PDA

View Full Version : 29/8-2/9 từ SG, chinh phục đỉnh Ngọc Linh huyền thoại 2598 – Nóc nhà Tây Nguyên

Pages : [1] 2

book_worm
12-07-2009, 17:07
Lằng nhằng tới lui, quyết định xử vụ án Ngọc Linh trong dịp cuối T8, lễ 2.9 này mặc dù biết đường đi sẽ rất khó và thời tiết rất khắc nghiệt.

* Lịch trình sơ khởi, mong bác nào có kinh nghiệm mách cho em 1 phát.
- Tối thứ 6 - 28/8 BXMĐ bắt xe đi Quảng Nam (đường HCM) – đi chuyến 6h là đẹp nhất (ko rõ có chuyến 6h không) – khoảng 8h sáng hôm sau xuống xe ở Dak Glei – Kon Tum, khẩn trương sắp xếp hành lí để lên đường ngay.
- Ước tính thời gian lên đỉnh 3 ngày, hạ sơn 1.5 ngày. Tối T3 2/9 bắt xe Dak Glei về thẳng SG (không biết có chuyến chạy thẳng không hay phải ghé Kon Tum).
- Sáng T4 về tới SG, đi làm trễ 1 chút. Thời gian 5 ngày.

Hành trình sơ khởi hiện em chỉ biết thế, đang chờ thông tin chi tiết hơn về đoạn đường lên đỉnh, sẽ cập nhật sau.

* Chi phí: tầm 1.8 tr/ng

Vì lí do an ninh trong KV này nên thủ tục xin phép hơi phức tạp, số lượng đòan bị giới hạn 10 người và phải có lí lịch trích ngang nên danh sách đoàn sẽ được chốt rất sớm vào cuối tuần này.

Chuyến đi này được mong đợi thực sự hành xác, nên để đảm bảo hành trình đoàn đi, hi vọng các bác quan tâm nên cân nhắc nghiêm túc trước khi hưởng ứng lời rủ rê:
1. Tinh thần hỗ trợ đồng đội, lì 1 chút:D, từ “bỏ cuộc” không có trong từ điển.
2. Thể lực: không nhất thiết phải sức trâu nhưng phải có sức bền, dẻo dai. Tập đi bộ 10km/ngày 1 tháng trước giờ G.

Danh sách các Tarzan hiện tại:
1. A. Vong cung
2-3 a Dân + bạn
4. BW
5. Rùa
6. Nambyus
7. …
Đoàn còn trống 4 chỗ nên thêm 2 nam 2 nữ (làm bạn với Nambyus) nữa là đẹp. Vì phải chốt đòan để xin phép nên chỉ nhận bê tông, không nhận đá cuội, các bác thông cảm.(beer)

dangkhoaquan
12-07-2009, 20:24
ko thấy bác bigMinh nhĩ

BM
12-07-2009, 21:25
ko thấy bác bigMinh nhĩ

Thời gian triển khai thay đổi vài lần làm mình không thu xếp được. Luôn theo dõi và ủng hộ đồng đội 442 và các bạn xa gần với chuyến đi rất thú vị này. Mình sẽ ủng hộ thuốc chống vắt và ruồi vàng (con này mới đáng sợ) cho chuyến đi, mình vẫn ấp ủ dự tính Ngọc Linh và họp tập kinh nghiệm của BW. Các bạn quyết tân nhé! :) (beer)

book_worm
12-07-2009, 23:46
Trời, bây giờ mới để ý chữ kí của anh BM.
Thôi thì ở đời chỉ có Tình yêu và thân phận, thân phận thì hữu hạn mà tình yêu thì vô hạn. Hãy mang cái vô hạn đi mà dung dưỡng cho cái hữu hạn nhen anh!:D

tichuot
12-07-2009, 23:59
Trời, bây giờ mới để ý chữ kí của anh BM.
Thôi thì ở đời chỉ có Tình yêu và thân phận, thân phận thì hữu hạn mà tình yêu thì vô hạn. Hãy mang cái vô hạn đi mà dung dưỡng cho cái hữu hạn nhen anh!:D

Nhớ là ông đã tìm được cái thân phận ở CYS rồi mà, lại bay mất rồi hả =)). Anyway, chúc các bạn chinh phục thành công Ngọc Linh.

@Rua: kcu đi chuyến này hả, đi 1 mình không có thằng Nato theo thế thì hỏng mất =)):LL

barandom
13-07-2009, 01:11
Danh sách các Tarzan hiện tại:
1. A. Vong cung
2-3 a Dân + bạn
4. BW
5. Rùa
6. Nambyus
7. …
Đoàn còn trống 4 chỗ nên thêm 2 nam 2 nữ (làm bạn với Nambyus) nữa là đẹp. Vì phải chốt đòan để xin phép nên chỉ nhận bê tông, không nhận đá cuội, các bác thông cảm.(beer)

Lại có cả rùa và Nambyus, không biết rùa còn được Nambyus tín nhiệm cho làm xế không?

chewingum
13-07-2009, 07:49
Vẫn đang thu thập thông tin về đường đi nước bước. Có gì mới tớ sẽ chuyển lên cho bà con coi nhé!

Dinasour
13-07-2009, 10:33
@book worm: Hà nhà BMG nè, do kế hoạch khác nên thèm join lắm mà không đc, em đi về share một tí thông tin nha (giấy phép, điều kiện di chuyển, các hỗ trợ như poter, kiểm lâm v.v. .)
Thanks nhiều nhiều nha

nnhu
13-07-2009, 11:36
e chưa có kinh nghiệm gì leo núi cả, chỉ có leo núi Sam Châu Đốc rồi thôi, hì...e tham gia đc ko? Cũng tính đổ bê tông nhưng hơi lo lo..
Thôi thì nếu các bác nói chỉ cần lì lợm về thể lực, (nếu đoàn ko ngại cõng thêm 1 cục bê tông hạng nặng) e cũng xin đi theo với ah.
Huỳnh Như - Nữ 0934119705, [email protected]. E ở Cần Thơ, ofline chắc ko tiện nên sẽ email, forum hoặc đt để cập nhật thông tin ah.

dangkhoaquan
13-07-2009, 11:38
bạn nnhu lưu ý một chút những chuyến đi hành xác thế này không phải là dạo chơi, mà đi rất cực trung bình 10km/ngày đường núi và trên vai của bạn có tầm 10kg nữa đó. Nên cân nhắc sức khỏe của mình. Nếu có thành viên mới nên chăng BW test ở núi bà đen thử

nnhu
13-07-2009, 13:15
là ko cho e đi rồi phải ko ? mà đoàn đã có nữ chưa vậy?

nnhu
13-07-2009, 13:17
giữa Fansipang và núi Ngọc Linh thì đi núi nào "hành xác" hơn? e có đk tham gia leo Fangs tháng 10 này, ngày 16, đã book vé đi hà nội. nghe bác nói vậy làm e cũng lo lo...

BM
13-07-2009, 13:24
Fan: thoai thoải dốc, cứ thế đi, hành lý ăn uống ngủ nghỉ đã có porter lo
Ngok Linh: BW chọn vị trí leo khó nhất: hầu hết dốc đứng, hành lý, ăn uống, ngủ nghỉ tự lo
Bạn vẫn muốn tham gia chứ?

dangkhoaquan
13-07-2009, 13:25
cái nào đi khó hơn thì cũng khó nói có điều leo phan thì bạn còn có porter gùi hành lý, đồ ăn lều trại hộ. Còn đi Ngọc Linh chắc chắn đoàn sẽ phải gánh từ A-Z. Bạn nên chuẩn bị tâm lý đi như mình vừa nói, đi 10km trở lên và vác hành lý tầm 8-10kg

BM
13-07-2009, 13:40
Ngok Linh khó hơn nhiều các bạn à! Hầu hết mọi người lên Fan vì muốn mình đã chinh phục được nóc nhà Đông Dương. Nên nhớ có sự khác biệt lớn trong độ cao tương đối và tuyệt đối, hơn nữa môi trường xung quanh và địa hình leo của CYS (2442m) và Ngok Linh (2598m) phức tạp và bất trắc hơn nhiều. Nếu các bạn leo thành công chuyến này, thì đây là lần đầu tiên có khách du lịch trên đỉnh Ngok Linh. Thực tế cho thấy số Kiểm Lâm và Nhân viên của Trung Tâm Sâm Việt Nam (Sâm K5) lên tận đỉnh NgọK Linh chỉ đếm trên đầu ngón tay!

nnhu
13-07-2009, 13:51
vậy tính an toàn là có chứ ah? e cũng đang thích đi, mọi ng nghĩ dùm e xem, khuyên là ko nên thì e sẽ ở nhà.

BM
13-07-2009, 14:00
vậy tính an toàn là có chứ ah? e cũng đang thích đi, mọi ng nghĩ dùm e xem, khuyên là ko nên thì e sẽ ở nhà.

Không ai thay bạn quyết định được ngoại trừ chính bản thân mình!!!
Với nhiều người: vắt, ruồi vàng, rắn độc các loại ở mặt đất lẫn trên cây là những động vật hiền lành dễ thương cần bảo tồn, nuôi dưỡng :D; hổ báo (rừng QG Ngok Linh và Chư Yang Sin có báo lửa) là động vật nằm trong sách đỏ nên cho dù nó có tấn công thì cũng...làm ngơ :D. Chắc chắn bạn sẽ không muốn tham khảo ý kiến của những thành viên này (hơn nữa là đang tham gia chuyến đi). Think again....and Think BIG!!!

dangkhoaquan
13-07-2009, 14:01
vụ đi hay ở là tùy bạn nhưng như bạn BW đã nói là nên có ý chí và "lỳ" một chút, chuẩn bị đi bộ 10km/ngày.. . bạn nhắm chừng có thể làm được những việc đó thì nên đi vì khi đã đi chung 1 đoàn thì sức khỏe mỗi thành viên đều ảnh hưởng đến lịch trình cả đoàn. Bạn nên xác định trước như thế, ngoài ra chắc chắn không có cái wc nào như bạn đã pm hỏi mình, tiện nghi ko có một thứ gì ngoài cái lều ấm áp . Leo phan cũng thế bạn à nếu bạn nghĩ rằng muốn đi những chổ bên cạnh có ks,wc, có nước để tắm thì mình có lời khuyên là không nên đi (BW đừng chửi tui nhé). Trước tiên hãy vì cả đoàn đã, sau đó mới đến vì mình bạn à

BM
13-07-2009, 14:06
ngoài ra chắc chắn không có cái wc nào như bạn đã pm hỏi mình

=))=))=))=))=))

Bây giờ đến lượt BW THINK...BIG!!!

nnhu
13-07-2009, 14:11
vì cả đoàn thì đã có sẵn cái ethics này trong đầu rồi, cái chuyện "lỳ" cũng tích góp kha khá. A BW ơi, đoàn có nữ chưa? có nữ rồi thì e đổ cục bêtông chuyến đi này nha!

nnhu
13-07-2009, 14:12
ah, cái toilet quan trọng lắm á, nếu đi chung toàn là các ông thì lạy chúa!

chewingum
13-07-2009, 14:14

Cái này trong rừng có mà đầy bạn ui.

LinhEvil
13-07-2009, 15:03

Em nói thật là các bạn lead cái tour này cứ trả lời thẳng bạn nnhu là: hẹn bạn lần sau trong các chuyến chinh phục dễ hơn!

Như thế cho nó vừa thẳng thắn vừa đỡ mất thời gian "dọa dẫm" bằng các thứ khủng trên đường.

Thú thực một hành trình cực khổ thì việc chọn người bạn đồng hành là khâu quan trọng thiết yếu đảm bảo thành công.

Vì thế nếu thực sự 1 bạn còn băn khoăn cả chuyện đi toilet khi chinh phục Ngọc Linh, không tự mình đánh giá được tính an toàn... thì nên để bạn dồn sức tập luyện cho chuyến đi Fansipan mà bạn đã đặt vào tháng 10.

nnhu
13-07-2009, 15:12
vote cho c Linh, thanx,sis!

Đen
13-07-2009, 15:30
Có khi phượt liên kết với trung tâm tư vấn tâm lý và sức khỏe TP

Kưng nào lăn tăn gì giới thiệu qua kia hết.

LinhEvil
13-07-2009, 15:37
Đề nghị toàn bộ anh chị em bình tĩnh... kẻo LẠC ĐỀ

Topic đang hót!!! Chúng ta nên gương mẫu nói đúng CHỦ ĐỀ. Đề nghị ko manh động kẻo công an đến bắt CHỦ ĐỀ thì ko còn chỗ mà OÁNH ĐỀ nữa đâu!

OK

book_worm
14-07-2009, 10:44
Nhà cửa vui quá ta.
@ Bạn Như, chuyến đi này chắc chắn sẽ rất khác núi Sam hay núi Cấm, cuối tuần này lên Sài Gòn test hàng núi Bà Đen thử chân cẳng nhé. Quyết định vậy nhen.(beer)

@ Dinasour: ok anh. Không tham gia chuyến này, khéo mà tiếc đứt ruột :D

@ chị Chewingum: nghe cán bộ đường nói chị không sắp xếp xử vụ này được, hay là cán bộ nhà chị đang muốn đánh hàng lẻ đây ?? Thôi khăn gói lên đường luôn đi chị, quản lí chặt vẫn hơn =))

book_worm
14-07-2009, 11:12
Đọc bài này lại càng thèm cái cảm giác se sắt, đơn côi trong một cõi bao la … ta gặp nhau tình cờ …

Tết trên mái tây Ngọc Linh
(Trích nhật ký) Mây trắng vờn vào mắt mũi không mùi vị. Mây tạo cảm giác lực cản rất rõ khi tay mình quơ chạm. Có lúc mây cuồn cuộn phủ kín tưởng như mình ở trong phòng xông hơi, chỉ có điều với mây thì lạnh buốt. Thật ra mình đang trèo lên nóc "mái nhà xanh" Ngọc Linh có độ cao trên 2.000 mét so với mặt biển.
Bút ký của Vĩnh Quyền
Đến Trung tâm Bảo tồn giống sâm Ngọc Linh, tôi ngửa mặt nhìn lên có ý thăm dò đâu là đỉnh núi đã trở thành huyền thoại. Ông Bút - Giám đốc Công ty đầu tư phát triển lâm nông công nghiệp Đăk Tô, cũng là chủ dự án bảo tồn sâm Ngọc Linh - vội can: "Thôi, gẫy cổ chừ, dân ở đây cũng không mấy khi được chiêm ngưỡng đỉnh Ngọc Linh. Vào văn phòng làm chén trà bắc cho ấm người đã".

Hương trà có chút gì là lạ nhưng tôi không nói với chủ nhân. Sau mới tình cờ trông thấy những sân nhà chung quanh nhân ngày nắng đẹp bày phơi các giống dược thảo hái từ núi cao và tôi hiểu rằng mùi ải thơm đặc biệt của thuốc nam đã thầm lặng lan tỏa cả một vùng, làm biến đổi cả hương vị chén trà.

Ông Bút nói: "Các chương trình sâm Ngọc Linh phía Quảng Nam phát triển khá thành công. Phía Kon Tum cũng có điều kiện tốt nên tháng 10.2004 Chính phủ ra công văn số 1441 đồng ý cho Kon Tum thực hiện dự án này. Cái mới của dự án là cung cấp giống và chuyển giao kỹ thuật trồng cây sâm cho người Xê Đăng sống quanh núi Ngọc Linh thiết lập vùng sản xuất cây sâm hàng hóa, góp phần giải quyết việc làm, xóa đói giảm nghèo...".

Kết thúc tuần trà, ông Bút đứng lên: "Anh đến đúng lúc, hôm nay tôi lên "chốt" đây!". Dân trồng sâm gọi trại giống của họ trên đỉnh Ngọc Linh như vậy, như cách nói của lính tráng đóng quân nơi vùng biên máu lửa. Chỉ một tiếng thôi đủ cho ta hình dung một không gian xa khó, một không khí trấn thủ lưu đồn... Ông Bút nhắc điện thoại gọi ai đó. Mấy phút sau một chàng trai bước vào, Hưng. Sau này, tôi biết mình may mắn gặp được một hướng đạo như vậy.

Hưng nhìn chiếc ôtô điền dã của tôi bằng con mắt khinh thị: "Mười cầu cũng vất huống chi hai cầu! Chỉ có hai chân mới lên tới đỉnh Ngọc Linh!". Nói thế, nhưng Hưng lại dắt chiếc Honda Win ra: "Nó sẽ giúp cắt ngắn gần hai chục cây số trước khi leo trèo bằng hai chân!". Tôi dè dặt: "Thế sau đó leo bộ bao xa?". "Khoảng hai chục cây nữa. Nếu chỉ thăm bà con Xê Đăng trồng sâm thì bằng nửa thôi". Đã hơn 5 năm nay tôi chỉ có cuộc "chinh phục" núi Voi ở Lâm Đồng là đáng kể, nhưng so với Ngọc Linh thì vô nghĩa. Vùng trồng sâm phải đạt độ cao tối thiểu trên 1.800 mét, lý tưởng là 2.000 mét. Tôi lặng lẽ chấp nhận đợt tổng kiểm tra sức chịu đựng sau thời gian dài luẩn quẩn bên bàn viết.

Chiếc Win chỉ vận hành trên hai số 1 và 2, khó nhọc leo lên những con dốc 25, 30 độ nghiêng trơn trượt, loạng choạng vượt những chiếc cầu gỗ vắt qua suối, tiếng gầm rú đơn độc của con ngựa sắt chỉ làm tăng thêm độ vắng lặng của cánh rừng già thâm nghiêm.

Lưng chừng núi thì đến xã Ngọc Lây. Mây trắng bay la đà như thể đứng trên nóc nhà rông có thể chạm tới được. Chúng tôi đi qua những nụ cười, những lời chào hỏi thân thiện bằng tiếng Kinh và tiếng Xê Đăng. "Làm nghề rừng mà không được bà con dân tộc thương thì coi như phá sản. Mà để được thương lắm khi bầm giập! Cái hay ở đây là phải thật lòng, sai bỏ qua được, giả dối coi chừng!" - Hưng nói. Dẫu được "cán bộ" dẫn đường, người lạ như tôi cần trình diện lãnh đạo xã mới có thể đi tiếp lên vùng trồng sâm.

