PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Tất cả bệnh của xe máy hỏi ở đây.

Pages : 1 [2] 3

buibang107
19-09-2012, 17:21
A Vinh ơi cho e hỏi 1 chút là: E đang chạy con Wave RSX 110 đời 2011
Xe đi được khoảng 3-4km là nóng máy kinh khủng và nóng máy lại kêu phạch phạch nghe khó chịu.
E ra hiệu sửa xe thì họ nói là bị hỏng Bi Đầu Bò, thay khoảng mấy trăm ngàn. Theo kinh nghiệm của a thì có phải thế k ạ? nếu đúng thì hàng chính hãng là bao nhiêu tiền?
Mong được a tư vấn ạ

Gaukaka
20-09-2012, 15:00
Bác Vinh cho em hỏi thay đôi lốp xin của Honda Wave RS khoảng bao nhiêu xiền ak.

Lốp Honda thực chất cũng chỉ là lốp inoue. Lốp inoue đi thì em. khá mềm. nhưng ko thích hợp cho đi phượt. tốt nhất bạn nên chọn đôi lốp chenshing mà dùng. rất tốt lại bền nữa. giá khoảng hơn 400k

quangtruongcctv
21-09-2012, 15:04
bác vinh cho e hỏi.e đang đi nouvo 2005,nói chung xe e già rùi nên nhìu bệnh lắm.chạy bình thường khoag 30-40km/h thi tiếng máy không êm,nge máy nổ to lắm,đang chạy mà vít ga lên thì nge tiếng hú nhưng sau khi vận tôc đã ổn định khoag 60km/h thì k nge tiếng hú nữa bác ạh.mong bác tư vấn xem xe e bị bệnh j để e chữa cho nó ạh.thanks bác trc nha...

thanh_vinh
21-09-2012, 18:21
bác vinh cho e hỏi.e đang đi nouvo 2005,nói chung xe e già rùi nên nhìu bệnh lắm.chạy bình thường khoag 30-40km/h thi tiếng máy không êm,nge máy nổ to lắm,đang chạy mà vít ga lên thì nge tiếng hú nhưng sau khi vận tôc đã ổn định khoag 60km/h thì k nge tiếng hú nữa bác ạh.mong bác tư vấn xem xe e bị bệnh j để e chữa cho nó ạh.thanks bác trc nha...
Tiếng hú của xe NOUVO là tiếng bộ láp sau. Phải thay thế o sửa được nhé. trên thị trường có 2 loại.1 của TQ giá 450k. không nên thay vì mát tiền vô ích. hàng chính hãng giá 950k. nhé

thanh_vinh
21-09-2012, 18:22
A Vinh ơi cho e hỏi 1 chút là: E đang chạy con Wave RSX 110 đời 2011
Xe đi được khoảng 3-4km là nóng máy kinh khủng và nóng máy lại kêu phạch phạch nghe khó chịu.
E ra hiệu sửa xe thì họ nói là bị hỏng Bi Đầu Bò, thay khoảng mấy trăm ngàn. Theo kinh nghiệm của a thì có phải thế k ạ? nếu đúng thì hàng chính hãng là bao nhiêu tiền?
Mong được a tư vấn ạ
Nếu bi đầu bò thì chỉ cần thay 2 vòng là ok. giá của 2 vòng là 70k. + công thay khoảng 50k . nhé

quangtruongcctv
22-09-2012, 09:49
chỉ nghe tiếng hú khi đang vít ra lên thui bác àh,nếu chạy khoảng 60km/h mà giữ nguyên vận tốc đó thì không nghe hú nữa,với lại chạy bình thường mà nghe tiếng máy nổ to nữa bác ah

cậu tư
22-09-2012, 13:50
có bác nào dư bộ vỏ nồi nhông hú xe husky thì hú e với nhé.

yessir
24-09-2012, 00:39
Chú cho hỏi xe con là Neo FI. Khoảng 2000km trước con có thay bình Shell AX5 mà sao thấy rẻ quá chưa tới 70k. Sau đó đi thì thấy máy yếu quá nên thay lại Motul thấy xe mạnh trở lại. Nhưng khoảng 2 tháng nay thấy có 3 bệnh sau đây:
1/.Để lâu đề khó nổ. Chạy ra khỏi bãi xe mà dừng đưa vé nhiều khi bị tắt máy. Bệnh này bị lâu rồi do con mua xe cũ lúc 12000km bây giờ là 17000km.
2/.Máy kêu to quá. Kêu phựt phựt phựt, cạch cạch gì đó nhất là khi vừa khởi động hoặc đi chậm, không đi. Theo dõi bài thì phỏng đoán là hở xu páp.
3/.Lúc trước không sao nhưng bây giờ lên tầm 60km/h thì thấy xe khá rung, cảm giác rõ nhất nơi gác chân.
À mà còn chiếc RS của ông dượng nữa. Chạy gần 50000km rồi. Mà máy yếu quá, kéo ga lớn mới chạy nổi. Đó giờ chưa đụng gì tới máy móc hết. Không biết có phải bị bố nồi không ạ?
Cảm ơn chú!

Nagaki21
24-09-2012, 18:07
Chào a. Xin anh cho em hỏi: xe em là xe smash revo (Suzuki) mới mua, mới chạy dc khoảng 1500km. roda + thay nhớt +lọc nhớt kỹ càng nhưng sau lần thay nhớt đó. bây giờ xe em khi chạy số 3 và 4 thấy xuất hiện tiếng hú, nhưng chạy lên cao khoảng hơn 40 - 50km/h thì ko nghe nữa. Tuy nhiên lúc hú to nhất là khi chạy số 3 mà thả ga cho về 0km/h thì tiếng hú nghe rất rõ. a có thể tư vấn cho em biết xe em có vấn đề gì nghiêm trọng không? Có phải có vấn đề ở phần nhông số không anh? Em có đem ra đại lý Su thì người ta làm ngơ nói ko sao, ko có gì. Mong anh giúp đỡ.

thanh_vinh
25-09-2012, 18:46
Cchạy số 3 và 4 thấy xuất hiện tiếng hú, nhưng chạy lên cao khoảng hơn 40 - 50km/h thì ko nghe nữa. Tuy nhiên lúc hú to nhất là khi chạy số 3 mà thả ga cho về 0km/h thì tiếng hú nghe rất rõ.
Số 2 và 4 có vấn đề! yeu cầu đại lí bảo hành thay mới bộ số nhé!

thanh_vinh
25-09-2012, 18:50
2/.Máy kêu to quá. Kêu phựt phựt phựt, cạch cạch gì đó nhất là khi vừa khởi động hoặc đi chậm, không đi. Theo dõi bài thì phỏng đoán là hở xu páp.
3/.Lúc trước không sao nhưng bây giờ lên tầm 60km/h thì thấy xe khá rung, cảm giác rõ nhất nơi gác chân.
À mà còn chiếc RS của ông dượng nữa. Chạy gần 50000km rồi. Mà máy yếu quá, kéo ga lớn mới chạy nổi.
Cảm ơn chú!
1.Kiểm tra lại Xu pap và trục cam
2.Siết chặt lại ốc chân máy
3.Kiểm tra lại xupap súc lại bình xăng con.(Chế hòa khí)

thachquangnghia
28-09-2012, 11:11
bác vinh cho em hỏi: em su viva của em sao đi máy nóng hơn so với máy của honda và yamaha vậy bác? su của em là su thái đời 97. liệu xe em có sao ko bác. mà e đi 1500- 2000km là vào service của Su để thay dầu. em cảm ơn bác!

thanh_vinh
28-09-2012, 20:17
bác vinh cho em hỏi: em su viva của em sao đi máy nóng hơn so với máy của honda và yamaha vậy bác? su của em là su thái đời 97. liệu xe em có sao ko bác. mà e đi 1500- 2000km là vào service của Su để thay dầu. em cảm ơn bác!
Ngoài thay dầu bạn cần thay cả lọc dầu nữa nhé! lọc dầu của SUZUKI làm bằng giấy nên cứ 3 hoặc 4 lần thay dầu bạn phải thay lọc một lần nhé.

thachquangnghia
28-09-2012, 23:37
lọc dầu là ntn hả bác? em tưởng là đối vs xe việt. khi thay dầu 3-4 lần, thay luôn cả lọc nhớt. em có đọc mấy bài về su thái và su việt, em chỉ thấy nhắc đến lọc nhớt thôi bác ah. mà lọc nhớt chỉ có trên su việt. su em là su thái, ko có lọc nhớt. giờ bác nói, em mới ngộ ra là có cả lọc dầu làm bằng giấy nữa. nhưng mà động cơ nóng như vậy, có ảnh hưởng gì ko vậy bác. em sợ xe em làm sao :(( hic

nhok_q10
29-09-2012, 18:15
Anh thanh_vinh cho em hỏi xe em là xe yamaha taurus . Khi chạy mới bắt đầu lên ga hoặc khi tăng tốc thì xe có tiếng tóc tóc phát ra từ chỗ dây xích. Nhưng khi dựng chống đứng quay bánh xe thậm chí là nổ máy để số 1 kéo ga thì ko có tiếng gì hết. Chỉ khi chạy trên đường mới ra tiếng tóc tóc đó. Mong anh giải đáp sớm giùm em . Thks anh

trungkien20188
29-09-2012, 23:26
Các bác cho em hỏi chút. Xe máy của em khi để số 4 lên dốc hay khi tăng tốc nhanh thì có tiếng cạch cạch phát ra từ máy. Vậy em muốn hỏi đó là bệnh gì nhỉ ? thank

bienlao
30-09-2012, 14:40
chào bác Vinh
Bác cho em hỏi, nhìn hình này, thích quá:

https://i497.photobucket.com/albums/rr333/nhaiben9/tannobi/Phuot%20Trieu%20Hai%20-%2007-2012/DSCF1225.jpg

dream lùn của em qua đây là chết chắc. (Lần trước em qua chổ sâu, hình như là nước vô phần lọc gió rồi vô bình xăng con, tắt máy, em phải xả phần xăng dư mới khắc phục được)

Bác tư vấn giúp em cách làm/địa chỉ để khắc phục sao cho khi qua chổ sâu không bị tắt máy (lọc gió, bugi, điện,..) tóm lại giống như xe đi trong hình để offroad thoải mái nhé (dĩ nhiên nếu xâu quá thì bó chân thôi :)
Cám ơn bác nhiều và mong tin

sanghai521
30-09-2012, 16:28
Em là mem mới, có câu hỏi muốn nhờ bác Thanh_Vinh chỉ giáo giúp ạ. Em có con supper dream đi được gần 8000 km. Nhưng khi đi đường dài chạy khoảng 70km, khi dừng xe vê ga nghe máy kêu xè xè, nghe như bị ở xích cam hay gì đó. Nghe rất sốt ruột, Vậy anh cho em hỏi con xe của em bị bệnh gì được không ạ? và cách khắc phục như thế nào được ko? Thank anh nhiều.

noobie
01-10-2012, 13:08
Bác Thanh_Vinh cho em hỏi. Hiện giờ có giải pháp nào thay cả cụm đèn pha cho xe mà kinh tế nhất?

Tình hình là em chạy xe Future 2, sau vài lần đổ liểng xiểng thì phần chóa đèn pha đã không còn tốt nữa. Ánh sáng đèn pha không tụ lại được. Nên trời tối đi đường bật đèn vẫn không đủ soi sáng (do chóa không tụ được ánh sáng, còn bóng đã thay, vẫn sáng). Em tính hỏi mua nguyên cụm đèn pha chính hãng nhưng thứ nhất là khó kiếm hàng (future 2 linh kiện khá hiếm, tiệm sửa xe bảo thế) và giá đắt (toàn 800k trở lên)

Không biến có cách nào để khắc phục vụ này không hả bác Thanh_vinh (thay bằng đèn LED chẳng hạn). Em ở HN.

lee1912
05-10-2012, 14:25
Em có con wave thái chạy đc 70k rồi, chưa làm gì cả? Sau vài chuyến di chuyển liên tục (khoảng 120km thôi ạ)thì dạo này xe có tiếng lạch cạch ở lốc trái (nghe rõ nhất khi ga nhỏ và số 1 - 2 -3, số 4 ít nghe hơn, khi ga to cũng ko nghe thấy)
Cho em hỏi là xe bị bệnh gì và khác phục ra sao ạ? em thay nhớt đều sau mỗi 1.5k km

linhbbaay
07-10-2012, 21:07
chào bác vinh!!
Nhờ bác giúp em, em đang chạy xe ware rs100 hiện tại máy xe rất yếu chạy xe mà chở 2 người thì kéo ì máy. muốn khắc phục tình trạng trên thì phải làm gì hả bác.?? em xin cam ơn

dmklong
08-10-2012, 09:39
bác vinh cho hỏi trong volang xe 2 kí hiệu " H I ", kí hiệu " H " là chỉnh sutpap còn kí hiệu " I " là để mình chỉnh bánh cam phải không bác Vinh

tanxuong1989
10-10-2012, 08:30
Anh TV ơi cho em hỏi, em đi wawe al đời đầu nguyên bản, xe em tuần đi 1 lần, hôm nọ em đang đi tầm 100km/h thì tự nhiên mất ga (ko chết máy) tầm 10s xong lại lên ga như thường, nhưng từ đó chạy tầm 40km trở lên là xe có tiếng kêu ro ro rất rõ, còn chậm hơn thì vẫn có tiếng nhưng khó phát hiện. Anh vui lòng bắt bệnh hộ em với, vẫn phải đưa ra tiệm nhưng ko yên tâm, lần trước sửa xong về thấy xe cứ có mùi xăng, đúng vào dịp xe hay cháy nổ, chết kinh.
vui lòng giúp em nha, càng sớm càng tốt.thak a trước. [email protected]

maroon5
13-10-2012, 01:51
Bác Vinh ơi cho em hỏi con wave RS của em đi phượt rất dễ bị tut hơi khi leo dốc cao, phải làm sao để chữa em nó ak. Thank bác nhiều.

doiquaden
13-10-2012, 21:02
Bác Thành Vinh ơi cho cháu hỏi xíu.
Xe của cháu là Exciter côn tự động 2009 đã đi đc 27000km. Xe cháu hồi trc đề rất nhạy mà hiện tại khá là khó khởi động. Tiếng kêu khá là to và nghe có tiếng lọc cọc ở phần thân máy. Bữa trc cháu có ra tiệm người ta bị giãn sên cam phải thay sên và trục tăng cam , tuy tiếng kêu có nhỏ đi nhưng tình trạng vẫn tương tự như trc : đề không nhạy, khi khởi động và vận hành thì vẫn nghe tiếng lọc cọc rất rõ ở thân máy,lúc âm côn có thấy bị giật giật khá đều chỗ cần số. Đi số 3 lên đến 40km/h là máy kêu to và bị ì lên rất chậm :(. Bác xem giùm xe cháu bị bệnh gì và cách khắc phục với ạ, xe bị vầy đi thấy bứt rứt khó chịu lắm :(:(.
Cháu xin cám ơn bác trước!!!

anhduong90
15-10-2012, 10:03
anh vinh ơi chỉ giúp em với
xem của em là dream việt nam mà ko hiểu sao độ này khi khởi động lên máy nổ nếu e kéo ga là nó cứ lim đi rồi chết máy à .... phải nổ đi nổ lại cho đến khoảng 10p hình như là nóng máy mới nổ ổn đinh đc với khi em vào số để đi kéo ga thi se lại chết máy ngay à ? e có đem đi sữa mấy lần rồi mà vẩn ko đc ? nhiều khi đi se nó nổ cứ lụp bụp và dật dật như kiểu hết xăng ấy mà xăng của em vẩn đầy bình à ? mong anh chỉ giúp em

congzing
17-10-2012, 16:13
Bác cho em hỏi chút em mới mua con CBR 150 em đang băn khoăn khoản vệ sinh xích (sên) bác hướng dẫn em với, theo bác thì nên xài gì tốt nhất cho xích (mỡ thì loại nào, chai xịt xích loại nào) cách chăm sóc bảo vệ và kiểm tra định kì xích.
Em cám ơn.

vjsaocuojtroj
20-10-2012, 22:25
Chào anh!
Cho em hỏi xe em bị dính ổ gà 1 lần, bay giờ đi một mình thì không sao, nếu chở thêm 1 người thì đi qua ổ gà hay đường xấu thì có cảm giác như xe bị hết hơi, cứ bị lạng và đảo bánh sau.hix. Em nghĩ là do phuộc sau bị yếu hay hỏng gì đó mà không biết sao, mong anh giải đáp giúp em. Cảm ơn anh nhiều!

bibobibapro
20-10-2012, 22:38
bác cho hỏi về wave RSX 100 của em nó ba lần cho đẩy bộ X(. đã đưa qua hãng chữa rồi nhưng em hỏi bị gì thì họ không nói mà bảo đc rồi xách về thôi ( vì còn bảo hành ). gần đây lại dính vụ này ghé tiệm ngoài sửa thì họ phải lót lại dây cao áp gần bôbin. nhờ bác xem em nên để thế đi hay phải thay cái gì không?. ak` mà còn sau khi thay xong nhờ người ta chỉnh lại galangti lun vì nó yếu nhưng khi chạy trên 60 km thì xe bị cà giật em có thử chỉnh lại nhiều mà không hết (trước khi chết máy khỏang 1 tuần thì xe cũng có hiện tượng giật giật trên nhưng chỉ đôi lúc không và có tốc độ xác điinh) mong bác giúp giùm em. thanks bác

thanh_vinh
21-10-2012, 11:41
Chào anh!
Cho em hỏi xe em bị dính ổ gà 1 lần, bay giờ đi một mình thì không sao, nếu chở thêm 1 người thì đi qua ổ gà hay đường xấu thì có cảm giác như xe bị hết hơi, cứ bị lạng và đảo bánh sau.hix. Em nghĩ là do phuộc sau bị yếu hay hỏng gì đó mà không biết sao, mong anh giải đáp giúp em. Cảm ơn anh nhiều!

bạn kiểm tra lại vành(niềng)sau. nếu vành tròn đều thì bạn phải thay lại lốp (vỏ)sau nhé

thanh_vinh
21-10-2012, 11:45
bác cho hỏi về wave RSX 100 của em nó ba lần cho đẩy bộ X(. đã đưa qua hãng chữa rồi nhưng em hỏi bị gì thì họ không nói mà bảo đc rồi xách về thôi ( vì còn bảo hành ). gần đây lại dính vụ này ghé tiệm ngoài sửa thì họ phải lót lại dây cao áp gần bôbin. nhờ bác xem em nên để thế đi hay phải thay cái gì không?. ak` mà còn sau khi thay xong nhờ người ta chỉnh lại galangti lun vì nó yếu nhưng khi chạy trên 60 km thì xe bị cà giật em có thử chỉnh lại nhiều mà không hết (trước khi chết máy khỏang 1 tuần thì xe cũng có hiện tượng giật giật trên nhưng chỉ đôi lúc không và có tốc độ xác điinh) mong bác giúp giùm em. thanks bác
Bạn kiểm tra lại khe hở supap xem sao nhé. vì khe hở không đúng tiêu chuẩn như chạt quá sẽ gây mất hơi khi mình chạy nóng máy và sẽ chêt máy luôn. nểu hở quá sẽ gây tiengs ồn

anh vinh ơi chỉ giúp em với
xem của em là dream việt nam mà ko hiểu sao độ này khi khởi động lên máy nổ nếu e kéo ga là nó cứ lim đi rồi chết máy à .... phải nổ đi nổ lại cho đến khoảng 10p hình như là nóng máy mới nổ ổn đinh đc với khi em vào số để đi kéo ga thi se lại chết máy ngay à ? e có đem đi sữa mấy lần rồi mà vẩn ko đc ? nhiều khi đi se nó nổ cứ lụp bụp và dật dật như kiểu hết xăng ấy mà xăng của em vẩn đầy bình à ? mong anh chỉ giúp em
Bạn nên súc lại chế hòa khí(bình xăng con) và cân chỉnh lại cho hợp lí nhé

vjsaocuojtroj
21-10-2012, 12:45
bạn kiểm tra lại vành(niềng)sau. nếu vành tròn đều thì bạn phải thay lại lốp (vỏ)sau nhé
cảm ơn anh,để em thử xem

bibobibapro
21-10-2012, 21:54
Bạn kiểm tra lại khe hở supap xem sao nhé. vì khe hở không đúng tiêu chuẩn như chạt quá sẽ gây mất hơi khi mình chạy nóng máy và sẽ chêt máy luôn. nểu hở quá sẽ gây tiengs ồn

bác còn nguyên nhân nào khác không chứ khe cò thì em mới chỉnh lại 5 tháng trước mak` hok nẽ nó hở nhanh thế.!

chipcoisaker
21-10-2012, 22:53
các bác ơi em sài con dream mà h cú chạy tầm 4km là máy nó nóng ran lên . ai biết nguyên nhân không ?

chipcoisaker
22-10-2012, 17:56
bác vinh tư vấn bệnh giúp em. em dùng dream II. giờ chạy mà máy nó nóng quá. đi tầm 2km là máy nóng ran lên, có thể gây bỏng đc. rõ ràng em mới thay hộp nhớt xong. nhớt chuẩn, do người họ hàng bán. thế mà nó cứ nóng hoài. máy thì chạy êm

thanh_vinh
22-10-2012, 20:39
bác vinh tư vấn bệnh giúp em. em dùng dream II. giờ chạy mà máy nó nóng quá. đi tầm 2km là máy nóng ran lên, có thể gây bỏng đc. rõ ràng em mới thay hộp nhớt xong. nhớt chuẩn, do người họ hàng bán. thế mà nó cứ nóng hoài. máy thì chạy êm
Xe bạn có thể bị hỏng CDI (Ic) bạn thay thử cục ic mơi coi sao há!

chipcoisaker
22-10-2012, 21:32
dạ vâng. em cảm ơn bác nhé. chiều mai em đi làm về ghé vào quán sửa luôn, chứ cứ để nó nóng ran như thế này xót ruột lắm,

trungkien20188
22-10-2012, 23:40
Các bác cho em hỏi chút. Xe máy của em khi để số 4 lên dốc hay khi tăng tốc nhanh thì có tiếng cạch cạch phát ra từ máy. Vậy em muốn hỏi đó là bệnh gì nhỉ ? thank

Bác Vinh giúp em vụ này với

thanh_vinh
23-10-2012, 07:17
Bác Vinh giúp em vụ này với
Khi lên dốc chú phải để số 1 hoặc số 2 cho phù hợp với tình tràng dốc nhé. chú ép số như vậy máy tải nặng nó tiếng róc máy là bình thường nhé! rất hại máy đó nha.

congzing
23-10-2012, 15:05
Bác cho em hỏi chút em mới mua con CBR 150 em đang băn khoăn khoản vệ sinh xích (sên) bác hướng dẫn em với, theo bác thì nên xài gì tốt nhất cho xích (mỡ thì loại nào, chai xịt xích loại nào) cách chăm sóc bảo vệ và kiểm tra định kì xích.
Em cám ơn.

