PDA

View Full Version : Nhà Phượt đang đọc sách gì ?

Pages : 1 [2] 3

blackwhitentd
25-09-2009, 22:00
đã mua đc led by destiny trên Đinh lễ, hỏi phát ra ngay đang đọc dở, rất lôi cuốn nhưng dịch hơi chuối

Yvaine
25-09-2009, 23:05
cho em hỏi ở Sài Gòn có chỗ nào bán cuốn Lang thang theo đinh mệnh ko ạh

Em vừa đọc lại cuốn này!

Vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ - Nguyễn Ngọc Thuần

Các bác Phượt có đọc cuốn này ko? Bác nào muốn đọc, em tặng cho 1 cuốn! :)

Thiệt ko, em muốn đọc lắm nhưng mà em ở SG. hic hic :(

rockgarden
26-09-2009, 12:20
cho em hỏi ở Sài Gòn có chỗ nào bán cuốn Lang thang theo đinh mệnh ko ạh

Thiệt ko, em muốn đọc lắm nhưng mà em ở SG. hic hic :(

Nhà sách Fahasa trên đường Hai Bà Trưng, gần chợ Tân Định có bán cuốn Lang thang theo định mệnh đó bạn. Mình mới mua cách đây hơn tuần:).

Yvaine
26-09-2009, 23:00
Nhà sách Fahasa trên đường Hai Bà Trưng, gần chợ Tân Định có bán cuốn Lang thang theo định mệnh đó bạn. Mình mới mua cách đây hơn tuần:).

ah, mình biết chỗ đó rồi. mình sẽ ghé mua, cảm ơn rockgarden nhe.(c)

spartans
27-09-2009, 15:07
Em đang dành 4 giờ trong một tuần để đọc cuốn này

https://i279.photobucket.com/albums/kk136/cutiratvotu/Tuanlamviec4h.png

BM
27-09-2009, 19:56
Chia xẻ một chút về các loại sách "self-help": chưa tìm thấy một nghiên cứu hay số liệu thống kê nào cho thấy số độc giả trở thành "triệu phú" hay "tỷ phú" sau khi đọc các loại sách này. Không phủ nhận rằng tinh hoa của Tâm lý học, Tâm lý xã hội học, Quản trị học, Triết học....được vận dụng và các loại sách này "động viên" "khích lệ" theo kiểu lên dây cót. Thực tế cho thấy, người viết trở thành "tỷ phú" hay "triệu phú" trước người đọc hay nhờ người đọc!:)

dangkhoaquan
27-09-2009, 20:07
Không hiểu có ai cùng sở thích với mình không là thích đọc hồi ký về chiến tranh thì nên vào đọc hồi ký " Từ Đức Cơ đến Chùa Prết Vi Hia (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=5212.0)

hoaxuongrong
27-09-2009, 20:36
Chia xẻ một chút về các loại sách "self-help": chưa tìm thấy một nghiên cứu hay số liệu thống kê nào cho thấy số độc giả trở thành "triệu phú" hay "tỷ phú" sau khi đọc các loại sách này. Không phủ nhận rằng tinh hoa của Tâm lý học, Tâm lý xã hội học, Quản trị học, Triết học....được vận dụng và các loại sách này "động viên" "khích lệ" theo kiểu lên dây cót. Thực tế cho thấy, người viết trở thành "tỷ phú" hay "triệu phú" trước người đọc hay nhờ người đọc!:)

Em đồng ý với anh bigminh

hoaxuongrong
27-09-2009, 20:37
Ai thích phiêu lưu thì đọc cuốn " âm phủ", cuốn " đáp đền tiếp nối" cũng tuyệt.

thuytram
28-09-2009, 09:00
Ai thích phiêu lưu thì đọc cuốn " âm phủ", cuốn " đáp đền tiếp nối" cũng tuyệt.

Cuốn "Pay it forward" có làm thành phim rồi đó bạn!

rockgarden
28-09-2009, 16:17

Đồng ý hai tay hai chân với bác Bigminh:D. Mình có nhỏ bạn, cứ mỗi lần vô nhà sách là nó rinh mấy quyển đó về, mà vẫn chưa thấy giàu đâu hết:(.

vntuyen
28-09-2009, 17:02
Em đang dành 4 giờ trong một tuần để đọc cuốn này

Còn cuốn này đọc mấy giờ???
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=547&pictureid=18791

Phải công nhận quyển này hay. Chỉ lưu ý là khi đọc đừng để sếp thấy. :)
Mình cũng có link của quyển này, nhưng nếu bạn đã có quyển tiếng Việt thì thôi, đọc thế cho nó khỏe.

Đồng ý với bác Bigminh, nói chung là thế. Nhưng bác ráng đọc quyển này đi, cũng rất liên quan đến phượt đó. Nói thẳng ra là thằng cha Tim này trốn việc 1 cách thông minh để đi phượt. Giới thiệu như thế đã làm các phượt tử mê chưa nào. :))

spartans
01-10-2009, 12:30
Link ebook em đã có, nhưng đọc ebook thì em không thích lắm vì chữ nhỏ và khó đánh dấu những đoạn(trang) hay và cái nữa là không có mùi thơm đặc trưng của giấy. Con Sony reader em đang dùng chủ yếu là để lưu truyện của Kim Dung với lại những ebook hướng dẫn...

Em đọc sách chậm, mỗi ngày một tiếng trước khi ngủ, CN thì dành ra được hai tiếng. Ngoài quyển này hiện em đang đọc thêm một cuốn " Điểm dối lừa" của Dan Brown do Thanh Bình dịch. Biết rằng bản dịch nhiều khi rất chuối, nghĩa không sát với bản gốc bằng TA nhưng em vẫn thích đọc bằng tiếng Việt hơn.

@ bác bigminh: Quyển này đâu phải dạng sách self help mà bác đang đánh đồng chung đâu, lãnh tụ vntuyen đã có nhời mời bác tìm đọc.

backpackr
05-10-2009, 13:35

Hê hê, kiểu toàn thấy ông nảo ông nào viết sách dạy làm giàu như Bill Gates với lại Warren Buffet chứ các ông nhà giàu này có bao giờ chia sẻ cách các ông ấy làm giàu với thiên hạ đâu =)). Nhưng mà loại sách này vẫn cần, còn ai cần thì tùy từng người.

Bác nào có link ebook The 4-Hour Workweek trên kia cho em xin với.

Liên quan chuyện sách vở, tuần trước boss em mới order ít sách từ Amazon, tuần sau đã thấy alo bảo chú xuống phòng anh mà lấy sách nóng hổi :D, hóa ra bây giờ bọn Amazon nó ship về VN qua DHL, rất là nhanh, nhưng mà em toi mất thêm $6 tax/$30 tiền sách. Các lần trước thì ko tax gì hết, nhưng toàn chờ dài cổ tầm hơn 1 tháng, chưa kể cái bọn BĐ 4` VN nó cứ làm mất, lại phải complain bọn Amazon ship lại.

bluesky85
05-10-2009, 14:28
Đang đọc Dương Thụy để nuôi "giấc mơ châu Âu"...

spartans
06-10-2009, 14:12
Bác nào có link ebook The 4-Hour Workweek trên kia cho em xin với.

Link ebook size 1,66MB: http://www.mediafire.com/?yzntywlzejz

Sleeping_Sun
10-10-2009, 10:49
Em đọc trong topic này thấy có người đã nhắc đến cuốn Into the wild, cuốn này mới có bản dịch Tiếng Việt và đã được phát hành, đó thực sự là một cuốn sách rất tuyệt vời và hợp với dân Phượt :).
Xin trích dẫn một bài báo viết về cuốn sách:

"Sự rúng động mang tên Chris McCandles

Không gì có thể làm một người Mỹ kinh ngạc
Jules Verne (đề từ cho Moon Palace của Paul Auster)

Tháng 8-1992, những người săn nai tìm thấy cái xác đã phân hủy của một thanh nhiên trong chiếc xe buýt bỏ hoang tại vùng rừng núi Alaska hẻo lánh. Nạn nhân đã chết đói.

Lần theo cuốn nhật ký sơ sài, những tấm ảnh tự chụp và lời nhắn SOS gắn trên thành xe, cảnh sát phát hiện danh tính kẻ xấu số là Chris Jonhson McCandless. “Chúa ơi, cậu ấy là một chàng trai tuyệt vời”, người Mỹ bàng hoàng bởi câu chuyện của Chris.

Điều gì đã khiến một sinh viên tốt nghiệp loại ưu, một vận động viên xuất sắc sinh trưởng trong một gia đình giàu có, từ bỏ tất cả để đổi lấy cái chết thê thảm đến vậy? Chris – người anh hùng trẻ tuổi sống đến cùng lý tưởng của mình, hay một kẻ bỏ mạng vì sự non nớt, ngạo mạn và bất cẩn? Hành trình của Chris Johnson McCandless, mối hoài nghi và những ý kiến trái chiều ấy đã được tái hiện, phân tích và lý giải trong “Into the Wild” của nhà báo Jon Krakauer, người đã dành ba năm để lần theo hành trình biến mất trong hoang dã của McCandless.

Chris Johnson Mc Candless sinh ra trong một gia đình trí thức tại Atlanta, bố là chuyên viên cao cấp của NASA, một người tham vọng, uy quyền và thành đạt. Với “những tài năng kỳ lạ và một ý chí mạnh mẽ khác thường”, Chris dễ dàng vượt qua trở ngại về trường lớp, nhưng mặt khác, cá tính mạnh mẽ có phần cực đoan thừa hưởng từ người cha lại khoét sâu hố ngăn cách giữa cậu với gia đình.

Say mê các tác phẩm của Lev Tolstoy, đặc biệt ngưỡng mộ cách mà nhà văn vĩ đại từ bỏ cuộc sống giàu sang để phiêu bạt giữa cảnh khốn cùng, Chris quyết tâm đi theo chủ nghĩa khổ hạnh và quan niệm đạo đức khắc kỷ của Tolstoy. Sau khi tốt nghiệp ĐH, Chris cắt đứt mọi liên lạc với gia đình, quyên $24.000 trong tài khoản cho OXFARM, bỏ lại chiếc Datsun vàng giữa công viên quốc gia, châm lửa đốt toàn bộ số tiền trong ví, và dấn sâu vào những miền đất hoang dã.

Ba lô trên vai, với cái tên mới tự đặt – Alexander Supertramp (Alex – Kẻ du hành vĩ đại), và khao khát trải nghiệm một cuộc sống hoàn toàn mới mẻ, Chris lang thang khắp nước Mỹ, chèo thuyền băng qua biên giới Mexico và sống sót trong nhiều ngày chỉ bằng quả cây dại. Tháng 4-1992, cậu thực hiện chuyến đi hằng ấp ủ: tiến về Alaska để sống giữa nơi không một bóng người.

Nếu như hành trình qua Arizona, California, South Dakota của Chris gợi nhắc đến chuyến phiêu dạt bất tận được Jack Kerouac diễn tả trong On the Road (Trên đường), thì hơn một trăm ngày sống giữa thiên nhiên hoang dã Alaska đưa người đọc trở lại không khí trong những trang sách của Jack London, nhà văn mà Chris yêu thích.

Tạm gác sang một bên cái kết bi kịch và những dằn vặt về gia đình, xã hội, câu chuyện của Chris gây xúc động trước hết và mạnh mẽ nhất bởi hành trình đi để trải nghiệm và khám phá. Người ta thường tự hỏi điều gì khiến hàng triệu thanh niên trên khắp nơi trên thế giới từ bỏ hình thức du lịch truyền thống, trở thành những backpacker bị hút theo tiếng gọi của chốn thâm sơn cùng cốc? Một phần câu trả lời có thể tìm thấy qua hành trình theo chân Chris. Đó, có thể giản đơn là sự thôi thúc mãnh liệt của một bản năng mạnh mẽ hướng tới vẻ đẹp yên bình sâu lắng giữa miền hoang dã, hay nỗ lực truy tầm đến cùng cái Tôi-tự-do-đích-thực.

Nhiều người tự hỏi, liệu Chris có phải là dấu hiệu cho sự hình thành một thế hệ tín đồ mới của Beat Generation, những người trẻ quay lưng lại với xã hội vật chất và lấy những chuyến đi làm lẽ sống? Tuy nhiên, Krakauer lại lý giải hiện tượng Chris theo một cách khác trong chương số tám có tên Alaska – vùng đất khắc nghiệt thường đồng nghĩa với hai từ KHÁM PHÁ trong ý niệm của người Mỹ .

Bằng cách điểm lại chân dung những kẻ từng đến và mất hút trong lòng Alaska, Krakauer đưa ra mẫu số chung cho Chris và những người hướng đến vùng đất này – “đến với hoang đã để chữa trị vết thương”. Với Chris, chuyến đi Alaska là để tìm lại khả năng dung thứ với bản thân, với gia đình và một thế giới vật chất ngày càng trở nên tàn nhẫn trong cái nhìn của cậu. Chris sẵn sàng trở về sau bốn tháng đơn độc giữa núi rừng, nhưng cậu không thể vượt sông do đã vứt bỏ bản đồ, la bàn cùng tiền và đồng hồ – những dấu hiệu của nền văn minh, sau đó chết vì ngộ độc trong những ngày chờ nước rút.

Được coi là Người phát ngôn của kẻ đã khuất, vì vậy Krakauer đưa ra nhiều hướng lập luận để bảo vệ kết cục buồn của Chris khỏi những lời chỉ trích. Tuy nhiên, từ góc độ của người đọc khách quan và những kẻ ưa du hành, câu chuyện của Chris một lần nữa gợi lại mối quan hệ giữa con người với thiên nhiên, và rằng niềm kính ngưỡng tạo vật đôi khi chưa đủ để giúp ta tồn tại giữa chốn hoang dã.
HIỂU HẠ
Nguồn: Sinh viên Việt Nam

Đây là link giới thiệu sách của Thái Hà books ạh: http://thaihabooks.com/index.php?option=com_content&task=view&id=1678&Itemid=59

nhungbox
10-10-2009, 18:01
Em đang đọc Tan Biến, về thảm họa khi leo Everest

spartans
11-10-2009, 04:00
Em đọc trong topic này thấy có người đã nhắc đến cuốn Into the wild, cuốn này mới có bản dịch Tiếng Việt và đã được phát hành, đó thực sự là một cuốn sách rất tuyệt vời và hợp với dân Phượt :).

