PDA

View Full Version : Nhà Phượt đang đọc sách gì ?

Pages : 1 2 [3]

vanmap_ct
28-08-2010, 15:13
Em đang đọc Ruồi Trâu và Không Gia Đình ^^ .. em mới tham gia mong anh chị giúp đỡ nhiều nhiều

battramdao
29-08-2010, 13:56
Cuốn này có lâu vậy rồi hả bác? Em mới biết đến nó cách đây vài tháng, mê mẩn đọc quên cả ăn và ngủ. Đúng là một chuyến đi đỉnh cao, càng đọc càng thấy lôi cuốn. Cả đời chỉ mong Phượt được một chuyến như thế là mãn nguyện rồi ấy bác nhỉ..mơ & mơ..

Vâng, cuốn sách này đã được xuất bản 1 lần cách đây 25 năm rồi, hồi đó tôi còn đọc cuốn "Một mình giữa đại dương" của Alanh Bomba, cũng là hồi ký về một chuyến đi lịch sử có thật cũng rất rất hay. http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvnvnmnmn31n343tq83a3q3 m3237n1n

Cuốn Hải trình Kon-tiki này được xuất bản lại tháng 5-2010 vừa rồi nhưng được dịch lại từ bản tiếng Đức.

Tôi cũng đang đọc cuốn "5 đường mòn Hồ Chí Minh" cũng rất hay. Đọc thấy phục các cụ nhà mình thật.

danngoc
30-08-2010, 06:15
Đây là bản dịch mới của Nhã Nam,

Nheva
30-08-2010, 13:18
Bạn nào định đi Con đường tơ lụa, hoặc Tân Cương, hoặc Ấn Độ thì theo mình nên đọc Muôn dặm không mây của Tôn Thư Vân

Ladymieomieo
02-09-2010, 10:02
Em đang đọc Bảy ngày cho mãi mãi của Marc Levy. Hơi thất vọng vì thấy quyển này không hay như những cuốn trước của Marc. Thích nhất " Kiếp sau". Đọc xong khóc rưng rức.

namnguyen
02-09-2010, 15:28
Strategic Human Resource Management, chao ôi cái cần câu cơm

sicilyano
03-09-2010, 02:30
Nhiều trả lời quá coi hết chắc tới sáng mất.
Cho em hỏi chút anh nào có sách về phượt hay học cách sinh tồn nơi hoang dã hay đại loại thế không với.
Mọi người có cho em mượn hay bán lại em tham khảo với.

Thân

mailan
15-09-2010, 16:40
Mình vừa đọc xong Tất cả các dòng sông đếu chảy. Đọc xong thấy thương và cảm phục người phụ nữ vô cùng. Nửa đời người gác lại sự đam mê của bản thân để lo cho gia đình, cho đến mãi sau này, khi tuổi già đến mới quay lại với sự đam mê cháy bỏng của thời trẻ...

vietneo
15-09-2010, 22:13
Theo em nên đọc Đắc Nhân Tâm,để đến nơi du lịch biết cách làm quen,gây thiện cảm với người dân bản sứ,đúng là 1 cuốn sách hay dùng cho nhiều trường hợp!

z.i.p
20-09-2010, 21:26
Nay mới biết có cả topic này :D

zip đang đọc "Bí ẩn tông đồ thứ 13", cảm giác là không thích lắm vì cách dựng truyện là ở 2 giai đoạn: sự thật ở quá khứ và suy tưởng ở hiện tại. Nói vậy thôi chứ vẫn đang đọc, thấy cũng được.

Mèo Bay
21-09-2010, 11:11
Mèo vừa đọc xong Tặc Miêu của Thiên Hạ Bá Xướng, cũng rất thú vị, rất thích hợp để giải trí. Đọc xong bèn lôi lũ mèo ở nhà ra xem có con nào là Kim Tuyến Miêu hay Kim Ngọc Nô gì không; hoá ra mới thấy mình toàn nuôi một lũ ăn hại đái nát :D

Hic hic, sách vở tử tế mua về chất đống không đọc, suốt ngày đi đọc mấy thứ vớ vẩn, nhiều khi cũng cảm thấy tự xấu hổ :((

CahEoCoN0407
23-09-2010, 10:46
Những ai yêu quý thú vật nhất là những con cún thì nên đọc " Larry and me".Cuốn này nói về chú chó Larry cùng với những kỉ niệm khó quên với gia đình cậu chủ, qua đó rút ra nhiều trải nghiệm, cảm xúc nho nhỏ nhưng rất sâu sắc...

happypack
23-09-2010, 11:22
Mới đi Lào về, lại quyến luyến dòng Mekong qua những trang viết cũ.
Tình cờ lang thang trên mạng, tìm được quyển sách online này, những muốn chia sẻ cùng mọi người.
Quyển sách có tựa "Cửu Long cạn dòng, Biển Đông dậy sóng" viết bởi bác sĩ Việt kiều Nguyễn Thế Vinh.
Mọi người có thể đọc sách hoặc tải về tại link này
http://www.scribd.com/doc/8984065/Cu-Long-Cn-Dong-Bin-ong-Dy-Song-Edition-9

đọc
...để hiểu thêm về thân phận của dòng sông đã bao đời nay gắn bó với những miền đất mà nhiều người trong số chúng ta đã, đang và sẽ đặt chân đến,
...để trong hành trang trước mỗi chuyến đi có thêm chút hiểu biết về nơi ta sắp tới, và lúc quay trở về sẽ có thêm ít chiêm nghiệm trước cuộc sống thường nhật,
... và để thấy trân quý tấm lòng của một trí thức Việt kiều luôn đau đáu đối với sự hưng thịnh của quê hương.

happypack
23-09-2010, 11:32
quyển sách trong mắt nhiều nhà phê bình là một tập tiểu thuyết dữ kiện đầy ắp những tư liệu, hình ảnh và phân tích được ghi lại xuyên suốt cuộc du hành qua các quốc gia từ đầu nguồn đến cuối nguồn của dòng Mêkong.

Xin được mạn phép tác giả Ngô Thế Vinh trích đăng ở đây phần Lời Dẫn của quyển sách, cũng chỉ với mong muốn nguồn kiến thức quý giá này đến được với nhiều người.

MỤC LỤC
Lời dẫn 1 9
Lời dẫn 2 14
niên biểu 19
bản đồ hình ảnh gms 27
01- đi ra từ nguồn nước thiêng 31
02- lancang jiang mây bão từ phương bắc 51
03- nụ cười bangkok và nước mắt đức phật thích ca 77
04- giữa con đường tới khu tam giác vàng 101
05- tiếng sông mae nam khong trên cánh đồng chum 125
06- những ngày singapore và mặt trận chiang rai 151
07- trở về_ pattivattna với những cánh đồng chết 171
08- bên trời tiếng hạc kêu thương 193
09- sông thiêng mà tát cạn 213
10- el nino và rắn thần naga trên đồng bằng sông cửu long 233
11- ý mới_ chin thanakaan mai từ những dòng sông xôn xao 257
12- biển ngọt ở đâu xa khúc vĩ cầm tonlé sap 279
13- lên với bình minh tạ lỗi với điêu tàn 301
14- chuyến tàu lỡ trên sông mekong 325
15- cửu long cạn dòng biển đông dậy sóng 345
16- đức phật thầy và những tấm bia càn long vân nam 369
17- nụ cười khmer và hoàng hôn trên sông mekong 393
18- ngày hội cá pla beuk nơi vũng sâu luang prabang 415
19- người cá pakha và tiếng nổ rền dưới thác khone 437
20- từ cây cầu khỉ hai huyện tới cầu mỹ thuận năm 2000 457
21- từ ất dậu sáu mươi năm đi tới cây cầu cần thơ 481
22- tìm về phương đông địa đàng lại đánh mất 503
23- ngày mới trên công viên lênin 529
thay lời kết 551
sách dẫn 556
tham khảo 585
điểm sách 593
phỏng vấn
nguyễn mạnh trinh 636
nguyễn kỳ hùng 649

timua
26-09-2010, 17:27
Đang test cái Kindle bằng đọc lại bộ Sao Đen heheheh :D

@happyback: Bạn mà copy ở đâu về thì tốt nhất nên để một cái link là đủ, nếu bạn tự typing thì attach một cái Word document là đẹp, vào đây để xem mọi người đọc gì, khoe mình đọc gì chứ đâu phải để đọc sách :)

happypack
27-09-2010, 16:39
@timua: đã delete phần Lời Dẫn, mình sẽ rút kinh nghiệm lần sau!!! tks nhé,

echxanha4
29-09-2010, 20:22
Nhà phượt mình nên tìm đọc cuốn " Dế Mèn Phiêu Lưu Kí" của nhà văn Tô Hoài . Chú dế mèn trong truyện đúng là dân phượt thứ thiệt.

Demi
30-09-2010, 14:05
Vừa đọc lại truyện '' Tấm lòng vàng '' của Nguyễn Công Hoan đọc lại nhưng vẫn thấy hay, tình thầy trò, tình ngừơi, ý chí vươn lên thật cảm động

alias.noodles
30-09-2010, 15:30
Mình đang đọc Lonely Planet Japan.

Sách dày những 880 trang, chưa thấy hay chỉ nhớ mỗi giá là 28.99 USD :D

kephieulang
30-09-2010, 22:52
Mình đang đọc Lonely Planet Japan.

Sách dày những 880 trang, chưa thấy hay chỉ nhớ mỗi giá là 28.99 USD :D

Nhà em thì đang đọc Lonely Planet Taiwan
Hội chứng vé rẻ của VN airline ạ

bipbipp
01-10-2010, 09:06
Mới đọc xong Chuyện con mèo dậy hải âu bay. Hay!

echxanha4
01-10-2010, 09:26
Ha, Bip bip ơi,tựa truyện nghe vui tai nhỉ. Của tác giả nào vậy?

bipbipp
01-10-2010, 09:38
Ha, Bip bip ơi,tựa truyện nghe vui tai nhỉ. Của tác giả nào vậy?

Luis Sepúlveda - nhà văn Chi Lê, ếch ạ :D

AnLe
01-10-2010, 09:45
Mình đang đọc Mật Mã Tây Tạng, trước đó thì đọc Thiên Táng. Đọc xong cuốn nào cũng chỉ thấy thèm, thèm một lần đặt chân đến Tây Tạng

fatjoe92
01-10-2010, 19:59
Mình đang đọc Survival Manual của Myke Hawke,dày kinh lắm...hix...:|

gã khờ
02-10-2010, 13:45
Em đang nghiền "quả" Rừng người Thượng - Henry Maitre.
Sau đó sẽ là Nhiệt đới buồn - Claude Leví-Strauss.

lephuong18121
02-10-2010, 16:10
Nhà phượt mình nên tìm đọc cuốn " Dế Mèn Phiêu Lưu Kí" của nhà văn Tô Hoài . Chú dế mèn trong truyện đúng là dân phượt thứ thiệt.Hi mình cũng đã mua một quyển rùi. Tuy lớn rùi nhưng mình vẫn rất thích đọc cuốn này, người ta có in bản viết tay của nhà văn Tô Hoài nữa đó echxanha ah.

ranchu
02-10-2010, 17:49
Dạo này nổi hứng thích tìm đọc những tác phẩm văn học mà hồi xưa đã được học trích đoạn như :
-Tom Sawyer
-Ông già và biển cả
-Những người khốn khổ
-Không gia đình
-Thép đã tôi thế đấy
-Don Quixote
-Chiến tranh và hòa bình
...
( Đọc hết đống này chắc tốn kha khá thời gian :help)

Những ai yêu quý thú vật nhất là những con cún thì nên đọc " Larry and me".Cuốn này nói về chú chó Larry cùng với những kỉ niệm khó quên với gia đình cậu chủ, qua đó rút ra nhiều trải nghiệm, cảm xúc nho nhỏ nhưng rất sâu sắc...
Tựa là "Marley & Me" chứ không phải "Larry and me" đâu cá heo ơi. Đã làm thành phim cùng tựa đề luôn đó, ranchu xem cảm động khóc quá trời hehe.
Sách thì chưa đọc, để kiếm về đọc rồi khóc tiếp.:">

happypack
04-10-2010, 16:51
"- Chừng nào em lấy chồng, em sẽ chọn một người y hệt anh, một người có thể chở cha mình đi nhậu."
..."Nói cho cùng, la cà ở quán nhậu cũng hỏng phải là chuyện xấu lắm.. "
(trích bút ký Bạn nhậu cũ - Nguyễn Ngọc Tư)

Nhà mình có ai đọc Nguyễn Ngọc Tư ko? Có người gọi chị là "Đặc sản miền Nam" vì viết truyện về mấy miệt dưới "hay quá trời"
có link đầy đủ các truyện ngắn của chị Nguyễn Ngọc Tư này http://www.viet-studies.info/NNTu/index.htm

LenNon
05-10-2010, 04:03
"Paths of Glory" viết bởi Jefferey Archer, dựa theo chuyện thật của nhà leo núi Gregory Mallory đã bỏ mạng trên Everest.

happypack
05-10-2010, 11:06
"Paths of Glory" viết bởi Jefferey Archer, dựa theo chuyện thật của nhà leo núi Gregory Mallory đã bỏ mạng trên Everest.

NXB Trẻ năm 2008 cũng có xuất bản quyển EVEREST ĐỈNH CAO NGHIỆT NGÃ của Broughton Coburn. Quyển này điểm lại gần như toàn bộ lịch sử chinh phục Everest của nhân loại, bạn nào hứng thú với nóc nhà thế giới có thể tham khảo thêm :-)

danngoc
24-10-2010, 13:57
Vừa đọc xong cuốn "Tâm hồn bí ẩn" của Gardonyi Geza, tác giả của "Những ngôi sao Eghe"

Thoike
16-11-2010, 15:01
Hôm đi nhà sách vô tình thấy cuốn "Bay trên tổ chim cúc cu" đã được tái bản, một cuốn sách hay, đọc vừa buồn cười vừa cảm thấy thật chua chát cho số phận của Con người. Phim được chuyển thể từ cuốn sách này cũng là một trong những phim hay rất đáng xem với 5 giải oscar

@ Hihi không biết sao mỗi lần ngồi ở Cooku`s nest, mình đều nhìn từ trên gác xuống giá sách coi có cuốn này trong đó không :D

timua
03-01-2011, 12:19
Gần đây em có đọc, chính xác là mua cho thằng ku cháu đọc vì là sách cho trẻ em, về lịch sử, dễ hiểu và dễ đọc, tất nhiên là hấp dẫn :)

Từ kinh đô đến thủ đô, lịch sử Việt Nam.
Chuyện nhỏ trong thế giới lớn (A Little History of the World), lịch sử thế giới từ 3000 B.C đến bây giờ.

langbianoz
03-01-2011, 22:34
Vừa đọc xong Hình như Anh vẫn ở đây của Tân Di Ổ - ko hay bằng Anh có thích nước Mỹ không.

Tuy nhiên, đọc xong ước có một anh yêu mình như anh Trình Tranh yêu em Tô Vận Cẩm ... kiểu như ... cho dù có chuyện gì đã xảy ra, chỉ cần em quay đầu lại, anh vẫn ở đây đợi em!!!

Sến thật!

... Giống mình khi vừa đọc xong "Nếu em không phải là giấc mơ" của Marc Levy. Cả mấy tuần sau đó, mấy anh đàn ông con trai trước mắt mình chỉ như những bóng ma, chỉ có Arthur là có thực (haha).

Nói về series của chú Marc Levy này thì đối với mình, chỉ có mỗi cuốn "Nếu em..." là đỉnh, sau khi đọc cuốn này xong thì những cuốn khác dưới 1 bậc, không đọc nữa.

-- Có ai nhà Phượt đọc "Nhà giả kim" của Paulo Coelho chưa nhỉ?! Mình xin chia sẻ cuốn sách này, đã đọc cả bản tiếng Việt - Lê Chu Cầu dịch (bản dịch này hay hơn các bản dịch khác) và bản tiếng Anh (bản gốc tiếng Brazil). Đọc đi, rồi đọc lại. Xong rồi lại đọc nữa. 1 cuốn sách nhỏ, nhưng hoàn toàn có thể dùng để... gối ở đầu giường :)

Akhin
05-01-2011, 21:03
Hehe giống nhà tớ ghê cơ, hồi đọc xong tập 1 phê quá còn gửi thư tới Nhã Nam đề nghị xuất bản ngay quyển 2 mới fun chứ. Đọc quyển 2 được một đoạn thì ngắc ngoải cả tháng, quyển 3 thì không thể nào đọc được nữa.

Đang đọc "Trong vòng tay Sambala", tự thấy là rất may đã không đọc cuốn sách này trước khi đi kora Kailash.

June có thể giải thích vì sao cảm thấy rất may khi không đọc cuốn này được không ?
Cả bộ 3 cuốn của tác giả này không rõ do phiên dịch hay do tư duy của tác giả mà mình thấy rất khó trôi. Về ý kiến của tác giả thì chưa bàn đến, nhưng về ý nghĩa lời nói của các Lama, Rinpoche bị hiểu sai ý hoàn toàn. Có đoạn này đọc mới choáng khi nói về Ngài Milarepa di chuyển thần thức con trai ngài Marpa vào 1 người khác khi bị... tai nạn xe hơi . Hic /

bomcuoi
06-01-2011, 11:22
Tớ được người yêu tặng quyển sách: "Đắc Nhân Tâm", chưa đọc xong thì 2 đứa đã chia tay. :shrug:

Chết cười với nhà bác!

