PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 1)

Pages : [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10

phtuan
18-02-2008, 16:10
Các bác ơi, cho em hỏi có ai đi Nhật du lịch chưa cho em xin kinh nghiệm với. Em định tháng 4 này đi nhưng mà thấy thủ tục xin visa có vẻ khó quá. Bác nào có kinh nghiệm gì chỉ giáo cho em với. Mà hình như đi cuối tháng 3 là có hoa anh đào phải không ạ

thegioixe
18-02-2008, 22:35
Các bác ơi, cho em hỏi có ai đi Nhật du lịch chưa cho em xin kinh nghiệm với. Em định tháng 4 này đi nhưng mà thấy thủ tục xin visa có vẻ khó quá. Bác nào có kinh nghiệm gì chỉ giáo cho em với. Mà hình như đi cuối tháng 3 là có hoa anh đào phải không ạ

Xin visa Nhật thực sự là 1 câu chuyện dài nếu bác đi tự túc. Chuyện visa em ko có nhiều kinh nghiệm vì em đc đối tác xin hộ, còn ăn chơi ở Nhật thì em có thể tư vấn bác chút đỉnh. Bác cho biết thời gian bác ở bao lâu và máu đi những chỗ nào ko để em tiện tư vấn :)

kame kazuya
13-05-2009, 19:18
Em định làm 1 chuyến Nhật bổn 13 ngày vào cuối tháng 8 đầu tháng 9. Đi 1 mình ạ và không hề biết tiếng Nhật.
Em muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bác, đây là lần đầu em đi. Mọi kinh nghiệm đều không có. Mong các bác chỉ giáo.

Lịch trình của em như sau
Tối 20/8 Bay đến Narita

Ngày 21 là có mặt ở Nhật.

Trưa ngày 21/8 đi Hiroshima

Tối 21 cho đến sáng 23/8 là ở Hiroshima ( coi w-inds. show ạ )

Ngày 23/8, ở Osaka
Ngày 24,25/8 ở Kyoto

Ngày 26/8, 27/8 ở Yokohama

28/8, 29/8 ở Tokyo ( thời gian này có Lễ hội Yosakoi )

30/8 đi Fuji-san

Sau đó nếu còn tiền thì đi tiếp, không có thì về VN sớm.

Em cần phải dắt lưng khoảng bao nhiêu ạ???
Em nên đi bằng phương tiện gì cho rẻ
Hostel phải đặt trc hay đến đấy hẵng thuê và nhiều câu hỏi liên quan ạ.

Primera
13-05-2009, 21:34
Mỗi ngày hết tầm 150$-200$ cho ăn-ở-đi-xem là vừa đủ.

Nếu kiếm được bạn của bạn, người quen của em họ, cháu của hàng xóm v.v... để ngủ nhờ và tham khảo thông tin, thì cũng đỡ được ối tiền.

À mà nick của bác thế kia chắc cũng dắt túi ít tiếng Nhật rồi chứ ?!

danngoc
14-05-2009, 05:50
Đắt nhất là tiền đi lại, sau đó là tiền khách sạn. Bạn tới Narita ở Tokyo rùi lại đi Hiroshima tuốt ở phía Nam là thế nào?

dungph
14-05-2009, 06:11
mình cũng vừa bay qua công tác bên JP nhưng việc bạn bay qua Narita rồi lại chạy xuống Hiroshima thì mất thời gian và tiền bạc. bạn nên bay thẳng qua Osaka hoặc Fukuoka thì đi xuống Hiroshima gần hơn nhiều. đi lại bên này đắt nên bạn chú ý đi lại sao cho tiện và tiêt kiệm!

Bestfemale
14-05-2009, 11:52
Kame Kazuya sao ko bay đến Fukuoka rồi đi Hiroshima cho gần, rồi làm một chuyến dọc các đảo trở ngược lên Tokyo??

Đi vào khoảng tháng 8, bạn có thể mua vé train "Sheishun 18 Kippu" giá bán hiện giờ là 11,500 yen. Bạn có thể đi bất cứ đâu trên toàn nước Nhật. 1 vé được sử dụng trong vòng 5 ngày. Mình thường sử dụng vé này cho những chuyến đi dài và chỉ sử dụng cho long distance train :d

1 ngày trung bình xài khoảng 15,000 - 20,000 yen. Ở khách sạn thì hơi mắc nếu ko có người thân ở nhờ, trung bình khoảng 5,000 yen/ngày. Ngoài ra nếu bạn là nam có thể đi theo kiều backpacker là ngủ trong các capsul thì giá rẻ hơn, dao động từ 1,500 yen den 2,500 yen.

Theo mình bạn nên làm thẻ International Youth, vì là thành viên của International Youth bạn sẽ được giảm trung bình 500 đến 1,000 yen/ ngày đó.

Ngoài ra còn có các dạng LOVE HOTEL tính theo giờ, nếu bí quá ko có chổ ở có thể ở loại khách sạn này.

Cheers,

kame kazuya
14-05-2009, 12:07
best: dạ, em là nữ ạ. Hqua em có vào xem mấy trang cho thuê Hostel ở dạng dorm, không biết nữ ở kiểu này có mạo hiểm không :D.
Em cũng tính đến đoạn đi từ Fukuoka cho thuận tiện đi lại. Theo bác, em nên mua JR pass không ạ??? Sheishun 18 Kippu đi có nhanh như kiểu shinkansen không ạ??? Sag Nhật mình mới mua cái này đúng không bác?
Với lại làm cái Iternational Youth thì làm thế nào ạ??

danngoc
14-05-2009, 13:16
Sheishun 18 Kippu có bán ở VN, bạn phải có visa và vé máy bay mới mua được vé này, sau đó khi tới Nhật thì vào JR hỏi, họ sẽ đưa vé cho bạn.

kame kazuya
14-05-2009, 15:36
dạ. Thế có khi đi Sheishun 18 Kippu cho kinh tế ạ. chứ JR pass thì hơi bị đắt.

Primera
14-05-2009, 21:30
dạ. Thế có khi đi Sheishun 18 Kippu cho kinh tế ạ. chứ JR pass thì hơi bị đắt.

Vé JRpass 7-day giá 28.300Y (=300$), mà lại đi toàn tàu nhanh shinkansen và limited express, thì cũng không đắt lắm, đáng đồng tiền đấy.

kame kazuya
14-05-2009, 22:02
dạ. em cần thế thêm 150 USD và đi thêm 7 ngày nữa bằng shinkansen thì cũng đáng.
Em đang vẽ lại tour từ Fukuoka. Em cần đến Hiroshima đúng ngày 22/8 để xem ca nhạc và về Tokyo đúng 2 ngày 28&29/8 để xem lễ hội Yosakoi.
Đi Sheishun 18 Kippu và JR Pass thì cái nào nhanh hơn ạ? Mà theo em thấy thì JR Pass còn đi được cả Bus hay sao í

Bestfemale
15-05-2009, 16:52
best: dạ, em là nữ ạ. Hqua em có vào xem mấy trang cho thuê Hostel ở dạng dorm, không biết nữ ở kiểu này có mạo hiểm không :D.
Em cũng tính đến đoạn đi từ Fukuoka cho thuận tiện đi lại. Theo bác, em nên mua JR pass không ạ??? Sheishun 18 Kippu đi có nhanh như kiểu shinkansen không ạ??? Sag Nhật mình mới mua cái này đúng không bác?
Với lại làm cái Iternational Youth thì làm thế nào ạ??

Sheishun 18 Kippu chỉ đi tàu thường thôi àh! Nếu đi bụi thì đi Sheishun Kippu còn ko thì đi shinkanshen dĩ nhiên shinkanshen mắc hơn nhiều. Lúc trước mình đi cả 2 loại này cho cả chuyến đi vòng quanh Nhật.

Ngoài ra bạn cũng có thể consider "ferry" (phà). Loại này cũng tương đối phổ biến ở Nhật. Giá cũng tương đối affordable, lên ngủ cái sáng hôm sau tới.

Hoặc có thể đi nite bus từ Oksaka đi Tokyo ngủ cái sáng hôm sau đến :D cũng tương đối affordable, chủ yếu backpacker đi loại này.

Còn về phần International Youth member, bạn search Google thử. Mình ko phải là membership nhưng mình thấy nhưng ryokan (Japanese style hotel) hay may cái hostel ở Nhật đều giảm giá cho International Youth membership.

Ngoài ra bạn cũng có thể refer website www.japan-guide.com để biế thêm thông tin travel around Japan. Có cả phần Q&A tha hồ search thông tin. nếu may mắn bạn cũng có thể kiếm được những người hướng dẫn tình nguyện ở những nơi bạn muốn đến, hoặc free homestay offer chẳn hạn!

Ở Nhật tương đối an toàn nên hangout 2 3 giờ sáng hay con gái đi 1 mình mình cũng ko sợ :D

Cheers and goodluck
BF

Kilotu
18-05-2009, 23:49
1 ngày trung bình xài khoảng 15,000 - 20,000 yen. Ở khách sạn thì hơi mắc nếu ko có người thân ở nhờ, trung bình khoảng 5,000 yen/ngày. Ngoài ra nếu bạn là nam có thể đi theo kiều backpacker là ngủ trong các capsul thì giá rẻ hơn, dao động từ 1,500 yen den 2,500 yen.

Ngoài ra còn có các dạng LOVE HOTEL tính theo giờ, nếu bí quá ko có chổ ở có thể ở loại khách sạn này.

Cheers,

Capsule thì rất đông backpacker, hình của nó như thế này:
http://www.yesicanusechopsticks.com/thesequel/capsule/
Tuy nhiên, chỗ ngủ rẻ nhất không phải capsule mà là internet cafe, nơi bạn có một ô to hơn capsule (nhưng không có giường) với PC, Tivi, nước uống và cả phòng tắm nữa (đa số phải trả phí) với giá khoảng 10-15$ tong khi capsule là 20-30$. Bạn search gúc gù sẽ ra nhiều địa chỉ. Có thể ở Akihabara cho tiện mua sắm đồ điện tử, nó cũng gần khu đền Akasaka (hay Asakasa ấy).
Còn love hotel ở Nhật thì ...kỳ thú lắm. Nếu bạn yêu cầu, nhân viên sẽ mang một thực đơn...sex toy cho bạn chọn. Hehe, mình thấy ở khu Shibuya có nhiều hotel kiểu này.
Một điểm thú vị là không giống các nơi khác phân loại business hotel là loại cao cấp, ở Nhật business hotel là loại nhà nghỉ rẻ tiền (so với giá ở Nhật), phòng bé tí, chỉ đủ một cái giường, thậm chí valy phải để ở gầm giường, giá khoảng 7,000Y trở lên. Ở khu Aoyama(?), khu khá trung tâm, thì có thể nghỉ ở Asia Kaikan hoặc President.

Nói chung, nếu đến Nhật lần đầu thì thấy cái gì cũng thú vị. Nếu kịp visa thì ngày kia mình cũng sang đó (biz trip nên chẳng bao giờ được đi ngó nghiên, tổ sư cái lịch trình của bọn Nhật).

dailan
19-05-2009, 02:24
Sao kame kazuya đã đến Kyoto rồi không chạy qua Nara chơi luôn nhỉ? Ở đó cũng có nhiều cái hay ho để xem.
Còn Yokohama, có gì đặc biệt sao lại ở đó tới 2 ngày, có hơi lãng phí không? Thành phố này nằm sát ngay bên Tokyo mà (có khi đã sang Yokohama rồi vẫn tưởng mình đang ở Tokyo).
Kame kazuya định lên núi Phú Sĩ bằng gì? Bus hả? Nếu dailan nhớ không nhầm thì từ Tokyo lên tới núi Phú Sĩ khoảng hơn 200 km. Đi về trong ngày hơn 400 km. Bus chắc là chạy thẳng một mạch từ Tokyo tới tầng 5 của núi Phú Sĩ (khoảng 21xx m gì đó), ngó nghiêng chút lại ra bus chạy về, chẳng có gì nhiều ngoài nham thạch để xem đâu. Đi một mình chắc là sẽ rất chán.
Trang web của hội sinh viên VN tại Nhật đây http://www.vysa.jp/. Kame kazuya vào đó rủ rê thử có bạn đi cùng đến núi Phú Sĩ không, hỏi luôn các thổ địa đi lại, ngắm cảnh, cuộc sống ở Nhật. Nếu may mắn chắc xin luôn được ngủ nhờ qua đêm đấy (nhưng xác suất không cao đâu).
Mà Nhật Bản rất nổi tiếng với các suối nước nóng, không thấy Kame kazuya có ý định đến chỗ nào nhỉ? (Mặc dù nước nóng chảy về tới các khách sạn, khu nghỉ dưỡng cũng không hoàn toàn là tự nhiên đâu :D)

kame kazuya
24-05-2009, 15:00
em đã vào VYSA rồi ạ. nhưng em thấy thời gian đấy, dân tình về nc hết hoặc là tranh thủ đi làm thêm cả. cũng khó để rủ đc người đi cùng. Đi Fuji-san để ngắm mặt trời chắc cũng có nhiều điều thú vị.
Em sẽ mua JR pass 14 days, phòng trường hợp em muốn lên Aomori or sapporo

Các bác ơi, help em với ạ. Còn 20 ngày nữa là em sẽ lên đường mà em chưa biết mua JR Pass ở HN như thế nào ạ. Các bác chỉ bảo cho em với :((. Lịch trình của em cũng đã thay đổi rất nhiều rồi ạ

Một thông tin cho các bác, đó là bên JAL & ANA chỉ bán JRpass khi bạn mua vé máy bay bên họ mà thôi. Vì em ở ngoài Hà Nội nên hiện nay em chỉ biết là ở địa chỉ số 8 Tô Hiến Thành có bán JRPass thôi ạ. Thật là mất công mình đến JAL & ANA :((

Quang Hải
02-08-2009, 18:43
Các bác ơi, help em với ạ. Còn 20 ngày nữa là em sẽ lên đường mà em chưa biết mua JR Pass ở HN như thế nào ạ. Các bác chỉ bảo cho em với :((. Lịch trình của em cũng đã thay đổi rất nhiều rồi ạ

http://www.japanrailpass.net/eng/en005.html

Bạn vào link trên tham khảo thêm nhé.

Sơ lược là thế này, ban bắt buộc phải mua cái JR Pass ở nước ngoài (không thể mua trong nước Nhật). Để mua thì bạn đến các văn phòng của JAL, ANA hoặc JTB ở Việt Nam.

Địa chỉ cụ thể như sau:

Văn phòng của JAL: Tầng 5, tòa nhà 63 Lý THái Tổ, Hà Nội hoặc Tầng 3, 88 Đồng Khởi, quận 1, HCM City.

Văn phòng ANA: Tầng 4 tòa nhà Bắc Á, số 9 Đào Duy Anh, Hà Nội hoặc Tầng 16 Sun Wah Tower, 115 Nguyễn Huệ, quận 1, HCM City.

Văn phòng JTB: Tòa nhà 17T10, khu đô thị mới Trung Hòa - Nhân Chính (trên đường Nguyễn Thị Định), Hà Nội hoặc số 9A đường Nam Quốc Cang, quận 1, HCM City.

saigoncool
24-08-2009, 16:11
Em xin visa đi Nhật hôm nay, vì tự tin là có thể xin được không cần bảo lãnh nên em bị họ....từ chối.

Mọi thủ tục tài chính, thu nhập, công việc của em ổn hết, visa vào Mỹ của em còn đến cuối năm, nhưng cái quan trọng nhất mà phía lãnh sự đòi là họ cần thư mời tham quan và chứng minh quan hệ của người mời thì em không có(họ nói nếu tài chính em tự lo được thì giảm thủ tục bảo lãnh, còn thư mời vẫn phải có)

Không biết có ai có kinh nghiệm làm visa nhật theo diện của em không ạ, tư vấn cho em với.Em cảm ơn

ami05
22-09-2009, 11:14
Mình với nhỏ bạn định đi Nhật vào khoảng cuối tháng 1,đi khoảng 5,6 ngày thôi,dự định là tốn khoảng 2600usd :( đây là lịch trình dự định của tụi mình,mí bạn co kinh nghiệm góp ý với nha ;)
Ngay dau tien (toi 27/1) dap chuyen bay luc 00:00 Vietnam Airlines di Tokyo --> 7h50 den Narita Airport --> tu Narita don chuyen xe lua JR Sobu line di Tokyo Station --> tu' Tokyo Station --> don chuyen tau sieu toc Nozomi Super Express di Kyoto --> Ở Kyoto 1 đêm,sáng hôm sau người của công ty JTB sẽ đến đón đi Takayama & Shirakawago 3 ngày. sau đó tụi mình sẽ được công ty đưa về tokyo,ở đó 2 ngày rồi về VN.;)

kame kazuya
22-09-2009, 12:05
Sao bạn không bay tới sân bay vùng Kansai, như thế đi Kyoto sẽ gần hơn và có thời gian ngắm cảnh Kyoto. Mình không có nhiều thời gian ở lại Kyoto nên cũng thấy phí lắm. Bạn nên mang theo số điện thoại của người bên công ty, tránh trường hợp bị ngồi lại uống trà tại Hải Quan :D

nguyen duc tho
22-09-2009, 21:43
sân bay Kansai là đảo nổi ngoài biển Osaka từ đó đi ôô hoặc phà vào đất osaka hay kobe. Bay HN-Kansai lúc 23h15 đến 5h30-6h sáng

Shachou
23-09-2009, 09:47
Có hai hãng Vietnam Airline và Japan Airline. Tuy nhiên giá 2 hãng này không chênh nhau là mấy chỉ khoảng 10$ thôi.

Nếu bạn đã có kế hoạch đi lên liên lạc trực tiếp với đại lý vé để cập nhật các thông tin khuyến mại. Thi thoảng Japan Airline có chương trình khuyến mại giá rẻ được khoảng 100 - 200 USD.

Các chuyến bay từ Hà Nội đến Narita (Tokyo) và Kansai ( Osaka) đều là tầm 5g hoặc 5g30 sáng nên bắt buộc phải ngồi sân bay thong dong thêm 30p đến 1 tiếng để đợi chuyến tàu đầu tiên về trung tâm thành phố.

Tốt nhất nên sắp xếp có người đón mình từ sân bay để tránh bị lạc đường hoặc lỡ tàu do hệ thống tàu điện của Nhật khá phức tạp.

Primera
23-09-2009, 10:07
1 hãng nữa là ANA (All Nippon Airways)

Một cách khác là kiếm các hàng HK của HQ như KoreaAir, Asiana, hoặc Tầu như China, ChinaSouthern ..., phải transit qua HQ hoặc TQ.

Mgz
23-09-2009, 14:06
Đọc xong bài của chủ topic thấy "đã" ghê Mình với nhỏ bạn định đi Nhật vào khoảng cuối tháng 1,đi khoảng 5,6 ngày thôi,dự định là tốn khoảng 2600usd đây là lịch trình dự định của tụi mình,mí bạn co kinh nghiệm góp ý với nha
Ngay dau tien (toi 27/1) dap chuyen bay luc 00:00 Vietnam Airlines di Tokyo --> 7h50 den Narita Airport --> tu Narita don chuyen xe lua JR Sobu line di Tokyo Station --> tu' Tokyo Station --> don chuyen tau sieu toc Nozomi Super Express di Kyoto --> Ở Kyoto 1 đêm,sáng hôm sau người của công ty JTB sẽ đến đón đi Takayama & Shirakawago 3 ngày. sau đó tụi mình sẽ được công ty đưa về tokyo,ở đó 2 ngày rồi về VN.

ối giời ơi JTB to tổ bố, ông cố nội của các hãng du lịch nhật, bác đi VIP PRO thế này là không đúng tinh thần phượt bụi của anh chị em roài :gun , đi cả nozomi cơ đấy nhá (NO), nhanh hơn tàu chợ thường 30 phút =)) , giá vé thì đắt lòi :(

thanks bạn.:D cho mình hỏi thêm luôn là qua nhật thì đi hãng hàng không nào rẻ nhất ha?
còn vé máy bay có giá rẻ hay không là còn tùy vào

1) hãng
2) thời điểm
3) loại vé, ngay cả loại phổ thông cũng có nhiều loại, có loại đổi được, có loại không đổi được , google booking classes là ra.

tui thấy cuối tháng 1/2010 ANA có chuyến round trip từ SGN đến NRT có $453/người thôi. VNA thì chém 800 USD X(

kinh phí 2600 trừ 500 xu tiền vé may bay, đi 5 ngày thì coi như hơn 400 đô 1 ngày là tha hồ ăn chơi đập phá, sướng nhá ;)

Primera
23-09-2009, 14:45
ối giời ơi JTB to tổ bố, ông cố nội của các hãng du lịch nhật, bác đi VIP PRO thế này là không đúng tinh thần phượt bụi của anh chị em roài :gun , đi cả nozomi cơ đấy nhá (NO), nhanh hơn tàu chợ thường 30 phút =)) , giá vé thì đắt lòi :(

Tàu ở Nhật thông thường có 3 loại: shinkansen, LimitedExpress, và tàu thường.

Mình lấy ví dụ chặng Tokyo-Kyoto lúc khoảng 16-17h cho bạn dễ hình dung:
- Tàu Shinkansen Nozomi. thời gian chạy tàu khoảng 2h20 phút, giá vé khoảng 12.000Y. Số lần chuyển tàu: 0.
- Tàu Shinkansen Hiraki. thời gian chạy tàu khoảng 2h45 phút, giá vé khoảng 12.000Y. Số lần chuyển tàu: 0.
- Tàu LimitedExpress. Thời gian cả chặng khoảng hơn 8h, giá vé khoảng 9.000Y. Số lần chuyển tàu: 5.

Giá vé trên là loại bình thường chạy ra máy mua ngay đi ngay, còn các loại khuyến mại không tính.

Không rõ tàu chợ bạn bảo ở trên là loại nào ?

Mgz
24-09-2009, 08:22
đi Nozomi như vậy là không kinh tế

¥2740 từ NRT to Tokyo
¥13320 x 2 (round trip từ Tokyo-Kyoto-Tokyo)
= ¥26640
-------------------
TC: ¥29380
----------------------
trong khi JR pass đi tàu Hikari chợ chỉ mất 2h20p vs 2h40p với Nozomi mà chỉ mất ¥28,300 thôi , lại còn được đi tàu điện tý nữa.

kame kazuya
24-09-2009, 08:39
ý bác Pri là Hikari cũng đâu phải là tàu chợ :D, mình đâu có phải chuyển chuyến nhiều đâu :D.

ami05
25-09-2009, 18:15

mấy bác thông cảm,lần đầu phượt bụi mà lại vào mùa đông nên chọn tour đó cho chắc chắn,chưa dám mạo hiểm :D
mấy bác cho hỏi thêm disney tokyo vào mùa đông đi có vui không?vì tụi mình dự định dành 1 ngày đi chỗ đó nữa :)

kame kazuya
25-09-2009, 18:27
Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ ạ.

Bọn em chỉ định sử dụng nozomi cho chuyến đi một chiều từ Tokyo đến Kyoto thôi. Bác nào có kinh nghiệm xin cho em biết là tụi em có thể bay thẳng đến kyoto rồi trở về nhà từ tokyo được không? Nếu được thế thì đỡ được khối tiền đấy!!!

Quá được ý chứ ạ. Không có bay thẳng Kyoto nhưng có bay thẳng Osaka, từ Osaka bắt tàu đi Kyoto vèo cái là đến nơi bác ah. :D. Bác chú ý đến nơi 1 cái là hỏi xin Map ngay nhé, cả Map về hệ thống tàu nữa. :D

vntuyen
21-10-2009, 12:51
Mình muốn hỏi các bác lộ trình đi như thế này có khả thi không ạ?

