PDA

View Full Version : Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 1)

Pages : 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10

kame kazuya
13-10-2012, 13:42
Mọi người xem giúp em lịch trình để nộp hồ sơ visa như sau có đơn giản quá ko, cần điều chỉnh chỗ nào nhé:

Ngày 1:
06h40: Arrive Narita airport, on the flight AAA
8h00: Move to ….., Tokyo City
12h-13h: Have lunch
In the afternoon: Visit Tokyo Imperial Palace, Shinjuku Gyoen
Return home ….

Ngày 2:
In the morning (08h: depart): Visit Fujiyama, Fuji Five Lakes.
12h-13h: Have lunch.
In the afternoon: Visit Hakone.
Return home at ….

Ngày 3:
In the morning (08h: depart): Visit Himeji palace, Tokyo Skytree
In the afternoon: Visit Nikko National Park, Tokyo University
In the evening: Visit Tokyo tower
Return home at ….

Ngày 4:
In the morning (08h: depart): Visit Yokohama
In the afternoon: Visit Edo Tokyo museum
Return home at ….

Ngày 5:
In the morning (08h: depart): Visit Disney Land, Disney Sea.
11h-12h: Have lunch
In the afternoon: Visit Ginza, Akihabara
16h30: Move from Tokyo to Narita airport
18h00: Catch the flight BBB from Narita to Noi Bai.

Nếu là lịch trình để xin visa thì không cần chi tiết đến cả giờ như thế.
Lịch trình thư mời của mình rất đơn giản như sau:

Ngày 29/8: Tham dự Lễ Hội Yosakoi tại Tokyo

Ngày 30/8: tham dự Lễ Hội Yosakoi tại Tokyo
Ngày 01/9: Đi tham quan ở Yokohama
Ngày 02/9: tham quan gì gì gì đấy.
Ngày 03/9: về VN

aomori
13-10-2012, 14:10
Nếu là lịch trình để xin visa thì không cần chi tiết đến cả giờ như thế.
Lịch trình thư mời của mình rất đơn giản như sau:

Ngày 29/8: Tham dự Lễ Hội Yosakoi tại Tokyo

Ngày 30/8: tham dự Lễ Hội Yosakoi tại Tokyo
Ngày 01/9: Đi tham quan ở Yokohama
Ngày 02/9: tham quan gì gì gì đấy.
Ngày 03/9: về VN
Rất cám ơn 1 comment hay của Kame san !
Như vậy có nghĩa đủ chi tiết để mang đi nộp hồ sơ phải ko Kame san
Mà lễ hội Yosakoi vào thời gian nào để em insert table !

kame kazuya
13-10-2012, 15:39
Đấy là ví dụ từ lịch trình xin visa của mình. Nó vào cuối tháng 8 hàng năm tại Tokyo, đầu tháng 8 tại tỉnh Kochi. Bạn insert không đúng tình tiết là khai man đó nhé và họ kiểm tra không có thì rớt luôn visa.

aomori
13-10-2012, 15:48
Đấy là ví dụ từ lịch trình xin visa của mình. Nó vào cuối tháng 8 hàng năm tại Tokyo, đầu tháng 8 tại tỉnh Kochi. Bạn insert không đúng tình tiết là khai man đó nhé và họ kiểm tra không có thì rớt luôn visa.
Đúng vậy, toàn là thông tin thật mới đem đi nộp chị Kame ah :)
Có 1 chút là cậu bạn em ko dùng điện thoại di động, chỉ có số đt ở Cty Nhật, cuối tuần ko liên lạc đc, vậy đưa vào hồ sơ hình như là bất lợi rồi.
Có cần ghi chú đó là số điện thoại cơ quan khi khai đơn xin và thư mời ko chị ơi.

SanHoBien
13-10-2012, 20:23
Theo như mình đã đi thì cái rừng tre rừng trúc Arashiyama hay Sagano không tốn của bạn nguyên ngày đâu. Nó có tí ti thôi. Khuyến khích dạo Kyoto bằng xe đạp như bác danngoc từng làm
Đối với 4 ngày cuối, bạn đi osaka và các vùng phụ cận cũng đủ, còn chán quá thì có thể vút đi đâu tùy thích nếu có jr pass như Hiroshima - Miyajima, qua Kochi ở đảo Shikoku trong 1 ngày đến ngày rưỡi.
Tks Kame rất nhiều, mình cứ nghĩ rừng trúc nó rộng lắm :), ok, mình sẽ dành thời gian cho nơi khác. Còn việc đi đảo Shikoku, mình đã nghiên cứu topic của bác danngoc rồi, nên sẽ dành cho sau này, lúc đó sẽ mua JR pass để đi tới Aomori, Hokkaido, Sapporo... phía Bắc, các đảo Kochi ở đảo Shikoku... phía Nam. Mình đã đọc rừng Nauy rồi nên sẽ để dành lịch trình này cho lần sau :P

SanHoBien
13-10-2012, 20:27
Thích hành trình của bạn San-ho ghê, đi rất thong thả, chậm rãi. Nhưng cũng chính vì vậy mà sử dung JR Pass hơi bị phí vì phải sử dụng liên tục trong 7 ngày. Nếu là mình thì sẽ bắt đầu xài JR Pass từ ngày 4~ngày 10, những ngày còn lại mua vé tàu theo chặng hoặc đi bus cho tiết kiệm.

Hai ngày còn lại bạn thử lên Koya-san http://www.japan-guide.com/e/e4900.html. Mình chưa đi bao giờ nhưng đây là một trong những nơi trong wish list của mình. Chỗ này mà chụp hình thì chắc tuyệt vời lắm, bạn có thể tung hoành sáng tác. Đi về xong làm một topic hoành tráng, nhiều hình đẹp nhe bạn :)
Ui, tks Naisana rất nhiều! Mới tham khảo xong, Koyasan huyền ảo quá, đúng gu của mình! Ok, mình sẽ dành cho nó 2 ngày.

SanHoBien
13-10-2012, 20:41
He he, lịch trình thay đổi, không biết dịp e đi có bác nào cũng du hí cùng thời gian ko ah :P

Mùa lá Đỏ
Xuất phát vào giữa tháng 11:
Ngày 01:
Bay từ Sgon - Tokyo, Narita
Ăn tối (nhậu) với bạn cũ ở Tokyo, ngủ lấy sức bắt đầu cuộc hành trình.
(Năm 2008 e đã ở Tokyo 4 ngày rồi, nên sẽ ko dành thời gian nhiều tại đây).

Ngày 02 + 03:
Xuất phát sớm đi Nikko, dành thời gian cho Nikko National Park 2 ngày. Tham khảo thì thấy đây là Di sản Thế giới với công viên hồ nước, rừng cây, đồi núi rất đẹp.

Ngày 04+05:
Xuất phát đi Núi Fuji, Hakone & Ngũ Hồ: núi sông hồ quá đẹp, e dành thời gian tại đây là 2 ngày.

Ngày 06+07+08:
Xuất phát đi Takayama, Shirikawa-go, Kamakochi: làng cổ đẹp như truyện cổ tích, e dành thời gian tại đây là 3 ngày.

Ngày 09+10:
Xuất phát đi Koyasan: không gian huyền ảo với thành phố của người cõi âm, e dành thời gian tại đây là 2 ngày, ko biết có đủ thời gian vọt đi Kumano ko vậy?

Ngày 11+12 +13:
Xuất phát đi Kyoto: địa điểm mơ ước bao lâu nay.
E dành trọn tại đây 3 ngày.

Ngày 14+15:
Về Osaka tham quan các vùng phụ cận Kobe, Nara v.v...
Nhậu chia tay với anh bạn ở Osaka rồi lên đường ra sân bay Kansai về lại quê hương :P

kame kazuya
13-10-2012, 22:27
Đúng vậy, toàn là thông tin thật mới đem đi nộp chị Kame ah :)
Có 1 chút là cậu bạn em ko dùng điện thoại di động, chỉ có số đt ở Cty Nhật, cuối tuần ko liên lạc đc, vậy đưa vào hồ sơ hình như là bất lợi rồi.
Có cần ghi chú đó là số điện thoại cơ quan khi khai đơn xin và thư mời ko chị ơi.

Như thư mời của mình thì là số cơ quan va địa chỉ cơ quan của người mời, không thấy số di động của người bảo lãnh cho mình. Vậy nên chắc không phải là điểm bất lợi

Pluto
13-10-2012, 23:36
Thẻ của HSBC thì quá ok rồi. Mình cũng xài của HSBC, không gặp khó khăn gì hết. Lúc trước nghe nói là credit card của một vài ngân hàng trong nước gặp trục trặc khi thanh toán ở nước ngoài, bây giờ chắc là ok rồi. Ah, nếu bạn có tài khoản HSBC thì sau khi get được visa Nhật, có thể đến HSBC mua yên Nhật, tỷ giá rẻ hơn thị trường chợ đen đôi chút :)

Hì mình ở bên này mấy ngày rồi, tiêu tiền mặt OK mà thẻ cũng được bạn à.
Mình dùng cả 2 thẻ Visa Debit của VietinBank và HSBC, credit card thì chưa dùng đến :)

aomori
18-10-2012, 10:59
Như thư mời của mình thì là số cơ quan va địa chỉ cơ quan của người mời, không thấy số di động của người bảo lãnh cho mình. Vậy nên chắc không phải là điểm bất lợi
Có ai biết vụ này chỉ zùm em nhé
Thẻ ngoại kiều của người mời bên Nhật scan gửi về sau đó in ra đi nộp có đc ko, vì có 1 số người cho rằng phải mang thẻ này đến cơ quan hành chính của Nhật nộp 200 yên để họ cấp cho 1 bản photo sau đó gửi về VN. Nghe vô lý nhưng ko rõ đúng sai thế nào

kame kazuya
18-10-2012, 13:21
Thẻ ngoại kiều của người mời bên Nhật scan gửi về sau đó in ra đi nộp có đc ko, vì có 1 số người cho rằng phải mang thẻ này đến cơ quan hành chính của Nhật nộp 200 yên để họ cấp cho 1 bản photo sau đó gửi về VN. Nghe vô lý nhưng ko rõ đúng sai thế nào

Như thư mời của chị thì cá nhân hay tổ chức người ta đều dùng con dấu ỉn vào, coi như là bản gốc. Bên đsq Nhật người ta chỉ chấp nhận bản gốc (có để đối chiếu), bản sao y công chứng. Nếu Bên chỗ người mời của em không có dấu mà có thẻ thì chị có thể khẳng định là phải mất 200 yên rồi mới gửi về vn.

aomori
19-10-2012, 10:55
Như thư mời của chị thì cá nhân hay tổ chức người ta đều dùng con dấu ỉn vào, coi như là bản gốc. Bên đsq Nhật người ta chỉ chấp nhận bản gốc (có để đối chiếu), bản sao y công chứng. Nếu Bên chỗ người mời của em không có dấu mà có thẻ thì chị có thể khẳng định là phải mất 200 yên rồi mới gửi về vn.
Hi Kame san
Ý em là khác cơ: thư mời thì đã rõ, ngoài ra có mục yêu cầu photo thẻ ngoại kiều, cái này là lăn tăn với ý hỏi như ban đầu (về thẻ ngoại kiều, ko lquan thư mời)

Naisana
19-10-2012, 11:44
@aomori: gọi lên Đại sứ quán NB hỏi là chắc ăn nhất bạn ơi vì đó là nơi trực tiếp nhận hồ sơ. Mình không chắc là thẻ ngoại kiều ( cho đối tượng người nước ngoài ơ Nhật) có được xem là tương đương với Giấy xác nhận cư trú (cho người mang quốc tịch Nhật) không? Nếu là tương đương thì chắc là phải đến cơ quan hành chính để xác nhận đó bạn. Lúc mình làm thì người Nhật mời mình cũng phải đến tòa thị chính để làm Giấy xác nhận cư trú. Người nước ngoài đang sống bên Nhật chắc cũng không ngoại lệ.

aomori
19-10-2012, 12:59
@aomori: gọi lên Đại sứ quán NB hỏi là chắc ăn nhất bạn ơi vì đó là nơi trực tiếp nhận hồ sơ. Mình không chắc là thẻ ngoại kiều ( cho đối tượng người nước ngoài ơ Nhật) có được xem là tương đương với Giấy xác nhận cư trú (cho người mang quốc tịch Nhật) không? Nếu là tương đương thì chắc là phải đến cơ quan hành chính để xác nhận đó bạn. Lúc mình làm thì người Nhật mời mình cũng phải đến tòa thị chính để làm Giấy xác nhận cư trú. Người nước ngoài đang sống bên Nhật chắc cũng không ngoại lệ.
Thanks lời khuyên của Naisana san, nếu vậy thì thủ tục quá là ruờm rà đến ngẹt thở

Naisana
19-10-2012, 14:45
Mình nghĩ đó là cách để họ hạn chế tình trạng bỏ trốn ở lại đó bạn vì nếu không quen biết thân tình và tin tưởng chắc ít có người nào chịu bỏ công sức để làm mấy cái giấy tờ phiền phức đó. Người mời bạn phải dùng uy tín của họ để mời nên bạn nhớ mua quà tặng người mời nhe ;) joking.... hehe

bebechance
23-10-2012, 17:09

Mình xin visa đi Nhật từ Singapore thì anh trai mình gửi thư mời có scan cho mình cái thẻ cư trú với lại passport của anh ấy, sau đó mình in mang ra nộp thôi chứ ko có công chứng gì hết đâu bạn. Ngay cả thư mời cũng điền đơn theo mẫu của đsq rồi anh ấy ký sau đó cũng scan gửi về chứ ko có bản gốc gì cả. Họ cũng chấp nhận hết, mình lấy được visa rồi mà. Còn xin từ Vn thì mình ko rõ có khó khăn gì hơn hay không.

bebechance
25-10-2012, 16:19
Các bạn cho mình hỏi có bạn nào đã thử qua kiểu ngủ đêm trong chùa chưa? Bạn nào đã có trải nghiệm kiểu này vui lòng cho mình ít thông tin với nhé, mình đang tìm chỗ nào gần gần Osaka, trên núi càng tốt. Cảm ơn các bạn trước nhé.

Naisana
25-10-2012, 19:56
@bebechance: mình thì chưa từng trải nghiệm kiểu ngủ đêm trong chùa nhưng mà trên japan guide có nói đến Temple Lodging ở Koyasan http://www.japan-guide.com/e/e4905.html thấy rất là thú vị. Nếu có cơ hội mình cũng sẽ thử. Mất khoảng gần 2h để đi từ Osaka đến Koyasan. Bác nào đã từng ở như vậy rồi thì giúp bạn bebechance nhe :)

kame kazuya
25-10-2012, 22:10
Mình đã ngủ ở chùa siêu hiện đại trên & trong một tòa cao ốc tooooo, dậy sớm tụng kinh ăn cơm chay dọn dẹp chùa. Theo mình biết thì nghỉ ở Kyosan không hề rẻ 1 chút nào.
Vừa check trên japanguide, 9000-15.000 yên/đêm/người gồm ăn sáng ăn tối, tụng kinh sáng, v.v.
Namuamidabutsu

Le Sy
30-10-2012, 11:32
Xin chào cả nhà,

Đầu tháng 02/2013 tới em sang Mỹ công tác, định ghé lại Tokyo theo dạng transit từ sáng thứ bảy đến trưa thứ hai. Em nghe nói giai đoạn này ở Nhật lạnh lắm ạ? :( Phiền các bác tư vấn giúp em trong thời gian ít ỏi đó có thể đi chơi đâu ở Tokyo và để em làm lịch trình gửi lãnh sự quán xin visa transit. Em chỉ vướng mỗi sáng sớm thứ hai sẽ tập Aikido tại Aikikai Hombu Dojo thôi, còn lại thì rảnh cả.

Cảm ơn cả nhà ạ :D

Naisana
30-10-2012, 13:33
@Le Sy: đầu tháng 2 thì trời rất lạnh, có khi có tuyết ờ Tokyo nữa. Bạn có hai ngày thứ 7 và CN thì có thể đi tham quan trung tâm Tokyo các khu như Akihabara, Tsukiji, Shinjuku, Shibuya, Asakusa, Tokyo Skytree...

Le Sy
30-10-2012, 16:29
@Le Sy: đầu tháng 2 thì trời rất lạnh, có khi có tuyết ờ Tokyo nữa. Bạn có hai ngày thứ 7 và CN thì có thể đi tham quan trung tâm Tokyo các khu như Akihabara, Tsukiji, Shinjuku, Shibuya, Asakusa, Tokyo Skytree...

Cảm ơn bạn nhiều nhé! Mình không chịu lạnh tốt nên nghe vậy cũng hơi ngán :( Nhưng vì có dịp sang, lại muốn tập luyện Aikido tại cái nôi của môn võ này nên ráng "đu dây" theo vậy. ^^"

bebechance
30-10-2012, 17:41
Giữa tháng 12 trở đi thì Osaka có khả năng có tuyết không mọi người? Mình cũng lên Tokyo và đi Mount Fuji dịp này nữa. Mong được ngắm tuyết quá :D

Naisana
30-10-2012, 18:08
@bebechance: Nếu bạn thật sự muốn thấy tuyết rơi đẹp như thế nào thì mình recommend bạn đến Toyama http://www.info-toyama.com/english/index.html chỉ cách Osaka hay Tokyo khoảng hơn 3h tàu chạy. Đây là khu nghỉ dưỡng nổi tiếng ở Nhật vì khá gần các thành phố lớn như Tokyo hay Osaka. Ở đây có khu trượt tuyết, onsen, Alpine Route ( là con đường mà hai bên là bức tường bằng tuyết)...Đây là nơi mà lần đầu tiên trong đời mình được nhìn thấy thế nào là hoa tuyết rơi xoay xoay trên tay. Vẫn ước mơ một ngày nào đó sẽ quay trở lại nơi này :) ...

@Le Sy: có khi sang Mỹ còn lạnh hơn đó bạn ;) hehe. Mình từng đến Nhật lúc có tuyết rơi, nếu đi ngoải đường thì lạnh thiệt, nhất là khi có gió. Nhưng mà ga tàu điện, các tòa nhà, trung tâm thương mại, nhà hàng... đều có máy sưởi rất là ấm nên không lo đâu bạn

bebechance
04-11-2012, 21:17
Thanks bạn Naisana, mình thì thấy tuyết nhiều rồi do đã sống ở Châu âu nhiều năm, cơ mà muốn cho mẹ mình ngắm tuyết lần đi Nhật này, với lại đúng là tuyết đẹp tuyệt, ngắm bao nhiêu cũng ko đủ nên nếu có tuyết vào Noel càng tốt, hihi. Mình rất thích cảm giác tuyết rơi êm đềm bên ngoài và ngồi bên cửa sổ vừa uống ly ca cao nóng hổi vừa thưởng thức cái ấm áp ở trong nhà, cảm giác bình yên lắm :x
Mình sẽ nghiên cứu vụ Toyama, thanks bạn lần nữa nhen :)

SanHoBien
20-11-2012, 18:19
Tối nay là đêm thứ 2 e lang thang trên đất Nhật. E ngồi ở Hostel Nikko tránh cái lạnh khủng khiếp ở đây, rãnh rỗi gửi vài shot hình phơi đêm ở Asakusa tối ngày đầu tiên:

Belancer
21-11-2012, 15:05
Chào các bạn,
Nhà tôi cũng mới du lịch Nhật cuối tháng trước, có 1 số thông tin chia sẻ:
- Cuối tháng 10, thời điểm nhà tôi đi thì Nhật bản mới chuyển màu lá vàng, lác đác đỏ, thời tiết mát mẻ chứ không lạnh (chỉ lạnh khi lên núi hoặc về đêm). Ở thời điểm này chắc đẹp lắm. Nhiệt độ trong ngày của Nhật chênh nhau khá nhiều, nên mang áo khoác đi, và luôn có 1 cái ô nhỏ vì thỉnh thoảng vẫn gặp mưa. Thời tiết ở Nhật có thể xem dự báo trên yahoo rất chính xác.
- Đi lại: nhà tôi mua 1 cái JR Pass rất tiện, mua trên website, mất $19 họ gửi tới tận nhà ở HN (gửi từ Paris)/. Khi tới Nhật bạn có thể kích hoạt ở bất kỳ sân bay/nhà ga nào có ticket office của JR. Vé này tính 7 ngày liên tiếp free trong mọi tuyến tầu, bus, shinkashen... của JR. Nhà tôi đi tuyến Tokyo - Hakone - Kyoto - Osaka- Nagoya-Tokyo-Nikko trong 7 ngày này và hoàn toàn thỏa mãn với JR pass. Tại quầy ticket office bạn nên lấy quyển lịch tàu của JR theo tháng, chỉ cần quyển đó bạn có thể chủ động đi khắp nơi, biết chỗ nào bắt tầu, tầu dừng khi nào, chính xác tới từng phút. Đi shinkashen rất sướng, nhanh và chuẩn xác, nếu bạn đón tàu bất kỳ và không đặt chỗ trước thì phải lên các toa non-researved.
- Ở tokyo bạn nên đi bằng metro rất tiện, giao thông ở Tokyo rất phức tạp nhưng lại dễ vì chỉ dẫn rõ ràng. Nếu bạn có smartphone (như iphone) bạn down app về tokyo có các bản đồ offline, trong đó có metromap, bạn nhìn vào đó là đi được, tới đâu transfer sang line nào... Ở tokyo thì tuyến yamanote là tuyến cơ bản chạy 1 vòng qua tất cả các ga lớn, nối bên trong mới là các line của tư nhân. Ở kyoto thì lại đi bus, bạn down bản đồ bus map của kyoto trên mạng hoặc lấy tại kyoto station, nhìn vào đó rất tiện vì Kyoto chia làm các khu bắc trung đông nam. Ở những thị trấn như Nikko và Hakone thì xe buýt chờ rất lâu. Tôi từng phải xếp hàng ở Nikko tầm 1h để lên bus về (mặc dù không phải mùa cao điểm). Osaka thì cũng tương tự Tokyo. Ở Hakone thì mua free pass đi lại free trong 2 ngày và quan trọng là bạn không phải xếp hàng mua vé tại từng điểm, cứ cầm cái đó là đi thôi kể cả đi thuyền trên sông Ashi. Kyoto cũng có free- pass cho xem bus trong ngày, nên mua để đi cho tiện, đỡ phải trả xu cho mỗi lần lên (220Y). Nhìn chung tôi thấy đi lại ở Nhật là đắt đỏ, kể cả đi phương tiện công cộng, nếu đi từng chặng cộng lại cũng kha khá. Bạn nên mua 1 cái thẻ Pasmo/Suica (mua tự động tại cái máy bán) thẻ này tích sẵn tiền để trừ dần đỡ phải mua vé từng chặng, khi nào về ở sân bay sẽ refund lại tiện thừa.
- Phong cảnh: tôi thích Hakone hơn Nikko mặc dù 2 chỗ này hơi giống nhau. Hakano ấn tượng nhất là đi cáp treo tới Owakudani và đi thuyền trên hồ Ashi tuyệt đẹp. Nikko thì phần đền chùa đẹp và ngay gần khu vực ga, còn đi lên núi tới thác Kegon Waterfall thì không ấn tượng lắm và mất rất nhiều thời gian do tắc đường, xe buýt cũng phải chờ rất lâu và đông. Kyoto đẹp, ấn tượng nhất là Kiyomizudera ở phía đông và Fushimi Inari Shrine ở phía Nam. Chùa vàng và chùa Ginkakuji thực ra rất nhỏ, vào 1 lát là xong. Khu rừng tre thì tôi không đi. Một điểm nữa ấn tượng về Kyoto là 1 nhà ga vĩ đại, đẹp hiện đại. Ở Nagoya không có gì ấn tượng, tôi ghé qua vì muốn đi Bảo tàng Toyota vì nagoyo là đại bản doanh của Toyota, có tới 3 bảo tàng Toyota, tôi chỉ chọn 1. Ở Tokyo thì nên lên tháp truyền hình và với tôi thì thích khu Akiba đồ điện tử. Những phần khác đặc trưng văn hóa Nhật thì tôi cũng đọc 1 số nhưng tôi nghĩ đã có thể thấm văn hóa Nhật ở các địa danh kia nên Tokyo tôi dành cho đi chơi, và mua sắm. Tôi cũng qua Disney sea, vé $75/người, đó thực sự là 1 thành phố nhân tạo tuyệt đẹp, chơi tẹt ga, trong này bạn phải có chiến thuật hợp lý, tìm trước các trò nổi tiếng nhất và kết hợp giữa xếp hàng và lấy vé Fast pass (hẹn giờ vào) thì mới kịp chơi trong ngày.
-Con người: người Nhật vô cùng thiện cảm và giúp đỡ người khác tận tình, nếu muốn hỏi đường bạn nên hỏi tầm đội tuổi u30 thì xác suất khả năng tiếng Anh cao hơn. Nếu hỏi những người không biết TA họ rất khó xử, và mình cũng bị khó xử. Ở Nhật tuyệt đối vấn đề xếp hàng, mọi nơi mọi chỗ, kể cả đứng trên thang cuốn thì cũng đứng nép bên trái để dành bên phải cho những người vội di chuyển... Ở Nhật cũng rất coi trọng người tàn tật, người già, họ được ưu tiên trên nhiều phương tiện vận tải, có ghế riêng, thậm chí là ghế sưởi.... khi lên tàu cần chú ý.
- Ăn uống: tương đối dễ nếu bạn không phải người khó tính, đồ ăn nhanh bán ở khắp nơi, Nhật cũng rất nhiều cửa hàng ăn uống (đồ Nhật, đồ western), bánh trái (bánh mochi...), siêu thị nên trên đường bạn có thể ghé vào bất kỳ đâu. Nhà hàng thì tôi thấy nhiều nơi phải xếp hàng mới tới lượt ăn, nhất là giờ cao điểm.
- shopping: nếu bạn thích đồ hiệu thì chỉ ở các outlet mới có sales, còn trong thành phố tôi thấy đắt và hầu như không thể mua. Outlet ở Nhật có 2 cái nổi tiếng là Gotemba premium outlets(gần Hakone có thể đi tầu từ tokyo tầm 1h) và cái Rinku ở Osaka nhưng bé hơn. Đồ linh tinh vật dụng gia đình thì mua ở Tokyu. Bánh kẹo thì nhiều lắm, tôi thấy bánh ngon nhất là ở khu chợ trên đường vào Kiyomizudera (kyoto), tươi và ngon. Quần áo bình dân Nhật có lẽ người nước ngoài biết mỗi Uniqlo, bán nhiều nơi, nói chung ngon bổ rẻ. Thương hiệu premium thì bán nhiều ở Ginza, là các shop ở mặt phố chứ không tập trong trong shopping mall. Đồ điện tử, nếu bạn không có thời gian chỉ cần tới trung tâm thương mại Yodobashi ở Akibahara là đủ, không thiếu gì, đỡ mặc cả, bạn tôi cho mượn thẻ member được giàm 10% (tích điểm mua trừ cho lần mua sau), nếu không có bạn có thể được giảm 5% free tax nếu mang passport đi. Sân bay Narita khá tệ về shopping, không hi vọng mua được gì nhiều ở đây ngoài những thứ mà bạn cảm thấy còn thiếu để làm quà, à quên, có Nama chocolate là có thể mua được ở sân bay narita.