Bí thư xã A Thuyên vai mang súng carbin ra tiếp khách ở hội trường. Ông vỗ lưng tôi: "Lên ăn Tết hả?". Nghĩ mình nghe nhầm, tôi chưa biết đối đáp thế nào thì Hưng vớt lời: "Đúng rồi, có gì cho nhà báo ăn Tết với!". A Thuyên vỗ vào báng súng: "Mình đi săn đây, thế nào cũng có thịt, rượu thì khối!". Tôi nói mới tháng mười đã ăn Tết sao. A Thuyên cười khà khà: "Người Kinh ăn Tết ít, ăn tiệc nhiều. Người Xê Đăng mình ít tiệc nhưng nhiều Tết lắm. Mà Tết Ka-pa-neo tháng mười này là to nhất đấy. Nhà nào, làng nào cũng uống rượu mừng lúa mới".

Ông cho biết người Xê Đăng có nhiều lễ tết trong năm như Ka-pa-ton là ăn lúa kho vào giêng, hai trước khi làm mùa rẫy mới; tháng ba có On-đrô-kneng-te uống rượu làm máng nước; tháng tư có On-đrô-lo-choi uống rượu cúng Giàng và trỉa lúa; tháng năm có Ka-tre-ton uống rượu làm cỏ lúa; tháng bảy có Ka-la-pa uống rượu cầu xin sâu bọ đừng ăn hại lúa; và... nhiều nhiều nữa, kết bạn với nhau cũng có lễ On-đrô-tơ-chiêng để mà uống say! Tôi không đủ kiên nhẫn chờ miếng thịt rừng đang chạy nhảy đâu đó trong rừng của A Thuyên nên đành uống suông chén rượu Tết Ka-pa-neo vì còn phải leo tiếp lên buôn Lộc Bông ở khuất trên từng mây trắng.
Buôn Lộc Bông như tách khỏi thế gian bởi vào mùa này nhìn lên là mây, nhìn xuống cũng là mây. Hưng cho biết 24/45 hộ ở đây có vườn sâm dưới tán rừng dẻ, rừng chò và dẫn tôi thẳng vào bếp của A Thi: "Mình ăn Tết với "vua sâm" Ngọc Linh!". Vợ chồng A Thi đang xếp gỗ chuẩn bị làm nhà mới. Ông phủi tay bắt tay tôi rồi quay sang mắng "cán bộ" đã lâu không thấy ghé chơi. Trong khi Hưng phụ một tay với bà chủ làm vài món nhắm, tôi ngồi trên bậc thang uống rượu sâm với A Thi và ngắm mây trời. Câu "nhà vườn ăn cau sâu" của người Kinh có thể vận vào hũ rượu của A Thi. Chỉ có rễ và lá. A Thi cười: "Củ về xuôi hết rồi!". Nhưng tôi lại thấy chén rượu rất đượm. Có lẽ cũng nhờ khí lạnh và câu chuyện của A Thi làm "phụ gia".

Từ nhỏ A Thi đã biết cây sâm như một loại dược thảo hiếm quý mà người Xê Đăng gọi là thuốc dấu chữa bá bệnh. Đến năm 1976, khi tiếp xúc với các nhà khoa học lên Ngọc Linh khảo sát cây sâm, A Thi mới hiểu hơn về giá trị dược liệu và kinh tế của nó. Hiểu thế thôi chứ không trồng thành vườn vì hồi ấy ở Lộc Bông không có khái niệm hàng hóa, chẳng biết buôn bán với ai. Năm 1999, A Thi trở thành người đầu tiên lập vườn sâm và bây giờ, sau 5 năm chăm sóc, đang bước vào mùa thu hoạch vàng. A Thi cạn chén, mắt rưng rưng: "Mình nhiều nghề rồi, làm rẫy, làm ruộng, bảo vệ rừng, làm cả y tá nữa nhưng năm nào cũng đói. Còn bây giờ chỉ cần chăm gần 1.000 gốc sâm trồng trong mảnh vườn 300 mét vuông, rộng hơn cái sân nhà mình chút thôi, nhưng mà no. Mỗi tháng chỉ cần bán ra 1,5 cân sâm là thu vào khoảng 5 triệu đồng. Có tiền, mình trồng mới 1.500 gốc và đang ủ được gần 2.000 mầm mới...".

Tôi bảo thế là A Thi khiêm tốn rồi, không phải no mà là giàu. Ông cười: "Nhà báo biết một mà không biết hai, bầy con mình nó ăn gần hết cái sâm mình trồng rồi!". Thì ra A Thi là người duy nhất ở Lộc Bông có khả năng cho hết 7 đứa con đi học, con gái lớn đang học lớp 10 Trường Nội trú dân tộc ở thị xã Kon Tum. A Thi triết lý: "Cái chữ mới cứu người Xê Đăng thoát đời u tối chứ không phải củ sâm!". Tôi nhớ trong bản dự án của ông Bút viết rằng đến năm 2013 sẽ có khoảng 1.000 người Xê Đăng được cung cấp giống, chuyển giao kỹ thuật để trồng sâm gia đình dưới tán rừng tự nhiên Ngọc Linh. Vốn là kẻ hoài nghi về những con số trên các loại văn bản, nhưng trước một "vua sâm" bằng xương bằng thịt như A Thi, tôi mong rằng nỗi hoài nghi của tôi chỉ là thứ lo xa vô hại.

Biết nhà A Thi có khách, những người Xê Đăng trồng sâm ở Lộc Bông như A Lớp, A Ne, A Nam rủ nhau đến uống rượu. Được hơi men nâng đỡ, tôi nảy ra một ý tưởng rất Xê Đăng và nói thành lời với những người bạn mới: "Xê Đăng mình đã có lễ uống rượu lúa kho, lễ uống rượu lúa mới,... bây giờ hãy bổ sung vào hệ thống lễ tết phong phú đó một lễ uống rượu sâm. Gọi là gì nhỉ.. On-đrô-sâm?". Cả buôn Lộc Bông đồng thuận, bằng cớ là ai cũng vung tay nốc cạn chén rượu sâm sau khi tôi dứt lời!
Nguồn: http://www1.laodong.com.vn/sodara/xuan2005/xahoi/xh16.htm

chewingum
14-07-2009, 13:40
@ chị Chewingum: nghe cán bộ đường nói chị không sắp xếp xử vụ này được, hay là cán bộ nhà chị đang muốn đánh hàng lẻ đây ?? Thôi khăn gói lên đường luôn đi chị, quản lí chặt vẫn hơn =))

Cán bộ này tự ý quyết định việc đi hay ở của mình. Mình đủ quyền công dân rồi mà. Chắc lại nói mình ở nhà bồng em đây. Ghét quá!

canary
14-07-2009, 18:04
=))=))=))=))=))

Bây giờ đến lượt BW THINK...BIG!!!

Anh Minh ơi cho bạn í mượn cái xẻng đeeeee....:shrug:

nnhu
14-07-2009, 23:11
@bookworm: cuối tuần này đi Đà Nẵng câu cá với nhóm acc rồi ah.
@canary: bạn này khiến tớ xí hổ quá đi .

Shaky
14-07-2009, 23:16
Heiza... chỉ e là cuối tuần này bạn Acc lại đi núi với 442 thui ;)
Hình như chưa có sư huynh nào call anh Acc thì phải?!

nnhu
14-07-2009, 23:17
bác bookworm cho e hẹn ngày nào khác đc ko ?

hẹn hết rồi mà, thôi thì cứ đến điểm hẹn đã rồi xem tình hình.

dangkhoaquan
15-07-2009, 02:21
Heiza... chỉ e là cuối tuần này bạn Acc lại đi núi với 442 thui ;)
Hình như chưa có sư huynh nào call anh Acc thì phải?!

mình vào topic từ đầu rồi cũng muốn đi lắm nhưng đi trúng 2/9 thì bó tay rồi, tuần này mình đi LÝ SƠN ai đi thì wellcome

dangkhoaquan
15-07-2009, 09:30
Anh Minh ơi cho bạn í mượn cái xẻng đeeeee....:shrug:

cái xẻng gập như của bigminh mình cũng có 1 cái, bạn nào bên 442 cân thì cứ mượn

tichuot
15-07-2009, 16:30
cái xẻng gập như của bigminh mình cũng có 1 cái, bạn nào bên 442 cân thì cứ mượn

Không phải nhà 442 mượn đâu kcu,
Bạn í hỏi có cái World Cup ở Ngọc Linh không? nên định cho bạn í mượn cái xẻng để......=))=))=))

BM
15-07-2009, 17:56
Bạn í hỏi có cái World Cup ở Ngọc Linh không? nên định cho bạn í mượn cái xẻng để......=))=))=))

Nói về chuyện xẻng, chiều tối trên đảo Ó

Shaky cười ỏn ẻn hỏi:
"anh Minh cho em mượn cái xẻng!"

Anh Minh cười thầm trong bụng và vui vẻ đưa cho em nó. Khoảng gần nửa tiếng đồng hồ sau, vẫn còn thấy Shaky tiểu muội bồn chồn, lơ láo lùng sục xung quanh. Cuối cùng thì em ấy ...phải tìm về WC "kinh điển" vì xung quanh đảo Ó toàn đá magma!!! làm thế nào mà đào được hở Shaky yêu dấu? =))=))=))

Dinasour
15-07-2009, 21:18

làm gì mà phải tới xẻng chứ hở bạn, mình nhớ đoàn bên mình đi CYS, toàn leo lên mấy mỏm đá mà ABC, tự nhiên cũng có cái thú của nó, nhìn cảnh trời cảnh núi rừng bao la, ôi.... lại nhớ rừng rồi:(

BM
15-07-2009, 21:23
làm gì mà phải tới xẻng chứ hở bạn, mình nhớ đoàn bên mình đi CYS, toàn leo lên mấy mỏm đá mà ABC, tự nhiên cũng có cái thú của nó, nhìn cảnh trời cảnh núi rừng bao la, ôi.... lại nhớ rừng rồi:(

Chính xác! ý định ban đầu là như thế, nhưng tình hình thực tế khác hẳn, thuận tiện hơn ở hạ lưu ven suối. Xẻng bỗng trở nên hữu dụng cho việc sang lập mặt bằng lấy chỗ sinh hoạt cơm nước cho đoàn. Mình cũng nhớ rừng!

tichuot
15-07-2009, 21:27
2 bác nói tới cái vụ ấy đó em lại nhớ rừng, nhớ suối. Nhớ cảnh tấm tiên, nhớ cảnh ấy bên dòng suối.

Lại thèm cái cảm giác mát lạnh của suối khi trời mưa rỉ rả và từ từ ngâm mình xuống dòng suối cực lạnh, Khi nhúng cả thân người xuống thì khi đứng lên nhìn từ trên xuống chẳng thấy thằng bạn của mình đâu hết =))=)).

Thôi em năn nỉ đừng nhắc tới nữa em thèm :LL:LL

dangkhoaquan
15-07-2009, 22:08
Chính xác! ý định ban đầu là như thế, nhưng tình hình thực tế khác hẳn, thuận tiện hơn ở hạ lưu ven suối. Xẻng bỗng trở nên hữu dụng cho việc sang lập mặt bằng lấy chỗ sinh hoạt cơm nước cho đoàn. Mình cũng nhớ rừng!

có cái xẻng đi lợi hại lắm đấy, ngoài việc lấy chỗ sinh hoạt cơm nước ban đêm khi dựng lều thì đào hào quanh lều là tốt nhất vì nếu mưa có xuống thì nước sẽ theo rãnh chảy ko tràn lên lều

Dinasour
16-07-2009, 23:56
mưa rào thì còn có thể, chứ như nhóm đi Bidoup hôm nào, mưa suốt ngày suốt đêm, khô được mới ghê:T

dangkhoaquan
17-07-2009, 00:15
mưa rào thì còn có thể, chứ như nhóm đi Bidoup hôm nào, mưa suốt ngày suốt đêm, khô được mới ghê:T

chính vì đi bidoup về em mới quyết tâm sắm xẻng đó, tối đó hơi ngu gặp trời mưa lười nên ko đào rãnh kết quả là lều nào lều nấy đều bị ngấm từ dưới ngấm lên

Gicungduoc
17-07-2009, 13:49
Lằng nhằng tới lui, quyết định xử vụ án Ngọc Linh trong dịp cuối T8, lễ 2.9 này mặc dù biết đường đi sẽ rất khó và thời tiết rất khắc nghiệt.

* Lịch trình sơ khởi, mong bác nào có kinh nghiệm mách cho em 1 phát.
- Tối thứ 6 - 28/8 BXMĐ bắt xe đi Quảng Nam (đường HCM) – đi chuyến 6h là đẹp nhất (ko rõ có chuyến 6h không) – khoảng 8h sáng hôm sau xuống xe ở Dak Glei – Kon Tum, khẩn trương sắp xếp hành lí để lên đường ngay.
- Ước tính thời gian lên đỉnh 3 ngày, hạ sơn 1.5 ngày. Tối T3 2/9 bắt xe Dak Glei về thẳng SG (không biết có chuyến chạy thẳng không hay phải ghé Kon Tum).
- Sáng T4 về tới SG, đi làm trễ 1 chút. Thời gian 5 ngày.

Hành trình sơ khởi hiện em chỉ biết thế, đang chờ thông tin chi tiết hơn về đoạn đường lên đỉnh, sẽ cập nhật sau.

* Chi phí: tầm 1.8 tr/ng

Vì lí do an ninh trong KV này nên thủ tục xin phép hơi phức tạp, số lượng đòan bị giới hạn 10 người và phải có lí lịch trích ngang nên danh sách đoàn sẽ được chốt rất sớm vào cuối tuần này.

Chuyến đi này được mong đợi thực sự hành xác, nên để đảm bảo hành trình đoàn đi, hi vọng các bác quan tâm nên cân nhắc nghiêm túc trước khi hưởng ứng lời rủ rê:
1. Tinh thần hỗ trợ đồng đội, lì 1 chút:D, từ “bỏ cuộc” không có trong từ điển.
2. Thể lực: không nhất thiết phải sức trâu nhưng phải có sức bền, dẻo dai. Tập đi bộ 10km/ngày 1 tháng trước giờ G.

Hôm nào vào phuot.com cũng xem topic này của bác. Nước miếng cứ gọi là... =P~ Cơ mà đau khổ quá, em ở Hà Nội, em mà tham gia được chuyến này thì mất 1 lượt máy bay khứ hồi rồi. Bây giờ đang mùa mưa chứ túi của em đang mùa cạn ạ :( Thôi đành hóng vậy. Chúc các bác đi chân cứng đá mềm nhá... (beer)

Nambyus
17-07-2009, 17:21
Đi tàu lửa ra đi bạn...Muốn đi chơi phải máu me.

gentlemice
17-07-2009, 20:38
Nhìn không khí mọi người leo núi mà em chóng cả mặt!
@ acc: anh Khoa ơi, hôm Bidoup có không lười biếng đi chăng nữa thì cũng chẳng đào được đâu. Mưa ướt từ trên xuống dưới rồi, dựng lều dưới mưa, dựng xong cũng mưa, nói chung là mưa toàn tập rồi thì em thấy việc đào mương rãnh cũng như không.
Đi rừng nhất thiết là phải gọn nhẹ. Cái gì mình cũng nghĩ là thiết yếu thì sức đâu mà vác cho hết.

book_worm
20-07-2009, 17:14
@ Bạn Như, cám ơn bạn đã hưởng ứng, tớ rủ rê cốt là để có thêm người đi cho vui, cơ mà chuyến đi vất vả, bạn lại ở xa, muốn đi cùng bạn 1 chuyến nhỏ để biết thể lực bạn ra sao mà không được nên xin hẹn bạn dịp khác để đảm bảo hành trình.(beer)

Chào cả nhà,
Tình hình tớ chốt đoàn ở đây để xin phép, ngoại lệ duy nhất cho Cáheo ham hố sáng mai xác nhận để làm bạn với Nambyus đỡ buồn.
1. a Vòng Cung
2-3 a Dân + bạn
4. Ruadibo
5. Nambyus
6-8 BW + 2 bạn hiền
9. Cáheo (mơi confirm nhé cô nương)

@ Chị Chewingum đợt này không đi làm đoàn mất một bếp trưởng mẫn cán rồi.

@ Mọi người pm cho BW thông tin bên dưới để gửi a.Dân xin phép.
1. Họ và tên:
2. Ngày sinh…tại…
3. Nguyên quán
4. Địa chỉ thường trú
5. Số CMND
:D:))

BM
20-07-2009, 21:42
Acc?
Den?
Sami?
...
chuyến đi đáng "đồng tiền bát gạo", BW cập nhật nhé để mình kịp bào chế thuốc chống vắt+ruồi vàng cho các bạn? Vật dụng gì cần thì BW cũng báo nhé? Lúc nào thuận tiện lấy cái Balo!

book_worm
21-07-2009, 00:44
Cám ơn anh. Đợt trước vắt CYS chê em, không biết đợt này vắt Ngọc Linh thế nào.

@ cả nhà, hiện em cũng chưa có nhiều thông tin về hành trình lên đỉnh, qua loa đại khái sau khi cùng a Dân trao đổi tuần trước, kể mọi người nghe cho vui tai:
- Đường đi giống như leo lên thân 1 con voi. Bắt đầu là phía chân sau, đỉnh 598 ở đầu voi.
- Từ "chân" lên đến "mông" đường khá dốc, đi trên dưới chục cây, có lẽ sẽ bắt đầu ở Mường Hoong.
- Từ "mông voi" đến "gáy voi" đường không dốc lắm, khoảng hơn 20km.
- Lên "đầu voi" đường lại dốc, đi gần chục cây nữa chấm đỉnh.

Vẫn đang tìm thông tin và sẽ cập nhật khi có thông tin cụ thể hơn.(c)

ruadibo
21-07-2009, 10:12
Cám ơn anh. Đợt trước vắt CYS chê em, không biết đợt này vắt Ngọc Linh thế nào.

@ cả nhà, hiện em cũng chưa có nhiều thông tin về hành trình lên đỉnh, qua loa đại khái sau khi cùng a Dân trao đổi tuần trước, kể mọi người nghe cho vui tai:
- Đường đi giống như leo lên thân 1 con voi. Bắt đầu là phía chân sau, đỉnh 598 ở đầu voi.
- Từ "chân" lên đến "mông" đường khá dốc, đi trên dưới chục cây, có lẽ sẽ bắt đầu ở Mường Hoong.
- Từ "mông voi" đến "gáy voi" đường không dốc lắm, khoảng hơn 20km.
- Lên "đầu voi" đường lại dốc, đi gần chục cây nữa chấm đỉnh.