Bác Vinh giúp em vụ này với, em chưa cóa KN

thanh_vinh
23-10-2012, 16:31
Bác Vinh giúp em vụ này với, em chưa cóa KN
Bảo dưỡng xích thì chú cứ làm hàng ngày cho bác. Có gì đâu mà phải tư vấn nhỉ???!!!

chipcoisaker
23-10-2012, 22:40
xin chaò bác vinh. tình hình em mói thay con ic cho dream II của em, em tháy đỡ nóng hơn trước nhiều, xong lúc về nhà em nổ máy rùi vào số 1. em ga ga lên nhiều lần thì em nghe hình như có tiếng na ná như là cục cục cục, cục cục cục hình như phát ra từ khu đầu bò, và máy bây giờ rất khó nổ ga năng ti, phải nổ 1 lúc mới để ga năng ti được với 2 lỗi trên là bị sao vậy bác ?, bác tư vấn giúp em. em xin cảm ơn ạ !

doiquaden
24-10-2012, 09:19
Bác Thành Vinh ơi cho cháu hỏi xíu.
Xe của cháu là Exciter côn tự động 2009 đã đi đc 27000km. Xe cháu hồi trc đề rất nhạy mà hiện tại khá là khó khởi động. Tiếng kêu khá là to và nghe có tiếng lọc cọc ở phần thân máy. Bữa trc cháu có ra tiệm người ta bị giãn sên cam phải thay sên và trục tăng cam , tuy tiếng kêu có nhỏ đi nhưng tình trạng vẫn tương tự như trc : đề không nhạy, khi khởi động và vận hành thì vẫn nghe tiếng lọc cọc rất rõ ở thân máy,lúc âm côn có thấy bị giật giật khá đều chỗ cần số. Đi số 3 lên đến 40km/h là máy kêu to và bị ì lên rất chậm :(. Bác xem giùm xe cháu bị bệnh gì và cách khắc phục với ạ, xe bị vầy đi thấy bứt rứt khó chịu lắm :(:(.
Cháu xin cám ơn bác trước!!!
Bác xem giùm với ạ !!!:(:(:(

cusunata
24-10-2012, 18:46
chào bác Vinh!
cho em hỏi xíu!
xe em là wave alpha đợt này không hiểu sao xe em cứ đi xa ( tầm trên 15km) là lúc tăng ga xe có tiếng kêu cạch cạch ở đầu bò? có lúc bị , có lúc ko bị. càng đi xa thì nghe càng rõ ( tạch tạch tạch )
xe e đã rửa chế! thay nhớt mong anh giúp đỡ

thanh_vinh
24-10-2012, 20:07
xin chaò bác vinh. tình hình em mói thay con ic cho dream II của em, em tháy đỡ nóng hơn trước nhiều, xong lúc về nhà em nổ máy rùi vào số 1. em ga ga lên nhiều lần thì em nghe hình như có tiếng na ná như là cục cục cục, cục cục cục hình như phát ra từ khu đầu bò, và máy bây giờ rất khó nổ ga năng ti, phải nổ 1 lúc mới để ga năng ti được với 2 lỗi trên là bị sao vậy bác ?, bác tư vấn giúp em. em xin cảm ơn ạ !
KIểm tra khe hở xupap nhé

thanh_vinh
24-10-2012, 20:08
chào bác Vinh!
cho em hỏi xíu!
xe em là wave alpha đợt này không hiểu sao xe em cứ đi xa ( tầm trên 15km) là lúc tăng ga xe có tiếng kêu cạch cạch ở đầu bò? có lúc bị , có lúc ko bị. càng đi xa thì nghe càng rõ ( tạch tạch tạch )
xe e đã rửa chế! thay nhớt mong anh giúp đỡ
Kiểm tra lai dầu nhớt nếu cần thay mới nhé

thanh_vinh
24-10-2012, 20:10
Bác xem giùm với ạ !!!:(:(:(
Dán lại bố côn côn nhé. hoặc thay mới bộ côn ba càng.

cusunata
24-10-2012, 22:02
Kiểm tra lai dầu nhớt nếu cần thay mới nhé

ac! e vừa thay dầu mà ( vistra 300 20w ) 6x k/ chai. thay dc tầm 2 tuần ( 700km):-ss

-------------------------------------------------------------------------------------
hôm nay e thay dầu rồi anh ạ quả đúng là tiếng nó giảm đi đáng kể nhưng vẫn bị anh ạ ( lúc trước kêu to bây h kêu nhỏ) nhất là lúc xe chạy chậm số cao ga lên là cạch cạch ......

lee1912
25-10-2012, 22:52
Em có con wave thái chạy đc 70k rồi, chưa làm gì cả? Sau vài chuyến di chuyển liên tục (khoảng 120km thôi ạ)thì dạo này xe có tiếng lạch cạch ở lốc trái (nghe rõ nhất khi ga nhỏ và số 1 - 2 -3, số 4 ít nghe hơn, khi ga to cũng ko nghe thấy)
Cho em hỏi là xe bị bệnh gì và khác phục ra sao ạ? em thay nhớt đều sau mỗi 1.5k km
Em đã kiểm tra NSD, ko vấn đề gì!
Bác giúp em với ạ!

doiquaden
27-10-2012, 01:00
Dán lại bố côn côn nhé. hoặc thay mới bộ
côn ba càng.
Vậy là bị mòn côn hả bác! Còn tiếng lộc cộc trong máy là bị gì ạ, liệu có phải do khe hở xu páp k ạ tại vì khởi động cũng k nhạy nữa ạ..:(

dtquan
28-10-2012, 18:30
Chào mấy bác. Em có chiếc Wave 110(Zin) đời cũ rồi, nhưng em xài kỹ nên vẫn còn rất tốt. gần đây ở phần trước xe khi chạy, em nghe tiếng két két (như là tiếng khô dầu) nhưng em ko rõ là do ở phuộc, bánh xe, hay ở cổ. Lúc trước thì phuộc sau em bị, nghe tiếng giống vậy (nhưng không phải lúc nào cũng nghe), em đi phục hồi thì hết. H tiếng đó chuyển lên trên phần đầu xe. Em nhún thử phuộc trước thì ko nghe âm thanh đó, nên em nghĩ không phải do phuộc. vậy nếu vòng cổ xe bị lỏng thì nó có kêu vậy không? (chạy tới tốc độ ~40-60 thì nghe nhỏ, nhưng chạy chậm lại thì nghe rất rõ). Con wave Alpha cũ của mình cũng bị tương tự vậy nhưng đóng lại vòng cổ thì hết, nhưng 1 thời gian sau lại bị tiếp, còn con Wave 110 này ko biết sao nữa. Tiếng kêu nó là két ... két hay rét... rét và liên tục.

thanh_vinh
28-10-2012, 20:56
Chào mấy bác. Em có chiếc Wave 110(Zin) đời cũ rồi, nhưng em xài kỹ nên vẫn còn rất tốt. gần đây ở phần trước xe khi chạy, em nghe tiếng két két (như là tiếng khô dầu) nhưng em ko rõ là do ở phuộc, bánh xe, hay ở cổ. Lúc trước thì phuộc sau em bị, nghe tiếng giống vậy (nhưng không phải lúc nào cũng nghe), em đi phục hồi thì hết. H tiếng đó chuyển lên trên phần đầu xe. Em nhún thử phuộc trước thì ko nghe âm thanh đó, nên em nghĩ không phải do phuộc. vậy nếu vòng cổ xe bị lỏng thì nó có kêu vậy không? (chạy tới tốc độ ~40-60 thì nghe nhỏ, nhưng chạy chậm lại thì nghe rất rõ). Con wave Alpha cũ của mình cũng bị tương tự vậy nhưng đóng lại vòng cổ thì hết, nhưng 1 thời gian sau lại bị tiếp, còn con Wave 110 này ko biết sao nữa. Tiếng kêu nó là két ... két hay rét... rét và liên tục.
Bannj thay roăng cổ hút của chế hòa khí( bình xăng con ) nhé. roăng này hở có tiếng kêu như kim loại. . bạn thay roăng cổ hút là hết tiếng đó

mapnhatxom
29-10-2012, 09:21
anh cho em hỏi...bình và xạc vẫn hoạt động bình thường mà tại sao đề máy ko lên...đẩy thì chạy dc...đề thì chỉ nghe tiếng tẹt tẹt...đèn vẫn sáng..còi kêu vẫn to...bác chỉ e hướng giải quyết với...xe em là xe cbr150i

Đinh Thế
29-10-2012, 10:11
Bác cho em hỏi khi đổ đèo , 1 số xe em đã đi đều có tiếng nổ ở bô , lắm xe nổ liên tục , vậy nó do cái gì thế bác , 1 số xe mới đi thì không bị như thế

dmklong
30-10-2012, 09:41
anh cho em hỏi...bình và xạc vẫn hoạt động bình thường mà tại sao đề máy ko lên...đẩy thì chạy dc...đề thì chỉ nghe tiếng tẹt tẹt...đèn vẫn sáng..còi kêu vẫn to...bác chỉ e hướng giải quyết với...xe em là xe cbr150i
hết than đề rồi bạn thay lại than đề thì ok!

anhduong90
30-10-2012, 20:12
e có mang ra tiệm sữa xúc bình xăng con rồi mà vẩn ko đc độ này ko nổ được luôn em đem ra tiêm họ bảo yếu hơi sữa song đc 2 hôm lại đâu vào đó à bác bác xem ở đà nẵng có chổ nào sữa đc chỉ cho e với ạ ! thank bác nhiều

quangtruongcctv
31-10-2012, 10:59
bác ơi giúp e.e có con nouvo,gan đây tự nhiên đề khó nổ lắm bác ạh,nhất là buổi sáng,đề phải bịt lọc gió lại mới nổ,có khi nổ mà kéo ga lên là tắt máy bác ạh,mang vao yamaha nguoi ta noi la do bi bít tông ga,còn mấy ông thợ sua xe ngoai duong noi la bi thiếu xăng phải mơi bình xăng con ra căn chỉnh lại,vậy theo bác la bi j vay ah.thanks bác trc nha

quangtuan8486
02-11-2012, 12:47
mình là lính mới, xin hỏi anh em nào có sơ đồ mạch điện xe suzuki smash revo thì cho mình xin với, mình đang cần nghiên cứu để làm một số mạch chống trộm, xin cám ơn!

n0ria
02-11-2012, 19:33
Tuyệt vời, em lưu số bác chủ, có vấn đề gì xe cộ em alo làm phiền bác nhé. Cảm ơn bác nhiều lắm !!!

minhtoanhut
03-11-2012, 08:00
Con RSX 2011 của em hôm nọ đi Hà Giang bắt đầu qua Yên Minh đi Đồng Văn là nó giở chứng, tự nhiên ga không lên nổi, 1 con dốc nhỏ số 3, có đà mà cứ tè tè ngưỡng 30-40km/h mà không lên nổi ( Xe đi 2, em 70kg, ôm tầm 42kg ), mà trước đó chạy cả 100km đâu có sao. Em lái nên cảm giác xe yếu thấy rõ. Về sau em lại đi 1 mình lại thấy ổn hơn. Không hiểu bị sao ? < Xe em 1 vạn mốt công tơ mét - Thay dầu và kiểm tra định kỳ rất chuẩn >

mrkhoi
07-11-2012, 21:56
xe em là jupiter RC 2010, khi tải nặng, leo đèo, hoặc kéo ga bứt tốc khi đang ở số cao thì máy nghe tiếng lọc cọc, đôi khi máy ì, có tiếng nổ lạ tai ở bô, bác đoán được bệnh gì không ạ? em cảm ơn

thanh_vinh
08-11-2012, 07:25
bác ơi giúp e.e có con nouvo,gan đây tự nhiên đề khó nổ lắm bác ạh,nhất là buổi sáng,đề phải bịt lọc gió lại mới nổ,có khi nổ mà kéo ga lên là tắt máy bác ạh,mang vao yamaha nguoi ta noi la do bi bít tông ga,còn mấy ông thợ sua xe ngoai duong noi la bi thiếu xăng phải mơi bình xăng con ra căn chỉnh lại,vậy theo bác la bi j vay ah.thanks bác trc nha
Bạn phải tháo bình xăng con ra cân chỉnh lại phao xăng nhé. Riêng dòng xe YAMAHA sáng rất khó nổ nếu không kéo le.Bình thường mình can lại phao xăng cho xăng vào nhiều hơn qui định

WindStorm
10-11-2012, 13:50
thanh_vinh giúp mình, con xe wave của mình hay bi hú khi chạy. làm cách nào để khắc phục lỗi trên. có người khuyên mình thay nhông hú, bộ nồi như vậy có hết không hay chỉ 1 thời gian ngắn bi lại (mình nghe nói linh kiện không còn tốt như trước).

xe wave mình 2 đầu bóng sáng yếu khi ra đường ban đêm, mình đã thay 2 bóng 18w thành 25w có sáng hơn nhưng vẫn chưa bám đường. mình tính mua bóng 12v công suât lớn hơn. như 12v/35w hay 45w. mình có cần phải thay bình hay đi dây điện lại không (minh tinh mua bóng của hãng osram).

Mong bạn tư vấn giúp

quangtruongcctv
10-11-2012, 20:45
đúng là số e khổ thật bác vinh ạh.xe e hết bệnh này đến bệnh khác,sáng khó nổ thì chữa được rồi,giờ bị bệnh đang đi thi lụp bụp rồi tắt máy bác ah.mỗi lần như zậy là e đề gần hết bình hoặc đạp nó mới nổ.vậy bệnh đó giờ chữa sao hả bác.mong bác giúp e...thanks bác trước nha!!!!

chipcoisaker
11-11-2012, 14:47
^^ chào bác vinh. tình hình là rất tình xe của em là con dream tuổi thọ của nó cũng khá lâu rui, thời gian gần đây khi chạy xe nó bắt đầu có tiếng rít, cú đi số 4 là rít kêu rất rõ. đi bình thươg tầm 30-40km/h thì máy nổ rất êm k có tiếng rít đó nữa, như vậy là nó bị sao vậy bác ? à em muốn mua 1 bộ hơi honda 97 k biết các đại lý có bán k bác nhỉ ? mà giá tầm bao nhiêu vậy ? để tránh bị bóp giá.!^^

trungkien20188
12-11-2012, 19:30
Các bác cho em hỏi là hai giảm sóc phía sau có sửa chữa bảo dưỡng được không vậy? hai giảm sóc sau yếu và còn bị ra dầu nữa chứ.

pro_xeo
14-11-2012, 16:09
Bác khiêm tốn quá rồi đấy! 30 năm mà biết có chút kinh nghiệm :))
Rất cảm ơn vì tinh thần của bác

cuonghht_00
18-11-2012, 14:13
Các bác cho em hỏi là hai giảm sóc phía sau có sửa chữa bảo dưỡng được không vậy? hai giảm sóc sau yếu và còn bị ra dầu nữa chứ.

Nếu ở Hà Nội Bác ra Nguyễn Công Trứi làm được tất bác ạ.

cuonghht_00
18-11-2012, 14:14
đúng là số e khổ thật bác vinh ạh.xe e hết bệnh này đến bệnh khác,sáng khó nổ thì chữa được rồi,giờ bị bệnh đang đi thi lụp bụp rồi tắt máy bác ah.mỗi lần như zậy là e đề gần hết bình hoặc đạp nó mới nổ.vậy bệnh đó giờ chữa sao hả bác.mong bác giúp e...thanks bác trước nha!!!!

Bác thử mang ra hàng vệ sinh lại chế xem sao.Có thể do nước vào chế đấy.

cuonghht_00
18-11-2012, 14:16

Bác ra hàng bảo họ thay chổi than đi bác ạ,mòn quá sẽ ko đề được.tầm 30 40k thôi.

quangtruongcctv
19-11-2012, 07:40
ve sinh BXC,thay buji,xoay lai xuppap.còn j nữa k hả bác vinh.bác jup e với....

vietneo
20-11-2012, 17:26
Bác cho em hỏi xe em wave RSX thì thay săm nên thay loại có chỉ số ntn ạ?

javu
20-11-2012, 21:45
Chào bác em có mail cho bác 1 cái nhưng sợ bác ko rảnh trả lời nên em xin mạn phép hỏi ké của anh em khác. Trên đường đi từ tphcm về phú yên lần trước em thấy có 1 số người chạy xe máy và mang theo 1 chai nước khá to và họ dùng nước này để tản nhiệt cho xe (cho chảy nước vào phần đầu máy), vây bác cho em hỏi làm như thế thì tản nhiệt có hiệu quả thật không ạ và về mặt kỹ thuật thì đúng hay sai. Bác cho em hỏi thêm là con xe của em thì chạy liên tục khoảng bao nhiêu cây thì cho nó nghỉ để hạ nhiệt máy vậy. Cảm ơn bác, chúc bác sức khỏe. (NT)

vietkien106
21-11-2012, 21:20
Chú " Thanh_Vinh " ơi cho cháu hỏi số mắt xích cam các loại xe của hon đa ví dụ như wave dream cub ( xin chú nêu rõ tên xe, những xe thông dụng đó ) đc không ạ?

trungkien20188
22-11-2012, 16:04
Nếu ở Hà Nội Bác ra Nguyễn Công Trứi làm được tất bác ạ.