Nhớ gì, viết nấy, hi vọng chia sẽ với các bạn chút ít thông tin về Nhật. Nếu đi Nhật lần nữa tôi sẽ nghĩ tới trượt tuyết ở Hokaido.

super_man
26-11-2012, 16:55
chào mọi người ^^ mày mò mãi mới biết đc 4rum này ...
tình hình là em có bà cô ( em ruột của ba) ở bên Nhật ~12năm. chịu bảo lãnh cho em wa đó du lịch diện thăm thân nhân. cô nói cô đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ và đã gửi về cho em ( hồ sơ theo mẫu của lãnh sự quán phát ). em thì năm nay 20t(Boy) chưa có việc làm.em tính tự đi nộp ko wa dịch vụ. mà k bik em có cần chứng minh cái j thêm nữa ngoài tài khoản ngân hàng và giấy khai sinh + hộ khẩu, passport, giấy đặt vé máy bay.
cái đơn xin visa thì chỗ địa chỉ của mình ở VN ghi bằng tiếng việt có dấu hay ko dấu ạh ?
anh chị nào có kinh nghiệm zụ này chia sẻ cho em 1 ít thông tin đc k ạh ? ( về phần giấy tờ bên Việt Nam em cần chuẩn bị những j ? bên cô em cô nói đầy đủ rùi )

Naisana
26-11-2012, 19:50
@super_man: em có thể vào link này http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm để xem giấy tờ cần thiết phải chuẩn bị cho visa với mục đích du lịch, thăm thân nhân.

Nếu người thân của em đã chuẩn bi toàn bộ hồ sơ bảo lãnh ( bao gồm cả bảo lãnh tài chính) thì em chỉ cần chuẩn bị:

1/ Đơn xin visa (theo mẫu)
2/ Chương trình lưu trú (điền theo mẫu)
3/ Chứng minh quan hệ với người bảo lãnh (giấy tờ, hình ảnh, thư từ...)

Chúc em xin visa thành công nhe :)

super_man
27-11-2012, 08:27
chị Naisana cho em hỏi là khi mình có visa thì mình có thể ở lại Nhật nhìu hơn số ngày trong ''chương trình lưu trú'' đc k ạh ? ( k quá 90 ngày ) ... với lại bao lâu thì mình có thể trở lại Nhật du lịch nữa (k theo tour ) ???

kame kazuya
27-11-2012, 09:41
chị Kame trả lời giúp được không.
1. Em không nên lưu lại số ngày ghi trong visa. Em có thể được người ta cho xuất ra khỏi Nhật về Việt Nam bình thường, không bị giữ lại nhưng sẽ khó khăn cho em trong những lần trở lại Nhật và cả đi các nước khác về sau. Visa có hiệu lực trong vòng 90 ngày, nhưng số ngày em có thể lưu lại Nhật có thể ít hơn số ngày là 90. Em check kỹ nhé.
2. Bao lâu em có thể trở lại Nhật du lịch thì em cứ về rồi lại đi tiếp cũng được tùy em.

Naisana
27-11-2012, 13:34
chị Naisana cho em hỏi là khi mình có visa thì mình có thể ở lại Nhật nhìu hơn số ngày trong ''chương trình lưu trú'' đc k ạh ? ( k quá 90 ngày ) ... với lại bao lâu thì mình có thể trở lại Nhật du lịch nữa (k theo tour ) ???
Bạn Kame đã trả lời rồi nhưng chị muốn "nhiều chuyện" thêm một chút :)

Lưu ý là visa có thời hạn 90 ngày không có nghĩa là em được ở lại Nhật 90 ngày mà là em phải tiến hành chuyến đi của mình trong vòng 90 ngày kể từ khi được cấp visa. Thời gian em được lưu lại bao lâu ở Nhật sẽ do hải quan NB tại cửa khấu quyết định tùy thuộc vào loại hình visa. Theo chị biết thì visa loại temporary visitor (mục đích du lịch này nọ) thì được ở lại khoảng 15 ngày thôi.

super_man
27-11-2012, 16:39
hihi. tks 2 chị nhìu nhìu nun. (wait)
... cô em nói là "tao viết thư mời + giấy lưu trú cho mày 2 tháng ở Nhật " ... chi phí thì em k lo. nghe 2 chị nói là hải quan NB quyết định số ngày em đc ở em cũng lo lo. zậy trước khi nộp hồ sơ e photo lại 1 bản rùi lúc nhập cảnh em xì ra xí dụ hải quan có đc hok tar ??? ^^ ... tại em chưa đi nên cũng thik đc đi NB nhìu lần lun cơ :D
àh làm sao nhận biết đc hải quan NB cho mình lưu trú bao nhiu ngày ??? khi nhập cảnh vào NB.
( tính em hơi kĩ nên cũng nhìu lời chúc xíu ^^ mấy chị "nhìu chiện" júp em zới ^^ ) hihi

kame kazuya
27-11-2012, 17:01
trên visa của em nó sẽ có ghi bên góc phải phía trên là : date of issue & date of expiry (cái này kiểu như visa có giá trị từ ngày này đến ngày này, ngoài khung thời gian trên thì em không được nhập cảnh vào Nhật Bản kể cả có visa và chưa sử dụng visa tí nào).
Ngay dưới dòng date of issue và date of expiry là dòng "for stays of", chỉ khoảng thời gian mà em được ở lại Nhật, cũng không hẳn chỉ là 15 ngày mà có thể phụ thuộc vào thư mời nữa, như chị có thư mời dài dài thì họ cho hạn dài dài mà.

Naisana
27-11-2012, 17:10
@super_man: khi em làm thủ tục nhập cảnh thì hải quan NB sẽ dán tem lên passport của em trong đó in ro duration of stay là bao lâu.

Thật ra chị cũng không biết rõ khi nào khi họ cấp cho 15 ngày, khi nào thì 90 ngày. Cá nhân chị trong 5 lần đến Nhật đều theo temporary visitor visa thì lần đầu tiên được phép lưu lại 15 ngày, 3 lần tiếp theo là 90 ngày ( 4 lần này đều do công ty xin visa). Lần gần đây nhất vào tháng 2 năm nay tự xin visa theo hình thức du lịch thì được lưu lại 15 ngày. Chị có hỏi thăm một vài người Nhật thì họ nói là tùy theo lịch trình nộp cho lãnh sự quán nhưng visa 15 ngày sẽ dễ xin hơn là visa 90 ngày. Có bạn nào biết rõ thì hướng dẫn cho super_man hen.

Theo chị thấy em cứ nộp hồ sơ với lịch trình cô em viết thư mời là 2 tháng. Có người bên đó bảo lãnh thì chắc không khó khăn gì đâu em.

super_man
27-11-2012, 19:06
lại phải cám ơn 2 chị lần nữa ... em sẽ làm theo lịch trình đã định sẵn ... có thông tin j thì em "báo cáo" tiếp ... hihihi.

super_man
30-11-2012, 13:47
oa oa. cô em nói đang gửi hồ sơ zìa rùi. em loay hoay sáng giờ với cái tờ khai xin visa. anh/chị júp em xem có thiếu xót hay chỗ nào cần sửa ko ạh ??? :((

https://ns5.upanh.com/b2.s35.d4/3e8025ac26a8807bd6b70dc2bb458135_51330695.img0893c opy.jpg

https://ns5.upanh.com/b1.s11.d1/216b0379b3c83eb5a53c8c7d0ebe5fca_51330685.img0892c opy.jpg

chị Naisana và chị Kame Kazuya ơi ời :help ^^

Naisana
30-11-2012, 21:58
@super_man:
Purpose of visit to Japan: to visit my relatives ( my aunt and her family)
Name and address of hotel or person...: điền tên và địa chỉ của cô em vào
Partner's professional...: chỗ này điền thông tin nghề nghiệp của chồng/vợ hoặc cha mẹ nếu người xin visa còn nhỏ ( em không có thì khỏi ghi)
Guarantor..: điền thông tin cô của em vào: tên, địa chỉ, ngày tháng năm sinh, giới tính, ngày tháng năm sinh, quan hệ gì với em, nghề nghiệp, quốc tịch, tình trạng cư trú...

super_man
01-12-2012, 14:37
3 cái này tiếng Anh em k bik ghi làm sao cho đúng :
Relationship to applicant: < cô là em ruột của ba >
Profession or occupation and position : < kinh doanh thì ghi làm sao ? ở nhà nội trợ chắc là freelance giống em ^^ >
Nationality and immigration status : < chắc là vẫn quốc tịch VN, lấy chồng bên Nhật >

SanHoBien
01-12-2012, 20:55
Dem nay la dem cuoi cua hanh trinh 2 tuan lang thang 1 minh tren dat Nhat, nam nghi o Hostel Osaka thay nho Viet Nam qua, nhung cung thay buon man mac khi sap phai chia tay noi day! 2 tuan di tu Tokyo - Nikko - Tokyo - Fujitsan - Takayama - Kyoto - Osaka, that su co qua nhieu ky niem sau sac!
Thoi e ngu som de mai con ra Kansai ve lai que huong!
Hen cac bac se lam 1 topic tuong thuat lai hanh trinh phuot 2 tuan: Nhat Ban - Mua la do

Naisana
01-12-2012, 22:31
@super_man:
Relationship to applicant: < cô là em ruột của ba > --> my aunt (my father's younger sister)
Profession or occupation and position : < kinh doanh thì ghi làm sao ? ở nhà nội trợ chắc là freelance giống em ^^ > --> ghi giống như trên thư bảo lãnh cô em gửi
Nationality and immigration status : < chắc là vẫn quốc tịch VN, lấy chồng bên Nhật > --> ghi giống như trên thư bảo lãnh cô em gửi

Le Sy
03-12-2012, 11:30
@Naisana:
Mình không đăng ký transit được tại Tokyo 2 ngày vì chi phí tăng cao quá nên đành phải mua vé connection với thời gian transit chỉ gần 10 tiếng. Tuy vậy mình vẫn nộp hồ sơ xin visa transit dù vẫn chưa biết đi đâu trong thời ngắn ngủi đó. Thế nên phiền bạn Naisana tư vấn giúp nhé :)

Naisana
03-12-2012, 15:49
@Le Sy: chỉ có 10 tiếng thì hơi ít ỏi đó bạn. Từ Narita Airport đi vào trung tâm Tokyo mất gần 1h tàu điện, đi về tổng cộng sẽ mất ít nhất 2.5 tiếng, tính luôn cả thời gian tìm đường. Tiền tàu cũng không rẻ, hơn 5000 yên ( hơn 1tr đồng). Nếu mình là bạn thì mình sẽ đi loanh quanh Chiba-ken, gần sân bay Narita. Bạn xem link ở đây http://www.japan-guide.com/e/e6400.html hoặc ở đây http://www.chiba-tour.jp/html/sight_hokuso_en.html

Nếu bạn đi vào đầu tháng 4 thì Chiba-ken có vài điểm ngắm hoa sakura đẹp ngất ngây luôn :)

Le Sy
03-12-2012, 20:03
Mình cũng tham khảo một số điểm xung quanh Narita Airport trên Japan Guide. Mình quá cảnh vào ngày 02/02/2013 nên chắc chỉ tận hưởng cái lạnh của Nhật thôi bạn Naisana ạ ^^"

Naisana
04-12-2012, 09:18
@Le Sy: mùa đông NB thiệt tình mình cũng không ham ;). Nhớ hồi đó, mới đầu còn háo hức vì lần đầu tiên trong đời thấy tuyết chứ mấy ngày sau thi "buồn ơi là sầu". Ngoài đường thì lạnh lẽo, cây cối thì rụng không còn cái lá, không khí thì xám xịt u buồn. Mình nhớ hoài cảm giác một mình giữa ga tàu lạnh vắng, từng cơn gió lạnh buốt thốc vào người, phải nhảy qua nhảy lại cho ấm, lúc đó chỉ thèm hơi ấm một bàn tay... hehe sến quá. Với mình đi Nhật mùa đông thì dzui nhất là lang thang trong malls để window shopping ( mà buồn một nỗi là hông có nhiều $$$ để mua :)) ) với lại ăn lẩu và đồ nướng oh yeah :)

SanHoBien
04-12-2012, 18:35
E đã về lại quê hương, bây giờ thì bị công việc đè lại, hình chụp thì nhiều nhưng chưa có thời gian làm topic để chia sẻ với mọi người, gửi tạm vài hình chụp tại hồ Kawaguchiko - Fujitsan trước nhé!
E chỉ có 2 từ: "Tuyệt vời", cho dù 2 tuần ăn mì gói & đồ ăn sẵn trong các cửa hàng tiện lợi!!!

Kawaguchiko - Fujitsan

super_man
05-12-2012, 19:14
tình hình là em đã nhận đc hồ sơ của cô em gửi zìa. mà ngặt cái là chồng của cô bảo lãnh cho em.với lại giấy tờ loằng ngoằng quá. em lại chả hỉu cái thư mời viết làm sao ??? ( tiếng Nhật k àh ) để em điền cái đơn xin visa . X( . em thấy cô gửi về cả mớ giấy tờ. em k bik nên nộp cái nào, thiếu cái nào ??? chị nào rành hay bik chỗ nào tư vấn cái này giúp em với ... :help
hay là em thử mang zô cho mấy người bên lãnh sự quán xem júp đc ko tar ??? hic. nhà xa SG cả ~170km. đi lại cũng mệt.

Le Sy
05-12-2012, 20:20
@Le Sy: mùa đông NB thiệt tình mình cũng không ham ;). Nhớ hồi đó, mới đầu còn háo hức vì lần đầu tiên trong đời thấy tuyết chứ mấy ngày sau thi "buồn ơi là sầu". Ngoài đường thì lạnh lẽo, cây cối thì rụng không còn cái lá, không khí thì xám xịt u buồn. Mình nhớ hoài cảm giác một mình giữa ga tàu lạnh vắng, từng cơn gió lạnh buốt thốc vào người, phải nhảy qua nhảy lại cho ấm, lúc đó chỉ thèm hơi ấm một bàn tay... hehe sến quá. Với mình đi Nhật mùa đông thì dzui nhất là lang thang trong malls để window shopping ( mà buồn một nỗi là hông có nhiều $$$ để mua :)) ) với lại ăn lẩu và đồ nướng oh yeah :)

Nghe bạn nói mà thấy chuyến dừng chân ở Nhật Bản sắp tới chắc thê thảm lắm đây :(

Naisana
05-12-2012, 20:47
@super_man: chị nghĩ em nên nhờ cô hay chồng của cô em điền giúp em cái đơn xin visa rồi scan gửi email qua cho em viết lại. Hồ sơ em nhận được nếu không biết nên nộp cái gì thì đem nộp hết cho LSQ luôn. Khi nhận hồ sơ nếu dư họ sẽ trả lại, còn thiếu thì sẽ yêu cầu em nộp thêm

@Le Sy: mình đi lúc đó mười mấy ngày nên thấy chán chứ 10 tiếng đồng hồ transit vẫn quá ít ỏi để khám phá nước Nhật bạn ơi ;)

redfox86
05-12-2012, 21:29
Nghe nói ở nhật chi tiêu rất mắc hả bạn ?:(

Naisana
05-12-2012, 22:45
@redfox86:nước Nhật là một quần đảo, đất đai đa số là đồi núi nên phải nhập khẩu rất nhiều thứ, vì vậy mà cái gì cũng mắc. Tuy nhiên, mình thấy cũng đắt đỏ ngang ngửa Singapore và HK thôi, nếu tiết kiệm và ăn uống kham khổ một chút thì cũng không đến nỗi hehe...Có một điều nữa là "đắt xắt ra miếng", hầu như ai cũng sẽ cực kỳ thỏa mãn với cung cách phục vụ khách hàng là thượng đế của người Nhật :)

super_man
09-12-2012, 11:37
"thời hạn hiệu lực của visa là 3 tháng" có nghĩa là sao ạh ??
từ ngày đc cấp visa thì đếm ngược trong vòng 90 ngày mình phải trở về VN ?
em tính xin visa sớm. nhưng ông chú wấc cái chương trình lưu trú từ 7/1 đến 24/3 luôn. hic. k bik ở lâu zậy tụi nó có cho k nữa. kiu ổng ghi 5 tuần thui. ai dè ...

Naisana
09-12-2012, 14:46
@super_man: "thời hạn hiệu lực của visa là 3 tháng" có nghĩa là sao ạh ??---> nghĩa là visa sẽ hết hạn trong vòng 3 tháng kể từ ngày cấp, ví dụ ngày cấp là ngày 1/1 thì ngày 31/3 visa sẽ hết hiệu lực, em bắt buộc phải đi Nhật trong vòng thời gian này, chứ không được đi trễ hơn 31/3.

Em chú ý là thời hạn hiệu lực thì khác với thời hạn lưu trú nhe. Thời hạn lưu trú cho visa du lịch, thăm thân nhân (temporary visitor) thì tối thiểu là 15 ngày, tối đa là 90 ngày. Ví dụ như ngày 1/1 em có visa nhưng đến 30/3 em mới đi Nhật thì em sẽ được lưu lại Nhật tối thiểu là đến 15 ngày (đến 14/4) hay tối đa là đến 90 ngày (đến 29/6). Hình như LSQ sẽ dựa vào lịch trình và một vài yếu tố khác để quyết định thời hạn lưu trú trên visa, cái này chị không rõ lắm. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm cá nhân của chị thì lúc nhập cảnh có khi hải quan NB lại đóng dấu cho phép lưu trú khác với thời hạn lưu trú cho phép trên visa...

Theo chương trình lưu trú chú em gửi bắt đầu từ 7/1, vậy bây giờ em nộp hồ sơ là vừa rồi, hơi trễ nữa đó. Mau mau đi nộp liền để xem LSQ có yêu cầu bổ sung gì không để có thời gian chuẩn bị. Chúc em thành công nhe :)

super_man
09-12-2012, 15:55
áh.cám ơn chị Naisana nhìu nhìu nák ^^
để tranh thủ trong tuần em nộp luôn. (beer)

super_man
13-12-2012, 18:38
tình hình là em mới nộp hồ sơ ngày 12/12/2012 :D
anh nhận hồ sơ trả lại xấp hình + 1 biên nhận k điền vô " Ngày dự kiến có kết quả " mà chỉ tick vô ô " sẽ thông báo ...... " :shrug:
đang hồi hộp từng ngày từng ngày :D

super_man
18-12-2012, 15:42
lãnh sự mới gọi ... == > rớt rùi . chưa kịp hỏi lý do thì cúp máy cái rộp ... :shrug:

sejabin
19-12-2012, 14:36
chia buồn cùng bạn super-man :(

@Naisana-san: cho sej hỏi là đến sân bay Narita lúc 20:40 thì có kịp đi xe bus hay tàu về Tokyo không?
VMB đặt có transit nên tới Tokyo khá trễ

Cảm ơn Naisana-san nhiều nhé

Naisana
19-12-2012, 17:06
@Sejabin: mình toàn đến Nhật vào lúc sáng sớm nên không có kinh nghiệm nhiều lắm về giờ tàu/bus. Tuy nhiên, theo mình biệt thì chuyến tàu cuối cùng xuất phát từ Narita là khoảng 22h, còn xe bus thì hình như là khoảng 21:30. Nếu như vậy thì khả năng khá lớn là bạn sẽ ngủ lại sân bay vì e là 1 tiếng 20 phút sẽ không đủ để bạn làm thủ tục hải quan, lấy hành lý, mua vé... :(

sejabin
20-12-2012, 08:32
@Sejabin: mình toàn đến Nhật vào lúc sáng sớm nên không có kinh nghiệm nhiều lắm về giờ tàu/bus. Tuy nhiên, theo mình biệt thì chuyến tàu cuối cùng xuất phát từ Narita là khoảng 22h, còn xe bus thì hình như là khoảng 21:30. Nếu như vậy thì khả năng khá lớn là bạn sẽ ngủ lại sân bay vì e là 1 tiếng 20 phút sẽ không đủ để bạn làm thủ tục hải quan, lấy hành lý, mua vé... :(

Hiz, sej cũng đã nghĩ đến phương án xấu nhất này vì giờ đáp khá trễ :(
Mà ko biết sân bay có cho ngủ qua đêm ko nhỉ @.@ oh my god, thật đau đầu :(

Naisana
22-12-2012, 08:54
@Sejabin: Sej bay hãng hàng không nào mà đến Narita trễ vậy huh? Giá vé tốt không bạn? Mình giờ đang chuẩn bị giấy tờ để cuối tháng 1 xin visa rồi mới tính đến chuyện mua vé. Nghe đâu vào khoảng đầu tháng 3, VNA sẽ có đợt khuyến mãi rất lớn các loại vé ah

sejabin
25-12-2012, 09:53
@Sejabin: Sej bay hãng hàng không nào mà đến Narita trễ vậy huh? Giá vé tốt không bạn? Mình giờ đang chuẩn bị giấy tờ để cuối tháng 1 xin visa rồi mới tính đến chuyện mua vé. Nghe đâu vào khoảng đầu tháng 3, VNA sẽ có đợt khuyến mãi rất lớn các loại vé ah

Hi Naisana-san, vé mình mua của CI đó (quá cảnh tại Đài Bắc, time quá cảnh chỉ có 60 - 90 phút), giờ bay không đẹp nhưng dc cái giá tốt
Điều kiện ko quá ngặt ngèo, dc hoàn vé (phí 50 USD thì phải), đồi ngày
Giá tổng cộng là 525 USD

Naisana
25-12-2012, 14:00
@Sejabin: giá rẻ, thời gian quá cảnh cũng ngắn, tiếc là giờ đến trễ quá. Mình vừa check tren VNA, giá rẻ nhất hiện giờ cho ngày mình muốn đi là gần 16tr, có thể hoàn, đổi vé, phí 30USD. Muốn mua quá mà vẫn chưa biết khi nào hoa nở :))

sejabin
26-12-2012, 14:51
@Sejabin: giá rẻ, thời gian quá cảnh cũng ngắn, tiếc là giờ đến trễ quá. Mình vừa check tren VNA, giá rẻ nhất hiện giờ cho ngày mình muốn đi là gần 16tr, có thể hoàn, đổi vé, phí 30USD. Muốn mua quá mà vẫn chưa biết khi nào hoa nở :))

Vậy nên chỉ đau đầu mỗi vụ đến trễ này :D
20:40 mới đáp xuống, ko biết kịp làm j ko hay phải ngủ tại sân bay :D haha
Mà còn ko biết sân bay có cho ngủ qua đêm hok (chắc ko đến nỗi nào vì sân bay Narita cũng transit nhiều chuyến bay đường dài mà)

Chưa kể chuyến bay về lúc 09:40 nữa chứ :D Haha chắc chạy có cờ hoặc phải ở ks gần sân bay quá :D

kame kazuya
26-12-2012, 15:31
có tàu có bus và các loại khác. bác yên tâm, cháu đã quá cảnh ở đó 2 lần và giờ cũng tương tự. Về đến Tokyo tầm 10h30.

sejabin
27-12-2012, 10:08
có tàu có bus và các loại khác. bác yên tâm, cháu đã quá cảnh ở đó 2 lần và giờ cũng tương tự. Về đến Tokyo tầm 10h30.

Cảm ơn thông tin của Kame nhiều nhé ^^

sejabin
29-12-2012, 09:28
cuối cùng đã quyết định book đêm tại ks gần sân bay Narita có free bus đến sân bay (10 phút)
Mà giá 1 phòng single room cũng chỉ có 50 USD (ks 4 sao luôn)

Mọi chuyện còn lại từ từ tính, ăn ở chi tiêu dè chừng 1 tí để ko vượt chi tiêu >"<

Đồng Yên Nhật đang giảm mạnh đấy bà con
Sáng nay tỷ giá:
- 1 USD = 85 Yên
- 1,000 Yên = 240,500 VNĐ

Naisana
29-12-2012, 14:23
@Sejabin: bạn Sejabin cũng "độc hành" lần này giống mình huh ;). Ngoại trừ 3 ngày ở Tokyo có bạn, hành trình 10 ngày còn lại của mình đúng nghĩa một mình luôn, có chút hồi hộp không biết khả năng xoay xở của mình như thế nào hehe...

Nhìn đồng JPY rớt giá từng ngày mà sung sướng haha, hy vọng là cứ giảm xuống chứ đừng tăng lên. Đợt rồi mình đi là 1000 JPY = 265K VND lận (NO)

sejabin
31-12-2012, 09:10
@Sejabin: bạn Sejabin cũng "độc hành" lần này giống mình huh ;). Ngoại trừ 3 ngày ở Tokyo có bạn, hành trình 10 ngày còn lại của mình đúng nghĩa một mình luôn, có chút hồi hộp không biết khả năng xoay xở của mình như thế nào hehe...