Vẫn đang tìm thông tin và sẽ cập nhật khi có thông tin cụ thể hơn.(c)

mới bắt đầu mà đã leo "mông voi" tận chục cây thì cũng chua nhỉ :D

book_worm
21-07-2009, 15:11
Tình hình Cáheo rất ham hố, mà kỳ này chờ lịch interview du học cuối T8 nên không xử vụ án này được, cố gắng tuyển chị em đi cùng Nambyus mà chưa ra. Là hàng độc trong chuyến Ngok Linh này đó Nambyus, sướng chưa? :))

Nambyus
21-07-2009, 16:35
Tình hình Cáheo rất ham hố, mà kỳ này chờ lịch interview du học cuối T8 nên không xử vụ án này được, cố gắng tuyển chị em đi cùng Nambyus mà chưa ra. Là hàng độc trong chuyến Ngok Linh này đó Nambyus, sướng chưa? :))

Sướngggggggggg...............sướng quá sướng quá. ak ak. Tớ rủ thêm đứa bạn làm bác sĩ rất là dế thương xinh đẹp nữa nè, để tối nay kêu nó confirm rồi mai tui báo ông luôn....Đảm bảo hàng này khỏi chê luôn nghe, anh chị em 442 vừa được cười bể bụng vừa được chụp hình đẹp. .....Hàng độc đó nhen!!!(NT)

chewingum
21-07-2009, 16:50
Sướngggggggggg...............sướng quá sướng quá. ak ak. Tớ rủ thêm đứa bạn làm bác sĩ rất là dế thương xinh đẹp nữa nè, để tối nay kêu nó confirm rồi mai tui báo ông luôn....Đảm bảo hàng này khỏi chê luôn nghe, anh chị em 442 vừa được cười bể bụng vừa được chụp hình đẹp. .....Hàng độc đó nhen!!!(NT)

Mình có nên cho hàng nhà mình đi không nhỉ????

book_worm
21-07-2009, 17:05
Nên chứ chị, lần này cho hàng nhà chị đi để test khả năng chịu đựng hàng độc của hàng nhà…Bồi dưỡng em hũ rượu cần, em làm trinh thám cho.

@ Nambyus, pm nha

Nambyus
21-07-2009, 17:17
Mình có nên cho hàng nhà mình đi không nhỉ????

=)) Cái này là tuỳ đánh giá tình hình lực lượng àh nghen.(c) Có j đâu mà chị lo. Hàng của em lương y như từ mẫu...j thì j dễ thương xinh đẹp nhưng k...làm chết người đâu.=))

Nambyus
21-07-2009, 17:22
Thêm nữa là các bạn gái nào thuộc loại....bình thường, k tiểu thư quá ( Mà thực ra thì bản thân cũng nhà tiểu thư) thì vẫn leo được như thường, leo núi non ngắm cảnh ngủ rừng tắm suối cứ tham gia thoải mái, đừng nghe các đại gia Phượt hù mà...nản lòng đồng chí. (Nhà Phượt có truyền thống ...hù doạ. )Chỉ cần siêng năng vận động đi lại tốt là ok. Thêm gái đeee, chuyến này ít gái quá....

book_worm
21-07-2009, 21:02
Ha ha, hình như có người sợ đi … một mình trên mỏm đá nên đang cầu trời tuyển girl kìa. Lo mà năn nỉ cô bác sĩ đi…:D

Nambyus
22-07-2009, 10:55
Nó phải đi chớ...chỉ trừ trường hợp là có một bệnh nhân nào đó, vào ngày 1/9 đòi giữ chân nó lại, bên cạnh đó là bạn Cao cùng với một man nữa gia nhập luôn nghen...

dangkhoaquan
22-07-2009, 10:58
Thêm nữa là các bạn gái nào thuộc loại....bình thường, k tiểu thư quá ( Mà thực ra thì bản thân cũng nhà tiểu thư) thì vẫn leo được như thường, leo núi non ngắm cảnh ngủ rừng tắm suối cứ tham gia thoải mái, đừng nghe các đại gia Phượt hù mà...nản lòng đồng chí. (Nhà Phượt có truyền thống ...hù doạ. )Chỉ cần siêng năng vận động đi lại tốt là ok. Thêm gái đeee, chuyến này ít gái quá....

anh giả gái đi với em nhé

tichuot
22-07-2009, 11:54
anh giả gái đi với em nhé

Ôi mẹ ơi, Nambyus là con giai =)):LL. Thấy chưa, nhà 442 kể từ khi đi CYS về thì thay đổi hết trơn =))

dangkhoaquan
22-07-2009, 13:22
Ôi mẹ ơi, Nambyus là con giai =)):LL. Thấy chưa, nhà 442 kể từ khi đi CYS về thì thay đổi hết trơn =))

thế lão tichuot đã thành "chị tichuot" à

thuongmai26a
22-07-2009, 13:59
Hallo mọi người,
Lần trước đăng ký trễ nên ko tham gia Bi-Doup được, kỳ này đoàn lại đang thiếu nữ, mình góp 2 chân nữa được ko dzậy :-)

Nambyus
22-07-2009, 16:56
Bạn có đảm đang k? Nấu ăn ngon lành không? Sức khoẻ leo núi tốt không/ Có ham chơi k? Có máu lửa không?

book_worm
22-07-2009, 18:28
@ Hitle: cám ơn bạn đã quan tâm đến hành trình, mình thực rất muốn các bạn tham gia, tuy nhiên đoàn chỉ được 10 người mà bây giờ đã 12 rồi nên bạn thông cảm nhé. Hẹn dịp khác. (beer)
@ all, danh sách đoàn 8M, 4F: quá đẹp.(c)
1. Vongcung – a Tùng
2-3 A Dân + Bạn
4. Ruadibo
5. Mr.X
6. Nambyus
7-8 BW + bạn
9. Gicungduoc (hơi lo lắng cho thể lực nhưng rất tự tin vào tinh thần & ý chí của bạn – bạn phải chắc chắn luyện tập đi bộ mỗi ngày !)
10-12. 3 người bạn của Nambyus

Em định đầu CN T8 mọi người khởi động gân cốt ở Bà Đen (đi về trong ngày) sẵn dịp gặp mặt những Tarzan mới, sẵn đó bàn phân công nhiệm vụ luôn…
Nhắc tiếp không thừa: mọi người nhớ tập đi bộ để cơ bắp làm quen với cường độ trekking, em tối 2-4-6 nào cũng 10 vòng LV8, ai ở gần đó ra chơi. (c)

thuongmai26a
22-07-2009, 22:49
Huhu, vậy là kỳ này lại lỡ dịp nữa rồi. Cả ngày kiếm thông tin liên lạc nhưng vẫn ko kịp. Đành phải ở nhà xem pà kon đi về kể cho nghe & kiếm vụ khác nữa. Cố gắng thêm lần nữa mà cũng hỏng đăng ký được thì chắc tẩy chay Phượt quá, Quá tam ba bận rồi mà lị :-). Chúc mọi người đi dzui dzẻ & bảo trọng.

ruadibo
23-07-2009, 07:35
Nambyus máu quá nhỉ :D, lần này e đề nghị "chúng mình" lại đi xe máy lên Kon Tum nhé, e lại đèo chị nhé nhé (beer)

dangkhoaquan
23-07-2009, 08:08
Huhu, vậy là kỳ này lại lỡ dịp nữa rồi. Cả ngày kiếm thông tin liên lạc nhưng vẫn ko kịp. Đành phải ở nhà xem pà kon đi về kể cho nghe & kiếm vụ khác nữa. Cố gắng thêm lần nữa mà cũng hỏng đăng ký được thì chắc tẩy chay Phượt quá, Quá tam ba bận rồi mà lị :-). Chúc mọi người đi dzui dzẻ & bảo trọng.

thế là thế lào, bạn có xin sđt nhà 442 từ mình rồi mà

Nambyus
23-07-2009, 09:11
Bạn Bookworm cho ds dự bị được k? Bạn Hitle muốn tham gia quá kìa!Bớt man của bookworm cho female này vô cho lực lượng cực âm đông đảo coai!

Nambyus
23-07-2009, 09:21
Bookworm tất bật lấy thông tin mọi người để đi đăng kí, lại họp hành lu xu bu nên cứ delay hoài đành phải chốt gấp. Nếu chỉ 1 giây mà lỡ chuyến đi, bạn Hitle đừng buồn nhé, dân tình trong nhà này đi chơi quanh năm suốt tháng mà. K chuyến này ta đi chuyến sau...

BM
23-07-2009, 10:22
Ngok Linh chìm khuất trong mây
Kon tum hò hẹn, Dak Glei người về...

book_worm
23-07-2009, 11:02
Chào buổi sáng cả nhà,
Kế hoạch ngân sách chi tiết sẽ làm trong tuần sau nữa, còn hiện tại đề nghị mỗi người chuyển khoản 500k cho Nambyus (thủ quỹ đoàn) trước T7 này để làm quỹ đoàn nhé.

@ Nambyus pm cho mọi người số tài khoản hén.(c)

book_worm
23-07-2009, 11:15

Nghìn trùng Ngọc Linh ai vén mây tìm gió
Một cõi bao la ai lại thấy chính mình
:))

barandom
23-07-2009, 12:05
Nambyus máu quá nhỉ :D, lần này e đề nghị "chúng mình" lại đi xe máy lên Kon Tum nhé, e lại đèo chị nhé nhé (beer)

Nambyus thấy có được không? trả lời cho em nó gấp . Nếu cần nó tập lái lại thì chiều chiều bắt nó chở đi một vòng qua mấy cái lô cốt cho quen cơ tay.

dangkhoaquan
23-07-2009, 13:23

Người về em chẳng cho về
Ta cùng ở lại nguyện thề cùng nhau

thuongmai26a
23-07-2009, 13:26
@ acc: sau khi xin được số điện thoại, mình đã gọi cho anh vongcung liền; sau đấy cũng gởi lý lịch trích ngang cho bookworm theo pm anh vongcung gởi nhưng vẫn ko kịp :-(.
@ a vongcung: em vẫn chưa nhận được điện thoại từ T. Chắc là thôi anh ah. Cám ơn anh nhiều nhé.
Cám ơn ace đã hỏi thăm & ủng hộ nhưng ko làm khó bookworm đâu.
Nghe đồn là cuối tuần này mọi người lại có chuyến đi Long Hải hoành tráng nhưng tối nay mình bắt xe lên Đà Lạt rùi, không tham gia cùng được.
Thôi thì lại chúc cả nhà ăn chơi dzui dzẻ

Nambyus
23-07-2009, 14:45
@ruadibo: (cc: anh Rắn) Chuyến này tụi mình nằm phè phỡn trên xe, tha hồ nói dóc và tán phét, đỡ phải tập trung lái liếc cho căng thẳng em ơi. Đi gần thì lái xe ngắm cảnh chứ đi xa lái chi cho mệt. Đi tập lái xe hơi đi em...lái xe máy dở thì lái xe hơi cho nó gọn!
@vongcung: sao k pm được cho anh nhỉ? k chịu nhận private mes nữa chứ!

tichuot
23-07-2009, 15:27
@vongcung: sao k pm được cho anh nhỉ? k chịu nhận private mes nữa chứ!

Vongcung bị reg nick nên chẳng nhận được đâu, người gì mà kiệm lời kinh, đăng ký thành viên mà chẳng chịu viết bài nên bị reg nick là phải rồi.

Nambyus
23-07-2009, 21:46
Tình hình là theo ds chốt thì Hitle đi cùng luôn, Rùa đi bộ có điều kiện chăm sóc 5 bà chị rồi há. Tha hồ mà sáng tác nghệ thuật.
Hèm, chuyến này không biết có nên mang xà rông lên vườn sâm chụp hình không ta? Leo cái núi này hi vọng là không gian khổ để mình còn nhí nhố được!

chewingum
23-07-2009, 23:26
Hi, all.
Hiện tại đã có 2 tờ bản đồ về Ngọc Linh và vùng cận kề.
1 tờ tỷ lệ 1:100.000
1 tờ tỷ lệ 1:50.000
Bà con tha hồ mà xem nhé. Tớ xem nhưng chả hiểu gì cả vì đàn em bận ngủ không chỉ chỏ được.:D
Các thông tin khác đang tiếp tục cập nhật. Hóng hớt được gì tớ sẽ rao lại.

ruadibo
24-07-2009, 07:39
Tình hình là theo ds chốt thì Hitle đi cùng luôn, Rùa đi bộ có điều kiện chăm sóc 5 bà chị rồi há. Tha hồ mà sáng tác nghệ thuật.
Hèm, chuyến này không biết có nên mang xà rông lên vườn sâm chụp hình không ta? Leo cái núi này hi vọng là không gian khổ để mình còn nhí nhố được!

E nghe phong phanh trong giới giang hồ đồn là NL chua chát hơn CYS ấy, ở đó mà nhí nha nhí nhố :)

@a.RanDom : lâu wa kô gặp a :D, miền tây mùa nước nổi tới đâu rùi anh? Mong được đi chung với a dịp đó.

barandom
24-07-2009, 07:56
Hi, all.
Hiện tại đã có 2 tờ bản đồ về Ngọc Linh và vùng cận kề.
1 tờ tỷ lệ 1:100.000
1 tờ tỷ lệ 1:50.000
Bà con tha hồ mà xem nhé. Tớ xem nhưng chả hiểu gì cả vì đàn em bận ngủ không chỉ chỏ được.:D
Các thông tin khác đang tiếp tục cập nhật. Hóng hớt được gì tớ sẽ rao lại.

Photo cho tớ mỗi thứ 01 bản nhé. Nếu được thì tớ sẽ PM cách gửi

chewingum
24-07-2009, 08:01
Photo cho tớ mỗi thứ 01 bản nhé. Nếu được thì tớ sẽ PM cách gửi

Ấy ơi, tuần sau em tớ có ghé qua SG sẽ chuyển cho anh em trong đoàn nghiên cứu. Ấy ghé coi rùi tam sao thất bổn ra nhé!

Nambyus
24-07-2009, 10:12
Chị Sưng gưm hay đi Sài gòn nhỉ!
@Rùa: eh kưng, bên cạnh nêu việc khó khăn, em cũng phải cổ vũ mọi người chớ! Chị nghe thấy chuyện gian khó là...chị nản.
Mình là dân xứ biển đi leo núi nên lúc nào cũng thích nước, mê nhất là không biết cái chuyện dãy Ngọc Linh là đường phân thuỷ hai hệ thống gồm 5 con sông thì mình có thể được chiêm ngưỡng năm con sông: Sông Sê San, sông Cái, sông Thu Bồn, sông Trà Khúc và sông Ba không nhỉ. Những con sông này đã đi vào thơ văn nhạc họa.
Mùa sâm kéo dài cho tới tháng 9 nhé. Sáng nay đọc mấy bài về sâm Ngọc Linh trên Tuổi trẻ, lại thấy buồn.

barandom
24-07-2009, 10:23
Ấy ơi, tuần sau em tớ có ghé qua SG sẽ chuyển cho anh em trong đoàn nghiên cứu. Ấy ghé coi rùi tam sao thất bổn ra nhé!

Cám ơn bạn nhé

chewingum
24-07-2009, 10:50
@Nambyus: Chị có đi đâu, em chị đi đấy chứ.

Nambyus
24-07-2009, 11:03
Dạo này chị trốn biệt, leo xong Chư Yang Sin là trốn mất tiêu, chắc lại nhủ thầm trong bụng: "bọn trẻ, còn ham tắm suối, Sưng Gưm ta leo một lần là biết núi biết non rồi, ở nhà ôm chồng ôm con!" Ghét chị luôn!

barandom
24-07-2009, 11:05
Dạo này chị trốn biệt, leo xong Chư Yang Sin là trốn mất tiêu, chắc lại nhủ thầm trong bụng: "bọn trẻ, còn ham tắm suối, Sưng Gưm ta leo một lần là biết núi biết non rồi, ở nhà ôm chồng ôm con!" Ghét chị luôn!

Ôm con thôi, chồng có chịu ở nhà đâu mà ôm:)):)) . Đã vậy Nambyus còn giới thiệu thêm mấy em trẻ đẹp nữa, có gì là em ốm đòn với Chewingum đấy.

dangkhoaquan
24-07-2009, 11:06

Nghe điệu này là nambyus thèm có một đứa rồi đây:shrug:

chewingum
24-07-2009, 11:10
Chị không đi nhưng vẫn cử đàn em đi đấy thôi.

Nambyus
24-07-2009, 14:10
Nghe điệu này là nambyus thèm có một đứa rồi đây:shrug:

:Dam Eh, làm j mà châm chích tui hoài dzợ :gun

GEOHUNG
26-07-2009, 11:31
Các bác làm quả này thì thật là phi thường, em ủng hộ hai tay hai chân lun.
+ Em là newbie nhung cái máu phượt thì thui rùi.
+ Em ủng hội cái vụ leo trèo này, và em xác nhận là phải có sức khỏe, sức bền và một ý chí Sắt Đá.
+ Em đã 2 lần chinh phục núi bà và vẫn muốn chinh phục tiếp (rút ngắn time).
+ Em không được nghỉ, chứ không thì em xin một chân.
+ Chúc măy mắn.

