PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13

Shachou
29-04-2017, 09:44
Các bạn cho mình hỏi xíu, mình có thể nộp xin visa thay cho bố mẹ được k ạ? Vì nhà mình kinh doanh tự do nên bố mẹ không có đăng ký kinh doanh hay hợp đồng lao động gì hết, hộ chiếu đi 1 số nước quanh ĐNA. Mình có thể bảo lãnh về khoản chứng mình tài chính luôn đc k ạ? Do mình công việc ổn định, lương ổn, pp khá kín có multi 3 năm và đi Nhật 2 lần. Muốn đưa bố mẹ đi chơi mà thấy xin visa có vẻ khó nhằn quá. Bạn nào biết có dịch vụ lo A-Z visa Nhat thì cho mình xin liên lạc luôn phòng khi không đc ạ hic :(

Inbox mình ngay từ đầu mình hướng dẫn bạn nhé, chứ đừng nộp xong rồi nộp lại cùng 1 mục đích của chuyến đi là chờ 6 tháng đấy bạn nhé!

Sáng may mình vừa đi nộp hồ sơ, mình đến lúc 10h kém và sau chừng 20p thì xong. Đsq ko quá đông. Có chút lo vì chục người xếp hàng trước mình ở cả 2 cửa đều thấy yêu cầu bổ sung giấy tờ, ra xếp lại hồ sơ theo thứ tự, ra ngoài dán ảnh vào, bla bla. Tới mình chị thu hồ sơ hỏi câu đầu là Ai mời đi, mình trả lời không có ai, mình tự đi. Câu 2 là đã đi du lịch nước nào, biết đây là câu quan trọng nên mình nói đã đi qua mấy nc Châu Âu và Châu Á. Chị xem hồ sơ của mình và mẹ mình. Trả lại các giấy tờ trùng nhau do mình chuẩn bị 2 bản cho 2 bộ hồ sơ riêng và trả lại bản gốc 1 số giấy tờ. Xong viết giấy hẹn trả lại mình. Tất cả trong 5p. Không hỏi gì thêm. Làm 2 hôm nay cứ phải học tên mấy cái địa danh tham quan tiếng Nhật trong lịch trình để trả lời khi bị hỏi mà lại chả hỏi gì. Không biết là như vậy có khả quan không. Mình làm ở 1 ngân hàng, đã có gia đình, chứng minh tài chính 1 vài sổ tk total tầm gần 400 tr, sao kê tài khoản trả luơng số dư cuối tại ngày hqua hơn 100 tr. sổ đỏ nhà chung cư. Mẹ mình đã về hưu, chứng mình tài chính sổ tiết kiệm 160 tr. Do vướng lễ nên 4/5 mới có kết quả. Mà chỉ sợ bữa đó mình phải đi công tác. Mình tới lấy kết quả trễ hơn lịch hẹn vài ngày vẫn được đúng không các bạn nhỉ. Hồi hộp ra phết. Vì cách đây 7 năm mình từng bị fail visa Schengen ở sứ quán Ý sau 2 tuần chờ đợi lúc đó 2vc mới cưới xin visa đi trăng mật mà bị fail nên tới giờ vẫn cứ lo lắng mỗi lần xin visa đi đâu.

Hồ sơ của bạn quá đẹp rồi, đảm bảo là có visa nếu như lịch trình, booking khách sạn và vé máy bay đầy đủ hợp lí. Bạn đến lấy lúc nào cũng được hoặc bạn bảo mẹ mang giấy hẹn và chứng minh thư đến lấy.
Hoặc bạn với mẹ bạn viết cái giấy uỷ quyền, ký tên cho người trong gia đình mang kèm copy chứng minh thư nhân dân của người được uỷ quyền nộp là lấy được vi sa bạn nhé!

bikwon91
01-05-2017, 22:57
Cả nhà cho em hỏi e định đi Tokyo + Kyoto trong 7 ngày, vậy có cần mua thẻ tàu nào để tiết kiệm chi phí đi lại không ạ?
Em thấy mn hay mua JR Pass 7 days nhưng nhu cầu di chuyển đến các tỉnh của em không nhiều thì có loại thẻ khác không?
Cảm ơn mn!

daugaunhoibo
05-05-2017, 14:08
Cả nhà cho em hỏi e định đi Tokyo + Kyoto trong 7 ngày, vậy có cần mua thẻ tàu nào để tiết kiệm chi phí đi lại không ạ?
Em thấy mn hay mua JR Pass 7 days nhưng nhu cầu di chuyển đến các tỉnh của em không nhiều thì có loại thẻ khác không?
Cảm ơn mn!

Mua pass hay không, mua loại pass nào hoàn toàn phụ thuộc vào lịch trình của em định đi những đâu, đi như thế nào nhé.
Về các loại pass, em search “all kind of pass in japan” sẽ ra một mớ thông tin. Từ đó lần dần dần và chọn loại phù hợp nhất với nhu cầu của mình (nếu có) chứ không ai nhớ hết một đống đó được đâu vì rất lằng nhằng và rất rất rất nhiều loại.

Vd: nội đô Tokyo có:
- Pass tàu điện ngầm theo ngày (từng hãng, nhiều hãng) (riêng nội đô Tokyo có 3-4 hãng tàu khai thác rùi nhé),
- Pass kết hợp bus/train từ sân bay (Haneda/Narita, 1 chiều/khứ hồi) về trung tâm và tàu/bus trong trung tâm,
- Pass tàu JR (local và shinkansen) 3 ngày Tokyo và vùng phụ cận (đi được vùng quanh núi Phú Sỹ kể cả một số đoạn mà JRP thường ko cover, khu trượt tuyết Yuzawa, Nikko, môt số khu suối nước nóng, Ashikaga, Hitachi…)

Vùng phụ cận Tokyo như Nikko, Hakone, Hakone + Fuji 5 lakes cũng có pass riêng (2-3 ngày)

Kyoto thì nội đô cũng có pass 1-2-3 ngày bus riêng, metro riêng, bus + metro, bus + metro + train (riêng train đã có ~3 hãng tàu khác nhau rùi, tàu mỗi hãng một pass riêng)

Vùng Kansai (Kyoto, Osaka, Nara...) cũng có một cơ số loại pass...

Hoa mắt chưa :D

Cho nên vấn đề quan trọng nhất là em cần dự kiến được lịch trình đi những đâu, đi ntn rồi mới tính đến chuyện lựa chọn pass sao cho phù hợp để tiết kiệm chi phí được. Lịch càng chi tiết thì càng dễ tính toán. Còn mà đại khái thì cứ ... bus đêm Tokyo - Kyoto là rẻ nhất + suica/pasmo quẹt thôi.

kelly_T
06-05-2017, 21:55
Mình đã lấy được visa. Cám ơn tất cả mọi người về những kinh nghiệm quý báu đã chia sẻ giúp mình tự tin xin visa tự túc. Quá trình xin visa thuận lợi hơn mình nghĩ. Giờ đã xong công đoạn khó khăn đầu tiên. Tiếp theo thì đau đầu hơn với lịch trình chi tiết để chuyến đi suôn sẻ. Hành trình của mình 8 ngày 7 đêm. Ở Osaka 1 ngày, Kyoto 2 ngày, Tokyo 5 ngày. Mình nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình mấy vấn đề như sau, cám ơn mọi người
1. Kobe có nên đi hay không? Mình định từ Osaka đi Kobe nửa ngày sau đó đi Kyoto. Nếu đi Kobe thì Kyoto chỉ còn 1,5 ngày. Mình đi với mẹ mẹ mình nói muốn đi ngắm cảnh, ko thích đi đền chùa quá nhiều. Bạn mình nói Kobe chỉ là cảng ko có gì lắm. Nên mình đang băn khoăn xem có nên đi không.
2. Mình định đi Nikko 1 ngày để đi Edomura. Nikko ngoài Edo thì nên đi thăm quan chỗ nào vì thời gian chắc cũng ko còn nhiều. Do thời gian di chuyển từ Tokyo đi Nikko khá dài. Mình chắc sẽ ko đi chùa và tắm nứoc nóng vì sẽ đi ở Kyoto và Tokyo. Mình thấy Nikko có 1 số hồ khá đẹp. Ko biết chỗ nào nên đi.
Nhờ các bạn tư vấn thêm. Many thanks

duynguyenn
07-05-2017, 11:28
1. Kobe theo cảm nhận của t thì khá là chán so với các thành phố khác. Đấy chỉ là cảng cũng k có gì đặc biệt cả. T nghĩ c nên dành thời gian chơi ở Osaka hoặc Nara thì hơn
2. Nikko c có thể đi lên Chuzenjiko, từ thị trấn Nikko đi lên sẽ phải leo dốc khá là ngoằn ngoèo nhưng bù lại cảnh khá là đẹp.

VânTeddy
10-05-2017, 10:06
mik mới đi Nhật về, có 1 sim 4g docomo còn khoảng 200mb (đủ để search đường, google map thoải mái, đợt mik đi châu âu 25 ngày cũng chỉ dùng hết 150mb) hạn đến 31/5, bạn nào sắp đi trong khoảng thời gian tới pm m tặng nhé, tks

christang
10-05-2017, 10:58
Mình đã lấy được visa. Cám ơn tất cả mọi người về những kinh nghiệm quý báu đã chia sẻ giúp mình tự tin xin visa tự túc. Quá trình xin visa thuận lợi hơn mình nghĩ. Giờ đã xong công đoạn khó khăn đầu tiên. Tiếp theo thì đau đầu hơn với lịch trình chi tiết để chuyến đi suôn sẻ. Hành trình của mình 8 ngày 7 đêm. Ở Osaka 1 ngày, Kyoto 2 ngày, Tokyo 5 ngày. Mình nhờ các cao thủ tư vấn giúp mình mấy vấn đề như sau, cám ơn mọi người
1. Kobe có nên đi hay không? Mình định từ Osaka đi Kobe nửa ngày sau đó đi Kyoto. Nếu đi Kobe thì Kyoto chỉ còn 1,5 ngày. Mình đi với mẹ mẹ mình nói muốn đi ngắm cảnh, ko thích đi đền chùa quá nhiều. Bạn mình nói Kobe chỉ là cảng ko có gì lắm. Nên mình đang băn khoăn xem có nên đi không.
2. Mình định đi Nikko 1 ngày để đi Edomura. Nikko ngoài Edo thì nên đi thăm quan chỗ nào vì thời gian chắc cũng ko còn nhiều. Do thời gian di chuyển từ Tokyo đi Nikko khá dài. Mình chắc sẽ ko đi chùa và tắm nứoc nóng vì sẽ đi ở Kyoto và Tokyo. Mình thấy Nikko có 1 số hồ khá đẹp. Ko biết chỗ nào nên đi.

Chúc mừng bạn đã đc visa nhé.
Kobe thì bạn mình vừa đi bảo không có gì đặc biệt cả, bạn nên dành thời gian đó ở Kyoto hoặc Nara nếu muốn. Mình đi Kyoto 3 ngày nhưng thật sự vẫn còn lưu luyến lắm. Có gì thứ để chơi kinh khủng. Còn Tokyo thì mình thấy cũng không có gì chơi nhiều =)) đợt mình đi chỉ dành 3 ngày ở Tokyo thôi. Bạn có thể dành 1 ngày để đi Kawaguchiko hoặc Hakone để ngắm Phú Sĩ

rome12
11-05-2017, 11:56
Các bạn ơi, mình có bản dịch hộ khẩu hồi năm 2015. Bây giờ sao y công chứng ra 2 bản để xin visa Hàn và Nhật thì có được chấp nhận ko?

Sammy1309
11-05-2017, 13:14

Hầu như mn đều nói Kobe chán ,mà mình thì lại thích Kobe hơn Osaka, có cảng biển, thành phố thì nhỏ nhỏ , bạn hỏi đường đi Kobe Kitano xinh lắm, giống giống như bên châu Âu, còn Nara thì mình thấy chủ yếu cũng đi chùa với cái Nara Park thì có nai

Sammy1309
11-05-2017, 13:15
Các bạn ơi, mình có bản dịch hộ khẩu hồi năm 2015. Bây giờ sao y công chứng ra 2 bản để xin visa Hàn và Nhật thì có được chấp nhận ko?

Nhật làm visa đâu yêu cầu HK đâu bạn? giấy tờ làm visa Nhật cũng hog cần dịch qua tiếng Anh hay Nhật

Shachou
11-05-2017, 14:53

Với bên Hàn, nếu bạn đi cùng gia đình thì cần hộ khẩu, bạn gửi cái đó cho bên dịch thuật, họ sẽ sao y công chứng và chỉ lấy tiền sao y công chứng không mất tiền dịch nữa.

Với bên Nhật, nếu như có gì liên quan đến chứng minh mối quan hệ gia đình con cái, bố mẹ, ông bà thì bản chỉ cần sao y công chứng ở phường và nộp kèm bản sao y công chứng hộ khẩu bằng tiếng Việt, Nhật không yêu cầu dịch thuật giấy tờ nữa bạn nhé!

Cần gì nữa bạn cứ hỏi.

kelly_T
11-05-2017, 18:15
Chúc mừng bạn đã đc visa nhé.
Kobe thì bạn mình vừa đi bảo không có gì đặc biệt cả, bạn nên dành thời gian đó ở Kyoto hoặc Nara nếu muốn. Mình đi Kyoto 3 ngày nhưng thật sự vẫn còn lưu luyến lắm. Có gì thứ để chơi kinh khủng. Còn Tokyo thì mình thấy cũng không có gì chơi nhiều =)) đợt mình đi chỉ dành 3 ngày ở Tokyo thôi. Bạn có thể dành 1 ngày để đi Kawaguchiko hoặc Hakone để ngắm Phú Sĩ
Thanks bạn, Tokyo của mình có 4,5 ngày nhưng trong đó có 1 ngày đi nikko và 1 ngày đi hakone ngắm núi Phú Sỹ với Gotemba outlet.
Bạn có kinh nghiệm gì về Nikko không? Mình muốn đi Công viên Edo nhân tiện ngắm cảnh Nikko mà chưa biết ngoài Edo thì đi đâu hợp lý. Mình tính đi strawberry park nhưng giờ giấc có vẻ hơi khó kết hợp nên chắc phải chọn chỗ khác.

Shachou
15-05-2017, 17:04
xin visa Nhật (http://www.nhatbanaz.com/v******/xin-visa-di-nhat)

Có cần spam lộ liễu làm loãng hết topic thế này không?

Mọi người đã vào đầy là để chia sẻ và tìm hiểu thông tin để tự đi nộp hồ sơ, chỉ có các trường hợp các cô chú quá nhiều tuổi, không biết tiếng mới cần có sự hỗ trợ tư vấn giấy tờ với mức giá hợp lí.

Các bạn mà muốn tự nộp cứ đọc đúng thông tin trên web của đại sứ quán hoặc lãnh sứ quán, xong sắp xếp được thời gian thì tự đến nộp, yên tâm là các bạn nộp tại Đại sứ quán không đủ giấy tờ các chị ý đuổi ngay từ vòng gửi xe rồi nên đơn giản lắm, không được lại quay về làm lại không sao?

Trang web chính thức của Đại sứ quán Nhật Bản tại Hà Nội :

http://www.vn.emb-japan.go.jp/itpr_ja/Vn_Ryouji_XinVisa.html

Trang web của lãnh sứ quán Nhật Bản tại Hồ Chí Minh:

http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/thithuc.html

Còn có gì thắc mắc cần hỏi nữa, thì cứ viết câu trả lời ở đây, mọi người sẽ tư vấn nhiệt tình.

Còn cần hỗ trợ nộp hồ sơ cho các bố mẹ già hoặc ở các tỉnh xa hoặc bảo lãnh thăm thân hoặc cách viết thư mời để mời họ hàng, người thân, bạn bè thì cứ gửi câu hỏi hoặc inbox, mình sẽ hướng dẫn cụ thể.