T7: Bay SGN - Fukuoka
CN, T2
T3: Di chuyển nội địa từ Fukuoka lên Tokyo
T4
T5: Bay Tokyo lên Sapporo
T6
T7: Bay Sapporo về SGN

(1) Cho mình hỏi là có đường bay như thế không? Hãng nào giá bao nhiêu, vì mình cũng tìm ở VN Airline và JAL rồi mà cò mù mờ quá.

(2) Thời gian như thế có gấp quá không, hay bỏ bớt chặng Tokyo - Sapporo cho nó nhẹ $ và có nhiều thời gian ở Tokyo hơn.

À, Đoàn dự định đi đầu tháng 12 dương lịch, thời gian này thì có gì đặc biệt nhờ các phượt gia có kinh nghiệm về Nhật Bản chỉ giáo giúp. Đa tạ. :)

Cám ơn các bác trước nhé :)

thik_di_choi
21-10-2009, 13:46
Cho mình tham gia góp ý với lịch của bạn nhé. Theo mình bỏ Fukuoka đi. Fukuoka(hakata) chẳng có gì ở đó cả. Yokohama, Kobe, Osaka cũng same toàn cảng với nhà cao tầng. Bạn tham khảo nhé

T7: Bay SGN - TYO. Bạn có thể bay thẳng Tokyo bằng VNA (đang khuyến mại) hoặc JAL
CN, T2: Chơi ở Tokyo
Chiều T2: đi Shizioka bằng tàu Shinkansen (1h30p).
T3: đi núi Phú sĩ (Fujisan), hồ Hamnako, thác Shiraito, cầu Horai (cầu gỗ dài nhất TG- Guiness) rồi chiều xuống núi di bus hoặc Shinkansen tới Nagoya hoặc Kyoto. Ngủ đêm ở Nagoya hoặc Kyoto. Theo mình cậu chơi ở Shizioka đến muộn rồi lên xe đi thẳng Kyoto
T4: Chơi ở Kyoto (cố đô của Nhật)
T5: Bay Kyoto lên Sapporo
T6
T7: Bay Sapporo về SGN

Có gi cần biêt thêm hỏi mình nhé

thik_di_choi
21-10-2009, 13:49
Đi Japan đầu tháng 12 thì lạnh chết. Mà leo Phú sĩ cũng vất vả. tầm đó thì các hồ chưa đóng băng đâu nhưng sợ thác Shiraito ko còn nước. Với lại đi mùa Đông các em gái Nhật áo lớn áo be đâu còn thấy đẹp nữa. Nếu thế thì bỏ Sapporo đi (lạnh lắm). Thêm ngày cho Tokyo và Kyoto đi

kame kazuya
21-10-2009, 15:04
Theo em ở FUkuoka là không có gì cả ạ.
Bác bay lên Tokyo, đi Fuji mùa này rất đẹp ( nhưng không phải là leo núi ) mà là vùng Hakone với xung quanh chân núi Fuji, đến chiều tầm 4h00 thì đi Bus lên trạm số 5 nhé, rồi đi về xuôi luôn ( có bus đêm để về Tokyo hay ở lại qua đêm dưới chân Fuji đều ổn ). Tháng 12 người ta không cho leo Fuji đâu ạ vì rất nguy hiểm. Em đã leo và em thú thực với bác đi ít ngày không nên mạo hiểm :D

EM thích HOkkaido, nên bay lên đó thì em không có ý kiến gì. Bác mà đi đc vùng Hokkaido nhiều thì tuyệt >"<. Bác nên si nghĩ việc mua JR Pass 7 ngày đi lại cho tiện ạ, vì giá vé máy bay đi nội địa cũng khá đắt.
Đi tàu đêm từ Tokyo lên Sapporo khá hay. Ở Sapporo tháng 12 lạnh lắm, đi vào ban đêm sẽ rất lung linh , đặc biệt là Russian Village í ạ.(beer)

Còn nếu du lịch Nhật lần đầu thì tốt nhất là Skip Sapporo và nên rẽ qua Kyoto ( Kyoto thôi nhé, không rẽ qua Osaka ạ ) và ở Kyoto ít nhất 2 ngày ạ. Tuyệt lắm

Thứ 7 bác bay nghĩa là sáng CN mới ở Nhật

vntuyen
22-10-2009, 11:11
Theo thông tin các bạn tư vấn cho đến giờ này chắc tớ bỏ qua Fukuoka rồi, bay thẳng SGN-Tokyo rồi loanh quanh khu vực đó. Việc đi tàu đêm lên Sapporo cũng hay, như vậy là tàu này đi qua biển à? Và tàu điện thông thường chứ không phải Shikasen đúng không ạ?

@KPL: nhớ update tình hình cho anh nhá

Như vậy có thể lịch bay nên hiệu chỉnh như sau:

SGN - Osaka để có thể đi Kyoto
Sau đó đi lên Tokyo
Đi tàu lên Sapporo
Bay Sapporo - SGN

Cho mình hỏi thêm là đi tàu khoảng bao lâu ạ?

Primera
22-10-2009, 13:25
Có cái này copy từ tạp chí Nipponia:
Riding the Rails Through the Night:
The Luxury Sleeper Express Cassiopeia (http://web-japan.org/nipponia/nipponia43/en/feature/feature10.html)

Cassiopeia speeds through the night into the northland, traveling 1,200 km from its point of departure, Ueno in Tokyo. It leaves at 4:20 p.m. and reaches Sapporo the next morning at 8:54. This “hotel on wheels” combines luxury with elegance.

The cars offer a choice of accommodations: a suite with a salon and bedroom, a deluxe room, or a twin bedroom. The passenger cars have only private rooms—there is no coach seating at all, and this sets Cassiopeia apart from most other trains in the world.

https://web-japan.org/nipponia/nipponia43/images/feature/12_02.jpghttps://web-japan.org/nipponia/nipponia43/images/feature/12_01.jpg

thik_di_choi
22-10-2009, 13:53
Theo thông tin các bạn tư vấn cho đến giờ này chắc tớ bỏ qua Fukuoka rồi, bay thẳng SGN-Tokyo rồi loanh quanh khu vực đó. Việc đi tàu đêm lên Sapporo cũng hay, như vậy là tàu này đi qua biển à? Và tàu điện thông thường chứ không phải Shikasen đúng không ạ?

@KPL: nhớ update tình hình cho anh nhá

Như vậy có thể lịch bay nên hiệu chỉnh như sau:

SGN - Osaka để có thể đi Kyoto
Sau đó đi lên Tokyo
Đi tàu lên Sapporo
Bay Sapporo - SGN

Tokyo và Sapporo khá xa nên nếu nhiều xiền bạn chọn máy bay cho tiết kiệm thời gian. Nói chung hệ thống xe lửa ở Nhật là hàng đầu thế giới. Tàu đêm TOkyo - Sapporo giá khoảng 7000 yen. Bạn có thể lựa chọn ferry từ các cảng của Honshu (Osaka, Nagoya, Sendai, Yokohama) sang Hokkaido (Sapporo hoặc Tomakomai) nhưng chắc thời gian lâu hơn

Mình chưa đi tàu tuyến xa như thế này nhưng theo kinh nghiệm thì qua các đảo chắc phải chuyển tàu. Bay nội địa thì đắt (JAL, ANA ..). Sân bay Sapporo (quên mất tên rồi) cách trung tâm hơn 30km.

Kể đi vào tháng 2 có lễ hội Tuyết thì vui nhưng Sapporo cũng đáng để đi đấy. Nhớ về pót hình và bài nhé

Primera
22-10-2009, 14:17
............

Cũng theo bài báo ở trên thì:

When I wake up it is a little before 5 a.m. I open the curtains. The sea, quiet and sparkling in the morning sunlight, takes up the entire window frame. We are beside Uchiura Bay in southwestern Hokkaido. That means we have already passed through the Seikan Tunnel under the sea between Japan’s two biggest islands, Honshu and Hokkaido. The light is different here: “Now you are in the northland,” says the sunlight dancing on the sea.

Thời gian chắc khoảng 9-12 tiếng tùy loại tàu (do phải đổi 1 đến 2 chặng). Chặng xuất phát từ Tokyo có tàu Shinkansen chạy tuốt luốt lên phía bắc. Thông tin theo như ở chỗ này: (http://grace.hyperdia.com/cgi-english/hyperWeb.cgi?JP_MODE=0)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=768&pictureid=20120

vntuyen
22-10-2009, 16:40
Cám ơn các bạn nhiều. Mình tìm ra trang web này khá hay.
www.convertunits.com rồi vào phần /distance/

Trang này dùng để chuyển đơn vị, đặc biệt chúng ta có thể nhập điểm đi và điểm đến, nó sẽ tính ra (theo đường chim bay trên google map) là bao nhiêu km, thời gian bay và thời gian lái xe ước lượng. Dĩ nhiên thực tế con đường còn vòng vèo và tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác, nhưng chắc chắn là ngon hơn cách cầm cái thước đo trên bản đồ.

Nhờ nó mà tớ biết từ Osaka lên Kyoto là 43km, lên Tokyo là 550 km; Tử Tokyo lên Sapporo là 830km.

Các bạn thử xem sao nhé :)

kame kazuya
22-10-2009, 16:47
bác vntuyen ạ, theo như em đi HOkkaido thì là thế này
em chơi ở Tokyo nguyên ngày đến 6h05'chiều thì bắt đầu lên tàu Hayate từ ga Ueno ( Tokyo )đi Hachinohe (shinkansen nhé ), rồi từ Hachinohe bắt tàu đi Aomori ( tàu nhanh của JR ), rồi từ Aomori khoảng 10h00 nhé có xe lửa đi Sapporo ( đến 6h00 là đến Sapporo rồi ^^ )

Mà bác nên thử cái tàu chậm như ở VN ở đó. Nhớ reserve seat và đặt chỗ giường nằm í bác ạ, có chăn gối để mình ngủ, ấm lắm, sạch sẽ nữa,sàn gỗ chăn gối trắng tinh trắng muốt nhưng không như hình bác Pri đưa ra đâu ạ, chắc kia là hạng sang rồi. Phừ 1 cái là đến Hokkaido ^^.

Hakodate cũng đẹp, biển, núi, mây trời, cánh đồng,... :X
Đi 7 ngày thì mua cái JR đi cũng tiện bác ạ, mạn Tokyo thì vẫn phải sử dụng những loại vé khác ngoài JR nên hơi tốn 1 tẹo

Nếu là em đi thì lịch trình của em như sau
T7: Bay SG - Osaka
CN: Osaka - Kyoto
T2: Kyoto - Fuji ( đi Fuji vào buổi 3h00 chiều )
T3: Fuji - Tokyo ( chiều đi Tokyo )
T4: Tokyo - Sapporo
t5: Hokkaido Explore
t6: Tiếp tục khám phá hokkaido trên đường về Tokyo ( đêm là ở Tokyo nhé
T7: Tokyo - VN

kame kazuya
25-10-2009, 00:57
Ra số 8 Tô Hiến Thành nhé. Chúc mừng bác mà trong lòng có tí ghen tị. Bác đi Nagoya nhé, vườn mỳ soba, mua giúp em đôi bốt không cao gót, vài đôi giầy onitsuKa tiger, size 38 :">. Hahaha. ÔiIiiiiii, bác ăn giúp em sushi, ăn cả Thịt nướng Hodai ( ăn thỏa thích trong vòng 2 tiếng), sashimi.... Bác đến Đại học Osaka khu Senrie Chuo ở Osaka thăm lũ sinh viên VN cho em, nhắn với bạn người Mông cổ ở đấy rằng em thích nó ^^

danngoc
25-10-2009, 08:40
Tồng chí cầm vé máy bay và Japan visa ra số 1 Công trường Mê Linh (chỗ tượng Trần Hưng Đạo), vào đại lý vé của VN Airlines, tới hỏi mua vé JR Pass ở đấy.

nguyen duc tho
25-10-2009, 20:16
đồng chí cẩn thận xem lại đường từ osaka đi kyoto nhé, phải 60km chứ không ít. Đến Kyoto không nên vào chùa bạc vì đang sửa chữa. Ở Osaka nên xuống Kobe ăn bò nướng
than hoa

kame kazuya
25-10-2009, 21:05
Ở Kobe đi vào buổi tối thôi, chứ không có gì đâu ạ. Còn nếu nhiều thời gian thì đi thêm cai Rokko island, có mấy cái vườn cam vườn táo ạ ^^

kephieulang
25-10-2009, 23:17
Ra số 8 Tô Hiến Thành nhé. Chúc mừng bác mà trong lòng có tí ghen tị. Bác đi Nagoya nhé, vườn mỳ soba, mua giúp em đôi bốt không cao gót, vài đôi giầy onitsuKa tiger, size 38 :">. Hahaha. ÔiIiiiiii, bác ăn giúp em sushi, ăn cả Thịt nướng Hodai ( ăn thỏa thích trong vòng 2 tiếng), sashimi.... Bác đến Đại học Osaka khu Senrie Chuo ở Osaka thăm lũ sinh viên VN cho em, nhắn với bạn người Mông cổ ở đấy rằng em thích nó ^^

Size 38 cơ à?? Hiahia, màu gì thế, nhắn cả địa chỉ cửa hàng đi,

Còn cái món ăn thỏa thích trong 2 tiếng đó là ở đâu thía, cụ thể hơn đi nào
Đại học Osaka ở ngay sau AOTS Kansai Center thì phải, hồi xưa mình đi bộ ra đó để đi tàu suốt

kephieulang
25-10-2009, 23:22
đồng chí cẩn thận xem lại đường từ osaka đi kyoto nhé, phải 60km chứ không ít. Đến Kyoto không nên vào chùa bạc vì đang sửa chữa. Ở Osaka nên xuống Kobe ăn bò nướng
than hoa
Cái vụ km quan tâm làm giề các bác, thường mình chỉ quan tâm đi tàu (thường) từ Osaka đến Kyoto mất bao thời gian là được bác nhỉ

Kobe thì ko có gì ngoài cái cảng, china town (có món bò nướng than hoa, dưng chắc ko phải bò Kobe xịn). Nếu đi tour thì có thể đi qua cầu Akashi sang cái đảo gì đó (quên tên roài), có một loạt các kỳ quan thế giới thu nhỏ á..

kame kazuya
25-10-2009, 23:35
Cái đảo đấy hình như là Rokko đấy bác. Nhưng em khuyên thật là nếu thích xem bóng chày thì hãy đến Kobe, không thì đi chỗ khác bác ạ.
Đại học Osaka ở khu Senri Chuo ( đi subway line Midotsuji màu đỏ ), sau đó đi hankyu mono line đến final stop đi bộ 20' là tới ^^.

Em cugx có biết tiếng Nhật đâu nên khôg nhớ rõ chỗ ăn hodai ( ăn thỏa thích ) là ở phố nào trên Osaka nữa. Có cả sushi Hodai đấy :">.
Để em check lại từ bạn em. Với lại ở Nhẩ nhiều quán kiểu hodai đấy lắm. Em hightly recomment đấy ạ :x
Onitsuka Tiger ở Shibuya Tokyo, còn bốt thì đôi nào cũng đc ạ, đơn giản, màu đen í ạ ^^. Ôi, em nói thế mà bác định mua cho em thật ạ :x.
Chân em là chân phá hoại hoa màu bác ạ :(

gasman
26-10-2009, 11:37
Hic, tôi mới rùa được vé VNAir đi Japan, khứ hồi 250$ HCM - Osaka=))

Bác Ngốc (@ttvnol) cho mình hỏi chút : với thời gian từ 17-21/12 thì du hí Tokyo và Osaka nên đi những điểm nào ạ ?
Nếu được bác list dùm 1 số điểm cần đến trước khi chết ý=))

danngoc
26-10-2009, 12:12
Em thì đi đâu cũng thích, đừng phải đi làm là được :)

Bác nói tên cúng cơm em, vậy là biết em lâu rùi, ngại quá. Ngại thì ngại, bác hỏi thì em phăng đại: nếu là em có 5 ngày ở Tokyo thì chắc em ở 2 TP đó cũng chưa đủ. Osaka bác hết 1 ngày nhé. Gần Osaka có Nara và Himeiji, và cả Myajima nữa. Mỗi nơi đều ngốn ít nhất 1 ngày của bác. Tokyo bác phải đi hết tối thiểu 2 ngày: khu Ginza, khu Roppongi, khu Shibuya, Yokohama, khu Ueno (công viên hoa anh đào), Disneyland v.v. Gần đó có Nikko cũng rất đẹp. Hoặc Hakone hay đi Fujiyama. Thôi đừng nhắc nữa em lại thèm nè.

kephieulang
27-10-2009, 00:35
Hic, tôi mới rùa được vé VNAir đi Japan, khứ hồi 250$ HCM - Osaka=))

Bác Ngốc (@ttvnol) cho mình hỏi chút : với thời gian từ 17-21/12 thì du hí Tokyo và Osaka nên đi những điểm nào ạ ?
Nếu được bác list dùm 1 số điểm cần đến trước khi chết ý=))

Vậy là trong vòng 5 ngày, bác tới Osaka rồi lại rời khỏi Osaka. vậy là cũng ko có nhiều thời gian để đi chơi đâu nhỉ

Thực ra với 5 ngày tính cả thời gian bay, nếu bác muốn đi Tokyo, e là hơi tốn tiền và thời gian vì đi từ Osaka tới Tokyo rồi vòng về cũng mất tương đối thời gian, trừ khi bác có nhiều tiền đi Shinkansen

Hơn nữa đến Tokyo, có lẽ ko có nhiều thời gian để đi chơi

Vậy nên cứ mạnh dạn đề xuất bác dành trọn thời gian cho Osaka, Kyoto, Nara, Himeji (nếu bác là người thích kiểu kiểu như chùa, vườn Nhật Bản)
Còn nếu bác thích thiên nhiên, có thể theo lịch trình của bạn Rùa là đi Kyoto rồi bắt bus đêm để đi Fujisan rồi quay lại Osaka

kame kazuya
27-10-2009, 08:42
Đi 5 ngày thì lịch trình em nghĩ là như sau:
Day 1: osaka- hiroshima- miyajima ( đi tầm chiều nó mới đẹp)
Day 2: hiroshima - kyoto
day 3: kyoto
day 4: kyoto - osaka
day 5: osaka - VN
còn đi 17-25 như bác gasman thì còn chưa đủ 5 ngày nữa. Đi Hiroshima & kyo rồi quay về Osaka là ổn.

gasman
27-10-2009, 11:47
Cám ơn rất nhiều sự chỉ giáo của các bác kephieulang, Kame kazuya:D

Chuyến này là em đi chơi chứ không công tác công teo ji2 hết, tuy nhiên về phương tiện thì có 1 ông bên Hitachi Metal và 1 xe van chuyên trị , nên phạm vi hoạt động và tính cơ động của em hơi bị cao. Bởi vậy nhà em quyết định là hành trình Osaka và Tokyo thoai. Chỉ ngại nhất là ông Hitachi này sẽ dẫn mình vào khu vực liên quan đến Thần đạo của Nhật (vì năm trước em dẫn ông này đi Yên tử =))) mà em thì lại thích Ninja :D.

Túm lại vẫn là cám ơn các bác rất nhiều :D Nhật bản vẫn là điểm đến yêu thích nhất của em, mặc dù tiêu tiền ở Nhật kinh quá :gun

kephieulang
31-10-2009, 12:11
@Rùa, anh Danngoc

Trong 1 ngày có thể đi JR từ Sapporo về đến Nagoya không nhỉ
<đi đứt mất ngày thứ 12 của mình>

kephieulang
31-10-2009, 12:24
Tiếp tục hỏi em Rùa vàng và bác Danngọc:

1. Lịch trình tạm thời như dưới đây> Xin được comments

Ngày 1 (07/11): Nagoya
Ngày 2 (08/11): Nagoya-Kyoto-Nagoya
Ngày 3 (09/11): Nagoya- Osaka-Nagoya
Ngày 4-5 (10-11/11): Nagoya ---> Hiroshima-Miyajima (ngủ tại Miyajima)-Himeji ---> Nagoya
Ngày 6 (12/11): Nagoya --> Fuji --> Hakone (ngu tai Hakone)
Ngày 7 (13/11): Hakone --> Tokyo (ngu tai Tokyo)
Ngày thứ 8 (14/11): Tokyo (Ueno, Shinjuku-Odaiba) --> Saporo (ngu dem tren tau)
Ngày thứ 9 (15/11): Sapporo --> Abashiri
Ngày thứ 10 (16/11): Abashiri --> Sapporo
Ngày thứ 11 (17/11): Sapporo --> Hakodate -> Sendai
Ngày 12 (18/11): Sendai --> Nagoya
Ngày 13 (19/11): Nagoya --> Hà Nội

2. KPL định mua JR Pass. Đang phân vân là mua 1 tuần nay mua 2 tuần
Nếu mua một tuần sẽ sử dụng để đi từ ngày 12/11 đến ngày 18/11

Sẽ tính thêm chi phí của 7/11-11/11 xem có đáng bỏ thêm tiền để mua JR Pass 2 tuần ko

3. Mọi người suggest giúp lịch trình thế nào để có thểm ngủ đêm trên tàu hơn 1 lần

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ

danngoc
31-10-2009, 16:39
Tại sao bác không thuê KS ở Kyoto ngày thứ 2? Vì Kyoto nằm giữa Nagoya và Osaka. Bác đóng trụ sở ở Nagoya? Thực ra Kyoto đi có 1 ngày hơi phí bác ạ. Bác và bác gái mà lãng mạn ở đó thì thôi rồi luôn.

Theo em hiểu thì bác đóng đại bản doanh ở Nagoya, tức là có nhà người quen ở đó? Nếu vậy thì không còn ý kiến gì, nhưng bác có thể bỏ qua Osaka để ở Kyoto lâu hơn. Nếu đã đến Tokyo thì ở Osaka cũng tương tự thôi?

Đểm nhấn chuyến đi của bác là miền nam hay miền bắc? Ở vùng Hokkaido hay Tokyo hay Osaka-Kyoto?

danngoc
31-10-2009, 19:42
Hokkaido thì nếu em đi lại, em vẫn đi núi Shari ở gần Abashiri, hoặc lên hẳn cực bắc của Hokkaido để xem các công viên quốc gia của Nhật cùng biển băng phương bắc. Nhưng bác phải thống nhất với gấu vì lạnh lắm đấy. Không phải ai cũng khỏe như Kame đâu. Tụi Nhật ở Tokyo nói với em đi Hokkaido thích lắm, đến khách sạn chui vào chăn ngủ sướng lắm :) Bác còn thời gian thì ghé núi lửa Toya hoặc Hakodate. Nhưng Sapporo thì chẳng có mấy để xem, cũng giống Osaka thôi.

kame kazuya
31-10-2009, 20:14
Bác ơi, về VN em ốm cho 15 ngày đó. Em nghĩ do vụ fuji nên em bị ốm. 15 ngày đó mà an dưỡng ở Hokkaido có phải thích không ^^.
em đồng ý với bác danngoc vu Toya ^^
nếu biết lạnh thì chuẩn bị kỹ là ổn thôi bác ạ.
Nếu là em thì Lịch trình như sau:
day1: nagoya
day2: nagoya-hiroshima-miyajima
day3: miyajima-kyoto
day4: kyoto-nagoya
day5: nagoya-fuji-hakone area
day6: hakone-tokyo
day7: tokyo-sapporo
day8: sapporo - abashiri và đi cái mà bác danngoc gợi ý
day9: vẫn đoạn phía trên theo lời bác danngoc- sapporo ( night in sapporo, cái khu mà russian village í bác)
day10: sapporo-toya-hakodate
day11:hakodate-sendai
day12: sendai-nagoya
day13: nagoya-hn
as i mentioned before, bác nên kiểm tra kỹ lịch tàu chạy của JR để những chặng xa mình không bị lỡ.
Không ngại khi hỏi đường. Có thể mình thấy phiền thay cho người ta. Nhưng nếu không biết đường mà mò mẫm thì sẽ rất mất thời gian
đồ đạc hạn chế đến mức tối đa. Mình phượt nên không cần ăn diện nhiều. Mang áo phao đi để mặc trên Hokkaido, cả quần tất, găng tay nữa ạ

kephieulang
31-10-2009, 22:31
Osaka có thể bỏ qua, dưng mà em vẫn muốn sống lại kỷ niệm xưa bác ạ. Dù cảnh cũ, và người thì mới rồi

Đúng là em chỉ lo khoản sức khỏe của Gấu, ko thể bằng Rùa được

Thôi để em tính lại.

kephieulang
31-10-2009, 22:34
Tại sao bác không thuê KS ở Kyoto ngày thứ 2? Vì Kyoto nằm giữa Nagoya và Osaka. Bác đóng trụ sở ở Nagoya? Thực ra Kyoto đi có 1 ngày hơi phí bác ạ. Bác và bác gái mà lãng mạn ở đó thì thôi rồi luôn.