Shaky
26-07-2009, 12:07

Caheocon đi đâu? Khéo lại làm kẻ tha hương chỉ biết ngậm ngùi ngóng mọi người bàn tán chuyện như tớ bây giờ :)
Thấy không khí này nhớ hồi CYS quá. Nhất là vụ vô sau bị "hắt hủi" không cho đi (NO). Mà bạn Hitle còn có người lên tiếng bênh vực áh. Ngày xưa tớ bị từ chối và từ chối mà thôi.
(Mách bạn 1 mẹo: cứ call thẳng cho BW xin trước=> thế nào bạn ấy cũng đồng ý! Xong rồi mới post bài lên forum như đã được nhận rồi ;))
@em rùa: lần này thì khỏi thanh minh chuyện thay lòng đổi dạ nữa nhé! :Dam

tichuot
26-07-2009, 15:03
Thấy không khí này nhớ hồi CYS quá. Nhất là vụ vô sau bị "hắt hủi" không cho đi (NO). Mà bạn Hitle còn có người lên tiếng bênh vực áh. Ngày xưa tớ bị từ chối và từ chối mà thôi.
(Mách bạn 1 mẹo: cứ call thẳng cho BW xin trước=> thế nào bạn ấy cũng đồng ý! Xong rồi mới post bài lên forum như đã được nhận rồi ;))
@em rùa: lần này thì khỏi thanh minh chuyện thay lòng đổi dạ nữa nhé! :Dam

Chơi đâm sau lưng nha. Người ta không cho đi mà cũng tìm mọi cách để đi, nào là em chơi Yoga, đi phượt nhiều lắm.....chỉ may mắn là vợ WallE ở nhà. =)):LL

ruadibo
26-07-2009, 20:04
mọi người ơi , sắp xếp lúc nào cuối tuần rảnh rỗi chúng ta mở "hội khỏe Phù Đổng : cuộc đua lên đỉnh Bà Đen " cho các bé khỏe bé ngoan tập dợt thể lực đi, và nhân tiện ngó mặt nhau cho biết đẹp xấu nó thế lào :)) .

book_worm
26-07-2009, 20:17
Chào các Tarzan,
Mấy bữa nay tớ tập trung cao độ cho các công việc đang chạy nên bỏ bê topic. Thông tin mới, có thể chặng đường của chúng ta ngắn lại chứ không dài như CYS và có thể điều có chỉnh nhỏ trong lịch trình, tớ sẽ cập nhật trong ngày mai hoặc T3 cho mọi người rõ. (c)

@ Rùa & mọi người, CN 9/8 Bà Đen thẳng tiến, đi về trong ngày hén.(beer)

Post tạm 1 bài để ACE đọc về Ngọc Linh cho đỡ ghiền, tớ ngứa kẳng lắm rồi.:D

Kỳ bí Ngọc Linh
TP- Đỉnh Ngọc Linh 2.598m, cao nhất miền Nam, thuộc địa phận hai tỉnh Kon Tum và Quảng Nam, là nơi phát nguồn của sông Thu Bồn, cũng là nơi sinh sôi của sâm Ngọc Linh nổi tiếng. Nơi đây còn lưu giữ những tảng băng tập tục kỳ bí mà ánh sáng văn minh chưa đủ làm tan chảy.
Tôi đến trễ mất một tuần, người ta vừa cúng mở cổng làng xong. Tục này, theo ông Nguyễn Văn Lợi, Chủ tịch mặt trận Tổ quốc xã, thì đó là hình thức trừ khử xua đuổi cái cũ, đón chào cái mới. Làng nào cũng có cái cổng. Năm mới, làm cổng mới, hàng rào mới. Nhà riêng cũng vậy. Tôi dự một bữa uống rượu mừng ngày trỉa lúa đầu tiên trong năm. Chủ nhà là anh Nguyễn Văn Lượng. Theo thói quen, tôi đưa tay trái đón chén rượu từ Lượng, thấy anh rụt tay lại ngay, mặt bỗng nghiêm. Lượng giải thích: Cho, nhận, cầm, lấy gì ở đây, đầu tiên phải đưa tay phải ra, sau đó thì tùy, bởi người Xê Đăng quan niệm tay trái là tay của ma. Tay trái không được bốc đồ ăn, ma sẽ nhập vào người, truyền sang người khác. Tôi bốc một nắm xôi, định đưa vào miệng, thì Lượng lên tiếng: Anh bỏ một ít xuống sàn nhà đi. Sao lạ vậy? Cứ bỏ. Tôi nghe theo. Lượng nói: Cũng là tập tục đồng bào, nhà ai có người mất rồi thì khi ăn phải dành phần cho họ, bao nhiêu người thì bấy nhiêu phần được bỏ xuống sàn, một chút ít thôi, nhưng phải có. Anh bạn đồng nghiệp hỏi: Thế chuyện chấm rượu vào trán thì sao? Người ngồi bên cạnh đáp: Chuyện đó của người già, chấm rượu lên trán khách là để chúc vui, tránh được tà ma.
Không như nhiều dân tộc khác ở Quảng Nam như Cơ Tu, Giẻ Triêng, Ve…, khi chết được táng trong thân cây gỗ, dựng nhà mồ, sau đó cải táng, sự đau buồn với người đã khuất của người thân được biểu lộ mãnh liệt bằng các hình thức nghi lễ, người Xê Đăng ở đây coi người sống hơn người chết và họ cực kỳ sợ người chết. Theo già làng Hồ Văn Dê, rừng ma ở cách xa làng, không ai dám đến và không được phép đến. Khi chúng tôi đề nghị xin dẫn đi thì ông lắc đầu liên tục. Người chết, để qua một đêm, sáng ra là chôn ngay. Không bỏ vào hòm, họ cõng người chết trên lưng đến địa điểm chôn. Nguyên tắc là huyệt chỉ đào một lần, nếu gặp phải đá hoặc vật cứng thì bằng cách nào đó móc cho được lỗ rộng đủ lọt thây, nhét vào, không được dời sang điểm khác. Họ không đào sâu, lấp kỹ mà chỉ đủ phủ kín thây là được. Có nơi, người ta lấy cây đè lên xác người chết. Của cũng được chôn theo, trong nhà có gì thì người chết có nấy. Nhiều cánh rừng ma, theo các cô giáo tại đây, bốc mùi ghê gớm bởi bị chó, heo rừng, quạ đào lên. Điều đáng nói là lấp thây xong, mạnh ai nấy chạy, vứt cả cuốc xẻng. Họ sợ con ma chạy theo ám. Hai đến ba ngày sau, nhà người chết mổ heo, mời cả làng.
Người Xê Đăng nơi đây vốn từ bắc Tây Nguyên tràn xuống. Thời gian đã san bằng nhiều thứ. Tại nóc Măng Lùng- Ngọc Linh này, cách thôn 1 Trà Linh không xa, bảo lưu tập tục: Vợ hoặc chồng chết, không được ưng người khác. Vợ chồng mà không có con, cũng không được xin con nuôi, không được quan hệ lăng nhăng, nếu “gởi gắm lung tung” hòng kiếm con, làng sẽ phạt nặng bằng heo hoặc trâu. Trai gái yêu nhau được phép ngủ với nhau, nhưng nếu quan hệ tình dục trước khi cưới, chắc chắn già làng sẽ biết, bởi một trong hai người sẽ báo để được cưới, thì bị phạt nặng bằng con 4 chân là heo. Cưới, không thách cưới, có gì cưới nấy, có khi chỉ là con gà. Con gà ở đây được bà con rất coi trọng. Khi cúng, máu gà được chấm lên trán tất cả các thành viên trong gia đình. Người Xê Đăng xem bói bằng lưỡi gà. Con gà cúng, lưỡi thẳng thì tốt, quẹo chừng nào thì xấu chừng nấy. Vòng bạc, đồng của người già cũng là vật để xem bói. Chồng cô giáo Hàn Cơ dạy mẫu giáo tại đây kể: Nóc Tăc Ngo có ông già xem bói rất siêu, dùng vòng bạc cà lên bàn tay mình và phán. Anh mà bị mất tiền, đến ông xem, ông nói chính xác mất bao nhiêu, người lấy tên gì, khi nào, mặc dù từ Măng Lùng sang đó khá xa, và anh chưa từng gặp ông bao giờ. Vì thế, vòng đeo trên tay người già là vật không bao giờ được mua bán, đổi chác.
Ngọc Linh xa xôi ẩn mình trong mây. Ở đó những thước phim của văn minh mới chạm đến, còn rất sơ sài, bởi đường đến đỉnh trời đó rất gian nan. Người ta lo sợ khi đã mở đường, xe pháo ầm ĩ, nhất định rừng sẽ bị phá, thì lúc đó văn hóa làng cũng bị tiêu tan.
Trung Việt
Nguồn: http://www.tienphong.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=159554&ChannelID=13

thuongmai26a
26-07-2009, 22:02
Hehe, tạm thời thì hiện tại mình cũng nằm trong danh sách những cái chưng sẽ leo trèo Ngọc Linh sắp tới. Còn 1 tháng nữa để "luyện tập" cho tay chưng dẻo dai như năng chát chít hay dancing, ẹc ẹc, kểu này chắc BW cho ở nhà wa'. Hít thở, hít thở, hít thở, hít hít hít.... thở thở thở ....
@ all: Hitle là thuongmai26a nhé.
@ Shaky: ko dễ dàng đâu, tuần sau mình phải trải qua 1 bài test "nho nhỏ" (beer) trước khi đi thi Hội khỏe phù đổng đấy.

Nambyus
27-07-2009, 09:27
Mọi người ơi, tớ chưa nhận được ký quỹ đủ đâu nhé. Ai chưa chuyển thì khẩn trương chuyển giùm để lên kế hoạch sớm nhé.
Riêng vụ leo test thì Cao và bạn Cao tuần này đi tiền trạm ở Cam Ranh cho một chương trình mới, cũng đi bộ tơi bời nên cũng coi như...leo núi Bà Đen. Bạn đi cùng Cao thì là con trai dân quay phim chắc sức khỏe cũng tốt.
Hôm trước tớ ở HK và Malay 7 ngày đi bộ tơi bời nên giờ...niềm yêu thích sử dụng chân cẳng chưa quay lại với tớ, tớ sẽ tập nhẹ những thứ tớ hay tập hàng ngày để chuẩn bị cho 5 ngày bầm dập ở Ngọc Linh nhé.
Riêng bạn hiền bs của tớ thì đang nghi ngờ vì nàng này chưa leo núi bao giờ. Nàng cũng tập yoga nhưng tớ vẫn cần phải theo dõi tình hình đã. Nếu èo uột quá thì sorry mọi người nhé, tớ sẽ bảo nàng ở nhà cho khoẻ.:D

book_worm
27-07-2009, 14:43
Bà con ơi, vui lòng bổ sung cho BW ngày cấp & nơi cấp của CMND. Sorry vì sót 2 mục này;)

tuannd1081
27-07-2009, 18:22
Tớ đăng ký đi Bà Đen cùng mọi người được không vậy?

lengkeng1minh
27-07-2009, 20:25
Tớ đăng ký đi Bà Đen cùng mọi người được không vậy?

được chứ, nhưng ngày đó 442 đi mã đà mà.

lengkeng1minh
27-07-2009, 20:29

Trí có thễ liên hệ Thươngmai26A về thông tin Ngọc Linh.

tichuot
27-07-2009, 20:29

Nhắc nhở anh Lengkeng1minh nhé, lần sau viết thì nhớ viết hoa đầu dòng và các địa danh phải viết hoa nhé. Hehe, hôm nay khó tính nên hay bắt lỗi người khác. :T

Sorry BW vì đã spam tí.

lengkeng1minh
27-07-2009, 21:21
Bác lại quên là mình hứa nghỉ ngơi không đi đâu hết mà bác, hôm qua đã thống nhất rồi!!!!

Xin lổi minh quên mất, Nato oi co em 26A xinh lắm minh sẽ giới thiệu cho cậu.

lengkeng1minh
27-07-2009, 21:28
Bác lại quên là mình hứa nghỉ ngơi không đi đâu hết mà bác, hôm qua đã thống nhất rồi!!!!

Xin lỗi anh quên, 442 chia tay DuGiang ở đâu ta.

tichuot
27-07-2009, 21:49
Xin lỗi anh quên, 442 chia tay DuGiang ở đâu ta.

2 bạn Jessy, lengkeng1minh muốn gì thì về nhà 442 mà nói chuyện tha hồ nhé, đây là topic của bạn BW, các bạn không được spam lung tung ở đây nhé. Làm loãng topic của người ta là bị :T.

@ lengkeng1minh: anh có thể góp các ý lại gói gọn trong 1 phần, đừng làm hao tổn tài nguyên thế.

Sorry BW thêm lần nữa vì spam trong đây.

ruadibo
27-07-2009, 23:01
anh lengkenh1minh là ai vậy ta? lâu rồi kô cập nhật thông tin nên e chả biết, thôi cứ xin mời anh 1 (beer) làm quen vậy :D

tuannd1081
28-07-2009, 09:15
Xin lổi minh quên mất, Nato oi co em 26A xinh lắm minh sẽ giới thiệu cho cậu.

Lên lịch hẹn gặp luôn thôi, dao này 442 đang nghỉ ngơi, đành phải tự kiếm chỗ chơi vậy.

chewingum
28-07-2009, 14:24
Cho hỏi bạn BW đã xuất hiện ở SG chưa ý nhỉ?

thuongmai26a
28-07-2009, 22:49
@ lengkeng1minh: Bác nào mà biết mình có thông tin về Ngọc Linh thế nhỉ? Hỏng lẻ anh VC ?? (c). Em sẽ pm cho BW để biết thu lượm thêm thông tin, hy vọng là bổ ích.
@ BW: mình có pm những ng có thể biết về Ngọc Linh, liên hệ giùm nhé trưởng đoàn :).

lengkeng1minh
29-07-2009, 06:26
@ lengkeng1minh: Bác nào mà biết mình có thông tin về Ngọc Linh thế nhỉ? Hỏng lẻ anh VC ?? (c). Em sẽ pm cho BW để biết thu lượm thêm thông tin, hy vọng là bổ ích.
@ BW: mình có pm những ng có thể biết về Ngọc Linh, liên hệ giùm nhé trưởng đoàn :).
Thươngmai26A, Rùa đây là tên mới của Vòng Cung.

tuannd1081
29-07-2009, 10:20
@ anh lengkeng1minh: anh ơi, đây là bồ mới của em đấy hả (anh bảo giới thiệu cho em đó nha)

lengkeng1minh
30-07-2009, 09:01
Bác chủ topic đi đâu rùi. thủ quĩ lên danh sách thành viên xem ai còn ai mất chứ cô cứ chạy lòng vòng các mục khác không à. Nhiễm H1N1 là cho ở nhà luôn đó nhe.

Nambyus
30-07-2009, 11:31
Danh sách vẫn y nguyên. Chỉ có 1 bạn gái của em thì em bảo bạn ấy ở nhà vì bạn ấy chưa có kinh nghiệm đi nhiều. Đợt này đang bận ở bệnh viện nhiều thứ. Sợ ảnh hưởng niềm vui chung cả nhóm. Và bạn Gicungduoc bị sếp bắt trực chiến mùa 2/9 để sếp PHƯỢT về nước (Về điểm này khác sếp mình, sếp mình luôn sẵn lòng hi sinh làm việc để mình Phượt) Ký quỹ thì nhận CK của a. Tùng, thuongmai26a, Gicungduoc (trưa nay chuyển trả cho bạn nhé),, Cao và camera man. Cash sẽ nhận của Rùa, Bookworm. Vậy còn thiếu một số người nữa. Tới hơn tháng nữa mới đi nên mọi người chuẩn bị thể lực và tìm thông tin, lên kế hoạch xem sẽ làm j...trên núi nhé.

Nambyus
30-07-2009, 11:38
Ai CK nhớ PM confirm nhé, vì lâu nay tớ giao dịch chủ yếu dùng TK ACB, k dùng e-banking của VCB nên hơi bất tiện.

lengkeng1minh
30-07-2009, 13:47
Anh đã gữi ngày 24/07/09.Em xem lại.

book_worm
30-07-2009, 14:11
Cho hỏi bạn BW đã xuất hiện ở SG chưa ý nhỉ?

@ c Chewingum, em vẫn có mặt tại SG í thôi, chỉ là mấy hôm bị Dr.Thanh đè nén, “Nóng trong người” nên ít post bài.

@ tuandn: có cần chở chị Dugiang theo đợt Bà Đen này không ?

@ Cả nhà, em lu bu tí chút đến giữa tuần sau thôi, còn thì vẫn ăn ngủ với kế hoạch mỗi ngày. Vừa nhận được 1 số thông tin mới từ đầu cầu Đà Lạt, để em nghiên cứu lại cho rõ hơn rồi mới update cho mọi người. (nói chung là có 1 con đường đi của người dân tộc, không biết là ngon ăn hay khó khăn ra sao, nhưng chỉ mất tầm 2 ngày đường)(c)

Nambyus
30-07-2009, 14:14
Đôi khi k cần đi nhanh lắm đâu, chậm mà lại hay đó, đường nào đẹp đáng để đi nghen!

chewingum
30-07-2009, 14:52
BW: Cán bộ đường lối sẽ có mặt ở SG vào ngày mai. Đoàn mình xem có cần hội họp để bàn bạc không? (Mình đảm nhận việc chỉ đạo từ xa. Hehe..).

thuongmai26a
30-07-2009, 22:46
Đang ăn bánh xèo thì nhận được tin nhắn bảo "ngày mai có cán bộ đường lối xuống Xì Gòn, có gì off nhé, thời gian & địa điểm báo sau". Vì ham chơi :D nên "ukei" liền nhg trên đường về nhà cứ théc méc hong biết "cán bộ đường lối" là ai vì em mới tham gia vào vụ này. Bi giờ thì biết là chị Kẹo. Hy vọng mai sẽ gặp mọi ng (beer)

Nambyus
30-07-2009, 22:53
Chị biết ai báo cho em roài? Công nhận ảnh chăm sóc thuongmai26a dữ quá. Chưa có chương trình j hết trơn mà ...

dangkhoaquan
31-07-2009, 04:35
Đôi khi k cần đi nhanh lắm đâu, chậm mà lại hay đó, đường nào đẹp đáng để đi nghen!

nghe đường của người dân tộc là hy vọng.........................thất vọng:help

lengkeng1minh
31-07-2009, 06:15
Chị biết ai báo cho em roài? Công nhận ảnh chăm sóc thuongmai26a dữ quá. Chưa có chương trình j hết trơn mà ...

Xiiiiiì, ngày 2 anh em cô mới xin đăng ký CHƯYANSIN, toàn bị hù khôngà, anh muôn có thêm bạn thêm vui nên cũng liên lạc cho bạn mới. Không tin em hũi Tuánlato.

ruadibo
31-07-2009, 08:44
tình hình là rất tình hình, e vừa nhận được lịch thi cuối kỳ ở trường, trong đó có 1 môn rơi vào ngày 30/8

.. ôi đường đến NL thật lắm chông gai..

Nambyus
31-07-2009, 09:05
Vậy là có kẻ sắp bỏ cuộc chơi, kekekke....Bỏ thi đi em, đừng bảo chị xúi dại chứ chị thấy thi lại lúc tinh thần sảng khoái điểm cao hơn đó, chỉ phải đóng tiền...Fool thôi phải hong?

Nambyus
31-07-2009, 09:07
nghe đường của người dân tộc là hy vọng.........................thất vọng:help

acc đi núi mấy lần rồi, người ta dùng từ "đồng bào", k dùng từ dân tộc đâu, k dùng đâu.:shrug:

dangkhoaquan
31-07-2009, 11:19
acc đi núi mấy lần rồi, người ta dùng từ "đồng bào", k dùng từ dân tộc đâu, k dùng đâu.:shrug:

Thế à mình trích nguyên văn của bạn BW mà vả lại trên đó người kinh hay gọi là "dân tọc" mà từ "đồng bào" là từ mỹ miều của ĐẢNG NHÀ NƯỚC VÀ CP thôi

tichuot
31-07-2009, 11:43
tình hình là rất tình hình, e vừa nhận được lịch thi cuối kỳ ở trường, trong đó có 1 môn rơi vào ngày 30/8

Rất hiếm khi có chuyến đi như thế, em nên cân nhắc thật kỹ nhé, vì thi thì còn thi lại được, chứ rất hiếm khi nào được lên Đỉnh NL đâu.