Shachou

rome12
15-05-2017, 18:00
Các bạn ơi cho mình hỏi book vé máy bay trả sau ( có thể huỷ) để xin visa như thế nào vậy? Mình thử Vietjet mà ko thấy. Cảm ơn nhiều.

dk97
15-05-2017, 21:34
Các bạn ơi cho mình hỏi book vé máy bay trả sau ( có thể huỷ) để xin visa như thế nào vậy? Mình thử Vietjet mà ko thấy. Cảm ơn nhiều.

hình như VJA chưa có mở chặng đi nhật mà bạn

christang
15-05-2017, 22:50

Rất ít hãng hàng không áp dụng chính sách có thể giữ đặt chỗ hoặc hoàn tiền nếu rớt visa lắm bạn ạ. Và nếu có thì đa số là mùa cao điểm thôi ấy, ví dụ như đợt rồi có Cathay Pacific áp dụng chính sách này nè. Còn VJA thì làm gì có chặng bay đi Nhật

jarinkochie
16-05-2017, 07:55
nếu đi nikko và hakone mà mỗi chỗ có 1 ngày mình e là rất khó và mệt, riêng di chuyển thôi đã mất rất nhiều thời gian.Nếu tra trên bản đồ, bạn sẽ thấy 2 địa điểm này cách nhau khá xa và cũng không thuận đường.
Theo mình bạn nên chọn 1 trong 2 để đi thôi. chưa kể là bạn định kết hợp đi hakone với gotenba outlet 1 ngày thì mình e là không thể. Nếu đi 1 ngày mình nghĩ bạn nên chọn đi ngũ hồ. Đợt này đnag có lễ hội hoa shibazakura đẹp lắm

nguyenkha
16-05-2017, 08:30

Với lại Nhật đâu yêu cầu xuất vé máy bay, kể cả khi mình nộp họ cũng trả lại. Bạn chỉ cần check thông tin mã chuyến bay, ngày giờ dự kiến để ghi vào lịch trình và form thôi :D

daugaunhoibo
16-05-2017, 09:09
@nguyenkha: Nộp hồ sơ ở ĐSQ tại HN thì phải có cái booking vé máy bay, ko ai trả lại đâu.

Mà vụ lấy booking này là rất basic, trong topic nhiều hỏi đáp lắm lắm lắm rồi mà nhỉ. Đơn giản nhất là cứ lên web book trả sau VNA thôi. Tự động cancel. VNA bao năm nay chỉ rút ngắn thời gian cancel thôi chứ nào có thay đổi gì nữa đâu. @rome12 đọc kỹ chút đi em.

@kelly_T: Nếu bạn đi môt mình hoặc nhóm toàn thanh niên sức khỏe tốt, có thể dậy rất sớm (ra đường tối thiểu trước 07:00 a.m) thì một ngày Nikko, một ngày Hakone cũng 1-2 điểm chính và shopping outlet đc. Cơ mà nếu đi cùng phụ huynh thì không nên vì phụ huynh sẽ không dai sức để ngày nào cũng đi quần quật từ sáng đến tối đâu. Nên đi thưa hơn cho khỏe và chơi được thoải mái.

Mà Kawaguchiko thực ra đi còn xa và mệt hơn Hakone. Lễ hội hoa shibazakura 2017 thì 28/5 là kết thúc rồi nhé… và theo kinh nghiệm của mình thì khoảng 10 ngày cuối lễ hội cũng không đáng để đi xem nữa đâu. Xem lá mới có thể đi muộn chứ xem hoa thì nên đi sớm, đi muộn hoa tàn cực kỳ xấu.

nguyenkha
16-05-2017, 12:25
@nguyenkha: Nộp hồ sơ ở ĐSQ tại HN thì phải có cái booking vé máy bay, ko ai trả lại đâu.

Mà vụ lấy booking này là rất basic, trong topic nhiều hỏi đáp lắm lắm lắm rồi mà nhỉ. Đơn giản nhất là cứ lên web book trả sau VNA thôi. Tự động cancel. VNA bao năm nay chỉ rút ngắn thời gian cancel thôi chứ nào có thay đổi gì nữa đâu. @rome12 đọc kỹ chút đi em.

@kelly_T: Nếu bạn đi môt mình hoặc nhóm toàn thanh niên sức khỏe tốt, có thể dậy rất sớm (ra đường tối thiểu trước 07:00 a.m) thì một ngày Nikko, một ngày Hakone cũng 1-2 điểm chính và shopping outlet đc. Cơ mà nếu đi cùng phụ huynh thì không nên vì phụ huynh sẽ không dai sức để ngày nào cũng đi quần quật từ sáng đến tối đâu. Nên đi thưa hơn cho khỏe và chơi được thoải mái.

Mà Kawaguchiko thực ra đi còn xa và mệt hơn Hakone. Lễ hội hoa shibazakura 2017 thì 28/5 là kết thúc rồi nhé… và theo kinh nghiệm của mình thì khoảng 10 ngày cuối lễ hội cũng không đáng để đi xem nữa đâu. Xem lá mới có thể đi muộn chứ xem hoa thì nên đi sớm, đi muộn hoa tàn cực kỳ xấu.

Mình nộp ở LSQ nên không biết ngoài đó thế nào :D... vừa rồi mình nộp họ trả lại :D

Shachou
16-05-2017, 16:27

Bạn có hai cách nhé!

1. Đặt bằng Vietnam Airlines và tích vào phần thanh toán sau nội địa, sẽ có xác nhận đặt vé gửi vào email của bạn.

2. Bạn gọi qua đại lý báo họ cho một cái xác nhận đặt vé, họ sẽ xuất cho bạn nhé!

Với lại Nhật đâu yêu cầu xuất vé máy bay, kể cả khi mình nộp họ cũng trả lại. Bạn chỉ cần check thông tin mã chuyến bay, ngày giờ dự kiến để ghi vào lịch trình và form thôi :D

Ngoài Đại sứ quán tại Hà Nội yêu cầu nộp cùng booking vé máy bay đấy các bạn nhé!

kelly_T
16-05-2017, 21:58

Thanks bạn mình đã tính thử lịch trình ngày đi hakone đúng là cần khởi hành trước 7h và về tới ks tầm 22h30-23h. Vì vậy giữ sức trước ngày đi Hakone mình chỉ chơi loanh quanh Tokyo. Sau ngày đi hakone cũng vậy để phục hồi sk. ngày tiếp theo đi nikko. sau đó sáng hôm sau có thể ngủ muộn chút rồi dậy đi loanh quanh asakusa rồi trưa ra sân bay đáp chuyến 4h30 về. Nếu đi mệt quá sẽ đổi lịch trình. Các cụ nhưng cũng dai sức lắm mẹ mình ngày nào cũng tập thiền hehe. có mình chắc yếu hơn.

thunguyen1983
17-05-2017, 10:49
Chào các anh chị trên diễn đàn.

Tháng 8 tới em với cháu gái định đi du lịch Nhật Bản và cũng định tự xin visa du lịch tự túc nhưng có vài vướng mắc, mong các anh chị có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ và cho em hỏi một vài điều về trường hợp của mình :

- Do ko biết về thời hạn lưu trú cho visa du lịch ( 15 ngày ) nên đợt VNairline khuyến mại cháu em book vé đi 5/8 về 21/8, tổng cộng là 17 ngày nên bây giờ việc xin visa du lịch là ko được có phải ko? Visa thăm thân thì được phép lưu trú bao nhiêu ngày?

- Nếu xin visa du lịch bắt buộc 2 mợ cháu phải đổi vé, mà vé book là siêu tiết kiệm nên chi hủy một chiều và mua vé khác chứ ko đổi vé được, việc xin visa du lịch với cháu em sợ hơi khó vì hộ chiếu trắng, em đã có visa Hàn, đi vài nước ĐNA, công việc 2 mợ cháu ổn định, sổ tiết kiệm, sổ đỏ ok.

- Nếu đổi sang xin loại visa thăm thân : chồng cháu em làm việc cho công ty của Nhật ở VN, hàng năm đều sang Nhật công tác vài tháng, đầu tháng 7 năm nay cháu mới sang sẽ có tư cách mời, cháu có thể mời vợ và em sang Nhật theo diện thăm thân ko, sợ đầu tháng 7 mới sang mà đầu tháng 8 hai mợ cháu đã đi rồi thì có kịp làm visa ko?

Mong các anh chị tư vấn cho trường hợp của em với. Em cám ơn nhiều.

thunguyen1983
17-05-2017, 10:54
Và lịch trình 17 ngày của em, em định ở Tokyo 4-5 ngày, đi Osaka 3 ngày, Kyoto 4-5 ngày còn mấy ngày còn lại nên đi đâu ạ? Các anh chị cho em hỏi tháng 8 có lễ hội gì hay ko? Thêm nữa về việc đi lại, cháu gái và em nếu có visa du lịch hoặc thăm thân có thể mua JJ pass, còn cháu rể sang đó công tác 1 năm sẽ ko thuộc diện được mua JJ pass, giờ cả nhà muốn đi chơi cùng nhau nên mua vé loại nào ạ?

nguyenkha
17-05-2017, 11:03
Chào các anh chị trên diễn đàn.

Tháng 8 tới em với cháu gái định đi du lịch Nhật Bản và cũng định tự xin visa du lịch tự túc nhưng có vài vướng mắc, mong các anh chị có nhiều kinh nghiệm giúp đỡ và cho em hỏi một vài điều về trường hợp của mình :

- Do ko biết về thời hạn lưu trú cho visa du lịch ( 15 ngày ) nên đợt VNairline khuyến mại cháu em book vé đi 5/8 về 21/8, tổng cộng là 17 ngày nên bây giờ việc xin visa du lịch là ko được có phải ko? Visa thăm thân thì được phép lưu trú bao nhiêu ngày?

- Nếu xin visa du lịch bắt buộc 2 mợ cháu phải đổi vé, mà vé book là siêu tiết kiệm nên chi hủy một chiều và mua vé khác chứ ko đổi vé được, việc xin visa du lịch với cháu em sợ hơi khó vì hộ chiếu trắng, em đã có visa Hàn, đi vài nước ĐNA, công việc 2 mợ cháu ổn định, sổ tiết kiệm, sổ đỏ ok.

- Nếu đổi sang xin loại visa thăm thân : chồng cháu em làm việc cho công ty của Nhật ở VN, hàng năm đều sang Nhật công tác vài tháng, đầu tháng 7 năm nay cháu mới sang sẽ có tư cách mời, cháu có thể mời vợ và em sang Nhật theo diện thăm thân ko, sợ đầu tháng 7 mới sang mà đầu tháng 8 hai mợ cháu đã đi rồi thì có kịp làm visa ko?

Mong các anh chị tư vấn cho trường hợp của em với. Em cám ơn nhiều.

Du lịch có thể 15, 30, 90 ngày mà bạn, tùy vào lịch trình mà bạn nộp thôi. Dĩ nhiên CMTC cũng phải tương ứng hợp lý với số ngày.

thunguyen1983
17-05-2017, 11:16
Visa du lịch được phép lưu trú 30 ngày hả bạn? Sao mình hỏi mọi người bảo chỉ được ở tối đa 15 ngày :( Mà trong trường hợp của mình và cháu mình thì xin visa du lịch dễ pass hơn hay xin thăm thân dễ hơn?

Cháu mình thì mình chưa hỏi CMTC sổ nó có bao nhiêu, của mình tầm 300tr.

thunguyen1983
17-05-2017, 11:17
Du lịch có thể 15, 30, 90 ngày mà bạn, tùy vào lịch trình mà bạn nộp thôi. Dĩ nhiên CMTC cũng phải tương ứng hợp lý với số ngày.

Visa du lịch được phép lưu trú 30 ngày hả bạn? Sao mình hỏi mọi người bảo chỉ được ở tối đa 15 ngày. Mà trong trường hợp của mình và cháu mình thì xin visa du lịch dễ pass hơn hay xin thăm thân dễ hơn?

nguyenkha
17-05-2017, 11:58
Visa du lịch được phép lưu trú 30 ngày hả bạn? Sao mình hỏi mọi người bảo chỉ được ở tối đa 15 ngày. Mà trong trường hợp của mình và cháu mình thì xin visa du lịch dễ pass hơn hay xin thăm thân dễ hơn?

*Thời gian lưu trú cho phép tối đa đối với visa lưu trú ngắn hạn là 90 ngày (không phải là 03 tháng).

Các loại thị thực ngắn hạn đều được tối đa 90 ngày cả, nếu lịch trình bạn xin trên 15 ngày thì LSQ nếu chấp nhận sẽ cấp 30 ngày thôi. Đâu có quy định nào quy định chỉ được 15 ngày đâu bạn :D Nếu có thư mời thì tốt :D, nhưng đống hồ sơ đó cũng phức tạp :D... Lần đầu mình xin có thư mời của bạn, sau này cứ vác mặt mo lên xin thôi khỏi làm phiền bạn bè :D

thunguyen1983
17-05-2017, 12:07

Các loại thị thực ngắn hạn đều được tối đa 90 ngày cả, nếu lịch trình bạn xin trên 15 ngày thì LSQ nếu chấp nhận sẽ cấp 30 ngày thôi. Đâu có quy định nào quy định chỉ được 15 ngày đâu bạn :D Nếu có thư mời thì tốt :D, nhưng đống hồ sơ đó cũng phức tạp :D... Lần đầu mình xin có thư mời của bạn, sau này cứ vác mặt mo lên xin thôi khỏi làm phiền bạn bè :D

Ôi may quá, mình tưởng chỉ được 15 ngày nên đang tính nước cuối cùng phải đổi vé máy bay mà xót hết cả ruột, mua vé rẻ mà giờ đổi vé khác thì mất trắng tiền vé rẻ cũng chết. Cám ơn bạn nhiều. Vậy là xong được phần ngày tháng và vé.

Bạn có kinh nghiệm về loại visa thì giúp mình tiếp nhé vì mình đang phân vân, nếu xin visa du lịch thì khả năng của cháu mình ko cao vì hộ chiếu trắng nhưng mình có thể nộp hồ sơ xin sớm, còn xin theo dạng thăm thân cháu mình đi sang thăm chồng, mình đi theo ( giấy tờ phức tạp hơn ) thì khả năng chắc cao hơn nhưng cháu rể mình sang đó muộn quá, sợ có trục trặc thì lỡ việc.

milomila
20-05-2017, 16:14
Bạn Shachou cho mình điện thoại liên hệ dc k

milomila
20-05-2017, 16:16
Bạn có hai cách nhé!

1. Đặt bằng Vietnam Airlines và tích vào phần thanh toán sau nội địa, sẽ có xác nhận đặt vé gửi vào email của bạn.

2. Bạn gọi qua đại lý báo họ cho một cái xác nhận đặt vé, họ sẽ xuất cho bạn nhé!

Ngoài Đại sứ quán tại Hà Nội yêu cầu nộp cùng booking vé máy bay đấy các bạn nhé!

Bạn Shachou cho mình điện thoại liên hệ dc k

Shachou
26-05-2017, 00:42
Đợt này Đại sứ quán có vẻ làm chặt hơn, có anh chị em nào đợt này nộp hồ sơ thì cập nhật thông tin cho các bạn ý biết với.
Như trường hợp của mình trước đây bạn người Việt bên Nhật mới chỉ cần copy hộ chiếu trang có ảnh và hai mặt thẻ tạm trú là được bây giờ lại yêu cầu copy toàn bộ các trang hộ chiếu có dấu xuất nhập cảnh và phiếu công dân không ghi lược bỏ.
Phiếu công dân này xin cấp ở Uỷ Ban bên Nhật.
Bạn nào nộp du lịch tự túc hoặc du lịch thăm thân thì chia sẻ cho mọi người với nhé!
P/S : Tớ nhắn riêng cho bạn trên diễn đàn số điện thoại rồi, có gì bạn alo tớ nhé!

Minthanamathew
29-05-2017, 15:20
Chào Shachou, bạn cho mình số đt để liên lạc với bạn đc ko ah??