Thoike
11-01-2011, 07:53
"Người con lai Phi Châu", cuốn sách kể về hành trình tìm lại người mẹ Việt Nam sau 50 năm của Tác giả - Jansen Morati. Ông được sinh ra sau cuộc hôn nhân với mẹ (là nữ Chiến sỹ Việt MInh) và bố là lính lê dương gốc Phi phục vụ trong quân đội Pháp đang tham chiến ở VN
Sau trận Điện Biên Phủ, gia đình nhỏ chia ly khi tác giả và em gái theo cha về nước còn mẹ ông ở lại VN, tiếp tục tham gia kháng chiến chống Mĩ. Từ đó giấc mơ phải về VN tìm lại mẹ và dòng tộc bên ngoại đã được hun đút và lớn dần trong ông, và ông đã thực hiện được ước mơ đón mẹ về thăm cháu nội ở Bờ Biển Ngà khi tuổi đã tròn 50... nhưng giấc mơ vẫn chưa trọn vẹn.
Tóm lại, "như chưa hề có cuộc chia ly" cũng xúc động đến thế là cùng, khi đã cầm cuốn sách trên tay thì không thể dứt ra được, nhưng phải tạm dừng vài lần để điều chỉnh lại cảm xúc :D, trong quá trình tìm lại mẹ, Tác giả đã được sự giúp đỡ hết sức hào hiệp và chân tình của những người mà trước khi đến VN ông chưa từng biết mặt, đa số trong đó là các cựu chiến binh, điều đó đã để lại ấn tượng hết sức tốt đẹp trong lòng Tác Giả về con người và đất nước VN mà ông đã đề cập đến nhiều lần trong cuốn sách
"Con là người con mà bất cứ người mẹ nào cũng muốn sinh ra" là câu đọng lại sau khi mình đọc xong quyển này, đêm qua :;)

chuyendi
11-01-2011, 20:18
Mình đang đọc Mật Mã Tây Tạng, trước đó thì đọc Thiên Táng. Đọc xong cuốn nào cũng chỉ thấy thèm, thèm một lần đặt chân đến Tây Tạng

Hi người đồng sở thích, Mật mã Tây Tạng bạn đọc đến tập mới nhất chưa? (tập 5)
Nhớ lần đầu cầm lên mà không thể dứt ra nổi, ngó đọc xong đã 3 giờ sáng.
Em xin một phiếu cho cuốn "Thiếu nữ đánh cờ vây" - một câu chuyện dữ dội, ám ảnh ẩn trong lời kể đổi ngôi lững thững, tưởng như mơ mộng, xa đời.

chuyendi
11-01-2011, 20:22
Dạo này nổi hứng thích tìm đọc những tác phẩm văn học mà hồi xưa đã được học trích đoạn như :
-Tom Sawyer
-Ông già và biển cả
-Những người khốn khổ
-Không gia đình
-Thép đã tôi thế đấy
-Don Quixote
-Chiến tranh và hòa bình
...
( Đọc hết đống này chắc tốn kha khá thời gian :help)

Tựa là "Marley & Me" chứ không phải "Larry and me" đâu cá heo ơi. Đã làm thành phim cùng tựa đề luôn đó, ranchu xem cảm động khóc quá trời hehe.
Sách thì chưa đọc, để kiếm về đọc rồi khóc tiếp.:">

Marley & Me (Owen Wilson và Jennifer Aniston casting) cũng ngốn của mình không biết bao nhiêu khăn giấy.
Không hiểu sao, cứ xem phim về tình cảm của động vật và loài người là lại thấy cảm động thế (phải chăng vì "cứu vật, vật trả ân...")

yanakanj
13-01-2011, 20:22
Một cuốn sách hay đối với mình chưa chắc đã hay đối với người khác. Có thể là nó gắn với một kỷ niệm nào đó: 1 người bn trc lúc đi xa tặng lại, hay tình cờ biết qua 1 bài báo cũ nào đó... Với nó cuốn " Đường còn dài, còn dài" của Nguyễn Thiên Ngân luôn là cuốn gối đầu giường, đã đi đọc lại 3 lần, nhớ từng chi tiết của trang sách mỏng thế mà thỉnh thoảng vẫn lật lại những trang sách 1 cách ngẫu nhiên và đọc ngấu nghiến : ) Có lẽ là cũng 1 phần vì cái sự rước đc nó về vs mình, lang thang Láng, dọc PVĐ, qua Đinh Lễ và hỏi đến nhà sách thứ 3 ở đó mới kiếm đc 1 cuốn bụi phủi này. Hy vọng sẽ có bn đọc nó và thấy yêu nó như mình. Ah cũng vì cuốn sách này mà mình muốn thử lang thang vật vờ bờ bụi phố Hội xem. Target 30/4/2011 : )

dovesky
16-01-2011, 20:01
Các bác đọc thử vài tác phẩm của nhà văn trẻ Trung Quốc Cổ Mạn như : "Bên Nhau Trọn Đời, Anh sẽ yêu em... từ cái nhìn đầu tiên". Hay cực.

aralia
25-01-2011, 21:08
có ai có ebook "Chân trời xa thẳm" của James Hilton ko? cho mình xin với. Sách cũng được, mình mua. Cám ơn nhiều

hummer2008
25-01-2011, 21:26
Không có thời gian để xem các bác đã đọc quyển này chưa. E thích "Nhật ký hành trình xuyên Châu Mỹ La Tinh bằng xe gắn máy" của Che

teabreak
25-02-2011, 20:03
Xin giới thiệu " A sense of the world- how a blind men became history's greatest traveler"- By Jason Roberts
Review for this book:
"It’s almost impossible to comprehend the scale of his adventures, given the distinct lack of planes and high-speed trains in the 19th Century and the fact he was completely blind, but more importantly this book never fails to remind and excite me about that fact travel is something so much deeper than just seeing famous sites and taking photographs of iconic landmarks. It’s about a feeling, an overall sense of being somewhere completely new. Travel has so many perspectives and it’s not always the most obvious ones that live the longest in your memory" - www.blacktomato.co.uk

Phương Hoàng
28-03-2011, 13:29
Em vừa đọc "Vừa nhắm mắt, vừa mở cửa sổ", em vừa mơ màng. Hehe, tất cả mọi thứ đều là vừa vừa trong tầm với.

Trong trẻo như bầu trời sau một ngày mưa!!! :D

knia
28-03-2011, 22:04
"Tại đây (Pakistan và Afghanistan) chúng tôi uống ba tách trà để kết thân; tách thứ nhất anh là người xa lạ, tách thứ hai anh trở thành bạn bè, và với tách thứ ba, anh nhập vào gia đình chúng tôi, và với gia đình mình, chúng tôi sẵn lòng làm bất cứ điều gì - kể cả bỏ mạng."
- trích lời của Haji Ali, trưởng làng Korphe, núi Karakoram, Pakistan.
Năm 1993, nhà leo núi người Mỹ Greg Mortenson lạc vào một ngôi làng cùng khổ của người Pakistan nằm trong dãy Karakoram sau nỗ lực leo lên đỉnh K2 không thành. Cảm động trước lòng tốt của người dân nơi đây, ông hứa sẽ quay lại và xây tặng một ngôi trường. Ba Tách Trà là câu chuyện về lời hứa đó và tác động phi thường của nó.
P/s: ngọn K2 nằm trong dãy Karakoram (một phần của dãy Himalaya) cao 8.611m và là ngọn núi cao thứ 2 thế giới, chỉ sau đỉnh Everest. Dù độ cao thấp hơn nhưng leo K2 được đánh giá là khắc nghiệt và khó khăn hơn Everest nhiều

taophuongtao
28-03-2011, 22:51
Ngày bé ta đọc truyện cổ tích mơ sẽ có hoàng tử cưỡi ngựa trắng đến đón, ngày nay khi đã lớn, ta lại ngồi đọc hồi ức của mọi người để hi vọng có chàng nào cưỡi ngựa sắt đến đưa ta đi khắp mọi miền. Giờ lười đọc sách rồi, toàn báo mạng thôi.

dap-tren-gio
23-04-2011, 20:02
Hehehe,em vô cùng ngưỡng mộ bác greg mortenson-viện trưởng CAI có khác^^
Đọc ba tách trà lại tơ tưởng đến cuốn "Stones into School",bác nào có bản gốc cho em dc xin với,Đang ghiền mà đợi bản dịch dài cả cổ.
Còn mật mã tây tạng nữa,bác Hà Mã quăng cả rổ lựu đạn cối,vậy mà em lại phê như hút Nha Phiến mới đau chứ.Mới mua về,một ngày lèo phát hết trơn,đang lên cơn ghiền mà tập 7 lâu quá,xem dịch bồi mới chút đã chán.Mấy cha xuất bản ác quá,đợi bạn đọc lên cơn vật vã mới cho một liều=)).Chuyển sang đọc cuốn Shambhala tìm về bản thể,đọc không đã chút nào!Chuyển qua "đường chân trời đã mất/Chân trời xa thẳm"của James Hilton thì đỡ vã!Rồi giờ đang đọc kinh Purana,sử thi ramayana cùng một lúc.Để xem,Bạc Ba La/Shangrila/shambhala/sambala/patala/Argatha......có gì mãnh lực gì,mà dù có bom hạt nhân nổ,cũng chỉ như hít cocain quá liều=)):gun
Xem nhiu cũng không đủ.Em đã tải hết các sách mà các bác đây giới thiệu.Khi nào luyện đủ công lực,em xin mạn phép,bày cho các bác xem chơi.(biết chắc là chỉ múa rìu qua mắt thợ tui^^)

Em xin giới thiệu các bác ở cả nước sách của thầy Lê Trọng Khánh về chữ Khoa Đẩu/Chữ Việt Cổ/Hỏa tự của NXB tràng an,Phân tích logic nhẹ nhàng,gay cấn từ từ.Còn ebook trên Thư viện ebook "Truy tìm chữ việt cổ" từ công trình của thầy Đỗ Văn Xuyền,ôi thôi!Giật gân từ đầu,và đau tim cho đến phút cuối!Sau đó còn sách của Thầy Hà Văn Tấn nữa chứ,ao ước dc một lần gặp thầy Tấn,sờ tận tay công trình chữ viết cổ của cụ Đào Duy Anh!!!

Còn quyển,Tài liệu mật của Liên Xô nữa.Giờ em đang chuyển hướng về các tài liệu mật đã công bố.Bác nào biết giới thiệu cho em nha^^:D(BB)

dap-tren-gio
27-04-2011, 14:36
em mạn phép giới thiệu các bác cuốn "người đua diều"-tựa gốc là kỉte runner,tác giả là một cậu ấm quý tộc Afganistan,từng bước trưởng thành và vỡ ra chân lý cuộc sống.Cuốn thứ hai tuy là sách bị cấm lưu hành lâu rồi nhưng hay khỏi nói "đi tìm nhân vật" của Tạ Duy Anh,chỉ những bác nào từng chịu mùi đời đau thương,đọc mới thấm nhuần được,em vẫn còn trẻ người non dại,nên ý tứ vẫn chưa xâu xa.Bác nào đọc rồi,xin chỉ giáo thêm giúp em!!em xin cám ơn.Và chúc các bác ngày tốt lành!!^^

dap-tren-gio
28-04-2011, 19:55
Tiếp theo,em mạn phép giới thiệu tới các tiền bối cuốn "Người Nam Châm"-học giả J.C.Feild.Thật ra,sách là bí mật luật hấp dẫn,tựa gốc "the secret:law of attraction"-của bà Rhonda Byrne.Chủ đề này vừa có sách vừa có phim,nhưng xem phim nó thú và dễ hình dung hơn nhiều.Học giả J.Canfeild cũng có xuất hiện ở trong phim.Ở việt Nam,chỉ có bản dịch "người nam châm mà thôi".Có những điều tồn tại thiên thu,nhưng không khi nào trở nên lỗi thời!!!Hợp cho những ng` vô phương hướng,đã và đang chồn chân mỏi gối.Cần một thứ tinh thần mạnh mẽ hơn cả tôn giáo để mà tồn tại!

dap-tren-gio
28-04-2011, 20:03
kế đến là sách "bộ chín",thứ quyền lực cả trí tưởng tượng cũng không bao giờ hình dung nỗi.Những giả thuyết kinh thiên động địa ,về thế chiến,sự thật về hai chữ "chính trị"tanh mùi máu,Các cường quốc đều thỏa thuận chia chác,ngay trước mũi của họng súng chiến tranh-Đức quốc xã-theo mật mã tây tạng 6-Hà Mã.Sự thật nhiều khi là điều "hoang tưởng".Thế nên những kẻ điên không bao giờ chết.Kẻ quá thông minh thì cả đời phải lẩn trốn thẳm sâu trong U Minh Hà.Sự thật!

alias.noodles
28-04-2011, 20:37
Khi bạn bắt buộc phải nằm một chỗ hãy đọc sách thay vì rên rỉ hay kêu ca :-)

Vừa gặp một ông Haruki Murakami khác qua "Phía nam biên giới - Phía tây mặt trời".

drintothewild
28-04-2011, 21:55
Đi phượt thì Những kì nghỉ của nhóc Nicholas, Ba gã cùng thuyền, Nhắt Stuart, Những cuộc phiêu lưu Tom Saywer, Từng qua tuổi 20... là ổn nhất. Còn tâm trạng thì đem theo Chúa Ruồi, Tiếng gọi nơi hoang dã, Nanh trắng, Tìm trong hoang dã...Còn tự kỉ thì đem Thép đã tôi thế đấy =))
P/S: Đang đọc cuốn Mù Lòa của Jose Saramaga và nghe Munich của Corinne Bailey Rae :D

dap-tren-gio
28-04-2011, 22:40
kiếm một bóng mát trong cái nắng chang của mái nhà!Suy nghĩ về luật im lặng Omerta của "bố già" Don Vito,cái ranh giới của tự do trong ràng buộc và giải thoát,trước ẩn hiện,nay rõ mồn một.Dạo này đọc sách cổ hơi nhiều,giờ giống như có dòng điện đốt sống lưng,nó cứ tưng tưng:)).
Giờ em đang đọc sách Mật Tông&Bắc Tông+"đi tìm nhân vật"-Tạ Duy Anh.Bác nào có sách hay,cho em xin đọc ké với!nhất là sách cổ vật.Chứ thú thật,đi du hí,lỡ đào trúng đồ cổ,hay gặp công trình hay ho,ko biết gì thì bỏ phí nhiều lắm!
Em cũng ấp ủ một chuyến dã chiến,nhưng hiểu biết về phong thủy,tôn giáo,lịch sử....còn hạn hẹp!Sợ đi ko thu hoạch đc nhìu.Mong các bác tiếp tục truyền thụ nội công,để con em sau này đủ lực đi hành tẩu:))

dap-tren-gio
04-05-2011, 17:48
Xin giới thiệu tới mọi dân phượt "máu me"!
Một xuất phẩm của BBC-Gordon Corera-Shopping for bombs,với tựa chuyển dịch là BUÔN BOM.Xin trích một lời nhận xét thế này:...A.Q.Khan-người đầu tiên sáng lập "chợ đen" hạt nhân..."tạo ra một siêu thị mua bán hạt nhân bí mật".-Dr.Grahan Allison-

Thế mới thấy,dân phượt và phóng viên ko khác gì nhau,chỉ khác chỗ,có những sự nguy hiểm mà phóng viên theo đuổi,ko khéo sẽ phải trả bằng cái mạng.Cả hai là những người đưa sự thật ra ánh sáng,là những nhà khoa học thực sự.Nếu có cái quyền cấp bằng giáo sư/tiến sĩ/thạc sĩ,tôi chợt nghĩ,tất cả mọi người ở đây,ở ngoài kia,và kia nữa,mọi người vô cùng xứng đáng,vượt trên mọi danh xưng cung kính.Các bạn quả là vô giá!!(c)(c):)

bipbipp
11-05-2011, 16:29
Bên ô cửa kính quán cafe, gió nhẹ, nắng nhẹ.
Đọc lại mấy cuốn truyện Nguyễn Nhật Ánh, "cho tôi xin 1 vé đi tuổi thơ", "đảo mộng mơ", "tôi thấy hoa vàng trên cỏ xanh"...
:)

HellAngel133
12-05-2011, 00:48
Nghe Bố Này, Con Gái!

đọc xong muốn có con quá

Ương
14-05-2011, 08:30
Thật ra thì tôi muốn nói ngay, bài viết này tôi dành cho đứa bạn, cái đứa mà có một điểm cực kỳ giống tôi, tôi cũng ngờ rằng chính vì điều ấy mà chúng tôi thân nhau đến tận bây giờ và có khi là thêm vài chục năm sau này nữa:L. Tôi lại lan man rồi, chắc bạn cũng tò mò là cái điểm gì mà lại 'quan trọng' đến vậy. À! Chúng tôi cùng thích đến điên cuồng những... chú chó.;)

Chúng tôi 10 tuổi, 20 tuổi chứ có đến 30, 40 tuổi thì chúng tôi vẫn là chúng tôi, hai đứa si mê những chú chó đáng yêu. Chỉ cần vào đề "chó" là chúng tôi trở thành những nhà "cún học" ngay lập tức=)). Người yêu tôi ngồi cạnh chỉ còn cách lắc đầu và bỏ đi uống trà đá một mình, kèm theo cái câu quen thuộc "bó tay" và một cái chép miệng đầy ẩn ý X(. Thây kệ, người ta phải có một niềm đam mê nào đó chứ.

Cũng vì thế, tôi si mê câu chuyện của Nguyễn Nhật Ánh, nhà văn không tuổi khi ông viết Tôi là Bêtô. Cuốn sách là lời tự thuật của con chó Bêtô hiếu động, nhiệt tình, giàu tình cảm nhưng cũng rất ngờ nghệch. (K)

Chú chó ấy làm tôi nhớ lại cả một quãng tuổi thơ đầy mùi khói bếp, lúa mới, tro bụi..., cái khoảng người lớn bắt đầu đi học xa nhà và làm quen với những ngóc ngách bé hẹp của thành phố, thậm chí làm tôi nghĩ đến khoảng thời gian 30 năm sau này. Đã thế tôi cũng nghĩ luôn đến những người bên cạnh mình, bà, bố mẹ, em trai, các chú, những người đang rất xa tôi, rất xa. :(

Nó làm tôi nghĩ đến đứa bạn đang ở cùng tôi, đến những người tôi ghét (cũng có thể là không thích), nghĩ đến cả những người đã ra đi mãi mãi... Ôi!, con chó con ấy làm tôi nghĩ nát cả óc, nghĩ rộng ra đến cả cuộc đời. Tôi biết Nguyễn Nhật Ánh rất giỏi "lừa phỉnh" mấy đứa như tôi. Lần này thì ông thành công mỹ mãn nhé, con cún con Bêtô đã làm được việc.

Ương
14-05-2011, 08:33
Tôi rất muốn kể cho bạn nghe về con chó "có một không hai" ấy, nhưng nghĩ đi nghĩ lại chả lẽ lại đi kể về những trò nghịch ngợm, những suy nghĩ ngớ ngẩn, những lúc mặt nó già ngoắc như một nhà hiền triết, hay đi kể về tình bạn của nó với con Binô, hay cái cách nó giết chết một người nó ghét bằng cách lãng quên hắn ta... :gun Ôi không, tôi không làm thế được, tôi là một đứa kể chuyện tệ nhất mà tôi biết, làm như thế hoá ra tôi đang giết chết nó - con chó đáng yêu của tuổi thơ tôi.

Tôi nghĩ, vì câu chuyện rất chi là đơn giản, ngắn gọn, mà con Bêtô và con Binô thì rất chi là đáng gặp một lần, vậy tại sao bạn lại không thử dành mấy chục phút để chơi đùa cùng với chúng nó nhỉ, ít nhất bạn tha hồ mà nói chuyện với bọn nó nhé. (NT)

Bạn thích mầu gì nhất? Tôi thì tôi rất thích màu đen và màu trắng bởi lông con Bêtô màu đen và lông con Binô màu trắng, theo như lời hai đứa nó thì đấy là biểu hiện của tình yêu. Tôi còn biết mình rất thích màu vàng nữa, đó là màu lông con Tom yêu quý của tôi. Tôi chưa hỏi đứa bạn tôi nó thích màu gì, nhưng tôi đã nói với bạn, còn chó của nó cũng có lông màu vàng chưa nhỉ? Và bạn biết câu trả lời rồi đấy...

(hịhị bài này tớ viết trên ngoisao.net nhưng rất muốn chia sẻ với bà con nên đăng lại ở đây.)

Ương
16-05-2011, 09:08
"Bạn đã sống bao lâu ở Hà Nội? 1 năm, 5 năm, 20 năm, gần hết cuộc đời hay chỉ mới vài tháng? Điều đó đôi khi không quan trọng, cái tôi quan tâm là bạn nghĩ gì về Hà Nội, nhìn Hà Nội với ánh mắt màu gì?"
Em đọc cuốn "Ngõ phố Hà Nội" thấy cũng được các bác ạ. Đây là cái nhìn của một người nước ngoài về Hà Nội nhé. Lạ mà vẫn quen.

kozuky_hisa
16-05-2011, 12:44
"Kỳ án ánh trăng": Đọc 1 lần sẽ thấy chẳng quyển nào hay hơn thể loại truyện này, :)
"Trăng huyết": Bạn đã thử đọc truyện này chưa?????

echxanha4
21-05-2011, 10:56
Bắt đầu với Một Nửa Chân Trời - Trần Huiền Ân - Giải Khuyến Khích cuộc thi sáng tác văn học thiếu nhi" vì tương lai đất nước" lần II năm 1997
;).