Bác cho em địa chỉ cụ thể đi. Em ở Phố Huế

ogre
23-11-2012, 17:34
Các ae cho mình hỏi . cái dây xích kéo bánh đà khởi động khi đề trong xe angel gọi là gì vậy. mua bao nhiêu tiền . mình là mem mới thanks

binh_ld293
23-11-2012, 23:11
Chú " Thanh_Vinh " ơi cho cháu hỏi số mắt xích cam các loại xe của hon đa ví dụ như wave dream cub ( xin chú nêu rõ tên xe, những xe thông dụng đó ) đc không ạ?

trả lời hộ bác Thanh_Vinh:
xích cam:
- Dream (I, II, Lùn), cup 90cc, 82 90cc : 84 mắt
- Wave alpha, S đời cũ, dream Việt đời mới, 88 mắt
- Wave thái, Future 1 : 90 mắt

binh_ld293
23-11-2012, 23:12
Các ae cho mình hỏi . cái dây xích kéo bánh đà khởi động khi đề trong xe angel gọi là gì vậy. mua bao nhiêu tiền . mình là mem mới thanks

đấy gọi là xích đề, giá khoảng 30 - 40k nếu mua về tự thay.
thân!

kimie
29-11-2012, 23:48
a ơi cho e hỏi. e mới mua 1 chiếc dream việt nam mới..đầu bò của nó hơi kêu,chủ yếu là do xupap nhưng e mang ra cho thợ chỉnh lại thì nó lại ghì quá,làm cho xe đi bị bí..e lại kêu người ta cho lỏng ra thì nó lại kêu.. họ bảo là chỉ còn cách chỉnh cho nó bí rồi đi 1 thời gian tự nó sẽ lỏng ra. như thế có đúng ko a? và có cách giải quyết nào khác không a?.. e nghĩ không hiểu là người thợ ấy căn chỉnh xupap không chuẩn hay là do xe của e.
Và a cho e hỏi là nhông xích của e mới nhưng nó kêu lắm,cứ xèn xẹt ấy..e tăng lên và bơm dầu vào thì nó chỉ đc vài hôm rồi lại kêu,hình như nó hơi nhảy..có cách nào để khắc phục không hay phải thay hả a???
Mong a trả lời nhanh giúp e..chúc a sức khỏe :)

vietkien106
01-12-2012, 19:14
trả lời hộ bác Thanh_Vinh:
xích cam:
- Dream (I, II, Lùn), cup 90cc, 82 90cc : 84 mắt
- Wave alpha, S đời cũ, dream Việt đời mới, 88 mắt
- Wave thái, Future 1 : 90 mắt
Thanks bác nhiều. :D

camthong_sechia
06-12-2012, 09:02
A ơi cho tôi hỏi, hiện tượng xe wares 110 thường bị hư cao su đùm, vậy mình có cách khắc phục nào không? tôi nghe nói:
01 là mua cao su đùm khác chế lại cho vừa.
02 là chế lại đi bằng dây curoa.
hai cách trên có được không anh? nếu muốn làm tôi có thể đến đâu làm được, hiện tôi ở khu vực Q.5, giá thành cở bao nhiêu.
Nhờ A tư vấn giúp

tobadottoto3
06-12-2012, 10:10
Chào bác, xe của em là honda win 100. Xe của khi đạp máy lúc máy đang nguội thì khói ra nghi ngút, máy nổ chừng 2' thì khói tự nhiên hết ra nữa. Cho em hỏi xe em bị gì và cách khắc phục ra sao. Cảm ơn bác trước!!!

quangtruongcctv
11-12-2012, 09:14
bác vinh cho e hỏi cách chỉnh xăng gió xe nouvo,mà chỉnh như thế nào thì biết là đủ xăng vậy bác.thanks bác trước nha...

voiqut
11-12-2012, 16:41
Hix, ko biết bác Vinh có mở xưởng nào không thì cho anh em biết để qua sửa cái.
Hôm nay em mang con xe Attila của vợ em đi sửa, vì lâu rồi em không thay dầu nên là nó bị khô cong, hết cả dầu. Khi chạy xe cứ có tiếng kêu to như công nông đầu ngang ấy.
Mang đi sửa, thợ bắt em thay xéc-măng, trục cam, làm hơi, nấm...vì kêu là mòn rồi hết 2 củ.
Em sợ quá nhất quyết không thay, chỉ thay dầu mới và đi. Em thấy tiếng kêu đỡ hẳn, mặc dù vẫn còn. Khói trắng ban đầu có rất nhiều, sau nửa tiếng nổ xe thì hết hẳn. Tiếng kêu cũng không còn đinh tai nhức óc như trước nữa.

Bác cho em hỏi giá sửa cho con xe của em hết bao nhiêu và em có cần thay nữa không. Thanks bác. Xót tiền quá :(

thanh_vinh
11-12-2012, 20:18
Hix, ko biết bác Vinh có mở xưởng nào không thì cho anh em biết để qua sửa cái.
Hôm nay em mang con xe Attila của vợ em đi sửa, vì lâu rồi em không thay dầu nên là nó bị khô cong, hết cả dầu. Khi chạy xe cứ có tiếng kêu to như công nông đầu ngang ấy.
Mang đi sửa, thợ bắt em thay xéc-măng, trục cam, làm hơi, nấm...vì kêu là mòn rồi hết 2 củ.
Em sợ quá nhất quyết không thay, chỉ thay dầu mới và đi. Em thấy tiếng kêu đỡ hẳn, mặc dù vẫn còn. Khói trắng ban đầu có rất nhiều, sau nửa tiếng nổ xe thì hết hẳn. Tiếng kêu cũng không còn đinh tai nhức óc như trước nữa.

Bác cho em hỏi giá sửa cho con xe của em hết bao nhiêu và em có cần thay nữa không. Thanks bác. Xót tiền quá :(
Xe của chú khi bị hết dầu cần tháo ra xem mòn như thế nào, nếu mòn quá thì thay thế nếu còn khắc phục được thì chỉ cần mài lại trục cam và cò là ok tổng chi khoảng 150k . hết.

voiqut
12-12-2012, 09:09
Vâng cảm ơn bác, bác cho em hỏi câu cuối, nếu thay thế thì hết khoảng bao nhiêu. Em vào hãng làm cho chắc vậy

babytiger
12-12-2012, 20:35
Xe của chú khi bị hết dầu cần tháo ra xem mòn như thế nào, nếu mòn quá thì thay thế nếu còn khắc phục được thì chỉ cần mài lại trục cam và cò là ok tổng chi khoảng 150k . hết.

Con không biết nhiều về động cơ tay ga nhưng xe chạy đến mức khô hết nhớt mà bác Vinh nói chỉ mài cam, cò thì con thấy không ổn lắm.

thuongdt189
13-12-2012, 16:52
Chào bác thanh_vinh.
Cám ơn vì bác đã mở topic hữu ích cho mọi người.

Em có một vài vấn đề với con xe của em, nhờ bác tư vấn giúp.
Xe của em là wave S 110 của Honda, đã đi được 20.000km. Em thay dầu định kỳ khoảng 1.000km.
Bình thường thì em ra hãng để thay dầu, khoảng 1 tháng trước em có thay dầu tại 1 tiệm sửa xe gần nhà.
Sau khi thay dầu và căng lại xích thì xe em đi rất lỳ, tốn xăng hơn (bình thường em đổ100K đi đc 1 tuần nhưng hiện tại chỉ đi dc 5 ngày). Và đặc biệt là xích kêu xào xạo, bừn bựt rất to (mặc dù khi thay dầu em đã bảo thợ tra dầu vào xích), nhất là khi về hết ga tiếng xích kêu to hơn cả tiếng động cơ.
Công tơ mét của em tự nhiên bị nhảy loạn xạ.
Còi xinhan tự nhiên im bặt rồi thỉng thoảng kêu chập chờn.

Mong bác chỉ giáo giúp.
Thanks.

babytiger
13-12-2012, 18:54
Chào bác thanh_vinh.
Cám ơn vì bác đã mở topic hữu ích cho mọi người.

Em có một vài vấn đề với con xe của em, nhờ bác tư vấn giúp.
Xe của em là wave S 110 của Honda, đã đi được 20.000km. Em thay dầu định kỳ khoảng 1.000km.
Bình thường thì em ra hãng để thay dầu, khoảng 1 tháng trước em có thay dầu tại 1 tiệm sửa xe gần nhà.
Sau khi thay dầu và căng lại xích thì xe em đi rất lỳ, tốn xăng hơn (bình thường em đổ100K đi đc 1 tuần nhưng hiện tại chỉ đi dc 5 ngày). Và đặc biệt là xích kêu xào xạo, bừn bựt rất to (mặc dù khi thay dầu em đã bảo thợ tra dầu vào xích), nhất là khi về hết ga tiếng xích kêu to hơn cả tiếng động cơ.
Công tơ mét của em tự nhiên bị nhảy loạn xạ.
Còi xinhan tự nhiên im bặt rồi thỉng thoảng kêu chập chờn.

Mong bác chỉ giáo giúp.
Thanks.

+ Xích tăng quá căng.
+ Dầu nhiều hơn định mức, wave thay dầu loại 800ml nhưng có thể thợ thay bình 1l.
Góp ý: anh thay dầu mỗi 1000km thì hơi phí, khoảng 1500km - 2000km thay 1 lần là ổn rồi ạ.

trungkien20188
14-12-2012, 09:58
Các bác cho em hỏi thay 2 ti của thụt sau wave Anpha + hết bao nhiêu nhỉ?

thatngiep
16-12-2012, 20:35
cho em hỏi con xe way rsx thay xích cam hết bao nhiêu tiền vậy? Đang thất nghiệp lên hơi đắn đo về cho tiêu ^^

thai1988
20-12-2012, 11:29
em muốn hỏi về chiếc win detech,đời 2007.trong khoảng 1 tháng gần đây nó phát sinh bệnh kỳ cục.đa số thì nó bình thường,nhưng có vài hôm nó mới phát.cụ thể là:em chạy khoảng hơn 15km thì nó tự dưng tắt máy.tức là nó tắt mà k có tiếng kêu,biểu hiện gì luôn.em dừng lại 3 đến 5p lại nổ máy chạy bình thường.được khoảng 15 hoặc 20m thì nó lại die.lại dừng mấy phút,lại chạy....cứ như vậy.nhưng nếu em chạy gần thì nó chưa phát.em đã thay cuộn lửa(6 cục)và volant,em đã vệ sinh bình xăng con.em dùng IC loai MITSUBA.bugi,bobine...k thay đổi.mong bác và các bạn giúp em ah.em cám ơn

thai1988
20-12-2012, 11:33
xích cam thì hết bao nhiêu đâu mà bạn phải đắn đo.để vậy chạy nó kêu khó chịu lắm.mở ra thay nó thì phải tốn thêm thay jont,có thể thay nhớt nửa.hơn 100k thôi

thanh_vinh
22-12-2012, 09:28
em muốn hỏi về chiếc win detech,đời 2007.trong khoảng 1 tháng gần đây nó phát sinh bệnh kỳ cục.đa số thì nó bình thường,nhưng có vài hôm nó mới phát.cụ thể là:em chạy khoảng hơn 15km thì nó tự dưng tắt máy.tức là nó tắt mà k có tiếng kêu,biểu hiện gì luôn.em dừng lại 3 đến 5p lại nổ máy chạy bình thường.được khoảng 15 hoặc 20m thì nó lại die.lại dừng mấy phút,lại chạy....cứ như vậy.nhưng nếu em chạy gần thì nó chưa phát.em đã thay cuộn lửa(6 cục)và volant,em đã vệ sinh bình xăng con.em dùng IC loai MITSUBA.bugi,bobine...k thay đổi.mong bác và các bạn giúp em ah.em cám ơn
Một là khe hở supap sai dẫn đến mất hơi khi chạy nóng máy. kiểm tra lại khe hở supap.
Hai là kiểm tra lại nắp đậy bình xăng. có thể xăng o chảy được vì nắp quá kín.

anhtun9x
25-12-2012, 22:55
em chào anh.may quá gặp cái topic này của anh. lại là dân nghệ tĩnh mình. e ở nghi xuân (hà tĩnh). chả là cách đây 2 tháng. nhà e có mua cho em một con xe cũ ở bên vinh a ạ. xe là jupiter gravita đăng kí năm 2008. lúc mới mua về thì xe đi cũng đc. cũng bốc. nhưng sau một thời gian e mang ra đi thì e thấy nó có mấy vấn đề bất thường như sau anh ạ :
thứ 1: là không hiểu sao xe lúc đang lạnh nổ máy thì nghe tiếng rất nhẹ và ga của nó cũng rất thấp.máy nổ đều và chậm. nhưng không biết sao khi đi một lúc nóng máy thì cảm giác ga rất cao. không biết có phải xe nó thế không hay là nó bị làm sao.
thứ 2 là: xe lúc mới chạy thì máy nổ nghe êm. khi kéo lên 40 vẫn bình thường. nhưng đi khoang 30 phút. khi đi đều ga ở 40 thì máy kêu ro ro khi tăng ga cảm giác hơi ì máy. đặc biệt khi tăng ga để chuyển số thì máy rung và ì lắm. cảm giác như đi xe tàu của ông cậu nhà e mà e từng đi. không biết là có phải xe em bị làm lại máy trước khi bán cho e không. mong anh tư vấn giúp e. cảm ơn anh nhiều!!
p/s : em mới thay dầu đc 2 tháng

tamphamaz
26-12-2012, 09:34
Chào anh,

* Xe wave alpha của em bị vấn đề về bình điện, mặc dù em đã sửa nhiều lần rồi mà vẫn bị. Tình trạng thế này em xem thử và góp ý giúp em:
- Xe bị đứt bình đề không được, do em không biết nên cứ đạp chạy đỡ làm dứt nguyên dàn bóng đèn trước sau và đèn xi nhanh luôn. Em mang vào tiệm sửa thì thợ nói hư bình, nên em thay đèn và bình. Về chạy khoảng 1 tuần thì bì lại, hư bình và hư đèn tiếp.
- Lần 2: em vào lại chỗ cũ, lại thay bình và đèn... lần này chạy được khoảng 3 tháng thì bị lại tiếp.
- Lần 3: em vào tiệm khác, sau 1 hồi kiểm tra, nó báo xe em hư bình, IC và sạc bị luộc nên em thấy hết. Nó bảo đảm lần này ko bị lại, hic. Về chạy được khoảng 2 tháng xe bị hư tiếp vào lại chỗ cũ bảo hành, thì nó nói hư bình và nó đổi bình cho em. Mặc dù lúc trước nó thay bình GS gì đó, nói là bình xịn đảm bảo ko hư, vậy mà chưa tới 2 tháng lại hư và nó đổi cái bình gì đó chẳng thấy thương hiện gì hết.
về nhà chạy được khoảng 3 tuần thì hư bình tiếp.
- Lần 4: Mang lên nó bảo hành hôm qua, thì nó bảo là bình chỉ bảo hành đổi 1 lần thui, giờ em phải bỏ tiền ra mua mới, mặc dù bình của em còn bảo hành. Em hỏi nó tại sao hư hoài thì nó nói là do bình yếu, mà hôm bữa nó nói với em bình GS giá 350K là bình xịn đảm bảo khó hư, nào ngờ xài mới 2 tháng lại hư và dổi lại bình khác vẫn hư tiếp.
- Tình trạng này theo em nhận định ko phải là do bình bị hư, nên hôm qua em ko chịu thay bình, em kêu nó kiểm tra lại giúp em, xong nó phán 1 câu là thay mâm lửa hàng của hãng Honda giá 350k và thay lại cái bình.
- Tình trạng thế này chắc là chết quá, hư cái bình ko mà sửa gần 2 triệu rùi mà giờ vẫn còn hồi hộp là ko bít mai mốt còn bị hư nữa không?
--> anh vui lòng xem và tư vấn giúp em xem ông thợ đó sửa cho em như thế là đạt chưa nhé anh. Mặc dù em đã là theo tư vấn của nó là thay bình xịn GS gì đó, thay IC, sạc bình hàng zin theo xe gì đó. Toàn là giá cao ko hà mà vẫn bị hư hoài. Mong anh tư vấn giúp em...(Nhân tiện anh cho em hỏi giá của cái mâm lửa nó lấy em 350k có cao quá ko vì em nghe nói có loại giá có 110k thôi hà)

Thanks.

thanh_vinh
27-12-2012, 19:27
Chào anh,

* Xe wave alpha của em bị vấn đề về bình điện, mặc dù em đã sửa nhiều lần rồi mà vẫn bị. Tình trạng thế này em xem thử và góp ý giúp em:
- Xe bị đứt bình đề không được, do em không biết nên cứ đạp chạy đỡ làm dứt nguyên dàn bóng đèn trước sau và đèn xi nhanh luôn. Em mang vào tiệm sửa thì thợ nói hư bình, nên em thay đèn và bình. Về chạy khoảng 1 tuần thì bì lại, hư bình và hư đèn tiếp.
- Lần 2: em vào lại chỗ cũ, lại thay bình và đèn... lần này chạy được khoảng 3 tháng thì bị lại tiếp.
- Lần 3: em vào tiệm khác, sau 1 hồi kiểm tra, nó báo xe em hư bình, IC và sạc bị luộc nên em thấy hết. Nó bảo đảm lần này ko bị lại, hic. Về chạy được khoảng 2 tháng xe bị hư tiếp vào lại chỗ cũ bảo hành, thì nó nói hư bình và nó đổi bình cho em. Mặc dù lúc trước nó thay bình GS gì đó, nói là bình xịn đảm bảo ko hư, vậy mà chưa tới 2 tháng lại hư và nó đổi cái bình gì đó chẳng thấy thương hiện gì hết.
về nhà chạy được khoảng 3 tuần thì hư bình tiếp.
- Lần 4: Mang lên nó bảo hành hôm qua, thì nó bảo là bình chỉ bảo hành đổi 1 lần thui, giờ em phải bỏ tiền ra mua mới, mặc dù bình của em còn bảo hành. Em hỏi nó tại sao hư hoài thì nó nói là do bình yếu, mà hôm bữa nó nói với em bình GS giá 350K là bình xịn đảm bảo khó hư, nào ngờ xài mới 2 tháng lại hư và dổi lại bình khác vẫn hư tiếp.
- Tình trạng này theo em nhận định ko phải là do bình bị hư, nên hôm qua em ko chịu thay bình, em kêu nó kiểm tra lại giúp em, xong nó phán 1 câu là thay mâm lửa hàng của hãng Honda giá 350k và thay lại cái bình.
- Tình trạng thế này chắc là chết quá, hư cái bình ko mà sửa gần 2 triệu rùi mà giờ vẫn còn hồi hộp là ko bít mai mốt còn bị hư nữa không?
--> anh vui lòng xem và tư vấn giúp em xem ông thợ đó sửa cho em như thế là đạt chưa nhé anh. Mặc dù em đã là theo tư vấn của nó là thay bình xịn GS gì đó, thay IC, sạc bình hàng zin theo xe gì đó. Toàn là giá cao ko hà mà vẫn bị hư hoài. Mong anh tư vấn giúp em...(Nhân tiện anh cho em hỏi giá của cái mâm lửa nó lấy em 350k có cao quá ko vì em nghe nói có loại giá có 110k thôi hà)Thanks.
Trước hết anh chia buồn cùng em! thứ 2 anh nói là em vào sửa không đúng chỗ ,
1 thợ không có trình độ,
2 thợ không có tư cách cố tình luộc em.
Giờ anh xin trả lời xe của em bị hỏng TIẾT CHẾ CHỈNH LƯU.( nói nôm na là cục xac bình) cục xạc bình (cxb) có tác dụng chỉnh lưu dòng điện lúc nào cũng ổn định ở 12v. dù chạy nhanh hay chạy chậm. Em đã thay cục xạc mà không được có nghĩa là thợ thay cho em cục xạc dỏm không có chế đọ chỉnh lưu,
Giờ em chbịu khó vào hãng yêu cầu thay cục xạc xịn sau khi thay đo đồng hồ đạt 14,5 v là ok em nhé, nếu có gì chưa hiểu gọi đt anh tư vấn thêm.

shinichi269
28-12-2012, 20:50
Em chào anh !!Anh cho em hoi chiec jupiter gravita cua em. xe em chay được 3 năm,55.000 km, (vì là đi phượt quá nhiều từ đà lạt cho tới miền Tây, chổ nào cũng có dấu bánh xe của em ^^), do xe khi chạy ở 80km/h thì có hiện tượng máy bị kêu rất lớn và bị ì...ko chạy nhanh thêm được, qua tìm hiểu thì em biết được là do bố nồi nên vừa rồi em có đem vô hãng dán lại bố, sau khi dán thì xe chạy bốc hơn rất nhiều nhưng vẫn có 1 số vấn đề như sau: xe ko ì nữa, có thể chạy tới 100km/h nhưng máy vẫn kêu, khi chạy ở tốc độ 20-30km/h thì xe có hiện tượng run, khi lên 40km/h thì hết run, hiện tượng này trước khi dán bố là ko có. xe em trước khi đi sửa khoản 2 tuần cũng bị vô nước.Còn 1 vấn đề nữa là về điện của xe, chiều nay lấy ra chạy thì ko đề được,đèn trên bảng đồng hồ nhấp nháy giống như bị thiếu điện và em phải đạp, khi chạy đèn và kèn vẫn hoạt động bình thường chỉ có đề là ko được...ko bít là do bình hay do sạc của xe vậy anh, cái này trước khi sữa xe là ko có luôn,sau khi sữa 2 ngày thì bị.Hix hix xe em nay đủ thứ bệnh...anh cao tay ấn chẩn đoán giúp em...để em bít đường đưa nó đi nhập viện :(( Xe em thay nhớt đều đặn vệ sinh sạch sẽ. Mong nhận được hồi âm của anh, em cảm ơn anh, chúc anh mạnh khoẻ !!!! :)

quangtruongcctv
29-12-2012, 15:03
bạn thay IC thu xem,thay cái nắp chụp buji nua xem sao

263bipho
02-01-2013, 09:52
Bác cho hỏi: tôi dùng suzuki bets từ 2001 đến giờ, gắn bó với nó (cùng nữa là không có tiền), hiện nay đèn xe quá tối. Cần phải thay, sửa, nâng cấp những gì để có thể sáng như các loại đèn xe máy đang dùng hiện nay, hết khoảng bao nhiêu tiền ạ, Cảm ơn Bác.

kutekid
02-01-2013, 21:36
A thanh_vinh cho e hỏi là e đang đi exciter 2010 đc 16k km,xe zin.dạo gần đây xe e có hiện tượng bị hú ở số 3 khi lên ga mạnh,chạy vẫn bình thường k có cảm giác gì lì máy.e k biết tiếng hú đó là do nồi hay nhông số,nhông hú,à cho e hỏi thêm sao xe e đi tầm 40km/l mặc dù để garanty nhỏ.a tư vấn chỉ dùm e cách khắc phục với nhé,tks a.

tamphamaz
05-01-2013, 10:42
Trước hết anh chia buồn cùng em! thứ 2 anh nói là em vào sửa không đúng chỗ ,
1 thợ không có trình độ,
2 thợ không có tư cách cố tình luộc em.
Giờ anh xin trả lời xe của em bị hỏng TIẾT CHẾ CHỈNH LƯU.( nói nôm na là cục xac bình) cục xạc bình (cxb) có tác dụng chỉnh lưu dòng điện lúc nào cũng ổn định ở 12v. dù chạy nhanh hay chạy chậm. Em đã thay cục xạc mà không được có nghĩa là thợ thay cho em cục xạc dỏm không có chế đọ chỉnh lưu,
Giờ em chbịu khó vào hãng yêu cầu thay cục xạc xịn sau khi thay đo đồng hồ đạt 14,5 v là ok em nhé, nếu có gì chưa hiểu gọi đt anh tư vấn thêm.

hic, đau lòng quá. em thay hết 2 cục sạc, 1 cục lô 1 cục zin, theo lời của mấy ông thợ đó. giờ ko biết cục sạc mới thay có phải zin ko nữa. hàng này ra hãng mua có phải ko anh?

