PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13

fragvn
08-09-2016, 21:02
Bạn cứ tiếp tục chờ thôi, nhưng cách 2-3 ngày bạn gọi vô LSQ hỏi kết quả visa nhé.
Trường hợp của mình sau 4 tuần mới có Visa. :))

Đến giờ vẫn chưa có nè ông ơi, cũng ko thấy ai gọi điện thông báo hay cái *** gì. Điên lắm rùi hic. Nộp từ 3/8. 5 tuần *** rùi :(

fragvn
08-09-2016, 21:04
Các bác trên đấy có ai nộp, hoặc thấy trường hợp nào nộp 5 tuần rồi chưa có 1 tín hiệu gì về kết quả như mình ko ? Mình đi du lịch tự túc với 1 bạn nữa, HS rất đầy đủ :(

Naisana
08-09-2016, 22:06
@fragvn: bạn xin single hay multi huh? Mình xin multi mà gần 3 tuần không thấy kết quả, gọi lên vẫn bảo chờ hehe

daica10a
09-09-2016, 10:59
Chào,

mình nộp tai LSQ SG hôm 24.8 xin multi, 31.8 LSQ gọi thông báo có kết quả, chiều mình chạy lên lấy và cho multi 1 năm.

các bạn xin lâu hơn mình ko hiểu tại sao và chắc có lẽ nộp tại HN :))

br.

@fragvn: bạn xin single hay multi huh? Mình xin multi mà gần 3 tuần không thấy kết quả, gọi lên vẫn bảo chờ hehe

Naisana
09-09-2016, 12:01
@daica10a: mình xin trong LSQ HCM bạn ơi và mình xin loại 3 năm hay 5 năm, chứ một năm thì đâu cần thiết phải xin multi

daica10a
09-09-2016, 13:15
Mình xin multi và họ cấp 1 năm, mình đâu thấy mục nào cho chọn 3 hoặc 5 năm đâu nhỉ?

@daica10a: mình xin trong LSQ HCM bạn ơi và mình xin loại 3 năm hay 5 năm, chứ một năm thì đâu cần thiết phải xin multi

Naisana
09-09-2016, 13:55
@daica10a : mình ghi nguyện vọng về thời hạn visa trong đơn giải thích lý do xin cấp nhiều lần đó bạn. Còn LSQ muốn cấp thời hạn trong bao lâu hay không muốn cấp thì nằm ngoài tầm kiểm soát của mình hehe

dtb11288
09-09-2016, 18:08
Chào các bạn.
Các bạn cho mình hỏi thêm 1 chút, mình vừa mới làm chứng minh số dư tiền gửi tiết kiệm (dịch vụ ngân hàng). Ngân hàng sẽ chuyển tiền vào, lập sổ, xác nhận số dư, rồi rút tiền lại. Mình có hỏi bên dịch vụ làm visa thì họ bảo đại sứ quán có thể kiểm tra sổ tiết kiệm, và bên ngân hàng trả lời là không có chuyện đại sứ quán được kiểm tra thông tin sổ tiết kiệm. Theo các bạn thì trường hợp của mình có "nguy hiểm" không, và đại sứ quán có yêu cầu sổ gốc (đã bị ngân hàng giữ) không ?
Cảm ơn các bạn.

fragvn
09-09-2016, 21:59
Cập nhật là mình xin visa 1 lần, đi 15 ngày, cùng với 1 bạn khác. Xin ở trong LSQ SG. HS đầy đủ, passport mình có visa Canada 8 năm nữa, gặp anh mắt kiếng nộp phát nhận luôn nhưng mà giấy hẹn ko ghi ngày lấy. Mình nộp từ 3/8 đến giờ. Tuần nào mình cũng gọi lên hỏi, hoặc đến tận nơi hỏi. Lần nào cũng bị bảo chưa có đang xét, về chờ đi. Thật sự mình cũng không hiểu xét cái gì mà lâu thế :( lỡ hết bao nhiu kế hoạch khác vì bị giam passport :(

ngocphanmy
10-09-2016, 15:30
Cập nhật là mình xin visa 1 lần, đi 15 ngày, cùng với 1 bạn khác. Xin ở trong LSQ SG. HS đầy đủ, passport mình có visa Canada 8 năm nữa, gặp anh mắt kiếng nộp phát nhận luôn nhưng mà giấy hẹn ko ghi ngày lấy. Mình nộp từ 3/8 đến giờ. Tuần nào mình cũng gọi lên hỏi, hoặc đến tận nơi hỏi. Lần nào cũng bị bảo chưa có đang xét, về chờ đi. Thật sự mình cũng không hiểu xét cái gì mà lâu thế :( lỡ hết bao nhiu kế hoạch khác vì bị giam passport :(

Bạn làm mình cũng lo lắng quá. Mình nộp hồ sơ du lịch tự túc, xin single entry hôm 7/9 và cũng gặp ngay anh mắt kính. Mới 3 hôm thôi, cũng chưa thấy ai gọi hỏi han gì. Mình đầu tháng 10 bay, nếu 4, 5 tuần như vậy lỡ kế hoạch hết!

tnt5982
10-09-2016, 20:46
các bạn xin visa du lịch tự túc ở hn thì cứ mạnh dạn lên,mình lên xin visa 2 ng.bạn mình hộ chiếu trắng vừa làm +sổ tiết kiệm 100tr cũng vừa làm và sao kê tài khoản cũng làm trước hôm đi lên dsq 1 ngày.đúng 1 tuần sau thì có visa 15ngay (chỉ buồn là xin 16 ngày vì mua vé máy bay đi đúng 16 ngày nhưng dsq cấp 15 ngày)

a710is
11-09-2016, 21:41
các bạn xin visa du lịch tự túc ở hn thì cứ mạnh dạn lên,mình lên xin visa 2 ng.bạn mình hộ chiếu trắng vừa làm +sổ tiết kiệm 100tr cũng vừa làm và sao kê tài khoản cũng làm trước hôm đi lên dsq 1 ngày.đúng 1 tuần sau thì có visa 15ngay (chỉ buồn là xin 16 ngày vì mua vé máy bay đi đúng 16 ngày nhưng dsq cấp 15 ngày)

Chắc là bạn tnt5982 đã từng có visa EU hoặc visa Mỹ rồi đúng không?

meouhoangcau
13-09-2016, 10:56
Thông thường là 5 ngày làm việc nhưng nếu cần thiết có thể kéo dài. Cách đây 3 năm mình xin multi 3 năm cũng mất khoảng một tuần là có kết quả. Không hiểu sao kỳ này kéo dài như vậy :-?

Mình xin ở Hà Nội 1 tuần có kết quả luôn, được multi 5 năm nhưng từ tháng 11 năm ngoái. Naisana mà xin đáng nhẽ LSQ phải cho multi cả đời chứ nhỉ :)).

MayLily89
14-09-2016, 10:32
Bạn làm mình cũng lo lắng quá. Mình nộp hồ sơ du lịch tự túc, xin single entry hôm 7/9 và cũng gặp ngay anh mắt kính. Mới 3 hôm thôi, cũng chưa thấy ai gọi hỏi han gì. Mình đầu tháng 10 bay, nếu 4, 5 tuần như vậy lỡ kế hoạch hết!

Bạn ngocphanmy đã nhận được visa chưa? Mình mới nộp hôm qua cũng anh mắt kiếng nhận, nhưng ảnh hỏi tùm lum như phỏng vấn đồng thời bắt viết lại lịch trình theo form của họ. Lúc xếp hàng để nộp visa nghe nói bao nhiêu người đã đi Nhật hay đi Châu Âu rồi mà đợt này vẫn tạch như thường, và không hề biết lý do là gì. Hic. Giờ tụi mình cũng đang như ngồi trên chảo nóng chờ ngày họ thông báo này.

miennuiqueem
14-09-2016, 14:25
Sau khi tham khảo hướng dẫn của các bạn trên này, sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin thị thực – visa nhiều lần (lý do nộp: du lịch tự túc) tại Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội. Mình xin chia sẻ câu chuyện mình nộp visa như sau:
1. Xếp hàng để nộp hồ sơ xin visa tại Đại sứ quán:
-Sáng nay khi mình đến thì đã có 1 hàng dài mọi người xếp hàng. Hỏi ra mình mới biết hơn 1 tuần nay, Đại sứ quán đã áp dụng hình thức phát số ở ngoài cổng Đại sứ quán. Thứ tự như sau:
+Phát số theo giờ: có nghĩa là từ ca 1: 08:30 sáng  ca 2: từ 10:00 sáng. Sau khi phát số, các bạn sẽ đứng theo hàng đã có số và hàng đang chờ phát số mới. Khi nhận số; cần xuất trình chứng minh thư và show hồ sơ các bạn xin visa cho nhân viên xem qua; họ sẽ thu chứng minh thư của bạn trước.
+Kiểm tra hành lí ở cổng bảo vệ qua máy scan nếu bạn mang theo túi xách.
+Bấm số trong khu vực phòng làm thủ tục xin visa.
+Ngồi chờ đến lượt và nộp hồ sơ xin visa.
+Khi nộp hồ sơ visa xong, thì trở lại cổng bảo vệ bên ngoài để nhận lại chứng minh thư.
**** Tuy nhiên nếu các bạn đi sớm trước 09 giờ sáng thì càng tốt; vì có bạn gái đã kêu với mình sáng qua đến Đại sứ quán lúc 9 giờ 30’; nhưng họ không phát số ngoài cổng Đại sứ quán nữa vì quá đông người vào trước đó rồi. Bạn ấy đành ra về và sáng nay xếp hàng xin visa cùng mình.

2. Hồ sơ thu:
-Mẫu đơn xin visa theo mẫu của Đại sứ quán: dán 1 ảnh cỡ 4,5 cm X 4,5 cm nền trắng, mình chỉ khai các mục thông tin cá nhân của mình (vì lần này mình xin visa nhiều lần du lịch tự túc; không thư mời; không người bảo lãnh; không đi theo tour).
-Hộ chiếu gốc và bản copy các trang chứa visa và dấu đóng xuất nhập cảnh các nước. Mình đã đi (Nhật ~1 lần; visa Schengen ~ 2 lần; lòng vòng các nước Đông Nam Á). Ngoài ra mình in 1 số ảnh chụp mình đi các nước trong khối Schengen: vì khi di chuyển nội địa trong khu vực Schengen thì mình ko có dấu đóng trên hộ chiếu; để tăng thêm độ tin cậy về lý do mình xin tiếp visa đi Nhật nhiều lần :)
-Sao kê ngân hàng tài khoản chỉ có 35 triệu đồng.
-Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng: 50 triệu đồng
-Xác nhận sổ tiết kiệm gửi trước 5 tháng: chỉ có 65 triệu đồng  (mình photo 1 bản cho Đại sứ quán; xuất trình bản gốc rồi sau đó họ trả lại mình ngay).
-Lịch trình theo mẫu của Đại sứ quán: ở trên trang web của Đại sứ quán là tiếng Nhật, nhưng nếu các bạn gõ cụm từ 「Schedule of Stay Visa Japan」trong Google thì sẽ ra file DOC hoặc file PDF. Mình dung file Tiếng Anh này để gõ lịch trình cơ bản: ngày nhập cảnh và xuất cảnh; tóm tắt các điểm đi chơi ở Nhật. Mình chỉ đi Tokyo; Osaka; Kyoto trong 10 ngày.
-Đặt phòng khách sạn ở Nhật: mình dùng trang Booking.com; tuy nhiên hầu hết các khách sạn hay nhà nghỉ bên Nhật đều yêu cầu có xác nhận thẻ tín dụng để đảm bảo giữ phòng cho bạn.
-Xác nhận của công an phường nơi mình đang ở: xác nhận cho mình đang thường trú và có hộ khẩu thường trú dài hạn tại nơi mình sống ở Hà Nội.
-Booking vé máy bay: mình tiếc vé rẻ nên đã liều book trước hành trình đi Nhật 
-Mẫu đơn giải trình vì sao xin visa nhiều lần vào Nhật: mẫu đơn này của Đại sứ quán Nhật; khi tiến hành nộp hồ sơ; bạn nên thông báo luôn với nhân viên lãnh sự để họ gửi mẫu đơn cho bạn điền.
Họ cho mình khoảng 12 dòng trống để điền. Mình chỉ điền suy nghĩ cơ bản của mình là: “ Tôi yêu du lịch và đã đi vài nước rồi. Tôi đã từng đến Nhật Bản 1 lần nhưng chưa đủ khám phá nên tôi muốn trở lại để ngắm mùa lá đỏ; ngắm hoa anh đào những năm sau. Tôi đang có 1 công việc dài hạn ở 1 công ty Nhật; và tôi tự tin tôi đủ tài chính để thực hiện những chuyến đi Nhật.”
-Giấy xác nhận của Công ty: bao gồm xác nhận họ tên mình; vị trí làm việc; mức lương hiện tại; chấp thuận cho mình đi du lịch tại Nhật Bản từ ngày này đến ngày này và sẽ trở lại Việt Nam làm việc bình thường từ ngày này. Rồi sau dó sếp mình ký và đóng dấu đỏ công ty.

3. Hồ sơ không thu:
-Hợp đồng lao động hiện tại: loại hợp đồng không xác định thời hạn và mình đã làm ở Công ty mình sang năm thứ 5.
-Bảng lương 3 tháng gần nhất.
 Nhân viên lãnh sự người Việt chỉ nhìn qua rồi trả lại mình cả bản phô tô lẫn bản chính. Mình sợ thiếu giấy tờ nên hỏi lại nhân viên vì sao họ không thu thì họ nói không cần.

4. Nhận giấy hẹn trả kết quả visa:
-Sau khi nộp hồ sơ xong; nhân viên lãnh sự nói mình ra ghế ngồi chờ. Chờ khoảng 15 phút thì họ gọi thông báo tên mình và nhận giấy trả kết quả visa vào tuần sau (5 ngày làm việc).
-Giấy hẹn đã thông tin sẵn các mức của visa:
Một lần vào: 550,000 VNĐ/ người
Nhiều lần vào: 1,090,000VNĐ/ người
Transit: 130,000 VNĐ/ người
Và Miễn tiền :)

Nhân viên lãnh sự cũng không hỏi mình gì thêm hoặc yêu cầu bổ sung giấy tờ nào tại thời điểm mình nhận giấy hẹn.

ngocphanmy
14-09-2016, 14:46
Mình đang ở LSQ đây. Sáng nay mình nhận điện thoại báo có visa rồi nên chiều lên lấy luôn.

Bữa T4 tuần trước mình đi nộp cũng gian truân lắm. Mình đến từ 9h30. Đông ơi là đông, đã vậy đứng 1 lúc trời mưa nữa chứ. Đã vậy anh mắt kiếng cũng hành mình te tua. Đầu tiên là bắt viết lại lịch trình chỉ vì bản in của mình không có tên sân bay. Viết lại y chang, quay lại quầy nộp thì ảnh lại hỏi mình hộ khẩu ở đâu. Mình bảo ở SG. Ảnh hỏi mình có gì chứng minh. Mình không mang hộ khẩu theo, sực nhớ CMND cũng có ghi HKTT, mình đưa ra. Ảnh hỏi có bản photo không. Mình bảo không. Thế là bắt mình ra ngoài photo. Lúc đó là 11h50, ảnh dặn nhanh lên. Photo ở bên kia ngã tư ngay trụ sở công an, cô photo đã tắt máy. Có 1 bạn cũng đứng đó năn nỉ nên mình được photo ké. Chạy về còn vài phút nữa 12h. Ảnh nhận và đưa biên nhận luôn.

Mình nộp hôm 7/9 và visa ghi issue ngày 8/9, vậy là họ đã cấp ngay ngày hôm sau, thế mà làm mình hồi hộp cả tuần trời.

Bạn MayLily89 yên tâm, mình nghe bảo họ nhận hồ sơ là 90% bạn có visa ah.

Còn bạn fragvn có thông tin gì chưa?

fragvn
14-09-2016, 16:07
Minh moi goi len hoi lan nua thi van bao la chua co, minh co hoi khoang bao lau, may thang thi co de biet ma doi thi noi la ko biet, van dang xet. Xet gi 6 tuan chua xong, co vai ba to giay :(

ngocphanmy
14-09-2016, 17:07
Không thể lâu như vậy được. Bạn tìm cách kiểm tra lại họ có làm thất lạc hồ sơ của mình không. Chẳng lý nào 5, 6 tuần mà chưa có kết quả. Bạn đi chung với bạn cũng vậy hở?

trangkum88
15-09-2016, 18:16
cho mình hỏi là hồ sơ phải dịch thuật hay chỉ cần nộp bản tiếng Việt thôi. Cám ơn

fragvn
15-09-2016, 23:51
Không thể lâu như vậy được. Bạn tìm cách kiểm tra lại họ có làm thất lạc hồ sơ của mình không. Chẳng lý nào 5, 6 tuần mà chưa có kết quả. Bạn đi chung với bạn cũng vậy hở?
Mấy người trên LSQ nói chuyện khó chịu lắm bạn ơi. Hỏi gì cũng trả lời đúng 1 kiểu: ko biết, vẫn đang xét, về chờ đt tiếp đi. Thôi cùng lắm ko đi Nhật nữa thôi có gì đâu, giờ thấy cũng oải oải rồi nên ko care nữa :)

tuanale
16-09-2016, 11:11
cả nhà ơi cho mình hỏi một chút là, tất cả giấy tờ LSQ yêu cầu đều phải dịch sang tiếng Anh hết hay là không cần ạ? Mình và vợ mình plan cuối tháng 10 đi nè, nhưng mình chỉ mới đi ĐNA với đi China 1 lần, còn vợ mình thì năm ngoái có visa UK, cũng đang hồi hộp quá, ko biết có đậu ko nữa.

chjyds
18-09-2016, 20:18
Mình xin hỏi 1 vài chuyện. Hỏi ở đây ngại quá. Vì mình còn là Sinh viên, chưa đi làm như mọi người. :(
Mình có người bạn là người Nhật. Bạn ấy muốn bảo lãnh mình sang Nhât chơi
Mình không biết là Bạn bè có thể bảo lãnh được không?
Và bạn ấy là Sinh viên (sẽ là Bác sĩ) thì không biết bảo lãnh được không?
Nếu không được thì ba mẹ bạn ấy bảo lãnh được không? :(
Cảm ơn mọi người

Anhngoc1
20-09-2016, 09:02
cả nhà ơi cho mình hỏi một chút là, tất cả giấy tờ LSQ yêu cầu đều phải dịch sang tiếng Anh hết hay là không cần ạ? Mình và vợ mình plan cuối tháng 10 đi nè, nhưng mình chỉ mới đi ĐNA với đi China 1 lần, còn vợ mình thì năm ngoái có visa UK, cũng đang hồi hộp quá, ko biết có đậu ko nữa.

Mình xin được visa rồi, giấy tờ không cần phải dịch công chứng gì hết đâu B ạ. Chỉ cần photo và mang bản gốc đi đối chiếu thôi.
Nếu vợ chồng dùng chung sổ tiết kiệm thì thêm bản copy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu để chứng minh quan hệ gia đình là được.

MayLily89
20-09-2016, 16:44
Mình đang ở LSQ đây. Sáng nay mình nhận điện thoại báo có visa rồi nên chiều lên lấy luôn.

Bữa T4 tuần trước mình đi nộp cũng gian truân lắm. Mình đến từ 9h30. Đông ơi là đông, đã vậy đứng 1 lúc trời mưa nữa chứ. Đã vậy anh mắt kiếng cũng hành mình te tua. Đầu tiên là bắt viết lại lịch trình chỉ vì bản in của mình không có tên sân bay. Viết lại y chang, quay lại quầy nộp thì ảnh lại hỏi mình hộ khẩu ở đâu. Mình bảo ở SG. Ảnh hỏi mình có gì chứng minh. Mình không mang hộ khẩu theo, sực nhớ CMND cũng có ghi HKTT, mình đưa ra. Ảnh hỏi có bản photo không. Mình bảo không. Thế là bắt mình ra ngoài photo. Lúc đó là 11h50, ảnh dặn nhanh lên. Photo ở bên kia ngã tư ngay trụ sở công an, cô photo đã tắt máy. Có 1 bạn cũng đứng đó năn nỉ nên mình được photo ké. Chạy về còn vài phút nữa 12h. Ảnh nhận và đưa biên nhận luôn.

Mình nộp hôm 7/9 và visa ghi issue ngày 8/9, vậy là họ đã cấp ngay ngày hôm sau, thế mà làm mình hồi hộp cả tuần trời.

Bạn MayLily89 yên tâm, mình nghe bảo họ nhận hồ sơ là 90% bạn có visa ah.

Còn bạn fragvn có thông tin gì chưa?

Đến hôm nay là 5 ngày làm việc rồi mà mình vẫn không thấy lãnh sự quán gọi gì cả. Gọi tới thì không bắt máy. Lâu vậy rồi làm mình lo lắng quá. Trên giấy hẹn không ghi rõ ngày tháng gì cả.

sandy8990
20-09-2016, 21:16
Mình vừa mới apply sáng nay theo diện thư mời. Cũng lọ mọ trên phượt suốt gần 02 tuần để đọc thông tin của mọi người và đã được nhận hồ sơ với giấy hẹn trả kết quả vào thứ 2 tuần sau rồi. Cảm ơn mọi người trong gia đình nhà phượt đã luôn chia sẻ thông tin. Hồ sơ của tớ thì cũng mới chỉ đi loanh quanh mấy nước Đông Nam Á thôi, may mà có thư mời nên được nhận hồ sơ ngay. Hôm nay người nộp đông nên tớ phải chờ 1 tiếng đồng hồ còn nộp thì 02 phút. Chỉ hỏi mỗi ảnh chụp chung, còn lại chả thấy hỏi thêm thông tin gì nữa cả. Hi vọng sẽ nhận được visa để còn tiến hành mua vé máy bay đi vào cuối tháng 10 này. Nhà mình có ai đi Nhật cuối tháng 10 với hành trình Tokyo với Kyoto không nhỉ, tham gia cùng nhau cho vui(beer)

bạn ơi , mình cũng dự định apply theo dạng thư mời , nhg mấy cái giấy tờ về phía bên nhật chuẩn bị mình ko hiểu , ng quen của mình không quá thân , nên những giấy tờ mà bên nhật chuẩn bị :

(1) Giấy lý do mời (download mẫu kèm theo) => cái này có cần xác nhận của chính quyền cư trú bên nhật không nhỉ

(2) Lịch trình ở Nhật (download mẫu kèm theo) => mình không hiểu lắm

Nếu bạn có mẫu sẵn những giấy tớ này cho mình xin nhé email tớ là :[email protected]

Cảm ơn bạn nhiều

TonyNg2018
20-09-2016, 21:31
Hi mọi người,

Sáng nay mình cũng mới đi nộp visa và cơ duyên đưa đẩy gặp ngay anh mắt kiếng! Thế là bị hành đủ kiểu từ viết lại lịch trình từ đầu đến cuối mặc dù mình có nộp lịch trình chi tiết với thông tin đầy đủ. Ngoài ra ảnh còn hỏi những câu cực kỳ vô duyên! Hy vọng các bạn né ảnh ra.

Jenny.N
21-09-2016, 09:47
Ôi anh mắt kiếng thần thánh, nhóm mình đi nộp, mới vô nhìn mặt ảnh đã tặng cho nụ cười nửa miệng k dc thiện cảm cho lắm, lịch trình phải viết theo mẫu, booking khách sạn mình chỉ để đại diện tên mình cũng không chịu (trong khi xin visa Pháp thì okie). Trong nhóm có người làm công chức nhà nước thì ảnh lại đòi phải có hợp đồng lao động, trong khi làm CC chỉ có qđ tuyển dụng chứ lấy đâu ra HĐ, tụi mình có nói lại mà ảnh cứ khăng khăng là phải có,... Haizzz, gặp ảnh hổng thấy mùa xuân đâu lun!

Nau
21-09-2016, 10:02
Ôi anh mắt kiếng thần thánh, nhóm mình đi nộp, mới vô nhìn mặt ảnh đã tặng cho nụ cười nửa miệng k dc thiện cảm cho lắm, lịch trình phải viết theo mẫu, booking khách sạn mình chỉ để đại diện tên mình cũng không chịu (trong khi xin visa Pháp thì okie). Trong nhóm có người làm công chức nhà nước thì ảnh lại đòi phải có hợp đồng lao động, trong khi làm CC chỉ có qđ tuyển dụng chứ lấy đâu ra HĐ, tụi mình có nói lại mà ảnh cứ khăng khăng là phải có,... Haizzz, gặp ảnh hổng thấy mùa xuân đâu lun!

Đụng tới vụ xin cho thiệt là rắc rối mà. Có dạo mình nói là mình cảm thấy xin visa không có theo cái chuẩn nào hết, hên xui thôi thì bị một bạn trên này nạt lại. Nói là người ta là tổ chức nước ngoài, không có cảm tính như kiểu VN này nọ. Cũng không biết nói sao nhưng cũng chỉ chưa đầy năm, mình xin visa Nhật 3 lần, có lần nào đòi hợp đồng lao động đâu. Mà có đòi thì cũng không có vì mình cũng là công chức nè. Chỉ có giấy xác nhận vẫn ok. Mà trong 3 lần xin visa đó, có lần anh mắt kính cũng nhận của mình nè. Không có đòi hỏi gì hết luôn á

Xem ra tình hình mỗi lúc mỗi khác, mà khác hơi bị nhiều luôn :(

Prink
21-09-2016, 10:31
Cả nhà ơi, tụi em apply visa du lịch tự túc 2 đứa mà không hiểu sao 1 đứa đậu, 1 đứa rớt. Bây giờ bạn em có thể xin lại visa diện thăm bạn bè có thư mời được không? :(

tuanale
21-09-2016, 13:15
Mình xin được visa rồi, giấy tờ không cần phải dịch công chứng gì hết đâu B ạ. Chỉ cần photo và mang bản gốc đi đối chiếu thôi.
Nếu vợ chồng dùng chung sổ tiết kiệm thì thêm bản copy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu để chứng minh quan hệ gia đình là được.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Sáng nay bọn mình vừa nộp visa xong, lúc đầu nộp cho chị gái quầy số 6, ko hỏi tí ti gì, chỉ bảo là cái booking sao ko thể hiện tên khách, xong bảo mình ngồi chờ. 5' sau anh mắt kính gọi tên mình, bảo phải có booking có tên khách, thế là mình nhờ người chuyển booking mới in lại vào. Xong mình nộp ảnh cho mình cái biên nhận, chẳng hỏi han gì nữa dù chỉ 1 câu. Mình chỉ thắc mắc là biên nhận sao ko có ngày hẹn thì ảnh bảo ko có ngày, chờ đt lãnh sự gọi. Mình hoang mang ghế, ko biết có ai như trường hợp bọn mình không vậy?

Nau
21-09-2016, 13:48
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Sáng nay bọn mình vừa nộp visa xong, lúc đầu nộp cho chị gái quầy số 6, ko hỏi tí ti gì, chỉ bảo là cái booking sao ko thể hiện tên khách, xong bảo mình ngồi chờ. 5' sau anh mắt kính gọi tên mình, bảo phải có booking có tên khách, thế là mình nhờ người chuyển booking mới in lại vào. Xong mình nộp ảnh cho mình cái biên nhận, chẳng hỏi han gì nữa dù chỉ 1 câu. Mình chỉ thắc mắc là biên nhận sao ko có ngày hẹn thì ảnh bảo ko có ngày, chờ đt lãnh sự gọi. Mình hoang mang ghế, ko biết có ai như trường hợp bọn mình không vậy?

Mình xin mấy lần, ko lần nào là có ngày hẹn bạn nhe. Một tuần sau lãnh sự gọi thông báo kết quả, còn nếu ko thấy thì mình có thể chủ động gọi cho họ. Yên tâm!

tt2006
21-09-2016, 15:27
Mọi người ơi!

Cho mình hỏi là khi nộp hộ chiếu xin visa Nhật thì có cần ký tên lên hộ chiếu không vậy? Ý mình hỏi là trên hộ chiếu có trang để chữ ký của người mang hộ chiếu. Mình có cần phải ký tên lên đó trước khi nộp xin visa Nhật không vậy? Tại mình đọc ở đâu đó có nói là phải ký vào nên mình hỏi để ký trước khi đi nộp.

Mong anh/chị đã làm rồi hỗ trợ ạ. Cám ơn nhiều.

saigonn_2
21-09-2016, 16:01
Mọi người ơi!

Cho mình hỏi là khi nộp hộ chiếu xin visa Nhật thì có cần ký tên lên hộ chiếu không vậy? Ý mình hỏi là trên hộ chiếu có trang để chữ ký của người mang hộ chiếu. Mình có cần phải ký tên lên đó trước khi nộp xin visa Nhật không vậy? Tại mình đọc ở đâu đó có nói là phải ký vào nên mình hỏi để ký trước khi đi nộp.

Mong anh/chị đã làm rồi hỗ trợ ạ. Cám ơn nhiều.

Hi bạn, trước sau cũng phải KÝ TÊN, bạn ký luôn đi. :D

fox2707
21-09-2016, 17:21
Hi bạn,
1. Về giấy lí do mời thì bạn bảo bạn của bạn download mẫu trên trang web của đsq về nhé rồi điền vào. Tốt nhất là viết tay vì bố của bạn tớ cũng bị đsq vặn vẹo là sao lại đánh máy. Ko cần xác nhận đâu, người mời cần đóng dấu vào (bên nhật mỗi người được phát 1 dấu, đóng vào ngay sau tên người mời í, trên mẫu có) và đính kèm bản photo thẻ cư trú (Residence card) của người mời nhé.
2. Lịch trình: Bạn có thể search đsq nhật ở philippin, họ có mẫu lịch trình bằng Tiếng Anh đó. Ko cần người kia làm đâu, mình tự làm được miễn sao cho khớp giấy tờ booking là okie. Trên đó bạn list ra ngày đến, các hoạt động trong ngày, nơi ở, contact.

fox2707
21-09-2016, 17:22
bạn ơi , mình cũng dự định apply theo dạng thư mời , nhg mấy cái giấy tờ về phía bên nhật chuẩn bị mình ko hiểu , ng quen của mình không quá thân , nên những giấy tờ mà bên nhật chuẩn bị :

(1) Giấy lý do mời (download mẫu kèm theo) => cái này có cần xác nhận của chính quyền cư trú bên nhật không nhỉ

(2) Lịch trình ở Nhật (download mẫu kèm theo) => mình không hiểu lắm

Nếu bạn có mẫu sẵn những giấy tớ này cho mình xin nhé email tớ là :[email protected]

Cảm ơn bạn nhiều

Hi bạn,
1. Về giấy lí do mời thì bạn bảo bạn của bạn download mẫu trên trang web của đsq về nhé rồi điền vào. Tốt nhất là viết tay vì bố của bạn tớ cũng bị đsq vặn vẹo là sao lại đánh máy. Ko cần xác nhận đâu, người mời cần đóng dấu vào (bên nhật mỗi người có 1 dấu, đóng vào ngay sau tên người mời í, trên mẫu có chỉ dẫn cụ thể) và đính kèm bản photo thẻ cư trú (Residence card) của người mời nhé.
2. Lịch trình: Bạn có thể search đsq nhật ở philippin, họ có mẫu lịch trình bằng Tiếng Anh đó. Ko cần người kia làm đâu, mình tự làm được miễn sao cho khớp giấy tờ booking là okie. Trên đó bạn list ra ngày đến, các hoạt động trong ngày, nơi ở, contact.