The Dreamer
21-05-2011, 12:41
Đọc sách đúng là niềm đam mê bên cạnh đam mê Phượt của mình. Phượt thì có thể có lúc thời gian, tiền bạc ko cho phép thì dành phải phượt trên sách. Mình xin offer các bác đọc hai quyển "Into thin Air" và Into the Wild của Jon Krakauer.

Phải nói là nhờ đọc 2 quyển này thì niềm khao khát được đi khắp nơi để tìm hiểu về thiên nhiên, cuộc sống ở những vùng đất lạ. Quyển Into Thin Air nói về hành trình chinh phục nóc nhà của thế giới đỉnh Everest của nhà báo kiêm vận động viên leo núi Jon Krakauer. Quyển này viết cực hay và gay cấn. Ko phải theo kiểu của nhà văn viết truyện trinh thám mà là chuyện người thật việc thật. Viết từ cảm nhận của một vận động viên thật sự có khả năng viết văn. Đó là điều tạo nên nét chân thực cho truyện. Thú thực lúc đầu mình ấn tượng quyển sách vì đó là quyển Best seller của do tờ New York Times bình chọn. Đồng thời đó là thể loại mình chưa từng đọc ngoài quyển Tiếng gọi nơi hoang dã của Jack London. Ko ngờ mình đã đọc 1 lèo từ đầu đến đuôi xuyên đêm lun. Cảm xúc ko thể diễn tả được. Tuyệt vời.

Hiện tại thì mình đang đọc quyển Into the wild bản tiếng Việt tên là Tìm trong hoang dã đã lên phim luôn rồi. Trong film có cả cô đào đóng vai chính trong film Nhật Thực Kristen Stewart nữa. Đọc quyển này để hiểu được suy nghĩ, tâm tư, tình cảm của những người khao khát chinh phục thiên nhiên, có tình yêu với thiên nhiên bất tận.

Mình cũng sẽ tìm đọc những quyển các bạn giới thiệu. Hihih...cảm giác đi phượt với đọc được 1 quyển sách hay cũng giống liều doping trong máu giông giống nhau. ;PP.

Michel Tu
23-05-2011, 21:49
:D Mình hay đọc các truyện cười,truyện tiếu lâm để đi phượt kể cho ôm nghe cho vui và đỡ buồn ngủ nhưng mình đọc nhiều là thế mà chả nhớ được bao nhiêu, hiii.=))

meonho09
29-05-2011, 10:44
Đang đọc Mật Mã Tây Tạng mượn của công ty thấy hấp dẫn, đọc xong muốn qua Tây Tạng một chuyến

Trau.Gia
13-06-2011, 21:04
Ai từng đam mê tiểu thuyết dành cho thiếu nhi thì mình nghĩ sẽ không bỏ qua cuốn "Anne tóc đỏ dưới chái nhà xanh".

Một đoạn review :

"Khi Matthew và Marrilla Cuthbert ngỏ lời với một trại trẻ mồ côi để xin một cậu bé về đỡ đần họ tại nông trang Green Gables, cả hai sửng sốt khi thấy bước ra khỏi tàu là một cô bé lắm mồm, tên là Anne.
Anne, tóc đỏ, hay gây gỗ và lãng mãn vô phương cứu chữa - cô đã làm xáo trộn cả Green Gables lẫn ngôi làng quanh đó. Nhưng sự hóm hỉnh và thiện tính trong cô lại khiến cô được yêu mến không ngớt, không chỉ với cộng đồng tưởng tượng của Đào Hoàng tử Edward, mà còn với bao thế hệ độc giả khắp bên kia bờ Đại Tây Dương, suốt một thế kỷ nay, kể từ ngày cuốn Anne tóc đỏ đầu tiên ra đời năm 1908".

Hình đây nè !

Còn đây là hình khi truyện được dựng thành anime

Ngoài ra cũng không nên bỏ lỡ cuốn "Khu vườn bí mật" và "Trong gia đình". Mình không nhớ tên tác giả vì lâu quá rồi.

Những cuốn này đều được viết vào khoảng cuối thế kỷ 19, đầu thế kỷ 20 nên vừa cổ điển vừa hiện đại, rất đáng để đọc. Mình xin giới thiệu đến cả nhà !

QC QC
14-06-2011, 01:32
Ai từng đam mê tiểu thuyết dành cho thiếu nhi thì mình nghĩ sẽ không bỏ qua cuốn "Anne tóc đỏ dưới chái nhà xanh".

Cái này hình như có coi phim hoạt hình rồi. :)

Trau.Gia
14-06-2011, 16:30
Cái này hình như có coi phim hoạt hình rồi. :)

Nó đấy bạn ạ, cái hình thứ 2 từ trên xuống trong post trước của mình đấy :D

Còn ai đam mê lối viết lạng mạn của Marc Levy thì mình giới thiệu cuốn này, rất là romantic :D

https://i825.photobucket.com/albums/zz172/thienthanh1985/kiepsau.jpg

Đi tìm một bức tranh bí ẩn, Jonathan đã gặp Clara.

Cả hai nhận ra họ đã gặp nhau ở đâu đó.

Nhưng ở đâu, khi nào?

Ở London, cách đây hơn một thế kỷ

Khi nàng chính là cô gái trong tranh…

Một chuyện tình lãng mạn nữa của Marc Levy, để chứng minh cho sự bất tử của tình cảm con người. Một câu chuyện đã mang ta từ Saint-Pétersbourg tới Bonston, từ London tới Florence rồi Paris, nơi mà tình yêu và những bí ẩn của nó đã thách thức cả thời gian, khi những đôi tình nhân chết đi, rồi tái sinh và tìm ra nhau, trong kiếp sau…

QC QC
14-06-2011, 22:54
"Gặp em, quen biết em, và hơn hết là yêu em...
Nhìn thấy anh, tin anh, và hơn hết là yêu anh...
Đó chính là bầu trời sau cơn mưa tươi sáng nhất"
Trích "Nếu em thấy anh bây giờ'" - Cecelia Ahern

Đang đọc cuốn này đây, một tiểu thuyết vô cùng lãng mạn.

leDDel
22-06-2011, 00:26
Đang đọc (lại) Những ngã tư và những cột đèn - Trần Dần

"Tôi qua ngã tư Cửa Nam. Ngã tư Cửa Nam đầy khói. Để không thể đếm bao nhiêu nốt chân trên ngã tư. Ai đếm bao nhiêu nốt chân khôn dại. Bao nhiêu nốt chân vui buồn? Ai đếm những ngã tư đời láo nháo nốt chân. Láo nháo cột đèn láo nháo đèn? Đời tôi đã rẽ rồi. Như đã hạ nước cờ không sao đi lại được. Nhưng tại sao tôi cứ ám ảnh: cái ngã tư tại sao ấy. Tôi quên không được. Đi đi không được. Tôi ngồi bệt lề đường. Tôi là đàn ông: tôi không đau khổ. Nhưng tôi muốn khóc. Tôi là đàn ông: Tôi không khóc. Nhưng tôi đau khổ lắm. Tôi ngồi bệt mà nhìn láo nháo cột đèn. Láo nháo khói. Láo nháo hàng cây bên đường lá rụng. Tôi nghe gà gáy te te nội thành. Chỗ tôi ngồi không xa có vườn hoa Canh Nông. Tôi lảo đảo dậy: tôi đi tìm vườn hoa Canh Nông. Tôi vào vườn hoa. Tôi ngồi ghế đá. Ghế đá lạnh. Gà gáy te te. Phố bắt đầu mất khói. Vườn hoa cũng bắt đầu hết khói. Là rạng đông rồi. Tôi không mệt. Buồn ngủ cũng không. Tôi đã nói rồi: tôi đi thấu sáng. Bây giờ tôi ngồi. Cùng với rạng đông. Trong một vườn hoa."

Cũng là một chuyến đi, nhưng dài hết cả một đời người, cũng có những cú ngoặt, ngã rẽ, khi chạm tới trùng điệp núi, khi ra tới mênh mông biển, lúc chạy thật nhanh, lúc lê từng bước vô định...
Vừa đọc vừa ngẫm về một cung phượt thoắt dài dằng dặc thoắt lại ngắn ngủi đầy bất trắc, và vẫn cứ phân vân dùng dằng ngúng nguẩy ko chịu tin vào cái - gì - đó - có - tên - số phận!

leDDel
22-06-2011, 01:13
Tớ thích sách nào viết chiện du lịch mà người đọc dựng đứng lông chân lông tay lên xong muốn nhẩy ra khỏi cửa sổ mới khoái

Mà sách như dị thì ít... Tóm lại tớ vẫn thích Nước Mỹ Nước Mỹ dù ko phải chiện du lịch nhưng đọc xong vẫn dựng lông như thường

Em cũng rất thích cuốn này, đọc xong thì ...mồ hôi mồ kê nhễ nhại, miệng lẩm bẩm, phải viết ngay 1 cái zì đó (lập lại nhiều lần)

hung226
22-06-2011, 22:39
Khoái đọc mấy cuốn như Đời thay đổi khi ta thay đổi ...

cafelela
23-06-2011, 09:59
Mới mua tặng cô giáo cuốn: Văn minh vật chất của người Việt. Ngó qua được mấy trang, thấy hợp với mình và cảm nhận ban đầu là hay, lạ giống như lời giới thiệu. :D

thanh1985
23-06-2011, 11:09
thích những cuốn như Tư duy tích cực , Yes or No - Những quyết định thay đổi cuộc sống....

LinhEvil
23-06-2011, 16:21
Em cũng rất thích cuốn này, đọc xong thì ...mồ hôi mồ kê nhễ nhại, miệng lẩm bẩm, phải viết ngay 1 cái zì đó (lập lại nhiều lần)

ha ha... yêu thế.

Mình đang đọc Ăn - Cầu Nguyện - Yêu của mợ Tím tặng, dưng ngặt nỗi không quen đọc sách dịch nên đọc chưa xong chương 2. Tuy nhiên cũng khá thú vị

Review bằng 1 blog nho nhỏ như sau:

Ăn – Cầu nguyện – Yêu

https://linhevil.files.wordpress.com/2011/06/eat-pray-love-movie1.jpg?w=500&h=333
Tôi đọc xong phần đầu của quyển: Ăn – cầu nguyện – yêu vào lúc 4h10 chiều ngày thứ 4. Đã lâu tôi không mua sách tiếng Anh vì vậy, quyển sách này tôi đọc qua bản dịch Tiếng Việt, một người bạn tặng tôi nhân dịp Sinh Nhật 30 tuổi. Chiều hôm đó rất oi bức, tôi để quyển sách trong túi niloong treo ở đầu xe, và khi ra về, trời đổ một cơn mưa rất to làm sách ướt mất một góc (cho dù tôi đã cố cứu vãn tình hình bằng cách dừng lại mua 1 cái túi ni lông 3000đ để bọc lại nó).

Tôi có chút vấn đề với việc đọc sách dịch vì vậy phải vật lộn khá lâu tôi mới nhập được vào câu chuyện. Chính xác ra là sau 4 lần mang sách vào nhà Vệ sinh đọc trong lúc chờ đợi ruột làm sạch, và 2 lần nữa vừa đọc vừa trông con… Thì may quá đến lần thứ 7, tôi nhập được vào quyển sách…trong lúc nằm cạnh thiên thần 8 tháng đang ngủ, dãi nhể ướt gối. Hôm nay không có ai trông con, vì thế tôi buộc phải nghỉ việc và sống cuộc đời nhàn tản . Thực ra cũng không nhàn tảng lắm cho đến khi con tôi bắt đầu ngủ và tôi cảm thấy mình thừa thãi.

Tôi cầm sách và bắt đầu đọc…

4h10′ thì tôi đọc hết chương 1.

Với tất cả lòng thành kính và hào sảng, cũng như những nốt nhạc tiếng Ý ngân nga trong đầu.. tôi mò vào bếp, bắc nước và chảo nóng. Tôi đổ nửa gói Macaroni vào nồi nước luộc và bắt đầu rưới dầu ô liu vào chảo, băm tỏi thật nhỏ… thái cà chua và hành tây theo các hình vuông nhỏ. Tôi nhiệt thành nấu món mỳ Macaroni theo kiểu của mình. Tôi lấy 3 hộp bò nghiền trên tủ đá ( các hộp này là để nấu bột cho con trai) ngâm rã đông. Lấy 2 miếng Phô Mai Con bò cười… chế vào nước sốt. Tôi ngân nga một giai điệu vớ vẩn khi đổ mỳ ra rổ và tưới nước sôi nguội lên nó sau đó trộn đều với thìa dầu

4h30, tôi tự thưởng cho mình một đĩa mỳ lớn. Con trai tôi có 1 bát mỳ luộc không và bắt đầu công cuộc nhai mỳ cũng như bóp nát từng nắm mỳ trong bàn tay bé nhỏ và vô cùng khỏe của cậu.

Tôi cảm thấy trong suốt và thỏa mãn

Tuy nhiên tôi cố dẫm lên những ý nghĩ về Chiuchiu… Rõ ràng chị ta chẳng liên quan gì đến tất cả những việc này, quyển sách… đĩa mỳ, hay thằng con tôi. Chị ta thậm chí không nói tiếng Ý, một chút tiếng Tây Ban Nha thì có thể… Nhìn chung là tôi liên tục phải gạt chị ta ra khỏi đầu

Giờ thì tôi đang chần chừ xem có nên đọc tiếp chương 2 không khi mà tôi hoàn toàn không có bột cà ri trong nhà, và tất nhiên tôi không thể tập Yoga

TÍM
23-06-2011, 17:01
Hôm nay duyên thế? Mình vừa chui vào đây và định chia sẻ một chút về "Những cây cầu ở Quận Madison"

4 cô gái đi Pù Luông, mỗi cô mang theo 1 cuốn sách:

1. Sự lựa chọn cho trái tim
2. Những cây cầu ở quận Madison
3. Từ điển Trung Anh dành cho người đang yêu
4. Sững sờ và run rẩy

Buổi trưa, nắng điên đảo. ACE vừa làm cuốc trekking, vácking, ủnđítxeking vào Cao Hoong với Kịt trở về Nủa ... khá mệt nên ai cũng lim dim nằm vắt vẻo trong nhà sàn. Nhà sàn của người Thái rất đẹp, nhiều cửa sổ. Mình rất thích buổi tối nằm đệm bông lau cạnh lan can (tuy có hơi sợ ma), xung quanh đầy bạn bè nên cũng đỡ.

Trong khi bạn đồng hành chợp mắt tí để chuẩn bị cho chặng về 200km đua tốc độ trên đường mòn Hồ Chí Minh thì mình, vốn quen ko nghỉ trưa hì hục nằm đọc tiếp chuyện tình của Những cây cầu .... Đầu kê lên gối, sát cửa sổ. Nắng lấp lánh tràn qua kẽ lá, tràn qua song cửa, và nô đùa trên da mặt mình. Chuyện tình Những cây cầu đang đến hồi khá gay cấn, hình như là đoạn nàng Francesca nhận được 03 cái máy ảnh rất xịn của Robert thì tiếng một người đàn ông ồm ồm cất lên (Chú thích là anh này cũng có máy ảnh rất xịn, body 5DM2, khoảng 5-7 cái lens từ fisheye đến 16-35MII, chỉ thua Robert là anh không làm việc cho tạp chí National Geo gì đó thôi)

- Này, ngủ kiểu gì mà dớt dãi chảy thành vệt quanh miệng thế kia?

Mình hạ cánh tay xuống sàn, cuốn sách tất yếu hạ theo, nheo mắt nhìn anh Robert Pù Luông và cười rất Francesca:

- Em khóc đấy chứ! Khóc nhưng ko dám lau nước mắt, nắng trộn vào nước mắt thì thành dớt dãi sao?

Úi zời, khỏi phải nói, các bạn đang nằm ngủ nhỏm hết cả dậy, xôn xao hết cả ...

Mình vừa nằm khóc một mình, giờ cười nhăn nhở, kết luận, hí hí: Khóc vì cảm xúc quá đẹp. Ước mơ quá đẹp. Câu chuyện viễn tưởng và không có thật. Tác phẩm đơn giản là tấm gương phản ánh ước mơ của con người.

Sau đó, có một kết luận rất đời: Trước khi đọc cuốn này, thì tôi không tin vào đàn ông. Sau khi đọc xong, thì không tin luôn cả đàn bà. Ôi, những cây cầu ở Quận Madison :D

LinhEvil
23-06-2011, 17:03
Sau đó, có một kết luận rất đời: Trước khi đọc cuốn này, thì tôi không tin vào đàn ông. Sau khi đọc xong, thì không tin luôn cả đàn bà. Ôi, những cây cầu ở Quận Madison

Tuyệt Tím ạ... Nếu tím đọc Bắt trẻ đồng xanh - Tím không tin luôn cả trẻ con...

Để nghĩ xem đọc cuốn gì thì mất niềm tin vào người già... khà khà

TÍM
23-06-2011, 21:25
Bắt trẻ đồng xanh phải cái thằng hay nói "gì đâu" không?

Muốn mất niềm tin vào người già, đọc "Cho xin một vé đi tuổi thơ" cũng được nhỉ khà khà ...

Khoái nhất cái đoạn tin nhắn " Chiều nay chúng mình lên giường một chút đi. Sầu ơi là buồn!" :D

voongsenh
23-06-2011, 21:44
Đọc xong đoạn chát của các Mợ ;), thấy mọi cuốn sách chỉ là 1 đoạn của văn chương.....=))

leDDel
23-06-2011, 22:16
Muốn mất niềm tin vào người tình, đọc "Tình nhân" của Janusz Leon Wisniewski

@LinhEvil: chị có đọc "Phù phiếm truyện" của Phan Việt chưa? thi thoảng, muốn mất niềm tin vào hết thảy mọi cái vỏ xanh xanh đỏ đỏ to nhỏ lớn bé đắt rẻ sang hèn..., em đọc nó ;)

namnguyen
23-06-2011, 22:30
Dạo này có hứng đọc lại Nhóc Nicolas :D

langbianoz
23-06-2011, 23:08
Đọc xong "Từ chiến trường khốc liệt" của Peter Arnett thì lại nhào luôn vào cuốn "Điệp viên hoàn hảo" của Larry Berman. Vừa mới xong "Chân trần chí thép" của James G. Zumwalt thì lại tiếp "Nỗi buồn chiến tranh" của Bảo Ninh. Vừa đọc "Chân trần chí thép" vừa ghen tị với những ai đã được đặt chân lên đường Trường Sơn, ganh tị với những ai đã và đang đi đi lại lại trên đường mòn cụ Hồ trong khi mình chỉ ngồi mãi tận "đầu cầu" hình dung về nó. Đọc "Nỗi buồn chiến tranh" thì vừa sợ, vừa ghét bọn Tàu đang lượn lờ ngoài biển Đông, lô xô tàu chiến và vung vít lưỡi hái trên tay...

QC QC
24-06-2011, 08:11
Dạo này có hứng đọc lại Nhóc Nicolas :D

Không biết sách "Nhóc Nicolas" này có giống phim Nicolas đang chiếu ở rạp không nhỉ?

bobby
24-06-2011, 23:18
Nhà em đang đọc " Kẻ mạo danh " của Jeffrey Archer . Gói gọn trong 1 chữ " Tuyệt " .

LinhEvil
25-06-2011, 11:57
Muốn mất niềm tin vào người tình, đọc "Tình nhân" của Janusz Leon Wisniewski

@LinhEvil: chị có đọc "Phù phiếm truyện" của Phan Việt chưa? thi thoảng, muốn mất niềm tin vào hết thảy mọi cái vỏ xanh xanh đỏ đỏ to nhỏ lớn bé đắt rẻ sang hèn..., em đọc nó ;)

Chưa đọc luôn. CHạy đi mua giờ!!!

leDDel
28-06-2011, 00:30
Chưa đọc luôn. CHạy đi mua giờ!!!

