PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tất cả bệnh của xe máy hỏi ở đây.

Pages : 1 2 [3]

CaPhe_G7
09-11-2013, 21:58
Anh ơi, em cũng muốn hỏi anh một chút về xe honda waveS cua em. Xe em có hiện tượng là mỗi khi chạy qua ổ gà hay gờ giảm tốc đó anh, dù đi 2 người hay 1 người cũng vậy, là xe đảo ở bánh sau như là bể bánh vậy đó! Nhưng không phải bể bánh, mà cũng chỉ thỉnh thoảng khi chạy ở tốc độ 45-50km/h thôi, rồi kìm tay lái chạy một chút là hết, rồi lát lại bị lại nữa. Em đọc hết các bài anh tư vấn rồi mà em cũng chưa tự xác định được bệnh của xe chính xác nữa huhu...Anh tư vấn giúp em với để ra tiệm sửa, biết đường mà nói không thôi thợ bảo sao nghe vậy thì tiêu. Àh mà em cũng vừa thay SND chính hãng luôn rồi anh! Em cũng kiểm tra thì thấy vỏ xe mòn tương đối đều, không có lòi lõm nhiều, phuộc cũng làm việc tốt ( bằng chứng là qua mấy chỗ xõc nghe êm lắm, cũng không có chảy dầu gì hết! Anh ơi giúp e nhé. cám ơn anh rất nhiều....:L:L

rjopham
10-11-2013, 12:09
Bác cho em hỏi luôn , xe em sirius của yamaha bị đứt dây công tơ mét , đã thay cả dây và bánh răng dưới đùm nhưng chạy lên 50 là kim đồng hồ cứ giật giật , mong bác giúp em.

trungtinh07
02-12-2013, 14:28
Xin chào chủ thớt
Hiện e đang thay vỏ xe(tự làm o nhà), khi vo vỏ xong chạy bi ovan, e co mở bánh ra canh lại,nhưng ko dc
Mong chủ thớt hướng dẫn cách thay võ xe ko bi ovan
Cám ơn chủ thớt

buitrongdat
08-12-2013, 21:38
Xin chào chủ thớt
Hiện e đang thay vỏ xe(tự làm o nhà), khi vo vỏ xong chạy bi ovan, e co mở bánh ra canh lại,nhưng ko dc
Mong chủ thớt hướng dẫn cách thay võ xe ko bi ovan
Cám ơn chủ thớt

Em không chắc có hiểu hết bác nói gì không, vì em cũng không rành thuật ngữ chuyên môn lắm. Theo em được biết thì lốp xe mới lắp vào đi bị nảy, nếu loại trừ hết các nguyên nhân khác: cong vành, lệch trục sau, áp suất lốp gì đó thì có khả năng do lốp bơm lên bị méo. Cái này thì chỉ có thay lốp thôi ạ.

redbaron
08-12-2013, 21:50
mình có chiếc waveS, đã tăng sên và tra dầu nhớt nhưng khi chạy hoặc quay bánh xe tại chỗ vẫn phát ra tiếng lọc cọc, có phải bộ nhông sên sắp tiêu rồi ki ??

parksoohan
09-12-2013, 13:04
mình có chiếc waveS, đã tăng sên và tra dầu nhớt nhưng khi chạy hoặc quay bánh xe tại chỗ vẫn phát ra tiếng lọc cọc, có phải bộ nhông sên sắp tiêu rồi ki ??

Bạn nên tháo hộp xích ra xem nhông đã mòn chưa, trường hợp nhọn thì thay còn chưa thì kiểm tra bi của nhông...( với điều kiện bạn tăng xích ko quá căng hoặc quá trùng ).

toidangsay
09-12-2013, 13:16
Bác ơi giúp cái 67 nhà em với. Tình hình là sau chuyến phượt cửa khẩu Cầu Treo về thì xe em giờ không chạy nổi nữa. Máy nổ hoài không được. Hôm nay em thay cái tẩu mới, nổ được rồi nhưng lên ga lại hụp hụp. chạy đc xíu là chết máy. Mở nắp bình xăng ra rồi chờ tý lại nổ được. chạy thêm chút lại dừng :( đến buồn với em nó quá. Không biết có cần súc lại bxc hay không bác nhỉ? chứ tình hình con xe ntn em chả dám chạy ngoài đường, sợ dắt bộ về lắm.
ps: xe em chạy tầm 2-3km là thấy máy nóng lắm bác ạ

parksoohan
09-12-2013, 13:25
Bác ơi giúp cái 67 nhà em với. Tình hình là sau chuyến phượt cửa khẩu Cầu Treo về thì xe em giờ không chạy nổi nữa. Máy nổ hoài không được. Hôm nay em thay cái tẩu mới, nổ được rồi nhưng lên ga lại hụp hụp. chạy đc xíu là chết máy. Mở nắp bình xăng ra rồi chờ tý lại nổ được. chạy thêm chút lại dừng :( đến buồn với em nó quá. Không biết có cần súc lại bxc hay không bác nhỉ? chứ tình hình con xe ntn em chả dám chạy ngoài đường, sợ dắt bộ về lắm.
Theo mình bạn nên kiểm tra xem có còn nhớt máy ko, sau đó kiểm tra xăng có xuống đến chế ko và điện đóm có chập trờn ko nhé.

buitrongdat
09-12-2013, 14:40

Con 67 của bác hơi bị đặc thù nên em nghĩ hỏi ở đây khó có câu trả lời thỏa đáng cho bác. Bác thử sang bên honda67 hỏi thử xem. Hoặc gọi điện thoại cho bác Tùng 0163323777 (bác sửa xe mà em quen, bác ý chuyên độ 67 nên bác cứ gọi mô tả chi tiết xem bác ý có giúp gi được không ạ.

buitrongdat
09-12-2013, 14:57

Xe em trước cũng bị kêu lắm bác ạ, có mấy nguyên nhân mà xe em đã gặp, em xin chia sẻ với bác:
1. Tăng xích chưa chuẩn, căng quá hoặc trùng quá. Cái này bác cứ kiểm tra xích và quay nhẹ vài lượt là biết. Do xích và nhông mòn không đều, nên chỗ bác kiểm tra thì ok, nhưng chỗ khắc lại quá căng hoặc trùng.
2. Bác tăng xích không cân. Ngoại trừ Dream và Wave đời đầu thì mấy em khác không có ốc giữ nhông (con chỉ) nên hay bị lỗi này. Bác lau chùi sạch sẽ 2 ốc tăng xích rồi xem nó đã cân chưa.
3. Co chạm hộp xích. Nếu quan sát bên ngoài mà không thấy méo, lệch thì bác thử tháo hộp xích ra xem còn bị không. Nắn hộp xích cũng kỳ công lắm ạ.
4.Nhông xích của bác mòn quá nên trùng nó bị nhẩy xích. Nếu thấy nhọn thì bác thay bộ nhông khác như bác parksoohan đã tư vấn. Một số bác bảo nếu xích kêu thì đảo lại xích sẽ hết. Em cũng không rõ ý các bác ý lắm, nên có thử nghịch nhưng không được.
5. Nguyên nhân này thì ít gặp, nhưng em vẫn xin nêu ra vì xe em đã bị ạ. Nhông con bị lỏng, nên bị va đập vào máy. Cái này bác phải tháo cả miếng ốp chỗ để chân bên T ra mới kiểm tra được ạ. Nếu lỏng thì bác nhờ ai dẫm phanh sau, rồi lấy T10 xiết chặt vào là được ạ. Làm 1 mình thì bác nhét cái cờ lê nhỏ vào khe giữa nhông con và xích để hãm thay cho dẫm phanh ạ.

Đấy là kinh nghiệm của em, không biết có giúp được gì cho bác không.

Huython
09-12-2013, 15:32
Các bác cho em hỏi 1 chút ạ.
Xem em là Dim thái, tuổi thọ cũng hơn chục năm rồi, máy móc vẫn còn zin :D
Đi đứng vẫn bình thường, lên phượt vẫn vô tư nhưng mấy hôm nay cảm thấy máy hơi "rung rung", bản thân cũng cảm nhận có sự rung hơn bình thường từ máy truyền tới chân và có tiếng lọc cọc phát ra từ bộ xích. Kiểm tra thấy xích không hề bị trùng.

Hỏi: Xe em như thế liệu có gặp vấn đề j với máy móc không ạ ??
Em vẫn quan trọng máy móc nhất, vì bthg em cũng đi đứng rất cẩn thận ạ.

buitrongdat
09-12-2013, 17:40
Các bác cho em hỏi 1 chút ạ.
Xem em là Dim thái, tuổi thọ cũng hơn chục năm rồi, máy móc vẫn còn zin :D
Đi đứng vẫn bình thường, lên phượt vẫn vô tư nhưng mấy hôm nay cảm thấy máy hơi "rung rung", bản thân cũng cảm nhận có sự rung hơn bình thường từ máy truyền tới chân và có tiếng lọc cọc phát ra từ bộ xích. Kiểm tra thấy xích không hề bị trùng.

Hỏi: Xe em như thế liệu có gặp vấn đề j với máy móc không ạ ??
Em vẫn quan trọng máy móc nhất, vì bthg em cũng đi đứng rất cẩn thận ạ.

Nếu bác thấy xe rung, nhất là khi vào số và vít ga + nghe tiếng lọc cọc từ bộ xích mà xích không trùng thì rất có thể vấn đề ở cái xích cam bác ạ. Xe bác chạy hơn chục năm rồi thì khả năng đó rất cao.
Đó là phán đoán của em. Bác thử mang qua hãng kiểm tra lại xem sao ạ. Nhưng giá hãng khá chát, ra cửa hàng sẽ mềm hơn ạ.

parksoohan
09-12-2013, 18:24
Cho e hỏi chút xíu.E đi chiếc Exciter 2010 hôm bữa làm lại bi cổ phốt cho đỡ kêu về nhà nhún thử thì thấy bánh bị đẩy xéo sang 1 bên so với rè trước . Bác bắt bệnh giúp tết nhất đến nơi rồi chạy nhanh sợ bóp phanh cái chả còn tết nữa.

ngohao_101
09-12-2013, 19:43
XE RUNG KHI CHẠY CHẬM?
mình mới được chuyển nhượng một chiếc DreamII thái, mua từ hồi 97, máy còn zin, mình chạy thấy ok nhưng có mỗi vấn đề là chạy tốc độ<=50km/h thì cảm thấy xe hơi rung hơn các xe khác. Nhưng chạy hơn 50km/h thì chạy rất êm và ngọt. Ngoài ra, số xe mình rất khó vào, mình nghĩ do côn mòn và nó còn bị rỉ nhớt ngay cần đạp số:(
Giờ mình muốn tư vấn hai bệnh trên và mong các bạn chỉ giùm chỗ sửa uy tín tại tp. Hồ Chí Minh(có bảng giá thì tốt):)
cảm ơn đã đọc bài viết

minhdang0309
10-12-2013, 09:08
Các bác cho em hỏi, xe em là Jupiter V, cứ thay dây công tơ mét vào chạy được khoảng 200-300km lại không chạy, mang ra thợ thì thợ bảo là bị mòn đầu dây (phần tiếp xúc với đồng hồ) bị tròn đầu. Sau đó thợ có chấm hàn xì vào đầu bị mòn ấy một ít đồng thì công tơ mét có chạy nhưng cũng chỉ được một thời gian ngắn thì phần đống bị gãy. Em thay dây khác (chính hãng) cũng chỉ chạy được thời gian ngắn lại bị tròn đầu dây. Thế là xe em bị lỗi gì hả các bác? Khắc phục thế nào vậy?

crYztaL
16-12-2013, 16:16
Các bác cho em hỏi chút : sắp tới em định chạy solo bằng con cào cào XL 125. Nếu giữa đường bị thủng săm thì nên sử dụng keo tự vá hay là tháo bánh ra thay săm. Lốp cào cào rất dày nên thủng đc săm thì chắc đinh cũng thuộc hàng khủng nên ko rõ keo tự vá có ăn thua ko. Mà tháo bánh ra thay săm thì 1 mình em chắc là ko làm được. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với. Thanks các bác.

ga_ri
16-12-2013, 19:55
Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

Ko thật hiểu chỗ bôi đỏ

Bác giải thích kỹ hơn đc ko ?

ga_ri
16-12-2013, 19:57
Các bác cho em hỏi chút : sắp tới em định chạy solo bằng con cào cào XL 125. Nếu giữa đường bị thủng săm thì nên sử dụng keo tự vá hay là tháo bánh ra thay săm. Lốp cào cào rất dày nên thủng đc săm thì chắc đinh cũng thuộc hàng khủng nên ko rõ keo tự vá có ăn thua ko. Mà tháo bánh ra thay săm thì 1 mình em chắc là ko làm được. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với. Thanks các bác.

Đổ keo tự vá vào săm luôn . Xe của em 5 năm toàn đổ luôn khi săm mới tinh. Cứ 6 tháng đổ bổ xung. Một năm vứt săm cũ, thay săm mới và đổ keo. 5 năm nay chưa 1 lần thủng săm trên đg phượt hay ở đg phố thị trấn

pttoan265
20-12-2013, 23:20
Nhà em có một chiếc Weasel của Thái, đăng ký năm 2000, máy móc vẫn còn tốt, nhưng em nghe các bác thợ nói nó bị mòn côn nên đi không được bốc, nếu thốc ga thì em cũng cảm nhận được rõ độ trượt, cảm giác thấy lục cục ở trong máy. Có người tư vấn dán lại côn, người thì bảo nên thay cả bộ côn, em thì không hiểu về máy móc nên cũng không biết như thế nào, nếu thay bộ côn thì phải kiểm ở đâu. Rất mong bác giúp đỡ!

longcdtc
23-12-2013, 20:31
chào các bác......các bác cho e hỏi 1 chút với.....e đang đi e wave s 110...mua được 3 năm rồi....e cũng đi được gần 5 vạn.......hôm nọ xe e bị ăn dầu mới e đi mới có gần 2000km thì bị hết dầu......e thay dầu và mang ra thợ cho họ xem.thợ bảo e thay xich măng để chữa bệnh ăn dầu.và đi khoảng 1000km mang ra chỉnh lại sup bắp là ổn...nhưng mà sau khi đi được 1000km e mang ra chỉnh lại sup bắp thì bây giờ xe e chạy khá là yếu...có lúc ga hết cỡ mà tự chết máy...hôm nọ thợ lại chỉnh lại tí bây giờ thì không đến nổi chết nhưng mà xe thi vít ga lên cứ ì ì vậy thôi không bốc nữa....các bác cao thủ nào biết nguyên nhân chính là ở đâu chỉ e phát

alyx95
30-12-2013, 10:38
Mình là thành viên mới, vô đây để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước. Rất mong được làm quen, trao đổi với mọi người. (BB)

Ah, :help mà mình có điều muốn hỏi Anh Vinh mọi người là. Hiện tại mình đang dùng Wave RSX 110 của Honda màu xám, mua tại đại lý ủy quyền của Honda, 20 triệu (Xe đi được 800km, đã thay nhớt lần 1 lúc 500km (Toàn dùng nhớt Honda chính hãng), chưa đi đường dài liên tục hay tăng tốc liên tục quá 70km/h, thông thường mình chạy ở tốc độ 40km/h). Mình có thực hiện chạy roda cho máy trong 1000km đầu

Sau khi dùng xe được một tháng, xe mình có những vấn đề sau:

1. Động cơ có tiếng kêu rè rè (giống như tiếng bánh răng quay hay tiếng sên kêu, tiếng kêu êm, đều, không lớn). Khi chạy xe lâu hay ở tốc độ cao thì không còn nghe nữa. Chưa kể cổ lái có tiếng rít (Nhỏ, không thường xuyên, chỉ khi đi đường gập ghềnh hay bẻ lái liên tục, mình nghĩ chắc do khô dầu, thiếu nhớt, pó tay Honda)
Con GN125 của mình cũng bị giống bác này, lúc đề và đi chậm, dứ dứ ga thì nghe tiếng rè rè trong máy, ai trả lời hộ với ...

NSTGioiTinh
19-01-2014, 20:28
Em muốn trang bị thêm cho xe em cái đèn sương mù mà không biết nên chơi loại gì, bao nhiêu tiền... Xenon thì sụt ắc quy mất, mà halogen với led thì em chả bít loại gì với loại gì?

xuongrong587
20-01-2014, 11:46
Năm 2009, M cũng từng bị như vậy, mang ra head thì nói cần thay lọc gió mấy chục k. B chủ động đem xe ra đó hỏi xem sao

buitrongdat
20-01-2014, 14:33
Em muốn trang bị thêm cho xe em cái đèn sương mù mà không biết nên chơi loại gì, bao nhiêu tiền... Xenon thì sụt ắc quy mất, mà halogen với led thì em chả bít loại gì với loại gì?

Bạn chạy xe gì vậy?
Đèn sương mù giá cũng chát lắm bạn ạ
http://thanhbinhauto.com/Den-pha-suong-TB3005-13569.htm
http://thanhbinhauto.com/Den-suong-mu-LED-cho-cac-loai-xe-2860.htm
http://thanhbinhauto.com/Bo-den-suong-mu-Ultima-165-1175.htm

Bạn muốn lắp Xenon thì phải làm lại điện. Xenon thì sáng trong điều kiện thường, nhưng không đi mù được.
Mình cũng làm lại điện, và lắp đèn Xenon kiểu mẹ bồng con (chiếu gần là Xenon và xa là halogen). Đi sương mù thì mình bật halogen và dán decal vàng.
Nếu bạn ngại làm lại điện thì lắp đèn halogen siêu sáng (55w) cũng được.
Bạn tham khảo thêm trong link này nhé
https://www.phuot.vn/threads/93355-Chu%E1%BA%A9n-b%E1%BB%8B-cho-XE-M%C3%81Y-khi-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

NSTGioiTinh
20-01-2014, 15:42
Bạn chạy xe gì vậy?
Đèn sương mù giá cũng chát lắm bạn ạ
http://thanhbinhauto.com/Den-pha-suong-TB3005-13569.htm
http://thanhbinhauto.com/Den-suong-mu-LED-cho-cac-loai-xe-2860.htm
http://thanhbinhauto.com/Bo-den-suong-mu-Ultima-165-1175.htm

Bạn muốn lắp Xenon thì phải làm lại điện. Xenon thì sáng trong điều kiện thường, nhưng không đi mù được.
Mình cũng làm lại điện, và lắp đèn Xenon kiểu mẹ bồng con (chiếu gần là Xenon và xa là halogen). Đi sương mù thì mình bật halogen và dán decal vàng.
Nếu bạn ngại làm lại điện thì lắp đèn halogen siêu sáng (55w) cũng được.
Bạn tham khảo thêm trong link này nhé
https://www.phuot.vn/threads/93355-Chu%E1%BA%A9n-b%E1%BB%8B-cho-XE-M%C3%81Y-khi-%C4%91i-ph%C6%B0%E1%BB%A3t

Mình vừa chạy ra Thanh Bình ở Trần Khát CHân và mấy cái Auto ở gần đó, thấy đèn sương mù đó toàn lắp cho cả em bốn bánh hết, em nào cũng toàn 55W là chủ yếu, hiếm tìm được em 35W lắm...

Hqua hỏi mọi người thấy bảo có cái đèn LED gì nhét trong gương cầu, loại LED của đèn pin siêu sáng ý, sáng kinh khủng mà lại rất ít hại điện :D

Để tìm hiểu thêm xem sao, hic!

buitrongdat
20-01-2014, 22:05
Mình vừa chạy ra Thanh Bình ở Trần Khát CHân và mấy cái Auto ở gần đó, thấy đèn sương mù đó toàn lắp cho cả em bốn bánh hết, em nào cũng toàn 55W là chủ yếu, hiếm tìm được em 35W lắm...

Hqua hỏi mọi người thấy bảo có cái đèn LED gì nhét trong gương cầu, loại LED của đèn pin siêu sáng ý, sáng kinh khủng mà lại rất ít hại điện :D

Để tìm hiểu thêm xem sao, hic!