Em nhớ kỳ CYS không? anh BM phải hủy chuyến đi Bali đó để đi CYS

Gicungduoc
31-07-2009, 13:24
Vậy là có kẻ sắp bỏ cuộc chơi, kekekke....Bỏ thi đi em, đừng bảo chị xúi dại chứ chị thấy thi lại lúc tinh thần sảng khoái điểm cao hơn đó, chỉ phải đóng tiền...Fool thôi phải hong?

Hi hi, thế mà không có ai xúi mình bỏ việc. :LL:LL
@ruadibo: Bỏ thi đi bạn, phải tớ tớ cũng bỏ thi. Tính tớ vốn thẳng thắn thật thà, đừng bảo là tớ xúi dại nha. :D

lengkeng1minh
31-07-2009, 13:27
Rất hiếm khi có chuyến đi như thế, em nên cân nhắc thật kỹ nhé, vì thi thì còn thi lại được, chứ rất hiếm khi nào được lên Đỉnh NL đâu.

Em nhớ kỳ CYS không? anh BM phải hủy chuyến đi Bali đó để đi CYS

Rùa ơi, việc học là quan trọng. Đi chơi không lúc này thì lúc khác. Hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi quyết định Rùa nhé.

BM
31-07-2009, 13:32
@Ruadibo: Anh Lengkeng khuyên có lý. Việc học quyết định tương lai, không đi chơi dịp này thì đi dịp khác. Ngok Linh vẫn còn đó và nhiều thành viên 442 nói riêng và Phượt nói chụng sẽ tiếp tục cung đường BW. Anh chỉ chọn lựa giữa HAI CUỘC CHƠI: Bali vs. CYS, tình chất lựa chọn khác hẳn Rùa. Cân nhắc nhé!

book_worm
31-07-2009, 15:32

Nên lấy công việc cũng như việc học hành làm trọng, Rùa à. Anh không quyết định thay em, nhưng để em không khó xử, anh tô trắng tên em trong danh sách nhé. Nhưng mà hội khỏe phù đổng tuần tới thì em có thể tham gia vô tư. Chúc em thi tốt.

@ Thươngmãi: chị kẹo là BX của cán bộ đường nhà mình, cán bộ hiện giờ còn lăn tăn ở Cần Thơ, chiều mai T7 mới có mặt ở SG. (tối nay 8h BW LV8)

@ Bà con đón khách đường xa lúc 5h chiều mai nha, lai rai lẩu dê lề đường số 42 Phó Đức Chính Q1 luôn. (c)
Cuối tuần vui vẻ.

Nambyus
31-07-2009, 15:40
Trời ơi, còn có ám hiệu 8h BW LV8 nữa nha...

Nambyus
31-07-2009, 15:42
Ei, tui suy nghĩ một điều là tối nay tui cũng phải ra lượm một ít thân phận.

tuannd1081
31-07-2009, 16:06

thân phận hay phân thận :LL

lengkeng1minh
31-07-2009, 19:32

Vậy mà cứ tưỡng đã gữi ở Chư Yan Sin rồi chứ? Hỡi trái dâu rừng chua loét.

lengkeng1minh
31-07-2009, 19:39

Mùa này là mùa hè, thi đây là thi lại phãi không? Em còn lệ thuộc gia đình, học tốt là cách tạo uy tín với Bố Mẹ để sau này còn đi với các anh chị chứ.

Nambyus
31-07-2009, 23:14
Hic, chua loét rồi có ăn được hong anh? Cũng có người ăn được chua mà!

WallE9999
01-08-2009, 00:52

Xí vào spam tí nha,

Anh cũng đã lăn, lộn, bò, trườn ở BK rồi mà đâu thấy có kỳ thi nào vào cuối tháng 8 đâu?:LL Hổng lẻ em thi học sinh giỏi môn "Chủ nghĩa xã hội khoa học" ta?=))

barandom
01-08-2009, 06:34

Mùa này là mùa hè, thi đây là thi lại phải không? Em còn lệ thuộc gia đình, học tốt là cách tạo uy tín với Bố Mẹ để sau này còn đi với các anh chị chứ.

Xí vào spam tí nha,

Anh cũng đã lăn, lộn, bò, trườn ở BK rồi mà đâu thấy có kỳ thi nào vào cuối tháng 8 đâu?:LL Hổng lẻ em thi học sinh giỏi môn "Chủ nghĩa xã hội khoa học" ta?=))

Đúng là ở BK có một kỳ thi vào cuối tháng 8 dành cho 02 thành phần :

1/- Mê chơi không lo học nên nợ , phải đi trả .
2/- Giải quyết môn học sớm để rãnh mà đi chơi .

nhưng dù là thuộc nhóm nào thì rùa vẫn phải ở nhà đi thi không được bỏ thi đi chơi. "học tới nơi,chơi tới ....bến " mới ngon. Nhưng học tới nơi trước rồi thì dễ chơi tới bến , còn chơi tới bến trước thì khó mà học tới nơi được em à.

ruadibo
01-08-2009, 10:45
hihi, kô ngờ chuyện của e làm mọi người bận tâm quá, e thành thật xin lỗi ạ.
Trước tiên e xin cảm ơn lần nữa vì sự quan tâm và chỉ đạo ( or chỉ bậy :LL) của mọi người.

Sau đây e xin trích lại reply e gửi a Baradom , cũng là để giải thích rõ rõ tí, kô thì các anh như NaTo cứ chĩa pháo kêu e thi lại này nọ e tủi lắm cơ :D

" Đúng như sự nhắc nhở của a, và các nhận xét khách quan của bạn bè hay người thân, việc hoãn kì thi có nhiều tác hại sâu xa, như biểu hiện đặt nặng chơi hơn học, kô biết cân nhắc nặng nhẹ,kô làm chủ được bản thân,kô biết đặt ưu tiên cho việc quan trọng hơn .v..v..

Nhưng nhìn trên góc độ thực tế, đây là môn học thêm ( e thấy hè rảnh nên đăng ký thêm 3 môn học hè, vào học kì sau sẽ học nhẹ hơn ), và e hoàn toàn có thể làm đơn xin hoãn, xin phép bảo lưu và thi vào hk sau .
Và việc đó chắc chắn kô ảnh hưởng nhiều đến kiến thức (vì đặt trường hợp là kô thi, e vẫn phải đi học đều đặn), hay điểm số..

Ngoài ra, dưới góc độ của 1 người ham thích du lịch, đam mê du lịch, a và e đều phải thừa nhận rằng Ngọc Linh là 1 điểm đến rất hấp dẫn, kô chỉ vì cảnh quan sinh thái, môi trường tự nhiên, mà còn vì việc xin giấy phép cực khó khăn. Do vậy nên từ trước đến nay số ng lên NL là khá ít ỏi. Và cơ hội vào cuối tháng 8, nếu bỏ lỡ thì kô biết bao giờ mới tìm lại được.

Hiện giờ e vẫn đang cân nhắc, và tối wa e đã nói chuyện với ba mẹ, để xin phép và ý kiến. Ba mẹ đã ok, vì lý do đây là hè, nên cho e tự do ( a đừng nghĩ ba mẹ e dễ nhé, khó lắm đấy ^^! ) . Tuy nhiên ,e sẽ suy nghĩ kỹ hơn về việc này.
Vài lời dài dòng tỏ tường với a." , và mọi người.

chewingum
01-08-2009, 10:47
Hình như thời gian khởi hành có thay đổi chút chút. Nếu em thu xếp vừa thi được vừa chơi được thì còn gì bằng.

lengkeng1minh
01-08-2009, 16:22
Hic, chua loét rồi có ăn được hong anh? Cũng có người ăn được chua mà!
Không biết mình có nên thữ 1 lần cho biết không ta?

Nambyus
01-08-2009, 16:35
Má ơi má, có má đời con sướng vui!

lengkeng1minh
01-08-2009, 21:36
Chiều nay,từ thông tin của cán bộ đường lối chúng ta cóthễ xơi tái Ngọc Linh dễ như BiDoup.Thông tin chi tiết và bãn đồ sẽ được cập nhật trong ngày mai. Đây sẽ là 1 chuyến du ngoạn bằng xe gắn máy kết hợp leo núi.

lengkeng1minh
03-08-2009, 15:33
Rùa ơi, theo anh biết thì sáng ngày 31/08/09. Đoàn khỡi hành từ Kon Tum vào trạm 1( Bãn của người dân tộc). Em phãi có mặt vào sáng ngày 31 là dược.

lengkeng1minh
04-08-2009, 15:42
Sao chưa điểm danh những người leo Bà Đen và công tác chuẫn bị như thế nào nhỉ? Nambyus có biết gì không?

barandom
04-08-2009, 22:21
Sao chưa điểm danh những người leo Bà Đen và công tác chuẫn bị như thế nào nhỉ? Nambyus có biết gì không?

Leo thứ 7 hay Chủ nhật vậy anh ?

Nambyus
04-08-2009, 23:00
Leo Bà Đen CN anh, cái này tự nguyện, ai muốn luyện tập thì leo, anh Lengkeng đừng đòi điểm danh nhé, em không biết j đâu. Còn chuẩn bị thì vì đi có một ngày nên các cá nhân tự chuẩn bị đồ dụng dụng cụ, có j cứ liên hệ bạn trưởng đoàn nhé!

ruadibo
05-08-2009, 10:20
@lengkeng : ok cảm ơn a, e sẽ sắp xếp.

@Nambyus : vậy kô phải chị chủ xị hội khỏe phù đổng năm nay à? thế tập trung ở đâu, lúc nào, phân chia xế ôm ra sao, sao mà e mù tịt thông tin thế lày :shrug:

lengkeng1minh
05-08-2009, 16:10
Trí ơi, sao không post 2 cái bản đồ của anh Dân cho mọi người tham khảo với!

book_worm
05-08-2009, 18:48
Dạ có tại hạ đây, phù phù…
Rốt cục là sau buổi làm việc với cán bộ đường lối tuần rồi, mọi đường đi nước bước hiện khá tỏ tường. Hiện tại hầu hết các bản đồng bào dân tộc (nằm lưng chừng núi) đều có thể chạy xe máy lên nên anh Lengkeng nói đúng, chuyến này có vẻ giống chuyến Bidoup vì chắc chắn sẽ mưa thối đất thối cát, ta lại đi đường dốc – đây là chặng 1. Còn chặng 2 của chúng ta thì phải bỏ xe trekking đường núi khá dốc. Chặng này sẽ rất giống với ngày thứ 3 khi chúng ta chinh phục đỉnh Chư Yang Sin, nhưng thời tiết sẽ khắc nghiệt hơn nhiều vì nhiệt độ thấp, mưa và không có suối như CYS.
Tóm lại, chỉ cần 2 ngày là chấm đỉnh 2598 ngon lành.:D

Nếu vậy nhà mình sẽ còn thừa 2-3 ngày – đây lại là điều may mắn cho chúng ta vì có thể xử thêm Chư Mom Ray - 1 trong những vườn quốc gia có hệ sinnh thái phong phú nhất Việt Nam.(c)

Lịch trình em định thế này:
Ngày 0: 6:00 PM T6 28/8 SG –KonTum (có thể thuê xe ở Kontum nhưng nên cho xe lên xe đò vì xe của mình mạnh hơn).
Ngày 1: (T7 29/8), 7:00AM đến TX Kon Tum, xực sáng, cà phê Tây Nguyên rồi khởi hành Chư Mon Ray theo tỉnh lộ 674. Ngủ đêm tại thung lũng Mô Ray, bản Le của đồng bào Rơ Mâm.
Ngày 2: (CN 30/8) chinh phục đỉnh Chư Mom Ray (1512-1773), ngủ đêm trên đỉnh
Ngày 3 (T2 31/8) đúng 5:00 sớm hạ sơn – Ăn uống chia tay các anh KL rồi dông thẳng Dak Glei trên đường HCM (14C – 14) tỉnh lộ 673.
9h, đến bản Châu.(hội ngộ anh Dân - cán bộ đường tại VQG Ngọc Linh) bắt đầu leo núi.
4-5h chấm đỉnh Ngọc Linh 2598 - Nghỉ đêm trên đỉnh, vui chơi múa hát tơi bời trong sương mây lạnh buốt.
Ngày 4 (T3 01/9) Sớm mơi, hạ sơn, về ăn mừng, uống rượu sâm tại bản Châu. Dông về KonTum – nghỉ đêm tại Kon Tum.
Ngày 5 (T4 02/9): lịch trình hơi gấp nên ngày này phòng hờ. (đi lòng vòng nhà thờ ... lên đường về Sài Gòn thân thương.)
Bản đồ đường lên đỉnh Ngọc Linh ở phía dưới (không hiểu sao, bản đồ này chỉ ghi nhận đỉnh Ngọc Linh có 2571)(c)

@ Đề nghị các Tarzan CN này 6:30 AM tập trung đông đủ tại ST Maxi Cộng Hòa để Bà Đen thẳng tiến cho Hội Khỏe Phù Đổng. Vì có thể đây là buổi off duy nhất của chúng ta nên đề nghị mọi người tham gia đầy đủ. Điểm danh ôm xế nào:(c)
1. BW (xế) + bạn hiền.
2. ...

@ Nambyus: thấy Nambyus vừa ném đá Nam Du vào 2/9, Nambyus có ý định nghiêm túc khi đăng ký cho chuyến đi này không?

https://i449.photobucket.com/albums/qq214/book_worm_bucket/NgocLinh.jpg?t=1249472786

lengkeng1minh
05-08-2009, 19:36
1) Bà Đen : Đúng 6g mình sẽ đến với mọi người.2) Ngày 28/08 mình không đi chung được, mình đi xe lên ngày thu7, sáng CN mới đến Kon Tum.

lengkeng1minh
05-08-2009, 20:59
Nếu mỗi ô vuông là 1km, vậy chỉ gần 6km so với đất bằng sẽ khoàng 24km. 1 đoạn đường khó nhai,Trên núi không có nguồn nước,nhiệt độ thấp không nấu ăn được. Chĩ 1 buổi chiều mà lên đỉnh thì không khã thi lắm. Nặng vì balô ai cũng chứa nước dùng cho đến ngày hôm sau,phài có áo ấm mới trụ nổi trên đỉnh.Ở rừng mặt trời xuống rất nhanh.Nhớ kỳ CYS, buổi trưa ở trên đỉnh sưong giăng khắp nơi,dù leo phê luôn mà đứng chút síu đã run lập cập. mình nghĩ nên leo sáng ngày 01/09,đễ mọi người có thời gian ngắm cảnh và bắn súng nữa chứ.Đi chậm đễ chiêm ngưỡng sự hung vỉ của núi rừng, được phóng tầm mắt ngắm cảnh dưới chân núi chứ Bookworm.

book_worm
05-08-2009, 22:30
Từ bản Châu lên đỉnh khoảng 15km đường dài đó anh. Thực ra, em cũng cho rằng mình không nhất thiết phải ngủ trên đỉnh Ngọk Linh đâu, chúng ta có thể ngủ giữa đường, bớt lạnh hơn cũng tốt. Sáng ra, lại tiếp tục chấm đỉnh, giống CYS là tuyệt cú mèo(c)

Điểm danh Hội khỏe phù đổng:
1-2 BW (xế) – Bạn (ôm)
2. A Lengkeng (xế)
3.
Đề nghị các Tarzan xác nhận xế ôm để tiện sắp xếp.

Thôi, bước khỏi Cty đây, bụng đói meo, mắt buồn ngủ quá rồi. Chúc các Tarzan Ngọc Linh ngủ ngon hén :D

thuongmai26a
05-08-2009, 23:13
1-2 BW (xế) – Bạn (ôm)
2. A Lengkeng (xế)
3. Thươngmai26a (ko biết xế hay ôm :D)

Nambyus
05-08-2009, 23:33
Ây ya, tui trước sau không bất nhất nha. Bạn hiền Bookworm yên chí việc tui là nữ nhưng luôn ráng cư xử đáng mặt...anh hào. (beer)(beer)Và không bao giờ bỏ đồng chí và bạn hữu. Tui chỉ sửa lỗi chính tả cho acc, còn đi Nam Du thì phải thời gian khác chứ sao đi được đợt này. Leo núi Bà Đen thì k đi với mọi người vì có việc bận ở nhà rồi, mai sẽ hỏi các bạn của nambyus xem đi được không rồi báo mọi người. Mọi người cứ tập dượt tốt nhé. Trong tuần tui cũng đi tập ở Tao Đàn, ai rảnh ra tham gia! Với sức khỏe và luyện tập vận động thường xuyên thì nambyus tự tin hành xác 5 ngày ở Ngọc Linh, không lo đâu.:shrug: Chỉ có bookworm suốt ngày mọt...j đó ở vp không biết có phải lo nhiều k nhỉ....:)

lengkeng1minh
06-08-2009, 03:56
Mong rằng đường từ Kon Tum vào Ngọc Linh tốt đễ chúng ta khõi mất sức, Nambyus ra Tao Đàn hả,mấy giờ?Ra Kỳ Hòa tập đi!

ruadibo
06-08-2009, 06:19
rùa : ôm =))

Nambyus
06-08-2009, 08:13
Ra Tao Đàn đi kưng, 9h, ra đi chung với chị cho vui he'.

book_worm
06-08-2009, 09:04
@ Nambyus, có thế chứ :))
@ À quên, anh Rắn Đốm cũng đú đởn hội khỏe với các Tarzan phù đổng này mà. Lâu không gặp, anh khỏe không ? Hình như đi Bà Đen mình đi QL 22 đến Trảng Bàng rồi rẽ theo tỉnh lộ 784 hết huyện Dương Minh Châu rẽ tỉnh lộ 790 là nhanh nhất đúng không anh ?

1. BW (xế) + bạn (ôm)
2. A Leng Keng (xế)
3. Rùa (ôm??) – mất mặt quá nhỏ ơi.
4. A Rắn đốm (xế ??)
5. Thương mãi (ôm)
6. Nambyus: không được ham chơi phải tham gia, không thì :T:gun

@ Đề nghị tất cả mọi người tham gia off lần này, lịch cũng thông báo cho mọi người khá lâu rồi. Đây là buổi off duy nhất để chúng ta phổ biến lại thông tin chuẩn bị cho mỗi thành viên, nên tớ đề nghị mọi người đã có lòng tham gia, nên thể hiện thiện chí của mình với tập thể. (c)

dangkhoaquan
06-08-2009, 09:26
@ Nambyus, có thế chứ :))
@ À quên, anh Rắn Đốm cũng đú đởn hội khỏe với các Tarzan phù đổng này mà. Lâu không gặp, anh khỏe không ? Hình như đi Bà Đen mình đi QL 22 đến Trảng Bàng rồi rẽ theo tỉnh lộ 784 hết huyện Dương Minh Châu rẽ tỉnh lộ 790 là nhanh nhất đúng không anh ?