Prink
21-09-2016, 17:39
Hi cả nhà, hôm nay em lấy visa thì em đậu và bạn em rớt (diện du lịch tự túc). Nếu bây giờ bạn em nộp lại hồ sơ diện thăm người quen thì không biết có cơ hội không? Em cũng không hiểu tại sao bạn em rớt trong khi bạn ấy đang đi làm, có HDLD, bảng lương đầy đủ

NangCaoNguyen
21-09-2016, 17:53
Cả nhà ơi cho mình xin form giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần với ạ mình tìm ko ra
Cám ơn cả nhà!

miennuiqueem
21-09-2016, 20:41
Cả nhà ơi cho mình xin form giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần với ạ mình tìm ko ra
Cám ơn cả nhà!

Bác vào trang này để download Mẫu giải trình xin thị thực nhiều lần.
Bác chú ý xem nghĩa tiếng việt ở trang 2 để điền đủ thông tin nhé.
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

NangCaoNguyen
21-09-2016, 21:51
Bác vào trang này để download Mẫu giải trình xin thị thực nhiều lần.
Bác chú ý xem nghĩa tiếng việt ở trang 2 để điền đủ thông tin nhé.
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf
Vậy mình điền form nào vậy bạn. Điền tiếng Việt hay Anh
Cám ơn bạn

miennuiqueem
21-09-2016, 22:20
Vậy mình điền form nào vậy bạn. Điền tiếng Việt hay Anh
Cám ơn bạn

Tuần trước mình nộp ở ĐSQ Nhật ở Hà Nội thì họ đưa mẫu đơn này bằng tiếng Nhật.
Mình có nói nhân viên lãnh sự là ko biết tiếng Nhật; họ kêu cứ điền vào đó đi.

Cuối cùng mình chỉ điền nội dung cuối cùng vì sao cần xin thị thực nhiều lần.
Còn những mục lựa chọn phía trên, mình bỏ trống.
Trời hại là những nội dung phía trên không tick vào thì có khi ĐSQ thấy thông tin ko đủ và loại hồ sơ mình luôn :(
Nên bác cứ đọc kĩ và điền đủ nội dung vào.

sandy8990
21-09-2016, 22:43
Hi bạn,
1. Về giấy lí do mời thì bạn bảo bạn của bạn download mẫu trên trang web của đsq về nhé rồi điền vào. Tốt nhất là viết tay vì bố của bạn tớ cũng bị đsq vặn vẹo là sao lại đánh máy. Ko cần xác nhận đâu, người mời cần đóng dấu vào (bên nhật mỗi người có 1 dấu, đóng vào ngay sau tên người mời í, trên mẫu có chỉ dẫn cụ thể) và đính kèm bản photo thẻ cư trú (Residence card) của người mời nhé.

cảm ơn bạn nhiều , huhu cũng gian truân phết ,
thấy bạn mình bảo phải chuẩn bị thư mời đóng dấu và juuminhyo chính là
(5) Phiếu công dân
cái giấy juuminhyo phải lên tòa thị chính xin, hy vọng là mình chuẩn bị kịp giấy tờ

alibaba-vn
22-09-2016, 12:54
Mình với bạn mình (2 đứa đi G7 rồi, mình thì đã đi Nhật luôn rồi, lương trên $1,000, tài khoản trên $10,000) nộp visa du lịch tự túc sáng thứ 5 tuần rồi ở LSQ tại HCM. Nhân viên nhận hồ sơ, kiểm tra xong, đưa cho cái phiếu hẹn không có ghi ngày hẹn bảo là khi nào họ gọi thì lên. Cả tuần không thấy gọi lên kêu nộp thêm bất cứ thứ gì (vì tụi mình nộp đầy đủ hết như chỉ dẫn trên web LSQ).

Sáng nay tròn 1 tuần mà vẫn không thấy ai gọi gì hết nên mình hơi lo, không biết có vấn đề gì không. Tụi mình chỉ xin single entry thôi mà thấy mọi người nói nếu không kêu bổ sung gì thì 1 tuần họ gọi điện lên lấy.

Giờ không thấy gì hết nên mình hơi run. Không biết có sao không mọi người. Mình lại cần passport cuối tuần sau đi nước ngoài nữa, chẳng lẽ giờ gọi lên nói là trả passport cho em? Hix. Có ai bị ngâm hồ sơ giống mình không?

saigonn_2
22-09-2016, 13:09
Mình với bạn mình (2 đứa đi G7 rồi, mình thì đã đi Nhật luôn rồi, lương trên $1,000, tài khoản trên $10,000) nộp visa du lịch tự túc sáng thứ 5 tuần rồi ở LSQ tại HCM. Nhân viên nhận hồ sơ, kiểm tra xong, đưa cho cái phiếu hẹn không có ghi ngày hẹn bảo là khi nào họ gọi thì lên. Cả tuần không thấy gọi lên kêu nộp thêm bất cứ thứ gì (vì tụi mình nộp đầy đủ hết như chỉ dẫn trên web LSQ).

Sáng nay tròn 1 tuần mà vẫn không thấy ai gọi gì hết nên mình hơi lo, không biết có vấn đề gì không. Tụi mình chỉ xin single entry thôi mà thấy mọi người nói nếu không kêu bổ sung gì thì 1 tuần họ gọi điện lên lấy.

Giờ không thấy gì hết nên mình hơi run. Không biết có sao không mọi người. Mình lại cần passport cuối tuần sau đi nước ngoài nữa, chẳng lẽ giờ gọi lên nói là trả passport cho em? Hix. Có ai bị ngâm hồ sơ giống mình không?
Hi bạn,
Trường hợp hồ sơ " bị ngâm " " là có. Trường hợp của mình là 4 tuần.
Có người hơn 4 tuần ( bạn xem lại những Page trước sẽ biết ).
Trong thời gian chờ xét duyệt, bạn có thể mượn lại PP ( nếu thật sự cần ).
Khi về bạn nộp lại PP và LSQ tiếp tục xét hs của bạn.
Đó là những gì nv trên LSQ đã trả lời mình trước đây.

Prink
22-09-2016, 13:11
Hi bạn,
Trường hợp hồ sơ " bị ngâm " " là có. Trường hợp của mình là 4 tuần.
Có người hơn 4 tuần ( bạn xem lại những Page trước sẽ biết ).
Trong thời gian chờ xét duyệt, bạn có thể mượn lại PP ( nếu thật sự cần ).
Khi về bạn nộp lại PP và LSQ tiếp tục xét hs của bạn.
Đó là những gì nv trên LSQ đã trả lời mình trước đây.

5 ngày làm việc bạn ơi, chắc ngày mai LSQ sẽ gọi, vì t2 LSQ nghỉ lễ

miennuiqueem
22-09-2016, 16:00
Sau khi tham khảo hướng dẫn của các bạn trên này, sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin thị thực – visa nhiều lần (lý do nộp: du lịch tự túc) tại Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội. Mình xin chia sẻ câu chuyện mình nộp visa như sau:
1. Xếp hàng để nộp hồ sơ xin visa tại Đại sứ quán:
-Sáng nay khi mình đến thì đã có 1 hàng dài mọi người xếp hàng. Hỏi ra mình mới biết hơn 1 tuần nay, Đại sứ quán đã áp dụng hình thức phát số ở ngoài cổng Đại sứ quán. Thứ tự như sau:
+Phát số theo giờ: có nghĩa là từ ca 1: 08:30 sáng  ca 2: từ 10:00 sáng. Sau khi phát số, các bạn sẽ đứng theo hàng đã có số và hàng đang chờ phát số mới. Khi nhận số; cần xuất trình chứng minh thư và show hồ sơ các bạn xin visa cho nhân viên xem qua; họ sẽ thu chứng minh thư của bạn trước.
+Kiểm tra hành lí ở cổng bảo vệ qua máy scan nếu bạn mang theo túi xách.
+Bấm số trong khu vực phòng làm thủ tục xin visa.
+Ngồi chờ đến lượt và nộp hồ sơ xin visa.
+Khi nộp hồ sơ visa xong, thì trở lại cổng bảo vệ bên ngoài để nhận lại chứng minh thư.
**** Tuy nhiên nếu các bạn đi sớm trước 09 giờ sáng thì càng tốt; vì có bạn gái đã kêu với mình sáng qua đến Đại sứ quán lúc 9 giờ 30’; nhưng họ không phát số ngoài cổng Đại sứ quán nữa vì quá đông người vào trước đó rồi. Bạn ấy đành ra về và sáng nay xếp hàng xin visa cùng mình.

2. Hồ sơ thu:
-Mẫu đơn xin visa theo mẫu của Đại sứ quán: dán 1 ảnh cỡ 4,5 cm X 4,5 cm nền trắng, mình chỉ khai các mục thông tin cá nhân của mình (vì lần này mình xin visa nhiều lần du lịch tự túc; không thư mời; không người bảo lãnh; không đi theo tour).
-Hộ chiếu gốc và bản copy các trang chứa visa và dấu đóng xuất nhập cảnh các nước. Mình đã đi (Nhật ~1 lần; visa Schengen ~ 2 lần; lòng vòng các nước Đông Nam Á). Ngoài ra mình in 1 số ảnh chụp mình đi các nước trong khối Schengen: vì khi di chuyển nội địa trong khu vực Schengen thì mình ko có dấu đóng trên hộ chiếu; để tăng thêm độ tin cậy về lý do mình xin tiếp visa đi Nhật nhiều lần :)
-Sao kê ngân hàng tài khoản chỉ có 35 triệu đồng.
-Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng: 50 triệu đồng
-Xác nhận sổ tiết kiệm gửi trước 5 tháng: chỉ có 65 triệu đồng  (mình photo 1 bản cho Đại sứ quán; xuất trình bản gốc rồi sau đó họ trả lại mình ngay).
-Lịch trình theo mẫu của Đại sứ quán: ở trên trang web của Đại sứ quán là tiếng Nhật, nhưng nếu các bạn gõ cụm từ 「Schedule of Stay Visa Japan」trong Google thì sẽ ra file DOC hoặc file PDF. Mình dung file Tiếng Anh này để gõ lịch trình cơ bản: ngày nhập cảnh và xuất cảnh; tóm tắt các điểm đi chơi ở Nhật. Mình chỉ đi Tokyo; Osaka; Kyoto trong 10 ngày.
-Đặt phòng khách sạn ở Nhật: mình dùng trang Booking.com; tuy nhiên hầu hết các khách sạn hay nhà nghỉ bên Nhật đều yêu cầu có xác nhận thẻ tín dụng để đảm bảo giữ phòng cho bạn.
-Xác nhận của công an phường nơi mình đang ở: xác nhận cho mình đang thường trú và có hộ khẩu thường trú dài hạn tại nơi mình sống ở Hà Nội.
-Booking vé máy bay: mình tiếc vé rẻ nên đã liều book trước hành trình đi Nhật 
-Mẫu đơn giải trình vì sao xin visa nhiều lần vào Nhật: mẫu đơn này của Đại sứ quán Nhật; khi tiến hành nộp hồ sơ; bạn nên thông báo luôn với nhân viên lãnh sự để họ gửi mẫu đơn cho bạn điền.
Họ cho mình khoảng 12 dòng trống để điền. Mình chỉ điền suy nghĩ cơ bản của mình là: “ Tôi yêu du lịch và đã đi vài nước rồi. Tôi đã từng đến Nhật Bản 1 lần nhưng chưa đủ khám phá nên tôi muốn trở lại để ngắm mùa lá đỏ; ngắm hoa anh đào những năm sau. Tôi đang có 1 công việc dài hạn ở 1 công ty Nhật; và tôi tự tin tôi đủ tài chính để thực hiện những chuyến đi Nhật.”
-Giấy xác nhận của Công ty: bao gồm xác nhận họ tên mình; vị trí làm việc; mức lương hiện tại; chấp thuận cho mình đi du lịch tại Nhật Bản từ ngày này đến ngày này và sẽ trở lại Việt Nam làm việc bình thường từ ngày này. Rồi sau dó sếp mình ký và đóng dấu đỏ công ty.

3. Hồ sơ không thu:
-Hợp đồng lao động hiện tại: loại hợp đồng không xác định thời hạn và mình đã làm ở Công ty mình sang năm thứ 5.
-Bảng lương 3 tháng gần nhất.
 Nhân viên lãnh sự người Việt chỉ nhìn qua rồi trả lại mình cả bản phô tô lẫn bản chính. Mình sợ thiếu giấy tờ nên hỏi lại nhân viên vì sao họ không thu thì họ nói không cần.

4. Nhận giấy hẹn trả kết quả visa:
-Sau khi nộp hồ sơ xong; nhân viên lãnh sự nói mình ra ghế ngồi chờ. Chờ khoảng 15 phút thì họ gọi thông báo tên mình và nhận giấy trả kết quả visa vào tuần sau (5 ngày làm việc).
-Giấy hẹn đã thông tin sẵn các mức của visa:
Một lần vào: 550,000 VNĐ/ người
Nhiều lần vào: 1,090,000VNĐ/ người
Transit: 130,000 VNĐ/ người
Và Miễn tiền :)

Nhân viên lãnh sự cũng không hỏi mình gì thêm hoặc yêu cầu bổ sung giấy tờ nào tại thời điểm mình nhận giấy hẹn.

Chào các bác,
Sau 1 tuần chờ đợi và lo lắng, chiều nay mình đã lên đại sứ quán để nhận kết quả visa. Các bước như sau:
1. Xếp hàng ở cổng bảo vệ:
-Xuất trình chứng minh thư và giấy hẹn.

2. Di chuyển vào phòng làm thủ tục, ghi rõ họ tên, chữ ký, số điện thoại trên giấy hẹn và đặt vào khay của ô số 2.

3. Chờ gọi tên và chuẩn bị sẵn tiền lẻ.
Kết quả mình đã được cấp thị thực ra vào nhiều lần (multiple visa) đi Nhật trong 1 năm.

http://s17.postimg.org/3s2ts07sf/DSC06291.jpg (http://postimg.org/image/8qqc6jbl7/)

Mặc dù mình cũng mong đợi được cấp 2 năm trở lên nhưng 1 năm cũng mãn nguyện rồi.
Mình sẽ tranh thủ đi Nhật vài lần trong năm tới và xin lại visa nhiều lần năm sau :)
Giờ chuẩn bị lên đường ngắm lá đỏ vào tháng 11 tới.
Qua việc chuẩn bị visa lần này, theo suy nghĩ cá nhân của mình thì:
-Nếu visa các bạn đã từng đi Nhật 1 lần rồi (và/ hoặc có các nước phát triển khác như Mỹ, EU, Hàn..) thì cơ hội xin visa nhiều lần đến 90%.
-Chứng minh tài chính: khoản tiền nào mà cố định như sao kê ngân hàng, đặc biệt sổ tiết kiệm thì nhân viên lãnh sự người Việt lúc nhận đánh giá cao hơn và hỏi nhiều hơn.
-Phần công việc mình ko dám nói cụ thể vì công việc mỗi người khác nhau. Trường hợp của mình thì chỉ làm công việc văn phòng cố định, nhưng lâu dài ở 1 công ty Nhật.
-Cuối cùng hôm nay mình chờ hơn 20 bạn rồi mới đến lượt mình nhận visa. Cũng có trường hợp đi lao động, du học hoặc du lịch nhưng mình thấy tất cả các trường hợp có giấy hẹn thì đều nhận được visa hết.
Như vậy ở bước nộp hồ sơ, nếu các bạn được tiếp nhận hồ sơ và không bị ĐSQ gọi điện để bổ sung giấy tờ hoặc phỏng vấn thì 90% các bạn sẽ được cấp visa (tuy nhiên cấp visa loại nào/ được ở bao nhiêu ngày) lại tùy thuộc vào cán bộ lãnh sự ở ĐSQ phê duyệt

saigonn_2
23-09-2016, 09:04
Chào các bác,
Sau 1 tuần chờ đợi và lo lắng, chiều nay mình đã lên đại sứ quán để nhận kết quả visa. Các bước như sau:
1. Xếp hàng ở cổng bảo vệ:
-Xuất trình chứng minh thư và giấy hẹn.

2. Di chuyển vào phòng làm thủ tục, ghi rõ họ tên, chữ ký, số điện thoại trên giấy hẹn và đặt vào khay của ô số 2.

3. Chờ gọi tên và chuẩn bị sẵn tiền lẻ.
Kết quả mình đã được cấp thị thực ra vào nhiều lần (multiple visa) đi Nhật trong 1 năm.

http://s17.postimg.org/3s2ts07sf/DSC06291.jpg (http://postimg.org/image/8qqc6jbl7/)

Mặc dù mình cũng mong đợi được cấp 2 năm trở lên nhưng 1 năm cũng mãn nguyện rồi.
Mình sẽ tranh thủ đi Nhật vài lần trong năm tới và xin lại visa nhiều lần năm sau :)
Giờ chuẩn bị lên đường ngắm lá đỏ vào tháng 11 tới.
Qua việc chuẩn bị visa lần này, theo suy nghĩ cá nhân của mình thì:
-Nếu visa các bạn đã từng đi Nhật 1 lần rồi (và/ hoặc có các nước phát triển khác như Mỹ, EU, Hàn..) thì cơ hội xin visa nhiều lần đến 90%.
-Chứng minh tài chính: khoản tiền nào mà cố định như sao kê ngân hàng, đặc biệt sổ tiết kiệm thì nhân viên lãnh sự người Việt lúc nhận đánh giá cao hơn và hỏi nhiều hơn.
-Phần công việc mình ko dám nói cụ thể vì công việc mỗi người khác nhau. Trường hợp của mình thì chỉ làm công việc văn phòng cố định, nhưng lâu dài ở 1 công ty Nhật.
-Cuối cùng hôm nay mình chờ hơn 20 bạn rồi mới đến lượt mình nhận visa. Cũng có trường hợp đi lao động, du học hoặc du lịch nhưng mình thấy tất cả các trường hợp có giấy hẹn thì đều nhận được visa hết.
Như vậy ở bước nộp hồ sơ, nếu các bạn được tiếp nhận hồ sơ và không bị ĐSQ gọi điện để bổ sung giấy tờ hoặc phỏng vấn thì 90% các bạn sẽ được cấp visa (tuy nhiên cấp visa loại nào/ được ở bao nhiêu ngày) lại tùy thuộc vào cán bộ lãnh sự ở ĐSQ phê duyệt

Hi anh,

Lúc nộp hồ sơ xin multiple, anh có viết thư trình bày lý do xin multiple không? Trình bày trên form thề nào? và tiếng việt hay tiếng anh ah? :)

vietdoan20062006
28-09-2016, 15:02
Các bạn xem hồ sơ thế này đc hưa?
- Hộ chiếu: dịch, công chứng
- CMT công chứng
- Sổ hộ khẩu: dịch công chứng
- Giấy phép thành lập công ty: dich, công chứng
- Báo cáo tài chính, thuế doanh nghiệp ( lãi rất ít @@ ) cả quyển dày cộp in nộp thuế trên mạng và đóng dấu công ty
- Sao kê ngân hàng, mình mới nhét vào tầm 300tr thôi nên mình chỉ sao kê tháng gần nhất đc ko? hay chuyển sang thành sổ tiết kiệm mới?
- Mấy giấy này có cần ko: SYLL, Khai sinh & Giấy độc thân ???? vì đa số mấy nước kia ko thấy yêu cầu.
- Không biết còn thiếu giấy tờ gì ko?

trangkum88
29-09-2016, 18:12
Review tự xin visa du lịch Nhật bản ở Hà Nội và đã thành công sau 1 tuần, 2 người (mục đích honeymoon):
Sơ qua điều kiện của 2 đứa: Lúc nộp chưa làm đăng kí kết hôn, mình nộp ảnh cưới thay thế. Mình đã đi UK, EU, Hàn, và kha khá các nước châu Á. Bạn trai mình có hợp đồng lao động 1 năm, đã đi Trung Quốc, Indo, Sing. Sổ tiết kiệm 5000usd mỗi đứa, ko có thêm bất cứ tài sản nào.

Sau khi tìm hiểu trên phượt các trang cuối trên topic này (178,179), rồi gọi điện email cho 1 công ty tư vấn visa (giá 210 usd chắc chắn có visa). Nếu tự nộp thì phí visa chỉ là 550k/single. Cuối cùng, quyết định tự chuẩn bị hồ sơ theo hướng dẫn trên trang chủ ĐSQ Nhật cũng như bổ sung thêm 1 số giấy tờ mình cho là sẽ giúp hồ sơ mình đủ "cứng cáp" để đỗ visa:

1. Form visa download từ trang chủ đại sứ quán Nhật có dán ảnh nền trắng 4,5 x 4,5 cm.
2. Lịch trình (search trên google "Schedule of stay", sau đó tự thảo 1 file word, mình viết lẫn lộn địa điểm thì tiếng Anh, còn các hoạt động thì tiếng Việt, phần Contact mình để số điện thoại của hotel)
3. Hotel bookings theo đúng lịch trình, từng đêm, mình làm lịch trình 15 ngày (dùng booking.com, chọn các chỗ cho phép hủy trước 1 tuần)
4. Hợp đồng lao động có dấu đỏ (có thể xin phòng nhân sự, hoặc ai có bản gốc thì photo đóng dấu đỏ)
5. Giấy nghỉ phép có chữ kí giám đốc và đóng dấu
6. Sao kê lương 3 tháng tại ngân hàng
7. Xác nhận số dư sổ tk tại BIDV, 5000usd kì hạn 6 tháng, đã trên 1 tháng ( phí là 110k, có bạn chỉ photo đóng dấu ngân hàng và mang sổ chính đến cũng được nhận, nhưng mình cứ xác nhận cho chắc). Có thể bổ sung thêm Xác nhận hạn mức tín dụng nếu bạn có thẻ credit, và sao kê của tất cả các thẻ mà bạn có.
8. Booking vé máy bay vietnam airline (cứ book loại trả sau 12 tiếng, để in ra thôi, tuy trong trang chủ ĐSQ ko thấy ghi nhưng may mà mình book tạm, đến khi chị ở ĐSQ hỏi thì có luôn
9. Passport hạn trên 6 tháng (tất nhiên)
Ngoài ra Hồ sơ của mình bổ sung thêm để được tin tưởng hơn:
10. Copy photo sổ bảo hiểm xã hội (chứng minh mình đóng thuế đầy đủ và làm việc lâu dài)
11. Ảnh cưới 2 đứa (3 cái in ở hàng ảnh thôi, 5k/ảnh) (chứng minh là đi honeymoon thật, kẻo mình thì có visa mà bạn trai mình lại ko có vì hồ sơ yếu hơn). Những bạn nào đi chơi cùng nhau, có thể in những ảnh chung, và ảnh đi chơi ở các nước, vì có trường hợp là người này trượt người kia đỗ)
*Bị trả lại: Hộ khẩu bản sao, copy thẻ bảo hiểm y tế, bản sao chứng minh thư.
**Không phải công chứng dịch thuật gì hết, có gì nộp đó, mình đã gọi điện lên đại sứ quán hỏi và nhận được câu trả lời như vậy

Nhật cho phép đi nộp hộ hồ sơ, nhưng lúc nhận hồ sơ sẽ hỏi khá nhiều, nên bạn phải chắc chắn là nắm rõ thông tin người mình đi nộp hộ, một người có thể nộp cho cả nhóm bạn.
Quy trình đi xin visa tại ĐSQ Nhật ở Liễu Giai:
- 7h gửi xe ở trường Thực Nghiệm đối diện ĐSQ rồi đi bộ sang (mình đến lúc 7h30, số thứ là 40, huhu, tức là 40 cả nhóm, cả cá nhân, mình đến được 5 phút thì có 1 tốp chắc tu nghiệp sinh cỡ 20 người đến xếp sau mình, trời ơi, mọi người nhớ đi sớm, sau số 50 là sang tốp sau chờ lâu hơn)
- 8h30 nhân viên ra đặt 2 cái biển và phát số, thu lại CMT của tất cả mọi người. Ai có số thì đứng sang xếp hàng sang biển còn lại. (lúc này hàng đã xếp dài đến gần ngã tư Kim Mã Liễu Giai, quá dài so với tưởng tượng)
- 8h45 cho phép 50 số thứ tự đầu tiên vào, có mở túi để chú bảo vệ ngó kiểm tra (nhưng ngày đến nhận visa thì được scan túi qua máy trong phòng bảo vệ)
- Tiếp tục đi vào trong và đứng thành hàng lối, chờ đợi tiếp.
- 9h đã được đứng vào trong nhà có điều hòa (đi 2 người nên 1 người xếp hàng thôi, còn lại ra ghế ngồi
***có 1 cửa visa nói tiếng Nhật, và chỉ 2 cửa visa tiếp nhận hồ sơ đánh số 1,2. Mọi người cũng xếp 2 hàng theo cửa visa luôn, đứng hàng nào cũng được. Chị ở cửa số 1 thì hỏi thông tin, vừa phải, ko nhiều lắm, giọng bình thường, chứ chị ở số 2 hay cằn nhằn, than phiền, và hỏi rất nhiều với giọng rất khó chịu hạch sách, "ko có đủ rồi, đi về đi". Tóm lại chị số 1 làm nhanh gọn hơn chị số 2 nhiều.
- 9h30: cuối cùng cũng đến lượt mình. may mình xếp ở hàng 1, nên chị hỏi rất ngắn gọn: "lịch trình đây à, có booking hotel đầy đủ theo lịch trình chưa, đi với bạn trai à, bạn trai đi ít nhỉ, cưới chưa, chưa đăng kí à, booking máy bay đâu?" Mình cứ trả lời rành mạch. Chị ý đưa giấy hẹn 1 tuần trả hồ sơ, hú hú
- 9h40: ra ngoài lấy lại CMT, chia 2 ô nhận lại CMT Nam / Nữ rồi đi về
Nhận xét chủ quan về ĐSQ Nhật: hơi bị chật, dù 1 mình 1 diện tích hoành tráng trên đường Liễu Giai nhưng cái phòng visa bé hơn phòng visa bên ĐSQ Hàn Quốc (diện tích chỉ 1 nửa của tầng 7 tòa Chamvit). Nhật chỉ có 2 cửa tiếp nhận tiếng Việt, 1 cửa tiếng Nhật, còn Hàn có 6-7 cửa gì đó, phân chia du lịch, kết hôn, du học, lao động... Thế nên xếp hàng đông là toàn ra tít ngoài nắng

Ngày 28/9 sau 1 tuần chờ đợi ko thấy gọi bổ sung gì:
13:40 mình đến, thấy xếp hàng (mặc dù giấy hẹn bảo ko cần xếp hàng, hóa ra là ko phải xếp hàng ở trong ĐSQ chứ ở ngoài đường Liễu Giai vẫn phải xếp, cái phòng visa quá bé để chứa đủ người)
13:50 thu chứng minh thư và vào được trong
14:00 được đặt tờ giấy hẹn vào ô số 2
Buổi chiều chỉ có chị khó chịu ở cửa số 2 tiếp nhận hồ sơ thôi nhé, cứ 1 đợt chị ý loa lên nhận giấy hẹn rồi trả, rồi lại nhận và trả tiếp. Mọi người đến cố gắng chờ hiệu lệnh chị ý, ko lại bị mắng, đứng tránh cái ô số 2 ra =)))
15:00 mình hơi xui, có nhiều người thấy hồ sơ luôn thì nhận được ngay, còn mình đứng chờ đúng 1 tiếng mới được gọi ra nhận, phòng bé, ghế ko có, chạy ra chậm thì bị mắng, nên cứ đứng chờ, mệt mỏi ghê.
Visa nhận được là loại temporary visitor 15 ngày, single entry, kì hạn 3 tháng từ 26/9 đến 26/12
**Mọi người cố gắng đến tầm 13:15 chịu khó đứng chờ ngoài cổng, đợt đầu vào là sẽ nhanh có hồ sơ ra hơn.

Trên là toàn bộ quá trình mình xin visa, mừng rỡ vì tiếp kiệm được gần 200 usd, hơi mất công tí, nhưng cũng ko khó như các công ty du lịch chém.

Về vé máy bay, mình đã lỡ mất dịp Vietnam airline bay thẳng giảm giá mùa thu vàng còn khoảng 8tr5, nhưng vì có visa Nhật nên các bạn có thể apply visa Taiwan online, để quá cảnh Đài Loan, có thể thăm thú chợ đêm Shillin, làng Jiufen thác Shifen, hoặc tòa Taipei 101. Ngoài ra ở sân bay có tour transit miễn phí đi 2 điểm trong Đài Bắc, 1 ngày 2 chuyến sáng chiều.
Vé Viejet Air khứ hồi HN-Taipei-HN giờ rất hợp lý khoảng 3tr2, từ Taipei đi Osaka khoảng 2tr5-3tr, từ Tokyo hoặc Osaka về Taipei khoảng 3tr-3tr5. Ước tính khoảng 9tr4 nhé.

Dự tính đi 18/11 Osaka, Kobe, Kyoto, Hakone & Fuji, Tokyo và chắc chắn đi Aoike - Blue Pond ở Hokkaido :)
Mình đang nghiên cứu tiếp xem đi những đâu, làm những gì mang đậm văn hóa Nhật bản. Mọi người ai có góp ý hay địa chỉ nào must go, must try thì cho mình tham khảo với nhé.
Cám ơn mọi người đã đọc và chúc mọi người xin visa thành công.

kumalein
30-09-2016, 15:32
Em nộp hồ sơ ngày 22/9 là thứ năm tuần trước, xin single du lịch tự túc, hôm nay thứ sáu gọi điện hỏi thì được bảo phải chờ tiếp. Em đã đi Nhật 1 lần vào tháng 4 (14 ngày) du lịch tự túc không vấn đề gì, lần này xin đi dịp tháng 11 có 6 ngày mà coi bộ khó khăn quá (có dự cảm bị ngâm dấm hồ sơ). Lúc nộp hồ sơ thì có 1 chị thụ lý, nhưng lúc được gọi tên lại để nhận biên nhận thì trúng anh mắt kiếng và cũng bị ảnh tra hỏi nhiều câu khó đỡ quá :))

hunter205
02-10-2016, 23:40
Em nộp hồ sơ ngày 22/9 là thứ năm tuần trước, xin single du lịch tự túc, hôm nay thứ sáu gọi điện hỏi thì được bảo phải chờ tiếp. Em đã đi Nhật 1 lần vào tháng 4 (14 ngày) du lịch tự túc không vấn đề gì, lần này xin đi dịp tháng 11 có 6 ngày mà coi bộ khó khăn quá (có dự cảm bị ngâm dấm hồ sơ). Lúc nộp hồ sơ thì có 1 chị thụ lý, nhưng lúc được gọi tên lại để nhận biên nhận thì trúng anh mắt kiếng và cũng bị ảnh tra hỏi nhiều câu khó đỡ quá :))

truong hop này giong minh ne, mà mình dự định đi lần típ là tháng 3 sau tết 2017 cơ.

llevzy
03-10-2016, 08:12

26/9, Mình nộp hồ sơ du lịch tự túc đi Nhật cuối tháng 11, đi cùng bố mẹ. Chú mắt kiếng hỏi mẹ mình quá chừng rồi cũng đưa giấy hẹn không ghi ngày tháng. Bạn 22/9 còn chưa có kết quả. Chắc mình 26/9 bị ngâm lâu hơn nữa. Huhu

saigonn_2
03-10-2016, 09:16
5 ngày làm việc bạn ơi, chắc ngày mai LSQ sẽ gọi, vì t2 LSQ nghỉ lễ

5 ngày là quy định và bạn " may mắn " nên nhận được visa đúng 5 ngày. Còn có nhiều bạn ( như mình ) hồ sơ bị ngâm 2-3-4 tuần là chuyện đã xãy ra.