Nhìn đồng JPY rớt giá từng ngày mà sung sướng haha, hy vọng là cứ giảm xuống chứ đừng tăng lên. Đợt rồi mình đi là 1000 JPY = 265K VND lận (NO)

Hihi, thật ra cũng có 2 anh/ chị gửi mail đi chung nhưng trên tinh thần vẫn là đi 1 mình :D
Kì này chắc Naisana-san lên khu miền TRung nước Nhật hay sao, nếu phải cho sej gửi lời thăm làng Shirakawa-go nhé ^^
Yêu làng ấy cực :D sẽ cố gắng đi đến đó cho lần sau :D

Đúng là tỷ giá Yên Nhật lúc trước đắt khiếp, nhân chia tiền thôi cũng sót rồi.
Hy vọng chính phủ Nhật sẽ giúp đồng Yên hạ nhiệt, kích thích kinh tế :D

Naisana
31-12-2012, 16:12
@Sejabin: Yeah, Shirakawa-go là một trong hai địa điểm mà mình vừa hồi hộp vừa háo hức mong chờ trong chuyến đi sắp tới. Điểm kia là Yoshinoyama ở Nara, nghe thiên hạ đồn rằng đây là nơi ngắm hoa sakura đẹp nhất Nhật Bổn. Hai chỗ này mình chưa đi bao giờ nên rất chi là excited với cảm giác loay hoay tìm đường đi, bị lạc đường rồi cuối cùng cũng đến nơi ;)

Mà Sej bắt đầu làm visa chưa? Mình định tuần thứ ba của tháng 1 sẽ nộp hồ sơ, hy vọng có được visa trước Tết để ăn Tết dzui dze hehe... Vẫn đang mong chờ thư mời từ người bạn bên Nhật là đi nộp liền. Làm phiền người ta hoài, ngại ghê. Biết đến bao giờ LSQ NB mới bỏ cái thủ tục thư mời này :shrug:

phiu
02-01-2013, 13:02
Em các bác cũng đang định đi Nhật tầm đầu tháng tư. Không biết có ai trùng lịch không ạ? Em sang chắc ở tầm 2-3 tuần gì đó. Đang ngó vé Aa thấy cũng loanh quanh độ 500 không biết đã ổn để mua chưa nhỉ?

Các bác dự định đi và đã đi rồi giúp cái itinerary thì tốt quá. Em ngó các topic trên phuot thấy ít lịch trình quá đi hix.

Usagi129
02-01-2013, 13:14
Cuối tháng 3 này em bay từ Hà Nội qua Fukuoka, mọi người có thể tư vấn giúp các chuyến bay giá rẻ không ạ? Em không ngại quá cảnh mà chỉ muốn tiết kiệm chi phí cho bố mẹ thôi :p
có người bạn chỉ em bay Korean Air, trong thời gian quá cảnh mà em không ra khỏi sân bay thì không cần visa đúng không ạ (trước giờ mới quá cảnh 1 lần ở Kuala Lumpur :<)

sejabin
02-01-2013, 15:44
@Sejabin: Yeah, Shirakawa-go là một trong hai địa điểm mà mình vừa hồi hộp vừa háo hức mong chờ trong chuyến đi sắp tới. Điểm kia là Yoshinoyama ở Nara, nghe thiên hạ đồn rằng đây là nơi ngắm hoa sakura đẹp nhất Nhật Bổn. Hai chỗ này mình chưa đi bao giờ nên rất chi là excited với cảm giác loay hoay tìm đường đi, bị lạc đường rồi cuối cùng cũng đến nơi ;)

Mà Sej bắt đầu làm visa chưa? Mình định tuần thứ ba của tháng 1 sẽ nộp hồ sơ, hy vọng có được visa trước Tết để ăn Tết dzui dze hehe... Vẫn đang mong chờ thư mời từ người bạn bên Nhật là đi nộp liền. Làm phiền người ta hoài, ngại ghê. Biết đến bao giờ LSQ NB mới bỏ cái thủ tục thư mời này :shrug:

Haha, vậy đi về nhớ chia sẻ hình ảnh cho mọi người và sej với nhé
Rất rất là thích điểm này khi bắt đầu tìm hiểu về miền Trung nước Nhật :D

Yoshinoyama ở Nara hả Naisana-san, để xem có time để add vào đi thử ko? Hihi
Ham hố lắm ^^ nghe tới Sakura là mắt sáng rực roài

Visa thì sej chưa làm, đang đợi 1 người bạn nữa, chắc có lẽ đến giữa tháng 03 mới làm ^^
Hy vọng từ đây đến đó để dành đủ "lúa" để "tiêu xài" (o_O)

sejabin
02-01-2013, 16:21
Cuối tháng 3 này em bay từ Hà Nội qua Fukuoka, mọi người có thể tư vấn giúp các chuyến bay giá rẻ không ạ? Em không ngại quá cảnh mà chỉ muốn tiết kiệm chi phí cho bố mẹ thôi :p
có người bạn chỉ em bay Korean Air, trong thời gian quá cảnh mà em không ra khỏi sân bay thì không cần visa đúng không ạ (trước giờ mới quá cảnh 1 lần ở Kuala Lumpur :<)

Bạn kiểm tra vé của China Airlines xem, mình đã mua vé của hãng này, tầm khoảng 525 USD thôi àh
Quá cảnh tại Đài Bắc (Đài Loan)

Còn viêc quá cảnh thì nếu ko ra khỏi khu vực chở transit thì mình ko phải làm visa nhập cảnh Hàn QUốc
Theo mình nhớ nếu đi Nhật qua hãng Asiana Airlines (OZ) - quá cảnh tại Seoul (Hàn Quốc) thì khi quay về quá cảnh được nhập cảnh Hàn Quốc mà ko cần visa Hàn (chỉ cần có visa Nhật).

Hy vọng chút ít thông tin giúp dc bạn ;)

Usagi129
03-01-2013, 04:14
@sejabin: Em đã xem qua giá vé China Airlines, quả thực giá rẻ không ngờ. tuy nhiên xem qua một số forum về du lịch thì hãng này bị đánh giá rất tệ, chuyến bay sẽ rất dài nên em cũng hơi lo :-S

Có ai từng bay Cathay không ạ? Hoặc có người bạn em bay với JAL, nhưng trên trang của JAL không có mua trực tuyến thì phải nên không check đc fare :(

9boy
03-01-2013, 15:51
@sejabin: Em đã xem qua giá vé China Airlines, quả thực giá rẻ không ngờ. tuy nhiên xem qua một số forum về du lịch thì hãng này bị đánh giá rất tệ, chuyến bay sẽ rất dài nên em cũng hơi lo :-S

Có ai từng bay Cathay không ạ? Hoặc có người bạn em bay với JAL, nhưng trên trang của JAL không có mua trực tuyến thì phải nên không check đc fare :(
JAL mua trực tuyến các chuyến bay từ Nhật thì ok, từ VN thì hình như chỉ tra đc hành trình, giá vé bạn thử liên hệ với văn phòng JAL ở HN xem, nhưng mình thấy JAL cũng ko rẻ đâu á.

1st Floor. Crowne Plaza West Hanoi.
36 Le Duc Tho Street. My Dinh Commune. Tu Liem District. Hanoi. Vietnam
TEL: 120-81-015(Japanese)
TEL: 08-3925-7808(Japanese)
TEL: 1800-577-725(English/Chinese)
FAX: 04-3787-2218

sejabin
04-01-2013, 11:46

vậy àh ^^ vì sej có người nhà đi của CI rồi (vừa đi tháng 10)
Dịch vụ tốt nên sej quyết định chọn CI để có giá tốt nhất ^^

bạn cứ tham khảo hết rồi hãy quyết định nhé ;)

Linh2112
04-01-2013, 17:21
Các anh chị cho e hỏi : Trong phần giấy tờ người bảo lãnh cần chuẩn bị, có cái phiếu công dân ý ạ ?
Cái phiếu đấy là gì ạ ? Thay bằng hộ chiếu được không ạ ? Mà copy hộ chiếu thì chỉ cần trang có ảnh hay là cả quyển luôn ạ ?
Em có hỏi người bảo lãnh cái phiếu đó nhưng họ kêu họ không có !

Naisana
04-01-2013, 20:38
@Linh2112: phiếu công dân mà bạn nói thực ra là 住民票 - Giấy xác nhận cư trú. Người bảo lãnh bạn cần phải ra tòa thị chính của thành phố mà họ cư trú để xin cấp, đại loại giống như VN mình đi ra công an phường xã làm giấy xác nhận tạm trú vậy ;). Giấy này bắt buộc phải nộp bản gốc kèm theo copy hộ chiếu mặt có dán hình và toàn bộ các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh. Thiếu một trong hai thứ này LSQ NB sẽ không nhận hồ sơ đâu bạn.

Linh2112
05-01-2013, 08:47
Thanks chị nhiều ạ !

Usagi129
06-01-2013, 04:17
@9boy @sejabin cảm ơn mọi người nhiều ạ ^^

super_man
08-01-2013, 21:41
hi mọi người , chị Naisana và chị Kame. em đang máu xem hoa anh đào nở. mà tháng 12 vừa bị từ chối visa ( thăm thân nhân , hồ sơ tự làm ) . giờ em có thể nhờ công ty hay dịch vụ xin visa đc ko ạh ?

kame kazuya
09-01-2013, 18:01
Theo mình biết thì bây giờ các công ty du lịch không làm dịch vụ xin visa đi Nhật nữa vì chính agency bên Nhật người ta cũng không cho đi tách đoàn mà bắt buộc phải theo tour.

Naisana
11-01-2013, 11:23
@super_man: theo chị biết thì sau khi bị từ chối, vẫn có thể nộp lại mà không cần thời gian chờ như một số nước khác. Em cứ liên hệ với các công ty du lịch để hỏi thử xem họ còn nhận làm không.

Sáng nay mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa, thấy có vài điều lưu ý nho nhỏ mình muốn chia sẻ:

1/ Xin visa Nhật bây giờ bắt buộc phải có Giấy xác nhận cư trú (bản gốc) và photo cuốn passport của người mời. Lúc trước thì hình như tùy trường hợp mới bị yêu cầu cung cấp. Mình thấy có vài người đã từng có visa lúc trước nên chủ quan không chuẩn bị hai thứ này, kết quả là bị yêu cầu bổ sung. Bạn nào sắp làm visa Nhật thì nhớ nhắc người mời làm và gửi kèm hai thứ giấy tờ nói trên cùng với thư mời để không mất công gửi thư hai lần tốn kém thời gian và $$$ nhe :)

2/ Lệ phí bây giờ là 750K rồi, không còn 640K hic. Ta nói thời buổi gì mà cái gì cũng tăng giá chỉ có lương là không tăng :Dam hehe

moriver
18-01-2013, 13:37
Các bạn cho mình hỏi là nếu lúc mình xin visa vào Nhật 7 ngày, nhưng thực tế mình ở đó tới 8-10 ngày (dưới hạn 15 ngày cho phép trong visa) thì có sao không ạ? Sau này khi xin lại visa vào Nhật thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Naisana
18-01-2013, 14:32
@moriver: lịch trình nộp cho lãnh sự quán NB để xin visa thôi bạn. Trên thực tế bạn có thể thay đổi thời gian, địa điểm của hành trình, miễn là bạn không lưu trú vượt quá thời gian cho phép ở lại của họ là ok.

Sáng nay mình vừa lấy visa rồi. Sau Tết bắt đầu hồi hộp theo dõi khi nào hoa nở ;)

SanHoBien
23-01-2013, 10:49
@moriver: lịch trình nộp cho lãnh sự quán NB để xin visa thôi bạn. Trên thực tế bạn có thể thay đổi thời gian, địa điểm của hành trình, miễn là bạn không lưu trú vượt quá thời gian cho phép ở lại của họ là ok.

Sáng nay mình vừa lấy visa rồi. Sau Tết bắt đầu hồi hộp theo dõi khi nào hoa nở ;)
Chúc mừng bạn nhé! Have a nice trip!!!

Naisana
23-01-2013, 13:20
@san-ho: update tiếp chuyến đi của bạn đi, mình đang mong chờ xem hình ở Shirakawa-go :)

@Các bạn cũng đang chuẩn bị đi ngắm hoa sakura giống mình: trên japan guide đã có early forecast cho mùa hoa 2013 rồi http://www.japan-guide.com/e/e2011.html . Có vẻ năm nay hoa sẽ nở muộn hơn năm ngoái nữa. Mình định sẽ đi tầm 5~17/tháng 4, đang tìm vé rẻ để mua. Không biết năm nay VNA có tung đợt khuyến mãi vào cuối tháng 3 như năm ngoái không nữa :)

sejabin
23-01-2013, 13:46
haha, 2 đứa mình giống nhau quá Naisana-san ơi, vừa thấy japan-guide update trên FB thì định vào thông báo cho mọi người biết thời gian và link xem thì thấy Naisana đã làm rùi ^^

Vé của sej đã book từ ngày 05/04 rùi, hy vọng sẽ thực hiện được chuyến đi này ;)
Hihi

SanHoBien
24-01-2013, 23:06
@san-ho: update tiếp chuyến đi của bạn đi, mình đang mong chờ xem hình ở Shirakawa-go :)

@Các bạn cũng đang chuẩn bị đi ngắm hoa sakura giống mình: trên japan guide đã có early forecast cho mùa hoa 2013 rồi http://www.japan-guide.com/e/e2011.html . Có vẻ năm nay hoa sẽ nở muộn hơn năm ngoái nữa. Mình định sẽ đi tầm 5~17/tháng 4, đang tìm vé rẻ để mua. Không biết năm nay VNA có tung đợt khuyến mãi vào cuối tháng 3 như năm ngoái không nữa :)
@Naisana: Ui cuối năm mình bận quá, chạy ngược chạy xuôi liên tục, với lại do toàn bộ hình chụp = file Raw nên phải mất thời gian qua Light room để convert qua file Jpeg nữa, cũng cố gắng tranh thủ đây :)
Khi nào săn được vé giá rẻ chia sẻ cho mọi người kinh nghiệm nhé, mình dự kiến 2014 sẽ qua đó lại lần nữa đây!

Le Sy
25-01-2013, 19:30
Tuần sau mình đi rồi, chắc sẽ lạnh lắm đây :( Các bạn cho mình hỏi chỗ đổi JPY ở TP.HCM nhé. Mình cần đổi một ít để còn đi ra ngoài :)

Naisana
25-01-2013, 21:24
@Le Sy: nếu có tài khoản HSBC, bạn có thể ra HSBC để đổi, mang theo passport và vé máy bay. Không thì ra quầy thu đổi ngoại tệ ở mấy tiệm vàng gần gần khu vực chợ BT để đổi (nếu bạn sống ờ SG) :)

Jamie
29-01-2013, 23:23
Mọi ng cho tôi hỏi là được phép xin visa trong thời hạn bao lâu? Chẳng hạn bây giờ xin thì thời hạn hiệu lực tối đa của visa là mấy tháng? Cái này để tính toán xem nên mua vé trc hay làm visa trc ạ.

Naisana
30-01-2013, 14:04
@Jamie: Visa NB có hiệu lực 3 tháng kể từ ngày cấp, ví dụ hôm nay bạn được cấp visa thì đến 29/4 sẽ hết hiệu lực, bạn phải bắt đầu chuyến đi của mình trước ngày 29/4. Mình nghĩ để tránh rủi ro thì bạn xin dược visa rồi mua vé máy bay. LSQ chỉ đòi booking chứ không đòi xuất vé đâu bạn :)

Le Sy
31-01-2013, 11:45
@Le Sy: nếu có tài khoản HSBC, bạn có thể ra HSBC để đổi, mang theo passport và vé máy bay. Không thì ra quầy thu đổi ngoại tệ ở mấy tiệm vàng gần gần khu vực chợ BT để đổi (nếu bạn sống ờ SG) :)
Tối qua mình vừa đổi được ở Quầy thu đổi ngoại tệ (12 Lê Lợi, Quận 1). Hơi bất ngờ vì không cần phải mang theo giấy tờ gì cả, lại còn được đổi tờ 1k Yên để tiện tiêu xài. :D

sejabin
01-02-2013, 10:37
Tối qua mình vừa đổi được ở Quầy thu đổi ngoại tệ (12 Lê Lợi, Quận 1). Hơi bất ngờ vì không cần phải mang theo giấy tờ gì cả, lại còn được đổi tờ 1k Yên để tiện tiêu xài. :D

Nếu đổi tại quầy thu đổi ngoại tệ thì tất nhiên ko cần giấy tờ gi rồi ạ ;)
Cứ mang tiền tới đổi thôi, ko cần giấy tờ nhiều như NGÂN HÀNG

Naisana
01-02-2013, 13:25

Bạn mua yên Nhật tỷ giá bao nhiệu vậy? Vài hôm trước mình hỏi là khoảng 232 đồng/yên, rẻ hơn HSBC 1 đồng hehe. Nhưng ma mua ở ngân hàng thì được cái không cần rút tiền mặt đem ra ngoài, họ trích từ tài khoản của mình luôn, khá là an toàn trong tình hình "Thạch Sanh thì ít, Lý Thông thì nhiều" như hiện nay :))

Naisana
21-02-2013, 15:38
@Các bạn đang háo hức chuẩn bị cho mùa Hanami 2013 giống như mình ;)

1/ Trên các trang web của Nhật đã bắt đầu dự báo hoa nở rồi, link ở đây nếu bạn biết TN http://season.tenki.jp/season/sakura/expectation , http://sakura.weathermap.jp/ không thì xem trên japan guide cũng được. Theo dự báo thì có vẻ năm nay hoa sẽ nở sớm hơn năm ngoái. Thời điểm khai hoa của hai khu du lịch trọng tâm là Tokyo va Kyoto là vào khoảng 25/3, thời gian xem hoa đẹp nhất là khoảng từ 31/3~7/4. Thời gian đến NB đẹp nhất năm nay có lẽ là vao khoảng 2~15/4.

2/ Mình thấy trên trang web của VNA, vé rẻ nhất đi NB hiện giờ là khoảng 15tr3, hiện giờ những giờ bay đẹp đều sắp full rồi, tranh thủ mấy bạn ơi :)

3/ Các hotel/hostel/guest house giá cả bình dân ở mấy thành phố du lịch đều tăng giá dữ dội vào mùa cao điểm này, gần như là gấp đôi (NO) . Business hotel thi khoảng từ 70~90 USD/đêm/người, hostel thì khoảng 30~40usd/đêm/người. Mọi người tham khảo các link sau nhe http://travel.rakuten.com/ http://www.hostelworld.com/accommodation/Japan

Share với mọi người clip về Cherry Blossoms in Tokyo mình xem được trên youtube. Chúng ta tiếp tục cố gắng dành dụm để đến được đất nước xinh đẹp nhưng "cái gì cũng mắc" này :)). Tin mình đi, ở bên ngoài đẹp hơn trong clip gấp nhiều nhiều lần ;)

http://youtu.be/RbzETGV5Sr8
http://youtu.be/RbzETGV5Sr8

sejabin
21-02-2013, 17:10
@ All

Tỷ giá trước Tết mình check là 1 Yên = 224 VNĐ

Hehe, đã rẻ hơn nhiều rùi đó

Naisana
21-02-2013, 19:56
@Sejabin: mình sẽ ở Tokyo từ chiều 5~7/4, sau đó di chuyển đến Kyoto từ 8~9/4. Nếu trong thời gian đó nhóm bạn cũng ở hai thành phố này và có thời gian thì gặp nhau hen. Kỳ này nhóm của Sej đi bao nhiêu người, mình thì "vạn lý độc hành", tới đâu thì kiếm xem có bạn ở đó không :)

sejabin
22-02-2013, 08:09
@Sejabin: mình sẽ ở Tokyo từ chiều 5~7/4, sau đó di chuyển đến Kyoto từ 8~9/4. Nếu trong thời gian đó nhóm bạn cũng ở hai thành phố này và có thời gian thì gặp nhau hen. Kỳ này nhóm của Sej đi bao nhiêu người, mình thì "vạn lý độc hành", tới đâu thì kiếm xem có bạn ở đó không :)

có thể Sej cũng vậy đó Naisana-san
Visa thì sej cũng làm rồi, nhưng đang bị kẹt cv :( đang ráng sắp xếp đây vì đã mua vé máy bay rùi :(
Huhuhuhu, mún đi để gặp Naisana-san quá :(

balac
26-02-2013, 14:59
May quá tìm được topic này. Đọc mỏi cả mắt hơn 30 trang đầu nhưng toàn thấy mọi người nói về Hokkaido, nên phi vào hỏi luôn cho nhanh.
Đợt 30/4 năm nay là lần đầu tiên em xuất ngoại, có anh zai ở bển bảo lãnh sang chơi 1 tuần. Ông ý ở Kanagawa (mà bảo có thành phố là Yokohama), ông ý ở đấy cũng hơn 1 năm nhưng đi chơi ít, mới đưa ra vài địa điểm : yokohama, đền asakusa, tokyo sky tree, ueno mà em sang đấy tận 6 ngày
Nhờ mọi người lên giúp em lịch trình với, những điểm tham quan, ăn chơi 'hạt dẻ' ở tokyo, các vùng quanh tokyo, nhưng ko ở qua đêm ở ngoài (sẽ quay lại nhà ông ý ngủ cho tiết kiệm). Mới lại thấy mọi người hay đi Phú Sĩ và khen rất nhiều Kyoto, nếu đi 2 điểm này thì nên đi thế nào cho tiết kiệm thời gian và chi phí nhất có thể, nghe mọi người nói chi phí đi lại toàn mấy man mà e sót cả ruột :(

Naisana
26-02-2013, 17:22
@Balac: bạn vào link này để tham khảo những điểm đến ở Tokyo http://www.japan-guide.com/e/e2164.html . Tỉnh Kanagawa nằm sát bên Tokyo nên cũng thuận tiện cho bạn đi chơi loanh quanh Tokyo. 6 ngày vẫn chưa đủ để khám phá Tokyo đâu nếu bạn lần đầu đến Nhật ;).

Kyoto thi cách Tokyo hơn 2h shinkansen, vé tàu khoảng 13K yên, không rẻ nhưng "đắt xắt ra miếng" :)). Nếu muốn tiết kiệm hơn thì bạn đi bus đêm, giá có thể rẻ hơn phận nửa. Link về các địa danh của Kyoto ở đây http://www.japan-guide.com/e/e2158.html

Mình nghĩ tốt nhất bạn nên tham khảo, tự lên lịch trình rồi hỏi ý kiến mọi người xem có hợp lý không vì mỗi người có sở thích riệng, không ai giống ai: người thích sôi động, ồn ào, nhà cao chọc trời, shopping mỏi mệt, người thích hoa lá cây cỏ, công viên xanh tươi, người lại thích chủa chiền, lăng tẩm... :)

d0ne
27-02-2013, 03:58
Mình sẽ lang thang ở Osaka và vùng phụ cận trong tuần 11/3 này. Có bạn nào cũng đi chơi hoặc ở đó cùng thời gian đó không? Mình hẹn hò nhau ra trò chuyện ăn uống tham quan tí :)

balac
27-02-2013, 08:23
Thanks Naisana.
Vì hiện giờ mình vẫn chưa quyết được đi những điểm nào nên là vẫn chưa phác được cái lịch trình.
Ông anh mình đi Kyoto rồi thì bảo chẳng có gì, ông ý đi theo cty nên đi mỗi Chùa Vàng thôi.
Cho mình hỏi nếu muốn đi Phú Sĩ thì nên đi tàu hay oto, chi phí như thế nào, đi đến trạm nào. Quanh núi Phú Sĩ có những điểm gì thăm qua.
Mình thấy nhiều người cũng đi Hakone nữa, nên đi Hakone riêng 1 ngày hay đi Phú Sĩ rồi đến Hakone chơi

Naisana
28-02-2013, 15:52
@Balac: với mình thì Kyoto cực kỳ thú vị và đáng yêu, ở cả tuần cũng không chán :). Tokyo thì bạn có thể đi những điểm sau:

-Khu Asakusa có đền Sensoji, Tokyo Skytree, công viên Ueno nếu vào mùa hoa anh đào
-Khu Shinjuku, Shibuya, Ikebukuro, Ginza: choáng váng với nhà cao chọc trời, hoa mắt với các shopping mall nối tiếp nhau, tìm hiểu phong cách rất đặc trưng của giới trẻ NB ;)
-Khu Akihabara: nếu bạn là tín đồ công nghệ, bạn sẽ không thể tìm thấy lối về khi lạc vào đây hihi
-Chợ đầu mối hải sản lớn nhất thế giới Tsukiji
-Tokyo Disneyland, Disneysea: hoành tráng hơn HK rất rất nhiều lần

Ngoài ra có thể đi xa hơn một chút ( đi về trong ngày hay ở lại 1 đêm) đến Kamakura, núi Fuji, Hakone, Nikko... Bạn xem link này để biết cách đi đến núi Fuji http://www.japan-guide.com/e/e6905.html

Theo mình nghĩ thì 6 ngày vẫn chưa đủ để khám phá vùng Kanto đâu bạn ơi ;)

balac
01-03-2013, 10:05
Thanks Naisana nhiều nhiều.
Sau mấy ngày đọc hết >80 page trên phượt + ngâm cứu japan-guide + đấu tranh với ông anh mình thì cũng đã quyết đi Kyoto (mặc dù ông ý vẫn lảm nhảm đi Kyoto toàn đền với chùa, chẳng có j đâu *_*). Mình đưa ra lịch trình như sau:
27/4 (T7) : đến Narita (chắc tầm 8h) --> nếu đủ sức khỏe thì lượn lờ Tokyo 1 chút, ko thì về nhà anh nghỉ ngơi (ở Kanagawa)
Tối hôm đó đi bus đêm đến Kyoto
28/4 (CN) : Sáng đến Kyoto --> bắt đầu hành trình khám phá
Theo thông tin các phuoter cung cấp thì mình định đi Kinkakuji, Fushimi Inari Shrine, Arashiyama, Kiyomizu dera, phố Gion --> có đi được hết trong 1 ngày ko, và ngoài ra còn điểm nào nên đi ko nhỉ. À mớii cả mấy điểm này trên bản đồ em thấy thuộc 4 hướng khác nhau của Kyoto, nếu đi xe đạp thì có đi hết được trong ngày ko nhỉ, và thuê xe đạp ở đâu, chi phí là bao nhiêu?
Ở lại đêm tại Kyoto (sẽ tìm cái hostel rẻ nhất có thể) --> có cần phải đặt + thanh toán trước ko các bác
29/4 (T2) : Ngày này thì vẫn đang phân vân. Ông anh bảo đi Osaka xem cái Castle, nhưng mình cũng ko máu me lắm
Tối lại bus đêm từ Kyoto về nhà
30/4 (T3) : Sáng sớm về đến nhà, nghỉ ngơi
Chiều -> tối : chơi ở Yokohama
1/5 (T4) : Hakone, thấy các tiền bối bảo đi thuyền lake Ashi cũng ngắm được núi Fuji nên e chuyển sang đây
2/5 (T5) : Tokyo
3/5 (T6) : Tokyo
4/5 (T7) : Hồi hương :)

Em vẫn đang phân vân cái ngày 29/4, nên đi Osaka hay ở lại Kyoto hay đi bus đêm về từ tối hôm trước - tiết kiệm được tiền trọ đêm - để dành thêm 1 ngày nữa cho Tokyo vì e cũng muốn đi rất nhiều nơi ở Tokyo T_T

Dongbin
03-03-2013, 13:18
Chào bạn Naisana và Sej, vô tình coi mấy thông tin về phượt o JP làm mình mê quá, thấy 2 bạn sắp đi vào dịp lễ hội hamoni làm mình cũng nôn, bây giờ thì chắc chuẩn bị không kịp để đi với các bạn rồi, không biết 2 người có dự định đi vào dịp tháng 11 không để mình biết đu đeo đi theo ^^

Naisana
03-03-2013, 18:21
@Balac:
Theo thông tin các phuoter cung cấp thì mình định đi Kinkakuji, Fushimi Inari Shrine, Arashiyama, Kiyomizu dera, phố Gion --> có đi được hết trong 1 ngày ko, và ngoài ra còn điểm nào nên đi ko nhỉ. À mớii cả mấy điểm này trên bản đồ em thấy thuộc 4 hướng khác nhau của Kyoto, nếu đi xe đạp thì có đi hết được trong ngày ko nhỉ, và thuê xe đạp ở đâu, chi phí là bao nhiêu? -> trong một ngày mà đi định đi nhiều chỗ như vậy, vừa đi vừa chạy đó bạn ơi ;). Theo mình thì bạn nên bỏ qua Arashiyama, đi ba điểm còn lại thì may ra mới kịp thời gian. Nên mua Kyoto City Bus One Day Card và đi theo tuyến xe bus thì sẽ dễ đi hơn xe đạp nếu bạn không thông thuộc đường xá.