1. BW (xế) + bạn (ôm)
2. A Leng Keng (xế)
3. Rùa (ôm??) – mất mặt quá nhỏ ơi.
4. A Rắn đốm (xế ??)
5. Thương mãi (ôm)
6. Nambyus: không được ham chơi phải tham gia, không thì :T:gun

@ Đề nghị tất cả mọi người tham gia off lần này, lịch cũng thông báo cho mọi người khá lâu rồi. Đây là buổi off duy nhất để chúng ta phổ biến lại thông tin chuẩn bị cho mỗi thành viên, nên tớ đề nghị mọi người đã có lòng tham gia, nên thể hiện thiện chí của mình với tập thể. (c)
bạn BW cho mình ném đá vụ bà đen được ko? hình như đi vào sáng cn?

book_worm
06-08-2009, 09:57
6:30 sáng CN Maxi Cộng Hòa nha ACC(beer)

dangkhoaquan
06-08-2009, 10:00
Vậy có đủ xế ôm chưa vì nhà mình ngay Tân Kỳ Tân Quý, một lời đề nghị cho mọi người là nếu đi thì nên đi lúc 5h sáng vì đường đi Bà Đen bị bắn tốc độ rất ghê chưa kể bạn BW nhớ vụ Chứa Chan ko? hẹn 6h30 mãi 7h mới đi được! Cho nên đi sớm cho đỡ giờ cao su đi

Nambyus
06-08-2009, 11:11
Anh Lengkeng rảnh ra Tao Đàn tập nha, em bảo Rùa ra Tao Đàn rồi. Ai rảnh thì đi tập, thường thì 9h em mới ra đi bộ vì giờ đó mới rảnh. Mọi người thuận lợi có thể tập sớm hơn nhé.

lengkeng1minh
06-08-2009, 11:47
ACC nói đúng đó. Dọc quốc lộ bảng cảnh báo tốc độ rất nhiều, khu vực thị trấn Gò Dầu có bắn tốc độ, khu vực giáp ranh thị xã Tây Ninh cũng vậy, đến cả quán nhậu cũng treo biển < người uống rược, bia không được lái xe>, Bồ Câu núp lùm, nghe tiếng bô rú là nó rượt minh liền.Nhưng đi ngõ Dương Minh Châu thì minh không rõ. Dọc đường lô cao su gần núi Bà cũng có Bồ Câu. Các xế, các phượt gia nên lưu tâm vấn đề này.

lengkeng1minh
06-08-2009, 12:14
Anh Lengkeng rảnh ra Tao Đàn tập nha, em bảo Rùa ra Tao Đàn rồi. Ai rảnh thì đi tập, thường thì 9h em mới ra đi bộ vì giờ đó mới rảnh. Mọi người thuận lợi có thể tập sớm hơn nhé.

21g , thêm 30ph nữa thì anh ngũ mất rồi, anh tập buổi sáng thôi cô nương.

Nếp
06-08-2009, 17:49
Leo núi Bà Đen có nặng lắm không? Mình muốn tham gia Bà Đen không thôi có được không? Mình chưa đi Bà Đen lần nào, xấu hổ quá. Nhưng leo núi thì không ngại, miễn là không phải vác 15kg

lengkeng1minh
07-08-2009, 04:08
Leo núi Bà Đen có nặng lắm không? Mình muốn tham gia Bà Đen không thôi có được không? Mình chưa đi Bà Đen lần nào, xấu hổ quá. Nhưng leo núi thì không ngại, miễn là không phải vác 15kg

Mời bạn, cứ đúng giờ G,không mang vác gì đâu.Hẹn gặp lại.

lengkeng1minh
07-08-2009, 06:17
1-2 BW (xế) – Bạn (ôm)
2. A Lengkeng (xế)
3. Thươngmai26a (ko biết xế hay ôm :D)

Làm ôm của anh coi chừng bị nói bố chỡ con gái đi đâu?Nếu có xe thì đễ EM Rùa làm xế.Không có xe thì đễ ANH ACC làm xế.Cả 2 tên này đều có duyên ăn nói,tay lái lụa!???

Nếp
07-08-2009, 09:26
Cảm ơn lengkeng nhé. Xin cho Nếp vào danh sách ôm nhé mọi người. Thiếu đủ thế nào xin confirm để mình còn chuẩn bị xe

Đỗ phú Thịnh
07-08-2009, 10:28
Xin chào anh chị em trên diễn đàn dành cho những người yêu thích du lịch . Tôi là thành viên mới của diển đàn , tôi biết tới diễn đàn này qua từ khóa ngọc linh trên google . Chả là tôi thuộc dân Kon Tum lại yêu thích leo núi và vì vậy thỉnh thoảng tôi thường lên google tìm những từ khóa có địa danh về các vùng rừng núi KonTum đẻ tìm hiểu và biết được mọi ngừoi muốn chinh phục đỉnh Ngọc Linh song lại thắc mắc vì sao chinh phục Ngọc Linh lại đi tháng mưa dầm ? theo tôi cái thú của người leo núi là cảnh đep thiên nhiên hùng vĩ nhưng đi vào tháng này thì trời âm u cả ngày và vùng núi cao lúc nào cũng bị mây mù bao phủ không quan sát tầm xa được và lại càng không ngắm hoa rừng nở trên núi được và như vậy thì quá uổng phí một chuyến đi . Theo thiển ý của cá nhân tôi thì đã chinh phục đỉnh cao là phải tận hửơng được cảnh đẹp của những vách đá cheo leo đầy hoa thạch thảo , hoa lan rừng, hít thở không khí trong lành ấm áp hòa lẩn mùi hương của các loài hoa, của các loài lan.....thì chuyến đi mới trọn vẹn được.Còn tháng 8 thì chỉ có muỗi , mòng , ruồi vàng , vắt , mưa và mây mù bao phủ . Chỉ có đon thuần chinh phục đỉnh cao và nếu gặp may thì thấy được thực tế cây sâm Ngọc Linh nó như thế nào....Vài dòng thắc mắc cùng với anh chị em trên diễn đàn ,có gì không phải mong mọi người bỏ quá cho

Nambyus
07-08-2009, 10:37
Vậy đi mùa nào mới thấy hoa hả bạn! Mình nghĩ mỗi mùa đều có cái thú riêng. Mùa mưa thì cảm nhận chủ quan là khí hậu dễ chịu mát mẻ cho các hoạt động thể lực. Mùa nắng quá, rất dễ bị kiệt sức. Nếu mùa nắng leo thuận tiên thì mình sẽ đi lần nữa để xem hoa thạch thảo!

BM
07-08-2009, 10:45
Còn tháng 8 thì chỉ có muỗi , mòng , ruồi vàng , vắt , mưa và mây mù bao phủ . Chỉ có đon thuần chinh phục đỉnh cao và nếu gặp may thì thấy được thực tế cây sâm Ngọc Linh nó như thế nào....Vài dòng thắc mắc cùng với anh chị em trên diễn đàn ,có gì không phải mong mọi người bỏ quá cho

"Thú đau thương!"! Đi vào thời điểm này mới là chinh phục! tiến lên!

dangkhoaquan
07-08-2009, 11:17
Làm ôm của anh coi chừng bị nói bố chỡ con gái đi đâu?Nếu có xe thì đễ EM Rùa làm xế.Không có xe thì đễ ANH ACC làm xế.Cả 2 tên này đều có duyên ăn nói,tay lái lụa!???

Em chỉ mới ném đá thôi anh ạ để không ảnh hưởng đến mọi người set up cho em đi 1 mình thôi. Nếu mọi người muốn đi nhanh và ko ảnh hưởng đến thời gian tập trung thì tối t7 có thể qua nhà mình ngủ (tân kỳ tân quý ) nhà có 3 phòng ngủ đủ chỗ để được 4-5 xe máy

Nambyus
07-08-2009, 12:56
Hai bạn làm báo có lịch đi công tác vào CN nên không leo được, sẽ gặp mọi người dịp 2/9 vậy.

book_worm
07-08-2009, 14:53
Bớ các Tarzan, có vẻ xế thừa ôm thiếu. Em sắp xếp thế này xem ổn không nhé:
1. BW – bạn hiền.
2. a Lengkeng – thuongmai
3. Mr X (xế) – Nếp
4. Rùa - ?? (tuyển ôm đi em)

@ Thương mãi: đợt này là 1 trong 2 hàng độc rồi đó. Làm chuyên viên dinh dưỡng cho đoàn nhá ? :D
@ a Rắn đốm: sao chả thấy ho hen gì vậy anh. Có đú đởn vụ này với bọn em không ?
@ Acc: nếu đi thì xác nhận nhé. Hẹn ở An Sương ??
@ Nambyus: nếu 2 bạn của Nambyus bận thì nhắn 2 người đó tranh thủ tối T2 tuần sau ra CV LV8 làm thử vài vòng lượm thân phận hay phân thận gì đó với BW và xem chân cẳng họ ra sao. BW sẽ tự tin hơn nếu gặp họ trước. Hy vọng tinh thần & sức khỏe họ ổn.
@ all, thể theo đề nghị chí lí của ACC & a Lengkeng, mình hẹn nhau 6:00 AM tại Maxi Cộng Hòa nhé. Có ai chưa có Số phone của mình thì la cái á lên nhen.(c)

* Leo núi Bà Đen thì đồ mang theo cũng đơn giản thôi: quần dài, áo dài tay (chống muỗi), khăn, áo mưa (nên là áo mưa bộ), nón, giày trekking (Thượng Đình cũng được), các xế nhớ mang Giấy tờ xe & GPLX, nhớ coi thắng trước sau, đổ nhớt cho xế. Các ôm, xế sẽ share tiền xăng, nhớt cho mỗi xe.(c)

@ Đỗ Phú Thịnh: cám ơn chia sẻ của bác. Thực ra nói chuyện, a Thắng bên VQG cũng khuyên bọn tớ nên chọn thời điểm tháng 2-3 năm sau đi thì sẽ không bị mưa. Dẫu biết là đi mùa này thì mưa thối đất thối cát, cơ mà tớ chỉ sợ đợi đến năm sau thì tớ đã ngoẻm mất tiêu vì ngứa chân cẳng rồi. Bác cho tớ xin sdt của bác để khi kên Kontum, anh em làm vài chén nhẩy. (beer)

dangkhoaquan
07-08-2009, 15:26
Nói với bạn BW thế này: thời gian leo lên leo xuống của Bà Đen cũng mất 5h là ít, từ SG đi Tây Ninh nếu bạn đi quá trễ thì sẽ bị hạn chế tốc độ ghê lắm ít nhất cũng 3h lúc đi +3h lúc về cũng mất 11h rồi. Vậy thì khả năng các bạn về đến nhà nhanh thì 9h tối chậm thì 11h cho nên mình nghĩ nên hẹn 5h cho h cao su đến 5h30 là vừa. Chứ hẹn 6h thì 7h mới đi mất.

lengkeng1minh
07-08-2009, 16:09
1. BW – bạn hiền.
3. Mr X (xế) – Nếp
4. Rùa - ?? (tuyển ôm đi em (beer)

Có 1 nữ, ưu tiên cho ThươngMai26A chọn xế. Rùa không có xe thì làm sao?

book_worm
07-08-2009, 16:16
ACC nói đúng, năm ngoái tớ 1 mình cưỡi ngựa sắt 9h xuất hành từ SG, 12h từ chùa lên đỉnh trong 2 tiếng, ngủ 1 giấc đến 4 giờ, hạ sơn trong trời mưa tầm tã, về đến nhà lúc 9 tối. Vì vậy tớ đề nghị các Tarzan ĐÚNG GIỜ, 6:00 tập trung, 6:15 lên đường, 1 người cũng đi, không chờ giờ dây thun, không ngoại lệ cho ai cả. :D

@ Quên, Rùa không có xế, vậy anh với anh bạn đi riêng, cho Rùa làm ôm của anh…eo ôi.:LL

Nambyus
07-08-2009, 16:21
Có một bạn nữ muốn leo theo được k bookworm, có chịu chở bạn ấy không?

thuongmai26a
07-08-2009, 23:22
1. BW – bạn hiền.
3. Mr X (xế) – Nếp
4. Rùa - ?? (tuyển ôm đi em)

@ Thương mãi: đợt này là 1 trong 2 hàng độc rồi đó. Làm chuyên viên dinh dưỡng cho đoàn nhá ? :D

@all: nick của mình là Thươngmai26a mà sao bà con gọi mình là Thương mãi ko dzậy, nghe cứ như "con buôn" :)

@BW: giao nhiệm dzụ quan trọng quá, chỉ sợ chuyên viên dinh dưỡng chỉ làm suy dinh dưỡng mọi người thêm thôi =)). BW xem thế nào rồi báo lại nhé :
1. Buổi sáng mọi người tự lo hay sẽ dừng đâu đó để ăn. Nếu dừng đâu đó ăn là sẽ mất thêm ít nhất 30' nữa đấy. Mình nhớ là trên đường đi phía bên phải có 1 quán hủ tiếu có sân vườn rộng nhưng ko nhớ nằm ở khúc nào :D
2. Theo như lịch trình (ko thấy) thì mình đoán mình sẽ leo lên đến đỉnh vào buổi trưa, vậy mình sẽ mua bánh mì + những cái ăn kèm bánh mì :), như vậy có được ko? Tổng cộng bao nhiêu, người báo lại để biết mà mua.
3. Mọi người tự đem theo nước để uống nhé.

Sao lúc đầu thấy ai cũng muốn làm ôm mà bi giờ toàn là xế ko dzậy? ôm <--> xế :LL

Nếp
07-08-2009, 23:35
Bạn nào cho mình số phone liên lạc với đi, thuongmai26a ới!

ruadibo
08-08-2009, 08:18
Có 1 nữ, ưu tiên cho ThươngMai26A chọn xế. Rùa không có xe thì làm sao?

Báo cáo anh là e đã có xe đạp riêng rồi đấy ạ :D, tới những 2 bánh và líp đề đầy đủ luôn kơ =))

Mai e làm xế ạ, đời trai có mấy khi mà lại làm ôm ? Sườn ngang xe em tuy hơi nhỏ nhưng kô ê mông lắm đâu (c)

@ : e thấy a Acc nói đúng lắm đấy, đi sớm tầm 5h đi anh, đường vắng chạy phà phà cho nó phẻ :D.

lengkeng1minh
08-08-2009, 11:16
2. Theo như lịch trình (ko thấy) thì mình đoán mình sẽ leo lên đến đỉnh vào buổi trưa, vậy mình sẽ mua bánh mì + những cái ăn kèm bánh mì :), LL[/QUOTE]

Theo anh, mua bánh mì của Kinh Đô đó em. Nhưng loại bánh đó có date nhé, mua thịt chà bông cũng tại KĐ. Bookworm, nên ăn sáng tự túc để tiết kiệm thời gian.Bà con nên chơi xôi chứ ăn hủ tiếu mau đói lắm. Số máy của anh: 0907145308; Anh em nào lỡ đến tập trung trễ do bị níu chân cứ dông thẳng Bà Đen. Alô sẽ gặp được nhau.

tungcn
08-08-2009, 22:10
dạ em chào các bác ạ , tình hình là nhóm mình còn chỗ không các bác ? để em liệu đường mà đổ bê tông luôn ạ (beer)

book_worm
08-08-2009, 22:37
Em ăn uống sao cũng được, ổ bánh mì lót dạ cũng ổn. còn ai muốn ăn dọc đường thì có 10' bánh canh trảng bàng, các Tarzan còn lại cafe tỉnh táo cũng được.
Mọi người ngủ ngon hén. Mơi em thử chất hành lý vô ba lô luôn, mấy tháng rồi chả mang vác gì sất, tập tành lại cái nào (c)

@thương mãi: đừng nói là Nhung Thương Mại K26 ĐHKT nha.

@tungcn: cám ơn bác quan tâm chuyến đi. Nhưng đi Ngọc Linh phải xin phép tỉnh nên danh sách đoàn đã chốt rồi. Hẹn gặp bác trong chuyến khác nhé.(beer)

dangkhoaquan
08-08-2009, 22:44
Sr all h mới về đến nhà, mình xin phép mai ko tham gia nhé!

barandom
08-08-2009, 23:22
@ a Rắn đốm: sao chả thấy ho hen gì vậy anh. Có đú đởn vụ này với bọn em không ?
@ all, thể theo đề nghị chí lí của ACC & a Lengkeng, mình hẹn nhau 6:00 AM tại Maxi Cộng Hòa nhé. Có ai chưa có Số phone của mình thì la cái á lên nhen.(c)

* Leo núi Bà Đen thì đồ mang theo cũng đơn giản thôi: quần dài, áo dài tay (chống muỗi), khăn, áo mưa (nên là áo mưa bộ), nón, giày trekking (Thượng Đình cũng được), các xế nhớ mang Giấy tờ xe & GPLX, nhớ coi thắng trước sau, đổ nhớt cho xế. Các ôm, xế sẽ share tiền xăng, nhớt cho mỗi xe.(c)

Cái mạng Internet chết tiệt không cho anh vào phuot mấy bửa nay nên không trả lới em được.

Cả ngày nay anh và chị ở Dầu Tiếng định ngủ luôn trên đấy mai leo núi Bà Đen với tụi em nhưng đến chiều thì có việc đột xuất nên phải về rồi. Hẹn tụi em dịp khác .

Nên đi sớm , đường QL22 đoạn cuối Hóc Môn và Củ Chi (từ KM 8 -12 , từ KM 15-18, KM 22-26) có bắn tốc độ . Đoạn Tây Ninh không biết.