Theo em hiểu thì bác đóng đại bản doanh ở Nagoya, tức là có nhà người quen ở đó? Nếu vậy thì không còn ý kiến gì, nhưng bác có thể bỏ qua Osaka để ở Kyoto lâu hơn. Nếu đã đến Tokyo thì ở Osaka cũng tương tự thôi?

Đểm nhấn chuyến đi của bác là miền nam hay miền bắc? Ở vùng Hokkaido hay Tokyo hay Osaka-Kyoto?

Em đóng đại bản doanh ở Nagoya.
Và chị em cũng nói: Đi trong vòng một ngày cũng được hòm hòm. Nhất là sáng đi sớm 6h, tối về muộn 10h thì cũng ko thành vấn đề

Tiết kiệm được 60 USD/ ngày đấy, hihi

Điểm nhấn thì chắc chắn là Phương bắc, nơi em chưa đi, có điều như đã nói thì sức khỏe là vấn đề quan tâm nhất

nghe_thuong
01-11-2009, 12:04
Em đóng đại bản doanh ở Nagoya.
Và chị em cũng nói: Đi trong vòng một ngày cũng được hòm hòm. Nhất là sáng đi sớm 6h, tối về muộn 10h thì cũng ko thành vấn đề

Tiết kiệm được 60 USD/ ngày đấy, hihi

Điểm nhấn thì chắc chắn là Phương bắc, nơi em chưa đi, có điều như đã nói thì sức khỏe là vấn đề quan tâm nhất

Em thấy bác đi đi lại lại Nagoya thế này cũng đâu có tiết kiệm là mấy so với ở lại Kyoto đâu. Em thấy bác nên ở lại Kyoto thăm thú tầm 2 ngày cho đã mắt (đi 1 ngày thì vất vả mà không đi hết được đâu ạ) rồi đi tầu sang Osaka hết có 540 yên. Thuê khách sạn ở Kyoto hoặc Osaka đều rẻ :)

Đi Hokkaido thì có thể đi máy bay của Skymark giá rẻ hơn rất nhiều so với JAL hay ANA, bay từ Haneda đi Sapporo. Đặt sớm thì có maewari :D bay tiện, nhanh mà lại đảm bảo sức khỏe

Chúc bác đi du lịch vui vẻ :D

P.S: Em mem mới hehe, chào cả nhà :D

vntuyen
12-11-2009, 15:46
Gấp! Gấp!
Cho mình hỏi có chuyến bay thẳng Sapporo về SGN không ạ? Hay cứ phải về lại Tokyo?
Thanks!

thik_di_choi
12-11-2009, 15:59
Gấp! Gấp!
Cho mình hỏi có chuyến bay thẳng Sapporo về SGN không ạ? Hay cứ phải về lại Tokyo?
Thanks!

Không có đâu bác ới. rẻ nhất là của Eva cũng 1700USD mà t/s Taipei lâu vãi. Bác làm cái shinkanshen về Tokyo bay thẳng về SGN cho nó lành.

vntuyen
12-11-2009, 16:12
Vâng, chắc phải thế thôi. Nhưng Tokyo-Sapporo có shinkanshen không, tớ tưởng cứ phải đi tàu bình thường chứ.

thik_di_choi
12-11-2009, 16:54
Vâng, chắc phải thế thôi. Nhưng Tokyo-Sapporo có shinkanshen không, tớ tưởng cứ phải đi tàu bình thường chứ.

Có chứ nhưng phải chuyển tàu thì phải. Cái này bác hỏi kame vì em đi Sap bằng máy bay. hay bác thử quả ferry

@Kame: giúp lãnh đạo quả này với

kame kazuya
12-11-2009, 18:02
chào bác lãnh đạo. đi từ Sapporo xuống Hakodate bằng tàu thường (tàu thường không phải là tàu chậm đâu ạ), sau đó thì từ Hakodate đi Tokyo bằng Shin, vèo cái khoảng 4-5 tiếng là tới ạ ^^
Có máy bay từ Sapporo về TP HCM đấy chứ bác
Hoặc bác chọn cái hãng bay JAL, bay từ VN sang Nhật sau đó bay nội địa thì đc giảm gía, và bay tiếp từ Sapporo về SGN

kephieulang
14-11-2009, 19:39

Hokkaido không có shinkansen đâu mà, mà chỉ có tàu nhanh, tàu chậm

Bác VnTuyến đừng có lo, nếu bác đi tàu, sẽ có mấy cái lợi như sau

1. Tiết kiệm được 2 đêm khách sạn bằng cách ngủ trên tàu. Rất ấm và comfort
2. Sáng sớm 6h bác đến Sapporo, khả năng thấy Tuyết rơi cao nhất

Em vừa mới đi Sapporo theo lịch trình như sau:

Sáng từ Tokyo đi Nikko chơi (Di sản văn hóa thế giới) , chiều 4-5h về thì bắt tàu như em Rùa đi Hachinohe, sau đó, sẽ có tàu thường đi từ Hachinohe đi Aomori, sau đó tàu đêm từ Aomori đến Sapporo.
Bác chơi ở đó, (1-2 ngày tùy bác) đến 10h tối bát tàu đềm về đến Aomori vào sáng hôm sau, chuyển tàu sang Hachinohe để đi về đến Tokyo tầm 10h30 sáng.

kephieulang
14-11-2009, 19:40
chào bác lãnh đạo. đi từ Sapporo xuống Hakodate bằng tàu thường (tàu thường không phải là tàu chậm đâu ạ), sau đó thì từ Hakodate đi Tokyo bằng Shin, vèo cái khoảng 4-5 tiếng là tới ạ ^^
Có máy bay từ Sapporo về TP HCM đấy chứ bác
Hoặc bác chọn cái hãng bay JAL, bay từ VN sang Nhật sau đó bay nội địa thì đc giảm gía, và bay tiếp từ Sapporo về SGN

Em chắc nhớ nhầm hakodate với Hachinohe. Hakodate nằm trên Hokkaido rồi nên không có Shinkansen (chắc tại anh giữ lịch tàu của em)(NT)

kame kazuya
14-11-2009, 23:34
Em không rõ là Shin hay tàu thường, nhưng chuyến về của em là từ Hakodate lúc 5:00 pm và đến Tokyo lúc 11:00Pm

danngoc
15-11-2009, 08:24
Tàu thường chạy suốt đấy

snow-winter88
19-11-2009, 16:38
Chào các bác,

Em muốn hỏi chút về vụ visa đi Nhật. Số là nhỏ bạn em với em, 2 đứa sắp lên đường du hí Nhật Bản khoảng 8,9 ngày. Tụi em đi tour JTB á. Theo em biết thì muốn xin được visa phải có thư mời gì đó từ Nhật. Lạ một chỗ là tụi em đi Nhật theo tour --> mà vẫn cần giấy lý do mời. Vì cái cty này ko phải của VN nên vụ visa tụi em phải lo từ đầu chí đuôi đấy. Em có nhỏ bạn người Nhật bảo sẽ làm giấy lý do mời giúp. Theo các bác em nên apply visa theo diện thăm bạn bè hay là du lịch??

Tại vì mục đích chính là đi theo tour. Nếu mình bảo thăm bạn bè, nó lại bắt chứng minh mối quan hệ. Mà bạn em với nhỏ Nhật thì tất nhiên chưa bao giờ thư từ, email đừng nói chi gặp.

Chú thích: em ko cần giấy lý do mời vì em xin visa từ Úc. Xin visa từ Việt Nam nó yêu cầu cái giấy đó mới đau chứ. Thiệt khổ!

Bác nào giúp tụi em với ạ! Cám ơn nhiều nha!

kephieulang
19-11-2009, 19:38
Chào các bác,

Em muốn hỏi chút về vụ visa đi Nhật. Số là nhỏ bạn em với em, 2 đứa sắp lên đường du hí Nhật Bản khoảng 8,9 ngày. Tụi em đi tour JTB á. Theo em biết thì muốn xin được visa phải có thư mời gì đó từ Nhật. Lạ một chỗ là tụi em đi Nhật theo tour --> mà vẫn cần giấy lý do mời. Vì cái cty này ko phải của VN nên vụ visa tụi em phải lo từ đầu chí đuôi đấy. Em có nhỏ bạn người Nhật bảo sẽ làm giấy lý do mời giúp. Theo các bác em nên apply visa theo diện thăm bạn bè hay là du lịch??

Tại vì mục đích chính là đi theo tour. Nếu mình bảo thăm bạn bè, nó lại bắt chứng minh mối quan hệ. Mà bạn em với nhỏ Nhật thì tất nhiên chưa bao giờ thư từ, email đừng nói chi gặp.

Chú thích: em ko cần giấy lý do mời vì em xin visa từ Úc. Xin visa từ Việt Nam nó yêu cầu cái giấy đó mới đau chứ. Thiệt khổ!

Bác nào giúp tụi em với ạ! Cám ơn nhiều nha!
Nếu đi tour, có thể yêu cầu công ty du lịch gửi giúp giấy xác nhận/ giấy mời nói là bạn sẽ đăng ký tham gia tour.
Nhưng trong trường hợp này cần chứng minh tài chính
Bạn tham khảo thêm ở đây
http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=176663&ChannelID=384

snow-winter88
20-11-2009, 07:13
Cảm ơn bác Kephieulang nhiều ạ. Em đã thử hỏi cty du lịch rồi mà nó bảo ko thể giúp mình được. Bởi vậy em mới bí quá đây này.

Em có kêu nhỏ bạn lại đại sứ Nhật ở SG hỏi là nếu mình có giấy tờ xác nhận đi tour thì có được miễn thư mời ko. Cái ông ở sứ quán bảo giấy xác nhận đi tour cũng cần mà quan trọng là phải có giấy lý do mời ???? Em cũng không biết phải làm sao luôn. Đi theo tour mà bảo phải có lấy lý do mời --> khác nào là mình đi thăm thân nhân bạn bè??!!!

Còn cách nào khác không bác?

vntuyen
27-11-2009, 16:11
Tình hình là không thể đi Sapporo vì không có đường bay trực tiếp mà trong đoàn lại có người sợ lạnh. Vậy là chỉ loanh quanh Osak, Kyoto và Tokyo thôi :((
Bù lại, tớ gõ được tiếng Nhật trong này nè, khà khà

ありがとう ございます

vntuyen
27-11-2009, 16:28
Anh đi tầm tháng 12 này thì có gì đặc sản hả Rùa ơi?
Áo rét vừa phải hay phải quấn nằm vòng ba bận?
Bên đó có cho hút thuốc ở nỏi công cộng không? Anh hỏi giúp thằng bạn chứ anh không hút, anh chỉ uống riệu :)

Shachou
27-11-2009, 16:39
Đi nếu đầu tháng 12 hoặc đến vùng lạnh chắc còn ngắm được tí Momiji, tức là Lá đỏ đẹp mê hồn.

Thời tiết hơi lành lạnh, nói chung nên mang áo khoác ấm.

Nhật Bản nhiều nơi nhà hàng có khu vực hút thuốc và khu vực không hút thuốc. Nói chung không ngặt nghèo như mấy nước nó cấm tiệt đâu.

kame kazuya
30-11-2009, 11:06
lãnh đạo: cháu thấy bạn cháu nó mặc nhiều áo lắm rồi bác ạ >:), nên bác cứ mang 1 or 2 cái áo phao siêu ấm đi cho chắc ăn. Còn ăn uống thì mùa đông có tửu là nhất rồi :X
Bên Nhật ngoài đường có những chỗ kiểu tự do, bà con tụ tập đấy hút thuốc nhả khói y hệt đầu máy xe lửa, kinh lắm. Đặc biệt là quanh khu Station, thể nào cũng có chỗ hút thuốc. Trên Shinkansen cũng thế ạ, có toa dành cho người hút thuốc. Mùa đông nên hút cho ấm người bác ạ >:). Ngoài những chỗ cho phép hút thuốc ra thì cháu thấy bà con người Nhật không hút bừa phứa đâu ạ :D

Ăn uống mùa đông thì cháu chỉ gợi ý là lẩu Nhật nhiều loại rất ngon :X. ăn món nướng cũng tuyệt. Như cháu nói, có loại ăn Hodai, tức là ăn thoải mái trong vòng 2 tiếng, lai rai thì chịu rồi :D. Bữa cháu ăn lai rai ở Kyushyu, phè phỡn cả rượu bia này nọ mất tận 10k yên :((. Bữa cháu ăn thịt nướng lai rai mất nhiều thời gian ở Kyoto thì mất khá đắt, hình như cũng phải 4000yen, cho tí xíu thịt nướng (không phải HOdai như cháu nói ở trên).

Ở Kyoto, bác mà ở Ryokan kiểu Nhật thì rất tuyệt! Trong bữa cháu lang thang tìm K House ở Kyoto, cháu để ý thấy nhiều Ryokan đẹp, phong cách rất Nhật :D. Giá đương nhiên là không dễ chịu lắm. Bác nên nghiên cứu kỹ bản đồ Kyoto để đi lại tránh mất thời gian. Theo cháu được biết thì thứ 3, mọi địa điểm du lịch tại Kyoto đều đóng cửa. Nếu bác cần bản đồ thì nói cháu, cháu còn giữ cái bản đồ đấy ạ.

Cháu sẽ thu thập thêm thông tin từ bạn cháu đang ở NHật để báo cáo tình hình bác biết.

Primera
30-11-2009, 23:12
lãnh đạo: bác đi mon men Hokkaido cũng đc mà >:). Cháu muốn gõ domo, itashimashite thì gõ thế nào ạ :D
KPL: anh up ảnh lên đê

Để gõ được tiếng Nhật thì cần có bộ gõ tiếng Nhật cài vào máy. Bộ gõ này đi kèm trong đĩa cài đặt Windows. Khi cài xong sẽ có biểu tượng Language Bar, chọn kiểu oánh chữ JP.

Ví dụ: 度も 致しまして

Tớ cứ đánh bừa theo chữ latinh là domo itashimashite thôi chứ cũng chả hiểu nghĩa đâu!

thik_di_choi
01-12-2009, 13:44
Thank you em kame nhiều. Chắc mình chuyển sang xưng hô là anh em cho nó nhẹ nhàng nhé. Bác rồi còn cháu nghe sợ quá.

Có người bạn mới phone về nói rét lắm rồi, phải mặc áo ấm, lại còn phải đeo khăn quàng nữa. Vụ rượu và thuốc coi như xong. Nhưng không biết điện thoại thì thế nào nhỉ? Nghe nói mấy cái 2G nhà mình qua không dùng được? Và không biét có SIM trả trước hay không?

Vụ ăn uống chắc không lo lắm vì mình có thể xơi thoải mái, kể cả đậu hủ thúi của Tàu cũng phình phường. Đó là chưa kể mình là fan của sushi, sashimi, miso và thường dùng washabi để phòng cảm cúm. :) Dù sao cũng thủ 2 tô mỳ ly phòng khi đói bụng.

Mọi việc cũng hòm hòm rồi, chỉ còn mỗi vụ điện thoại chưa rõ thôi. Kame hoặc bạn nào biết chỉ đạo vụ này giúp nhé. Big Thanks.

Chuẩn không cần chỉnh

Vụ điện thoại bác phải đổi con 3G thôi. Tất cả các mạng điện thoại ở Nhật bổn dều có công nghệ 3G. Bác đem cái 2G sang là dùng để đập đá thôi. Hôm trước VINAPHONE thử nghiệm 3G các em 2G còn nguyên sóng nhưng nói chẳng ai nghe, ai dặn cũng ko biết chỉ phát hiện đầu cột sóng có chữ 3G

Sang đó bác mua cái thẻ xài đỡ ko thì roaming . Giá cả chấp nhận được

kame kazuya
01-12-2009, 21:08
lãnh đạo: Vụ điện thoại thì cháu thấy cực đơn giản, cứ làm phát roaming cho tiện, cũng không đắt lắm đâu ạ. Còn vụ sim thẻ bên Nhật có tí lằng nhằng. Bác đi bao giờ ạ??? Cháu dùng điện thoại Nhật mà bác :D, để cháu hỏi xem nhét cái sim NHật vào chạy có ngon không. Con này cháu dùng làm cảnh >:)

Phong: hehe. cảm ơn bác ^^

Phong
01-12-2009, 21:09
Anh đi tầm tháng 12 này thì có gì đặc sản hả Rùa ơi?
Áo rét vừa phải hay phải quấn nằm vòng ba bận?
Bên đó có cho hút thuốc ở nỏi công cộng không? Anh hỏi giúp thằng bạn chứ anh không hút, anh chỉ uống riệu :)

Không biết bác chủ topic đã trả lời bác chưa, em cũng xin mạo muội có đôi lời về vụ hút thuốc.
Trên đường phố em thấy có nhiều chỗ có làm khu dành riêng cho người hút thuốc, nhỏ nhỏ thôi nhưng rất tiện lợi,người đi đừong hay các nhân viên bán hàng tại các cửa hiệu gần đó thì ghé qua hút xong, bỏ tàn thuốc rồi họ lại tiếp tục quay lại công việc.

vntuyen
04-12-2009, 14:28
À về vụ điện thì sao nhỉ? Ở Nhật có cả 50 và 60 Hz nhưng việc đó không quan trọng.
Nghe nói là điện 110 V? Thế thì máy tính và máy ảnh phải làm sao? Khách sạn có adaptor không? Ai biết chỉ giúp vì gấp quá rồi. Thanks

anhminh
04-12-2009, 14:38
Đa phần thiết bị điện tử bây giờ cho phép dùng nguồn từ 100V đến 240V , 50-60Hz, chỉ cần chú ý giắc cắm phù hợp thôi. Đọc kỹ phần input của thiết bị là được.

kephieulang
04-12-2009, 15:04
À về vụ điện thì sao nhỉ? Ở Nhật có cả 50 và 60 Hz nhưng việc đó không quan trọng.
Nghe nói là điện 110 V? Thế thì máy tính và máy ảnh phải làm sao? Khách sạn có adaptor không? Ai biết chỉ giúp vì gấp quá rồi. Thanks

Chú ý là giắc cắm dẹt bác nhé. Còn như bác anhminh nói, sạc máy tinh và máy ảnh bây giờ hầu hết từ 100-240V rồi, không phải xoắn đâu lãnh đạo ơi

Chúc bác lên đường may mắn

danngoc
04-12-2009, 15:14
Vụ điện đóm không cần lo, vì mọi bến metro (trong phòng đợi) đều có ổ cắm.

kame kazuya
04-12-2009, 15:36
à đúng rồi, vụ điện là 2 chân dẹt chứ không tròn đâu bác ạ :T . Hầu hết là 110V nên sạc mọi thứ hơi lâu.
Như bác danngoc nói thì ở station có ổ cắm phục vụ bác.
Riêng Wifi ở đâu cũng bắt được nhưng không dùng được vì bắt trả phí.
Khi vào khách sạn, có nơi người ta cho bác hẳn cái ổ cắm ADSL như ở nhà luôn, bác nhớ tìm kỹ trong ngăn bàn.

Ở Hostel thì có adapter chuyển chân cho bác, chứ ở Hotel thì CHẮC CHẮN LÀ KHÔNG CÓ
Báo cáo hết ạ!

snow-winter88
06-12-2009, 10:29
Hey các bác ơi !!! Em có thắc mắc nho nhỏ thế này ạ. Không bik ở Nhật ban đêm có an toàn lắm ko các bác. Đặc biệt là Tokyo đấy? Vì em và nhỏ bạn, 2 đứa con gái sẽ du lịch ba lô qua đó. Ban đêm, chắc sẽ đến mấy chỗ như Shinjuku, Shibuya, Ginza, Ropoggi Hills chơi. Nếu về muộn ko bik có vấn đề không ha? Nói là muộn chắc cũng khoảng 10h đêm thôi ạ? Bên đó mấy giờ ở ngoài đường thì được xem là muộn ạ? Nếu em đi một mình ban đêm thì có sao ko?

danngoc
06-12-2009, 10:33
An toàn bạn ơi, không sao hết.

kame kazuya
06-12-2009, 11:03
Bác yên tâm. Em con gái đi lang thang 1 mình ở Tokyo đến 1h00 sáng đây ạ :D

vntuyen
06-12-2009, 12:53
Báo cáo nóng.
Sáng nay vừa đi lâu đài Osaka về.
Mua thẻ điện thoại 1000Yen rồi về gọi trong KS, vô tư tỉ tê. Nhưng sẽ gọi sau 9pm cho nó rẻ.
Internet có cáp, miễn phí luôn.
Ảnh iếc bài vở up sau nhé. Chúc cả nhà khỏe.
Mới đi lội khu mua sắm xong, đồ đạc đa dạng nhưng mắc kinh dị. Chắc looking thôi chứ chẳng mua sắm gì, để dành tiền uống bia cho nó sướng. :)

snow-winter88
06-12-2009, 16:25
Bác vntuyen thiệt sướng. Có thể thoải mái vi vu đi Nhật mà không cần lo lắng vụ visa. Các bác cho em hỏi tí là các bác làm cách nào mà xin visa đi Nhật một cách dễ dàng thế ạ? Nhỏ bạn em nó có thư mời từ một người bạn người Nhật (thật ra là bạn của em...nhỏ này gửi thư mời cả 2 đứa), có đủ khả năng tài chính, có giấy chứg minh đang là sinh viên năm cuối của trường đại học. Theo các bác, khả năng xin được visa của nó cao không ạ?

Còn một vấn đề nữa hơi không ăn nhập nhưng em cũng muốn xin thắc mắc chút. Bác nào biết nếu gửi thư từ Nhật về Việt Nam một cách bình thường (ko dùng EMS) thì bao lâu bên Việt Nam mới nhận được thư ạ? Số là nhỏ bạn người Nhật nó đã gửi thư mời cho bạn em cách đây một tuần rồi. Thế mà đến nay, tụi em vẫn chưa nhận được cái thư đó. Hix!

kame kazuya
06-12-2009, 17:15
Lãnh đạo: mua đi bác, mỗi nơi mua 1 món nho nhỏ làm Kỷ niệm ạ.
Snow: khoảng 20 ngày trở lên ^^

danngoc
06-12-2009, 19:10
Mua đi, vì đi chỗ khác là không bán đâu, mỗi vùng một sản vật đó bác. Ví dụ như búp bê giấy, bánh đậu, tanuki...

Snow: cũng ba hồi lắm. Hồi đó em gửi bưu phẩm từ Vn sang có khi 10 ngày đã tới. EMS thì chỉ khoảng 4-5 ngày thôi.

Ỉn ngốc
09-12-2009, 08:52
Chào các nhà:

Em lần đầu tham gia diễn đàn, mong các anh chị em chỉ giáo. Em đọc hết topic này và 14 ngày của anh Danngoc. Nhưng em bỡ ngỡ lơ ngơ nên phải hỏi nhiều hơn. Mong các anh chị em giúp đỡ ạ.