Thế chị mua được chưa? Em tìm mòn mỏi nhưng ko được, đọc online thôi. Mà hình như nó cũng tuyệt nhiên ko tái bản!

leDDel
28-06-2011, 00:34
Tiếp tục, giới thiệu với cả nhà truyện ngắn "Ao" của Nhật Chiêu (nằm trong tập truyện ngắn "Viết tên trên nước" gần đây của ông)
Ko biết có ai đọc NC ko, nhất là "Ao" - một truyện ám ảnh mình khá lâu.

Hồng Thất Công
28-06-2011, 09:06
Đang chống Tàu nhưng lại đọc chuyện Tàu... Chuyện tình giai nhân - tập truyện của Trương Ái Linh, NXB Văn học + Nhã Nam. Trong đấy có Tình yêu thời chinh chiến rất thú vị, có lẽ Trương Ái Linh cũng xứng đáng là một phượt tử kỳ cựu, với cuộc đời chìm nổi rất nhiều biến động và dịch chuyển... Đọc trên đường cũng hợp, dù rằng hình như giọng văn dịch không được hay, và mượt như trong tập truyện Sắc Giới của NXB Trẻ hồi năm 2009 (trong tập này, ấn tượng nhất không phải là Sắc, Giới mà là với Hận đầy vơi, và Bó hoa gặp mặt của Ân Bảo Liễm, đầy hình ảnh, màu sắc, và âm thanh, một cái gì đó sống động và đầy sức trẻ muốn bật tung ra khỏi kỳ bào...)

cafelela
28-06-2011, 09:54
Ngày ngày trên đường về mình đi qua những "núi" rác thải, con đường gốm sứ mới làm xinh đẹp không bao giờ vắng bóng những nam tử "đè tường" và mỗi tháng công ty chi một khoản tiền không hề nhỏ cho việc tiêu thụ điện nước, các bà các chị đi chợ về lúc lửu những túi nilon ...tất cả những cái đó mình cũng như mọi người thấy bình thường chả có gì to tát và đáng lo ngại cả, cho đến một ngày đọc được quyển " Sách xanh " mới sực nhận ra những hành động vô thức đó đã gây hậu quả nghiêm trọng đến môi trường sống ntn. Bạn hãy đọc nó nhé, quyển sách hữu ích cho tất cả chúng ta và đặc biệt tốt trong việc giáo dục các em nhỏ về ý thức bảo vệ môi trường sống. (ko phải mình đang quảng cáo đâu nhé :D)

nguyet_po
28-06-2011, 22:41
Đọc xong "Từ chiến trường khốc liệt" của Peter Arnett thì lại nhào luôn vào cuốn "Điệp viên hoàn hảo" của Larry Berman. Vừa mới xong "Chân trần chí thép" của James G. Zumwalt thì lại tiếp "Nỗi buồn chiến tranh" của Bảo Ninh. Vừa đọc "Chân trần chí thép" vừa ghen tị với những ai đã được đặt chân lên đường Trường Sơn, ganh tị với những ai đã và đang đi đi lại lại trên đường mòn cụ Hồ trong khi mình chỉ ngồi mãi tận "đầu cầu" hình dung về nó. Đọc "Nỗi buồn chiến tranh" thì vừa sợ, vừa ghét bọn Tàu đang lượn lờ ngoài biển Đông, lô xô tàu chiến và vung vít lưỡi hái trên tay...

Em thich nhất cuốn như tên bác đấy: Đèn không hắt bóng, ý nghĩa: nhân văn nhưng rất thực tế chứ không phải mỹ tự kiểu vỏ bọc!

alita_chip31
23-07-2011, 22:19
Từ ngày được 1 thằng bạn tặng cuốn 1000 places to see before you die, đêm nào cũng phải đọc 1 vài nơi, để đi ngủ còn mơ về nó :D

chuachat
25-07-2011, 18:31
Mọi người có đọc "Mật mã Tây Tạng" của Hà Mã không?
E thấy thú cực kỳ lun. Ly kỳ, hấp dẫn,nhiều pha mạo hiểm và kinh nghiệm thám hiểm, rất hợp với dân Phượt đóa.
Bộ truyện có 8 tập, đã ra 6 tập oài. E đọc mê tít mù!
Nhà sách thì 110-130k/quyển, cái nhà trên tầng 2 Nguyễn Xí thì 70-80K, ra vỉ hè đường Láng thì chỉ còn 40-50k/quyển thoai!:))

battramdao
25-07-2011, 19:37
E thấy thú cực kỳ lun. Ly kỳ, hấp dẫn,nhiều pha mạo hiểm và kinh nghiệm thám hiểm, rất hợp với dân Phượt đóa.
Nhà sách thì 110-130k/quyển, cái nhà trên tầng 2 Nguyễn Xí thì 70-80K, ra vỉ hè đường Láng thì chỉ còn 40-50k/quyển thoai!:))

Truyện vớ vẩn, rẻ tiền của bọn Tàu, đọc "Dế mèn phiêu lưu ký" còn hay hơn.

alias.noodles
25-07-2011, 19:48
Dạo này ra hiệu sách hơi khó chịu vì nhìn bìa quyển nào cũng lòe loẹt và chi chít lời rao "best seller" :(

susu
25-07-2011, 20:01
Ặc, đề nghị cụ battramdao bình tĩnh ạ. Ai đọc Mật Mã Tây Tạng cứ đọc chứ nhỉ.
Cụ Nút đồ cũng tế nhị tí đê =))

@ Em mới đọc Từ Tuyết Tới Mặt Trời của Nguyễn Phan Quế Mai, rất khoái.
Đây là cuốn Du ký của tác giả về những nơi đã từng sống ít lâu, hoặc đơn giản là đi du lịch, đi công tác dài ngày như : Bangladesh, Australia, Nepal, Bhutan, Ý, Đức...

Giọng kể mềm mại và lôi cuốn, từng chút một hé mở cho độc giả những nét đẹp về thiên nhiên, văn hóa, ẩm thực và đời sống con người của mỗi vùng đất

Những câu chuyện sống động, gợi tưởng. Cảm xúc nhẹ nhàng không ướt át ! :P

battramdao
25-07-2011, 23:07
Ặc, đề nghị cụ battramdao bình tĩnh ạ. Ai đọc Mật Mã Tây Tạng cứ đọc chứ nhỉ.
Cụ Nút đồ cũng tế nhị tí đê =))

@ Em mới đọc Từ Tuyết Tới Mặt Trời của Nguyễn Phan Quế Mai, rất khoái.
Đây là cuốn Du ký của tác giả về những nơi đã từng sống ít lâu, hoặc đơn giản là đi du lịch, đi công tác dài ngày như : Bangladesh, Australia, Nepal, Bhutan, Ý, Đức...

Giọng kể mềm mại và lôi cuốn, từng chút một hé mở cho độc giả những nét đẹp về thiên nhiên, văn hóa, ẩm thực và đời sống con người của mỗi vùng đất

Những câu chuyện sống động, gợi tưởng. Cảm xúc nhẹ nhàng không ướt át ! :P

Hí hí, sozy sozy,

Tớ đang đọc lại Những cuộc phiêu lưu của Nam Tước Muyn-Khao-Den, hay tuyệt.

cafelela
26-07-2011, 10:13
Không biết khi "Mật mã Tây Tạng" dịch sang tiếng Việt thì nó là mấy tập chứ tớ thấy nguyên gốc của nó tiếng Trung những 10 tập cơ đấy. Tớ biết cái kết cục roài huhuhu vì tò mò quá...ko đợi đến khi có truyện dịch được.

Tập 6 ra rồi đấy, in đẹp lắm, có hình đầu con ngao như bông hoa hồng ở mỗi trang nhé. Nói thật, truyện hơi huyễn hoặc 1 tí, nhưng ko phải không có cái hay, bạn nào thik xem phim chưởng ngày xưa của Tq thì đọc quyển này thấy hấp dẫn và kì bí vô cùng.
Mình thích!

Để tìm hiểu về Tây Tạng, chị chủ cửa hàng ở Nguyễn Xí còn giới thiệu cuốn sách (ko phải truyện) cực hay : Hành trình Phương Đông. Mình chưa mua vì hôm đó ôm về 3 quyển rồi, hết xièng. Hic

chuachat
26-07-2011, 22:46
Tớ đồng ý với susu là bác battramdao nóng tính qué!! Tuy truyện hơi ảo nhưng đọc cũng thấy có cái thú. Tớ cũng hay đọc, không phải chỉ riêng Mật mã Tây Tạng, nhưng có khi là do tính ham vui nhưng bị phụ huynh kèm cặp nên hay thích truyện trinh thám :D
Những truyện kinh điển như: Ruồi trâu, Tiếng chim hót trong bụi mận gai, Đồi gió hú, Không gia đình, Thằng gù nhà thờ Đức Bà...đến truyện của Dan Brown, Sidney Sheldon tớ đều thích, chỉ trừ những cuốn tiểu thuyết ướt át hay truyện thần tượng là không nuốt được thôi.
Qua đây thì giới thiệu với bà con 2 cuốn truyện, 1 thì chắc nhiều người biết, nhưng 1 thì tớ thấy hình như hơi ít người đã đọc:"Hai số phận" viết bởi nhà văn người Anh Jeffrey Archer, và "Những bông hoa trên tầng áp mái" tác giả: Virginia Andrews.
Đây là 2 cuốn có giá trị nhân văn cao, gây "ám ảnh" sâu sắc :D. 2 cuốn này tớ có từ rất lâu rồi, nhưng lâu lâu đọc lại tớ vẫn bị xúc động mạnh, mỗi lần một cảm nhận, mỗi lần một suy nghĩ...
Ấy thế mà lại cứ quên tìm phần 2 của "Những bông hoa trên tầng áp mái" mới bị ngẩn chứ!!!:D

nguyet_po
27-07-2011, 08:44
Để tìm hiểu về Tây Tạng, chị chủ cửa hàng ở Nguyễn Xí còn giới thiệu cuốn sách (ko phải truyện) cực hay : Hành trình Phương Đông. Mình chưa mua vì hôm đó ôm về 3 quyển rồi, hết xièng. Hic
Quyến đấy hay nhưng ko đủ để thỏa mãn trí tò mò và khai phá, tớ muốn tìm thêm các cuốn chi tiết và nghiên cứu sâu hơn. Bạn nào biết thì chia sẻ nhé, tks nhìu.

tunbo
27-07-2011, 12:22
...
Ấy thế mà lại cứ quên tìm phần 2 của "Những bông hoa trên tầng áp mái" mới bị ngẩn chứ!!!:D

Bạn chuachat đọc cả "Những bông hoa trên tầng áp mái" à?, đúng là ám ảnh và lắm lúc nặng nề thật
Tập 2 là "Những bông hoa trong gió"

chuachat
27-07-2011, 12:46
Bạn chuachat đọc cả "Những bông hoa trên tầng áp mái" à?, đúng là ám ảnh và lắm lúc nặng nề thật
Tập 2 là "Những bông hoa trong gió"
:D Vậy thì cuối tuần em sẽ cắp ví đi mua :D
Dưng mà truyện đoá ra lâu lắm roài, nếu không tìm được thì hum nào anh tunbo hào sảng cho em mượn đọc nhoa!!!:D

Shachou
27-07-2011, 13:27
Mình cũng đang đọc "Mật mã Tây Tạng", vừa xong tập 1.

Lúc đầu đọc cũng không có thích nhưng đoạn gần cuối có mấy câu triết lý sống khá tâm đắc.

Ngoài ra, bạn nào thích đọc nhẹ nhàng một chút về Tây Tạng thì có thể đọc cuốn :" Thiên Táng" nói về cuộc sống, phong tục tập quán của vùng đất này và hơn nữa là một tình yêu...

meohen93
29-07-2011, 07:47
đọc" kiêu hãnh và định kiến" của Jane Austen rất hay.dù được viết từ những thế kỉ trước nhưng những gì mà cuốn sách muốn truyền tải thì theo em là tới nay vẫn còn nguyên giá trị.tình yêu...giai cấp...định kiến....và lòng kiêu hãnh
chắc cũng không ít bạn đã đọc"Ai lấy miếng phomat của tôi" nhỉ.đây là cuốn sách mà mỗi khi mất lòng tin hay hoang mang,lo sợ là em lôi ra đọc.và lần nào cũng lấy lại được niềm tin,sự vui vẻ.
Ai chưa đọc thì đọc đi nha.đảm bảo các bạn không cảm thấy tiếc tiền.hihi

leDDel
31-07-2011, 00:12
Dạo này ra hiệu sách hơi khó chịu vì nhìn bìa quyển nào cũng lòe loẹt và chi chít lời rao "best seller" :(

Nên mình phải nín thở lật giở vài trang ngẫm ngợi vài dòng rồi mới nhón về bác nhỉ.
Mà thường cuốn nào có giá trị thật, nó ít phải màu mè lòe loẹt trình bày kể lể.
Dạo này đảo mắt 1 vòng các bìa sách văn học, rất hay đụng phải những bìa sách dùng hình ảnh kiểu cái eo thon thon, cái hông cong như cái lọ, bờ vai gầy guộc mỏng manh...tất tần tật đều trần. Đôi khi chả can hệ gì đến nội dung, haizzz, rõ chán với mấy ông làm bìa

viking
31-07-2011, 05:47
Hí hí, sozy sozy,

Bạn ơi có thể cho mượn quyển này không? Mình tìm nó đã lâu lắm rồi.

su ù
31-07-2011, 10:48
Ăn, cầu nguyện, yêu. Một cuốn sách đọc nhẩn nha, như nhâm nhi một ly trà

tichuot
31-07-2011, 13:00
Bạn ơi có thể cho mượn quyển này không? Mình tìm nó đã lâu lắm rồi.

Ngoại ơi, bạn í là bạn hôm đi Nam Cát Tiên với em đấy, bạn í có cả 1 kho nhạc và sách...Nếu anh í gởi vào thì ngoại cho em đọc ké với nhá.

@ Battramdao: Đừng cho mượn nhé, vì nếu lọt vô tay em là mất luôn đấy

nguyet_po
31-07-2011, 15:57
Cái quyển này, ngày xưa em đọc đi đọc lại đến mòn cả gáy, lôi cuốn và rất hợp với các phượt baby.

battramdao
03-08-2011, 22:56
Đang tìm đọc lại "Bức họa Maja khỏa thân".

taophuongtao
04-08-2011, 01:15
Đã ai đọc Kimono trong rừng thẳm chưa?

"...Sau lưng tôi là ngàn vạn núi đồi Tây Bắc. Bên trái là dãy Phu Đen Đinh khổng lồ ôm trọn một dải biên thuỳ phân định Phong Xa Lỳ - Sầm Nưa với Lai Châu, thế giới của sơn dương và cầy sáo, đêm đêm vẫn dội lên tiếng guốc của nai, hoẵng tiếng gầm của hổ và báo sao trong những thung lũng xa xôi. Bên phải là dải Phu Si Lung cao tới tận mây xanh, xứ sở của mây mù, núi cao và khe sâu, của huyền thoại xa xưa lắm rồi về một cung điện hoa phù dung trong lòng đất đã sụp đổ từ lâu, chỉ còn trong ký ức cư dân sống ở lưng chừng những đỉnh non cao. Còn trước mắt tôi là Apachải, là bản Hà Nhì cuối cùng nằm ở cực Tây của Tổ quốc.

Từ đây trở về Hà Nội phải mất ít nhất 10 ngày trời cho chặng đường non 1.000 cây số, trong đó có 7 ngày đi bộ. Nhìn lại mình: giày ba-ta-rách nát, các ngón chân tụ huyết, đầy những vết cắn của vắt, ruồi vàng, vết rách do cỏ gianh và đá sắc, toàn thân ớn lạnh vì mồ hôi và khí đá khi chiều đang dần tắt. Tôi không chắc lắm từ đỉnh dốc này mấy cây số đường chim bay nữa sẽ đến toạ độ 103°46’ kinh đông chia ba biên giới, đến bản Long Phú, huyện Giang Thành, tỉnh Vân Nam, Trung Quốc, đến bản Lầu Sì Pơ Chải và Si Ca Hồ, huyện Nhọt U, tỉnh Phong Xa Lỳ nước bạn Lào, nhưng chắc rằng đó đã là những chân trời khác, không còn là Tổ quốc tôi….".

nguyet_po
04-08-2011, 22:02
Ôi chao là cái ngôn ngữ văn học mạng!

Hồng Thất Công
10-08-2011, 10:32
Evil Plans của Hugh MacLeod. Thằng cha này (tác giả) có cái giọng tưng tửng, ngắn gọn, chính xác - đúng như cuộc sống vốn có... "God created everybody equal. Luckily, nobody actually believes it"... Quả có thế!

leDDel
14-08-2011, 15:37
"Trẻ con phố Hàng" của Bạch Ngọc Hoa
cứ như sống lại cái thời trẻ con đã rất xa xôi. Cực hợp với các bạn trải qua tuổi thơ ở miền Bắc, đặc biệt là các bạn gái :))

dovesky
14-08-2011, 19:18
Hôm trước lang thang nhà sách tình cờ đọc cuốn "Người ăn rong" của tác giả Ngữ Yên, một giọng văn hài hước nhưng sâu sắc về ẩm thực Sài Gòn.

linhnam
14-08-2011, 19:19
Em tìm quyển sách có tựa : "Chúng Tôi Ăn Rừng " viết về Tây Nguyên mà báo chí có nhắc tới trong thời gian gần đây! Có anh chị nào biết chỗ bán xin chỉ giùm nha!

gã khờ
17-08-2011, 18:20
Em tìm quyển sách có tựa : "Chúng Tôi Ăn Rừng " viết về Tây Nguyên mà báo chí có nhắc tới trong thời gian gần đây! Có anh chị nào biết chỗ bán xin chỉ giùm nha!

Quyển này thì vô phương rồi bác ơi. Bác vào các thư viện thì may ra mới thấy nó thôi:shrug:. Sở dĩ mấy hôm vừa rồi báo chí nhắc nhiều đến nó là do tác giả của nó - Nhà dân tộc học tài ba G. Condominas mới qua đời. Để tưởng nhớ ông, trường ĐH KHXH&NV Tp.HCM tổ chức giới thiệu quyển sách ấy và triển lãm ảnh hoạt động của G. Condominas tại Việt Nam. Em cũng đang cố gắng tìm nó, nếu có em sẽ ới bác :D.

rua85
17-08-2011, 23:21
Nhà mình có ai biết cuốn Miền đất huyền ảo (hay còn gọi là Các dân tộc miền núi Nam Đông Dương).
Tên tiếng Pháp: Populations montagnardes du Sud-Indochinois
Tác giả: Dam Bo (Linh mục Jacques Dournes)
Dịch giả: Nhà văn Nguyên Ngọc

Đây là một cuốn sách nghiên cứu nói về văn hóa, đặc điểm,... các tộc người ở Tây Nguyên. Mọi người ai có biết ở đâu bán, "mách" dùm mình với. Nếu được kiếm dùm mình luôn 2 cuốn với. Có gì PM dùm nhé!!!

linhnam
17-08-2011, 23:38
Đợi tin của bác ah!

gã khờ
18-08-2011, 11:17
Nhà mình có ai biết cuốn Miền đất huyền ảo (hay còn gọi là Các dân tộc miền núi Nam Đông Dương).
Tên tiếng Pháp: Populations montagnardes du Sud-Indochinois
Tác giả: Dam Bo (Linh mục Jacques Dournes)
Dịch giả: Nhà văn Nguyên Ngọc

Đây là một cuốn sách nghiên cứu nói về văn hóa, đặc điểm,... các tộc người ở Tây Nguyên. Mọi người ai có biết ở đâu bán, "mách" dùm mình với. Nếu được kiếm dùm mình luôn 2 cuốn với. Có gì PM dùm nhé!!!