Thuyngamin
03-10-2016, 14:33
Mình đang ở Osaka, Nhật Bản mình nhận đặt căn hộ và hướng dẫn viên cho khách du lịch tự túc Nhật. Ai có nhu cầu tìm căn hộ riêng biệt, đầy đủ tiện nghi như 1 căn hộ gia đình và cần hướng dẫn viên khu vực Osaka-Kyoto-Kobe thì liên hệ với mình tư vấn nhé. ( không có nhu cầu đặt cũng cứ pm mình 😊😊😊, sẽ tư vấn nhiệt tình trong phạm vi mình biết)

kumalein
03-10-2016, 15:05
5 ngày là quy định và bạn " may mắn " nên nhận được visa đúng 5 ngày. Còn có nhiều bạn ( như mình ) hồ sơ bị ngâm 2-3-4 tuần là chuyện đã xãy ra.

Trường hợp hồ sơ bị ngâm tới cả tháng vậy là do xin single hay multi ạ? Nếu là multi em còn hiểu chứ single mà ngâm lâu thế thì hơi lạ? Vì mới mấy tháng trước đây đổ về trước em thấy hầu như tất cả mọi người trên forum xin single đều được đúng hẹn 5 ngày :'(

kumalein
03-10-2016, 15:09
26/9, Mình nộp hồ sơ du lịch tự túc đi Nhật cuối tháng 11, đi cùng bố mẹ. Chú mắt kiếng hỏi mẹ mình quá chừng rồi cũng đưa giấy hẹn không ghi ngày tháng. Bạn 22/9 còn chưa có kết quả. Chắc mình 26/9 bị ngâm lâu hơn nữa. Huhu

Kì này mình xin single, bị hỏi nhiều câu không liên quan lắm (vì ngày 5/11 mình ghi là đi xem concert nên toàn bị hỏi về cái đó, rồi vé đâu, ai diễn, hát bài gì, công ty nào etc. trong khi tất cả những phần khác trong lịch trình anh ấy không đụng gì đến), biên nhận không điền ngày tháng gì. Hồ sơ mình mà bị ngâm trên 4 tuần là coi như mất hết chì chài, hic

kumalein
03-10-2016, 16:14
Cập nhật tình hình là sau 10 ngày kể từ ngày nộp hồ sơ, LSQ vừa gọi cho em báo là hồ sơ du lịch của em cần có thêm thư mời từ bên Nhật -.- Em bảo là lần tháng 4 em cũng đi tự túc không có vấn đề gì và không có thư mời, lần này em cũng ko thể có thư mời được. Họ bảo là vì mỗi lần xét mỗi khác và họ ko biết lần trước em ở Nhật thế nào (nói vậy chứ họ muốn kiểm tra ra ngay, mình đi về đúng hẹn chứ có trốn hay phạm pháp gì đâu), kết luận sẽ tiếp tục xét những giấy tờ em đã nộp và sẽ gọi khi có kết quả.
Bất an quá... Có ai bị trường hợp vậy chưa ạ?

tquyenle
03-10-2016, 17:32
Hi các bạn,

Mình vừa có visa hôm nay. Trường hợp của mình là vừa may mắn vừa bị ngâm. Lần đầu mình lên nộp (đi chung với 1 chị) thì trúng chị gái tóc dài mắt kiếng. Trước khi nộp tụi mình đã hỏi trước là 2 đứa chỉ đi chung khúc đầu, sau đó tách ra, chị kia đi it ngày hơn còn mình thì đi 17 ngày. Chị trogn lãnh sự vẫn nhận hồ sơ chung, và cũng đặt cả đóng câu hỏi liên quan đến lịch trình. Lần đó thì 5 ngày sau là mình đã được gọi điẹn thông báo có visa. Lúc lên lấy thì ôi thôi của mình chỉ cho 15 ngày, và chị ấy còn phán sao không nói rõ ban đầu là đi 17 ngày (lúc nộp chị ấy đã hỏi sao đi 17 ngày nhiều vậy T_T). Muốn khóc tiếng miên luôn, nhưng đã mua vé máy bay rồi nên phải xin xỏ để lại hồ sơ chị xét lại dùm em visa 30 ngày.
Lần này thì bị ngâm cả tháng. Đến đầu tuần trước chị bạn mình thì bị gọi check thông tin kiểu bạn thê náo, sao lại tách ra... Cuối tuần thì gọi nói mình lên bổ sung sao kê ngan hàng 6 tháng. Và sáng nay gọi báo kết quả có visa. Muốn đứng tim ^^

chinh1602
05-10-2016, 11:35
Nếu không có hồ sơ công việc thì chắc chắn là ko xin được visa đúng ko ha? Có làm cách nào được không giúp mình với. Mình đã đi tour Nhật Đài một lần rồi sau đó thì mê Nhật luôn, tính cuối tháng 3 sang năm đi tự túc ngắm hoa mà thấy khó quá. Đi tour khó chịu vô vô cùng hic

chinh1602
05-10-2016, 15:02
Hi ban motconvit, cho minh hoi ban da di qua nhung nuoc nao roi? ban khong co sao ke bank 3 thang ma ho van chap nhan ah?
Thanks ban!
Wow, sao được hay vậy bạn ơi, mình sẽ xin visa nhưng thiếu hso công việc, chắc chắn là ko xin dc rồi, mình nghĩ hộ chiếu của bạn "pro" lắm đây :)

ylangdzung
07-10-2016, 15:01
Hôm nay em vừa nhận được thông báo fail visa Nhật. Huhu mọi người xem thử hồ sơ em nộp thế này có bị hổng gì không. Em đi chung với 1 cô bạn ạ:

Hồ sơ của em:
Pasport - Em đã đi Mỹ, Canada, Singapore
Hộ khẩu + khai sinh
Hợp đồng lao động - Lúc ký thì lương em là 8tr/tháng
Giâý xác nhận công việc - Xác nhận mức lương 12tr/tháng, cái này là sau 2 năm em làm ở cty
STK 240tr, em mở dc 3 tháng rồi
3 giấy tờ nhà của ba mẹ em
Vé máy bay + book phòng khách sạn + lịch trình

Hồ sơ bạn em:
Passport - đã đi Malay, Sing
STK 200tr
Giâý tờ nhà của bạn ấy (cái này là do thừa kế)
Bạn này là sinh viên nhưng chưa tốt nghiệp vì còn nợ môn, mà bên trường củ chuối ko chịu cấp giấy chứng nhận sinh viên huhu. Em nghi đây là lý do lớn nhất
Vé máy bay + book phòng khách sạn + lịch trình

Lúc đi nộp tụi em "được" Qúy ngài Mắt Kính phỏng vấn. Nhưng lại hỏi trúng bạn em chứ không hỏi em, em thì tự tin rồi nhưng bạn em nó nhát, trả lời hơi lắp bắp chút nhưng vẫn đúng câu hỏi. Cũng hơi lo nhưng em nghĩ em đi khá nhiều, có lẽ sẽ vớt vát được bạn em. Nhưng rốt cuộc vẫn fail ;;___;; Em nghe phong phanh là người trẻ mà thu nhập tốt thì cũng dễ bị nghi ngờ (em cũng chả biết thế nào là tốt hay không đâu ạ huhu), có phải không ạ?

Nau
07-10-2016, 15:41
@ylangdzung: xét về điều kiện thì hồ sơ của bạn quá tốt luôn ấy. Bạn fail đúng là khiến dân tình hoang mang quá, hix hix

nguyenkha
07-10-2016, 16:34
Tình hình là lỡ book vé đi tháng 1/2017 gòi, chắc lạnh teo :)). Lần 2 chắc cũng thử xin multiple thử =)) thử thôi chứ xác suất được gần như 0 =)), giờ lo gom hồ sơ rồi đem nộp :))

ylangdzung
07-10-2016, 16:36
Nói thật em chả biết tại sao em fail luôn ấy. Bạn em thì em có thể lờ mờ đoán ra là do đang đi học nhưng không có giấy tờ chứng minh, lúc phỏng vấn cũng chỉ toàn hỏi bạn em chứ không hỏi gì em cả. Đang nẫu hết cả ruột đây ạ huhu. Mùa thu lá đỏ năm nay đành để năm sau vậy

chinh1602
07-10-2016, 16:57
Nói thật em chả biết tại sao em fail luôn ấy. Bạn em thì em có thể lờ mờ đoán ra là do đang đi học nhưng không có giấy tờ chứng minh, lúc phỏng vấn cũng chỉ toàn hỏi bạn em chứ không hỏi gì em cả. Đang nẫu hết cả ruột đây ạ huhu. Mùa thu lá đỏ năm nay đành để năm sau vậy
Bạn ơi, hai bạn nộp riêng hay nộp chung, mà chung hay riêng thì cũng đâu liên quan nhau sao lại rớt trong khi hồ sơ bạn "đẹp" thế kia thì khó rớt, vd khả năng là bạn của bạn bị đánh rớt còn bạn sẽ được chứ, vậy họ đánh rớt cả hai bạn luôn hay sao, và cho mình hỏi nếu rớt thì bao lâu được nộp lại ha.

ylangdzung
07-10-2016, 17:08
Bạn ơi, hai bạn nộp riêng hay nộp chung, mà chung hay riêng thì cũng đâu liên quan nhau sao lại rớt trong khi hồ sơ bạn "đẹp" thế kia thì khó rớt, vd khả năng là bạn của bạn bị đánh rớt còn bạn sẽ được chứ, vậy họ đánh rớt cả hai bạn luôn hay sao, và cho mình hỏi nếu rớt thì bao lâu được nộp lại ha.

Bạn ơi tụi mình nộp chung đó. Mình cũng tư tin hồ sơ của mình lắm. Lịch trình mình làm cũng kỹ và biết hết thông tin điểm đến luôn, tại mình tính đi như vậy thật. Mà lúc phỏng vấn người ta không hỏi mình, chỉ hỏi mình làm gì và dĩ nhiên là mình có giấy tờ chứng minh. Sau đó quay ra hỏi bạn mình, hỏi rất nhiều, chủ yếu là đi đâu, vì sao đi chỗ này, biết gì về chỗ này, công việc ba mẹ đâu sao không thấy bỏ vô (bạn mình ko chuẩn bị công việc ba mẹ, còn mình thì có luôn mà họ loại ra =__=, chắc do mình đã đi làm rồi), quan hệ mình và bạn mình là gì, thư xác nhận học đâu...hỏi kỹ và chỉ nhắm tới bạn mình. Chứ nếu hỏi mình thì mình trơn tru cái một, phỏng vấn US mình còn chả sợ nữa là...
Nhưng nếu loại thì loại bạn mình, mình còn hiểu. Loại luôn cả mình là sao?! Mình gọi đt hỏi LSQ thì họ bảo là 6 tháng sau mới dc nộp lại. Mình gọi cho mấy agent nó bảo là nếu đi tour thì không cần 6 tháng, nộp ngay vẫn được. Chả biết thực hư thế nào nữa ạ huhu

chinh1602
07-10-2016, 17:48
Vậy bạn quả thực là xui lắm luôn. Hay là thử hỏi qua agent đi, có khả năng được thì sao không thì đợi qua năm sau nộp lai thôi. Làm hoang mang quá, năm sau mình cũng đi mà tình hình visa thế này thì không hi vọng được gì cả...òa

thuhangtrinhhp
07-10-2016, 18:39
Hix, đọc thông tin các bạn fail visa mà hoang mang quá, mấy lần xin visa trước các bạn mình toàn visa trắng mà nộp cùng mình thì pass cả cặp. Không biết lần tới xin sẽ thế nào?

Nau
07-10-2016, 20:18
Bạn ơi tụi mình nộp chung đó. Mình cũng tư tin hồ sơ của mình lắm. Lịch trình mình làm cũng kỹ và biết hết thông tin điểm đến luôn, tại mình tính đi như vậy thật. Mà lúc phỏng vấn người ta không hỏi mình, chỉ hỏi mình làm gì và dĩ nhiên là mình có giấy tờ chứng minh. Sau đó quay ra hỏi bạn mình, hỏi rất nhiều, chủ yếu là đi đâu, vì sao đi chỗ này, biết gì về chỗ này, công việc ba mẹ đâu sao không thấy bỏ vô (bạn mình ko chuẩn bị công việc ba mẹ, còn mình thì có luôn mà họ loại ra =__=, chắc do mình đã đi làm rồi), quan hệ mình và bạn mình là gì, thư xác nhận học đâu...hỏi kỹ và chỉ nhắm tới bạn mình. Chứ nếu hỏi mình thì mình trơn tru cái một, phỏng vấn US mình còn chả sợ nữa là...
Nhưng nếu loại thì loại bạn mình, mình còn hiểu. Loại luôn cả mình là sao?! Mình gọi đt hỏi LSQ thì họ bảo là 6 tháng sau mới dc nộp lại. Mình gọi cho mấy agent nó bảo là nếu đi tour thì không cần 6 tháng, nộp ngay vẫn được. Chả biết thực hư thế nào nữa ạ huhu

Bạn ơi cái vụ 6 tháng mới được nộp lại nó ngộ lắm nghen bạn. Hồi xưa mình đi nộp visa lần đầu tiên, mình nộp multi, trượt. Sau đó mình gọi lên lãnh sự hỏi, dĩ nhiên mình ko có nói single hay multi, chỉ hỏi nay em trượt, bao lâu em đc nộp lại,chị tiếp đt bảo 6 tháng

Sau đó mình lên phượt than thở thì nhiều bạn nói là nộp ngay vẫn đc. Bán tín bán nghi nên mình nhờ một đứa bạn hỏi, người trả lời là nam, bạn hỏi có phải 6 tháng sau mới đc nộp ko. Câu trả lời: ko có quy định đó

Ây, vẫn là khó hiểu quá nhỉ. Vẫn mơ hồ. Thế là một đứa bạn khác từng chinh chiến khắp nơi gọi hỏi giúp mình lần nữa và lần này câu trả lời rõ ràng là: được nộp lại ngay

Trong các lần hỏi bọn mình ko có nhắc tới loại visa single hay multi, chỉ hỏi chung

Với bản thân mình thì 2 tháng sau mình nộp lại dạng single, và pass

Mình nghĩ bạn nên tìm cách hỏi kỹ lại lần nữa xem. Qua câu chuyện của mình, mình thấy họ - nhân viên lãnh sự ấy, mơ hồ sao đó, ko có rõ ràng

Cũng ko ngoại lệ bây giờ họ có quy định mới

ylangdzung
07-10-2016, 21:09
Mình cũng nghĩ vậy. Vì rõ ràng kể cả visa Mỹ khó là thế mà vẫn có thể nộp lại ngay được thì mình không nghĩ Nhật lại để 6 tháng. Mình cứ nộp lại thôi, đuổi ko nhận hồ sơ thì mình về :)) chờ 6 tháng nộp lại
Vấn đề là mình nên nộp lại khi nào đây nhỉ? Mình muốn đi tháng 11 để ngắm lá đỏ. Mà sợ hơi gấp huhu...Cả nhà cho mình ý kiến với :(((( Tỷ như hồ sơ lần thứ 2 có khác gì với lần thứ 1 không ạ?

vietdoan20062006
08-10-2016, 23:01
cả nhà cho hỏi mình cứ tự động lên đsq nộp hồ sơ ko phải đặt hèn gì đúng ko
hồ sơ mình chỉ photo và mang bản gốc đi đối chiếu à, ko côg chứng đúng ko
- passport
- cmt
- booking vé mb, ks
- giấy đk kinh doanh
- sổ tk 1 tỉ mới gửi 10 hôm kì hạn 1 tháng
- xác nhận số dư
- sổ hôk khẩu
- lịch trình
mình ở quê lên hà nội nộp nên muốn xem đủ chưa chứ ko phải đi lại nhiều lần nất tiện

Sammy1309
11-10-2016, 15:45
- passport
- cmt
- booking vé mb, ks
- giấy đk kinh doanh
- xác nhận số dư
- sổ hôk khẩu
- lịch trình
mình ở quê lên hà nội nộp nên muốn xem đủ chưa chứ ko phải đi lại nhiều lần nất tiện

kg biết ở HN thế nào chứ mình apply trong SG thì kg cần booking vé máy bay và hộ khẩu, cmnd. Tới xếp hàng nộp hso kg cần hẹn trước, mang theo cmnd để dky thôi.Còn nếu muốn chắc thì bạn cứ theo chỉ dẫn trên web của đsq là chính xác nhất.

meouhoangcau
11-10-2016, 22:04
- passport
- cmt
- booking vé mb, ks
- giấy đk kinh doanh
- xác nhận số dư
- sổ hôk khẩu
- lịch trình
Đại sứ quán Hà nội không phải đặt hẹn đâu. Bạn chuẩn bị hồ sơ như yêu cầu của DSQ là đủ.

kumalein
12-10-2016, 17:15
Hôm nay em đã nhận được visa single sau 19 ngày thấp thỏm. Tóm tắt hành trình:

+ Hồ sơ em khá đẹp, đi Nhật 1 lần tháng 4/2016, có vài lần Schengen, thu nhập 14tr, số tk gần $9000 các thứ đầy đủ.

+ Ngày 22/9 em đi nộp hồ sơ, chỉ bị hỏi sao mới đi đây lại đi nữa. Không đem giấy khai sinh nên không nộp được sổ đỏ của gia đình (dù hồi trước em chỉ cần nộp hộ khẩu là được nhận sổ đỏ, nhưng lần này họ buộc phải có giấy khai sinh). Lúc nhận biên nhận thì đụng anh mắt kính, bị hỏi vặn vẹo khá nhiều về concert em đi bên Nhật lần này. Em được trả lại biên nhận không ghi ngày *le hơi bất an*.

+ Ngày 3/10 (sau khi đợi hơn 1 tuần từ ngày nộp mà ko có thông tin), LSQ gọi điện em báo yêu cầu nộp thư mời. Em từ chối ko nộp vì ko có người quen bên đó, và vì đi lần 1 cũng đi tự túc như lần này. Họ bảo nếu em nhất quyết vậy thì họ sẽ xét tiếp những giấy tờ khác em đã nộp vào *le siêu bất an vì dám từ chối yêu cầu bổ túc của LSQ :)) *

+Ngày 5/10 (sau 2 ngày em hoảng loạn) LSQ gọi lại yêu cầu bổ sung chứng minh tài chính mà ko đả động gì đến thư mời nữa. Em mở cờ trong bụng (nhưng cũng ko dám mở mạnh =))), biết là đã được cho cơ hội thứ hai. Phóng đi nộp sổ đỏ và giấy khai sinh ngay.

+Ngày 11/10 được báo đã có visa

Xét thấy 1 số trục trặc trong quá trình làm visa của em cùng chia sẻ của các anh chị khác, dạo này xin visa quả thật bị xiết hẳn, mọi thứ đều khó khăn hơn. Em suýt nữa cũng đã phải lỡ chuyến đi tháng 11 nếu LSQ nhất quyết em phải có thư mời (đào đâu ra T.T) và thời gian xét hồ sơ kéo dài...

micyarak
12-10-2016, 22:57
Các bạn cho mình hỏi liệu mình có thể đại diện nộp hồ sơ cho bố mẹ mình được ko? Hay là bố mẹ mình cũng phải xuất hiện hôm nộp hồ sơ? Nếu được thì phải có giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu để chứng minh mối quan hệ nhân thân nhỉ? Mình định nộp hồ sơ du lịch tự túc không thư mời cho mình và bố mẹ ở Đại Sứ Quán vào tuần sau :D

Sammy1309
13-10-2016, 10:09
Hôm nay em đã nhận được visa single sau 19 ngày thấp thỏm. Tóm tắt hành trình:

+ Hồ sơ em khá đẹp, đi Nhật 1 lần tháng 4/2016, có vài lần Schengen, thu nhập 14tr, số tk gần $9000 các thứ đầy đủ.

+ Ngày 22/9 em đi nộp hồ sơ, chỉ bị hỏi sao mới đi đây lại đi nữa. Không đem giấy khai sinh nên không nộp được sổ đỏ của gia đình (dù hồi trước em chỉ cần nộp hộ khẩu là được nhận sổ đỏ, nhưng lần này họ buộc phải có giấy khai sinh). Lúc nhận biên nhận thì đụng anh mắt kính, bị hỏi vặn vẹo khá nhiều về concert em đi bên Nhật lần này. Em được trả lại biên nhận không ghi ngày *le hơi bất an*.

+ Ngày 3/10 (sau khi đợi hơn 1 tuần từ ngày nộp mà ko có thông tin), LSQ gọi điện em báo yêu cầu nộp thư mời. Em từ chối ko nộp vì ko có người quen bên đó, và vì đi lần 1 cũng đi tự túc như lần này. Họ bảo nếu em nhất quyết vậy thì họ sẽ xét tiếp những giấy tờ khác em đã nộp vào *le siêu bất an vì dám từ chối yêu cầu bổ túc của LSQ :)) *

+Ngày 5/10 (sau 2 ngày em hoảng loạn) LSQ gọi lại yêu cầu bổ sung chứng minh tài chính mà ko đả động gì đến thư mời nữa. Em mở cờ trong bụng (nhưng cũng ko dám mở mạnh =))), biết là đã được cho cơ hội thứ hai. Phóng đi nộp sổ đỏ và giấy khai sinh ngay.

+Ngày 11/10 được báo đã có visa

Xét thấy 1 số trục trặc trong quá trình làm visa của em cùng chia sẻ của các anh chị khác, dạo này xin visa quả thật bị xiết hẳn, mọi thứ đều khó khăn hơn. Em suýt nữa cũng đã phải lỡ chuyến đi tháng 11 nếu LSQ nhất quyết em phải có thư mời (đào đâu ra T.T) và thời gian xét hồ sơ kéo dài...

Hồ sơ của mình cũng "đẹp" giống giống bạn, có điều hơn bạn này 1 tí ở chỗ mình đi Nhật 2 lần rồi (9/2015 và 01/2016). Lần này mình apply visa multi, lúc đi nộp cũng bị ng ta hỏi quá trời luôn chứ kg giống 2 lần trước là chả hỏi gì. Mình nộp thứ 4 tuần trước, sáng nay lsq mới gọi điện báo chiều lên nhận visa, nhưng chỉ đc cấp single, buồn ghê ,khóc 1 dòng sông

Bumxiu
14-10-2016, 16:14
@micyarak: chỉ cần bạn lên nộp hồ sơ cho cả nhà, nhưng nhớ có sẵn Bản sao giấy khai sinh của bạn để chứng minh quan hệ. Nếu bản sao có dấu đỏ thì họ thu luôn, còn bản copy không dấu cũng OK nhưng bạn phải mang bản gốc để họ đối chiếu.

Các bạn cho mình hỏi liệu mình có thể đại diện nộp hồ sơ cho bố mẹ mình được ko? Hay là bố mẹ mình cũng phải xuất hiện hôm nộp hồ sơ? Nếu được thì phải có giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu để chứng minh mối quan hệ nhân thân nhỉ? Mình định nộp hồ sơ du lịch tự túc không thư mời cho mình và bố mẹ ở Đại Sứ Quán vào tuần sau :D

Bumxiu
14-10-2016, 16:16
Chào cả nhà,

Cho mình hỏi đã có ai thuê wifi router đi Nhật chưa? Mình thấy trong SGN có một chỗ cho thuê từ SGN mang đi, nhưng Hà Nội không có. Mà thuê tại Nhật trên mạng hơi mông lung, mình muốn hỏi đã ai thuê vậy chưa, cho mình xin ít kinh nghiệm.

Cảm ơn nhiều,

daugaunhoibo
14-10-2016, 16:37
Chào cả nhà,

Cho mình hỏi đã có ai thuê wifi router đi Nhật chưa? Mình thấy trong SGN có một chỗ cho thuê từ SGN mang đi, nhưng Hà Nội không có. Mà thuê tại Nhật trên mạng hơi mông lung, mình muốn hỏi đã ai thuê vậy chưa, cho mình xin ít kinh nghiệm.

Cảm ơn nhiều,

Dear bumxiu,

Mình tìm được link này, nội dung dễ hiểu, thông tin khá rõ ràng và đầy đủ cho việc Stay Connected in Japan (dated 07/10/2015 không mới lắm nhưng cũng ko quá cũ)
https://www.tsunagujapan.com/a-travelers-guide-to-connecting-to-the-internet-in-japan/

Và thấy offer này giá rổ cũng có vẻ ổn, order đơn giản:
https://www.japan-rail-pass.com/services/pocket-wifi

Chưa thực chiến nên ko biết cụ thể ntn, bumxiu nghiên cứu thử xem xong có gì chia sẻ kinh nghiệm nhé.

Bumxiu
14-10-2016, 16:39
@daugaunhoibo:
Thank you nha, để mình xem. Trời ơi, đọc nhiều quá giờ bội thực tiếng Anh và đủ thứ rồi đấy.

nguyenkha
14-10-2016, 16:53
Hix, mọi người làm mình run quá :(... thứ 2 tuần sau đi nộp nè... Mình cũng đi một lần 9/2015, hy vọng không bị làm khó :(

kumalein
15-10-2016, 14:47
Hồ sơ của mình cũng "đẹp" giống giống bạn, có điều hơn bạn này 1 tí ở chỗ mình đi Nhật 2 lần rồi (9/2015 và 01/2016). Lần này mình apply visa multi, lúc đi nộp cũng bị ng ta hỏi quá trời luôn chứ kg giống 2 lần trước là chả hỏi gì. Mình nộp thứ 4 tuần trước, sáng nay lsq mới gọi điện báo chiều lên nhận visa, nhưng chỉ đc cấp single, buồn ghê ,khóc 1 dòng sông

Dạo này mình thấy hình như xin multi cho mục đích du lịch hầu như ko được duyệt, nếu may mắn có cũng chỉ được 1 năm chứ không phải 3-5 năm như trước :( Một năm đi 2 lần cũng bị vặn vẹo hỏi sao đi nhiều thế :))

kumalein
15-10-2016, 14:51
Chào cả nhà,

Cảm ơn nhiều,

Mình đi đợt trước dùng dịch vụ của CDJapan http://rental.cdjapan.co.jp/index_en_jpy_7.html thấy cũng khá tiện, sử dụng dễ và giá tồt hơn nhiều so với các dịch vụ khác. Chính sách khách hàng tốt và còn cho refund. Bạn tham khảo xem.

micyarak
17-10-2016, 10:34
@micyarak: chỉ cần bạn lên nộp hồ sơ cho cả nhà, nhưng nhớ có sẵn Bản sao giấy khai sinh của bạn để chứng minh quan hệ. Nếu bản sao có dấu đỏ thì họ thu luôn, còn bản copy không dấu cũng OK nhưng bạn phải mang bản gốc để họ đối chiếu.

Cảm ơn bumxiu nhiều nhé :)

nguyenkha
17-10-2016, 14:18
Hôm nay mới đi nộp về... LSQ đông ghê, mình tới 9:30 mà chờ đến 60 số mới tới lượt. Hỏi khoảng chục câu xong cũng đưa mình giấy hẹn (không ngày hẹn). Hy vọng kết quả ok, giờ thấy run rồi :((

vietdoan20062006
17-10-2016, 14:51
Mình định xin visa Hàn cho mình, tiện xin thêm cho em ruột mình hiện đang là sinh viên thì thêm giấy tờ gì hả các bác

xuanhoa2000ru
17-10-2016, 15:39
Nếu không có hồ sơ công việc thì chắc chắn là ko xin được visa đúng ko ha? Có làm cách nào được không giúp mình với. Mình đã đi tour Nhật Đài một lần rồi sau đó thì mê Nhật luôn, tính cuối tháng 3 sang năm đi tự túc ngắm hoa mà thấy khó quá. Đi tour khó chịu vô vô cùng hic

Mình đã xin visa Nhật 3 lần, lần đầu xin vào cuối năm 2015 nhưng không đi, lần 2 xin vào tháng 2/2016 và lần 3 vừa đi nhận về ngày hôm nay. Mình là freelancer, cả 3 lần mình không có Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép hay bảng lương gì cả. Mình cũng không có sổ tiết tiệm. Chỉ nộp sao kê tài khoản thẻ trong vòng 6 tháng cuối, plan chuyến đi, booking khách sạn và vé máy bay.

Nộp ở ĐSQ Nhật ở HN rất dễ, không đông người. Mình nộp hôm 7/10, nhóm 2 người. Sau khi biết mình đã đi Nhật 1 lần cô nhân viên không kiểm tra hồ sơ và không hỏi gì cả, nhận luôn và đưa giấy hẹn. Trước kia chỉ 1 tuần là lấy được kết quả, giờ mất 10 ngày.

saigonn_2
18-10-2016, 09:54
Hôm nay mới đi nộp về... LSQ đông ghê, mình tới 9:30 mà chờ đến 60 số mới tới lượt. Hỏi khoảng chục câu xong cũng đưa mình giấy hẹn (không ngày hẹn). Hy vọng kết quả ok, giờ thấy run rồi :((

Bạn xin Multiple hay Single ? :D

nguyenkha
18-10-2016, 13:23
Bạn xin Multiple hay Single ? :D

Multiple á :D... mà chắc xác suất gần như 0 :((... tại đi lần 2 nên cứ thử thôi :P

arale
19-10-2016, 10:15
khi xin multi, các bạn ghi cái lý do đi nhiều lần là gì vậy?

vietdoan20062006
19-10-2016, 11:09
khi xin multi, các bạn ghi cái lý do đi nhiều lần là gì vậy?

thấy có bạn ở trên bảo chỉ ghi là Nhật có nhiều nơi đẹp nhưng đc nghỉ phép 5-7 hôm ko đi hết nên xin vài lần đi mới đủ :D
Các bác cho em hỏi, em muốn xin thêm visa cho em ruột e đang là sinh viên thì cần thêm những hồ sơ gì ạ
Thank you

micyarak
19-10-2016, 14:02
Có bạn nào xin visa du lịch tự túc, không có giấy xin nghỉ phép mà vẫn được nhận hồ sơ và cấp visa không? Sếp mình về nước 2,3 tuần nữa mới quay lại VN nên giờ không tài nào xin được chữ ký và con dấu. Ko biết ĐSQ có chấp nhận bản printout của email và approval xin nghỉ phép không nhỉ. Đợi đến lúc sếp về VN thì sợ ko kịp apply hic :(

Bumxiu
19-10-2016, 14:15
@xuanhoa2000ru:
Lại đi hả anh? Nộp ở SQ mà dễ á? chỉ có là mấy hôm này đỡ đông thôi, còn cô nhận hồ sơ vẫn cấm cảu trỏng lỏn như thường đấy chứ ạ.
Mà anh nộp không hợp đồng cũng giỏi á. Em xin multi mà cô ấy gạt phắt ra, nói thiếu giấy chứng nhận công việc rồi, trong khi hợp đồng vô thời hạn, bảng lương, giấy phép có chức danh của em đầy đủ. Cũng chẳng thèm cho em bổ xung, nói "thôi để lần sau đi".