Minthanamathew
29-05-2017, 16:00
LSQ vừa mới gọi, lại chỉ cấp 1 lần =]]... haha chắc phải ráng đi thêm nữa quá =)). Lần thứ ba nộp rồi nên mình cũng thoải mái, nhưng sáng nay ngồi chờ điện thoại vẫn run, ngồi nghe nhạc cái đt gọi mà không hay =))... đành phải đợi gọi lại. Mà ngẫm lại tình hình Triều Tiên căng thẳng quá :)) không biết tới tháng 6, 7 có sao không :))
Chào anh, a có thể cho mình xin số đt của a để mình liên lạc hỏi về visa đc ko a??
Thanks

Minthanamathew
29-05-2017, 16:03
Đợt này Đại sứ quán có vẻ làm chặt hơn, có anh chị em nào đợt này nộp hồ sơ thì cập nhật thông tin cho các bạn ý biết với.
Như trường hợp của mình trước đây bạn người Việt bên Nhật mới chỉ cần copy hộ chiếu trang có ảnh và hai mặt thẻ tạm trú là được bây giờ lại yêu cầu copy toàn bộ các trang hộ chiếu có dấu xuất nhập cảnh và phiếu công dân không ghi lược bỏ.
Phiếu công dân này xin cấp ở Uỷ Ban bên Nhật.
Bạn nào nộp du lịch tự túc hoặc du lịch thăm thân thì chia sẻ cho mọi người với nhé!
P/S : Tớ nhắn riêng cho bạn trên diễn đàn số điện thoại rồi, có gì bạn alo tớ nhé!
Chào shachou, bạn cho mình xin số đt của bạn đc ko ah?
Thanks

Shachou
29-05-2017, 17:39
Chào shachou, bạn cho mình xin số đt của bạn đc ko ah?
Thanks

Bác gọi giúp em số điện thoại 0913010001 hoặc email [email protected].

Đợt này Đại sứ quán mới thay đổi bác Nhật phụ trách duyệt hồ sơ nên các bạn xin cứ chủ động tính thời gian dư thừa một chút để không nhỡ thời gian xin visa nhé!

Chúc các bác đi chơi vui vẻ, mùa hè nhiều lễ hội mùa hè lắm.

Vickydong
30-05-2017, 10:38
Hi cả nhà, em dự định đi Nhật vào tháng 10. (đã mua vé máy bay). Em từng đi Sing, Thai, NZ nên em nghĩ cơ hội xin visa Nhật của em cao hơn, nhưng em đi cùng với một người bạn, bạn này mới đi Thái thôi. Và tụi em định xin visa tự túc, không có thư mời gì hết. Sẽ book ks trước và lên lịch trình trước, chứng mình tài chính các kiểu hết ạ. Cho em hỏi, theo kinh nghiệm mọi người cơ hội xin visa cho bạn em có cao không ạ? Vì tụi em đi với nhau, khi nộp hồ sơ, tụi em có thể nói như thế để bên ĐSQ họ tin hơn không ạ? Em cảm ơn.

Vickydong
30-05-2017, 15:22
Chị lại biết một trường hợp khác :)) Đã pass. Cũng trong kỳ cao điểm cuối tháng 3 vừa xong. Hiện đang làm việc tư do nhưng không chứng minh được nên công việc trong đơn xin visa khai là "tự nguyện thất nghiệp" :)) Mới chỉ đi Hàn. Bạn đồng hành từng đi châu Âu (yếu tố này cá nhân chị cho là việc mối quan hệ của hai người tốt (mẹ con) quan trọng hơn là việc "từng đi châu Âu" vì vụ ĐSQ cho kẻ ở người đi là thường ngày ở huyện).

P/s: Hồ sơ cả hai trường hợp này đều là chính tay chị xếp nhé :)

KL: Em đừngg có băn khoăn nhiều. Mệt người. Làm hồ sơ tử tế rồi thì đi nộp thôi.

Em chào chị, bạn em và em tính đi cùng nhau, đã mua vé máy bay hết rồi ạ. Chứng minh tài chính và cv cũng ok ạ. Chỉ khổ nỗi tụi em tự túc, em từng đi New zealand và một số nước khác rồi nên em không lo mấy, nhưng bạn em mới đi mỗi thailand thôi, nên em rất lo nó bị trượt. Nếu hai đứa em đi cùng nhau, khả năng fail của bạn ấy có cao không ạ?

Shachou
30-05-2017, 16:01
Em chào chị, bạn em và em tính đi cùng nhau, đã mua vé máy bay hết rồi ạ. Chứng minh tài chính và cv cũng ok ạ. Chỉ khổ nỗi tụi em tự túc, em từng đi New zealand và một số nước khác rồi nên em không lo mấy, nhưng bạn em mới đi mỗi thailand thôi, nên em rất lo nó bị trượt. Nếu hai đứa em đi cùng nhau, khả năng fail của bạn ấy có cao không ạ?

Bạn cứ làm hồ sơ thật đẹp, thật chuẩn đầy đủ theo yêu cầu đại sứ quán xong nộp và nên đi nộp trực tiếp đừng qua đại lý ủy thác.
Cả hai cùng có mặt để nộp hồ sơ và nộp cùng nhau, thêm 1 vài tấm ảnh chứng minh hai người bạn bè thân, thêm 1 đơn trình bày đính kèm hai bên đi du lịch vào, nên trình bày bằng tiếng Anh.
Nếu đại sứ quán nhận hồ sơ thì khả năng cả hai cùng được vi sa chứ đi nhóm với nhau thì mình thường làm chưa có trường hợp nào một người được một người không cả.

Mình đang nói đây là các case mình hỗ trợ ngoài Đại sứ quán tại Hà Nội nhé!

Lưu ý bạn nên chứng minh tài chính thật tốt và đầy đủ: xác nhận bảng lương, sổ tiết kiệm, sổ đỏ, giấy tờ xe...

Mà bạn đi tháng 10 thì tháng 7 mới xin vi sa, vi sa chỉ có hạn trong vòng 3 tháng thôi, xin sớm cũng không được bạn nhé!

daugaunhoibo
30-05-2017, 17:39

Em đừng quá băn khoăn về “kinh nghiệm đi lại” của bạn em.

Theo cảm nhận của chị thì chứng minh công việc tốt (cơ quan nhà nước, doanh nghiệp lớn…), nhân thân rõ ràng (nên nộp bản sao công chứng sổ hộ khẩu trong hồ sơ) quan trọng hơn là “đã đi nhiều nơi”.

Chứng minh tài chính cũng không cần phải “thật tốt và đầy đủ: xác nhận bảng lương, sổ tiết kiệm, sổ đỏ, giấy tờ xe...” lằng nhằng. Đơn giản thôi, chỉ cần 2 thứ: (1) là sổ tiết kiệm có số dư tối thiểu là 100 triệu VND (hoặc ngoại tệ tương đương), nên có kỳ hạn từ 3 tháng trở lên và/hoặc đã gửi được càng lâu càng tốt (có thể mang nhiều sổ nhỏ mà đã gửi lâu rồi cũng được, miễn tổng giá trị gộp lại >= 100tr) và (2) sao kê giao dịch trong 3~6 tháng có xác nhận ngân hàng của cái tài khoản nhận lương của mình nếu công ty/cơ quan trả lương qua tài khoản (dùng bút note hight light các khoản nhận lương cho dễ nhìn). Xác nhận bảng lương của công ty chỉ cần để dùng thay thế cho sao kê tài khoản của ngân hàng trong trường hợp công ty không trả lương qua tài khoản ngân hàng. Còn lại các thể loại sổ bảo hiểm, sổ đỏ, giấy tờ xe, xác nhận abc xyz… khác đều không cần hết.

Đơn cử như cô bé cùng cơ quan chị đã xin visa tháng 3 vừa rồi, độc thân, đi một mình, hộ chiếu trắng hoàn toàn, KHÔNG THƯ MỜI… và đã pass… với hồ sơ chứng minh tài chính chỉ có 1stk 100tr VND, sao kê tài khoản lương 3 tháng… và ẻm làm CÔNG CHỨC NHÀ NƯỚC nên lương chỉ có ~4tr/tháng thôi.

Còn chuyện 2 hay n người đi cùng nhau chỉ có ý nghĩa nếu chứng minh được quan hệ giữa hai người. Càng thân, càng gần càng tốt. Như Shachou đã chia sẻ ở trên đó, nên có vài tấm ảnh chụp chung (cả cũ cả mới càng tốt).

Hồ sơ nên dịch ra tiếng Anh (dù gần đây chị có thấy một số bạn chia sẻ là không cần nhưng NÊN, tự dịch cũng được)

Và… NÊN CÙNG mua bảo hiểm du lịch kẹp trong hồ sơ xin visa. Bảo hiểm không đắt. Nên mua của các công ty lớn như AIA, Chubu…chi phí không nhiều nhưng ít nhiều cũng thêm tính thuyết phục cho mục đích chuyến đi của mình

luudanchua
30-05-2017, 18:32
Mấy bạn cho mình hỏi
- Xin visa cho gia đình gồm vợ chồng và 2 trẻ em có được không? hộ chiếu mình đã đi Thái, Sin, Mã - về tài chính và sổ đỏ, sổ hồng thì mình đều có
- Lỡ không xin được visa thì bỏ vé máy bay hay có cách nào hủy hay không?
- Bạn nào rành có thể tư vấn giúp mình 1 kế hoạch cho chuyến đi 4 ngày 3 đêm.
Cảm ơn các bạn.

luudanchua
31-05-2017, 09:24
Nếu sau một tuần đọc topic này và bạn tự trả lời được hết các câu hỏi kia của chính mình (cũng chỉ cần topic này thôi chứ chưa cần tới các bài viết khác trong diễn đàn là đã đủ trả lời được hết rồi) thì bạn hẵng nghĩ đến chuyện tự đưa gia đình du lịch.

Còn nếu (1) bạn quá bận đến độ một tuần cũng không đọc hết hoặc (2) thấy topic này quá dài đọc không nổi hoặc (3) đọc hết rồi mà vẫn không tự trả lời được mấy câu hỏi kia thì chân thành khuyên bạn là đừng mang gia đình bon chen tự đi như người ta làm gì, đăng ký đi tour cho lành. Bạn không thể tự nghiên cứu được mà phải hỏi từ những điều cơ bản nhất = ném cho người khác cả chuyến đi của bạn như thế này thì đi tour cũng không khác gì (mà giá có khi còn rẻ hơn).

P/s: vì tinh thần bạn muốn đưa gia đình đi chơi nên mình mới trả lời thôi chứ nói thật là… nếu bạn có đọc ngược lại đôi ba trang thôi sẽ thấy… mấy cái kiểu hỏi dạng “ai đó làm hộ tôi miễn phí hết đi” thế này không ai buồn trả lời đâu.

Đây là topic/diễn đàn chia sẻ, không phải văn phòng tư vấn tour miễn phí.

Muốn tư vấn tour miễn phí bạn tìm bên facebook các công ty du lịch nhé. Dạo này thấy cũng thấy nở rộ lắm.

Không biết thì hỏi và mình hỏi đúng nơi mà?, bạn không chia sẻ thì đâu nhất thiết phải mát mẽ nhau như thế. Dù gì cũng cảm ơn bạn bỏ thời gian đọc

Shachou
31-05-2017, 11:46
Mấy bạn cho mình hỏi
- Xin visa cho gia đình gồm vợ chồng và 2 trẻ em có được không? hộ chiếu mình đã đi Thái, Sin, Mã - về tài chính và sổ đỏ, sổ hồng thì mình đều có
- Lỡ không xin được visa thì bỏ vé máy bay hay có cách nào hủy hay không?
- Bạn nào rành có thể tư vấn giúp mình 1 kế hoạch cho chuyến đi 4 ngày 3 đêm.
Cảm ơn các bạn.

Bác chắc cần thư mời đấy, nếu muốn 100% visa thì bác inbox riêng em hướng dẫn cho chi tiết.
Còn tùy bác bay vùng nào, 4 ngày 3 đêm loanh quanh Tokyo cũng hết thời gian rồi bác

kelly_T
05-06-2017, 23:28
Hi cả nhà, em dự định đi Nhật vào tháng 10. (đã mua vé máy bay). Em từng đi Sing, Thai, NZ nên em nghĩ cơ hội xin visa Nhật của em cao hơn, nhưng em đi cùng với một người bạn, bạn này mới đi Thái thôi. Và tụi em định xin visa tự túc, không có thư mời gì hết. Sẽ book ks trước và lên lịch trình trước, chứng mình tài chính các kiểu hết ạ. Cho em hỏi, theo kinh nghiệm mọi người cơ hội xin visa cho bạn em có cao không ạ? Vì tụi em đi với nhau, khi nộp hồ sơ, tụi em có thể nói như thế để bên ĐSQ họ tin hơn không ạ? Em cảm ơn.
Tháng trước mình nộp hồ sơ visa cho 2 mẹ con mình ko có thư mời, hoi hỏi đã đi du lịch ở đâu và mình trả lời là châu âu, 2 mẹ com tưng đi châu âu rồi họ nhận hồ sơ và cấp visa. còn bạn mình đi nộp sau đó vài hôm ko thư mời, hộ chiếu có vài nc đông nam á kết quả họ ko nhận hồ sơ. Hôm sau bạn ý bổ sung đc thư mời thì mới đc nhận hồ sơ và được cấp visa. Bạn cứ chuẩn bị hồ sơ đầy đủ mình thấy hình như ở Hn nếu hồ sơ ko ok thì họ ko nhận luôn. tới lúc đó bạn có thể qua cty du lịch mất thêm chi phí vậy.

lehuy2112
06-06-2017, 10:47
Chào mọi người,

1. Mình định đi tầm cuối tháng 7, đi 2 người, mình thì tài chính chỉ có sổ hơn 5000$ 1 chút + xác nhận lương 15tr/tháng còn bạn mình thì tài chính ok ( sổ 15k$, có giấy tờ xe riêng .... ) nhưng lại là Freelancer. Vậy trường hợp của bạn mình kể cả có xin visa không thư mời cũng ok đúng không ạ ?

2. Mình có bạn bên Nhật sẵn sàng gửi thư mời, có ảnh chụp chung nhưng chỉ là mình với người bạn bên Nhật đó thôi, còn người ban đi cùng mình chuyến này thì không có ảnh với bạn bên Nhật kia. Vậy bọn mình nộp visa chung nhưng chỉ có mình có giấy mời + ảnh với người mời thôi có được không.
Thêm nữa, người bạn mời mình cần cung cấp ảnh hộ chiếu mặt có visa hiện tại hay không, vì bạn này đang trong thời gian xin visa mới nên visa cũ chỉ còn hạn đến đầu tháng 7 thôi. Mình muốn nộp giấy tờ hiện tại của ban đó luôn để kịp xin visa cho chuyến đi.

3. Mình và bạn đi cùng coi như hộ chiếu trắng cũng được, cũng không làm nhà nước, vậy nếu không dùng được 1 thư mời cho cả 2 hay là visa bạn mời mình như vậy là không ok thì mình đành phải đi theo dạng visa dịch vụ phải không ạ.

Hơi dài, mong mọi người thông cảm ! Cảm ơn cả nhà !

lehuy2112
07-06-2017, 10:22
Mình cũng hỏi vài công ty du lịch có dịch vụ xin visa cơ mà họ nghe đến đoạn hộ chiếu trắng là họ từ chối rồi. Có một bên bắt cọc 200 triệu chống trốn nữa.

Shachou
07-06-2017, 11:40
Chào mọi người,

1. Mình định đi tầm cuối tháng 7, đi 2 người, mình thì tài chính chỉ có sổ hơn 5000$ 1 chút + xác nhận lương 15tr/tháng còn bạn mình thì tài chính ok ( sổ 15k$, có giấy tờ xe riêng .... ) nhưng lại là Freelancer. Vậy trường hợp của bạn mình kể cả có xin visa không thư mời cũng ok đúng không ạ ?

2. Mình có bạn bên Nhật sẵn sàng gửi thư mời, có ảnh chụp chung nhưng chỉ là mình với người bạn bên Nhật đó thôi, còn người ban đi cùng mình chuyến này thì không có ảnh với bạn bên Nhật kia. Vậy bọn mình nộp visa chung nhưng chỉ có mình có giấy mời + ảnh với người mời thôi có được không.
Thêm nữa, người bạn mời mình cần cung cấp ảnh hộ chiếu mặt có visa hiện tại hay không, vì bạn này đang trong thời gian xin visa mới nên visa cũ chỉ còn hạn đến đầu tháng 7 thôi. Mình muốn nộp giấy tờ hiện tại của ban đó luôn để kịp xin visa cho chuyến đi.

3. Mình và bạn đi cùng coi như hộ chiếu trắng cũng được, cũng không làm nhà nước, vậy nếu không dùng được 1 thư mời cho cả 2 hay là visa bạn mời mình như vậy là không ok thì mình đành phải đi theo dạng visa dịch vụ phải không ạ.

Hơi dài, mong mọi người thông cảm ! Cảm ơn cả nhà !