Cám ơn về thông tin này, Chist luôn là thần tượng, tớ sẽ tìm sách dịch. Xin hỏi là ai dịch?

spartans
11-10-2009, 04:02
Xin lỗi đã tìm thấy dịch giả :P

Meo
11-10-2009, 08:07
anh em có ai đã đọc Thế Giới Của Sophy chưa ? Đang rất tò mò về cuốn này nhưng mình muốn nghe cảm nhận của những người khác trước khi tìm mua :)

rien
11-10-2009, 16:47
anh em có ai đã đọc Thế Giới Của Sophy chưa ? Đang rất tò mò về cuốn này nhưng mình muốn nghe cảm nhận của những người khác trước khi tìm mua :)

Chắc Meo nói đến quyển "Thế giới của Sophie" :)? Rất hay Meo ạ. Đấy là một cuốn tiểu thuyết hấp dẫn đồng thời cũng là một quyển sách về lịch sử triết học được viết khá dễ hiểu, sao cho những người ngoại đạo - không nghiên cứu về triết - đọc sách này cũng thấy cuốn hút. (c).
Quyển này có thể đọc đi đọc lại nhiều lần. Nếu Meo định mua, tìm cuốn mới xuất bản năm 2006, nghe nói được chỉnh sửa và đầy đủ hơn bản in cũ.

backpackr
11-10-2009, 21:55

Tớ đang đọc nè, hay tuyệt luôn, một câu chuyện dẫn dắt ta lần lượt gặp gỡ các nhà triết học phương Tây từ cổ đại tới ngày nay. Phần giữa trở đi có vẻ hơi dài dòng, việc lẫn lộn giữa giữa chuyện đời thực hay chỉ là một câu chuyện giữa các nhân vật trong truyện (loằng ngoằng nhờ :D) tớ thấy ban đầu thì có vẻ thú vị nhưng về sau nó nhạt và có vẻ mang đến rắc rối nhiều hơn. Dù sao thì chắc chắn sau này cũng giới thiệu với con tớ cho nó đọc khi nó 15 tuổi (bằng tuổi Sophie :D).

backpackr
11-10-2009, 21:56
Chắc Meo nói đến quyển "Thế giới của Sophie" :)? Rất hay Meo ạ. Đấy là một cuốn tiểu thuyết hấp dẫn đồng thời cũng là một quyển sách về lịch sử triết học được viết khá dễ hiểu, sao cho những người ngoại đạo - không nghiên cứu về triết - đọc sách này cũng thấy cuốn hút. (c).
Quyển này có thể đọc đi đọc lại nhiều lần. Nếu Meo định mua, tìm cuốn mới xuất bản năm 2006, nghe nói được chỉnh sửa và đầy đủ hơn bản in cũ.

Cậu biết đâu còn bán ko?

Sleeping_Sun
14-10-2009, 08:03
Em đang đọc Tan Biến, về thảm họa khi leo Everest

Cuốn này cũng là của Jon Krakauer - tác giả của Into the wild/ Tìm trong hoang dã đấy. Tan biến cũng là một cuốn sách tuyệt vời nhưng mình vẫn thích khám phá những khao khát của con người trong Into the wild hơn :)

autumnovember
17-10-2009, 23:36
Các bác ơi

Bác nào có cuốn Thủy Hử bản pdf với hình ảnh minh họa của 108 vị anh hùng Lương Sơn Bạc không, cho em copy với ạ.

Tự dưng dạo này em lại thích đọc lại quyển này.

Hôm nọ đọc lại quyển TTKG, he he, trở về tuổi "cởi trưởng chạy nhông nhông" chút chút cho nó tăng thêm phần thi vị.

Meo
18-10-2009, 01:31
Tớ đang đọc nè, hay tuyệt luôn, một câu chuyện dẫn dắt ta lần lượt gặp gỡ các nhà triết học phương Tây từ cổ đại tới ngày nay. Phần giữa trở đi có vẻ hơi dài dòng, việc lẫn lộn giữa giữa chuyện đời thực hay chỉ là một câu chuyện giữa các nhân vật trong truyện (loằng ngoằng nhờ :D) tớ thấy ban đầu thì có vẻ thú vị nhưng về sau nó nhạt và có vẻ mang đến rắc rối nhiều hơn. Dù sao thì chắc chắn sau này cũng giới thiệu với con tớ cho nó đọc khi nó 15 tuổi (bằng tuổi Sophie :D).

hi, rất cảm ơn về nhận xét của bạn. Sẽ tìm mua khi mình có thể.. mình nghĩ bản cũ hay hơn chứ nhỉ .. vì bản mới nghe đâu là tái dịch bởi một người khác (cá nhân mình thì thích những dịch giả của ngày xưa hơn, chất lượng dịch thuật hôm nay thượng vàng hạ cám và đáng buồn lắm).. Mình có biết được kết cấu của câu chuyện, như một bài học về triết học vậy :D Nếu như bạn thích kiểu triết học thế này thì mình nghĩ bạn cũng đã đọc qua Buồn Nôn của Jean Paul Sartre rồi nhỉ :D Một quyển sách hay!

Vừa đọc xong Metamorphosis của Kafka, một tác phẩm nên tìm xem.. Việt Nam mình có xuất bản tác phẩm này, tên là Vụ Án - Hóa Thân, gộp chung lại với truyện Vụ Án của cùng tác giả, vào năm 89 (nếu như mình nhớ không nhầm).. Tìm mãi ở những tiệm sách cũ mà không sao ra được ..

spartans
25-10-2009, 13:53
Bác nào có cuốn Thủy Hử bản pdf

Thủy Hử - Thi Nại Am (http://www.mediafire.com/?ymynzmnjq0j) Bản PDF.

Chưa thấy bản Thủy Hử nào có hình ảnh minh họa cả, đọc hết 711 trang của bản thuần văn bản này đủ nhòe mắt rồi.

autumnovember
25-10-2009, 18:05
Thủy Hử - Thi Nại Am (http://www.mediafire.com/?ymynzmnjq0j) Bản PDF.

Chưa thấy bản Thủy Hử nào có hình ảnh minh họa cả, đọc hết 711 trang của bản thuần văn bản này đủ nhòe mắt rồi.

Cám ơn Spartans nhé.
Autumn muốn ấn nút thanks mà cái nút đó nó biến mất tăm nên đành viết thế này vậy.

Thanks

dangkhoaquan
25-10-2009, 23:57
Hôm nay lục 4 tiệm sách cũ ở sg mà vẫn ko ra cuốn" Bên kia cổng trời" có bác nào có không nhĩ?

danngoc
26-10-2009, 08:08
Em đang đọc cuốn Leonardo của Giunti, mua ở Rome. Vẫn còn cuốn Dali chôm ở hostal tại Barcelona mà chưa kịp đọc.

Đinh Thế
27-10-2009, 18:56
trên xa mạc và trong rừng thẳm

Angelic
30-10-2009, 13:00
Em có gì bí mật, hãy mail cho anh.
Quả thực là một tác phẩm rất khó đỡ :D

batman
01-11-2009, 14:07
Em đang đọc cuốn Leonardo của Giunti, mua ở Rome. Vẫn còn cuốn Dali chôm ở hostal tại Barcelona mà chưa kịp đọc.
uh.,. mình đang xem cuốn sao kim nhặt ở mặt trăng, cuốn sao mộc lượm ở sao hỏa, chả biết thằng predator, aliens, hay con apes nào đánh rơi :)), chả biết nó viết bằng tiếng khỉ gì, chỉ thấy hình vẽ bìa lên đặt đại cái tên.=))

backpackr
01-11-2009, 17:13
Kinh tế học suy thoái - Paul Krugman.

backpackr
01-11-2009, 17:18
hi, rất cảm ơn về nhận xét của bạn. Sẽ tìm mua khi mình có thể.. mình nghĩ bản cũ hay hơn chứ nhỉ .. vì bản mới nghe đâu là tái dịch bởi một người khác (cá nhân mình thì thích những dịch giả của ngày xưa hơn, chất lượng dịch thuật hôm nay thượng vàng hạ cám và đáng buồn lắm).. Mình có biết được kết cấu của câu chuyện, như một bài học về triết học vậy :D Nếu như bạn thích kiểu triết học thế này thì mình nghĩ bạn cũng đã đọc qua Buồn Nôn của Jean Paul Sartre rồi nhỉ :D Một quyển sách hay!

Vừa đọc xong Metamorphosis của Kafka, một tác phẩm nên tìm xem.. Việt Nam mình có xuất bản tác phẩm này, tên là Vụ Án - Hóa Thân, gộp chung lại với truyện Vụ Án của cùng tác giả, vào năm 89 (nếu như mình nhớ không nhầm).. Tìm mãi ở những tiệm sách cũ mà không sao ra được ..

Dạ không bác Meo ạ, em dân ngoại đạo, cái tác phẩm kia của ông Sartre thì em có nghe nhiều rồi nhưng không dám đọc, sợ không hiểu gì :D. Em thích Sophie's World vì nó kiểu kể chuyện, lại cho trẻ con nên dễ đọc, dễ hiểu kiểu kiến thức phổ thông ấy mà, mà thực ra cũng không chỉ là triết, nó còn là về lịch sử phương Tây suốt B.C. tới tận ngày nay.

hoangyen
13-11-2009, 10:25
Ngọc trong đá của Nguyễn Đông Thức.
Mơ mình là Hương và ai đó là Mạnh.

“...Hạnh phúc như ngọc ở trong đá.
Không đến với ai chỉ hời hợt đi qua
Hạnh phúc như mật trong hoa
Không có với ai không cần cù tìm lấy
Hạnh phúc nơi đây, hôm nay tôi thấy
Là ngọc trong đá, là mật trong hoa
Mà bạn tôi đã tìm ra
Bằng trái tim, bằng cuộc đời dâng tặng...”

r0sy
12-12-2009, 16:53
Có bạn nào biết chỗ còn bán "Everest - đỉnh cao nghiệt ngã" ko nhỉ?

nhanchauchau
12-12-2009, 17:06
Có bạn nào biết chỗ còn bán "Everest - đỉnh cao nghiệt ngã" ko nhỉ?

Google ra liền à
http://minhkhai.marofin.com/details/2636/Everest_Dinh_Cao_Nghiet_Nga.html

r0sy
12-12-2009, 17:10
Tks bạn nhanchauchau, nhưng cái nhà sách kia ở SG bạn ạ. Tớ tìm mấy hiệu ở HN thì ko thấy có.

dangkhoaquan
12-12-2009, 17:15
Tks bạn nhanchauchau, nhưng cái nhà sách kia ở SG bạn ạ. Tớ tìm mấy hiệu ở HN thì ko thấy có.

Mình cũng đang định mua cuốn này, bạn rosy cần cuối tháng mình xách ra Hn giùm cho

r0sy
12-12-2009, 17:21
Mình cũng đang định mua cuốn này, bạn rosy cần cuối tháng mình xách ra Hn giùm cho

Ôi vậy thì tốt quá. Nhờ bạn dangkhoaquan mua hộ tớ nhé :)

Khi nào bạn ra HN thì PM cho tớ nhé, tớ sẽ contact lại.

Xie xie ..

dangkhoaquan
14-12-2009, 08:33
Hôm nay lên vnthuquan.net phát hiện ra quyển[" Vùng Biên Ải" (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nmn3nmn1n31n343tq83a3q3 m3237nvn)] của Ma Văn Kháng rất hay .

Nheva
14-12-2009, 10:44
Cuốn này mình đọc lâu rồi nhưng vẫn thấy khoái , đó là Nhân trường hợp chị Thỏ bông của Thảo Hảo (Phan Thị Vàng Anh). Vừa đọc lại vẫn thấy actual
Ai chưa đọc nên mua, đó là 1 cuốn tản văn mỏng, rất hồi hộp, nhẹ nhàng, khúc chiết, dí dỏm và thâm thúy và dễ đọc

Shachou
15-12-2009, 09:48
Hôm qua em đi ra hiệu sách mua ngay cuốn " Tuần làm việc 4 giờ" cộng thêm download cái fiên bản tiếng Anh vào máy tính.

Tuần này đi công tác tranh thủ nghiền ngẫm cuốn này.

Tuần trước lò dò ra hiệu sách vớ cái cuốn" Cô Đơn Trên Mạng" của Janusz Leon Wisniewski, vì thấy thiên hạ đồn lâu lắm rồi mà chưa đọc.

Đọc xong để thấy phái nữ ở đâu cũng giống nhau, đều muốn có một người quan tâm và hiểu về tâm tư tình cảm.

Khuyên các bác trai nên đọc để hiểu thêm về tâm lý chị em và một số kiến thức khoa học khô khan được lồng ghép trong chuyện.

Ghét cái kết thúc vội vàng của câu truyện...

bluesky85
15-12-2009, 11:35
Đọc mãi chả xong cuốn Niu Mun, chán...

backpackr
15-12-2009, 14:43
Mới lò dò đọc quyển "Đừng bao giờ đi ăn một mình" (Never Eat Alone), chỉ cần ngó qua cái mục lục đã thấy ngay là "các mối quan hệ trong xh" (được tác giả cho là) quan trọng đến thế nào trong cuộc sống.

Nguyên Hương
15-12-2009, 16:03
Đang đọc cuốn "Trở về từ cõi sáng", cảm nhận hay, nếu ai quan tâm đến thế giới tâm linh thì đọc :D

Nguyên Hương
15-12-2009, 16:04
Đọc mãi chả xong cuốn Niu Mun, chán...

Xem phim cho nó chóng bạn à. :)

bluesky85
15-12-2009, 16:46
Xem phim cho nó chóng bạn à. :)

Rùi bạn! Bởi vậy đọc mãi ko xong... haizzz...

Đã đọc xong Thiên Táng. Đang chuẩn bị chuyển sang Con đường mây trắng, Mùi hương trầm, Mật mã Tây Tạng. Hehehe, đang nuôi dưỡng ước mơ...

Angelic
15-12-2009, 17:28
Người tình của Brech

"Những thành phố. Phía dưới là những máng nước. Bên trong chẳng có gì, phía trên là khói. Chúng tôi đã sống ở đấy. Chẳng có gì vui thú. Chúng tôi nhanh chóng rời bỏ nơi ấy. Và chầm chậm các thành phố cũng ra đi."

conan
16-12-2009, 11:29
Em chưa thấy ai nhắc tới cuốn " Papillon Người Tù Khổ Sai" của Henry Charrière. Cuốn này nặng gần 1 kg, mỗi buổi trưa em đoc khoảng 10 trang, hơn nửa tháng mới xong. Cuốn này mô tả cuộc sống của các tù nhân trong các nhà tù của Pháp và bản lĩnh, ý chí...của anh chàng Papillon với duy nhất mốt mục tiêu"vượt ngục" trong suốt 11 năm. Ngoài ra, cuốn này còn đề cập tới sự phưu lưu, mạo hiểm..qua các lần vượt ngục của Papillon.
Xin lỗi mọi người là em chỉ có biết thưởng thức thôi chứ chả biết diễn đạt như thế nào cho nó hay ho cả, nhưng mà em đảm bảo ai đã đọc cuốn này rồi thì khó mà quên được. Lại là 1 cuốn nữa " cần phải đọc trước khi chết" .

nhanchauchau
16-12-2009, 11:32
Em chưa thấy ai nhắc tới cuốn " Papillon Người Tù Khổ Sai" của Henry Charrière. Cuốn này nặng gần 1 kg, mỗi buổi trưa em đoc khoảng 10 trang, hơn nửa tháng mới xong. Cuốn này mô tả cuộc sống của các tù nhân trong các nhà tù của Pháp và bản lĩnh, ý chí...của anh chàng Papillon với duy nhất mốt mục tiêu"vượt ngục" trong suốt 11 năm. Ngoài ra, cuốn này còn đề cập tới sự phưu lưu, mạo hiểm..qua các lần vượt ngục của Papillon.
Xin lỗi mọi người là em chỉ có biết thưởng thức thôi chứ chả biết diễn đạt như thế nào cho nó hay ho cả, nhưng mà em đảm bảo ai đã đọc cuốn này rồi thì khó mà quên được. Lại là 1 cuốn nữa " cần phải đọc trước khi chết" .