Em có quyển Miền đất huyền ảo đấy, nhưng là file PDF. Nếu bác thích thì cho em địa chỉ "meo", em "meo" cho bác

nguyet_po
18-08-2011, 12:08
Em có quyển Miền đất huyền ảo đấy, nhưng là file PDF. Nếu bác thích thì cho em địa chỉ "meo", em "meo" cho bác

Cho mình xin luôn bạn nhé, mail là [email protected]
Cám ơn bạn nhiều.

Ương
18-08-2011, 16:55
Mới tặng một chị mấy cuốn Mật Mã Tây Tạng để chị ấy đọc sau khi... sinh. :D. Theo yêu cầu của thân chủ. Chị ấy bảo không phượt được trên đường thì phượt trên sách vậy.

cafelela
19-08-2011, 10:01
Hahaha sau khi sinh mà đọc Mật Mã Tây Tạng là mệt hơn đấy bạn Ương ơi. Hình như cuối tuần này hoặc sang tuần sau là ra cuốn 7. Mong thế :)

rua85
19-08-2011, 14:24

Bạn mail cho mình theo địa chỉ: [email protected] nhé! Cảm ơn bạn! Nhưng nếu biết nơi nào bán cuốn sách này thì méc mình với nhé! Mình rất cần cuốn sách này.hic

Kate Nguyen
19-08-2011, 17:56
Quyển này thì vô phương rồi bác ơi. Bác vào các thư viện thì may ra mới thấy nó thôi:shrug:. Sở dĩ mấy hôm vừa rồi báo chí nhắc nhiều đến nó là do tác giả của nó - Nhà dân tộc học tài ba G. Condominas mới qua đời. Để tưởng nhớ ông, trường ĐH KHXH&NV Tp.HCM tổ chức giới thiệu quyển sách ấy và triển lãm ảnh hoạt động của G. Condominas tại Việt Nam. Em cũng đang cố gắng tìm nó, nếu có em sẽ ới bác :D.

Nếu không tìm được cuốn này, bạn có thể tìm "Bằng đôi chân trần" của Nguyên Ngọc đọc đỡ. hy vọng Lễ hội Tây nguyên năm nay tìm được trong hội chợ.

leDDel
20-08-2011, 00:43
Mình đang tìm cuốn Rừng, đàn bà, điên loạn của Jacques Dourne (Nguyên Ngọc dịch), và cuốn Nhiệt đới buồn của Claude Lévi-Strauss, Ngô Bình Lâm dịch) nhưng tìm mãi ko thấy. Bạn nào biết 2 cuốn này bán ở đâu hay vô tình thấy nó thì chỉ mình với nhé. Mình cám ơn lắm lắm luôn (wait)

xiphe
20-08-2011, 09:35
Tớ đang đọc cuốn Dhamapada 5: Con đường của Phật của Osho. Ai có Dhamapada 1,2,3,4 thì cho mình xin nhé. Bản cứng mềm đều được. Xin cám ơn.

battramdao
24-08-2011, 16:25
Đang đọc Henderson, ông hoàng mưa và sau đó là Thiếu nữ đeo hoa tai ngọc trai.

gã khờ
25-08-2011, 17:11
Bạn mail cho mình theo địa chỉ: [email protected] nhé! Cảm ơn bạn! Nhưng nếu biết nơi nào bán cuốn sách này thì méc mình với nhé! Mình rất cần cuốn sách này.hic

Mình đang tìm cuốn Rừng, đàn bà, điên loạn của Jacques Dourne (Nguyên Ngọc dịch), và cuốn Nhiệt đới buồn của Claude Lévi-Strauss, Ngô Bình Lâm dịch) nhưng tìm mãi ko thấy. Bạn nào biết 2 cuốn này bán ở đâu hay vô tình thấy nó thì chỉ mình với nhé. Mình cám ơn lắm lắm luôn (wait)

Em pót link quyển Miền đất huyền ảo và Rừng, Đàn bà, Điên loạn (file PDF) đây. Bác nào thích thì download nhé.

http://download857.mediafire.com/097lt76b1yng/mxa2w7sm0s22rv7/mien-dat-huyen-ao.pdf
http://download849.mediafire.com/p0tpsugj01mg/s398q9bz2zqqoof/rung-dan-ba-dien-loan.pdf

Quyển Nhiệt đới buồn bác có thể mua qua mạng:
http://www.saharavn.com/sach-Nhiet%20%C4%91oi%20buon%20/index.php?page=1&sub=105&product_type=46&script=index&page_num=1&product=37248&flag1=1

leDDel
26-08-2011, 00:36
Em pót link quyển Miền đất huyền ảo và Rừng, Đàn bà, Điên loạn (file PDF) đây. Bác nào thích thì download nhé.

http://download857.mediafire.com/097lt76b1yng/mxa2w7sm0s22rv7/mien-dat-huyen-ao.pdf
http://download849.mediafire.com/p0tpsugj01mg/s398q9bz2zqqoof/rung-dan-ba-dien-loan.pdf

Quyển Nhiệt đới buồn bác có thể mua qua mạng:
http://www.saharavn.com/sach-Nhiet%20%C4%91oi%20buon%20/index.php?page=1⊂=105&product_type=46&script=index&page_num=1&product=37248&flag1=1

Cám ơn bạn rất nhiều. Thực sự mình vẫn thích được cầm sách mà đọc hơn. Nhưng mà tìm mãi ko ra thì có file mà đọc cũng quý lắm rồi. Bạn ơi, sau này những cuốn trên, cả cuốn "Chúng tôi ăn rừng" nữa mà bạn lùng được thì í ới cho mình với nhé.
Cuốn "Nhiệt đới buồn" mình sẽ cố kiếm 1 thời gian nữa xem sao, nào giờ chưa bao giờ mua online nên ko biết mô tê gì :D
Cám ơn bạn lần nữa nhé (c)

Hồng Thất Công
28-09-2011, 10:16
Đọc cuốn này, "Những ngã tư và những cột đèn" của Trần Dần (NXB Hội Nhà văn + Công ty VHTT Nhã Nam).
Đã đi là phải gặp ngã tư, và đương nhiên, rất nhiều cột đèn. Nhưng rẽ trái hay rẽ phải, quay lại hay đi thẳng thì còn phải chọn. Có thể ngã rẽ đó sẽ thay đổi cuộc đời chúng ta.
Với tư tưởng "Cái đẹp sẽ cứu thế giới" ảnh hưởng của Dox, Lily rồi em Cốm được miêu tả cực kỳ thú vị. "Tôi iêu em Cốm nhất", nhưng đã nhất thì phải có nhì nên "iêu Lily thứ nhì"... Rất nhiều "láo nháo", mà quả nhiên đời láo nháo thật, láo nháo tới tận bây giờ... Vừa đi đường vừa đọc cuốn này đảm bảo phấn chấn tinh thần, có sức mà trèo đèo lội suối...

leDDel
22-10-2011, 22:36
"Tâm lí học đám đông" của Gustave le Bon. Ông mổ xẻ hành vi của cá nhân khi bị nhập vào 1 đám đông tâm lý, với những đặc điểm tình cảm, đọa đức, tư tưởng, niềm tin...có khả năng làm lu mờ và biến mất những cái tôi cá nhân khác nhau.
Rất thấm và rất đã.
Bản mới tái bản có thêm phần "Tâm lý đám đông và phân tích cái tôi" của Sigmun Freud - những kiến thức khá căn bản nhưng cực kì thú vị về phân tâm học.

namnguyen
22-10-2011, 23:13
Chiều nay lục "Lửa hận rừng xanh" ra đọc lại lần thứ mấy không biết, lại phê :)

gaubong309
23-10-2011, 21:42
Em mới đọc xong cuốn " THẦN CHẾT TRONG RỪNG" của nhà văn Brigitte Aubert. Khá là hay. Truyện trinh thám - hình sự. ^^ Có ai đọc cuốn đó chưa nhỉ??

rangia2602
26-10-2011, 10:01
Cụ nào có quyển " Thế giới quanh ta " của GS. Cao Huy Thuần do NXB Đà Nẵng xuất bản thì pm mình với, mình sẵn sàng mua lại bằng giá bìa.
Ngoài Bắc này kiếm được cuốn này khó quá ah :(

Chie Hat Tieu
27-10-2011, 15:56
Mình vừa đọc Socola chạy trốn. Chạy... và trốn... mãi rồi cũng đến lúc dừng lại. Chấp nhận là bị tổn thương để đi qua tổn thương...

Suối nguồn - chưa thể nào đọc lại lần thứ 2. Bây giờ chưa có đủ minh mẫn để suy ngẫm.

nuamua
27-10-2011, 16:41
Suối nguồn - chưa thể nào đọc lại lần thứ 2. Bây giờ chưa có đủ minh mẫn để suy ngẫm.

Cảm giác này giống mình thế!
Đọc "Nỗi buồn chiến tranh" vào 1 ngày tháng giêng năm 1997(?), mồng 4 Tết. Thật dở hơi vì ai lại đọc quyển này vào 1 ngày Tết cơ chứ! Nhưng lúc đó hình như chả ai nhắc đến nó, có biết đâu. Cô bạn trao đổi sách chỉ tình cờ giới thiệu và bảo quyển sách được giải thưởng của Hội nhà văn, đâu như năm 1993 thì phải. Ừ thì đọc, cho qua 3 ngày Tết. Đâu ngờ nó ám ảnh mình mãi đến nay.
Đọc xong quyển sách người ngợm bần thần như mộng du. Chả nhớ được gì ngoài tên nhân vật Phương. Những dòng chữ cộng hưởng với những lời kể từ ông cụ nhà mình về thực trạng chiến tranh ở vĩ tuyến 17 trước 1975; cộng hưởng với lời kể của thầy dạy đại học về chiến tranh biên giới Tây Nam cuối những năm bảy mươi... khiến mình như bị "ma làm", không thoát được cảm xúc, tâm trí là một mớ hỗn độn, không muốn giao tiếp với ai, không muốn (và không thể) kiểm soát tâm trạng... Thật khó tả!
Mãi sau này, khi dư luận đã nhắc nhiều đến NBCT, mình hóng hớt mới nhớ thêm Kiên và ... Bảo Ninh.
Đến nay đã 14 năm trôi qua vẫn không dám đọc lại.
Mối khi bạn bè yêu cầu mình review và giới thiệu sách, NBCT luôn là 1 trong số đó và luôn kèm thêm câu: không nên đọc. Bởi những người đã từng được mình giới thiệu không phải ai cũng có đủ trải nghiệm và tâm thế phù hợp để đọc quyển sách này. Mình sợ phí. (Và sự thật là đúng thế).
Ít năm sau, 1 cảm giác tương tự, tất nhiên không thể mạnh mẽ bằng, lại đến khi mình đọc "Sư tử" của Joseph Kessel. Vẫn chưa thể đọc lại lần thứ 2.

Nhân cmt của bạn Chie Hat Tieu, spam vài dòng mới nhớ đã lâu lắm mình chưa đọc sách, chợt thấy mình bần tiện hơn mình trước kia nhiều lắm dù có khối lý do để bào chữa.

P/S: đang đọc "Lịch sử Ấn Độ qua các thời đại"

rangia2602
28-10-2011, 09:01
Ak ak, brồ này giống mình đến kinh ngạc :))
Mình đọc NBCT hồi đầu kìa, nó có tên là Thân phận của tình yêu, ám ảnh đến giờ vẫn chưa một lần đọc lại

linhnam
28-10-2011, 14:20
Có anh chị nào đang xem quyển "Đại Sử - từ vụ nổ lớn đến hiện tại" không ah - Tác giả Mỹ Stokes Brown viết rất hay về nguồn gốc và sự phát triển tiếp theo của nhân loại!

alias.noodles
28-10-2011, 14:58
Mình vừa đọc xong "Sát thủ đầu mưng mủ" :D

leDDel
28-10-2011, 23:50
Nếu đã đọc "Ao" và "phải lòng" Nhật Chiêu, không nên bỏ qua "Lời tiên tri của giọt sương"

Người kể một câu chuyện, hay người thầm thì vào tai ta vô vàn những truyền thuyết, sử thi, triết ngôn, thơ phú…?
Người chỉ tặng 1 lời tiên tri, hay người mở ra trước mắt ta, quá nhiều thế giới?
Nhâm nhi từng câu chữ, mới thấy như có ai đó mở toang lồng ngực, thách thức ta đón mở, một thực thể đầy ắp hơn cả thế giới, mà trống rỗng như là hư không.
Sách thuộc thể loại "khó nhằn", nhưng đã hợp khẩu vị, thì, rất dễ say. Nhiều cơn!

Mình vừa đọc xong "Sát thủ đầu mưng mủ" :D

Thế là bác may mắn hơn khối người rồi, .......em cũng vậy :D

leDDel
29-10-2011, 00:14

Không biết 2 bạn mua được sách chưa?
Mình đã tìm thấy "Chúng tôi ăn rừng" ở nhà sách Sách Hà Nội, kế bên NS Minh Khai trên đường Nguyễn Thị Minh Khai.
Đang nhấm nháp từ từ :)
NS tuy bé nhưng khá nhiều sách thể loại nghiên cứu khoa học xã hội. còn được giảm 20% (c) và có ghế ngồi đọc dù NS khá chật (lên lầu)

Chie Hat Tieu
01-11-2011, 10:49
Cách đây cũng lâu lâu, mình có đọc chia sẻ của 1 dịch giả, nói rằng 1 trong những cuốn sách đáng dịch nhất là "Hạt cơ bản". Mình lò dò đi mua, háo hức khám phá. Nhưng mình chưa đủ trải nghiệm. Mình thật sự ko hiểu gì cả. Có thể 10 năm, 20 năm nữa mình mới có tự tin đọc cuốn đó. Thích những cuốn đọc xong phải ngẫm nghĩ. Mà bây giờ không ngẫm nghĩ được. Không nhét được nhiều những triết lý đó vào cái đầu đang hỗn tạp.

Spam 1 tí: đang chờ e-book reader về để đọc sách. Mà vẫn rất mê cảm giác lật giở từng trang giấy. Và hình như, thích đọc những quyển in cũ hơn là quyển mới. Dù giấy mới bây giờ rất đẹp. :)

thienbinh_dn83
01-11-2011, 15:54
Quyển "QUẢNG NAM hay cãi" của Vũ Đức Sao Biển. NXB Trẻ.
đọc-ngẫm và cười sảng khoái.

linhnam
05-11-2011, 17:28
Mình muốn tìm những quyền sách khuyến một cách khách quan về cuộc tranh chấp Việt _ Trung những năm 1978.1979, vì gần như không hiểu rõ chuyện này chính xác như thế nào! Nếu là tác giả trung lập càng tốt! Anh - chị nào biết chỉ dùm nha!

xe_lu
24-11-2011, 23:23
Nhà cháu đang đọc "Wuthering Heights" nguyên bản, mong là bơi xong cả quyển:-ss

linhnam
15-12-2011, 14:40
Mình đã tìm thấy "Chúng tôi ăn rừng" ở nhà sách Sách Hà Nội, kế bên NS Minh Khai trên đường Nguyễn Thị Minh Khai.
NS tuy bé nhưng khá nhiều sách thể loại nghiên cứu khoa học xã hội. còn được giảm 20% (c) và có ghế ngồi đọc dù NS khá chật (lên lầu)

Mình đã vào nhà sách Hà Nội đường Minh Khai rùi bạn ah! Nhưng nhân viên nói hết sách này lâu rùi - Mua tạm quyển '''Hải trình Kon-Tiki'' về đọc - Không ngờ khá hay nên lên Phượt kêu gọi thử cuốn này! Tác giả là nhà văn Na uy nha!

Hồng Thất Công
10-01-2012, 11:43
Thất lạc cõi người hay Nhân gian thất cách, tác giả: Dazai Osamu, người dịch: Hoàng Long, sách thuộc Tủ sách Văn học Tinh hoa của NXB Hội Nhà Văn và Công ty Sách Phương Nam. Sách mỏng, nhẹ, cầm đi đọc trên đường phượt rất tiện lợi, nhất là đi tàu hoặc lê la đi nhờ xe. Vì nhân vật chính là một kẻ cô đơn đến cùng đường, trượt từ nhà nghỉ này đến đùi cô kỹ nữ khác...

Kẹo Bạc Hà
10-01-2012, 17:48
Em không thấy ai khen Người Thổi Thuỷ Tinh Xứ Murano nhỉ? Hồi xưa em thích Thép Đã Tôi Thế Đấy là nhất rùi, nhưng bây giờ em lại biết mình có đến hai cái thích nhất lận. Tác phẩm này của Marina Fiorato, nhà xuất bản văn hóa Sài Gòn. Đảm bảo là khi đọc mọi người sẽ phải tròn mắt giở lại mục lục ấy :)
Corradino nhìn chăm chăm vào tấm gương đôi của mình rất mãn nguyện. Nó được treo, ở nơi cao quý, trên bức tường sau của Cantina Do Mori. Chàng biết mình vừa làm ra một tác phẩm tuyệt vời. Mặt gương phẳng như mặt đá ngày xuân và độ chênh thật hoàn hảo, cả đến mắt chàng cũng không tìm thấy khiếm khuyết. Chàng đưa cái nhìn đi trước khi nó gặp chính nó và ngồi xuống chiếc tràng kỷ bên dưới tấm kính, chờ. Corradino chưa hề nhìn chính đôi mắt mình trong gương. Chàng hầu như không biết hình ảnh của chính mình. Chàng luôn nhìn vào thủy tinh. Cái nhìn của chàng dừng lại ở bên mặt mà không đi sâu hơn để nhìn kỹ khuôn mặt của chính mình. Có lẽ chàng sợ cái mình có thể thấy ở đấy, cũng có thể chàng không để tâm đến nét mặt của mình, mà chỉ để ý đến nét mặt của thủy tinh. Chàng chưa hề tự hỏi những câu hỏi này.

leDDel
21-01-2012, 00:59
Thất lạc cõi người hay Nhân gian thất cách, tác giả: Dazai Osamu, người dịch: Hoàng Long, sách thuộc Tủ sách Văn học Tinh hoa của NXB Hội Nhà Văn và Công ty Sách Phương Nam. Sách mỏng, nhẹ, cầm đi đọc trên đường phượt rất tiện lợi, nhất là đi tàu hoặc lê la đi nhờ xe. Vì nhân vật chính là một kẻ cô đơn đến cùng đường, trượt từ nhà nghỉ này đến đùi cô kỹ nữ khác...

Mình cũng đang "xử" cuốn này :)
Cô đơn đến tuyệt vọng - tuyệt vọng đến tuyệt vời !

tthicdichoi
05-02-2012, 16:48
Ăn, cầu nguyện, yêu. Một cuốn sách đọc nhẩn nha, như nhâm nhi một ly trà

Eat, pray, love. Đã xem phim này rồi, ko biết phim cho chuyển tải hết cốt truyện ko? nhưng xem ổn, triết lý nhẹ nhàng ^^.