Chưa vào phát mà nhiều nick ảo chém kinh quá, em inbox bác rồi.
Trường hợp của bác nhờ bạn mời thoải mái, bác cứ hướng dẫn bạn mời bác và mời bạn của bác.
Các bạn mình hỗ trợ toàn bạn bè mời thôi, bác có ảnh chụp chung với bạn bên kia và ảnh chụp chung với bạn bên này.
Bạn bên kia cần cung cấp các giấy tờ sau:
1. Thư mời gốc có đóng dấu của bạn ý ( theo mẫu thư mời trên trang web của đại sứ quán)
2. Bản copy mặt hộ chiếu và toàn bộ hộ chiếu phần có dấu xuất nhập cảnh
3. Bản copy hai mặt thẻ tạm trú
4. Phiếu công dân juminhyou ko có lược bỏ thông tin my numbẻ

Nếu bạn của bạn đang xin gia hạn vi sa thì thêm copy của xác nhận đang xin gia hạn vi sa kèm theo.
Ngoài ra, bác mà bận không muốn đi nộp, lúng túng không biết làm hoàn chỉnh giấy tờ như thế nào thì lại inbox để em hỗ trợ.
Chúc bác lấy vi sa thành công và có chuyến đi chơi vui vẻ!

Minthanamathew
07-06-2017, 17:00
Gia đình mình vừa bị từ chối cấp visa ở lãnh sự quán Nhật bản. Thật là buồn

lehuy2112
07-06-2017, 17:30

Bị sao vậy bạn, mình chuẩn bị xin mà cũng lo quá .

Minthanamathew
07-06-2017, 17:54
Họ ko có nói lý do bạn ơi

lehungvnn
07-06-2017, 20:14
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút. Mình thấy trên nhiều trang web đều hướng dẫn tờ khai xin visa phải có Barcode, tuy nhiên khi mình tải file tờ khai visa trên web của ĐSQ Nhật thì không thấy có phần này ( chương trình đọc là Acrobat reader) . Vậy tóm lại tờ khai có cần cái món Barcode này không, và mình khai bằng tiếng Việt không dấu, không khai bằng tiếng Anh có được không. Cám ơn mọi người nhiều.

milomila
07-06-2017, 22:07
Mình mới có visa cho đoàn 10 người, không thư mời, đi tự túc hoàn toàn, booking ks thì chia 2 group ở 2 nơi (airbn và booking.com). Lúc đầu cũng hơi run vì mua vé mb lâu rùi, lên đây nghe khủng bổ quá, hehe. Các bạn đi tự túc cứ tự tin nha.

Kinh nghiệm mình:
- Chuẩn bị hồ sơ kỹ nhất có thể. Mình rất cám ơn các bạn ở trên đã share kinh nghiệm
- Tất cả thành viên phải nắm vững lịch trình
- Lịch trình soạn kỹ, nhất là phương tiện di chuyển, mình tính mua pass nào là ghi vô luôn
- Mình vô may sao gặp em gái nhận hs, tránh được anh mắt kiếng
- Mấy cái nhà mình không làm: không dịch TA, TV hoàn toàn, không nộp bảo hiểm du lịch

Đoàn mình còn 8 bạn nữa sắp xin visa, hy vọng suôn sẻ

Shachou
08-06-2017, 11:29
Mình mới có visa cho đoàn 10 người, không thư mời, đi tự túc hoàn toàn, booking ks thì chia 2 group ở 2 nơi (airbn và booking.com). Lúc đầu cũng hơi run vì mua vé mb lâu rùi, lên đây nghe khủng bổ quá, hehe. Các bạn đi tự túc cứ tự tin nha.

Kinh nghiệm mình:
- Chuẩn bị hồ sơ kỹ nhất có thể. Mình rất cám ơn các bạn ở trên đã share kinh nghiệm
- Lịch trình soạn kỹ, nhất là phương tiện di chuyển, mình tính mua pass nào là ghi vô luôn
- Mấy cái nhà mình không làm: không dịch TA, TV hoàn toàn, không nộp bảo hiểm du lịch

Cho mình hỏi là đoàn của bạn có 10 thành viên đã đi những đâu rồi?

milomila
08-06-2017, 12:42
Cho mình hỏi là đoàn của bạn có 10 thành viên đã đi những đâu rồi?
Nhóm mình là gia đình, cũng đi tùm lum rùi. Nhưng em nhận hs có vẻ cũng không care vụ này.

Shachou
08-06-2017, 14:19
Nhóm mình là gia đình, cũng đi tùm lum rùi. Nhưng em nhận hs có vẻ cũng không care vụ này.

Em nhận hồ sơ không care mà người xét duyệt là người Nhật bên trong có care đó bạn.
Hồ sơ cả gia đình phải có đi các nước mạnh G7, Châu Âu, Mỹ, Úc, Newzealand, Canada, EU thì mới được xét duyệt du lịch tự túc không thư mời còn nếu không đi các nước mạnh thì trong HCM là 50/50, ngoài Hà Nội là đuổi thẳng cổ, may mắn lắm thi thoảng có 1 vài trường hợp tự dưng được nhận thôi bạn.

Các bạn ơi, cho mình hỏi chút. Mình thấy trên nhiều trang web đều hướng dẫn tờ khai xin visa phải có Barcode, tuy nhiên khi mình tải file tờ khai visa trên web của ĐSQ Nhật thì không thấy có phần này ( chương trình đọc là Acrobat reader) . Vậy tóm lại tờ khai có cần cái món Barcode này không, và mình khai bằng tiếng Việt không dấu, không khai bằng tiếng Anh có được không. Cám ơn mọi người nhiều.

Không cần tờ khai có Barcode, cái đó du lịch đoàn yêu cầu, du lịch cá nhân vẫn được bỏ qua.

Tuy nhiên tờ khai bắt buộc phải khai bằng tiếng Anh, bạn có thể tham khảo mẫu hướng dẫn trên web Đại sứ quán nhé!

luudanchua
08-06-2017, 18:16
Mình vừa inbox riêng cho bạn Shachou, bạn xem giúp nhé.

Nau
09-06-2017, 09:02
Originally Posted by Minthanamathew Xem bài

Bạn có thể nêu cụ thể điều kiện của các thành viên trong gia đình không? để mọi người tiện so sánh, đối chiếu!

lehungvnn
09-06-2017, 15:55
Em nhận hồ sơ không care mà người xét duyệt là người Nhật bên trong có care đó bạn.
Hồ sơ cả gia đình phải có đi các nước mạnh G7, Châu Âu, Mỹ, Úc, Newzealand, Canada, EU thì mới được xét duyệt du lịch tự túc không thư mời còn nếu không đi các nước mạnh thì trong HCM là 50/50, ngoài Hà Nội là đuổi thẳng cổ, may mắn lắm thi thoảng có 1 vài trường hợp tự dưng được nhận thôi bạn.

Không cần tờ khai có Barcode, cái đó du lịch đoàn yêu cầu, du lịch cá nhân vẫn được bỏ qua.

Tuy nhiên tờ khai bắt buộc phải khai bằng tiếng Anh, bạn có thể tham khảo mẫu hướng dẫn trên web Đại sứ quán nhé!

Thanks bạn Shachou, nếu được nhận hồ sơ thì tỷ lệ xin được visa có cao không bạn

Minthanamathew
10-06-2017, 11:58
Hi bạn Nâu, gia đình mình( 2vc và 1 babay 22tháng) định đi korea và japan cùng 1 chuyến luôn. Mình vừa có visa korea thì hôm sau đi nộp visa japan ở lãnh sự quán HCM luôn. Hồ sơ gồm có:
- form xin visa
- HDLD bản song ngữ, đơn xin nghỉ phép tiếng anh
- sổ hộ khẩu dịch tiếng anh
- giấy dk kết hôn dịch tiếng anh
- giấy khai sinh dịch tiếng anh
- tổng sổ TK khoảng 350tr, sổ đỏ, càvẹt xe hơi. Giấy xác nhận số dư TK
- lịch trình theo mẫu và lịch trình chi tiết soạn thêm
- booking ks
Nhân viên nhận hồ sơ và hỏi:
- NViên: GĐ đi du lịch có thư mời jì ko?
- Mình: ko có thư mời, gđ đi tự túc
- NV: anh có biết tiếng Nhật ko?
- Mình: ko biết tiếng nhật, chỉ biết tiếng anh và 1 chút tiếng hoa giao tiếp
- NV: lịch trình a soạn trong bao lau?
-Mình: soạn trong 7 ngày
- NV: a đọc lịch trình đi ntn?
- Mình: đọc lịch trình đi tokyo 4day- 3 nights
- NV: a đã đi du lịch nước nào rồi?
- Mình: đã đi Cam, Thailand, singapore, china và sắp đi Korea
- NV: budget cho chuyến đi này bao nhiu??
- Mình: 20triệu/ người
- NV: nhận hs và đưa giấy biên nhận ko có ghi ngày trả kết quả
Mình nộp 31/5 và sáng 7/6 lãnh sứ quán báo có kết quả
Chiều mình đi lấy passport và kết quả từ chối cấp visa lần này.

milomila
10-06-2017, 21:10
Mình nộp 31/5 và sáng 7/6 lãnh sứ quán báo có kết quả
.

Mình cũng nộp chung ngày với bạn đó. Bạn có bị trúng vô anh mắt kiếng không?

Có mấy bạn PM hỏi thăm vụ xin visa nên mình share trên này luôn. Mấy thông tin về hồ sơ, TA hay TV các bạn trên đã viết rất kỹ, bạn nào tính xin visa cứ lội kỹ hơn trăm trang gần nhất như mình là ok nha

Phỏng vấn của mình
- Hỏi từng người về lịch trình, ngày nào đi đâu làm gì. Mình là người soạn nên hỏi và trả lời chi tiết rùi. Tới ông xã mình, đã chuẩn bị trước ở nhà câu này và nói luôn em nhận hs: anh chỉ nắm sơ khởi, không nắm chi tiết nha em, vậy mà em đó cũng hỏi khá kỹ. Cũng có lúc đang hỏi xuôi, lại bốc chi tiết ngày ở giữa ra thắc mắc : sao ngày ở Osaka chỉ đi USS mà không thăm quan (mình trả lời hè cho tụi trẻ con đi chơi)
- Hỏi 2-3 lần mình soạn plan này trong bao lâu: mình trả lời: cũng kha khá thời gian
- Hỏi tất cả thành viên có bít tiếng Nhật không, đã đi Nhật chưa
- Hỏi liên quan giữa mình với bạn mình, đã đi chơi chung nước ngoài chưa (mình tranh thủ khoe chuyến đi chung mình cũng làm plan hihi)

Mình rút ra kinh nghiệm:
- trả lời tự tin, tranh thủ chứng mình cho họ thấy khả năng có thể tự đi của mình
- Hồ sơ chuẩn bị thật kỹ, hs đoàn mình kỹ nên có mấy cái ẻm cũng sót kiểm tra bản gốc
- Nếu nhà nào đặt airbn như mình thì điền tên cả đoàn rồi vô in receipt sẽ in được bản có tên các thành viên, mình mất mấy ngày lùng xục mới ra chiêu này vì airbn giao diện không giống mấy trang đặt phòng khác

Plan để xin visa của mình:

D1: TOKYO: arrive Narita go to apartment
D2 (activate JRpass): Sensoji Temple (Asakusa)
National museum of Nature and Science
D3: TOKYO->HAKONE(train) take 2day Hakone pass
Hakone mountain
D4: onsen at ryokan
HAKONE-> OSAKA by train
D5: Universal studio
D6: OSAKA-> KYOTO(train) take 3 day metro pass
Arashiyama
D7: Kyomizudera Temple
bycicle arround Kyoto
D8: Nijo Castle
KYOTO->NARITA (train)back to VIETNAM (fly)

Minthanamathew
10-06-2017, 21:26
Mình cũng nộp chung ngày với bạn đó. Bạn có bị trúng vô anh mắt kiếng không?

Có mấy bạn PM hỏi thăm vụ xin visa nên mình share trên này luôn. Mấy thông tin về hồ sơ, TA hay TV các bạn trên đã viết rất kỹ, bạn nào tính xin visa cứ lội kỹ hơn trăm trang gần nhất như mình là ok nha

Phỏng vấn của mình
- Hỏi từng người về lịch trình, ngày nào đi đâu làm gì. Mình là người soạn nên hỏi và trả lời chi tiết rùi. Tới ông xã mình, đã chuẩn bị trước ở nhà câu này và nói luôn em nhận hs: anh chỉ nắm sơ khởi, không nắm chi tiết nha em, vậy mà em đó cũng hỏi khá kỹ. Cũng có lúc đang hỏi xuôi, lại bốc chi tiết ngày ở giữa ra thắc mắc : sao ngày ở Osaka chỉ đi USS mà không thăm quan (mình trả lời hè cho tụi trẻ con đi chơi)
- Hỏi 2-3 lần mình soạn plan này trong bao lâu: mình trả lời: cũng kha khá thời gian
- Hỏi tất cả thành viên có bít tiếng Nhật không, đã đi Nhật chưa
- Hỏi liên quan giữa mình với bạn mình, đã đi chơi chung nước ngoài chưa (mình tranh thủ khoe chuyến đi chung mình cũng làm plan hihi)

Mình rút ra kinh nghiệm:
- trả lời tự tin, tranh thủ chứng mình cho họ thấy khả năng có thể tự đi của mình
- Hồ sơ chuẩn bị thật kỹ, hs đoàn mình kỹ nên có mấy cái ẻm cũng sót kiểm tra bản gốc
- Nếu nhà nào đặt airbn như mình thì điền tên cả đoàn rồi vô in receipt sẽ in được bản có tên các thành viên, mình mất mấy ngày lùng xục mới ra chiêu này vì airbn giao diện không giống mấy trang đặt phòng khác

Plan để xin visa của mình:

D1: TOKYO: arrive Narita go to apartment
D2 (activate JRpass): Sensoji Temple (Asakusa)
National museum of Nature and Science
D3: TOKYO->HAKONE(train) take 2day Hakone pass
Hakone mountain
D4: onsen at ryokan
HAKONE-> OSAKA by train
D5: Universal studio
D6: OSAKA-> KYOTO(train) take 3 day metro pass
Arashiyama
D7: Kyomizudera Temple
bycicle arround Kyoto
D8: Nijo Castle
KYOTO->NARITA (train)back to VIETNAM (fly)

Mình nộp ở ô chính giữa có 1 bạn nữ nhỏ nhắn nhận hồ sơ

daugaunhoibo
11-06-2017, 00:07
Nhà mình 9 người (quan hệ chị em ruột, vợ chồng, con cái, sui gia), 2 người đại diện đi nộp.

Không thư mời

Tài chính: mỗi người 1 sổ tiết kiệm 100 triệu VND

Booking vé máy bay đủ tên từng người (đương nhiên) nhưng tất cả booking hotel, airbnb đều chỉ có duy nhất tên một mình mình (book phòng chỉ cần đủ chỗ ngủ là được, không cần tên từng người).

Lịch trình theo mẫu: Ngày - Địa điểm/Chỗ chơi - Chỗ ngủ (địa chỉ, sđt liên hệ)

Phỏng vấn đơn giản (chỉ hỏi mình):

- Có thư mời không? -> Đi tự túc, không quen ai đương nhiên không có thư mời.
- Đoàn bao người, quan hệ? Chị đánh số hồ sơ theo thứ tự đi -> 9 người, đã có bảng kê rõ mối quan hệ kèm trong hồ sơ. *đánh số*
- Giấy tờ chứng minh quan hệ? -> Không có, chỉ có hộ khẩu từng nhà. Trước giờ mình xin visa chỗ nào cũng chỉ cần có thế.
- Nếu ĐSQ yêu cầu bổ sung thì chị phải bổ sung nhé. -> Ukie (nhưng cuối cùng ko ai bắt bổ sung)

Xong. Giấy hẹn không ghi ngày nhưng đúng 1 tuần sau thì mình cứ đến lấy kết quả bình thường.

Có một số loại giấy tờ nhiều người nói phải làm, cần làm nhưng mình không bao giờ làm... (1) là xác nhân phường xã về mối quan hệ, (2) là xác nhận/ bảng lương của cơ quan/công ty (có hợp đồng lao động là đủ rồi), (3) sổ bảo hiểm, (4) giấy tờ nhà đất xe cộ (chả có tác dụng gì, cứ sổ tiết kiệm 100tr đồng là xong, đơn giản gọn nhẹ), (5) là thư giải trình/bày tỏ/thổ lộ... cá nhân mình thấy tuyệt đối vô ích (trừ phi muốn xin visa multi).