Ở lại đêm tại Kyoto (sẽ tìm cái hostel rẻ nhất có thể) --> có cần phải đặt + thanh toán trước ko các bác--> bạn có thể book hostel trên này http://www.hostelworld.com/ . Theo mình biết thì phải deposit 10% để giữ chỗ nhưng bạn có thể hủy booking, vẫn được trả tiền lại

Em vẫn đang phân vân cái ngày 29/4, nên đi Osaka hay ở lại Kyoto hay đi bus đêm về từ tối hôm trước - tiết kiệm được tiền trọ đêm - để dành thêm 1 ngày nữa cho Tokyo vì e cũng muốn đi rất nhiều nơi ở Tokyo T_T[/QUOTE]--> nếu là mình thì mình sẽ ở lại Kyoto thêm một ngày nữa. Một ngày thì quá ít ỏi để khám phá Kyoto

Chào bạn Naisana và Sej, vô tình coi mấy thông tin về phượt o JP làm mình mê quá, thấy 2 bạn sắp đi vào dịp lễ hội hamoni làm mình cũng nôn, bây giờ thì chắc chuẩn bị không kịp để đi với các bạn rồi, không biết 2 người có dự định đi vào dịp tháng 11 không để mình biết đu đeo đi theo ^^

Mình cũng thích đi vào mùa lá đỏ (tháng 11) lắm nhưng chắc là "bác hồ" không cho phép đi trong năm nay bạn ơi ;)

PhanQA
04-03-2013, 21:15
Mọi người ơi cho e hỏi một chút ạ ^^
Hè này e dự định sẽ sang nhật chơi vào tầm dịp lễ Gion tới Hanabi :P
E đang ở Pháp nên sẽ xin visa đi Nhật từ pháp ạ vì ở đây ngta ko yêu cầu bảo lãnh :P
E muốn hỏi là giả sử e đc cấp visa của nhật tại pháp, thì e có thể bay theo lịch trình này được không ạ ?

Pháp -> Việt Nam ( ở lại nhà tầm 2 tuần ) -> Nhật -> Việt Nam ( nghỉ hè ) -> Pháp

Em cám ơn mọi ng nh ạ :D

sejabin
09-03-2013, 08:27
Mọi người ơi cho e hỏi một chút ạ ^^
Hè này e dự định sẽ sang nhật chơi vào tầm dịp lễ Gion tới Hanabi :P
E đang ở Pháp nên sẽ xin visa đi Nhật từ pháp ạ vì ở đây ngta ko yêu cầu bảo lãnh :P
E muốn hỏi là giả sử e đc cấp visa của nhật tại pháp, thì e có thể bay theo lịch trình này được không ạ ?

Pháp -> Việt Nam ( ở lại nhà tầm 2 tuần ) -> Nhật -> Việt Nam ( nghỉ hè ) -> Pháp

Em cám ơn mọi ng nh ạ :D

Mình thì thấy bình thường ^^
Bạn có thể check với LSQ Nhật chỗ bạn để chắc ăn hơn. Hihi

@Dongbin: tháng 11 thì thật tuyệt nhưng mà "lúa nhà" có giới hạn nên đành hẹn lại khi khác :D

sejabin
13-03-2013, 15:58
THÔNG BÁO TỪ Japan Guide
Hoa Anh Đào năm nay nở sớm >"<
Report về hoa nở ngày hôm nay: http://www.japan-guide.com/blog/sean/130312.html
Lịch hoa nở dự kiến thay đổi: http://www.japan-guide.com/e/e2011.html

Hix, hix ko bt lúc đến còn hoa để ngắm ko >"<

Naisana
13-03-2013, 16:43
@Sejabin: không sao đâu Sej ơi. Nhiều khả năng sẽ được xem Sakura Fubuki ;). Không thì bạn có thể đi xa một chút ra khỏi Tokyo đến Fuji-san, sakura nở rộ khắp NB, không chỉ riêng Tokyo đâu bạn :)

sejabin
14-03-2013, 08:18
@Sejabin: không sao đâu Sej ơi. Nhiều khả năng sẽ được xem Sakura Fubuki ;). Không thì bạn có thể đi xa một chút ra khỏi Tokyo đến Fuji-san, sakura nở rộ khắp NB, không chỉ riêng Tokyo đâu bạn :)

Sej thì hok lo vì còn đi Osaka với Kyoto, nhưng mà ko ngắm dc ở Tokyo thì cũng tiếc tiếc :P hehe
Naisana-san đã book phòng, mua VMB hết chưa ^^

kunkonsaysua
14-03-2013, 11:09
Thanks Naisana nhiều nhiều.
Sau mấy ngày đọc hết >80 page trên phượt + ngâm cứu japan-guide + đấu tranh với ông anh mình thì cũng đã quyết đi Kyoto (mặc dù ông ý vẫn lảm nhảm đi Kyoto toàn đền với chùa, chẳng có j đâu *_*). Mình đưa ra lịch trình như sau:
27/4 (T7) : đến Narita (chắc tầm 8h) --> nếu đủ sức khỏe thì lượn lờ Tokyo 1 chút, ko thì về nhà anh nghỉ ngơi (ở Kanagawa)
Tối hôm đó đi bus đêm đến Kyoto
28/4 (CN) : Sáng đến Kyoto --> bắt đầu hành trình khám phá
Theo thông tin các phuoter cung cấp thì mình định đi Kinkakuji, Fushimi Inari Shrine, Arashiyama, Kiyomizu dera, phố Gion --> có đi được hết trong 1 ngày ko, và ngoài ra còn điểm nào nên đi ko nhỉ. À mớii cả mấy điểm này trên bản đồ em thấy thuộc 4 hướng khác nhau của Kyoto, nếu đi xe đạp thì có đi hết được trong ngày ko nhỉ, và thuê xe đạp ở đâu, chi phí là bao nhiêu?
Ở lại đêm tại Kyoto (sẽ tìm cái hostel rẻ nhất có thể) --> có cần phải đặt + thanh toán trước ko các bác
29/4 (T2) : Ngày này thì vẫn đang phân vân. Ông anh bảo đi Osaka xem cái Castle, nhưng mình cũng ko máu me lắm
Tối lại bus đêm từ Kyoto về nhà
30/4 (T3) : Sáng sớm về đến nhà, nghỉ ngơi
Chiều -> tối : chơi ở Yokohama
1/5 (T4) : Hakone, thấy các tiền bối bảo đi thuyền lake Ashi cũng ngắm được núi Fuji nên e chuyển sang đây
2/5 (T5) : Tokyo
3/5 (T6) : Tokyo
4/5 (T7) : Hồi hương :)

Em vẫn đang phân vân cái ngày 29/4, nên đi Osaka hay ở lại Kyoto hay đi bus đêm về từ tối hôm trước - tiết kiệm được tiền trọ đêm - để dành thêm 1 ngày nữa cho Tokyo vì e cũng muốn đi rất nhiều nơi ở Tokyo T_T

Nếu bạn còn phân vân chỗ chơi ở kyoto thì mình khuyên bạn nên thăm phim trường Eigamura nhé! thông tin chi tiết tham khảo tại đây http://www.japan-guide.com/e/e3934.html
Mình đã đến đây rồi, có đi 1 ngày là đủ, bạn có thể thuê mặc đồ samurai và kimono, xem các show diễn của samurai và ninja... Cũng là một nơi khá lý thú để tham quan.
PS: Mình là thành viên mới nên chưa biết cách post ảnh, nếu không mình sẽ show cho bạn xem nhiều ảnh đẹp ở đây lắm >.<

Naisana
14-03-2013, 18:29
Sej thì hok lo vì còn đi Osaka với Kyoto, nhưng mà ko ngắm dc ở Tokyo thì cũng tiếc tiếc :P hehe
Naisana-san đã book phòng, mua VMB hết chưa ^^

Mình sẽ ở Kyoto vào ngày 8~11/4, trong đó

-Ngày 8 dành để ngắm hoa ở Kiyomizu-dera, Phylosopher's Path, Nijo Castle
-Ngày 9 dành trọn cho Arashiyama (ngắm hoa anh đào + đi xem Sagano Bamboo Forest)
-Ngày 10 mình đi Nara ngắm hoa tiếp
-Ngày 11 thì đi Yoshinoyama
-Ngày 12 mình đi Osaka rồi chiều đi tàu đến Kanazawa luôn.

Nếu Sej hay bạn nào có cùng hành trình giống mình thì đi chung cho dzui hen. Bốn ngày ở Kyoto mình ở khách sạn Kyoto Dai-ichi Hotel http://www.kyoto-1-hotel.jp/english/ , rất gần Kyoto station. Nếu được thì mình "hẹn hò" nhau ở Kyoto-eki là tiện lợi nhất ;)

Còn 3 tuần nữa thôi. CAN'T WAIT :))

hiperfume
17-03-2013, 16:00
Hi các bạn,

Đọc topic của các bạn từ lâu nhưng hôm nay mới rón rén vào hỏi.

Mình cũng đang chuẩn bị làm visa đi Nhật để đi du lịch tự do vào đợt nghỉ 30/4.

Hồ sơ chứng minh tài chính, đơn nghỉ phép, xác nhận lương,...thì đã đầy đủ.

Từ phía người mời: Có thư mời của 1 người bạn từ thời cấp 3 mời theo form trên website, cũng không gửi thêm thông tin gì khác ngoài thư mời đấy. Bạn ý gửi scan cho mình để mình in ra nộp.
Và bọn mình không có ảnh chụp chung, chỉ có các thông tin qua facebook (kết bạn từ 4 năm trước, có nhiều bạn bè chung), thỉnh thoảng cũng có comment lẫn nhau, có 1 vài email gửi cho nhau. Mình định in hết ra để nộp.

Không biết nếu người mời không gửi thông tin giấy tờ về bản thân họ (ngoài thư mời) thì có được không nhỉ?

Các bạn đi trước chỉ vài đường cơ bản cho mình nhá. Cũng háo hức được ngó Nhật Bản nên cũng hơi lo lo

Không biết là với 1 số thông tin như thế thì có khả

Thư

Naisana
17-03-2013, 16:15
@hiperfume:
Thư mời phải là bản gốc đó bạn. Ngoài thư mời còn phải có bản gốc Giấy xác nhận cư trú của người mời + bản photo của passport người mời (trang có dán hình và những trang có đóng dấu xuất nhập cảnh). Bạn nhờ người mời chuẩn bị hết rồi gửi một lần sang cho bạn bằng DHL hay EMS.

Chúc bạn xin visa suôn sẻ nhe :)

fillo
17-03-2013, 22:17
Ui mình chưa có thời gian đọc hết các trang về du lịch Nhật bản trên Phượt nhưng sẽ cố đọc và ghi lại những điều bổ ích. Mình đi Nhật toàn đi công tác chạy sô chẳng được đi chơi mấy. Đầu tháng 4, mình lại đi Nhật công tác. Muốn xin nghỉ phép ở lại thêm để đi chơi, nhưng mà bận và có vẻ ko giống kiểu làm việc trâu bò húc ở cty Nhật nên mình chỉ tranh thủ được lúc nào hay lúc đấy thôi. Các bạn có thể tư vấn giúp mình:
- mình có ngày 11/4 tại Nagoya free vì mình bay của VN Airlines đến Nagoya lúc 6.55. Chắc mình sẽ về ks gửi đồ rồi đi chơi nguyên ngày 11/4. Mọi người tư vấn giúp mình cách đi từ sb về tttp và nên đi đâu, mua vé đi lại thế nào để tiết kiệm nhất cho 1 ngày tự lang thang. Mình ko biết tiếng Nhật mù chữ hoàn toàn, nói thì được 1 chút đủ cảm ơn và xin lỗi, nghe cũng 1 chút thôi.
- sau đó mình đi làm việc ở Nagano và có thể chọn từ Nagano về Tokyo hoặc quay lại Nagoya vào sáng 13/4. Tokyo mình đi mấy lần rồi ko thích dù cũng ko được đi chơi đâu ngoài Asakusa và Ginza.
Mình thấy mọi người hay đi Takayama từ Nagoya cũng gần. Ko biết có đi được trong 1 ngày 15/4 ko?
Hay 13/4 đi tàu lên Tokyo gửi đồ ở ga Ueno rồi đi công viên Ueno ngắm hoa anh đào trưa 13/4 luôn ko?
Năm nay thấy dự báo hoa nở sớm ko biết khoảng cuối tuần thứ 2 của tháng 4, hoa còn ko nữa?
Cảm ơn trước và mong các bạn tư vấn giúp mình nhé để mình chốt lịch trình và tàu xe

Naisana
18-03-2013, 12:27
@fillo:

- mình có ngày 11/4 tại Nagoya free vì mình bay của VN Airlines đến Nagoya lúc 6.55. Chắc mình sẽ về ks gửi đồ rồi đi chơi nguyên ngày 11/4. Mọi người tư vấn giúp mình cách đi từ sb về tttp và nên đi đâu, mua vé đi lại thế nào để tiết kiệm nhất cho 1 ngày tự lang thang --> bạn xem link này để biết cách đi lại ở Nagoya http://www.japan-guide.com/e/e3302.html . Có One day bus and subway Pass giá 850 yên.

Sau đó mình đi làm việc ở Nagano và có thể chọn từ Nagano về Tokyo hoặc quay lại Nagoya vào sáng 13/4. Tokyo mình đi mấy lần rồi ko thích dù cũng ko được đi chơi đâu ngoài Asakusa và Ginza.
Mình thấy mọi người hay đi Takayama từ Nagoya cũng gần. Ko biết có đi được trong 1 ngày 15/4 ko? --> theo link này http://www.japan-guide.com/e/e5908.html có hướng dẫn đi Takayama từ Nagoya, mất khoảng hơn 2h, đi bus thì sẽ rẻ hơn đi tàu

Hay 13/4 đi tàu lên Tokyo gửi đồ ở ga Ueno rồi đi công viên Ueno ngắm hoa anh đào trưa 13/4 luôn ko?
Năm nay thấy dự báo hoa nở sớm ko biết khoảng cuối tuần thứ 2 của tháng 4, hoa còn ko nữa? --> theo thông tin trên japan guide sakura đã bắt đầu nở ở Tokyo ngày hôm qua rồi bạn. Mấy ngày nay nghe nói trới ấm nên chắc đến cuối tháng 3 là mankai (nở rộ) rồi. Đến 13/4 chắc không còn hoa để xem nữa. Nếu muốn ngằm hoa bạn có thể đi Kanazawa hay Takayama thì tốt hơn. Mình cũng loanh quanh ở khu vực đó từ 13~16/4 :)

zinjin
20-03-2013, 13:58
@fillo:

- mình có ngày 11/4 tại Nagoya free vì mình bay của VN Airlines đến Nagoya lúc 6.55. Chắc mình sẽ về ks gửi đồ rồi đi chơi nguyên ngày 11/4. Mọi người tư vấn giúp mình cách đi từ sb về tttp và nên đi đâu, mua vé đi lại thế nào để tiết kiệm nhất cho 1 ngày tự lang thang --> bạn xem link này để biết cách đi lại ở Nagoya http://www.japan-guide.com/e/e3302.html . Có One day bus and subway Pass giá 850 yên.

Sau đó mình đi làm việc ở Nagano và có thể chọn từ Nagano về Tokyo hoặc quay lại Nagoya vào sáng 13/4. Tokyo mình đi mấy lần rồi ko thích dù cũng ko được đi chơi đâu ngoài Asakusa và Ginza.
Mình thấy mọi người hay đi Takayama từ Nagoya cũng gần. Ko biết có đi được trong 1 ngày 15/4 ko? --> theo link này http://www.japan-guide.com/e/e5908.html có hướng dẫn đi Takayama từ Nagoya, mất khoảng hơn 2h, đi bus thì sẽ rẻ hơn đi tàu

Năm nay thấy dự báo hoa nở sớm ko biết khoảng cuối tuần thứ 2 của tháng 4, hoa còn ko nữa? --> theo thông tin trên japan guide sakura đã bắt đầu nở ở Tokyo ngày hôm qua rồi bạn. Mấy ngày nay nghe nói trới ấm nên chắc đến cuối tháng 3 là mankai (nở rộ) rồi. Đến 13/4 chắc không còn hoa để xem nữa. Nếu muốn ngằm hoa bạn có thể đi Kanazawa hay Takayama thì tốt hơn. Mình cũng loanh quanh ở khu vực đó từ 13~16/4 :)

Đi tầm tháng 4 thì mình sợ rằng ko còn đâu, năm trước mình đi vào giữa tháng 4 thì hết hoa, lèo tèo còn 1 vài cành thôi :(
Năm nay nếu hoa nở sớm thì chắc giờ này bắt đầu nở rồi...

Ở Nagoya có xe bus hyper brid city tour có 500 yên/ 1 ngày đó, xe hạy qua các điểm nổi tiếng của tp.

sejabin
20-03-2013, 16:24
Hôm nay mới thấy japan guide mách cho những chỗ xem hoa nếu có lỡ hoa ở TOKYO.
Mọi người tham khảo nhé ;)
http://www.japan-guide.com/news/0026.html

fillo
21-03-2013, 21:59
Cảm ơn Naiana và Zinjin. Mình cũng tính mua vé Meguru loop bus dành cho khách du lịch sẽ chạy qua các điểm tham quan chính trong tp giá 500yen/ngày. Cầm vé này vào mua vé ở điểm du lịch còn được giảm giá nữa. Mình định tiết kiệm đến Nagoya station gửi đồ đi chơi chiều về mới check in ks nhưng đọc thấy các bạn tây phàn nàn ga Nagoya ko có chỗ gửi đồ, rồi chỗ gửi ít và bé nên sẽ về ks trước. Mình ở Nagoya Kanko hotel nên tính 2 lần subway 400 yên + 500 yên Meguru loop bus xong lại được giảm giá khoảng 300yen hoặc hơn ở mấy điểm du lịch khi xòe cái vé Meguru bus thấy sẽ rẻ hơn pass 1 ngày 850yen (subway+bus đi được cả Meguru bus) nên sẽ thử xem sao.
Chúc mọi người sang sớm enjoy hanami nhé

fillo
22-03-2013, 10:03
Các bạn tư vấn tiếp cho mình chặng Tokyo nữa nhé. Mình có thời gian rảnh rỗi từ chiều 13/4 đến hết ngày 14/4.
Dự kiến mình định đi:
Chiều 13/4: Rikugien garden và Meiji Shrine
14/4:
sáng đi cung hoàng gia
chiều shopping đâu đó quanh Shinjuku vì mình ở KS Shinjuku Washington Hotel (3-2-9 Níhi Shinjuku, Shinjuku-ku, Tokyo)

Không biết mình bố trí thời gian và lịch trình trên có ổn không. Có bị ngược đường hay quá ít điểm trong khoảng thời gian free ko? Rất mong các bạn tư vấn thêm điểm đến, nơi mua sắm (mua đồ linh tinh thôi chứ Nhật đắt lè).
Quanh KS mình ở, ko biết có cửa hàng Uniqlo nào ko nhỉ?

zinjin
25-03-2013, 10:23
@fillo: Dưới tầng hầm của ga Nagoya có cửa hàng uniqlo đấy bạn ạ, đồng Yên đang rẻ nên tích cực mua đi :)

Naisana
25-03-2013, 20:46
Các bạn tư vấn tiếp cho mình chặng Tokyo nữa nhé. Mình có thời gian rảnh rỗi từ chiều 13/4 đến hết ngày 14/4.
Dự kiến mình định đi:
Chiều 13/4: Rikugien garden và Meiji Shrine
14/4:
sáng đi cung hoàng gia
chiều shopping đâu đó quanh Shinjuku vì mình ở KS Shinjuku Washington Hotel (3-2-9 Níhi Shinjuku, Shinjuku-ku, Tokyo)

Không biết mình bố trí thời gian và lịch trình trên có ổn không. Có bị ngược đường hay quá ít điểm trong khoảng thời gian free ko? Rất mong các bạn tư vấn thêm điểm đến, nơi mua sắm (mua đồ linh tinh thôi chứ Nhật đắt lè).
Quanh KS mình ở, ko biết có cửa hàng Uniqlo nào ko nhỉ?

Ở quanh khu vực Shinjuku-eki, có rất nhiều cửa hàng của Uniqlo http://fr.mapion.co.jp/map/uc/PoiInfo?vo=mbml&grp=uniqlo&kencode=13&city_name=%E6%96%B0%E5%AE%BF%E5%8C%BA&tcode=1001&poi_code=10101313

Ở Tokyo, bạn có thể đi thêm khu Asakusa, rồi đi xem Tokyo Skytree. Hoặc là sáng sớm đi Tsukiji rồi đến trưa ghé qua Akihabara... Ở Nhật hàng tương đối rẻ thì ở quanh khu Shibuya hay là các cửa hàng 100 yên... Mình thì thấy quần áo ở Nhật style hơi lạ lạ so với VN mình nên mình có mua thì tiến thẳng Forever 21 hay H&M, giá cả cũng khá là dễ chịu mà cũng dễ mặc khi đem về đây. Ngoài ra, các chủng loại mỹ phẩm trang điểm cũng cực kỳ phong phú, bạn gái nào thích làm đẹp thì thôi rồi, cứ gọi là "ngất trên cành quất" khi lạc vào đây :))

sejabin
26-03-2013, 08:17
Ở quanh khu vực Shinjuku-eki, có rất nhiều cửa hàng của Uniqlo http://fr.mapion.co.jp/map/uc/PoiInfo?vo=mbml&grp=uniqlo&kencode=13&city_name=%E6%96%B0%E5%AE%BF%E5%8C%BA&tcode=1001&poi_code=10101313

Ở Tokyo, bạn có thể đi thêm khu Asakusa, rồi đi xem Tokyo Skytree. Hoặc là sáng sớm đi Tsukiji rồi đến trưa ghé qua Akihabara... Ở Nhật hàng tương đối rẻ thì ở quanh khu Shibuya hay là các cửa hàng 100 yên... Mình thì thấy quần áo ở Nhật style hơi lạ lạ so với VN mình nên mình có mua thì tiến thẳng Forever 21 hay H&M, giá cả cũng khá là dễ chịu mà cũng dễ mặc khi đem về đây. Ngoài ra, các chủng loại mỹ phẩm trang điểm cũng cực kỳ phong phú, bạn gái nào thích làm đẹp thì thôi rồi, cứ gọi là "ngất trên cành quất" khi lạc vào đây :))

Hoho, nghe bạn Nai-san viết mà cứ "ngất ngây con gà tây" lun ấy chứ.
Đồng Yên hiện hum bữa hỏi là 1 Yên = 223 VNĐ
Không biết có giảm nữa không nhỉ? Nhưng thấy với tỷ giá đó, thì chi phí cũng tiết kiệm dc phần nào so với cái thời 1 Yên = 265 VNĐ @.@

Chỉ còn hơn 1 tuần nữa lên đường rồi, Nai-san đã sẵn sàng hết chưa :D súng ống đầy đủ chưa đó? hihi

Naisana
26-03-2013, 13:27
@Sejabin: xong hết rồi, chỉ đợi tới giờ lên đường thôi mà bạn Sakura thì không chịu khó đợi mình, nở tè le hết rồi, buồn ơi là sầu :)).
Hy vọng Sakura ở Yoshinoyama, Kanazawa và Takayama sẽ không làm uổng công cả năm trời chuẩn bị của mình :)

Phải qua tuần sau mình mới mua JPY + bảo hiểm du lịch. Kỳ này sau khi lên lịch tính toán hành trình, chi phí di chuyển, mình quyết định không mua JR Pass vì chặng đường từ Kanazawa - Shirakawago - Takayama - Tokyo đi bằng bus tiện lợi hơn nhiều

sejabin
26-03-2013, 21:25
@Sejabin: xong hết rồi, chỉ đợi tới giờ lên đường thôi mà bạn Sakura thì không chịu khó đợi mình, nở tè le hết rồi, buồn ơi là sầu :)).
Hy vọng Sakura ở Yoshinoyama, Kanazawa và Takayama sẽ không làm uổng công cả năm trời chuẩn bị của mình :)

Phải qua tuần sau mình mới mua JPY + bảo hiểm du lịch. Kỳ này sau khi lên lịch tính toán hành trình, chi phí di chuyển, mình quyết định không mua JR Pass vì chặng đường từ Kanazawa - Shirakawago - Takayama - Tokyo đi bằng bus tiện lợi hơn nhiều

Uhm, hum bữa thấy anh tichuot post bài cũng đi con đường này, thấy cũng ko dùng tới JR Pass nhiều.
Thế Nai-san có định lên lun Tateyama ko nhỉ? Hình như Bức tường tuyết mở cửa từ 16/04 thì phải? Nếu dc thì tranh thủ lun nhỉ nhưng thấy chi phí hơi chát, những 10,000 yên lận.
Ôi, lại hẹn đất nước tôi yêu ở 1 khoảng time nào đó trong tuơng lai.
Còn bi h thì lo cày cuốc cho mùa "sakura" thoai ;)

Naisana
27-03-2013, 09:51
@Sejabin: kế hoạch ban đầu là cũng định "quất" luôn 15 ngày lịch trình để đi Tateyama xem bức tường tuyết nhưng mà hai "nhân vật quan trọng" là "Bác Hồ" và Sếp lại không cho phép nên đành hẹn lại lần sau :))

Xem trên Japan guide và Tenki.jp thấy sakura ở khu vực Kansai vẫn đang "chờ đợi" mình tới, Sej ơi! Hy vọng, hy vọng hehehe

fillo
27-03-2013, 11:12
Cảm ơn Zinjin và Naisana đã tư vấn chỗ tiêu tiền nhé. Hihi... Tớ cũng đang xem Uniqlo để chọn trước nên mua gì đây. Hiện tại có giảm giá theo ngày nữa cũng hấp dẫn lắm. Tính ra mua rẻ hơn mua ở VN khá nhiều.