Tốt nhất là tìm cuốn do dịch giả Cao Xuân Hạo dịch. Mình đã đọc qua các bản dịch khác nhau thì thấy bản này là hay nhất.

tichuot
16-12-2009, 16:04
Tớ được người yêu tặng quyển sách: "Đắc Nhân Tâm", chưa đọc xong thì 2 đứa đã chia tay. :shrug:

Shachou
16-12-2009, 18:16
Tớ được người yêu tặng quyển sách: "Đắc Nhân Tâm", chưa đọc xong thì 2 đứa đã chia tay. :shrug:

Bác Tí chuột cố mà đọc đi!

Em thì mượn của người yêu cuốn " Đắc Nhân Tâm", đọc được mấy dòng, chưa kịp trả lại thì đã chia tay...:LL

Hôm nào vào Sài Gòn gặp bác Tí chuột giao lưu cái, nghe nhiều nhiều về bác rồi mà chưa được cafe.

warpigs
16-12-2009, 22:46
Đang định làm chuyến miền Tây nên gối đầu giường cuốn "Dấu xưa Nam Bộ". Chưa đọc được mấy. Ngoài ra cũng có cuốn "Đắc nhân tâm" được tặng, chưa đọc chữ nào :D

Nguyên Hương
16-12-2009, 23:44
Xong cuốn Trở về từ cõi sáng, đọc tiếp cuốn Suối nguồn, rất dày. Ban đầu hơi chán nhưng càng đọc càng thấm. :) Giá trị chân lý của cuộc đời. Cuốn sách hay đáng đọc.:)

rockgarden
17-12-2009, 00:50
Suối Nguồn, một quyển sách cầm lên là không muốn bỏ xuống. Một trong những quyển gối đầu giường của mình. Dù lời thoại đôi khi dài dòng, nhưng phải nói là rất đáng để đọc.

Ruồi Trâu, một tác phẩm tuyệt vời, có lẽ khá nhiều người đã đọc, mình mua đã lâu giờ mới lôi ra đọc và rơi nước mắt suốt tác phẩm. Xúc cảm khó diễn đạt bằng lời.

TÍM
18-12-2009, 00:19
Tớ mới đọc "Cô đơn trên mạng"

... thấy cuộc đời Ảo quá!!!

homeless man
18-12-2009, 09:30
Đọc song "Xin lỗi, em chỉ là con đĩ" thấy cuốn "Trà hoa nữ" của Tầu này viết cũng lắt léo.

Bỗng thấy đời thì dài mà sao con người ta không có được vài phút để chia xẻ và lắng nghe nhau. Nếu làm được như vậy, chắc hẳn nhiều số phận đã được thay đổi theo hướng tốt hơn...

thik_di_choi
18-12-2009, 09:40
Tơ bắt đầu đọc lại những tác giả cũ như Nguyễn Huy Thiệp, Tô Hoài, Vũ Bằng .. để check lại phong tục tập quán VN để nói chuyện với các truyền nhân của tớ. Đã đến lúc các bạn này tò mò và tớ muốn giữ cho chúng một chút bản sắc, một chút phong tục tập quán của người VN mình

dangkhoaquan
20-12-2009, 07:24
Hôm nay vào quân sử việt nam đọc nghiến ngấu từ sáng đến tối 3 tập của cuốn sao đen Tác giả: Triệu Huấn Nhà xuất bản: Công an Nhân dân, là dạng tiểu thuyết trinh thám gay cấn và chân thực ko thua gì hồi ký về Phạm Ngọc Ẩn như báo chí đã nói .
Tập 1 (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=9254.0)
Tập 2 (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=10088.0)
Tập 3 (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=11182.0)

dangkhoaquan
22-12-2009, 21:01
Em đang có file word các sách sau:
- Đất núi mường khương.
- Đám mây có hình lưỡi búa
- Đội đặc nhiệm TK1
- Trên nẻo đường chiến tranh.
- Chặng đường đỏ từ Stalingrad - hồi ức của Mansur Abdulin.
Bác nào cần thì pm nhé

LinhEvil
31-12-2009, 16:32
Tớ mới đọc xong quyển THE WRONG BOY của Willy Russell

Đọc xong hay quá, quyết định tí mang tặng 1 cô bạn có con nhỏ.

haivot
31-12-2009, 16:58
Em đang có file word các sách sau:
- Đất núi mường khương.
- Đội đặc nhiệm TK1
- Trên nẻo đường chiến tranh.
- Chặng đường đỏ từ Stalingrad - hồi ức của Mansur Abdulin.
Bác nào cần thì pm nhé

Bác có thể Email cho em một số sách của bác được không:
- Đất núi mường khương.
Em rất thích đọc các sách có thể loại như của Bác.
em có một số file sách
• HUN SEN – Nhân vật xuất chúng của Campuchia
• Những bí ẩn đằng sau các cuộc thánh chiến tại Việt Nam
• De Nhat Phu Nhan Tran Le Xuan
Các bác nào cần thì pm em nhé.

dangkhoaquan
31-12-2009, 17:13
Sr bạn, hiện h mình đang ở Hn và tối nay sẽ lên LC. Mình sẽ mail cho bạn khi về tới sg nhé!

dugiang
06-01-2010, 10:10
Bác có thể Email cho em một số sách của bác được không:
- Đất núi mường khương.
Em rất thích đọc các sách có thể loại như của Bác.
em có một số file sách
• HUN SEN – Nhân vật xuất chúng của Campuchia
• Những bí ẩn đằng sau các cuộc thánh chiến tại Việt Nam
• De Nhat Phu Nhan Tran Le Xuan
Các bác nào cần thì pm em nhé.

Khoa mail cho chị giống bạn này.
Mình xin file của bạn nữa nhé. Địa chỉ giống YM trên nick.
Bên này mình thiếu sách quá.
Đi Hà giang về đang đọc "Lửa hận rừng xanh".

dangkhoaquan
07-01-2010, 09:26
Em vừa gửi rồi bà chị ơi!

tata_nguyen
08-01-2010, 22:52
Em đang tìm đọc 2 cuốn Địa Đồ Di Cốt của James Rollins và Suối Nguồn của Ayn Rand. 2 cuốn sách theo đc đánh giá là khá hấp dẫn, 1 cuốn nói về những cuộc săn đuổi và những chuyến phiêu lưu mạo hiểm, cuốn còn lại đề cao tính sáng tạo, giá trị của mỗi cá nhân và bản lĩnh của tuổi trẻ ^^

PS: Bác nào đã từng đọc Nhật Kí Anne Frank có thể cho em mượn đc ko ạh??? Em ra rất nhiều hàng sách mà ko có. Bản tiếng Pháp thì càng tốt ạh :D

TÍM
08-01-2010, 23:47
Có ai đọc cuốn "Bản đồ Giao thông đường bộ Việt nam" vào mỗi sáng bên cửa sổ với 1 cốc cafe ko?

Đảm bảo rất tuyệt =)) =)) =))

tichuot
08-01-2010, 23:49
Có ai đọc cuốn "Bản đồ Giao thông đường bộ Việt nam" vào mỗi sáng bên cửa sổ với 1 cốc cafe ko?

Tớ luôn luôn mang trong ba lô khi đi làm và chỉ đọc nó lúc trưa rảnh rỗi thôi. =))

backpackr
10-01-2010, 19:51
Hôm nay vào quân sử việt nam đọc nghiến ngấu từ sáng đến tối 3 tập của cuốn sao đen Tác giả: Triệu Huấn Nhà xuất bản: Công an Nhân dân, là dạng tiểu thuyết trinh thám gay cấn và chân thực ko thua gì hồi ký về Phạm Ngọc Ẩn như báo chí đã nói .

Ngày xưa tớ cũng thích đọc lắm :)

anhminh
11-01-2010, 10:32

Tớ thấy trên V6 hồi trước có chương trình về nhóm bạn ăn sáng bằng bản đồ đấy :D

greenline
11-01-2010, 11:17

Vầng. Sáng cafe bản đồ, trưa bản đồ cơm, tối ôm bản đồ ngủ.

Vãi lái. :LL

=))

anhminh
11-01-2010, 11:28

Bảo truyện Sao Đen chân thực ko thua hồi ký về Phạm Ngọc Ẩn thì có vẻ ko ổn lắm :). Gay cấn thì đúng vì là truyện mà ;)

haican
11-01-2010, 11:40
" Mật mã Tây tạng" là quyển truyện nên đọc, giơi thiệu để các bạn tìm mua, sách hay và hấp dẫn bởi các tình huống khắc nghiệt và bất ngờ, hình như mới có tập 1...Chúc vui vẻ

Hồng Thất Công
16-01-2010, 10:25
Có thể gặm nhấm lịch sử qua cuốn này, cũng là một phép tương chiếu giữa những di tích còn lại trên đường đi với một cách nhìn nhận hoàn toàn khác biệt so với thứ lịch sử chúng ta vẫn thường tiếp cận một cách giáo điều.
Tác phẩm: Những bài dã sử Việt
Tác giả: Tạ Chí Đại Trường
Nhà xuất bản Tri Thức và Công ty VHTT Nhã Nam
Hay như cách gọi của chính tác giả, đó là “non-official history” – đối kháng với chính sử của triều đình làm ra.
Nhưng không hề bỡn cợt, những tư liệu được khảo cứu công phu, thiết lập những sở cứ nghiêm túc trong một giọng văn ngắn gọn, súc tích và hoàn toàn khác biệt.
(Cuốn này hơn hẳn cuốn “Thần, Người và Đất Việt” của chính ông ta. Nhưng nếu trên đường đi thì mang theo cũng không phải là một lựa chọn tồi.)

tinhcavungtau
24-01-2010, 22:30
Đang nghiền ngẫm "Canon EOS 5D Mark II - Digital Field Guide"...

dangkhoaquan
25-01-2010, 20:36
Vừa đọc nghiến ngấu xong 5 phần trong vòng 1 tuần : những mẫu chuyện về cuộc chiến cambodia dưới giọng kể của những người lính chiến
Biên giới Tây nam _ Từ Đức Cơ đến Chùa Prết Vi Hia . (Topic số 1) (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=5212.0)

Biên giới Tây Nam _ Từ Stung Treng đến chùa Prết Vi Hia. (Topic số 2) (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=5561.0)

Biên giới Tây Nam _ Từ Stung Treng đến chùa Prết Vi Hia (Topic số 3) (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=5972.0)

Chùa Prết Vi Hia _ Những năm tháng khó khăn của chiến trường (topic 4) (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=7491.0)
Chùa Prết Vi Hia _ Những năm tháng khó khăn của chiến trường (topic 5) (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=9086.0)

langbiang
12-02-2010, 05:11
Hi all!
Với những lời khuyên, chỉ dẫn và vô vàn những thứ có được trên diễn đàn này cũng tương đối đủ cho một chuyến đi. Tuy nhiên mình muốn có một tài liệu chính quy cho một người có sở thích đi du lịch (không dám nói đến từ "đam mê"). Và lang thang thì cuối cùng cũng tìm được quyển sách "The Complete Book of Outdoor Survival" của tác giả J.Wayne Fears. Trông giới thiệu khá chuẩn cho mọi điều kiện địa hình, khí hậu

Qua diễn đàn này, nhờ mọi người có file mềm hay quyển sách này mà muốn tặng, biếu, hay bán rẻ cho ai đó thì giúp mình cái. Xin chân thành cám ơn :L

Dustize
16-02-2010, 10:04
Mình thì không có cuốn "The Complete Book of Outdoor Survival" của tác giả J.Wayne Fears mà bác langbiang đang tìm, cuốn đó search thử thì thấy có vẻ cũng hay, chừng nào down được thì tui share cho bác.
Tui có một cuốn cũng hay "The Survival Handbook: Essential Skills for Outdoor" của tác giả Colin Towell.
Share mấy bác link down luôn: Link (http://www.mediafire.com/file/honz0zmgnuy/The.Survival.Handbook.pdf)
Have fun! :D

Valerie
16-02-2010, 21:00
Không biết bác nào post chưa, em vừa đọc quyển Into thin air của Jon Krakauer viết về vụ 1996 disaster trên Everest, sau vụ này cũng nhiều người viết sách nhưng quyển này là hay nhất. Có dựng thành phim nhưng không nên xem vì chả ra gì :D.

Hiện em đang đọc Into the wild cũng của Jon Krakauer, cái này em lại xem phim trước mất rồi, nhưng phim hay :x

TÍM
16-02-2010, 22:55
Mắt bão của Phan Hồn Nhiên

Truyện ngắn thì okie mà truyện dài thì dở ẹc, thế mà cũng đọc liền một lúc được. Haizzz ...

Cuộc đời kể ra cũng bó tay, quá nhiều chuyện bốn lạng :(

quiest
17-02-2010, 00:23
Trang này hay quá!

Nhìn lại, năm qua, mình đọc được vài quyển:
1. Thế giới phẳng - Thomas L Friedman: thích
2. Cõi ta bà - Dương Kỳ Anh: 'đúng là ta bà'
3. Kama Sutra
4. Rừng Na uy - Haruki Murakami, Trịnh Lữ dịch: thích phần mô tả phong cảnh
5. Người thầy - Frank McCourt, Lê Chu Cầu dịch: chẳng thích lắm
6. Blink - Malcolm Gladwell: rất ấn tượng ban đầu, nhưng nhạt về sau
7. Ở trọ trần gian - Nguyễn Hồng Công: thích nghị lực sống và giản dị hóa
8. Hành trình về phương Đông - Baird Thomas Spalding, Nguyên Phong dịch: thích

Đang đọc:
1. Eyewitness to Jewish history - Rabbi Benjamin Blech
2. Năng đoạn kim cương - Geshe Michael Roach

Nghe đồn, quyển 'Từ sông Nil đến sông Jordan' rất hay nên đang tìm.

fcuk
21-02-2010, 22:15
Em thì đang chăm quyển Người đua diều, vẫn đang rất say sưa vì nó hay quá các bác ạ

KK172
21-02-2010, 22:50
Tớ vừa đọc lại Chân trời xa thẳm của James Hilton. Ai chưa, sắp, đã đi Shangri-la thì tìm đọc nhé.
Một quyển nữa cũng đang đọc lại nửa chừng là Totem Sói.
Thế giới phẳng mua từ lâu, đọc được chừng non nửa và . . . không thích, nên không kết thúc được, hu hu . . . . .