Có bốn điều mình luôn làm... (1) bảng kê các loại giấy tờ trong bộ hồ sơ, (2) dịch giấy tờ sang tiếng Anh (lười thì bỏ ra ngoài mượn dịch công chứng, đỡ lười thì tự dịch cho tiêt kiệm), (3) mua bảo hiểm du lịch (chỉ mua của Chubu hoặc AIA, uy tín mà có chính sách hoàn phí nếu ko pass visa, giá cũng không đắt), (4) bảng kê dự trù chi phí (tính toán hợp lý, sát với lịch trình dự kiến và chi phí phòng, vmb đã đặt... và thường là sau đó thực chi cho chuyến đi của mình cũng same same dự trù này).

Đương nhiên khi cầm hồ sơ đi nộp visa chẳng ai nói chắc 100% được nhưng... trước giờ các trường hợp như gái độc thân đi một mình, đại gia đình đông đúc mối quan hệ chồng chéo, hộ chiếu trắng, hộ chiếu mới đi một vài nước ĐNA, công việc khó chứng minh, tài chính hẻo... thì nhà mình đều đã từng có cả, ... chưa bao giờ nhờ dịch vụ làm hồ sơ... và... tất cả đều pass.

Hộ chiếu trắng, chỉ có xíu tiền, độc thân... vẫn đi ầm ầm. Dạo trước lúc nào cũng dễ mà dạo này lúc nào cũng khó rồi, nộp dạo nào cũng thế, dịp cao điểm thì đông hơn thôi.

Nói chung mình thấy cứ nghiên cứu kỹ yêu cầu của ĐSQ/LSQ, chuẩn bị đầy đủ rõ ràng theo yêu cầu (không sơ sài thiếu sót nhưng cũng đừng tự làm rối tung lên)... ... thế là ổn.

Minthanamathew
11-06-2017, 11:32
Nhà mình 9 người (quan hệ chị em ruột, vợ chồng, con cái, sui gia), 2 người đại diện đi nộp.

Không thư mời

Booking vé máy bay đủ tên từng người (đương nhiên) nhưng tất cả booking hotel, airbnb đều chỉ có duy nhất tên một mình mình (book phòng chỉ cần đủ chỗ ngủ là được, không cần tên từng người).

- Đoàn bao người, quan hệ? Chị đánh số hồ sơ theo thứ tự đi -> 9 người, đã có bảng kê rõ mối quan hệ kèm trong hồ sơ. *đánh số*
- Giấy tờ chứng minh quan hệ? -> Không có, chỉ có hộ khẩu từng nhà. Trước giờ mình xin visa chỗ nào cũng chỉ cần có thế.
- Nếu ĐSQ yêu cầu bổ sung thì chị phải bổ sung nhé. -> Ukie (nhưng cuối cùng ko ai bắt bổ sung)

Xong. Giấy hẹn không ghi ngày nhưng đúng 1 tuần sau thì mình cứ đến lấy kết quả bình thường.

Có một số loại giấy tờ nhiều người nói phải làm, cần làm nhưng mình không bao giờ làm... (1) là xác nhân phường xã về mối quan hệ, (2) là xác nhận/ bảng lương của cơ quan/công ty (có hợp đồng lao động là đủ rồi), (3) sổ bảo hiểm, (4) giấy tờ nhà đất xe cộ (chả có tác dụng gì, cứ sổ tiết kiệm 100tr đồng là xong, đơn giản gọn nhẹ), (5) là thư giải trình/bày tỏ/thổ lộ... cá nhân mình thấy tuyệt đối vô ích (trừ phi muốn xin visa multi).

Có bốn điều mình luôn làm... (1) bảng kê các loại giấy tờ trong bộ hồ sơ, (2) dịch giấy tờ sang tiếng Anh (lười thì bỏ ra ngoài mượn dịch công chứng, đỡ lười thì tự dịch cho tiêt kiệm), (3) mua bảo hiểm du lịch (chỉ mua của Chubu hoặc AIA, uy tín mà có chính sách hoàn phí nếu ko pass visa, giá cũng không đắt), (4) bảng kê dự trù chi phí (tính toán hợp lý, sát với lịch trình dự kiến và chi phí phòng, vmb đã đặt... và thường là sau đó thực chi cho chuyến đi của mình cũng same same dự trù này).

Đương nhiên khi cầm hồ sơ đi nộp visa chẳng ai nói chắc 100% được nhưng... trước giờ các trường hợp như gái độc thân đi một mình, đại gia đình đông đúc mối quan hệ chồng chéo, hộ chiếu trắng, hộ chiếu mới đi một vài nước ĐNA, công việc khó chứng minh, tài chính hẻo... thì nhà mình đều đã từng có cả, ... chưa bao giờ nhờ dịch vụ làm hồ sơ... và... tất cả đều pass.

Hộ chiếu trắng, chỉ có xíu tiền, độc thân... vẫn đi ầm ầm. Dạo trước lúc nào cũng dễ mà dạo này lúc nào cũng khó rồi, nộp dạo nào cũng thế, dịp cao điểm thì đông hơn thôi.

Nói chung mình thấy cứ nghiên cứu kỹ yêu cầu của ĐSQ/LSQ, chuẩn bị đầy đủ rõ ràng theo yêu cầu (không sơ sài thiếu sót nhưng cũng đừng tự làm rối tung lên)... ... thế là ổn.

Thanks chị đã chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người biết

meouhoangcau
11-06-2017, 12:57
Daugaunhoibo ơi, dạo này đại sứ quán ủy quyền cho các công ty du lịch nhạn hồ sơ visa, đại sứ quán chỉ nhận visa trong trường hợp đặc biệt. Mình định làm cho cả nhà mà muốn qua đại sứ quán có tiện không nhỉ?

daugaunhoibo
11-06-2017, 13:53
Daugaunhoibo ơi, dạo này đại sứ quán ủy quyền cho các công ty du lịch nhạn hồ sơ visa, đại sứ quán chỉ nhận visa trong trường hợp đặc biệt. Mình định làm cho cả nhà mà muốn qua đại sứ quán có tiện không nhỉ?

Mình chưa nghe cái vụ "chỉ nhận trong trường hợp đặc biệt" bao giờ ấy nàng, ĐSQ vẫn nhận hồ sơ bình thường mà. Mình thích nộp qua đại lý ủy quyền hay tự bò ra ĐSQ đều được cả, tùy mình thôi.

Qua đại lý thì được cái vắng vẻ, nhanh nhẹn hơn, (có thể) đi lại thuận tiện hơn. Phí thu thêm khoảng khoảng 150-200k người gì đấy (tùy chỗ)... không nhiều nhưng nhà mình đông, nhân lên cũng thành nhiều nên mình tự ra ĐSQ nộp.

(mấy chỗ đại lý thích lùa "gà" cứ nhất quyết đòi bán thư mời thì bỏ qua không thèm nói nhé)

Ra ĐSQ nộp thì vẫn phải xếp hàng một chút thôi. Nhưng đã vắng và nhanh hơn trước rất rất nhiều.

Nàng đang định đưa cả nhà đi ngắm đom đóm và lavender à?!

meouhoangcau
11-06-2017, 14:55
Mình chưa nghe cái vụ "chỉ nhận trong trường hợp đặc biệt" bao giờ ấy nàng, ĐSQ vẫn nhận hồ sơ bình thường mà. Mình thích nộp qua đại lý ủy quyền hay tự bò ra ĐSQ đều được cả, tùy mình thôi.

Qua đại lý thì được cái vắng vẻ, nhanh nhẹn hơn, (có thể) đi lại thuận tiện hơn. Phí thu thêm khoảng khoảng 150-200k người gì đấy (tùy chỗ)... không nhiều nhưng nhà mình đông, nhân lên cũng thành nhiều nên mình tự ra ĐSQ nộp.

(mấy chỗ đại lý thích lùa "gà" cứ nhất quyết đòi bán thư mời thì bỏ qua không thèm nói nhé)

Ra ĐSQ nộp thì vẫn phải xếp hàng một chút thôi. Nhưng đã vắng và nhanh hơn trước rất rất nhiều.

Nàng đang định đưa cả nhà đi ngắm đom đóm và lavender à?!
Hehe nàng ơi đang phân vân giữa lá đỏ với hoa mùa xuân của nàng đó. Cám ơn nàng nhé!

christang
11-06-2017, 15:14

ss ơi, em thấy nếu tiện thì cứ lên DSQ nộp cho khỏe, chứ nộp qua đại lý ủy quyền, phí đắt ồm ấy. Nếu ko phải cách sông trở đò thì nộp DSQ sướng hơn ạ. Như em nộp cho Saigon Tourist ơ Đà Nẵng, phí mất 1500k/ 1 hồ sơ.

taichinhsg2015
12-06-2017, 00:29
Nộp qua VFS cho rẻ, nộp qua các công ty du lịch phí đắt lắm bạn ợ

meouhoangcau
12-06-2017, 10:10
Mình vừa gọi JTB Hà nội phí nộp qua họ là 250K cũng không đắt lắm. Nhưng mình vẫn thích nộp ở đại sứ quán hơn. Christang ơi em sang Hàn Quốc bằng JIN air có khổ lắm không?

Shachou
13-06-2017, 13:46
Mình vừa gọi JTB Hà nội phí nộp qua họ là 250K cũng không đắt lắm. Nhưng mình vẫn thích nộp ở đại sứ quán hơn. Christang ơi em sang Hàn Quốc bằng JIN air có khổ lắm không?

Có thời gian thì cứ đến thẳng đại sứ quán, tiết kiệm mấy trăm k và lại trực tiếp liên lạc với đại sứ quán để hỏi thông tin và kết quả.
Có mỗi cái mấy hôm nay chả hiểu sao lại xếp hàng dài nhiều và đông phết nên bạn meouhoangcau nhớ sắp xếp đến sớm nhé!

npgh2009
16-06-2017, 15:23
Mình và bạn mình vừa nộp visa tuần trước. Lịch trình do mình soạn ra cho cả 2 đứa, còn mỗi đứa tự chứng minh tài chính riêng. Mình nộp trước bạn mình một ngày. Kết quả : mình đậu, bạn mình rớt. Mình đang không hiểu tại sao lại có chuyện này?

Lịch trình 2 đứa thì hoàn toàn giống nhau. Mình là người soạn nên mình trả lời được lịch trình như thế nào (không trôi chảy lắm, vì không thể nhớ hết được, nhưng cũng trả lời được các câu hỏi của chị nhận hồ sơ). Bạn mình thì hơi ngập ngừng, và trả lời là có bạn dắt đi. Passport mình lại có 1 lần đi Nhật rồi, còn bạn mình passport trắng. Tụi mình lại không có nộp ảnh chụp chung 2 đứa, mà mỗi đứa chỉ tự thân đi nộp thôi.

Mình thì muốn chia sẻ trường hợp như mình, để các bạn rút kinh nghiệm không bị đánh rớt. Và mình muốn hỏi là lần sau có được nộp 2 người chung một bộ hồ sơ luôn không?

Sữa
16-06-2017, 16:09
Mình và bạn mình vừa nộp visa tuần trước. Lịch trình do mình soạn ra cho cả 2 đứa, còn mỗi đứa tự chứng minh tài chính riêng. Mình nộp trước bạn mình một ngày. Kết quả : mình đậu, bạn mình rớt. Mình đang không hiểu tại sao lại có chuyện này?

Lịch trình 2 đứa thì hoàn toàn giống nhau. Mình là người soạn nên mình trả lời được lịch trình như thế nào (không trôi chảy lắm, vì không thể nhớ hết được, nhưng cũng trả lời được các câu hỏi của chị nhận hồ sơ). Bạn mình thì hơi ngập ngừng, và trả lời là có bạn dắt đi. Passport mình lại có 1 lần đi Nhật rồi, còn bạn mình passport trắng. Tụi mình lại không có nộp ảnh chụp chung 2 đứa, mà mỗi đứa chỉ tự thân đi nộp thôi.

Mình thì muốn chia sẻ trường hợp như mình, để các bạn rút kinh nghiệm không bị đánh rớt. Và mình muốn hỏi là lần sau có được nộp 2 người chung một bộ hồ sơ luôn không?

Bạn ơi hai người mà chia ra đi nộp thì mình cho rằng họ không link được là hai bạn cùng một nhóm đâu

Mình đã vài lần nộp nhóm, lần đông nhất gần 10 người, lần ít là 2 người. Lần nào tụi mình cũng tự chuẩn bị phần hồ sơ cá nhân và gom thành từng bản riêng. Còn phần hồ sơ chung bao gồm booking các loại, vé mb, lịch trình...thì chỉ sử dụng duy nhất một phần thôi

Quan trọng mình cho là nếu muốn người ta hiểu một nhóm thì trước tiên là các bạn phải đi cùng nhau. Sau đó họ sẽ hỏi là các bạn có quan hệ với nhau thế nào, lúc đó muốn giải thích, chứng minh thế nào là tùy bạn thôi

Shachou
16-06-2017, 16:17

Bạn không đọc kỹ trên diễn đàn rồi.
Hộ chiếu trắng nộp cùng bạn chưa chắc đã đạt, bạn còn để bạn bạn nộp riêng một mình thì càng không đạt nhất là đợt này Lãnh sứ quán làm chặt hơn. Bạn đã đi Nhật rồi nên xin visa du lịch tự túc họ cấp cho bạn ngay.
Đại sứ quán mà nộp hồ sơ một mình thế họ đuổi về không nhận hồ sơ luôn.
Trường hợp này đáng ra hai bạn đi nộp cùng nhau, có ảnh chụp chung nữa thì vẫn xác suất 50/50.
Còn lần này muốn đi nữa bạn nói bạn bạn nhờ ai đó bên Nhật mời đi thì mới xin lại được hoặc nhờ bạn của bạn mời chung 2 người xong copy kèm visa của bạn vào.

Hai bạn có thể hoàn toàn nộp chung hồ sơ với nhau và kỵ nhất cái vụ trả lời có bạn dắt đi. Hôm trước có 1 bạn bên mình có thư mời, nộp hồ sơ được xong vào phỏng vấn vòng 2 cũng nói là có người dẫn đi, không chủ động lịch trình vậy là bị đánh trượt đấy.

milomila
16-06-2017, 21:31
M

Nhóm mình 10 người, chung 1 lịch trình, booking ks chung luôn (chia 2 nhóm ở 2 nơi), chỉ riêng phần cá nhân.

npgh2009
17-06-2017, 00:39
Cảm ơn các bác nhiều. Em chỉ mới là sinh viên, lần đầu đi nộp visa (visa Nhật lần trước là do người khác nộp dùm và có thư mời chính phủ). Em lại chủ quan quá và không tìm hiểu kỹ trên đây trước.

Vậy cho em hỏi là 1 người có thể đi nộp cho người khác luôn được không ạ. Vì em nghĩ là mỗi người tự nộp nên mới thành ra nông nỗi này.

minhtam270585
17-06-2017, 16:43
Nhóm mình 10 người, chung 1 lịch trình, booking ks chung luôn (chia 2 nhóm ở 2 nơi), chỉ riêng phần cá nhân.

bạn ơi, cho mình hỏi, bạn nộp nhóm 10 người 1 lần luôn ạ?
bạn nộp trực tiếp ở LSQ hả bạn?
Vì mình nghe bạn mình nói nộp nhóm đông người quá, bên LSQ họ ko nhận :(

milomila
18-06-2017, 15:38
bạn ơi, cho mình hỏi, bạn nộp nhóm 10 người 1 lần luôn ạ?
bạn nộp trực tiếp ở LSQ hả bạn?
Vì mình nghe bạn mình nói nộp nhóm đông người quá, bên LSQ họ ko nhận :(

Mình nộp trực tiếp ở LSQ cho group 10 người, không thấy họ nói gì vụ đông người. Hình như họ còn khuyến khích nộp theo nhóm, họ cứ hỏi mấy người còn lại sao chưa nộp.

vietdoan20062006
19-06-2017, 17:19
nộp nhật cả sáng và chiều đều được đúng ko các bác

Shachou
20-06-2017, 00:57
nộp nhật cả sáng và chiều đều được đúng ko các bác

Visa Nhật họ chỉ nhận từ 8:30 đến 11:30 buổi sáng thôi bác nhé, chỉ có bên đại lý uỷ thác họ mới nhận cho bác cả ngày.