Hồng Thất Công
14-02-2012, 16:04
Hai cuốn thú vị cho người đi đường, dù có hơi dày:
- Trên đường của Jack Keronuac (đây là cuốn mà cô Sumire trong Người tình Sputnik của Haruki Murakami đã say sưa đọc và ao ước được sống như vậy đây.)
- Bay trên tổ chim cúc cu của Ken Kesey.
Đưa ra hai cuốn cùng nhau vì cùng có cái hơi hướng của những cơn say, hoặc là có mùi cồn hoặc là chất kích thích. Và nhân vật toàn những kẻ điên rồ dù ở trên đường hay trong trại tâm thần.
Sách hơi dày, có thể ngại cầm đi, nhưng đọc thì đáng!

daotu123
14-02-2012, 16:07
call of the wild ,của jack london và saigon express của john templeton . 1 cuốn để có máu phiêu , 1 cuốn để nhìn đát nước mình dưới con mắt người mĩ :D

gã khờ
24-02-2012, 16:27

Ôi thế à! phải ra rinh liền thôi kẻo hết. Cảm ơn bạn nhé.

gã khờ
24-02-2012, 16:29
Mới đọc lại "Những cuộc phiêu lưu của Tom Sawyer" và "Những cuộc phiêu lưu của Huck Finn"... Được sống lại những kỷ niệm thời ấu thơ.

tiffanystore
24-02-2012, 16:43
Đọc lại & nghiền ngẫm "Trà Hoa Nữ" để xem cái sự đời đen bạc...:)

Hồng Thất Công
24-02-2012, 17:32
Tiến cử cho mọi người cuốn Gió đùa trong liễu của Kenneth Grahame (NXB Phụ nữ, Nguyễn Thị Cẩm Linh dịch). Cuốn này cho các bạn bé đọc cũng tốt, một loại đồng thoại, hóm hỉnh và hấp dẫn cả người lớn. Trong đấy có một nhân vật rất quấy, đó là chàng Cóc thấm đẫm tinh thần nhà phượt, ham mê tốc độ, say sưa hội hè và những vùng đất mới, nhiều khi, chàng chẳng từ bỏ một thủ đoạn nào... Chính thế mà niềm vui chàng gặp nhiều mà khổ đau thì cũng lắm, nhưng có hề gì đâu nếu mỗi ngày mở mắt ra lại thấy một vùng đất khác...

Dauchankhongmoi
28-02-2012, 01:15
Mới đọc lại "Những cuộc phiêu lưu của Tom Sawyer" và "Những cuộc phiêu lưu của Huck Finn"... Được sống lại những kỷ niệm thời ấu thơ.
Truyện này hay , nhiều tính nhân văn và tái hiện một giai đoạn phát triển của nước Mĩ .

kub4undre
28-02-2012, 09:39
bác nào có quyển : chó ngao tây tạng & tôtem sói không cho mình mượn cái,2 quyển này chưa đọc, nghe nói hay tuyệt cú mèo .

ĐiêuThuyền@
29-02-2012, 10:28
Điêu vừa đọc xong cuốn tiểu thuyết trinh thám cuối cùng trong vỏn vẹn gần 20 cuốn tiểu thuyết của Sidney Sheldon, quay lại đọc mấy cuốn của Agatha Christie vốn được mệnh danh là nữ hoàng trinh thám...nhưng vẫn chưa tìm được cảm hứng là mấy...có lẽ mình đã bị các nhân vật là "...phụ nữ, những người giỏi giang, có tài, tuy nhiên điều quan trọng nhất là họ vẫn giữ được nữ tính..." của Sidney làm cho mê mẩn mất rồi :)

Dauchankhongmoi
29-02-2012, 12:03
Điêu vừa đọc xong cuốn tiểu thuyết trinh thám cuối cùng trong vỏn vẹn gần 20 cuốn tiểu thuyết của Sidney Sheldon, quay lại đọc mấy cuốn của Agatha Christie vốn được mệnh danh là nữ hoàng trinh thám...nhưng vẫn chưa tìm được cảm hứng là mấy...có lẽ mình đã bị các nhân vật là "...phụ nữ, những người giỏi giang, có tài, tuy nhiên điều quan trọng nhất là họ vẫn giữ được nữ tính..." của Sidney làm cho mê mẩn mất rồi :)
Sidney Sheldon - Australian writer is fantastic !

chanmoi
29-02-2012, 22:00
Đang xem SÀI GÒN tản văn:NGON VÌ NHỚ.Yêu trà đá SG.hihi

banhquydau
06-03-2012, 16:00
Hai cuốn thú vị cho người đi đường, dù có hơi dày:
- Trên đường của Jack Keronuac (đây là cuốn mà cô Sumire trong Người tình Sputnik của Haruki Murakami đã say sưa đọc và ao ước được sống như vậy đây.)
- Bay trên tổ chim cúc cu của Ken Kesey.
Đưa ra hai cuốn cùng nhau vì cùng có cái hơi hướng của những cơn say, hoặc là có mùi cồn hoặc là chất kích thích. Và nhân vật toàn những kẻ điên rồ dù ở trên đường hay trong trại tâm thần.
Sách hơi dày, có thể ngại cầm đi, nhưng đọc thì đáng!

Mình đọc " Bay trên tổ chim cúc cu" roài, đáng để đọc;)

banhquydau
06-03-2012, 16:18
Các bác nhà mềnh đã có bác nào đọc "quo vadis chưa nhể?

banhquydau
06-03-2012, 16:22
Thấy topic này hay hay, nhảy vô chia sẻ vài cuốn sách :
- Kết nhất là truyện của June Vecner: Hai vạn dặm dưới đáy biển, hòn đảo bí mật, 5 ngày trên kinh khí cầu,... => thích hợp với dân phượt.
- "Tuổi thơ dữ dội" của Phùng Quán ( vừa đọc vừa khóc)
- Truyện của Jack London: Tiếng gọi nơi hoang dã, Nanh trắng.
- Mấy truyện con nít nhưng người lớn cũng nên đọc: Pippy Tất dài, Totochan-cô bé bên cửa sổ, chiếc xe buýt bốc mùi ngớ ngẩn,... và đặc biệt là truyện của Nguyễn Nhật Ánh thì không nên bỏ qua ( đặc biệt thích cuốn "tôi là Bêtô")

Còn nhiều cuốn hay ho nữa, bữa sau giới thiệu tiếp nha.

Ui bác này đọc sách giống em chưa có quyển sách nào nó lại tốn nước mắt của em như " Tuổi thơ dữ dội- Phùng Quán", đọc xong thấy khâm phục vô cùng, đọc xong thấy mình nhỏ bé quá và thấy mình cần sống có ý nghĩa hơn. Totochan- cô bé bên cửa sổ- Thật dễ thương bác nhể
Em hi vọng tất cả các bạn thiếu niên thế hệ 9x, 10x đều được đọc qua " Tuổi thơ dữ dội"

ĐiêuThuyền@
06-03-2012, 19:49
Tự nhiên hồi này đâm ra thích mấy cuốn tiểu thuyết lãng mạn của mấy nhà văn Trung quốc như Quỳnh Dao, Hải Nham, Tân Di Ổ...Đang đọc cuốn Ánh Trăng Không Hiểu Lòng Tôi :D
À chia sẻ với mọi người một cuốn tiểu thuyết mà Điêu Thuyền đặc biệt thích đấy là Hai Số Phận của Jeffrey Archer, vốn đang lười với lại chưa lấy được cảm hứng nên không thể viết gì lúc này, mọi người tham khảo link dưới nhé, chúc mọi người vui :)
http://vi.wikipedia.org/wiki/Hai_s%E1%BB%91_ph%E1%BA%ADn

cafedeparis
07-03-2012, 10:01
Eat, pray, love. Đã xem phim này rồi, ko biết phim cho chuyển tải hết cốt truyện ko? nhưng xem ổn, triết lý nhẹ nhàng ^^.

Mình đã đọc cuốn đó trước khi xem phim, bạn có thấy Julia Robert thủ vai chính gây được tiếng vang nào qua phim này ko? Mình thích đọc chuyện này hơn là xem phim.

Bung
15-03-2012, 08:42
"Hành trình đi tìm hạnh phúc". Với mình nó không hẳn chỉ là nhan đề một cuốn sách mà nó còn là những chuyến đi của mình để tìm cho mình một chút yên bình giữa phố phường chật chội, tìm cho mình một hạnh phúc riêng....

Chie Hat Tieu
15-03-2012, 09:36
Các bác nhà mềnh đã có bác nào đọc "quo vadis chưa nhể?

Hôm trc mình đọc quyển này được tầm hơn 40 trang gì đó. Không thích lối hành văn như thế này lắm. Bây giờ chuyển sang "Kẻ trộm sách" - thấy có vẻ thú vị bởi cách dẫn dắt vấn đề. Cũng mới bắt đầu nên chưa nói được gì hơn,hi hi.

banhquydau
15-03-2012, 11:14
Hôm trc mình đọc quyển này được tầm hơn 40 trang gì đó. Không thích lối hành văn như thế này lắm. Bây giờ chuyển sang "Kẻ trộm sách" - thấy có vẻ thú vị bởi cách dẫn dắt vấn đề. Cũng mới bắt đầu nên chưa nói được gì hơn,hi hi.

Bạn cứ kiên trì đọc tiếp đi, rồi bạn sẽ không thấy phí công đâu ạ. Có thể bạn không quen với giọng văn của của các nhà văn phương tây thời kỳ đó, bao giờ cũng rườm rà lúc vào đầu nhưng càng đọc càng hấp dẫn. Lúc đầu đọc mình cũng đọc tầm 30 trang thấy nản,nhưng nghĩ thử lòng kiên trì của mình xem có còn gì hay không, kết quả là thấy khá hay.

Đoan Đoan
15-03-2012, 13:14
Mới đọc xong cuốn Hạnh phúc không khó tìm (đọc 3 lần rồi mà vẫn thích đọc lại mỗi lần chông chênh) và Để lành bệnh tự nhiên
Bạn nào có cuốn và phiêu lưu dạng độc hành ko nhỉ? ko biết nên đọc cuốn nào đây?

Chie Hat Tieu
15-03-2012, 14:23
Bạn cứ kiên trì đọc tiếp đi, rồi bạn sẽ không thấy phí công đâu ạ. Có thể bạn không quen với giọng văn của của các nhà văn phương tây thời kỳ đó, bao giờ cũng rườm rà lúc vào đầu nhưng càng đọc càng hấp dẫn. Lúc đầu đọc mình cũng đọc tầm 30 trang thấy nản,nhưng nghĩ thử lòng kiên trì của mình xem có còn gì hay không, kết quả là thấy khá hay.

Quyển này bạn tớ cũng khen hay, rồi mới chuyển qua cho tớ đọc, cũng bảo y như bạn vậy. Hôm nào cuối tuần nhàn tản sẽ thử đọc lại coi. Đang tới đoạn nàng Ligia bị bắt vào cung vua. Bạn đang stress hả, đọc Ninja loạn thị đi. Tớ chưa bao giờ nhịn được cười khi đọc bộ này :)

Palani
15-03-2012, 15:52
Nịna loạn thị đọc đúng là cười đau bụng. Lâu lâu xem lại vẫn không thể nào nhịn cười. Khoái nhất tên tích góp tiền xu, kinh doanh mọi lúc mọi nơi :D

banhquydau
22-03-2012, 09:43
Quyển này bạn tớ cũng khen hay, rồi mới chuyển qua cho tớ đọc, cũng bảo y như bạn vậy. Hôm nào cuối tuần nhàn tản sẽ thử đọc lại coi. Đang tới đoạn nàng Ligia bị bắt vào cung vua. Bạn đang stress hả, đọc Ninja loạn thị đi. Tớ chưa bao giờ nhịn được cười khi đọc bộ này :)

Ơ sao bạn bít hay quá vậy, Cảm ơn bạn nhé, cuối tuần sẽ chạy qua hiệu sách rinh liền xem sao
Tớ đang đọc " Con bim trắng tai đen" hay và cảm động

kub4undre
22-03-2012, 10:03
Đang nghiên cứu bộ Mật Mã Tây Tạng, càng đọc càng muốn đi Tạng .....AAAAAAAAAAAAA

Chie Hat Tieu
22-03-2012, 11:09
Ơ sao bạn bít hay quá vậy, Cảm ơn bạn nhé, cuối tuần sẽ chạy qua hiệu sách rinh liền xem sao
Tớ đang đọc " Con bim trắng tai đen" hay và cảm động

Tối qua t vừa lọ mọ chuyển đc mấy tập Ninja sang ebook. Bạn ko tìm đc ở hiệu sách thì bẩu t gửi cho bạn nhá

Đang nghiên cứu bộ Mật Mã Tây Tạng, càng đọc càng muốn đi Tạng .....AAAAAAAAAAAAA

He, ko hỉu sao mình ko thích Mật mã Tây Tạng. Nhìn là ko thích rồi nên chưa đọc page nào luôn :)

kub4undre
22-03-2012, 11:26
Gửi cho mình bộ Ninja loạn thị với mình thích đọc truyện tranh mà ko kiếm đc đủ bộ :( Gửi cho mình qua: [email protected]
Cám ơn bạn nhiều.

Chie Hat Tieu
22-03-2012, 14:32
Gửi cho mình bộ Ninja loạn thị với mình thích đọc truyện tranh mà ko kiếm đc đủ bộ :( Gửi cho mình qua: [email protected]
Cám ơn bạn nhiều.

Bạn check mail nhé :)

cafelela
23-03-2012, 16:31
Chie cũng gửi cho mình xin bộ Ninja loạn thị với nhé. Mail: [email protected]
Many tks!!!

namnguyen
24-03-2012, 04:56
Trong những ngày quay cuồng với công việc, vẫn ôm Thiên long bát bộ ra đọc lại. Gần như là thông lệ, mỗi năm một lần, mình lại lôi bộ này ra đọc.

heaven
24-03-2012, 08:09
Mình thì mê trinh thám viễn tưởng, lâu lâu lại lấy quyển "Mật mã De Vinci" ra đọc, đọc một lèo cho hết rồi tiếp là "Thiên thần và ác quỷ".
Đọc vào thì cứ y như là không rời mắt ra được... Mấy quyển trinh thám có sức hút ghê gớm :-s

banhquydau
26-03-2012, 10:33
Tối qua t vừa lọ mọ chuyển đc mấy tập Ninja sang ebook. Bạn ko tìm đc ở hiệu sách thì bẩu t gửi cho bạn nhá

He, ko hỉu sao mình ko thích Mật mã Tây Tạng. Nhìn là ko thích rồi nên chưa đọc page nào luôn :)

ÔI, được thế thì còn gì bằng, cảm ơn cậu nhiều nhiều, cái hòm đựng thư của tớ đây ạ: [email protected]

Uhm, tớ cũng như Chie Hat Tiêu, tớ chả thích Mật mã tây tạng tẹo nào,
À dưng mà Chie ơi cho tớ hỏi tí, tư vấn giúp tớ cái phần mềm nào đọc ebook ngon ngon với, tải mấy loại về dùng thử mà toàn phải gỡ ra, chán

banhquydau
26-03-2012, 10:39

Haizzz, các bác lại ham mê sách lậu là giết chết sách thật roài!!
Hic, cơ mà nhìu khi cháy túi mà thèm sách thì bước chân lại đưa lối đến với sách lậu, tội lỗi, tội lỗi quá!!:T

LoveParadjse
26-03-2012, 13:50
Hehe, đang gối đầu giường quyển Sao mãi còn độc thân :">

Tự hỏi không bik lúc đọc xong thì sẽ thế nào :))

banhquydau
27-03-2012, 09:15
Các bác Phượt nhà mình có ai biết " 3 phút sự thật" của Phùng Quán ở HN còn chỗ nào có ko ạ,chỉ em với, em lật tung cả HP nhà em lên rồi mà tìm ko có (hic, vì đã hết từ lâu)
Thank các bác nhiều!!!!

timua
29-03-2012, 20:46
Vô tình thấy NXB Thời Đại quảng cáo tái bản quyển Hồi ký không tên của bác Lý Quý Chung, coi qua giới thiệu thấy thích thích, đọc xong biết thêm đời sống chính trị xã hội miền Nam giai đoạn 1960-1975 khá chi tiết, mới mẻ, của một người trong cuộc thực sự, và đặc biệt là không phải là cái nhìn của quân ta cũng như quân nó để thiên vị quá cho bên nào :)

Tớ thêm cái link nhé: http://nhasachphuongnam.com/sach/van-hoc-viet-nam/hoi-ky-but-ky-nhan-vat/hoi-ky-khong-ten-tb.html

P.S: Không phải của Trẻ, lần trước tớ nhầm, sorry :).

linhnam
29-03-2012, 21:20
Hay quá - cám ơn bạn timua - Mình sẽ thử tìm quyển sách này!

Fm38
29-03-2012, 21:45
Các bác Phượt nhà mình có ai biết " 3 phút sự thật" của Phùng Quán ở HN còn chỗ nào có ko ạ,chỉ em với, em lật tung cả HP nhà em lên rồi mà tìm ko có (hic, vì đã hết từ lâu)
Thank các bác nhiều!!!!

Quyển này mình vẫn thấy bày mà, sách ven đường Nguyễn Trãi - HN, đoạn cổng trường ĐH Hà Nội.
Mình có quyển này nhưng bị mất, trước Tết mới mua lại mà!

lamquoctung
30-03-2012, 20:53
Vẫn thích bộ "Cô gái đồ long" của Kim Dung, cách vài tháng lại đọc lại...như thuộc luôn :)
Ngoài ra cuốn tâm đắc nữa là quyển "Đắc nhân tâm", đọc chậm và nghiệm ra được nhiều thứ về cuộc sống :)

hieuhung
01-04-2012, 22:35
Câu chuyện là chuyến hành trình đầy thú vị, xuyên qua bao nhiêu nền văn hóa của các quốc gia mà nhân vật đi qua. Người viết sử dụng nhịp điệu hết sức nhanh khiến cho độc giả phải rạo rực và không thể rời mắt ra khỏi những gì đang đọc, lời văn đầy sức lôi cuốn mang đậm chất phiêu lưu.

Tác giả đã khiến người đọc hòa mình vào trong câu chuyện để cùng trải nghiệm những điều ý nghĩa của cuộc sống – cuốn sách như một bộ phim 3D khiến cho độc giả hình dung mọi thứ đang diễn ra chân thực ngay như trước mắt. Để rồi họ thấy sự ga–lăng của chàng trai lãng tử, niềm vui hội ngộ nỗi buồn chia ly thoáng qua trên đường. Người đọc được đi trên những chuyến xe TukTuk, tàu điện ngầm, được ngủ trong những căn biệt thự sang trọng, được lăn lóc vỉa hè với những người vô gia cư, ngồi trên chiếc xe hơi sang trọng, lạc giữa rừng nhiệt đới, lênh đênh trên đại dương đầy sóng gió, ngắm những kiến trúc đền đài hay một vài hình tượng được tác giả khắc họa một cách sinh động và đẹp lạ thường...

Có quá nhiều điều tốt đẹp của cuộc sống này được tác giả tích lũy gần một năm hành trình chỉ trong 100 trang giấy như được nén lại bằng những dòng viết với lời lẽ nhanh và hiện đại làm hấp dẫn độc giả - Đảm bảo rằng sở hữu cuốn sách tức là bạn đã sở hữu tấm vé của cuộc phiêu lưu bất tận trên những nẻo đường.