Toet
22-02-2010, 01:10
Giời ơi, Totem Sói em đọc khi ở độ cao 4810m của Mont Blanc, cứ gọi là bồng và bềnh. Phải uống 2 cốc chocolate nóng hổi nhưng đắt lè mới bớt bồng bềnh. Đâm ra nhớ mãi Totem Sói, hí hí.

Mình thích đọc bộ Shoppaholic bản tiếng Việt quá, ai có nhã ý tặng mình đi. èn en

souringo
22-02-2010, 15:27
Em đang chờ LOST SYMBOL của Dan Brown tiếng việt ah!!

Bảng tiếng anh tra từ đúng khổ!! có ai thích Dan Brown như em ko ah!!

KK172
23-02-2010, 13:11
Giời ơi, Totem Sói em đọc khi ở độ cao 4810m của Mont Blanc, cứ gọi là bồng và bềnh. Phải uống 2 cốc chocolate nóng hổi nhưng đắt lè mới bớt bồng bềnh. Đâm ra nhớ mãi Totem Sói, hí hí.

Oài, thiệt là ghen tỵ quá! (NO)
Chị mà lên cao thế là vứt hết sách đấy, ko tập trung đọc nổi đâu, chỉ có mà lơ ngơ thôi!!

QuynhEm
23-02-2010, 16:09
Em thì vừa đọc " Kẻ hành hương mê đắm" của Nicolai Lexcov. Chợt nghĩ danh hiệu này có thể phong tặng cho bạn Chitto trong chuyến "Miến Điện - Miền đất vàng hồn hậu" của bạn í, mặc dù nhân vật chính trong truyện chả giống bạn Chitto tẹo nào :-D

songoku
24-02-2010, 18:06
Phạm Xuân Ẩn chứ bác Đang Khóa Quần!?

Dustize
25-02-2010, 11:07
Em đang chờ LOST SYMBOL của Dan Brown tiếng việt ah!!

Bảng tiếng anh tra từ đúng khổ!! có ai thích Dan Brown như em ko ah!!

Mình cũng đặt Lost Symbol trên Vinabook rùi nè, đặt hồi Tết. Cực thích cách viết của Dan Brown (wait)(wait)

dangkhoaquan
27-02-2010, 21:09
Mình đang theo dõi và đọc từng trang một của cuốn
Bầu trời chiến tranh - Hồi ký - A. Pô-crư-xkin. (http://www.quansuvn.net/index.php?topic=12346.0) thật yêu nước Nga, yêu chủ nghĩa anh hùng cách mạng của những anh lính Nga các bạn ạ.

saretant
28-02-2010, 01:56
Nghe nói cuốn : ' bí ẩn tây tạng ' hay lắm đó.

sicilyano
28-02-2010, 10:40
Mình đang đọc các cuốn tử điển bách khoa toàn văn tiếng trung quốc,triết học,tư tưởng ậo dức HCM,tập làm văn 12 vào mỗi tối
ai thích coi thử sách mình k mình 4 mượn

danngoc
28-02-2010, 20:14
Vừa đọc xong "Cộng hòa Phi lý", đang đọc "Gomorra"

kephieulang
28-02-2010, 20:38
Mình cũng đặt Lost Symbol trên Vinabook rùi nè, đặt hồi Tết. Cực thích cách viết của Dan Brown (wait)(wait)
Không thể hoãn sự sung sướng lại được

Cứ đọc bản tiếng Anh cho nó phê
Từ nào khó quá, bỏ qua vì quan trọng là cốt truyện và tình tiết.

Hay!!

Mèo Bay
08-03-2010, 18:23
Mèo vừa đọc xong Trại Hoa đỏ của Dili. Trên mạng thấy bà con lăng xê ghê quá. Xem xong rồi thì rõ là thất vọng. Vẫn biết loại truyện trinh thám - kinh dị là truyện phi thực tế nhưng vẫn thấy rất chối. Nhà Phượt đã đi khắp nơi thử nghĩ xem ở miền Bắc có nơi nào mà:

-Chỉ cách một thành phố (cứ cho là một thành phố thuộc tỉnh chứ không phải là Hà Nội hay Hải Phòng) có 2 giờ lái xe.

-Có đường cái, tuy không trải nhựa nhưng xe ô tô có thể vào đến tận nơi.

-Nơi đó là một bản nhỏ của người Tày nằm trong một khu vực của người Mường. Dân bản đó còn rất xa lạ với thế giới bên ngoài; ở đó không có điện, không có sóng điện thoại.

-Ở bản đó có một dinh cơ bị bỏ hoang hàng trăm năm, còn gần như nguyên vẹn kể cả các đồ dùng trong nhà (toàn đồ xưa) do dân ở đó sợ "lời nguyền" còn dân xứ khác thì không ai lạc bước đến đó.
...

Chưa kể vô số các tình tiết khác, ví dụ như trong nhà người Hồi Giáo thì có cái bàn thờ Hồi Giáo chẳng hạn (Có bác nào biết người Hồi họ bày cái bàn thờ như thế nào thì cho Mèo mình biết với).

Chẳng thà đọc Ma thổi đèn, tay Thiên Hạ Bá Xướng nó bịa chuyện trên mây dưới gió gì thì mình cũng không ức vì nước Trung Quốc thì to lớn, Mèo ở VN nên chuyện khe Dã Nhân hay núi Tim Trâu có tồn tại bên Trung Quốc hay không cũng không quan trọng; còn truyện viết về VN mà xa thực tế quá thì cũng ức chế lắm.

kephieulang
10-03-2010, 10:22
Vừa đọc xong "Cộng hòa Phi lý", đang đọc "Gomorra"
Cũng giống bác, đang đọcGomorrorra!(beer)

kephieulang
10-03-2010, 10:25
Hôm nay có bản tiếng Việt thì phải
Nhưng dù thế nào, cũng khó hay bằng Da Vinci Code.

Có điều sau khi bị Vatican chê tác phẩm này, thì có lẽ Lost Symbol sẽ mang đến sự cân bằng chăng:LL

souringo
10-03-2010, 13:13
Chính thức hôm nay Lost Symbol bản tiếng việt sẽ có mặt trên kệ sách!!

:) Cuối cùng Souri cũng chờ đc!

kinh_van
10-03-2010, 20:57
Chính thức hôm nay Lost Symbol bản tiếng việt sẽ có mặt trên kệ sách!!

:) Cuối cùng Souri cũng chờ đc!

Nhanh thế. 11/3 mới phát hành chính thức mà. Mình book online qua vinabook 3 hôm sau nó mới gửi về

mèo lông bông
10-03-2010, 23:36
...ngu ý của em nên đọc Ô long viện....

shine^^=
11-03-2010, 10:38
Hôm nay có bản tiếng Việt thì phải
Nhưng dù thế nào, cũng khó hay bằng Da Vinci Code.

Có điều sau khi bị Vatican chê tác phẩm này, thì có lẽ Lost Symbol sẽ mang đến sự cân bằng chăng:LL

Mình thích Thiên thần và ác quỷ hơn.Xem phim cũng hay ^^ Chắc năm sau có phim Lost symbol ^^...

Thích đọc "Ngón tay mình còn thơm mùi oải hương" của Ngô Thị Giáng Uyên

https://photos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs461.snc3/25323_1222853776589_1386306753_30516853_715279_n.j pg
và "Venise và những cuộc tình gondola" của Dương Thụy ^^ Đọc truyện của các chị ấy thấy chân cẳng lúc nào cũng rạo rực mún đi ^^
https://photos-b.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs188.snc3/19569_1214906537913_1386306753_30500869_8358278_n. jpg

souringo
11-03-2010, 16:30
Nhanh thế. 11/3 mới phát hành chính thức mà. Mình book online qua vinabook 3 hôm sau nó mới gửi về

Souri đã mua rùi!! mở đầu gay cấn đang tiếp tục nghiền ngẫm giá 149k bìa cứng good!!(c)

danngoc
11-03-2010, 16:56
Nhà sách Hà Nội có 120k thôi Chuột ui

souringo
11-03-2010, 17:08
Nhà sách Hà Nội có 120k thôi Chuột ui

Hic vậy hử:( , nhưng ko sao 149k là giá chấp nhận đc cho 1 quyển sách hay!!:) ( cái này tự an ủi)

giayrach
16-03-2010, 11:26
Theo tớ, nói chuyện về sách thì mỗi toppic chỉ nên nói về một cuốn thôi, không thì sẽ bị "loạn chiêu" ngay. Còn nếu bàn về các thể loại sách thì chỉ nên giới thiệu sách bản thân mình tâm đắc cho mọi người. Mọi người thấy thế ổn không?

dangkhoaquan
17-03-2010, 20:13
Mình vừa đọc xong file mềm cuốn"Vùng biên ải (Tiểu thuyết) - Ma Văn Kháng" anh em nào cần thì pm nhé.

bluesky85
17-03-2010, 20:49
Đang vừa đọc vửa chộn rộn trong bụng... Con đường mây trắng của Govinda. Hu hu, hôm trước trót dại đi xem topic Ký sự ảnh [link] (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2464) của bác TYYT là đã muốn chết ngất rồi. Mấy liều thuốc độc kiểu này khó đỡ quá!!!!

backpackr
21-03-2010, 15:06
Đang đọc Thế giới trong một ngày, nhặt từ đợt sale off của Fahasa 07/2009, chủ để có vẻ hay nhưng mà tác giả viết kiểu gì ấy, khó nuốt quá, ko biết có nên bỏ dở ko? :)

vermouth
22-03-2010, 15:29
Mình đang đọc Lost symbol và Vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ, tùy cảm hứng trong ngày

breakingdawn
24-03-2010, 19:24
The reader đang làm Tril mụ mị đây!

tinhcavungtau
24-03-2010, 21:32
Nghe có vẻ buồn cười nhưng đúng là đang đọc Lonely Planet Vietnam.

koi222
25-03-2010, 15:22
Nghe có vẻ buồn cười nhưng đúng là đang đọc Lonely Planet Vietnam.

Nhà cháu cũng đang nghiên cứu quyển này ;).Hôm trước lang thang mấy hiệu sách lớn ở Tràng Tiền toàn thấy bán Lonely Planet về nước ngoài, hôk có Vietnam :(. Hận đời nhà cháu đi ra mấy chỗ bán tranh ảnh, thiệp ..ở đầu ngõ cạnh Tràng Tiền Plaza thì thấy có bán quyển về Vietnam, giá 90k :gun( tất nhiên là giấy ko đẹp như sách xịn :( )

linhnam
25-03-2010, 17:13
Hic! em ở Sài Gòn mua cuốn này ngoài Nguyễn T Minh Khai có 60k hà!

redseavn
02-04-2010, 13:04
Tớ vừa đọc cuốn SKY BURIAL (Thiên Táng) của Hân Nhiên, công nhận hay và hấp dẫn đọc liền 1 mạch ban đêm là xong, chuyện viết về 1 người phụ nữ Tô Châu đi tìm chồng ở Tây Tạng từ những năm 50 thế kỷ trước. Đọc xong thấy mê TT quá chắc phải làm 1 chuyến vào năm sau vậy, hẹhee... Nghe nói chị này còn mấy cuốn nữa hay lắm cuối tuần lại lọ mọ Đinh Lễ tìm vậy... Đang đọc "Nhắm mắt thấy Paris" cũng hay nhưng chưa đọc hết, quyển này đang hot mà, bán chạy nhất Hội sách Tp. HCM vừa rồi đó, cũng đáng...;))

Assari138
02-04-2010, 22:59
Tớ vừa đọc cuốn SKY BURIAL (Thiên Táng) của Hân Nhiên, công nhận hay và hấp dẫn đọc liền 1 mạch ban đêm là xong, chuyện viết về 1 người phụ nữ Tô Châu đi tìm chồng ở Tây Tạng từ những năm 50 thế kỷ trước. Đọc xong thấy mê TT quá chắc phải làm 1 chuyến vào năm sau vậy, hẹhee... Nghe nói chị này còn mấy cuốn nữa hay lắm cuối tuần lại lọ mọ Đinh Lễ tìm vậy... Đang đọc "Nhắm mắt thấy Paris" cũng hay nhưng chưa đọc hết, quyển này đang hot mà, bán chạy nhất Hội sách Tp. HCM vừa rồi đó, cũng đáng...;))
Mình đọc Thiên Táng cách đây 6 tháng rồi, hay. Nhưng hôm nay đọc trên Bee.net một bài về thiên táng mọi rợ của người Tạng, ức phóng viên muốn bóp cổ.

Assari138
02-04-2010, 23:12
Mèo vừa đọc xong Trại Hoa đỏ của Dili. Trên mạng thấy bà con lăng xê ghê quá. Xem xong rồi thì rõ là thất vọng. Vẫn biết loại truyện trinh thám - kinh dị là truyện phi thực tế nhưng vẫn thấy rất chối. Nhà Phượt đã đi khắp nơi thử nghĩ xem ở miền Bắc có nơi nào mà:

-Chỉ cách một thành phố (cứ cho là một thành phố thuộc tỉnh chứ không phải là Hà Nội hay Hải Phòng) có 2 giờ lái xe.

-Có đường cái, tuy không trải nhựa nhưng xe ô tô có thể vào đến tận nơi.

-Nơi đó là một bản nhỏ của người Tày nằm trong một khu vực của người Mường. Dân bản đó còn rất xa lạ với thế giới bên ngoài; ở đó không có điện, không có sóng điện thoại.

-Ở bản đó có một dinh cơ bị bỏ hoang hàng trăm năm, còn gần như nguyên vẹn kể cả các đồ dùng trong nhà (toàn đồ xưa) do dân ở đó sợ "lời nguyền" còn dân xứ khác thì không ai lạc bước đến đó.
...

Chưa kể vô số các tình tiết khác, ví dụ như trong nhà người Hồi Giáo thì có cái bàn thờ Hồi Giáo chẳng hạn (Có bác nào biết người Hồi họ bày cái bàn thờ như thế nào thì cho Mèo mình biết với).

Chẳng thà đọc Ma thổi đèn, tay Thiên Hạ Bá Xướng nó bịa chuyện trên mây dưới gió gì thì mình cũng không ức vì nước Trung Quốc thì to lớn, Mèo ở VN nên chuyện khe Dã Nhân hay núi Tim Trâu có tồn tại bên Trung Quốc hay không cũng không quan trọng; còn truyện viết về VN mà xa thực tế quá thì cũng ức chế lắm.