Naisana ơi, mấy chỗ ở Asakusa rồi Akihabara thì tớ đã đi lâu lắm rồi. Vịnh Tokyo thì tớ ko có nhu cầu vì trụ sở chính của công ty nằm ở tòa nhà ngay vịnh. Mấy lần trước sang, họp hành chán cứ giờ nghỉ tớ nhìn ra cửa sổ hết ngắm Rainbow bridge rồi quay sang góc khác ngắm tháp Tokyo chụp ảnh ọt xả stress.

Không biết Tokyo Skytree thì có cái gì? Tớ được mời trèo lên Tokyo Tower (tháp cũ) mà nhất quyết ko leo vì nhìn xấu òm trắng và đỏ sao bằng Eiffel Tower được. Các bạn Nhật thấy tớ từ chối hơi buồn.
Tớ thích thăm quan du lịch mấy chỗ cũ, cổ kính liên quan đến văn hóa lịch sử chứ mấy điểm hoành tráng mới xây ko quan tâm lắm.
Chợ cá Tsukijii lại ko có đấu giá cá ngừ vào sáng CN nên chắc tớ sẽ ko đi. Thực ra tớ đã xem đấu giá kiểu chợ cá ở Nagasaki cũng là 1 vùng biển nguyên liệu cá nổi tiếng của Nhật rồi. Chắc cũng vậy thôi vì trong khi đấu giá, họ nói từ ngữ chuyên môn gì đó cứ hò hét vui phết mà mấy bạn Nhật đi cùng mình bảo "tao còn ko hiểu nữa là mày".

Ấp ủ 1 chuyến phượt Nhật bản đúng nghĩa cho bản thân, ko dính líu công tác mà ko biết bao giờ sẽ trở thành hiện thực đây. Huhu...

Ai thấy lịch trình 1.5 ngày của mình ở Tokyo có gì bất hợp lý xin mời vào ném đá cho tớ chỉnh sửa sớm nhé. Cheers cả nhà.

Naisana
28-03-2013, 14:08
@fillo: nếu bạn thích đền chùa cổ kính thì có thể đi Kamakura hay Nikko. Kamakura thì có thể đi về trong ngày, còn Nikko thì chắc hai ngày mới đã.

Với mình, băng qua Shibuya crossing, nghe tiếng Nhật ríu rít bên tai cũng đã thấy rất dzui rồi :D

phaletrang_tn
29-03-2013, 11:25
E xin chào hội các bạn Nhật phượt, e cũng sẽ có chuyến nghắm hoa anh đào ở nhật (hay là ngắm cành anh đào đây vì năm nay hoa nở sớm quá ). Em đi từ 03/04 – 13/04 (có thể kéo dài thêm nếu e chưa thấy đã, nhưng cứ coi như là 10 ngày ah). Thật sự e qđ đi rất “chớp nhoáng”, k có plan gì cụ thể nên giờ đang rối mòng mòng . Bản thân e thật sự chỉ thik đi thăm thú cảnh đẹp, đền chùa của xứ sở tuyệt vời này và nhất là các nơi hanami hoa anh đào thôi ah, mog nhờ các bạn cho e xin thêm ý kiến. Lịch của e dự kiến như sau:
- Ngày 1: đến san bay Narita, đi tàu về Yokohama (bạn e ở đây và đợt này e qua đó là ở ké nhà nó luôn), sau đó sẽ đi thăm thú Yokohama
- Ngày 2 - 3: đến Tokyo thăm các công viên có hoa anh đào (mà e chưa biết đi đâu cho đẹp nhất, hic, nhìn mấy cái ảnh nghắm cảnh trên sông mà mê quá), thăm khu đền Asakusa
- Ngày 4 - 5: đi thăm thú Kyoto 2 ngày, e nên đến nơi nào cho tiện làm 1 vòng Kyoto trong 2 ngày hả cả nhà, e cũng chỉ thik thăm đền chùa, nghắm cảnh thanh bình thôi ah. Nếu có bus đi 1 vòng các đểm thì hay quá (nếu có cho e xin web nào có cái dv bus này ở Kyoto ah)
- Ngày 6 - 7: từ Kyoto đi thăm Osaka trong 2 ngày, mới biết đến 1 chỗ để đi là Osaka Castle L ah
- Ngày 8: về lại Yokohama dể sau đó đi Disneyland/ Disney Sea 1 ngày
- Ngày 9: Tokyo for shopping , chủ yếu mua quà thui và windows shopping là chính ah
- Ngày 10: xách gói về VN

Mong nhận được suggestion của mọi người để có lịch trình ok nhất, quả thật e cũng tham lam, muốn đi đến được hết những nơi đẹp nổi tiếng của từng vùng TT.TT

Naisana
29-03-2013, 12:00
@phaletrang_tn:

Những điểm ngắm sakura đẹp ở Tokyo thì bạn có thể tham khảo ở đây http://www.japan-guide.com/e/e3050.html . Phổ biến nhất là Ueno-koen (nhưng mà chỗ này hơi xô bồ, không được thanh cảnh :) ). Đẹp nhất là Chidorigafuchi và Shinjuku-gyoen.

Trong link này là bus map ở Kyoto http://www.comp.nus.edu.sg/~sharmili/personal/TravelBlogs/Kyoto/kyotobus2.pdf . Những điểm ngắm hoa của Kyoto thì ở đây http://www.japan-guide.com/e/e3951.html. Bạn có thể dành một ngày tham quan vòng quanh Kyoto, một ngày đi Arashiyama hoặc là Nara

Ngắm hoa ở Osaka thì xem link này http://www.japan-guide.com/e/e4018.html . Đừng quên thưởng thức ẩm thực Osaka. Osaka được xem là thủ đô ẩm thực của NB.

Hành trình của bạn nên mua JR Pass thì sẽ tiết kiệm được nhiều tiền tàu lắm đó. Chúc bạn có chuyến đi vui nhe :)

sejabin
29-03-2013, 15:57
E xin chào hội các bạn Nhật phượt, e cũng sẽ có chuyến nghắm hoa anh đào ở nhật (hay là ngắm cành anh đào đây vì năm nay hoa nở sớm quá ). Em đi từ 03/04 – 13/04 (có thể kéo dài thêm nếu e chưa thấy đã, nhưng cứ coi như là 10 ngày ah). Thật sự e qđ đi rất “chớp nhoáng”, k có plan gì cụ thể nên giờ đang rối mòng mòng . Bản thân e thật sự chỉ thik đi thăm thú cảnh đẹp, đền chùa của xứ sở tuyệt vời này và nhất là các nơi hanami hoa anh đào thôi ah, mog nhờ các bạn cho e xin thêm ý kiến. Lịch của e dự kiến như sau:
- Ngày 1: đến san bay Narita, đi tàu về Yokohama (bạn e ở đây và đợt này e qua đó là ở ké nhà nó luôn), sau đó sẽ đi thăm thú Yokohama
- Ngày 2 - 3: đến Tokyo thăm các công viên có hoa anh đào (mà e chưa biết đi đâu cho đẹp nhất, hic, nhìn mấy cái ảnh nghắm cảnh trên sông mà mê quá), thăm khu đền Asakusa
- Ngày 4 - 5: đi thăm thú Kyoto 2 ngày, e nên đến nơi nào cho tiện làm 1 vòng Kyoto trong 2 ngày hả cả nhà, e cũng chỉ thik thăm đền chùa, nghắm cảnh thanh bình thôi ah. Nếu có bus đi 1 vòng các đểm thì hay quá (nếu có cho e xin web nào có cái dv bus này ở Kyoto ah)
- Ngày 6 - 7: từ Kyoto đi thăm Osaka trong 2 ngày, mới biết đến 1 chỗ để đi là Osaka Castle L ah
- Ngày 8: về lại Yokohama dể sau đó đi Disneyland/ Disney Sea 1 ngày
- Ngày 9: Tokyo for shopping , chủ yếu mua quà thui và windows shopping là chính ah
- Ngày 10: xách gói về VN

Mong nhận được suggestion của mọi người để có lịch trình ok nhất, quả thật e cũng tham lam, muốn đi đến được hết những nơi đẹp nổi tiếng của từng vùng TT.TT

Hi bạn, phần tham quan thì Nai-san đã gửi bạn những link tham khảo cần thiết để bạn lựa chọn hành trình cho chuyến đi của mình rồi.
cá nhân mình thì chỉ có suggest bạn muốn ở Kyoto thì nên nhanh tay, nhanh chân đặt phòng nhé
Vì số lượng phòng ở đây ko còn nhiều nữa đâu, lịch của mình đã lên rất lâu rồi nhưng vì chi phí cao quá nên đành ngủ 1 đêm Ryokan tại Kyoto thôi, đêm còn lại có thể 1 đêm Kyoto (ks bình thường - dạng hộp) hoặc ks xa hoặc về lại Osaka ngủ.

Còn về ngắm hoa thì có 1 điểm cả mình và Nai-san đều ghé để xem hoa anh đào tại Yoshino (Nara). Bạn nghiên cứu xem thế nào nhé.
Tokyo Disney thì nghĩ nên đi Disneysea (có nhiều trò chơi cho người lớn hơn Disneyland ;)

Đây chỉ là quan điểm cá nhân, hy vọng giúp dc bạn :)

phaletrang_tn
29-03-2013, 18:35
Rất cám ơn 2 bạn naisana & sejabin vì những thông tin cực hữu ích, mình sẽ tích cực nghâm cứu cho kịp chuyến, hic, với cả cho mình hỏi thăm thêm về Visa Nhật. Không biết visa sẽ có hiệu lực bắt đầu từ ngày cấp hay từ ngày đầu tiên của schedule mà mình nộp cho họ nhỉ??? vì thứ 2 mình mới lấy vía được cơ :(

Naisana
29-03-2013, 20:39
@phaletrang_tn: visa có hiệu lực từ ngày cấp. Bạn yên tâm lên đường nhe :)

sejabin
31-03-2013, 21:34
Nai-san nàng ơi,
Đang lên cái plan đi Tokyo, Osaka, Nara & Kyoto (nếu còn time và sức khỏe thì lết sang Nagoya trên đường về TOY)
Ngày mai post lên cho Nai-san chém và góp ý nha.
Dạo này busy việc quá. cuối tuần tranh thủ làm cho xong.
Cũng ham hố ở 1 đêm Ryokan tại Kyoto nữa, còn lại tới 3 đêm Osaka để đi lòng vòng nữa.
Cảm ơn nàng Nai-san trước nhé, đồ đạc cũng đã sắp roài nhưng cứ lăn tăn mãi ko biết bác nhà Shinkansen cho đem hành lý lên tàu cỡ nào nhỉ? Ko dám mang vác cồng kềnh vì bác này đấy >'<

Naisana
31-03-2013, 22:51
@Sejabin: tuần sau mình cũng phải "vắt chân lên cổ" mà chạy để ráng làm cho xong hết những việc cần làm trong hai tuần nghỉ phép đi chơi :)). Nagoya hồi cách đây mấy năm mình có được công ty Nhật làm lúc trước cho đi một lần, chủ yếu tham quan nhà máy. Mình nhớ được dẫn tới Toyota-shi, là đại bản doanh của công ty sản xuất xe hơi danh tiếng Toyota, được tham quan dây chuyền sản xuất xe hơi ở đây. Không biết có phải là dây chuyền sản xuất để "biểu diễn" cho khách tham quan hay không mà mấy anh người Nhật trong production line đó ai nấy đều đẹp trai như diễn viên điện ảnh :)).

Shinkansen có chỗ để hành lý nên không lo đâu bạn. Tuy nhiên với những hành trình dài và di chuyển nhiều thì tốt nhất là nên gọn nhẹ để có thể gửi ở ga rồi đi chơi

sejabin
01-04-2013, 08:29
@Nai-san
Suy tới tính lui thì sej định quăng Nagoya vào option khi từ Kyoto về Tokyo (hehe)

Lịch trình của sej sắp vậy nè Nai-san ơi, nàng góp ý nhiều vào nhé :)

D1: Tp.HCM - Tokyo
20:40 đến sân bay NRT
Về khách sạn ở quận Sumida (cách đền Asakusa Kannon 2 trạm tàu).

D2: Tokyo - Osaka by Shinkansen
Tham quan ở Tokyo:
- Đền Asakusa Kannon, CV Sumida & Tokyo Sky Tree (walk)
Đi tàu đến Osaka (~ 3 tiếng), check in khách sạn (gần trạm Shinsaibashi)
Tham quan ở Osaka:
- Lâu đài Osaka

D3: Osaka - Yoshino - Nara - Osaka
Tham quan Yoshino:
- Núi Yoshino, đền Yoshimizu
Tham quan Nara:
- Đền Todaji, phố Naramachi

D4: Osaka - Kyoto - Osaka
Tham quan Kyoto:
- Đi thuyền trên sông Hozu => ko biết có ai thử chưa? cho mình xin tí kinh nghiệm ^^
- Rừng tre Sanago
- Hàng cổng Torri
- Chùa Honganji & Mibu
=> Ngày này ko mua vé bus 500 Yên vì các trạm tàu đều có thể đi bằng thẻ JR Pass

D5: Osaka - Kyoto
Gửi đồ ở Ryokan (ngay trạm Kyoto)
Tham quan Kyoto:
- Đền Gác Vàng (Kinkakuji)
- Kiyomizudera, Nishiki & Gion
=> Mua vé xe bus 500 Yên vì các điểm đều phải đi bằng xe bus

D6: Kyoto - Tokyo
Buổi sáng tự do ở Kyoto, có thể tham gia 1 vài option như try out kimono, đi thác,...
Buổi trưa về Tokyo bằng tàu Shinkansen (~ 3 tiếng)
Check in khách sạn (ngay trạm Shinjuku)
Tham quan Tokyo:
- Shinjuku Gyoen
- Harajuku
- Shibuya

D7: Tokyo
Full day tham quan núi Phú Sỹ
Tối dạo khu Akihabara

D8: Tokyo
Chợ cá sáng sớm
Yoyogi park
Imperial Place
Tokyo Dome City
Shopping quà lưu niệm
Check in ks gần sân bay

D9: Về Tp.HCM (chuyến sang sớm)

Nai-san ơi, sej đăng lăn tăn việc đi Express Bus từ Narita về trung tâm thành phố >"<
Nai-san có cách nào HD cụ thể cho sej dc ko?
Many thanks trước nhé!

Naisana
01-04-2013, 13:49
@Sej: góp ý cho bạn theo kinh nghiệm cá nhân của mình, những cái khác bạn nào rành hơn thì giúp ban Sejabin nhe :)

D2: Tokyo - Osaka by Shinkansen
Tham quan ở Tokyo:
- Đền Asakusa Kannon, CV Sumida & Tokyo Sky Tree (walk)
Đi tàu đến Osaka (~ 3 tiếng), check in khách sạn (gần trạm Shinsaibashi)
Tham quan ở Osaka:
- Lâu đài Osaka

--> Ngày này lịch của bạn hơi khít, phải vừa đi vừa chạy, không được thong thả. Theo mình thì nên bỏ qua Tokyo Skytree hoặc là đứng ngắm từ xa là được rồi ;). Vé lên xem hình như tới 2000 yên và chắc phải xếp hàng trong mùa cao điểm du lịch này rồi, sẽ mất thời gian. Để có thời gian đi Osaka-jo, bạn phải lên tàu shinkansen đến Osaka trước 12h trưa vì hình như lâu đài này 5h chiều là đóng cửa rồi

D3: Osaka - Yoshino - Nara - Osaka
Tham quan Yoshino:
- Núi Yoshino, đền Yoshimizu
Tham quan Nara:
- Đền Todaji, phố Naramachi

--> Theo mình bạn nên chọn một trong hai, hoặc là Yoshinoyama hoặc là Nara. Đi hai chỗ này cùng một lúc theo mình là mission impossible :)) vì sẽ mất khoảng hai giờ tàu điện từ Osaka đến Yoshinoyama, sau đó mất thêm một giờ nữa từ Yoshino đến Nara chưa kể thời gian từ Nara về lại Osaka. Thời gian bạn ngồi trên tàu còn nhiều hơn thời gian tham quan, chưa tính đến khả năng kẹt tàu vào mùa du lịch thế nay

D4: Osaka - Kyoto - Osaka
Tham quan Kyoto:
- Đi thuyền trên sông Hozu => ko biết có ai thử chưa? cho mình xin tí kinh nghiệm ^^
- Rừng tre Sanago
- Hàng cổng Torri
- Chùa Honganji & Mibu
=> Ngày này ko mua vé bus 500 Yên vì các trạm tàu đều có thể đi bằng thẻ JR Pass

--> Rừng tre Sagano nằm ở Arashiyama nên bạn có thể kết hợp đi tham quan Arashiyama luôn thể. Cái vụ đi thuyền này mình không biết rõ :)

Nai-san ơi, sej đăng lăn tăn việc đi Express Bus từ Narita về trung tâm thành phố >"<
Nai-san có cách nào HD cụ thể cho sej dc ko?
Many thanks trước nhé!

--> Thú thiệt là mình chưa đi bus từ sân bay về bao giờ nên cũng không rõ lắm nhưng theo link này thì có đầy đủ thông tin http://www.narita-airport.jp/en/guide/service/list/svc_32.html . Theo mình bạn cứ hỏi nhân viên hướng dẫn tại sân bay, cực kỳ nhiệt tình luôn, không lo đâu bạn ơi :)

sejabin
01-04-2013, 14:15
@Nai-san

Thật cảm ơn bạn hiền ^^
Sej cũng chỉ đứng ngắm Tokyo Sky Tree từ xa thoai vì chi phí lên tháp, rồi xếp hàng, lăn tăn nhiều thứ quá.
Sej sẽ xem lại ngày đi Yoshino và Nara nhé :D

cũng hên là nhớ còn Nai-san để hỏi, chứ 1 mình lên cái plan, đuối quá :D
Cảm ơn Nai-san nhiều nhé ;)

phaletrang_tn
01-04-2013, 15:33
Naisana ui, cho mình hỏi thăm 1 tẹo về tuyến Kyoto - Yoshinoyama, mình có dùng trang http://www.hyperdia.com/ bạn cho mình để check, thì thấy no nhu la di lam 2 chặng, 1 là từ Kyoto - Nara & Nara - Yoshino (Nara)??? như vậy là mình cứ thế đi phải k ??? Bạn cho mình xin thông tin với nhá, 0020h ngay 3/4 mình bay rồi mà mọi thứ còn mòng mòng ;)

Eizan
01-04-2013, 15:52
Mọi người cho mình hỏi về kinh nghiệm xin visa nhé. Mình định tới tầm T11 đi, thư mời của mình do bạn là người VN đang đi làm bên đó viết.

Nghe nói là mình cần có ảnh, email, thư từ, hóa đơn đt... Hiên tại thì mình chỉ có ảnh thôi còn thư từ thì không, toàn chat vớ vẩn, cái này có cần giá trị để mình viết mấy cái thư lăng nhăng sang cho bạn :")

Với cả mình chưa đi làm thì việc chứng minh tài chính sẽ hoàn toàn bằng tiền của bố mẹ, thế này có khó khăn nhiều không? Mà lúc mình đi là mình vừa tốt nghiệp xong nên nghe có giống như thất nghiệp sang đó không X_X

Cảm ơn mọi người trước.

Naisana
01-04-2013, 17:00
Naisana ui, cho mình hỏi thăm 1 tẹo về tuyến Kyoto - Yoshinoyama, mình có dùng trang http://www.hyperdia.com/ bạn cho mình để check, thì thấy no nhu la di lam 2 chặng, 1 là từ Kyoto - Nara & Nara - Yoshino (Nara)??? như vậy là mình cứ thế đi phải k ??? Bạn cho mình xin thông tin với nhá, 0020h ngay 3/4 mình bay rồi mà mọi thứ còn mòng mòng ;)

Theo mình xem trên Hyperdia thì từ Kyoto đi Yoshinoyama có thể đi trên tuyến Kintetsu Ltd. Exp. để đi thẳng đến ga Yoshino, đổi tàu một lần ở ga Kashiharajingu-mae. Bạn xem link này trên Japan guide nè http://www.japan-guide.com/e/e4151.html?aFROM=2158_4150

Nếu bạn dùng JR Pass thì sẽ khó đi hơn một chút và tốn thời gian vì phải đổi tàu ở Nara, Oji và Takada-eki.

Theo mình đoán thì sẽ có rất nhiều người đi đến Yoshino dịp này, nếu biết TN bạn cứ mạnh dạn hỏi thăm đường. Không biết thì cứ "bắn" TA rồi body language :)) hehe.

kame kazuya
01-04-2013, 17:16
để Kame trả lời luôn nha.

1. Đọc kỹ trang này, chứ không cần nghe nói gì hết http://www.vn.emb-japan.go.jp/vn/consulate/help_visa_120110.html Người ta có yêu cầu "Tài liệu chứng minh mối quan hệ bạn bè (Trừ trường hợp du lịch)

+ Ảnh chụp chung

+ Thư từ, email

+ Bản kê chi tiết các cuộc gọi điện thoại quốc tế"
Đầu tiên cứ chuẩn bị ảnh chụp chung. Khi thấy không đủ, Đại sứ quán sẽ yêu cầu cho xem đoạn chat chit or email của em và bạn em. Cứ chuẩn bị sẵn sàng.

- Đối với việc xin visa đi Nhật thì quan trọng nhất là thư mời, nhân thân của người được mời & mời rõ ràng.
- Đối với việc Chứng Minh tài chính thì may rủi thôi ^^.

Chúc em may mắn nhoaaaaa

Naisana
01-04-2013, 17:18
Mọi người cho mình hỏi về kinh nghiệm xin visa nhé. Mình định tới tầm T11 đi, thư mời của mình do bạn là người VN đang đi làm bên đó viết.

Nghe nói là mình cần có ảnh, email, thư từ, hóa đơn đt... Hiên tại thì mình chỉ có ảnh thôi còn thư từ thì không, toàn chat vớ vẩn, cái này có cần giá trị để mình viết mấy cái thư lăng nhăng sang cho bạn :")

Với cả mình chưa đi làm thì việc chứng minh tài chính sẽ hoàn toàn bằng tiền của bố mẹ, thế này có khó khăn nhiều không? Mà lúc mình đi là mình vừa tốt nghiệp xong nên nghe có giống như thất nghiệp sang đó không X_X

Cảm ơn mọi người trước.

Hình ảnh là bằng chứng sống động nhất rồi bạn ơi. Lúc mình làm visa, chỉ nộp kèm theo có một tấm hình duy nhất và mấy cái email trao đổi qua lại nhờ làm thư mời xin visa các thứ :)

Tài khoản ngân hàng thì có thể xin người nhà cho đứng tên bạn tạm thời một tháng rồi xin xác nhận ngân hàng cũng được. Có công việc ổn định thì khả năng visa sẽ cao hơn nhưng không có nghĩa là đang tìm việc làm thì không có khả năng lấy visa. Nếu các hồ sơ còn lại của bạn ổn, nhất là về phía người bảo lãnh thì không lo đâu. :)

haga247
02-04-2013, 13:23
Hi mọi người,

Mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa sáng nay (DSQ Nhật ở HN nhé), có mấy thông tin muốn chia sẻ với mọi người:

- Từ 1/4 lệ phí xin visa du lịch 1 lần đã tăng lên thành 770k (do giá xăng tăng chăng???)
- Hồ sơ :
+ Ảnh: DSQ yêu cầu 1 ảnh - chính là cái ảnh dán trên form xin visa, không cần thêm 1 ảnh ở ngoài. Ảnh không đeo kính, nền trắng...thì giống các dsq khác thôi.
+ Form xin visa: Mình có tìm dc 1 cái file điền mẫu trên mạng (ko phải của VN), đến dsq cũng thấy có in ra dán ở đó cho mọi người tham khảo. Có thêm 1 hướng dẫn của DSQ là tất cả các mục không liên quan (tên gọi khác, quốc tịch trước đây...) thì phải ghi "No" chứ không được bỏ trống.
+ Chứng minh tài chính: Trong DSQ có dán 1 tờ thông báo có ng rơi mất sổ tiết kiệm gốc. Mình chỉ có xác nhận số dư tài khoản tiết kiệm do ngân hàng cấp thôi, khi nộp vào thì không thấy có vấn đề gì. Vậy nên mọi người không cần mang sổ tiết kiệm đi để đối chiếu nhé.
+ Ngoài ra, không cần giấy nghỉ phép có xác nhận của công ty, giấy phép kinh doanh của công ty, copy hộ chiếu, copy CMT.

Giấy hẹn lấy kết quả của mình là thứ 3 tuần sau. Cầu trời mọi việc suôn sẻ để mình còn được đi Nhật chơi.

balac
04-04-2013, 13:48
Các bác cho em hỏi : Ở HN các bác có biết chỗ nào hoặc cty nào làm visa du lịch ko. Giờ thuê cty làm để 27/4 đi thì có kịp ko nhỉ???

Jamie
07-04-2013, 14:07
Thông báo với cả nhà là VNA đang có khuyến mại nhưng giá vẫn chát quá (16tr), có options nào tốt hơn ko ạ?

lindsey
08-04-2013, 17:04
Hi mọi người,

Mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa sáng nay (DSQ Nhật ở HN nhé), có mấy thông tin muốn chia sẻ với mọi người:

- Từ 1/4 lệ phí xin visa du lịch 1 lần đã tăng lên thành 770k (do giá xăng tăng chăng???)
- Hồ sơ :
+ Ảnh: DSQ yêu cầu 1 ảnh - chính là cái ảnh dán trên form xin visa, không cần thêm 1 ảnh ở ngoài. Ảnh không đeo kính, nền trắng...thì giống các dsq khác thôi.
+ Form xin visa: Mình có tìm dc 1 cái file điền mẫu trên mạng (ko phải của VN), đến dsq cũng thấy có in ra dán ở đó cho mọi người tham khảo. Có thêm 1 hướng dẫn của DSQ là tất cả các mục không liên quan (tên gọi khác, quốc tịch trước đây...) thì phải ghi "No" chứ không được bỏ trống.
+ Chứng minh tài chính: Trong DSQ có dán 1 tờ thông báo có ng rơi mất sổ tiết kiệm gốc. Mình chỉ có xác nhận số dư tài khoản tiết kiệm do ngân hàng cấp thôi, khi nộp vào thì không thấy có vấn đề gì. Vậy nên mọi người không cần mang sổ tiết kiệm đi để đối chiếu nhé.
+ Ngoài ra, không cần giấy nghỉ phép có xác nhận của công ty, giấy phép kinh doanh của công ty, copy hộ chiếu, copy CMT.