“Trở lại” là giấc mơ của những trái tim phiêu lưu muốn du hành khắp năm châu bốn biển, khơi dậy đam mê thám hiểm bụi của những con tim khát cháy tự do, khơi dậy những tâm hồn nguội lạnh và vô cảm với cuộc đời này trước những sự thực nghiệt ngã và trống trải này – họ sẽ được xuyên qua hàng trăm số phận và cuối cùng tìm ra giá trị của mình để rồi họ sẽ yêu những thứ đơn giản mà họ đang sở hữu.
Trở lại là chuyến hành trình đi tìm lại chính mình, tìm kiếm và khám phá những điều hữu ích cho cuộc sống này. Đôi khi ta sẽ phải bật cười hay cũng có thể bật khóc, ngậm ngùi... của kẻ độc hành.

Kết thúc mở của “Trở lại” như một vòng xoay mãi cho những niềm đam mê đi tìm chân lý, tích lũy những giá trị cho kho tàng kiến thức bất tận của loài người. Và mỗi độc giả sẽ là người chủ của những câu chuyện mới sau khi cuốn tiểu thuyết ngắn này được khép lại.

hieuhung
01-04-2012, 22:36
cuốn này mình đọc qua - rất hay, mọi người tìm mua về đọc thử. Giá cũng rẻ, chỉ 29k (khoảng 100 trang thì phải)

ngoctoan
01-04-2012, 22:45
Mình cũng đọc rồi. được đấy chứ, hay phết. Ước j được đi như nhân vật ấy. Chắc mình phải lên kế hoạch cho một chuyến đi như vậy! Biết đâu mai kia lại thành nhà văn ấy chứ. Có anh em nào tham gia ko? Đăng ký nhé: giá vé là 0 đ :)). Có lẽ phượt như thế có được nhiều bài học hơn. Như nhân vật bang chủ cái bang trong truyện cũng được đấy chứ

thonghieu
02-04-2012, 09:17
Tự hào anh em phựot quá nhỉ! có những người nhà văn mới được đánh giá cao như ông này. Anh em mềnh xem bố trí đi một lần xem sao!

ontheroad
02-04-2012, 17:00
Một câu chuyện buộc người ta phải nhìn lại để thay đổi, buộc người ta phải Ra Đi để Trở Lại... Tiết tấu truyện hơi nhanh, người bênh tim nên cẩn thận :D

toanlee
02-04-2012, 18:26
Em bị bệnh tim:)). Nhưng thử tìm đọc xem sao... Phượt khắp thế giới chẳng lẽ sợ tìm lại chính mình. hiehie

anphong2012
02-04-2012, 18:35
Chẳng lẽ anh em sợ...:LL

ontheroad
02-04-2012, 20:36
Ở Pakse tôi có thêm những người bạn Lào, người thì quen ở khuôn viên trường đại học Champasak – cô ấy là giảng viên môn tiếng Việt ở trường này, người thì quen ở cầu hữu nghị Nhật Lào – anh này làm sở nông nghiệp thành phố, từng là du học sinh của đại học Qui Nhơn. Những người bạn Lào rất quý Việt Nam, bởi thế mà tôi được họ đưa đi thưởng thức đủ những tập tục văn hóa địa phương. Vì sếp của anh Tùng về Việt Nam công tác nên tôi chưa gặp được, ban ngày tôi lang thang ngắm đền đài, sông núi, đêm về lại vào hùa tụ tập chè chén với mấy anh em Việt Nam. Bữa ấy, anh Tùng đưa tôi đi ăn thịt chó ở quán bờ sông, coi như là lễ chia tay tạm, vì sáng hôm sau anh phải lái xe đưa đoàn đội tuyển bóng đá của tỉnh Champasak sang Campuchia để tham gia giải đấu giao hữu ba ngày mới trở lại. Cũng sáng hôm sau tôi sẽ gặp anh sếp, người sẽ cho tôi một công việc nào đó, rồi tôi sẽ lại có lộ phí để trở về Trung Quốc, sang Tây Tạng, tiếp tục hành trình. Chén rượu chia ly nhanh thấm làm cho cây cối, cửa nhà ngả nghiêng say. Bác chủ quán già khề khà mang chén rượu tới bàn chào khách, ông chỉ vào đôi câu đối cũng đang say cơn gió dòng sông Mekong phất phơ xiêu vẹo.

Ta cứ tưởng trần gian là cõi thật
Thế cho nên tất bật đên bây giờ .

Trong một giây tôi say lịm men thơ, giây kế tiếp tôi bừng tỉnh men đời. Từ rất lâu, hồi còn cứ nâng niu giấc mơ, mỗi sáng thức giấc tôi thường xuyên ước gì khi mơ biết mình đang mơ, để nếu đang mơ bay thì bay tiếp, bay tít lên cao xem thế nào, đang mơ chạy lũ chằn tinh thì quay lại chiến đấu với chúng xem thế nào, đang mơ thấy cô gái đẹp thì xông tới tỏ tình với cô ấy xem thế nào… Lần nào cũng thế, tỉnh rồi lại tiếc, tiếc mình không biết là đang mơ. Tại sao lại không đặt một giả thiết rằng cuộc sống đời này cũng chỉ là một giấc mơ, dài dài một chút. Nếu thế ta sẽ biết mình đang mơ. Những chuyến phiêu lưu kì lạ đến ngẩn ngơ, băng qua muôn trùng trở ngại của lòng người, chạm vào những số phận đáy cùng kiếp sống, biết đâu còn vô tình lạc vào một buôn làng xa xôi nơi có cô con gái trưởng bản xinh đẹp rạng ngời ngỏ lời yêu thương – và tôi ngoảnh mặt đi về phía lý tưởng. Ôi, đó mới là câu chuyện đời mình. Một thiên anh hùng ca thời hiện đại!!

Thoáng giây, tôi nghĩ đến lời hứa lòng mình, là sẽ trở về trong giàu sang để trả nghĩa thằng bạn thân, người đã thay tôi gánh chịu tất cả nợ nần, mang tôi ra khỏi cái kết thúc thảm hại của câu chuyện một thằng có tham vọng trở thành doanh nhân thành đạt. Rồi tôi lại lập tức phản pháo lại dằn vặt của mình. Cuộc sống là tiếng vọng, chẳng có người anh hùng nào lại không được trả nghĩa được ân nhân của mình cả. Vậy thì cứ trở thành một người anh hùng trước đi, rồi những điều tuyệt vời sẽ tới.

Thế là đắm vào cơn mơ giữa đời thực, tôi từ bỏ kế hoạch ban đầu, quyết tâm dấn thân vào những chuyến đi, việc mà tôi thực sự say mê. Trước đây tôi đánh lừa mình thích làm doanh nhân, mở văn phòng công ty khắp nơi, để những thứ đọng lại trong kỉ niệm chỉ có núi, biển, cỏ cây hoa lá (Cộng với một khoản nợ khổng lồ). Tôi đánh lừa mình nếu đến Paris sẽ có cuộc sống sung sướng chứ thực ra chuyến đi, trải nghiệm trên những nẻo đường mới là thứ tôi thực sự quan tâm. Tôi quyết định sẽ đi đến bất cứ đâu, để mai này biết trần gian chẳng là cõi thật, tôi chẳng còn tiếc sao ngày đó mình không đi tiếp xem thế nào.

Sáng hôm sau, dậy từ rất sớm, tôi leo bộ lên tận giữa cây cầu Hữu Nghị dài thườn thượt vắt từ phố đến rừng qua dòng sông Mekong nước chảy lững lờ. Bước vào bên trong dải phân cách dành cho khách bộ hành, tôi ngồi chắp bằng, hai tay đan hờ vào nhau trên mắt cá chân, nhắm mắt thả hồn vào núi sông. Đó là cách thiền của riêng tôi. Thả trôi những hình thù tưởng tượng vụt qua hàng vạn sát na, tôi chẳng bận tâm vào việc kiến giải, chỉ thấy mình lâng lâng trong nắng sớm, hương sông.

Trở về căn gác trọ tập thể, tôi nói với anh Tùng cho tôi đi cùng đoàn cầu thủ bóng đá tới Phom Penh, anh chỉ cười khà khà – nghĩ kĩ chưa? Tôi kiên định – Rồi, anh! Vậy thì lên đường thôi nào.

Chí làm trai nam bắc đông tây
Cho phỉ sức vẫy vùng trong bốn bể.

Tôi đọc câu thơ cụ Trứ, hai anh em ôm nhau cười ngả nghiêng.

Trích đoạn "Trở Lại"

nay_day_mai_do
03-04-2012, 22:01
Em đang đọc cuốn người tù khổ say , tác phẩm kinh điển lâu rồi đọc lại vẫn thấy hay :D

namnguyen
04-04-2012, 23:14
Hai hôm nay ngồi đọc "Khi đồng minh tháo chạy" :))

vankhanhvi
05-04-2012, 15:35
Mình đang đọc "cánh buồm đỏ thắm". Cảm giác phiêu du rất phượt

Tgiang
05-04-2012, 20:50
Các bác đọc Anne tóc đỏ dưới chái nhà xanh chưa ạ??? Dân phượt đọc cuốn này xong tâm hồn treo hết lên cành cây vì giọng văn miêu tả phong cảnh quá lãng mạn và thêm vào đó là chút ngây thơ trẻ con. Thích phết ạ!

Quintus
06-04-2012, 13:44
đôi khi tự thấy bản thân mình giống Holden Caulfield trong "bắt trẻ đồng xanh", bản thân bị mắc kẹt trong đống hỗn độn của cái thứ goi là "cuộc sống", thèm cảm giác được phản kháng và nổi loạn.

Snail Tran
10-04-2012, 09:56
Tháp Tokyo và Lấp Lánh là 2 tác phẩm của Ekuni Kaori_Nếu bạn nào thích văn hoá và văn học Nhật thì có thể đọc 2 cuốn này khi đi phượt hoặc bất cứ khi nào thèm đọc sách mà ngại nặng đầu. Cuốn sách mỏng vừa đủ để đọc một lèo, văn phong nhẹ nhàng vừa đủ để ta không rời mắt khỏi những con chữ và tinh tế vừa đủ để các bạn bắt gặp mình trong đó_nếu các bạn đã từng thấy cô đơn.

TÍM
10-04-2012, 12:51
Tháng 4, nhớ "Rừng Na Uy"

Said Watanabe Toru " Tháng 4 là một tháng quá cô liêu cho những kẻ chỉ có một mình"

Và biết thêm câu này " Pretend you're happy when you're blue It isn't very hard to do"

Thế đấy, tháng 4 ...

bisu.vn
16-04-2012, 17:47
Em đang nhai cuốn này:
http://vnthuquan.org/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nnn3n4n4n31n343tq83a3q3 m3237nvn

cafedeparis
19-05-2012, 10:41
Hi các bạn,

Mình đã lục tung mấy nhà sách khi bờ hồ rồi mà ko nhà nào tìm thấy quyển Trên đường - On the road của Jarc Kerouac. Có tình yêu nào đang có cho mình mượn ko? Chắc chắn sẽ trả lại :) Mình có thể trao đổi sách mà.

@ TGiang: mình đã đọc cuốn đó, đó là quyển sách đầu tiên khiến mình bỏ hết mọi sự đời mà cứ lao đầu vào đọc. Đáng yêu thật đấy.

Tiểu Long
19-05-2012, 10:52
"Cánh đồng bất tận"

sách hay thế mà giờ mình mới biết :D

vinaae
19-05-2012, 12:30
"Cánh đồng bất tận"

sách hay thế mà giờ mình mới biết :D

Thế thì đọc "Xin lỗi, em chỉ là con đĩ" - Bảo Thê chưa bạn? Đọc đi, đáng đọc lắm đấy bạn ạ.

Tiểu Long
21-05-2012, 00:23
Thế thì đọc "Xin lỗi, em chỉ là con đĩ" - Bảo Thê chưa bạn? Đọc đi, đáng đọc lắm đấy bạn ạ.

"Cánh đồng bất tận " là 1 tuyển tập và truyện cùng tên chỉ là 1 truyện trong đó thôi. Cả tập truyện đó khá hay, từng được xếp vào hàng best - seller trong làng sách truyện của Việt Nam đóa. :D

Truyện " Xin lỗi " kia mình đọc từ khi nó chỉ là 1 bản dịch trên trang 360 của Trang Hạ thôi cơ, hêhê :L

Cậu đọc " Vợ ơi Anh biết lỗi rồi " chưa, cũng là 1 quyển truyện viết khá hay, độc đáo và lạ đấy, tuy nó viết theo hơi hướm Hàn Quốc nhưng cũng lấy được không ít nước mắt của độc giả, có lẽ vì nó rất thật và gần gũi với đời sống vợ chồng Việt. Thú vị hơn nữa là nó được viết bởi 1 tác giả sinh năm 1992, nhưng giọng văn lại vô cùng từng trải :D

autumnovember
21-05-2012, 16:14
Hi các bác

Bác nào có cuốn "Into the Wild" và "Under the Tuscan Sun" không, cho em mượn hoặc thuê nhé. Sách viết bằng tiếng Anh hay tiếng Việt thì càng tốt.

Bác nào có, liên hệ với em theo email trong phượt nhé.
Đa tạ các bác

Tiểu Long
31-05-2012, 23:42
Giới thiệu mọi người thêm 2 quyển:
- Người Việt, phẩm chất và thói hư tật xấu. Sách tổng hợp những bài viết của bạn đọc khắp mọi nơi cả ở Việt Nam và trên thế giới kể về tính cách người Việt, có cả những bài phân tích rất lý thú về tính cách dân ta. 1 quyển sách nên đọc cho những ai muốn hoàn thiện bản thân.
- Nhật ký Anne Frank. Cuốn nhật ký của cô gái 13 tuổi phải sống hoàn toàn trong 1 căn nhà suốt 2 năm để trốn tránh quân Đức Quốc Xã. Suy tư, cảm động, rồi hài hước ,những miêu tả của cô là một lời ca ngợi về lòng dũng cảm cũng như sự yếu đuối của con người, một bức chân dung tự hoạ tuyệt vời về một cô gái trẻ thông minh, nhạy cảm. một tài năng hứa hẹn đã bị cắt ngang một cách bi thảm.
Nếu như bạn đã từng đọc " Mãi mãi tuổi 20 " - " Nhật ký Đặng Thùy Trâm " , thì không nên bỏ qua cuốn sách này.

hoangduy254
01-06-2012, 23:25
Sách thì mình đọc nhiều thể loại lắm tả pí lù luôn. Kể sơ sơ tí nào:
Truyện kiếm hiệp, quan trường: tru tiên, truyện Kim Dung, Cổ Long, lão Cà Chua.
Truyện kinh dị: ma thổi đèn, mật mã tây tạng (1-9)
Truyện phiêu lưu: dan brown, mật mã maya, Harry potter
..... nói chung còn nhiều lắm nhưng không kể hết đựoc :)

cafelela
02-06-2012, 15:22

:)) Tôi không thấy Mật mã Tây Tạng kinh dị ở chỗ nào. Sao bạn lại liệt cuốn này vào loại truyện kinh dị được nhỉ?!

banhquydau
06-06-2012, 11:36

Bác ni đang khoe chiến lợi phẩm hen, bác đọc có cuốn nào hấp dẫn thì giới thiệu cho anh em cái, chớ kể ra thía anh em trên này cũng đọc hết roài =))

Tiểu Long
06-06-2012, 12:59
Sách phiêu lưu trinh thám thì mình thấy 2 ông Sidney Sheldon và Dan Brown đều là số 1 rồi, cũng khó thể nói 2 ông ai hơn ai vì mỗi ông đều có 1 sở trường riêng, Sidney thì nghiêng về miêu tả tâm lý nhân vật và tình huống truyện rất kịch tính , còn Dan Brown thì nghiêng về phần hành động và phiêu lưu nhiều hơn.
Truyện của Dan Brown thì quyển nào cũng hay hết, nhưng của Sidney thì ít hơn, có lẽ do ông viết nhiều hơn nên không phải quyển nào cũng được trau chuốt :D. Những quyển mình thích của Sidney Sheldon là :
+ Bóng tối kinh hoàng
+ Bậc thầy của trò chơi
+ Những thiên thần nổi giận
+ Phía bên kia nửa đêm
+ Nếu còn có ngày mai

ĐiêuThuyền@
07-06-2012, 09:27
Sách phiêu lưu trinh thám thì mình thấy 2 ông Sidney Sheldon và Dan Brown đều là số 1 rồi, cũng khó thể nói 2 ông ai hơn ai vì mỗi ông đều có 1 sở trường riêng, Sidney thì nghiêng về miêu tả tâm lý nhân vật và tình huống truyện rất kịch tính , còn Dan Brown thì nghiêng về phần hành động và phiêu lưu nhiều hơn.
Truyện của Dan Brown thì quyển nào cũng hay hết, nhưng của Sidney thì ít hơn, có lẽ do ông viết nhiều hơn nên không phải quyển nào cũng được trau chuốt :D. Những quyển mình thích của Sidney Sheldon là :
+ Bóng tối kinh hoàng
+ Bậc thầy của trò chơi
+ Những thiên thần nổi giận
+ Phía bên kia nửa đêm
+ Nếu còn có ngày mai
Dù sao em vẫn thích Sidney Sheldon hơn, cuốn Bậc thầy trò chơi phải nói cầm lên đặt xuống đến 10 lần rồi mới đọc một mạch được vì ban đầu thì chán vô cùng nhưng rồi nó cũng lại bị cuốn hút đến vô cùng, đồng ý rất thích: Nếu còn có ngày mai và Những thiên thần nổi giận nữa :D
Dan Brown thì kết Da Vinci Code và chỉ đọc mỗi cuốn đó, mấy cuốn sau này hơi phức tạp, không thích nữa :D
Giờ thì đang đọc Sông Đông êm đềm của Mikhail Aleksandrovich Sholokhov :)

Mọi người có ai biết Sài gòn ở đâu bán tiểu thuyết của Chu lai không ạ, hay ai có thanh lý lại cho em với, em hay mua sách ở nhà sách Quỳnh Mai (NTMK) và mấy cửa hàng dọc Trần Huy Liệu...vì mấy chỗ này được giảm giá từ 30-40% :D...mà ở đây chẳng có bán, chán ghê....đi nhà sách bây giờ thấy sách mới xuất bản nào cũng best seller nhưng đọc chẳng nổi vài trang trong lúc sách của mấy Nhà văn như Chu Lai, Lê Lựu, Nguyễn Tuân....lại không thấy hoặc chỉ nằm khiêm tốn ở một góc nhỏ phải tinh mắt lắm mới kiếm thấy. Bởi vậy nhiều lúc thích ghé mấy tiệm sách cũ hơn là đi hội sách nữa vì ở đó thường tình cờ kiếm được nhiều cuốn sách hơi xấu một tí, thậm chí cũ kĩ nhưng "đọc được" :D

ĐiêuThuyền@
07-06-2012, 09:51
"Cánh đồng bất tận " là 1 tuyển tập và truyện cùng tên chỉ là 1 truyện trong đó thôi. Cả tập truyện đó khá hay, từng được xếp vào hàng best - seller trong làng sách truyện của Việt Nam đóa. :D

Truyện " Xin lỗi " kia mình đọc từ khi nó chỉ là 1 bản dịch trên trang 360 của Trang Hạ thôi cơ, hêhê :L

Được đọc Cánh đồng bất tận từ lúc được đăng mấy số trên bao tuổi trẻ ấy :)) sau này được đọc thêm cuốn Bóng đè của tác giả ở nhà một người bạn...còn nữa chưa bao giờ mua sách Nguyễn Ngọc Tư để đọc, có nhiều ý kiến trái chiều kẻ khen người chê...mình không khen và cũng không chê, chỉ thấy đọc chừng đó chắc đủ rồi...còn nhiều thứ mình chưa đọc và cần phải đọc :D

hoangduy254
07-06-2012, 11:21
:)) Tôi không thấy Mật mã Tây Tạng kinh dị ở chỗ nào. Sao bạn lại liệt cuốn này vào loại truyện kinh dị được nhỉ?!
e nhầm bác ạ :(, đang định viết là truyện của Quỷ Cổ Nữ vào mà. Còn mât mã Tây Tạng thì cho vào truyện phiêu lưu mạo hiểm :D