Chả là cuối năm nay em đi Nhật lần đầu tiên, chỉ có 6 ngày để chơi từ 29-12 đến 4-1-2010 về HN. Em dự định dành 2 ngày cho Kyoto và 4 ngày cho Tokyo và vùng lân cận, hành trình thế này:

Ngày 1: HAN-NRT-Tokyo-Kyoto. Em tính đi bằng tàu shinkansen cho tiết kiệm thời gian. Đêm ngủ ở 1 ryokan gần Kyoto Staion

Ngày 2: Kyoto, chiều tối về Tokyo: chặng này thì em chưa biết về bằng gì? Mọi người khuyên em nên về bằng phương tiện gì? Ở Tokyo thì em ở ks tại Asakasa

Ngày 3: Em ở Asakasa thì em nên đi đâu trước nhỉ?

Ngày 4: Fuji-san và vùng Hakone: em chưa biết đường đi lối lại thế nào

Ngày 5: Tokyo

Ngày 6: vẫn Tokyo thôi

Ngày 7: về HN

TÌnh hình là từ Narita em đi tàu nào về ga Tokyo ạ?
Từ ga Tokyo bắt tàu shinkansen đi Kyoto thì nó ở phía nào của ga, em nghiên cứu bản đồ, tìm toét mắt chẳng thấy. Mấy lị shinkansen có dễ mua vé không ạ? Bao lâu có một chuyến? Có phải mua vé trước không? Em đi 29-12, về 30-12.
Nhất định phải gửi hành lý to ở ga đúng không ạ? Không mang theo lên tàu được, đúng không ạ?

MOng các anh chị em chỉ giúp, em cảm ơn vô cùng!

Primera
09-12-2009, 21:37
...
Từ ga Tokyo bắt tàu shinkansen đi Kyoto thì nó ở phía nào của ga, em nghiên cứu bản đồ, tìm toét mắt chẳng thấy. Mấy lị shinkansen có dễ mua vé không ạ? Bao lâu có một chuyến? Có phải mua vé trước không? Em đi 29-12, về 30-12.
Nhất định phải gửi hành lý to ở ga đúng không ạ? Không mang theo lên tàu được, đúng không ạ?

MOng các anh chị em chỉ giúp, em cảm ơn vô cùng!

Đến ga TOKYO thì tìm cái chữ SHINKANSEN to đoành, rồi đến máy bán vé để mua. Tất cả bí kíp đều nằm trong cái máy bán vé này. Máy nó nuốt cả tiền giấy vô tư, lại hiện tiếng Anh. Có gì không hiểu thì có 1 cửa sổ con con, gõ vào đó sẽ có 1 em xinh thò đầu ra trả lời thắc mắc.

Nếu không thể mua ở máy thì chạy ra quầy bán vé thủ công, ở đấy trả tiền bằng thẻ cũng được. Tuy nhiên tiếng Nhật phải dài thì mới mua được vé ở đó !!!

Mua xong thì biết nó đón ở đường số mấy, lại theo biển chỉ dẫn mà tới nơi.

Vé tàu có 3 loại GreenCar, Reserved và UnReserved, lại có toa hút thuốc và toa không hút thuốc nữa. Cứ mua loại rẻ nhất (Unreserved) vì thời gian tàu chạy có 2.5 tiếng mà êm và rộng rãi hơn tàu bay. Vé mua tại chỗ có giá trị (hình như) trong vòng 24 tiếng.

Giờ tàu thì vô tư, lúc cao điểm 15 phút 1 chuyến, thấp điểm 30 phút, vì vậy không cần biết số hiệu chuyến tàu, cứ gặp chuyến nào lên luôn chuyến đó. Thời gian tàu dừng đón khách rất ngắn (1 phút), nên cửa mở phát là phải nhảy lên tàu luôn đừng chần chờ.

Tham khảo thêm bản đồ để biết núi Fuji ở bên nào của tàu để chọn chỗ ngồi.

Hành lý to mà gửi ở ga thì tốn tiền lắm, có thể lên tới 1000Y/ngày.

Ỉn ngốc
10-12-2009, 09:01
Vô cùng cảm ơn anh Primera(King card chắc chắn là Mr. nhỉ). Vậy là em biết tìm đường đi Kyoto bằng Shinkansen rồi ạ. May quá em đọc được cả tiếng Trung Quốc, nên chắc không bị lỡ ga cần xuống, à, trừ trường hợp ngủ quên.
Anh cho em hỏi thêm tý ạ, xe bus ở Nhật nói chung có đọc tỉ dụ như Next stop is ..., hay là mình phải tự nhìn bến để xuống ạ?

kame kazuya
10-12-2009, 10:18
có next stop is, nhưng nếu không nghe quen thì cũng không nghe đc gì đâu ạ.
Có bus có bảng điện tử chạy chữ next stop is, có bus không.
Có bus chạy bảng điện tử next stop is bằng tiếng ANh, nhưng có bus lại chỉ có tiếng Nhật thôi,
Còn Shin thì luôn có next stop bằng tiếng và bằng bảng điện tử, cả tiếng Anh và tiếng Nhật.
Đi lại bằng phương tiện công cộng bên NHật rất dễ. Lúc đầu thì có thể hỏi những nhân viên ở station, họ nói tiếng Anh được, hiểu đc tiếng Anh, còn sau đó thì cứ đi theo chỉ dẫn trên bảng điện tử thôi ạ.

^^, have fun

danngoc
10-12-2009, 10:36
Dễ, nhưng mất nhiều thời gian để nắm bắt đấy ạ. Em thì cứ dặn trước đấy. Nhất là đi hỏi nhân viên, họ sẽ gật gật, ngẫm nghĩ, chạy đi chạy lại hỏi người khác, hỏi sếp... cũng lâu đấy.

Ỉn ngốc
10-12-2009, 10:50
Anh Danngoc dừng dọa em mà. Ngưỡng mộ chuyến đi của anh chị vô cùng tận luôn. Em có 1 buổi chiều, 1 buổi tối và 1 buổi sáng ở Kyoto. Anh khuyên em nên sắp xếp lịch trình như nào cho tiết kiệm time và tiền bạc? Em định đi Kinkaku-ji, Kiyomizu-michi, Imperial Palace Park với Arashiyama bamboo grove. Em nên đến cái nào trước cái nào sau cho thuận đường ạ?

danngoc
10-12-2009, 12:56
Em có cái bản đồ Kyoto này đây.

Nếu bác trọ ở trung tâm TP thì nên đi Cung điện Hoàng gia trước. Các ngôi chùa và đền thờ thực ra nằm ở triền núi quanh thung lũng (giữa thung lũng chính là thành phố). Do đó bác cứ lựa chọn điểm nào gần đi trước (cũng tùy phương tiện di chuyển của bác nữa) cho chắc cú.

2 lần đi Kyoto lần nào mình cũng không vào xem được Cung Hoàng gia và Lâu đài Nijo. Lần 2 ở Kyoto mình có mỗi 1 tối ở Kyoto, có đạp xe tới Cung hoàng gia nhưng hình như ở đó chỉ những dịp nhất định mới cho khách vào xem, còn thì phải có giấy mời. Tối đó mình chỉ đạp xe quanh công viên trong cung điện thôi.

danngoc
10-12-2009, 12:59
Cái rừng trúc Arashiyama này cũng đẹp lắm. Lần đi đầu tiên mình đến đó là cuối ngày, đạp xe dọc con sông đẹp vô cùng. Nhưng cũng không đi sâu được.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1892&page=37

snow-winter88
16-12-2009, 19:23
Cho em xin thắc mắc tí xíu nữa này. Em thấy ở Tokyo thường nếu muốn di chuyển từ một điểm đến một điểm mình phải chuyển 2 chuyến xe. Em lấy ví dụ nhé. Muốn đi từ Shinjuku về Asakusa em phải chuyển từ JR Sobu Chuo Line sang Tsukuba Express rapid ở Akihabara. Theo em được biết, nếu đi theo lộ trình này, em phải mua những 2 vé.

Cho em hỏi, vậy khi đến Akihabara em phải leo xuống rồi lên trên mua vé xong trở xuống tìm chiếc Tsukuba Express leo lên hay sao ạ?

Có cách nào mình vừa nhảy xuống khỏi chiếc này rồi leo lên chiếc kế luôn, sau đó mới trả tiền ở điểm đến không?

Bác nào giúp em với!!!

kame kazuya
16-12-2009, 20:19
Hehe. Cái này thì không tránh khỏi bác ạ. Vì ở Tokyo hệ thống subway rất lằng nhằng, của tư nhân cũng nhiều. Mà Thẻ Jr thì không dùng đc cho subway tư nhân. Bác cứ nghiên cứu map subway của Tokyo. Em không nhớ nhiều lắm :D

snow-winter88
17-12-2009, 05:55
Thanks bác Kame. Ý em hỏi là khi mình chuyển tàu, mình phải làm sao ạ? Mình phải exit gate đó, lên mua vé cho chuyến xe mà mình sắp đổi rôi mới đi tìm cái platform đó hay cứ thế mà chuyển? Em thử tra cứu trên google mà sao chả thấy ai nói đến chủ đề này. Em thấy nó phức tạp quá!!!

kame kazuya
17-12-2009, 08:51
Phải ra exit gate rồi lại vào gate của hãng khác rồi tìm platform :D. Vì là các hãng khác nhau nên lằng nhằng thế đấy ah. Nhưg em nói bác yên tâm mà lại. Đi lạc thì mới có kinh nghiệm đc

casstaway
17-12-2009, 17:14
Mình không biết 1 chữ tiếng Nhật, cũng ti toe đi bus đêm từ Tokyo đến Kyoto.

Chỉ nhớ rằng bus sẽ đến Kyoto tầm 7.30 sáng hôm sau nên lên xe làm 1 giấc, đặt alarm điện thoại 7 sáng. (Vì bus đêm nên họ có rèm che kính nên chẳng biết sáng tối thế nào cả).

Không ngờ sáng hôm sau, 6.45 am đang say sưa thì xe dừng, có thấy nói gì qua loa nhưng mình chẳng hiểu gì cả. Nhìn ra ngoài thì cứ tưởng đang dừng ở 1 thị trấn nào đó, thấy hành khách lục đục đi xuống, mình quay sang hỏi chú Nhật bủn ngồi cạnh "Kyoto, Kyoto ???" thì nó gật đầu, cuống cuồng cuồng ôm ba lô nhảy xuống xe. Nhiều khi xe cứ chậm như ở nhà mình thì đỡ ... lo hơn.

Lúc quay lại Tokyo còn tệ hơn, trời thì mưa, điện thoại thì hết pin (không hẹn giờ được nữa), lúc lên xe "dặn" bác tài là Tokyo thì gọi cháu dậy rồi nhưng bác ý cứ cười hành hạch rồi chỉ lên ghế ngồi, mà lần này lại chẳng ngồi gần đứa "tử tế" nào. Nên khi ngủ cũng chập chờn. Nhưng nhờ trời phù hộ, mình lại dậy sớm, thấy xe dừng ở trạm nào là lại hỏi có phải Tokyo không ? Tại nếu lỡ bến thì coi như đi tong cái vé giá rẻ của mình. Cuối cùng thì bus vẫn đến sớm ... đúng là hú hồn. :)

P.S : Cả Tokyo và Kyoto đều không phải là trạm đầu tiên hay cuối cùng nên nó khổ thế các bác ạ :D

snow-winter88
17-12-2009, 20:15
Đi một mình thấy thế mà lắm lúc vui bác Casstaway nhỉ!!!

Em chuyến này chắc phải đi một mình rồi. Bạn em vụ visa lằng nhằng quá!!! Nếu nó mà ko xin được visa, em phải đi Nhật một mình đây. Cũng thấy hơi lo lo vì dù sao em vẫn là con gái! Đây lại là lần đầu em đi du lịch nước ngoài một mình thế này.

Các bác rành Nhật như thế xin cho em chút kinh nghiệm!! Em sắp xếp hành trình hết cả. Ngày nào em cũng tự qui định 10h30 đêm phải có mặt tại ks, ko được muộn hơn. Giờ đó ngoài đường còn có người ko các bác?

kame kazuya
17-12-2009, 20:25
10h30 ở những nơi không phải Trung tâm thì khá là vắng vẻ. Nhưng mà là đất du lịch thì không vắng đâu ạ. Đi 1 mình thích chứ. Đi nhiều mình vui nhưng lằg ngoằng phết ^^.
Em thấy Nhật an toàn, em nói trên rồi đó. Em 12H00 còn mò ra ngoài mua đồ ăn.
Đi 1 mình nghĩa là sẽ phải tự lo từ A-Z. Quan trọng nhất là sức khỏe. Thấy mệt thì nghỉ ngơi, khi nào khỏe lại tiếp tục rong ruổi. Chuẩn bị kỹ về tinh thần cũng như về kiến thức để không bị ngợp.
Với lại nên tính toán trc hành trình cho hợp lý, để tiết kiệm chi phí và tiết kiệm thời gian, không bỏ lỡ những điều hay ho.

kephieulang
18-12-2009, 00:07
Anh Danngoc dừng dọa em mà. Ngưỡng mộ chuyến đi của anh chị vô cùng tận luôn. Em có 1 buổi chiều, 1 buổi tối và 1 buổi sáng ở Kyoto. Anh khuyên em nên sắp xếp lịch trình như nào cho tiết kiệm time và tiền bạc? Em định đi Kinkaku-ji, Kiyomizu-michi, Imperial Palace Park với Arashiyama bamboo grove. Em nên đến cái nào trước cái nào sau cho thuận đường ạ?

Quan trọng là bạn trọ ở đâu?

Với các điểm như vậy, bạn nên mua 2 vé xe buýt ngày (500 Yên/ cái) rồi đi thoải mái, tuy nhiên Arashiyama thì phải trả thêm 190 yên 1 chiều vì là vùng ngoại ô roài.

Nếu bạn trọ ở gần ga Kyoto JR (ví dụ như Ks House, tớ recommend thế) thì chiều hôm đó bạn đi ngay Arashiyama (có thể đi subway, nếu vậy thì bỏ 1 vé xe buyt ngày đi) vì nó ở xa đi luôn rồi về. Sáng hôm sau dậy sớm đi Kiomizu rồi sang Kinkakuji là hết thời gian
Công viên Imperial Palace Park thì cũng ko có nhiều thứ đặc biệt để xem, chỉ đi dạo 1 vòng (hơi rộng) là hết rồi

Buổi tối, có thể tranh thủ ra khu Ginza vui chơi vậy. Chúc vui

TravelBug
18-12-2009, 04:35
Quan trọng là bạn trọ ở đâu?

Với các điểm như vậy, bạn nên mua 2 vé xe buýt ngày (500 Yên/ cái) rồi đi thoải mái, tuy nhiên Arashiyama thì phải trả thêm 190 yên 1 chiều vì là vùng ngoại ô roài.

Nếu bạn trọ ở gần ga Kyoto JR (ví dụ như Ks House, tớ recommend thế) thì chiều hôm đó bạn đi ngay Arashiyama (có thể đi subway, nếu vậy thì bỏ 1 vé xe buyt ngày đi) vì nó ở xa đi luôn rồi về. Sáng hôm sau dậy sớm đi Kiomizu rồi sang Kinkakuji là hết thời gian
Công viên Imperial Palace Park thì cũng ko có nhiều thứ đặc biệt để xem, chỉ đi dạo 1 vòng (hơi rộng) là hết rồi

Buổi tối, có thể tranh thủ ra khu Ginza vui chơi vậy. Chúc vui

Ginza ở mãi tận Tokyo mà?

snow-winter88
18-12-2009, 06:37
[QUOTE=kame kazuya;145529]10h30 ở những nơi không phải Trung tâm thì khá là vắng vẻ. Nhưng mà là đất du lịch thì không vắng đâu ạQUOTE]

Thế khu Asakusa thì sao bác?? Em ở Sakura Hostel nằm trong khu đó. Mà khu đó chắc cũng là trung tâm mà hả?

danngoc
18-12-2009, 08:30
Asakusa thì hoành tráng rồi. Bác được trọ ở đó thì máu mặt phết đấy. Vừa rồi xem phim Shinjuku Incident, thấy lại được cái nhà ga khu Takadanobaba, cảm động rơi nước mắt. Xem phim mới biết đó là khu tương đối tệ nạn của Tokyo, mặc dù cũng là trung tâm. Hồi đó chỉ thấy nó vui, đông đúc, chật chội.

danngoc
18-12-2009, 08:32

Hình như ở Kyoto cũng gọi tên là Ngân Dạ bác ạ. Em có post hình trên 14 ngày rồi đó.

kame kazuya
18-12-2009, 08:36
Khi bác đi dạo quanh khu phố cổ Asakusa buổi tối thì em nghĩ mùa này sẽ vắng đấy ạ. Muộn thêm tí nữa thì sẽ cảm thấy rất thú vị ( nếu như đi 1 mình mà bác không sợ gì và tâm hồn thanh thản thì tuyệt đấy), đi và ngắm con phố tĩnh mịch ban đêm với đèn lồng treo ngoài cửa và phảng phất tiếng phong linh ( mùa đông họ có treo chuông gió không thì em không biết ^^),rồi ghé vào đâu đó ăn 1 bát miso nóng hôi hổi. Em đảm bảo cuộc sống này không còn gì thú vị hơn.
Em nghĩ bác là người miền Nam, thế nên chuẩn bị kỹ áo ấm, găng tay 2 lớp đi bác ạ. Hạn chế mang đồ nặng bác ạ. Em thấy đi đi lại lại mà cứ mang theo vali kéo thì phiền phết đấy.

Ỉn ngốc
18-12-2009, 09:13

Cháu nghĩ là anh ấy định nói đến quận Gion. Cháu cũng ấp ủ đến quận Gion lắm bác ạ. Cháu đọc Hồi ức một Geisha rồi nên cũng muốn đến tận nơi.

casstaway
18-12-2009, 09:20
Asakusa có phải là khu trung tâm đâu nhỉ ? :D ... Shinjuku mới là trung tâm :P

Mình thấy Nhật là an toàn rồi, mình 1-2 giờ sáng mới thường mò về hostel, toàn là bắt chuyến MRT cuối cùng, đông lắm :P

Kyoto 1 ngày là đủ, mua cái vé 500 Yen đi bét nhè, đi nhiều chùa nhiều quá đâm ra bội thực. :)

Mình đi bus đến Kyoto từ 7h sáng nên đi đến mấy nơi nào đông tourist nhất trước, đẹp nhất trước, lúc đó đã có ai đâu, đi rất là thoải mái và ... thanh thản, chụp ảnh thì đẹp.

Về đến bến xe bus để quay lại Tokyo tầm 10-11 đêm là thoải con gà mái :D ... tiết kiệm được 2 đêm trọ trên bus.

Mình toàn đi bụi 1 mình, ... rất thích :D, đi đông chỉ tổ ... cãi nhau :P, 5 người 10 ý ;)

casstaway
18-12-2009, 09:27
Cháu nghĩ là anh ấy định nói đến quận Gion. Cháu cũng ấp ủ đến quận Gion lắm bác ạ. Cháu đọc Hồi ức một Geisha rồi nên cũng muốn đến tận nơi.

Gion là phố của Geisha, hỏi đường mất gần 1 tiếng đồng hồ mới tới nơi mặc dù cũng không khó tìm lắm, hỏi 10 người thì chỉ 11 hướng khác nhau (NT)

Phố Gion như kiểu dạng phố cổ Hội An :LL nhưng đẹp và cao cấp hơn ... vài bậc, toàn các bác nhà giàu người Nhật mới dám vào nhà hàng ở đây, chẳng thấy bóng dáng du khách du lịch vào nhà hàng nào cả :D, cơ hội nhìn thấy Geisha là cực hiếm, Geisha toàn đi Mec đến nhà hàng thôi nhé (wait)

Mình chỉ dám đứng ngoài cửa nghe "lỏm" họ hát ... chẳng khác ca trù lắm =))

kephieulang
18-12-2009, 10:03

Ừ, sorry mấy bạn, tại hôm qua post bài trong tâm trạng thua độ nên nhầm. Đúng là Gion đấy ạ

snow-winter88
18-12-2009, 15:25
Khi bác đi dạo quanh khu phố cổ Asakusa buổi tối thì em nghĩ mùa này sẽ vắng đấy ạ. Muộn thêm tí nữa thì sẽ cảm thấy rất thú vị ( nếu như đi 1 mình mà bác không sợ gì và tâm hồn thanh thản thì tuyệt đấy), đi và ngắm con phố tĩnh mịch ban đêm với đèn lồng treo ngoài cửa và phảng phất tiếng phong linh ( mùa đông họ có treo chuông gió không thì em không biết ^^),rồi ghé vào đâu đó ăn 1 bát miso nóng hôi hổi. Em đảm bảo cuộc sống này không còn gì thú vị hơn.
Em nghĩ bác là người miền Nam, thế nên chuẩn bị kỹ áo ấm, găng tay 2 lớp đi bác ạ. Hạn chế mang đồ nặng bác ạ. Em thấy đi đi lại lại mà cứ mang theo vali kéo thì phiền phết đấy.

Em mới lấy được visa bác ạ. Sung sướng quá chừng!!!

Em sẽ ở Tokyo từ ngày 18/1 đến 21/1. Mùa đấy là mùa vắng khách du lịch phải không ạ?

Bác nói em nghe mà rùng mình. Sao thấy giống mấy cảnh trong phim kinh dị thế. Em sẽ không lang thang quanh khu Asakusa muộn ban đêm đâu. Em sẽ dành nửa ngày đầu đến Tokyo để khám phá khu đó và đi bộ qua khu Ryogoku canh mấy bác Sumo để chụp hình.

Em người miền nam nhưng đang học ở Úc. Em thấy khả năng chịu lạnh của mình cũng kha khá đấy. Nhưng nghe lời bác dặn, em chuẩn bị áo ấm kĩ lắm. Em search trên mạng thấy cuối tháng 1 là giữa đông hay sao ấy. Chuyến này, em còn lên tận miền Takayama, Shirakawago, nơi lạnh nhất nước Nhật (ko biết đúng không?!), cho nên không mang nhiều áo thì không xong đâu ạ.

Em trước giờ toàn đi du lịch 2,3 mình mà lần nào cũng toàn do em sắp xếp chuyến đi và tính toán chi phí...Nên em nghĩ đi một mình thật ra cũng không khác đi 2,3 mình gì mấy. Em chỉ sợ những lúc lạc đường hay mệt mỏi --> mình sẽ cảm thấy cô đơn lắm!

danngoc
18-12-2009, 16:10
Đi 1 mình đi bác
Nhưng đừng quen với giai Nhật chúng nó bị bệnh tâm thần nhiều lắm. Gái Nhật thì cụ chẳng cần phải sang Nhật cũng có thể quen được :)

Cụ nhớ ghé khu Ropponghi ăn chơi nhé, vui lắm. Muốn mua đồ điện máy thì ghé Asakusa hoặc Harajuku cũng được. Ở Shibuya mua sắm cũng thích, lại đông cực độc đáo.

kame kazuya
18-12-2009, 16:14
Ôi, bác ơi, tính em thì lại khoái mấy cái cảnh âm u, nửa sáng nửa tối. Đi tầm chiều cho đến đêm là rất khoái ^^ ( kiểu u tịch là phê lắm :x )
Đi 1 mình thử xem sao bác ạ. Thú vị phết đấy. Lạc đường và mệt mỏi, cô đơn là không thể tránh. Nhưng mà vượt qua đc hết í mà. Chúc bác đi thành công và sớm báo lại tình hình nhé. Em hâm mộ Nhật lắm nên mong chờ từng hình ảnh của bác.
Bên Aus đang hè mà ^^. Bác chịu đc rét chứ em thì chiu chết. Ở VN mà em còn sống dở chết dở vì lạnh đây :">

baxu
18-12-2009, 20:51
Bác danngoc ko thích ăn đồ Nhật à? Mình thì mê, mà thấy có nhiều món ngon khủng khiếp, nhất là được các thổ dân Nhật bủn dắt vào mấy izakaya, mỗi tội đắt, ăn bữa tối ngỏn ngoẻn cũng đi tong 1 vạn. Còn không thì mấy hàng bình dân, vài nghìn Yên cũng ngon ;)
Cuộc sống thì mình thấy ở Tokyo sôi động khủng khiếp luôn, không đủ thời gian để chơi ấy, hehe

danngoc
19-12-2009, 03:53
Em thích chứ, có điều nó ít quá, không bõ bèn gì ...