Mình thấy mấy bác xe máy (xe 82 các bác ý thồ rau cỏ) vẫn lắp đèn sương mù trước rọ mà.
Đèn led trong cái link của mình cũng có mà. Mình chưa lắp nên không biết tác dụng của nó đến đâu. Chỉ có điều giá của nó cũng khá chat. Hơn nữa chỉ có tác dụng đi khi bị sương mù. Còn đi đường nào không có đèn đường, không bám được oto thì đèn zin yếu lắm không đi được.
Giải pháp kinh tế và hiệu quả khi đi sương mù là dán decal/nylon vàng thôi bạn ạ.
Còn lắp Xenon hay halogen 55W mà đi tối cho thích.

NSTGioiTinh
21-01-2014, 11:24
Mục tiêu của mình vẫn là sử dụng đèn LED làm công cụ phá sương hoặc tăng cường ánh sáng cho việc đi buổi đêm...

Hôm qua mới lượm được cái này:

http://i5.upanh.com/2014/0121/04//58572383.15339551015218985563490132934794.jpg (http://upanh.com/view/?id=1vw38o5g1gh)

Rất rất sáng và chống nước, nhỏ - gọn!

tanphat3413
21-01-2014, 13:27
Xin chào các bạn, mình có chiếc wave cũng cùi bắp thôi, giờ nó có bệnh là: buổi sáng lúc khởi động thì bình thường, nhưng chạy được khoảng 5-10' thì pô ra khói trắng, vào cty đến chiều chạy về thì bình thường, ko có khói nữa.
Xe mình mới làm supap (thay 1, xoáy 1), dán nồi, thay cốt cam.
Có xem qua vài chụp trang rồi mà chưa thấy ai giống bệnh này nên post lên nhờ anh chị giúp ạ.

NSTGioiTinh
21-01-2014, 14:54
Xin chào các bạn, mình có chiếc wave cũng cùi bắp thôi, giờ nó có bệnh là: buổi sáng lúc khởi động thì bình thường, nhưng chạy được khoảng 5-10' thì pô ra khói trắng, vào cty đến chiều chạy về thì bình thường, ko có khói nữa.
Có xem qua vài chụp trang rồi mà chưa thấy ai giống bệnh này nên post lên nhờ anh chị giúp ạ.

Xem trên mạng, người ta bảo là ra khói trắng là hở xéc măng nên dầu nhớt lọt vào buồng đốt... Không biết có đúng không nhỉ?

tanphat3413
21-01-2014, 15:00
Xem trên mạng, người ta bảo là ra khói trắng là hở xéc măng nên dầu nhớt lọt vào buồng đốt... Không biết có đúng không nhỉ?

Mình tham khảo cũng thấy nói như vậy, nhưng mà nếu bị vậy thì nó phải xịt liên tục luôn chứ, giờ đem ra thợ chỉ sợ mấy ổng quăng một đống lựu đạn (như bác nào nói đó, quăng 1 đống thì cũng có trái trúng) tốn thêm tiền, nên muốn hỏi trước anh em xem bệnh như vậy nhẹ nhất là gì và nặng nhất là gì để có cái đối đáp với ông sửa xe.

NSTGioiTinh
21-01-2014, 18:34
Bác thay dầu có bị hao dầu đi không vậy? Nếu hao nhiều thì đúng là phải xem lại đấy... Xe em máy nó không phải máy ngang, chỉ cần hao dầu như vậy, 3 cái máy nó biết nhau ngay, kêu tanh tanh tanh ngay thôi!

Em có 1 kinh nghiệm là xe bác đi được thì vẫn cứ đi đi, không phải bệnh liên quan đến điện để mà chết bất ngờ thì cứ sử dụng bác ạ. Chứ cứ mở mở, tháo tháo, lắp lắp nhiều, chả biết có sửa được không nhưng mà xe tư nhiên đi nó không đúng ý mình, chán lắm! Khuyên bác chân thành!

buitrongdat
21-01-2014, 23:15
Mục tiêu của mình vẫn là sử dụng đèn LED làm công cụ phá sương hoặc tăng cường ánh sáng cho việc đi buổi đêm...

Hôm qua mới lượm được cái này:

http://i5.upanh.com/2014/0121/04//58572383.15339551015218985563490132934794.jpg (http://upanh.com/view/?id=1vw38o5g1gh)

Rất rất sáng và chống nước, nhỏ - gọn!

Mình chưa biết loại này. Nếu bạn lắp thì cho anh em xin mấy cái hình ảnh và review nhé.

buitrongdat
21-01-2014, 23:23

Mình thì không rành về máy móc lắm. Nhưng nghe có vẻ liên quan đến chế hòa khí và xăng hơn.
Bạn thử gọi trực tiếp cho bác Vinh (chủ theard) này, bác ý tư vấn cho. Chắc bác ý bận nên dạo này ít thấy trả lời trên này. :(

tongtran1987
13-02-2014, 22:39
Anh vinh cho mình hỏi xe air blade mình đời đầu nay mỗi lần lên ga là máy có cảm giác kéo không nổi còn phát ra tiếng tạch tạch tạch như bể máy vậy, rung toàn thân nữa. Vậy là nó bị vấn đề gì vậy? Cảm ơn rất nhiều

nhantran6484
23-02-2014, 19:32
Bác ơi, cho em hỏi về cục IC của xe gắn máy!
Tình hình là cách đây khoảng 2 tuần, em đi trên quốc lộ 1A từ Tp.HCM đến Bến Tre, khi em đi đến Tiền Giang thì xe em bị giãn sên, em vào tiệm sửa xe kêu ông thợ tăng sên, Tăng sên xong xuôi thì em đề máy không nổ. và ông ấy lấy đồ nghề sữa chữa: xả bình xăng con, lấy dây điện kích nổ máy. Sao một lát sữa chữa thì ông ấy lấy cục IC ra thì bảo cục IC của em bị hư. Đến lúc đó em đã biết là ông ấy đã chiêu trò để làm hư IC của em.
Bác cho em hỏi là ông ấy làm hư cục IC của em bằng cách nào để cho em và ae trong diễn đàn biết để tránh ạ. Em cũng có người bạn cũng bị trường hợp giống em trên quốc lộ 51. Mong các bác chỉ giáo a!!
2 chiếc xe bị hư IC đó là chiếc Sỉius và chiếc wave S 100....

Huython
25-02-2014, 16:25
Bác ơi cho em hỏi:
Xe em là Dream Thái, cũng khá cao tuổi rồi nhưng chạy vẫn tốt.
Dạo gần đây em phát hiện sau khi di chuyển (dù quãng đường ngắn chỉ hơn 1km) nhưng khi dừng xe, máy có mùi khét. Kiểm tra nhanh thì e thấy mùi khét xuất hiện từ phần này đi ạ.

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/v/t34/1980806_846244662067594_748332807_n.jpg?oh=ce92764 4069bb35aeda229eddabcbaf0&oe=530E8BC0&__gda__=1393475457_207e21c7bf820c361753a529ac9e0fa 1

Vậy em nên xử lý thế nào ạ. Em cảm ơn bác :D

richmon
21-03-2014, 09:15
Chế hòa khí thiếu xăng. cần mở CHK ra úc thổi lại sạch sẽ là ok. ( lưu ý kim ga để phe cài nấc giữa nhé :)
Mới vào 4rum tham gia, rất mong nhận được sự chỉ giáo của thanh_vinh nhé! Mình có con Rebel 250 đời 86-87 gì đó! Một tuần đi 1 ngày thôi, nay nó phát sinh bịnh là bình điện không chạy 2 ngày là hết bình không đề được. Bạn cho mình hỏi bộ điện (sạc, bình, IC, mobin nó nằm ở đâu trên xe Rebel; cách kiểm tra các bộ phận này như thế nào)> Nếu chỉ dẫn có hình kèm theo thì quá đẹp. Tks các bác

crYztaL
23-03-2014, 00:39
@richmon Em mạo muội trả lời bác nhé : Đầu tiên là bác kiếm 1 cái đồng hồ đo điện, nổ máy , bật pha, bật xi nhan rồi đo điện bình ắc quy xem nó có lớn hơn 12V ko? Lớn hơn thì xạc vẫn ok, nhỏ hơn thì xạc kém, không cấp đủ điện để xạc vào bình dẫn tới hao bình . Tiếp đến bác xem bình của bác là loại mấy Ah ?Nếu xạc ok thì khả năng còn lại là do bình, bác thử đi liên tục xem có bị cạn bình ko? Nếu xe bác đi vẫn bình thường, ko bị chết máy do thiếu điện thì bác cũng ko cần xem mobin làm gì, còn nếu muốn test thì bác tháo cái dây chì ở tẩu bugi ra rồi đề xem lửa điện có mạnh ko bằng cách dí dây chì vào đầu bò xe. Ca này của bác em đoán là xe bác ít đi, để lâu bình nó kém, kiểu bị chai nên nạp đc ít, để 2 ngày là nó tự hết. Btw, xe em cũng vừa phải thay xạc + bình mất 500K , buồn hết cả người.

letienphucj
24-03-2014, 13:55
em chào anh, xe em đang gặp thế này, anh tư vấn giúp em nhé:
em có con wave s đời đầu nói chung khá bền và ổn định. hôm nay dắt xe ra đề thì bỗng xe khự khự rồi tắt ngúm, không đề được, phải đạp chân mới nổ máy. Ra thợ thì nó bảo hỏng ắc quy, thay mới 280k, em bảo không đủ tiền mai ra thay, về nhà có Bác bảo em là nó hỏng chỗ tiếp xúc hoặc ic (hay rơ le) gì đó nên muốn các bác tư vấn giúp.
Đặc điểm:
- Không đề, không còi được. Nếu đạp chân thì nổ máy và lúc này mới còi được nhưng nghe éo éo nhưng heo kêu.
- Mở hộp ắc quy ra thì khi đề cái cục màu nâu bên cạnh ( rơ le hay ic gì đấy) bình ắc quy nó cứ kêu è è...

Mong anh giúp em

thuanhaui723
25-03-2014, 22:26
Chào các phượt thủ, em là thành viên mới gia nhập. Em có một vấn đề mong được trợ giúp ạ.!
Tình hình em có 1 e Wave S 110 mới tậu tháng 9/ 2012 hiện đã đi được 16K. Hồi đi được khoảng 8K em thấy xe đi yếu, không bốc, bị kêu to ở xupap. Em đưa nó ra Trần Sơn 171 Đê La Thành khám thì ở đó bắt bệnh bị lỗi côn, vênh su-pap và Kết quả bị thay 3 bố côn + mấy cái lá côn + thân xu páp, ngoài ra nó còn phán bị hở séc-măng nhưng em không thay nên họ chỉ vệ sinh qua cho e thôi, còn nói nếu có điều kiện thì thay của con Wave đời cũ là ngon nhất.

Em đi mà thấy vẫn yếu, đem lại cửa hàng thì họ nói xe chỉ được như thế thôi, không khá hơn được đâu, tại máy đời mới này nó thế. Bực quá các bác ah. Bây giờ tình trạng xe em nó rất yếu, không bốc mà su-pap vẫn kêu to nữa chứ. Các bác tư vấn giúp e nên đi kiểm tra những cái gì ở máy và kiểm tra ở đâu Hà Nội là đảm bảo ạ. E cảm ơn các bác nhiều.!

richmon
26-03-2014, 08:11
@richmon Em mạo muội trả lời bác nhé : Đầu tiên là bác kiếm 1 cái đồng hồ đo điện, nổ máy , bật pha, bật xi nhan rồi đo điện bình ắc quy xem nó có lớn hơn 12V ko? Lớn hơn thì xạc vẫn ok, nhỏ hơn thì xạc kém, không cấp đủ điện để xạc vào bình dẫn tới hao bình . Tiếp đến bác xem bình của bác là loại mấy Ah ?Nếu xạc ok thì khả năng còn lại là do bình, bác thử đi liên tục xem có bị cạn bình ko? Nếu xe bác đi vẫn bình thường, ko bị chết máy do thiếu điện thì bác cũng ko cần xem mobin làm gì, còn nếu muốn test thì bác tháo cái dây chì ở tẩu bugi ra rồi đề xem lửa điện có mạnh ko bằng cách dí dây chì vào đầu bò xe. Ca này của bác em đoán là xe bác ít đi, để lâu bình nó kém, kiểu bị chai nên nạp đc ít, để 2 ngày là nó tự hết. Btw, xe em cũng vừa phải thay xạc + bình mất 500K , buồn hết cả người.
Xe bạn cũng Rebel 250 hả? Sản xuất năm mấy vậy? Xe mình xài bình 12V9A, bạn thay sạc + bình loại gì mà rẻ vậy. Mình thấy bên 5giay (loongnguyen) bán cục sach đã 400K rồi. Nếu tay bình bạn thấy nên thay bình khô hay bình nước vậy

thanh_vinh
26-03-2014, 10:18
Bác ơi, cho em hỏi về cục IC của xe gắn máy!
Tình hình là cách đây khoảng 2 tuần, em đi trên quốc lộ 1A từ Tp.HCM đến Bến Tre, khi em đi đến Tiền Giang thì xe em bị giãn sên, em vào tiệm sửa xe kêu ông thợ tăng sên, Tăng sên xong xuôi thì em đề máy không nổ. và ông ấy lấy đồ nghề sữa chữa: xả bình xăng con, lấy dây điện kích nổ máy. Sao một lát sữa chữa thì ông ấy lấy cục IC ra thì bảo cục IC của em bị hư. Đến lúc đó em đã biết là ông ấy đã chiêu trò để làm hư IC của em.
Bác cho em hỏi là ông ấy làm hư cục IC của em bằng cách nào để cho em và ae trong diễn đàn biết để tránh ạ. Em cũng có người bạn cũng bị trường hợp giống em trên quốc lộ 51. Mong các bác chỉ giáo a!!
2 chiếc xe bị hư IC đó là chiếc Sỉius và chiếc wave S 100....
Các bạn phượt thân mến, lý do lâu nay mình ít viét bài tư vấn là vì đã có số đt nên hầu hét mình đã tư vấn qua đt nên không viét bài trả lời nữa, nhưng riêng bài này thì mình muốn trả lời rõ để các bạn khác không bị những thằng thợ bất nhân qua mặt
Cục IC còn gọi là CDI xe sirius chạy điện bình(điện một chiều) xe wave chạy điện xoay chiều, cách mà mấy thằng thợ bất nhân làm chết IC là chỉ cần dùng sợi dây điện chích vô 2 cực của ic là cục đó chết luôn, rất nhanh, chỉ càn 2 giây là tèo lun cục ic nhá, cho nen khi sửa xe dọc đường các bạn nên chú ý nhìn tay thằng thợ là biết liền hà, chúc các bạn an toàn trên duòng phượt!

crYztaL
26-03-2014, 22:35
Xe bạn cũng Rebel 250 hả? Sản xuất năm mấy vậy? Xe mình xài bình 12V9A, bạn thay sạc + bình loại gì mà rẻ vậy. Mình thấy bên 5giay (loongnguyen) bán cục sach đã 400K rồi. Nếu tay bình bạn thấy nên thay bình khô hay bình nước vậy

Em đi xe cỏ thôi, nên thay cả bình lẫn sạc mới hết có 500K :D Bình thì em nghe nói bình nước tốt hơn bình khô. Nhưng bác đã test sạc chưa, nếu sạc chưa hỏng thì cũng đâu có cần thay, xạc rebel 400K cũng phải, em mua con xạc Attila cũng 250K rồi.

quyet94sl
27-03-2014, 10:20
chào các bác cho em hỏi với nhé:
Xe airblade 2011 của em đi được 33000km rồi,xe đã từng bị tai nạn 1 lần phải nắn càng.Mấy tháng nay xe em đi hay bị hiện tượng này:khi bóp phanh trước hết cỡ thì cảm giác xe bị trôi khựng khựng, khi vào chỗ xóc,ổ gà (bé thôi chứ chưa tính ổ gà lớn) là cảm giác giật và lộc cộc ở đằng trước,còn đi ở đường bê tông lồi lõm ko bằng phẳng ở quê thì nó giật ở đằng trước khó chịu lắm,khi ngồi sau thì ko có cảm giác nhưng ngồi trước thì cảm giác khó chịu ,mang ra thợ test thử thì bảo ko sao nhưng thợ toàn đi đường ngon.Những đoạn đường xe em bị giật lộc cộc đó khi đi xe khác thì em thấy êm ru chỉ hơi có độ rung nhẹ của giảm xóc tí thôi
Em bổ sung thêm:
-em đã kiểm tra giảm xóc cách đây 2 tháng và phát hiện nó bị tràn dầu,đã thay đôi phớt hết 120k hay 150k gì đó nhưng sau đấy bệnh xóc vẫn còn nguyên
-Hôm trước em đi siết cổ phốt lại rồi.Cảm nhận sau khi siết là:đề xe để nổ cho xe đứng yên thì hết hiện tượng rung đầu, đi vào chỗ xóc vẫn còn tiểng lộc cộc nhưng rất nhỏ và cảm giác gằn ko êm vẫn còn,khi đi qua gờ giảm tốc xe vẫn còn bị giật và rung ở 1 nửa phía trước(rung giật ít hơn),nói chung là đỡ được tiếng lộc cộc nhưng cảm giác giật cục ở 1 nửa xe phía trước vẫn còn khi đi qua đoạn ko bằng phẳng.Nhưng được 10 ngày thì nó lại bị lại như cũ rồi các anh ạ.Cho em hỏi luôn là cái vòng bi ở bát phốt nó có bao nhiêu viên bi vậy,hôm qua e hỏi 1 ông già già ông ý bảo là vòng trên có 28 viên,nhưng đợt em đi nắn càng thì lúc lắp vào thấy bọn nó cho có 27 viên thôi
Em nghĩ ko biết có phải nguyên nhân do thằng giảm xóc trước nó xóc và giật quá mà làm cho cái cổ phốt nó bị lỏng nhanh ko?

thanh_vinh
28-03-2014, 10:50
chào các bác cho em hỏi với nhé:
Xe airblade 2011 của em đi được 33000km rồi,xe đã từng bị tai nạn 1 lần phải nắn càng.Mấy tháng nay xe em đi hay bị hiện tượng này:khi bóp phanh trước hết cỡ thì cảm giác xe bị trôi khựng khựng, khi vào chỗ xóc,ổ gà (bé thôi chứ chưa tính ổ gà lớn) là cảm giác giật và lộc cộc ở đằng trước,còn đi ở đường bê tông lồi lõm ko bằng phẳng ở quê thì nó giật ở đằng trước khó chịu lắm,khi ngồi sau thì ko có cảm giác nhưng ngồi trước thì cảm giác khó chịu ,mang ra thợ test thử thì bảo ko sao nhưng thợ toàn đi đường ngon.Những đoạn đường xe em bị giật lộc cộc đó khi đi xe khác thì em thấy êm ru chỉ hơi có độ rung nhẹ của giảm xóc tí thôi
Em bổ sung thêm:
-em đã kiểm tra giảm xóc cách đây 2 tháng và phát hiện nó bị tràn dầu,đã thay đôi phớt hết 120k hay 150k gì đó nhưng sau đấy bệnh xóc vẫn còn nguyên
-Hôm trước em đi siết cổ phốt lại rồi.Cảm nhận sau khi siết là:đề xe để nổ cho xe đứng yên thì hết hiện tượng rung đầu, đi vào chỗ xóc vẫn còn tiểng lộc cộc nhưng rất nhỏ và cảm giác gằn ko êm vẫn còn,khi đi qua gờ giảm tốc xe vẫn còn bị giật và rung ở 1 nửa phía trước(rung giật ít hơn),nói chung là đỡ được tiếng lộc cộc nhưng cảm giác giật cục ở 1 nửa xe phía trước vẫn còn khi đi qua đoạn ko bằng phẳng.Nhưng được 10 ngày thì nó lại bị lại như cũ rồi các anh ạ.Cho em hỏi luôn là cái vòng bi ở bát phốt nó có bao nhiêu viên bi vậy,hôm qua e hỏi 1 ông già già ông ý bảo là vòng trên có 28 viên,nhưng đợt em đi nắn càng thì lúc lắp vào thấy bọn nó cho có 27 viên thôi
Em nghĩ ko biết có phải nguyên nhân do thằng giảm xóc trước nó xóc và giật quá mà làm cho cái cổ phốt nó bị lỏng nhanh ko?
Bệnh này không sửa được nhé, lý do pitong và xilanh phuộc mon, gây kêu. Chấp nhận sống chung với lũ hoặc thay cặp phuộc mới,

quyet94sl
28-03-2014, 18:43
Ở Hà Nội có tiệm nào hay chỗ nào uy tín (chất lượng,giá cả) bán linh kiện,phuộc trước xe lade thế anh ơi.với giá cặp phuộc trước xe lade bayh là khoảng bao nhiêu thế anh

langtuhanoi
01-04-2014, 12:04
- Bác thanh_vinh cho em hỏi xe Wave S 110 là IC điện bình hay điện máy phát ạ?
- Xe em đi được 2.5 vạn, xe không bốc lắm, liệu thay bộ séc măng tiêu chuẩn (cốt 0, hình như 1 bộ có 3 cái bác nhỉ) và phớt gít (do lúc mới nổ hơi có khói tí, sau 1 lúc thì hết) thì hơi có tốt hơn không ạ?
- Em ở Hà nội thì mua ở head nào là rẻ nhất hả bác?
cám ơn bác nhiều

buitrongdat
01-04-2014, 13:08
Ở Hà Nội có tiệm nào hay chỗ nào uy tín (chất lượng,giá cả) bán linh kiện,phuộc trước xe lade thế anh ơi.với giá cặp phuộc trước xe lade bayh là khoảng bao nhiêu thế anh

em hay mua ở cô Nga 169 phồ Húê (Nga Minh) giá rẻ, mua quen có thể đổi được ạ. Bán cả hàng hãng, mấy bác sửa xe lưu động của Honda toàn vào đấy mua bác ạ. Số đt em để ở nhà. Nhưng bác gọi thì không được trả lời hay tư vấn gì được nhiều vì khách mua hàng đông ạ.

thanh_vinh
02-04-2014, 07:26
em hay mua ở cô Nga 169 phồ Húê (Nga Minh) giá rẻ, mua quen có thể đổi được ạ. Bán cả hàng hãng, mấy bác sửa xe lưu động của Honda toàn vào đấy mua bác ạ. Số đt em để ở nhà. Nhưng bác gọi thì không được trả lời hay tư vấn gì được nhiều vì khách mua hàng đông ạ.
Số đt cô Nga 0439780678.

quyet94sl
02-04-2014, 07:39
thế còn chỗ cô Hạnh đối diện 192 phố Huế có được không các bác ơi

buitrongdat
02-04-2014, 22:47
Số đt cô Nga 0439780678.