Mình đã xin visa Nhật 3 lần, lần đầu xin vào cuối năm 2015 nhưng không đi, lần 2 xin vào tháng 2/2016 và lần 3 vừa đi nhận về ngày hôm nay. Mình là freelancer, cả 3 lần mình không có Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép hay bảng lương gì cả. Mình cũng không có sổ tiết tiệm. Chỉ nộp sao kê tài khoản thẻ trong vòng 6 tháng cuối, plan chuyến đi, booking khách sạn và vé máy bay.

Nộp ở ĐSQ Nhật ở HN rất dễ, không đông người. Mình nộp hôm 7/10, nhóm 2 người. Sau khi biết mình đã đi Nhật 1 lần cô nhân viên không kiểm tra hồ sơ và không hỏi gì cả, nhận luôn và đưa giấy hẹn. Trước kia chỉ 1 tuần là lấy được kết quả, giờ mất 10 ngày.

arale
19-10-2016, 21:26
thấy có bạn ở trên bảo chỉ ghi là Nhật có nhiều nơi đẹp nhưng đc nghỉ phép 5-7 hôm ko đi hết nên xin vài lần đi mới đủ :D
Các bác cho em hỏi, em muốn xin thêm visa cho em ruột e đang là sinh viên thì cần thêm những hồ sơ gì ạ
Thank you

Cái này viết bằng tiếng Anh hả bác?

tt2006
20-10-2016, 12:17
Cái này viết bằng tiếng Anh hả bác?

Viết bằng tiếng Anh/Nhật/Việt điều được hết. Mẫu: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

littletigervn
20-10-2016, 22:05
Mình nộp hôm 12/10 và hôm nay 20/10 bị fail. Lần đầu tiên xin Visa Japan Single đi DU LỊCH, fail mà ko biết nguyên do. Tức ko thể tả. Sơ sơ profile cho các bạn tham khảo
1/ Mình là nam 30 tuổi làm cty hoá chất của Đức 6 năm . Lương hiện tại 40M. Có payslip 6 tháng và đơn nghỉ phép của cty.
2/ Hợp đồng lao động.
3/ Sao kê 6 tháng VCB khoảng 200M.
4/ Sổ đỏ riêng đứng tên mình nhà ở Q.Tân Bình (ko phải nhà đang ở)
5/ Pass đi hết mấy nước Asian, China, Australia, India, Korea (2/3 là visa công việc)
6/ Lịch trình đầy đủ 10 ngày đi OSAKA - KYOTO

Lúc nộp thì anh đeo kính chỉ bảo viết lại schedule do form mình tiếng Nhật mà đi viết tiếng Anh.
Ngồi viết lại thì ảnh hỏi mấy câu linh tinh đi chỗ nào, địa điểm gì (bạn mình đã có visa làm dùm mình cái schedule, chỉ nhớ sơ sơ vài điểm đọc thôi chứ đâu có nhớ mà đọc chính xác hết tên mấy đền chùa tiếng Nhật được). Xong hỏi đi với ai ? Mình bảo đi với bạn đại học đã đi Nhật nhiều lần và đã có visa multi. Xong phát cho tở giấy hẹn ko ghi ngày ra về.

20/10 thì nhận hung tin.
Lần đầu tiên xin visa bị fail ức chế nên lên chia sẻ đôi dòng với các bạn. Cảm giác LSQ Nhật làm việc ko được chuyên nghiệp lắm.
Hôm nay mình có gửi mail khiếu nại đến LSQ Nhật để xin cứu xét Visa. Ko biết có kết quả gì ko ? Chứ để 6 tháng sau mới được nộp lại thì ảnh hưởng đến chuyến đi công tác Nhật đầu năm sau của mình nữa :(

Các bạn có ai có kinh nghiệm khiếu nại giúp mình với nhen. Cám ơn mọi người.

nguyenkha
20-10-2016, 22:23
Hix, sao nghe ghê vậy nhỉ, hồ sơ của bạn đầy đủ (và dư về tài chính nữa)... Mình cũng vừa nộp đầu tuần... hồ sơ yếu hơn bạn nữa... run quá :'(

xuanhoa2000ru
21-10-2016, 16:50
@xuanhoa2000ru:
Lại đi hả anh? Nộp ở SQ mà dễ á? chỉ có là mấy hôm này đỡ đông thôi, còn cô nhận hồ sơ vẫn cấm cảu trỏng lỏn như thường đấy chứ ạ.
Mà anh nộp không hợp đồng cũng giỏi á. Em xin multi mà cô ấy gạt phắt ra, nói thiếu giấy chứng nhận công việc rồi, trong khi hợp đồng vô thời hạn, bảng lương, giấy phép có chức danh của em đầy đủ. Cũng chẳng thèm cho em bổ xung, nói "thôi để lần sau đi".

Lại đi nhặt là vàng rơi em ơi. A nộp hôm 07/10. A đến nơi lúc 7:30 sáng thì mới chỉ có 2 người xếp hàng trước mình. Lúc 9:00 nộp xong ra thì ở ngoài không còn ai xếp hàng cả.
Lúc nộp cô nhân viên nhìn thấy anh thì nhận ra ngay là a đã nộp 2 lần rồi, cô ấy chẳng hỏi gì và đưa giấy hẹn luôn. A không xin multi vì cũng chỉ đi Nhật 1 lần này nữa thôi.
Cả 3 lần a xin visa đều khai là freelancer mà họ cũng chẳng hỏi gì. Lần đâu a nộp đơn xin multi nhưng cô ấy bảo phải đi Nhật ít nhất 1 lần rồi thì mới xin được.

xuanhoa2000ru
21-10-2016, 17:02
Có bạn nào xin visa du lịch tự túc, không có giấy xin nghỉ phép mà vẫn được nhận hồ sơ và cấp visa không? Sếp mình về nước 2,3 tuần nữa mới quay lại VN nên giờ không tài nào xin được chữ ký và con dấu. Ko biết ĐSQ có chấp nhận bản printout của email và approval xin nghỉ phép không nhỉ. Đợi đến lúc sếp về VN thì sợ ko kịp apply hic :(

Mình đã 3 lần xin visa du lịch Nhật tự túc. Lần cuối cùng nộp ngày 07/10/2016 và mới nhận visa ngày 17/10/2016. Cả 3 lần mình khai là freelancer (khai thật mà), không có HDLD, giấy phép hay bảng lương gì cả. 3 lần mình chỉ nộp các giấy tờ sau:
- Hộ chiếu (nếu bạn đã có visa 1 nước phát triển nào rồi thì copy nộp luôn)
- Đơn xin visa
- Plan chi tiết chuyến đi (tự làm)
- Vé máy bay khứ hồi
- Booking khách sạn
- Bản sao kê tài khoản ngân hàng trên 120tr (không có sổ tiết kiệm)
Cả 3 lần nhân viên không hỏi gì cả.

Sammy1309
22-10-2016, 16:47
Multiple á :D... mà chắc xác suất gần như 0 :((... tại đi lần 2 nên cứ thử thôi :P

Bạn này có kqua chưa zị? hóng ghê, do mình đi 2 lần rồi mà bữa xin multi họ kg cấp

nguyenkha
22-10-2016, 21:15
Bạn này có kqua chưa zị? hóng ghê, do mình đi 2 lần rồi mà bữa xin multi họ kg cấp

Chưa bạn ơi, thứ 2 này mới đủ 5 ngày làm việc. Hy vọng có single thôi... chứ multiple thì khó rồi, lý do du lịch khó thuyết phục lắm 8->

aqua21bk
24-10-2016, 11:11
Sau nhiều ngày đọc các chỉa sẻ kinh nghiệm xin visa của các bạn thì hôm 20/10 mình đã có visa single, đi du lịch thời hạn 15 ngày. Mình nộp hồ sơ tại Lãnh sự quán ngày 13/10 , và theo visa ghi thì ngày cấp là 14/10 . Về giấy tờ gồm có ( m có sắp xếp theo thứ tự yêu cầu trên website của lãnh sự quán )

①Hộ chiếu: Do thay đổi số chứng minh thư nên mình đã xin cấp lại hộ chiếu mới vào đầu tháng 10, m nộp kèm cả hộ chiếu cũ và mới và có photo sẵn các trang ở hộ chiếu cũ. M đã đi các nước trong khu vực Đông Nam Á, Hồng Kông và UAE.
②Đơn xin visa : Mình viết theo các hướng dẫn chi tiết của đại sứ quán Nhật tại Singapore ;tại mục người và địa chỉ bên Nhật thì m ghi địa chỉ của khách sạn đầu tiên mà mình đặt . form tại đây http://www.sg.emb-japan.go.jp/apply-form-sample.pdf
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng : Sao kê số dư tài khoản nhận lương 3 tháng, sao kê thẻ tín dụng và bản xác nhận số dư sổ tiết kiệm của ngân hàng.
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v. : hợp đồng lao động
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)
Mục số 5: mình có gửi :
- Vé máy bay , đặt chỗ trước với ngày đi và ngày về trùng với ngày khởi hành và kết thúc chuyến đi, đặt qua website của vietnamairline, m chọn tiếng Anh, và in bản booking reservation do VietnamAirline gửi qua email. Bên LSQ trả lại vé máy bay.
- Đơn xin nghỉ phép của công ty: có ghi rõ lý do đi du lịch nhật bản, từ ngày đi - ngày khởi hành, có chữ ký của cấp trên và đóng dấu công ty.
- Lịch trình khách san: M đăng ký với booking.com, tùy theo lịch trình m định đi, thì sẽ chọn khách sạn trong thành phố đó, toàn bộ các booking khách sạn, m cũng đều in ra theo ngày. ( sau khi b đặt chỗ, thì ở mục My booking của account trên booking.com, sẽ có chi tiết các khách sạn theo từng ngày bạn chọn, b hãy chọn Print this booking, thì sẽ có bản xác nhận của Booking.com có đầy đủ logo của hãng, mã số đặt phòng, ngày, tên người đặt đầy đủ).
- Lịch trình chuyến đi: M dựa trên lịch trình của 1 bạn người Philipine mà mình search trên mạng, bạn ghi rất đầy đủ các mục, số booking khách sạn, loại phòng, lịch trình chi tiết hàng ngày, mã hiệu chuyến bay . https://yannahthewanderer.net/tag/sample-schedule-of-stay-in-japan/.

Tuy nhiên khi vào gặp nhân viên nhập hồ sơ, thì khi mình nói mình đi cùng bạn, do bạn mình đang đi công tác nên sẽ xin visa sau thì được yêu cầu viết tay lại lịch trình theo mẫu giấy của bên Lãnh sự quán. Việc này cũng làm mình tốn khá nhiều thời gian, vì tên các khách sạn và địa chỉ bên nhật thường dài, mà mẫu giấy của Lãnh sự quán đưa ra thì các dòng đều nhỏ, không thể ghi hết chi tiết như form mình đã làm tại nhà. Nên khi viết tay, m lược bỏ các thông tin về loại phòng, tên người đặt phòng, và ví dụ nếu đi 5 địa điểm thì m chỉ ghi lại 2-3 điểm tham quan trong ngày.

--
Ngày đi nộp giấy tờ, m tới lúc 7:30, xếp hàng khá sớm vì tới 8:30 LSQ mới bắt đầu làm việc, hôm đó cũng rất nhiều bạn đi nộp. Đến 8:30 thì bên LSQ bắt đầu cho mọi người vào lấy số và nộp hồ sơ. Nên mình nghĩ , các bạn có thể tới lúc 8h , không cần xếp hàng quá lâu như mình, mà vẫn đủ thời gian để làm thủ tục, trong trường hợp cần viết tay lại form lịch trình.

Mẫu in sẵn của LSQ mình thấy rất giống form này http://www.mofa.go.jp/files/000121327.pdf

Sau khi nhận đầy đủ hồ sơ, bên LSQ có đưa lại cho mình 1 tờ giấy có mã số đã nộp hồ sơ và không có ngày hẹn. Đến sáng ngày 20/10 gọi điện báo lên lấy visa, lúc đó m còn đang đi kiếm lại giấy hẹn, vì nộp hồ sơ xong là mình để lẫn vào giấy tờ ở công ty. :)) . Mình có hỏi chị bên LSQ , em mang CMT lên được không thì chị nói bên đó có nhiều hồ sơ lám, nên mình chỉ mang giấy hẹn len thôi, không dùng CMT được. Mình ráng tìm thì thấy để trong ngăn bàn trên công ty. :))Nên các bạn nhớ giữ giấy hẹn cẩn thận nhen, có thể chụp lại tờ này bằng điện thoại để nhớ mã số.

Đây là lần đầu tiên mình tự xin visa đi du lịch nên rất cảm ơn các chia sẻ của các bạn, mong là chia sẻ của mình có thể tiếp tục giúp ich cho các bạn tự xin visa du lịch, không có người thân bên đó. :D

Maianh80
24-10-2016, 13:32
Chào cả nhà,

Cảm ơn nhiều,

Mình thấy thuê ở Nhật rất thuận tiện, đến sbay bạn thuê, trả tiền, sau đó khi nào rời khỏi Nhật thì tìm đến quầy của hãng đó ở sbay để trả và lấy lại deposit, nếu sân bay đến và đi của bạn khác nhau thì tìm hiểu trước khi thuê xem sân bay lúc mình đi có quầy giao dịch ko ? Nếu có thì hết sức thuận tiện rồi.

Maianh80
24-10-2016, 13:51
Dạo này mình thấy hình như xin multi cho mục đích du lịch hầu như ko được duyệt, nếu may mắn có cũng chỉ được 1 năm chứ không phải 3-5 năm như trước :( Một năm đi 2 lần cũng bị vặn vẹo hỏi sao đi nhiều thế :))

Mình vừa xin visa du lịch đầu tháng 10, được cấp 3 năm nhiều lần. Nộp hồ sơ sau 7 ngày có kết quả. Mình đã đi Nhật khoảng 10 lần du lịch, mấy lần đầu thì cấp single 1 tháng, sau khoảng 3 lần thì xin được 1 năm multiple (có thư mời công ty bảo lãnh). Sau này khi LSQ nới lỏng điều kiện xin visa, tháng 11/2013 mình xin visa du lịch tự túc thì được cấp 3 năm multiple, cả gia đình đều được như vậy. Lần này mình sẽ đi tháng 12/2016 mà visa cũ tháng 11 hết hạn nên xin mới lại. Mình chia sẻ lại bộ hồ sơ mình nộp để mọi người tham khảo nhé:
Hồ sơ :
• Form theo mẫu
• 1 ảnh 4.5x4.5
• Thư xác nhận mình đang làm việc ở công ty và mức lương hiện tại.
• Form giải trình tai sao lại xin multiple visa (Mình ghi lý do chồng hay đi công tác nên mình đi theo, đính kèm copy the Apec của chồng còn hạn đến 2018) (nhớ mang theo bản gốc để đối chiếu nếu được yêu cầu). Copy giấy đăng ký kết hôn, hộ khẩu (nhớ mang theo bản gốc để đối chiếu nếu được yêu cầu). Lần xin visa trước cũng có lần mình ghi lý do là vì nước Nhật rất đẹp và có nhiều nơi muốn ghé thăm nên xin multiple để quay lại.
• Giấy xác nhận số dư tài khoản (xác nhận số tiền đang gửi tiết kiệm ở Bank)
• Kế hoạch đi chơi
• Booking ks (mình book trên booking.com, ko bị trừ tiền deposit)
• Booking vé mbay
• Thư yêu cầu xin hủy visa hiện tại (vì vẫn đang còn hạn tới tháng 11/2016)

Khi nhận hồ sơ nhân viên sứ quán chỉ hỏi đi đâu, đi ngày nào, về ngày nào. Đưa giấy hẹn ko đề ngày và nói sẽ gọi điện báo kết quả.

Một lưu ý nữa là nếu lần trước đã có visa Nhật rồi mà đổi passport mới thì nhớ mang theo passport cũ.

nguyenkha
24-10-2016, 15:46
Mình cũng vừa lấy KQ visa. Mình nộp ngày 17/10, gặp anh mắt kiếng, không có ngày trả, đến sáng nay đúng 5 ngày làm việc thì gọi lên lấy. Mình xin multiple nhưng chỉ được cấp single (như dự đoán, lý do không đủ). Hồ sơ gồm:
- Đơn xin visa: Điền file PDF và in ra... khi in nên chú ý có thiếu chữ nào không, mình in ra thiếu mất CMND mà không để ý nên phải điền tay vào
- Sao kê 3 ngân hàng, sao kê thẻ tín dụng tháng gần nhất
- Photo sổ tiết kiệm + Mang sổ gốc trả lại
- Photo Hợp đồng, giấy xác nhận công việc + Bản gốc trả lại
- Lịch trình + Booking khách sạn: Cái này mình dùng mẫu tiếng Anh và điền trên máy tính cho lẹ
- Đơn giải trình multiple
Mình nộp ngày 17, khi nhận visa là issue ngày 18, tức ngay hôm mình nộp. Có lẽ mình đi lần thứ hai mặc dù tự túc nhưng cũng dễ và nhanh hơn (lần trước issue sau 2 ngày). Gặp anh mắt kính hỏi cũng nhiều: Sao đi dài ngày vậy? Có ảnh hưởng công việc không? Kể lại lịch trình? Sao lại đi thời gian này? Dự toán chi phí nhiêu? Vé máy bay nhiêu? Khách sạn nhiêu?...

Sammy1309
24-10-2016, 17:35
Mình cũng vừa lấy KQ visa. Mình nộp ngày 17/10, gặp anh mắt kiếng, không có ngày trả, đến sáng nay đúng 5 ngày làm việc thì gọi lên lấy. Mình xin multiple nhưng chỉ được cấp single (như dự đoán, lý do không đủ). Hồ sơ gồm:
- Đơn xin visa: Điền file PDF và in ra... khi in nên chú ý có thiếu chữ nào không, mình in ra thiếu mất CMND mà không để ý nên phải điền tay vào
- Lịch trình + Booking khách sạn: Cái này mình dùng mẫu tiếng Anh và điền trên máy tính cho lẹ
Mình nộp ngày 17, khi nhận visa là issue ngày 18, tức ngay hôm mình nộp. Có lẽ mình đi lần thứ hai mặc dù tự túc nhưng cũng dễ và nhanh hơn (lần trước issue sau 2 ngày). Gặp anh mắt kính hỏi cũng nhiều: Sao đi dài ngày vậy? Có ảnh hưởng công việc không? Kể lại lịch trình? Sao lại đi thời gian này? Dự toán chi phí nhiêu? Vé máy bay nhiêu? Khách sạn nhiêu?...

Bữa trước mình nộp cũng đúng 5 ngày là họ gọi lên lấy, nộp 5/10 thì visa issue 6/10, cũng kg đc multi hì hì, buồn từ bữa giờ. Bây giờ cầm cái visa trong tay mà kg biết làm gì với nó, do mình ôm nguyên bộ hso xin visa Macau mà kg nộp đc, tiếc quá nên tính xin multi để dành đi mùa sakura

KEN0101
24-10-2016, 21:04
Mọi người cho mình hỏi lúc nộp đơn xong LSQ có giữ lại Hộ Chiếu không? Vì mình đang cần dùng Passport mà nếu LSQ giữ lại thì phải canh nộp lúc khác.

saigonn_2
25-10-2016, 09:43
Mọi người cho mình hỏi lúc nộp đơn xong LSQ có giữ lại Hộ Chiếu không? Vì mình đang cần dùng Passport mà nếu LSQ giữ lại thì phải canh nộp lúc khác.

Mình chỉ nộp các giấy tờ sau:
- Đơn xin visa
- Plan chi tiết chuyến đi
- Vé máy bay khứ hồi
- Booking khách sạn
- Bản sao kê tài khoản ngân hàng

daugaunhoibo
25-10-2016, 09:55

TẤT CẢ ĐSQ/LSQ đều giữ lại Hộ chiếu trong quá trình xem xét hồ sơ xin visa bạn nhé. Trong một số trường hợp đặc biệt, bạn có thể viết đơn/thư đề nghị mượn/giữ lại hộ chiếu một vài ngày nhưng nhìn chung vẫn là PHẢI GIAO HỘ CHIẾU cho người ta giữ :)

vietdoan20062006
27-10-2016, 11:46

Visa mấy tháng thế bác, tạm trú bao lâu

Sammy1309
27-10-2016, 15:01
TẤT CẢ ĐSQ/LSQ đều giữ lại Hộ chiếu trong quá trình xem xét hồ sơ xin visa bạn nhé. Trong một số trường hợp đặc biệt, bạn có thể viết đơn/thư đề nghị mượn/giữ lại hộ chiếu một vài ngày nhưng nhìn chung vẫn là PHẢI GIAO HỘ CHIẾU cho người ta giữ :)

có làm visa HK thì kg cần giữ passport í bạn :-)

daugaunhoibo
28-10-2016, 08:35
có làm visa HK thì kg cần giữ passport í bạn :-)

Mình đã làm visa HK tại ĐSQ TQ ở HN, tự làm không qua dịch vụ và vẫn bị giữ passport bình thường (dù ĐSQ chỉ giữ đúng 1 ngày là dán visa và trả ra luôn).

Như mình đã nói ở trên thì các trường hợp đặc biệt cần sử dụng passport trong thời gian xét duyệt visa nên mượn lại thì ko tính nhé.

lienthanhquyet
29-10-2016, 13:50
Cho mình hỏi thăm, mình muốn xin visa du lịch Nhật Tết này, cho cả gia đình vợ và con, thì có đại diện nộp hồ sơ được không? Nếu 2 vợ chồng phải cùng nộp thì visa cho con nên để theo mẹ hay ba ? Hai vợ chồng thì một người có 1 lần visa đi Nhật công tác rồi. Nên để con theo người từng có visa rồi hay sao ? Họ có cấp cho cả nhà hay người có người không ? Như Mỹ ?

Cảm ơn.

tt2006
30-10-2016, 14:51
Cho mình hỏi thăm, mình muốn xin visa du lịch Nhật Tết này, cho cả gia đình vợ và con, thì có đại diện nộp hồ sơ được không? Nếu 2 vợ chồng phải cùng nộp thì visa cho con nên để theo mẹ hay ba ? Hai vợ chồng thì một người có 1 lần visa đi Nhật công tác rồi. Nên để con theo người từng có visa rồi hay sao ?

Cảm ơn.
Mình trích lại đoạn văn bản quy định về đại diện đi xin visa Nhật của Tổng lãnh sự quán Nhật Bản tại Sài Gòn như sau:

Về việc đại diện xin visa

Về nguyên tắc, đương sự xin visa phải trực tiếp đến cửa tiếp nhận hồ sơ để xin visa, tuy nhiên những trường hợp dưới đây thì người đại diện (nhân viên cùng công ty hoặc người thân v.v.) có thể thay thế đến xin visa.

Trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi, người có trở ngại về thân thể không thể đến nộp hồ sơ.
Người xin visa nhập cảnh với mục đích thương mại, hội nghị, seminar, đào tạo ngắn hạn.
Người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu)
Nhân viên các công ty du lịch đã đăng ký đại diện xin visa cho khách đoàn du lịch.

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/thithuc.html

Như vậy, nếu 2 vợ chồng bạn mà người nào đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu) thì người đó không cần có mặt lúc nộp xin visa.

Cả nhà nên làm chung một bộ hồ sơ xin visa. Con dưới 16 tuổi thì không cần đi. Chỉ 2 vợ chồng cùng đi nộp thôi. Nhưng ai được miễn trong trường hợp trên? Người được miễn đi nộp là người lên lịch trình thì cũng nên đi nộp cùng với người còn lại để trả lời về lịch trình cho người nhận hồ sơ. Hồ sơ phải có giấy khai sinh chứng minh mối quan hệ cha/mẹ và con cái nha.

Họ có cấp cho cả nhà hay người có người không ? Như Mỹ ?
Mình không có kinh nghiệm về chuyện này. Có lẽ bạn nên nộp rồi báo kết quả lại cho mọi người.

chjyds
30-10-2016, 17:54
Bạn em là người Nhật mời em sang đi với và ăn Tết Tây.
Mọi người cho emhỏi là, hiện tại em đang là sinh viên, nên không có hợp đồng lao động hay đóng thuế gì hết, cũng không có tài khoản ngân hàng riêng nữa.
Em có thể lấy thẻ sinh viên + giấy xác nhận đang học tại trường đại học được không?
Còn phần chứng minh tài chính, em lấy tài khoản của mẹ em + giấy khai sinh được không ạ?
Mong các anh chị giúp đỡ :)

hophuoc
30-10-2016, 20:36
Làm ơn cho em hỏi, Anh mắc kiếng hay các nhân viên LSQ/ĐSQ sẽ hỏi bằng tiếng Anh hay tiếng Việt?

christang
30-10-2016, 23:15
Mình đã 3 lần xin visa du lịch Nhật tự túc. Lần cuối cùng nộp ngày 07/10/2016 và mới nhận visa ngày 17/10/2016. Cả 3 lần mình khai là freelancer (khai thật mà), không có HDLD, giấy phép hay bảng lương gì cả. 3 lần mình chỉ nộp các giấy tờ sau:
- Đơn xin visa
- Plan chi tiết chuyến đi (tự làm)
- Vé máy bay khứ hồi
- Booking khách sạn
- Bản sao kê tài khoản ngân hàng trên 120tr (không có sổ tiết kiệm)
Cả 3 lần nhân viên không hỏi gì cả.

Anh ơi cho e hỏi là anh nộp Visa ở tp HCM hay HN vậy ạ? em đang chuẩn bị hồ sơ mà phân vân vụ thư mời quá ạ.

huongbinh87
31-10-2016, 18:51

Bạn có thể mail cho mình lich trình nhật bản k? Email của minh: [email protected]. mình muon hỏi bạn bên xin visa han quoc chút. Bạn có làm giấy xác nhận dag use thẻ visa gold của shinhan k? Minh cug dag use visa do. K bit co nên xác nhận kẹp vào hso k? Mong nhận đuợc mail của ban. Cảm ơn bạn

KEN0101
01-11-2016, 12:03
Mình đã làm visa HK tại ĐSQ TQ ở HN, tự làm không qua dịch vụ và vẫn bị giữ passport bình thường (dù ĐSQ chỉ giữ đúng 1 ngày là dán visa và trả ra luôn).

Như mình đã nói ở trên thì các trường hợp đặc biệt cần sử dụng passport trong thời gian xét duyệt visa nên mượn lại thì ko tính nhé.

Thanks bạn mình lấy được visa Japan rồi. Tại có Visa HK voi Australia mình không bị giữ lại passport. Hôm bữa có bạn nói nộp Visa Japan với Korea cùng một lúc nên mình mới thắc mắc sao nộp cả 2 cùng môt ngày được.

xuanhoa2000ru
01-11-2016, 14:40
Anh ơi cho e hỏi là anh nộp Visa ở tp HCM hay HN vậy ạ? em đang chuẩn bị hồ sơ mà phân vân vụ thư mời quá ạ.

Ở HN em ơi. Thấy mọi người nói trong SG khó hơn, đòi hỏi nhiều giấy tờ hơn

vietdoan20062006
03-11-2016, 11:18
Các bác ơi, phải nộp hồ sơ trước ngày đi bao lâu
Thường xin visa lần đầu bao lâu 3t,6t,12t..? lưu trú bao lâu
Thanks các bác

ut_huynh
07-11-2016, 11:52
Các bác ơi, phải nộp hồ sơ trước ngày đi bao lâu
Thường xin visa lần đầu bao lâu 3t,6t,12t..? lưu trú bao lâu
Thanks các bác

Thường nộp hồ sơ trước ngày đi tối đa 3 tháng. Mà sứ quán Nhật thì xét khá nhanh, trung bình tầm 1 tuần làm việc, với lại cũng ko cần đặt lịch hẹn. Anh có thể cân nhắc nộp hồ sơ trước ngày đi 1 tháng, phòng trường hợp bổ sung hồ sơ, chạy lên chạy xuống sứ quán.
Em làm visa trong SG. Lần đầu em xin visa du lịch được cấp 3 tháng, thời hạn lưu trú 15 ngày. Lịch trình em đi là 14 ngày. Tùy theo lịch trình của mình mà họ sẽ cấp thời gian lưu trú bên đó.

Sammy1309
08-11-2016, 17:35

Oh, vậy chắc có sự khác biệt rùi, mình tự xin ở LSQ China trong Sg thì họ kg giữ pp mà chỉ cần bản photo thôi :-)

vietdoan20062006
09-11-2016, 09:17
Mình vừa nộp xong.
vó tầm 10 người xếp hàng thôi. nhanh lắm. vào mỗi người đứng người ta lật lật hồ sơ tầm 30 giây rồi cho giấy hẹn đúng 1 tuần vào giờ chiều.
ko biết tầm 1h30 chiều tuần sau mình qua lấy đc ko nhỉ, thâyz ghi trong giấy ko phải xếp hàng

sunkenship
09-11-2016, 23:56
Xin đi tới 73 ngày (visa single) thì có nhìu ngày quá và có thể bị rớt không :(

saigonn_2
10-11-2016, 08:43
Xin đi tới 73 ngày (visa single) thì có nhìu ngày quá và có thể bị rớt không :(

Chưa từng thấy ai "XIN NGHI PHEP" được Sếp duyệt cho đi 73 ngày đâu bạn. Không hợp lý.

daugaunhoibo
10-11-2016, 09:19
Oh, vậy chắc có sự khác biệt rùi, mình tự xin ở LSQ China trong Sg thì họ kg giữ pp mà chỉ cần bản photo thôi :-)

Tò mò một chút... vậy họ dán visa vào hộ chiếu của bạn lúc nào? Khi có kết quả thì mang hộ chiếu đến, dán cái bụp là xong à?

