc trưa trả giá 500B và chị đã đồng ý thì bả nói "hồi trưa cô gặp ai, ai dắt cô lên phòng, tôi ko bao giờ đồng ý cái giá đó cả, mà dù có là tôi thì giá 500B là tiền thế chân chứ ko phải tiền phòng"...v..v.. (điêu hết thuốc chữa luôn)
Lúc đó nói qua nói lại vài câu, mình thấy ko đáng bao nhiêu nên mình đồng ý trả với cái giá đó, mà chỉ tức vì kiểu làm ăn như thế, thì có 1 gã ngồi trong nhìn tụi mình cười kiểu khinh bỉ rồi nói với bả "tụi nó là người VN chứ gì".... Mình cũng ko biết nói sao luôn!!!
Chưa hết nữa, sau khi mình đồng ý trả cho bả 1100B, bả còn gạ mình trả thêm 2 ngày tiền phòng nữa thì bả giảm cho chút đỉnh tiền, nhưng phải đưa tiền trước. Mình ghét quá nói "kooo, chúng tôi chỉ ở hết đêm nay thì sẽ dọn đi" (tính nói nữa mà sợ bị đánh hội đồng ^^! )
Sau đó bà ta cứ đứng im ỉm, lờ đi làm chuyện khác mà ko chịu trả lại P/P cho mình, mình đòi hoài mới chịu đưa, ko biết nếu lúc đó mình quên đòi lại thì hôm sau sẽ ra sao với bả O_o
Sáng hôm sau tụi mình dậy và đi kiếm phòng gần đó để dọn qua cho tiện, mình ở GOLDEN INN, giá 700B/ ngày, nhân viên phục vụ nhiệt tình, mọi giấy tờ sổ sách đều rõ ràng chứ ko có kiểu như bên GH kia, ngoài ra còn có máy giặt quần áo (trả tiền xu) & máy vi tính để lên mạng (trả bằng xu luôn) - dành cho ai có nhu cầu, thang máy ..v.v... phòng rộng rãi sạch sẽ vô cùng.
1 chút góp ý của mình, mong các bạn đọc được để tránh & ko phải rơi vào trường hợp như mình nha! ^^

chuppy_princess
18-01-2013, 14:33
Thời tiết mấy ngày nay ở bkk và pat thế nào nhỉ? Có lạnh lạnh như sg ko cả nhà?
Nghe đồn đang sales off à

windyhua
20-01-2013, 13:05
@ all: các anh chị ơi, chả là tết âm này e đi bụi Thái ạh, vé máy bay đã book rùi, cũng lên kế hoạch xong xuôi ạh, thế e muốn đi tham quan chùa cung điện bằng các tour nhỏ ạh, vậy e nên mua tour trực tiếp sẵn trên hotel2thailand hay đợi ra ngoài ks tìm đại lí mua tours ạh, thế cả nhà mình có biết có đaị lí du lịch nào ok không ạh, hoặc đại lí do người việt mình làm có ai làm bên đấy giá cả tốt không ạh, e ở khu pratunam ạh , thanks cả nhà