Thanks anh.

KenzLaAi
05-01-2013, 19:24
bạn ơi cho mình hỏi xe mình là honda ware rsx mới đi được 5000km dạo này từ khoảng 3000km thì mình thấy xe đi có hiện tượng nóng máy, bên phải nóng hơn phả hơi nóng ra khá gắt, để chân cảm thấy nóng khó chịu, mình đã đem ra hãng hỏi, đã thay dầu nhưng không hết hiện tượng này. nhân viên honda bảo nóng như thế là bình thường nhưng mình vẫn có cảm giác khó chịu, nhà mình có 2 xe mua cách nhau hơn 1 tháng nhưng chỉ xe mình bị như thế.

kutekid
05-01-2013, 22:08
A thanh_vinh cho e hỏi là e đang đi exciter 2010 đc 16k km,xe zin.dạo gần đây xe e có hiện tượng bị hú ở số 3 khi lên ga mạnh,chạy vẫn bình thường k có cảm giác gì lì máy.e k biết tiếng hú đó là do nồi hay nhông số,nhông hú,à cho e hỏi thêm sao xe e đi tầm 40km/l mặc dù để garanty nhỏ.a tư vấn chỉ dùm e cách khắc phục với nhé,tks a.

e xin đính chính lại là tiếng hú đó hình như xuất phát từ giữa yếm ( chỗ bình xăng con với lọc gió ).tại vì dựng chống đứng vô số lên ga thì k nghe hú gì hết.Lúc đầu cũng nghĩ do nồi nhưng sau khi thay mới vẫn có tiếng hú.hỏi ktv thì ngta nói do gió mà từ trước h e k bị...hx

b0rnbad
06-01-2013, 15:10
anh thanh_vinh ơi, anh cho em hỏi:
con wave S của em dạo này lúc mới khởi động (hoặc đi chậm chậm)thì có tiếng kêu lạ ở phía sau xe. Em tưởng bị vỡ vỏ hay sao đó nên đi bị rung, kiểm tra nhưng ko có gì . Em lội cả topic của anh thì hình như bệnh này là Lỏng ốc chân máy phải ko ạ? Và nếu ra thợ thì em bảo họ làm như nào ạ, thay ốc chân máy hay xiết lại ốc chân máy ? Em là con gái nên gà mờ mấy vụ xe cộ này lắm,mong anh trả lời giúp ạ ^^

matriz
07-01-2013, 09:30
Cho em hỏi 1 chút, em dream của em đang gặp 2 vấn đề như thế này :

1. Xin nhan 2 bên không sáng đèn.
- Em có mang ra quán sửa thì thấy họ bảo là hỏng cái cục gì đó của xin nhan ở cốp bên kia chỗ đặt bình ắc quy (em ko biết mô tả cái này như thế nào :D ) Họ có thay thử cái mới vào thì xin nhan sáng nhưng không nháy, cứ sáng như đèn pha luôn.

2. Xe của em đề không được.
- Xe em của đề không đề được một thời gian dài rồi, em toàn đạp nổ (vì bận quá không có thời gian mang đi sửa). Hôm qua mang đi sửa thì họ kiểm tra đủ thứ : bình ác quy ok, củ đề ok, chổi than ok. Nhưng vẫn không thể đề được. Mở điện thì đèn xanh ở số 0 sáng đèn, nhưng khi bấm đề thì nó tối đi và kêu tè tè gì đó

Ông thợ kiểm tra mãi mà không biết tại sao. Em chán quá vất xe ở quán.

Anh có thể giải thích hộ em hiện tượng này như thế nào không ạ.

Em cám ơn anh nhiều.

(Em viết hơi lủng củng, mong anh thông cảm :D )

thanh_vinh
07-01-2013, 17:59
Cho em hỏi 1 chút, em dream của em đang gặp 2 vấn đề như thế này :

1. Xin nhan 2 bên không sáng đèn.
- Em có mang ra quán sửa thì thấy họ bảo là hỏng cái cục gì đó của xin nhan ở cốp bên kia chỗ đặt bình ắc quy (em ko biết mô tả cái này như thế nào :D ) Họ có thay thử cái mới vào thì xin nhan sáng nhưng không nháy, cứ sáng như đèn pha luôn.

2. Xe của em đề không được.
- Xe em của đề không đề được một thời gian dài rồi, em toàn đạp nổ (vì bận quá không có thời gian mang đi sửa). Hôm qua mang đi sửa thì họ kiểm tra đủ thứ : bình ác quy ok, củ đề ok, chổi than ok. Nhưng vẫn không thể đề được. Mở điện thì đèn xanh ở số 0 sáng đèn, nhưng khi bấm đề thì nó tối đi và kêu tè tè gì đó

Ông thợ kiểm tra mãi mà không biết tại sao. Em chán quá vất xe ở quán.

Anh có thể giải thích hộ em hiện tượng này như thế nào không ạ.

Em cám ơn anh nhiều.

(Em viết hơi lủng củng, mong anh thông cảm :D )
Cái gì cũng tốt mà không đề dược là vô lí. Em hỏi lại ông thợ có biết kiểm tra dòng ắc qui không vậy? Riêng về ắc qui có thể còi và xi nhan vẫn hoạt động được nhưng không có nghĩa là đề ok nhé. vì dòng đề lớn hơn dòng của còi và xi nhan. vì thế phải dùng đồng hồ đo bình loại chuyên dụng mới kiểm tra được Nếu không có đồng hồ đó thì ráp cái bhình mới vào đề thử là biết liền hà.
Nhưng thoe kinh nghiệm của anh thì nếu ấn đề kêu rè rè có nghĩa là bình ắc qui không đủ dòng để đề nhé, cần phải thay bình mới rồi em ạ.

matriz
08-01-2013, 08:56
Cái gì cũng tốt mà không đề dược là vô lí. Em hỏi lại ông thợ có biết kiểm tra dòng ắc qui không vậy? Riêng về ắc qui có thể còi và xi nhan vẫn hoạt động được nhưng không có nghĩa là đề ok nhé. vì dòng đề lớn hơn dòng của còi và xi nhan. vì thế phải dùng đồng hồ đo bình loại chuyên dụng mới kiểm tra được Nếu không có đồng hồ đó thì ráp cái bhình mới vào đề thử là biết liền hà.
Nhưng thoe kinh nghiệm của anh thì nếu ấn đề kêu rè rè có nghĩa là bình ắc qui không đủ dòng để đề nhé, cần phải thay bình mới rồi em ạ.

Em cám ơn anh đã giải thích cho em. Cái bình ác quy em của em là ác quy mới luôn. Hôm qua em qua lấy xe thì sửa được rồi. Nhưng có một cái lạ là khi em đề thì nghe tiếng nó làm sao ý, nghe tạch tạch tạch, chối tai lắm. Và khi tắt máy thì cũng nghe tạch 1 cái.

Và xin nhan vẫn thỉnh thoảng không sáng đèn, em vỗ vào đèn xin nhan thì nó lại sáng và nháy ngon. Vấn đề này có phải là do dây điện không anh ?

Còn một điều này nữa, khi mang xe về em mới để ý là cái dây điện đi vào củ đề ông thợ ông ý để sát vào máy. Liệu khi chạy cái dây điện này có bị chảy ra không anh (em hơi sợ vụ này vì máy chạy một lúc là nóng kinh lắm).

Có lẽ em phải mang ra để người ta sửa lại mất :((

Anh giải thích hộ em với. Em cám ơn anh nhiều!

TonNight
08-01-2013, 13:09
Anh Thanh_Vinh cho em hỏi hiện em đang đi xe viva R 110 được gần 6 vạn rồi ,dạo gần đây bắt đầu có xuất hiện tiếng kêu tạch tạch, khi tăng ga kêu càng rõ hơn, hôm bị hôm không. Với lại xe em bị kêu rè rè ở phần cổ xe. Tại em cũng không hiểu rõ về xe cộ lắm, ra quán thì ngta kêu chả lsao cả. Ai biết giải đáp giúp em với

TungGiMi
09-01-2013, 00:48
Tks , bài viết bổ ích , sẽ có lúc e nhờ đến bác :)

thach1201
09-01-2013, 09:02
Chào anh thanh_vinh

Xe e là WAVE RSX 110 2012. E đang có thắc mắc là, ngay tại cục IC, có 1 chân nối với cuộn đánh lửa, 1 chân nối với cuộn phát xung đánh lửa, không biết chân nào khi mình nối với mass thì máy sẽ tắt (mục đích gắn bộ chống trộm kích nối mass để tắt máy) và khi nối như vậy có ảnh hưởng gì đến IC hay không

Hình e đã cắt ra từ sơ đồ dây điện của xe:
http://www.mediafire.com/?77gk3xo26vctbz4
Sơ đồ dây điện toàn xe:
http://www.mediafire.com/?e2t20554gk47eda

Cám ơn anh

cuonghht_00
09-01-2013, 10:45
Em cám ơn anh đã giải thích cho em. Cái bình ác quy em của em là ác quy mới luôn. Hôm qua em qua lấy xe thì sửa được rồi. Nhưng có một cái lạ là khi em đề thì nghe tiếng nó làm sao ý, nghe tạch tạch tạch, chối tai lắm. Và khi tắt máy thì cũng nghe tạch 1 cái.

Và xin nhan vẫn thỉnh thoảng không sáng đèn, em vỗ vào đèn xin nhan thì nó lại sáng và nháy ngon. Vấn đề này có phải là do dây điện không anh ?

Còn một điều này nữa, khi mang xe về em mới để ý là cái dây điện đi vào củ đề ông thợ ông ý để sát vào máy. Liệu khi chạy cái dây điện này có bị chảy ra không anh (em hơi sợ vụ này vì máy chạy một lúc là nóng kinh lắm).

Có lẽ em phải mang ra để người ta sửa lại mất :((

Anh giải thích hộ em với. Em cám ơn anh nhiều!
Bạn bị giống bệnh xe mình rồi,hết acquy mà cứ cố đề thì sau khi thay bình mới sẽ bị kêu như thế đấy.

cuonghht_00
09-01-2013, 10:46
Chào bác, xe của em là honda win 100. Xe của khi đạp máy lúc máy đang nguội thì khói ra nghi ngút, máy nổ chừng 2' thì khói tự nhiên hết ra nữa. Cho em hỏi xe em bị gì và cách khắc phục ra sao. Cảm ơn bác trước!!!

Xe bác bị ăn dầu rồi,thay xéc măng thôi bác ạ,

matriz
09-01-2013, 14:07
Bạn bị giống bệnh xe mình rồi,hết acquy mà cứ cố đề thì sau khi thay bình mới sẽ bị kêu như thế đấy.

Lúc hết ắc quy là mình không đề nữa, toàn đạp thôi, một thời gian dài phết. Hôm vừa rồi đi sửa thay ắc quy mới thì bị như thế. Cứ để như thế có làm sao không bạn? Hay phải thay củ đề mới ?

cuonghht_00
10-01-2013, 22:58
Lúc hết ắc quy là mình không đề nữa, toàn đạp thôi, một thời gian dài phết. Hôm vừa rồi đi sửa thay ắc quy mới thì bị như thế. Cứ để như thế có làm sao không bạn? Hay phải thay củ đề mới ?

Nó cứ có tiếng khó chịu lắm,mình cũng chưa có time đi sửa đây. =.=

vietkien106
11-01-2013, 21:48
Chào anh thanh_vinh

Xe e là WAVE RSX 110 2012. E đang có thắc mắc là, ngay tại cục IC, có 1 chân nối với cuộn đánh lửa, 1 chân nối với cuộn phát xung đánh lửa, không biết chân nào khi mình nối với mass thì máy sẽ tắt (mục đích gắn bộ chống trộm kích nối mass để tắt máy) và khi nối như vậy có ảnh hưởng gì đến IC hay không

Hình e đã cắt ra từ sơ đồ dây điện của xe:
http://www.mediafire.com/?77gk3xo26vctbz4
Sơ đồ dây điện toàn xe:
http://www.mediafire.com/?e2t20554gk47eda

Cám ơn anh
a ơi cái dây mà a hỏi là dây đen trắng. e nghĩ ko sao đâu. nhưng chỗ em học việc làm 1 công tắc nhỏ dưới yên hoặc bất cứ chỗ nào a thấy là bí mật. công tắc đó chia đôi dây lửa vào bôpin sườn, màu đen vàng thì phải. giống cái công tắc khi anh bật đèn thì sáng tắt thì mất điện vào bôpin từ đó ko có điện ra bugi. mọi thứ vẫn bình thường ngoại trừ xe ko nổ. cách 1 là làm công tắc ngắt đôi dây lửa vào bôpin. cách 2 nối dây lửa vào bôpin với khung xe(- mát) cũng làm cái công tắc nối dây như thế. chọn công tắc màu đen ấy. ra quán đồ điện nhiều. kiểu như này gạt cho nhẹ. http://www.sieuthietbi.vn/public/front/images/product/952-ZGw5ODg/cong-tac-gat-c521b-20110925123406.jpg

ngocthu90
12-01-2013, 12:57
Cho em hỏi là xe của em jupiter rc 2012 mới mua,khi em đi bảo dưỡng lần đầu về thì nghe có tiếng lọc cọc của máy lúc thì kêu lúc không,mà chỉ khi đi số 4 mới kêu,mang lại cho các anh KTV của yamaha kiểm tra vài lần nhưng mấy anh ko thể tìm ra lỗi,mong bác giúp em với nhé.

tomatonhut
13-01-2013, 08:11
Giúp em với A Vinh. E có chiếc Honda Wave S100, chạy được hơn 50.000 km rồi, đã 1 lần thay lốp sau lúc khoảng 30.000 km. Nhưng khoảng từ 40.000 km đến nay khi chạy xe vào đường đá hay các đoạn nhựa quốc lộ bị hư là có cảm giác xe sàng ở bánh sau, chở ng thì hok sao chứ chở đồ nặng nặng chạy trên đường lán luôn mà vẫn phải cầm hai tay nếu không tay lái lắc tăng dần rất mạnh. Hiện tại lốp chưa mòn lắm, lốp e thay là lốp Inou trong hag Honda luôn, gai của wave S110. Lúc trước đã làm nhiều cách vẫn không hết được, đạn cổ, bạc đạn đùm trước cũng thay rồi, chỉ có đỉa trước hơi cạ thôi.... Nhờ Anh tư vấn dùm...!

thangpro90vn
13-01-2013, 21:13
Chào tất cả mọi người, lội topic này từ qua giờ mỏi cả mắt mà ko thấy ai có bệnh giống em, e đưa ra mọi người ai biết thì chỉ giáo hộ e nha.
Xe em là Wave S đời cũ mua năm 2008, cũng đi được 3v rồi, giờ tự nhiên e đề nó kêu tiếng khẹc rất là to, đôi lúc đạp nổ nó cũng kêu nữa, thậm chí khi tắt máy nó còn khẹc một cái rồi ms tắt máy.
E đã sửa 3 lần, lần đầu thay chổi than, vệ sinh củ đề thì được khoảng 3 ngày sau lại bị lại, lần thứ hai cũng ra thay chổi than quán cũ, rồi họ vs lung tung e ko nhìn, cũng được rồi mấy ngày sau lại bị, lần thứ 3 mới hôm kia e ra quán khác thì họ cũng vs, bôi mỡ vào trục đề, đánh gỉ ở chỗ máy phát điện bên trái dộng cơ ấy, e ko biết gọi là gì, thì cũng được,bjo nó ko kêu to thành tiếng nữa mà khi đề thì lại kêu ù ù trong máy hay trong củ đề. ù ù to hơn tiếng đề bình thường ấy, e nghĩ chắc lại sớm bị lại thôi, các bác tư vấn xem nó là cái bệnh gì e vs, có khi nào do xích đề hay bi nhông gì ko nhỉ.. hicc. tks mọi ng nhiều.

hdtc
17-01-2013, 10:22
em chào các bác em là mem mới nay xe em bị hỏng em mới vào google tìm lỗi ra được trang của các bác nên em đăng ký và hỏi luôn 1 vấn đề này các bác giúp em nhé thank all
Xe em là wawe S đời 2008 mọi khi vẫn đi bình thường không có hiện tượng gì nay tự nhiên đang đi thì bị chết máy vào quán nó tháo ra kiếm tra nó bảo phải làm lại hơi và thay côn em thấy là xe đang đi bình thường không bị yếu máy khi đi mà bị như thế nó bảo hết 1,1tr em thấy lạ mong các bác giải thích và xem giá đó có đắt không.em cũng k biết gì về máy móc e máy cả em là dân IT

tidus
17-01-2013, 11:19
Giúp em với A Vinh. E có chiếc Honda Wave S100, chạy được hơn 50.000 km rồi, đã 1 lần thay lốp sau lúc khoảng 30.000 km. Nhưng khoảng từ 40.000 km đến nay khi chạy xe vào đường đá hay các đoạn nhựa quốc lộ bị hư là có cảm giác xe sàng ở bánh sau, chở ng thì hok sao chứ chở đồ nặng nặng chạy trên đường lán luôn mà vẫn phải cầm hai tay nếu không tay lái lắc tăng dần rất mạnh. Hiện tại lốp chưa mòn lắm, lốp e thay là lốp Inou trong hag Honda luôn, gai của wave S110. Lúc trước đã làm nhiều cách vẫn không hết được, đạn cổ, bạc đạn đùm trước cũng thay rồi, chỉ có đỉa trước hơi cạ thôi.... Nhờ Anh tư vấn dùm...!