Mình nộp trực tiếp ở LSQ cho group 10 người, không thấy họ nói gì vụ đông người. Hình như họ còn khuyến khích nộp theo nhóm, họ cứ hỏi mấy người còn lại sao chưa nộp.

Bác ơi! Sao em nghe vụ này nó cứ là lạ, vì toàn bộ mọi người em hỏi đều nói bên Lãnh sứ quán yêu cầu tất cả có mặt để nộp hồ sơ chứ không được nộp thay.
Có bạn nào đã nộp ở Lãnh sứ quán xác nhận giúp để cho các bạn khác không bị mất thời gian.

Minthanamathew
20-06-2017, 01:56
Visa Nhật họ chỉ nhận từ 8:30 đến 11:30 buổi sáng thôi bác nhé, chỉ có bên đại lý uỷ thác họ mới nhận cho bác cả ngày.

Bác ơi! Sao em nghe vụ này nó cứ là lạ, vì toàn bộ mọi người em hỏi đều nói bên Lãnh sứ quán yêu cầu tất cả có mặt để nộp hồ sơ chứ không được nộp thay.
Có bạn nào đã nộp ở Lãnh sứ quán xác nhận giúp để cho các bạn khác không bị mất thời gian.

Em xác nhận là LSQ ko cho nộp thay kể cả chông nộp thay cho vợ cũng ko được như trường hợp của vc em

milomila
20-06-2017, 08:03

Mình đâu nói đoàn mình có nộp thay đâu bạn, bạn đọc lại đi nha hihi

Gummywifey
20-06-2017, 22:49
Mọi người ơi cho mình hỏi, mình muốn xin visa cho bố mẹ mình. Bố mẹ mình có thẻ xanh của Mỹ và đang ở Việt Nam chơi vài tháng. Mình muốn xin visa cho họ ở sài gòn, nhưng khổ nổi bố mình không còn CMND và mẹ mình thì nghề nghiệp là nội trợ, các bạn có thể cho mình biết là bố mẹ cần những giấy tờ gì để xin visa đc ko ạ? Mình xin lỗi nếu câu hỏi này đc hỏi trước đó. Mình xin cảm ơn các bạn.

thuhangtrinhhp
21-06-2017, 15:17
Về việc nộp thay. Mình có visa Nhật 2 lần:
- Lần 1: Bạn mình nộp hộ mình, hai đứa đi Nhật chung, mình có làm ủy quyền cho bạn, ủy quyền ghi rõ tên, số CMT của người được ủy quyền -> mỗi đứa được visa single.
- Lần 2: Mình đi nộp hộ bạn mình (bạn khác, không phải bạn ở lần 1), bạn làm ủy quyền giống như trên cho mình -> bạn được visa single, mình được multi 3 năm.
Trước đó có 1 lần mình ở HCM, có làm ủy quyền cho em trai đi nộp dùm, ĐSQ vẫn nhận hồ sơ nhưng gọi điện yêu cầu phỏng vấn, mình không bay ra được nên xin rút hồ sơ.
Đó là kinh nghiệm thực tế của mình đối với ĐSQ ở HN nhé, update đến tháng 5/2016, từ đó đến giờ không xin lại visa vì visa multi vẫn chưa xài xong.

daugaunhoibo
21-06-2017, 17:25
ĐSQ tại HN update đến tháng 03/2017: team gia đình không cần ủy quyền vẫn đi nộp hộ được nhé (team nhà mình 9 người 2 người đi nộp).

Nhân viên ĐSQ nhận hồ sơ nói là gia đình (có giấy tờ chứng minh, ví dụ như hộ khẩu, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh…) có thể đi nộp hộ nhau còn các mối quan hệ khác thì cần có mặt đầy đủ.

Shachou
22-06-2017, 23:49
ĐSQ tại HN update đến tháng 03/2017: team gia đình không cần ủy quyền vẫn đi nộp hộ được nhé (team nhà mình 9 người 2 người đi nộp).

Nhân viên ĐSQ nhận hồ sơ nói là gia đình (có giấy tờ chứng minh, ví dụ như hộ khẩu, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh…) có thể đi nộp hộ nhau còn các mối quan hệ khác thì cần có mặt đầy đủ.

Mình quên không nói rõ ràng:

Lãnh sứ quán trong Sài Gòn yêu cầu có mặt hết khi nộp hồ sơ, kể cả vợ chồng gia đình.

Đại sứ quán ngoài Hà Nội gia đình có thể nộp toàn bộ do một người đại diện, bạn bè cùng nhóm có thể nộp một người nộp đại diện, chắc ăn để không bị hoạnh họe thì thêm cái giấy ủy quyền.
Nếu thư mời cho cả nhóm 4,5 người thì cũng chỉ cần người mời chính có mặt, mọi người không cần có mặt toàn bộ.
Cập nhật thời điểm tháng 6/2017.

milomila
23-06-2017, 12:31
Nộp ở lsq thì người từ 17t trở lên phải có mặt. Nói chung thông tin có đầy đủ trong mấy trang trước nha các bạn.

milomila
23-06-2017, 22:12

Kinh nghiệm mình:

Mình nói rõ thêm cho mấy bạn đi tự túc vững tâm nha. Đoàn mình không có ai đã từng đi Nhật, đi G7 thì chỉ người lớn còn trẻ con đa số chưa đi, không thư mời. Các bạn cứ tự tin nộp hs nha.

hddpro
25-06-2017, 16:26
các bác cho em hỏi nộp nhật ở dsq hà nội có cần dịch tiếng anh công chứng không nhỉ.em nộp lâu quá quên rồi

thuytien767
25-06-2017, 17:52
Anh chị cho em hỏi xin visa Nhật lần đầu tiên thì mình xin multiple được không ? Có anh chị nào đã xin thành công multiple ngay từ lần đầu chưa ạ ? Cám ơn mọi người !

hddpro
25-06-2017, 23:08
Anh chị cho em hỏi xin visa Nhật lần đầu tiên thì mình xin multiple được không ? Có anh chị nào đã xin thành công multiple ngay từ lần đầu chưa ạ ? Cám ơn mọi người !
hên xui cứ xin nó có phần hỏi nếu ko cấp multy thì cấp single có đồng ý ko đó

nguyenkha
26-06-2017, 10:45

Nếu bạn thích bạn vẫn có thể điền đơn ngay lần đầu và xét vô diện "có điều kiện" :D

vietdoan20062006
26-06-2017, 10:54
Nếu bạn thích bạn vẫn có thể điền đơn ngay lần đầu và xét vô diện "có điều kiện" :D

lần trước người ta chả hỏi xin nhập cảnh 1 lần hay nhiều lần, trong đơn cũng chả thấy có, lúc nộp hồ sơ cũng ko nói gì.... làm thế nào để xin đc nhiều lần nhỉ

nguyenkha
26-06-2017, 11:37
lần trước người ta chả hỏi xin nhập cảnh 1 lần hay nhiều lần, trong đơn cũng chả thấy có, lúc nộp hồ sơ cũng ko nói gì.... làm thế nào để xin đc nhiều lần nhỉ

Có một form riêng bạn:
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/vietnamesemultiplevisa_2014.html
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

vietdoan20062006
26-06-2017, 14:03
Có một form riêng bạn:
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/vietnamesemultiplevisa_2014.html
http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/multiplevisasetsumeisho.pdf

hix, thế là chưa nhập cảnh lần nào chưa đc xin visa vào nhiều lần ạ :(

nguyenkha
26-06-2017, 15:37
hix, thế là chưa nhập cảnh lần nào chưa đc xin visa vào nhiều lần ạ :(

Theo quy định thì vẫn có thể, nhưng họ cấp hay không là chuyện của LS (99% là không nếu bạn không đủ Người có đủ năng lực kinh tế)

helviolet
26-06-2017, 17:57
Em thứ 6 này dự kiến xin visa tự túc ạ (em có bạn nhưng bạn e đag làm gia hạn visa nên k làm thư mời e đc). Đợt này có phải mùa cao điểm ko ạ? Lo quá vì em đã mua vé máy bay của jetstar mới tung hnay ah 😂
Hồ sơ em có hdlđ 1 năm hêt hạn tháng 10 này ạ (cty dịch vụ mặt đất sân bay NB), stk 100tr. Trong năm nay e có đi 2 chuyến đều cách nhau 3 tháng: 03/17 thái, 06/17 trung quốc. Dự định đi Nhật là cuối tháng 8 này ạ. Ko biết cơ hội xin visa có ko ạ? 😭😭

vietdoan20062006
27-06-2017, 13:29
Theo quy định thì vẫn có thể, nhưng họ cấp hay không là chuyện của LS (99% là không nếu bạn không đủ Người có đủ năng lực kinh tế)
Mình đã từng có visa nhật nhưng ko đi, hết hạn, mình có 2 visa mỹ, 3 visa anh, 1 visa canada, 1 visa úc, 1 visa new zealand và vài visa hồng kong nữa. Số dư tài khoản mình chỉ để dưới 100tr thôi, đsq nào mình cũng nộp mỗi cái đó để chứng minh tài chính Thôi cứ xin bừa xem có đc multiple ko, ko đc cũng chả mất gì. À mất thêm 500k , hình như single trước mình nộp là 550k. Multiple hình như hơn 1tr.
Có gì mai lên đsq nhật bản xem sao

nguyenkha
27-06-2017, 13:53
Mình đã từng có visa nhật nhưng ko đi, hết hạn, mình có 2 visa mỹ, 3 visa anh, 1 visa canada, 1 visa úc, 1 visa new zealand và vài visa hồng kong nữa. Số dư tài khoản mình chỉ để dưới 100tr thôi, đsq nào mình cũng nộp mỗi cái đó để chứng minh tài chính Thôi cứ xin bừa xem có đc multiple ko, ko đc cũng chả mất gì. À mất thêm 500k , hình như single trước mình nộp là 550k. Multiple hình như hơn 1tr.

Nghe lịch sử của bạn mình nghĩ OK đó :D, vậy là dư yêu cầu dạng Nhật + G7 rồi :D. Tuần trước mới nộp lần 4, multiple lần 3 =)) và tiếp tục chỉ được cấp single :v

minhtam270585
27-06-2017, 16:14

Cám ơn bạn nhiều về thông tin này nha :)

minhtam270585
27-06-2017, 16:37
Trang LSQ Nhật tại Tp.HCM, có ghi như sau:
(http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm)

HỒ SƠ XIN VISA LƯU TRÚ NGẮN HẠN VỚI MỤC ĐÍCH DU LỊCH, THĂM VIẾNG NGƯỜI QUEN

2. Du lịch
①Hộ chiếu
②Đơn xin visa
③Hình dán đơn
④Hồ sơ chứng minh khả năng chi trả chuyến đi
・Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền
・Giấy chứng nhận số dư tài khoản ngân hàng
・Giấy tờ xác nhận việc làm, hợp đồng lao động v.v.
⑤Lịch trình lưu trú (Ghi rõ các hoạt động dự định, nơi ở, nơi liên lạc) và các giấy tờ xác nhận lịch trình (Đặt chỗ khách sạn v.v.)
※Phạm vi hoạt động trong thời gian lưu trú chỉ là hoạt động tham quan du lịch.

Những điều cần chú ý khi xin visa:
・Trường hợp thiếu hồ sơ sẽ không được nhận hồ sơ xin visa
・Thời gian xin visa từ 8:30 giờ đến 11:30 giờ mỗi ngày từ thứ hai đến thứ sáu
・Hồ sơ khi được nhận sẽ được cấp biên nhận hồ sơ.
・Việc xét hồ sơ thông thường mất 5 ngày làm việc.
・Tùy theo mục đích nhập cảnh và từng trường hợp có thể được yêu cầu bổ sung hồ sơ
・Trường hợp cần thiết Bộ Ngoại Giao Nhật Bản phải điều tra hoặc Tổng lãnh sự quán Nhật Bản phỏng vấn đương sự xin visa thì thời gian xét visa sẽ lâu hơn 5 ngày làm việc. Đề nghị xin visa sớm để kịp thời gian
・Ngoài trường hợp nhân đạo, các trường hợp xin cấp nhanh visa sẽ không được xét. Trường hợp khẩn cấp đề nghị liên lạc sớm
・Các hồ sơ cần bản gốc để đối chiếu, vui lòng nộp kèm một bản copy không cần công chứng.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi, ở phần giấy tờ cần thiết theo LSQ đưa ra, phần số 4 - mục số 1: Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền, có nghĩa là bảng lương phải ko ạ? Nếu mình nhận lương băng tiền mặt, ko qua ngân hàng, thì mình nộp bảng lương kê khai 3 tháng gần nhất có mộc của cty được ko ạ?

Nhân tiện cho mình hỏi thêm, theo liệt kê bên trên thì giấy tờ mình không cần nộp sổ BHYT và BHXH phải ko ạ?

Mong hồi âm của các bạn, và mình xin chân thành cám ơn ạ.

nguyenkha
28-06-2017, 11:29
Trang LSQ Nhật tại Tp.HCM, có ghi như sau:
(http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/vn/visa/dulich_v.htm)

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi, ở phần giấy tờ cần thiết theo LSQ đưa ra, phần số 4 - mục số 1: Giấy chứng nhận thu nhập của cơ quan có thẩm quyền, có nghĩa là bảng lương phải ko ạ? Nếu mình nhận lương băng tiền mặt, ko qua ngân hàng, thì mình nộp bảng lương kê khai 3 tháng gần nhất có mộc của cty được ko ạ?

Nhân tiện cho mình hỏi thêm, theo liệt kê bên trên thì giấy tờ mình không cần nộp sổ BHYT và BHXH phải ko ạ?

Mong hồi âm của các bạn, và mình xin chân thành cám ơn ạ.

4.1 Mình nghĩ bảng lương của công ty là ok rồi bạn, ngoài ra mình nộp thêm hóa đơn thuế TNCN năm ngoái (1, 5/2017 họ nhận, 6/2017 vừa rồi họ trả lại)

Số BHYT, BHXH ko cần.

dkts
28-06-2017, 11:58

Không thư mời

Bạn cho mình hỏi chút, các giấy tờ bạn tự dịch tiếng Anh đều ko có công chứng à, vì tự dịch thì bên cty công chứng họ ko công chứng cho
Mà tự dịch tiếng Anh thì bên ĐSQ có y/c phải có công chứng ko bạn?

Shachou
28-06-2017, 14:34
Bạn cho mình hỏi chút, các giấy tờ bạn tự dịch tiếng Anh đều ko có công chứng à, vì tự dịch thì bên cty công chứng họ ko công chứng cho
Mà tự dịch tiếng Anh thì bên ĐSQ có y/c phải có công chứng ko bạn?

Hồ sơ nộp Nhật bây giờ không cần dịch thuật công chứng nên nếu bạn tự dịch thì bạn cứ kèm theo bản tiếng Anh tự dịch, họ không cần bạn phải công chứng đâu bạn nhé!

Còn nếu bạn có bằng Đại học tiếng Anh thì bạn mang bản dịch và bản gốc kèm bằng Đại học của bạn ra UBND Quận, họ sẽ công chứng cho bạn giá Nhà nước luôn.

Em thứ 6 này dự kiến xin visa tự túc ạ (em có bạn nhưng bạn e đag làm gia hạn visa nên k làm thư mời e đc). Đợt này có phải mùa cao điểm ko ạ? Lo quá vì em đã mua vé máy bay của jetstar mới tung hnay ah 😂
Hồ sơ em có hdlđ 1 năm hêt hạn tháng 10 này ạ (cty dịch vụ mặt đất sân bay NB), stk 100tr. Trong năm nay e có đi 2 chuyến đều cách nhau 3 tháng: 03/17 thái, 06/17 trung quốc. Dự định đi Nhật là cuối tháng 8 này ạ. Ko biết cơ hội xin visa có ko ạ? 😭😭

Bác không xin được tự túc đâu mà nên nhờ bạn làm cho cái thư mời, gia hạn thì nộp thêm thông tin đang gia hạn visa của bạn bác là được.