Giấy hẹn lấy kết quả của mình là thứ 3 tuần sau. Cầu trời mọi việc suôn sẻ để mình còn được đi Nhật chơi.

Bạn ơi, thông tin thêm là hồ sơ của bạn bao gồm những giấy tờ gì với. Mình sợ nhất khoản visa này mặc dù nhiều lần muốn đặt vé đi Nhật mà chỉ sợ ko xin nổi visa thôi vì nghe nói kể cả đi du lịch cũng cần thư mời của người bên Nhật.

bethobong
09-04-2013, 10:44
Chào cả nhà ,

Sớt google ra topic này , thật bổ ích , Mình định đi Nhật khoảng cuối tháng 4 , đọc 1 lèo 90 trang topic , mình lập ra cái lịch trình cho chuyến đi như thế này , các bạn xem góp ý giúp mình nhé

Day 1: Hà nội - Osaka ( đến Osaka là sáng sớm )
Day 2 :Osaka - Kyoto ( chiều tối di chuyển đến Kyoto, ngủ đêm ở Kyoto)
Day 3: Kyoto
Day 4: Kyoto - Tokyo ( chiều tối cũng di chuyển lên Tokyo bằng shinkansen)
Day 5: tokyo
Day 6: Tokyo - hokkaido ( di chuyển bằng máy bay giá rẻ )
Day 7: Hokkaido
Day 8 : Hokkaido - Tokyo
Day 9: tokyo - nảita - Hanoi

Day 6,7,8 mình đang băn khoăn là nên đi hokkaido hay là loanh quanh vùng kanto như đi hanoke , yokohama ....
Mình muốn ngắm núi Fuji và ở ryokan tắm Osen .

Các bạn góp ý giúp mình với

haga247
09-04-2013, 10:59
@lindsey:

Mình tổng kết cái danh sách hồ sơ xin visa nhé (nói thật là giờ mình đang tim đập chân run lắm, vì chiều nay là có kết quả - có hay ko có visa đây :-s )

Người mời chuẩn bị:
- Thư mời : theo mẫu của dsq Nhật
- Lịch trình : : theo mẫu của dsq Nhật
- Giấy xác nhận cư trú của người mời
- Copy hộ chiếu của người mời

Người xin visa chuẩn bị:
- Form xin visa
- Hộ chiếu gốc
- 1 ảnh 4,5cm x 4,5cm : dán lên form xin visa
- Vé máy bay - booking
- Khách sạn - booking: Vì trên form xin visa có yêu cầu ghi địa chỉ bạn ở bên Nhật (nếu mình ở nhờ nhà bạn) hoặc địa chỉ khách sạn mình sẽ ở, mình gọi điện lên dsq hỏi là mình phải book khách sạn trước à? thì dsq trả lời là họ chỉ cần 1 địa chỉ khách sạn ở bên đó thôi, chứ họ sẽ ko gọi điện để kiểm tra xem mình đã book hay chưa. anyway, mình book ks qua booking.com thì chỉ cần hủy trước 1 hoặc 2 ngày theo quy định của tùy khách sạn thì sẽ ko mất phí.
- Hợp đồng lao động
- Xác nhận của ngân hàng về tài khoản tiết kiệm (là tài khoản tiết kiệm nhé, không phải là tài khoản vãng lai. Nghe nói cái ngày kết thúc gửi tiết kiệm phải là ngày sau khi mình từ Nhật trở về). DSQ ko yêu cầu số tiền cụ thể, có người 3k usd đã có thể ok rồi. Bên tour mà mình hỏi thì họ nói phải có ít nhất 200 triệu trong tài khoản thì mới tạm ok. Túm lại là ko rõ ràng.
- chứng minh mối quan hệ với người mời: ảnh chụp chung, email, chat, chi tiết gọi điện thoại quốc tế.

balac
09-04-2013, 11:17
Thông báo với cả nhà là VNA đang có khuyến mại nhưng giá vẫn chát quá (16tr), có options nào tốt hơn ko ạ?

Đâu bác, VNA có vẻ km chào hè rẻ nhất có 11.139M thôi bác, hôm qua ông anh cũng định đặt cho bà chị em nhưng trượt thì nhiều người mua quá, nên phải nhờ phòng vé đặt, may mà vẫn đặt được, nhưng lúc về phải quá cảnh ở SGN, nên chỉ phải thêm vé từ SGN -> HAN thôi. Tổng vé là 12M, nhưng vẫn rẻ chán, hehe

balac
09-04-2013, 11:18
Chào cả nhà ,

Sớt google ra topic này , thật bổ ích , Mình định đi Nhật khoảng cuối tháng 4 , đọc 1 lèo 90 trang topic , mình lập ra cái lịch trình cho chuyến đi như thế này , các bạn xem góp ý giúp mình nhé

Day 1: Hà nội - Osaka ( đến Osaka là sáng sớm )
Day 2 :Osaka - Kyoto ( chiều tối di chuyển đến Kyoto, ngủ đêm ở Kyoto)
Day 3: Kyoto
Day 4: Kyoto - Tokyo ( chiều tối cũng di chuyển lên Tokyo bằng shinkansen)
Day 5: tokyo
Day 6: Tokyo - hokkaido ( di chuyển bằng máy bay giá rẻ )
Day 7: Hokkaido
Day 8 : Hokkaido - Tokyo
Day 9: tokyo - nảita - Hanoi

Day 6,7,8 mình đang băn khoăn là nên đi hokkaido hay là loanh quanh vùng kanto như đi hanoke , yokohama ....
Mình muốn ngắm núi Fuji và ở ryokan tắm Osen .

Các bạn góp ý giúp mình với

Sao bác không đi từ Kyoto hoặc Osaka thẳng đến Hokkaido luôn, rồi từ Hokkaido về Tokyo, thế thì đỡ mất công đi lại

bethobong
09-04-2013, 13:15
Thank bác balac, em sẽ nghiên cứu vụ này, đi thẳng Kyoto - hokkaido bằng máy bay hay shikansen hả bác ? các bác góp ý thêm cho em đi

kame kazuya
11-04-2013, 10:24
Thank bác balac, em sẽ nghiên cứu vụ này, đi thẳng Kyoto - hokkaido bằng máy bay hay shikansen hả bác ? các bác góp ý thêm cho em đi

Nếu có máy bay giá rẻ thì đi bằng máy bay giá rẻ. còn đi Shinkansen sẽ phải chuyển tuyến vài lần và ngủ qua đêm trên tàu. Chi phí khá là đắt nếu như không có món JRPass.

haga247
11-04-2013, 16:46
Có bác nào ở Hà Nội có bản đồ Osaka và Kotyo cho e xin được không ạ? E sắp đi rồi mà in ra cái bản A4 bé quá. Thanks.

48huynh
15-04-2013, 14:03
càng ngày mình càng mất hy vọng về Nhật, chắc cả đời mình cũng không thể xin nổi visa quá mọi người ơi

Tuyenle
17-04-2013, 09:37
Chào mọi người,

Sau một thời gian đọc qua rất nhiều bài viết về phượt Nhật. Cảm ơn mọi người về những thông tin rất thiết thực. Hôm nay em xin chào mọi người bằng vài câu hỏi cho chuyến đi vào tuần lễ vàng của em.

Hành trình của em như sau:

1. Tokyo- Kyoto
2. Kyoto-osaka
3. OOsaka-Nara
4. NAra-takayyama(dự tính)
5. Takayama-hakone(dự tính)
6. Về lại tokyo

Ở chặn 4 5 6, em chưa tìm ra phương tiện gì để đi. Mọi người tư vấn dùm em co xe bus nào để tới đó ko? Do tiền bạc hạn hẹp nên em hạn chế dùng Shinkansen. Có trang web của bus càng tốt. Và em đang tìm thông tin của ryokan ở hokeno. Thanks và sớm chờ trả lời của mọi người.

sejabin
17-04-2013, 13:04
Hi mọi người, mình đã đi và an toàn trở về. Không bị anh "Nhật" nào dzụ dzỗ ^^
Có hơi tiếc 1 chút vì nhiều nơi đi qua, sakura đã fall gần hết nhưng vẫn còn 1 vài chỗ FULL nên vớt vát dc chút ít.

Chuyến đi xa đầu tiên nên cũng có vài sự cố phát sinh và lấy làm KN cho sau này.
Chúc mọi người ngày làm việc vui vẻ nhé ;)

kame kazuya
17-04-2013, 15:10
Chào mọi người,

Sau một thời gian đọc qua rất nhiều bài viết về phượt Nhật. Cảm ơn mọi người về những thông tin rất thiết thực. Hôm nay em xin chào mọi người bằng vài câu hỏi cho chuyến đi vào tuần lễ vàng của em.

1. Tokyo- Kyoto
2. Kyoto-osaka
3. OOsaka-Nara
6. Về lại tokyo

Ở chặn 4 5 6, em chưa tìm ra phương tiện gì để đi. Mọi người tư vấn dùm em co xe bus nào để tới đó ko? Do tiền bạc hạn hẹp nên em hạn chế dùng Shinkansen. Có trang web của bus càng tốt. Và em đang tìm thông tin của ryokan ở hokeno. Thanks và sớm chờ trả lời của mọi người.

Nếu như bạn đi như thế này trong vòng 1 tuần thì mình e là hơi bị nhiều địa điểm. Đó là chưa tính đến việc bạn di chuyển bằng bus sẽ mất khá nhiều thời gian.
Đây là trang về Bus theo kiểu tiết kiệm trên Japan Guide: http://www.japan-guide.com/e/e2369.html

sejabin
18-04-2013, 08:34
Nếu như bạn đi như thế này trong vòng 1 tuần thì mình e là hơi bị nhiều địa điểm. Đó là chưa tính đến việc bạn di chuyển bằng bus sẽ mất khá nhiều thời gian.
Đây là trang về Bus theo kiểu tiết kiệm trên Japan Guide: http://www.japan-guide.com/e/e2369.html

Thấy kame nói mà nhớ chuyến đi 9 ngày vừa qua, trước khi đi cũng tham lam lắm ^^
Nhưng đi rồi thì cũng bỏ vài điểm vì ko có thời gian, mất nhiều thời gian cho việc di chuyển, thời tiết cũng ảnh hưởng nhiều. Đã vậy người bạn đi cùng thì bệnh 2 ngày ở Kyoto nữa.
Haha, để cố gắng tập trung tư liệu, viết bài chia sẻ kinh nghiệm của chuyến đi mới dc :D

Kame ơi, 4 ngày cuối ở Kyoto và Tokyo mà sej như 1 đứa mù :( => nguyên do là gãy mắt kính >"<, sáng lò mò đi, tối thì như đứa "đui", thấy ánh sáng lá chá :( xém lạc đường mấy lần >"<
Nghĩ tới mà giận bản thân ko chuẩn bị đồ cẩn thận, quên cặp kính thứ 2 ở nhà >"< Aaaaaa

kame kazuya
18-04-2013, 08:49
Kame ơi, 4 ngày cuối ở Kyoto và Tokyo mà sej như 1 đứa mù :( => nguyên do là gãy mắt kính >"<, sáng lò mò đi, tối thì như đứa "đui", thấy ánh sáng lá chá :( xém lạc đường mấy lần >"<
Nghĩ tới mà giận bản thân ko chuẩn bị đồ cẩn thận, quên cặp kính thứ 2 ở nhà >"< Aaaaaa

Lần đầu Kame đi cũng bị mất kính khi đến Nara. Bị mấy con dương ... nó ăn xừ mất lúc nào, sau đó phải đeo nhờ kính của bạn thì mới có thể nhìn thấy bảng chỉ dẫn chỗ station mà đi vì Kame cận những 5D. Giờ thì đã mổ mắt rồi ^^, tha hồ ngắm linh tinh.

Hồi trước mình cũng nghĩ đã đi thì cố gắng đi cho bằng hết nên chuyến đầu của mình là đi tứ tung ngược xuôi vì tiện có JRPass. Nhưng mà như thế mình sẽ có suy nghĩ kiểu đi rồi thì thôi, nhường các nước khác. Riêng với Nhật thì Kame thích gặm nhấm từ từ, ăn uống chơi bời, đi thử các loại phương tiện, nhậu nhẹt đú đởn với bạn bè bên đó, xem concert, tham gia lễ hội... Đi xong rồi muốn đi tiếp đi nữa, Nhật mùa nào cũng đẹp ^^

sejabin
18-04-2013, 11:29
Chính xác là vậy nên sau 2 ngày ko mấy vui vẻ tại Nhật: trời mưa, nhiệt độ xuống đến mức tưởng ko thể chịu nổi vì hành lý đang bị thất lạc, trên người có độc nhất 1 bộ quần áo ngắn,... cuối cùng cũng nhận ra mình sẽ còn quay lại nên thế là tà tà mà hưởng thụ, đi loanh quanh nhiều hơn nữa :D

Nhưng cái sự cố mắt kinh và nước mắt ở Kyoto thì vẫn nhớ mãi để làm kinh nghiệm cho sau này :D

Naisana
18-04-2013, 13:57
Chào mọi người,

1. Tokyo- Kyoto
2. Kyoto-osaka
3. OOsaka-Nara
6. Về lại tokyo

Trên trang web này http://willerexpress.com/en/ là thông tin về xe buýt cao tốc ở Nhật, có cả Japan Bus Pass nữa. Nếu sức khỏe bạn tốt thì di chuyển bằng xe bus rất tiết kiệm, giá rẻ hơn hẳn đi tàu và có thể đi bus đêm tiết kiệm tiền khách sạn ;)

4. Nara-Takayama: không có xe bus từ Nara đi Takayama nhưng bạn có thể đi từ Kyoto hay Osaka đến Takayama bằng Nohi Bus http://www.nouhibus.co.jp/english/kyoto_osaka.html

5. Takayama-Hakone: cũng không có direct bus từ Takayama đến Hakone, bạn phải quay về Shinjuku-Tokyo trước rồi mới đi Hakone cũng từ Shinjuku theo tuyến bus này http://www.hakonenavi.jp/english/traffic/transportation/highwaybus/

Mình cũng vừa kết thúc chuyến đi, phải nói là hệ thống giao thông của Nhật cực kỳ hiện đại và tiện lợi dù là tàu điện hay xe bus, rất nhanh, rất đúng giờ nên bạn sẽ không thấy mệt mỏi nhiều lúc di chuyển, chỉ có điều là tiền đi lại không rẻ chút nào :(. Bạn lưu ý là đi bằng xe bus thì phải đặt chỗ trước, đặc biệt là những mùa cao điểm du lịch như là Golden Week này vì số lượng chỗ ngồi rất giới hạn không nhiều như tàu điện. Đây là kinh nghiệm lớn nhất của mình trong chuyến đi vừa rồi

Chúc bạn có chuyến đi vui nhe :)

sejabin
18-04-2013, 16:02
Trên trang web này http://willerexpress.com/en/ là thông tin về xe buýt cao tốc ở Nhật, có cả Japan Bus Pass nữa. Nếu sức khỏe bạn tốt thì di chuyển bằng xe bus rất tiết kiệm, giá rẻ hơn hẳn đi tàu và có thể đi bus đêm tiết kiệm tiền khách sạn ;)

4. Nara-Takayama: không có xe bus từ Nara đi Takayama nhưng bạn có thể đi từ Kyoto hay Osaka đến Takayama bằng Nohi Bus http://www.nouhibus.co.jp/english/kyoto_osaka.html

5. Takayama-Hakone: cũng không có direct bus từ Takayama đến Hakone, bạn phải quay về Shinjuku-Tokyo trước rồi mới đi Hakone cũng từ Shinjuku theo tuyến bus này http://www.hakonenavi.jp/english/traffic/transportation/highwaybus/

Mình cũng vừa kết thúc chuyến đi, phải nói là hệ thống giao thông của Nhật cực kỳ hiện đại và tiện lợi dù là tàu điện hay xe bus, rất nhanh, rất đúng giờ nên bạn sẽ không thấy mệt mỏi nhiều lúc di chuyển, chỉ có điều là tiền đi lại không rẻ chút nào :(. Bạn lưu ý là đi bằng xe bus thì phải đặt chỗ trước, đặc biệt là những mùa cao điểm du lịch như là Golden Week này vì số lượng chỗ ngồi rất giới hạn không nhiều như tàu điện. Đây là kinh nghiệm lớn nhất của mình trong chuyến đi vừa rồi

Chúc bạn có chuyến đi vui nhe :)

Vừa rồi bị đợi chuyến hả Nai-san, mấy ngày đầu xài JR Pass, sej cũng ko đặt chỗ trước nhưng đi vài lần thì rút KN đặt chỗ trước cho yên tâm hơn ;). Nhưng hok hiểu sao sej vẫn có cảm giác mua JR Pass nhưng ko xài hết 28,300 Yên của nó >"<

Với lại với hệ thống dày đặc của các hãng tư nhân thì dường như JR Pass bị thất thế rất nhiều, đôi khi sej ko sử dụng JR Line mà sử dụng Line tư nhân vì đổi trạm ít hơn, đi cũng nhanh hơn :(

Sẽ cân nhắc cho chuyến đi sau nhiều hơn nữa

Naisana
18-04-2013, 16:18
@Sejabin: sự nuối tiếc lớn nhất của mình trong chuyến đi này là đã bỏ lỡ Shirakawago cũng vì chủ quan không lo book vé xe bus trước :T kết quả là mắc kẹt lại 1.5 ngày ở Kanazawa, buồn ơi là sầu :(

JP Pass theo mình chỉ thật sự đáng đồng tiền bát gạo nếu bạn di chuyển liên tục qua nhiều thành phố, đi theo kiểu "hành quân" ah, hehe. Còn thong thả từ từ mỗi nơi dừng chân lâu lâu thì cứ mua vé từng chặng, giá tiền vẫn không mắc hơn bao nhiêu mà mình có thể linh động lịch trình di chuyển

contacke121
23-04-2013, 16:02
Xin visa tự túc thì khó lắm, vì đa số những người xin visa đều không có kinh nghiệm. Thường mọi người không biết những giấy tờ và các bước cần thiết! Làm visa nhật đi du lịch thì cũng không đến nỗi khó đâu! Bạn đến mấy công ty để họ tư vấn cho!

phongan
24-04-2013, 17:43
Chào mọi người

Tháng 8 tới mình sẽ đi du lịch Nhật bản, mình post lên đây hành trình dự tính của mình (chưa cụ thể điểm thăm quan), các bạn tư vấn giúp mình về phương tiện di chuyển với nhé.

Opt 1
Ngày 1: Hanoi - Tokyo, 22h30 đến sân bay Haneda
Ngày 2: Tokyo
Ngày 3: Tokyo
Ngày 4: Tokyo
Ngày 5: Tokyo - Hokkaido (đi bằng máy bay)
Ngày 6: Hokkaido
Ngày 7: Hokkaido - Osaka (đi bằng máy bay)
Ngày 8: Osaka
Ngày 9: Osaka
Ngày 10: Osaka
Ngày 11: Osaka
Ngày 12: Osaka - Hanoi, bay lúc 20h30

Opt 2: vé máy bay nội địa rẻ hơn 1/2
Ngày 5: Tokyo - Osaka
Ngày 6: Osaka
Ngày 7: Osaka - Hokkaido (đi bằng máy bay)
Ngày 8: Hokkaido
Ngày 9: Hokkaido - Osaka (đi bằng máy bay)

- Ở Tokyo và Osaka mình cũng chỉ định đi quanh quanh tp ví dụ như Nikko, Disneyland, ... Kyoto, Kobe, ...
- Ở Hokkaido chủ yếu là mình muốn đi Furano để thăm cánh đồng hoa
- Những chặng đường xa trong lịch trình của mình không nhiều (trừ đi Hokkaido), vậy mình có cần mua JR pass không? Vì mình thấy JR có thể đi đc cả rail và bus nên có thể cũng sẽ tiện lợi khi đi thăm quanh Tokyo và Osaka. Hay đi bằng phương tiện gì thì phù hợp nhất?

Hiện tại mình mới quan tâm đến vé đi lại chung, còn chi tiết và các vấn đề khác nếu có vướng mắc mình sẽ nhờ các bạn sau.
Cám ơn các bạn nhiều

phuongdt
25-04-2013, 10:01
Các bạn cho mình hỏi theo mình biết thì bên Nhật dùng điện áp 110 thay vì 220 như ở VN, tức là nếu đem đồ điện từ bên này sang bên ấy hok xài được hả mọi người :(

kame kazuya
25-04-2013, 10:29
Các bạn cho mình hỏi theo mình biết thì bên Nhật dùng điện áp 110 thay vì 220 như ở VN, tức là nếu đem đồ điện từ bên này sang bên ấy hok xài được hả mọi người :(

Điện áp 110V, giắc cắm hai chân dẹt (không phải chân tròn). Mang sang vẫn dùng được. Chỉ có điều mất nhiều thời gian để sạc hơn thôi. Đồ 110 mang từ Nhật về VN thì phải cắm qua bộ chuyển nguồn, nếu không sẽ bị cháy.

sejabin
25-04-2013, 13:58
Chào mọi người

Tháng 8 tới mình sẽ đi du lịch Nhật bản, mình post lên đây hành trình dự tính của mình (chưa cụ thể điểm thăm quan), các bạn tư vấn giúp mình về phương tiện di chuyển với nhé.

Opt 1
Ngày 5: Tokyo - Hokkaido (đi bằng máy bay)
Ngày 6: Hokkaido
Ngày 7: Hokkaido - Osaka (đi bằng máy bay)
Ngày 8: Osaka
Ngày 9: Osaka

Opt 2: vé máy bay nội địa rẻ hơn 1/2
Ngày 5: Tokyo - Osaka
Ngày 6: Osaka
Ngày 7: Osaka - Hokkaido (đi bằng máy bay)
Ngày 8: Hokkaido
Ngày 9: Hokkaido - Osaka (đi bằng máy bay)

- Ở Tokyo và Osaka mình cũng chỉ định đi quanh quanh tp ví dụ như Nikko, Disneyland, ... Kyoto, Kobe, ...
- Ở Hokkaido chủ yếu là mình muốn đi Furano để thăm cánh đồng hoa
- Những chặng đường xa trong lịch trình của mình không nhiều (trừ đi Hokkaido), vậy mình có cần mua JR pass không? Vì mình thấy JR có thể đi đc cả rail và bus nên có thể cũng sẽ tiện lợi khi đi thăm quanh Tokyo và Osaka. Hay đi bằng phương tiện gì thì phù hợp nhất?

Hiện tại mình mới quan tâm đến vé đi lại chung, còn chi tiết và các vấn đề khác nếu có vướng mắc mình sẽ nhờ các bạn sau.
Cám ơn các bạn nhiều

Hi bạn, theo cá nhân mình có 2 ý như sau:
1. Bạn sử dụng chặng bay đến Sapporo (Hokkaido)
2. Bạn vào Tokyo và kết thúc tại Osaka
Thì ko cần thiết sử dụng JP Pass vì JR chỉ thực sự đáng đồng tiền bát gạo khi sử dụng cho các chặng đi xa trong 7 ngày hoặc 14 ngày.
Trong nội đô các thành phố thì mình thấy Line JR Pass thật sự ko thông dụng lắm vì có rất nhiều line tư nhân, di chuyển nhanh chóng và tiết kiệm thời gian di chuyển rất nhiều.

Bạn có thể tham khảo giá của các chặng tàu Shinkansen tại website của www.japan-guide.com nhé
Thân

phuongdt
25-04-2013, 14:21
Điện áp 110V, giắc cắm hai chân dẹt (không phải chân tròn). Mang sang vẫn dùng được. Chỉ có điều mất nhiều thời gian để sạc hơn thôi. Đồ 110 mang từ Nhật về VN thì phải cắm qua bộ chuyển nguồn, nếu không sẽ bị cháy.

Àh, ra là vậy, cám ơn bạn nha, về phần giắc cắm thì mình có mua loại đa năng của Điện Quang nên ko lo lắm, chỉ có lo vụ điện áp thui :P Vậy xem như nếu mình đem theo bàn ủi sang đó chắc ko nóng nổi đâu ha :))

kame kazuya
25-04-2013, 14:44
Hi bạn, theo cá nhân mình có 2 ý như sau:
1. Bạn sử dụng chặng bay đến Sapporo (Hokkaido)
2. Bạn vào Tokyo và kết thúc tại Osaka
Thì ko cần thiết sử dụng JP Pass vì JR chỉ thực sự đáng đồng tiền bát gạo khi sử dụng cho các chặng đi xa trong 7 ngày hoặc 14 ngày.
Trong nội đô các thành phố thì mình thấy Line JR Pass thật sự ko thông dụng lắm vì có rất nhiều line tư nhân, di chuyển nhanh chóng và tiết kiệm thời gian di chuyển rất nhiều.

Bạn có thể tham khảo giá của các chặng tàu Shinkansen tại website của www.japan-guide.com nhé
Thân

mình không rõ là số tiền bạn phải bỏ ra để mua vé nội địa vào khoảng bao nhiêu để đưa ra câu trả lời cho chuẩn.
Hãy thử tưởng tượng. JRPass cho 7 ngày hiện nay có giá 279 USD ~ 5859.000 VNĐ và bạn đi vù tàu một cái là đã ở trong Trung tâm thành phố. Còn khi đi máy bay thì bạn sẽ mất thêm thời gian, tiền bạc di chuyển từ sân bay vào trung tâm ^^.

Bên Jal hiện đang có chương trình khuyến mãi cho Domestic Flights save up to 75%, không chắc là có còn chương trình này cho đến tháng 8.

Bạn sẽ chi trả tiền bay chuyến Tokyo - Osaka - Hokkaido - Osaka và tiền đi lại từ Osaka đến các điểm như Kyoto, Kobe (giả sử là có đi các địa điểm trên) đồng thời tiền đi lại từ Hokkaido - Furano và các địa điểm khác. Lưu ý nho nhỏ là đến tháng 8 thì hết vườn hoa oải hương trên Furano rồi. Tuy nhiên, theo ý kiến cá nhân thì Hokkaido là tuyệt vời.