Em lang thang trong topic này bao lâu rồi mà giờ mới biết bác Vinh cũng ở Hà Nội. Thật thất kính quá!
Bác làm ở Head nào vậy ạ? Vậy là anh em ngoài HN có thêm một địa sửa xe chỉ uy tín rồi!

thanh_vinh
03-04-2014, 08:13
Em lang thang trong topic này bao lâu rồi mà giờ mới biết bác Vinh cũng ở Hà Nội. Thật thất kính quá!
Bác làm ở Head nào vậy ạ? Vậy là anh em ngoài HN có thêm một địa sửa xe chỉ uy tín rồi!
Bác làm ở Vinh Nghệ An chú ơi. Giờ không làm haed nữa, ở nhà thôi, 220 Trần Hưng Đạo tp Vinh Nghệ An, khi nào tới Vinh alo giao lưu nhé!(beer)

buitrongdat
03-04-2014, 22:45
Bác làm ở Vinh Nghệ An chú ơi. Giờ không làm haed nữa, ở nhà thôi, 220 Trần Hưng Đạo tp Vinh Nghệ An, khi nào tới Vinh alo giao lưu nhé!(beer)

Nhà bác tận trong đó mà tầm phủ sóng ra tận ngoài này cơ ạ? Bái phục, bái phục!
Có dịp vào đó, em sẽ alo bác ạ.

linhnam
03-04-2014, 22:59
@ Anh Thanh_Vinh :

Em mới Phượt Tây Nguyên về, ra tiệm sửa xe làm nồi con Dream Việt Nam chi phí : Dán bố tốt 110.000 đ + Bộ Bố : 95.000 đ + Bộ Phót : 36.000 đ + Công : 100.000 đ ( Không tính thay bình castrol ) .Như vậy đúng không anh?

squallbond
05-04-2014, 11:17
Nhờ anh Thanh_Vinh tư vấn giúp,
Em có con wave alpha 2006, đi được 62 000 km, cảm thấy yếu xìu, nay muốn làm lại với tiêu chí bền và tiết kiệm xăng.
Em có tham khảo thông tin thấy có thể làm nồi lại, xin hỏi làm nồi lại có tác dụng phụ gì không ( vd như hao xăng .... )

Cảm ơn anh.

Dung38
07-04-2014, 12:24
Chào anh Vinh. Chả là con xe của em ko biết nó trở chứng, đang đề nổ ngon lành thì sau 1 lần bị tắt máy nó không đề được nữa.
Đèn đóm vẫn sáng, còi vẫn kêu. Bấm nút đề thì chỉ nghe tiếng "tạch". Anh cho em hỏi xe em đang bị hư cái gì ạ.

nbt74
14-04-2014, 01:09
chào bác Vinh. Bác cho em hỏi là em mua xe dream thái cũ. Xe đi tốc độ thấp thì không sao, nhưng lên khoảng 35km/h thì máy gằn, chạy lâu thấy máy rất nóng. Em định thay bugi, chỉnh lại xu páp, thay bình điện mới. Nhờ bác tư vấn thêm.

thocn01
16-04-2014, 11:30
tui bị lổi xe máy thế này nhơ chỉ giúp dùm

máy lạnh đạp hoài không nổ máy cứ đạp khoản 10p mới nổ máy - dừng xe lại tắt máy - 1 hồi sau khởi động lại cũng rất lâu - đạp khoản 10 ~ 20 phút gì đó mới nổ máy có khi đang chạy ( xe tự giảm ga cố lên ga cũng ko được rồi tắt máy luôn )
nên tui rửa bình xăng con
khi gắn vô cảm thấy dể nổ máy hơn - nhưng lại mất galanti hơn trước khi rửa - xuống ra là tắt máy liền
khói xe có mui xăng sống - cái đầu máy ( đầu bò rĩ nhớt ) đã thay bugi mới rồi - vít xăng + gió không chỉnh được - pitton trong bình xăng con bị xăng làm ướt ? cảm thấy xe yếu hơn trước
bác nào chỉ dùm tui nó bị gì đi

anophenpham
20-04-2014, 16:07
bác cho cháu hỏi xe max 72cc giờ mình muốn lên 100cc thì phải thay những gì và hết khoảng bao nhiêu tiền ạ.cháu cảm ơn bác..;)

lehoangbn1993
24-04-2014, 20:38
Chào cả nhà. Cả nhà cho em hỏi ở HN có chỗ sửa xe nào "uy tín" cho em xin địa chỉ với. Đôi khi muốn sửa xe ngay trên HN mà sợ sửa xong xe thì không tốt hơn mà mất hẳn 1 cục tiền. Các bác giúp em với nha! Cám ơn các bác trước!

dungbui
04-05-2014, 17:04
Chào anh Thanh_Vinh, em đang làm cải tiến con xe wave RSX thường sang phun xăng điện tử bằng hệ thống đánh lửa của future neo fi. Nhưng nó ko phát ra điện! Anh có cao kiến j mách e với!
Anh có tài liệu j về hệ thống đánh lửa của xe ware rsx fi mới ko! nếu có cho e xin! Cám ơn anh nhiều!

vokhacthanhtrung
23-06-2014, 00:10
chào các bạn
mình là member mới mong giao lưu với các bạn
mình có thắc mong Anh Vinh và các cao nhân chỉ giáo
mình có em Suzuki Hayate đời 2007, xe mình còn mới và cũng ít đi, odo dc gần 35.000 km
tuy nhiên dạo này xe mình có tình trạng như thế này, mong mọi người giúp chẩn bệnh thử e nó bị gì.
Xe em dạo này khói, khi nổ máy thì ra khói trắng (tấm 5s) sau đó thì không thấy nữa, để chạy bình thường thì không thấy khói, nhưng khi dừng xe (xe lúc này vẫn để nổ máy bình thường) thì nghe mùi nhớt (vì mình xài nhớt Cátrol cho xe tay ga) nên mùi nhớt rất dễ nhận biết (k phải là mùi xăng nha các bạn). Mình dựng chống đứng lên kiểm tra thì ở pô k thấy khói rõ, nhưng vẫn nghe mùi nhớt nên mình dùng đèn pin soi kỹ vào pô thì thấy ra khói (bình thường đi vào ban ngày hoặc buổi tối sẽ k thấy rõ), mình có kiểm tra ở pô thì k thấy ướt, lấy tay quẹt vào ống pô thì thấy có màu đen dính ở tay.
Không biết tình trạng như vậy là bị sao, mình sợ hở bạc, nhưng theo mình được biết hở bạc thường xe và bugi có nhớt, ở đây ống pô và bugi không có nhớt (vì mình có kiểm tra bugi, bugi vẫn bình thường).
mình có hỏi thợi thì họ nói là xe bình thường, không hở bạc, không biết la đúng không, nếu đúng không hở bạc là bị gì, đến giờ xe mình vẫn bị tình trạng như vậy: xe nổ nhìn kỹ thì mới thấy khói, và khói pô vẫn nghe có mùi nhớt
Mong Anh Vinh và các cao nhân chỉ giáo

reminna
15-07-2014, 11:48
xe e dream việt
trước chị e đi. giờ chuyển qua e :v
dạo đợt gần đây có đi phượt vài bữa :s
đi với tốc độ >50km/h 1 lúc thì xe có biểu hiện giật giật, giảm ga thì chết máy
tắt máy đợi 1 lúc thì lại chạy tiếp bt rồi đi tăng tốc là lại bị giật rồi chết máy
e đã thay bugi, lọc gió, chỉnh lọc gió, chỉnh xăng vẫn không ăn thua
đang phượt lên dốc cũng tèo :s
cho e xin ít ý kiến để chỉnh...

Cfe_da
12-08-2014, 02:54
chào anh thành vinh
xe em wave zx
hôm trước em có mang xe ra tiệm sửa dây công tơ mét và thay nhớt
mang về nhà thì xe có hiên tương chảy xăng dư và buổi sáng đề rất khó nỗ
em nghi ngờ xe bị tráo bình xăng con .mong anh chỉ giáo

lecong_1207
13-08-2014, 22:29
các bác cho e hỏi.. đợt rôì e quên k thay dầu. giờ e thấy tiếng máy kêu to và thấy bô ra khói.. như vậy có phải là xe e bị ăn dầu rồi k.. và làm thế nào để khắc phục ạ. e cám ơn. ah mà cái trục số của e bị kẹt khi về sô 2 nữa do hôm rồi e ngã.. giup e với ah.

chapyding
20-08-2014, 22:28
Chào anh Thanh_Vinh!
Anh cho em hỏi: Em có mua lại con jupiter v, em có thay búa côn, chuông côn và lá côn. Hiện giờ khi nổ máy máy có tiếng kêu rào rào(tạch tạch) gì đó. Anh cho em hỏi là bị làm sao vậy? Có phải do bộ côn mới không ạ?

civic93
27-08-2014, 22:40
COn xe furture già cỗi của em dạo này đi cứ ỳ máy có phải do lâu không thay dầu không các bác ?

piety2110
23-09-2014, 09:40
Bác ơi, em đang đau đầu với con xe quá nhờ bác xem giúp ạ, em cảm ơn rất nhiều.
Chuyện là e có con Husky thình thoảng mới đi cafe...
Dạo này nó bị 1 bênh rất lạ: đó là đi bình thường tốc độ vừa phải số 3 số 4 thì ko sao, cứ đi ở số 1, 2 hoặc lên dốc là máy bị yếu hẳn, khi về mo thì vặn ga lớn lên nghe tiếng lụp bụp ko đều.
Em đã thử các cách sau nhưng chưa khắc phục được:
- 1. Súc rửa chế: em ra thợ đã tháo bung cả chế ra, giclơ kim xăng các kiểu chỉnh lại nhưng ko dc. ngay cả thử chế khác nhưng kết quả ko đổi
- 2. Kiểm tra lọc gió: đã tháo lọc gió hẳn ra nhưng ko có sự khác biệt
- 3. Thay thử bugi mới tinh và thay IC khác tương tự: ko thay đổi.
Túm lại e đã thay thử các kiểu: xăng, gió, điện mà ko được
Xe đi bằng phẳng thì vẫn bình thường=> em đoán ko phải do nghẹt van xăng hay bẩn,nước gì trong xăng.
Em đang ức chế con xe quá ợ Bác giúp em với

piety2110
23-09-2014, 09:44
chào các bạn
mình là member mới mong giao lưu với các bạn
mình có thắc mong Anh Vinh và các cao nhân chỉ giáo
mình có em Suzuki Hayate đời 2007, xe mình còn mới và cũng ít đi, odo dc gần 35.000 km
tuy nhiên dạo này xe mình có tình trạng như thế này, mong mọi người giúp chẩn bệnh thử e nó bị gì.
Xe em dạo này khói, khi nổ máy thì ra khói trắng (tấm 5s) sau đó thì không thấy nữa, để chạy bình thường thì không thấy khói, nhưng khi dừng xe (xe lúc này vẫn để nổ máy bình thường) thì nghe mùi nhớt (vì mình xài nhớt Cátrol cho xe tay ga) nên mùi nhớt rất dễ nhận biết (k phải là mùi xăng nha các bạn). Mình dựng chống đứng lên kiểm tra thì ở pô k thấy khói rõ, nhưng vẫn nghe mùi nhớt nên mình dùng đèn pin soi kỹ vào pô thì thấy ra khói (bình thường đi vào ban ngày hoặc buổi tối sẽ k thấy rõ), mình có kiểm tra ở pô thì k thấy ướt, lấy tay quẹt vào ống pô thì thấy có màu đen dính ở tay.
Không biết tình trạng như vậy là bị sao, mình sợ hở bạc, nhưng theo mình được biết hở bạc thường xe và bugi có nhớt, ở đây ống pô và bugi không có nhớt (vì mình có kiểm tra bugi, bugi vẫn bình thường).
mình có hỏi thợi thì họ nói là xe bình thường, không hở bạc, không biết la đúng không, nếu đúng không hở bạc là bị gì, đến giờ xe mình vẫn bị tình trạng như vậy: xe nổ nhìn kỹ thì mới thấy khói, và khói pô vẫn nghe có mùi nhớt
Mong Anh Vinh và các cao nhân chỉ giáo
Theo em thế này.
Nếu có khói trắng => chứng tỏ có cái j đó ko phải là xăng cũng cháy (khi dừng lại bác cũng thấy có mùi nhớt)
Nhớt là để bôi trơn các chi tiết => nếu nó thoát được ra ngoài thì theo em là có cái j đó hở:))=> có thể nhớt tràn đc vào buồng đốt và cháy ra khói trắng.

sansuke_st
06-10-2014, 18:18
Anh cho em hỏi.
Xe em tối chạy về nhà vẫn bình thường, tối đó có để ngoài trời mưa nhẹ nhẹ.
Sáng lên dắt xe ra thì đề không cháy, còi không kêu, đạp không nổ.
Trường hợp này là bị sao vậy anh?
Anh chỉ dùm em với.

Phi Vũ
08-10-2014, 02:41
Anh cho em hỏi.
Xe em tối chạy về nhà vẫn bình thường, tối đó có để ngoài trời mưa nhẹ nhẹ.
Sáng lên dắt xe ra thì đề không cháy, còi không kêu, đạp không nổ.
Trường hợp này là bị sao vậy anh?
Anh chỉ dùm em với.

Có thể bị đứt cầu chì (dạng ống hình trụ, trong suốt). Kiểm tra lại hệ thống dây điện, hoặc lau khô đi.
Tháo cầu chì, thử đấu 2 đầu dây không thông qua cầu chì. Nếu có điện lại thì lập tức mở ra, đi mua cầu chì khác thay vào.

Cầu chì thường nằm gần bình điện.

phungdv
14-10-2014, 21:48
Cho em xin hỏi ? em có 1 em dream lúc nổ máy ở phần lốc máy tiếng kêu " lạch tạch " chỗ để chân rung rung
Đi tầm < 40km vẫn có tiếng " lạch tạch " > 40 - 60 km kêu càng ngày càng to ( em mới thay côn )
Khắc phục như nào ? em xin cám ơn nhiều

hoanggia42
25-10-2014, 21:57
Cho em hỏi về vấn đề : xe em là dream lùn dùng cũng lâu rồi, gần đây có hiện tượng chảy xăng từ ống dẫn xăng nối với BXC, em đã vặn ốc rất chặt rồi nhưng vẫn bị chảy, tuy rất ít chỉ vài giọt. Nhưng ko biết hiện tượng này có nguy hiểm ko vì đã từng thấy xe vừa đi vừa chảy xăng từ ống này

mrduycool
02-11-2014, 13:05
anh cho em hỏi. xe em chiếc HONDA GL MAX 125cc. đồng hồ công tơ mét bị lỗi như thế này:
dây công tơ mét bình thường. gắn vào quay tới bánh trước thì kim chỉ km chạy max lun. quay lui bánh thì kim mới về lại. như vậy cái đồng hồ em bị gì vậy ạ. và sửa như thế nào.

quoctu9290
06-11-2014, 23:32
Bác cho e hỏi phát là xe em là xe wave S, khi lên dốc khá là đuối, cảm giác như bị hụt hơi ấy. Không dc bốc như đợt đầu, em phải làm gì để cải thiện ạ?
Cảm ơn bác rất nhiều!

roronoa_zoro
11-11-2014, 19:34
anh cho em hỏi. em đi xe Fu1. chuyện là em hay chạy xe đi xa với bọn bạn. mấy nay xe phát ra tiếng kêu cọc cọc từ máy. em bịt pô lại thì đúng là từ máy. đem ra ông thợ thì ổng nói bị dên. đem ra bên kia thì nó nói có thể do dên hay do nhông-sên-dĩa. em chưa ra hãng vì mấy bác ngoài đó phán kinh quá không dám tin. *2 ông thợ mà em hỏi là sửa tại nhà, ông đầu hẻm ông kia cuối hẻm :v * bác tư vấn giúp nếu sửa thì em nên thay dên hay ép? nếu thay thì thay loại nào là tốt? giá như thế nào? mua tại hãng hay ở đâu ạ.

Phi Vũ
12-11-2014, 10:52
Bác cho e hỏi phát là xe em là xe wave S, khi lên dốc khá là đuối, cảm giác như bị hụt hơi ấy. Không dc bốc như đợt đầu, em phải làm gì để cải thiện ạ?
Cảm ơn bác rất nhiều!

Bạn thử khởi động xe bằng cần đạp, nếu thấy nhẹ chân quá thì do bộ hơi (pistol, xupap...) có vấn đề, bộ hơi còn tốt thì đạp sẽ đủ nặng.
Nếu nặng chân, thì 80% là do bộ nồi (li hợp, côn).

Giải pháp: Đem ra thợ tốt mà làm lại côn (3-400k), hay làm dàn hơi (không rõ giá).

anh cho em hỏi. em đi xe Fu1. chuyện là em hay chạy xe đi xa với bọn bạn. mấy nay xe phát ra tiếng kêu cọc cọc từ máy. em bịt pô lại thì đúng là từ máy. đem ra ông thợ thì ổng nói bị dên. đem ra bên kia thì nó nói có thể do dên hay do nhông-sên-dĩa. em chưa ra hãng vì mấy bác ngoài đó phán kinh quá không dám tin. *2 ông thợ mà em hỏi là sửa tại nhà, ông đầu hẻm ông kia cuối hẻm :v * bác tư vấn giúp nếu sửa thì em nên thay dên hay ép? nếu thay thì thay loại nào là tốt? giá như thế nào? mua tại hãng hay ở đâu ạ.