LỜI KHUYÊN CÁC BẠN NỘP XIN VISA NHIỀU LẦN

Đọc kỹ các thông tin và yêu cầu trên website Đại sứ quán, cứ đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu là Đại sứ quán xét duyệt, còn không đầy đủ thì vẫn được visa single các bạn nhé!

Phí visa từ tháng 5 có thay đổi, visa single là 610k, visa multiple là 1210k. Bạn nào có kể hoạch 1 năm đi 3 lần hẵng lấy multiple vì nhiều khi họ chỉ cấp cho visa nhiều lần thời hạn 1 năm thôi.

helviolet
30-06-2017, 09:40
Bác không xin được tự túc đâu mà nên nhờ bạn làm cho cái thư mời, gia hạn thì nộp thêm thông tin đang gia hạn visa của bạn bác
Chị ơi, thế bạn em có cần cmtc k ạ? Vì bạn e đang học thạc sĩ bên đó thui ạ. Tài chính chuyến đi e sẽ tự chi trả ạ

helviolet
30-06-2017, 11:17
Hôm nay em đi xin visa thì đúng như dự đoán của chị Shachou ạ. Đến nộp hs thì chị ở quầy số 2 chỉ mở quyển hộ chiếu của em ra (chưa cần xem các giấy tờ liên quan ạ 😂😂), sau hỏi e sang Nhật lgi? Du lịch à? Nếu du lịch thì hc fai đi các nước G7 em nhé. Em có bạn bên Nhật ko? Ko ah thế thì fai nộp hs qua cty du lịch em nhé 😂😭😭😭. Qua trình diễn ra đúng 2 phút ạ. Thế nên bh có bạn nào chưa đi nước G7, ko thư mời thì k nên mạo hiểm nộp ạ. Nta trả hs luôn và ngay đó ạ 😭😭😭

Shachou
30-06-2017, 16:10
Hôm nay em đi xin visa thì đúng như dự đoán của chị Shachou ạ. Đến nộp hs thì chị ở quầy số 2 chỉ mở quyển hộ chiếu của em ra (chưa cần xem các giấy tờ liên quan ạ 😂😂), sau hỏi e sang Nhật lgi? Du lịch à? Nếu du lịch thì hc fai đi các nước G7 em nhé. Em có bạn bên Nhật ko? Ko ah thế thì fai nộp hs qua cty du lịch em nhé 😂😭😭😭. Qua trình diễn ra đúng 2 phút ạ. Thế nên bh có bạn nào chưa đi nước G7, ko thư mời thì k nên mạo hiểm nộp ạ. Nta trả hs luôn và ngay đó ạ 😭😭😭

Thi thoảng vẫn có một ngày đẹp trời, vẫn có 1 số bạn rất hiếm hoi xin được visa Nhật Bản mà chưa đi G7 bao giờ và không có thư mời nhưng rất hiếm.
Cá nhân mình làm có 1 khách trung tuổi hộ chiếu trắng, tài chính tốt đi cùng với 1 chị đã đi nhiều nước nộp không thư mời vẫn có visa nhưng hiếm lắm.

Bạn của em bên kia không cần phải chứng minh tài chính vì em tự chứng minh thôi.
Bạn ý viết thư mời đóng dấu cá nhân, xin phiếu công dân gốc, copy hộ chiếu và thẻ tạm trú gửi về kèm theo nhé!

milomila
05-07-2017, 10:22
Các bạn trong topic Nhật cho mình hỏi về vé vnairlines KL - Tokyo transit Hochiminh. Mình muốn gởi và lấy hành lý ở nơi Transit HCM được không.

Có mấy bạn đã đi lộ trình như thế này nhưng mình lu bu không theo dõi xem vụ gởi hành lý như thế nào. Có bạn nào biết ai đã đi vnairlines KL-Tokyo transit HCM cho mình nick để mình hỏi thăm nha. Cám ơn cả nhà.

nguyenkha
05-07-2017, 11:59
Các bạn trong topic Nhật cho mình hỏi về vé vnairlines KL - Tokyo transit Hochiminh. Mình muốn gởi và lấy hành lý ở nơi Transit HCM được không.

Có mấy bạn đã đi lộ trình như thế này nhưng mình lu bu không theo dõi xem vụ gởi hành lý như thế nào. Có bạn nào biết ai đã đi vnairlines KL-Tokyo transit HCM cho mình nick để mình hỏi thăm nha. Cám ơn cả nhà.

Mình từng đi 2 lần từ KL và lần sắp tới mình đi từ Bangkok. 2 lần trước mình có gọi cho VNA hỏi thì họ nói muốn lấy hành lý ở SG thì phải yêu cầu đầu check-in (KL hoặc Tokyo) chỉ check-in 1 chuyến tới SG thôi. Thì thực tế thế này:
- KL ko cho check in chỉ đến SG mà tag hành lý tới luôn Tokyo. Nhưng tới SG có thể nhờ VNA lấy ra dùm (bạn mình nói vậy)
- Nhật (Narita và Chubu) về SG mình đi 2 lần nhân viên đầu cho phép mình check in chuyến tới SG và hôm sau ra TSN check in tiếp chuyến còn lại

milomila
05-07-2017, 12:36
Mình từng đi 2 lần từ KL và lần sắp tới mình đi từ Bangkok. 2 lần trước mình có gọi cho VNA hỏi thì họ nói muốn lấy hành lý ở SG thì phải yêu cầu đầu check-in (KL hoặc Tokyo) chỉ check-in 1 chuyến tới SG thôi. Thì thực tế thế này:
- KL ko cho check in chỉ đến SG mà tag hành lý tới luôn Tokyo. Nhưng tới SG có thể nhờ VNA lấy ra dùm (bạn mình nói vậy)
- Nhật (Narita và Chubu) về SG mình đi 2 lần nhân viên đầu cho phép mình check in chuyến tới SG và hôm sau ra TSN check in tiếp chuyến còn lại

Mình cám ơn bạn đã trả lời nha. Cho mình hỏi thêm 1 chut

- KL không cho check in đến SG, vậy mình check in đến Tokyo nhưng tới SG gởi hành lý them được không

- Nếu đầu Narita không cho check in tới SG nhưng mình yêu cầu lấy hành lý ra ở SG được không

milomila
05-07-2017, 12:43

Mình mới PM bạn để xin số dt, mình muốn hỏi cho kỹ thêm. Tks bạn nha

helviolet
05-07-2017, 16:50

Em làm thủ tục của VNA đây ạ.Khi chị đến quầy thì c nhắc nv là cho hly của c đến SGN, xin nv support cho c thẻ priority để lấy nhanh hơn nữa. Sau đó c đến đầu SGN làm ckin lại từ đầu ạ

milomila
05-07-2017, 20:51
Em làm thủ tục của VNA đây ạ.Khi chị đến quầy thì c nhắc nv là cho hly của c đến SGN, xin nv support cho c thẻ priority để lấy nhanh hơn nữa. Sau đó c đến đầu SGN làm ckin lại từ đầu ạ

Chị cám ơn em nha. Chị tính không gởi hành lý ở đầu KL mà chỉ gởi ở SG. Vậy có được không em

helviolet
05-07-2017, 23:23
Chị cám ơn em nha. Chị tính không gởi hành lý ở đầu KL mà chỉ gởi ở SG. Vậy có được không em
Em k hiểu ý chị lắm. Ý chị là ko gửi hly thẳng đúng ko ạ? Được chị ạ vì chị có hc Việt Nam! Nên ko cần visa transit, có thể nhập cảnh tại SG để lấy hly rồi ra ngoài ckin lại từ đầu ạ!

milomila
06-07-2017, 11:43
Em k hiểu ý chị lắm. Ý chị là ko gửi hly thẳng đúng ko ạ? Được chị ạ vì chị có hc Việt Nam! Nên ko cần visa transit, có thể nhập cảnh tại SG để lấy hly rồi ra ngoài ckin lại từ đầu ạ!

Nghe bạn trước nói KL không cho check in từng chặng nên chị cũng lo. Chị dự tính không gởi hành lý ở KL vì đi chỉ có balo nhỏ. Về SG ngủ rùi mới mang hành lý gởi để đi Tokyo

helviolet
06-07-2017, 15:16
Nghe bạn trước nói KL không cho check in từng chặng nên chị cũng lo. Chị dự tính không gởi hành lý ở KL vì đi chỉ có balo nhỏ. Về SG ngủ rùi mới mang hành lý gởi để đi Tokyo
Ah em hiểu rồi ạ. Thế chị request bạn ckin là c ckin 1 chặng thôi là đc ạ. Hoặc chẳng may bạn ý ko biết ckin 1 chặng, chị cũng có thể tự nhập cảnh tại SG rồi hsau lên quầy làm thủ tục lại bt thôi ạ. Ko vấn đề gì đâu chị. Ở sgn thì c nhắc nv là chị mang hly ra và gửi lại là nv sẽ tự hiểu ạ!

Shachou
06-07-2017, 15:44
Chị ơi, thế bạn em có cần cmtc k ạ? Vì bạn e đang học thạc sĩ bên đó thui ạ. Tài chính chuyến đi e sẽ tự chi trả ạ

Bạn em không cần chứng minh tài chính gì hết, chỉ cần thư mời gốc, phiếu công dân gốc, copy hộ chiếu và copy thẻ tạm trú.

milomila
06-07-2017, 19:31
Ah em hiểu rồi ạ. Thế chị request bạn ckin là c ckin 1 chặng thôi là đc ạ. Hoặc chẳng may bạn ý ko biết ckin 1 chặng, chị cũng có thể tự nhập cảnh tại SG rồi hsau lên quầy làm thủ tục lại bt thôi ạ. Ko vấn đề gì đâu chị. Ở sgn thì c nhắc nv là chị mang hly ra và gửi lại là nv sẽ tự hiểu ạ!

Phiền em cho chị hỏi thăm chút nữa (chị sẽ PM em thêm nha). Chị tính check in online ở đầu KL luôn được không?

rome12
06-07-2017, 21:23
Chào các bạn,

Mình tính xin visa Nhật. Mình làm partime online cho 1 cty ở Singapore. Trong giấy xác nhận việc làm thì là 400usd 1 tháng nhưng cty trả lương theo giờ nên 1 tháng mình dao động từ 5 đến 7 triệu. Nhận tiền dạng kiều hối. Hợp đồng ko thời hạn.
Vậy cho mình hỏi mình có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân để xin visa không? Mình ko rành thuế.

koibito1610
06-07-2017, 22:33
Bạn click vào link mấy nhà nghỉ đó là ra địa chỉ mà.

helviolet
07-07-2017, 00:15
Phiền em cho chị hỏi thăm chút nữa (chị sẽ PM em thêm nha). Chị tính check in online ở đầu KL luôn được không?
Theo em biết là được chị ạ. Nhiều khách của em cũng tự check từ đầu HN đc ạ

Shachou
07-07-2017, 14:01
Chào các bạn,

Mình tính xin visa Nhật. Mình làm partime online cho 1 cty ở Singapore. Trong giấy xác nhận việc làm thì là 400usd 1 tháng nhưng cty trả lương theo giờ nên 1 tháng mình dao động từ 5 đến 7 triệu. Nhận tiền dạng kiều hối. Hợp đồng ko thời hạn.
Vậy cho mình hỏi mình có cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân để xin visa không? Mình ko rành thuế.

Không cần xác nhận thu nhập hay thuế gì cả, chỉ cần bạn xác nhận công việc đang làm, nhờ công ty đó đóng dấu vào bản xác nhận gốc gửi về.
Các bạn đang bàn về hành lý này nọ thì vui lòng inbox lẫn nhau, làm loãng topic mọi người không theo dõi liền mạch vụ visa được.

rome12
07-07-2017, 18:23
Không cần xác nhận thu nhập hay thuế gì cả, chỉ cần bạn xác nhận công việc đang làm, nhờ công ty đó đóng dấu vào bản xác nhận gốc gửi về.
Các bạn đang bàn về hành lý này nọ thì vui lòng inbox lẫn nhau, làm loãng topic mọi người không theo dõi liền mạch vụ visa được.

Cám ơn bạn. Nếu giấy xác nhận ko có dấu mộc có sao ko? Mình làm từ năm 2014. Mấy lần trước xin visa châu Âu thì ko cần dấu mộc. Xin visa Hàn thì bị nói "đáng lẽ phải có dấu mộc mà vì em từng đi châu Âu rồi..." nên nhận luôn.
Vì công ty mình là startup online nên ko biết có dấu mộc ko nữa.

milomila
08-07-2017, 16:39

Ủa, topic này của chung hay của một nhóm nhỏ tư vấn về visa vậy em, chị không muốn còm vầy mà cũng phải còm hihi. Trước khi góp ý, đề nghị em xem lại tiêu đề của topic nha.

Nếu có lạc đề đã có Mod lo mà em, rất vui vì có em cung cấp nhiều tt cho topic, nhưng còn nhiều thành viên khác, cũng như nhiều thông tin khác mà em hehe.

Con Lạc Đà
09-07-2017, 18:22
Ủa, topic này của chung hay của một nhóm nhỏ tư vấn về visa vậy em, chị không muốn còm vầy mà cũng phải còm hihi. Trước khi góp ý, đề nghị em xem lại tiêu đề của topic nha.

Nếu có lạc đề đã có Mod lo mà em, rất vui vì có em cung cấp nhiều tt cho topic, nhưng còn nhiều thành viên khác, cũng như nhiều thông tin khác mà em hehe.

Đồng quan điểm với milomila, mình cũng đứng trên cơ sở fair là chính. Mình tuy mem mới nhưng cũng bỏ time ra đọc về quy định cũng như theo dõi nhiều bài viết rồi. Ngoại trừ việc spam, ads, chửi tục, nói bậy hay phát biểu không theo đúng quy định của phượt thì mới bị yêu cầu hoặc quăng đá. Còn nếu bàn về vấn đề đi phượt thì ai bảo bàn về hành lý thì làm loãng thread này?

Bạn Shachou đúng là có đóng góp nhiều về việc tư vấn, giúp đỡ thông tin trên này cho các mem, nhưng bạn không nên (và không có quyền) nói hay yêu cầu các mem khác như vậy. Đó không phải là trách nhiệm và nghĩa vụ của bạn mà là của BDH trang này.

Mình cũng chỉ phát biểu một câu cho công bằng mà nói thôi, bạn đừng có giận mình nhé!

helviolet
09-07-2017, 23:46
Úi không khí căng thẳng quá huhu. Mong mn bình tĩnh ạ 😭😭😭

JnL
10-07-2017, 14:48

Mình cũng đang muốn đi tự túc cuối tháng 10 này mà có 2 vấn đề lăn tăn, mong nhận đc ý kiến của các bạn:

1. Mình cũng cùng câu hỏi với bạn rome12. Mình đang làm independent contractor cho 1 trường ĐH bên Mỹ, làm part-time. Làm như vậy nên mình không phải nộp thuế, và chỉ nhận lương theo teaching hours, nên mỗi tháng 1 số tiền lương khác nhau. Mình kí hợp đồng 1 năm một, nhưng hợp đồng không có dấu mộc mà chỉ là chữ ký của giám đốc chương trình hiện đang ở VN. Mình chưa hỏi sếp xem bên trường họ có thể cung cấp cho mình giấy xác nhận làm việc/ cho nghỉ với dấu mộc không vì hiện sếp đang đi nghỉ, nhưng m nghĩ hơi khó.

2. Ngoài ra, trong hồ sơ yêu cầu cung cấp pay slip 3 tháng gần nhất. Vì m làm việc với sinh viên ĐH nên khi SV nghỉ thì m cũng nghỉ. Tức là tháng 7,8 m ko có lương. Tháng 9 mới có. Mà đi tháng 10 thì phải có pay slip của tháng 6,7,8. Haiza :(

À, m còn chả có thư mời/ đảm bảo từ phía Nhật cơ. M có đọc 1 số post chia sẻ thì có ng ko cần thư mời, nhưng có ng apply ở HN ko có thư lại bị từ chối nhận hồ sơ.