Mình đọc đủ tác phẩm của Di Li. Thích! Trại Hoa Đỏ là quyển bình thường, không phải là quá xuất sắc, nhưng đọc giải trí cũng được, tình tiết đủ hấp dẫn để không vứt toẹt quyển sách đi như mấy trinh thám của các nhà văn trẻ VN khác.

Nếu bác Mèo Bay muốn đọc thể loại chính xác với thực tế thế mời bác đọc thể loại Phóng Sự- Ký Sự cho em. Trả lời mấy gạch đầu dòng của bác em thấy:

- Nơi cách thành phố có 2h lái xe, đầy bác ạ.
- Có đường cái không trải nhựa nhưng ô tô có thể vào tận nơi, bác quá bộ lên mạn Hòa Bình hộ em, hay bác đi đoạn Xuân Mai, đi lối Miếu Môn rồi rẽ đường đi Ba Thá...
-Nơi đó là một bản nhỏ của người Tày nằm trong một khu vực của người Mường. Dân bản đó còn rất xa lạ với thế giới bên ngoài; ở đó không có điện, không có sóng điện thoại.<-- Thung Nai hoặc Đà Bắc sóng yếu thôi rồi.
-Ở bản đó có một dinh cơ bị bỏ hoang hàng trăm năm, còn gần như nguyên vẹn kể cả các đồ dùng trong nhà (toàn đồ xưa) do dân ở đó sợ "lời nguyền" còn dân xứ khác thì không ai lạc bước đến đó.<-- Hà Cối, có những ngôi nhà đến bây giờ không ai dám vào, không ai dám lấy cái gì ở nhà đó ra, tuy giờ không nhiều như xưa, nhưng vẫn có.

Bác còn thắc mắc gì nữa không ạ?

vitvit
03-04-2010, 13:34
Em đang đọc Suối Nguồn - AYN RAND ấy ạ. Hay lắm cơ dù lời thoại thì dài lắm nhưng cách suy nghĩ nhân vât lại... (mọi người đọc thì biết). Ít thời gian rỗi quá đi, nên em cứ cầm lên cầm xuống cuốn này mãi thôi. E rất recommend quyển này nếu ai hỏi e nên đọc gì bữa nay, :P

dangkhoaquan
03-04-2010, 21:22
Đọc để hiểu cuộc chiến từ phía người Đức
Chúng tôi, những người lính trong quân đội Đức trong suốt cuộc Chiến Tranh Thế Giới Thứ II, là những người trẻ tuổi chiến đấu cho đất nước họ. Chúng tôi không phải là lính “Phát Xít”; chúng tôi chỉ là những người lính Đức. Đây là câu chuyện của một trong số họ.

Người Lính - Những suy ngẫm của một người lính Đức (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn0n3n0nqn31n343tq83a3 q3m3237nvn)

breakingdawn
04-04-2010, 12:41
Có ai cho em xin thông tin về quyển :Bay qua tổ chim cúc cu ( One Flew Over the Cuckoo's Nest): Ken kesey dùm ạ?Em tìm mua mãi không được.Khổ thân!

hột é
04-04-2010, 21:45
Hiện giờ hột é đang đọc hai cuốn :

1 - ĐOREMON
2 - CHUYỆN TÌNH SPUtNIK ( Haruki Murakami)

Đã có bạn nào đọc và nghiền ngẫm sách của Haruki chưa nhỉ?

NTTHOA_LY
04-04-2010, 22:07
2 ngày cuối tuần mình đã đọc xong cuốn "Biểu tượng thất truyền" của Dan Brown. Giờ thì bắt đầu "lập lại trật tự từ hỗn loạn"...

hanamichi
09-04-2010, 14:52
Nghiền nhất truyện của Dan Browm, hấp dẫn nhất là cuốn Thiên thần và Ác quỷ...chưa đọc Biểu tượng thất truyền nên chưa biết thế nào...Thấy quảng cáo rầm rộ lắm mà chưa đủ xiền mua... :((

backpackr
14-04-2010, 22:28
Đọc để hiểu cuộc chiến từ phía người Đức
Chúng tôi, những người lính trong quân đội Đức trong suốt cuộc Chiến Tranh Thế Giới Thứ II, là những người trẻ tuổi chiến đấu cho đất nước họ. Chúng tôi không phải là lính “Phát Xít”; chúng tôi chỉ là những người lính Đức. Đây là câu chuyện của một trong số họ.

Người Lính - Những suy ngẫm của một người lính Đức (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn0n3n0nqn31n343tq83a3 q3m3237nvn)

Nghe vui nhỉ, tớ thì mới xem hết bộ (không đầy đủ) The World at War gần đây (BBC làm), chỉ thấy lính Đức giết người đốt phá chứ làm gì có lính Anh, Mỹ, Nga. Thế nào là chiến đấu cho đất nước họ? nói thế thì đi xâm lược hay bảo vệ tổ quốc (chống xâm lược) cũng như nhau à? thế thì nào mới là phát-xit thế nào là không phát-xit?

Ai xem bộ phim này thì mới hiểu cái không khí hừng hực, sôi sục của cái "lò lửa chiến tranh" Đức quốc xã trước chiến tranh nó nóng như thế nào, giai đoạn đầu cuộc chiến cả dân lẫn lính Đức hả hê ngạo mạn bao nhiêu thì càng về cuối càng thảm hại bấy nhiêu khi nước Đức thực sự nếm mùi bom đạn (nặng nề) trả giá cho tội ác của nó.

backpackr
14-04-2010, 22:37
Nghiền nhất truyện của Dan Browm, hấp dẫn nhất là cuốn Thiên thần và Ác quỷ...chưa đọc Biểu tượng thất truyền nên chưa biết thế nào...Thấy quảng cáo rầm rộ lắm mà chưa đủ xiền mua... :((

Trưa nay lượn qua Đinh Lễ chẳng may nhặt được The Lost Symbol (dán tem Xunhasaba, chắc bạn nào mang ra ký gửi :D), 367K tính ra xấp xỉ giá mua ở Amazon, hơn cái là có sách cầm luôn nóng bỏng tay :D. Từ vụ dịch dọt HP tai tiếng năm xưa + một lần đọc Pháo Đài Số nội dung đã chuối (bạn Dan nói phét cái gì không nói, nói phét đúng cái ngành của mình lại còn trình kém :D) + dịch lởm kinh hoàng tự nhủ từ giờ cạch mấy bạn dịch ra, chịu khó nhẩn nha English, đằng nào cũng có đọc mấy, mà đọc bao giờ hết thì hết :).

kom
15-04-2010, 12:07
Trưa nay lượn qua Đinh Lễ chẳng may nhặt được The Lost Symbol (dán tem Xunhasaba, chắc bạn nào mang ra ký gửi :D), 367K tính ra xấp xỉ giá mua ở Amazon, hơn cái là có sách cầm luôn nóng bỏng tay :D. Từ vụ dịch dọt HP tai tiếng năm xưa + một lần đọc Pháo Đài Số nội dung đã chuối (bạn Dan nói phét cái gì không nói, nói phét đúng cái ngành của mình lại còn trình kém :D) + dịch lởm kinh hoàng tự nhủ từ giờ cạch mấy bạn dịch ra, chịu khó nhẩn nha English, đằng nào cũng có đọc mấy, mà đọc bao giờ hết thì hết :).

Hôm rồi đi hội sách ở Công Viên Lê Văn Tám, cũng mua được cuốn này, nhưng bận quá vẫn chua đọc. Cơ mà giá bìa có 149K thôi mà? hôm đó được giảm 40% nên bạn dụ mua luôn.

Chắc tối nay đọc để lên review cùng các pác ;)

minhmio
15-04-2010, 15:09
Em quay về tuổi thơ bằng "Đảo mộng mơ" của Nguyễn Nhật Ánh.

backpackr
15-04-2010, 18:06
Hôm rồi đi hội sách ở Công Viên Lê Văn Tám, cũng mua được cuốn này, nhưng bận quá vẫn chua đọc. Cơ mà giá bìa có 149K thôi mà? hôm đó được giảm 40% nên bạn dụ mua luôn.

Chắc tối nay đọc để lên review cùng các pác ;)

Không biết có nhầm với bản dịch tiếng Việt không nhỉ? Chứ đời tớ hồi tháng 7/2009 mua được quyển HP 200K/giá bìa 5xxK là thấy sướng lắm rồi :D

MarsMan
15-04-2010, 20:50
ui, trúng tủ quả đu đủ!
Cuốn này hết cấm rồi anh ạ, lúc đầu nó bảo bị cấm, ra vỉa hè Nguyễn Xí ngoài này mua đâu khoảng 80k, nhưng thấy bảo có nơi bán những mấy trăm k.
Anh rì viu cuốn này xem thế nào!

Nhà em đang đọc dở cuốn Trên đường của Jack Kerouac. Kiểu như một ký sự đường dài về nước Mỹ, rất hợp với dân Phượt.

Trên đường đọc hay, nhưng mà em lại dùng từ "bê tha" cho các ông nhân vật Haha

Chew
16-04-2010, 22:15
Em thì nghiện Hồ Anh Thái với cả Lê Hoàng @___@ Cứ ra mà thấy cuốn nào của 2 ông này là ko mua ko đc.( Lê Hoàng mới ra cuốn "Xuất khẩu cười" - vác về dzồi :"> ) Cơ mà ko thể nào nhận mình là người có văn hóa đọc được, bởi vì toàn mua sách ở NGUYỄN XÍ ĐINH LỄ ! :))

Mèo Bay
20-04-2010, 22:01
Hai ngày cuối tuần Mèo đã xử xong Ma thổi đèn 3: Vân Nam trùng cốc và Biểu tượng thất truyền. Tổng cộng mất gần 1300 trang cho cả 2 quyển. Bây giờ Mèo không bay nữa mà thành mèo lòi mắt rồi :D

Ma thổi đèn 3 vẫn còn rất lôi cuốn. Xem ra óc tưởnng tượng của tay Thiên Hạ Bá Xướng cũng ghê gớm thật. Đến tập 3 mà vẫn chưa thấy có dấu hiệu bị đuối. Hi vọng các tập sau vẫn được thế.

Biểu tượng thất truyền đọc đau đầu chút vì lượng thông tin nhiều quá. Thời gian diễn gia sự việc chỉ có 24h nhưng viết ra mất gần 700 trang sách khổ lớn. Ài ài, nhưng cũng lôi cuốn lắm. Cụ thân sinh của Mèo bảo "Ối, bố không đọc đâu. Có mà đọc cả tháng" nhưng cụ nghiền chưa đầy 2 ngày đã được gần 200 trang rồi. Chả trách thiên hạ bảo đọc cầm quyển sách của Dan Brown lên là khi nào đọc xong mới buông ra được :D Đọc Dan Brown vẫn tự nhủ là "chuyện hư cấu ấy mà!" nhưng vẫn thấy tính logic và sức thuyết phục rất cao. Hic, giảng viên đại học có khác!

kom
05-05-2010, 16:59
Các bạn nữ đi một mình nên đọc quyển này, các bạn đi có nam có nữ cũng nên đọc quyển này :D. Quyển này dịch ra tiếng Việt rồi đấy rien ạ. Bọn mình định đến tìm đến ông Ketut Lilier, còn cô Wayan kia thì xin kiếu trước =)). Đọc đến đoạn cô ấy chữa bệnh, vợ chồng mình đang uống nước, cười suýt sặc.

Cuốn này sao mình tìm không thấy, tên tiếng việt là gì hả bạn, hay vẫn là "thú vị là ở ubud-bali"

Bách Hợp
06-05-2010, 16:09
Sự thực thì mình đã đọc 4 tác phầm of Haruki Murakami cơ mà mình thấy ko hợp với mình lắm, đọc phải rất chăm chú nếu ko sẽ có khá nhiều tính tiết khó hiểu. Nói chung riêng với mình đọc các tác phẩm cùa HM chỉ vì tò mò, và đọc xong thì ngoài ấn tượng là ông ý viết khá khó hiểu ra thì chả còn ấn tượng gì, :D. Mình đọc 2 cuốn của Anna Gavalda là " Chỉ cần có nhau" và đọc gần hết cuốn " Giá đâu đó có người đợi tôi" thấy khá hay

Hacthanthien
06-05-2010, 20:14
Cuốn này sao mình tìm không thấy, tên tiếng việt là gì hả bạn, hay vẫn là "thú vị là ở ubud-bali"

Có phải bạn Menuet nói đến quyển : "Ăn , cầu nguyện, yêu" ? Quyển này hơi sến, kiểu viết của phụ nữ màu mè, nhưng mà cũng đáng đọc! :D Đọc quyển này xong tự nhiên muốn đi Bali gặp cái ông Ketut kia một lần, hihi!

petite_dragon88
07-05-2010, 15:25
"Tuần làm việc 4 giờ" của Timothy Ferris rất phù hợp với những phượt gia, muốn giảm giờ làm, có thêm thời gian đi ngao du đây đó. Mình đã đọc & thấy quan niệm của tác giả khá mới mẻ, nhiều khi đọc rất buồn cười vì anh chàng này nhiều lúc ngổ ngáo quá (hơi hơi có tý giống mình :) ). Cuốn sách hướng dẫn cách làm thế nào vừa có nhiều tiền mà vẫn có thời gian để thoả mãn những sở thích của bản thân (đặc biệt là du lịch)
Đây là cuốn sách bán chạy nhất của New York Times, Wall Street Journal, Business Week năm 2007
Bạn nào quan tâm có thể vào trang web dưới đây để biết thêm chi tiết :
http://fourhourworkweek.com/
Sách này k có bán ở Đinh Lễ hay Láng, mà là sách có bản quyển của Thaihabooks :)

tinhcavungtau
11-05-2010, 22:03
Đọc lại sách xưa: Người Xô Viết chúng tôi (A. Pô-lê-vôi).

tung2403
20-05-2010, 08:01
Các bác vừa đi Lệ Giang đợt 30/4 vừa rồi đã sưu tầm và đọc cuốn "Thiên táng" của Hân Nhiên chưa? Rất đáng để đọc.

Ariel
20-05-2010, 13:04
Tôi đọc Thiên táng từ khi mới xuất bản nhưng vẫn cảm thấy ...bình thường thôi, so với những ngợi khen!

tung2403
20-05-2010, 13:53
Tôi đọc Thiên táng từ khi mới xuất bản nhưng vẫn cảm thấy ...bình thường thôi, so với những ngợi khen!

Tất nhiên đọc sách là cảm nhận của mỗi người thôi. Ví dụ quyển "Đồi gió hú" được rất nhiều người ca ngợi (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BB%93i_gi%C3%B3_h%C3%BA),mình đã rất cố gắng chưa bao giờ đọc hết được cuốn sách đó. Cảm giác rất nặng nề.