Xe của mềnh cũng giống thế này, cảm giác lúc đi như là lốp bị nón , hơi láng láng tay lái. Nhất là khi chở 2 người. Nhưng chỉ bị một lúc rồi lại hết. Nhưng ko biết là có phải do xe mình cổ xe bị nhẹ không??
Mong các bác vào giúp mềnh mới. Vì lúc đi nhanh nhiều bị lắc xe =.=

52u15699
17-01-2013, 14:52
anh Thanh vinh cho e hỏi với :e co con wave alpha 2002 may đen,chị gái e mua tu 2002 roi cho e dc 3 năm nay.Thu 1:jo đèn pha xe 1bong thì sáng 1 bong kia thi tối hơn,e thay moi nguoi bao do mát kém nên vay ma ko bit làm tn vì dây mát vào bóng đó vẫn binh thuong(nếu đấu trực tiếp thi bong sáng nhung khi lắp vào đui thì tối).Thu 2la khi e cho xe khởi động thi co tiếng kêu tanh tách(kiểu như tiếng chập điện)ở phần máy bên trái của xe ko bit la bi tnao?Thu 3 la xe cua e máy chạy yếu lăm ko bit tnao rraat mong a tu van jup

vietkien106
17-01-2013, 19:38
Chào tất cả mọi người, lội topic này từ qua giờ mỏi cả mắt mà ko thấy ai có bệnh giống em, e đưa ra mọi người ai biết thì chỉ giáo hộ e nha.
Xe em là Wave S đời cũ mua năm 2008, cũng đi được 3v rồi, giờ tự nhiên e đề nó kêu tiếng khẹc rất là to, đôi lúc đạp nổ nó cũng kêu nữa, thậm chí khi tắt máy nó còn khẹc một cái rồi ms tắt máy.
E đã sửa 3 lần, lần đầu thay chổi than, vệ sinh củ đề thì được khoảng 3 ngày sau lại bị lại, lần thứ hai cũng ra thay chổi than quán cũ, rồi họ vs lung tung e ko nhìn, cũng được rồi mấy ngày sau lại bị, lần thứ 3 mới hôm kia e ra quán khác thì họ cũng vs, bôi mỡ vào trục đề, đánh gỉ ở chỗ máy phát điện bên trái dộng cơ ấy, e ko biết gọi là gì, thì cũng được,bjo nó ko kêu to thành tiếng nữa mà khi đề thì lại kêu ù ù trong máy hay trong củ đề. ù ù to hơn tiếng đề bình thường ấy, e nghĩ chắc lại sớm bị lại thôi, các bác tư vấn xem nó là cái bệnh gì e vs, có khi nào do xích đề hay bi nhông gì ko nhỉ.. hicc. tks mọi ng nhiều.

e cũng ko biết gì đâu. nhưng a cứ tháo cốc đề ra vệ sinh sạch sẽ cốc đề đi lấy giẻ luồn tô vít vào mà ngoáy xong xì khô cả cốc đề với củ đề đi. chắc dơ trục đề quá cho mỡ vào chỗ lõm trên cốc đề rồi lắp vào.
còn cái vụ đạp nổ mà có tiếng kêu kia thì lúc a đạp có bị cần đề vả lại vào chân mình ko? a tháo bên bửng đó có cái vô lăng trông như cái bát ăn cơm ây. tháo cả cái đó ra. sau cái bát ấy có 3 viên bi gọi là bi đề đường kính của nó ban đầu là 1 cm. dơ mòn cái bi đó nó ko bám nên nó kêu. đo thấy nó dơ quá thì thay bộ bi đề, nó có nhiều kích thước. gọi là cos ( cốt) e thấy cái cos3 cos5 rồi.( rẻ mà anh). nặng hơn nữa chắc thay cả nhông đề.tốt nhất là mang ra quán sửa xe ,e thuộc loại gà. còn phải học hỏi nhiều, nên mấy bác đừng mắng mà tội nghiệp :D. a cứ đợi bác Thanh_Vinh tư vấn cho an toàn ,

huuduc90
18-01-2013, 01:02
cho mình hỏi về máy các dòng xe mới của Honda hiện giờ, mình thấy cái đầu quy lát( hay đầu bò) của xe mới hiện giờ không giống kiểu bốn ốc như trước, vậy cho mình hỏi nó có khác gì nhiều so với loại đầu cũ hay ko? Mong các pro chỉ giáo, tại các trường dạy sửa xe giờ cũng chỉ còn đang dạy các kiểu xe cũ loại đầu 4 ốc thôi à, ai có hình vẽ hay tài liệu gì thì share mình với nha, YM: [email protected]

Deplov
18-01-2013, 08:17
Xe em là Wave alpha cũng bị tình trạng lắc đầu xe, đặc biệt rõ là khi đi 2 người và tốc độ khoảng 40km/h, còn đi nhanh hơn hoặc chậm hơn thì đỡ lắc hơn. Em đã ra cân vành, thay lốp (vì 2 lốp đều mòn quá), thay bát phốt và cho thợ kiểm tra mà vẫn không hết. Các bác cho em hỏi có cách nào khắc phục triệt để không ạ ?

conchimrung
20-01-2013, 18:27
chào các ban.
mình có chiếc sirius mới mua được 1 năm,bữa nay không hiểu sao mỗi khi chạy là phần đầu xe lại kêu reng reng, mình đang tìm nguyên nhân mà mãi không ra. bác nào giúp mình với

pvtung
21-01-2013, 13:19
Anh ơi cho em hỏi xe mình có nên dùng nhớt của hãng ko anh.

notimeking
22-01-2013, 12:28
chào anh.
không hiểu sao em chạy xe số 3 hết ga được 95km/h đập lên số 4 xe đứng yên 95km/h
em đang chạy con gravita limited
anh giúp xém nó bị gì thế.

thangpro90vn
23-01-2013, 13:27
e cũng ko biết gì đâu. nhưng a cứ tháo cốc đề ra vệ sinh sạch sẽ cốc đề đi lấy giẻ luồn tô vít vào mà ngoáy xong xì khô cả cốc đề với củ đề đi. chắc dơ trục đề quá cho mỡ vào chỗ lõm trên cốc đề rồi lắp vào.
còn cái vụ đạp nổ mà có tiếng kêu kia thì lúc a đạp có bị cần đề vả lại vào chân mình ko? a tháo bên bửng đó có cái vô lăng trông như cái bát ăn cơm ây. tháo cả cái đó ra. sau cái bát ấy có 3 viên bi gọi là bi đề đường kính của nó ban đầu là 1 cm. dơ mòn cái bi đó nó ko bám nên nó kêu. đo thấy nó dơ quá thì thay bộ bi đề, nó có nhiều kích thước. gọi là cos ( cốt) e thấy cái cos3 cos5 rồi.( rẻ mà anh). nặng hơn nữa chắc thay cả nhông đề.tốt nhất là mang ra quán sửa xe ,e thuộc loại gà. còn phải học hỏi nhiều, nên mấy bác đừng mắng mà tội nghiệp :D. a cứ đợi bác Thanh_Vinh tư vấn cho an toàn ,

thank bác, e vs sạch sẽ rồi, bôi mỡ vào cả cốc đề và chỗ trục nữa, giờ nó đỡ đc chút thôi, bi đề e cũng kt thấy vẫn bt bác ak, ko biết là có bị lại nữa ko,hix..lúc e đạp vẫn thấy nổ bt, chỉ có cái nó kêu khẹc cái thôi, khó hiểu, chắc phải thay củ đề quá :((

Kyo_Rain
23-01-2013, 16:34
Lần phượt ở Vũng Tàu lần trước, đang đi chạy tốc độ 90km/h, chằng hiểu sao đang đi mà cái sạc nó bị điên, mỗi lần tắt máy là phải đạp, mà xe của em thì hay tháo cái bàn đạp ra lắm, em chạy Novou LX mà :D (Để cái bàn đạp mỗi lần đi vào ổ gà là kêu cái tiếng khó chịu nên tháo ra luôn). Bác có kinh nghiệm nào khi bị hư sạc không? Bữa đó đi lúc 1,2h sáng, không có chỗ nào sửa xe cả, may cái là do máy nóng nên đạp phát nổ liền, qua ngày hôm sau thì đạp mãi không lên. Vậy khi phượt lỡ bị hư sạc thì sao? Em đang xài sạc và bình Atila, rất mong bác chia sẻ kinh nghiệm cho em, để tết này em đi Vũng Tàu lần nữa :D

quy_239
24-01-2013, 08:08
Em đi xe cub đời 87 chạy từ đường dài khoảng 30 phút với lại trả số hơi nhiều thì xe bắt đầu lì lại càng số bắt đầu rung máy kêu ghê lắm. Em mới làm máy lên code 1 và thay cả bố nồi amya luôn mà sao nó vẫn bị. Lúc trước, em có đẩy ra tiệm hỏi họ nói bố nồi bị chai thay là hết nhưng bố em mới thay mà sao chai được. Mong anh em tren diễn đàn chỉ giúp:(

Mobimobi_2268
24-01-2013, 11:26
Chào các bạn!
Mình đi xe Airblade fi, xe mình mua năm 2011. Xe đã đi được 16000 KM, mình thay dầu động cơ, dầu hộp số định kỳ thường xuyên. Xe của mình có hiện tượng sau: Xe mới khởi động (máy còn nguội) vặn ga để tăng tốc thì xe rất lỳ, tăng ga mà vận tốc xe không thể tăng được... phải 1 lúc sau (máy nóng) thì xe tăng tốc bình thường. Khi xe đi vào đường xấu, có ổ gà hoặc đi qua vạch sơn giảm tốc trên đường thì phía sau xe phát ra tiếng kêu cốc cốc... như có cái gì đó gõ vào máy... Thi thoảng đang đi lại bị chết máy, sau khoảng 15 phút lại đề và nổ máy được...
Vậy xe của mình bị bệnh gì và cách khắc phục nó thế nào?
Xin trân trọng cám ơn!

tomatonhut
24-01-2013, 20:12
A Vinh chắc dạo này bận lắm. Làm xe tết mà. Chờ thôi pà con.... Cái vụ xe bị lắc thì mình nản lắm rồi... ko sửa gì nữa, giờ chỉ bơm hai bánh xe thật căng cho bớt lắc thôi... hôm qua chở mấy thùng gạch mà tưởng cái xe nó làm 2.

cuonghht_00
26-01-2013, 17:40

Nghe ông anh bảo là phải mở ra kiêm tra,do bạc hay là do bát bi đề,bánh răng đề,nhiều thứ lắm,ra hàng quen ngta kiểm tra cho.

thanh_vinh
26-01-2013, 20:35
1, Kiểm tra bộ (chảo đề) Có 3 viên bi gắn vào vô lăng điện ý. nếu bị lóng ốc thì sết chặt vào,

2. kiểm tra lại 1c (CDI) còn jin không hay là loại của TQ. (trong CDI có bộ phận điều tiết đánh lửa sớm. CDI TQ không có nên gây kêu.

3. kiểm tra lại toàn bộ bộ điện xem còn jin không hay lại là hàng Hồ Cẩm Đào nhé. vì điện của Hồ Cẩm Đào. luôn luôn bị đánh lửa sớm gây nên tiéng khẹt ,à bạn vừa nói.

thanh_vinh
26-01-2013, 20:38
Xe em là Wave alpha cũng bị tình trạng lắc đầu xe, đặc biệt rõ là khi đi 2 người và tốc độ khoảng 40km/h, còn đi nhanh hơn hoặc chậm hơn thì đỡ lắc hơn. Em đã ra cân vành, thay lốp (vì 2 lốp đều mòn quá), thay bát phốt và cho thợ kiểm tra mà vẫn không hết. Các bác cho em hỏi có cách nào khắc phục triệt để không ạ ?
Thay lôp sau là hết lắc nhé.Nếu thay lốp mới rồi mà vẫn lắc có nghĩa là thợ vào lốp chưa tròn nên bị lắc .

Mobimobi_2268
27-01-2013, 17:43
Chào các bạn!
Mình đi xe Airblade fi, xe mình mua năm 2011. Xe đã đi được 16000 KM, mình thay dầu động cơ, dầu hộp số định kỳ thường xuyên. Xe của mình có hiện tượng sau: Xe mới khởi động (máy còn nguội) vặn ga để tăng tốc thì xe rất lỳ, tăng ga mà vận tốc xe không thể tăng được... phải 1 lúc sau (máy nóng) thì xe tăng tốc bình thường. Khi xe đi vào đường xấu, có ổ gà hoặc đi qua vạch sơn giảm tốc trên đường thì phía sau xe phát ra tiếng kêu cốc cốc... như có cái gì đó gõ vào máy... Thi thoảng đang đi lại bị chết máy, sau khoảng 15 phút lại đề và nổ máy được...
Vậy xe của mình bị bệnh gì và cách khắc phục nó thế nào?
Xin trân trọng cám ơn!
Có cao thủ nào giúp với...
Xin trân trọng cám ơn!

kutekid
30-01-2013, 07:17
cho e hỏi ex10 có hiện tượng bị rung kim đồng hồ khi đi > 40,đã thay dây ctm mà vẫn k hết,vậy là bị cóc ctm hay kim đồng hồ vậy a

ducleboykuty
01-02-2013, 22:35
chào admin
cho mình hỏi tí về con xe máy hon da wave rsx
mình mới mua nó về chạy được hơn 1 ngàn cây
nhưng mấy dạo này thấy khi đề lên chạy số 1 , kéo ga thì xe bị ì và chạy rất chậm.
có cách gì khắc phục không giải đáp giúp mình với ạ

neoduonglangdu
02-02-2013, 11:36
Chào các bác, mình đang muốn làm lại côn cho em Future neo FI 125 của mình. Đã là dân ''Phuot'' thì các bác biết rồi, yêu cầu về xe cộ là phải ngon (vì mục đích chinh phục những con đường mới, đèo dốc - đất - đá - sỏi - cát, địa hình phức tạp và còn một điều không thể thiếu đó là đã có XẾ là phải có ÔM) để đáp ứng thời gian bám đoàn và đảm bảo an toàn cho XẾ-ÔM, các bác cho em xin ý kiến về côn xe với ạ, vì em Future của em đã đến thời kỳ phải xử lý côn rồi, trân trọng cảm ơn các bác

chienbinhlun
03-02-2013, 22:57
Chào cả nhà. mình có câu hỏi muốn được giả đáp, xe của mình là Su viva R. vì không để Garanti được nên đi sửa họ có chỉnh cò xupap thì phải, giờ xe chạy Garanti tốt nhưng không hiểu sao vào số rất cứng và kém nhạy (không được nhẹ nhàng như lúc chưa chỉnh cò xupap) và đạp khởi động cũng rất nặng, khi đi cảm giác xe rồ rồ và tiếng nổ không còn được êm như trước nữa. Vậy mình phải khắc phục tình trạng đó như thế nào? xe mình cũ rồi nhưng vẫn còn yêu quý nó lắm. mong được mọi người giúp đỡ càng sớm càng tốt

bibobibapro
08-02-2013, 21:02

chào bác xe em cũng bị tuơng tự như thế này nhưng sau khi em rửa xe thì mới bị(bấm đề, tắt máy or lâu lâu lên ga kêu khẹc 1 tiếng) giờ phải kiểm tra chổ nào vậy bác

bboylee
10-02-2013, 09:24
Chào mọi người. E đang có một vấn đề nghiêm trọng quá cần các anh giải đáp giúp ạ
E có chiếc Wave alpha (hay gọi là wave cá) 4 năm rồi ạ
1. Dạo này đi xe hay bị chết máy, mỗi lần ga hơi to chút là máy giật giật lịm luôn. Làm những người đi sau hốt hoảng, xe em bị vài lần như thế rồi.
2. Có ra cửa hàng gần nhà thì họ thay bu-ri (khá nhiều), rửa qua chế, gió. Thợ ngồi đi một lúc bảo không sao, nhưng rồi vẫn bị
3. Cứ mỗi lần rửa xe là đi được một lúc là giật giật chết máy, đề không được, đạp nổ lên những đi được một đoạn thôi.
Đẩy nổ nhưng vít ga lại không được, điện có , xăng đầy, hu hu

vietkien106
11-02-2013, 22:35
Chào mọi người. E đang có một vấn đề nghiêm trọng quá cần các anh giải đáp giúp ạ
1. Dạo này đi xe hay bị chết máy, mỗi lần ga hơi to chút là máy giật giật lịm luôn. Làm những người đi sau hốt hoảng, xe em bị vài lần như thế rồi.
2. Có ra cửa hàng gần nhà thì họ thay bu-ri (khá nhiều), rửa qua chế, gió. Thợ ngồi đi một lúc bảo không sao, nhưng rồi vẫn bị
3. Cứ mỗi lần rửa xe là đi được một lúc là giật giật chết máy, đề không được, đạp nổ lên những đi được một đoạn thôi.
Rửa xe lên nước vào ic và các đầu dây điện tìm và xì khô mấy chỗ đó ic bopin tẩu bugi là ok. các kéo ga chết máy kia chắc thiếu xăng. nâng kim ga chắc ok a à.

wonderboy0106
13-02-2013, 12:37
chào mọi người!!! chếc jupister MX mình đi được 2 năm rồi, k biết tại sao gần đây mỗi lần đổ xăng gần đầy bình là chạy máy kêu tiếng côn to lắm, kêu ụ ụ vậy @@ đi chậm chậm mà lên ga từ từ là nghe thấy rõ, rất khó chịu. e đổ xăng mấy cây xăng khác nhau nhưng vẫn bị, mong mọi người giúp đỡ vs!!!

ryantran2010
16-02-2013, 10:10
A cho e hỏi.
Hiện e đang đi xe wave thái 110. tình trạng e mới làm nồi và thay sencam. lúc trước chưa làm thì chạy lên tầm 60-70km là nó bị kêu kinh khủng. bây h e làm xong rồi ma nó vẫn kêu như vậy. chạy bình thường hay tăng ga đều bị kêu như vậy. mong AE chỉ giúp dùm e. thanks...

belongtomes3
28-02-2013, 16:04

trường hợp của bạn , súc rửa bình xăng con , kiểm tra lữa đầy đủ , hơi hám đầy đủ rồi mà vẫn bị , thì do bình xăng lớn bị nghẹt , bạn thử mượn nắp bìng xăng lớn của xe khác cùng loại gắn qua xem sao

truongpro
02-03-2013, 09:39
Chào bác. Bác có thể giúp em trường hợp này ko. xe của em là RSX 110. Lúc trước vẫn đang đi bình thường, em đi rửa xe xong về xe cứ kêu bạch bạch không biết là bị bệnh gì. Em mới thay dầu cách đó mấy ngày. Bác giúp em với. Nếu phải thay thì thay gì và giả cả là bao nhiêu

Mobimobi_2268
04-03-2013, 18:35
Chán nhỉ...!!! Người hỏi thì nhiều mà chẳng có ai trả lời cả...

skyljne
05-03-2013, 21:34
cho mình hỏi
xe mình là wave TQ.cách đây 1 tháng xe mình kêu to lắm.kêu bên mâm lửa.đưa đi sửa thợ nói bị hư cốt tăng sên cam.là cái chỗ con ốc nằm gần ốc nhớt đó.tháo ra sẽ thấy cây cốt.thế là mình chạy đi mua cây cốt theo xe wave anpha về thay thì thấy hết kêu.nhưng mấy ngày nay khi chạy thì không nghe nhưng nhả ga để dừng xe là nghe kêu.cho mình biết nó bị bệnh gì vậy.và phải làm sao.thanks nhiều

sangsags
07-03-2013, 14:08
chào mọi người., em củng có một vấn đề muốn hỏi .,xin giúp dùm em nha
xe Ab của em lâu lâu mới chạy củng dc 3000km rồi mà bửa đi thay nhớt giờ thấy tiếng máy kêu hơi lớn với bánh xe sau rung rơ ( lắt lên lắt xuống dc .,chứ lắt qua lắt lại hok dc) với bánh xe kêu ghê lắm ,dắt bộ mà kêu xào xào . lúc đầu em tưởng cạ thắng nhưng nớ hết thắng ra củng còn kêu , mong các bác giúp dùm em va chỉ em cách khắc phục nha, cám ơn mấy bác trước

hoangnamqlda
10-03-2013, 11:17
Chào bác Thanh Vinh em có một vấn đề muốn hỏi bác mong bác chỉ giáo dùm em cái nha.
E có mua một chiếc Jupiter V, chạy được ít bữa thì nghe máy nó kêu, nhưng mà khi chạy lâu và máy nóng đã mới kêu, em ra hỏi thợ thì có người bảo tiếng kêu của xích cam( xích máy) có người lại bảo bị bi đề hay bánh đề gì đó... mong bác chỉ em cách khắc phục với, chứ đi mà nó kêu như vậy khó chịu lắm. Cám ơn bác trước nha

anophenpham
13-03-2013, 08:38
bác ơi cho cháu hỏi .xe cháu xe max 50cc. Đi chỉ âm côn được ở số 1,2,3. Còn số 4 thì âm côn ko được đạp thấy cứng lắm bác ạ . xe đi máy rất nóng .mong bác trả lời sớm .xe cháu chay được 5000km .Cảm ơn bác nhiều.(c)

NguyenBuu0989
13-03-2013, 21:24
Bác Thành Vinh đi phượt ở đâu rồi, mọi người tìm quá trời kìa trong đó có em hehe.
Nếu Bác có online comment lại cho mọi người nhé Bác.
Hỏi Bác vấn đề: sao pô e xe wave alpha của em dạo này rút gió quá ( nghe khò khò hay ụt ụt ) xe kéo vẫn lên được 80~90km/h nhưng nghe ỳ ỳ sao ah.
p/s: (không bị lệch cam gì hết, vệ sinh pô e luôn rồi, xăng gió,bugi chuẩn, pô e không bị hở)
Mong chờ tin của Bác ! Chúc Bác nhiều sức khỏe.