Nếu bạn có ý định đi Osaka từ Tokyo bằng Shinkansen thì giá 1 chiều tầm từ 10.000 yên đến 14.000 yên (tương đương 2.140.000 - 2.996.000 VNĐ). Đi bus đêm thì giá là 5.000 yên cho 1 địa điểm.
Nếu bạn đi máy bay và rẻ hơn các tính toán trên thì triển thôi, cho đỡ mất thời gian ^^.

Nếu là mình thì sẽ mua JR Pass và cách đi của mình như sau:
- Ngày 1 đến Tokyo chơi lòng vòng Tokyo đến ngày 4 bằng vé tàu thường
- Ngày 5 bắt đầu sử dụng JRPass đi Hokkaido (đi lên phía Bắc)
- Ngày 6: Hokkaido,
- Ngày 7. Hokkaido
- Ngày 8: Hokkaido - xuôi về phía Nam
- Ngày 9: Osaka
- Ngày 10: Kyoto
- Ngày 11; Kyoto - Osaka
- Ngày 12: Osaka - HN
Như vậy sử dụng đủ 7 ngày JRPass cho đến ngày cuối cùng đi ra sân bay chẳng hạn ^^ (vì mình có thể cãi tính JRPass 7 ngày tương đương 7 x 24 giờ ^^)

Ngày xưa mình cũng nghĩ là đi JRPass phí, nhưng thực ra biết cách thì không phí. Vì JRPass có thể sử dụng cả trong thành phố lẫn đi các tỉnh lân cận bằng Shinkansen lẫn tàu thường, miễn là thuộc hệ thống JR. Mà JR là kiểu của nhà nước nên có mặt trên khắp cả đất nước Nhật Bản.

Với quãng đường TOkyo - Hokkaido - Osaka, tức là 2 đầu đất nước đến nơi, thì số tiền gần 6 triệu cho 7 ngày là không hề đắt. Rẻ hơn cả đi TP HCM từ HN bằng Bề tô na mư è lai ^^.

Các bạn thường thấy phí tiền JR Pass khi đi Tokyo và Osaka vì có rất nhiều hãng tư nhân khiến mình loạn xì ngầu. Ví dụ Tokyo, có rất nhiều hãng tư nhân. Muốn nhanh thì có thể đi các hãng đó như Tokyo Metro. Còn mình sử dụng chủ yếu là Yamanote line (thuộc hệ thống JR), đi qua hết các điểm cần đến của Tokyo như Harajuku, Shinjuku, Tokyo, Akihabara,...) đương nhiên là có thể sử dụng JRPass. Thỉnh thoảng quãng đường mình đi nếu đi bằng JR có thể sẽ xa hơn 1 chút, chậm hơn chút xíu không đáng kể.

Do đó, khi cầm bản đồ tàu điện trên tay, mình sẽ nghiên cứu các tuyến JR ^^ cho tiết kiệm (giá cũng rẻ hơn đi các hãng tư nhân).Trừ trường hợp bất khả kháng như điểm đến không nằm trong hệ thống JR hoặc JR quá lòng vòng, quá lười đi bộ, mình quá giàu, cần nhanh chóng đến chỗ hẹn và muốn đi cách nhanh nhất tiện nhất thì mình mới dùng các hãng tư nhân. Nhưng với một người siêu dư dả thời gian, chỗ ở siêu gần Yamanote line (Tokyo Metro còn ngay sát luôn), luôn muốn enjoy Japan, thích đi bộ thì JR thật tuyệt.

Thực sự, mình cũng ít khi tính toán quá chi li cho một chuyến đi nên nếu có gì sai, các bác cứ chém nhiệt tình ^^

Naisana
25-04-2013, 17:45
Mình muốn sửa lại thông tin một chút cho đúng thời giá hiện tại của JR Pass là 341USD (tầm khoảng hơn 7tr VND)

Lịch trình của bạn phongan nếu đi bằng máy bay thì chắc chắn là mắc hơn dùng JR Pass rồi, trừ phi có đợt siêu siêu khuyến mãi của mấy hãng hàng không ;).

Nếu bạn đã quyết định đi bằng máy bay cho hai chặng dài làTokyo-Hokkaido và Hokkaido-Osaka rồi thì không cần mua JR Pass nữa đâu.

sejabin
26-04-2013, 08:11
@kame: lúc đầu em cũng thấy giống kame ghi phía trên. Nhưng vì bạn phongan chủ động dùng máy bay nội địa, cho nên việc mua thêm JR Pass em thấy là ko cần thiết.
Còn nếu hành trình để có thế dùng JP Pass tiết kiệm nhất thì phương án của kame là tuyệt rồi :D
Có khi bạn ấy mua dc VMB nội địa giá tốt hoặc muốn tiết kiệm thời gian di chuyển.
Vụ Furano thì đúng là tháng 8 đã hết, nghe anh bạn đi về bảo chỉ nên đi từ 10 - 25 July thôi.
Đi tháng 8 cũng nắng & nóng lắm @.@
Không biết kame có dịp ăn thử DƯA YUBARI chưa nhỉ? Hix, em tò mò ko biết nó có giống DƯA HOÀNG KIM nhà mình ko?

Còn việc dùng JR Pass có phí hay không? Thì qua chuyến đi vừa rồi, em cũng đã biết & trải nghiệm. Với hành trình em đi thì JR Pass đúng là rất tiện dụng và tiết kiệm :D, nhưng nếu dc quay lại để đổi cái vé máy bay từ SGN - Tokyo - SGN thành SGN - Tokyo// Osaka - SGN (same tiền) thì em sẽ ko chọn mua JR Pass, mà sẽ mua vé từng chặng :D

phongan
26-04-2013, 14:58
Cám ơn các bạn sejabin, kame, Naisana đã rất nhiệt tình tư vấn giúp mình :) Mình cũng có chút ít kinh nghiệm đi bụi nước ngoài nhưng lần này đi jp thì k được tự tin cho lắm vì không biết tiếng nhật, vả lại thấy giao thông bên đó có vẻ phức tạp, chưa thạo lắm mà đi tàu lên Hokkaido sợ phải chuyển nhiều chặng, chả may miss tàu thì cũng mệt nên mới định đi máy bay (15.000y/return), cách đây 2-3tuần có 10.000y nhưng lúc đó chưa xđ đi Hokkaido nên k mua.

@sejabin:
- bạn ơi, sau 25.7 thì chả còn hoa gì à? Mình xem trên japan guide thì thấy ghi "The main season for flower viewing takes place between June and September, although some flowers also bloom earlier and later than that. Flowers include rape blossoms, poppies and lupins from June, lilies from July and sunflowers, salvias and cosmos from August and September"
- nếu đi HN_Tokyo/Osaka_HN và mua vé từng chặng, khi tham quan trong từng tp sẽ dùng vé ngày hả bạn? Bạn có thể gợi ý giúp mình cách bạn đi khi không mua JR Pass k?

@kame: lịch trình bạn gợi ý rất hợp lý, mình sẽ đi theo cách này nếu mua JR Pass :)

Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều về những thông tin cập nhật và hữu ích :)

kame kazuya
26-04-2013, 23:09
Có thêm 1 option nữa cho bạn nếu đi chơi vào tháng 8 đó là 18 seishun kippu (seishun jyuhachi kịp pự) - vé local & rapid train, khá là tiết kiệm và hơi lâu ^^. Thông tin chi tiết đây nhé http://www.japan-guide.com/e/e2362.html
Ở Nhật không biết tiếng dường như lại là một lợi thế để khám phá bản thân và con người Nhật Bản cũng như quốc tế. Mình chỉ bập bõm vài từ khi xem film thôi mà vẫn thấy như kiểu hiểu hết những gì người ta định nói.
Đi tàu thì lại siêu dễ vì có romanji và chỉ dẫn rất cụ thể, chưa kể đến staff ở station, police sẵn sàng giúp đỡ và chỉ dẫn tận nơi. Có những người sẵn sàng bỏ dở công việc của họ để chở bạn, đưa bạn đến nơi cần đến. Do đó, enjoy hết mình nha.

Jamie
02-05-2013, 16:25
Nhà mình cho tôi hỏi chút xíu về vấn đề visa,

Tôi định xin visa theo dạng cá nhân mời (vợ chồng bạn tôi sống bên Nhật), nhưng bạn tôi bảo là để mời theo dạng công ty mời (bạn tôi sẽ ký giấy mời). Vì công ty bạn tôi là công ty lớn, nhưng giữa công ty của tôi ở VN (công ty Mỹ) không có mối liên trực tiếp với công ty Nhật, vậy có trục trặc gì khi giải thích với sứ quán không ạ? Việc xin visa theo diện công ty mời có phải chứng minh tài chính và / hoặc yêu cầu nào khác như cá nhân thông thường ko?

Cám ơn mọi người!

gvtgtkE
02-05-2013, 16:45
Cách viết của bạn nhìn chung là OK, văn phong ro ràng mạch lạc.
Mình chỉ có góp ý nho nhỏ thế này: nếu mình cô đọng lại được một chút thì ok hơn. Nên tập trung vào vấn đề chính thôi, chứ thế này hơi dài.
Một chút góp ý nhỏ theo ý kiến cá nhân,có gì mong mọi người bỏ qua.
Cảm ơn.

Naisana
02-05-2013, 16:53
Nhà mình cho tôi hỏi chút xíu về vấn đề visa,

Tôi định xin visa theo dạng cá nhân mời (vợ chồng bạn tôi sống bên Nhật), nhưng bạn tôi bảo là để mời theo dạng công ty mời (bạn tôi sẽ ký giấy mời). Vì công ty bạn tôi là công ty lớn, nhưng giữa công ty của tôi ở VN (công ty Mỹ) không có mối liên trực tiếp với công ty Nhật, vậy có trục trặc gì khi giải thích với sứ quán không ạ? Việc xin visa theo diện công ty mời có phải chứng minh tài chính và / hoặc yêu cầu nào khác như cá nhân thông thường ko?

Cám ơn mọi người!

@Jamie: Nếu bạn xin visa du lịch với tư cách cá nhân thì bạn của bạn viết thư là được rồi, thủ tục sẽ đơn giản hơn rất nhiều bạn ơi, dính đến công ty thì phải chứng minh những mục đích liên quan đến công việc, rất là phiền phức và rắc rối, bạn tham khảo link này nè http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/20120827thuongmai_v.html :)

phongan
10-05-2013, 15:52
Cám ơn các bạn sejabin, kame, Naisana đã rất nhiệt tình tư vấn giúp mình :) Mình cũng có chút ít kinh nghiệm đi bụi nước ngoài nhưng lần này đi jp thì k được tự tin cho lắm vì không biết tiếng nhật, vả lại thấy giao thông bên đó có vẻ phức tạp, chưa thạo lắm mà đi tàu lên Hokkaido sợ phải chuyển nhiều chặng, chả may miss tàu thì cũng mệt nên mới định đi máy bay (15.000y/return), cách đây 2-3tuần có 10.000y nhưng lúc đó chưa xđ đi Hokkaido nên k mua.

@sejabin:
- bạn ơi, sau 25.7 thì chả còn hoa gì à? Mình xem trên japan guide thì thấy ghi "The main season for flower viewing takes place between June and September, although some flowers also bloom earlier and later than that. Flowers include rape blossoms, poppies and lupins from June, lilies from July and sunflowers, salvias and cosmos from August and September"
- nếu đi HN_Tokyo/Osaka_HN và mua vé từng chặng, khi tham quan trong từng tp sẽ dùng vé ngày hả bạn? Bạn có thể gợi ý giúp mình cách bạn đi khi không mua JR Pass k?

@kame: lịch trình bạn gợi ý rất hợp lý, mình sẽ đi theo cách này nếu mua JR Pass :)

Một lần nữa cám ơn các bạn rất nhiều về những thông tin cập nhật và hữu ích :)

Hi all

Hchc mình k tim đc chỗ ở nhờ tại Osaka, mà chỉ ở nhờ đc ở Nagoya. Vậy nếu mình ở Nagoya và dùng JR Pass thăm Osaka, Kyoto, Kobe ... đi về trong ngày có vất vả quá k nhỉ?

Naisana
10-05-2013, 16:17
@phongan: bạn có thể xem thời gian di chuyển trên web này nè http://www.hyperdia.com/en/
Từ Nagoya đi Osaka, Kyoto mất khoảng gần 1 tiếng, Kobe mất khoảng hơn 1 tiếng bằng Shinkansen nên có thể đi về trong ngày đó bạn, sáng sớm đi, chiều tối về

phongan
10-05-2013, 17:23
Có thêm 1 option nữa cho bạn nếu đi chơi vào tháng 8 đó là 18 seishun kippu (seishun jyuhachi kịp pự) - vé local & rapid train, khá là tiết kiệm và hơi lâu ^^. Thông tin chi tiết đây nhé http://www.japan-guide.com/e/e2362.html
Ở Nhật không biết tiếng dường như lại là một lợi thế để khám phá bản thân và con người Nhật Bản cũng như quốc tế. Mình chỉ bập bõm vài từ khi xem film thôi mà vẫn thấy như kiểu hiểu hết những gì người ta định nói.
Đi tàu thì lại siêu dễ vì có romanji và chỉ dẫn rất cụ thể, chưa kể đến staff ở station, police sẵn sàng giúp đỡ và chỉ dẫn tận nơi. Có những người sẵn sàng bỏ dở công việc của họ để chở bạn, đưa bạn đến nơi cần đến. Do đó, enjoy hết mình nha.
@kame bạn ơi 18 seishun kippu được sử dụng trong 5 ngày, nhưng 1 ngày có thể đi bao nhiêu lần cũng được ah?

Naisana
10-05-2013, 17:42
@phongan: cá nhân mình thấy 18 seishun kippu không thuận tiện vì chỉ sử dụng cho local trains và rapid train của JR, không đi Shinkansen hay Express train được nên đi lại giữa các thành phố rất lâu và bất lợi. Mình nghĩ người nào ở lâu rành đường thì chắc có thể tận dụng được chứ dân du lịch mới đến lần đầu và cần di chuyển nhanh để đi được nhiều nơi thì đây không phải là lựa chọn tốt.

KinEgi
14-05-2013, 15:16
Cho em hỏi một chút với ạ
Em sắp sang Nhật để tham dự một workcamp ở Shimane từ 03/08-19/08
Em dự định sẽ dành khoảng 2 tuần trước đấy (khoảng giữa tháng 7) để đi du lịch Nhật Bản thì có đủ tham quan đc nhiều không ạ :D Em muốn đi cánh đồng hoa ở Hokkaido, Tokyo, Kyoto và Osaka. Mọi người có thể gợi ý giúp em lịch trình đi thế nào cho hợp lý được không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn ạ! :D

Naisana
14-05-2013, 16:57
@KinEgi: Bạn xem danh sách những cánh đồng hoa ở Nhật theo link này trên japanguide nè http://www.japan-guide.com/e/e2423.html.

Hai tuần thì bạn có thể đi vùng Kanto (Tokyo và vùng phụ cận như núi Fuji, Hakone, Nikko, Kamakura...), Kansai (Kyoto, Nara, Osaka...) và Hokkaido, mỗi vùng lưu lại 4 ngày là đủ "cưỡi ngựa xem hoa" ;)

KinEgi
20-05-2013, 11:14
Cả nhà cho em hỏi vé Japan Rail Pass thì có thể dùng để đi chơi ở trong Tokyo được không ạ hay mình phải mua vé bus hoặc metro riêng mới đi được?

Naisana
20-05-2013, 13:07
JRPass vẫn có thể dùng để đi trong Tokyo nhưng chỉ áp dụng với JR lines thôi, ví dụ như Yamanote lines http://www.japan-guide.com/e/e2370.html

KinEgi
20-05-2013, 21:00
JRPass vẫn có thể dùng để đi trong Tokyo nhưng chỉ áp dụng với JR lines thôi, ví dụ như Yamanote lines http://www.japan-guide.com/e/e2370.html

Lịch trình của em định đi là Tokyo 5 ngày- Furano 1 ngày- Osaka 3 ngày- Kyoto 2 ngày thì có nên mua JRPass không ạ.

kame kazuya
20-05-2013, 22:04
với khoảng cách xa như vậy thì nên mua. đi Furano 1 ngày nhưng đến được đó từ Tokyo thì rất mất thời gian nếu như di chuyển các phương tiện khác ngoài máy bay và shinkansen

KinEgi
22-05-2013, 12:40
Bây giờ em lại chỉ được gia hạn visa trước 3 ngày tham dự workcamp và 3 ngày sau workcamp thôi buồn quá
Chắc là không đi được Furano ngắm hoa nữa.
Em định bay đến kansai, osaka ở đó chơi 2 ngày rồi làm workcamp 2 tuần và 3 ngày cuối bay về tokyo. ko biết có hình thức di chuyển nào kinh tế không ạ?

KinEgi
22-05-2013, 13:26
em định đi tàu đêm theo cái này, dành 2 ngày ở Tokyo r đi tàu đêm đến thẳng Shimane, không biết có okay không :(

http://willerexpress.com/en/?aid=184

cho em hỏi đi metro ở trong thành phố Tokyo và Osaka thì có vé nào đi mà tiết kiệm không ạ?

kame kazuya
22-05-2013, 16:02
em định đi tàu đêm theo cái này, dành 2 ngày ở Tokyo r đi tàu đêm đến thẳng Shimane, không biết có okay không :(

http://willerexpress.com/en/?aid=184

cho em hỏi đi metro ở trong thành phố Tokyo và Osaka thì có vé nào đi mà tiết kiệm không ạ?

kinh tế nhất là em đi night bus từ osaka lên Tokyo hoặc ngược lại, khoảng 5000 yên/1 chiều. Em có thể hỏi thêm người bản xứ về các của hàng bán vé tàu shinkansen giá rẻ hoặc bus giá rẻ, họ có các cửa hàng như kiểu bán vé sale off như vậy.

koyangi
23-05-2013, 20:23
Đã có ai đi du lịch nhật bản ko phải từ VN chưa ạ ?
Em cũng đang mấp mé ý định đi du lịch nhật bản, hiện tại em đang ở HQ , visa du học , hỏi cục quản lý xuất nhập cảnh thì nó đùn em lên đsq nhật bản. Ko biết em có phải chứng minh tài chính để xin visa ko nữa? vì như bọn dân HQ chúng nó đi tàu biển 1 phát là sang fukuoka luôn, ko biết m đi như thế nó có yêu cầu visa ko nữa?
Em định đi vào tầm tháng 9 , lúc đấy nếu muốn ngắm hoa cỏ, đồng hoa hay những thứ tương tự thì nên đi đâu?
Em muốn ở cái suối nước nóng onsen , ko biết giá có đắt ko ạ ?
Giá khách sạn ở nhật thì khoảng bao nhiêu ạ ?
Hy vọng đc giải đáp

Naisana
24-05-2013, 11:47
@koyangi: muốn ngắm hoa cỏ thì phải đi vào mùa xuân từ tháng 3~6 đó bạn. Tháng 9 thì bắt đầu có lá đỏ, lá vàng mùa thu. Ryokan có Onsen thì không rẻ rồi, giá thấp nhất chắc khoảng 9,000 yên trở lên/đêm (tầm khoảng 100 USD). Chỗ nào view càng đẹp thì giá càng bén ;)
Khách sạn ở NB thì giá cả thay đổi tùy theo chủng loại, địa điểm và thời gian nữa, từ 1,500 yên đến vài chục ngàn yên.

Naisana
04-06-2013, 18:11
Mình mới đọc được thông tin về wifi miễn phí khi du lịch đến Nhật trên JNTO http://www.jnto.go.jp/eng/indepth/exotic/JapanesQue/special/ntteast.html . Theo thông tin này thì chỉ cần show passport ở một số counter trong sân bay hoặc đến tourist info center là bạn sẽ được phát card có thông tin username và password để đăng nhập.

Đợt rồi mình đi Nhật không biết thông tin này uổng ghê (NO). Nhưng mà ở rất nhiều ga tàu điện ngầm ở Tokyo cũng có free wifi, rất tiện để xem bản đồ, định hướng các điểm tham quan, mua sắm, ăn uống và gọi điện thoại miễn phí về nhà dùng viber :)

KinEgi
09-06-2013, 15:20
Cả nhà ơi cho em hỏi thủ tục làm visa đi Nhật, em đi tham dự workcamp có thư mời từ tổ chức tình nguyện thì có phải chứng minh tài chính nữa không ạ.
(5) Tài liệu chứng minh khả năng chi trả kinh phí cho chuyến đi:

+ Giấy chứng nhận thu nhập do cơ quan có thẩm quyền cấp
+ Giấy chứng nhận số dư tiền gửi ngân hàng

Nếu có thì chứng minh đoạn này kiểu gì ạ? Huhu em xin cảm ơn cả nhà trước ạ

Naisana
09-06-2013, 21:52
@KinEgi: tổ chức tình nguyện mời bạn đến Nhật có cam kết chi trả/tài trợ cho những hoạt động ăn ở đi lại của bạn trong suốt chuyến đi không? Nếu có thì bạn cung cấp cho ĐSQ/LSQ NB những giấy tờ chứng minh chuyện đó. Còn nếu bạn tự túc tài chính cho chuyến đi thì cần nộp sổ tiết kiệm hoặc là xác nhận số dư tài khoản ngân hàng, khoảng từ 80tr trở lên là ok

KinEgi
18-06-2013, 20:17
Cho em hỏi em định đặt vé máy bay đi từ Tokyo đến Hokkaido và từ Hokkaido đến Osaka. Em tìm được vé của Jetstar vs một hãng nữa tên là Peach. Có ai bay của hai hãng này chưa ạ? Chất lượng có ok không ạ hic hic Em xin cảm ơn ạ!

tuanzinzin
21-06-2013, 23:38
Các bạn ơi, mình muốn hỏi thế này. Mình đang muốn sang Nagoya thăm người yêu đang tu nghiệp sinh ở bên đấy, mình xem thủ tục xin cấp visa ngắn han để sang thăm bạn bè hoặc du lịch có yêu cầu sau
Nếu người thân, bạn bè chịu chi phí thì yêu cầu xuất trình các tài liệu
3.Giấy bảo lãnh
4.giấy chứng minh thu nhập...
5.phiế công dân (bản có ghi quan hệ của các thành viên trong gia đình)
Ở mục số 5 trường hợp mình là sang thăm ngươì yêu(coi là bạn) thì có cần xuất trình giấy số 5 không.
Và các bạn cho mình hỏi lệ phí xin visa 1 lần là bao nhiêu, và có đơn vị nào nhận làm visa đối với trường hợp của mình không?
Cảm ơn các bạn đã quan tâm

phongan
22-06-2013, 11:33
Cả nhà ơi cho mình hỏi với
Giấy xin nghỉ phép có dấu của cơ quan để nộp lên ĐSQ thì có cần ghi rõ là đi dl jpan không hay ghi chung chung là nghỉ vì việc cá nhân là được? Mình làm nhà nước nên thủ tục xin nghỉ đi nước ngoài thì mệt ngang xin visa hchc.

Naisana
23-06-2013, 16:28
@phongan: giấy xin nghỉ phép thì không cần ghi rõ là đi du lịch NB đâu bạn. Chỉ cần ghi thời gian nghỉ phép trùng với lịch trình chuyến đi là được rồi

Naisana
23-06-2013, 16:32
Các bạn ơi, mình muốn hỏi thế này. Mình đang muốn sang Nagoya thăm người yêu đang tu nghiệp sinh ở bên đấy, mình xem thủ tục xin cấp visa ngắn han để sang thăm bạn bè hoặc du lịch có yêu cầu sau
Nếu người thân, bạn bè chịu chi phí thì yêu cầu xuất trình các tài liệu
3.Giấy bảo lãnh
4.giấy chứng minh thu nhập...
5.phiế công dân (bản có ghi quan hệ của các thành viên trong gia đình)
Ở mục số 5 trường hợp mình là sang thăm ngươì yêu(coi là bạn) thì có cần xuất trình giấy số 5 không.
Và các bạn cho mình hỏi lệ phí xin visa 1 lần là bao nhiêu, và có đơn vị nào nhận làm visa đối với trường hợp của mình không?
Cảm ơn các bạn đã quan tâm

Lệ phí xin visa NB là 750,000 đồng và chỉ thu khi bạn được cấp visa.
Người bảo lãnh bạn là người nước ngoài nên mục số 5 sẽ là "Đối với người nước ngoài lưu trú tại Nhật Bản phải có photo hai mặt Thẻ Cư trú (hoặc Thẻ Ngoại kiều), Giấy cư trú hoặc Giấy đăng ký cư trú người nước ngoài (bản ghi toàn bộ các hạng mục, được cấp trong vòng 3 tháng trở lại) và photo hộ chiếu (tất cả các trang gồm trang chi tiết nhân thân, trang đóng dấu xuất nhập cảnh và dấu có liên quan đến việc cho phép lưu trú )"

phongan
23-06-2013, 18:00
Lệ phí xin visa NB là 750,000 đồng và chỉ thu khi bạn được cấp visa.
Người bảo lãnh bạn là người nước ngoài nên mục số 5 sẽ là "Đối với người nước ngoài lưu trú tại Nhật Bản phải có photo hai mặt Thẻ Cư trú (hoặc Thẻ Ngoại kiều), Giấy cư trú hoặc Giấy đăng ký cư trú người nước ngoài (bản ghi toàn bộ các hạng mục, được cấp trong vòng 3 tháng trở lại) và photo hộ chiếu (tất cả các trang gồm trang chi tiết nhân thân, trang đóng dấu xuất nhập cảnh và dấu có liên quan đến việc cho phép lưu trú )"

@Naisana ơi
Theo như hướng dẫn này thì không thấy cần xin dấu má gì cả, chỉ photo thẻ ngoại kiều với pp thôi, nhưng mình thấy bạn mình bên JP đang làm thư mời cho mình, nó bảo phải xin dấu gì đó trên city hall cho cái thẻ ngoại kiều mất 200y đấy. Hồi Naisana làm có phải thế ko?

phongan
23-06-2013, 18:34
Ah còn 1 vấn đề nữa
Ở Tokyo, bạn mình cho mình mượn nhà ở, nhưng thời gian đó nó lại về Việt Nam nghỉ hè, như vậy có sao không nhỉ? Người ta có gọi đt để xác nhận gì không?