TravelBug
19-12-2009, 08:23
Trà thất:

https://i992.photobucket.com/albums/af44/HoneyLamb_bucket/Teahouse.jpg

danngoc
19-12-2009, 12:51
Trà thất này có lẽ là thời kỳ Mạc phủ Tokugawa, khi tinh thần samurai được đề cao. Do đó sinh hoạt tinh thần của người trí thức (samurai) trong xã hội được đẩy lên thành những thú giải trí tao nhã, thanh khiết, có vẻ ngoài khá khắc khổ đạm bạc (phù hợp với tiêu chí samurai) nhưng thực ra chi phí xây dựng và tổ chức cho nó khá cao để đạt đủ tiêu chuẩn thanh nhã bề ngoài này.

Các bác nhìn cái mái lá kia, cái cột gỗ sồi này, hòn đá lót cột, hòn đá tiểu cảnh, cái cây sậy... tất cả đều có giá vàng ròng đấy ạ, chưa kể chi phí chăm sóc.

TravelBug
19-12-2009, 14:57
Trà thất này có lẽ là thời kỳ Mạc phủ Tokugawa, khi tinh thần samurai được đề cao. Do đó sinh hoạt tinh thần của người trí thức (samurai) trong xã hội được đẩy lên thành những thú giải trí tao nhã, thanh khiết, có vẻ ngoài khá khắc khổ đạm bạc (phù hợp với tiêu chí samurai) nhưng thực ra chi phí xây dựng và tổ chức cho nó khá cao để đạt đủ tiêu chuẩn thanh nhã bề ngoài này.

Các bác nhìn cái mái lá kia, cái cột gỗ sồi này, hòn đá lót cột, hòn đá tiểu cảnh, cái cây sậy... tất cả đều có giá vàng ròng đấy ạ, chưa kể chi phí chăm sóc.

Và để cảm thấy mình bé mọn đi khi cúi người chui qua ô cửa nhỏ đó, chúng ta phải trà giá bạc nén đấy ạ!

danngoc
19-12-2009, 15:06
Bạc nén giờ rẻ thôi bác.

Sự thực là để có cái trà thất vẻ ngoài giản dị đó (chẳng qua là cái chuẩn về thẩm mỹ của giai cấp samurai) thì dân Nhật quá sức cần kỳ. Ví dụ cục đá phải đặt sao cho rêu xanh mọc đúng hướng, có tuổi và vân đá đúng nguyên tắc đã được nghệ sĩ gì gì đó thiết lập, hay cái cột gỗ phải nghiêng và có độ tuổi vừa đủ, hay vách đất phải trát đúng phép, hay người thi công phải làm đúng cái lễ gì gì đó... tức là tốn lắm, ngay cả vào thời Mạc phủ cũng đôi khi tốn cả gia sản của 1 dòng họ đấy ạ.

snow-winter88
19-12-2009, 17:46
Sao bác Danngoc am tường về Nhật đến thế? Bác có học ở Nhật mấy năm hả?

Ah các bác ơi cho em hỏi thêm cái này nữa. Ở các platform chỗ xe lửa, nó có bảng hưởng dẫn cho mình biết chuyến xe sắp tới sẽ đi qua những trạm nào hay không? Như ở Melbourne, ga xe lửa nào cũng có một cái ti vi. Trên đó, nó đề đầy đủ các trạm sẽ dừng theo thứ tự. Giờ sắp đi Nhật em nghĩ lại mới thấy cái này hữu ích. Vì em sợ nếu mình không biết xe này sẽ đến những trạm nào, mình có thể bắt nhầm chuyến xe đi ngược hướng với hướng mình muốn!!!

danngoc
19-12-2009, 20:10
Thời kỳ cuối Mạc phủ và thời kỳ thị dân Edo sau này thì thị hiếu lại chuyển sang cầu kỳ diêm dúa lòe loẹt kinh khủng, sơn son thếp vàng, trạm chổ điêu khắc tỉ mỉ, tiêu biểu là khu đền thờ-chùa của họ Tokugawa ở Nikko.

@Tuyết: thực tình thì ngày xưa em không thích Nhật chút nào. Em không biết tiếng Nhật, cũng không học ở Nhật. Nhưng sau chuyến đi Nhật đầu tiên quan niệm của em về văn hóa Nhật thay đổi hẳn, em bắt đầu tìm đọc về Nhật.

Bác đi chơi thật lực vào và up ảnh lên cho em với nhé, to to vào.

kanioboeru
20-12-2009, 20:39
To Kame: Em đi lại bên đây chỉ đi theo thói quen thôi ạ. Chứ khi em đi Sydney chơi, em vẫn lạc đường hoài ấy chứ.

To Danngoc: Em xin hứa khi về sẽ báo cáo lại thật chi tiết ạ =]!!!

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ em rất nhiệt tình. Trước khi đi nếu có thắc mắc gì phát sinh, em sẽ tìm các bác xin thỉnh giáo tiếp.

Lên Takayama thì chắc chắn bác này phải rẽ qua Nagoya miền Trung roài, theo em có thời gian bác nên ghé thăm sizuoka. Rảnh ghé Gifu nữa

minhphred
21-12-2009, 16:09
cho em hỏi thế các bác có gặp khó khăn j trong vụ xin visa ko? bắt buộc phải có thư mời đúng ko ạ? có cần là thằng lắm tiền nó mời ko ạ vì chắc em chả quen được ai lắm tiền :D
vé máy bay sang Nhật thì đi của bọn nào thì rẻ? tầm bao nhiêu ạ?
đút túi ít nhất = ?/day ở Nhật?

chứng minh tài chính thì trong tài khoản phải có số tiền ít nhất bao nhiêu ạ?

kame kazuya
21-12-2009, 17:57
Không cần là thư của thằng lắm tiền mời, kể cả là du học sinh đang học bên Nhật mời cũng được ạ.

Ở Tokyo thì khoảng 150USD/day
Còn ở vùng khác thì tùy vào ăn uống ngủ nghỉ tiết kiệm dư lào. ăn thi mất khoảng hơn 10USD/bữa ( thuộc dạng ngon rồi đấy ạ ).

Vé máy bay sang Nhật thì em chịu rồi :">

Chứng minh tài chính: 4000usd. Càng nhiều càng tốt ^^

ami05
22-12-2009, 18:21
cho e hỏi thủ tục xin visa thư mời với thư bảo lãnh khác nhau thế nao ah? theo kinh nghiệm của mấy bác thì xin visa mình chứng minh được tài chính (giấy đất đứng tên e,tiền gửi ngân hàng tên e lun) mà e dang là sv thì có cần thư bảo lãnh nữa ko hay chỉ thư mời?

Shachou
22-12-2009, 18:33
cho e hỏi thủ tục xin visa thư mời với thư bảo lãnh khác nhau thế nao ah? theo kinh nghiệm của mấy bác thì xin visa mình chứng minh được tài chính (giấy đất đứng tên e,tiền gửi ngân hàng tên e lun) mà e dang là sv thì có cần thư bảo lãnh nữa ko hay chỉ thư mời?

Nếu bạn chứng minh được tài chính của bạn thì không cần thư bảo lãnh đâu, chỉ cần giấy mời là được. Tuy nhiên bạn đang là sinh viên nên cũng có thể có vấn đề đấy. Mình cũng đủ các điều kiện nhưng tốt nhất vẫn xin Nhật 1 mớ giấy tờ, các bác ý làm cũng không mất thời gian lắm mà nhanh chóng.

Tuy nhiên, thực hư thế nào thì tốt nhất cứ mang một đống giấy tờ tùm lum đó đến thẳng Đại sứ quán.

Nó sẽ xem xét hồ sơ, cần thì sẽ có người phỏng vấn bạn chi tiết nếu cần.

Tuy nhiên có những trường hợp nó vẫn không cho bạn đi mà không giải thích lý do đâu.

Chi tiết các loại giấy tờ cần thiết bạn xem thêm ở đường link dưới đây nhé!

http://www.vn.emb-japan.go.jp/html/vconsular_xinvisa.html

Chúc bạn xin giấy tờ thành công...

kame kazuya
30-12-2009, 00:01
Hnay em đi đến nhà cô em. Cô này giàu kinh lắm, đi Mỹ rồi ( mỗi tội không làm công ty mà chỉ ở nhà thôi ) vậy mà xin Visa Nhật vẫn bị từ chối.
Chẳng lẽ đi Nhật còn khó hơn đi Mỹ sao :-?

Ami: bác cứ nộp thôi & chờ vào sự may rủi vậy

casstaway
30-12-2009, 10:52
Mình thấy những người mà ở nhà, không đi làm muốn xin visa thì tốt nhất là mua tour, qua đại lý ... thì cơ hội được cấp cao hơn (sau khi xin được visa thì có thể là đi theo tour hoặc tự đi, nhưng tự đi thì chắc phái trả một khoản phí cho bọn đại lý đấy)... chứ tự xin thì cơ hội từ chối cao hơn.

Có visa đi Mỹ không cò gì đảm bảo là có visa đi Nhật cả.

trankhang
30-12-2009, 15:21
Thưa các bác là xin visa Nhật quả thực là rất nhiều vấn đề không thể lường trước được! Cách duy nhất ngoài việc làm qua Tour là trực tiếp tham khảo hướng dẫn trên web của ĐSQ Nhật và đến ĐSQ người ta xem và hướng dẫn trực tiếp! Có bạn nói khoai hơn Visa Mỹ thì tôi xác nhận khoai thật.

kame kazuya
30-12-2009, 19:05
Bác ở tỉnh nào ah??? Em thấy bảo ở Lãnh sự trong Nam thì dễ làm hơn là ở ĐSQ ngoài HN.

kephieulang
31-12-2009, 09:34
Bác ở tỉnh nào ah??? Em thấy bảo ở Lãnh sự trong Nam thì dễ làm hơn là ở ĐSQ ngoài HN.
Anh lại được bảo ngược lại, thế là hai vợ chồng dắt díu nhau ra Thủ đô xin visa đấy. Ơn Trời, ơn Đảng, ơn Chính phủ, hehe

snow-winter88
02-01-2010, 13:41
Bác nào biết chỗ mua Japan Western Rail Pass ở thành phố Hồ Chí Minh thì chỉ em với??!!!

danngoc
02-01-2010, 18:14
Em vừa xem lại mấy cảnh Shibuya Crossing, crazzzzy lắm các bác ạ. Bác nào sắp sang không nên bỏ qua nhé! À, bác nào là gái thì đừng ăn mặc quá giống dân bản xứ nhé, trên tàu điện nổi tiếng là hay bị sờ mông đấy, các anh giai Nhựt stress nặng lắm

Jeanny_Nguyen
18-01-2010, 22:30
Bác nào biết chỗ mua Japan Western Rail Pass ở thành phố Hồ Chí Minh thì chỉ em với??!!!
================================================== =========
Nếu bạn mua vé máy bay của hãng JL thì đến sheraton số 88 đồng khởi trên lầu 3, còn mua của VN hay các hãng khác thì đến cty JTB - TNT 09A Nam Quốc Cang, gặp Mr. Nhân , giá khoảng 28,300Yen

mihtua
05-02-2010, 20:47
Nhờ các bác tí.
Ăn Tết xong thì em đi Tokyo dự hội thảo trong vòng 6 ngày, cuối tháng 2 thì về. Về thời gian thì cả ngày phải ngồi họp rồi, chỉ còn rảnh mỗi buổi tối. À quên, ngày đầu tiên đến là 6h sáng, chắc gần gần trưa là lượn được rồi ;) Thời gian hơi eo hẹp nên các bác có kinh nghiệm cho em vài cái gợi ý về địa điểm đi với (nhất là buổi tối vì chỉ có lúc đấy là em rỗi). Ngày đầu tiên tương đối rỗi rãi thì em định đi Sensoji temple với cả Meiji Shrine, ngoài ra gần Tokyo có khu di sản thế giới Nikko, nếu đi từ Tokyo thì mất tổng thời gian khoảng bao lâu nhỉ?

Em hỏi thêm là cuối tháng 2 thì có sakura chưa, nếu có rồi thì có thể đi xem ở đâu, check trên mạng thì các lễ hội sakura toàn tầm cuối tháng 3, đầu tháng 4 nên cũng không hi vọng quá nhiều.
Thanks các bác trước (beer)

kephieulang
05-02-2010, 21:31
Nhờ các bác tí.
Ăn Tết xong thì em đi Tokyo dự hội thảo trong vòng 6 ngày, cuối tháng 2 thì về. Về thời gian thì cả ngày phải ngồi họp rồi, chỉ còn rảnh mỗi buổi tối. À quên, ngày đầu tiên đến là 6h sáng, chắc gần gần trưa là lượn được rồi ;) Thời gian hơi eo hẹp nên các bác có kinh nghiệm cho em vài cái gợi ý về địa điểm đi với (nhất là buổi tối vì chỉ có lúc đấy là em rỗi). Ngày đầu tiên tương đối rỗi rãi thì em định đi Sensoji temple với cả Meiji Shrine, ngoài ra gần Tokyo có khu di sản thế giới Nikko, nếu đi từ Tokyo thì mất tổng thời gian khoảng bao lâu nhỉ?

Em hỏi thêm là cuối tháng 2 thì có sakura chưa, nếu có rồi thì có thể đi xem ở đâu, check trên mạng thì các lễ hội sakura toàn tầm cuối tháng 3, đầu tháng 4 nên cũng không hi vọng quá nhiều.
Thanks các bác trước (beer)

Nếu chỉ rảnh buổi tối, chắc bác chỉ lang thang Tokyo chứ đi xa sợ hơi khó.
Vụ lang thang này, chắc chờ em Rùa đi qua chỉ cho bác. Nhà em ko rành khu đó

Vụ đi Nikko, sẽ mất gần 1 ngày đấy ạ. Nếu bác đi ngay ngày đầu tiên thì tối ngày hôm đó mới về, chắc cũng ổn thôi
Mùa tháng 2, Nikko chắc chỉ có đền Toshogu, khu lăng mộ của Togukawa
Tokugawa Ieyasu, Shogun vĩ đại nhất của Nhật. Đây là khu di sản văn hóa thế giới cũng đáng xem
Nếu thích thì đi lên Yumoto Onsen tắm nước nóng , nhưng sợ đi thì ko đủ thời gian

Còn bác muốn ngắm hoa anh đào tầm cuối tháng Hai, có lẽ phải chờ may mắn và phải bay đến Okinawa (điểm cực Nam nhất của Nhật) mới có cơ hội.
Chúc vui

kame kazuya
05-02-2010, 23:49
Tokyo buổi tối thì đến 12h00 là các subway bắt đầu dừng hoạt động rồi bác ạ. Nếu nghỉ làm việc từ 6h00 chiều thì nên ghé qua Yokohama 1 tẹo.
Lang thang buổi tối thì mấy khu Shinjuku, Harajuku, shibuya, Ginza... Đấy là mấy khu nổi tiếng sôi động, mua sắm và ngắm gái :">
nhẹ nhàng hơn là đêm thật khuya, đi lang thang ở Asakusa xem có gặp con ma nào không.
Đi Cả Tokyo tower buổi đêm thì sẽ rất đẹp.
Còn cái j cháu sẽ bổ sung thêm. Cháu ở Tokyo coi nhu là gần 1 tuần mà.
Trời lạnh, cháu thấy tuyệt nhất là ăn lẩu và uống rượu sake.

mihtua
06-02-2010, 00:12
Thanks bác kephieulang và cháu kame :D
Thực ra cũng có đứa ở Tokyo để bắt nó dắt đi rồi nhưng muốn lựa chọn vài điểm để đi vào ngày đầu.Chắc sẽ không đi Nikko nữa, mất ngày mất buổi quá, đi quanh quanh mấy temple với shrine ở Tokyo là được rồi. Tsb bọn Nhật bủn làm lịch lúc nào cũng sát sàn sạt, mấy ngày dự serminar toàn từ sáng đến 6h tối, sau đấy sẽ nghe theo cháu Kamejoko đi mấy khu Shinjuku, shibuya,... để ngắm gái Nhựt :">
Về vụ ăn uống thì chắc là được mời tẹt ga rồi, không phải nghĩ, chỉ lo để bụng mà thưởng thức shashimi với sake thôi :))

Pisa
10-02-2010, 10:10
Tầm tháng 3 mà qua Nhật thì tha hồ mà ngắm hoa anh đào, đẹp tuyệt cú mèo luôn các bác ạ :D. Em xin hầu các bác vài shot ảnh

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1127&pictureid=27727

zai xứ anh đào :D
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1127&pictureid=27728
Cảnh đẹp thế này mà vắng hoe. Phí :D
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=1127&pictureid=27732

danngoc
10-02-2010, 11:06
Mùa hoa Sakura liên quan tới một nét mà người Nhật rất tự hào, từa tựa như cổ tích Công chúa hạt đậu của ngài Andersen. Dân Nhật thường tự hào khoe với nhau là tới mùa xuân là họ bị dị ứng phấn hoa như là một bảo chứng cho khả năng cảm nhận những nét tinh tế của cảnh sắc thiên nhiên. Thực chất là mùa này phấn hoa bay tung tóe nên ai có mũi to nhỏ gì cũng có thể bị dị ứng hết :)

kanioboeru
11-02-2010, 09:03
Hoa anh đào nó nở từ miền Nam xuôi lên bắc theo thời gian đấy ah... Chẳng hạn đảo KyuShu thường nở sớm nhất chắc tháng 3, miền trung với Tokyo có lẽ đầu tháng 4.. Còn Saporo đảo Hokkaido đầu tháng 5 mới có sakura

HaSapa
08-03-2010, 16:00
Các bác cho em hỏi chút với
Những giấy tờ phải chuẩn bị xin visa như:
(4) Giấy chứng nhận đang làm việc

(5) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi

+ Quyết định cử đi công tác của cơ quan cấp

+ Giấy yêu cầu đi công tác

+ Văn bản tương đương

bằng tiếng Anh hay tiếng Nhật hay tiếng Việt ạ ( công ty của em là công ty Việt Nam)

Nếu bác nào đi rồi có cái mẫu viết sẵn (quyết định đi công tác, yêu cầu đi công tác, giấy tờ chứng nhận đang làm việc...) thì cho em xin về em điền tên đỡ phải sáng tác :)

Ngoài ra mấy cái đường link load mẫu tờ khai hay lịch trình làm việc khi em click vào thì chỉ được những chấm đen vô vọng, chắc tại máy em không có font chữ tiếng Nhật. Em có thể đến ĐSQ xin những mẫu này không hay bắt buộc phải làm trên mạng? Em không biết tẹo tiếng Nhật nào, em phải gửi đường link nào cho đối tác bên đó để họ down load thư mời etc...

Em cảm ơn các bác nhiều ạ

mihtua
08-03-2010, 16:12
Đây là các thủ tục để làm visa Nhật mà em được VP JICA gửi (em dùng HCCV nên không cần làm :D), gửi bác xem thử

1. Đơn xin VISA + ảnh (form lấy tại DSQ hoặc Tổng LSQ tại TPHCM).

2. QD cử đi công tác của cơ quan chủ quản.

3. Giấy mời từ văn phòng JICA VN, phải là bản gốc dấu đỏ.

4. Thư nêu lý do nhập cảnh vào Nhật, bản gốc. Cái này JICA Tokyo sẽ làm và gởi qua VN theo đường bưu điện.

5. Giấy bảo lãnh nhân thân, bản gốc. Giống như mục 4, bản này cũng gởi qua đường bưu điện từ Nhật.

6. Itenary hay giấy tờ chứng minh việc đặt chỗ máy bay, không yêu cầu bản gốc.

7. Lịch làm việc/hội thảo, có ghi kèm địa chỉ liên lạc và địa chỉ nơi trú cho từng ngày.

QĐ cử đi công tác thì theo em biết chỉ cần tiếng Vệt (của công ty chủ quản là được, có dấu đỏ).
Form down trên mạng cũng được, để Acrobat Reader auto update mấy font tiếng Nhật là okie.

Nếu bác cần form thư mời từ bên Nhật thì PM em cái email để em gửi cho.

mihtua
08-03-2010, 16:52
Bác vào link này:
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/guideline_v.htm

http://www.vn.emb-japan.go.jp/vn/consulate/help_visa_120110.html

Thường thì bên Nhật gửi sang VN mất khoảng 4,5 ngày nên bác có thể nhờ scan gửi qua email trước, hẹn sứ quán nộp bản gốc sau.
Thủ tục xin visa du lịch cũng đòi hỏi thư mời và lịch trình, không khác gì.

kame kazuya
09-03-2010, 15:20
đi giữa tháng 4 là kịp đấy ạ. Chứng minh tài chính thì chỉ cần cái giấy chứng nhận số tiền trong tài khoản thôi. Mất vài tiếng là xong + cái quyết định cử đi công tác Sếp ký roẹt cái ( or cái giấy xin nghỉ phép or hợp đồng lao động ), thư bảo lãnh.
Thế là nộp và ta lên đường thôi ^^

HaSapa
16-03-2010, 20:28
Vầng, em cũng hỏi thêm giống bác vntuyen ạ. Bác nào biết trả nhời giúp em với.
Tuần sau nếu xin được visa thì em cũng sẽ đi khoảng 2 tuần, em kiếm ở mấy hiệu sách cũ mới ở HN thì đều không có Lonely Planet Japan. Bác nào có cho em mượn hoặc để lại cho em với em cảm ơn nhiều (nếu không thì em lại ôm cái quyển em mua được 5 năm rồi, chắc out of date lắm đi vậy, méo mó có hơn không)
Em hỏi thêm quả thời tiết nữa, tầm này mang quần áo ấm bằng nào đi nhờ.
Cảm ơn các bác nhiều

mihtua
16-03-2010, 20:40
Điện ở Nhật là 110V, chạc 2 chân dẹt. Bác nhớ mang đầu chuyển sang 2 chân dẹt là được còn sạc máy tính, máy ảnh, điện thoại đa phần bây giờ đều từ dải 100-240V (có ghi trên sạc), mỗi tội là sạc lâu thôi.

LP thì em ko có bản in, chỉ có file LP Japan và LP Tokyo, mà cũng chả dùng đến, vào trang www.japan-guide.com là có khá nhiều thông tin cần thiết rồi. Thời tiết thì bác lên mấy trang weather forecast xem trước khi đi, tầm này chắc 10-15 độ C, chắc cũng chỉ cần mặc áo 2 lớp là đủ vì em thấy 0 độ C ở Nhật cũng ko khó chịu bằng 6,7 độ C ở VN.