JunAT
15-03-2013, 20:07
Bác cho con hỏi 1 vấn đề được không?
Xe Wave RSX 100 của con giờ chạy rất yếu,bữa con có đi thay bố nồi hết rồi.Nhưng có 1 việc đó là bộ nồi của chiếc xe bị lung lay(rơ) giữa bánh răng và bộ phận để lá bố.Vậy giờ nên thay hay là đi ép lại ?

Ba-Cun-Chip
22-03-2013, 20:14
Bác Vinh cho hỏi thăm: xe mình là xe future 2012, sử dụng bộ CHK, sáng ra khó nổ máy. Khi kéo air thì đề khoảng 1 - 2 lần sẽ nổ máy được nhưng tăng ga thì động cơ lựng khựng, nếu vào số để chạy thì tăng ga lên rất nhiều mới chạy được nhưng cà giựt. sau khi chạy vài chục mét thì hết hiện tượng đó (và cả ngày đó cũng vậy). Xe để càng lâu thì mỗ lần khởi động càng khó. Mong được bác hồi âm

thanh_vinh
23-03-2013, 18:40
Bác Vinh cho hỏi thăm: xe mình là xe future 2012, sử dụng bộ CHK, sáng ra khó nổ máy. Khi kéo air thì đề khoảng 1 - 2 lần sẽ nổ máy được nhưng tăng ga thì động cơ lựng khựng, nếu vào số để chạy thì tăng ga lên rất nhiều mới chạy được nhưng cà giựt. sau khi chạy vài chục mét thì hết hiện tượng đó (và cả ngày đó cũng vậy). Xe để càng lâu thì mỗ lần khởi động càng khó. Mong được bác hồi âm
Chế hòa khí thiếu xăng. cần mở CHK ra úc thổi lại sạch sẽ là ok. ( lưu ý kim ga để phe cài nấc giữa nhé :)

thanh_vinh
23-03-2013, 18:42
Bác Thành Vinh đi phượt ở đâu rồi, mọi người tìm quá trời kìa trong đó có em hehe.
Nếu Bác có online comment lại cho mọi người nhé Bác.
Hỏi Bác vấn đề: sao pô e xe wave alpha của em dạo này rút gió quá ( nghe khò khò hay ụt ụt ) xe kéo vẫn lên được 80~90km/h nhưng nghe ỳ ỳ sao ah.
p/s: (không bị lệch cam gì hết, vệ sinh pô e luôn rồi, xăng gió,bugi chuẩn, pô e không bị hở)
Mong chờ tin của Bác ! Chúc Bác nhiều sức khỏe.
Kiểm tra lại nấm xả. có khả năng trục cam bị mòn vấu xả. cần phài mài lại hoặc thay mới nhé

thanh_vinh
23-03-2013, 19:11
chào mọi người., em củng có một vấn đề muốn hỏi .,xin giúp dùm em nha
xe Ab của em lâu lâu mới chạy củng dc 3000km rồi mà bửa đi thay nhớt giờ thấy tiếng máy kêu hơi lớn với bánh xe sau rung rơ ( lắt lên lắt xuống dc .,chứ lắt qua lắt lại hok dc) với bánh xe kêu ghê lắm ,dắt bộ mà kêu xào xào . lúc đầu em tưởng cạ thắng nhưng nớ hết thắng ra củng còn kêu , mong các bác giúp dùm em va chỉ em cách khắc phục nha, cám ơn mấy bác trước
Thay vòng bi côn sau là hết xào nhé

tuanter
27-03-2013, 01:08
Xe nào khi lên dốc mà chẳng bị đuối. vì thế nên lấy đà và về số thích hợp nhé.
@Kiểm tra lại bộ nhông sên dĩa. Nếu muốn leo dốc khoẻ thì thay bộ nhông trước 13 răng/ dĩa sau 42 răng là leo dốc khoẻ liền ( bình thường là 13/36 nhé)

Thay như vậy có khắc phục được nhiều ko bác? xe wave alpha e mới mua đầu năm đi bt,nhưng khi lên dốc đèo (e+ôm khoảng 130kg) về số 2, 3 mà xe vất vả lắm mới lên đc dốc. Như này là có sao ko bác.

Mr_sam_lop
27-03-2013, 09:44
Cu em ơi một phần là do em dồn số ko hợp lý ,đôi khi phải về cả số 1 nuẵ em
Thay như vậy có khắc phục được nhiều ko bác? xe wave alpha e mới mua đầu năm đi bt,nhưng khi lên dốc đèo (e+ôm khoảng 130kg) về số 2, 3 mà xe vất vả lắm mới lên đc dốc. Như này là có sao ko bác.

turtle
28-03-2013, 08:34
tình hình là em có một con dream thái chạy đã lâu. tự nhiên thời gian gần đây xe chạy hay nóng máy, lúc nóng máy hay chở người thì chạy được 1 lúc nghe có tiếng lọc cọc trong động cơ. Bác giúp em xem nó hỏng gì thế? ra tiệm nó nói hỏng này hỏng kia sưa xong vẫn như vậy.

anophenpham
29-03-2013, 10:16
Bác đâu rồi .(NO) cho cháu hỏi .xe cháu xe max 50cc. Đi chỉ âm côn được ở số 1,2,3. Còn số 4 thì âm côn ko được đạp thấy cứng lắm bác ạ . xe đi máy rất nóng .mong bác trả lời sớm .xe cháu chay được 5000km .Cảm ơn bác nhiều.

tinauk
02-04-2013, 21:16
Bác đâu rồi .(NO) cho cháu hỏi .xe cháu xe max 50cc. Đi chỉ âm côn được ở số 1,2,3. Còn số 4 thì âm côn ko được đạp thấy cứng lắm bác ạ . xe đi máy rất nóng .mong bác trả lời sớm .xe cháu chay được 5000km .Cảm ơn bác nhiều.

bác xem lại càng lùa số và bộ côn nhá.

tinauk
02-04-2013, 21:20
A cho e hỏi.
Hiện e đang đi xe wave thái 110. tình trạng e mới làm nồi và thay sencam. lúc trước chưa làm thì chạy lên tầm 60-70km là nó bị kêu kinh khủng. bây h e làm xong rồi ma nó vẫn kêu như vậy. chạy bình thường hay tăng ga đều bị kêu như vậy. mong AE chỉ giúp dùm e. thanks...

có thể bác bị lột dên rồi, nên ép lại hoặc có tiền thay cây dên mới đi

thanh_vinh
04-04-2013, 08:04
tình hình là em có một con dream thái chạy đã lâu. tự nhiên thời gian gần đây xe chạy hay nóng máy, lúc nóng máy hay chở người thì chạy được 1 lúc nghe có tiếng lọc cọc trong động cơ. Bác giúp em xem nó hỏng gì thế? ra tiệm nó nói hỏng này hỏng kia sưa xong vẫn như vậy.
CDI (IC) bị già rồi. thay IC mới máy lại mát ngay nhé!

thanh_vinh
04-04-2013, 08:05
Trong bộ phận của côn có một má phanh (thắng) tác dụng thắng đùm côn. vì thế số 4 không âm côn được nhé

thanh_vinh
04-04-2013, 08:11
chào mọi người!!! chếc jupister MX mình đi được 2 năm rồi, k biết tại sao gần đây mỗi lần đổ xăng gần đầy bình là chạy máy kêu tiếng côn to lắm, kêu ụ ụ vậy @@ đi chậm chậm mà lên ga từ từ là nghe thấy rõ, rất khó chịu. e đổ xăng mấy cây xăng khác nhau nhưng vẫn bị, mong mọi người giúp đỡ vs!!!
KIểm tra lại cảm biến phao xăng. (bộ phận để báo về đồng hồ xăng ấy) có thể bị chập. cần thay mới sẽ hết tiếng kêu u u nhé. Với tiếng kêu này chỉ cần bật đèn pha nó cũng đã kêu rồi nhé.

thanh_vinh
04-04-2013, 08:12
A cho e hỏi.
THay trục tay biên (dên) mới sẽ hết tiếng kêu đó.

lequan0805
08-04-2013, 02:14
chào admin
cho mình hỏi tí về con xe máy hon da wave rsx
mình mới mua nó về chạy được hơn 1 ngàn cây
nhưng mấy dạo này thấy khi đề lên chạy số 1 , kéo ga thì xe bị ì và chạy rất chậm.
có cách gì khắc phục không giải đáp giúp mình với ạ

Chào mọi người.bệnh xe mình giống bạn này. con Jupiter RcFI của mình chạy được 4000km.Đi 1 mình không cảm nhận được,nhưng khi lai thêm 1 người về số 1-2 kéo ga thì xe bị ì máy và rất khó lên ga.
Mong mọi người giúp đỡ ạ.Thank all !

thanhtuyen
08-04-2013, 18:56
chào mọi người ^^
con sirius phanh cơ của em mới mua gần 2 tháng,chạy được gần 500km rồi.
tình hình là nhiều lần khi dừng đèn đỏ,em trả về số 3,bắt đầu chạy thì hay bị giựt nhiều lần, rồi tắt máy luôn. chỉ bị ở số 3 thôi ạ.
vậy xe em bị bệnh gì? có nặng không? :( xe mới toanh ạ :( có nằm trong trường hợp được bảo hành không ạ?
à em có tông xe người ta 1 lần, chỉ bị nứt mặt nạ xe thôi, xe không ngã.
mong mọi người giúp đỡ ạ :( cám ơn mọi người nhiều.

PlanetCool
08-04-2013, 19:34
Em chào bác Vinh và mọi người. Hôm nay em có gọi cho bác nhưng bác đang nhậu. Nhờ bác và mọi người phán dùm bệnh con xe em với ạ. Xe em là xe Jupiter V, tối hôm qua em đi giữa đường thì hết xăng, em cố đạp với cố đề mãi để mong chạy cố đến cây xăng nên chắc xăng cạn sạch.

Sau khi đổ đầy xăng thì đạp, đề kiểu gì cũng không nổ, em có tháo bugi ra thay bugi sơ cua vào cũng không được, loay hoay mãi cuối cùng nhờ một bác trung niên đi qua, bác ấy đạp kiểu gì lại nổ được :D. Nhưng mà sáng nay dậy thì lại bị, em tháo bugi ra thì thấy nó ướt và đen. Sau một lúc thì đề nó không lên nữa( không có tiếng đề), chỉ nghe tiếng tạch tạch. Nhưng em tắt điện đi, để một lúc rồi đạp mấy cái, rồi mở điện đề thì lại được mấy cái đề lên, sau đó dạng như hết điện lại tạch tạch.

Em đành dắt ra thợ, họ bảo hỏng IC, kêu là chết con tụ bên trong ic, sửa mất 150K, hoặc là thay IC khác. Em thay con IC đểu 100K và đem con IC kia về nghiên cứu.

Bác xem giúp em xem có đúng là hỏng IC không hay thợ nó gà em, xe máy em cũng mới đi nên còn gà quá, nhiều cái diễn đạt chắc khó hiểu mong các bác thông cảm :)

minhhieuthanh
10-04-2013, 09:48
bác cho em hỏi. xe wave alpha của em mua cũng khá lâu( cả con sirius) nữa. Bây giờ đi thì chạy khoảng 40-50km/h là có tiếng kêu cạch cạch ở lốc. xe chạy cà giựt, lên ga thì như bị hụt. em cũng biết là xe lâu thì bị mòn nhưng cũng ko biết là mòn cái gì trong đó nữa ( dân ngoại đạo mà bác - lá nhôm, nồi hay đại khái cái gì đó...:)). mong bác tư vấn. em cám ơn nhiều !

belongtomes3
24-04-2013, 21:50
bạn thanh_vinh cho mình hỏi là xe wave 100 h mình muốn chế cò con lăn kiểu như ex ấy , thì ko bik lấy cò j chế qua , ko bik dùng cò ex cắt bớt 1 chân hay là dùng cò của fu neo hay wave 110 mới bây h gắn vào có vừa ko

thanh_vinh
25-04-2013, 08:02
Em chào bác Vinh và mọi người. Hôm nay em có gọi cho bác nhưng bác đang nhậu. Nhờ bác và mọi người phán dùm bệnh con xe em với ạ. Xe em là xe Jupiter V, tối hôm qua em đi giữa đường thì hết xăng, em cố đạp với cố đề mãi để mong chạy cố đến cây xăng nên chắc xăng cạn sạch.

Sau khi đổ đầy xăng thì đạp, đề kiểu gì cũng không nổ, em có tháo bugi ra thay bugi sơ cua vào cũng không được, loay hoay mãi cuối cùng nhờ một bác trung niên đi qua, bác ấy đạp kiểu gì lại nổ được :D. Nhưng mà sáng nay dậy thì lại bị, em tháo bugi ra thì thấy nó ướt và đen. Sau một lúc thì đề nó không lên nữa( không có tiếng đề), chỉ nghe tiếng tạch tạch. Nhưng em tắt điện đi, để một lúc rồi đạp mấy cái, rồi mở điện đề thì lại được mấy cái đề lên, sau đó dạng như hết điện lại tạch tạch.

Em đành dắt ra thợ, họ bảo hỏng IC, kêu là chết con tụ bên trong ic, sửa mất 150K, hoặc là thay IC khác. Em thay con IC đểu 100K và đem con IC kia về nghiên cứu.

Bác xem giúp em xem có đúng là hỏng IC không hay thợ nó gà em, xe máy em cũng mới đi nên còn gà quá, nhiều cái diễn đạt chắc khó hiểu mong các bác thông cảm :)

Dòng xe YAMAHA & SUZUKI. Và tất cả các loại xe tay ga đều dùng khóa xăng tự động. khi nổ máy xăng mới chảy xuống chế hòa khí, vì vậy rất kị với chạy xe hết sạch xăng trong bình. Vì khi hết xăng thì áp lực khi mình đạp cần khởi động không đủ để mở khóa xăng. Vì vậy nêu trong trường hợp của bạn chỉ cần mở ống bầu e lấy tay bịt họng cổ hút đề là máy sẽ nổ nhé. Con trường hợp bu gi đen là do bạn đạp và đề nhièu quá nên bu gi bị bẩn là đúng rồi nhé. Ắc qui đề nhiều quá hết điện cũng vạy thôi. (lưu ý lần sau đừng để cạn xăng nữa nhé)(NO)

thanh_vinh
25-04-2013, 08:04
chào mọi người ^^
con sirius phanh cơ của em mới mua gần 2 tháng,chạy được gần 500km rồi.
tình hình là nhiều lần khi dừng đèn đỏ,em trả về số 3,bắt đầu chạy thì hay bị giựt nhiều lần, rồi tắt máy luôn. chỉ bị ở số 3 thôi ạ.
vậy xe em bị bệnh gì? có nặng không? :( xe mới toanh ạ :( có nằm trong trường hợp được bảo hành không ạ?
à em có tông xe người ta 1 lần, chỉ bị nứt mặt nạ xe thôi, xe không ngã.
mong mọi người giúp đỡ ạ :( cám ơn mọi người nhiều.
Dừng đèn xanh đèn đỏ bạn phải về số một nhé. số 3 chết máy là đúng rồi còn gì nữa.

conan777
27-04-2013, 22:33
chào anh Vinh. Chả là con xe của em ko biết nó trở chứng, đang đề nổ ngon lành thì sau 1 lần bị tắt máy nó không đề được nữa.
Đèn đóm vẫn sáng, còi vẫn kêu. Bấm nút đề thì chỉ nghe tiếng "tạch". Em mở ra coi thì biết đó là tiếng của rờ le đề hít lại.
Em tưởng hết bình nên đi mua cái bình mới gắn vào, thì nó vẫn y chang vậy. Anh cho em hỏi xe em đang bị hư cái gì ạ.

Tathua123
28-04-2013, 22:42
Bác ơi Cho e hỏi xe honda cbr 150 đời 2009 máy bị xuống, giờ e muốn làm lại máy thì có được ko, nêu được thì giá làm lại máy khoảng bao nhiêu và làm ở đâu. sau khi làm lại máy thì xe có được ngon giống như trước ko và được khoảng mấy phần trăm như khi xe bình thường. E nge nói xe mà làm lại máy là xe bị yếu và đạt khoảng 70% như máy xe mới thôi và máy xe cũng mau hư lại, khoảng 1.5 năm La phải đi làm lại máy 1 lần, có đúng như vậy ko bác.

yesterday829
02-05-2013, 18:33
Chào bác Thanh Vinh. Em muốn hỏi bác cách thay sên cam mà ko phải rã máy như thế nào ạ ?
Em chạy xe Xbike của suzuki. Vửa rồi thấy xe nó yếu đi nên em cũng tập tảnh rớt đầu để xoáy supap cạo khói đầu pittong. Lúc lắp cái tăng cam vào em ko vặn ốc để lò xo nén lại nên sên cam bị dãn ra tối đa luôn. (Tăng cam của xb cũng giống như của yamaha, sên cam của xb là 92 mắt. )
Xin cảm ơn bác nhiều.

dothanh37
05-05-2013, 20:35
Anh ơi cho em hỏi , tình hình xe em đang dên fu 2bac, đi po neo cổ con sâu, chạy sao nghe nặng máy và dọng ở đầu vạ nhẹ ở nồi, ko hiểu lý do tai sao hết ko bik làm sao cho nhẹ máy lại và hết kêu dậy annh, mong anh chỉ giáo

ntdhat
07-05-2013, 18:08
chào anh Vinh. Chả là con xe của em ko biết nó trở chứng, đang đề nổ ngon lành thì sau 1 lần bị tắt máy nó không đề được nữa.
Đèn đóm vẫn sáng, còi vẫn kêu. Bấm nút đề thì chỉ nghe tiếng "tạch". Em mở ra coi thì biết đó là tiếng của rờ le đề hít lại.
Em tưởng hết bình nên đi mua cái bình mới gắn vào, thì nó vẫn y chang vậy. Anh cho em hỏi xe em đang bị hư cái gì ạ.