Đường đi như em quyết là đúng rồi . Áo mưa phải là áo mưa bộ , muỗi thì chẵng có bao nhiêu mà lo . Tổng thời gian cần thiết phải dự trù là 12h00 (3h (đi) + 2h30' - 3h00 (leo lên do có nhiều người) + 2h00-2h30' (xuống) + 3h00-3h30 (về))

lengkeng1minh
09-08-2009, 03:47
Lâng lâng quá không ngủ được, dậy chưa bà con. Ai có súng nhớ mang theo.

lengkeng1minh
10-08-2009, 06:48
Hội khỏe < THỮ SỨC BÀ ĐEN> với 6 thành viên gồm: Book Worm, Rùa, Nếp, Thươngmai26A, MR.X, Lengkeng bắt đầu lúc 6g sáng ngày 09/082009 và kết thúc lúc 22g, đoàn lên bằng đường mòn cặp theo đường dây điện và xuống theo đường chùa. Lúc trên đỉnh Bà Đen, phía sau cột ăn ten cũng là nơi dừng chân dành cho khách leo núi có 1 khung mái tôn che nắng, mưa đễ nghỉ ngơi. Một hình ảnh đau lòng hiện ra, 5 khách viếng chùa đã leo lên đỉnh và họ kiệt sức vì đói, vì khát. Có 2 người nằm bệt ra đất mặt xanh mét nhìn cứ tưởng là xác chết. Đoàn đã nhanh chóng cứu trợ khẩh cấp: Chia bánh, kẹo, nước đễ vực tỉnh 5 bạn ấy, trong lúc đó tiếp tục xuất hiện 3 người nữa (1 nam và 2 nữ; còn rất trẽ). Đoàn mời nước và vài trái chuối cuối cùng.Liên hệ nhà đài bán nước cho chúng tôi Khi xuống núi đoàn hổ trợ các bạn trẽ 1 phần 3 doạn đường. Chắc vài bữa nữa sẻ đưa hình lên, sau khi đoàn ộp và phân công người viết bài. Chào và chúc 1 ngày đầu tuần vui vẽ.

barandom
10-08-2009, 06:54
Hội khỏe < THỮ SỨC BÀ ĐEN> với 6 thành viên gồm: Book Worm, Rùa, Nếp, Thươngmai26A, MR.X, Lengkeng bắt đầu lúc 6g sáng ngày 09/082009 và kết thúc lúc 22g, đoàn lên bằng đường mòn cặp theo đường dây điện và xuống theo đường chùa. Lúc trên đỉnh Bà Đen, phía sau cột ăn ten cũng là nơi dừng chân dành cho khách leo núi có 1 khung mái tôn che nắng, mưa đễ nghỉ ngơi. Một hình ảnh đau lòng hiện ra, 5 khách viếng chùa đã leo lên đỉnh và họ kiệt sức vì đói, vì khát. Có 2 người nằm bệt ra đất mặt xanh mét nhìn cứ tưởng là xác chết. Đoàn đã nhanh chóng cứu trợ khẩh cấp: Chia bánh, kẹo, nước đễ vực tỉnh 5 bạn ấy, trong lúc đó tiếp tục xuất hiện 3 người nữa (1 nam và 2 nữ; còn rất trẽ). Đoàn mời nước và vài trái chuối cuối cùng.Liên hệ nhà đài bán nước cho chúng tôi Khi xuống núi đoàn hổ trợ các bạn trẽ 1 phần 3 doạn đường. Chắc vài bữa nữa sẻ đưa hình lên, sau khi đoàn ộp và phân công người viết bài. Chào và chúc 1 ngày đầu tuần vui vẽ.

Vừa gửi PM cho anh Tùng đó .

Nambyus
10-08-2009, 08:20
Chào cả nhà, mọi người tình hình leo Bà Đen thế nào? Chân cẳng khá hơn rồi phải không? Màn khời động sinh lực cho Ngọc Linh thật là hoành tráng. Mong hình và tin thời sự của mọi người!

book_worm
10-08-2009, 11:26
Chào buổi sáng các Tarzan. A Lengkeng mở hàng sớm quá hén (beer)
Báo cáo cả nhà là đồng chí BW về đến nhà lúc 10:15 mua theo 3 bịch nước mía to ụych mà giờ cơn thèm nước mía dâu, dừa tắc vẫn dữ dằn…:D
Thể theo yêu cầu, đề nghị 7:00 pm ngày mai các Tarzan off chép ảnh Bà Đen tại quán café của những người khuyết tật (tên gì quên mất tiêu rồi, a Leng Keng nhớ thì post lên dùm) ở góc Nguyễn Hữu Cảnh – Tôn Đức Thắng (ở gần mấy chỗ bán bò lá lốt). Tarzan nào có laptop khỏe khỏe mang theo để burn CD luôn nha, máy em burn 1 CD chờ 2 tiếng. Nhân tiện quyết toán chi phí vụ án này luôn.(c)

Đề nghị tất cả các Tarzan Ngọc Linh ngày mai cũng tham gia bàn tán chuẩn bị cho giờ G, Mình cần chuẩn bị cho tốt trước chuyến đi, nên đề nghị thành viên tham gia có mặt đầy đủ (trừ a.Dân & bạn ở ĐL có thể on call), Tarzan nào không tham gia ộp xin được coi như không đủ thiện chí tham gia đoàn.

lengkeng1minh
10-08-2009, 15:49
Cám ơn anh Ba, nhưng trong giờ làm việc buổi sáng không vào Phượt được anh ạ.
Off tại quán cà phê Hoa Anh Đào. Các bạn đi đường Lê Duẩn hướng đến Nguyễn Bỉnh Khiêm, cuối đường rẽ phải Nguyễn Bỉnh Khiêm, đi thẳng gặp Nguyễn Hữu Cảnh thì rẽ phải hướng đến Tôn Đức Thắng. Quán ngay cột đèn xanh đỏ, ngả tư Nguyễn hữu Cảnh và Tôn Đức Thắng, nhìn bên phải sẽ thấy quán.

Nambyus
10-08-2009, 15:59
Trời đất ơi, pm mà anh Keng!

Nếp
10-08-2009, 22:01
A picture says thousand words

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009081022133yzewoduzzj989874.jpeg

thuongmai26a
10-08-2009, 23:37
Đúng là màn khời động sinh lực cho Ngọc Linh thật là hoành tráng đó chị Nambyus, tiếc là chị hỏng có tham gia cùng, hy vọng là ngày mai gặp chị để có dịp hỏi thêm kinh nghiệm (beer). Ko biết chân cẳng khá hơn không như sáng nay vào văn phòng làm việc (tưởng đâu phải bò....mới đến được :D) vẫn đi hiên ngang như mọi ngày nhưng đến trưa đứng đi lại thì hỡi ôi, vụ án căng cơ cách đây mấy tuần lặp lại :( cho đến giờ, chắc vì ngưng vận động hơn 12h nên mới thế, kiểu này chắc ngày nào cũng phải leo núi Bà Đen quá:)).
Sau vụ núi Bà Đen mới phát hiện ra đôi khi chúng ta phải dùng đến "ngũ chi" mới vượt qua được, đố mọi người chi đó là chi gì, BW sẽ có thưởng (beer)

dangkhoaquan
10-08-2009, 23:41
Có ảnh ọt gì ko nhỉ?

Nếp
10-08-2009, 23:42
Trời có gần cho tay với

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/Ba%20Den%20Aug09/1b5d74fd.jpg

ruadibo
11-08-2009, 06:32
ngày mai e kô đi off được, ai giúp e burn 1 đĩa DVD nha :D , mai mốt e sẽ "hậu tạ " ạ (beer)

Nambyus
11-08-2009, 08:26
A picture says thousand words

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009081022133yzewoduzzj989874.jpeg

Đâu đâu words nào đâu :shrug:
@thuongmai: Tối nay gặp hén, chỗ đó đó, giờ đó đó nhé. Tổng cộng 3 mem hôm bữa k đi sẽ ra mắt! (beer)

tichuot
11-08-2009, 09:41
Mình xin có ý kiến như vầy nhá { đừng :T tớ vì tội nhảy vô nhà các bạn mà spam }
Tối nay tất cả anh em SG sẽ offline tại cafe Sinh viên ngay tại đường Ngô Thời Nhiệm - Nguyễn Thông để triển khai Đại Hội Phượt lên 3 vào ngày 22 - 23 của tháng này.
Mình rất mong các bạn tham gia, để đóng góp ý kiến. Còn việc off để chia sẽ ảnh đi Bà Đen của các bạn có thể dời lại ngày khác vì còn gặp nhau nhiều mà, và kế hoạch đi NL của các bạn cũng đã lên dây cót rồi.

Rất mong các bạn tham gia. ;)

Nambyus
11-08-2009, 10:14
Tụi tớ họp để sắp xếp các công việc cần thiết trước khi leo. Sau đó, nếu mọi người còn sức sẽ sang Ngô Thời Nhiệm. Cứ yên tâm nhé bạn Tí. :))(beer) Nói chung giải quyết cả hai việc.

lengkeng1minh
11-08-2009, 14:22
Vì sự nghiệp Phượt, chúng ta chuyễn đến cà phê Sinh Viên đi. 6g ộp Phượt, 7g ộp NL.

Nambyus
12-08-2009, 10:13
Sao không ai post bài lên vậy ta? Các bạn ơi cho xem hành trình Bà Đen với!

barandom
12-08-2009, 11:13
Sao không ai post bài lên vậy ta? Các bạn ơi cho xem hành trình Bà Đen với!

Không đi mà cũng đòi xem nữa à?

Nếp
12-08-2009, 15:17
Khoảng 7:30 đoàn mới ra khỏi An Sương và tăng tốc. Đến 9g tới chân núi, nghỉ chân và lót dạ trước khi leo. Sau khi bàn bạc và hỏi thăm đường, đoàn quyết định leo theo đường mòn, còn đường xuống thì chưa biết :). Lối vào đường mòn có một phật thất nho nhỏ, một bà vãi bảo rằng cứ theo đường điện mà đi, thế là cả đoàn yên tâm xốc tới. Con đường bằng phẳng và yên bình như thế này

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009081222333mdlkogm0mj6624217.jpeg

Đu dây điện mà đi

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/userimages/images/sieuthiNHANH2009081222333mde4ndc1nm6047350.jpeg

Hai bên đường còn có nhiều cây xơ ri, chuối. Rùa và mình đang đi bổ sung vitamin cherry C. Thế nhưng, như người ta thường nói, ngọt ngào và man trá, được vài trăm mét, đường đi theo đường dây điện là dây leo phủ đá như thế này

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/May%20AT/IMG_1304.jpg

Nambyus
12-08-2009, 16:28
Không đi mà cũng đòi xem nữa à?

Không đi mới đòi xem mà anh. Hôm qua tới thì anh Rắn đã về. hè hè, hẹn dịp khác nghen anh, 8 chơi.:))

Nếp
13-08-2009, 10:43
Đến đoạn này thì không biết các bạn chuẩn bị đi Ngọc Linh thế nào chứ Nếp tui bắt đầu tự hỏi phải chăng mình sai lầm khi đòi leo Bà Đen. Mình muốn đi chỉ vì chưa đi Bà Đen bao giờ chứ mình không muốn kiểm tra hay luyện tập giò cẳng gì cả. Giò cẳng mình thế nào thì mình biết thừa rồi :D. Nhưng mà chẳng lẽ bỏ cuộc? Điều đó là last thing on my mind, nói thế cho nó vuông.

Đoạn này không mệt lắm vì chưa đi nhanh được, sức lực vẫn còn nguyên. Điều đáng sợ nhất là tinh thần tụt quá đầu gối vì nghĩ rằng đoạn còn lại cũng như vậy. Mọt sách,, X, rua, thuongmai va anh lengkeng vào thú nhận cảm nghĩ ở đoạn đường này nhé

Sau khoảng một hai chục hòn đá thì tới một đoạn quang đãng hơn, đá to bằng ngần này, nhưng đường thì chưa dốc lắm

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/May%20AT/IMG_1310.jpg

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/May%20AT/IMG_1341.jpg

lengkeng1minh
13-08-2009, 16:49
Mình không ngờ đoạn đầu mà quải thế, chẵng có đường gì cả, cứ nhảy qua tảng đá này rồi tảng kia, mò mẫm vẹt dây leo mà đi. Bookworm, Thuongmai cứ nhắc mọi người không vịn vào đường dây điện. MR.X đi đầu mở đường cho cả nhóm. Mr.X mới 19 tuỗi mà bự kiếp, và trâu nhất trong nhóm. Rùa đi giữa đở đần cho bà chị Nếp.

ruadibo
13-08-2009, 21:18
Đại ka Mr.X mà 19t sao anh? Chắc ảnh cưa sừng làm nghé rồi =))

Ảnh hơn e 1 tuổi a ạ, mà e năm nay tận 21 rồi a :shrug:

Nếp
13-08-2009, 21:26
Trời ơi rua, em chỉ quan tâm mỗi tuổi tác hay sao? Không có gì viết cho bà con nghe à? Em là trẻ nhất đoàn rồi, chị xác nhận cho nhé. Viết bài đi em

ruadibo
13-08-2009, 22:10
Hic với e Bà Đen chỉ đọng lại phone number của bạn nữ xinh xinh kia thôi, còn chút tâm trí nào để viết đâu chị ...
Thôi e xin post ảnh, no comment nhé :

https://img38.imageshack.us/img38/3266/img13291024x683.jpg (http://img38.imageshack.us/i/img13291024x683.jpg/)

https://img34.imageshack.us/img34/5943/img1389683x1024.jpg (http://img34.imageshack.us/i/img1389683x1024.jpg/)

https://img228.imageshack.us/img228/3153/img1307512x768.jpg (http://img228.imageshack.us/i/img1307512x768.jpg/)

Lời động viên :

https://img210.imageshack.us/img210/5736/img1410683x1024.jpg (http://img210.imageshack.us/i/img1410683x1024.jpg/)

Cả đoàn 6 mạng:

https://img268.imageshack.us/img268/3003/img14321024x683.jpg (http://img268.imageshack.us/i/img14321024x683.jpg/)

Đỉnh :

https://img29.imageshack.us/img29/8682/img14621024x683.jpg (http://img29.imageshack.us/i/img14621024x683.jpg/)

https://img268.imageshack.us/img268/1729/img1481683x1024.jpg (http://img268.imageshack.us/i/img1481683x1024.jpg/)

ruadibo
13-08-2009, 22:17
Những người bạn trên đỉnh :

https://img37.imageshack.us/img37/6259/img15171024x683.jpg (http://img37.imageshack.us/i/img15171024x683.jpg/)

https://img188.imageshack.us/img188/281/img1539683x1024.jpg (http://img188.imageshack.us/i/img1539683x1024.jpg/)

Anh Tùng thật là ... nhanh tay :))

https://img43.imageshack.us/img43/7206/img1541683x1024.jpg (http://img43.imageshack.us/i/img1541683x1024.jpg/)

Chợ nhỏ trên đỉnh Bà Đen :

https://img43.imageshack.us/img43/6605/img15451024x683.jpg (http://img43.imageshack.us/i/img15451024x683.jpg/)

Sock =,-"

https://img43.imageshack.us/img43/8973/img1581683x1024.jpg (http://img43.imageshack.us/i/img1581683x1024.jpg/)

thuongmai26a
13-08-2009, 22:24
Đúng là mới khởi đầu nhưng phải mò mới tìm đường đi được. Sau khi lần mò vượt qua mấy tảng đá vất vả thì mọi người thấy có 1 cặp dung dăng dung dẻ dắt tay nhau đi vui vẻ X(, hỏi ra mới biết là có 1 đường mòn đơn giản, dể đi mà cả đoàn đã từ chối hỏng thẻm đi, ec ec =)). Khi đi qua 2 bạn trẻ đó, anh Lengkeng chỉ vào đoàn và nói: "ông già dắt mấy đứa nhỏ đi tập thể dục :D". Tiếc là hỏng có tấm hình "ông già" nào để up lên cho pà kon xem.
@Rùa: em viết bài mau lên đi, ko thì gọi "Nhỏ" bi giờ đó.

ruadibo
13-08-2009, 22:26
Trên đường xuống núi :

https://img99.imageshack.us/img99/9301/img1670683x1024.jpg (http://img99.imageshack.us/i/img1670683x1024.jpg/)

https://img524.imageshack.us/img524/763/img16961024x683.jpg (http://img524.imageshack.us/i/img16961024x683.jpg/)

Lưỡi dài quá :))

https://img196.imageshack.us/img196/2355/img1716683x1024.jpg (http://img196.imageshack.us/i/img1716683x1024.jpg/)

Em dừng ở đây nhé, dành chỗ cho mọi người viết về Ngọc Linh chứ (BB)

Nếp
13-08-2009, 22:29
Len lỏi qua những bụi chuối và những tảng đá to vật vã, đường đi cứ dốc đứng lên mãi. Đặc biệt là đường dốc rất ít những đoạn đường bằng, hay con gọi là những đoạn đèo ngắn để đầu gối và bắp thịt xả hơi. Ai đi tập gym thì sẽ biết cảm giác chạy đường dốc đứng như thế nào, rất mau mệt. Thế mà đường núi Bà Đen cứ thế này

Đường đến thiên đàng

https://i629.photobucket.com/albums/uu12/thangsau/May%20AT/IMG_1371.jpg

Nếp
13-08-2009, 22:34
Bên nhau trọn đời

Rùa, bỏ tấm này xuống. Em định gán ghép X cho người khác để giành lại em đi dép kẹp sao? Không được đâu em ơi :D

lengkeng1minh
14-08-2009, 14:40
Đường gần đỉnh có bãi đá cực đẹp, còn đường xuống hướng chùa phong cảnh cũng rất tuyệt, đôi lúc có cảm giác như đi trong rừng, vài đoạn khá cheo leo; 1 bên là vách đá dựng đứng, 1 bên là vực xâu.

lengkeng1minh
15-08-2009, 14:28
Mọi người ơi! Ngày mai ộp cà phê bệt ngoài Hàn Thuyên lúc 8g sáng, không biết có thay đổi gì không?

lengkeng1minh
15-08-2009, 15:04
Mr.X, bình luận về chuyến đi Bà Đen đi, đưa hình lên cho mọi người xem với, thập thò ngoài cửa thế. ThuongMai đi với cơ quan rồi. Nếp, Nambyus chiều nay đi Vàm Sát, đến mai mới về. Ngày mai chỉ còn anh, Mr.X, Bookworm, a Phú đi mua thiết bị mà thôi. Không biết Cao và Kiệt có ra không? Mình mới mua túi nước mới, nhưng chỉ có 1 lít thôi, rất gọn và kín, bỏ vào túi bao tử gọn hơ, dây chuyền nước dài và tiết diện ống nhỏ nên dễ hút hơn loại cũ, giá 40000đồng. Chuyến này mình chơi 2 túi như thế, bỏ trong túi bao tử dùng cho ngày leo đỉnh.

book_worm
15-08-2009, 21:17
Liên lạc Nambyus thì biết thông tin, Cao & Kiệt có thể không tham gia chuyến đi được vì bận việc nên em thấy mình cũng không cần tính đến 2 thành viên thiếu ý thức này nữa.
Danh sách đoàn hiện tại để các Tarzan theo dõi.
1 a Lengkeng
2-3 A Dân+ Bạn
4-5 BW + a Phú
6. Mr X
7. Nambyus
8. Thuongmai
Em xin phép mai 10:00 AM em có mặt café bệt – lý do củ chuối là phải trình bày Kế hoạch tung hàng trước khi Board đi công tác. Gút lại mua các dụng cụ gì rồi đi mua luôn. Xin được tạ tội với bà con 1 chầu café vì tội chậm trễ này.
Vậy hén, chúc các Tarzan ngủ ngon. BW tự chúc mình ngày mai được duyệt kế hoạch tung hàng đặng còn thanh thản đi đú đởn Ngọc Linh.
:D(c)

lengkeng1minh
17-08-2009, 06:38
Sáng hôm qua, có L.Keng, Mr.X,ThươngMai26A, Book Worm ra cà phê Bệt. Sau khi phổ biến lịch trình chuyên án NL. Điểm danh các thành viên, phân công mua thực phẩm, đồ dùng cho cả đoàn. Trừ BW về trước, 3 tên còn lại ra chợ Dân Sinh mua võng, vớ chống vắt. Nhờ giúp đỡ của Tí Chuột, nhóm đi mua đèn pin sạc đeo trán. Đề nghị kiểm điễm đồng chí Nambyus, thủ quỹ mà không có mặt, lấy tiền đâu mà mua đồ. Phạt 1 chầu cà phê trong buổi ộp kế tiếp.