Thường là bị khua dên. Nếu nghi nhông-sên-dĩa thì cứ về số N thử là biết.

tomatonhut
18-11-2014, 00:16
Anh Vinh và AE có kinh nghiệm chỉ mình với.
XE mình là Future Neo 2008 bản chế hòa khí, chạy 60k rồi, mọi vấn đề máy móc, xăng cộ tuyệt vời, k có j phải phàn nàn.
Mỗi có 1 việc là để qua đêm sáng đề nổ ngay nhưng không lên ga liền được, lên ga bị hụp or tắt, chờ nó nổ khoảng 7s-10s or kéo e lên 3/4 thì ok. Ngay cả khi rửa xe xong củng y chang vậy.
Ae ai biết cách khắc phục chỉ mình với, có phải là xe này có khóa xăng tự động ???

xuanthuydhtn
21-11-2014, 11:20
Chủ top cho em hỏi e đang đi con Airblade 2011 bây giờ khi dắt xe có tiếng kêu to+ ro ro ở phần bánh sau. Nghe có vẻ rất khô khan. Xin hỏi a là bệnh gì. từ hồi mua chưa tháo bảo dưỡng bao giờ :D

amy86
26-11-2014, 10:19
xe bị điện , đèn pha cốt đỏ, còn đồng hồ với kim xăng, còi, xi nhan gì cug ko đỏ là sao v moij nguoi?
cám ơn

Kalashnikov
05-12-2014, 02:00
Xe mình WaveS đời 2k7 chạy dưới 10km/h thì rất êm, còn từ 40 trở lên thì máy bắt đầu kêu re re. Xe vẫn bt ko rug tiếg re re cũg ko lớn lắm nhưg rất khó chịu. Bác nào giúp mình với :)

eagles123
14-12-2014, 17:08
chào a!
em mới mua chiếc wave rsx fi 2013, xe để từ đêm đến sáng thì khi vào số 2 thi nghe tiếng kêu "cụp" rất lớn. nói chung là lúc máy nguội thì bi tình trạng như thế. e mang ra hãng honda thi nhân viên kĩ thuật bảo nó kêu là do cái nhông. nhưng cảm giác của em khi vô số thì nó kêu ở trong máy. anh tư vấn giúp em nhé. em cảm ơn!

20072006
31-12-2014, 21:38
Xin bác giúp với, chuyện là thế này, sáng dắt xe đi làm như mọi hôm.
- Đề máy chạy, lên dốc nhà, xuống đường thì bị chết máy, tưởng nghẹt xăng hay gì đó.
- Đề lại thì ko nổ, kéo eee gió cũng ko nổ, chuyển sang đạp.. thì hình như ko có hơi, đạp khá nhẹ, sau đó đập 1 cái nữa thì nghe 1 tiếng nổ rất lớn kèm theo khói trắng.
- Sau đó có đạp nữa vẫn ko nổ, thấy có gì ko ổn, dắt xe 1 đoạn để sửa, em ngừng lại đề thêm 1 vài cái, vẫn ko nổ. Em đạp mấy cái ko nổ, em đạp 1 cái nữa thì lại nghe tiếng nổ rất lớn, kèm theo khói trắng.
- Thôi em đành dẫn ra tiệm, thấy anh nói thay bugi, ko biết có chỉnh gì không, nhưng anh ấy nói máy bị tuột hơi. Làm lại khoảng trên dưới 1 tr, tạm thời thay bugi chạy đỡ.. Do em bân đi làm nên đành đi đỡ
=> Các bác có thể cho em biết anh đó nói đúng bệnh của xe em không, xe em chạy được khoảng 30k km, Wave S. Em không nghĩ xe mới 30k mà lại bị nặng thế. Các bác tư vấn giúp em với.
PS: Bữa em lại Honda bão dưỡng, anh kia báo giả khoảng 800k cho: thay bộ lọc, nhông, dĩa,... mà em chưa kịp thay, định cuối tuần này thay vì lúc đó cũng ko mang nhiều tiền. Không biết có phải do bộ lọc bẩn quá không (em đoán).

Cảm ơn các bác!

20072006
31-12-2014, 21:40
Cho em hỏi thêm là, anh đó tư vấn em giờ nên đổ xăng 95 thôi, vì xăng 92 giờ nó pha dầu dữ lắm, dù là cây xăng lớn :(. Chạy lâu ngày bị cặn và dễ bị hư, mòn gì ấy em quên mất rồi. Các bác cho hỏi vấn đề xăng bây giờ có chính xác như vậy ko ah??

hquan270885
05-01-2015, 00:41
Chào anh Vinh và tất cả thành viên tích cực của topic
theo dõi trên diễn đàn thấy topic của anh hay quá, điều đầu tiên cảm ơn anh nhiều vì đã dành rất nhiều thời gian và công sức chia sẽ kinh nghiệm cho anh em, thú thật là em ko phải thợ xửa xe chỉ là thợ tay ngang, cảm giác vi vu cùng chú ngựa mà mình tự tay chăm chút thật thú vị nên tất cả những hư hỏng dù nhỏ nhất em đều tự sửa chứ kô muốn mang ra thợ (vì thợ ngoài họ làm kô kỹ và rất hay vẽ vời còn trong head thì giá chát quá), kinh nghiệm về sửa xe gắn máy của em cũng ở mức vừa phải nên trong thời gian qua em gặp nhiều thắc mắc mà ko biết hỏi ai (có hỏi thì cũng chỉ nhận được câu nói rất chung chung) nay gặp được topic này thật mừng quá.
Cách đây 6 năm em tuyển được em dream thái trùm mền đời 98 của người quen, lúc mới rước em nó về nổ garanti nghe rõ tiếng cọc cọc bên phải phía lốc nồi (buổi sáng nổ máy lúc thấy gõ lúc không khi chạy nóng máy lên thì hết) và khi chạy nghe tiếng hú nồi rất rõ (có lẽ nhông mòn nhiều rồi), em đi hỏi vài nơi (có cả trong head) thì họ nói gõ nồi là bệnh của dream thái :shrug:, muốn hết thì thay nồi tầm 3 chai :(, giá mắc quá nhà lại nghèo nên em xuống tân thành tuyển được bộ nồi trước và sau của wave (hàng tháo xe ">) nhìn khá mới, thay vô thì thấy hiện tượng tiếng gõ còn lớn hơn nồi zin (nhíc nhẹ ga thì tiếng gõ kêu to hơn nhưng lên thêm chút ga nữa thì hết) được cái kô còn hú nữa và nồi sau cắt truyền động rất tốt (chứng tỏ nồi mới), em quyết tâm tìm bệnh nên tháo ra ráp zô mấy lần đến khi tuôn một kon ốc thì nản quá để vậy chạy luôn :T, trong quá trình tháo em để ý thấy nồi trước có một khoảng rơ ngang nhất định (bằng với nồi cũ) em thử chêm long đền vào cũng thấy vẫn gõ, có thể loại trừ khả năng kêu từ dàn hơi vì hôm rồi em làm lại dan hơi thì thấy đầu lớn và nhỏ + bạc đạn dên ,xylanh và pitton còn rất ngon, còn một hiện tượng nữa là khi em chạy đều ga lên khoảng 50km/h thì em nghe thấy tiếng hú rất rõ từ máy (ko phải hú nồi) nếu em cứ đều ga ở khoảng này thì tiếng hú liên tục cho đến khoảng 60km/h thì hết hú, em nghi bạc đạn dên bị mòn nhưng vẫn trong khoảng cho phép (cầm tay lắc kô thấy rơ). dài dòng vậy chứ chốt lại thì em có mấy câu hỏi em hỏi anh.
1.tiếng gõ từ phía lốc máy nồi có phải do nồi kô vậy anh, nếu phải thì do nồi trước (ly hợp ly tâm) hay sau (cắt nối truyền động)?
2.Quy trình ráp nồi xe có phần gì em cần phải chú y kô anh?
3.tiếng hú trong khoảng 50 – 60 km/h như ở trên có phải do bạc đạn dên bị mòn kô anh?
4.khi em căn khe hở xupap bằng thước căn thì em thấy xupap vẫn gõ nhưng căn theo kiểu thợ ngoài (cầm tay lắc thấy xupap chuyển động ngang nhẹ chuyển động dọc thấy một khe hở rất nhỏ) thì thấy hết gõ,em căn khi máy nóng, như vậy có được kô anh?
5.đây là cách căn chỉnh xăng mà em hoc được từ môt người bạn, dựng chống đứng nổ cho nóng máy -> nhích ga lên + vặn ốc xăng và hết cỡ sao cho nghe tiếng máy nổ lụp bụp như muốn tắt -> giữ nguyên ga nới ốc xăng ra cho đến khi nghe tiếng máy lớn nhất -> vặn ốc gió để giữ đều ga. Em đã thử cách trong sách dướng dẫn theo xe chỉ nhưng không đươc, trong sách họ viết khoảng xăng đúng là nằm giữa 2 vị trí ga nhỏ nhất khi nới ốc xăng (nới ốc xăng ra từ từ máy sẽ lịm dần qua khoảng này máy sẽ rú lên và sau đó lại lim xuống),em thì thấy càng nới ốc xăng thì xe càng rú chứ kô lịm xuống để mà căn khoảng giữa. anh chia sẻ cách căn chình xăng của anh cho em vơi !
6.ở phần trước anh có trả lời một bạn la mạch CDI có điều chỉnh dánh lửa sớm ở tốc độ cao, nếu ở tốc độ cao mà mạch CDI hư kô đánh lủa sớm thì có hiện tượng gì để nhận biết kô anh ?
đầu năm chúc anh và tất cả anh em cùng gia đình năm mới hạnh phúc vui vẻ nhiều sức khỏe

tuyengan
14-01-2015, 19:46
chào anh, em hỏi anh vấn đề này và mong anh tư vấn.
em có con Sirius bxc, mới đi được 3000. Tình trạng là xe yếu, ko vọt, đặc biệt là số 3 và 4 khi so với những con Sirius khác. Thêm nữa là máy rung, tức là khi lên tầm 40, 50 trở đi, máy rung, khi đi 2 người thì ko phải ko qua dc 50 nhưng để mà giữ tốc độ tầm 50 thì xe rung, cảm giác rung nó tê rần ở tay, mông, làm mất an toàn nên ko giám giữ tốc độ đó. Anh có ở HN ko, em có thể gặp anh nhờ anh kiểm tra xe được ko, xe em đã mang ra YAMAHA TOWN nhưng họ ko muốn nhận lỗi, xe ỳ họ cg chỉ nói nhỏ với nhau và em thấy. Em nghĩ con xe em nó bị lỗi kỹ thuật sẵn, và họ ko muốn thay thế.
cảm ơn anh!

ptd380
23-01-2015, 10:07
Chào anh, chào mọi người.
Em đang đi chiếc suzuki support đời bao nhiêu thì em không rõ nhưng gia đình em mua nó năm 2002, xe rất ít khi bị sự cố em rất quý nó, nhưng vừa rồi tự nhiên xe bị tắt máy, hiện tượng là đang đi tự nhiên ko kéo ga đc xe nổ lụp bụp đc vài tiếng rồi tắt máy, em mang vào tiệm thì ng ta bảo là ko có hơi, người ta mở phần đầu trước của lốc máy có 2 cây sút bắp người ta gia công làm lại phần đó và xe đã nổ lại nhưng tiếng nổ lớn hơn em cứ nghĩ là do galangti nên chỉnh lại galangti nhưng lại không phải rồi sau đó xe em chuyển sang tình trạng là khi hạ ga xe lại có tiếng bụp bụp cứ như là thiếu xăng hay thiếu gió gì đó em không rõ và dường như muốn tắt máy có lúc tắt luôn, khi xe nổ em để chế độ ga nhỏ thì nghe có tiếng xịt xịt như tiếng gió đi kèm mà em không biết tiếng đó do nguyên nhân gì. em rất quý nó và em phải gắn bó với nó trên những chặng đường xa nên nhờ anh chủ topic và mọi người giúp đỡ để em được an tâm.
Em cảm ơn mọi người.

ngo nam phong
10-03-2015, 15:02
CHú đã nghĩ sai. CDI chạy bình không thể lắp thay thế cho CDI điện máy nhé.

Quan trọng là dòng xạc có cung cấp đủ điện để dùng xenon hay không nhé. chú thử chạy ban đêm khoảng 2tiếng xem sao. Bình điện chỉ là hỗ trợ thêm mà thôi nhé. nếu chạy 2tiếng ban đêm mà đèn cứ tối dần có nghĩa là dòng điện đèn của chú không đủ để chạy xenon nhé, cần phải xem lại, nếu chạy 2tiếng mà vẫn sáng ok thì thôi.

Ok anh, em đã thông về vụ bình 5A và dòng sạc ;).
Còn vụ CDI, không phải em có ý nghi ngờ mà chỉ là em muốn có thêm kiến thức thôi :D. Em vưỡn chưa thông vụ này lắm, vì theo mấy thông tin ngày xưa em đọc (vừa tìm lại) thì chỉ cần thay thế IC, đường dây từ vô lăng điện vào bộ sạc giữ nguyên, còn dây điện trực tiếp từ vô lăng cấp cho CDI thì.... vứt xừ nó đi :-??
Anh cho em hỏi mới là em đã sai ở khâu nào ạ :| ???

http://hungdunghd.vn/chitiethotro.php?id=1

http://club.wolf.vn/thread4676.html
CDI ĐIỆN bình có thể thay thế được CDI ĐIỆN MÁY nhé. Xe mình đã thay rồi, RSX100 thay CDI CỦA future neo chạy phà phà

lemontnt
19-03-2015, 21:10
xin bác tư vấn giúp em
Xe mẹ em Wave rsx đời 2009 (xe này mua lại ạ)
Dạo mấy tháng nay đi xe cứ vàu tuần là hết bình dù đã thay sạc tahy bình mới. bữa e có mang xe ra chỗ chuyên làm điện để xem thì họ đo qua bảo xe có bị chạm gì đâu. nhưng rồi về cũng bị hết bình. bác có biết lý do không ạ ;;(

hoa0351
21-03-2015, 09:54
em đi xe máy đường dài là hay bị đau ê ẩm ở vùng sau gáy, nhiều khi đau muốn khóc ý, bác nào như e ko ạ

phuocken
25-03-2015, 17:16
chào anh và mọi người trong diễn đàn cho mình hỏi là
xe mình exiter 2011 khi rữa xe hay đi ngoài mưa lớn thì bị tắt máy, để khoảng 30 phút sau đề mới nổ máy trong điều kiện chạy bình thường thì cũng hay bị hụt xăng.
và còn một bệnh nữa là xe còn số bóp côn đề ko nổ. trước đây vẫn đề bình thường. mong anh và mọi người giúp tìm bệnh giúp mình. mình cảm ơn mọi người.

nghiant
28-03-2015, 18:56
Mình đang đi AB125 2014 được hơn 2100km, dự kiến sẽ thay nhớt lúc 2500km và cũng trong khoảng thời gian đó mình sẽ có 1 chuyến đi SG-Long Hải bằng xe máy cùng bạn bè mình, vậy cho mình hỏi là mình nên thay nhớt thương hiệu nào để xe mình chạy bốc, lợi xăng, ko bị gào và nhất là có thể đi đường dài? Lần trước mình thay nhớt xe ga 10w30 JASO MB của hãng Honda (chai trắng, nắp xanh lá do Nippon Oil sản xuất) và vừa trải qua đợt kiểm tra định kỳ lần 2

KoPan
31-03-2015, 12:35
chào anh và mọi người trong diễn đàn cho mình hỏi là
xe mình exiter 2011 khi rữa xe hay đi ngoài mưa lớn thì bị tắt máy, để khoảng 30 phút sau đề mới nổ máy trong điều kiện chạy bình thường thì cũng hay bị hụt xăng.
và còn một bệnh nữa là xe còn số bóp côn đề ko nổ. trước đây vẫn đề bình thường. mong anh và mọi người giúp tìm bệnh giúp mình. mình cảm ơn mọi người.
Bạn ra tiệm bảo họ ktra bugi, dàn lửa, nắp chụp bugi, xem có bị hở ko, khi đi mưa, rửa xe, bị ẩm ko đề dc, canh chỉnh lại xăng/gió luôn để ko bị hụp xăng

louis19
07-04-2015, 19:10
chào anh,em có chiếc su smash đời 2002.em không biết bị hư sao mà xe chạy không báo công tơ mét.có đem ra chú gần nhà thì bảo bị hư cái cục gì chỗ cái bánh,nhờ chú đi mua dùm thì ở chỗ em không có hàng,em không biết trong Sài Gòn chỗ nào bán,nhờ anh giúp dùm ạ.
cảm ơn anh !

KoPan
07-04-2015, 21:07
Cái cốc đo tốc độ ở bánh trước, vô hãng chắc là có đó bạn

mrtuntx
23-04-2015, 09:22
Các bác cho e hỏi xe e là Wave RS 100 không tự nạp acquy được e đã thay cục nạp nhưng cũng không nạp được.Vậy nguyên nhân của nó là hỏng cái gì,mong các bác cho ý kiến ạ,e xin cảm ơn

KoPan
23-04-2015, 10:50
Bạn đã đo thử bình chưa ? đo xem bình còn đủ điện ko ? hay chai rùi ? Thay luôn bình acquy mới đi nếu bình chai sạc điện ko vào

crYztaL
23-04-2015, 11:11
Xin bác giúp với, chuyện là thế này, sáng dắt xe đi làm như mọi hôm.
- Đề máy chạy, lên dốc nhà, xuống đường thì bị chết máy, tưởng nghẹt xăng hay gì đó.
- Đề lại thì ko nổ, kéo eee gió cũng ko nổ, chuyển sang đạp.. thì hình như ko có hơi, đạp khá nhẹ, sau đó đập 1 cái nữa thì nghe 1 tiếng nổ rất lớn kèm theo khói trắng.
- Sau đó có đạp nữa vẫn ko nổ, thấy có gì ko ổn, dắt xe 1 đoạn để sửa, em ngừng lại đề thêm 1 vài cái, vẫn ko nổ. Em đạp mấy cái ko nổ, em đạp 1 cái nữa thì lại nghe tiếng nổ rất lớn, kèm theo khói trắng.
- Thôi em đành dẫn ra tiệm, thấy anh nói thay bugi, ko biết có chỉnh gì không, nhưng anh ấy nói máy bị tuột hơi. Làm lại khoảng trên dưới 1 tr, tạm thời thay bugi chạy đỡ.. Do em bân đi làm nên đành đi đỡ
=> Các bác có thể cho em biết anh đó nói đúng bệnh của xe em không, xe em chạy được khoảng 30k km, Wave S. Em không nghĩ xe mới 30k mà lại bị nặng thế. Các bác tư vấn giúp em với.
PS: Bữa em lại Honda bão dưỡng, anh kia báo giả khoảng 800k cho: thay bộ lọc, nhông, dĩa,... mà em chưa kịp thay, định cuối tuần này thay vì lúc đó cũng ko mang nhiều tiền. Không biết có phải do bộ lọc bẩn quá không (em đoán).

Cảm ơn các bác!