Đen
20-05-2010, 15:01
Hải trình Kon-Tiki của Thor Heyerdahl

10 năm cho 102 ngày, hơn cả một chuyến đi....

nhanchauchau
20-05-2010, 15:09
Các bác vừa đi Lệ Giang đợt 30/4 vừa rồi đã sưu tầm và đọc cuốn "Thiên táng" của Hân Nhiên chưa? Rất đáng để đọc.

mình thì k đủ can đảm đọc hết. Sợ lắm! Sợ khi tưởng tượng cảm giác của cô gái đi tìm người yêu! Thế nên đọc được một tí rồi bỏ đấy.

-Loli-
20-05-2010, 17:09
Em đang đọc Đêm giữa ban ngày

dangkhoaquan
20-05-2010, 17:49
Ông tướng tình báo và hai bà vợ (Nguyễn Trần Thiết) (http://www.quansuvn.net/index.php/topic,16164.60.html)

danngoc
20-05-2010, 19:37
Hải trình Kon Tiki của Thor Heyerdahl

bluesky85
20-05-2010, 20:05
Đang vật vã với Ký sự Mê Kông (sách nhé!). Cụ Phạm Khắc chộp ảnh bằng máy film mà nó lung linh quá. Sách ảnh nên dễ đọc (vì chả đọc mấy, hehe!).

Fullmoon
20-05-2010, 20:36
Em đọc Biểu tượng thất truyền mất 3 đêm ở Osaka (cố mang quyển sách hơn 1kg - hi sinh 10 gói mì - hị hị)

dangkhoaquan
21-05-2010, 21:35
Hoàng Hà nhớ Hồng Hà thương (http://www.quansuvn.net/index.php/topic,10043.0.html)THƯ GỬI NHÀ XUẤT BẢN VĂN HỌC VÀ BẠN ĐỌC VIỆT NAM

Nhà xuất bản Văn học Việt Nam và bạn đọc Việt Nam thân mến!

Cuốn Hoàng Hà nhớ, Hồng Hà thương này do Nhà xuất bản Thế giới đương đại Trung Quốc xuất bản vào tháng 4 năm 2000, đến nay đã được hơn một năm: Hoàng Hà là dòng sông mẹ của Trung Quốc. Hồng Hà là dòng sông mẹ của Việt Nam. Cuốn sách nói về một câu chuyện có thực, ghi lại những thực tế về cuộc chiến đấu kề vai sát cánh giữa hai Quân đội, hai Đảng, hai nước Trung Quốc và Việt Nam, phản ánh thực tế nhất về tình hữu nghị truyền thống của nhân dân hai nước Trung-Việt. Gia đình của chúng tôi chính là tượng trưng của tình hữu nghị đó. Hoàng Hà và Hồng Hà sẽ mãi mãi chảy xuôi tình hữu nghị giữa nhân dân hai nước Trung-Việt cũng sẽ mãi bền vững với thời gian. Cuốn Hoàng Hà nhớ, Hồng Hà thương sau khi được đồng chí Nguyễn Đồng Thoại dịch ra tiếng Việt một cách tinh tế và chuẩn xác cùng với sự giúp đỡ nhiệt tình của Nhà xuất bản Văn học Việt Nam, cuối cùng đã ra mắt bạn đọc, cho phép tôi gửi lời chúc mừng đền các bạn. Chúc nhân dân hai nước Trung-Việt cùng nhau tiến bước, phát triển mạnh mẽ trong hình thế mới của công cuộc cải cách, đổi mới và trong sự nghiệp xây dựng xã hội chủ nghĩa vĩ đại.

Xin gửi tới các bạn lời chào trân trọng nhất!

Kính thư!
Phu nhân tướng Nguyễn Sơn
TRẦN KIẾM QUA
Bắc Kinh, ngày 22 tháng 9 năm 2001

rien
24-05-2010, 21:35
Đang vật vã với Ký sự Mê Kông (sách nhé!). Cụ Phạm Khắc chộp ảnh bằng máy film mà nó lung linh quá. Sách ảnh nên dễ đọc (vì chả đọc mấy, hehe!).

Tựa sách là Ký Sự Mê Kông hả bluesky? Trước đây mình có đọc quyển "Đi dọc dòng sông Phật giáo" của ông Trần Đức Tuấn - người viết lời bình cho "Mê Kông ký sự" kể về những chuyến đi làm phim MKKS. Xem phim rồi đọc lại những lời bình vẫn thấy hay đến rùng mình.

nguoilangbat
27-05-2010, 17:49
Mới xong cuốn "Sói biển" của Jack London - đọc để thấy sức mạnh của ý chí và ý nghĩa của trải nghiệm, rất cần thiết cho dân phượt (c) Đang dở dang với "Ba phút sự thật" của Phùng Quán, rất đáng suy nghĩ!

Codet
27-05-2010, 21:07
Cuốn "Thõng tay vào chợ" .

Dawn
28-05-2010, 00:52
Tất nhiên đọc sách là cảm nhận của mỗi người thôi. Ví dụ quyển "Đồi gió hú" được rất nhiều người ca ngợi (http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BB%93i_gi%C3%B3_h%C3%BA),mình đã rất cố gắng chưa bao giờ đọc hết được cuốn sách đó. Cảm giác rất nặng nề.

Hì hì, chen ngang về Đồi Gió Hú. Có khi tớ phải tìm mua lại quyển này xem, một bản nào in đẹp chút.
Trước tớ thích Đồi Gió Hú hơn Giên Erơ (khập khiễng nhỉ, thôi cứ tạm coi là tớ đang so sánh cô chị và cô em). Nhưng quyển Đồi gió hú tớ có lúc đó giấy tệ đến nỗi mắt tớ 10/10 mà cứ đọc xong là nhức mắt : giấy đen đến ko thể đen hơn, thô ráp, chữ in bị những thanh cỏ rác gì lẫn trong giấy cứ thỉnh thoảng lại bung ra, mất 1 chữ hoặc xước đi . . . . tự nhiên tớ cũng thấy ghét ghét mỗi khi cầm quyển sách ấy. Thích đọc lại còn thích hình thức sách, vớ vỉn thật !!

TÍM
28-05-2010, 00:59
Mai mình đi kiếm cuốn này, HN mua ở đâu bạn biết hok?

Mới vắt tay lên trán và ngẫm nghĩ, Ai là người xa lạ, ai đi cùng ta đến chặng cuối cùng? (Anh có thích nước Mỹ ko ? )

imim
28-05-2010, 12:47
Mai mình đi kiếm cuốn này, HN mua ở đâu bạn biết hok?

Mới vắt tay lên trán và ngẫm nghĩ, Ai là người xa lạ, ai đi cùng ta đến chặng cuối cùng? (Anh có thích nước Mỹ ko ? )

Black xài mật mã từ khi nào thế em? Quyển nào dậy sử dụng mật mã thế này thì "xe" với anh em đê, Su nhờ? ;-)

Còi
28-05-2010, 13:42
Giời ơi, em đang vật vã với " Mật Mã Tây Tạng " các bác ạ!

HNautumn
29-05-2010, 03:16
" Anh có thích nước Mỹ không ? "

Dù mình đã đọc nó cách đây 1 năm, giờ đọc lại mình vẫn thích nhất lời đề từ của cuốn truyện này.

TÍM
29-05-2010, 10:10
Black xài mật mã từ khi nào thế em? Quyển nào dậy sử dụng mật mã thế này thì "xe" với anh em đê, Su nhờ? ;-)

Hehe ko định dùng mật mã nước Mỹ, cuốn em muốn kiếm là sách ảnh Ký sự Mê Kong mà Rien nói ở trên ...

Mẫu nghi có thích nước Mỹ ko? :D

.... đã từng đến, từng yêu, từng cố gắng, đạt được là do may mắn, không đạt được là do số phận. Đương nhiên, khi chúng ta còn trẻ, làm sao chúng ta tin rằng, sẽ có định mệnh khiến chúng ta không đạt được những điều mình mong muốn ....

rien
29-05-2010, 11:24
Hehe ko định dùng mật mã nước Mỹ, cuốn em muốn kiếm là sách ảnh Ký sự Mê Kong mà Rien nói ở trên ...

Cuốn ký sự ảnh đó mình đang chờ bluesky trả lời :D. Hỏi bác google thì bác ấy bảo có cuốn "Mê kông ký sự (http://www.vinabook.com/me-kong-ky-su-phim-va-anh-m11i34646.html#)" của NXB Văn nghệ TP. HCM. Chắc đây là "Ký sự Mê Kông" mà bluesky nói tới.
"Đi dọc những dòng sông Phật giáo", Black có thể tìm thấy trên tầng 2 Fahasa phố Xã Đàn và mấy nhà sách phố Đinh Lễ.

bluesky85
29-05-2010, 12:02
Tựa sách là Ký Sự Mê Kông hả bluesky? Trước đây mình có đọc quyển "Đi dọc dòng sông Phật giáo" của ông Trần Đức Tuấn - người viết lời bình cho "Mê Kông ký sự" kể về những chuyến đi làm phim MKKS. Xem phim rồi đọc lại những lời bình vẫn thấy hay đến rùng mình.

Sorry rien, bữa giờ ko vào topic này. Cụ thể nó đây ạ.

http://www.vinabook.com/me-kong-ky-su-phim-va-anh-m11i34646.html

Còn ảnh thật quyển sách nhà mình đây:

http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs453.snc3/25964_1213067772397_1399888289_30506164_1261035_n. jpg

gaconlonton177
29-05-2010, 14:30
Hôm trước ngồi máy bay 18 tiếng ngồi đọc quyển I hope they serve beer in hell có tác dụng giải trí rất cao :D Highly recommend cho bác nào muốn thư giãn trên những chuyến bay dài :D

Edit phát là tớ đọc xong và có rất ít nhu cầu giữ lại (vì để nhà cũng chẳng ai đọc) nên ai thích thì PM tớ tặng luôn

nguoilangbat
29-05-2010, 16:36
Đã xong "Ba phút sự thật", chuyển sang chủ đề "childhood": Oliver Twist (đọc lại) - Không gia đình (đọc lại) - Tuổi thơ dữ dội (đọc lần đầu).

HNautumn
30-05-2010, 04:12
Nếu đọc các truyện về tuổi thơ, có 1 cuốn cũng rất hay nữa là : " Cho tôi xin 1 vé đi tuổi thơ " của Nguyễn Nhật Ánh.

bluesky85
30-05-2010, 10:05

Không hiểu sao cứ nhìn thấy phiên âm kiểu "Ôlivơ Tuýt" là thấy mất hứng đọc. Tớ cực lực phản đối kiểu phiên âm ngớ ngẩn đấy, cứ để nguyên bản tiếng Anh có phải hay hơn không!!!

nguoilangbat
30-05-2010, 11:31
Không hiểu sao cứ nhìn thấy phiên âm kiểu "Ôlivơ Tuýt" là thấy mất hứng đọc. Tớ cực lực phản đối kiểu phiên âm ngớ ngẩn đấy, cứ để nguyên bản tiếng Anh có phải hay hơn không!!!

(c) Đồng ý! Mình mua lại cuốn Notre-Dame de Paris, khi mở ra thấy các cụ dịch thuật phiên âm tên thằng gù là "Cađimôđô" thì lập tức gấp cuốn sách lại ngay, không đọc nữa. Tìm cuốn khác, nếu có phiên âm thì phải khả dĩ hơn.

À, nhân thể mời các bạn xem clip này, nhạc kịch mini "Belle": http://www.youtube.com/watch?v=aBXeXBpTVOk

Dawn
30-05-2010, 18:28
Nghe xong muốn đi học tiếng Pháp quá, bác ạ!

Em có một kỷ niệm với clip này. Một lần sang Pháp, thằng em mở cho nghe, mấy hôm sau (thấy tâm không yên, vì không quên được), em đi hỏi vài hàng (ở 1 nước khác, trên đường về VN) về đĩa "phiên bản mới của Notre Dame", chả ai có cả, ngậm ngùi quay về :(

Việt nam có không nhỉ . . .

danngoc
31-05-2010, 07:55
Ở SG em thấy có bác ạ, nhưng hiện tại thì không chắc. Tùy theo hứng của các đc Tàu thôi.

nhanchauchau
31-05-2010, 10:17
Nghe xong muốn đi học tiếng Pháp quá, bác ạ!

Em có một kỷ niệm với clip này. Một lần sang Pháp, thằng em mở cho nghe, mấy hôm sau (thấy tâm không yên, vì không quên được), em đi hỏi vài hàng (ở 1 nước khác, trên đường về VN) về đĩa "phiên bản mới của Notre Dame", chả ai có cả, ngậm ngùi quay về :(

Việt nam có không nhỉ . . .

Tớ cũng mê bộ đĩa này lắm. Năm ngoái lang thang khắp khu phố cổ Hà Nội mãi mới mua được!

Xu_iu
02-06-2010, 23:53
Tớ vừa đọc xong Thiên Táng......Phê lòi.....Đầu óc bi giờ vẫn đang phiêu du trên cao nguyên Tây Tạng......

kakathinh
03-06-2010, 14:04
KakaThịnh mới mần xong cuốn :Robinson crusoe, xuất bản năm 1981, kakathịnh còn chưa sinh ra nữa. Công nhận hay thiệt, 1 mình trên đảo hoang, gầy dựng cơ đồ rồng rã 28 năm trời.

Ai cần thi pm, và giao lưu sách đọc nhé. Đang tiếp cuốn Napoleon bonapart .

Đợt phượt cù lao câu này, chắc phải tiếp cuốn Mật mã Tây tạng.

danngoc
03-06-2010, 14:31
Đang đọc "Istanbul - Hồi ức và thành phố" của O. Pamuk

small tiger
04-06-2010, 09:00
tui đang chuẩn bị đọc "Trăm năm cô đơn" Của Gabriel Maquez.

bobby
04-06-2010, 20:03
Hồi bé em có đọc 1 cuốn truyện nước ngoài nói về cả gia đình lạc trên 1 hoang đảo , họ trồng trọt , săn bắn ....rất hay . Rất tiếc là quên mất tên , bác nào có biết quyển đó chỉ giúp em với ...

hoa mua dong
04-06-2010, 20:55
em đọc quyển "Vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ". Tác giả viết về thế giới thiếu nhi trong trẻo và đang suy ngâm cho người lớn lắm các bạn!!!

danngoc
05-06-2010, 10:06
Hồi bé em có đọc 1 cuốn truyện nước ngoài nói về cả gia đình lạc trên 1 hoang đảo , họ trồng trọt , săn bắn ....rất hay . Rất tiếc là quên mất tên , bác nào có biết quyển đó chỉ giúp em với ...

Gia đình Robinson Thụy Sĩ, gần đây tớ thấy có tái bản

kephieulang
06-06-2010, 12:15
Đang đọc "Istanbul - Hồi ức và thành phố" của O. Pamuk

Giống em!!!