HaSapa
17-03-2010, 19:26
Đây có phải chị Hà vài tháng trước vác hộ cân thịt chó vào Sài Gòn cho vợ chồng anh Mỳ không nhỉ? Nếu đúng thì...qua Tokyo em cho mượn LP (thật).(beer)

Ối, nó đây là nó đấy :D
Em đang ở Nhật rồi à, cho mượn thật nhá, nhá, buông luôn quyển 2003 ở nhà khỏi vác cho cồng kềnh nhể ;)
Cám ơn em trước nha, em pi em cho chị cái contacts của em với để chị lợi dụng nhá.
Tháng 5 về chị lại vào trong đó, ''tổ chức'' của anh Mỳ có liên hoan thịt chó nữa hông nhể (beer)

Nếp
17-03-2010, 20:22
Bạn nào còn cần mẫu thư mời, lịch trình để email mình gửi mẫu cho. Bên Nhật cần điền 2 mẫu này + giấy chứng nhận cư trú của người mời rồi gửi về cho mình. Mình tự chứng minh tài chính thì không cần giấy bảo lãnh. Hướng dẫn mà lãnh sự TPHCM phát thì ghi là thư mời + lịch trình phải bằng tiếng Nhật hoặc tiếng Anh nhưng cô nhân viên thì bảo là phải bằng tiếng Nhật. Mình có bản scan mẫu bằng tiếng Nhật luôn, cần mình email cho. Ngoài ra cũng có thể download từ trang web bạn nào để ở trên

Mình không chắc xin được visa nên không dám mua vé 378usd của VNair trước. Cuối cùng chuẩn bị hồ sơ hết rồi mà phải bỏ

Kilotu
18-03-2010, 08:27
Các bác đi Nhật nhớ chú ý đến cái dự báo thời gian hoa anh đào nở cho năm 2010 để lên chương trình cho phù hợp:

Nguồn: http://www.japan-guide.com/e/e2011.html

lựu đạn chì
21-03-2010, 12:12
Đọc một lèo suốt tối, đầu ong ong, chưa biết phải bắt đầu từ đâu!
Trước giờ mình chỉ lang thang những nước Lào, Thái….cho đến Nepal, India, Tibet, toàn những nước thuộc dạng…nghèo. Nên với những gì thuộc dạng hiện đại như những gì mình đọc được trong đây về nước Nhật nó không thể vào được trong đầu là sao ấy nhỉ? Hik, cảm giác cần phải có một tác phong chính xác khi lang thang ở đất nước này, nhưng thể nào mình cũng sẽ lạc đường, đóng tiền ngu….cho mà xem.
Visa Nhật thì có rồi, xin cho kịp mùa Hoa anh đào nở, mà giờ mới tìm hiểu cho chuyến đi, muốn hỏi mà chưa biết hỏi bắt đầu từ đâu. Nội để hiểu được những dặn dò góp ý trong bài này chắc mình cũng đuối. Cám ơn các bạn đã chia sẽ thông tin.

Có bạn nào kế hoạch đi Nhật tháng 4 này không vậy?
Có ai có kinh nghiệm đi tàu từ Nhật về Trung quốc không, chia sẽ kinh nghiệm cho mình với!?

Có ai bày mình cách đi lại để không bị lạc đường không?
Kế hoạch đi này ngoài dự kiến nên mức độ tìm hiểu thông tin bị giới hạn quá.

kame kazuya
23-03-2010, 00:00
bác cứ hỏi nhân viên Station bằng tiếng Anh ạ. Kiếm ngay cái bản đồ bằng tiếng Anh & chú ý theo bảng chỉ dẫn ở Station, rất dễ hiểu ạ. vì đa số bảng chỉ dẫn đều bằng tiếng Anh ạ
còn không bị lạc đg thì hơi khó vì ở HN từ bé mà cháu còn lạc như điên bác ạ. Lạc 1 tí cũng thú vị lắm.
Đặc biệ là dù lạc mà vẫn đến đc nơi cần đến ^^, thế mới hay chứ ạ

Kilotu
23-03-2010, 10:08
Có ai bày mình cách đi lại để không bị lạc đường không?
Kế hoạch đi này ngoài dự kiến nên mức độ tìm hiểu thông tin bị giới hạn quá.

Các bác vẫn còn ngồi đó mà tính toán, tiệc rượu dưới hoa anh đào đã bắt đầu ở một số vùng rồi. Trước cửa nhà em (phía Yokohama), một cây to như cổ thụ, nở bung rực rỡ, chim chóc đến véo von hút mật, ị đầy đường=)). Vài cây nở sớm trong công viên Shinjuku rồi. Nhanh lên kẻo muộn(c)

Kilotu
23-03-2010, 10:55
:LL trong khoảng 1 đến 2 tuần nữa là thời điểm nở rộ ở Tokyo. Nếu tháng 4 chị mới sang thì chắc vẫn còn nhiều, nhưng không rực rỡ. Vậy nên nhớ lên lịch đi dịch lên phía Bắc nhé, Sendai prefecture chẳng hạn (đến tận cuối tháng 4 vẫn ok). Đi lại thuận tiện mà.

Shachou
23-03-2010, 15:01
Em vừa được bạn bên Nhật báo là hoa sẽ nở rộ vào tuần sau ( Tức là từ ngày 27/03 và 28/03).

Năm nay hoa anh đào nở rộ sớm hơn mọi năm.

Bác nào đi vào sau thời điểm này sẽ thấy hoa nở rộ hết hoặc có những chỗ rụng tơi tả hết rồi.

Năm nay em lại lỡ hẹn với mùa hoa anh đào bên Nhật rồi vì không sắp xếp được thời gian, tiếc quá đi mất.

Các bác đi Nhật chơi cứ an tâm, người Nhật rất thân thiện, các bác cứ hỏi đường nhân viên nhà tàu, họ sẽ chỉ đường chu đáo. Ngoài ra, chịu khó xem bản đồ một chút nữa là đi được ngay.

@ Ngoài ra, có bác Kilotu đang cắm chốt ở bên đó, lưu số điện thoại của bác ý vào, có gì cần trợ giúp thì gọi bác ý.

Không biết khi nào em mới sắp xếp được 1,2 tuần để quay lại Nhật. Nhớ nó quá! :(

HaSapa
23-03-2010, 22:06
Em ngồi nhà mà sốt hết cả ruột, bụng bảo dạ x biết cái thứ hoa đỏng đảnh đấy nó có đợi mình sang không hay nở x nó trước hết.
Ở Sa Pa cũng trồng nhiều Anh Đào lắm nhưng mà em làm việc trên đó cả chục năm chưa 1 lần em được chứng kiến nó nở rộ, có khi ở đấy cả tuần không sao, vửa về đến Hn thì có tin hoa nở rộn ràng, thế mới điên.
Lần này lịch đi của em là 27/3 giờ lại đẩy lùi lại :( . Lo cực í

lựu đạn chì
23-03-2010, 22:13
Các bác vẫn còn ngồi đó mà tính toán, tiệc rượu dưới hoa anh đào đã bắt đầu ở một số vùng rồi. Trước cửa nhà em (phía Yokohama), một cây to như cổ thụ, nở bung rực rỡ, chim chóc đến véo von hút mật, ị đầy đường=)). Vài cây nở sớm trong công viên Shinjuku rồi. Nhanh lên kẻo muộn(c)

Hihi....đang mơ màng với cây cổ thụ nở bung rực rỡ, chim chóc véo von rồi hút mật nữa chứ thì bị nguyên một ... ngay mặt, tỉnh luôn.
Rồi, vé book ngày 2/4 chắc là vẫn còn kịp chứ hả!?
Kế hoạch thì vẫn phải ...tính tiếp. Kilotu có thể kể thêm một vài cảnh hấp dẫn nữa không? (Ví dụ như ngắm hải cảng ở Yokohama thì nên ngắm vào giờ nào trong ngày, ngày nào trong tuần..., hoặc thưởng thức Yokohama như thế nào?)
Ah, có sách hay truyện nào hay về con người, văn hóa, lịch sử...của Nhật thì chỉ giúp lựu đạn chì luôn nhe.

Kilotu
24-03-2010, 08:23
Các bác chuẩn bị đi thì kiểu gì cũng ngâm cứu sách báo, L/P rồi, những chỗ nổi tiếng thì đều đã biết. Em chỉ nghĩ là các bác dành ít thời gian ở các thành phố lớn thôi, nhà cửa tàu điện...thì đâu chẳng như nhau, về mức độ hoành tráng chì chắc Tokyo còn thua nhiều thành phố khác xung quanh ấy chứ nhỉ? Nên dành thời gian cho các vùng khác (tùy thời gian các bác có là bao nhiêu). Hôm rồi đi lên Takayama thấy đẹp mê mẩn, khác hẳn cái thành phố mệt nỏi này.

Ở Yokomama, highlight thì có cái khu vườn Nhật Sankeien (em thấy bảo ngắm hoa anh đào đây cũng đẹp), khu vui chơi Cosmo World (vào đó lên cái xích đu cao 105m, trước khi lên mình còn trêu cô bạn đi cùng, lên đến đỉnh mình ...toát *** cả mồ hôi tay chân, cao vA.i~, 700 Yen), rồi qua China Town (nó không to như mình nghĩ về khu phố Tàu to nhất Nhật Bản đâu), bảo tàng hải dương học...
Em mới đi có thế, nếu bác dầm tiền thì làm tour helicoper (12000 Ye cho 10 phút thì phải, tha hồ xem toàn view) khu cảng.

P/s: Nếu sang muộn thì nên làm lịch trình đi dịch lên phía Bắc, hoa nở muộn hơn

Ảnh Shirakawa đây (gần Takayama), giống như một Sapa của Nhật Bản vậy

Toàn cảnh thì thế này

http://lh6.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nTmEq8LwI/AAAAAAAAOPo/wkWEPYPL7to/s640/IMG_0686.JPG

http://lh5.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nTjtWVtkI/AAAAAAAAOPY/9i3AYD1qFfY/s640/IMG_0682.JPG

Tiểu tiết thì như vầy

http://lh6.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nUaHQ0VeI/AAAAAAAAOUE/oLHufMG5GEI/s640/CIMG2244.JPG

http://lh3.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nUcOKloGI/AAAAAAAAOUU/66vW6v8JWHE/s640/CIMG2250.JPG

danngoc
24-03-2010, 08:57
Mấy ngôi nhà này đẹp lắm, mái cao đến 40 m lợp bằng rạ (như trong phim Công chúa Mononoke) rất đặc trưng của vùng này

lựu đạn chì
24-03-2010, 10:07
oh, cảnh đẹp quá.
Tks Kilotu! lựu đạn chì cũng rất mong muốn có thể hiểu được chiều sâu của con người Nhật, vì Văn hóa cũng xuất phát từ chính con người và tác động chung quanh, nhất và về địa lý nữa. Lần này đi, không có tham vọng về số lượng(sợ bị bội thực Văn hóa, hehe....), mà rất có tham vọng về chất lượng, nên rất thích nghe về những trãi nghiệm của những người đi trước. sẽ cố gắng chơi được trò chơi Kilotu chỉ dẫn, và có thể làm quả helicoper nếu còn điều kiện, hihi......
Trước giờ lang thang, ít lên lịch trình chính xác lắm, chủ yếu là đi theo cảm xúc của mình là chính, đến nơi đó nếu hay quá, đẹp quá thì ở lại nhiều, và khi nào hết tiền thì...về, cũng không có chính xác thời gian về. Với Nhật thì càng không, kế hoạch thì 1 tháng, mà tiêu hết tiền trong vòng 1 tuần thì lại xách gói về.

lựu đạn chì
24-03-2010, 10:17
Mấy ngôi nhà này đẹp lắm, mái cao đến 40 m lợp bằng rạ (như trong phim Công chúa Mononoke) rất đặc trưng

Dangoc có tư liệu nào hay về kiến trúc, văn hóa của Nhật không, như truyện, sách báo hay phim ảnh? hay kể thêm về nơi nào, hay kiến trúc ấn tượng với Dangoc khi ở Nhật được không. Tks nhiều!

@ Kame ơi! : tâm hồn ăn uống của kame đâu rồi giúp lựu đạn chì ít thông tin bổ ích về ăn uống đi ví như ăn gì, ở đâu...?

danngoc
24-03-2010, 10:37
Dạ, em kể trong topic của em rồi đó bác:

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1892

hè hè bác xóa hộ em dòng thông tin về cá nhân ở trên hé :)

lựu đạn chì
24-03-2010, 10:59
Dạ, em kể trong topic của em rồi đó bác:

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1892

hè hè bác xóa hộ em dòng thông tin về cá nhân ở trên hé :)

Xem rồi, dangoc đi nhiều quá, chạy theo không kịp, mà cũgn không có khả năng chạy lại như vậy nữa. Hay danngoc túm lại dùm chút xíu được không, những đặc trưng riêng thôi, ngoài những kiến trúc đồ sộ mà sách báo đã nói, có thêm chọn lựa về những ngôi nhà dân của từng vùng không?

Kilotu
24-03-2010, 12:24
Em ngồi nhà mà sốt hết cả ruột, bụng bảo dạ x biết cái thứ hoa đỏng đảnh đấy nó có đợi mình sang không hay nở x nó trước hết.
Ở Sa Pa cũng trồng nhiều Anh Đào lắm nhưng mà em làm việc trên đó cả chục năm chưa 1 lần em được chứng kiến nó nở rộ, có khi ở đấy cả tuần không sao, vửa về đến Hn thì có tin hoa nở rộn ràng, thế mới điên.
Lần này lịch đi của em là 27/3 giờ lại đẩy lùi lại :( . Lo cực í

Không lo đâu ạ
Cuối tháng 3 là thời điểm nở ở Tokyo, nếu sang muộn hơn thì nhảy tàu lên các tính phía trên vẫn thoải mái mà. Ở Sendai khoảng giữa tháng 4, ở Aomori thì cuối tháng 4, đầu tháng 5 mới là thời điểm đẹp nhất (Nếu chịu khó bỏ tiền ra đi Shinkansen thì quãng đường 727km đến Aomori cũng chỉ mất khoảng 4 tiếng thôi)

*Aomori (ảnh mạng): http://www.flickr.com/photos/yhshangkuan/2192361788/

@Luu-dan-chi: Đi chơi ở Nhật, nếu không tính toán trước, đi theo kiểu thích đâu đi đó, tiện đâu ngủ đó hoặc muốn gì chơi đó thì...nhanh cháy túi hơn bạn tưởng đấy. Ngoại trừ trường hợp bạn...không phải bận tâm đến tiền nong lắm.:shrug:

danngoc
24-03-2010, 12:33
Về nhà dân thì em không đi được nhiều, có mấy kiểu khá đặc trưng như nhà thị dân, nhà của lái buôn, nhà nông dân vùng núi, nhà nông dân vùng đồng bằng, nhà samurai, cung điện của daimyo v.v. Nếu bác muốn tìm hiểu về nhà ở dân gian thì ở Kyoto có một công viên (hình như ở Ninjo-jo, cũng có thể không chính xác) có một khu dựng lại các mẫu nhà dân gian. Ở Edo gần Tokyo cũng có một khu công viên như vậy nhưng quy mô hơn.

Nhìn chung nhà dân truyền thống ở Nhật tường trát đất khung tre (sẽ là mẫu cho dạng tường trát thạch cao chống cháy của các lâu đài), hệ khung gỗ chịu lực, các cây gỗ để nguyên hình dạng uống éo chứ không chọn cây thẳng tắp và bào tròn đều như ở đình chùa. Mái độ dốc lớn để trôi tuyết đọng cho nhanh, mái cao và có các thanh giằng gỗ nẹp dọc nằm trên phần tấm lợp bằng rơm rạ hay vỏ cây (để chống gió tốc, đôi khi họ còn đặt thêm các tảng đá lớn trên mái cho việc này). Chính hệ mái này làm ý tưởng cho các đền thờ Shinto.

Trình em còi, không dám viết thêm nữa. Sách về món này thì nhiều, cũng không dám đọc nhiều.

danngoc
24-03-2010, 12:58
Làm cách nào để tiết kiệm ở Nhật:

http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=339627

Bác nào muốn ngủ trong capsule:
http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=578431

Em đã ngủ trong 1 nhà trọ rộng bằng đúng cái giường ngủ cá nhân và cao chưa bằng tầm tay với của mình

Nước Nhật xưa:
http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=738798

Kilotu
24-03-2010, 13:03
Nhà mái dạ bác dangoc nói là nhà gassho, có mái dốc 60%, có ở vùng tuyết rơi nhiều như Gifu. Mùa đông, tuyết không đọng được trên mái nhà nên không sợ bị sụp.

Có vài cái về loại nhà này (cũng không dám bình luận gì thêm):

http://lh3.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nTFPAtWoI/AAAAAAAAOMM/5bGFz5k-_T4/s640/IMG_0633.JPG

http://lh5.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nTUIrf2eI/AAAAAAAAON0/LBi7-UXg3fg/s640/IMG_0659.JPG

Giữa nhà có cái bếp, dùng pha trà hoặc nấu nướng

http://lh5.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nUL5_INWI/AAAAAAAAOS8/_rWsRKARmBI/s640/CIMG2220.JPG

Cũng là chỗ ăn uống

http://lh5.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S5nUHoXJp3I/AAAAAAAAOSk/JB1tvZykYts/s640/CIMG2211.JPG

Nếu luu dan muốn ở phòng truyền thống của nhật (tatami - nghĩa là phòng ngủ trên chiếu) thì tìm chỗ ở tại các ryokan (phòng trọ kiểu Nhật), thường có kèm phòng tắm nước nóng (onsen hoặc sento), giá bao gồm cả ăn sáng và ăn tối trung bình khoảng 2000k vnd. Đến Nhật thì nên thử ở ryokan ít nhất một lần, một trải nghiệm thú vị đấy

danngoc
24-03-2010, 13:11
Ngắm Sakura nè:

http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=338144
Nói thật lòng là khi nào nghĩ đến em lại thấy xúc động

Lại nước Nhật thập kỷ 60
http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=209444

danngoc
24-03-2010, 13:37
Hokkaido tuyệt vời:

http://www.skyscrapercity.com/showthread.php?t=363020

Gassho là dấu hiệu hai bàn tay chắp lại, chụm đầu ngón tay vào nhau
http://www.aetw.org/jsp_gassho.htm

Cũng là kiểu nhà dân gian (trong trang này còn có file avi mấy bài hát dân gian):
http://www.gokayama.jp/english/heritege/stylearchitecture.html

kame kazuya
24-03-2010, 16:33
Bác Lựu đạn chì ơi, nếu bác đủ sức thì hãy kiểm tra xem nhà hàng nào rẻ nhất thì ăn. Còn nếu về ngon thì món nào cũng tuyệt hảo.
Cháu mới thu thập được cửa hàng bánh ngọt ngon tuyệt cú mèo ở ga Shinjuku, bánh ngọt Takano, cửa Gigashiguchi (cửa Gigashi )
Thường thì hay gặp cửa hàng ăn bình dân các món Nhật như Yoshinoya (hình như tên là vậy).
Udon nóng lạnh ( ăn mùi vị gì cũng đc trừ cari, hơi khó ăn 1 tẹo đấy ạ)
Ở Shinjuku cũng có nhiều hàng ăn lắm *ực ực*. Vẫn như mọi khi, cháu gợi ý là nên ăn Hodai và ăn càng nhiều càng tốt. hehe, cho bõ cái công sang tận Nhật đi ( tức là ăn thỏa thích trong vòng 2 tiếng or 1,5 tiếng í ạ, từ thịt nướng đến lẩu,... đều có Hodai hết )

À, nếu bác ăn đc kiểu ngậy ngậy, không sợ béo thì cũng nên thử Ramen, cũng là 1 loại nút đồ.
Sashimi, Sushi

Bác có thích thử cơm hộp (Ô bentô) thì mua ở ngay trong Station cũng đc, ăn cũng không đến nỗi nào đâu ạ.

Đi Nhật không lo bị đói, chỉ lo không có đủ tiền để ăn *ực ực* ^^

Nói là đói

Thêm 1 chút nữa là ngủ ở Capsule cũng không rẻ lắm so với ngủ ở Hostel đâu ạ, nhưng cũng là 1 trải nghiệm đáng giá mà cháu chưa đc trải qua. Nếu bác muốn biết thực hư capsule như thế nào thì hãy xem Clip Read my mind của nhóm The Killers :">

Nhớ quá đi mất huhu....
Sao chưa ai gửi thư mời sang Nhật chơi thế nàyyyyyyyyyy

danngoc
24-03-2010, 16:49
Cuối giờ chiều mà cô mình chơi ác thế này :(

lựu đạn chì
24-03-2010, 21:50
Nhìn chung nhà dân truyền thống ở Nhật tường trát đất khung tre (sẽ là mẫu cho dạng tường trát thạch cao chống cháy của các lâu đài), hệ khung gỗ chịu lực, các cây gỗ để nguyên hình dạng uống éo chứ không chọn cây thẳng tắp và bào tròn đều như ở đình chùa. Mái độ dốc lớn để trôi tuyết đọng cho nhanh, mái cao và có các thanh giằng gỗ nẹp dọc nằm trên phần tấm lợp bằng rơm rạ hay vỏ cây (để chống gió tốc, đôi khi họ còn đặt thêm các tảng đá lớn trên mái cho việc này). Chính hệ mái này làm ý tưởng cho các đền thờ Shinto.

Tks danngoc! hình thức tường trát đất khung tre ở Việt Nam mình thì còn trộn rơm và nếu lấy được loại đất của tổ mối đùn lên vẫn là loại tốt nhất, đất chắc và mịn phải không (cái này luudanchi có phụ gánh đất, trát tường nên biết). Nhưng nó sẽ khác một ít so với các quốc gia khác nhỉ. Như danngoc nói thì kết cấu nhà của Nhật sử dụng cây gỗ để nguyên hình dạng uốn éo ah!? hay nhỉ! Luudanchi đã được thấy bức tường đất kiểu này dày cả mét, ở bên Tây tạng, cũng sử dụng đất và cỏ, nhưng cái khác là cỏ lấy trên độ cao 4000m khí hậu lạnh nên khô và cứng, nên họ không trộn với đất mà xếp theo 1 quy tắc riêng. Với loại tường này cái mà luudanchi thích nhất là nó cho mình nghe được cái âm thanh bên trong, của một thế giới song song mà mình không nắm bắt được.

@Luu-dan-chi: Đi chơi ở Nhật, nếu không tính toán trước, đi theo kiểu thích đâu đi đó, tiện đâu ngủ đó hoặc muốn gì chơi đó thì...nhanh cháy túi hơn bạn tưởng đấy. Ngoại trừ trường hợp bạn...không phải bận tâm đến tiền nong lắm.:shrug:

Ok! luudanchi sẽ lên lịch chính xác hơn, hehe.......tks Kilotu.
(tiền quyết định nhiều thứ quá, chắc phải bận tâm thôi!)

@kame : hihi....cứ đọc đến từ "ực ực" là buồn cười, có cần luudanchi ăn dùm không? hay để dành lần sau qua ăn!? tks kame nhe!

Nếu luu dan muốn ở phòng truyền thống của nhật (tatami - nghĩa là phòng ngủ trên chiếu) thì tìm chỗ ở tại các ryokan (phòng trọ kiểu Nhật), thường có kèm phòng tắm nước nóng (onsen hoặc sento), giá bao gồm cả ăn sáng và ăn tối trung bình khoảng 2000k vnd. Đến Nhật thì nên thử ở ryokan ít nhất một lần, một trải nghiệm thú vị đấy

Hihi....hay quá, nhưng 2000 rồi thêm chữ "k" nữa có nghĩa là 2.000.000vnd ah? còn ăn trưa thì không có!?
Ở Yokohama àh? nói thêm ít thông tin được không? Tìm nó ở đâu? trong 10 ngày đầu luudanchi sẽ phải qua 3 nơi: Tokyo, Shizuoka, Nagoya. Mà nghe Kilotu kể thì Yokohama hấp dẫn nhỉ!?

kame kazuya
24-03-2010, 23:18
yokohama cực hấp dẫn. bến cảng thanb bình đẹp đẽ lắm bác ạ.

lựu đạn chì
25-03-2010, 00:15
Hi, vậy sẵn dịp, kame chỉ cho luudanchi cách đi lại, ăn ở ở Yokohama được không?

Kilotu
25-03-2010, 08:13
@Lựu đạn:

Chắc hẳn trong tay bạn đã có quyển LP, trong đó đều có các địa chỉ của ryokan của mỗi địa danh rồi.