Kênh Xu páp do muội từ Xu páp rơi ra khiến xu páp bị kênh, khắc phục tại chỗ là tháo bugi rồi cho tý dầu vào xi lanh rồi đạp nhiều cho tan muội ở Xu páp đi. Nói chung là xe đi lâu thì lâu lâu bị cái này, vụ này nói chung chả cần sửa j hết, cũng ko phải do bugi.

eziovn123
25-04-2015, 10:29
Chào anh, em đang chạy chiếc 67 mới dọn lại. Chạy được 1 tháng thì tới sáng nay(25/04) đạp vẫn nổ nhưng ga lụp bụp lụp bụp như hết xăng vậy, chạy chừng 300m thì tắt máy. Sau đó thì con xe em đạp ko lên luôn :(
Mong các anh giúp đỡ. Em cảm ơn nhiều ạ.

phamdinh0992
25-04-2015, 10:42
CĂN HỘ GATEWAY THẢO ĐIỀN CÓ CAO CẤP NHƯ MONG ĐỢI
Căn hộ Gateway Thảo Điền đang là căn hộ được PR là căn hộ cao cấp 5 sao tại HCM . Tuy nhiên , trên thị trường hiện tại có thể nói “loạn căn hộ cao cấp” . Mình và các cộng sự sẽ phân tích các yếu tố của dự án Gateway Thảo Điền quận 2 để bạn đánh giá rõ hơn về căn hộ này có được xem là căn hộ cao cấp hay không .

Mr Định : 0934505076

http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/gateway-thao-dien.jpg (http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/gateway-thao-dien.jpg)
Phối cảnh căn hộ cao cấp Gateway Thảo ĐiềnHiện nay , bạn đang tiếp xúc với nhan nhản các thông điệp PR căn hộ cao cấp ở khắp mọi nơi . Tuy nhiên , phần lớn các dự án căn hộ đó đều không đạt tiêu chuẩn căn hộ cao cấp đúng nghĩa. Để được xem là căn hộ cao cấp thì phải đáp ứng tất cả các tiêu chí sau đây :1./ Vị trí đẹp , lưu thông thuận tiện , cộng đồng dân cư cao cấp
2./ Tiện ích cao cấp với các thương hiệu nổi tiếng
3./ Mật độ xây dựng và mật độ dân cư thấp
4./ Thiết kế căn hộ đẹp , nội thất cao cấp
5./ Đơn vị quản lí chuyên nghiệp có kinh nghiệm dòng cao cấpLiệu căn hộ Gateway Thảo Điền có đáp ứng được các tiêu chuẩn trên hay không ?

Căn hộ Gateway Thảo Điền vị trí đắc địa & Cộng đồng dân cư khu vực cao cấp
Căn hộ Gateway Thảo Điền tọa lạc trên đường Xa Lộ Hà Nội . Căn hộ Gateway Quận 2 tọa lạc trong khu biệt thự Thảo Điền sang trọng , chỉ cách sông Sài Gòn chưa tới 200m.
http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/vi-tri-can-ho-gateway-thao-dien.jpg (http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/vi-tri-can-ho-gateway-thao-dien.jpg)
Vị trí căn hộ Gateway Thảo Điền
Khu vực Thảo Điền được xem là cao cấp nhất của Quận 2 với cộng đồng dân cư đa số là doanh nhân thành đạt và người nước ngoài. Cư dân trong Gateway Thảo Điền sẽ được tận hưởng một cuộc sống chất lượng bậc nhất trong khu vực được xem là lá phổi của Quận 2 nhờ mảng xanh lớn và sông Sài Gòn sát bên.
http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/anh-thuc-te-khu-biet-thu-thao-dien.jpg (http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/anh-thuc-te-khu-biet-thu-thao-dien.jpg)
Ảnh thực tế khu Thảo Điền Quận 2Từ Gateway Thảo Điền Quận 2 bạn sẽ rất dễ di chuyển tới trung tâm Q1 , Bình Thạnh hay về phía Đông của TP trong vòng 5-10 phút với các tuyến đường lớn như Xa Lộ Hà Nội , Mai Chí Thọ, hầm Thủ Thiêm , tuyến Metro trước mặt dự án …Bên cạnh đó, Gateway Thảo Điền nằm trong khu vực có cộng đồng dân cư cực kì cao cấp với rất nhiều người nước ngoài sinh sống. Xung quanh dự án là rất nhiều tiện ích quốc tế từ hệ thống các trường quốc tế lớn như trường International School of HCMC, trường British International School, trường Quốc tế TAS , trường mẫu giáo Quốc tế: Smartkids .Và hàng loạt các trung tâm thương mại lớn Vincom Mega Mall, Parkson, Metro Cash and Carry và rất nhiều tiện ích khác đi kèm trong vòng 1km…

http://3.bp.blogspot.com/-S5O965M0Bv8/VTZd9ElHqZI/AAAAAAAAAFs/hdauIf8iujg/s1600/British-International-School-HCMC-f.jpg (http://3.bp.blogspot.com/-S5O965M0Bv8/VTZd9ElHqZI/AAAAAAAAAFs/hdauIf8iujg/s1600/British-International-School-HCMC-f.jpg) British International School

Tiện ích căn hộ Gateway Thảo Điền thật sự cao cấp và khác biệt trong khu vực
Dự án Gateway Thảo Điền được thiết kế khối đế cao 4 tầng dùng làm khu tiện ích thương mại. Với rất nhiều các tiện ích cao cấp tại Gateway Thảo Điền như hồ bơi nước tràn phong cách resort, câu lạc bộ thể thao, Spa và sauna , khu vui chơi trẻ em, hầm gởi rượu cho cư dân, khu BBQ luôn sẵn sàng phục vụ cư dân .
Đặc biệt tại Gateway Thảo Điền Quận 2 sẽ có khu ẩm thực và coffee quốc tế tại dự án. Với điểm nhấn này , căn hộ Gateway Thảo Điền sẽ thu hút được một lượng lớn khách hàng là người nước ngoài và giới doanh nhân tới sử dụng . Điều này sẽ làm cho giá trị của căn hộ Gateway Thảo Điền tăng lên rất nhiều khi đi vào hoạt động.Ngoài ra , cư dân tại căn hộ Gateway Thảo Điền sẽ được sử dụng thêm một số dịch vụ như dịch vụ giặt hấp , dịch vụ giúp việc nhà thường thấy trong các khu biệt thự triệu $.
Tận hưởng một cuộc sống thượng lưu cùng gia đình bạn ngay trong Gateway Thảo Điền

Căn hộ Gateway Quận 2 có mật độ xây dựng và mật độ dân cư thấp
Đây là một tiêu chuẩn rất quan trọng trong việc đánh giá một căn hộ cao cấp. Tiện ích tuy nhiều nhưng phục vụ cho quá nhiều cư dân thì sẽ trở thành không cao cấp. Với Gateway Thảo Điền điều này không còn là vấn đề.Căn hộ Gateway Thảo Điền tọa lạc trên khu đất có diện tích 10.944 m2 với mật độ xây dựng khối đế 52,7% và mật độ cho căn hộ là 31,3% . Phần lớn diện tích còn lại được dùng để sử dụng làm các tiện ích như công viên cảnh quan xung quanh dự án. Mỗi sàn của căn hộ Gateway Thảo Điền chỉ có từ 6-7 căn hộ với 4 thang máy phục vụ 24/24. Mật độ dân cư thấp tạo nên không gian riêng và sự yên tĩnh cho từng căn hộ trong Gateway Thảo Điền.

Căn hộ Gateway Thảo Điền thiết kế đẹp và nội thất cao cấp
Căn hộ Gateway Thảo Điền được thiết kế rất tinh tế . Phòng khách rộng rãi thông với ban công rộng từ 4-7m2 là nơi thư giãn lí tưởng cho gia đình bạn về đêm. Bạn có thể tận hưởng gió mát từ sông Sài Gòn, cùng ngắm sao trời , nhấm nháp ly rượu cùng người thân trên ban công, thật sự là một món quà quí giá bạn dành cho gia đình của mình.Phòng ngủ được đặc biệt chú trọng trong thiết kế của Gateway Thảo Điền với mong muốn tạo ra một không gian an bình cho giấc ngủ của bạn. Tất cả các phòng ngủ tại Gateway Thảo Điền bạn sẽ không thấy bất cứ cột nhà nào bên trong và tường view ra không gian bên ngoài được thiết kế kính cường lực cao tới 2m4sẽ giúp tạo ra không gian rộng rãi cho phòng ngủ , và giúp bạn tận hưởng không gian yên bình xung quanh bất cứ lúc nào.
http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/phong-ngu-gateway-thao-dien.jpg (http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/phong-ngu-gateway-thao-dien.jpg)
Phòng ngủ thiết kế view đẹp và sang trọng tại Gateway Thảo ĐiềnCác căn hộ tại Gateway Thảo Điền thiết kế đa dạng diện tích từ 50m2 – 168m2 từ 1 phòng ngủ (có thêm phòng studio) đến 4 phòng ngủ giúp thỏa mãn bất cứ nhu cầu nào của bạn. Bạn độc thân , bạn muốn căn hộ một phòng ngủ , bạn có gia đình lớn chúng tôi có căn hộ 3-4 phòng ngủ đáp ứng nhu cầu của bạn.Chủ đầu tư Sơn Kim còn cam kết cung cấp những thiết bị bên trong căn hộ là những thương hiệu nổi tiếng . Bạn sẽ luôn cảm thấy tự hào về căn nhà của mình khi có bất cứ ai ghé qua thăm .

Đơn vị quản lí Gateway Thảo Điền chuyên nghiệp và có kinh nghiệm dòng cao cấp
Đây là vấn đề nhức nhối hiện nay ở các căn hộ chung cư , cho dù sản phẩm có cao cấp đến đâu nhưng đơn vị quản lí không chuyên nghiệp sẽ dẫn tới rất nhiều điều phiền nhiễu cho cộng đồng cư dân.Để đảm bảo điều này , Sơn Kim Land đã hợp tác ngay từ đầu với tập đoàn Hamon Developments sẽ là đơn vị quản lí sau khi hoàn thiện Gateway Thảo Điền. Đây là một tập đoàn lớn của Anh có trụ sở đặt tại Hồng Kong , đã từng có kinh nghiệm quản lí các dự án cao cấp trên thế giới và tại Việt Nam như căn hộ dịch vụ Nguyen Du Park Villas.
http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/nguyen-du-park-villas.jpg (http://www.nhatpham.net/wp-content/uploads/2015/04/nguyen-du-park-villas.jpg)
Nguyen Du Park Villas do Hamon Development quản líBạn hãy tận hưởng cuộc sống tại Gateway Thảo Điền , còn lại để chúng tôi lo thay bạn là điều mà CĐT muốn gởi đến cho mỗi cư dân của mình trong tương lai.

Những lưu ý khi mua căn hộ Gateway Thảo Điền Quận 2 :
1./ Căn hộ vừa mới xây dựng , dự kiến qui 4 / 2017 giao nhà2./ Căn hộ có yếu tố nước ngoài nên chỉ cần thanh toán 50% là nhận nhà.3./ Gia dự kiến là hơn 30 triệu / m2 . Với mức giá này bạn có thể tham khảo 1 số dự án HOT hiện tại như :_ Căn hộ Masteri Thảo Điền (http://nhadat24-hcm.blogspot.com/2015/04/giai-ma-hien-tuong-can-ho-masteri-thao.html) với điểm nhấn vị trí và trung tâm thương mại Vincom Mega Mall_ Căn hộ The Sun Avenue (http://nhadat24-hcm.blogspot.com/2015/04/sun-avenue-co-phai-la-mot-canh-bac-au.html) với điểm nhấn phố thương mại shopping street theo mô hình phố đêm Clarke Quay của Singapore _ Căn hộ Vinhomes Central Park có điểm nhấn là siêu đô thị với hàng loạt tiện ích cao cấp http://nhadat24-hcm.blogspot.com/ (http://nhadat24-hcm.blogspot.com/) sẽ cung cấp cho bạn trang những thông tin về khu căn hộ đẳng cấp nhất TP HCM
Hotline : Mr Định : 0934505076 - Hết lòng vì tổ ấm của bạn

zero_vn
12-05-2015, 13:36
chào anh, cho em hỏi bệnh xe exciter của em nhé. Xe đời 2013 rất ít đi nên cả tuần may ra mới đi 1 lần. Mỗi lần đi đề khó nổ máy, lên ga hay hụt ga, tắt máy, phải chạy 1-2 vòng mới hết hiện tượng này. Ngoài ra xe không vấn đề gì cả, chạy ngon, ít hao xăng (60km/lít). Vậy mình cần canh chỉnh gì lại anh? tks anh nhiều...

LongSlna
15-05-2015, 21:41
Anh vinh ơi cho em hỏi là xe em mua năm 2008. Xe Novou Lx135. Bây giờ em chạy xe nghe tiếng rồ hơn. Xe thả tay ga mà vẫn tự chạy. Giống như nó gì vào tay ga. Tiếng gió kêu rít rồi ro ro.Xăng dạo này cũng ăn hơn. Bác chỉ bảo cho em với.

huept95
16-05-2015, 21:28
Có một chút kinh nghiệm khi xe bị thủng xăm nè các bạn. Nếu bị thủng xăm dọc đường mà gần đó không có chỗ sữa xe các bạn hãy bình tĩnh tìm cái đinh hay vật thể lạ cắm vào lốp gây thủng xăm, rút nó ra sau đó tháo ốc chân van ra . rồi đẩy tụt van vào trong lốp. xong ngồi lên xe, chạy vô tư. chạy chậm thôi nhé. không sợ hỏng xăm đâu. Có lần vì ghét mấy thằng đinh tặc TV đã dùng cách đó mà đi được hơn 30km đấy

note lại bếu bị thì thử nhưng cứ thấy sao sao ấy

ntvqn94
17-05-2015, 10:59
Anh ơi cho e hỏi. Em mới mua chiếc sirius bảo hành 500km đầu tiên ra hảng, người ta làm gì đó mà bi giờ bánh trước em chạy thi nó có kêu giống như là bị cạ cái đỉa bánh trước....em có cầm chạy ra ngoài hỏi thì người ta bảo không sao. Nhưnng mà vô lý lúc trước khi vô bảo hành thi đâu có tiếng kêu gì đâu. Vậy a biết nó bị sao không...em nghe chỗ cái tiếng phát ra hình nhu ở cái đĩa. Chạy có bị ảnh hưởng gì đến xe không a.
Nhân tiện cho e hỏi là thay nhất có cần nhất thiết vô hảng thay không anh. Hay là thay ben ngoài cũng được cái nào tốt hơn hj e mù cái này lắm. Với miếng lộc giàu gì đó nữa nghe người ta bào 2000km đầu nên thay.

KoPan
24-05-2015, 17:19
Anh ơi cho e hỏi. Em mới mua chiếc sirius bảo hành 500km đầu tiên ra hảng, người ta làm gì đó mà bi giờ bánh trước em chạy thi nó có kêu giống như là bị cạ cái đỉa bánh trước....em có cầm chạy ra ngoài hỏi thì người ta bảo không sao. Nhưnng mà vô lý lúc trước khi vô bảo hành thi đâu có tiếng kêu gì đâu. Vậy a biết nó bị sao không...em nghe chỗ cái tiếng phát ra hình nhu ở cái đĩa. Chạy có bị ảnh hưởng gì đến xe không a.
Nhân tiện cho e hỏi là thay nhất có cần nhất thiết vô hảng thay không anh. Hay là thay ben ngoài cũng được cái nào tốt hơn hj e mù cái này lắm. Với miếng lộc giàu gì đó nữa nghe người ta bào 2000km đầu nên thay.

Dựng xe chống đứng lên rùi way bánh xem kêu ở đâu, nếu loẹt xoẹt ở cái đĩa trước thì có thể dính cát, dị vật gì đó ở con heo, thổi sạch đi là hết

Easy_Boy
25-05-2015, 01:23
Chào chú, tình trạng của cháu là vầy: cháu đi con wave A đời đầu (đầu đèn 2 bóng) ... xe cháu xài bxc 100cc, trước cháu có mượn của bạn cháu bxc 125cc chạy thử thì thấy leo đèo rất mạnh vs đi rất nhẹ xe, sau đó cháu trả và gắn lại bxc 100cc . Gần đây xe cháu bị hiện tượng ga không đều, về mo quặng ga thì có tiếng đờn, ga hụp hụp khi tăng ga,... cháu ra tiệm thì họ bảo hư cam lửa, phải canh lại cam lửa hết 250k. Sửa xong cam lửa thì thấy xe hết bị hiện tượng trên, nhưng điều đáng nói là sau khi sửa cam lửa cháu cũng mua một bxc 125cc và gắn ngay lúc đó luôn thì sau đó lấy xe chạy thấy xe chạy yếu không khác gì lúc trước khi cháu chưa sửa cam lửa và vẫn dùng bxc 100cc, xe ko mạnh và leo đèo cũng èo uột không khác gì lúc trước khi cháu còn dùng bxc 100cc.... Thắc mắc của cháu là xe bị yếu do canh bxc 125cc chưa đúng hay do thợ sửa cam lửa tầm bậy dẫn đến sức kéo bị yếu? .... lúc trước cháu mượn bxc cửa thằng bạn gắn vào thì xe chạy nhẹ và tốc độ lên tới 110km/h nhưng sau khi sửa cam lửa + mua bxc 125cc gắn vào thì xe yếu + tốc độ giảm xuống 90km/h...

Mong chú giải đáp dùm cháu, Cháu cảm ơn chú :( :( :(

chuchvb
26-05-2015, 09:47
Các anh ơi cho e hỏi. Xe của e khi máy chạy thì mượt và trơn, đi được khoảng 10 km thì máy ì cảm giác máy yếu hơn ạ.
Gần đây lại có thêm bệnh nữa ạ, đang chạy tiếng máy kêu lộc cộc, e dừng xe lại vẫn nổ máy bình thường thì máy kêu lộc cộc và không êm như máy nổ bình thường ạ. cảm giác máy kêu lộc cộc nó nằm phía nồi ( bên cần đạp). Em thay nhớt thường xuyên ( 1000-1500km).
các anh cho e hỏi máy xe em bị gì ạ?

hai111
27-05-2015, 19:30
anh em cho mình hỏi thăm
MÌNH CÓ 1 XE DREAM THÁI ,nó có 1 vấn đề là khi mình chạy nó nóng máy lên thì nó kêu chạch chạch ở đầu nòng , nó chỉ kêu khi ở ga nhỏ thôi nó kêu rất đều khi lên ga lớn 1 tí thì kg nghe nữa , khi nguội máy hoặc ấm ấm thì nó rất êm , mình tưởng nó kêu cam cò ,mình có ghé tiệm sửa khi nó bị kêu mình có kêu 1 người thợ ra nghe dùm , mình hỏi có phải kêu cò kg thì nó nói đúng rồi chắc kêu cam cò , nó mở ra chỉnh nhưng nó thử độ rơ xong nó nói cam cò dc rồi kg chỉnh hơn dc nếu chỉnh nửa bị đội , nó nói sên cam bị kêu rồi kêu mình để vậy chạy đi chừng nào dãn rồi thay luôn
AE cho mình hỏi nếu bị kêu sên cam thì nó có bị tình trạng nóng máy rồi nó dãn ra nên nó kêu , hay là nóng hay nguội máy nó cũng đã kêu , tỉ lệ bị kêu sên cam là cao kg ae .

thanks

HoangKien
20-06-2015, 16:28
Chào Anh Vinh .a cho e hỏi tí nha , em có con xe anpha đời đâù 2002 e chạy nghe tiếng nồi hú có anh thợ sửa xe nói là xe e đã làm lại nồi rồi.a ấy muốn tháo ra xem có phải kô.vậy theo kinh nghiệm của a thì xe bị hú nồi có phải như a thợ kia nói hay ko ,vì xe e mua lại nên e cũng ko rành lám ,mong a danh chút thời gian tư vấn dum e nhé thank a nhiều lắm
Tìm kiếm thay thế cho Chào Anh Vinh .a cho e hỏi tý nha , e có con xe anpha đời đâù 2002 e chạy nghe tiếng nồi hú có anh thợ sửa xe nói là xe e đã làm lại nồi rồi.a ấy muốn tháo ra xem có phải kô.vậy theo kinh nghiệm của a thì xe bị hú nồi có phải như a thợ kia nói hay ko ,vì xe e mua lại nên e cũng ko rành lám ,mong a danh chút thời gian tư vấn dum e nhé thank a nhiều lắm

Tungtute
22-07-2015, 00:39
Chào mn. Cho e hỏi chút vs ạ. E có 1 xe dream việt. Đời 2005. Dạo này e đi thì dù ga nhẹ hay ga to đều nghe thấy tiếng tạch tạch ở đầu bò. Mấy hno e có thay bộ xích cam và có thấy thợ nó chỉnh lại cò thì phải. Vậy e hỏi mọi người là xe e bị nvay là bị là sao mà khắc phục như thế nào à. Đi càng ga to tiếng kêu cang rõ. Đi khó chịu lắm à. Mong mọi người tư vấn dùm e. Thanks ..

hienpt
07-08-2015, 08:57
Chào mọi người. Em chạy wave RSX 2012. Mấy bữa nay thấy nó cứ bị kêu lạch cạch ở phía sau xe, em nghe thì không phải do trùng sên, em không chắc nhưng có vẻ nó kêu đâu đó phía bánh sau, đùm sau. Lúc lên ga hoặc chạy chầm chậm thì nghe nó kêu to hơn. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em với. Cảm ơn các bác nhiều ạ!

vietanhk2
07-08-2015, 22:35
Cảm ơn topic của bác thanh_vinh, vậy là từ nay đi phượt không phải lo lắng về xe hỏng rồi, có vấn đề gì đành phải làm phiền bác thanh_vinh.

mochisunfat
03-09-2015, 14:57
Xe máy của mình là dòng sufat, khoảng 2 tuần nay mình để xe dưới hiên nhà, qua mấy hôm trời mưa nay đi thì còi tắt tiếng, xin nhan chỉ kêu mà không sáng, đạp nổ cũng khó hơn trước nhiều. Mình sợ ra hàng thợ lại kêu thay tháo linh tinh, có đồng chí nào biết cách khắc phục thì chỉ bảo mình với.