Con SiriusR đời 2006 của mình cũng bịnh tuơng tự bạn. Ngoài ra còn bị thêm 1 bịnh nữa là chân số không được mượt lắm, thường xuyên bị miss khi vô số (đạp cần số hết tầm rồi mà ko vô đc) và chỉ bị khi đạp tới, còn trả số về thì ko vấn đề gì cả, tần suất là cứ đạp 5 cái thì lại miss 1 cái, có khi miss 2-3 cái liên tục. Anh tư vấn dùm em bịnh trạng của em nó ạ. Thank anh.

samuraidat
08-05-2013, 14:30
Các bác cho em hỏi đầu bò con xe máy của em bị hỏng ren bugi thì làm cách nào để khắc phục với, thanhk các bác nhiều

manhda92
12-05-2013, 15:45
các anh ơi em mốn hỏi 1 chút:
em là sinh viên vì điều kiện không cho phép em được gia đình mua cho 1 con xe wave s100 đời 2010, mới đầu em cứ tưởng là xe của hãng honda thật giờ thì em phát hiện là xe tàu,
bởi vì lúc mới xe đi êm tiếng nổ cũng êm máy khỏe nữa tất cả như xe honda thật, sang năm nay ai ngờ em thấy xe yếu nó ra khói xanh, máy yếu thấy mấy anh cùng xóm trọ bảo là bị hụt hơi nhưng em không biết rõ lắm. ngoài ra nó còn nhiều biểu hiện khác nữa như là khó nổ này tiếng máy kêu to hơn tiếng bô xả khi ga lên thì máy rung gằn lắm nữa em thay dầu rồi mà vẫn có khói ra khi đi nóng ra nhiều hơn.
em muốn hỏi là giờ em muốn đi sửa thì có sửa lại giống như lúc ban đầu không và xe em bị hỏng ở bộ phận nào ạ?
em mong các anh giúp đỡ ạ? chứ không sinh viên mà vô mấy quán sửa chữa thì bị bắt nạt ngay ạ?
à em vừa coi lại thấy chỗ gầm xe chỗ cái thnh để lắp cần số ý có dầu chảy ra các a ạ?

anophenpham
16-05-2013, 07:54
cháu cám ơn bác nhiều .Chắc là tại bộ côn có vấn đề rồi ạ .mai cháu đem ra head .hihi...:gun

Tathua123
18-05-2013, 22:06
Có ai biết cho Mình hỏi với thế diễn Đàn này hoạt Đông thế nào, vì Mình mới tham gia nên ko biết, và có câu hỏi nhưng chờ lâu quá ko có câu trả lời, vì vậy ko biết diễn đàn này còn hoạt Động hay ko hay Là có cách Liên lạc khác, nhờ các men giúp với.

Tuan_Anh
21-05-2013, 18:12
Bác Vinh cho e hỏi với ạ. Tình hình e có con xe Jupiter Mx, dạo gần đây đi xe cảm giác xe ì, lúc ga mạnh cũg đi chậm và ì máy lắm. Nhưng 1 lúc là bắt đầu tăng tốc dần lên. Cơ bản là nó cứ ỳ ỳ rồi kêu to k đi nhanh đc lúc đầu làm e thấy như kiểu bị bí khí ấy. E k hiểu về máy lắm nên xin lời khuyên từ bác ạ!!

anophenpham
22-05-2013, 22:44
nhưng cháu đi wave anpha thấy số 4 vẫn âm côn được mà bác. Hay tại xe cháu có vấn đề ạ. Cảm ơn bác nhiều.:)

trungkien20188
25-05-2013, 21:58
Mọi người cho mình hỏi là xe của mình đi với tốc độ dưới 40km/h thì kim báo tốc độ cứ giật giật, khi đi trên 40km/h thì kim mới hết giật. Vậy mình muốn hỏi là nó bị hỏng những gì nhỉ?

chuong4k
29-05-2013, 18:18
bác cho e hỏi là xe em là wave anpha 2001 . Xe em mới làm lại côn . Tiếng máy kêu to nghe khó chịu lắm. để nổ garangty cũg có cái tiếng xè xè . lên ga cũg xè xè to hơn :(( lúc đi thì tiếng máy to hơn cả tiếng pô . Vậy là xe e có thể hỏng những gì. Có liên quan gì đến bộ hơi k :(

Soryu
29-05-2013, 19:23
bác cho e hỏi là xe em là wave anpha 2001 . Xe em mới làm lại côn . Tiếng máy kêu to nghe khó chịu lắm. để nổ garangty cũg có cái tiếng xè xè . lên ga cũg xè xè to hơn :(( lúc đi thì tiếng máy to hơn cả tiếng pô . Vậy là xe e có thể hỏng những gì. Có liên quan gì đến bộ hơi k :(
1-Bạn nên mở lốc máy bên trái ( bên cần số) kiểm tra sên ( xích ) cam có thể bị trùng quá hoặc miếng nhựa đệm bị mòn nên xích cọ trực tiếp vào lốc máy- bệnh này xe wave S của mình cũng từng bị.
2-cam xupap bị mòn
3- Bạn đem ra tiệm vì chắc bạn ko có đồ để sửa :))

chuong4k
29-05-2013, 20:23
1-Bạn nên mở lốc máy bên trái ( bên cần số) kiểm tra sên ( xích ) cam có thể bị trùng quá hoặc miếng nhựa đệm bị mòn nên xích cọ trực tiếp vào lốc máy- bệnh này xe wave S của mình cũng từng bị.
2-cam xupap bị mòn
3- Bạn đem ra tiệm vì chắc bạn ko có đồ để sửa :))
thx bạn . cam xupap bị mòn thì thay cả xu pap luôn hả

dinhsitan
05-06-2013, 15:22
Anh Vinh cho em hỏi em có con wave s đời 2009, cưởi cũng rất lợi xăng nhưng chỉ mổi tội chạy khoảng 60km/h là lại có tiếng rít gió rất khó chịu phát ra từ bộ chế hòa khí? Bệnh này trị thế nào vậy anh?

buinam96
05-06-2013, 21:28
Xe tôi Dream VN mua năm 1996, gần đây có hiện tượng đi một mình không sao, nhưng hai người thì được khoảng 20 km là có tiếng kêu cạch cạch như bể răng hộp số. Mong các bạn cho lời khuyên.

tranbach
06-06-2013, 16:37
cho em hỏi: con jupiter cảu em mới thay sên cam, khi thay e làm vỡ cái tăng sên tự động ban đầu:(. e thay bằng cái mới và nó đẩy căng hơn. Khi nắp máy vào chạy thì nghe tiếng nổ ko đầm như lúc đầu, chạy thì xe nóng hơn và ko bốc như trc mà lại tốn xăng hơn. chắc giờ nó ăn khoảng 3l/100km, để hôm sau thì đề chỉ nghe có tiếng sẹt sẹt ko nổ. dùng cần đạp thì nổ rất khó và ko để đc galiti. các bác giúp em với!:help

ldbkdn
07-06-2013, 11:44
Em có câu hỏi: Em đang đi xe ju fi, hiện tại đi được 5000km, mấy hôm nay chú ý lúc nổ máy lên nge tiếng cọc cọc nhỏ trong ụ máy, vậy xe em bị j vậy? em cảm ơn!

duoc1508
08-06-2013, 21:32
Cho tôi hỏi: future neo mua 2008, bình xăng con, lúc sáng rất khó nổ, phải kéo le hết cở mới đề được, nếu xe để vài ngày thì kéo le hết cở đề rất lâu mới được. Bệnh thứ 2 là khi đi đường xa khoảng 50 km thì xe bị khựng khựng, lên ga thì tắt máy, để khoảng 20 phút máy nguội thì lại chạy được, đặc biệt chị bị khi đi vào lúc trưa nắng nóng, sáng chiều trời mát thì không bị. Tôi nghĩ do xăng không xuống kịp nên đã thay bugi, kiểm tra thông hơi nắp bình, xúc bình xăng lớn, bình xăng con, thay lọc xăng, thổi gió nén ống dẫn xăng nhưng vẫn bị. Tôi cảm ơn.

kakabuta
09-06-2013, 11:44
cho em hỏi xe jupiter fi rc mới chạy được gần khoảng 2000km nay có hiện tượng lạ là khi lên ga ở số 4 hoặc số 3 thì nghe tiếng cốc cốc rét rét ở máy, mà người ta kêu bị gõ cò, vậy làm sao để hết bệnh này ak

yourwind89
13-06-2013, 23:24
Các bác cho em hỏi chút được không ạ :) Xe em Sirius chạy được khoảng 35000km thôi . Nhưng cũng khoảng 3 lần bị bệnh này. Tự nhiên đạp cần đạp khởi động ấy, nó cứ bị trượt đi, đạp nhẹ lắm, không có lực cản gì cả, và xe cũng không nổ được ạ. Xong rồi tự nhiên mãi rồi cũng nổ. Các bác phán bệnh hộ em nó với ạ.

tranbach
14-06-2013, 23:55
;)bạn tìm con ốc 10 xoáy ngoài con vít ngay gần cần số ý. lấy cà lê tháo ốc dữ con vít ra. lấy toc lơvít chỉnh cin vít bên trong(xoay 1/4 vòng một) kiểm tra xem còn đạp trượt nữa ko. nếu hết thì xoáy chặt ốc lại và giữ nguyên vị trí vít bên trong:gun: Xe lăn:

yourwind89
15-06-2013, 11:01
;)bạn tìm con ốc 10 xoáy ngoài con vít ngay gần cần số ý. lấy cà lê tháo ốc dữ con vít ra. lấy toc lơvít chỉnh cin vít bên trong(xoay 1/4 vòng một) kiểm tra xem còn đạp trượt nữa ko. nếu hết thì xoáy chặt ốc lại và giữ nguyên vị trí vít bên trong:gun: Xe lăn:

Bác ơi. Thế sao em đạp mãi rồi nó cũng có lúc lên mà chẳng chỉnh gì cả :( Vậy là bệnh gì nhỉ ??

namelove
20-06-2013, 21:01
bác cho e hỏi 1 chút ạ
con xe jupiter V của e tự dưng mất hết điện, bật chìa khóa lên ko sáng đèn số, ko còi, ko si nhan, ko đề dc, ko đạp nổ máy dc
e đã tháo tung xe ra, kiểm tra cầu chì và accu vẫn bình thừơng, sau đó e tháo IC ra, thì xe lại có điện, còi dc, nhưng xin nhan ko được, đề ko thấy có tiếng củ đề chạy, đạp xe không nổ
e đoán là hỏng IC,
e muốn hỏi alf e mua IC về thay liệu có được không ạ, có phải chri do IC cháy hay do vấn đề nào nữa mới lm IC cháy, e sợ mau IC về lại tèo tiếp
tiện thể cho e hỏi IC xe Jupiter V mua bao nheieu tiền thfi hợp lý ạ

chuotchitbach
21-06-2013, 14:43
Anh Vinh, cho e hoi ti:

Em đang chạy con Jupiter Gravita 2009, cặp phuộc sau dạng khí có bình. Nhưng khi sử dụng được thời gian, xe có hiện tượng đi qua chổ lồi thì hơi bị sốc, khi đi qua những chỗ có gờ, hay lõm thì phát ra tiếng kêu cụp cụp ở bánh sau. Em có tìm hiểu trên mạng, nhiều ý kiến cho rằng cặp phuộc xe em bị cứng. Theo anh thì xe em bị TH gì và hướng khắc phục như thế nào.

Em cảm ơn anh.

dau_chamhet70
23-06-2013, 12:35
Chào các bạn PHƯỢTER trên cả nứơc>mình hiện tại là một HỖ TRỢ KỸ THUẬT của Hãng HONDA VN. Và trứoc đây cũng là HTKT của YAMHA VN. với 30năm kinh nghiệm sửa xe máy, Và đựơc đào tạo kỹ thuật bài bản của hãng HONDA và YAMAHA. Mình thiết nghĩ với chút it kinh nghiệm trong thời gian làm việc mình xin phép mở topic này để có thể giúp đỡ các phươter khii đi phượt trên đường nếu gặp rắc rối về kĩ thuật các bạn có thể allo cho mình, mình hi vọng sẽ giúp đỡ tư vấn qua đt để các bạn có thể khắc phục được phần nào các hư hỏng dọc đường . vậy các Phươter lưu ý nhé . HÃY PHONE CHO MÌNH QUA SỐ ĐT. 0923388777.mình sẽ tư vấn. Chúc các Phươter, lên đường an toàn và vui vẻ. thân ai!(wait)

cao thủ giúp e là chiếc ex của e bị leo sên, đã vệ sinh lại r mà vẫn còn bị leo, đem ra tiệm gần nhà thì nghe nói ko sao cả...e cũng chả hỉu

nam739478
23-06-2013, 14:22
Vâng chào anh. Anh cho em hỏi em có con AB fi nhưng em rất hay đạpcaanf khởi động nhưng sao nó vẫn hay bị kẹt (đạp xong phải lấy tay kéo lên) vậy em phải xử lý tình huống này thế nào
Trân Thành cảm ơn anh nhiều!

ZoneFM
23-06-2013, 16:01
2! Pác Thành Vinh cho e hỏi (vì k đọc nổi 46 page ạ hihi)
- Ở nhà xài 2 chiếc cub custume (70 và 90 phân khối, đời 92-93 đèn vuông, z nên thay lọai dầu nhớt nào thích hợp w e nó ạ? Và bn km là fải thay nhớt mới ạ?
(thời gjan qua xài Shell AX3). Tks pác đã trả lời hihi

hoahakakim
23-06-2013, 16:12
Mình là thành viên mới, vô đây để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm của người đi trước. Rất mong được làm quen, trao đổi với mọi người. (BB)

Ah, :help mà mình có điều muốn hỏi Anh Vinh mọi người là. Hiện tại mình đang dùng Wave RSX 110 của Honda màu xám, mua tại đại lý ủy quyền của Honda, 20 triệu (Xe đi được 800km, đã thay nhớt lần 1 lúc 500km (Toàn dùng nhớt Honda chính hãng), chưa đi đường dài liên tục hay tăng tốc liên tục quá 70km/h, thông thường mình chạy ở tốc độ 40km/h). Mình có thực hiện chạy roda cho máy trong 1000km đầu

Sau khi dùng xe được một tháng, xe mình có những vấn đề sau:

1. Động cơ có tiếng kêu rè rè (giống như tiếng bánh răng quay hay tiếng sên kêu, tiếng kêu êm, đều, không lớn). Khi chạy xe lâu hay ở tốc độ cao thì không còn nghe nữa. Chưa kể cổ lái có tiếng rít (Nhỏ, không thường xuyên, chỉ khi đi đường gập ghềnh hay bẻ lái liên tục, mình nghĩ chắc do khô dầu, thiếu nhớt, pó tay Honda)

2. Máy tuy mạnh nhưng dường như không dính (ý mình là khi lên ga ở số 1, phải lên mạnh tí, thì cơ cấu li hợp mới dính, xe mới chuyển động), cái này mình so sánh với mấy chiếc Dream ở nhà.

3. Cơ cấu số (Cực kỳ chán). Vô số 1 thì rất dễ và nhẹ, Nhưng vô số ở mức gas thấp nhất (Trả tay gá về mức tối thiểu giới hạn) thì vô số 2, 3, 4 rất khó, có khi vô không được hay phải dùng lực đạp mạnh thì mới được. Còn nếu tay gas ở mức tương đối (Không trả về tối thiểu) thì vô số lại khá nhẹ, không vấn đề. (P/S: Thường khi vô số không được mình phải tăng một ít gas thì mới vô số được).

4. Thắng đĩa có tiếng kêu lẹt xẹt (nhỏ và nhẹ, không nặng lắm). Cái này là bị lúc mua ở tiệm, do mình chủ quan, nghĩ rằng có thể cân chình lại nên không chú ý lắm. Về sau có đem lên bảo hành (nhưng nó nói là do cát và bụi bám vào nên bị kêu, tiếng kêu nhẹ không vấn đề. Nhưng mình nghĩ là nó bị từ hồi còn trong cửa hàng, lấy đâu ra bụi và cát mà bám vào kêu cơ chứ, vả lại nếu không phải do bụi và cát thì phải có nguyên nhân nào thích hợp hơn chứ, mình đem ra thợ bên ngoài, nó bảo ngoài bụi và cát thì có thể do dĩa phanh không đều bị méo (Cái này thì bó tay, chả lẽ hàng Honda bị lỗi từ lúc xuất xưởng). Mình đã tháo nó ra, rửa sạch má phanh, kiểm tra dĩa phanh khi quay tay thì thấy dĩa phanh vẫn ngay (kiểm tra bằng mắt, hj, không biết chính xác không và khi ráp lại không hiểu sau khi ráp vô vẫn bị KÊU LẸT XẸT ! (Dầu phanh còn đầy đủ nhé, phanh không có bọt khí bên trong, độ bóp tay phanh đúng chuẩn, không dài hay vượt quá).

(P/S: Xe máy cần khởi động nhẹ, máy nhạy, chỉ cần thả dốc ngắn cũng có thể nổ máy. Nhớt vẫn đầy đủ, xe không "uống" nhớt. Xe đi 60km/1 lít xăng. Trung tâm bảo hành xe làm việc thì bó tay, chỉ làm cho có hình thức, nhờ nó thì tự mình làm chắc nhanh và hiệu quả hơn. Mình là Sinh viên, quê ở Long An, học ở TP.HCM. Nói về kỹ thuật thì mình cũng biết chút ít, nhưng không kỹ, :( )

Mình xin hỏi Anh Vinh và mọi người là xe mình bị gì thế (4 vấn đề mình gặp phải đó), nên chữa trị và khắc phục như thế nào. Xin được chỉ giáo và cho lời khuyên hay những thông tin có liên quan.

Cảm ơn mọi người trước nhé !!! :)

lastl0ve0510
27-06-2013, 08:58
chào các bác.có bác nào đi xe jupiter rc 2010 k ạ.cho e hỏi cách chỉnh galăngti.và cái vít mà có cái nút cao su là vít gì.mà e chỉnh k thấy có tác dụng gì cả.

binhttq1
28-06-2013, 13:11
Quá hay...Xin chân thành cảm ơn cả nhà nhé !

kienpham
28-06-2013, 23:11
Anh Vinh cho em hỏi: Em có chiếc ex 2012 GP mới đi được 4200km. Mới hôm tuần vừa rồi để trong lán 1 tuần và hôm nay lôi ra đi thì đề mãi không nổ, đạp cần mỏi chân thì mới khởi động được. Trước đo thi thoảng dù ngày nào cũng đi nhưng dắt xe ra khỏi nhà đều phải đạp mấy phát rồi đề mới nổ. Hôm nay đang đi chừng 10km rồi thì em dừng lại nghe điện thoại. Sau đó cắm chìa đề máy thì tắc tịt. Đạp mãi ko đc, dắt bộ tìm hiệu sửa xe không thấy. Dắt chừng 500m oải quá thử đề thì lại nổ. Không hiểu sao nữa. Xe mới, không bị ngập nước. Anh bắt bệnh giùm sđt 0936.85.87.89 hoặc email: [email protected]. Thanks anh nhiều.

tranbach
04-07-2013, 10:38
Anh Vinh cho em hỏi: Em có chiếc ex 2012 GP mới đi được 4200km. Mới hôm tuần vừa rồi để trong lán 1 tuần và hôm nay lôi ra đi thì đề mãi không nổ, đạp cần mỏi chân thì mới khởi động được. Trước đo thi thoảng dù ngày nào cũng đi nhưng dắt xe ra khỏi nhà đều phải đạp mấy phát rồi đề mới nổ. Hôm nay đang đi chừng 10km rồi thì em dừng lại nghe điện thoại. Sau đó cắm chìa đề máy thì tắc tịt. Đạp mãi ko đc, dắt bộ tìm hiệu sửa xe không thấy. Dắt chừng 500m oải quá thử đề thì lại nổ. Không hiểu sao nữa. Xe mới, không bị ngập nước. Anh bắt bệnh giùm sđt 0936.85.87.89 hoặc email: [email protected]. Thanks anh nhiều.
bạn căn chỉnh lại chế đi nhé. mang ra hãng là tốt nhất

dhaona
08-07-2013, 23:31
Chào anh,
Anh cho mình hỏi về kèn xe máy của mình tự nhiên sáng nay kêu nhỏ lắm .Cảm ơn anh

quynh1411
10-07-2013, 13:15
Chào bác :)!
Bác cho em hỏi chút. Tình hình là con future X fi đời 2011 của em chạy nóng máy kinh khủng (nóng dã man luôn) mà khi nóng máy nó cứ kêu phạch phạch gì trong máy ý, em không rõ bên trong máy lắm. mong bác tư vấn giúp và chỉ giáo cách khắc phục.:((

BonLee
12-07-2013, 13:31
Chào bác Thanh_vinh!
Bác cho em hỏi xe của em là dream thái khi chạy lên tầm 50-60km/h thì có tiếng kêu như tiếng dế kêu! bác cho hỏi là bị sao ạ??
Thanks bác

robinget
12-07-2013, 22:42
Chào anh admin và mọi người!
Em muốn mọi người giúp về trường hợp của xe em.
Em đang đi xe taurus LS được gần 10k km rồi. Nhưng em thấy khi đi xe nó gằn máy, đi rung rung, rất khó chịu, cảm giác máy nặng nề, không mượt tí nào. Mặc dù đã roda rất kĩ và đều thay nhớt trước 2000km hết.
Admin và mọi người có cách nào khắc phục tình trạng ni không ạ. Thanks admin và all.

doanle2
26-07-2013, 15:57
Chào anh và tất cả mọi người.
Em không biết nhiều về xe lắm, hiện tại em có chút thắc mắc mong anh và mọi người có kiến thức chia sẻ giúp :help.
Tình hình là em có con Ex 2011, 2 ngày nay xe của em khi khởi động thì đèn báo nhiệt két nước sáng nhấp nháy, sau đó sáng liên tục luôn. Mấy hôm nay thì em chưa đi xa, đi làm thì xe chạy bình thường, ko có vấn đề gì nhưng em thấy không yên tâm lắm, cần khắc phục càng sớm càng tốt.
Anh và mọi người bắt bệnh dùm xe em bị làm sao ạ? Vấn đề này có thể tự xử lý hoặc mang ra các tiệm sửa xe được không ạ hay phải mang đến hãng Yamaha ( em sợ vào hãng lắm, lần nào cũng bị chém :Dam )
Cảm ơn anh và mọi người

thanh_vinh
26-07-2013, 17:53
Chào anh và tất cả mọi người.
Em không biết nhiều về xe lắm, hiện tại em có chút thắc mắc mong anh và mọi người có kiến thức chia sẻ giúp :help.
Tình hình là em có con Ex 2011, 2 ngày nay xe của em khi khởi động thì đèn báo nhiệt két nước sáng nhấp nháy, sau đó sáng liên tục luôn. Mấy hôm nay thì em chưa đi xa, đi làm thì xe chạy bình thường, ko có vấn đề gì nhưng em thấy không yên tâm lắm, cần khắc phục càng sớm càng tốt.
Anh và mọi người bắt bệnh dùm xe em bị làm sao ạ? Vấn đề này có thể tự xử lý hoặc mang ra các tiệm sửa xe được không ạ hay phải mang đến hãng Yamaha ( em sợ vào hãng lắm, lần nào cũng bị chém :Dam )
Cảm ơn anh và mọi người
Châm thêm nước mát vào két nước đi chú. Luôn và ngay nhé,

tranbach
27-07-2013, 21:16
Châm thêm nước mát vào két nước đi chú. Luôn và ngay nhé,

bó tay ông anh. bao nhiêu câu hỏi ko tr lời hết hộ ae đi. sao chỉ tr lời đc đúng 1 câu vậy? mọi ng vẫn đang cầu cứu anh mà.