Nhưng mà đọc nó cứ có cảm giác bức bối thế nào ấy. Buồn và nặng nề. Thoát ra khỏi cái tâm trạng hoài cổ của bác Pamuk thật khó. Vì bác ấy viết hay quá, tái hiện lại chi tiết quá

kom
06-06-2010, 23:11
Đường còn dài còn dài - Nguyễn Thiên Ngân

BM
08-06-2010, 13:48
Góc nhìn của một phượt ngoại về Việt Nam - đặc biệt Sài Gòn, giới thiệu cùng các bạn!

http://www.mediafire.com/file/zyinim4onad/DestinationSaigon.pdf

dangkhoaquan
09-06-2010, 00:25
Em vừa hoàn thành "Mật mã Tây Tạng " sau 4 ngày ngấu nghiến.

thik_di_choi
09-06-2010, 08:33
Đang thích văn học hiện đại TQ. Bắt đầu với "Anh có thích nước Mỹ không" của Tân Di Ổ.

bluesky85
09-06-2010, 08:53
tui đang chuẩn bị đọc "Trăm năm cô đơn" Của Gabriel Maquez.

Chưa bao giờ hoàn thành được cuốn sách này!!!

BM
09-06-2010, 08:59

Mình may mắn đọc hết bản dịch của Cố dịch giả Trung Đức. Đọc được bản dịch sang tiếng Anh của NXB Havana, Cuba, đọc 1 bản khác gần đây của Penguin (không khác nhau lắm cả cách dịch lẫn văn phong). Cá nhân mình thích nhất "Tình yêu thời thổ tả" của cùng tác giả.

dangkhoaquan
10-06-2010, 14:34

Cuốn này nói về mối quan hệ chằng chịt lắm : bắt nguồn từ 1 ông cụ tổ và bà cụ tổ nhưng là họ hàng cưới nhau , để tránh bị lên án đã vượt ra một vùng đất mới , đan xen là những câu chuyện về từng cặp nhân vật nhưng kết cục cuối cùng vẫn phát hiện con cháu mấy đời 1 người nam (cháu ) đã quan hệ với người nữ (cô họ ) .Xen lẫn có một đoạn nói về cuộc khởi nghĩa cách mạng , những vụ thảm sát và những đoạn miêu tả cảnh xxyy cũng sống động lắm. Nên đọc . Mình đọc cuốn này từ nhỏ chỉ nhớ là sách bằng giấy vàng vàng sau vài lần chuyển nhà đã mất tích, tiếc ghê .

BM
10-06-2010, 14:37
Từ hồi biết đọc sách tới giờ, mình biết có 2 cuốn có kèm "bản đồ" hoặc phả hệ: "Chiến Tranh và Hòa Bình" "Trăm Năm Cô Đơn". Đọc một đoạn phải coi sơ đồ để tiếp tục không bị rối!

thik_di_choi
10-06-2010, 14:42
Từ hồi biết đọc sách tới giờ, mình biết có 2 cuốn có kèm "bản đồ" hoặc phả hệ: "Chiến Tranh và Hòa Bình" "Trăm Năm Cô Đơn". Đọc một đoạn phải coi sơ đồ để tiếp tục không bị rối!

Bác ơi còn Đông chu liêth quốc nữa

BM
10-06-2010, 14:51
Bác ơi còn Đông chu liêth quốc nữa

Mình có đọc Đông Chu Liệt Quốc nhưng không thấy có cái trang nào làm sơ đồ cả!? bản của ai xuất bản vậy bạn thik_di_choi?

dangkhoaquan
10-06-2010, 14:52

Trong " trăm năm cô đơn " em nhớ hình như có cái sơ đồ "cây phả hệ " đúng không anh?

BM
10-06-2010, 14:53
Trong " trăm năm cô đơn " em nhớ hình như có cái sơ đồ "cây phả hệ " đúng không anh?

2 cuốn nêu ra có sơ đồ rõ ràng lắm!

thik_di_choi
10-06-2010, 16:10
Mình có đọc Đông Chu Liệt Quốc nhưng không thấy có cái trang nào làm sơ đồ cả!? bản của ai xuất bản vậy bạn thik_di_choi?
Em cũng chẳng nhớ của nhà xuất bản nào nữa vì em đọc từ ồi bé tí mà sách đã nát lắm rồi. Có một trang vẽ bản đồ rồi ghi nước nào, nước nào rõ ràng

Phương Hoàng
11-06-2010, 10:45
Mới đọc xong tập 2 của Mật Mã Tây Tạng - Hà Mã. Thích cái khúc xuất hiện 1 đoàn đi "Phượt" ở Amazone. :D

dangkhoaquan
11-06-2010, 19:41
Mới đọc xong tập 2 của Mật Mã Tây Tạng - Hà Mã. Thích cái khúc xuất hiện 1 đoàn đi "Phượt" ở Amazone. :D

Cũng có thấy đoạn đó, chắc là tác giả dịch sang tiếng việt nên dùng từ này chứ mình không hiểu nếu tiếng trung là từ gì nhĩ ?

Vampire
11-06-2010, 21:44
Em đọc Mật mã Tây Tạng 1 thấy thích kinh khủng, tới tập 2 tự nhiên toàn là bay qua Amazon, bớt thích!
Dạo này em đọc truyện romantic về mấy công tước bá tước hồi xưa, với lại truyện kiếm hiệp. :D

dangkhoaquan
12-06-2010, 00:14
Công nhận đọc phần 1 thì được thêm nhiều kiến thức về Ngao nói riêng và Tây Tạng nói chung, phần 2 thì hơi giống phim hành động, mình đang đón chờ phần 3 .

Jinblue
13-06-2010, 11:37
Có một cuốn mà mình đã đọc được một phần, rất muốn đọc tiếp và nhất định sẽ đọc, chính là Đối diện cuộc đời của Krishnamurti, dịch giả Nguyễn Tường Bách. Đây là tập hợp những nhật ký và bài nói chuyện trong hơn 60 năm cuộc đời diễn giảng của ông.

Có người bảo rằng bạn phải đã đọc nhiều trường phái, có sự hiểu biết ở một mức độ nào đó rồi thì hãng đọc, còn không thì đừng nên đọc, nếu không sẽ không cảm nhận được điều gì. Nhưng theo nhận định của mình, chính khi bạn có một sự hiểu biết càng nhiều thì bạn càng cảm thấy bất mãn và thất vọng nhiều hơn vì những gì ông ấy đưa ra! Còn nếu bạn đang cảm thấy bí bách, hoang mang trong cuộc đời và cần lời giải đáp thì cũng đừng nên đọc, bởi vì bạn sẽ không tìm được cái mình cần ở đây đâu! Thế nên với cuốn này mình sẽ dùng từ duyên như người ta vẫn nói, hãy vẫn đọc và tự cảm nhận, mà cái cảm giác tự đi tìm được câu trả lời cho mình rất là thích nhé :).

tinhcavungtau
13-06-2010, 22:37
Dọn tủ sách, tìm lại được "Bột mì vĩnh cửu" (tác giả: Александр Беляев) , tiếc là bị mất cái bìa. Rất rất nhiều năm trước đã đọc cuốn này, giờ đọc lại thấy có nhiều suy nghĩ hơn.

bellrock
15-06-2010, 16:06
Định tìm hiểu về Tây Tạng thế là mình tìm quyển Thiên Táng (Hân Nhiên) để đọc, không ngở càng đọc càng bị cuốn hút vào hành trình tìm chồng của người thiếu phụ Thư Văn, lồng vào đó là cuộc sống và văn hóa của người Tạng dưới ngòi bút sống động của tác giả.

domino
16-06-2010, 01:10
Em đọc Mật mã Tây Tạng 1 thấy thích kinh khủng, tới tập 2 tự nhiên toàn là bay qua Amazon, bớt thích!
Dạo này em đọc truyện romantic về mấy công tước bá tước hồi xưa, với lại truyện kiếm hiệp. :D

Vậy đọc tiếp tập 3 đi bạn !
Tập 3 lại quay về Tây Tạng đó!!!

tinhcavungtau
21-06-2010, 16:58
Nghiên cứu "Working the American Way", kiếm tiền độ nhật.

wild_cat
29-06-2010, 09:47
Vậy đọc tiếp tập 3 đi bạn !
Tập 3 lại quay về Tây Tạng đó!!!

Nhưng tập 3 này, cảm giác hơi hụt hẫng khi các nhân vật chính thoát khỏi mê cung quá dễ dàng ở mấy tầng tháp sau. Thêm nữa, thấy bốc phét quá mức, rồi đề cao văn hóa và tư tưởng thống trị của Tầu quá.
Em bớt thích rồi :(

Gemini
30-06-2010, 14:37
Ôi, hồi xưa có đọc cuốn "Bột mì vĩnh cửu" này...thích lắm lắm....mà cũng bị mất rồi...bạn còn giữ được là thích rồi...

Gemini
30-06-2010, 14:39
Hồi nhỏ đọc Tuổi thơ dữ dội mà nước mắt chảy quá chừng...

bluesky85
30-06-2010, 14:55
Đang đọc Chiến tranh tiền tệ của bác Song Hongbing, đọc thích thật, nhưng nghi là có xạo sự chút xíu trong cuốn này, hehe...

https://files.chungta.com/Thumbnail.ashx/0/0/0/D8F74206322547E3B783F651A02BA42F/Chien_tranh_tien_te.jpg

BM
30-06-2010, 14:59
Đang đọc Chiến tranh tiền tệ của bác Song Hongbing, đọc thích thật, nhưng nghi là có xạo sự chút xíu trong cuốn này, hehe...

Sách loại này thuộc nhóm "xạo như thật-thật như xạo" mà!

hoa gao chin
01-07-2010, 11:18
Mình đang tìm cuốn Lưỡi Dao Cạo sách nước ngoài, ai có thông tin gì hô một tiếng nhé.
Đã mò hết nhà sách cũ đến nhà sách mới mà chẳng mò được gì.
Hix, sách mượn của bạn. Hum bữa dọn nhà rồi không biết bằng cách nào nó biến mất.
Rõ là của mượn là của lo.

danngoc
02-07-2010, 05:55
"Mùa thu nước Đức 1989" của Egon Krenz

nmduc073
02-07-2010, 08:32
Mình đang đọc Tam Quốc Chí @ trên BB.
Trước đó định đọc Kẻ hành hương, nhưng thấy không hứng thú với nó lắm.

JDNo7
03-07-2010, 11:46
Đang đọc lại : " Thiên Táng" - Hân Nhiên.
Ám ảnh. Rấm rứt...

Đang đọc tiếp : "Trên Đường" - Jack Kerouac.
“Một tốp phụ nữ da màu đi ngang qua, cô trẻ nhất tách ra, đi rất nhanh về phía tôi – “Chào Joe! – rồi bỗng nhận ra tôi không phải là Joe, thế là cô xấu hổ chạy vội đi. Tôi ước gì mình được là Joe. Nhưng tôi chỉ là cái thằng tôi, Sal Paradise, buồn bã, lang thang trong bóng tối màu tím, trong cái đêm xiết bao ngọt ngào này…”

Để mà nói cho ra nhẽ cuốn này, đành phải mượn tạm cái thứ giọng phớt đời của gã Gardner trong bộ phim Fandango ( 1985) , rằng : "There's nothing wrong with going nowhere, son. It's a privilege of youth.".

dangkhoaquan
03-07-2010, 11:52

https://files.chungta.com/Thumbnail.ashx/0/0/0/D8F74206322547E3B783F651A02BA42F/Chien_tranh_tien_te.jpg

Nếu bạn laiku đã đọc sách này thì nên đọc thêm "Đòn Rồng" :http://www.quansuvn.net/index.php?topic=209.0
Tại thời điểm bạn đọc đang theo dõi cuốn sách này thì có thể những biến cố được mô tả trong đó vẫn còn chưa diễn ra... bởi vì đây là một tác phẩm hư cấu dựa trên những sự kiện có thực. Những biến cố mang tính giả tưởng được các tác giả đề cập tới chính là sự kiện nước Trung hoa trỗi dậy trở thành một siêu cường mới trên trường quốc tế quốc tế, đó sẽ là một trong những diễn biến quan trọng nhất của thế giới trong cuối thế kỷ 20, đầu thế kỷ 21.
Trong bối cảnh nước Nga sau chế độ Xô viết đã trở nên không ổn định và suy yếu, việc một nước Trung hoa mới giàu có và mạnh mẽ tái xuất hiện trên sân khấu chính trị thế giới với tư cách là một quốc gia duy nhất có tham vọng và cũng có đủ khả năng đe dọa vị thế siêu cường bất đối xứng của Mỹ đã đặt các chế độ dân chủ trên thế giới trước những vấn đề hoàn toàn mới mẻ, những vấn đề mà hơn 50 năm qua họ chưa từng gặp phải bao giờ.
Cũng giống như châu Âu trong nửa đầu thế kỷ 20 đã từng bị một nước Đức quốc xã đầy tham vọng đánh cho tơi tả, các chế độ dân chủ trên thế giới hiện nay cũng bị thách thức bởi Trung quốc, một đất nước lớn nhất thế giới với đầy tham vọng. Giới lãnh đạo Trung quốc đã liên tục nghiền nát mọi nỗ lực cải cách dân chủ trong nước, bên cạnh đó họ đã vạch ra những kế hoạch bành trướng lãnh thổ, đưa ra những yêu sách chi tiết về lãnh thổ đối với Tây tạng, biển Nam Trung hoa và Đài loan và một phần Ấn độ

timua
03-07-2010, 12:22
Đang đọc Mục tiêu (The Goal) để hiểu thêm về sản xuất (manufacturing) :D

hoagao
05-07-2010, 09:04
Suối nguồn
Tác giả: Ayn Rand

Hay!

ducnp
05-07-2010, 09:48
Mình đang lùng cuốn Dặm Đường Lang Thang của anh chaubathong với Đi balo xuyên Đông Dương của Tố Oanh TuoiTre mà tìm mãi không ra, đã liên hệ tới head của Tuoitre nhưng họ cũng báo hết hàng vì lâu quá rồi :(.

tinhcavungtau
07-07-2010, 11:38
Ôi, hồi xưa có đọc cuốn "Bột mì vĩnh cửu" này...thích lắm lắm....mà cũng bị mất rồi...bạn còn giữ được là thích rồi...