Hienbean
06-09-2015, 21:13
Em chào anh, xe futre đời đầu của em, khi đi xuống dốc mà ghìm ga hoặc phanh là nổ bô ạ
anh tư vấn cho em vs, em cám ơn

Pekon
08-09-2015, 10:47
Chào anh!
Em là con gái không biết gì về xe máy đi thì chỉ biết đi thui hỏng mang quán sửa nên hay bị chặt chém lắm ạ. Tình hình là thế này ạ em đang sử dụng xe máy hiệu vision tầm 2 tuần nay xe e có hiện tượng đi cứ bị kêu nổ k êm mà dầu e mới thay. Em mang ra quán bảo ngta xem hộ tháo hết cả láp ra k bắt đựuoc bệnh sai gần 1 ngày thì ngta gọi e ra và bảo xe bị ghẻ cổ bi ( lỗi do nhà sản xuất chứ k phải di người dùng) em hỏi sửa mất bao xiền thì ngta bảo 2 tr, bệnh này e chưa nghe bao giờ mà tìm trên mạng cũng k thấy có. Anh nào biết về bệnh của xe em thì chỉ giùm em và sửa thì bao xiền với ạ. Có thể liên hệ mí em qua mail [email protected]
Em xin chân thành cảm ơn

nhoccrazybmt
11-09-2015, 21:27
a ơi cho em hỏi. xe của em là sanda 110. giờ xe của e đi bình thường thì nó kêu và rồ máy. đi chừng 40-50 mà k đều ga là nó bị giật khựng lại ga nó giảm yếu dần như hết xăng vậy nhưng nó khongu tắt máy. xong kéo ga lại khỏe lại bt cứ liên tục như vậy. còn đi 60 thì nó hơi rung phần đầu xe. xe của em như vậy có phải do bình xăng con với lốc máy có vấn đề không anh. cảm ơn a nhiều

Pekon
17-09-2015, 08:01
Em chào anh/ chị! Em không biết gì về xe nhưng xe em đã từng bị hiện tượng như vậy và người ta thay cho em cái buzi là lại bình thường ạ

Pekon
17-09-2015, 08:02
a ơi cho em hỏi. xe của em là sanda 110. giờ xe của e đi bình thường thì nó kêu và rồ máy. đi chừng 40-50 mà k đều ga là nó bị giật khựng lại ga nó giảm yếu dần như hết xăng vậy nhưng nó khongu tắt máy. xong kéo ga lại khỏe lại bt cứ liên tục như vậy. còn đi 60 thì nó hơi rung phần đầu xe. xe của em như vậy có phải do bình xăng con với lốc máy có vấn đề không anh. cảm ơn a nhiều

Em chào anh/ chị! Em không biết gì về xe nhưng xe em đã từng bị hiện tượng như vậy và người ta thay cho em cái buzi là lại bình thường ạ

NguyenCongKhoa
03-10-2015, 11:09
Anh Vinh cho em hỏi xíu. Con Raider 150 của em lúc máy nóng thì ở phía dưới lốc máy có tiếng kêu xẹt xẹt cũng khá lớn, khi máy chưa nóng thì ko có. Như vậy có sao ko ạ? Xe em mới chạy 650km. Các bác có ai biết thì trả lời giúp em nhé.
Thanks!

KoPan
04-10-2015, 13:30
Bạn nghe kỹ xem nó kêu ở đâu, lốc nồi hay từ chỗ nào? 650km thì vẫn đang rodai mà

win2015
08-10-2015, 21:33
Em có chiếc win100 trug quốc. Khi chạy tầm 5-10 km/h. Nồi côn có dọng mạnh. Lửa lúc lớn lúc nhỏ. Tiếng như muốn tắt máy. Chạy dù ở tốc độ nào thì cũng có tiếng kêu e e ở lóc máy. Âm côn thì không nghe. Tay lái vs bánh trước dòng lắm. Em chạy đường dài tê hết 2tay. Mong anh em chỉ dạy dùm nên sửa thế nào để chạy êm.

Thohry
27-10-2015, 11:08
Các bác cho hỏi ở Hà Nội có cửa hàng nào nắn được ty giảm xóc trước không nhỉ ?

zzzgamozzz
27-10-2015, 15:55
Cái này không phải là bệnh của xe máy, nhưng mình hỏi luôn cho đỡ mất công lập topic mới.
Con jupiter của mình trước đi đĩa 14 39 đi dư máy. Bữa mới đổi nsd 15 41 đi nó còn dư máy ác hơn (trong khi mình muốn đi đầm)
Giờ mình muốn đổi sang nsd 15 39 hoặc 14 37 thì cái nào đi đầm hơn các bác? Con wave alpha nhà mình chạy 60 máy êm ru mà con jupiter chạy 60 máy rung tua quá trời.
Và bộ nsd 15 41 ấy làm cách nào để bảo quản tốt được các bác, bữa sau chạy ra tây bắc đổi nsd đó đi đèo cho khỏe

haoton
12-11-2015, 07:31
Anh ơi! Cho em hỏi này nha.
Xem em xe wave trung quốc. Bị tình trạng garanti không ổn định, lúc có lúc không. Em đã ra tiệm thấy chú thợ kiểm tra lửa, hơi, rửa bxc, thay bugi, thay lọc gió mà vẫn còn bị.

alexanderhuti
23-11-2015, 20:19
Em có vấn đế này nhờ a Vinh và các cao thủ tư vấn giúp:
Em chạy Sirius FI 2013, gần đây xe em có tình trạng chạy lâu lâu thì nghe tiếng nổ ở pô (cái này có phải là do bugi hay là do xăng phun ko đều ạ?). Ngoài ra còn 1 vấn đề là khi em lên ga (chỉ lên ga bình thường từ 10,20km/h lên 30/40km/h thôi nhé) thì nghe tiếng kêu như là "rét rét" ở phần máy vậy. E kiểm tra thì ko thấy có dấu hiệu lỏng ốc/vít... mà tiếng kêu giống phát ra từ trong máy vậy. Nhờ các a hướng dẫn xem nó bị gì ạ.

trinhbaexciter
30-11-2015, 14:34
Chào chủ thớt và chào mọi người
Em có một số câu hỏi muốn chủ thớt giúp em để em được thông và có cách giải quyết về cái con ngựa sắt của em ạ
Chả là con ngựa sắt của em là con Exciter đời 2009 côn tự động, cơ mà khoảng 1 tháng trở lại đây thì nó có hiện tượng kêu rò rò rò rò ở khu vực lốc máy bên phải xe, cộng thêm cái khoản xe chạy xe hơi có cảm giác rung rung tay lái, chả biết là bị cái gì nữa, hơn nữa theo em cảm nhận thì con ngựa sắt này của em chạy nó không còn bốc, còn mạnh như trước nữa. Em rất mong chủ thớt cũng như các thành viên tham gia đọc được cái nỗi khổ này của em thì hãy giải đáp, cho em ý kiến kỹ thuật để em biết đường còn đem ra tiệm nữa ạ. Giữa tháng 12 em có chuyến phượt dài ngày bằng con ngựa sắt này ra Phú Yên nên cần lắm ý kiến kỹ thuật của các chế để phục hồi chức năng con ngựa. Em xin chân thành cảm ơn các chế nhiều.

trinhbaexciter
30-11-2015, 14:44
Chào bạn
Theo ý kiến của mình thì có thể cái bệnh thứ nhất về tiếng nổ ở pô xe của bạn có thể do xăng xe bạn đổ chưa đúng với loại xe của bạn hoặc cũng có thể do cái pô của bạn bị vấn đề rồi chứ nếu xăng phun không đều thì xe bạn chạy đâu được đâu, bị hụt khi lên ga ngay.
Đó là ý kiến, là ý kiến cá nhân của mình thôi, bạn nhé. Chúc bạn sớm tìm ra nguyên nhân và sữa chữa con ngựa sắt ngon như cũ

hoanbkdn
16-12-2015, 00:50
Cho em hỏi vấn đề đang gặp phải với con xe wave s mua năm 2010.
1. Buổi sáng đề không nổ, cứ bẹt bẹt, đèn mo khi đề hơi bị mờ. Đạp phát thì nổ liền. Chạy tầm 15-20p thi đề lại nổ bình thường.
2. Khi tăng ga hay giảm ga có tiếng lọc cọc phát ra hình như tại máy.

nguyenvanduy
28-12-2015, 22:32
chào các bác. bác nào có thể giúp em vấn đề này với. chả là em có con xe s110 đời cũ. đợt rồi em xe bị chết không nổ được, em đem đi sửa. họ thay trục cam, xích cam, cò, doa hơi cốt 2, ép biên, làm côn. nhưng xe em vẫn bị kêu cạch cạch ngay chỗ phần hơi. họ tháo ra xem lại thì bị xupap đạp vào pittong, họ mài thêm bít tông lắp vào xe vẫn kêu cạch cạch, họ bảo thay mới xe chưa ổn định nên kêu như vậy. các bác cho em hỏi kêu như vậy là bị làm sao, có ảnh hưởng gì không, và cách khắc phục. em xin chân thành cảm ơn !

johny91
02-01-2016, 10:38
Đánh đấu sau này có gì nhờ bạn nhé, tkssss trước :D

quocanhduc
08-01-2016, 13:40
Cái này không phải là bệnh của xe máy, nhưng mình hỏi luôn cho đỡ mất công lập topic mới.
Con jupiter của mình trước đi đĩa 14 39 đi dư máy. Bữa mới đổi nsd 15 41 đi nó còn dư máy ác hơn (trong khi mình muốn đi đầm)
Giờ mình muốn đổi sang nsd 15 39 hoặc 14 37 thì cái nào đi đầm hơn các bác? Con wave alpha nhà mình chạy 60 máy êm ru mà con jupiter chạy 60 máy rung tua quá trời.
Và bộ nsd 15 41 ấy làm cách nào để bảo quản tốt được các bác, bữa sau chạy ra tây bắc đổi nsd đó đi đèo cho khỏe

như này bác ạ, theo tính toán thì bộ 14 39 phải dư máy hơn bộ 15 41. nhưng nhìn chung thì bác cảm nhận là dư. bộn 15 39 thì đi sẽ khỏe hơn bộ 14 37. cá nhân e thì khuyên bác chọn bộ 15 39. vì số răng của nhông là 15, đi đèo tải nặng nó sẽ bền hơn và khỏe. đó là trường hợp bác muốn lợi về lực để đi đèo nhé.
còn bộ nhông cũ, bác cho vào cái khay r đổ ngập đầu vào, dầu máy thải cho tiết kiệm. xong đậy lại cất đi thì chục năm luôn. k cho nó tiếp xúc k khí là đc.

duykhanhdl
09-01-2016, 14:05
Bác cho em chút ý kiến với ah, tình hình là thế này bác:
Em mới làm lại con xe Wave 100 lốc đen, em rã máy ra thay 3 lá côn (lá sắt) và gửi lại 4 lá kia, thay con heo số, thay luôn bạc pitong (không thay pitong mới + không xoáy lại nòng vì thấy vẫn bóng không sước dọc) chỉ thay mỗi mấy cái bạc, chỉnh cò ở đầu bò vờ khít (không hở củng không ép) tại em vặn bằng tay, còn lại em vẫn gửi nguyên không thay gì thêm nữa hết, lám sạch bộ chế hòa khí, đổ chai nhơt Castro Activ 75k rồi xong, em nổ lên máy chạy củng được nhưng không hiểu sao chạy chưa đầy 1p' phần đầu bò + xilanh (nòng pitong) nó nóng ghê lắm anh, em đã kiểm tra lại đường bơm nhớt vẫn bơn mạnh lắm không tắc nghẽn gì cả, anh giải thích giúp em xem nó bị sao mà nóng thế, em cảm ơn anh trước ah

Hai_Dang399
09-01-2016, 20:20
Anh Vinh ơi cho em hỏi.
Xe em là exciter 2015 hiện tại odo 7k zin hết.
Lúc 6k kêu cò qúa em ra hãng chỉnh nhưng ktv canh sát quá làm xe em âm côn là tắt máy.
Em ra hãng yêu cầu xả ra bớt thì bây giờ xe em ko bị vụ âm côn tắt máy nữa nhưng nguội má thì kêu lạch chạch nhỏ nóng máy lên thì kêu rất to. Em lên ga bao nhiêu thì kêu nhanh bấy nhiêu.
Vậy xe em bị j và có nặng ko ạ. A chỉ dùm em.
Cảm ơn anh

therpggame
26-02-2016, 22:45
bác nào cho e hỏi con wave của e nó kêu to quá
e có quay lại tiếng kêu của nó đây
bác nào biết bắt bệnh dùm e
https://www.fshare.vn/file/1CENTWRSITD4

HuuBang2015
10-03-2016, 00:20
bác vinh cho em hỏi: em su viva của em sao đi máy nóng hơn so với máy của honda và yamaha vậy bác? su của em là su thái đời 97. liệu xe em có sao ko bác. mà e đi 1500- 2000km là vào service của Su để thay dầu. em cảm ơn bác!
Con viva còn bị hiện tượng tấc pô nếu xe bạn chưa chạm máy nhé!
Nguyên nhân nóng máy thì rất nhiều nguyên nhân bạn ah.

HuuBang2015
10-03-2016, 00:23
Trả lời thay bác ấy: xe exciter đời 2011 trở về đây, tức 2015 của bạn ấy, dòng 135. Khe hở xuppap của bạn canh như vậy chưa chuẩn, cần phải dùng lá căn để căn lại cho 4 cò, 2 cò hút và hai cò xả cần có thông số chính xác thì sẽ êm. Khi bạn bị căn cò ghì một lần nếu để lâu chạy thì rất có hại đến bộ cò trục cam, và ảnh hưởng đến bề mặt lv của xupap. Cần thiết căn lại bằng lá mới chuẩn được, mấy bác ktv thì ẩu khỏi nói rồi, xưa nay vẫn vậy!

HuuBang2015
10-03-2016, 00:26
Thông số khe hở xuppap của con này k giống như con dream và con future. Bạn cần để khoảng hở đúng tiêu chuẩn và kiểm tra lại nhé, nóng máy thì nhiều nguyên nhân lắm.

HuuBang2015
10-03-2016, 00:29
Future 1 mà hạ ga hay lên ga bị nổ ở pô thì bạn kiểm tra xem pô thủng ở đâu không, bugi còn tốt không nhé...

HuuBang2015
10-03-2016, 00:32
Tình trạng xe bạn hiện giờ thế nào? Bao nhiêu km rồi, máy có tienge kêu lạ nào không? Động cơ k êm thì k liên quan đến cái 2tr đó bạn nhé. Mô tả thông tin về. E của bạn thì sẽ rõ hơn

HuuBang2015
10-03-2016, 00:37
Nếu xe bạn zin thì đư gf đôngn chạm vào làm gì, bạn miêu tả vậy thì khả năngchinhr chế chưa đúng nên gây ra nonge máy, và k ổn định hôm nóng hôm ấm, khi nóng thì chắc chă s nó kêu rồi vic nhớt loãng ra mà bạn. Thợ đó còn có tâm đấy, chứ mấy bác cố thò vào chỉnh là còn mệt hơn bạn nhé

rayanrpg
16-03-2016, 07:46
Cho e hỏi là e mới mua con wave rsx fi lên số 1 thì nghe có tiếng kêu nhẹ nhưng khi lên ga đủ tốc độ e lên số 2 thì nó kêu cái cụp còn số 3 vs số 4 thì ko nghe gì ko biết đây là lỗi gì hay xe nó còn mới vậy ạ ???

tuypog000
07-04-2016, 11:52
các bác cho e hỏi chút, e có con taurus bị kẹt số ko lên cũng ko về đc giờ chỉ để ở số 4 thôi, nó còn bị bệnh hao dầu khủng khiếp 1 tháng đi làm là e phải đổ mới rồi, còn đầu bò thì ra nhớt nữa. e lên thợ bảo pải làm lại máy nhưng làm lại thì máy cũng ko ngon như cũ nữa mà nó vẫn có thể tái bệnh lại, thợ cũng bảo là bán nó đi mua con khác, tại vợ e mới sinh đứa thứ 2 đc 1 tháng, đứa lớn mới đc 2 tuổi lên e kẹt kinh tế quá, tính sửa đi tạm chỉ sợ sửa lại hỏng thì toạch, bác nào biết tư vấn dùm e liệu sửa e nó đc ko và nếu sửa thì tầm nhiêu tiền thì hợp lý ạ, e xin cảm ơn các bác trc,,

kanwonbi
24-04-2016, 12:39
cho mình hỏi mình đang chạy chiếc Si được tầm 3,4 năm
tự nhiên gần đây có hiện tượng khi mình đổ dốc hay giảm ga là cái pô xe nó nổ tạch tách lúc to lúc nhỏ ví dụ cách 10 giây gì đó nó nổ 1 cái hoặc 2,3 cái khi mình giảm ga. ..chứ không có nổ tách tách liên tục nha

mình đã thay bigu nhưng vẫn bị
thấy trên mạng bảo do mấy thứ khác nữa
mình ở sg có anh em nào ở sg biết chỗ kiểm tra nó đàng hoàng không ? mắc công vào đó nó vẽ này kia tốn $$ nữa

thank anh em

Wuzhun
25-04-2016, 20:32
Chào bạn ! Mình có 1 em exciter 125 tay côn. Trước đi nhiều không sao. Vừa qua đi thì gặp sự cố nhỏ: sau khi đổ xăng, lúc đó bình chưa cạn hẳn, còn cả trên vạch đỏ, chạy được vài km thì bị tắt máy và đề không nổ. Mình tấp vào lề và đạp một lúc khoảng 5p thì máy nổ trở lại. Chạy được 20km nữa thì bị tình trạng tương tự. Về đến nhà đi một time đổ xăng ở trạm tin tưởng vẫn bị. Xin bạn báo bệnh cho e nó.

hieubong
27-04-2016, 13:33
em lính mới , em muốn hỏi các bác 1 câu , xe em msx 125 đi được 4k , mới mua thay dầu không vấn đề gì , sau em mua dầu ngoài thay ngoài , phát hiện dầu dính nước chỗ thay nhớt có xúc lại nhớt khác cho xe tháng đó em thay liên tục 3 lần nhớt , nhưng khi đi về sau em mở nắp nhớt ra trên que thăm nhớt có bọt trắng đóng , miệng nắp nhớt có bọt , em mang ra thợ kiểm tra ống khí vào máy thì không hở , mang ra head thì thợ bảo không vấn đề gì vì nhớt vẫn tốt , bảo em đi đủ km ra thay dầu hãng , em ra thay dầu hãng xong về đi kiêm tra chỗ que thăm nhớt vẫn bị như vậy , bác nào bị dính vụ này thì chỉ em với , và có thể liên hệ qua facbook giải thích cho em thì càng tốt ah , facbook em hiếu bống ( em để avantar xe msx125 của em ah )

Trandangduc
24-05-2016, 22:53
E Chào anh Thànhvinh và mọi người: mọi người cho em hoi? E đang đi 1 em dream II .Đkí 2001 dạo này nó bị mắc 1 bệnh là :
+Lúc nào nó ở trạng thái tốt thì em Bắn nó lên gần 100kmh thì máy móc vẫn bốc và êm ru nghe rõ tiếng Bô zin của nó!
+ còn lúc nào nó bị bệnh thì em đi từ 40-70 kmh là em nghe máy bắt đầu gõ kêu to dần lên cứ lạch cạch lạch cạch, em mang ra thợ bảo họ chỉnh lại Cò cho nhưng vẫn bị kêu như vậy.. ko biết lý do tại làm sao..
+Cái cần số của em hơi dơ ko biết có phải do nó không, dạo này thi thoảng em đi nghe tiếng bô như kiểu sắp chết máy nữa, như kiểu sắp hết xăng ý ạ!
Em cũng muốn mang ra thợ nhưng ko tin được mấy ông thợ ở đây, chứ cứ để đi em sót lắm
mong anh và mọi người chỉ giúp em cần sửa những gì để em nó hết bệnh với ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Tuanthhp
25-05-2016, 16:18
Bác cho em hỏi phát, em có con @150 thỉnh thoảng đề không nổ, dựng 5-10 phút ra đề lại nổ. Không hiểu nguyên nhân tại sao? Lúc nổ thì chạy bình thường, hiện tượng này thỉnh thoảng mới bị!