Chỉ có điều, nên tìm hiểu trước một số thông tin về phong tục, tập quán của người Nhật trong việc ở ryokan, để tránh những tình huống khó sử (ví dụ như việc sử dụng ofuro (bể tắm chung), cách sử dụng Yukata (mặc từ trái sang phải, chiều ngược lại chỉ dành cho người chết)...) bạn tham khảo ở đây nhé:
http://www.ryokan.or.jp/index_en.html
Mình cũng không biết hết nên bạn phải tự tìm hiểu thôi. Giá phòng trong link trên cao hơn, nhưng đó là ở khách sạn và một số chỗ cao cấp, ở ryokan theo LP cũng ổn rồi. (2 triệu VND bạn ạ, giá basic nhưng bao gồm ăn sáng và tối. Bạn có thể yêu cầu họ không chuẩn bị đồ ăn mà tự đi ăn ngoài, giá có giảm đôi chút nhưng...tội gì, thêm một chút tiền (1.5-2.000 yen) nhưng tăng bao nhiêu phần thú vị, nhỉ? Cái thú của ryokan có onsen là ở chỗ: bạn tắm nước nóng xong mặc nguyên yukata đến phòng ăn, uống tây tây lại vào tắm tiếp, tỉnh cả người(beer))

Mình chưa lên Hokaido, nhưng xem ảnh trong link bác dangoc gửi mê quá, có lẽ thời điểm bạn sang đây, cực bắc của Hokaido vẫn có thể xem băng trôi đấy nhỉ?

danngoc
25-03-2010, 08:55
Bữa em tới Utoro nè bác:

http://i8.photobucket.com/albums/a8/lythedan/Nhat%203-2008/Shari-Utoro%2029-3/IMG_3339_resize.jpg

http://i8.photobucket.com/albums/a8/lythedan/Nhat%203-2008/Shari-Utoro%2029-3/IMG_3347_resize.jpg

http://i8.photobucket.com/albums/a8/lythedan/Nhat%203-2008/Shari-Utoro%2029-3/IMG_3349_resize.jpg

mihtua
25-03-2010, 15:07
Dịp cuối tuần này có Tokyo Drift bên khu Odaiba, giá vé từ 6000Y - 7500Y, ngoài ra thấy bảo đứng trên ga Funenokagakukan xem free được.
Bạn nào đang ở Tokyo thì nên đi xem bọn Nhật nó đốt lốp thế nào :D Ku Kilotu ăn mì tôm thêm vài bữa nữa để đi xem đi

http://www.d1gp.co.jp/press/press2010/20100308d1_tokyodrift.pdf

kephieulang
25-03-2010, 16:49
Thêm 1 chút nữa là ngủ ở Capsule cũng không rẻ lắm so với ngủ ở Hostel đâu ạ, nhưng cũng là 1 trải nghiệm đáng giá mà cháu chưa đc trải qua. Nếu bác muốn biết thực hư capsule như thế nào thì hãy xem Clip Read my mind của nhóm The Killers :">

Nhớ quá đi mất huhu....
Sao chưa ai gửi thư mời sang Nhật chơi thế nàyyyyyyyyyy

Ngủ capsule là một trải nghiệm thú vị đến nỗi, sau khi ở đó, mình thề ko bao giờ ở Capsule nữa.:Dam
Chắc là tại mình sướng quen rồi, khổ không chịu được, :LL
Mình đã từng lưu lại ở Asakusa Capsule, Tokyo và thật bất ngờ:
+ Capsule này ko có biển tiếng Anh, chắc chỉ dành cho người Nhật(BB)
+ Nhân viên không biết nói tiếng Anh, kể cả mình đã đặt phòng qua mạng từ trước, họ cũng ko có thông tin gì
+ bạn ko trả tiền trực tiếp mà mua coupon ở máy (chiêu này chắc để giảm thu ngân tránh nhân viên có sai phạm)
+ Khu nam và nữ riêng nên nếu đi cùng vợ, bạn sẽ phải ngủ riêng
+ Style kiểu Nhật: từ phòng ăn, phòng tắm, toalet.. nhưng phòng ăn thì sặc mùi thuốc lá, phòng tắm công cộng (thích mỗi cái này:L) toalet xổm..
+ capsule này rất cũ và thực sự không comfort khi ngủ vì quá chật
+ giá không rẻ bao nhiêu (2500 Yen/ đêm) so với các hostel như K-house (2700 Yen/đêm) mà tiện nghi lại ko bằng

Thất vọng hoàn toàn ngoài việc tự AQ là mình đã có một trải nghiệm thu vị

Về việc chỗ ở tại Tokyo, Hiroshima, Kyoto, Nagano, Fujisan-Kawaguchiko thì mình cứ recommend là K-house nhé(beer)

lựu đạn chì
25-03-2010, 17:58
@Lựu đạn:

... Cái thú của ryokan có onsen là ở chỗ: bạn tắm nước nóng xong mặc nguyên yukata đến phòng ăn, uống tây tây lại vào tắm tiếp, tỉnh cả người(beer))

Mình chưa lên Hokaido, nhưng xem ảnh trong link bác dangoc gửi mê quá, có lẽ thời điểm bạn sang đây, cực bắc của Hokaido vẫn có thể xem băng trôi đấy nhỉ?

hehehe.....ryokan hấp dẫn quá, chắc phải cắn răng thôi.
Còn hokkaido thì sao Kilotu, quyết đi luôn ko? hehe......

kame kazuya
25-03-2010, 18:07
Không nên bỏ qua Hokkaido nếu bác có nhiều thời gian bác ạ.
Cháu mê mẩn HOkkaido mà không ở lại đó lâu hơn. Trời trong xanh, biển xanh xanh, đường quanh co, núi cao cao, sóng rì rào, cây xì xào, quạ bay ào ào, .... >"<

Còn về hostel thì cháu giống bác Kephieulang, K House khá là ổn ^^, hòa mình với bạn bè Quốc tế, nói chuyện say sưa, ăn uống lè phè, đàn hát...

thik_di_choi
25-03-2010, 18:09
Không nên bỏ qua Hokkaido nếu bác có nhiều thời gian bác ạ.
Cháu mê mẩn HOkkaido mà không ở lại đó lâu hơn. Trời trong xanh, biển xanh xanh, đường quanh co, núi cao cao, sóng rì rào, cây xì xào, quạ bay ào ào, .... >"<

Chuẩn. ĐI Nhựt bổn mà ko qua Hokkaido thì đi làm ó gì. Loanh quanh mấy cái TP kia thì giống nhau y hệt. Ngó Kyoto 1 ngày là đẹp

Kilotu
25-03-2010, 19:42
Vậy tháng mấy là đẹp nhất để lên Hokaido nhỉ?
(Vừa type vừa sờ lại ví, thấy không dám mạnh mồm. Vé bay skymark khoảng 1.3man một chiều (trừ đợt golden week), riêng đi đến Sapporo (2w) đã mất 3man rồi, đi lên đi xuống, ăn uống linh tinh trong 5-7 ngày cũng khoảng 5-7man. Hic, lạnh gáy.)

lựu đạn chì
25-03-2010, 20:24
Hì hì............đi luôn nhỉ!?

danngoc
25-03-2010, 20:43
Hồi đó em đi 14 ngày hết 40 triệu VND. Cơ bản nhờ vé JR trọn gói 14 ngày nên tiết kiệm rất nhiều

lựu đạn chì
25-03-2010, 21:12
@danngoc đi 14 ngày hết 40tr cho 2 người hay 1 người vậy?
Sách chuyên ngành thì tìm ở đâu vậy danngoc?

danngoc
25-03-2010, 21:20
1 người cụ ạ. Sách thì đắt lòi, em không dám mua, bác cứ đi thể nào cũng thấy. Bác muốn mua sách thì qua SIng mà mua cho tiện.

Kilotu
26-03-2010, 08:02
Hồi đó em đi 14 ngày hết 40 triệu VND. Cơ bản nhờ vé JR trọn gói 14 ngày nên tiết kiệm rất nhiều

Thì em tính 7 ngày hết 10man (khoảng 20 triệu), bác đi 14 ngày mất 20 man (40 triệu) mà.

Em không biết bác mua được JR Pass loại nào, nhưng em thấy JReast Pass thì chỉ được đến Aomori là cùng, còn muốn lên trên lại phải mua Pass của JR Hokaido. JReast Pass hiện nay là 20.000 Yen cho 5 ngày, từ Aomori nếu bắt tàu hoặc bus lên Saporo lại mất thêm 15 đến 20,000 Yên nữa (2w), tổng cộng đắt ngang/hơn đi budget airlines (13,000/chiều)

Còn 18 sheikippu (ko biết có đúng không) thì khoảng 11.000 Yen đi unlimitted cho 5 ngày nhưng lại không dùng cho Shinkanse, dùng local train, đi đến mùa anh đào sang năm vẫn chưa đến được Hokaido:LL

Kilotu
26-03-2010, 08:07
Dịp cuối tuần này có Tokyo Drift bên khu Odaiba, giá vé từ 6000Y - 7500Y, ngoài ra thấy bảo đứng trên ga Funenokagakukan xem free được.
Bạn nào đang ở Tokyo thì nên đi xem bọn Nhật nó đốt lốp thế nào :D Ku Kilotu ăn mì tôm thêm vài bữa nữa để đi xem đi

http://www.d1gp.co.jp/press/press2010/20100308d1_tokyodrift.pdf

Đang mùa anh đào, được ngày thứ 7 nắng đẹp lại đi xem bọn ...trẻ danh drift?

danngoc
26-03-2010, 10:51
Em mua cái 18 sheikippu này đấy. Đi ngày nào tính ngày ấy. Tiện lắm. Local train thì em thu xếp đi chuyến đêm, không mất tiền nhà trọ mà lại vẫn tiết kiệm thời gian.

Kilotu
26-03-2010, 11:20
Em mua cái 18 sheikippu này đấy. Đi ngày nào tính ngày ấy. Tiện lắm. Local train thì em thu xếp đi chuyến đêm, không mất tiền nhà trọ mà lại vẫn tiết kiệm thời gian.

Vấn đề là loại 18 kippu này chỉ bán mùa off-peak, mà em chỉ được nghỉ vào peak season. Chán chuyện

Urasa, lạnh lẽo quá
http://lh6.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S4z9CA3Ri0I/AAAAAAAAOB4/DoN4YIxOlaU/s640/IMG_0498.JPG

kephieulang
26-03-2010, 17:42
Vậy tháng mấy là đẹp nhất để lên Hokaido nhỉ?
(Vừa type vừa sờ lại ví, thấy không dám mạnh mồm. Vé bay skymark khoảng 1.3man một chiều (trừ đợt golden week), riêng đi đến Sapporo (2w) đã mất 3man rồi, đi lên đi xuống, ăn uống linh tinh trong 5-7 ngày cũng khoảng 5-7man. Hic, lạnh gáy.)
Hokkaido chắc là đẹp quanh năm.
Mùa đông thì ngắm tuyết
Mùa xuân thì ngắm sakura
Mùa thu thì ngắm lá đỏ...
Còn mùa hè, thì ngắm biển

Nếu bác ko ở Nhật theo diện dài hạn thì JR pass sẽ giúp bác tiết kiệm được nhiều
Còn nếu ko thì phải nghiến răng mà đi thôi(NT)

kephieulang
26-03-2010, 17:48
Thì em tính 7 ngày hết 10man (khoảng 20 triệu), bác đi 14 ngày mất 20 man (40 triệu) mà.

Em không biết bác mua được JR Pass loại nào, nhưng em thấy JReast Pass thì chỉ được đến Aomori là cùng, còn muốn lên trên lại phải mua Pass của JR Hokaido. JReast Pass hiện nay là 20.000 Yen cho 5 ngày, từ Aomori nếu bắt tàu hoặc bus lên Saporo lại mất thêm 15 đến 20,000 Yên nữa (2w), tổng cộng đắt ngang/hơn đi budget airlines (13,000/chiều)

Còn 18 sheikippu (ko biết có đúng không) thì khoảng 11.000 Yen đi unlimitted cho 5 ngày nhưng lại không dùng cho Shinkanse, dùng local train, đi đến mùa anh đào sang năm vẫn chưa đến được Hokaido:LL

JR thì loại bình thường là đi được. Mình vừa đi tháng 11 năm 2009. Loại JR pass này chỉ đi dành cho người nước ngoài đến Nhật theo visa có status là tạm thời (nghĩa là đi du lịch)

Nếu ở Nhật, có thể chọn sử dụng JR pass theo vùng hoặc 18 sheikippu

Có các JR pass khác của các vùng khác nhau (Nhật bản chia thành 4-5 vùng JR )

còn JR East Pass là JR pass phát hành bởi công ty JR Miền Đông, đinh quanh các vùng từ Tokyo đổ lên Aomori, vì vậy đi lên Hokkaido, đương nhiên phải mua thêm JR Pass Hokkaido

Chọn cách đi 18 sheikippu thì cũng chỉ được đi tàu thường, local, hoặc semi-express, limited express không đi được Shinkansen, mà Hokkaido hiện tại cũng chưa có Shinkansen,

...

kame kazuya
26-03-2010, 18:02
Shin trên khu Hokkaido hình như đến Hakodate là tịt rồi. Các loại khác đi cũng nhanh chán, cái tàu hỏa giống nhà mình nhưng mà đi nhanh hơn nhà mình, sạch hơn nhà mình nhiều lắm. Chăn nệm nằm rất chi là yên tâm.
Quy hoạch cho đợt đi Nhật lần sau của cháu là HOkkaido mà thôi :">
I Love Hokkaidoooo :">

Kilotu
31-03-2010, 10:54
Hoa anh đào đang bung dần trong từng ngõ ngách, công viên của Tokyo, hứa hẹn sẽ full bloom và cuối tuần này, vậy mà hai ba bạn có kế hoạch đi ngắm hoa vẫn chửa có tin giè. Chắc mình phải uống một mình rồi.

lựu đạn chì
01-04-2010, 09:50
Hoa anh đào đang bung dần trong từng ngõ ngách, công viên của Tokyo, hứa hẹn sẽ full bloom và cuối tuần này, vậy mà hai ba bạn có kế hoạch đi ngắm hoa vẫn chửa có tin giè. Chắc mình phải uống một mình rồi.

Hey, chiều mai (thứ 6, 2/4/2010) luudanchi có mặt ở Tokyo rồi.
3/4 Thứ 7 ngắm hoa anh đào ở Ueno,
4/4 chủ nhật đi Disneyland,
5/4 thứ 2 ở Tokyo
6/4 thứ 3 xuống Yokohama,
7/4 thứ 4 đi Fuji,
8/4 thứ 5 đi Hakone
9/4 thứ 6 Fuji
10/4 thứ 7 Fuji - Nagoya
11/4 chủ nhật Kyoto
12/4 thứ 2 Takayama
13/4 thứ 3 Nagoya
14/4 thứ 4 Tokyo
15/4 thứ 5 Tokyo
16/4 thứ 6 dzìa saigon

Lịch trình cơ bản như vậy. Không biết bạn Kilotu có chạy lên Tokyo ngắm hoa chung hay để luudanchi chạy xuống Yokohama uống (rượu hay trà nhỉ!?)
Nếu có nhã ý thì nhắn tin cho luudanchi số điện thoại, luudanchi sẽ liên lạc khi qua đến Tokyo. Tks!

danngoc
01-04-2010, 12:05
Nhớ copy ảnh cho tui nhé.

Kilotu
01-04-2010, 14:38
@lựu đạn:
Quý hóa quá, để tớ chuẩn bị rượu sake nhé, làm tiệc hanamizake (theo kiểu Việt Nam, nghĩa là rượu nhắm với rượu). Thứ 7 tuần này được dự đoán là Sakura sẽ nở rộ, sang đúng thời điểm quá.

Về cái lịch trình trên, không biết luudan có chuẩn bị gì trước chưa, và có biết tiếng Nhật không, nếu không thì hơi khó đấy ạ. Đi lại thì tiện với điều kiện biết tiếng hoặc book vé trước (những tuyến dài), chứ không bắt được xe dọc đường.

Lịch trên chắc là định leo núi Phú Sĩ, nhưng mùa này thì gần như ...cấm trèo vì tuyết dày, mấy bạn pro leo vẫn bỏ mạng ạ. Thời điểm leo vào tháng 6-8. Còn nếu chỉ ngắm thôi thì Hakone là địa điểm ngắm Fuji rồi, không cần đến chân núi đâu.
Lịch ở Nagoya và Tok nhiều quá. Nagoya nhỏ, không nên ở lại quá một ngày. Túm lại thấy lịch trình...tiếc quá

HaSapa
01-04-2010, 14:39

Ổi ôi, iêm đang ở chỗ ngoài đường thì lạnh sun mà vào văn phòng thì không cởi được áo khoác đây.
Sáng sớm nay đi cái công viên gì hoa nở tung tóe đẹp quá trời
Hôm nay họp xong em điện thoại bác Kilotu nhé, nếu bác rảnh thì đi uống tập thể nha :)

kephieulang
01-04-2010, 14:41
Mà bạn Lựu đạn mua JR pass chưa? Nếu Với lịch trình thế đi sẽ rẻ hơn rất nhiều

HaSapa
01-04-2010, 15:45
@lựu đạn:
Quý hóa quá, để tớ chuẩn bị rượu sake nhé, làm tiệc hanamizake (theo kiểu Việt Nam, nghĩa là rượu nhắm với rượu). Thứ 7 tuần này được dự đoán là Sakura sẽ nở rộ, sang đúng thời điểm quá.

Về cái lịch trình trên, không biết luudan có chuẩn bị gì trước chưa, và có biết tiếng Nhật không, nếu không thì hơi khó đấy ạ. Đi lại thì tiện với điều kiện biết tiếng hoặc book vé trước (những tuyến dài), chứ không bắt được xe dọc đường.

Nói đến chuyện biết tiếng Nhật, mình nghĩ ở Tokyo người ta có không nói tiếng Anh thì cũng phải có biển chỉ dẫn bằng tiếng Anh, thế mà mấy cái biển/bản đồ ở ga tàu thường chỉ có những từ tiếng Anh sau:
- No Smoking
- Cash only
:)

danngoc
01-04-2010, 16:05
Bản đồ ở phòng thông tin tại mỗi ga tàu luôn có English version bác ạ. Thực sự ở Nhật không sợ lạc lắm đâu, bác cứ bám bản đồ và hệ thống JR thì cũng tới tuốt.

Hôm nay ngồi ngắm lại hình ảnh ở Nhật. Sau chuyến đi Châu Âu em chợt hiểu ra giá trị của không gian kiến trúc Nhật. Ở Châu Âu các thành phố thường rất nhiều kiến trúc Phục hưng và gothique. Chính sự lặp lại này khiến không gian trung tâm các thành phố Châu Âu thường có vẻ giống nhau, nhất là với người không chuyên môn kiến trúc, dễ gây chán. Kiến trúc Nhật cũng có sự giống nhua và lặp lại ấy chứ không phải là không, nhưng vì nó hòa với thiên nhiên nên luôn luôn độc đáo. Ngắm 4 mùa khác nhau, màu sắc khác nhau, phong vị khác nhau. Thiên nhiên thì không bao giờ nhàm chán.

À, bác luudan có tới Nikko và Kanazawa không? Kanazawa cũng đẹp lắm. Đấy, nhắc tới lại thấy xúc động rồi.

ALI
03-04-2010, 00:19
Mấy bạn cho mình hỏi trong list các hồ sơ cần thiết để xin visa có ghi là chứng minh đặt vé máy bay, mà nếu mình mua vé rồi mà không được cấp visa thì sao ạ? Và hiện tại có hãng hàng không nào vé rẻ không? Giữa visa và vé máy bay nên mần cái nào trước ah?
Mình cảm ơn.

HaSapa
05-04-2010, 12:44
Mần cái visa trước, vé máy bay thì đặt chỗ thôi, khỏi mua, nộp hồ sơ xin visa thì kèm theo cái giấy đặt chỗ ý, otherwise mua vé của VNAirlines sẽ bị thu 20$ phí hủy vé economy, mua vé business class thì miễn phí hủy vé. Hôm trước mình chỉ có in cái tờ đặt chỗ mang tới nộp thôi, không thấy thắc mắc j, hẹn sau 8 ngày thì nhận visa (chứ không phải 5 ngay như trên trang web nói)

HaSapa
08-04-2010, 20:19
Hôm trước em đi Izu, hoa Anh Đào nở tràn các phố, ô tô ai lái trên đường cũng đi thật chậm, đẹp ghê

danngoc
08-04-2010, 21:42
Có bác nào ở đây tới Aizu chưa ạ? Nghe kể trên đó có trượt tuyết núi thích lắm

HanhDeb
17-04-2010, 01:40
Mấy bạn cho mình hỏi trong list các hồ sơ cần thiết để xin visa có ghi là chứng minh đặt vé máy bay, mà nếu mình mua vé rồi mà không được cấp visa thì sao ạ? Và hiện tại có hãng hàng không nào vé rẻ không? Giữa visa và vé máy bay nên mần cái nào trước ah?
Mình cảm ơn.

Nếu bác mua vé máy bay giá rẻ thì ko đc return đâu, mua vé bt thì chỉ cần book rồi lấy number trc là đc. Hôm e nộp visa xin đi du lịch, chị soát hồ sơ để nhận còn chả thèm nhìn cái tờ giấy ticket flight của bọn e mà trả lại luôn, mình điền mục flight của hãng nào và số hiệu chuyến bay trên tờ khai visa, họ nhìn vào là biết mà. Với lại visa du lịch cũng ko khó lắm đâu bác ạ! Chỉ cần bác có ng ở bên kia đứng ra bảo lãnh, viết cái invitation letter đơn giản, bác nhét $5000 vào sổ tiết kiệm trước 1-3 tháng ra bank nó cấp cho cái giấy chứng nhận, visa đóng cộp trả bác ngay thôi :D

HanhDeb
17-04-2010, 01:44
E đang làm lịch trình đi Nhật trong golden week sắp tới, vé ok, visa ok, JR pass ok, chỗ ở cũng ok. Duy chỉ có 1 vấn đề này mới phát sinh rất mong được các bác chỉ giúp. E có 2 ngày để đi từ Tokyo lên Hokkaido ( Sapporo ), e đang phân vân giữa tàu Cassiopeia chạy từ 4.20' chiều từ Ueno đến Sapporo vào sáng hôm sau, ko biết đã có bác nào đi tàu này chưa cho e hỏi cách book room for 2 người :( e có biết JR pass cũng chạy được lên Sapporo nhưng ko biết có xài đc cho cái tàu này ko or phải mua vé của tàu đó.
Và 2 ngày ở Sapporo hiện tại e cũng chưa biết là sẽ đi đâu cả. Rất mong đc sự trợ giúp của các bác.

lựu đạn chì
17-04-2010, 01:56
Hehe....chào mọi người, cám ơn mọi người đã tư vấn, mình đã có 1 chuyến đi thú vị, vừa về đến sáng nay.
@ Kilotu : Tks bạn Kilotu nhé, gặp được bạn thật là vui!
@ Kem : nhờ tinh thần ăn uống của bạn, nên mình đã cố gắng tranh thủ ăn giúp luôn phần của bạn!
@ Hasapa : tiếc là không gặp được bạn ở Tokyo hen!
@ Danngoc : mình không đến được khu làng cổ và cũng không thể chạy theo như lịch trình của danngoc, hẹn Japan 2 thôi.
@ kephieulang : với cái hệ thống của JR này mình đã đi nhầm tàu, đi trễ tàu, đi lố ga và đi lạc rồi. Lần sau chắc sẽ ok hơn, hehe......

kame kazuya
17-04-2010, 02:34
cháu la KAME >"<
huhu, ăn mất phần cháu thì đợt tới sang cháu biết ăn gì đây. GATOooooooooooo.
anw, Okaeri >:D<.
@Hanhdeb: JRpass đi đc cái tàu mà bác nói. mỗi tội muốn đặt phòng cho 2 người thì mất thêm tiền đấy ạ. Bác cứ đặt chỗ giườg nằm trước thôi. cần gì phòng riêng đâu ạ.