Thiệt tình bình thường mà xin visa TQ thì mình toàn làm dịch vụ cho nhanh, cũng ko đắt lại đơn giản. Cơ mà đợt đó cần xin visa HK gấp quá, giấy tờ thì đủ cả nên cứ phi thẳng ra ĐSQ. Giờ đang chuẩn bị có nhu cầu làm lại lần nữa mà này :)

aimer
10-11-2016, 14:33
Tò mò một chút... vậy họ dán visa vào hộ chiếu của bạn lúc nào? Khi có kết quả thì mang hộ chiếu đến, dán cái bụp là xong à?

Thiệt tình bình thường mà xin visa TQ thì mình toàn làm dịch vụ cho nhanh, cũng ko đắt lại đơn giản. Cơ mà đợt đó cần xin visa HK gấp quá, giấy tờ thì đủ cả nên cứ phi thẳng ra ĐSQ. Giờ đang chuẩn bị có nhu cầu làm lại lần nữa mà này :)

Mình lanh chanh trả lời hộ nhé :) Xin visa HK ở đại sứ quán TQ hay lãnh sứ quán TQ tại Việt Nam thì họ đều phải gửi hồ sơ sang HK để IMMD HK xét duyệt nên họ sẽ ko thu passport. Khi bạn đc visa thì họ sẽ gửi visa như miếng đề can cho bạn để bạn tự dán vào hộ chiếu :)

huongxh1504
11-11-2016, 17:04
Mọi người cho mình hỏi:
- giữa visa du lịch tự túc và visa thăm thân thì cái nào dễ hơn ạ?
- Hồ sơ bằng tiếng anh hay tiếng việt nhỉ? khoản này không thấy đại sứ quán nói gì?
cảm ơn mọi người

daugaunhoibo
11-11-2016, 17:29
Mọi người cho mình hỏi:
- giữa visa du lịch tự túc và visa thăm thân thì cái nào dễ hơn ạ?
- Hồ sơ bằng tiếng anh hay tiếng việt nhỉ? khoản này không thấy đại sứ quán nói gì?
cảm ơn mọi người

- Vấn đề là bạn "thăm thân" nào. Thân thật thân thì dễ hơn tự túc còn thân thân ai người ấy lo thì lợi bất cập hại.
- Hồ sơ bằng tiếng Việt thì bao lâu nay bà con cần gì băn khoăn dịch công chứng hay dịch không công chứng nữa bạn ;) Ngôn ngữ của nước xét hồ sơ hoặc tiếng Anh. Khoản này kể cả không cần nói rõ cũng dễ hiểu mà.

huongxh1504
12-11-2016, 16:08
- Vấn đề là bạn "thăm thân" nào. Thân thật thân thì dễ hơn tự túc còn thân thân ai người ấy lo thì lợi bất cập hại.
- Hồ sơ bằng tiếng Việt thì bao lâu nay bà con cần gì băn khoăn dịch công chứng hay dịch không công chứng nữa bạn ;) Ngôn ngữ của nước xét hồ sơ hoặc tiếng Anh. Khoản này kể cả không cần nói rõ cũng dễ hiểu mà.

Cám ơn bạn nhé!

NangCaoNguyen
12-11-2016, 17:39
Chào anh chị cho mình hỏi
Mình dự định ở 2 đêm tại Hokkaido chính xác là ở Sapporo và 1 city nào gần đó. Sau đó định đi night bus hoặc day bus cho tiết kiệm chứ vé máy bay và đi tàu quá đắt để trở về lại Nagoya. Quãng đường khá xa. Không biết có phượng tiện bus cho chặng này không?
Cám ơn cả nhà

Hanna09
16-11-2016, 11:04
Mình lại lên sóng xin kinh nghiệm của cả nhà chút đây ạ. 2 năm nay năm nào mình cũng đi Nhật, mục đích trong sáng lành mạnh :))) Sang năm định đi tiếp nên mình định lần tới mình nộp Visa Multi. Các cao thủ cho mình hỏi là hồ sơ chuẩn bị Visa Multi mình nộp theo kiểu có người mời được không, vì sang đấy chả có mục đích gì ngoài đi chơi với thăm quan các nơi với người mời. Xin Single đơn giản nhưng mà mắc công xin nhiều lần quá 😅

vietdoan20062006
16-11-2016, 16:47
mình vừa lấy visa single 3 tháng, tạm trú 15 ngày. liệu mình ko đi mà lần sau xin multiple đc ko vì đợt này bên đó mùa đông rét lắm

Shachou
16-11-2016, 17:54
mình vừa lấy visa single 3 tháng, tạm trú 15 ngày. liệu mình ko đi mà lần sau xin multiple đc ko vì đợt này bên đó mùa đông rét lắm

Không được bạn nhé, điều kiện là phải nhập cảnh vào đó 1 lần rồi chứ xin vi sa mà vứt xó không đi thì vi sa đó coi như bỏ đi. Tốt nhất nên sắp xếp đi ngắn 1 chuyến rồi về xin vi sa multi ngay không với tình hình dân du lịch bỏ trốn ầm ầm thế này thì khả năng cao là đại sứ quán sẽ xiết chặt vi sa hơn nữa. Năm nay đã siết chặt, phỏng vấn nhiều hơn so với năm ngoái rồi.

Thêm nữa là đi 1 lần này về xong chưa chắc lần 2 xin multi được ngay đâu. Có bạn phải đến lần thứ 3 mới được multi.

sunkenship
16-11-2016, 23:18
Chưa từng thấy ai "XIN NGHI PHEP" được Sếp duyệt cho đi 73 ngày đâu bạn. Không hợp lý.

Mình là freelancer thì có được không, mình chỉ nộp sao kê tài khoản (cho thây1 có lương trả hàng tháng), không HDLĐ, ko nghỉ phép, sang đó mình ở 1 nơi có khi cả tháng, du lịch chậm, tìm hiểu đời sống, văn hóa và dành 1 ít time làm việc online.

NangCaoNguyen
17-11-2016, 23:47
Trả lời câu hỏi của em với ạ

Megumi
18-11-2016, 10:30
Chào mọi người, mình đang tính xin visa đi Nhật đầu năm 2017 nhưng lăn tăn không biết nên nộp dạng du lịch tự túc,
hay thăm bạn (bạn mình người Nhật) vì mình ngại nhờ bạn làm Thư mời.

Lịch sử đã từng đi Nhật 2 lần (1 lần công tác, 1 lần du lịch) và đi một số nước phát triển + Schengen.
Mình muốn hỏi những bạn có nhiều kinh nghiệm xin visa NB thì việc xin đi tự túc và thăm bạn thân thì kiểu nào dễ pass hơn.
Mình dự định chỉ xin visa Single thôi. Mình ở TPHCM.

Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Sofia
18-11-2016, 19:36
Hợp đồng LĐ 1 năm của em chỉ còn cỡ 2 tháng trước ngày em định xin visa du lịch tự túc. Em vẫn tiếp tục đi làm ở đây sau khi renew hợp đồng. Không biết cơ hội pass visa có cao không ạ?

Em có tk ngân hàng 12kUSD, đã đi HQ tự túc năm ngoái. Vấn đề chỉ là em độc thân và không có giấy tờ nhà đất gì, đi cùng cô bạn thân cũng y vậy luôn. Cảm ơn mọi người ạ.

daugaunhoibo
19-11-2016, 09:41
Chào anh chị cho mình hỏi
Mình dự định ở 2 đêm tại Hokkaido chính xác là ở Sapporo và 1 city nào gần đó. Sau đó định đi night bus hoặc day bus cho tiết kiệm chứ vé máy bay và đi tàu quá đắt để trở về lại Nagoya. Quãng đường khá xa. Không biết có phượng tiện bus cho chặng này không?
Cám ơn cả nhà

https://tokyocheapo.com/travel/transport/tokyo-to-sapporo/

https://www.lonelyplanet.com/thorntree/forums/asia-north-east-asia/japan/bus-or-plane-from-tokyo-to-sapporo

http://en.japantravel.com/hokkaido/cheapest-ways-from-tokyo-to-sapporo/186

Bạn tự nghiên cứu nhé. Cơ bản là đi kiểu siêu check-in thế này thì quá quá mệt và... chi phí đi lại ở Nhật chẳng thể nào rẻ nên chẳng ai đi kiểu 2 đêm Hokkaido thế cả ấy. Vừa phí tiền, vừa cực thân (kể cả khi một chiều là bay thẳng từ VN đến Sapporo).

fragvn
28-11-2016, 01:35
Mình đã lấy đc visa rồi. Chắc mình là trường hợp hy hữu lắm trên diễn đàn này, xin chia sẻ luôn. Ko bít có ai còn nhớ case của mình ko, plan đi nửa cuối tháng 10, nộp hs ngày 4/8 tại lsq hcmc. Hẳn là họ ngâm lun đến tháng 11, tận 3 tháng mà ko chút sủi tăm sủi bọt gì nhé. Trong khoảng thời gian đó thì mình 3-4 lần gọi đt, lên tận nơi hỏi, đều đc trả lời gọn lỏn "đang xét, chờ tiếp đi". Mình đã ngĩ có khi họ làm mất passport mình rồi quá, bèn thử hỏi mượn ra. Mới đầu họ cũng vào kiếm cho, sau đó lại hỏi mình có đi nữa ko, ko thì trả, còn đi thì ko cho mượn đc.

Sơ lược lại về hs của mình, mình và bf đi cùng. Bf mình có visa multi của Canada 5-7 năm gì đó, mình hiện đang làm cho cty của Nhật. Hs đầy đủ, sổ tiết kiệm, mức lương và lịch sử du lịch đều rất tốt. Tham khảo các trường hợp trên diễn đàn, tụi mình tự tin xin diện du lịch tự túc là vậy. Thế mà ko hỉu họ xét gì mấy tháng, cũng ko gọi phỏng vấn hay bổ sung j cả, cứ im im vậy lun mới mệt chứ. Tụi mình đã mua vé mb từ 1 năm trc, bay airasia 12tr khứ hồi 2 đứa (nhưng mà tách booking SG - KUL - Tokyo / Osaka - KUL - SG), ko đi đc là mất tiếc lắm lun. May mắn sao gần đến ngày bay thì Airasia delay chặng về và cho mình đc hoàn tiền nếu mún, vậy là mình gỡ đc 6tr rồi, nhân cơ hội đó, bf mình viết mail cho hãng, kể lể các kiểu con đà điểu, yêu cầu đc hoàn lun chặng đi. Cuối cùng sau 1 tháng xem xét hãng đồng ý hoàn hết 2 chặng cho tụi mình. Các bạn Airasia thật dễ thương hihi.

Bây h thì ko cần sợ các bạn lsq nữa nhé, ko cho đi thì thôi vậy. Có điều mình vẫn mún cố, vì có visa nhật thì tiện lợi vô cùng, đi Taiwan ko cần visa này, Hongkong Hàn Quốc cũng dễ hơn này. Mình lại rất là thik Nhật nữa chứ. Lúc này, mình quyết định bổ sung thư mời của 1 bác đồng nghiệp ở cty mẹ bên nhật. Thực ra, mình có nhìu người sẵn sàng viết thư mời cho mình. Nhưng cái quan trọng là phải có thêm giấy cư trú của họ. Mà giấy này phải ra toà thị chính lấy, phí vài trăm yên thôi, mất công là chính, nên từ đầu mình ko mún nhờ là vậy. Hơn nữa phí gửi thư cpn 1 lần cũng hết 900k.

Sẵn đây mình chia sẻ về bộ thư mời. Thông tin có sẵn trên web nhưng chưa rõ lắm nên có thể gây ra hiểu lầm. Nếu phía nhật tài trợ toàn bộ chi phí chuyến đi thì họ mới phải cung cấp những loại giấy tờ tài chính như giấy đóng thuế rồi xác nhận thu nhập các loại, thay vì mình làm thì họ làm. Những giấy này quả thật rất riêng tư và phức tạp, chỉ có người thân hay couple gì thì người ta mới giúp thôi. Nhưng nếu phía nhật chỉ mời, gặp mặt giao lưu nói chuyện thì chỉ cần 1) thư mời theo mẫu, 2) giấy cư trú, 3) passport photocopy toàn bộ các trang đã sử dụng, 4) ảnh chụp chung (cái này mình ko bít là nếu ko có thì có đc ko, ai dễ cho qua, ai khó mà đòi thì phải ráng kiếm vậy).

Cụ thể 2 món quan trọng
1) thư mời: bạn down mẫu, ghi sẵn thông tin, nội dung, nhờ người mời viết tay lại bằng tiếng nhật là tốt nhất, đóng bằng con dấu của họ. 3 câu hỏi lý do mời, hoàn cảnh dẫn đến việc mời này và mối quan hệ của 2 người, phần chỗ chừa trống trả lời trong form khá ít, tốt nhất bạn ghi "như file đính kèm" rồi lấy 1 tờ giấy a4 ghi riêng. Chữ nhật to và cấu trúc câu dài nên ghi ngắn gọn thôi thì cũng hơn nửa trang đó. Cuối thư lại đóng dấu kí tên cho chắc hihi.
2) giấy cư trú: tiếng nhật là jūminhyō (住民票), mình rất ngớ ngẩn, đi google rồi wiki các kiểu lại nhờ bác kia lấy koseki (戸籍), là giấy hộ tịch. Lúc nộp bổ sung cho lsq họ chẳng nói gì, 4 ngày sau gọi bảo nộp nhầm rồi, làm mình phải lật đật nhờ bác kia đi lấy lần nữa. Tốn thêm 1 lần tiền cpn, lại còn làm phiền người ta thật là thất lễ lắm luôn. À, Nhớ dặn người mời lấy loại giấy cư trú của cả gia đình họ nhé, có 2 loại cá nhân và gia đình ấy. Nếu là người nước ngoài sống tại nhật thì cần photo thêm 2 mặt thẻ cư trú.

Vậy là hs của mình sau 3 tháng ngâm tôm, chỉ cần đắp thư mời vào là đc luôn. Lúc lên nộp lại giấy cư trú, cứ tưởng lại phải chờ 1 tuần, ai dè họ nhận giấy rồi bảo chiều mai lên lấy visa + đóng tiền lun nhé => mình cũng k hiểu chỗ này sao lun, kêu là cần nộp lại giấy cư trú mà khi mình nộp thì nói đậu luôn rồi mai lên lấy thôi. Vậy là thay vì plan đi ngắm lá đỏ, tụi mình sẽ đón noel và năm mới tại nhật. Mình mua lại vé mb, từ Hcmc đến Tokyo bằng Vanilla air, về Osaka đến Cao Hùng bằng Peach, Cao Hùng-Hcmc bằng Vietjet, tất cả chỉ 14tr/2 người giờ bay cung rất đẹp, 40kg hành lý chặng về. Do mình mua sát ngày nên giá này chưa tốt lắm, giá tốt nhất chỉ khoảng 11tr thôi. Hy vọng chia sẻ của mình sẽ giúp ích đc các bạn khi xin visa, khi nào đi về mình sẽ cố gắng review nha.

Mình đã lên lịch trình như sau, các bạn góp ý cho mình với, lần đầu đi nhật nên cũng còn ngáo ngơ

Day 1: đến Tokyo Narita 11h, chiều đi Akihabara
Day 2: Shibuya + Harajuku
Day 3: Tsukiji + Shinjuku
Day 4: chưa bik đi đâu, chắc là Roppongi hill
Day 5: (active jr pass) sáng Asakusa, chiều Ashikaga flower park
Day 6: Gala Yuzawa ski
Day 7: Hakone (có xài Hakone pass)
Day 8: Hakone to Osaka,
Day 9: Nara
Day 10: Kobe
Day 11: Kyoto (hết JR pass)
Day 12: Universal
Day 13: sightseeing + shopping Osaka
Day 14: sightseeing + shopping Osaka
Day 15: về SG

daugaunhoibo
28-11-2016, 09:07
... Mình đã lên lịch trình như sau, các bạn góp ý cho mình với, lần đầu đi nhật nên cũng còn ngáo ngơ

Day 1: đến Tokyo Narita 11h, chiều đi Akihabara
Day 4: chưa bik đi đâu, chắc là Roppongi hill
Day 5: (active jr pass) sáng Asakusa, chiều Ashikaga flower park
Day 6: Gala Yuzawa ski
Day 7: Hakone (có xài Hakone pass)

Góp ý một chút về lịch trình của bạn nhé.

Với lịch này thì không nên mua JRP, không nên đi Ashikaga, phí tiền. Ashikaga mùa đó không có hoa, chỉ khoe đèn thôi... cái này trong trung tâm Tokyo đã có rất nhiều khu. Đi một chiều Tokyo - Osaka cũng chỉ cần mua một lần shinkansen Nozomi đi vừa nhanh vừa nhiều lựa chọn, kết hợp với pass vùng Kyoto - Osaka vẫn rẻ hơn JRP.

Nếu bạn thuộc type chỉ thích các thành phố lớn đông đúc nhộn nhịp thì mình không còn comment gì nữa với lịch trình. Mỗi người một sở thích mà.

Cơ mà từ một nước nhiệt đới tới một nước ôn đới vào giữa mùa đông nhưng chủ yếu lại đi toàn những vùng rất hiếm khi có tuyết thì hơi phí. Nhất là Nhật có nhiều vùng mà cảnh mùa đông rất đẹp. Đặc biệt là trải nghiệm tắm suối nước nóng giữa trời tuyết. Không thử quá phí -> nên cắt bớt thời gian chơi thành phố (Tokyo, Kobe, Osaka) để đi chơi một số vùng có tuyết, đẹp như các khu trượt tuyết, tắm onsen vùng Nagano, Gunma (better than Hakone and Gala Yuzawa); đi làng cổ Shirakawago, vùng Kanazawa, Hida-Takayama.

salormoon87
28-11-2016, 09:22

Với lịch này thì không nên mua JRP, không nên đi Ashikaga, phí tiền. Ashikaga mùa đó không có hoa, chỉ khoe đèn thôi... cái này trong trung tâm Tokyo đã có rất nhiều khu. Đi một chiều Tokyo - Osaka cũng chỉ cần mua một lần shinkansen Nozomi đi vừa nhanh vừa nhiều lựa chọn, kết hợp với pass vùng Kyoto - Osaka vẫn rẻ hơn JRP.

Nếu bạn thuộc type chỉ thích các thành phố lớn đông đúc nhộn nhịp thì mình không còn comment gì nữa với lịch trình. Mỗi người một sở thích mà.

Cơ mà từ một nước nhiệt đới tới một nước ôn đới vào giữa mùa đông nhưng chủ yếu lại đi toàn những vùng rất hiếm khi có tuyết thì hơi phí. Nhất là Nhật có nhiều vùng mà cảnh mùa đông rất đẹp. Đặc biệt là trải nghiệm tắm suối nước nóng giữa trời tuyết. Không thử quá phí -> nên cắt bớt thời gian chơi thành phố (Tokyo, Kobe, Osaka) để đi chơi một số vùng có tuyết, đẹp như các khu trượt tuyết, tắm onsen vùng Nagano, Gunma (better than Hakone and Gala Yuzawa); đi làng cổ Shirakawago, vùng Kanazawa, Hida-Takayama.

Đồng ý với bạn mình đi Nhật thích đi mấy vùng yên bình hơn là thành phố lớn nhộn nhịp đông đúc

2 ngày này bạn gom đi 1 ngày là hết, mua thẻ metro-subway không giới hạn, 3 ga này cũng gần nhau

Osaka là mình mình cũng đi tầm 1 ngày, sáng đi lâu đài osaka, chiều shopping ở Umeda: H&M, Uniqlo, Gu, Daiso... ngay dưới ga Umeda có nguyên một chuỗi store mỹ phẩm đủ hết thương hiệu, gần Umeda có mấy quán cơm thịt bò ngon bỏ rẻ tầm 440 yên 1 set gồm cơm thịt bò, xà lách, sup miso (cái này do bạn mình học ở gần Umeda chỉ kiểu như cơm sinh viên) tối shopping ăn uống Dotonbori

Mùa đông mà đi Shirakawago là chuẩn không cần chỉnh, tấm hình to đùng ở lsq Nhật bản HCM

Mình chưa tắm onsen ở vùng Nagano nhưng hồi hè có đi Noboribetsu ở vùng Hokaido cũng thấy rất thích, những con đường nhỏ xuyên rừng yên bình vô cùng.

Mấy bạn này đi lâu vậy kết hợp ra siêu thị mua đồ về nấu ăn, mình rất thích ẩm thức Nhật nhưng mà đi vài ngày cũng bắt đầu ngán món Nhật và thèm món Việt Nam vô cùng ^^

fragvn
28-11-2016, 11:43

Đồng ý với bạn mình đi Nhật thích đi mấy vùng yên bình hơn là thành phố lớn nhộn nhịp đông đúc

2 ngày này bạn gom đi 1 ngày là hết, mua thẻ metro-subway không giới hạn, 3 ga này cũng gần nhau

Osaka là mình mình cũng đi tầm 1 ngày, sáng đi lâu đài osaka, chiều shopping ở Umeda: H&M, Uniqlo, Gu, Daiso... ngay dưới ga Umeda có nguyên một chuỗi store mỹ phẩm đủ hết thương hiệu, gần Umeda có mấy quán cơm thịt bò ngon bỏ rẻ tầm 440 yên 1 set gồm cơm thịt bò, xà lách, sup miso (cái này do bạn mình học ở gần Umeda chỉ kiểu như cơm sinh viên) tối shopping ăn uống Dotonbori

Mùa đông mà đi Shirakawago là chuẩn không cần chỉnh, tấm hình to đùng ở lsq Nhật bản HCM

Mình chưa tắm onsen ở vùng Nagano nhưng hồi hè có đi Noboribetsu ở vùng Hokaido cũng thấy rất thích, những con đường nhỏ xuyên rừng yên bình vô cùng.

Mấy bạn này đi lâu vậy kết hợp ra siêu thị mua đồ về nấu ăn, mình rất thích ẩm thức Nhật nhưng mà đi vài ngày cũng bắt đầu ngán món Nhật và thèm món Việt Nam vô cùng ^^

Lịch mình chỉ mới fix 3 ngày đầu ở Tokyo với 5 ngày cuối ở Kyoto/Osaka thôi, chủ yếu để đi shopping với gặp mấy người quen, tham quan trong thành phố + đi chùa ở Kyoto vào 1/1 để xem nó đông đúc như nào. Còn khúc 7 ngày ở giữa (day 4-10) mình định mua JRP để đi chơi mấy khu lân cận Osaka với Tokyo (đi về trong ngày) + di chuyển từ Tokyo -> Osaka, nhưng mà cũng chưa rõ đi đâu. Hiện tại thì chỉ muốn đi trượt tuyết, với đi Hakone theo cái route này http://www.hakonenavi.jp/english/freepass. Trượt tuyết đi trong ngày thì mình chỉ mới check được khu Gala Yuzawa gần Tokyo đi về trong ngày được, còn mấy khu khác mình cũng chưa check. Tắm onsen thì mình cũng hơi ngại, do mình ko biết trời mà 5-10 độ mà ngâm mình vô nước nóng thế thì ra có bị cảm lạnh ko, mình ở trong SG nên chịu lạnh ko tốt lắm, có lần ra HN ăn Tết trời lạnh 15-20 độ mà mình đã ko muốn đi tắm rồi :P, cho nên mình vẫn đang phân vân lắm.

Vây tạm thời mình chỉnh lịch lại theo gợi ý của bạn:
Day 4: Hakone route (+ đang phân vân có nên đi luôn fuji five lakes ko ?)
Day 5: Nagano, Gunma (onsen + trượt tuyết) (có cần nghỉ lại 1 đêm ko ?)
Day 6: Kanazawa + làng cổ Shirakawago (có cần nghỉ lại 1 đêm ko ?)
Day 7,8,9: nếu mà các chỗ trên ko nghỉ lại 1 đêm thì nên đi đâu nữa ? Mình thì đang nghĩ là nên ưu tiên chỗ nào chỉ đi về trong ngày, tại vì nghỉ đêm thì mình phải đem theo cả hành lý khá cồng kềnh do đồ mình cũng khá nhiều, mà giờ giấc check in/out ở Nhật thì có hơi ko tiện lắm. Nếu nghỉ đêm lại mình nghĩ chắc mình sẽ để ngày 8,9 là ở Kanazawa, rồi hôm sau mình đi Osaka luôn ko phải quay vể Tokyo nữa.

Mình tính là vẫn mua JRP, vì mình muốn đi shinkansen cho nhanh để có thể đi về trong ngày. Với lại mấy vùng lân cận mình tính ra thì khoảng 5000 yen 1 chiều, vậy đi về là 10000. Mình đi 2 vùng + 1 chiều Tokyo - Osaka là gỡ vốn rồi.

Bạn góp ý thêm cho mình với nhé, cả salormoon87 nữa hehe. Mà chắc là chị quá, hình như hơn mình 3 tuổi :)

daugaunhoibo
28-11-2016, 15:53
Lịch mình chỉ mới fix 3 ngày đầu ở Tokyo với 5 ngày cuối ở Kyoto/Osaka thôi, chủ yếu để đi shopping với gặp mấy người quen, tham quan trong thành phố + đi chùa ở Kyoto vào 1/1 để xem nó đông đúc như nào. Còn khúc 7 ngày ở giữa (day 4-10) mình định mua JRP để đi chơi mấy khu lân cận Osaka với Tokyo (đi về trong ngày) + di chuyển từ Tokyo -> Osaka, nhưng mà cũng chưa rõ đi đâu. Hiện tại thì chỉ muốn đi trượt tuyết, với đi Hakone theo cái route này http://www.hakonenavi.jp/english/freepass. Trượt tuyết đi trong ngày thì mình chỉ mới check được khu Gala Yuzawa gần Tokyo đi về trong ngày được, còn mấy khu khác mình cũng chưa check. Tắm onsen thì mình cũng hơi ngại, do mình ko biết trời mà 5-10 độ mà ngâm mình vô nước nóng thế thì ra có bị cảm lạnh ko, mình ở trong SG nên chịu lạnh ko tốt lắm, có lần ra HN ăn Tết trời lạnh 15-20 độ mà mình đã ko muốn đi tắm rồi :P, cho nên mình vẫn đang phân vân lắm.

Day 7,8,9: nếu mà các chỗ trên ko nghỉ lại 1 đêm thì nên đi đâu nữa ? Mình thì đang nghĩ là nên ưu tiên chỗ nào chỉ đi về trong ngày, tại vì nghỉ đêm thì mình phải đem theo cả hành lý khá cồng kềnh do đồ mình cũng khá nhiều, mà giờ giấc check in/out ở Nhật thì có hơi ko tiện lắm. Nếu nghỉ đêm lại mình nghĩ chắc mình sẽ để ngày 8,9 là ở Kanazawa, rồi hôm sau mình đi Osaka luôn ko phải quay vể Tokyo nữa.

Mình tính là vẫn mua JRP, vì mình muốn đi shinkansen cho nhanh để có thể đi về trong ngày. Với lại mấy vùng lân cận mình tính ra thì khoảng 5000 yen 1 chiều, vậy đi về là 10000. Mình đi 2 vùng + 1 chiều Tokyo - Osaka là gỡ vốn rồi.

Bạn góp ý thêm cho mình với nhé, cả salormoon87 nữa hehe. Mà chắc là chị quá, hình như hơn mình 3 tuổi :)

Việc không nên mua JRP là mình góp ý đối với lịch trình dự kiến ở post trước của bạn. Lịch trình đó thì chẳng cần pass vẫn có nhiều lựa chọn, kể cả đi shinkansen, với chi phí hợp lý hơn mà vẫn thuận tiện.

Cảm nhận cá nhân của mình là bạn chưa dành mấy thời gian để nghiên cứu lịch trình. Bạn nên cố gắng nghiên cứu thêm chứ việc lựa chọn điểm đến liên quan chặt chẽ đến túi tiền và sở thích cá nhân, nhờ người khác góp ý hết là không nên (với cách hỏi của bạn như thế này thì bằng nhờ "làm hộ hết" khúc ngày 4-9 luôn rồi :) )

Ví dụ. Nếu muốn ở đêm lại làng Shirakawago thì... không chỉ cần xem bạn chịu chi đến đâu mà còn phải xem bạn có may mắn gặp đêm còn phòng trống không đã :D

Lịch trình giới thiệu bạn có thể tham khảo thêm thông tin ở đây (cắt lấy thông tin thôi chứ ko cần dập khuôn theo nhé):
http://www.japan-guide.com/e/e2400_chubu.html
và ở đây
http://www.japan-guide.com/e/e2400_best.html

Nếu dự định đi vùng Nagano (rất rộng, rất nhiều suối nước nóng mà cái nào cũng nổi tiếng), đi Shirakawago, Kanazawa thì chỉ cần Hokuriku Arch Pass là đủ, cũng vẫn không cần mua JRP full đã chạy suốt được đến Kyoto, Osaka rồi. Nhưng nếu muốn đi hướng đi Takayama (quanh quanh vùng này cũng rất nhiều khu suối nước nóng đẹp) thì lại nên dùng Takayama-Hokuriku Tourist Pass + mua vé lẻ shinkansen Tokyo-Nagoya.

Thông tin chi tiết về điểm đến cứ click vào địa điểm dẫn trong hai link trên là có + check chéo cùng hyperdia để tính thời gian + chi phí đi tàu là đủ hết nhé.