Tuanthhp
25-05-2016, 22:26
Có bác nào trả lời em phát

bach_an
27-05-2016, 17:47
Có bác nào trả lời em phát

Bị trục trặc cái công tắc phanh rồi

Xe ga phải phanh mới đề nổ máy được, công tắc nằm ở đó

Bạn ra hiệu họ thay cho, giá <100k, trước mình cũng bị y chang (SH 2006)

bach_an
27-05-2016, 17:50
Chào bạn ! Mình có 1 em exciter 125 tay côn. Trước đi nhiều không sao. Vừa qua đi thì gặp sự cố nhỏ: sau khi đổ xăng, lúc đó bình chưa cạn hẳn, còn cả trên vạch đỏ, chạy được vài km thì bị tắt máy và đề không nổ. Mình tấp vào lề và đạp một lúc khoảng 5p thì máy nổ trở lại. Chạy được 20km nữa thì bị tình trạng tương tự. Về đến nhà đi một time đổ xăng ở trạm tin tưởng vẫn bị. Xin bạn báo bệnh cho e nó.

Bị tắc ống dẫn xăng rồi bạn ơi

Tuanthhp
28-05-2016, 00:12
cảm ơn bác nhưng kg phải ạ, điện đóm bình thường, đề vẩn kêu, máy vẫn uỳnh uỵch, mỗi tội là kg chịu nổ. Nhưng để khoảng 5 phút đề lại thì nổ ngay mới bó tay chứ?

Tuanthhp
28-05-2016, 00:14
Cảm ơn bác, nhưng xe em là đề kg nổ chứ kg phải là củ đề kg hoạt động ạ. Để khoảng 5 phút thì đề lại nổ. Hic

letuan90
31-05-2016, 07:35
bác cho e hỏi xe e là yamaha FZ hôm trước đi chơi xa về thì nó nóng máy, đề thì vẫn nổ máy nhưng ga lên thì chết máy luôn, còn đến hqua thì e đi rửa xe về thì k nổ đc máy nữa là bị sao vậy, bác giúp e với

anhtaicddn
06-06-2016, 21:49
Chào các bạn PHƯỢTER trên cả nứơc>mình hiện tại là một HỖ TRỢ KỸ THUẬT của Hãng HONDA VN. Và trứoc đây cũng là HTKT của YAMHA VN. với 30năm kinh nghiệm sửa xe máy, Và đựơc đào tạo kỹ thuật bài bản của hãng HONDA và YAMAHA. Mình thiết nghĩ với chút it kinh nghiệm trong thời gian làm việc mình xin phép mở topic này để có thể giúp đỡ các phươter khii đi phượt trên đường nếu gặp rắc rối về kĩ thuật các bạn có thể allo cho mình, mình hi vọng sẽ giúp đỡ tư vấn qua đt để các bạn có thể khắc phục được phần nào các hư hỏng dọc đường . vậy các Phươter lưu ý nhé . HÃY PHONE CHO MÌNH QUA SỐ ĐT. 0923388777.mình sẽ tư vấn. Chúc các Phươter, lên đường an toàn và vui vẻ. thân ai!(wait)

chào anh
a làm ơncho em hỏi. đồng hồ điên tủ có tua lại đc ko ạ.

SH257
08-06-2016, 07:42
Chào anh,

Anh cho em hỏi: Em có con xe SH thời gian này bỗng nhiên bị lỗi đề, khi đề nghe rẹt rẹt và không lên, để lâu một lúc đề lại lên có lúc lại không lên nữa. Em đã mang ra hiệu sửa sau đó có thay ắc quy, thay được khoảng 10 ngày để lên khỏe nhưng sau 1 thời gian cảm giác đề cảm giác yếu hơn, đến sau đó đề lại rẹt rẹt không lên được nữa. Nhờ a tư vấn hộ e xem sửa thế nào được không ạ. Cảm ơn a

Ri_DoFu
01-07-2016, 16:07
Chào anh, em mới đi xe nên hỏi 1 vài chỗ :D
Em có 1 xe Wave alpha chạy lâu rồi, mà dạo này tự nhiên đề lên nó kêu tạch tạch, phải đề 5 6 hiệp nó mới nổ. Lúc đề thì nổ, lúc thì kêu tạch tạch, với lại nó ra khói đen nữa.
Em còn 1 xe AB Thái chạy được mới 17k km, nhưng dạo này chạy thấy nó ko bốc. Kiểu như vặn ga lên thì nó ko vọt nhanh như lúc đầu mà phải ì ì giống như mình đang chở đồ nặng vậy. Lúc trước vặn nhẹ tay ga là nó lên 40km/h, bây giờ thì vặn nhẹ lực như trên chỉ khoảng 30km/h. :(
Mong anh giúp em :D

phamthanhnd
12-07-2016, 10:43
chào bác Vinh bác cho em hỏi chút
Em đang đi con Way RSX mà dịp gần đây đi dưới 40km/h thì không sao đi nhanh hơn chút thì máy kêu to lắm mà rất khó kéo lên nữa kiểu như bị gằn máy hay sao ấy nếu để yên nổ thì nge kỹ mới thấy động cơ có tiếng kêu lạ (dầu thì em mới thay bác ạ )
bác tư vấn giúp em xe em bị như thế là bện gì và cách khắc phục với ạ
em cám ơn bác nhiều.

duchoanghy
16-07-2016, 23:52
Em chào anh Vinh.
Em có 1 chiếc xe Axelo côn tay, xe đi được khoảng 20000km rồi.
Em đi với tốc độ 70-80 km/h thôi mà xe kêu to và rung quá.
Rung tê hết cả 2 chân luôn, sau khoảng 5 phút như vậy là chân không còn cảm giác.
Vậy cho em hỏi, xe em như vậy thì khắc phục xử lý như nào ạ?

Em xin cám ơn

rcm
17-07-2016, 20:04
Chào mọi người,
Cho mình hỏi tại sao lại có trường hợp nhớt không bơm lên máy được? Có phải do nhớt dỏm ko? Xe bị hiện tượng nổ máy kêu è è è nên đi sửa, thợ bảo là nhớt ko bơm :((

nguyennga91
19-07-2016, 08:51
Em chào cả nhà ạ!
Em có con xe atila elizabeth, hiện tại thì lúc đi tiếng động cơ kêu rất to và lục xe chạy chậm thì nghe như tiếng công nông ạ. Cho em hỏi xe em đang bị bệnh gì với cả sửa cho hết tiếng kêu thì ở đâu là ok nhất. Em cảm ơn ạ!

Viet4889
23-07-2016, 08:52
Bác giúp e chuyện này với !
Mấy ngày nay con sirius hộp sên nó kêu 1 tiếng khi vào số 1 ,2 hoặc giảm ga đột ngột , chỉ kêu 1 tiếng tựa như là chùn sên zậy đó . E tìm hoài mà k biết ở đâu . Thay bộ nhông sên đĩa mới vẫn bị , thay 4 cục cao su bánh sau vẫn bị . Ngồi mò hoài k ra nguyên nhân . Bác chỉ bệnh dùm e với
E xin cảm ơn !

KingofFA
30-07-2016, 08:17
Giúp em ạ. Em có đi 2 con xe số cũ cũ, con nào cũng bị chứng lúc để số 4 chạy rất êm, lên 40 50 không hề bị rung, nhưng cũng có lúc để số 4 lại chạy ì máy như là số 3 vậy, lên tới 30 đã rung xe và quá 30km thả tay ga là tốc giảm như số 3 luôn. Em không biết có phải tại cách lên số xuống số lỗi k ạ?

Phankha
04-08-2016, 06:48
Em co con wave alpha, nay bị kêu ở đầu xe, không biết có cách nào trị không ạ? Nếu thay cái mới vào còn bị không ạ?

Hieuga1409
04-08-2016, 18:27
Xe wave Thái chạy trên 40km/h bị rung gác chân bên lóc mâm lửa,bên còn lại thì êm ru, xe zin chưa sửa chữa, mong ae chỉ dẫn ạ, ra mấy tiệm sửa xe đều bó tay.

ducquang009
10-08-2016, 22:36
các bác cho e hỏi ic xi nhan xe wave 110 nằm ở đâu vậy ạ. xe e là wave 110 thái

binhvu72
15-08-2016, 08:49
tôi muốn hỏi bệnh xe dream thái bị tiếng kêu cạch cạch ở tốc độ 50 đến 60 km

nguyenhoangphuc3
06-09-2016, 00:58
Mấy ae cho e hỏi,e đi chiêc suzuki sapphire xe đi cũng lâu lắm rồi,giờ xe chạy cảm giác ì máy không vọt khi đi ở mức ga nhỏ dứoi 40km/h thì xe lại phát ra tiếng kêu lộc cộc y như tiếng xe ôtô cán lên đường đá vậy nhưng khi đi ở mức tầm 40km/h thì lại không nge nữa E muốn hỏi có cách nào khắc phục được bệnh trên không

offline96
08-09-2016, 19:02
Cho em hỏi:
Xe dream đời 2011 của Em dạo này để không chạy một lúc hoặc để qua đêm nổ ngon lành nhưng chạy tầm 5m là ga bị hụt vít nhưng không lên. Chạy một đoạn hoặc nóng máy là hết, Em đã căn chỉnh garanty khá to, đi vệ sinh bình xăng con, bu-gi, Tẩu, lọc gió,gíc lơ nhưng cũng không hết. Có lần hết rồi đổ cây xăng lạ lại bị ngày càng nặng hơn trước.
Còn bệnh nữa là hễ rửa xe hay để trời mưa là khó nổ+hụt ga. Cố mãi mới nổ chạy gặp vũng nước to dù ga đều nhưng vẫn bị chết máy và vất vả giận đề mới lên lại. Mong ACE giải đáp bệnh của xe em đi sửa, chứ sửa các nơi vẫn bị rồi. Cảm ơn rất nhiều :((

cskhflc
08-09-2016, 21:05
Aquapspring - 282 Nguyễn Huy Tưởng - sắp bàn giao nhà - Giá chỉ từ 27tr/m2 ( VAT ) - hỗ trợ vay 0%.

🍃🍃 Nếu đơn giản chỉ là mua một căn hộ chung cư Sắp bàn giao - Giá mềm - Vị trí trung tâm thì một dự án thuần như Aquaspring - 282 Nguyễn Huy Tưởng chính là lựa chọn hợp lý.
👉Không chỉ là một chốn an cư, CĐT còn gửi tới bạn hoặc con cái bạn cơ hội làm việc tại tập đoàn BRG - Một trong những tập đoàn tài chính mạnh, sở hữu 5 sân golf, hệ thống khách sạn Hilton, Thắng Lợi, Sông Nhuệ, Oriental, rất nhiều những BĐS vị trí vàng và ngân hàng Seabank.
👍 Dự án đã cất nóc - Sắp bàn giao.
👍 Hỗ trợ mua trả góp lãi suất 0% 12 tháng, ân hạn nợ gốc 18 tháng.
👍 Chiết khấu thanh toán trước 3% GTCH.
👍 Miễn phí phí dịch vụ trong hai năm đầu.
Hotline: 0982406086

nguyenca
20-09-2016, 11:33
Đầu đuôi là thế này : Xe em không báo công tơ mét nhưng em chưa sửa , khi vận chuyển bằng xe khách nó tháo bánh trước và khi xuống xe bị rơi bánh răng trước ra bọn lơ nó lắp ngược nên em chỉ dắt mấy chục mét từ xe về nhà mở ra định thay dây thì toét bánh xe , thay dây và bánh xe hết 80k (không phải ở đại lý ) thì xảy ra hiện tượng giật trên , em nghi là bánh xe đểu vì bộ bánh răng dưới xịn đâu như tiền trăm chứ làn gì có chục phải không bác ?

Hàng lởm rồi! bạn nên đi thay lại cái zin nhé! dùng hàng lởm lại chết những cái hoạt động cùng nó đấy

tungmeoden
28-09-2016, 19:22
mọi người cho mình hỏi, mình đi xe sirius mua từ đầu năm 2012
từ hồi giữa năm 2015, xe mình bắt đầu có hiện tượng kêu lọc cọc ở máy, đi nhanh thì k kêu nữa, có một số người bảo mình nó bị lỏng su páp chỉ cần ra hàng bảo thợ chỉnh lại 2 cái ốc to ở trên máy là xong
nhưng mình mang ra hàng sửa, thợ người ta bảo là k phải, phải mở máy ra sửa mà mất 1 2 ngày mới xong, k có thời gian nên mình chưa sửa ngay
đên bây giờ càng ngày có càng kêu to, đi 1 đoạn mà máy nóng hết lên rồi
mình muốn hỏi chính xác nó bị bệnh gì, có cần thiết phải mở máy để sửa k ?

sakuramikan
02-10-2016, 14:55
(wait) cảm ơn đã chia sẻ ^^ ! thông tin hữu ích lắm ạ

leminhquy123
05-10-2016, 13:23
anh em cho em hỏi là em muốn đi chơi tphcm phan thiết nhưng khổ nổi nhà chỉ có con xe ab 2007 cà tàng không biết có lếch ra lếch về nổi không quãng đường tổng công cỡ 600km . xăng cộ thì không thành vấn đề mà vấn đề chỉ sợ là giữa đường nó liệt luôn là khổ:)):)):))

kid123
21-10-2016, 14:44
Xe mình là xe future đời cũ làm lại bộ vở wave, mình đi được hơn năm rồi nhưng hôm bữa sài gòn ngập nước xe mình cũng bị và tắt máy, mình đem ra tiệm sửa thì chạy được rất ngon trên đường bằng nhưng khi lên dốc ở mấy hầm giữ xe thì mặc dù đi số 2 nhưng khi lên có hiện tượng hụt ga, tăng ga mạnh cũng không lên, gần như là không chạy lên được luôn. Mọi người giúp mình xem con xe mình bị gì với

tuantai2304
28-10-2016, 01:17
Mấy bác cho e hỏi xe e là wave rsx fi 2014 chạy được 2 năm xe e có hiện tượng máy bị gằn và phát ra tiếng kêu rè rè ở phần đầu lòng or lòng (e k xác định rõ vị trí ) khi chạy máy ce bị gào khi dừngi xe thì tiếng kêu re re nghe rất rõ đặc biệt là khi vào số thì kêu lớn còn để N thì kêu nhỏ lâu lâu xuất hiện tiếng kêu lọc cọc ở phần cam cò , xe e đã thay IC mobin sườn nhg mấy lỗi kể suất hiện trước khi thay IC. Các bác nào có kinh nghiệm ít nhiều tư vấn giùm e xe bị hư gì và sữa những gì

giabao1703
20-12-2016, 18:58
Mấy Bác mấy Chú mấy Anh cho em hỏi ngu xíu :)>
Xe em nó bị gì mà cứ mỗi lúc lên số 4 là nghe phía dưới kêu cạch cạch...Nhất là khi sên bị dùn quá, nó kêu cạch cạch ghê lắm. Hok biết z là sao :D Xe bị bệnh gì vào giải quyết ra sao ạ.

Ahbjjkxjjs
30-12-2016, 22:51
Chào bác... Bác cho em hỏi chút xe em là drem côn tay..mà không hiểu sao lúc mình nổ galangti thì côn nó cứ kêu cục2 rất to...nhưng bóp côn vào thì nó lại không kêu mấy nữa...?lúc mình đi thì nó cũng không kêu nữa..?bị sao vậy bác..liệu thay lá côn có hết không?loại này là côn một nồi ấy bác

Ahbjjkxjjs
31-12-2016, 11:58
Giúp em ạ. Em có đi 2 con xe số cũ cũ, con nào cũng bị chứng lúc để số 4 chạy rất êm, lên 40 50 không hề bị rung, nhưng cũng có lúc để số 4 lại chạy ì máy như là số 3 vậy, lên tới 30 đã rung xe và quá 30km thả tay ga là tốc giảm như số 3 luôn. Em không biết có phải tại cách lên số xuống số lỗi k ạ?
Cái này bác mang ra hiệu bảo người ta làm lại bộ nồi đi bác...(côn)

hongdiep
16-01-2017, 21:09
Đi phượt tốt nhất là đi xe số chứ không nên đi xe ga, vừa đi hợp địa hình hơn lại dễ xử lý các sự cố

vantrivodich
18-02-2017, 10:53
Vì dài quá mình ko tiện đăng lên , các bạn download về dùm mình nhé, thanks .
Link : http://www.fshare.vn/file/BN1ZKKT9HD5A

skyhp
06-03-2017, 13:41
File rar đó bên trong là 1 file exe, mình chưa mở ra nhưng nghi ngờ đó là virus, mọi người cẩn thận, đề nghị mod vào xử lý.