Tks mọi người

Naisana
23-06-2013, 19:34
@phongan: trường hợp của mình, người viết thư mời là ông Sếp cũ người Nhật. Ông Sếp của mình cũng phải đi ra City Hall để làm giấy cư trú và gửi bản gốc về VN cho mình. Vì vậy, bạn của bạn chắc chắn cũng phải có dấu xác nhận của city hall nơi bạn đó đang cư trú.

Về chuyện ở lại nhà người bạn của bạn, mình nghĩ là không có vấn đề gì hết :)

Naisana
26-06-2013, 22:51
Mình vừa đọc cái link này liên quan đến visa NB http://www.worldbulletin.net/?aType=haber&ArticleID=111902 . Theo đó thì từ 1/7 sắp tới NB sẽ miễn thị thực cho một số nước Đông Nam Á, trong đó có Việt Nam. Mình có xem qua trang web chính thức của Bộ ngoại giao NB thì vẫn chưa thấy đề cập tới nhưng rất rất rất hy vọng đây không phải là "tin vịt" hihihi....

Quang Hải
26-06-2013, 22:59
Trang Bulletin gì gì đó đưa tin không chính xác.

Bạn xem ở đây http://www.mofa.go.jp/press/release/index.html và đây: http://www.mofa.go.jp/press/release/press6e_000129.html nhé.

Nhật chỉ miễn visa cho công dân Thái Lan và Malaysia thôi, với công dân VN thì điều kiện có được nới lỏng hơn một chút những hiện vẫn chỉ dừng ở mức cấp multi-entry visa (thời hạn tối đa 3 năm).

Naisana
26-06-2013, 23:09
@Quang Hải: buồn 5 phút (NO) nhưng vẫn hy vọng trong tương lai thủ tuc visa đi du lịch Nhật dành cho người VN được nới lỏng hơn nữa :)

Jamie
26-06-2013, 23:18
Naisana ơi, mình cũng nhầm giống bạn nhưng mình còn khổ hơn vì do lo lắng giá vé tăng nên đã mua luôn vé rồi. Thôi nếu ko dc visa thì do hên xui vậy hihi

Naisana
26-06-2013, 23:46
@Jamie: mình cũng "bán tín bán nghi" về thông tin đó nhưng vẫn hy vọng lắm lắm hehe. Thôi thì chỉ mong mấy bác NB bỏ dùm cái phần thư mời vì không phải ai cũng có người quen bên đó để mà nhờ vả. Lỡ mua vé rồi thì làm tới luôn đi bạn :). Chúc bạn xin visa thành công nhe.

Jamie
27-06-2013, 07:37
@Naisana: ko biết có phải tui bị dọa ghê quá ko mà tui sợ cái visa này ghê. Thư mời, sổ tiết kiệm tui đều có mà sao vẫn thấy ko an tâm. Bạn tui bảo có loại chắc chắn dc nhưng đi làm giấy tờ mất 1 buổi nên lười ko đi. Bạn ý còn confirm là mời chưa ai trượt, mời bạn của bạn của.... bạn mà cũng ok. Kì thiệt

samkang
27-06-2013, 09:24
http://www.worldbulletin.net/?aType=haber&ArticleID=111902
theo như thông tin trên này , thì nhật bản sẽ miễn visa cho Việt Nam 15 ngày , các mem len chương trình phượt đi , ohhh yeaaah

nhtphong
27-06-2013, 09:43
http://www.worldbulletin.net/?aType=haber&ArticleID=111902
theo như thông tin trên này , thì nhật bản sẽ miễn visa cho Việt Nam 15 ngày , các mem len chương trình phượt đi , ohhh yeaaah

Thiệt không ta, đừng noi 15 ngày, 7 ngày cũng dc, haha
vậy có cơ hội đi Nhật rồi

Mustafa
27-06-2013, 09:43
Tin hot cho các bạn đi Nhật nè, miễn Visa từ 1/7/2013 cho công dân VN lưu trú dưới 15 ngày. http://www.baomoi.com/Nhat-mien-visa-cho-du-khach-Viet-Nam/137/11335686.epi

Nhật Bản vừa công bố miễn thị thực (visa) cho công dân một số quốc gia ASEAN nhằm thúc đẩy du lịch tới nước này và phát triển mối quan hệ giữa Nhật với các nước Đông Nam Á.

T.Bình
Núi Phú Sĩ (Fuji) - thắng cảnh hàng đầu của Nhật. Ảnh: Japan-guide.com

Theo thông báo của Bộ Ngoại giao Nhật Bản, việc miễn visa sẽ áp dụng đối với công dân Thái Lan, Malaysia, Philippines, Indonesia và Việt Nam kể từ ngày 1 tháng 7, nhân kỷ niệm “40 năm hữu nghị và hợp tác ASEAN-Nhật Bản”.

Việc miễn visa chỉ áp dụng đối với du khách lưu trú tại Nhật không quá 15 ngày, nếu ở lâu hơn thì vẫn phải xin visa như từ trước tới nay.

Tokyo muốn thu hút khoảng 1 triệu du khách ASEAN trong năm nay và 2 triệu vào năm 2016; rất cao so với mức 780.000 du khách ASEAN năm ngoái.

mebuon
27-06-2013, 09:44
Nhật miễn visa cho du khách Việt Nam kể từ ngày 1/7/2013: chỉ áp dụng đối với du khách lưu trú tại Nhật không quá 15 ngày, nếu ở lâu hơn thì vẫn phải xin visa như từ trước tới nay.

mebuon
27-06-2013, 09:46
cả nhà cho mình hỏi, vé máy bay đi nhật thì mua của hãng nào rẻ vậy ạ? thấy vụ miễn visa lăn tăn wa nên định làm 1 chuyến

nhtphong
27-06-2013, 09:47
Japan has lefted visa requirements for a number of ASEAN countries including Thailand and Malaysia to help spur the nation's tourism industry and to develop relationships with Southeast Asian countries.
According to Foreign Ministry’s pronouncement, visa exemption will be effective for Thailand, Malaysia, the Philippines, Indonesia, and Viet Nam after July, 1. Ministry underlined the decision is adopted to celebrate “40th Year of ASEAN-Japan Friendship and Cooperation.” Visa exemption is valid for short time visit no longer than 15 days. Japan cautioned those travelers who want to stay longer must still need a visa
YEAH YEAH
Có thông tin chính thức nè mọi người

nhtphong
27-06-2013, 09:51
The territorial dispute between Tokyo and Beijing lowered the Chinese travelers. Japan’s move to nationalize disputed islands at the East China Sea drew a harsh critic from Chinese’s officials and triggered a boycott from Chinese’s consumers and tourists. With no end in sight to the dispute, the Japanese government turned its eye to lucrative Southeast Asian market. Tokyo wants to attract 1 million Southeast Asian tourists this year, and 2 million in 2016. The number was 780,000 last year.
On the political side, the Japanese governments want to have a closer relationship with ASEAN countries. Nationalist leader Shinzo Abe who visited Vietnam, Thailand and Indonesia after becoming prime minister is expected to tour Malaysia and the Philippines. During his visit, Japanese Prime Minister will try to develop relations with Southeast Asian countries to obstruct Beijing’s regional ambition, reports say. Malaysia and the Philippines have a territorial dispute with Beijing likewise Japan. Japanese PM Abe is due to host a special meeting of ASEAN leaders in Tokyo in December.
Chắc cám ơn anh Cẩu, gây hấn với Nhật nên giảm số lượng du khách qua nhật, dó đó mới có chính sách này nhằm thu hút khách du lịch đến Nhật từ Đông Nam Á

Naisana
27-06-2013, 09:51
@Naisana: ko biết có phải tui bị dọa ghê quá ko mà tui sợ cái visa này ghê. Thư mời, sổ tiết kiệm tui đều có mà sao vẫn thấy ko an tâm. Bạn tui bảo có loại chắc chắn dc nhưng đi làm giấy tờ mất 1 buổi nên lười ko đi. Bạn ý còn confirm là mời chưa ai trượt, mời bạn của bạn của.... bạn mà cũng ok. Kì thiệt

Tui cũng đi làm hai lần visa NB rồi, không đến nỗi mất một buổi đâu Jamie, chừng khoảng chưa đến một tiếng đồng hồ ah.
Ngoài thư mời, còn phải có giấy xác nhận cư trú và photo passport của người mời nữa, bạn chuẩn bị trước để không phải quay lại bổ sung nhe.

Thư mời là bắt buộc nhưng không phải có thư mời thì 100% chắc chắn có visa vì LSQ sẽ xem xét các yếu tố khác như là khả năng tài chính, những ràng buộc để quay về như công việc, gia đình, tài sản...

Naisana
27-06-2013, 09:56
Trang Bulletin gì gì đó đưa tin không chính xác.

Bạn xem ở đây http://www.mofa.go.jp/press/release/index.html và đây: http://www.mofa.go.jp/press/release/press6e_000129.html nhé.

Nhật chỉ miễn visa cho công dân Thái Lan và Malaysia thôi, với công dân VN thì điều kiện có được nới lỏng hơn một chút những hiện vẫn chỉ dừng ở mức cấp multi-entry visa (thời hạn tối đa 3 năm).

Mọi người ơi, thông tin đăng trên trang web của Bộ Ngoại Giao NB mà bạn Quang Hải đưa lên mới là chính xác. VN chúng ta không ở trong danh sách được miễn thị thực đâu, chỉ có Malaysia và Thái Lan thôi.

VN mình chỉ được ưu đãi một chút xíu trong việc cấp multiple entry visa thôi à :(

ALI
27-06-2013, 10:06
Nhầm rồi bạn ơi! Nhật chỉ nới lỏng chính sách thôi, có nghĩa là trước đây VN xin visa thì nó chỉ cấp có 1 lần, còn bây giờ là nó cấp nhiều lần trong thời hạn 3 năm, mỗi lần nhập cảnh không quá 15 ngày. Miễn là nó miễn cho Thailand với Malaysia thoy hehe mừng hụt nhé !

nhtphong
27-06-2013, 10:19
Nhầm rồi bạn ơi! Nhật chỉ nới lỏng chính sách thôi, có nghĩa là trước đây VN xin visa thì nó chỉ cấp có 1 lần, còn bây giờ là nó cấp nhiều lần trong thời hạn 3 năm, mỗi lần nhập cảnh không quá 15 ngày. Miễn là nó miễn cho Thailand với Malaysia thoy hehe mừng hụt nhé !

Vậy cũng như không >.<

Jamie
27-06-2013, 12:36
Mọi người ơi, thông tin đăng trên trang web của Bộ Ngoại Giao NB mà bạn Quang Hải đưa lên mới là chính xác. VN chúng ta không ở trong danh sách được miễn thị thực đâu, chỉ có Malaysia và Thái Lan thôi.

VN mình chỉ được ưu đãi một chút xíu trong việc cấp multiple entry visa thôi à :(

Khi tôi nói với bạn tôi ở bên Nhật về việc VN dc miễn visa thì bạn ý không tin, và thực sự là bản thân tôi cũng không tin vào điều này. Các bác quan tâm đến Nhật cũng thấy tình hình ng` VN ở bên đó thế nào, có rất nhiều ng` tài giỏi, đóng góp lớn cho nước Nhật nhưng các trường hợp vi phạm cũng ngày càng nhiều. Đó cũng là xu hướng tất yếu về sự phân hóa của xã hội.

Trước khi nghĩ đến chuyện miễn visa, việc mình mong chờ là CP Nhật sẽ có biện pháp hiệu quả quản lý ng` VN ở Nhật, hoặc là có các biện pháp mạnh để xử lý như cải tạo, phạt tù hoặc trục xuất... để chấm dứt tình trạng hiện nay.

Đó cũng là câu hỏi về ng` lao động VN ở Hàn Quốc, có lẽ do HQ quá thiếu lao động nên họ mới cấp quota cho lao động VN vì càng ngày càng có nhiều lao động VN trốn lại HQ, và chưa có dấu hiệu gì cho thấy việc này sẽ dừng lại.

Naisana
29-06-2013, 13:44
Trang web chính thức của LSQ NB đã có thông tin về đối tượng và điều kiện được cấp multiple entry visa http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/2013/jun/20130628_vietnamesemultiplevisa.html

Bạn nào có nhu cầu thì tham khảo nhe :)

Viethaitractors
30-06-2013, 01:19
Em mới làm Passport xong định 1-2 tháng nữa sẽ sang Nhật, em không sang đó du lịch mà là mua những động cơ máy nông nghiệp đã qua sử dụng, bác nào từng đi Nhật nhiều thì cho em biết ở Nhật những vùng nào nhiều loại này nhất?

Em không biết tiếng Nhật và cũng không có người thân bên Nhật, mong các anh chị giúp em!

Jamie
02-07-2013, 10:39
Hi các bạn,

Mình có nghiên cứu và dự định lịch trình như sau cho chuyến đi mùa thu năm nay. Nhu cầu của mình là garden, castle, ngắm cảnh và chụp hình ;)

Day 1,2,3: Tokyo
Day 4: Nikko, tối ngủ Tokyo
Day 5: Hakone, tối ngủ Tokyo, mình thích Fujigogo nhưng tiếc quá vì ko có thời gian.
Day 6,7: Takayama, Kanazawa và có thể Shirakawa-go nếu sắp xếp được thời gian.
Day 8,9,10: Kyoto, tối ngủ Kyoto
Day 11: Nara, tối ngủ Kyoto
Day 12: Hiroshima, night bus về Tokyo
Day 13: Yokohama - bay đêm.

Hơi tiếc vì đi hơi ngắn ngày, mình định đổi vé để ở thêm mấy ngày nhưng đằng nào cũng quay lại để ngắm Sakura nên không phải xoắn. Cơ bản là đi ngần này điểm, chủ yếu là sắp xếp sao cho hợp lý về thời gian và xe cộ đi lại cho tiết kiệm. Bây giờ JR pass đã đổi sang loại 5 ngày nên tính toán cũng cần cẩn thận hơn để đi lại sao cho tiết kiệm nhất.

Naisana
05-07-2013, 10:06
Mình có một số thông tin mới về visa NB muốn chia sẻ với các bạn quan tâm.

Số là sáng nay mình đi xin multiple entry visas và nộp hồ sơ theo thông tin trên trang web của lãnh sự quán NB http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp...tiplevisa.html theo mục 2

(2) Người đang đi làm có đủ năng lực kinh tế.
a. Đơn xin cấp visa ( có dán ảnh )
b. Hộ chiếu (Hộ chiếu IC hoặc hộ chiếu đọc được bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO)
c. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp như giấy xác nhận công tác..v.v.
d. Một trong các giấy tờ chứng minh có đủ năng lực kinh tế
・Giấy chứng minh tiền lương được chi trả do cơ quan trực thuộc cấp
・Hợp đồng v.v. chứng minh số tiền công được chi trả
e. Một trong các giấy tờ chứng minh đang cư trú trong nước Việt Nam.
・Giấy xác nhận cư trú do Cơ quan Công An phát hành
・Giấy hợp đồng thuê nhà tại nơi cư trú
f. Bản giải trình việc cần thiết xin cấp visa nhiều lần

Kết quả là dù không có THƯ MỜI nhưng hồ sơ của mình vẫn được chấp nhận, không bị từ chối. Còn có visa hay không thì phải đến thứ 6 tuần sau mình mới biết chính xác, chỉ sợ nói trước bước không qua :D.

Mình nghĩ hiện giờ phía Nhật không còn khắt khe vụ thư mời nên nếu bạn có nghề nghiệp ổn định và thu nhập khá một chút thì không nhất thiết phải có thư mời mới xin được visa du lịch ngắn hạn NB (15 ngày). Visa du lịch NB đã bắt đầu dễ dàng hơn cho dân phượt rồi. Bạn nào quan tâm thì thử apply nhe. :)

lindsey
05-07-2013, 10:11

Số là sáng nay mình đi xin multiple entry visas và nộp hồ sơ theo thông tin trên trang web của lãnh sự quán NB http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp...tiplevisa.html theo mục 2

Kết quả là dù không có THƯ MỜI nhưng hồ sơ của mình vẫn được chấp nhận, không bị từ chối. Còn có visa hay không thì phải đến thứ 6 tuần sau mình mới biết chính xác, chỉ sợ nói trước bước không qua :D.

Mình nghĩ hiện giờ phía Nhật không còn khắt khe vụ thư mời nên nếu bạn có nghề nghiệp ổn định và thu nhập khá một chút thì không nhất thiết phải có thư mời mới xin được visa du lịch ngắn hạn NB (15 ngày). Visa du lịch NB đã bắt đầu dễ dàng hơn cho dân phượt rồi. Bạn nào quan tâm thì thử apply nhe. :)

Hồi hộp chờ đợi kết quả từ bạn, nhưng bạn đã sang Nhật nhiều rồi nên vụ không cần thư mời có khi cũng hợp lý, chứ mình sợ những người lần đầu đi vẫn cần thư mời :).

Naisana
05-07-2013, 10:24
@lindsey: nếu chưa đi Nhật lần nào thì chắc họ sẽ xét duyệt khắt khe hơn. Tuy nhiên dù sao cũng đã bắt đầu nới lỏng vụ thư mời rồi, mình nghĩ đây là tín hiệu tốt :)

khahuong1910
05-07-2013, 11:23

@ Naisana : bạn cho mình hỏi, cái văn bản này làm j? có mẫu ko bạn?
mình ko y/c cấp Visa nhìu lần, mình chỉ cần cấp Visa 1 lần - 10 ngày trong lịch trình mình đi thui, thì có cần làm bản giải trình nay ko???

Naisana
05-07-2013, 11:36
@khahuong1910: bạn vào link này http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/2013/jun/20130628_vietnamesemultiplevisa.html rồi click vào f. Bản giải trình việc cần thiết xin cấp visa nhiều lần , có sẵn form mẫu luôn đó bạn, trang đầu là tiếng Nhật, trang thứ hai là tiếng Việt. Nếu bạn không biết TN thì sử dụng phần TV.

Mình thấy trong bản giải trình này có đoạn là "Nếu không được cấp visa nhiều lần thì xin cấp một lần cho chuyến đi theo lịch trình" nên bạn có thể ghi rõ nguyện vọng của bạn trong đó. Chúc bạn thành công nhe :)

tianh2002
05-07-2013, 23:43
Mình muốn qua Nhật chơi nhưng điều kiện xin visa khó quá. Mình muốn qua kumamoto thăm người bạn chừng 3 ngày. Nếu mình book tour đi theo đoàn thì không biết bên công ty có chịu cho mình ở lại thêm extra 3 ngày để thăm bạn được không, rồi sau đó mình sẽ đi về VN sau. Bên công ty du lịch có thể giữ lại sổ tiết kiệm của mình để làm vật thế chưng.

Không biết trên forum có ai dùng dịch vụ tour đi nhật rồi xin ở lại thêm được không?

thanks nhiều

Naisana
06-07-2013, 09:47
@tianh2002: mình nghĩ là bạn nên liên hệ trực tiếp với công ty du lịch để hỏi về trường hợp của bạn. Tuy nhiên theo mình là không thể vì LSQ NB chỉ cấp visa du lịch đoàn cho công ty du lịch nên mọi người trong đoàn đều phải ra về cùng ngày theo đúng lịch trình tour.

Bạn có thể xin visa du lịch tự túc thông qua công ty du lịch rồi đi cũng được, không cần theo đoàn đâu.

Dang Quoc Khoa
06-07-2013, 11:05
Bạn Naisana đã lấy được visa chưa bạn? Mình cũng vừa nộp theo qui định mới (không có thư mời và các giấy tờ cực đơn giản). Hồ sơ đã được chấp nhận khá nhanh chóng nhưng chuyện được visa hay không thì còn chưa chắc.
Hồ sơ hiện tại khá đơn giản, mình nộp các giấy tờ sau:
- Passport
- Đơn xin + Bản giải trình việc cần thiết xin cấp visa nhiều lần
- Hộ khẩu bản photo (có photo CMND nhưng trả lại không lấy)
- Hợp đồng lao động (photo)
- Bản sao kê ngân hàng mà mình nhận lương.

(Không cần phải dịch các giấy tờ)

Dang Quoc Khoa
06-07-2013, 11:14
À, ra là bạn cũng nộp hôm qua giống mình, tưởng thứ 6 (hôm qua bạn đi nhận visa ) :)

Naisana
06-07-2013, 11:27
@Dang Quoc Khoa: yeah, mình cũng nộp vào sáng hôm qua, đến thứ 6 tuần sau mới tới nhận kết quả, để xem thế nào :). Nhưng thủ tục xin visa du lịch NB thật sự là đơn giản hơn trước rất nhiều rồi

KinqV
06-07-2013, 12:30
Mình đang làm việc ở Seoul. Không thuộc ưu tiên này. Hic.
Mình đã từng sang Nhật năm ngoái, hy vọng hôm nào xin được cái 3 năm như thế này.

koyangi
06-07-2013, 20:39
Mình đang làm việc ở Seoul. Không thuộc ưu tiên này. Hic.
Mình đã từng sang Nhật năm ngoái, hy vọng hôm nào xin được cái 3 năm như thế này.
Em đang đi học ở Seoul, và có nhu cầu đi nhật vào tháng 9 này.
Anh có thế cho em biết muốn sang nhật thì m phải cần thủ tục gì ko anh :D

lindsey
08-07-2013, 08:42
Bạn Naisana đã lấy được visa chưa bạn? Mình cũng vừa nộp theo qui định mới (không có thư mời và các giấy tờ cực đơn giản). Hồ sơ đã được chấp nhận khá nhanh chóng nhưng chuyện được visa hay không thì còn chưa chắc.
Hồ sơ hiện tại khá đơn giản, mình nộp các giấy tờ sau:
- Passport
- Đơn xin + Bản giải trình việc cần thiết xin cấp visa nhiều lần
- Hộ khẩu bản photo (có photo CMND nhưng trả lại không lấy)
- Hợp đồng lao động (photo)
- Bản sao kê ngân hàng mà mình nhận lương.

(Không cần phải dịch các giấy tờ)

Tuyệt quá :). Chờ tin tốt lành từ các bạn :).

khahuong1910
08-07-2013, 10:17
@Naisana : bạn ơi , cho mình hỏi, thông thường, xin Visa truoc khi đi bao lâu??? xin trước mấy tháng? mua vé máy bay trước hay xin Visa trc???
Thanks bạn.

littlepig84
08-07-2013, 11:17
@ Dang Quoc Khoa

Bạn cho mình hỏi là giấy tờ và thư giải trình, với chi tiết chuyến du lịch mình cần dịch qua tiếng Nhật không bạn? Hay là nộp bằng tiếng Anh được không?

Mình định xin visa du lịch tự túc, không biết có được cấp không nữa. Mình đã từng qua Châu Âu 3 lần rồi, hy vọng LSQ Nhật sẽ cấp visa. Mình định xin 5 ngày àh.

Cám ơn bạn trước nha.

Naisana
08-07-2013, 11:20
@khahuong1910: nếu la single entry visa thi thời hạn hiệu lực là 3 tháng kể từ ngày cấp visa. Bạn nên xin trước chuyến đi khoảng 2 tháng là ok, còn nếu xin sớm hơn thì có thể yêu cầu LSQ cấp cho bạn visa có hiệu lực phù hợp với lịch trình chuyến đi của bạn.

LSQ chỉ yêu cầu booking vé máy bay nên bạn không cần mua vé trước khi có visa đâu, cho chắc ăn :)

Alex174
08-07-2013, 14:00
@naisana: hi bạn, mình cũng chuẩn bị nộp hồ sơ xin Visa nhiều lần đến đại sứ quán Hà Nội đây, mình cũng nộp hồ sơ giống bạn (không có thư mời). Nhưng mình muốn hỏi bạn là trong đơn xin cấp Visa có 1 phần hỏi về thông tin người bảo lãnh và người mời (guarantor and invitor). Vậy vẫn cứ ghi tên và thông tin người mời ra bình thường hả bạn? Mặc dù không có thư mời? Cám ơn bạn

Naisana
08-07-2013, 14:39
@Alex174: Bạn để trống phần thông tin người bảo lãnh và người mời là được. :)

Alex174
08-07-2013, 15:14
À bạn Naisana cho mình hỏi thêm. Mình có cần đăng kí khách sạn trước không? Vì trong đơn đk có phần thông tin khách sạn sẽ đến, sdt, địa chỉ...Hay là chỉ điền vào khách sạn nào đó thôi sau khi có được Visa rồi hẵng đk? Vì mình sợ nhỡ không được cấp Visa không thể hoàn trả tiên đặt cọc khách sạn :(
Và thêm 1 cái nữa là trong tờ đơn lý do vì sao xin cấp Visa nhiều lần thì mình khai vì muốn đi du lịch sang Nhật nhiều lần, vậy thì có thuyết phục không bạn? :(. Thực ra mình chỉ cần đi năm này thôi, nhưng Visa ngắn hạn phải có thư mời nên chuyển sang xin Visa nhiều lần

Naisana
08-07-2013, 15:37
@Alex174:

À bạn Naisana cho mình hỏi thêm. Mình có cần đăng kí khách sạn trước không? Vì trong đơn đk có phần thông tin khách sạn sẽ đến, sdt, địa chỉ...Hay là chỉ điền vào khách sạn nào đó thôi sau khi có được Visa rồi hẵng đk? Vì mình sợ nhỡ không được cấp Visa không thể hoàn trả tiên đặt cọc khách sạn --> bạn không cần book khách sạn trước đâu nhưng có thể điền thông tin khách sạn nếu thích, không thì để trống cũng được.
Và thêm 1 cái nữa là trong tờ đơn lý do vì sao xin cấp Visa nhiều lần thì mình khai vì muốn đi du lịch sang Nhật nhiều lần, vậy thì có thuyết phục không bạn? . Thực ra mình chỉ cần đi năm này thôi, nhưng Visa ngắn hạn phải có thư mời nên chuyển sang xin Visa nhiều lần --> mình cũng ghi là mình yêu thích phong cảnh và văn hóa NB và muốn đi du lịch sang đó nhiều lần nên bạn cứ ghi lý do thực tế là được. Trong bản tường trình có ghi rõ là nếu không được cấp nhiều lần thì xin cấp một lần, bạn cứ stick vào ô đó

Alex174
08-07-2013, 15:42
@naisana: cám ơn bạn nhé. Hy vọng hồ sơ gửi được chấp thuận và được cấp Visa :D. Mình chỉ lo vụ thư mời thôi, nhưng trong nhưng giấy tờ mà ĐSQ yêu cầu không hề đề cập đến thư mời nên cũng hy vọng :)

lindsey
08-07-2013, 15:52

Không biết thủ tục ở HN và HCM có khác nhau gì không bạn nhỉ?