BM
17-08-2009, 07:43
Liên lạc Nambyus thì biết thông tin, Cao & Kiệt có thể không tham gia chuyến đi được vì bận việc nên em thấy mình cũng không cần tính đến 2 thành viên thiếu ý thức này nữa.
Danh sách đoàn hiện tại để các Tarzan theo dõi.
1 a Lengkeng
2-3 A Dân+ Bạn
4-5 BW + a Phú
6. Mr X
7. Nambyus
8. Thuongmai
Em xin phép mai 10:00 AM em có mặt café bệt – lý do củ chuối là phải trình bày Kế hoạch tung hàng trước khi Board đi công tác. Gút lại mua các dụng cụ gì rồi đi mua luôn. Xin được tạ tội với bà con 1 chầu café vì tội chậm trễ này.
Vậy hén, chúc các Tarzan ngủ ngon. BW tự chúc mình ngày mai được duyệt kế hoạch tung hàng đặng còn thanh thản đi đú đởn Ngọc Linh.
:D(c)

Trong cái rủi, có cái may. Tuy không tham gia chuyến đi, nhưng mình luôn mong chuyến đi của các bạn suôn sẻ, thành công. Sự rút lui của Cao và bạn sẽ tạo sự đồng đều hơn về thể lực và ý chí. (Đừng buồn anh Nambyus nhé!). Nếu mình có thể giúp gì được cho đoàn, luôn sẵn lòng! Tiến lên!!

lengkeng1minh
17-08-2009, 15:39
Đại diện nhóm 442 <phẩy>, cám ơn sự động viên của anh BigMinh, 442" sẽ làm chuột bạch cho 32 lọ thuốt Dep do anh bào chế chống lại vắt NL.
Lịch trình chi tiết:
Ngày 0:18g00 ngày 28/08: SG - KonTum.
Ngày 1:(T7 29/08) 6g sáng đến KonTum, cà phê ăn sáng, nhận xe. Khởi hành đến VQG Chư Mom Ray.Nhanh chóng chinh phục CMR, tối ngủ trên đỉnh CMR (1773m).
Ngày 2: (CN 30/08) Hạ sơn. DAK Glei thẳng tiến. Hội ngộ A. Dân + bạn tại bản Châu.
Ngày 3: (T2 31/08) 7G sáng bắt đầu leo núi. 16g Chấm điểm NL, ngủ đêm trên đỉnh (2598m).
Ngày 4: (T3 01/09) Hạ sơn, mừng chiến thắng và mừng Quốc Khánh tại trạm kiểm lâm. Chiều đoàn về KonTum, tối ngủ tại KonTum.
Ngày 5 (T4 02/09) Đi thăm thú KonTum, chiều đoàn về TPHCM.

Nambyus
17-08-2009, 20:10
@Mọt sách: Mới gọi cho Thuongmai, ngày mai tui và em í sẽ bàn chuyện ăn uống ở Tao Đàn, ai rảnh ghé qua làm...thư ký và cố vấn. Nếu tốt bụng mang bánh mì ra cho ban Ăn uống, vì lúc đó tui mới tập múa xong, chưa kịp ăn j.
@Mọi người: Hy vọng bạn Mọt sách và mọi người đừng nghĩ Cao và Kiệt thế, đặc thù công việc của mỗi người khác nhau. Hai bạn ấy rất muốn leo nhưng nhiệm vụ phân công đột xuất của đài truyền hình thì làm sao mà đổi được. Không phải ai cũng giống ai mà. Hiện giờ là bé Cao ngày nào cũng làm việc tới đêm luôn. Kế hoạch tuần này thì em ấy mới sure để đi sinh nhật nè.
@Bigminh: BA GHẸO CONNNNNNNNNN:dien, MẤY CÔ MẤY CHÚ GHẸO CONNNNNNNNNN!X(X(X(

lengkeng1minh
17-08-2009, 22:13
Hình như hôm nay đi múa về sớm nhỉ? Đối với a có Cao+ Kiệt thì thêm vui, không thì củng không sao. Mai mốt đêm trên núi nhớ múa cho a rửa mắt tí,

lengkeng1minh
18-08-2009, 05:55
Phù!! Vừa xong 1 lần hành xác nhỏ ( Hôm nay đi tập có mang kẹo phòng bị hạ đường huyết, nhưng lại quên mang theo 2 viên đá xanh để choi chó đi gài mìn, cũng may bấy lâu nay chưa đạp mìn). Còn 10 buổi nửa sẽ đến ngày xuất phát, thế là còn bấy nhiêu buổi sáng lang thang 1 mình ngoài đường. Nambyus ơi! Tối nay mấy giờ ngoài Tao Đàn thế? Sao không là 1 quán cà phê nào đó? Ngồi ở TĐ muổi nhiều lắm! Đàn ông, con trai ra đó dễ bị nghi ngờ là đi tìm Gà.

lengkeng1minh
18-08-2009, 15:49
Mr.X đã mua túi ngủ chưa? nếu có vào chợ Dân Sinh mua dùm anh cái khăn rằn giá đúng là 12000đ, màu xanh hoặc màu đỏ củng được. ThươngMai26A cái vỏng dù ấy chiều ngang 1,5m, nên mua 6m rồi cắt đôi, nên chọn dây dẹp.

lengkeng1minh
18-08-2009, 21:08
Hôm nay đi làm về trễ quá, ra cửa hàng BHLĐ thì đóng cữa rồi. Sáng mai, anh sẻ mua tất đi mưa (16 bao), găng tay có hạt nhựa (30 đôi).

thuongmai26a
18-08-2009, 23:52
Sau 1 tiếng 15 phút vừa ăn (chị Nambyus - 1 tô miếng gà) vừa uống (TM26A - 1 ly nước mơ) vừa bàn luận: nào là ko có điều kiện để nấu nướng nên thực phẩm khô sẽ được áp dụng, nào là hạn chế số lượng lương thực để giảm trọng lượng mang vác,"bụng nhẹ" để dễ leo & lăn :D,... cuối cùng thực đơn cho vụ Ngọc Linh ra lò:
1.Tối 28/8: Cơm nắm + chà bông + dưa leo.
2. Sáng 29/8: nhờ anh bạn của BW kiểm tra giùm tại điểm đến có chổ "cà phê cà pháo, ăn sáng" ko để biết đường mà tính nhé.
3. Trưa 29/8: Bánh mì + Patê + Xúc xích + dưa leo.
4. Tối 29/8: Thịt nướng + Cơm nắm + Muối mè + dưa leo + Trà gừng
5. Sáng 30/8: Cafe + Mì gói + xúc xích + kim chi.
6. Trưa 30/8: Lương khô + dưa leo
7. Tối 30/8: ăn ở Bản Châu
8. Sáng 31/9: Cafe + Phở gói + Giò thủ
9. Trưa 31/8: Bánh chưng + chà bông + dưa leo
10. Tối 31/8: Bánh mì + Thịt hộp + dưa leo
11. Sáng 01/9: Cafe + Bánh chưng + chà bông + dưa leo
12. Trưa 01/9: Lương khô + dưa leo
Trái cây: cam, quýt
Đề nghị mọi người cho ý kiến, các "chuyên viên dinh dưỡng" sẽ tham khảo thêm vài nơi nữa để có thực đơn tối ưu nhất. Và đặc biệt: còn 10 ngày nữa, các Tarzan bên cạnh rèn luyện tay chân, cần bồi bổ cho cơ thể để lúc đấy có năng lượng mà đốt nhé (c).
9h pm: Coopmark Cống Quỳnh thẳng tiến để xem qua giá cả thì thấy có một số mặt hàng đang có khuyến mãi đến 31/8 (c), sẽ tiết kiệm được 1 chút cho chuyến đi này. Chị Nambyus sẽ post vụ số lượng lương thực thực phẩm & giá rổ nhé.

thuongmai26a
19-08-2009, 00:00
Về đồ dùng cá nhân tự trang bị: BW post lên để mọi người chuẩn bị từ từ nhé
Vào Coopmark thấy có bán 1 cái ly bằng inox, đường kính 10cm, giá 18k, mọi người có thể mua để vừa ăn, vừa uống mà lau chùi cũng dễ dàng :D, di chuyển ko bị vỡ,... hoặc mọi người có thể mua 1 cái ca to hơn, có quai cầm & nắp đậy, giá 45k.

lengkeng1minh
19-08-2009, 04:17
10. Tối 31/8: Bánh mì + Thịt hộp + dưa le.

Mình nghỉ nên đổi thực đơn ngày 29/08 thành 31/08 có hợp lý không. Nếu Patê gan động vật sẽ giúp máu không bị loãng do vắt cắn( Đễ bảo tồn loài động vật đặc hữu của Việt Nam, mình sẻ tiếp tục không sử dụng thuốc Dep). Chỉ có điều: đây là thực phẫm hộp giấy hay hộp thiếc nhỉ? Hay thực phẫm nào nặng ký hơn thì xơi trước cho nhẹ. Cã nhà vào góp ý kiến nha!! Chị Kẹo( Hậu cần BiDoup, Jessy của Chư Yan Sin), tư vấn thêm nhé.Mọi người trong và ngoài chuyến du hành này hãy tiếp thị cho bọn mình nhiều món ăn nguội, khô, phù hợp điều kiện nhiệt độ thấp, không nấu nướng được.

chewingum
19-08-2009, 07:46
Các bạn xem thử bánh chưng để từ 28 đến tận mùng 1 có còn đảm bảo không đấy???

BM
19-08-2009, 07:59
Nếu xác định "ăn để mà sống" thì có thể kể ra:
Xúc xích (Vissan hay Đức)
Lương khô dùng để ăn sáng, ăn thêm trên đường đi
Cá khô (mua thứ đã đóng gói rút chân không càng tốt)
Muối sả, muối tôm Tây Ninh.
Cơm cháy+ruốt (đóng chận không)
.......

tuannd1081
19-08-2009, 08:23
Sau 1 tiếng 15 phút vừa ăn (chị Nambyus - 1 tô miếng gà) vừa uống (TM26A - 1 ly nước mơ) vừa bàn luận: nào là ko có điều kiện để nấu nướng nên thực phẩm khô sẽ được áp dụng, nào là hạn chế số lượng lương thực để giảm trọng lượng mang vác,"bụng nhẹ" để dễ leo & lăn :D,... cuối cùng thực đơn cho vụ Ngọc Linh ra lò:
2. Sáng 29/8: nhờ anh bạn của BW kiểm tra giùm tại điểm đến có chổ "cà phê cà pháo, ăn sáng" ko để biết đường mà tính nhé.
Đề nghị mọi người cho ý kiến, các "chuyên viên dinh dưỡng" sẽ tham khảo thêm vài nơi nữa để có thực đơn tối ưu nhất. Và đặc biệt: còn 10 ngày nữa, các Tarzan bên cạnh rèn luyện tay chân, cần bồi bổ cho cơ thể để lúc đấy có năng lượng mà đốt nhé (c).
9h pm: Coopmark Cống Quỳnh thẳng tiến để xem qua giá cả thì thấy có một số mặt hàng đang có khuyến mãi đến 31/8 (c), sẽ tiết kiệm được 1 chút cho chuyến đi này. Chị Nambyus sẽ post vụ số lượng lương thực thực phẩm & giá rổ nhé.

Hic! Trời ơi, thực đơn, nhìn mà vãi hàng ....

lovedriver
19-08-2009, 11:40
Ngọc Linh ở quê tôi, các bạn đi hướng Quãng Nam thuận tiện hơn KonTum, nhưng chưa có dịp chinh phục Ngọc Linh hẹn 1 dịp được chinh phục với các bạn. Chúc các bạn lên đường thành công

Nambyus
19-08-2009, 12:22
Hic! Trời ơi, thực đơn, nhìn mà vãi hàng ....

Vãi hàng là sao, nhiều quá hả, hay ngán quá. Phải cho ý kiến đóng góp tích cực chứ nói khơi khơi thế àh. :T :gun cho cái bây giờ.

lengkeng1minh
19-08-2009, 14:19
Sáng nay mới mua 28 đôi găng tay có hạt nhựa: 8000đ/ 1đôi=224000. Chia ra mỗi người 4 đôi, a. Dân + bạn thì mỗi người 2 đôi. Tất đi mưa: 16 bịch/ 1 bịch 8000đ = 128000đ. Mỗi người 2 bịch. 1 bịch/ 2 đôi. Tổng chi phí hết 352.000đ. Có hóa đơn cho thủ quỹ. Phần mình xong rồi hé. BW có nhắn mua gì thêm không?

Nambyus
19-08-2009, 15:55
Các bạn xem thử bánh chưng để từ 28 đến tận mùng 1 có còn đảm bảo không đấy???

Tụi em để ở trạm rồi khi đi Ngọc Linh mới mang theo. Em nghĩ là ổn. Khí hậu lạnh chắc không có vấn đề j, còn không chắc mang dự phòng ít phở, cháo.

lengkeng1minh
19-08-2009, 17:32
Chều nay, mới ra Huyền Trân Công Chúa mua 1 đôi vớ bóng đá giá 25.000đ, vớ dầy và dài, để tối về nhà thữ với đôi giày bộ đội xem sao. Ngoài ấy có bán cái bó gót, giá là 50.000đ.

dangkhoaquan
19-08-2009, 19:59
Chều nay, mới ra Huyền Trân Công Chúa mua 1 đôi vớ bóng đá giá 25.000đ, vớ dầy và dài, để tối về nhà thữ với đôi giày bộ đội xem sao. Ngoài ấy có bán cái bó gót, giá là 50.000đ.

Đôi vớ đó không chống được vắt đâu anh, tuy biết là đội đã có thuốc chống vắt của Bigminh nhưng em vẫn nói một kinh nghiêm chống vắt của em với thuốc dep: "Dùng một cái bàn chải đánh răng đánh đều thuốc dep lên giày vớ.... đánh rất nhẹ và đều có điều nếu dùng như thế thì sẽ tốn 2 chai cho 1 chân; Nên để tay trần không cần bịt bùng quá vì nếu có vắt bám vào anh dùng tay búng được; Quần nên mặc loại quần thể thao có dây rút như thế vắt sẽ khó mà chui vào được".

lengkeng1minh
19-08-2009, 20:11
Cám ơn ACC, chiêu đó đã lạc hậu lắm rồi, mình vẫn tiếp tục không sử dụng Dep, nhưng có tuyệt chiêu đã sử dụng tại BiDoup, có ảnh minh họa mời bạn xem lại mục chinh phục BD.

lengkeng1minh
19-08-2009, 20:29
Thông báo. Thông báo. Các bạn Ngọc Linh hảy bầu chọn cho cặp LengKeng + Du Giang. Cặp đôi đã từng được bình chọn số 10 hoàn hảo. Nhanh tay lên các bạn ơi!

ruadibo
19-08-2009, 23:45

Tuy ở nhà đi thi, bụng thì tiếc lắm nhưng nhìn thực đơn sao e lại thấy "trong cái rủi, có cái may" ấy nhỉ :D

Từ sáng 31 đến trưa 1/9 toàn lương khô bánh mì bánh chưng, trên đỉnh NL lại kô có suối, có sợ thiếu nước + thiếu vit ta min kô chị :shrug: , vì ăn bánh mì có mà xách can nước theo mới đủ (beer)

barandom
19-08-2009, 23:53
Tuy ở nhà đi thi, bụng thì tiếc lắm nhưng nhìn thực đơn sao e lại thấy "trong cái rủi, có cái may" ấy nhỉ :D

Từ sáng 31 đến trưa 1/9 toàn lương khô bánh mì bánh chưng, trên đỉnh NL lại kô có suối, có sợ thiếu nước + thiếu vit ta min kô chị :shrug: , vì ăn bánh mì có mà xách can nước theo mới đủ (beer)

Rùa bận gì mà không đi đảo Ó vậy?

lengkeng1minh
20-08-2009, 04:00
Thứ 7 này có ộp không? BW. Anh kẹt lớp đến 19g30 mới ra, CN dính 2 lớp, mất nguyên buổi chiều. Sáng và tối CN có được không? Có đóng thêm phí nhớ báo trước cho mọi người chuẫn bị. Chào cả nhà.

lengkeng1minh
20-08-2009, 05:59
Cả nhà ơi! Chúng ta cần chuần bị 1 lá cờ. Vậy chọn cờ nước ( cờ đỏ sao vàng), hay là cờ Phượt( có biểu tương phượt). Mọi người đóng góp ý kiến nha. HẢY BẦU CHỌN CHO MÃ SỐ 4: SIÊU MÕNG và SIÊU TRỌNG.

BM
20-08-2009, 07:59
Cả nhà ơi! Chúng ta cần chuần bị 1 lá cờ. Vậy chọn cờ nước ( cờ đỏ sao vàng), hay là cờ Phượt( có biểu tương phượt). Mọi người đóng góp ý kiến nha. HẢY BẦU CHỌN CHO MÃ SỐ 4: SIÊU MÕNG và SIÊU TRỌNG.

Cà hai đều có ý nghĩa

Nambyus
20-08-2009, 09:14
@Rùa: Em có nhiều lý do để tự an ủi mình, heheheh. Thực ra nhóm đã có hai buổi tối ăn uống thoải mái xen kẽ nên thực đơn khó ăn này cũng giãn bớt căng thẳng. Chị đang nghĩ tới món rau khô nhưng không biết mua chỗ nào ở Sài gòn. :D