Haitrinhracing
07-03-2017, 21:06
Ex 135 mình lên 62zz mà sao lúp hoài vậy nhỉ ..lòng kiếng lúp đóng lòng thường lúp ác hơn...coi nhớt thì bơm bt ..nhưng cứ vặn lên 160 170 là lúp ..ngay cây dên có bánh răng truyền vs bánh bơm nhớt mà ko có cái chốt cài...trong khi tay dên có rãnh chốt dài tới gần sát bạc đạn..mình nghĩ nó lỗi ko có chốt lên tốc độ cao nó tuột ko quay bánh răng đó vs bánh bơm nhớt để nhớt lên nên lúp...bạn mình 62zz mà vặn bấy bá mà ko bị sao cả lòng đóng cũng vậy..có 1 mình bị hoài

ongthuancam
09-03-2017, 00:52
Tình hình là xe wave alpha mình mới đây trúng ổ gà thì xe chạy rồ ga thì có tiếng chíu chíu ở gần máy còn mình cắt côn thì xe không có tiếng chíu chíu . Còn mà rồ ga lên thì có tiếng chíu chíu . Xe vừa thay nhớt hôm thứ bảy tuần trước để đi xuống Sa Đéc mà hôm nay xe có tiếng chíu chíu nghe chói tay quá . Tiếng không lớn lém :(
Mong các bác giúp giùm e :D

Tailui
01-05-2017, 10:56
Anh ơi cho e hỏi xíu,con xe Gn125 của em tất cả vẫn bình thường,nhưng hôm nay e rửa xe xong thì đề ko đc,bật khóa xe lên thì nó kêu eeeeee,đề thì nó kêu rọc rọc rọc ngay gần IC,đề 2,3 bây h nó mất tất cả điện luôn rồi ạ.Giúp em với..thank's anh và mọi người ạ

vuhuynh450
05-06-2017, 11:04
mọi người cho em hỏi xe wave alpha vô số là bị tắt máy,phải nổ máy 1 chút thì mới vô số chạy được,như vậy là bị gì vậy ạ

nguyenvanthong
24-06-2017, 08:53
Bữa nay em có ra hãng honda thay nhớt, bình thướng thấy thợ hay mở ốc dưới lốc máy để xả nhớt thì hôm nay họ lại mở con ốc nằm bên trái lốc máy để xả. Anh em cho mình hỏi xả như vậy có sạch không và có làm ảnh hưởng gì đến động cơ không? Mong mọi người góp ý.;););)
Con ốc nó nằm đây nè mọi người.

richmon
06-07-2017, 15:46
Mình có chiếc Rebel 250 đời 87 bị luộc mất IC zin, đêm ra thợ thay con IC wave nay chay xe bị ra khói xám, hao xăng. AE chỉ cho mình cách thay IC của xe nào dùng tốt cho Rebel này, IC tháo xe Rebel 250 bán mình thấy độ may rủi nhiều quá

cuong_tran
04-08-2017, 11:14
Cuong Tran · Thành phố Hồ Chí Minh, Hồ Chí Minh, Vietnam
Cho e ké luôn nha thớt, xe e cũng bị như thớt đây, mới đi Đà lạt về, leo đèo mà sợ teo bugi luôn.
Xe e là xe Taurus. Chạy ở trong TP thì vẫn ngon, bốc.
E đi xa chạy 2 người.
1. Cách đây vài ngày e chạy từ TP tới địa phận Đồng Nai thì không sao, bắt đầu leo đèo Bảo Lộc thì nó bị hụp ( lúc đó rất lạnh ). leo rất khổ, cứ lên ga mạnh là hụp hụp và tốn xăng hơn không hụp thì lên ga xe rất yếu. e kiểm tra BXC thì nó có hơi nước bám. xuống đèo thì chạy xe có có vẻ yếu ở địa phận Lâm Đồng. Leo đèo Prenn lại bị tiếp. e có lên Đà Lạt căn chỉnh thì chạy ngon ở Đà lạt và không hao xăng.
Rời khỏi Đà lạt thì tới khúc Di Linh lại bị hụp và tốn xăng ( e thấy ở Di linh không lạnh bằng ở Đà lạt ). Về tới Đồng Nai xe chạy ngon lại bình thường.
Kì này xe e xài lọc xăng ( vì cục phun xăng tự động bị hư )
2. Tháng 3 e cũng có đi Đà Lạt ( lúc này thì xe e vẫn xài cục phun xăng tự động ).
Cũng vẫn tình trạng như trên là ở ĐNai chạy rất ngon, tới Lâm Đồng leo đèo là hụp và chạy rất yêu, nhưng không hao xăng. e có lên ĐL căn chỉnh lại chạy cực kì ok nhưng rời Đà lạt thì lại bị hụp và yếu
* Trước khi đi e đã bảo dưỡng tất cả từ căn chỉnh, thay lọc gió ....
3. Cuối năm ngoái e cũng lên ĐL nhưng chạy một mình mà chạy ngon ơ không vấn đề gì.
-> Các bác cho e hỏi, vấn đề xe là gì ạ, e cứ toàn đổ thừa cái BXC của e ( trước tất cả chuyến đi vừa rồi e đều có phục hồi lại BXC. vì đi trong TP nó bị hụp nên e ...)
Mong các bác giúp e. e đang tính toán cho chuyến đi xa hơn vào thời gian tới.
Cám ơn các bác.

cuong_tran
04-08-2017, 11:53
Hiện tượng xe bị hụp xăng, và yếu khi leo đèo.
Xe e là xe Taurus. Chạy ở trong TP thì vẫn ngon, bốc.
E đi xa chạy 2 người.
1. Cách đây vài ngày e chạy từ TP tới địa phận Đồng Nai thì không sao, bắt đầu leo đèo Bảo Lộc thì nó bị hụp ( lúc đó rất lạnh ). leo rất khổ, cứ lên ga mạnh là hụp hụp và tốn xăng hơn, không hụp thì lên ga xe rất yếu. e kiểm tra BXC thì nó có hơi nước bám. xuống đèo thì chạy xe có có vẻ yếu ở địa phận Lâm Đồng. Leo đèo Prenn lại bị tiếp. e có lên Đà Lạt căn chỉnh thì chạy ngon ở Đà lạt và không hao xăng.
Rời khỏi Đà lạt thì tới khúc Di Linh lại bị hụp và tốn xăng ( e thấy ở Di linh không lạnh bằng ở Đà lạt ). Về tới Đồng Nai xe chạy ngon lại bình thường.
Kì này xe e xài lọc xăng ( vì cục phun xăng tự động bị hư )
2. Tháng 3 e cũng có đi Đà Lạt ( lúc này thì xe e vẫn xài cục phun xăng tự động ).
Cũng vẫn tình trạng như trên là ở ĐNai chạy rất ngon, tới Lâm Đồng leo đèo là hụp và chạy rất yêu, nhưng không hao xăng. e có lên ĐL căn chỉnh lại chạy cực kì ok nhưng rời Đà lạt thì lại bị hụp và yếu
* Trước khi đi e đã bảo dưỡng tất cả từ căn chỉnh, thay lọc gió ....
* dạo này ở Sai Gòn mưa, nên e chạy nó cũng hay hụp trong khoảng 3km đâu, trời mát và đi rửa xe vẫn vậy.
3. Cuối năm ngoái e cũng lên ĐL nhưng chạy một mình mà chạy ngon ơ không vấn đề gì.
-> Các bác cho e hỏi, vấn đề xe là gì ạ, e cứ toàn đổ thừa cái BXC của e ( trước tất cả chuyến đi vừa rồi e đều có phục hồi lại BXC. vì đi trong TP nó bị hụp nên e ...)
Mong các bác giúp e. e đang tính toán cho chuyến đi xa hơn vào thời gian tới.
Cám ơn các bác.

PhamVan67
25-08-2017, 11:25
Bữa xe em về quê kêu xèng xèng, e nghĩ là do xích nên về em đã thay nhông sên dĩa mới, nhưng bây giờ vẫn kêu cộc cộc,nhất là lúc có chở thêm người, đi một mình thì ít kêu, em cố gắng nghe mà chỉ biết nó ở phía sau nhưng không rõ ở đâu, sên thì không phải, mà hình như e đạp phanh thì nghe nó kêu, không biết có phải do phanh không? anh nào biết có thể tư vấn cho em không ạ

Thanhcongek3
04-09-2017, 10:29
Các bác cho em hỏi:
Em có con rsx110-fi đời 2014, chạy được 3 vạn rưỡi rồi. Triệu chứng bệnh của nó là cứ leo dốc, hay tăng ga là kêu cành cạch như máy đục bê tông, chạy rất yếu, thi thoảng kèm theo chết máy. Mà khi nó chết máy thì đề không nổ, đạp chân thì trơn trượt như không có gì. Mất khoảng 5 phút dắt bộ kèm tắt- mở khóa liên tục thì mới lại nổ máy được.
Em nâng niu nó tới mức cứ 1k-1k2 là thay dầu, 2 lần ra HEAD rửa kim phun với vệ sinh buồng đốt. Thậm chí đã thay cả nhông, xích cam (trước máy nó kêu rè rè, thay xong thấy hết), nhông xích tải cũng thay bộ thứ 2 rồi. Mất bao tiền với nó rồi mà vẫn chưa ổn.

thanh_vinh
05-09-2017, 16:55
Các bác cho em hỏi:
Em có con rsx110-fi đời 2014, chạy được 3 vạn rưỡi rồi. Triệu chứng bệnh của nó là cứ leo dốc, hay tăng ga là kêu cành cạch như máy đục bê tông, chạy rất yếu, thi thoảng kèm theo chết máy. Mà khi nó chết máy thì đề không nổ, đạp chân thì trơn trượt như không có gì. Mất khoảng 5 phút dắt bộ kèm tắt- mở khóa liên tục thì mới lại nổ máy được.
Em nâng niu nó tới mức cứ 1k-1k2 là thay dầu, 2 lần ra HEAD rửa kim phun với vệ sinh buồng đốt. Thậm chí đã thay cả nhông, xích cam (trước máy nó kêu rè rè, thay xong thấy hết), nhông xích tải cũng thay bộ thứ 2 rồi. Mất bao tiền với nó rồi mà vẫn chưa ổn.
Kiẻm tra bơm nhớt và các đuòng dẫn nhớt bôi trơn máy nhé

Thanhcongek3
07-09-2017, 10:05
Kiẻm tra bơm nhớt và các đuòng dẫn nhớt bôi trơn máy nhé
Vậy vặn ga mà có lúc nó cà giật không đều, hoặc lên hơi chậm cũng là do nó luôn hở bác?

thanh_vinh
08-11-2017, 04:52
Vậy vặn ga mà có lúc nó cà giật không đều, hoặc lên hơi chậm cũng là do nó luôn hở bác?

Chính xác luôn!

aila01
25-11-2017, 20:07
Anh cho em hỏi: em có con win 100 của indonesia, hôm rồi đang chạy trời mưa thì bị tắt máy, em thay bugi mới cũng không được. đem ra thợ nói bị hư IC và thay con IC của super Drem vào thì nổ máy được nhưng giờ bị bênh là cứ chạy một đoạn là máy lịm dần ròi tắt, đạp lại nổ chạy 1 đoạn lại tắt. em đã súc bình xăng con và vệ sinh lọc gió rồi vẫn khồng hết. nếu để gacanti thì nổ bình thường nhưng cứ chạy 1 đoạn lại tắt máy. anh cho em hỏi bênh có phải do con IC hay do gì vậy, nếu do IC thì thay IC của xe nào vào chạy tốt vì chỗ em tìm IC của Win không có (Thợ họ nói thế).
Cám ơn anh nhiều

BAONGUYEN1986
06-12-2017, 11:11
Chào anh Vinh và anh em diễn đàn,
Xe em là taurus SR 2013, tình trạng hiện nay là e nó mất garanti (cũng gần tháng rùi). Tuy nhiên mấy hôm nay lại có thêm tiếng cọc cọc khi giữ nhẹ tay ga để giữ ga thì tiếng cọc cọc nghe rất rõ. em ghé vô nắp nồi thì nghe tiếng gõ . Mong anh em giúp em xem nó đang bị bệnh gì ?
Cảm ơn anh em đã lắng nghe.

Phongnguyen2003
10-12-2017, 08:09
Mn ơi cho e hỏi. Xe e là xe dream. E cu kéo ga là xe nó kêu thả ra là ko kêu là bị nguyên nhân j ak.và cách khắc phục kieu j ak. Thank mn

LamHung9195
19-12-2017, 17:30
Chào anh Vinh.
Cho em hỏi tình trạng con xe air blade 2011 chạy đã 49k cây. Xe em cứ có tình trạng chạy lên dốc cao ( ví dụ: đèo núi) thì bị tuột ga đến 30km và không lên đc nữa, dù em đã làm lại nồi (thay bi nồi, 3 càng, dây curoa) Mong anh chỉ em do nguyên nhân gì và cách khắc phục. Và head nào ở thành phố HCM uy tính ạ. Em cảm ơn.

xversion1
19-01-2018, 11:13
Xe em nhả hết ga nhưng máy vẫn gầm và hóc số, ko về số lên số được, phải chờ 1 lúc thì ga mới hết hẳn, máy mới hết gầm và vào số đc bình thường là sao các bác? Đi đường nhiều khi nguy hiểm vì muốn về số vượt ngã tư cho nhanh nhưng bị hóc vướng số 4 ko thể nào về được.

thuan114971
21-03-2018, 12:19
DỰ ÁN KHU DÂN CƯ ARECA VILLA (https://datnen-canho.com/du-an-areca-villa-long-an/)
https://datnen-canho.com/wp-content/uploads/2018/02/T%E1%BB%95ng-th%E1%BB%83-d%E1%BB%B1-%C3%A1n-%C4%91%E1%BA%A5t-n%E1%BB%81n-Areca-Villa-Long-An-%C4%90%E1%BB%A9c-H%C3%B2a.jpg
nơi đô thị hiện đại hòa mình với thiên nhiên, nơi giao thông kết nối thuận lợi, liên kết tiện ích đầy đủ xung quanh. Được các giới chuyên môn nhận định là một trong những khu vực phát triển bậc nhất Tây Sài Gòn và còn tiềm năng phát triển hơn nữa, tập đoàn chúng tôi muốn đưa tới một khu đô thị sinh thái xanh , đẳng cấp vươn tầm khu vực.

Cùng với sự phát triển kinh tế, của hạ tầng giao thông các tỉnh ven thành phố Hồ Chí Minh thì cũng kéo theo thị trường bất động sản vùng ven phát triển chóng mặt.

Năm 2018 là năm bùng nổ của bất động sản đất nền vùng ven và đặc biệt là thị trường đất nền Long An (https://datnen-canho.com/dat-nen-long-an/), tiêu biểu là huyện Đức Hòa. Là huyện phát triển nhất khu vực Tây Sải Gòn, tập trung đa phần khu công nghiệp lớn nhỏ của toàn tỉnh, cũng không khó hiểu rằng đất nền ở đây luôn sốt và được các nhà đầu tư luôn săn đón.

Nhằm muốn đưa tới cho các nhà đầu tư thông minh một dự án quy mô lớn và vị trí đắc địa thì tập đoàn công ty Cổ phần Bất động sản Long an Delta đã triển khai và mở bán dự án vàng của thị trấn Đức Hòa đó là dự án khu dân cư Long An Areca Villa.

GIỮ CHỖ NGAY NHỮNG LÔ ĐẦU ĐỂ ĐƯỢC CHIẾT KHẤU

GIÁ 650TR/NỀN

Mặt bằng Dự án đất nền Areca Villa Long An
Mặt bằng Dự án đất nền Areca Villa Long An

TỔNG THỂ DỰ ÁN KHU DÂN CƯ ARECA VILLA
Chủ đầu tư: Công ty Cổ phần Bất động sản Long An Delta (https://datnen-canho.com/cong-ty-long-an-delta-la-chu-dau-tu-du-an-areca-villa/)
Tổng diện tích 7.5ha
Số lượng nền đất: 500 nền
Công trình khu đô thị sinh thái xanh.
Mật độ xây dựng 45%
Công trình cây xanh 30%.
Hạ tầng giao thông hoàn thiện 12 – 36m trải thảm nhựa toàn bộ + vỉa hè 4m.
Dự án được tạo lạc trên khu vực cao hơn 3m so với bờ kênh nên chắc chắn không xảy ra tình trạng ngập nước.
Đa diện tích phân lô: 80m2 – 160m2.
View sông, công viên cây xanh,…
Thổ cư hoàn toàn 100%, Sổ hồng riêng từng nền, công chứng sang tên liền ngay sau khi kí hợp đồng chuyển nhượng.
VỊ TRÍ DỰ ÁN KHU DÂN CƯ ARECA VILLA
Areca Villa tọa lạc tại ngay Trung tâm của thị trấn sầm uất nhất phía Tây Sài Gòn.

Nằm ngay trục đường huyết mạch chính của khu vực: Vành đai 4, Tỉnh lộ 824, Tỉnh lộ 10 kết nối giao thông dễ dàng di chuyển về Bến Lức, Bình Chánh, Hóoc Môn, quận 6, khu vực Tên Lửa Aeon Bình Tân,…

Vị trí Dự án đất nền Areca Villa Long An
Vị trí Dự án đất nền Areca Villa Long An

30 phút vô tới nội thành thành phố Hồ Chí Minh.

Nằm cách trung tâm chợ truyền thống Đức Hòa 4 phút đi bộ.
Tập trung trong phạm vi bán kính 1km là trung tâm hành chính huyện Đức Hòa, khu công nghiệp hoạt động lâu năm( Tân Đức, Hải Sơn, Tân Đô, An Hạ,…), trường học, bệnh viện Tân Tạo, phòng khám đa khoa Sài Gòn,…
Tiện ích kết nối khu vực sung quanh Dự án đất nền Areca Villa Long An
Tiện ích kết nối khu vực sung quanh Dự án đất nền Areca Villa Long An

GIÁ VÀ PHƯƠNG THỨC THANH TOÁN DỰ ÁN KHU DÂN CƯ ARECA VILLA
Giá 8 triệu/m2 + chiết khấu 5% + 10 chỉ vàng ngày mở bán cho 15 khách hàng may mắn nhất cùng với chương trình bốc thăm trúng thưởng( xe SH, Tivi, tủ lạnh, máy giặt,…)
Đặc biệt chiết khấu khủng hơn khi khách hàng mua với số lượng lớn trong dự án đất nền Areca Villa.
Ngân hàng Sacombank và Viettinbank hỗ trợ vay ít nhất 70% với lãi suất cực thấp trong thời hạn từ 5 – 20 năm.
Sổ hồng riêng từng nền, pháp lý đầy đủ, rõ ràng.
Phương thức thanh toán linh hoạt đáp ứng nhu cầu cho khách hàng: 30%,50%,95% với các chính sách ưu đãi.
Có xe hỗ trợ miễn phí tham quan dự án các ngày trong tuần.
Liên hệ ngay chủ đầu tư dự án đất nền Areca Villa Đức Hò (https://datnen-canho.com/du-an-areca-villa-long-an/)a để được cung cấp thông tin hữu ích nhất và đặt lịch tham quan dự án.
HOTLINE CHỦ ĐẦU TƯ: 0933 858 946

QtrNg
12-05-2018, 16:54
Xe mình là click 125i. Chạy được 38k km rồi. Đợt đi chơi xa về. Nghe bị kêu tiếng tạch tạch tạch ở phía trong két nước. Cho mình xe mình bi hư gi vậy. Tks mn

DrTung
03-06-2018, 01:06
Cho em hỏi xe máy em chiều nay rửa xong, tối lại đã tắt rồi tự nhiên còi xe tự động bíp liên hồi, không có các nào khác em phải cắt dây nó mới hết kêu. Cho em hỏi xe đang tắt máy sao còi lại kêu được?

Conganh20
18-06-2018, 20:40
Cả nhà cho e hỏi. E mới mua lại xe jupiter V. Xe máy chạy êm k sao. N có 1 vấn đề đó là xe chạy dk khoảng tầm 5km là máy nong.chạm ngón tay vào phải giật ra ngay. Rất nóng. Các bác chỉ giáo giúp e xem xe e đang gặp vấn đề gì k ạ
Ebcảm ơn nhiều

phamduyet
31-07-2018, 18:35
nhà mình có chiếc Attila Victoria, mới làm máy và thay Bình Xăng Con Thành Đạt, cứ sáng ra hoặc để lâu là đề khó nổ, mà hễ nổ rồi thì rất nhạy, đề là nổ. cho hỏi vậy xe bị hư chỗ nào vậy mấy anh? ai biết chỉ em với ạ.

nguyenanhtu1108
01-08-2018, 09:26
anh cho em hỏi, hiện em đang đi yamaha r6
vấn đề gặp phải: khi e đổ dốc thắng, hoặc thắng rà rà thì lại nghe tiếng két két kiểu bị ma sát. không biết là do bố thắng bị mòn hay do heo thắng bị dơ ạ.
anh có thể chỉ em cách khắc phục được không?