Bác ni đang khoe chiến lợi phẩm hen, bác đọc có cuốn nào hấp dẫn thì giới thiệu cho anh em cái, chớ kể ra thía anh em trên này cũng đọc hết roài =))
bác đọc loại sách gì để e tư vấn cho. Trừ cái tiểu thuyết ngôn tình ra nhé, đọc được đúng 1 quyển Yêu nữ quầy bar còn lại xem mục lục xong là del khỏi máy luôn :)

Tiểu Long
07-06-2012, 20:52
Dù sao em vẫn thích Sidney Sheldon hơn, cuốn Bậc thầy trò chơi phải nói cầm lên đặt xuống đến 10 lần rồi mới đọc một mạch được vì ban đầu thì chán vô cùng nhưng rồi nó cũng lại bị cuốn hút đến vô cùng, đồng ý rất thích: Nếu còn có ngày mai và Những thiên thần nổi giận nữa :D
Dan Brown thì kết Da Vinci Code và chỉ đọc mỗi cuốn đó, mấy cuốn sau này hơi phức tạp, không thích nữa :D
Giờ thì đang đọc Sông Đông êm đềm của Mikhail Aleksandrovich Sholokhov :)

Mọi người có ai biết Sài gòn ở đâu bán tiểu thuyết của Chu lai không ạ, hay ai có thanh lý lại cho em với, em hay mua sách ở nhà sách Quỳnh Mai (NTMK) và mấy cửa hàng dọc Trần Huy Liệu...vì mấy chỗ này được giảm giá từ 30-40% :D...mà ở đây chẳng có bán, chán ghê....đi nhà sách bây giờ thấy sách mới xuất bản nào cũng best seller nhưng đọc chẳng nổi vài trang trong lúc sách của mấy Nhà văn như Chu Lai, Lê Lựu, Nguyễn Tuân....lại không thấy hoặc chỉ nằm khiêm tốn ở một góc nhỏ phải tinh mắt lắm mới kiếm thấy. Bởi vậy nhiều lúc thích ghé mấy tiệm sách cũ hơn là đi hội sách nữa vì ở đó thường tình cờ kiếm được nhiều cuốn sách hơi xấu một tí, thậm chí cũ kĩ nhưng "đọc được" :D

À, tại vì mình đã nói ở trên rồi, truyện của Dan Brown hay ở chỗ ông lồng rất nhiều chi tiết, tình tiết có thực, những kiến thức về nghệ thuật, khoa học, quân sự vào trong truyện. Nó cuốn hút bạn đọc ở chỗ đấy và cũng khiến người đọc thực sự rối trí nếu không chú tâm đọc và tìm hiểu các kiến thức liên quan, gần như truyện nào của ông nếu mình muốn thấy hết cái hay của nó thì đều phải đọc đi đọc lại 2-3 lần.
Nhưng mà truyện của ông lên fim thì chán quá nhỉ, dù có là Tom Hanks đóng đi nữa thì mình vẫn thấy rất dở. Có thể do truyện ông viết hoành tráng quá các đạo diễn theo không có kịp ^^
Sidney Sheldon thì khỏi nói rồi, 1 tài năng thực sự. Tiếc là ông đã mất năm 2007 rồi nên chúng ta không có cơ hội được đón chờ những tác phẩm tiếp theo của ông nữa
-----------
Sách ở trong HCM có vẻ hiếm và khó mua nhỉ, ở HN thì có nhiều địa điểm lắm, nhưng tiêu biểu nhất phải kể đến số 5 Đinh Lễ, số nhà nổi tiếng đã có hẳn 1 fanpage trên facebook :L. Chỉ sợ không có tiền mua sách thôi chứ không bao giờ phải thất vọng khi đến đây cả :LL.

---------------
À, giới thiệu cho bạn cuốn Jane Eyre, thực sự thì mình cũng mới chỉ mua thôi nhưng chưa có time đọc, nhưng nghe cô giáo nói thì là hay lắm, cô bảo là con gái ai cũng nên đọc cuốn này ^^ (nhưng mih không phải con gái nha ). Đọc tóm tắt truyện thì cũng thấy rất cuốn hút.

ĐiêuThuyền@
08-06-2012, 07:21
À, giới thiệu cho bạn cuốn Jane Eyre, thực sự thì mình cũng mới chỉ mua thôi nhưng chưa có time đọc, nhưng nghe cô giáo nói thì là hay lắm, cô bảo là con gái ai cũng nên đọc cuốn này ^^ (nhưng mih không phải con gái nha ). Đọc tóm tắt truyện thì cũng thấy rất cuốn hút.

Cám ơn bạn nhé, mình cũng từng được giới thiệu Jane Eyre nhưng chưa đọc vì nghe tên tiểu thuyết có vẻ không hấp dẫn lắm:D, vừa google xong thì thấy mình hấp thật :D đọc qua nội dung đã kết rồi, nhất định cuối tuần này sẽ tìm đọc :)
Đọc cái tên tác giả Charlotte Bronte nghe quen quen, hoá ra là chị của bà Emily Bronte của Đồi gió hú (wait)

henry thiện
09-06-2012, 12:48
Mình đang đọc " cái dũng của thánh nhân" dạy về nhiều thứ cần biết
và " kim bình mai " dạy về nhiều điều chưa biết

TÍM
10-06-2012, 19:42
Hai con mèo ngồi bên cửa sổ, bảo nhau "Hạnh phúc quá mức đôi khi là một cái bẫy của cuộc sống"

@NNAnh'

Tiểu Long
11-06-2012, 04:21
" Mềm nắn rắn buông là bẩm sinh của động vật. Kẻ mạnh ăn kẻ yếu là quy luật của tự nhiên. Ta biết tấn công, nhưng cũng biết nhượng bộ. Ta không sợ trần trụi, nhưng cũng rất giỏi ngụy trang. Ta vừa có thể chiến đấu đơn độc, vừa giỏi tấn công tập thể. Ta am hiểu những quy tắc của rừng rậm và hoang dã, vì vậy, ta vẫn mãi là kẻ chiến thắng ". - Phép tắc loài sói : lại 1 quyển sách nữa không thể bỏ qua :D

Thoike
16-06-2012, 09:22
" Giáo sư và công thức toán", một cuốn sách nhẹ nhàng và tình cảm. Đọc để ôn lại một số kiến thức toán học :D, học về một tình bạn vô tư không vụ lợi, luôn muốn cho đi nhiều hơn là nhận , sự tận tâm trong công việc của cô giúp việc. Đặc biệt là trong sách gặp lại các khái niệm số bạn, số hoàn hảo... được nhân cách hóa làm mình nhớ đến quyển "thuyền trưởng đơn vị" của nhà xuất bản Cầu Vồng đã đọc lúc nhỏ, bỗng dung ký ức tuổi thơ sống dậy :D. Nếu bạn có em,cháu... đang là học sinh lớp 6,7 thi cuốn sách này thật thích hợp để mua tặng cho em,cháu bạn, nếu bạn đã trưởng thành thì cũng nên tự tặng cho mình quyển sách này vi có nhiều điều người lớn cũng học được trong đó.

Hồng Thất Công
06-07-2012, 14:10
Với tham vọng khám phá những vùng đất chưa biết thì các bác có thể đọc Gỗ mun của Ryszard Kapuscinski, một phượt thủ vĩ đại đấy, như chính ông viết: "Tôi thích đi nhờ những chuyến xe tải tình cờ, lang thang cùng dân du mục qua sa mạc, làm khách của những người nông dân trên thảo nguyên xa-van nhiệt đới..."
Gỗ mun là một hành trình dài qua vùng đất hoang sơ và còn bí ẩn với nhân loại tới tận ngày nay, đó là châu Phi. R.K đã viết về châu Phi thế này: "Châu lục này quá lớn để có thể miêu tả nó. Đó là một đại dương riêng biệt, một hành tinh riêng, một vũ trụ vô cùng phong phú và đa dạng..."

hdhehe
12-07-2012, 11:35
Hi
Mình bon chen tí :D mặc dù ko liên quan, đang đi tìm khắp nơi 1 cuốn tên "lửa yêu thương lửa ngục tù" của Erich Maria Remarque, và cuốn "sói đồng hoang" của ông Hermann Hesse. post lên đây nhờ pà kon chia sẻ thông tin nếu có, format hard or soft đều OK.
Thanks all :)

uttchan
12-07-2012, 13:30
Em mèo đang đọc "Lá nằm trong Lá" của Nguyễn Nhật Ánh
Và chuẩn bị đọc "Chúa ruồi" <<< 1 câu chuyện khốc liệt của những đứa trẻ bắt buộc phải tồn tại trên đảo hoang :D

hakuna1609
13-07-2012, 06:28
Mình mới đọc xong bộ "Biên niên sử bóng tối cổ đại", bộ truyện viết về sự sinh tồn, niềm tin của các thị tộc cách đây 6000 năm. Những nỗi sợ từ thủa hồng hoang, những kinh nghiệm sống sót giữa rừng, giữa biển, giữa núi băng,... 6000 năm trước con người đã đặt chân tới mọi vùng đất khắc nghiệt thì tại sao 6000 năm sau mình ko đặt chân đến được, ko sinh tồn được.

Tiểu Long
13-07-2012, 23:28
Papillon - người tù khổ sai : 1 thiên phiêu lưu ký không thể bỏ qua cho bất kỳ ai đam mê phượt.
Cũng là 1 bài học, chỗ dựa trên cả tuyệt vời cho những ai đang tuyệt vọng, mất đi niềm tin trong cuộc sống.
Mình đã đọc và không thể dừng lại - cho tới tận tran cuối cùng của câu truyện :L

banhquydau
18-07-2012, 10:26
Papillon - người tù khổ sai : 1 thiên phiêu lưu ký không thể bỏ qua cho bất kỳ ai đam mê phượt.
Cũng là 1 bài học, chỗ dựa trên cả tuyệt vời cho những ai đang tuyệt vọng, mất đi niềm tin trong cuộc sống.
Mình đã đọc và không thể dừng lại - cho tới tận tran cuối cùng của câu truyện :L

Em đọc cuốn này lâu roài, bác nào thích phiêu lưu mạo hiểm, thích cảm giác mạnh, thích những giây phút hồi hộp đến nghẹt thở và cả thích tưởng tượng thì nên tìm đọc cuốn này. Và như bác Phi Hồng nói là chỗ dựa trên cả tuyệt với cho những ai đang tuyệt vọng, mất niềm tin vào cuộc sống. Một cuốn sách đáng để đọc

Zeno
13-08-2012, 09:53
Mình hay đọc cuốn: "Lang thang theo định mệnh" của Kinga FreeSpirit. Một cô cái cũng trạc tuổi 26, ăn chay, làm giáo viên dạy tiếng Anh, không có ham muốn làm giàu, mà chỉ muốn đi du lịch vòng quanh thế giới, xuất phát điểm với 600$ trong tay. Cuốn sách đó chính là nhật ký hành trình của Kinga, cô viết khi ngồi đằng sau thùng xe tải đi nhờ, bên vệ đường khi chờ bắt xe, viết trong lều dựng tạm trong màn đêm sương giá ngoài sa mạc ...

Với người ko đam mê xê dịch, thì cuốn sách này toàn những đoạn văn nhạt như nước ốc. Nhưng với mình, đó là những dòng viết rất thật và cảm xúc đầy trải nhiệm. Nó gợi cảm hứng cho mình xách balo lên và đi.

Kinga nói: "Bạn được mời vào hai cuộc hành trình: cuộc hành trình thứ nhất là cùng chúng tôi, còn sau đó, hãy đi theo ước mơ của chính bạn."
http://evan.vnexpress.net/news/diem-sach/2009/08/3b9ae638/

Hồng Thất Công
25-09-2012, 15:02
Vừa đi đường vừa đọc cuốn Ký ức Đô thị của Nguyễn Phương Văn cũng được. Có chỗ suy ngẫm, có chỗ giải trí, có chỗ buồn hiu hiu. Mình vốn vẫn cảm tình với vùng đất Hà Tiên, mà nghe ông ta/anh ta tả thì thấy yêu hơn vùng đất mà người ta có thể ngắm mặt trời lặn trên biển này:
"Đứng trên cầu Tô Châu bắc ngang khu đầm biển duyên hải rộng lớn, chúng tôi quay mặt nhìn ra cửa biển lấp lánh sáng dưới ánh trăng rằm tháng Ba. Đấy là phía tây, hằng ngày mặt trời đi xuống biển, là vùng đất liền hiếm hoi ở Việt Nam mà ta có thể chiêm ngưỡng biển xanh dưới ánh tà dương.
Phía sau chúng tôi là trăng rằm tỏa ánh sáng trong vắt xuống phần ăn sâu vào đất liền của biển. Khu đầm ấy phong cảnh hữu tình như hồ nước ngọt rộng lớn, nên người xưa gọi là Đông Hồ..."
Nhớ đến Trần Thùy Mai cũng có một chuyện nhắc tới Hà Tiên, về một tình yêu không tới được trong đời, cái nơi người ta có thể cùng nhau đi vớt mặt trời trên biển tây đã thành cánh cửa thứ chín đời đời khép chặt...

kub4undre
26-09-2012, 08:28
Sông- Nguyễn Ngọc Tư . Đẹp. Đáo để. Trần tục và hư ảo. Truyện kết thúc bằng dấu chấm hỏi về số phận một con người
Lâu lắm mới đọc 1 tác phẩm VN hay và chân thực như vậy.

Suu
26-09-2012, 21:50
Suu tập thói quen đọc sách trên những chuyến hành trình. Đôi khi cũng mệt do di chuyển nhiều nhưng lúc đó là lúc đầu óc mình thư thả nhất để tận hưởng một quyển sách.

Trong chuyến đi gần đây nhất, vừa mới về, Suu đọc xong tiểu thuyểt Sông của Nguyễn Ngọc Tư. Tác phẩm này giống như một ký sự hơn là tiểu thuyết, mở hay kết cũng chẳng rõ. Con người với những nỗi niềm, có khi những chuyến đi sẽ giúp họ giải thoát một phần nào đó, có khi cũng là chuyến đi mãi mãi không trở về.

kub4undre
27-09-2012, 09:09
Suu tập thói quen đọc sách trên những chuyến hành trình. Đôi khi cũng mệt do di chuyển nhiều nhưng lúc đó là lúc đầu óc mình thư thả nhất để tận hưởng một quyển sách.

Trong chuyến đi gần đây nhất, vừa mới về, Suu đọc xong tiểu thuyểt Sông của Nguyễn Ngọc Tư. Tác phẩm này giống như một ký sự hơn là tiểu thuyết, mở hay kết cũng chẳng rõ. Con người với những nỗi niềm, có khi những chuyến đi sẽ giúp họ giải thoát một phần nào đó, có khi cũng là chuyến đi mãi mãi không trở về.

Mình thích kiểu hành văn mộc mạc và chân thực, đôi khi mỗi con người đều có nỗi niềm riêng mà chỉ có thể tự giải thoát họ bằng một cách là đi đâu đó thật xa để tìm lại thứ mình đã mất.(beer)
Đang có 1 bộ ebook của Nguyễn Ngọc Tư bạn nào cần mình share cho nhé. Nhớ để lại địa chỉ mail cho mình

cafelela
29-09-2012, 09:02
Mình đang đọc "Thư tình thời hoa lửa" của Liệt sĩ Nguyễn Văn Thạc. Quá cảm động! :Một tình yêu trong sáng, một lí tưởng cao đẹp.

vitconxauxi_08
29-09-2012, 19:31
Mình đọc Ma Thổi đèn và Mật mã Tây Tạng thấy rất thú vị và hấp dẫn, dẫn dắt logic và hết sức khoa học. Không thấy có gì ma mị hay mập mờ kinh dị cho lắm. Nhưng dù sao vẫn rất thích 2 bộ truyện này đặc biệt là Ma Thổi Đèn.

7777777
11-11-2012, 21:45
Tiếng đàn môi sau bờ rào đá - Đỗ Bích Thúy
Cuốn sách là hành trang cho mình theo đuổi những ham muốn, đến 1 vùng trời lộng gió, bạt ngàn của núi rừng, mảnh đất Hà Giang thân thương..qua lời văn mộc mạc nhưng đầy say đắm

vietlodge
14-11-2012, 17:22
Mình đang đọc Phương đông lướt qua cửa sổ mình không có năng khiếu review nhưng sẽ viết gì đó khi đọc xong, nhà mình đã ai đọc Một thế giới khác của Nguyễn Ngọc Hoài chưa review giúp mình nhé.

Lưu Mai Mai
21-12-2012, 18:55
Mình đã từng đọc truyện này, cũng đã từng thích bài hát này, nhưng rồi mọi thứ lại quên lãng, phải chăng, cuộc sống đã khiến đam mê và ý thích của mình ngừng lại, hay cảm xúc là chưa đủ...

LenNon
20-12-2014, 03:46
Vừa đọc song cuốn sách "Full Tilt" của 1 cô gái 32 tuổi gốc Ái Nhỉ Lan kể lại 1 chuyến đi bằng xe đạp từ Ái Nhĩ Lan đến Ấn Độ vào năm 1963. Rất thích cách sống trên đường mặc dầu rất nhiều khó khăn vào thời đó. Một phượt gia rất đúng nghĩa!!!

http://en.wikipedia.org/wiki/Dervla_Murphy

TÍM
02-06-2015, 16:08
Quãng đời đánh mất.

Bạn quen trên mạng, lâu lâu gửi cho một cuốn sách đọc. Lần này lại là sách của Dương Thu Hương.

Sách xuất bản ở Hải Phòng những năm lâu lắm, giấy xi măng chữ mờ tìn tịt, nhiều lúc cứ phải căng mắt ra vừa đọc cả câu vừa đoán chính tả cho chuẩn. Một cuốn bạn yêu quý nên nâng niu giữ gìn, dán băng dính cẩn thận đôi chỗ đã tuột mất gáy.

Đọc trong 3 đêm. Đêm thứ ba đọc một lèo đến tận 3 giờ sáng. Ban ngày, ban tối đều bận bịu vô cớ, đến nửa đêm mới có chút thời gian đọc sách cho riêng mình. Nước mắt rơi trên những trang sách cuối cùng. Thương cậu Cường yếu đuối chỉ dám thay đổi quãng đời trong giấc mơ, cuối cùng cũng có cái kết (tạm coi như) tốt lành. Giận ông bố ảo tưởng đã đánh cắp tuổi trẻ của con mình, ghét chàng trai đã từng ngờ nghệch trong tình yêu để một người đàn bà dắt mũi và rồi trả thù tàn độc, ghét nhưng thèm có một người đàn ông như thế trong đời thật say mê và yêu thương mình. Có lẽ ghét vì ganh tỵ?

Đợi một người như Bá, tìm một người như Bá, anh sẽ là ai trong vô số những người của hôm nay?

Quãng đời mình đã có, mình có đánh mất quãng nào không?

Ducko
05-06-2015, 14:15
...

Quãng đời mình đã có, mình có đánh mất quãng nào không?

Mất mi.a nó một đêm Đồng Văn.

TÍM
05-06-2015, 14:29
Mất mi.a nó một đêm Đồng Văn.

Có lẽ..., đêm tìm ra anh Bá.

Bá Kiến!

minhland
15-06-2015, 15:36
あたしだけのものにしておきたい