P/s: Đã đi chơi thì không nên tha lôi quá nhiều hành lý, một vali kéo size M là đủ -> đi tàu ở Nhât thoải mái, quan trọng là bạn biết mình muốn đi đâu, cần lên tàu nào thôi ;)

pthuthao108
28-11-2016, 22:33
Chào bạn , mình cung có ý định xin visa Nhật , Nghe nói xin chung theo nhóm 2-3 thì dễ đậu hơn, nên mình muóin rũ xem có bạn nào xin cùng ko à

salormoon87
29-11-2016, 15:04

mình thấy bạn daugaunhoibo góp ý cho bạn kĩ rồi á, vì bạn đến từ đầu tokyo và đi tù đầu osaka nên có thể không phải xài pass

bạn dùng web hyperdia tính toán chuyến đi của bạn khi không dùng JRP rồi so với giá JRP xem cái nào tiện hơn vì JRP chỉ tiện di chuyển giữa vùng này với vùng kia còn nội ô Tokyo, Osaka, Kyoto có pass từng vùng giá rất rẻ. Ví dụ Tokyo mình thấy đi metro+subway tiện hơn bạn ở lâu minh 3 ngày tính ra tầm 100k/1 ngày, Kyoto thì city bus 500 yên cũng tầm 100k/1 ngày, Osaka one day pass metro vơi bus tầm 800 yên = 160k/1 ngày

bạn dùng google map sắp xếp các điểm sắp đi cho hợp lý thuận tiện nữa

Ví dụ lộ trình đoạn này mình thấy không biết bạn nên sắp xếp lại cho tiện dường hay không

Tokyo đến Hakone, Hakone đến Kyoto rồi từ Kyoto đi Nara, từ Nara quay lại Kyoto hoặc Osaka thì tùy rồi lại từ Osaka đi Kobe, mình mới search sơ vị trí bạn tính đi trên google map không biết đúng không nha, với lại Kyoto mình nghĩ nên ở ít nhất 2 ngày

https://i915.photobucket.com/albums/ac355/salormoon87/29-11-2016%201-41-48%20PM.jpg (http://s915.photobucket.com/user/salormoon87/media/29-11-2016%201-41-48%20PM.jpg.html)

Annamvn
01-12-2016, 10:04
Nhờ các ACE tư vấn
Mình vừa xin được visa tự tíc cho cả gia đình
Mình sẽ đi Nhật trong 8 nhày. Lịch trình dự kiến của mình như sau, nhờ ACE giúp đở
NGày 1: sáng 7AM mình đến Narita. Sau đó mình đi tàu đến Hokkaido - Sapporo
NGày 2: mình đi chơi tuyết
Ngày 3: chơi loanh quanh rồi chiều đó mình quay về lại tokyo
Ngày 4: đi núi Phú Sỹ
NGàu 5: đi Disneyland
NGày 6: đi thăm chùa chiền + shopping
Ngày 7: tương tự ngày 6
NGày 8: về VN lúc 9AM
----
Mình đi có 2 đứa 9&6 tuổi
Cho mình hỏi với lịch trình vậy mình có nên mua thẻ đi tàu 1 tuần ko? Lịch trình như vậy có nhàm chán ko?
Cảm ơn

salormoon87
02-12-2016, 12:58
Nhờ các ACE tư vấn
Mình sẽ đi Nhật trong 8 nhày. Lịch trình dự kiến của mình như sau, nhờ ACE giúp đở
----
Cho mình hỏi với lịch trình vậy mình có nên mua thẻ đi tàu 1 tuần ko? Lịch trình như vậy có nhàm chán ko?
Cảm ơn

neu anh di tu tokyo len sapporo bang tau thi nen mua jr vi rat mac, a di 2 chieu la go von roi, neu a di bang may bay thi k can mua, tu tokyo den sapporo di may bay nhanh + re hon tau nen a nghien cuu thu cai nao tien hon, co con nho thi di lich trinh thu tha chu yeu co cac con vui choi + nghi ngoi cung dc, a dap xep di Disneyland ngay trong tuan cho do dong

chjyds
04-12-2016, 23:31
Mình xin chia sẻ kinh nghiệm cho những bạn muốn xin visa mà có người mời.
Bạn mình ở Nhật, mời mình sang ăn Tết Tây, bạn mình đang là Sinh viên thôi, mà mình cũng là sinh viên :)
Bạn mình chuẩn bị:
-Giấy mời có mộc kế bên
-Giấy cư trú
-Lịch trình do bạn mình chuẩn bị. Vì mình ở nhà bạn đó, nên mình chả có book lịch khách sạn gì hết.
-photo passport, chả cần photo hết tất cả các mặt. Lúc đầu nó làm biếng. chỉ photo trang ngoài. :D Lúc lên LSQ họ nói họ k cần photo hết. cần mặt chứng minh tới VN thời gian đó thôi. Mình kêu bạn mình chụp hình, rồi gửi mail cho LSQ, chứ cũng không lên nộp.
-Photo thẻ sinh viên của bạn đó.
Về phần mình:
- Pasport (passport của mình là trắng tinh nha, vì có đi nước nào đâu)=)) +Đơn xin visa là tất nhiên rồi (mình gõ trên PDF òi in ra luôn) . :)
- Giấy xác nhận là SV + photo thẻ sinh viên
- Vì mình là SV nên làm gì có thu nhập hay hợp đồng lao động hay giấy đóng thuế gì. Nên mình nộp Tài khoản của mẹ mình (photo) +Giấy khai sinh của mình (photo)
- Họ không cần book hay đặt trước vé máy bay luôn.
- Hình mình chụp với bạn đó ở VN, còn phần thư từ, thời nay làm gì ai nói chuyện qua mail, mình chụp hình màn hình Messenger rồi in ra luôn, òi việc gọi điện, thời nay làm gì ai gọi điện cước quốc tế làm gì cho tốn tiền. Mình chụp hình 2 đứa đang chat Skype rồi in trắng đen luôn. Họ cũng chả quan tâm nữa =))
----> Thế là xong phần giấy tờ. Cực kì gọn luôn. Nộp hồ sơ. Đưa biên nhận.
Một tuần sau, họ gọi lên phỏng vấn. Hình như được mời hay bảo lãnh thì phải pv.
- Lúc đầu, ngồi kế 1 bé có cậu bảo lãnh qua, bé nói lần 2 bé làm r, lần trước chỉ vì trả lời không khớp số ngày ở Nhật mà họ quần đi quần lại gần 20p --> nghe xong sợ gần chết. Xong rồi có 1 anh vô phỏng vấn trước, pv gì mà 30p luôn, ra mặt bí xị, hình như bị rớt. Nghe chị trong lãnh sự quán nói là cái lịch trình bị sao á, hay là không khớp chỗ nào á. ---> sợ chưa từng thấy
- Tới kêu tên mình vô, vô ngồi, 1 người Nhật + 1 phiên dịch (là chị nhận hs của mình) : họ hỏi tên tuổi mình, tên tuổi bạn mình
, hỏi làm sao quen, qua đó ai trả tiền còn sinh viên chưa có tiền sao đi du lịch, mẹ mình làm nghề gì, đã từng đi nước nào rồi.
-Hỏi tới đâu mình trả lời tới đó, mình nói mình tự chi phần mình, vì sv nên mẹ mình lo. Và mình cũng nói là mình chưa đi nước nào, vì họ có passport của mình họ cũng biết là mình đi-những-đâu-rồi.
- Vỏn vẹn hơn 5p, rồi họ bảo xong, rồi kêu chờ kết quả, mà không nói đậu/rớt như anh kia.
- 1 tuần sau chị trong LSQ gọi điện bảo là có Visa rồi, mừng hết lớn, xong rồi chị bảo có phải còn là SV không, nếu còn là SV thì không tốn phí làm visa, thế là tiết kiệm dc một ít.
Mình chia sẻ cho những bạn có bạn bè bên Nhật muốn qua chơi, mà còn ngần ngại. Đừng sợ, theo mình thì cứ có gì nói đó là dược.!!!

daugaunhoibo
05-12-2016, 15:57
Nhờ các ACE tư vấn
----
Cảm ơn

Lich trình không cần hỏi "nhàm chán" mà phải hỏi là có "gấp gáp quá hay không" mới phải :)

Nếu bạn tính chạy đi Sapporo bằng tàu thì đương nhiên là PHẢI mua JRP ngay và luôn, ko cần suy nghĩ. Tuy nhiên... nếu đi tận Sapporo chỉ để chơi tuyết một ngày như thế này thì nên... lựa chọn địa điểm khác.

Vì bạn đã xin visa xong nên mình đoán là dự kiến đi dịp Tết âm lịch hoặc Tết dương lịch. Dịp này thì chỉ cần đi ~200km quanh Tokyo (vùng Gunma, Nagano, Sendai...) là đã rất nhiều khu trượt tuyết, tắm onsen đẹp rồi, không cần chạy lên tận Hokkaido cho xa xôi, vừa tốn tiền vừa tốn thời gian di chuyển không cần thiết.

christang
06-12-2016, 18:26
Hi mọi người,
Cho mình hỏi là hộ khẩu tại thành phố Hội An, Quảng Nam thì nộp hồ sơ xin visa tại Hà Nội hay là Sài Gòn vậy ạ?

Mình cảm ơn nhiều

hunter205
06-12-2016, 23:03
lại chuẩn bị xin visa tự túc đi lần 2 qua nhật dịp 1-1 này đây.lần 1 êm xuôi đã đi về hùi tháng 4. có ai đi 1-1 này ko :)) mình đg cbi hồ sơ đây :)). đầu hcm

hanhuyen1188
07-12-2016, 10:18
Hi mọi người,
Cho mình hỏi là hộ khẩu tại thành phố Hội An, Quảng Nam thì nộp hồ sơ xin visa tại Hà Nội hay là Sài Gòn vậy ạ?

Mình cảm ơn nhiều

Hộ khẩu từ Bình Định trở ra là xin tại HN nhen chàng/ nàng ơi
P.s: ủa cũng HA hả, tui cũng HA nè :P

Shachou
07-12-2016, 12:46
Chào mọi người, mình đang tính xin visa đi Nhật đầu năm 2017 nhưng lăn tăn không biết nên nộp dạng du lịch tự túc,
hay thăm bạn (bạn mình người Nhật) vì mình ngại nhờ bạn làm Thư mời.

Lịch sử đã từng đi Nhật 2 lần (1 lần công tác, 1 lần du lịch) và đi một số nước phát triển + Schengen.
Mình muốn hỏi những bạn có nhiều kinh nghiệm xin visa NB thì việc xin đi tự túc và thăm bạn thân thì kiểu nào dễ pass hơn.
Mình dự định chỉ xin visa Single thôi. Mình ở TPHCM.

Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Sài Gòn đợt này làm chặt hơn Hà Nội tuy nhiên hồ sơ như vậy bạn cứ làm đầy đủ, booking khách sạn, lịch trình , vé máy bay rõ ràng xong nộp luôn từ giờ theo dạng du lịch tự túc đi bạn, nộp xong họ yêu cầu bổ sung thì lúc đó nộp thêm thư mời hoặc nhờ bạn làm thư mời cho cũng được.

Shachou
07-12-2016, 12:52
Hợp đồng LĐ 1 năm của em chỉ còn cỡ 2 tháng trước ngày em định xin visa du lịch tự túc. Em vẫn tiếp tục đi làm ở đây sau khi renew hợp đồng. Không biết cơ hội pass visa có cao không ạ?

Em có tk ngân hàng 12kUSD, đã đi HQ tự túc năm ngoái. Vấn đề chỉ là em độc thân và không có giấy tờ nhà đất gì, đi cùng cô bạn thân cũng y vậy luôn. Cảm ơn mọi người ạ.

Bạn thân bạn đã đi những nước nào rồi?
Ngoài Đại Sứ Quán nếu chỉ đi Hàn Quốc mà vác hồ sơ đi xin du lịch tự túc là người ta không nhận hồ sơ đâu, còn Hồ Chí Minh thì không chắc chắn, chắc bạn nên nhờ ai đó làm giấy mời cho tỷ lệ đỗ cao hơn.

christang
07-12-2016, 14:21
Hộ khẩu từ Bình Định trở ra là xin tại HN nhen chàng/ nàng ơi
P.s: ủa cũng HA hả, tui cũng HA nè :P

Hôm bữa có nói rồi mà =)) mà vẫn khó hiểu lắm. Ví dụ như visa Hàn Quốc, e xin ở HN còn chị ở SG vẫn được là thế nào trong khi hộ khẩu cùng ở Hội An. Còn vụ đi Nhật, gọi LSQ tại SG thì nó bảo ra HN nộp -_- Thiệt là thắc mắc quá

christang
07-12-2016, 14:24
Bạn thân bạn đã đi những nước nào rồi?
Ngoài Đại Sứ Quán nếu chỉ đi Hàn Quốc mà vác hồ sơ đi xin du lịch tự túc là người ta không nhận hồ sơ đâu, còn Hồ Chí Minh thì không chắc chắn, chắc bạn nên nhờ ai đó làm giấy mời cho tỷ lệ đỗ cao hơn.

Anh/ chị ơi cho em hỏi tý là, em hiện đang ko biết nộp hồ sơ tại Hà Nội hay SG, hộ khẩu em ở Hội An, Quảng Nam. Nếu nộp ở HN thì ng ta đòi thư mời nhưng e ko có, còn đi du lịch thì e đã từng đi Hàn, Sing, Mã, Thái, Lào rồi ạ

Em cảm ơn

hanhuyen1188
07-12-2016, 16:50
Hôm bữa có nói rồi mà =)) mà vẫn khó hiểu lắm. Ví dụ như visa Hàn Quốc, e xin ở HN còn chị ở SG vẫn được là thế nào trong khi hộ khẩu cùng ở Hội An. Còn vụ đi Nhật, gọi LSQ tại SG thì nó bảo ra HN nộp -_- Thiệt là thắc mắc quá

ừa c cũng từng đt ra ĐSQ HÀn hỏi về nộp visa rồi đó, hehee, nhưng Nhật thì chắc chắn phải nộp ở HN đó e, c cũng muốn đi Nhật lắm nhưng lại đang kẹt plan với bạn, thư mời thì c có bạn mời rồi á :P. trừ khi e muốn nộp ở SG thì phải có đăng ký thường trú gì đó á

chauisnowhere
11-12-2016, 20:46
Bạn search bên DSQ Nhật ở Philipine nhé, bên đó có đầy đủ hướng dẫn + form = tiếng Anh.

Giờ mới online cảm ơn bạn được.
Mình pass bên LSQ rồi. Có lẽ vì mình xin single nên cũng dễ hơn. Giấy tờ thì có: tờ khai, sao kê ngân hàng, hợp đồng lao động, sổ tạm trú, lịch trình, booking khách sạn. Mình có giấy confirm giữ chỗ vé máy bay nhưng họ trả lại, và cũng hỏi mình qua về lịch trình. Tâm 1 tuần là có kết quả thôi.

Anam
12-12-2016, 22:15
Kế họach mình đến Sapporo là để chỉ chơi tuyết thật.
Mình mua vé rồi, đi dịp tết âm lịch nhưng bận quá vẫn chưa làm được lịch trình => chưa đặt ks, chưa mua thẻ tàu....
Nhờ bạn hướng dẫn hộ mình :(
Cuối năm bận quá bạn ợ

Anam
12-12-2016, 22:18
Lich trình không cần hỏi "nhàm chán" mà phải hỏi là có "gấp gáp quá hay không" mới phải :)

Nếu bạn tính chạy đi Sapporo bằng tàu thì đương nhiên là PHẢI mua JRP ngay và luôn, ko cần suy nghĩ. Tuy nhiên... nếu đi tận Sapporo chỉ để chơi tuyết một ngày như thế này thì nên... lựa chọn địa điểm khác.

Vì bạn đã xin visa xong nên mình đoán là dự kiến đi dịp Tết âm lịch hoặc Tết dương lịch. Dịp này thì chỉ cần đi ~200km quanh Tokyo (vùng Gunma, Nagano, Sendai...) là đã rất nhiều khu trượt tuyết, tắm onsen đẹp rồi, không cần chạy lên tận Hokkaido cho xa xôi, vừa tốn tiền vừa tốn thời gian di chuyển không cần thiết.
Mình quote lại cho cmt bên trên

daugaunhoibo
13-12-2016, 01:00
Kế họach mình đến Sapporo là để chỉ chơi tuyết thật.
Mình mua vé rồi, đi dịp tết âm lịch nhưng bận quá vẫn chưa làm được lịch trình => chưa đặt ks, chưa mua thẻ tàu....
Nhờ bạn hướng dẫn hộ mình :(
Cuối năm bận quá bạn ợ

Tháng 1 mà chạy lên tận Sapporo chơi tuyết thì phí của phí công quá bạn. Quanh Tokyo là đc rồi.

Bạn tham khảo thêm link này để chọn một địa điểm gần Tokyo đi chơi tuyết.

http://www.japan-guide.com/e/e2265_tokyo.html

Nói là gần Tokyo nhưng cũng nên đi 2 ngày, ngủ lại một đêm khu onsen thì hay hơn là chạy xô đi về trong ngày. Cách đi mỗi nơi có đầy đủ trong các link dẫn ra từ link bên trên. Nên nghiên cứu thêm thẻ Tokyo Wide pass cho phần chi phí đi lại vì cover đủ một số chặng shinkansen và tàu JR ra ngoài Tokyo đến Gunma (mấy khu onsen), Niigata (khu trượt tuyết), hướng Hakone và Kawaguchiko.

Nhật ăn tết dương nên hi vọng tầm tết âm việc đặt phòng ks không chật vật như các dịp khác. Thẻ tàu thì quan trọng là chọn loại nào, tính xem có nên mua hay không chứ nếu cần mua thì ngay trước khi ra sân bay bạn đi mua cũng được (miễn là người bán ko nghỉ Tết mất tiêu rồi thôi :) ).

Gạch nhanh luốn giúp bạn một lịch nhé.

Mua Tokyo Wide pass 3 ngày 10.000y

Ngày 1 sáng sớm đến Narita, đổi pass, dùng đi được từ Narita luôn -> đi Yuzawa chơi tuyết. Ngủ onsen khu Yuzawa.
Ngày 2 chơi tuyết tiếp (khu này nhiều sân trượt tuyết lắm luôn). Về Tokyo
Ngày 3 Đi Hakone ăn trứng đen hoặc Kawaguchiko đạp xe chơi hồ... cả hai chỗ đều ngắm được Fuji nếu trời ko xấu. Hết Pass.
Ngày 4 Disneyland
Ngày 5-6-7 Chơi Tokyo. Ngày đi dạo phố xá, chùa, bảo tàng, trung tâm thương mại, đi chợ hải sản, tối đi ngắm mấy khu biểu diễn chăng đèn hơi bị lung linh (search google hoặc Japan-guide là ra một list)
Ngày 8 Về

Muốn đi them Nikko nữa thì Ngày 2 từ Yuzawa chạy qua Nikko luôn rồi ngày 3 chơi Nikko xong tối về Tokyo và cắt bớt 1 ngày Tokyo trong đám 5-6-7 ra để đi ngắm Fuji bằng bus. Cũng gọn gàng.

Cuối năm ai nấy đều bận cả mà.

Anam
13-12-2016, 09:18
Cuối năm ai nấy đều bận cả mà.
Cảm ơn bạn nhiều. Bí đâu mình sẽ làm phiền bạn tiếp :)

jennyp
14-12-2016, 10:52
Chào mọi người! Ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với.
Vì vc mình mới quyết định Tết này đi Nhật chơi khoảng 1w nên chưa tham khảo đc hết kinh nghiệm của mọi người trong top. Mình định đi 29/1 đến đầu tháng 2 về, không biết thời tiết bên Nhật lúc đó như thế nào vì có dẫn con mình khoảng 3y theo nữa.
Mọi người có thể tư vấn giúp mình lịch trình đi trong 7 ngày đc ko? Trong đó có 1 ngày cho con mình đi Disneyland.
- Chồng mình từng có visa đi Canada & Mĩ , còn mình và con mình mới đi mấy nc như Sin, Malay, Hk,... thì ko biết có thể xin visa tự túc đc ko? điều kiện tài chính vc mình có thể chứng minh được. Trong bao ngày thì có kết quả visa?
- Mình định mua vé của ANA luôn nhưng sợ k đạt visa, còn nếu lấy booking trc k mua thì sợ đến lúc có kết quả visa vé lại mắc vì bây giờ check cho 2vc + kid là 44tr rồi hc.
- Mình k biết tiếng Nhật, chỉ nói đc tiếng Anh thôi thì k biết bên đó phương tiện chỉ dẫn đi lại rõ ràng ko?
Cám ơn mọi người nhiều!

kimcuong1
14-12-2016, 22:12
Anh/chị cho em hỏi
Em hiện làm ngân hàng lương chuyển khoản 7tr, thêm thưởng linh tinh tầm 10tr/1 tháng.
Hợp đồng lao động vô thời hạn.
Chứng minh tài chính ( sổ tiết kiệm, tài khoản chứng khoán...) 300tr
Đã đi Hàn quốc năm nay, Thái Lan, Sing, Malay vài lần
Em đi cùng 1 bạn nữa cũng đã đi y hệt như vậy thì cơ hội pass có cao không ạ? Em xin du lịch tự túc ạ ( em không quen ai bên Nhật cả)

sallie
15-12-2016, 00:51
Chào mọi người! Ai có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với.
Vì vc mình mới quyết định Tết này đi Nhật chơi khoảng 1w nên chưa tham khảo đc hết kinh nghiệm của mọi người trong top. Mình định đi 29/1 đến đầu tháng 2 về, không biết thời tiết bên Nhật lúc đó như thế nào vì có dẫn con mình khoảng 3y theo nữa.
Mọi người có thể tư vấn giúp mình lịch trình đi trong 7 ngày đc ko? Trong đó có 1 ngày cho con mình đi Disneyland.
- Chồng mình từng có visa đi Canada & Mĩ , còn mình và con mình mới đi mấy nc như Sin, Malay, Hk,... thì ko biết có thể xin visa tự túc đc ko? điều kiện tài chính vc mình có thể chứng minh được. Trong bao ngày thì có kết quả visa?
- Mình định mua vé của ANA luôn nhưng sợ k đạt visa, còn nếu lấy booking trc k mua thì sợ đến lúc có kết quả visa vé lại mắc vì bây giờ check cho 2vc + kid là 44tr rồi hc.
- Mình k biết tiếng Nhật, chỉ nói đc tiếng Anh thôi thì k biết bên đó phương tiện chỉ dẫn đi lại rõ ràng ko?
Cám ơn mọi người nhiều!
- Xin visa tự túc dc chị. thường sau 1 tuần là có visa nếu hồ sơ k có gì trục trặc.
- Lúc e đi tự túc thì e mướn cục wifi rồi lấy google map tìm đường cũng dễ, train, shinkasen thì có chỉ dẫn tiếng anh, mấy người ở station cũng nói được tiếng anh đó c.

jennyp
15-12-2016, 09:50
Vậy đi tự túc cũng ko khó khăn lắm phải ko em? Mà có ai biết thời tiết ở Nhật cuối tháng 1 như thế nào ko nhỉ? vì vc mình thì ko sao chứ con mình nhỏ nên sợ bé bị lạnh quá thôi.

hunter205
18-12-2016, 19:48
mới nộp ho so sáng t6. vắng tanh. kinh nghiem là sáng t6 đi cho khỏe kaka. xin visa lần này lần 2 rồi.lần 1 đi hùi tháng 4 chắc lần 2 nên dễ hay sao, hay là cuối tuần tâm trạng anh mắt kính thoải mái,hoặc hồ sơ mình wá đẹp mà hỏi có 2 câu, đi ở đâu, tại sao đi ở đây =]]

jennyp
20-12-2016, 17:05
Mình đang lên cái plan trip đi Tokyo đầu tháng 2 này, mọi người có kinh nghiệm xem giúp mình với, vì có con nhỏ nên mình chỉ loanh quanh ở Tokyo thôi để khỏi mắc công đem hành lý theo nếu ở khu khác.

Day 1: Đến sân bay 9PM, làm thủ tục nhập cảnh sau đó về ks ở Shinjuku
(Mua vé N'EX TOKYO Round Trip về ga Shinjuku, sau đó ra East Exit đi bộ khoảng 5mins về ks check in)

Day 2:
• Tham quan điện Asakura Kannon, Cổng Sấm (Kaminarimon), Con đường mua sắm Nakamise dori, chùa Sensoji , điện Quan âm Kannondo, Tokyo Sky tree
• Uneo Park

Day 3: Tham quan Kawaguchiko (at the foot of Mt. Fufi) & Nikko??. Hoặc đi JR Pass to Kyoto (sáng đi tối về) ??? Hoặc đi chơi tuyết ở Zuyawa? <-- mình đang phân vân ngày này ko biết nên đi đâu?

Day 4: Mua sắm ở Ginza, loanh quanh tokyo hoặc nếu Day 3 đi Zuyawa thì Day 4 đi Kyoto hoặc Kawaguchiko?

Day 5: Disney land

Day 6: Nghỉ ngơi, check out ra sân bay.

** Mình đặt vé máy bay multitrip, bay qua Đài Loan chơi trước rồi mới qua Nhật chơi nên chắc là apply visa Nhật trước để sau đó tự apply visa Đài Loan trên mạng chắc là ok phải ko mọi người?

salormoon87
20-12-2016, 21:46
Giờ mới online cảm ơn bạn được.
Mình pass bên LSQ rồi. Có lẽ vì mình xin single nên cũng dễ hơn. Giấy tờ thì có: tờ khai, sao kê ngân hàng, hợp đồng lao động, sổ tạm trú, lịch trình, booking khách sạn. Mình có giấy confirm giữ chỗ vé máy bay nhưng họ trả lại, và cũng hỏi mình qua về lịch trình. Tâm 1 tuần là có kết quả thôi.

ở VN cũng tầm 1 tuần là có kết quả, 5 ngày làm việc + thú7, cn. Trên trang web lsq Nhật hình như có ghi k cần trình vé máy bay nên giờ hình như ở đâu người ta cũng trả lại, xin single hay multi cũng vậy vì nếu mình xin multi mà k đủ điều kiện người ta vẫn cấp single cho mình bình thường

Vanilla mở đường bay through checkin giá vé rẻ quá, rẻ hơn cả đi shinkansen, có 4 triệu 7/khứ hồi, e phân vân suy nghĩ có nên đi tiếp hay k, suy nghĩ 2 ngày nó tăng lên 4.933 nên chơi liều book vé đi Nhật lần 4 luôn >.< , shinkansen từ tokyo => kyoto/khứ hồi cũng đã 2tr6/1 chiều 5tr2/khứ hồi, giờ vé máy bay rẻ k có thời gian đi nhìu 1 lúc chia nhỏ ra đi cũng k đắt hơn bao nhiêu mà đi được nhiều mùa, nhiều vùng >.< bà kon nào tính đi Nhật book lẹ ^^

Linh-ham-choi
21-12-2016, 10:51
Giờ lãnh sự cho nộp hs qua các đại lý ủy thác mà ko biết thêm phí nhiều không? cái này hay đối với các bạn ở tỉnh xa không mất thời gian đi lại nhiều.
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/visa_uythac_nghiepvu.html

chimchim
22-12-2016, 00:00
mới nộp ho so sáng t6. vắng tanh. kinh nghiem là sáng t6 đi cho khỏe kaka. xin visa lần này lần 2 rồi.lần 1 đi hùi tháng 4 chắc lần 2 nên dễ hay sao, hay là cuối tuần tâm trạng anh mắt kính thoải mái,hoặc hồ sơ mình wá đẹp mà hỏi có 2 câu, đi ở đâu, tại sao đi ở đây =]]

Hunter và các bạn cho mình hỏi bây giờ đi du lịch tự túc xin visa ĐSQ Nhật ở Hà Nội có cần giấy mời từ bên Nhật và có gì cần lưu ý ko ạ?
Mình đã đi Nhật 1 lần cách đấy 8 năm, visa B2 Mỹ đang còn hiệu lực.
Thx các bạn.

gasman
22-12-2016, 07:59
Giờ lãnh sự cho nộp hs qua các đại lý ủy thác mà ko biết thêm phí nhiều không? cái này hay đối với các bạn ở tỉnh xa không mất thời gian đi lại nhiều.
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/visa_uythac_nghiepvu.html

Đợi giá dịch vụ cho visa tỉnh lẻ, hy vọng nho nhỏ thui :D

daica10a
23-12-2016, 10:51
thấy Transviet thông báo phí là 200.000 đ.

hunter205
25-12-2016, 00:06
nộp thứ 6 tuần trước 16/12, nay thứ 7 24/12 vẫn chưa thấy gọi. hồi hộp wá 1 tuần rồi.

cjbo
26-12-2016, 06:00
Ra tuần mình xin visa Nhật tự túc cho cả gia đình 3 người, con gái mình 7 tuổi nhưng đã cho nó đi Mỹ 2 lần, Canada 2 lần, Hongkong 3 lần, Đài Loan 1 lần, DNÃ nhiều lần...ko biết có sure past 100% tại mình tính mua vé mb luôn.

Sammy1309
26-12-2016, 11:58
ở VN cũng tầm 1 tuần là có kết quả, 5 ngày làm việc + thú7, cn. Trên trang web lsq Nhật hình như có ghi k cần trình vé máy bay nên giờ hình như ở đâu người ta cũng trả lại, xin single hay multi cũng vậy vì nếu mình xin multi mà k đủ điều kiện người ta vẫn cấp single cho mình bình thường

Vanilla mở đường bay through checkin giá vé rẻ quá, rẻ hơn cả đi shinkansen, có 4 triệu 7/khứ hồi, e phân vân suy nghĩ có nên đi tiếp hay k, suy nghĩ 2 ngày nó tăng lên 4.933 nên chơi liều book vé đi Nhật lần 4 luôn >.< , shinkansen từ tokyo => kyoto/khứ hồi cũng đã 2tr6/1 chiều 5tr2/khứ hồi, giờ vé máy bay rẻ k có thời gian đi nhìu 1 lúc chia nhỏ ra đi cũng k đắt hơn bao nhiêu mà đi được nhiều mùa, nhiều vùng >.< bà kon nào tính đi Nhật book lẹ ^^

bạn ơi đi thời gian nào thế?nghe vé rẻ vậy ham quá chừng, dù mình cũng đi Nhật 3 lần rùi

a710is
26-12-2016, 14:29
Xóa do post trùng

christang
26-12-2016, 21:11
bạn ơi đi thời gian nào thế?nghe vé rẻ vậy ham quá chừng, dù mình cũng đi Nhật 3 lần rùi

Vanilla đang mở đấy. Bạn cứ vào web của nó check là rõ ngay thôi

hunter205
27-12-2016, 00:24
tạch rồi, haiz, hình như h khó hơn ngày xưa

thuhangtrinhhp
27-12-2016, 10:35
@hunter205: bạn đi 1 lần rồi vẫn bị rớt sao?

chinh1602
28-12-2016, 12:38
Bạn đi một lần rồi mà vẫn tạch sao. Mình cũng đi theo đoàn một lần, hồ sơ còn thiếu thì hi vọng gì nữa đây ;(

amani
29-12-2016, 17:23
Mình có dự định đi Nhật tầm tháng 2 năm sau.
Về việc xin visa thì mình có thư mời của em họ bên Nhật. Nhưng phần chứng minh là chị - em họ thì hơi khó vì giấy tờ chứng minh ở gia đình không còn giữ. Mình có thể gởi kèm hình từ nhỏ của hai người được không? Ngoài ra phần lý do mời mình ghi tiếng Việt được không?

thuhangtrinhhp
29-12-2016, 19:09
@amani: bạn cần chứng minh quan hệ chị em họ bằng giấy tờ pháp lý, nếu không ĐSQ không chấp nhận (kinh nghiệm cá nhân mình). Nếu không bạn nói em họ gửi thư mời với quan hệ bạn bè hoặc tự nộp visa du lịch không thư mời.

hanhuyen1188
07-01-2017, 13:42
Mọi người ơi cho em hỏi nếu như em làm tự do không có hđồng lđộng thì khi xin visa phần chứng minh việc làm nên làm thế nào ạ

venturi
08-01-2017, 19:17

Bạn ơi, vậy là ko xin được visa lần này ah? Bên LSQ có nói lý do từ chối visa không ah? Hồ sơ đẹp mà còn tạch thì quá là hoang mang luôn ah.

rin_rin
09-01-2017, 19:46
mọi ng cho mik hỏi, mik nộp hs ở LSQ vào ngày 4/1 vừa rồi, chị nhân viên ở đó đưa cho mik giấy hẹn ko ghi ngày hẹn và nói 1 tuần sau có kq. Vậy đúng 1 tuần sau mik lên LSQ lấy kq hay fai chờ điện thoại bên LSQ gọi mới lên ạ?

vietdoan20062006
10-01-2017, 07:28
visa mình mấy hôm nữa hết hạn, do bận chả đi đc, lại xin visa mới xin dài hơn hoặc multiple đc ko các bác

Shachou
10-01-2017, 13:43
Em gửi trả lời hỗ trợ các bác về visa Nhật.

visa mình mấy hôm nữa hết hạn, do bận chả đi đc, lại xin visa mới xin dài hơn hoặc multiple đc ko các bác

Visa hết hạn được quyền xin visa khác, nếu bác đã đi Nhật ít nhất 1 lần trong vòng 3 năm thì được xin visa multiple, nếu chưa đi Nhật bao giờ thì không được đâu bác nhé!