À, để hôm nào mình scan lại gửi bạn đọc chơi.

dangkhoaquan
09-07-2010, 23:59
Em xin thông báo là mật mã tây tạng phần 3 đã có trên vnthuquan: mời mọi người vào cùng đọc nào.http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn1n3n0n2n31n343tq83a3 q3m3237nvn&cochu=

Xu_iu
10-07-2010, 09:59
Em xin thông báo là mật mã tây tạng phần 3 đã có trên vnthuquan: mời mọi người vào cùng đọc nào.http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvn1n3n0n2n31n343tq83a3 q3m3237nvn&cochu=

Nể Bác quá đi mất...Đọc được cả quyển truyện dày như thế trên máy tính....Em thì chịu....nhức mỏi mắt vô cùng..

hê hê...Mật mã Tây tạng...đọc xong phần 1 sướng quá...Đi vác luôn cả phần 2 phần 3 về nghiên cứu luôn thể....Nhưng vẫn chưa đọc xong phần 2...Cái truyện này phải đọc chậm chậm, nó ngấm vào mới thấy hay, thấy thích, thấy mê....Chứ đọc nhanh chắc chả hiểu cái gì luôn....

nem_162
13-07-2010, 22:17
Thiếu nữ đánh cờ vây - 1 cuốn truyện mỏng nhưng gây ám ảnh về những bi kịch của con người.

Mossa
13-07-2010, 22:41
Sách "Lối đi ngay dưới chân mình"

Phương Hoàng
14-07-2010, 00:16
Đã đọc xong Thiên Táng. Đang tìm Hoa trên mộ Algernon....Không biết tìm ở đâu đây....

langbat
17-07-2010, 21:26
Đọc " Nhiệt đới buồn " mới nhập đề là đã nghỉ ngợi lung tung cho hồn phượt tử
Đọc " Cọp trắng " theo @backpakervn khuyến cáo không nên xem nếu muốn đi Ấn độ
và cảm nhận cá nhân là cũng đúng thật ( hơi xạo cho cái túi xẹp :) )

Demi
24-07-2010, 17:11
Đang đọc '' Biểu tượng thất truyền '' của Dan Brown :)

huytungxd
24-07-2010, 22:25
E đang đọc Mật mã Tây Tạng, có t4 chưa nhỉ cả nhà

thangdong
26-07-2010, 10:05
Nể Bác quá đi mất...Đọc được cả quyển truyện dày như thế trên máy tính....Em thì chịu....nhức mỏi mắt vô cùng..

hê hê...Mật mã Tây tạng...đọc xong phần 1 sướng quá...Đi vác luôn cả phần 2 phần 3 về nghiên cứu luôn thể....Nhưng vẫn chưa đọc xong phần 2...Cái truyện này phải đọc chậm chậm, nó ngấm vào mới thấy hay, thấy thích, thấy mê....Chứ đọc nhanh chắc chả hiểu cái gì luôn....

T2 & T3 đã chuyển sang thể thể loại fiction - adventurous rồi, đọc ko còn thú vị và bổ ích như tập đầu tiên nữa.

mihtua
26-07-2010, 10:18
Từ tập 2 đã thấy chán, tập 3 tớ đọc ngắc ngoải cả tháng trời mới hết, càng đọc càng thấy anh Hà Mã tung lắm lựu đạn quá :D
Cái gì mà chuột khổng lồ to như voi, rồi khủng long, cá sấu khổng lồ này nọ, rồi 1 em cán bộ cao cấp cầm mỗi con dao găm vào rừng thịt cả trăm con Anaconda,...
Quyết định dừng đọc ở tập 3, không quan tâm các tập tiếp theo nữa. Giờ đang đọc mấy quyển của Quỷ cổ nữ như Kỳ án ánh trăng, Nỗi đau của đom đóm,...

bluesky85
26-07-2010, 10:28
Hôm qua trời Sg như Dalat, khoái thiệt! Ngày không phượt, cứ nằm nhà trùm chăn xào lại cuốn Harry Potter 6, vừa đọc vừa mơ màng nghe Kenny G thì rớt đùng cuốn sách xuống mặt... Hehehe... kinh nghiệm nằm đọc thì đừng đọc sách dày... :D

25ltk
26-07-2010, 12:26
Lão Ngố đang nghiền ngẫm cuốn này.

homeless man
26-07-2010, 12:43
Lão Ngố đang nghiền ngẫm cuốn này.

Rất mong Lão Ngố sớm trở thành SÓI GIÀ phố LKT để tài trợ anh em đi phượt:))=)):L

dangkhoaquan
27-07-2010, 16:41
Hôm nay đọc báo thấy có cái thuyền bằng nhựa phế thải vượt biển vượt Thái Bình Dương, có nhắc đến "Hải trình Kon-Tiki", đây là cuốn sách viết về chuyến phiêu lưu bằng bè vượt 8000km từ peru. Một chuyến đi với sự trải nghiệm rất thú vị mà mình đã có dịp được đọc qua, lời văn rất trong sáng và ngọt ngào.

Phương Hoàng
27-07-2010, 22:40
Tối nay, ngồi chống cằm trong Thư Quán uống Cappuccino ngắm trời mưa thì tìm được cuốn Hoa trên mộ Algernon, hì, chuẩn bị đọc đây. Em hay mơ mộng, đọc khoa học giả tưởng coi bộ cũng thích hợp.
Ko biết khi nào mới có MMTT4 cho em đây, haiz....

RegensChirm
03-08-2010, 15:16
T2 & T3 đã chuyển sang thể thể loại fiction - adventurous rồi, đọc ko còn thú vị và bổ ích như tập đầu tiên nữa.

Công nhận, càng đọc càng thấy không hiểu sao bác Hà Mã này "đẻ" được đến 7 tập, đọc xong tập 2 đã thấy truyện hết thú vị rồi, dù cũng cố gắng nghiền ngẫm đấy, hay tại trình kém nhỉ????

RegensChirm
03-08-2010, 15:20
Thiếu nữ đánh cờ vây - 1 cuốn truyện mỏng nhưng gây ám ảnh về những bi kịch của con người.

Quyển này mình cũng thích, Sơn Táp còn truyện Gián Điệp, truyện Nữ Hoàng (nói về Võ Tắc Thiên) rất dày nhưng không hiểu sao Thiếu Nữ đánh cờ vây mình lại thấy hay nhất

bluesky85
03-08-2010, 15:36
Công nhận, càng đọc càng thấy không hiểu sao bác Hà Mã này "đẻ" được đến 7 tập, đọc xong tập 2 đã thấy truyện hết thú vị rồi, dù cũng cố gắng nghiền ngẫm đấy, hay tại trình kém nhỉ????

Ờ ờ, cái này thì em đồng ý. Bác này đưa ra cái Bạc Ba La Thần Miếu nghe hoành tráng quá mà lại mắc bịnh nổ banh xác, nổ thì cũng được nhưng mà đừng có thiếu logic quá thành ra lố bịch. Vậy mà em còn trông chờ hiện tượng "Harry Potter" hồi xưa. Thiệt tình là series HP cũng có 1 ảnh hưởng nhất định với em...

June
03-08-2010, 16:59
Hehe giống nhà tớ ghê cơ, hồi đọc xong tập 1 phê quá còn gửi thư tới Nhã Nam đề nghị xuất bản ngay quyển 2 mới fun chứ. Đọc quyển 2 được một đoạn thì ngắc ngoải cả tháng, quyển 3 thì không thể nào đọc được nữa.

Đang đọc "Trong vòng tay Sambala", tự thấy là rất may đã không đọc cuốn sách này trước khi đi kora Kailash.

TÍM
03-08-2010, 17:09
Vừa đọc xong Hình như Anh vẫn ở đây của Tân Di Ổ - ko hay bằng Anh có thích nước Mỹ không.

Tuy nhiên, đọc xong ước có một anh yêu mình như anh Trình Tranh yêu em Tô Vận Cẩm ... kiểu như ... cho dù có chuyện gì đã xảy ra, chỉ cần em quay đầu lại, anh vẫn ở đây đợi em!!!

Sến thật!

blackwhitentd
08-08-2010, 12:48
mình tưởng tên là "hóa ra a vẫn ở đây" chứ nhỉ, Tân Di Ổ viết thực tế phết, mình thik Tô Vận Cẩm một hình ảnh mạnh mẽ

TÍM
08-08-2010, 23:57
Uh, Hóa ra anh vẫn ở đây, tớ nhớ lơ tơ mơ ... tớ ko thích Tô Vận Cẩm lắm, bạn ấy quả là may mắn khi tìm được người như Trình Tranh - tớ ko tin ở ngoài cuộc đời kia có bao nhiêu người đàn ông .... chỉ cần em quay đầu lại, anh vẫn ở đây đợi em!

thik_di_choi
09-08-2010, 00:00
Uh, Hóa ra anh vẫn ở đây, tớ nhớ lơ tơ mơ ... tớ ko thích Tô Vận Cẩm lắm, bạn ấy quả là may mắn khi tìm được người như Trình Tranh - tớ ko tin ở ngoài cuộc đời kia có bao nhiêu người đàn ông .... chỉ cần em quay đầu lại, anh vẫn ở đây đợi em!

Chỉ có trong sách thôi :)). Ngoài đời mà có như thế thì sướng chịu làm sao được

batman
09-08-2010, 15:58
Thấy Dương Thụ mới ra "CÀ PHÊ MƯA" không biết thế nào?

hoa gao chin
17-08-2010, 16:05
Bạn mình đọc cuốn Mùi Hương lần thứ 3, còn mình mới đọc được một phần ba.
Mùi Hương có dựng phim rùi.
Mấy bạn đừng bỏ qua cuốn này nhá, hay theo cách cảm nhận của tất cả mọi người. Truyện dịch

HungGal
17-08-2010, 17:02
Từ tập 2 đã thấy chán, tập 3 tớ đọc ngắc ngoải cả tháng trời mới hết, càng đọc càng thấy anh Hà Mã tung lắm lựu đạn quá :D
Cái gì mà chuột khổng lồ to như voi, rồi khủng long, cá sấu khổng lồ này nọ, rồi 1 em cán bộ cao cấp cầm mỗi con dao găm vào rừng thịt cả trăm con Anaconda,...
Quyết định dừng đọc ở tập 3, không quan tâm các tập tiếp theo nữa. Giờ đang đọc mấy quyển của Quỷ cổ nữ như Kỳ án ánh trăng, Nỗi đau của đom đóm,...

Bác này giống em. Ban đầu cứ tưởng chỉ có 3 quyển nên mua luôn cả 3, ai ngờ nó có đến 8 cuốn lận. Càng đọc càng thấy chuối nải. Pha trộn cả kiếm hiệp Kim Dung lẫn các công nghệ hoang đường của Mỹ vào. Trình độ thẩm du của người TQ cũng được thể hiện rõ trong truyện này, nói chung là nhảm vô cùng.

battramdao
21-08-2010, 09:37

Tiên sư cái anh Hà Mã viết nhật ký Tây Tạng láo không chịu được. Bịa đặt bóp méo hết cả lịch sử. Kiến thức thì cóp nhặt chắp nối bậy bạ. Tư tưởng thì huênh hoang coi Trung Quốc là bố của thiên hạ. Giọng văn thì bắt chước kiểu chưởng Kim Dung. Nói chung là một tác phẩm rẻ tiền, không nên đọc.

battramdao
21-08-2010, 09:40
Đang đọc lại Hải trình Kon-tiki, đọc lần đầu cách đây 25 năm, giờ đọc lại vẫn thấy sướng, một cuốn sách tuyệt vời, một chuyến đi đỉnh cao.

ducnp
21-08-2010, 12:58
Tôi đang đọc lại bộ Thủy Hử, chuẩn bị đọc Ngón tay còn thơm mùi oải hương .

danngoc
22-08-2010, 06:19
Đang đọc Hồi ký của Nữ hoàng Ekaterina II

milovn
25-08-2010, 19:09
Đang dọc Lonely Planet Unpacked.

Tóm tắt nó như thế này

Every traveller has a horror story to tell: lost luggage, bad weather, illness or worse. In this lively collection of travel disaster tales, Lonely Planet writers - Tony Wheeler among them - share their worst moments of life on the road.

From Kenya to Sri Lanka, from Brazil to Finland, from the Australian outback to India, these travellers have encountered hurricanes, road accidents and nasty parasites. Suzanne Possehl finds there is life in the KGB yet, Tim Nollen discovers the kindness of strangers and Anthony Haywood survives a taxi ride through Siberia. Dani Valent walks away from a desert car crash, and Ryan Ver Berkmoes is stranded in the Arctic Circle. Reading these funny and frightening stories from the dark side of the road will make you think twice about a career as a travel writer, but the best thing about them is the knowledge that it all happened to somebody else.

tigerk40
27-08-2010, 10:11
Động Đình Hồ, nơi được coi là cội nguồn của các tộc Bách Việt

Ảnh trên lấy tại đây: http://www.thegioivohinh.com/diendan/showthread.php?t=6303
Sách thì đọc ở đây: http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nnn4n2n2n31n343tq83a3q3 m3237nvn
Thông tin về Hồ Động Đình ở đây: http://vi.wikipedia.org/wiki/H%E1%BB%93_%C4%90%E1%BB%99ng_%C4%90%C3%ACnh

+Thân mến!

gnut
27-08-2010, 14:36
Đang đọc Cực Phẩm gia Đinh có ai đọc qua chưa :D

timua
27-08-2010, 17:54
Đang đọc lại Nước Mỹ, nước Mỹ, toàn đọc trước khi đi ngủ :D

chiphoi
27-08-2010, 22:05
Đang đọc lại Hải trình Kon-tiki, đọc lần đầu cách đây 25 năm, giờ đọc lại vẫn thấy sướng, một cuốn sách tuyệt vời, một chuyến đi đỉnh cao.

Cuốn này có lâu vậy rồi hả bác? Em mới biết đến nó cách đây vài tháng, mê mẩn đọc quên cả ăn và ngủ. Đúng là một chuyến đi đỉnh cao, càng đọc càng thấy lôi cuốn. Cả đời chỉ mong Phượt được một chuyến như thế là mãn nguyện rồi ấy bác nhỉ..mơ & mơ..

pucca3006
28-08-2010, 11:05
nghe các bác nói về cuốn hải trình Kon-tiki mà e thấy ham, các bác mua ở đâu zậy , chỉ giúp e với, e xin cảm ơn ạ, :D,
E cũng thích đọc sách và e đọc cuốn trên sa mạc và trong rừng thẳm hoài không tháy chán, 1 hành trình thú vị...:P

pucca3006
28-08-2010, 11:14
tân di ổ cuối t9 ra tr mới đó bác, e cũng coi cuốn : a có thích nước mỹ ko?, rất hay, rất thích nhân vật nữ chính trong tr ( do đọc lâu rùi không tên)

Mèo Bay
28-08-2010, 15:05
Mèo vừa đọc xong phần 4 Ma thổi đèn - Thần cung Côn Luân. Hic, cuối cùng thì trí tưởng tượng của con người có lúc cũng có giới hạn. Mọi chuyện cuối cùng kết thúc, cũng có một cái happy end, tuy có chút mùi chuột (đầu voi đuôi chuột) :D