Manhkhai
28-07-2013, 04:40
Chào bác Thanh_vinh
Tôi đang dùng con wave Thái 110 bị cháy bóng đèn pha, thay đủ các loại bóng khác nhưng bóng không đúng tâm, ánh sáng nó tỏa lung tung và rất tối.
Xin hỏi bác xem có cách nào không?, bóng xịn thì không mua được, chỗ nào cũng kêu ko có.
Tôi ở Hà Nội.
Tks

thanh_vinh
28-07-2013, 08:23
Tất cả mọi người khi hỏi bệnh xe máy qua đt không nhắn tin qua sms nhé. thứ nhất sms không có dấu sẽ không hiểu hết được nọi dung. thứ 2 tôi không có time sms nhé.

thanh_vinh
28-07-2013, 08:24
bó tay ông anh. bao nhiêu câu hỏi ko tr lời hết hộ ae đi. sao chỉ tr lời đc đúng 1 câu vậy? mọi ng vẫn đang cầu cứu anh mà.
Đã tư vấn quá đt nhé.

lambanghieu
29-07-2013, 11:34
Con Sirius 2008 của em bị xì nhớt phuộc sau rồi bác. Nhớt chạy ra ngay đoán dưới chân sát đùm để chân đó bác. giờ em phải làm sao?

ooohmygod
31-07-2013, 01:22
Em không nhầm thì thay phớt đó cụ.

vinhmr79
31-07-2013, 10:14
Em mới tham gia nhờ các bác giúp đỡ.
Con xe SCR của em nó gặp vấn đề về điện mà em ra thợ xem 4-5 lần vẫn không giải quyết được vấn đề.
Em xin nói rõ vấn đề của nó như sau ạ:
- Xe đi 1 thời gian nóng máy thì tắt đi để 1 lúc (không lâu lắm có thể 15-20 phút) thì đề vẫn được nhưng nếu để lâu là không đề được mà phải mở khóa điện để 1 lúc khoảng 5-10 phút để hồi điện. Khi hồi xong thì lại đề bình thường, ra thợ thì họ nói rơle bị hỏng phải thay cả 3 con (tổng thiệt hại 1,2 triệu). Em gà ko rõ giá cả và vấn đề nên cẩn thận nhờ các bác góp ý.
- Em bổ sung thêm là lúc đầu khi mở khóa điện, đèn báo vẫn lên bình thường, kim xăng vẫn nhảy.
Chân thành cảm ơn các bác.

lambanghieu
01-08-2013, 21:13

Phớt là chổ nào hả Nam? Giá cả thế nào? Ngộ tính thay căp phuộc thì bao nhiêu lúa nhỉ?

tranbach
03-08-2013, 16:56

mấy con này ko thay đc phớt bạn nhé. chỉ thay đc ti thụt đc thôi( ti nhỏ xịn thì 120k/đôi , ty to xịn thì 230k/ đôi) nếu biết thay thì tầm 40p là ok.(beer). khuyên bạn đừng thay cả giảm sóc, rất tốn tiền và lãng phí( khoảng 1,5tr/ đôi xịn đó)(BB)

tranbach
03-08-2013, 17:05
Đã tư vấn quá đt nhé.

theo em. anh nên tư vấn cả trên đây để ai xe cùng bị một bệnh ko phải điện cho anh thêm lần nữa. (beer)

mà cho em hỏi: chiếc tăng sên cam tự động mua ngoài giá khoảng bao nhiêu vậy? mọi ng giúp mình với. mình ở Hà Nội và Hưng Yên nhé:help

thudoanh93
05-08-2013, 09:19
Cảm ơn bác chủ thớt rất nhiều và sau đây em có câu hỏi muốn bác giải quyết đây ạ, giúp em tí ạ
Em có con xe airblade như hình ạ, đi đc 1 vạn và bây giờ xe em có tình trạng đi đoạn cua hay đường thẳng hay bị có cảm giác xe bị nghiêng và khó điều chỉnh tay lái, đoạn cua thì cảm giác bánh xe sau như bị lệch hẳn sang nếu cua mạnh thì có thể bị ngã, đi đường thẳng xe cũng hay bị khó chỉnh tay lái nó cứ khó khó sao ấy, em đã kiểm tra lốp ko thấy hiện tượng gì lốp vẫn ngon bơm căng đi vẫn thế ạ, ko hiểu lỗi gì bác chỉ giúp em với ạ. mà nếu bây giờ sửa hết bn và bệnh này là bệnh gì ạ

Cảm ơn bác nhiều ...!!!

http://i7.upanh.com/2013/0805/02//57069556.43a2eb652d8b200b4bd249cae2fdcbd3.jpg (http://upanh.com/view/?id=fvp8db8o8zi)

ham_vui
05-08-2013, 21:52
Chào bác Thanh_vinh
Tôi đang dùng con wave Thái 110 bị cháy bóng đèn pha, thay đủ các loại bóng khác nhưng bóng không đúng tâm, ánh sáng nó tỏa lung tung và rất tối.
Xin hỏi bác xem có cách nào không?, bóng xịn thì không mua được, chỗ nào cũng kêu ko có.
Tôi ở Hà Nội.
Tks

Tốt nhất là bác mua được bóng của Thái, đuôi M5, đầu tròn giống như bóng zin đã bị cháy của bác. Bác ở đHà Nội mà không mua được loại xin à?
Nếu không bác có thể mua loại bóng cũng là đuôi M5, đầu hơi nhọn (gọi là bóng hỏa tiễn); loại xịn khoảng 100k - 120k.
Ngay cả khi bác mua được đúng loại bóng như bóng zin mà bác đã bị cháy cũng chưa đảm bảo tiêu cự bóng trùng với tiêu cự của choá để ánh sáng gom được. Vậy thì phiền bác phải chỉnh bằng tay, bác cứ lắp bóng vào bật thử, rồi kéo ra kéo vào, chêm thêm long đền (vòng đệm) đến khi nào đạt yêu cầu của bác thì thôi. Chỉ có cách này thôi bác à.

12March
09-08-2013, 16:56
Con nouvo 2 của e chạy hơi tốn xăng. Mang ra hàng thợ nói là chỉnh ốc gió nhưng k ảnh hưởng gì cả, xiết chặt, mở ra vẫn thế. có thợ thì nói chế hòa khí nó làm chết luôn rồi, k chỉnh đc. cho e hỏi là sao ạ. E cũng có vặn thử ốc gió nhưng đúng là k thấy khác gì, rồi lại vặn như vị trí ban đầu. Có cách nào chỉnh đc k ạ

ngoccuong
11-08-2013, 00:13
Em đang đi xe Jupiter Gravita , xe em ít đi và cũng toàn đi gần mà tình hình là xe em bị rất nhiều bệnh :
- Xe em lại bị hiện tượng không đề được , còi và đèn xe vẫn bình thường . em đã thay 2 bình ác quy khô , nhưng chỉ được đề được tầm 2 - 3 tháng là tự dưng không đề được nữa :(
- Lúc đi xe , vê ga thì nhiều lúc bị khự , không lên ga . ( có phải là do bị tụt hơi không vậy ?? )
- Lúc lì số để trôi xe , em vê ga thì cái đầu tiên thì nghe thấy tiếng pô xe , nhưng đến cái thứ 2 - 3 thì em nghe toàn tiếng máy kêu ỳ
- Xe em đi máy rất nóng chỉ khoảng 1 - 2km là máy đã nóng ran lên rồi , xe em vẫn thay dầu định kì ổn định :(
- Đi xe thì có tiếng kêu dạng như tiếng gió ở bộ phận máy . em ra hãng hỏi thì họ bảo là bị nứt cổ máy hay gì gì đó em không nhớ nữa :(
BÁC CHỦ XEM VÀ ĐOÁN BỆNH VÀ CẦN SỬA CHỮA NHỮNG GÌ :(

quanghaith2
12-08-2013, 14:19
Mình hỏi chủ thớt tý
có 1 cái xe mới mua, khi chạy đang đều ga, nếu đột ngột giảm ga thì nghe tiếng lộc cộc trong máy như bị lõng cái gì ý, nếu tăng ga hay để ga đều tay thì vẫn bình thường, chỉ đang đi mà giảm ga đột ngột mới nghe tiếng kêu.

xbike3987
13-08-2013, 22:20
Mình hỏi chủ thớt tý
có 1 cái xe mới mua, khi chạy đang đều ga, nếu đột ngột giảm ga thì nghe tiếng lộc cộc trong máy như bị lõng cái gì ý, nếu tăng ga hay để ga đều tay thì vẫn bình thường, chỉ đang đi mà giảm ga đột ngột mới nghe tiếng kêu.

2 xe của mình cũng có hiện tượng như vậy, mình ra hàng sửa xe hỏi họ nói là do côn bạn à, cái này họ bảo là xe nào cũng vậy.

quanghaith2
14-08-2013, 12:45
2 xe của mình cũng có hiện tượng như vậy, mình ra hàng sửa xe hỏi họ nói là do côn bạn à, cái này họ bảo là xe nào cũng vậy.

Mình cũng nghĩ là do côn, khi giảm ga thì xe cắt côn và xe mới nên mới bị. Hôm nay lại mang ra test thử thì ko thấy đâu, chạy ngon và êm ru, mình cố tình chạy rồi giảm ga cũng ko thấy, chắc hôm trước nhạy cảm quá cũng nên.
xe mới đi có 20km :D
dù sao cũng thanks bạn nhiều.

buitrongdat
20-08-2013, 17:31
Sau thì 30.000km mới thay lại. Đa số chỉ cần tăng sên đúng, tra dầu mỡ hợp lý là ok.

Bác dùng nhông xích của bọn nào mà tốt vậy ạ? Em chạy Wave 100cc có lắp được loại đó không ạ? Nếu được thì bác chỉ chỗ cho em với, em ở HN ạ.
Thanks bác!!!

buitrongdat
20-08-2013, 17:48
He he, xem cái này mới biết vì sao chiếc Win100 mình đi đạp máy khá nặng: mỗi lần đạp là phải dồn sức làm một phát dứt khoát. Vậy nên hồi chuyến Tuy Hòa bị nhược cơ, đạp không nổi nên toàn nhờ... thiên hạ đạp máy giúp, he he...

-------------

Chiếc Win của mình sắp phải thay nhông sên dĩa trong một vài tháng tới. Nghe "đài" báo bộ đồ chiến nhất cho Win100 là sên DID, nhông dĩa mặt trời (nhông 14/41) đúng không các bạn? Mua làm sao để không dính hàng dzỏm, đồ nhái?

Bác bị "nhược cơ" mà đi dữ vậy? :-SS

buitrongdat
20-08-2013, 17:55
Các bác cho em hỏi với ạ!
Em chạy con Wave thái được 15 năm rồi ạ. Mấy năm ngần đây, thi thoảng em vào số thì bị kẹt số (không đèn số nào sáng cả, vít ga thì tiếng máy như đang ở mo) hoặc nó bị kêu rồi trả về số cũ (ví dụ: từ số 2 em vào ố 3 thì bị trả về số 2).
Không biết đây là lỗi gì hay do kỹ thuật vào số của em có vấn đề ạ?

trungkien20188
21-08-2013, 10:12
Xin các bác trả lời giúp với:
Xe mình đi khi tăng ga lên thì máy rất yếu, mình trả về số 2,3 thì vẫn cảm thấy yếu ko bốc gì cả. Vậy mình muốn hỏi là xe bị những nguyên nhân gì. Thank

THMEXIM
21-08-2013, 12:35
Các bác cho em hỏi chút. Em mua lại con Dream Thái, lúc mua không để ý kỹ lắm nên về phải sửa nhiều. Hiện em đã thay kim cối ở bộ chế, làm lại côn, thay xích cam, thay bánh bơm dầu, một số phớt. Tuy nhiên hiện nay nó có một số bệnh sau:
1/ Đi rất tốn dầu: Cụ thể là khi em đi khoảng 2000km thay thì nó chỉ còn khoảng 200-300ml.
2/ Xe nổ rất nhạy nhưng có nhược điểm là phải nổ một lúc mới đi được, nếu nổ xong kéo ga đi ngay thì sẽ bị chết máy trừ khi kéo le gió.
3/ Đi số 3 hoặc số 4 nếu kéo ga lên tầm 20-30km/h thì có tiếng kêu rất khó chịu ở đầu máy, nhưng đi tốc độ cao hơn thì không thấy nữa.
4/ Máy rất nóng
Các bác làm ơn bắt bệnh và cho phương án xử lý giúp em với. Em cám ơn rất nhiều

Quochien
23-08-2013, 12:08
Cac bac oi xe e uong xang ac qua.bac nao bjet canh xang chi gium e voi,thank cac bac

wheelskissroad
23-08-2013, 16:48
Có topic này hay quá. Cho mình hỏi. Xe mình Future Neo. Hiện tượng xe mình là khi đang chạy tốc độ cao bất ngờ giảm ga. Ống bô kêu cái phựt. Nghe nói là dư xăng và không sao. Nhưng nếu muốn hết hiện tượng này thì làm sao? Cảm ơn.

anophenpham
26-08-2013, 20:50
bác ơi .cho cháu hỏi là bây giờ xilanh 49cc mình đi đóng sơmi 72cc rồi từ cái sơmi đó xoáy lên khoảng 97cc được không ạ ?cháu cảm ơn bác nhiều .chúc bác nhiều sức khoẻ.:))

vanhonnguyen
13-09-2013, 13:36
Anh Vinh ơi,cho em hỏi,em đang đi con wave cùi,đợt trước có xoáy xupap và làm lại nồi 1 lần,cách đây hoảng 3 tháng,nhưng dạo này khi chạy ở số 4,nếu ép ga để tăng tốc thì ở trong máy có tiếng kêu lắc cắt,hình như kêu ở trong đầu lòng,bữa trước thợ nói là bị rốc máy hay gì đó nên có xoáy xupap,giờ nó kêu như zậy không biết là sao,anh chẩn đoán hộ với

dgiahuy
14-09-2013, 15:31
Các cụ giúp đỡ em về BXC của Sirius Hello với ak !\
Em mới học nghề sửa chữa xe . Tình hình là như thế này , hum qua lần đầu tiên em được súc BXC của em sirius hello . Xúc xong giờ bệnh của em nó như thế này :
1: Để garanti thì lúc to lúc nhỏ , một lúc là ngỏm lun . Em mở buzi ra thì đen xì buzi. Em chỉnh thêm gió vào thì cũng không thấy tác dụng .em mở vít garanti ra thì buzi ko đen xì nhưng không để được garanti.
2: Không ga qua nổi 1/4 ga là xe hụp hụp rồi chết máy
3: Rồi ở BXC đổ mồ hôi như người vậy .
Em có hỏi Thày em nhưng ổng nói là cứ từ từ rồi hãng hay .Khổ nỗi là , xe là của em , em đang di . Giờ em nó cứ nằm nhà 2 ngày nay rồi . Mong các bác giúp đỡ em giờ phải xử lý như thế nào với .

tht
14-09-2013, 18:10
Cho em hỏi là xe máy của em là Jupiter Gravita chạy được hơn 70 ngìn km rồi, trước đây chạy rất êm, bây giờ xe chạy cảm giác máy yếu và ì. Kèn xe thì bấm lúc kêu lúc ko như có vẻ thiếu điện nhất là khi em đạp thắng sau thì còi tịt luôn, lên ga lớn chạy 1 tí bấm còi mới kêu. Em cũng bảo dưỡng xe thường xuyên lắm như thay nhớt, thay bộ sên dĩa, bình thì em dùng ac khô vẫn đề nổ máy bình thường chắc có lẻ ko phải hư bình. Anh Vinh có thể cho em biết xe bị hư gì để em biết hướng mà đi sửa?

doanpq
16-09-2013, 09:01
Bác thanh_vinh ơi
Hiện tại em đang đi con wave alpha đời 2002, không hiểu sao đọt này e đi mồi lúc phanh thì bô lại kêu tiếng phạch rât to.
Bác chỉ giúp em với. Thank bác

pntuananh
22-09-2013, 18:14
Anh Vinh ơi,cho em hỏi,em đang đi con wave cùi,đợt trước có xoáy xupap và làm lại nồi 1 lần,cách đây hoảng 3 tháng,nhưng dạo này khi chạy ở số 4,nếu ép ga để tăng tốc thì ở trong máy có tiếng kêu lắc cắt,hình như kêu ở trong đầu lòng,bữa trước thợ nói là bị rốc máy hay gì đó nên có xoáy xupap,giờ nó kêu như zậy không biết là sao,anh chẩn đoán hộ với

Xe bạn theo mình nghĩ có khả năng bị lỏng ắc piston hoặc bị giũ piston.

vanhonnguyen
23-09-2013, 23:26
Xe bạn theo mình nghĩ có khả năng bị lỏng ắc piston hoặc bị giũ piston.

vậy là bị sao vậy bạn,giờ sửa thế nào,hết khoảng bao nhiêu, thank!

anophenpham
25-09-2013, 20:24
ngoài hiện tượng đó nếu xe của bác khi thả dốc (không cắt côn) mà có tiếng nổ bụp bụp liên tục ở ống pô là do dư xăng.nếu bộ chế hoà khí còn tốt thì chỉ cần đưa vòng phe của kim xăng về phần đuôi của kim ,rồi căn lại xăng gió.còn nếu bộ chế đã cũ thì cần sửa chữa hoặc thay mới.

tvdong892
07-10-2013, 20:29
Nhờ các bác giúo em tí. Tình hình là con ju V của em dạo này đi thây yếu, mùa đông buổi sáng đạp mỏi chân may ra nó nổ mặc dù em đã kéo ga an ty, mới đầu nổ nghe tiếng tạch tạch sau đó ga lên thì thôi. Cuối cùng là đi nghe thấy khét mùi xăng, khi ga to thì thấy khói ra em ra thợ nhờ chỉnh lại xăng gió thì thợ bảo là dòng này để thế không mùa đông khó nổ, mà để thế này em thấy đi tốn xăng quá.
Mong các bác giúp. Thank!

chuoi9
05-11-2013, 10:00
các bác ơi cho em hỏi, xe em Wave RSX 110 2009, e đi thay nhớt thường xuyên 2k/ lần, nhưng ko biết tại sao dạo này xe nóng máy là kêu dữ lắm, nhất là khi dừng đèn đỏ trả số 1 lúc lên ga đầu thì kêu khá rõ, nhưng có trớn rồi lại thôi, không biết xe e bị bệnh gì các bác phân tích giúp e với