Mọi người ơi cho em hỏi nếu như em làm tự do không có hđồng lđộng thì khi xin visa phần chứng minh việc làm nên làm thế nào ạ

Bạn cứ ghi là freelancer và không cần nộp nhưng theo kinh nghiệm của em, khuyên bác nên nhờ một công ty tư nhân nào đó xác nhận công việc, nhớ dặn người ta sau khi bác nộp hồ sơ xong trong vòng tuần đó nếu có hỏi han gì thì nhớ xác nhận bác là người của bên công ty, thông thường thì họ không kiểm tra, hoặc bác xin hợp đồng cộng tác viên cũng ok ạ.

mọi ng cho mik hỏi, mik nộp hs ở LSQ vào ngày 4/1 vừa rồi, chị nhân viên ở đó đưa cho mik giấy hẹn ko ghi ngày hẹn và nói 1 tuần sau có kq. Vậy đúng 1 tuần sau mik lên LSQ lấy kq hay fai chờ điện thoại bên LSQ gọi mới lên ạ?

Lãnh sứ quán sẽ gọi bạn nói ngày lên lấy kết quả, để chắc chắn được 1 tuần bác gọi điện lên hỏi rồi hẵng lên không mất công.

Bác nào còn mù mờ không biết làm cần em hỗ trợ thu một chút công thì cứ ới em, em sinh năm 80 ạ.

Shachou
10-01-2017, 13:46
Mình có dự định đi Nhật tầm tháng 2 năm sau.
Về việc xin visa thì mình có thư mời của em họ bên Nhật. Nhưng phần chứng minh là chị - em họ thì hơi khó vì giấy tờ chứng minh ở gia đình không còn giữ. Mình có thể gởi kèm hình từ nhỏ của hai người được không? Ngoài ra phần lý do mời mình ghi tiếng Việt được không?

Thêm phần này nữa là bác ghi là bạn bè cho dễ kèm thêm ảnh, đừng anh em họ gì, em bị mấy phát anh em họ đến lúc chứng minh quan hệ rõ khổ.
Các giấy tờ thư mời bác phải ghi tiếng Nhật hoặc tiếng Anh, cần em hỗ trợ lập thư mời bác cứ ới em.
Chúc bác làm thành công ạ.

rin_rin
11-01-2017, 10:44
Bác nào cho mình hỏi, Sáng nay bên LSQ gọi cho mình nói đã xét duyệt xong HS và kêu mình lên lấy kq chứ ko nói đậu rớt gì, làm mình hồi hộp quá chừng. Mình thì ở xa nên phải qua hôm sau mới vào SG lấy lq dc. Theo các bác thì trường hợp này có thì bao nhiêu phần trăm đậu ạ??

Shachou
12-01-2017, 11:53
Bác nào cho mình hỏi, Sáng nay bên LSQ gọi cho mình nói đã xét duyệt xong HS và kêu mình lên lấy kq chứ ko nói đậu rớt gì, làm mình hồi hộp quá chừng. Mình thì ở xa nên phải qua hôm sau mới vào SG lấy lq dc. Theo các bác thì trường hợp này có thì bao nhiêu phần trăm đậu ạ??

Bác nói qua các thông tin hồ sơ của bác em phán tỷ lệ đỗ trượt cho bác chứ cứ viết chung chung như thế này thì em không phán được.

cjbo
13-01-2017, 15:42
Bác nói qua các thông tin hồ sơ của bác em phán tỷ lệ đỗ trượt cho bác chứ cứ viết chung chung như thế này thì em không phán được.

Mình đi Châu Âu 2 lần, Mỹ 2 lần, Hàn, Dubai, Hongkong, Taipie, ĐNA hơn chục lần, chủ doanh nghiệp, tài sản, xe hơi...thế theo bạn mình đậu hay rớt ?

salormoon87
15-01-2017, 22:42
Mình đi Châu Âu 2 lần, Mỹ 2 lần, Hàn, Dubai, Hongkong, Taipie, ĐNA hơn chục lần, chủ doanh nghiệp, tài sản, xe hơi...thế theo bạn mình đậu hay rớt ?

mình nghĩ là bạn đậu 100% đo bạn (với điều kiện chuẩn bị hồ sơ đầy đủ yêu cầu là được) điều kiện mình k bằng bạn mà mình toàn mua vé trước rồi mới xin visa k à, đậu được 5 lần, chuẩn bị qua tết mình lại nộp xin visa lần 6 giữa tháng 4 mới đi mà mình mua vé hồi tháng 12 rồi

ah quên nói thêm điều kiện tốt nhưng bạn cũng nên chuẩn bị cho chuyến đi vì nó sẽ hỏi vài câu như là bạn đi làm gì? ở bao nhiêu ngày? đáp xuống sân bay ở đâu? tên sân bay? chi phi chuyến đi? tên ks sẽ ở? có biết tiếng Nhật không? không biết tiếng Nhật thì đi bằng cách nào?

meouhoangcau
18-01-2017, 10:36
mình nghĩ là bạn đậu 100% đo bạn (với điều kiện chuẩn bị hồ sơ đầy đủ yêu cầu là được) điều kiện mình k bằng bạn mà mình toàn mua vé trước rồi mới xin visa k à, đậu được 5 lần, chuẩn bị qua tết mình lại nộp xin visa lần 6 giữa tháng 4 mới đi mà mình mua vé hồi tháng 12 rồi

ah quên nói thêm điều kiện tốt nhưng bạn cũng nên chuẩn bị cho chuyến đi vì nó sẽ hỏi vài câu như là bạn đi làm gì? ở bao nhiêu ngày? đáp xuống sân bay ở đâu? tên sân bay? chi phi chuyến đi? tên ks sẽ ở? có biết tiếng Nhật không? không biết tiếng Nhật thì đi bằng cách nào?

Em lại đi Nhật xem hoa anh đào à, sướng thế, chúc sailormoon87 có chuyến đi vui vẻ nhé. Em định đi bao nhiêu ngày vậy?

NangCaoNguyen
18-01-2017, 18:00
Bây giờ ĐSQ và LSQ đã chuyển qua bộ phận VFS nhận hồ sơ rồi. ANh chị nào đã nộp ở đây cho em nhận xét với ạ. Vì vô phần đặt lịch hẹn đều ko chọn được location Vietnam

trangfrance
20-01-2017, 10:32
Hi mọi người!
Mình đang có dự định đi japan vào dịp tháng 4 năm này để ngắm hoa anh đào tuy nhiên mình bắt đầu nghiên cứu mục làm visa du lịch tự túc đi nhật bản mà thật sự bùi ngùi bởi vì cảm giác rất khó, nói thật hộ chiếu mình đi nước ngoài đóng dấu cũng nhìu nhưng chỉ là đi nhiều lần 1 nước thôi ah, nên mình không biết visa mình có được chấp nhận không? mà mình định làm qua công ty dịch vụ mà họ lấy đắt quá 250usd,mà giấy tờ vẫn phải chuẩn bị như bình thường, nói thật tài chính mình chẳng nhiều nhưng chỉ đủ tiền đi, còn tiền chứng minh tài chính thì cũng đi vay bố mẹ để làm hic hic nên muốn tích kiệm triệt để mà ngại vụ bị từ chối visa,mình trình bày những thứ mình đang có để các bạn có kinh nhiệm xin visa cho mình xin cái dũng cảm dám vác giấy tờ đi xin visa hay qua dịch vụ để mình liều ah:
- Hộ chiếu : còn 4 trang trắng ( đã có 9 mặt visa sigle và 5 mặt visa nhập cảnh nhiều lần trong 6 tháng của Taiwan, có dấu đi Lào, cambodia, Thái, Philiphin,Sing) Thế thôi ah,chẳng có nước nào thuộc nước giàu có cả.
- Mình chỉ làm nhân viên bình thường nên chỉ có cái xác nhận lương công ty chắc được 8 triệu, thực ra lương bên mình trả tiền mặt nhiều hơn, nhưng do công ty trả tiền bảo hiểm cho mình là mức cơ bản nên họ không dám làm tiền lương thật của mình, mình biết họ làm được cái 8 triệu này lần trước yêu cầu xác nhận để mình đi vay tiền mua ô tô, hic hic
----> nhân đây bạn nào có cái đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh cho mình xin cái mẫu vì nói thật ngôn ngữ mình nói được lại không phải là tiếng anh và tiếng nhật mà là tiếng TRung nên rất sợ đi nộp mà nó hỏi vài câu tiếng anh thì coi như xong.
- Chứng minh tài chính mình sẽ đi mượn làm tài khoản 150 triệu.
- Vé máy bay và khách sạn mình định dùng hình thức booking để lấy xác nhận xong rùi hủy hic hic vì có thể mình sẽ chọn loại vé rẻ nhất để đi.
Còn lại thì mình chẳng có gì nữa, bạn nào có hiểu biết hơn, cho mình xin tư vấn và giúp đỡ ah, nhiều khi khổ nhất cái tính đã nghèo mà còn cố quá sức a, cảm ơn mọi người nhỉu nhỉu.

vaniacastle
24-01-2017, 09:39
Hi mọi người!
Mình đang có dự định đi japan vào dịp tháng 4 năm này để ngắm hoa anh đào tuy nhiên mình bắt đầu nghiên cứu mục làm visa du lịch tự túc đi nhật bản mà thật sự bùi ngùi bởi vì cảm giác rất khó, nói thật hộ chiếu mình đi nước ngoài đóng dấu cũng nhìu nhưng chỉ là đi nhiều lần 1 nước thôi ah, nên mình không biết visa mình có được chấp nhận không? mà mình định làm qua công ty dịch vụ mà họ lấy đắt quá 250usd,mà giấy tờ vẫn phải chuẩn bị như bình thường, nói thật tài chính mình chẳng nhiều nhưng chỉ đủ tiền đi, còn tiền chứng minh tài chính thì cũng đi vay bố mẹ để làm hic hic nên muốn tích kiệm triệt để mà ngại vụ bị từ chối visa,mình trình bày những thứ mình đang có để các bạn có kinh nhiệm xin visa cho mình xin cái dũng cảm dám vác giấy tờ đi xin visa hay qua dịch vụ để mình liều ah:
- Hộ chiếu : còn 4 trang trắng ( đã có 9 mặt visa sigle và 5 mặt visa nhập cảnh nhiều lần trong 6 tháng của Taiwan, có dấu đi Lào, cambodia, Thái, Philiphin,Sing) Thế thôi ah,chẳng có nước nào thuộc nước giàu có cả.
- Mình chỉ làm nhân viên bình thường nên chỉ có cái xác nhận lương công ty chắc được 8 triệu, thực ra lương bên mình trả tiền mặt nhiều hơn, nhưng do công ty trả tiền bảo hiểm cho mình là mức cơ bản nên họ không dám làm tiền lương thật của mình, mình biết họ làm được cái 8 triệu này lần trước yêu cầu xác nhận để mình đi vay tiền mua ô tô, hic hic
----> nhân đây bạn nào có cái đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh cho mình xin cái mẫu vì nói thật ngôn ngữ mình nói được lại không phải là tiếng anh và tiếng nhật mà là tiếng TRung nên rất sợ đi nộp mà nó hỏi vài câu tiếng anh thì coi như xong.
- Vé máy bay và khách sạn mình định dùng hình thức booking để lấy xác nhận xong rùi hủy hic hic vì có thể mình sẽ chọn loại vé rẻ nhất để đi.
Còn lại thì mình chẳng có gì nữa, bạn nào có hiểu biết hơn, cho mình xin tư vấn và giúp đỡ ah, nhiều khi khổ nhất cái tính đã nghèo mà còn cố quá sức a, cảm ơn mọi người nhỉu nhỉu.

Hi, đầu tháng 3 này mình cũng đi xin visa cho chuyến đi tháng 5, đi xin chung cho vui :D

trangfrance
24-01-2017, 10:41
Hi, đầu tháng 3 này mình cũng đi xin visa cho chuyến đi tháng 5, đi xin chung cho vui :D

Bạn chỉ cách mình xin visa cần chuẩn bị gì với, mình định đi tháng 4 đang xem vé rùi đang có giá cũng rẻ tầm 12 triệu cả vé nội địa đi osaka nữa.

vaniacastle
24-01-2017, 11:09
Bạn chỉ cách mình xin visa cần chuẩn bị gì với, mình định đi tháng 4 đang xem vé rùi đang có giá cũng rẻ tầm 12 triệu cả vé nội địa đi osaka nữa.

Hồ sơ đc quy định ở đây nè, mình cũng chuẩn bị theo đó

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm

bạn chuẩn bị theo đó là đc, mình chuẩn bị xong rồi, đầu tháng 3 mình đi nộp nè hii

christang
25-01-2017, 07:36

Các bước chuẩn bị hồ sơ thì bạn vào trang của Đại Sứ Quán tại Hà Nội hoặc Lãnh Sự Quán Nhật tại tpHCM xem thì sẽ rõ nhé. Còn mẫu thư xin nghỉ phép thì mình có mẫu đây, bạn đưa email mình gửi cho.

vietdoan20062006
28-01-2017, 09:31
Mình mấy hôm nữa hết hạn visa rồi, ko xắp sếp thời gian đi được. mấy hôm nữa xin visa dài dài tí đc ko các bác :(

cropmath5
28-01-2017, 09:41
Bao nhiêu cũng đc nhưng đừng spam quá

garudeee
02-02-2017, 13:03
2 chị em nhà mình cũng xin visa sang Nhật tháng 4. Bạn nào định xin tầm đó thì làm nhóm xin cho vui nhé.
Năm ngoái mình đã làm đủ bộ hồ sơ mà ĐSQ ko nhận vì thiếu thư mời, chắc vì đợt đó siêu đông nên họ làm gắt. Năm nay mình thử lại lần nữa coi.

thandong19
02-02-2017, 16:47
Hi mọi người!
Bạn xin Visa qua Công ty du lịch nào vậy, có chắc đc VISA không bạn, bạn cho mình một ít thông tin, Nếu bước cuối cùng mà khó quá thì chắc phải thông qua dịch vụ vậy. Miễn không phải đi tour là được. Mình cũng định đi tháng 4 ngắm hoa anh Đào

binbin93
03-02-2017, 06:29
Chào các bạn,

mình định xin visa đi Nhật cho cả gia đình (VC + 2 con) vậy khi nộp hồ sơ tất cả mọi người phải đến LSQ hay chỉ mình đại diện được rồi?

xin cảm ơn

vietdoan20062006
03-02-2017, 13:18
Trang trước thấy có bác bảo giờ làm visa qua vFS chứ ko phải ở ĐSQ, LSQ nữa hả các bác ?

hanhuyen1188
03-02-2017, 16:22
Bây giờ ĐSQ và LSQ đã chuyển qua bộ phận VFS nhận hồ sơ rồi. ANh chị nào đã nộp ở đây cho em nhận xét với ạ. Vì vô phần đặt lịch hẹn đều ko chọn được location Vietnam

Hóng thêm thông tin vụ visa qua VFS :) http://www.vfsglobal.com/Japan/Vietnam/visa-types.html

tt2006
03-02-2017, 16:54
Chào các bạn,

mình định xin visa đi Nhật cho cả gia đình (VC + 2 con) vậy khi nộp hồ sơ tất cả mọi người phải đến LSQ hay chỉ mình đại diện được rồi?

xin cảm ơn

Việc đại diện xin visa: Về nguyên tắc, đương sự xin visa phải trực tiếp đến cửa tiếp nhận hồ sơ để xin visa, tuy nhiên những trường hợp dưới đây thì người đại diện (nhân viên cùng công ty hoặc người thân v.v.) có thể thay thế đến xin visa.

Trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi, người có trở ngại về thân thể ♿ không thể đến nộp hồ sơ.
Người xin visa nhập cảnh với mục đích thương mại, hội nghị, seminar, đào tạo ngắn hạn.
Người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu).
Nhân viên các công ty du lịch đã đăng ký đại diện xin visa cho khách đoàn du lịch.

Như vậy đối với xin visa du lịch tự túc thì mọi thành viên trong đoàn đều phải có mặt. Ngoài trừ trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi và người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ.

Link tham khảo (http://baynhe.vn/du-lich/nhat-ban/thu-tuc-xin-visa-du-lich-tu-tuc-nhat-ban-tai-tong-lanh-su-quan-nhat-ban-o-sai-gon).

vietdoan20062006
03-02-2017, 22:46
Hóng thêm thông tin vụ visa qua VFS :) http://www.vfsglobal.com/Japan/Vietnam/visa-types.html

có phải đây cũng là tòa nhà nộp visa hàn quốc đúng ko bác

Hanna09
05-02-2017, 08:45
VFS là đơn vị thu thay hồ sơ cho ĐSQ, xin Visa Anh Úc cũng nộp ở đây. Mình nghĩ là nộp hồ sơ ở đây không ảnh hưởng gì đến kết quả Visa cả.
Nhg cả nhà cho mình hỏi, nộp hồ sơ ở đây thì các nước trên đều đóng lệ phí trước, vậy giờ Visa Nhật cũng đóng lệ phí trước? Và giấy tờ có phải công chứng ko? Chứ trước mình nộp trên ĐSQ có mỗi bản photo

christang
05-02-2017, 15:32

SS ơi, em thấy đây cũng là kiểu thu hộ hồ sơ mà LSQ NB mới triển khai thôi ss. Em đang định nộp ở Saigon Tourist đây.

christang
05-02-2017, 15:33
Dự báo hoa đào nở Nhật Bản 2017
http://www.japan-guide.com/sakura/

Tia Nắng
05-02-2017, 23:14
Lâu rồi mới có dịp về lại nhà phượt, mọi người vẫn đông vui như xưa.

thandong19
07-02-2017, 18:15
Đợt này không có ai cập nhật thông tin gì mới ạ, mình cũng chuẩn bị nộp diện tự túc không thư mời đi đợt đầu tháng 04 đây. Có gì review cho mọi người vậy

huongbinh87
09-02-2017, 16:04
Mình mới nộp hs, nv dua minh giay hẹn nhưng k ghi ngày trả. Vậy khả năng sao vay moi nguoi :( ngồi đợi đt ma hồi hợp quá. Bên lãnh sự quán có phong vẩn mình tiếp qua điện thoại k? Thuong bao lâu sẽ nhận duoc đt ở lãnh sự quán vậy moi ng. Minh chỉ xin đi ngắn hạn. Nghe nhiều ng nói ở phuot là xin ngắn ngày thì họ sẽ ghi ngày trả luôn. Còn hso mình sao k ghi ngày trả. Lo quá :((

buri
10-02-2017, 00:52
Mình mới nộp hs, nv dua minh giay hẹn nhưng k ghi ngày trả. Vậy khả năng sao vay moi nguoi :( ngồi đợi đt ma hồi hợp quá. Bên lãnh sự quán có phong vẩn mình tiếp qua điện thoại k? Thuong bao lâu sẽ nhận duoc đt ở lãnh sự quán vậy moi ng. Minh chỉ xin đi ngắn hạn. Nghe nhiều ng nói ở phuot là xin ngắn ngày thì họ sẽ ghi ngày trả luôn. Còn hso mình sao k ghi ngày trả. Lo quá :((

Bạn yên tâm, nếu hồ sơ của bạn ko có vấn đề gì thì đúng 1 tuần sau LSQ sẽ gọi cho bạn để báo kết quả nhé. Trong mấy ngày tới, nếu bạn ko nhận dc đt phỏng vấn, đòi bổ sung giấy tờ của Lãnh sự quán thì cứ yên tâm, còn bị gọi mới là phiền đó bạn hehe. Ai xin visa Nhật cũng đều chung số phận là ko dc ghi cụ thể ngày trả visa và vẫn phải chờ điện thoại như vậy thôi.

hanhuyen1188
10-02-2017, 12:10
SS ơi, em thấy đây cũng là kiểu thu hộ hồ sơ mà LSQ NB mới triển khai thôi ss. Em đang định nộp ở Saigon Tourist đây.

e tính khi nào đi lại đó, c hỏi rồi, VFS ĐN k nhận hso Nhật, chỉ có SG với HN mới nhận thôi. Biểu phí nộp SGT hết bnhiu e check chưa

MH2703
10-02-2017, 13:34
Mình vừa mới bị LSQ từ chối visa du lịch tự túc Nhật nè. Hồ sơ mình đầy đủ. Xin đi du lịch cả nhà: vợ chồng và bé 8 tuổi đi ngày 16/4 về ngày 22/4. Cả nhà mình cũng đã có visa đi du lịch Hàn Quốc tự túc cuối năm 2015 và đi loanh quanh các nước ĐNA, Ấn Độ. Số dư TK 270tr, sổ hồng nhà đứng tên vợ chồng. Lúc bị từ chối visa mình buồn đến không muốn hỏi lý do, mà sợ nếu có hỏi cũng không nói. Mình đã mua vé máy bay của Vanilla giá rẻ 3 người hơn 17tr, đặt airbnb 2 ngày ở Kyoto và 4 ngày ở Tokyo tổng cộng 9.5tr. Hic... giờ thì đang gậm nhấm thiệt hại, hối hận vì tham rẻ, vì tự tin thái quá.

christang
10-02-2017, 14:26
e tính khi nào đi lại đó, c hỏi rồi, VFS ĐN k nhận hso Nhật, chỉ có SG với HN mới nhận thôi. Biểu phí nộp SGT hết bnhiu e check chưa

VFS ĐN chỉ nhận Úc, Anh và Ý thôi chị. Còn SGT e có check giá là 1tr ấy. Đang chờ thư mời về đây chị

huongbinh87
10-02-2017, 15:44
Mình vừa mới bị LSQ từ chối visa du lịch tự túc Nhật nè. Hồ sơ mình đầy đủ. Xin đi du lịch cả nhà: vợ chồng và bé 8 tuổi đi ngày 16/4 về ngày 22/4. Cả nhà mình cũng đã có visa đi du lịch Hàn Quốc tự túc cuối năm 2015 và đi loanh quanh các nước ĐNA, Ấn Độ. Số dư TK 270tr, sổ hồng nhà đứng tên vợ chồng. Lúc bị từ chối visa mình buồn đến không muốn hỏi lý do, mà sợ nếu có hỏi cũng không nói. Mình đã mua vé máy bay của Vanilla giá rẻ 3 người hơn 17tr, đặt airbnb 2 ngày ở Kyoto và 4 ngày ở Tokyo tổng cộng 9.5tr. Hic... giờ thì đang gậm nhấm thiệt hại, hối hận vì tham rẻ, vì tự tin thái quá.

-------------------------------

Ban ơi cho hỏi là hỏi gọi điện thoại báo bạn bị từ chối hả? Hay sao bạn? Thời gian họ báo bạn từ chối từ ngày nộp là bao nhiu ngày vay? Nghe bạn nói mình lo và hồi hợp quá

hanhuyen1188
10-02-2017, 16:02
VFS ĐN chỉ nhận Úc, Anh và Ý thôi chị. Còn SGT e có check giá là 1tr ấy. Đang chờ thư mời về đây chị

vậy là tính tháng mấy quẫy đó e, 1000 là bao gồm luôn cả phí visa hay đó chỉ là phí của SGT còn phí visa riêng e

MH2703
10-02-2017, 16:56
-------------------------------

Ban ơi cho hỏi là hỏi gọi điện thoại báo bạn bị từ chối hả? Hay sao bạn? Thời gian họ báo bạn từ chối từ ngày nộp là bao nhiu ngày vay? Nghe bạn nói mình lo và hồi hợp quá

Mình nộp hôm 20/1, đến ngày 3/2 họ gọi nhưng mình nhỡ cuộc gọi, hôm 6/2 mình gọi lại thì họ nói có kết quả rồi lên LSQ lấy, mình hỏi có được visa không hay trượt thì họ nói không báo qua điện thoại. Rồi buổi chiều mình lên đó thì họ bảo đóng tiền xong ngồi chờ. Khoảng 30 phút sau gọi lên trả lại tiền và passport và nói xin lỗi không duyệt visa cho. Tâm trạng cứ như trên trời rớt xuống vực vậy.

Trinh1611
10-02-2017, 18:56
Khi mình bị trượt trên passport có ghi gì k ak.

MH2703
10-02-2017, 21:26
Khi mình bị trượt trên passport có ghi gì k ak.

Mình không thấy ghi hoặc đánh dấu gì cả .

dulichchuabenh
11-02-2017, 16:17
đợt vừa rồi có mới người bạn của mình tham gia tour du lịch chữa bệnh Nhật bản (http://vjiic.com) thấy xin Visa cũng đơn giản và nhanh gọn lắm ạ :D

Trinh1611
12-02-2017, 17:44
Có ai ở nộp ngoài hà nội cho e hỏi vs,có bắt buộc phải có thư mời k ak,sao e điện thoại tới các đại lý nộp hộ,họ bảo phải có thư mời nhỉ.

Shachou
13-02-2017, 13:19
Có ai ở nộp ngoài hà nội cho e hỏi vs,có bắt buộc phải có thư mời k ak,sao e điện thoại tới các đại lý nộp hộ,họ bảo phải có thư mời nhỉ.

Tuỳ trường hợp, nếu hộ chiếu đã có visa các nước mạnh thì mời bạn qua Đại sứ quán nộp hồ sơ thẳng, còn qua các đại lý thì phải có đủ giấy tờ, bao gồm cả thư mời họ mới làm cho bạn nhé!

Shachou
13-02-2017, 13:21
Việc đại diện xin visa: Về nguyên tắc, đương sự xin visa phải trực tiếp đến cửa tiếp nhận hồ sơ để xin visa, tuy nhiên những trường hợp dưới đây thì người đại diện (nhân viên cùng công ty hoặc người thân v.v.) có thể thay thế đến xin visa.

Trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi, người có trở ngại về thân thể ♿ không thể đến nộp hồ sơ.
Người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ (xét trên hộ chiếu).

Như vậy đối với xin visa du lịch tự túc thì mọi thành viên trong đoàn đều phải có mặt. Ngoài trừ trẻ em dưới 16 tuổi, người già trên 60 tuổi và người đã từng có visa và nhập cảnh Nhật Bản trong vòng 3 năm trở lại tính từ ngày nộp hồ sơ.

Link tham khảo (http://baynhe.vn/du-lich/nhat-ban/thu-tuc-xin-visa-du-lich-tu-tuc-nhat-ban-tai-tong-lanh-su-quan-nhat-ban-o-sai-gon).

Ghi thì ghi thế này chứ trường hợp trong cùng 1 gia đình với ngoài Hà Nội chỉ cần 1 người đại diện có mặt bạn nhé! Ngoài ra, nếu có giấy uỷ quyền của từng người thì có thể nộp thay cho cả nhóm nộp cùng nhau.

bibo81
14-02-2017, 01:14
Trước tiên xin chia sẻ sự không vui này với bạn, hồ sơ bạn như vầy mà bị từ chối thì đúng là nản thật. Tại sao lại thế chứ, bất công hết sức. Mấy đứa người Thái nó còn được miễn visa Nhật trong khi Vn mình thì cứ phải làm đủ kiểu.
Mình cũng đang tính xin mà đọc xong nản luôn.

bibo81
14-02-2017, 01:18
Ở Ha Nội mình hỏi qua mấy chỗ làm dịch vụ thì họ nói bắt buộc phải có thư mời, họ phải mua thư mời hết 200$/ người của 1 cty bên Nhật.
Xong làm visa đoàn ghép mình vào, lúc đi thì mình tự túc đi theo lịch của mình, rẻ nhất là 210$, có chỗ 220$ , có chỗ 250$, mình k cần phải đến để nộp mà người ta trao trả tận nhà.
Đọc vụ bạn j trượt visa mà mình cũng choáng, vì mình cũng chỉ đi mấy nước Asian thôi, visa Úc cũng vừa mới đi nhưng k có dán vào hộ chiếu, cũng k có dấu má xuất nhập cảnh của Úc j hết.
Kiểu này chắc mình phải xài dịch vụ quá cho chắc ăn.

chanh123
14-02-2017, 09:59
Điều kiện đầu tiên muốn đi du lịch Nhật Bản là mình phải chứng minh tài chính du lịch nhật bản phải không mọi người.
Tại hồ chí minh có dịch vụ nào tốt hơn ở đây không ạ. ai biết giúp mình với nhé. Cảm ơn mọi người.
http://xacminhtaichinh.com/chung-minh-tai-chinh/chung-minh-tai-chinh-du-lich-nhat-ban-33.html

tle156
15-02-2017, 10:21
Chào mọi người, mình là mem mới reg nick để tiện cmt và xin kinh nghiệm.
2 vợ chồng mình dự kiến đi Nhật từ 4/3-10/3 và đã book vé máy bay, khách sạn.
Xin nhờ mọi người tư vấn lập kế hoạch đi chơi trong thời gian ở Nhật. (Tokyo, Kyoto, Osaka)
Hiện giờ mình mới lên khung chương trình như sau:
4/3: 8:30am xuất phát từ Nội Bài, 15h có mặt ở sân bay Haneda và di chuyển về khách sạn Shinjuku Grandbell Hotel. Sau khi check in, nghỉ ngơi, dự kiến sẽ dành cả buổi tối còn lại ăn tối và chơi quanh khu Ginza.
5-6/3: chơi ở Tokyo.
7/3: buổi sáng có thể chơi nốt ở Tokyo (nếu vẫn còn điểm hấp dẫn) hoặc thu xếp check out và lên đường đi Kyoto. Chiều có mặt ở Kyoto, check in ở khách sạn HOTEL UNIZO Kyoto Shijo Karasuma. Chiều + tối chơi ở Kyoto.
8/3: trọn vẹn 1 ngày ở Kyoto.
9/3: 10am check out và di chuyển tới khách sạn Mitsui Garden Hotel Osaka Premier ở Osaka. Chơi ở Osaka 1 ngày.
10/3: 9-10am check out khách sạn, di chuyển về sân bay Haneda để bay chuyến bay 16h về Nội Bài.
Trên đây là lịch trình dự kiến của bọn mình, nhờ mọi người tư vấn giúp mấy điểm:
1. Với lộ trình di chuyển Haneda-Tokyo-Kyoto-Osaka-Haneda và trong nội thành 3 thành phố trên, mình nên mua những loại pass nào để kinh tế nhất.
2. Mọi người tư vấn giúp mình lộ trình cụ thể những điểm hấp dẫn, vừa khung thời gian ở 3 tp trên (tiêu chí mình đi thoải mái, k gấp gáp quá, kết hợp shopping + ăn uống)
3. 2 vc mình đều ko biết tiếng Nhật nhưng tiếng Anh ok vì đã sống vài năm ở Mỹ, Sing. Theo mọi người có tự túc đi được ko hay vẫn cần thuê thêm tourguide là các bạn sinh viên bên đó?
4. Có ý kiến gì góp ý thêm xin mọi người chia sẻ giùm vì đây là lần đầu tụi mình đi Nhật.