đi Hokkaido mà đi 2 ngày thì hơi bị phí. Sapporo thì loanh quanh đó ban ngày từ 6h00 đến 11h00 là chưa xuất hiện gì. Tối thì hãy đi chơi làng Nga trong tuyết với ánh đèn vàng hắt ra rừ những ngôi nhà. Đảm bảo như trong câu chuyện cổ tích. sau đó đi Bar nghe the Beatles là cực hợp. hehe.
còn chỉ có 2 ngày mà đi Sapporo chỉ sợ bác phí thời gian thôi.

kephieulang
17-04-2010, 09:05
E đang làm lịch trình đi Nhật trong golden week sắp tới, vé ok, visa ok, JR pass ok, chỗ ở cũng ok. Duy chỉ có 1 vấn đề này mới phát sinh rất mong được các bác chỉ giúp. E có 2 ngày để đi từ Tokyo lên Hokkaido ( Sapporo ), e đang phân vân giữa tàu Cassiopeia chạy từ 4.20' chiều từ Ueno đến Sapporo vào sáng hôm sau, ko biết đã có bác nào đi tàu này chưa cho e hỏi cách book room for 2 người :( e có biết JR pass cũng chạy được lên Sapporo nhưng ko biết có xài đc cho cái tàu này ko or phải mua vé của tàu đó.
Và 2 ngày ở Sapporo hiện tại e cũng chưa biết là sẽ đi đâu cả. Rất mong đc sự trợ giúp của các bác.

Nếu bạn có 3 đêm+ 2 ngày thì tốt nhất vì dùng JR pass bạn có cơ hội ngủ 2 đêm trên tàu, tiết kiệm thời gian và tiền
Mình ko rõ tàu Casiopeia thế nào (hình như ko dùng được JR pass vì ko thuộc hệ thống thì phải) nhưng nếu dùng JR pass bạn hoàn toàn có cách đi khác.
Tầm 10h20 p.m sẽ có tàu đêm đi Hokkaido từ Aomori (cái này bạn dùng lịch tàu của JR để tra), sáng hôm sau 6h đến nơi
Còn tàu về thì bạn có thể đi chiều ngược lại để sáng hôm sau có mặt ở Tokyo.
Xen giữa đó bạn sẽ có 2 ngày 1 đêm để khám phá Hokkaido
Đi thế nào thì để em Rùa tư vấn..

Tầm golden week thì Hokkaido vẫn đẹp (không khéo lại còn cả hoa anh đào ấy chứ)

Về cái vụ lịch tàu thì khi đóng dấu JR pass lần đầu, bạn phải yêu cầu nó đưa lịch, bằng tiếng Anh vì nhiều khi nó hết hoặc quên, ko cho mình đâu..
Chúc vui

danngoc
17-04-2010, 14:51
Luu dan oi, bác cho em xin ảnh nào!

lựu đạn chì
17-04-2010, 17:12
@ danngoc : hì hì....ko biết post hình
Trưa hôm qua Tokyo có tuyết rơi, nhưng lác đác lúc luudanchi trên đường ra sân bay. Hôm nay thì tuyết rơi nhiều hơn xíu. Lạ thật, cuối xuân rồi mà thời tiết cũng lạ ghê. Lạnh tê tái. Đường lên trạm số 5 của núi Phú sĩ cũng không lên được, vì tuyết nhiều. Nghe nói vùng Hokkaido tuyết dày 2 mét, bạn nào đó có kế hạoch đi thì chuẩn bị kỹ nhe, như mình cực khổ, vất vả vì mức lạnh ngoài tính toán. Thời tiết mấy ngày ở Tokyo thì ngày mưa xong là đến ngày nắng, khiếp nhất là cái gió.
Về sài gòn lại nhớ cái lạnh thấu xuơng ấy!

Kilotu
19-04-2010, 12:28
Mùa xuân sang có hoa anh đào
https://lh4.ggpht.com/_mZ29DvewK4g/S72dlrPQfVI/AAAAAAAAOc8/469ERSITEdU/s640/IMG_0150.JPG

HanhDeb
24-04-2010, 01:11
@kame: đã đọc bài viết của kame về chuyến đi Jp, rất ngưỡng mộ vì ít tuổi mà chí lớn đấy, mình hơn kame nhiều tuổi rồi nhưng cũng nhờ bài viết của kame và bác danngoc+lonely planet book Jp + google để bđầu 2 golden weeks ở Jp sắp tới thôi. thanks kame nhiều nhé!
@lựu đạn chì: hnay e mới vào đọc đc tư vấn của bác, cảm ơn bác nhiều, e vẫn qđịnh đi = JR pass cho nó tiết kiệm vì đằng nào e cũng đã mua JR pass cho 14 ngày ở đó rồi nên tận dụng = hết thôi, đúng là tàu Cas ko dùng JR Pass đc :) e ở tận Fukuoka cơ nhưng đi Nagasaki, Kumamoto, Beppu ở phía nam rồi đi dọc qua các prefectures lên phía bắc, nghe ô a ở Fuk bảo hoa anh đào héo hết rồi, chỉ còn nở trên Hokkaido thôi nên e chuyển lịch trình 3 ngày ở Kyoto+ 3 ngày ở Tokyo = mỗi nơi 2 ngày để 2 ngày sót lại bọn e cố gắng ngủ 2 đêm trên tàu đi Sapporo thôi ạ! E tham khảo trên Lonely Planet với Japan-guide.com và đã chọn địa điểm đi là Odori park + Sapporo beer museum + historic village of hokkaido rồi ạ! Quan trọng nhất là e đi muộn nên ko đc ngắm hoa anh đào nở rộ đợt đầu tháng 4 vừa rồi bạn e cũng đi 2 tuần bên đó chụp ảnh về hoa đẹp lắm :( hi vọng rằng chuyến đi phượt 1 vòng sắp tới của e sẽ tốt đẹp và ko có quá nhiều bất thường vì e lên lịch rất cẩn thận hic hic

danngoc
24-04-2010, 18:26
Chúc bác lên đường may mắn

Kilotu
26-04-2010, 17:56
@Hanhdel:
Không biết bạn sang ngày nào, chứ tuần tới chắc hoa hoét vẫn còn. Mấy hôm nay tivi vẫn có bản tin về Sakura, nhưng ở mạn phía Bắc.
Mình thấy không nên lấy các thành phố làm destination, chỉ là điểm chung chuyển và dành ít thời gian ở đó thôi (ngoại trừ tokyo, kyoto). Mấy thành phố nào...chẳng giống nhau. :))
Nagasaki bé tí, ngoại trừ thăm di tích bom nguyên tử thì không có nhiều cái đặc biệt.
Bạn search các highlights của mỗi tỉnh và tập trung thời gian vào đó thì hơn.
Enjoy

ranchu
03-05-2010, 11:18
du lịch Nhật Bản có lẽ là không đi theo kiểu săn vé máy bay giá rẻ được rồi, săn được vé rẻ thì chưa chắc xin được visa, và ngược lại :))
bạn nào tốt bụng cho mình biết thêm thông tin về Satoyama với :D có là một điểm du lịch đáng để đi không ? Vì mình có xem qua phim Satoyama - Secret garden, thấy nơi này rất ư là đẹp :)
-dự định tới mùa sakura năm .... 2012 hay 2013,2014... gì đấy :"> sẽ đi du lịch bụi NB, lúc đấy có lẽ trình độ nihongo đủ để hỏi đường :)) và cũng đủ ngân lượng :))
start saving from now on :)

mepond
04-05-2010, 16:47
bác săn cái vé giá rẻ, rồi chịu khó bỏ ngân hàng vài nghìn, nhờ công ty du lịch làm visa thêm gần 200usd nữa là ổn bác ạ

Kilotu
04-05-2010, 20:18
bạn nào tốt bụng cho mình biết thêm thông tin về Satoyama với :D có là một điểm du lịch đáng để đi không ? Vì mình có xem qua phim Satoyama - Secret garden, thấy nơi này rất ư là đẹp :)

Theo mình hiểu thì Satoyama là danh từ chung chỉ các vùng sơn cước (có dân sinh sống) chứ không phải chỉ cụ thể một vùng nào cả. Không biết bạn hỏi về Satoyama ở tỉnh nào?

Toes
04-05-2010, 21:56
Cho hỏi 1 tí, có ai biết có dịch vụ nào làm visa đi Nhật ở SG ko? Giá cả thế nào? Có thể chia sẻ với tôi đc ko?
Vì đang tính mua vé đi Nhật (vé rẻ nên phải mua sớm), nhưng sợ vụ visa (vì mới tham khảo, có đứa bạn bảo xin 5 lần rồi vẫn chưa đc). Tôi hơi lo. Có ai biết vụ visa này thế nào ko? Cảm ơn.

lựu đạn chì
06-05-2010, 10:11
Hi Toes,
Luudanchi đi theo giấy mời của công ty Nhật = không cần chứng minh gì cả + công ty xin.
Chị và cháu gái mình đi theo giấy mời thăm bạn bè = chứng minh bằng 2 tấm hình chụp chung với người bạn ấy + tự xin
Tất cả vừa đi về lúc tháng 4 năm 2010, giá vé 383$ khứ hồi luôn thuế, vé rẻ của Toes bao nhiêu, của hãng nào và thời gian nào vậy?
Và đây là số điện thoại của Thảo (0908545261) người hay làm visa cho luudanchi những lúc cần, bạn có thể tham khảo.
Chúc thành công.

kame kazuya
06-05-2010, 10:37
bác Lựu đạn chì ơi, bác mua vé ở đâu rẻ thế ạ. Cháu muốn nghỉ hè ở Nhật tiếp ạ. với bác bắn vài phát đạn đợt đi vừa rồi lên đây đi ạ :X:X:X

lựu đạn chì
06-05-2010, 10:56
Trời, kame ơi! không nhịn được nữa hả!? không đợi được đến mùa thu sao! hehe......
Vé của Việt nam airline đó, bay chuyến đêm, 1 mình 3 ghế, ngủ thoải mái.
Đạn àh, để nhờ người chỉ nạp đạn vào đã, nã sau.

kame kazuya
06-05-2010, 11:59
cháu muốn cái giá vé 382$ kìa. Đợt cháu đi là 830$. óe óe óe :((

Kilotu
06-05-2010, 13:36
@Toet:
Vụ visa e không rõ lắm. Tuy nhiên, hiện công ty HIS (một công ty du lịch giá rẻ rất nổi tiếng ở Nhật) đã có văn phòng ở HCM. Chị alo thử xem họ có dịch vụ visa hay không.
Địa chỉ:
H.I.S.-SONG HAN VIETNAM TOURIST JOINT VENTURE COMPANY
PMSBuilding 3rd Floor - 4/7A Hau Giang Steet, Ward4, Tan Binh District, Ho Chi Minh City
Hehe, không có sdt.

mepond
07-05-2010, 08:53
Kamez oi, minh xem thong tin thi dang co khuyen mai cua VN air day

Mình cũng muốn đi nhật nhưng vào tháng 10 có lá đỏ cơ

Tp.HCM di Tokyo,osaka , fukuoka

Từ 380 USD

1. Áp dụng cho vé xuất và hành trình khởi hành từ 10/4 đến 30/06/2010 (không áp dụng cho chuyến bay có chiều đi và chiều về trong giai đoạn từ 01/05 đến 05/05/2010)
2. Đặt chỗ, xuất vé trước ngày khởi hành ít nhất 7 ngày
3. Hoàn/Hủy/Đổi đặt chỗ: Điều kiện hạn chế
4. Đổi hành trình: Không được phép
5. Giá trên chưa bao gồm các loại thuế và phí khác.

kame kazuya
07-05-2010, 10:10
Kiểu này cháu lại phải xem lịch Khổng Minh thôi.

mepond
09-05-2010, 09:28
Kiểu này cháu lại phải xem lịch Khổng Minh thôi.

Kame ơi, sao ko đợi tháng 10 đi ngắm lá đỏ, tớ cũng đang muốn đi vào tháng 10, tớ ko biết tiếng Nhật, tiếng Anh thì í ẹ, nên cũng đang ngó nghiêng tìm người đi cùng

ranchu
10-05-2010, 19:49
ôi 380$ vé khứ hồi thì đi ngay luôn ấy chứ :)
nhưng mắc cái vụ visa :D

HanhDeb
11-05-2010, 21:15
chào các bác, em vừa đi về rồi đây. 2 tuần của em chạy đủ 12 thành phố từ nam đến bắc. chốt lại 1 điều là NB cũng ko khó đi lại lắm, hệ thống tàu điện em chỉ làm quen đc 1 lần duy nhất ông anh hướng dẫn đi từ Hakata về Chihaya, từ sau đó bọn em tự mò mẫm đi đc shin, local train, subway, tram, bus.... đại khái là đúng theo đc cái lịch trình em vẽ ra trc khi lên đg, thậm chí là thoải mái về thời gian. rất cảm ơn bác danngoc và kame vì những bài viết bổ ích của 2 bác làm chuyến đi của em dễ dàng hơn, đi đc nhanh hơn và spend more free time on discover other sightseeing :D
em làm visa du lịch và mua vé siu rẻ $375 :D e điện hỏi các cty du lịch toàn >380 đồng, bà chị cạnh nhà làm VN airline rẻ hơn đc mấy đồng nên mua vé luôn rồi mới làm visa :D e cũng ko biết tại sao cái bạn bác gì ở trên xin visa đến 5 lần mà ko đc, trong form e còn khai qua loa, nghề nghiệp thì freelance, cái tài khoản tiết kiệm 100tr thì cũng chỉ có maturity 1 tháng :D em đọc nhiều bài run run, đến lúc nhận đc visa mới bất ngờ, hôm e đi nhận rất nhiều đ/chí cũng đi 2 golden week vì vé rẻ :D ai nấy đều hí hửng với visa du lịch cả.
Nhờ có lonely planet book + japan-guide.com và vài kinh nghiệm chia sẻ của 2 bác danngoc+kame mà e hoàn tất chuyến đi này rất hoàn hảo, tiền mang đi dư ra cố gắng shopping cho hết mà vẫn còn vài nghìn yen mang về làm kỷ niệm. Hi vọng vài ngày tới em khỏe và rảnh rỗi sẽ up ảnh và viết bài chia sẻ kinh nghiệm cho các bác tiếp tục khám phá NB. Cá nhân em thì mong có thể quay lại vào mùa đôgn để ngắm núi Fuji, đi trượt tuyết ở Hokkaido, và mò mẫm đến vùng east ( Akita ), Okinawa island, ...
p/s: vé rẻ hay đc các đồng chí du học bên Nhật share cho nhau thông tin, nếu có gì hay ho từ phòng vé e sẽ update trên này cho các bác nào muốn đi nhanh tay book luôn. bibo!

ranchu
12-05-2010, 16:01
Chi phí làm visa du lịch và thời gian từ khi điền form đăng ký tới khi nhận visa là bao lâu vậy HanhDeb ơi ?

kame kazuya
12-05-2010, 19:25
14 ngày sau bác sẽ nhận đc Visa bác ạ

phtuan
13-05-2010, 13:10
Bạn Hanhdeb ơi, cuối tháng 6 mình cũng định đi Nhật bản và định xin visa du lịch, nhg mình cũng lo lắng về cái vụ xin visa quá, bạn có địa chỉ mail hoặc là nick chat yahoo ko, cho mình xin để mình hỏi thêm kinh nghiệm với. Cám ơn bạn nhiều.

kame kazuya
17-05-2010, 11:32
bác Kitolu cho cháu hỏi là thuê 1 cái apartment to to, chứa khoảng 10-15 người, trong vòng 1 tuần ở Tokyo giá là bao nhiêu ạ. Càng rẻ càng tốt ạ

Kilotu
17-05-2010, 18:04
@Kame:
Mình không có câu trả lời cho thông tin bạn cần được.
Lý do là ở Tokyo cực khó để tìm được cái Appr to như vậy. Nhà ở Tokyo nhỏ như thế nào chắc bạn đã biết.
Chỉ có thể ví dụ, một căn hộ cho 4 người, nếu thuê gần ga Shibuya khoảng ...9,000 Yên/ngày. Một người bạn mình thuê nhà ở gần ga Tokyo, 20m2, 100,000 Yên/thang. Nếu đi xa Tokyo khoảng 1h tàu, căn hộ một - 2 người khoảng 40,000 Yên/tháng. Hơn nữa, việc thuê chắc chắn không dễ với người nước ngoài.

Mình nghĩ ở một tuần thì chọn budget guesthouse nào đó, như K-house chẳng hạn, thuê trọn hai dorm loại 6-8 người và bảo nó discount có vẻ khả thi hơn.

Adventure
19-05-2010, 12:15
Đầu tháng 6 mình sẽ đi Fukuoka dự hội nghị 1 tuần, chắc chỉ có 2 - 3 ngày đi chơi. Các bạn có kinh nghiệm du lịch Nhật Bản có thể giới thiệu cho mình các địa điểm tham quan quanh Fukuoka được không?

kame kazuya
19-05-2010, 15:19
Từ Fukuoka mời bác đến Kunamoto chơi, ngắm lâu đài Kunamoto. tiện đường ghé núi Aso ăn thịt ngựa chơi. Còn có thể ra bở biển Fukuoka, làm BBQ ở đó buổi chiều sau khi đã tham quan Viện Hải Dương học nho nhỏ xinh xinh. Rồi tối thì ra cái vòng tròn quay quay ngắm thành phố vv..vv (giống với lần cháu đi :">)

HanhDeb
19-05-2010, 15:51
@ bác Adventure: Fuk cũng nhiều điểm đi chơi lắm! Gần ga Hakata thì có Canal city, bác đi bộ mấy chừng 10', khu đó vừa là shopping, vừa ngắm nhạc nước buổi tối, vừa là khu food court. Khu Tenjin xa hơn 1 tẹo cũng shopping, ngắm cảnh, có mấy cái công viên, đi qua cầu và sông. Khu này thì nhiều toà nhà cao tầng hơn, có nhiều hàng hiệu, LV-Burberry-Chanel... đủ cả, ăn uống cũng sầm uất hơn ( Daimaru building chẳng hạn ).
Giới thiệu 1 địa chỉ Ramen ngon nhất cái Fuk này cho bác luôn, trong cái bản đồ bác xin free ở tourism information ở ga Hakata ấy, bác cứ theo chỉ dẫn đi đến Iwataya building ( cũng trong khu Tenjin và ngay gần Daimaru bldg luôn ), bên hông nó có 1 cái ngõ nhỏ, 1 tiệm mỳ ramen đông nghịt khách và nhân viên thì luôn miệng chào mời. E ăn rất nhiều quán ramen ở đủ 12 tp trên cái nước Nhật nhưng vẫn thấy ở đó ngon đặc biệt, giá chừng 7-800 yên/tô thôi.
Có rất nhiều park quanh khu Tenjin nên bác đi dạo tẹt ga, nếu bác lười đi bộ thì đi xe đạp, ko thì đi bus hoặc local train ra Tenjin station.
Xa xa hơn 1 tí có viện hải dương học, Fuk aquarium, Fuk castle ruins, Fuk tower... (mấy cái này trong bản đồ đều chỉ rất rõ đường đi rồi, bác có thể tự mò mẫm đc)
Đặc biệt là ở Fuk có khu Gion của Geisha nữa, trong trường hợp bác ko lên Kyoto đc thì ngắm Gion ở Fuk cũng bõ :D nhưng nó chỉ xuất hiện vào lễ hội Hakata Dontaka từ mùng 3 đến mùng 5/5 hoặc lễ hội Hakata Odori vào tháng 11 or Toka Ebisu vào tháng 1 thôi.
Quanh Fuk nếu bác có time thì đi Huis Ten Bosch ( bõ từng coin ), mất 1 tiếng 40' đi tàu. Trên đường đi bác có thể dừng ở Akita tham quan hội chợ gốm sứ Kyushu. Mùa đông thì đi JR 2 tiếng là đến Beppu tắm onsen :D, mùa hè thì ko khác nào thịt luộc :))
Fuk trông thế cũng ko nhỏ bé lắm! Chúc bác enjoy ur trip vui vẻ và về share với mọi ng thêm địa chỉ hay ho thú vị mới :D

HanhDeb
19-05-2010, 16:01
@Kame: Kumamoto chứ ko phải Kunamoto bé ạ! Cái Aso san đó cũng ko gần lắm, nếu bác adventure có thêm free time thì bỏ 1 ngày ra đi cái đó cũng đc. Từ Aso san về Beppu khá là gần, kết hợp onsen đc thì tuyệt.
Tokyo thuê nhà rất mắc, chị đi xem qua bảng giá cho thuê nhà giống như bác Kilotu nói đó, chừng 10 man/tháng cho 1 căn hộ nhỏ. Mình là ng nước ngoài, thuê 1 tuần chưa chắc ng ta đã cho thuê. Như mình ở đây có chỗ nào cho thuê 1 tuần đâu. Bác ấy rec cái K's House là chuẩn đó. Chả đâu rẻ, sạch sẽ, đẹp đẽ bằng. Có Budget Inn, Tokyu Hotel, Dormy Inn gì gì nữa trên đg đi ghé qua nhưng vẫn vote 5* cho K's House. Ở dorm có nhiều loại, giá cả vô cùng hợp lý, e book cho đoàn đông ng có khi còn đc discount :D
Shibuya, shinjuku,aikihabara... vãn là những khu vực trung tâm Tokyo nên ko có giá 9000 đâu bác Kilotu ơi, nếu Kame chịu khó đi xa 1 tí như đến Higashi Kogainei mất 40' đi tàu (vẫn thuộc Tokyo) thì giá rẻ hơn nhiều.

danngoc
19-05-2010, 16:37
Nhà em thì thấy bác đến thẳng Kumamoto mà chơi, Fukuoka buồn lắm, tỉnh lẻ thôi mà.

kame kazuya
19-05-2010, 16:56
xa TT thì sẽ mất nhiều xiền để đi vào TT hơn ạ. Nên cháu kiếm cái nào gần khu Omotesando chút chút. Ôi, ước gì được discount í ạ :X:X:X. Mà K House cũng có ở Tokyo ạ. Cháu thấy chất lượng của K House là chuẩn nhất đấy, sạch sẽ, đẹp đẽ, vui vẻ nữa.
Từ trước đến nay cháu toàn nhầm là Kunamoto :">, hehe.
Lại mong chờ đến tháng 8 các bác ơ *bay bay*.

Kilotu
19-05-2010, 21:12
@Hanhdeb: Ban không đọc kỹ rồi: 9000 Yên/Ngày (bằng một phòng ở Biz hotel). Mình cũng không phải đoán mà ra cái giá đó. Hôm trước Kame hỏi đã nhờ một cậu người Nhật ở cty liên hệ hộ thì ra cái giá đó bạn ạ.

@Kame: Mình đang làm ngay cạnh Omotesando, chỗ này là khu văn phòng, khó tìm nhà ở đây đấy bạn ạ.
Ks có hai GH ở tokyo, bạn xem website của nó nhé.
Hy vọng gặp bạn Kame vào dịp lễ hộ pháo hoa.

Adventure
19-05-2010, 22:18
Cảm ơn những thông tin quý giá của các bạn. Mình cũng đã search thêm thông tin về Kumamoto thấy khá hấp dẫn, chắc phải dành thời gian để đi thôi.
@HanhDeb: mình nhất định sẽ thử Ramen ở địa chỉ mà bạn đã suggest (c)

kame kazuya
19-05-2010, 22:27
Kitolu: Hôm nay cháu search vài cái Hostel ở Tokyo, thấy mỗi cái K House là tuyệt nhất. Nhưng hình như nó hơi xa TT đúng không bác, vì tụi cháu có chương trình ở Omotesando nên muốn mất ít thời gian di chuyển nhất. Cháu có nên đặt chỗ trước cho khoảng >20 người từ bây giờ không???
Hẹn gặp bác trong lễ hội Yosakoi ở Omotesando. yàhú.