Cảm ơn mọi người :D

MH2703
15-02-2017, 10:35
Trước tiên xin chia sẻ sự không vui này với bạn, hồ sơ bạn như vầy mà bị từ chối thì đúng là nản thật. Tại sao lại thế chứ, bất công hết sức. Mấy đứa người Thái nó còn được miễn visa Nhật trong khi Vn mình thì cứ phải làm đủ kiểu.
Mình cũng đang tính xin mà đọc xong nản luôn.

Cám ơn bạn đã chia sẻ cùng mình. Sau khi bị trượt, mình có gọi hỏi dịch vụ xin giúp thì họ từ chối và nói trường hợp của mình bị trượt là phải rồi. Họ nói lý do: thứ 1:cả nhà cùng rủ nhau đi du lịch, không còn ràng buộc gì ở VN nên sợ trốn qua đó ở luôn, thứ 2: đi 3 người mà chỉ có 270tr thì quá ít; thứ 3: đi ngày thường không phải dịp lễ; thứ 4: mình làm cho công ty bên nước ngoai nên làm ở đâu cũng được, không cần phải ở VN. Nếu các lý do dịch vụ nêu ra là đúng thì mình bó tay. Không lẽ cả nhà mình bỏ nhà cửa, công việc để qua đó làm công nhân chui, sống trong nơm nớp lo sợ bị bắt, không lẽ con mình mới 8 tuổi cho mù chữ luôn vì qua đó học cái gì? ai cho học? ...Bởi vậy mình đúc kết lại: xin visa được hay không là hoàn toàn do cảm tính của người duyệt. Bạn cứ mạnh dạn xin visa đi, được thì vui, không thì thôi, coi như nước Nhật mất doanh thu du lịch từ những du khách chân chính vậy. Trường hợp mình thì do mình ham rẻ mua vé mb trước mà ra. Nỗi buồn cũng đã nguôi ngoai, bây giờ mình chuyển hướng đi Đài Loan, xin visa Đài Loan trên mạng có 30 giây là xong.

angel1
15-02-2017, 10:43
Cám ơn bạn đã chia sẻ cùng mình. Sau khi bị trượt, mình có gọi hỏi dịch vụ xin giúp thì họ từ chối và nói trường hợp của mình bị trượt là phải rồi. Họ nói lý do: thứ 1:cả nhà cùng rủ nhau đi du lịch, không còn ràng buộc gì ở VN nên sợ trốn qua đó ở luôn, thứ 2: đi 3 người mà chỉ có 270tr thì quá ít; thứ 3: đi ngày thường không phải dịp lễ; thứ 4: mình làm cho công ty bên nước ngoai nên làm ở đâu cũng được, không cần phải ở VN. Nếu các lý do dịch vụ nêu ra là đúng thì mình bó tay. Không lẽ cả nhà mình bỏ nhà cửa, công việc để qua đó làm công nhân chui, sống trong nơm nớp lo sợ bị bắt, không lẽ con mình mới 8 tuổi cho mù chữ luôn vì qua đó học cái gì? ai cho học? ...Bởi vậy mình đúc kết lại: xin visa được hay không là hoàn toàn do cảm tính của người duyệt. Bạn cứ mạnh dạn xin visa đi, được thì vui, không thì thôi, coi như nước Nhật mất doanh thu du lịch từ những du khách chân chính vậy. Trường hợp mình thì do mình ham rẻ mua vé mb trước mà ra. Nỗi buồn cũng đã nguôi ngoai, bây giờ mình chuyển hướng đi Đài Loan, xin visa Đài Loan trên mạng có 30 giây là xong.

mình thấy lý do mà bên dịch vụ nêu sao sao, nghe không hợp lý gì cả.

Shachou
15-02-2017, 10:51
Ở Ha Nội mình hỏi qua mấy chỗ làm dịch vụ thì họ nói bắt buộc phải có thư mời, họ phải mua thư mời hết 200$/ người của 1 cty bên Nhật.
Xong làm visa đoàn ghép mình vào, lúc đi thì mình tự túc đi theo lịch của mình, rẻ nhất là 210$, có chỗ 220$ , có chỗ 250$, mình k cần phải đến để nộp mà người ta trao trả tận nhà.
Đọc vụ bạn j trượt visa mà mình cũng choáng, vì mình cũng chỉ đi mấy nước Asian thôi, visa Úc cũng vừa mới đi nhưng k có dán vào hộ chiếu, cũng k có dấu má xuất nhập cảnh của Úc j hết.
Kiểu này chắc mình phải xài dịch vụ quá cho chắc ăn.

Bạn bibo81 liên lạc mình hướng dẫn hồ sơ nhé, làm chi mà các bạn ý quất giá trên trời ghê vậy.

Điều kiện đầu tiên muốn đi du lịch Nhật Bản là mình phải chứng minh tài chính du lịch nhật bản phải không mọi người.
Tại hồ chí minh có dịch vụ nào tốt hơn ở đây không ạ. ai biết giúp mình với nhé. Cảm ơn mọi người.
http://xacminhtaichinh.com/chung-minh-tai-chinh/chung-minh-tai-chinh-du-lich-nhat-ban-33.html

Bạn liên hệ các ngân hàng, họ đều có làm dịch vụ chứng minh tài chính bạn nhé! Làm chính thống luôn chứ không cần phải qua dịch vụ đâu, hoặc alo hỏi bạn nào bạn bạn làm ngân hàng ấy.

Trường hợp của bạn MH2703, mình hướng dẫn lại, bạn có thể vẫn kịp nộp để xin visa lại theo dạng sang du lịch có thư mời nhé!
Hồ sơ của bạn không được visa là đúng rồi vì bạn chưa đi các nước G7, Châu Âu, Mỹ, Úc, bạn không nên xin visa du lịch tự túc, bạn có thể nộp xin lại. Ngoài ra bạn kiểm tra hộ chiếu của bạn có thể đại sứ quán sẽ đóng cái dấu từ chối ở gần trang cuối cùng.

Bạn có thể xin theo cách sau, đảm bảo xác suất có visa 100%

1. Thêm thư mời của người Nhật hoặc người Việt đầu bên Nhật, ảnh chụp chung chứng minh quan hệ.

2. Cần bổ sung tài chính thêm, ít nhất cho 1 người là 100 triệu, có nghĩa nhà bạn đi 3 người phải có trên 300 triệu, cộng thêm copy sổ đỏ, sao kê tài khoản lương này nọ nữa, nói chung càng thêm tài chính nhiều càng tốt.

Hồ sơ lịch trình, booking khách sạn, vé máy bay đầy đủ. Hôm nay khách mình nộp đầu Hà Nội vẫn kịp ngày 22/2 có visa nên của bạn hoàn toàn vẫn có thể làm lại kịp đó.
Chúc bạn may mắn!

Shachou
15-02-2017, 11:21
Mình trả lời cho bạn tle156

1. Với lộ trình di chuyển Haneda-Tokyo-Kyoto-Osaka-Haneda và trong nội thành 3 thành phố trên, mình nên mua những loại pass nào để kinh tế nhất.

--> Bạn có thể mua JR pass hoặc là kết hợp bay 1 chặng từ Osaka về Haneda xong bay thẳng từ Haneda về Hà Nội luôn cho đỡ mất công di chuyển 2 chiều.

2. Mọi người tư vấn giúp mình lộ trình cụ thể những điểm hấp dẫn, vừa khung thời gian ở 3 tp trên (tiêu chí mình đi thoải mái, k gấp gáp quá, kết hợp shopping + ăn uống)
--> Địa điểm tham quan các nơi thì bạn tham khảo trên các website tiếng Anh có đầy đủ.

3. 2 vc mình đều ko biết tiếng Nhật nhưng tiếng Anh ok vì đã sống vài năm ở Mỹ, Sing. Theo mọi người có tự túc đi được ko hay vẫn cần thuê thêm tourguide là các bạn sinh viên bên đó?
--> Có thể tự đi thoải mái, nếu trường hợp muốn mua sắm chỗ nào đó không rành có thể nhờ các bạn sinh viên đưa đi một ngày được ok.

4. Có ý kiến gì góp ý thêm xin mọi người chia sẻ giùm vì đây là lần đầu tụi mình đi Nhật.

MH2703
15-02-2017, 13:04
Bạn bibo81 liên lạc mình hướng dẫn hồ sơ nhé, làm chi mà các bạn ý quất giá trên trời ghê vậy.

Bạn liên hệ các ngân hàng, họ đều có làm dịch vụ chứng minh tài chính bạn nhé! Làm chính thống luôn chứ không cần phải qua dịch vụ đâu, hoặc alo hỏi bạn nào bạn bạn làm ngân hàng ấy.

Trường hợp của bạn MH2703, mình hướng dẫn lại, bạn có thể vẫn kịp nộp để xin visa lại theo dạng sang du lịch có thư mời nhé!
Hồ sơ của bạn không được visa là đúng rồi vì bạn chưa đi các nước G7, Châu Âu, Mỹ, Úc, bạn không nên xin visa du lịch tự túc, bạn có thể nộp xin lại. Ngoài ra bạn kiểm tra hộ chiếu của bạn có thể đại sứ quán sẽ đóng cái dấu từ chối ở gần trang cuối cùng.

Bạn có thể xin theo cách sau, đảm bảo xác suất có visa 100%

1. Thêm thư mời của người Nhật hoặc người Việt đầu bên Nhật, ảnh chụp chung chứng minh quan hệ.

2. Cần bổ sung tài chính thêm, ít nhất cho 1 người là 100 triệu, có nghĩa nhà bạn đi 3 người phải có trên 300 triệu, cộng thêm copy sổ đỏ, sao kê tài khoản lương này nọ nữa, nói chung càng thêm tài chính nhiều càng tốt.

Hồ sơ lịch trình, booking khách sạn, vé máy bay đầy đủ. Hôm nay khách mình nộp đầu Hà Nội vẫn kịp ngày 22/2 có visa nên của bạn hoàn toàn vẫn có thể làm lại kịp đó.
Chúc bạn may mắn!
Mình cám ơn bạn đã tư vấn. Bổ sung tài chính thì mình có thể làm được. Nhưng vấn đề quan trọng là mình không quen ai ở Nhật để có thư mời và còn ảnh chụp chung với người đó nữa. :(

tle156
15-02-2017, 13:30
Mình trả lời cho bạn tle156

--> Bạn có thể mua JR pass hoặc là kết hợp bay 1 chặng từ Osaka về Haneda xong bay thẳng từ Haneda về Hà Nội luôn cho đỡ mất công di chuyển 2 chiều.

--> Địa điểm tham quan các nơi thì bạn tham khảo trên các website tiếng Anh có đầy đủ.

--> Có thể tự đi thoải mái, nếu trường hợp muốn mua sắm chỗ nào đó không rành có thể nhờ các bạn sinh viên đưa đi một ngày được ok.

Cảm ơn bạn Sachou đã tư vấn giúp mình. Mình có thể tư vấn giúp mình kĩ hơn chút nữa ở mấy điểm sau được ko:

1. Mình k định bay thêm chặng nào mà muốn trải nghiệm hệ thống tàu của Nhật. Thế nói chung chỉ cần mua JR Pass là đủ phải ko? Địa chỉ mua JR Pass ở VN có phải trong site này ko http://www.japanrailpass.net/area_02.html

2. Mình có xem ranking các địa điểm trên tripadvisor nhưng muốn 1 lộ trình chi tiết hơn (ví dụ trong 1 ngày cùng đi về 1 phía của Tokyo để kết hợp xem/ăn/chơi đc 1 vài điểm mà k phải di chuyển liên tục vì các điểm ở các hướng khác nhau í). Và dù sao thì cũng muốn xin kn thực tế của các bạn đã đi rồi.
Tks bạn nhiều!

MH2703
16-02-2017, 09:49
@Sachou: Mình kiểm tra rất kỹ passport từ trang đầu đến trang cuối không thấy LSQ đóng dấu từ chối

Tia Nắng
16-02-2017, 21:13
Việc xin visa bị từ chối sẽ không bị đánh dấu gì cả các bạn nhé, tuy nhiên họ sẽ bảo lưu kết quả đến hết đủ 6 tháng tính từ ngày cho kết quả. Nếu các bạn không may mắn bị từ chối thì nộp lại vào lần sau, đừng có nản nhé!

daugaunhoibo
17-02-2017, 08:47
Cảm ơn bạn Sachou đã tư vấn giúp mình. Mình có thể tư vấn giúp mình kĩ hơn chút nữa ở mấy điểm sau được ko:

1. Mình k định bay thêm chặng nào mà muốn trải nghiệm hệ thống tàu của Nhật. Thế nói chung chỉ cần mua JR Pass là đủ phải ko? Địa chỉ mua JR Pass ở VN có phải trong site này ko http://www.japanrailpass.net/area_02.html

2. Mình có xem ranking các địa điểm trên tripadvisor nhưng muốn 1 lộ trình chi tiết hơn (ví dụ trong 1 ngày cùng đi về 1 phía của Tokyo để kết hợp xem/ăn/chơi đc 1 vài điểm mà k phải di chuyển liên tục vì các điểm ở các hướng khác nhau í). Và dù sao thì cũng muốn xin kn thực tế của các bạn đã đi rồi.
Tks bạn nhiều!

1. Bạn cứ nghĩ đơn giản thôi, JR Pass chẳng qua là cái vé tuần (1 tuần, 2 tuần, 3 tuần) đi được tất cả JR line bao gồm cả shinkansen. Nếu lịch dự kiến của bạn đi nhiều, chi phí nhiều hơn giá vé tuần aka JRP thì mua pass mà ít hơn thì không cần. Đơn giản thế thôi.

Giá vé cụ thể tất cả các chặng tàu trên đất Nhật thì bạn check hyperdia.com là ra hết. Trong trang này các tàu JR và shinkansen đều có ký hiệu cụ thể, rất dễ nhận biết.

Mua JRP tại VN, ngoài địa chỉ trong link kia còn một số đại lý nữa, ví dụ như Hanoi tourist, đại lý hãng hàng không ANA... Thường mình sẽ gọi điện check trước giá (vì một số đại lý có thể tính thêm phí và sử dụng tỷ giá quy đổi khác nhau) sau đó chọn chỗ nào gần, giá tốt thôi. Mua JRP thì không cần gấp, chuẩn bị xong hết, ngay trước ngày lên đường mua cũng được.

2. Muốn lộ trình cụ thể thì bạn cần chọn list các điểm mình thích trước (cái này mỗi người một khác, người khác chưa chắc đã thích giống bạn nên phải tự chọn thôi)... sau đó ném vào google map là nhìn thấy ngay cái nào cùng hướng, cái nào ngược thôi (mà còn phải tùy bạn định ở chỗ nào nữa). Mà ngay trong tripadvisor cũng có map của địa điểm đính kèm luôn mà.

Kinh nghiệm thực tế thì bài chia sẻ trong diễn đàn đã quá nhiều.

Bạn nên làm xong bước lên lịch trình chi tiết (từng địa điểm đến cho mỗi thành phố) rồi hẵng post lên hỏi "sắp xếp như thế đã thuận đường chưa" thì sẽ dễ góp ý cụ thể hơn nhé.

Avius
17-02-2017, 10:47
Hi mọi người, nhờ mọi người tư vấn giúp mình trường hợp của mình nhé, thanks.

Ngày 17/11/2016 vừa qua mình có nộp xin visa tự túc thông qua một công ty du lịch. Tất cả hồ sơ giấy tờ của mình thì mình đều chuẩn bị đầy đủ và hợp lệ theo tư vấn của họ, tuy nhiên passport thì mình chỉ mới đi 2 nước là Thái và Sing, HDLD mình là nhân viên của 1 công ty phần mềm salary 1k USD/month. Mình cũng có bạn bên Nhật, là người Nhật luôn, bạn ấy cũng nói là sẽ giúp mình mấy vụ giấy tờ bảo lãnh, nhưng lúc đó mình ngại vụ thư mời (giờ nghĩ lại thấy mình ngu ghê T_T) sợ làm phiền bạn ấy nhiều quá nên mình chỉ nhắn bạn ấy gửi cái xác nhận cư trú và hình chụp passport của bạn ấy cho mình là đủ rồi, bên cty du lịch kia nó bảo mình chỉ cần nhờ nhiêu đó là đủ, nó sẽ hỗ trợ mình cái thư mời. Rồi xong lúc nộp mình cũng yên tâm, tại nghĩ có thư mời, có chứng minh tài chính cũng đủ như yêu cầu (100tr trong tiết kiệm + sao kê 3 tháng lương ngân hàng). Nhưng sau đó LSQ gọi điện kêu mình đến phỏng vấn, họ bảo rằng họ nghi ngờ thư mời này ko phải do người Nhật viết, vì có vài lỗi sai gì đấy, xong họ gọi điện cho bạn mình bên Nhật xác minh mối quan hệ của tụi mình có đúng không và xác minh cái vụ thư mời :-s , thì bạn mình xác nhận là có quen nhau thật, và bạn cũng muốn mời mình sang chơi, tuy nhiên bạn ấy không biết vụ thư mời... LSQ giam hồ sơ mình 3 tuần lễ sau đó. Ngày 2/12/2016 thì mình nhận được tin trượt visa từ cty du lịch kia với lí do "Hai bạn chưa đủ thân thiết để mời sang Nhật chơi" =.= . Phải nói là nản kinh khủng, chỉ vì cái thư mời lỗi của họ mà bao nhiêu plan của mình đổ bể hết. Và cái quan trọng hơn là mình đọc thấy 6 tháng sau mới được nộp lại...

Mọi người cho mình hỏi với trường hợp của mình thì có cách nào giải quyết để mình có thể xin visa sớm hơn 6 tháng được không? :( vì mình không có vấn đề gì về tài chính và công việc cả, giấy xác nhận cư trú bên Nhật của bạn mình cũng là hàng thật, nhưng lại bị cái phốt thư mời...

thandong19
17-02-2017, 17:24

Ngày 17/11/2016 vừa qua mình có nộp xin visa tự túc thông qua một công ty du lịch. Tất cả hồ sơ giấy tờ của mình thì mình đều chuẩn bị đầy đủ và hợp lệ theo tư vấn của họ, tuy nhiên passport thì mình chỉ mới đi 2 nước là Thái và Sing, HDLD mình là nhân viên của 1 công ty phần mềm salary 1k USD/month. Mình cũng có bạn bên Nhật, là người Nhật luôn, bạn ấy cũng nói là sẽ giúp mình mấy vụ giấy tờ bảo lãnh, nhưng lúc đó mình ngại vụ thư mời (giờ nghĩ lại thấy mình ngu ghê T_T) sợ làm phiền bạn ấy nhiều quá nên mình chỉ nhắn bạn ấy gửi cái xác nhận cư trú và hình chụp passport của bạn ấy cho mình là đủ rồi, bên cty du lịch kia nó bảo mình chỉ cần nhờ nhiêu đó là đủ, nó sẽ hỗ trợ mình cái thư mời. Rồi xong lúc nộp mình cũng yên tâm, tại nghĩ có thư mời, có chứng minh tài chính cũng đủ như yêu cầu (100tr trong tiết kiệm + sao kê 3 tháng lương ngân hàng). Nhưng sau đó LSQ gọi điện kêu mình đến phỏng vấn, họ bảo rằng họ nghi ngờ thư mời này ko phải do người Nhật viết, vì có vài lỗi sai gì đấy, xong họ gọi điện cho bạn mình bên Nhật xác minh mối quan hệ của tụi mình có đúng không và xác minh cái vụ thư mời :-s , thì bạn mình xác nhận là có quen nhau thật, và bạn cũng muốn mời mình sang chơi, tuy nhiên bạn ấy không biết vụ thư mời... LSQ giam hồ sơ mình 3 tuần lễ sau đó. Ngày 2/12/2016 thì mình nhận được tin trượt visa từ cty du lịch kia với lí do "Hai bạn chưa đủ thân thiết để mời sang Nhật chơi" =.= . Phải nói là nản kinh khủng, chỉ vì cái thư mời lỗi của họ mà bao nhiêu plan của mình đổ bể hết. Và cái quan trọng hơn là mình đọc thấy 6 tháng sau mới được nộp lại...

Mọi người cho mình hỏi với trường hợp của mình thì có cách nào giải quyết để mình có thể xin visa sớm hơn 6 tháng được không? :( vì mình không có vấn đề gì về tài chính và công việc cả, giấy xác nhận cư trú bên Nhật của bạn mình cũng là hàng thật, nhưng lại bị cái phốt thư mời...

Không biết bạn làm công ty nào có uy tín không ( có trong danh sách Công ty du lịch được ĐSQ chấp nhận không?) Mình nghĩ lý do công ty du lịch đưa ra chỉ để bao biện cho việc họ làm giả thư mời khiến cho hồ sơ bạn bị đánh trật thôi ( sứ quan không cung cấp lý do từ chối visa). Vì thư mời theo mình biết là bộ thư mời( gồm thư mời, giấy cư tru, photo passport, ảnh chụp chung, trong thư mời phải ghi ra hoàn cảnh quen nhau, tại sao mời, lịch trình.... Thư mời phải có chữ ký và dấu mộc của người mời. Nếu người mời không trực tiếp viết thư mời, thì nhưng thông tin trong thư mời không thể khớp, dấu tên và chữ ký cũng sẽ lệch. Đặt bạn vào vị trí người xét duyệt hồ sơ bạn có muốn duyệt một hồ sơ giả mạo thư mời không?

Hiện tại theo mình biết 6 tháng chỉ áp dụng cho cùng 1 loại visa, bạn thử xin visa nhập cảnh nhiều lần coi, vẫn là visitor nhưng là multiple entry chứ không phải single. Lần này bạn nhờ bạn viết thư mời đầy đủ theo hồ sơ hướng dẫn của lãnh sự quán nhé. Quan trọng nhất là lý do vào Nhật Bản nhiều lần.

daugaunhoibo
17-02-2017, 17:40
....

Hiện tại theo mình biết 6 tháng chỉ áp dụng cho cùng 1 loại visa, bạn thử xin visa nhập cảnh nhiều lần coi, vẫn là visitor nhưng là multiple entry chứ không phải single. Lần này bạn nhờ bạn viết thư mời đầy đủ theo hồ sơ hướng dẫn của lãnh sự quán nhé. Quan trọng nhất là lý do vào Nhật Bản nhiều lần.

Nếu chưa từng đi Nhật thì không nên cố xin multi làm gì vì sẽ bị trả lại ngay và luôn do không đủ điều kiện thôi bạn ơi.

daica10a
18-02-2017, 21:24
Theo cá nhân mình hồ sơ để xin visa Nhật cùng với Hàn và Đài Loan (trước đây) thuộc loại dễ nhất (vì tất cả đều nộp bằng tiếng việt ko cần công chứng, yêu cầu gì nộp đó rõ ràng) và Nhật lại thu phí visa sau khi đậu và các bạn trên đây cũng đã chỉ tường tận rồi thì chả có lý do gì nhờ dịch vụ cả.

salormoon87
19-02-2017, 13:09

bạn ơi bạn nộp ở hồ chí minh hay hà nội vậy. nếu nộp ở hcm mình k hiểu sao mấy bạn lại nhờ dịch vụ làm gì. bạn mình chưa đi du lịch nước nào hết, chuẩn bị kĩ hồ sơ + chuyến đi, lương tầm dưới 10 triệu, mình hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ tự làm và vẫn đậu bt, chỉ có cái là bạn mình đã lập gia đinh và có con rồi, cấm kị nhất của xin visa là gian dối, khi người ta đã mất lòng tin ở bạn rồi thì sau này xin lại cũng sẽ khó khăn hơn

Nếu chưa từng đi Nhật thì không nên cố xin multi làm gì vì sẽ bị trả lại ngay và luôn do không đủ điều kiện thôi bạn ơi.
nay nhật thắc chặt lại nên dù đi Nhật rồi xin visa mul cũng khó, điều kiện hình như phải nhập cảnh ít nhất 3 lần trong 1 năm, em xin visa Nhật lần thứ 6, trước đó nhập cảnh 3 lần rồi (nhưng k rơi vào cùng 1 năm) mà nó vẫn k cho mul, mà k cho mul cũng k sao mà vấn đề là mỗi lần xin visa Nhật là mất 2 mặt nên cứ xin single vầy passport bị hết trang trước khi hết hạn tốn tiền đổi pp mới T.T

P/s: khoe tí bữa em canh mua được vế vanila đi tokyo tháng 4 khứ hồi có 4tr9 thích tóa hihi ^^
lúc đầu có 4tr7 chủ quan từ từ đặt mấy ngày xong koi lại lên 4tr9 >.<

salormoon87
19-02-2017, 13:17
Em lại đi Nhật xem hoa anh đào à, sướng thế, chúc sailormoon87 có chuyến đi vui vẻ nhé. Em định đi bao nhiêu ngày vậy?

dạ em đi ngắn ngày à chị từ 13/4-16/4 chỉ đi Tokyo và các vùng lân cận thôi chị ^^

salormoon87
19-02-2017, 17:05

Tks bạn nhiều!

bạn ơi mình thấy bạn daugaunhoibo góp ý cho bạn chính xác đó, mình thấy bạn hiểu sai ý bạn ấy một chút

ý bạn ấy là nếu bạn bay đến và bay về từ Tokyo thì nên mua JR pass vì từ Tokyo xuống Kyoto 1 chẳng là 13000 yên tầm 2,5 trieu - 2,6 triệu bạn đi xuống đi lên là hết hơn 5 triệu gần bằng vé JR pass rồi

còn nếu muốn kinh tế bạn bay tới tokyo rồi từ tokyo xuống kyoto, kyoto xuống osaka rồi bay vè, với lộ trình này bạn chỉ tốn 1 chiều JR từ Tokyo xuống Kyoto nên có thể không cần mua JR thì kinh tế hơn (hồi trước mình cũng đi theo kiểu vầy)

đi kiểu nào thì bạn cũng vần được trải nghiệm shinkansen chỉ khác là đi 1 lần hay đi khứ hồi thôi, còn số chuyến bay cũng k đổi

bạn koi lộ trình trên japan guide có đánh giá + hướng dẫn đi 1 cách chi tiết + giá tiền nha, rồi nhu ban daugaunhoibo nói, => liệt kê điểm mình thích => search google map => nối các điểm gần nhau đi chung

VD như ở tokyo thì 3 điểm này khá gần Shibuya, Shinjuku, Harajuku

hoặc Asakusa gần Tokyo skytree

tle156
19-02-2017, 18:06
bạn ơi mình thấy bạn daugaunhoibo góp ý cho bạn chính xác đó, mình thấy bạn hiểu sai ý bạn ấy một chút

ý bạn ấy là nếu bạn bay đến và bay về từ Tokyo thì nên mua JR pass vì từ Tokyo xuống Kyoto 1 chẳng là 13000 yên tầm 2,5 trieu - 2,6 triệu bạn đi xuống đi lên là hết hơn 5 triệu gần bằng vé JR pass rồi

còn nếu muốn kinh tế bạn bay tới tokyo rồi từ tokyo xuống kyoto, kyoto xuống osaka rồi bay vè, với lộ trình này bạn chỉ tốn 1 chiều JR từ Tokyo xuống Kyoto nên có thể không cần mua JR thì kinh tế hơn (hồi trước mình cũng đi theo kiểu vầy)

đi kiểu nào thì bạn cũng vần được trải nghiệm shinkansen chỉ khác là đi 1 lần hay đi khứ hồi thôi, còn số chuyến bay cũng k đổi

bạn koi lộ trình trên japan guide có đánh giá + hướng dẫn đi 1 cách chi tiết + giá tiền nha, rồi nhu ban daugaunhoibo nói, => liệt kê điểm mình thích => search google map => nối các điểm gần nhau đi chung

VD như ở tokyo thì 3 điểm này khá gần Shibuya, Shinjuku, Harajuku

hoặc Asakusa gần Tokyo skytree

1. Bạn cứ nghĩ đơn giản thôi, JR Pass chẳng qua là cái vé tuần (1 tuần, 2 tuần, 3 tuần) đi được tất cả JR line bao gồm cả shinkansen. Nếu lịch dự kiến của bạn đi nhiều, chi phí nhiều hơn giá vé tuần aka JRP thì mua pass mà ít hơn thì không cần. Đơn giản thế thôi.

Giá vé cụ thể tất cả các chặng tàu trên đất Nhật thì bạn check hyperdia.com là ra hết. Trong trang này các tàu JR và shinkansen đều có ký hiệu cụ thể, rất dễ nhận biết.

Mua JRP tại VN, ngoài địa chỉ trong link kia còn một số đại lý nữa, ví dụ như Hanoi tourist, đại lý hãng hàng không ANA... Thường mình sẽ gọi điện check trước giá (vì một số đại lý có thể tính thêm phí và sử dụng tỷ giá quy đổi khác nhau) sau đó chọn chỗ nào gần, giá tốt thôi. Mua JRP thì không cần gấp, chuẩn bị xong hết, ngay trước ngày lên đường mua cũng được.

2. Muốn lộ trình cụ thể thì bạn cần chọn list các điểm mình thích trước (cái này mỗi người một khác, người khác chưa chắc đã thích giống bạn nên phải tự chọn thôi)... sau đó ném vào google map là nhìn thấy ngay cái nào cùng hướng, cái nào ngược thôi (mà còn phải tùy bạn định ở chỗ nào nữa). Mà ngay trong tripadvisor cũng có map của địa điểm đính kèm luôn mà.

Kinh nghiệm thực tế thì bài chia sẻ trong diễn đàn đã quá nhiều.

Bạn nên làm xong bước lên lịch trình chi tiết (từng địa điểm đến cho mỗi thành phố) rồi hẵng post lên hỏi "sắp xếp như thế đã thuận đường chưa" thì sẽ dễ góp ý cụ thể hơn nhé.

Cảm ơn hai bạn rất nhiều. Vụ JR Pass thì mình hiểu rồi. Mình ko định bay trong nội địa Nhật Bản mà chỉ đi shinkansen thôi nên chắc chắn sẽ nghe lời mọi người mua JR Pass vì kinh tế hơn.
Lộ trình thì mấy hnay mình đã xem nhiều trên tripadvisor và japan-guide nên đã lên được danh sách 1 số điểm đến phù hợp với nhu cầu của bọn mình rồi. Tiêu chí của bọn mình là đi ăn chơi nghỉ ngơi mua sắm chứ cũng ko có sức ép phải đi càng nhiều điểm càng tốt nên mình tự lên list và sang Nhật sẽ tùy theo tình hình để lựa chọn các điểm phù hợp.
Một lần nữa, chân thành cảm ơn hai bạn rất nhiều vì đã tư vấn cho mem mới như mình. Chúc hai bạn cuối tuần vui vẻ :D