Ngoài mấy vấn đề lăn tăn này, thì tất cả những điều kiện apply visa tự túc còn lại mình đều đáp ứng được và passport của m cũng đã từng có visa của US, UK (x2), Schengen (x2), Australia, New Zealand, ....và 1 số nc châu Á đi ra đi vô. Liệu ĐSQ Nhật họ có quan tâm lắm vụ bạn đã đi nước nọ nước kia ko nhỉ? Mình đc biết bạn Hoàng Lê Giang từng bị ĐSQ Nhật từ chối visa. Mà bạn ấy chính là ng được bầu chọn tham gia chuyến đi Bắc Cực, và cũng đi ối nơi rồi. Hoang mang quá.

Cảm ơn các bạn!

kumalein
10-07-2017, 20:08
Mọi người ơi em sắp nộp multi, có 1 số thắc mắc sau ạ:

- Passport của em hết hạn vào 19/5/2018, vậy bây giờ (tháng 7/2017) xin multi thì có khả năng được cho 1 năm ko (giả sử mọi điều kiện khác đều đạt)? Lần cuối em đi nước G7 (Đức) là năm 2014 và 2 lần đi Nhật năm 2016, nên em muốn nộp năm nay để còn tranh thủ được điều kiện đi G7 trong 3 năm gần nhất.

- Nếu em xin multi nhưng từ chối nhận single trong trường hợp fail multi, thì trong đơn những phần như Intended length of stay in Japan, Date of arrival in Japan, Port of entry, Airline, Hotel address... có phải điền không ạ? Vì em nghĩ những thông tin này chỉ có thể biết khi đi dạng single visa đã có kế hoạch đi cụ thể.

Em xin cám ơn mọi ý kiến giúp đỡ nhe :D

koibito1610
10-07-2017, 21:14
Hi bạn,
Về trường hợp bạn hỏi thì mình nghĩ như sau:
- Hộ chiếu của bạn hết hạn vào ngày 19/05/2018 thì có nghĩa là bạn chỉ được nhập cảnh vào Nhật khi hộ chiếu còn thời hạn tối thiểu là 6 tháng, tức là sau ngày 19/11/2017 bạn có thể bị từ chối nhập cảnh vào Nhật. Và thời hạn hộ chiếu của bạn cũng không đủ để cấp multi visa 1 năm đâu. Thế nên nếu bạn muốn xin multi visa thì bạn đi làm hộ chiếu mới rồi nộp hồ sơ đầy đủ kèm theo hộ chiếu cũ.
- Theo mình biết là việc bạn xin multi thì bạn cứ xin còn kết quả là phu thuộc vào đại sứ quán. Hình như là kể cả bạn từ chối nhận single visa thì đại sứ quán vẫn cứ cấp single visa cho bạn (trường hợp bạn bị từ chối multi visa).

kumalein
11-07-2017, 15:54
Hi bạn,
Về trường hợp bạn hỏi thì mình nghĩ như sau:
- Hộ chiếu của bạn hết hạn vào ngày 19/05/2018 thì có nghĩa là bạn chỉ được nhập cảnh vào Nhật khi hộ chiếu còn thời hạn tối thiểu là 6 tháng, tức là sau ngày 19/11/2017 bạn có thể bị từ chối nhập cảnh vào Nhật. Và thời hạn hộ chiếu của bạn cũng không đủ để cấp multi visa 1 năm đâu. Thế nên nếu bạn muốn xin multi visa thì bạn đi làm hộ chiếu mới rồi nộp hồ sơ đầy đủ kèm theo hộ chiếu cũ.
- Theo mình biết là việc bạn xin multi thì bạn cứ xin còn kết quả là phu thuộc vào đại sứ quán. Hình như là kể cả bạn từ chối nhận single visa thì đại sứ quán vẫn cứ cấp single visa cho bạn (trường hợp bạn bị từ chối multi visa).

Cám ơn góp ý của bạn nhiều :)

Sáng nay mình vẫn vô nộp đại vì lỡ cbi hồ sơ rồi, chị nhận hồ sơ không hỏi hay yêu cầu bổ sung gì. Mình mới hỏi là passport tháng 5/2018 hết hiệu lực vậy thì có bị ảnh hưởng kết quả xin multi ko, thì chị ấy nói chỉ xét các giấy tờ kia. Hôm qua mình cũng có tìm hiểu quy định thì có thể ra LSQ dán lại visa còn hiệu lực vào passport mới, trong thời gian sử dụng visa đó thì đem theo cả 2 cuốn passport để nhập cảnh http://y.saromalang.com/du-hoc-nhat-ban/document/passport-apply Nghe cũng hợp lý vì visa mới khó lấy chứ passport thì dễ đổi mừ :))

Đơn xin multi thì mình để trống hết tất cả các mục liên quan đến lịch trình, chỉ được hướng dẫn là mỗi chuyến đi định đi bao lâu (intended length of stay) thì điền vào. Mình ghi là max 15 ngày. Minh không ghi gì về lịch trình thì chắc LSQ cũng ko tùy ý cho single visa đâu nhỉ?

Giấy hẹn không ghi ngày, có ghi chữ "multi" và chị nhận hồ sơ có nói là "trong tuần sau có kết quả", nghe thật hứa hẹn :))

Shachou
12-07-2017, 15:26
Mình cũng đang muốn đi tự túc cuối tháng 10 này mà có 2 vấn đề lăn tăn, mong nhận đc ý kiến của các bạn:

1. Mình cũng cùng câu hỏi với bạn rome12. Mình đang làm independent contractor cho 1 trường ĐH bên Mỹ, làm part-time. Làm như vậy nên mình không phải nộp thuế, và chỉ nhận lương theo teaching hours, nên mỗi tháng 1 số tiền lương khác nhau. Mình kí hợp đồng 1 năm một, nhưng hợp đồng không có dấu mộc mà chỉ là chữ ký của giám đốc chương trình hiện đang ở VN. Mình chưa hỏi sếp xem bên trường họ có thể cung cấp cho mình giấy xác nhận làm việc/ cho nghỉ với dấu mộc không vì hiện sếp đang đi nghỉ, nhưng m nghĩ hơi khó.

2. Ngoài ra, trong hồ sơ yêu cầu cung cấp pay slip 3 tháng gần nhất. Vì m làm việc với sinh viên ĐH nên khi SV nghỉ thì m cũng nghỉ. Tức là tháng 7,8 m ko có lương. Tháng 9 mới có. Mà đi tháng 10 thì phải có pay slip của tháng 6,7,8. Haiza :(

À, m còn chả có thư mời/ đảm bảo từ phía Nhật cơ. M có đọc 1 số post chia sẻ thì có ng ko cần thư mời, nhưng có ng apply ở HN ko có thư lại bị từ chối nhận hồ sơ.

Ngoài mấy vấn đề lăn tăn này, thì tất cả những điều kiện apply visa tự túc còn lại mình đều đáp ứng được và passport của m cũng đã từng có visa của US, UK (x2), Schengen (x2), Australia, New Zealand, ....và 1 số nc châu Á đi ra đi vô. Liệu ĐSQ Nhật họ có quan tâm lắm vụ bạn đã đi nước nọ nước kia ko nhỉ? Mình đc biết bạn Hoàng Lê Giang từng bị ĐSQ Nhật từ chối visa. Mà bạn ấy chính là ng được bầu chọn tham gia chuyến đi Bắc Cực, và cũng đi ối nơi rồi. Hoang mang quá.

Cảm ơn các bạn!

Hồ sơ bạn đầy đủ rồi, bạn chỉ cần chuẩn bị chi tiết đầy đủ giấy tờ theo diện du lịch tự túc và cứ thế mang nộp thôi.

1 tuần là có vi sa và của bạn là không cần thư mời.

Mọi người ơi em sắp nộp multi, có 1 số thắc mắc sau ạ:

- Passport của em hết hạn vào 19/5/2018, vậy bây giờ (tháng 7/2017) xin multi thì có khả năng được cho 1 năm ko (giả sử mọi điều kiện khác đều đạt)? Lần cuối em đi nước G7 (Đức) là năm 2014 và 2 lần đi Nhật năm 2016, nên em muốn nộp năm nay để còn tranh thủ được điều kiện đi G7 trong 3 năm gần nhất.

- Nếu em xin multi nhưng từ chối nhận single trong trường hợp fail multi, thì trong đơn những phần như Intended length of stay in Japan, Date of arrival in Japan, Port of entry, Airline, Hotel address... có phải điền không ạ? Vì em nghĩ những thông tin này chỉ có thể biết khi đi dạng single visa đã có kế hoạch đi cụ thể.

Em xin cám ơn mọi ý kiến giúp đỡ nhe :D

Visa multi bạn cứ xin, xin xong mang hai hộ chiếu cùng nhau hoặc mang hộ chiếu mới lên xin dán visa còn hiệu lực ở hộ chiếu cũ vào.
Còn trong đơn xin nhiều lần có ghi rõ là nếu không được multi thì có xin cấp single hay từ chối cấp single thì không cấp visa, đồng nghĩa với không mất tiền visa nữa nên bạn cứ điền theo nguyện vọng.

Còn các thông tin trong phần đơn khai xin visa vẫn phải điền đầy đủ theo dự kiến lần đi gần nhất sau khi xin visa thôi.

milomila
13-07-2017, 09:51
Đoàn mình mới có 1 em chưa đi G7, mới đi loanh quanh DNA vừa pass visa ở SG. Cmtc chỉ có số dư tk 100tr ngoài ra không có gì khác.

Bạn nào chưa đi G7 cứ tự tin nha.

koibito1610
13-07-2017, 13:49
Nếu bạn xin dán lại visa còn hiệu lực vào passport mới thì họ sẽ dán cho bạn visa single nhé mặc dù có thể visa ở hộ chiếu cũ là multi (cái này anh người quen của mình làm ở đại sứ quán Nhật ngoài Hà Nội bảo vậy).
Mình vừa xin multi visa 3 năm (lưu trú tối đa 30 ngày/ lần) xong. Hộ chiếu của mình còn hạn 3 năm 6 tháng nên mình chỉ xin multi visa 3 năm thôi (khi nào đổi hộ chiếu thì tính tiếp). Còn hồ sơ của mình thì đơn giản vì công ty bảo lãnh (hôm đi nộp hồ sơ bị cái cậu ngồi cạnh dọa là em cũng xin multi hồi tháng 4 mà không được cấp, đại sứ quán gọi điện đòi cung cấp sổ tiết kiệm. Em đem sổ tiết kiệm 100 triệu lên mà vẫn bị cho single visa làm mình Hốt Tất Liệt ngồi ở nhà đợi đại sứ quán gọi mà chả thấy ai gọi:)). Giấy hẹn của mình thì khoanh tròn chỗ lệ phí multi và ghi là "dự định", còn đâu là có ghi rõ ngày hẹn lên lấy kết quả.

koibito1610
13-07-2017, 13:53
Giờ mới đọc cái chia sẻ của bạn saromalang. Nhưng mà trường hợp bạn ấy là du học sinh hay định cư bên Nhật (tức là ở bên Nhật dài hạn) thì vẫn được dán multi visa ở hộ chiếu cũ vào hộ chiếu mới. Còn trường hợp multi visa đi du lịch (as visitor) thì dán vào hộ chiếu mới sẽ là single visa nhé.

koibito1610
13-07-2017, 13:57
Dear bạn,

Mình nghĩ cái đó bảng lương cũng okie hoặc là bạn làm cái Giấy xác nhận thu nhập rồi bảo công ty ký và đóng dấu là được mà.

koibito1610
13-07-2017, 14:02
Tờ khai là tiếng Anh nên khai bằng tiếng Anh nhé.
Còn hiện tại đại sứ quán Nhật tại Hà Nội (trong Sài Gòn thì mình không rõ) vẫn nhận tờ khai viết tay và tờ khai có barcode bạn nhé.

znewversionz
13-07-2017, 14:48
Mọi người cho em hỏi về vấn đề giấy mời khi sang Nhật du lịch với ạ.
Vc tính sang Nhật tháng 10 này, tất cả giấy tờ đã chuẩn bị. Đã chứng minh tài chính (250tr trong số tk, payslip 3 tháng, giấy xác nhận công việc của cty, e đang làm cho 1 cty Nhật). Nhưng bọn em đang không có giấy mời từ Nhật gửi về.
Cho em hỏi nếu không có giấy mời em có thể xin visa được không, và những giấy tờ như sổ tiết kiệm, payslip, chứng minh công việc chỉ cần của em thôi vợ e k có có được k? vì vợ e nghỉ ở nhà trông con hơn 1 năm mới đi làm lại được hơn 1 tháng.
Bọn em mới đi Sing vs Malay thôi.
Cám ơn mọi người!

milomila
13-07-2017, 18:23
Mọi người cho em hỏi về vấn đề giấy mời khi sang Nhật du lịch với ạ.
Vc tính sang Nhật tháng 10 này, tất cả giấy tờ đã chuẩn bị. Đã chứng minh tài chính (250tr trong số tk, payslip 3 tháng, giấy xác nhận công việc của cty, e đang làm cho 1 cty Nhật). Nhưng bọn em đang không có giấy mời từ Nhật gửi về.
Cho em hỏi nếu không có giấy mời em có thể xin visa được không, và những giấy tờ như sổ tiết kiệm, payslip, chứng minh công việc chỉ cần của em thôi vợ e k có có được k? vì vợ e nghỉ ở nhà trông con hơn 1 năm mới đi làm lại được hơn 1 tháng.
Bọn em mới đi Sing vs Malay thôi.
Cám ơn mọi người!

Mình nghĩ vc bạn vẫn có cơ hội, nhưng phải chuẩn bị hs thật kỹ + học thuộc plan, cụ thể như sau:
- sao ke tk 6 tháng luôn
- Vợ bạn mới đi làm cũng nên nộp hợp đồng, giấy nghỉ phép, thêm sổ tiết kiệm đứng tên vợ bạn thì càng tốt
- Cả 2vc học lịch trình,cách đi lại, thời gian di chuyển, địa điểm tham quan thật kỹ để trả lời trơn tru, tự tin.

Đoàn mình cũng có em chỉ đi DNA, tk 100tr mà vẫn pass

Tia Nắng
13-07-2017, 22:13
Mọi người vẫn som tụ quá, mà thấy nhiều câu hỏi đi hỏi lại nhiều lần rồi sao mọi người vẫn hỏi thế nhỉ. Sao không ai đứng ra tập họp làm q&a cho anh/chị/em tiện theo dõi, đỡ phải hỏi lại nhiều lần.

helviolet
15-07-2017, 00:52
Đoàn mình mới có 1 em chưa đi G7, mới đi loanh quanh DNA vừa pass visa ở SG. Cmtc chỉ có số dư tk 100tr ngoài ra không có gì khác.

Bạn nào chưa đi G7 cứ tự tin nha.
Chắc đi theo group thì hc chưa đi G7 cũng dễ chấp nhận đó chị. Em tự xin cho bản thân (ko đi theo gr nên bị trả luôn) 😭😭😭 Em nộp ở ĐSQ HN ạ

daugaunhoibo
15-07-2017, 02:28
Chắc đi theo group thì hc chưa đi G7 cũng dễ chấp nhận đó chị. Em tự xin cho bản thân (ko đi theo gr nên bị trả luôn) 😭😭😭 Em nộp ở ĐSQ HN ạ

Trường hợp chị đã chia sẻ trong topic này rồi, hồ sơ do chính chị check lại cho cô bé trước khi ôm ra ĐSQ (trước đó một đai lý nhận hồ sơ trong danh sách được ủy quyền của ĐSQ khăng khăng nhất định phải có thư mời mới đi được)

Xin đi đúng đợt cao điểm mùa anh đào năm nay. ĐI MỘT MÌNH, hộ chiếu mới chỉ đi Phil 1 lần, nữ độc thân, không thư mời, cmtc chỉ stk 100tr, nộp tại ĐSQ HN.

Passed ngon lành em nhé.

Lúc check hồ sơ là đã thấy 99% không vấn đề gì rồi (1% để lại cho khả năng ứng phó nếu bị văn vẹo thư mời thôi)

Cho nên không phải tại G7, không phải tại thư mời, không phải tại tài chính đơn giản... thực ra cũng không hẳn là tại may mắn... mà còn do khả năng ứng phó của mình với sự khó chệu của các bạn nhân viên lãnh sự ;)

Ví dụ như lần đầu chị đi nộp hồ sơ cũng bị kêu... không có thư mời không nhận, chị về đi tour hoặc xin thư mời đi -> nhưng tôi không thích đi tour, cũng không quen thân ai thì lấy đâu ra thư mời. Mà Nhật không cấm khách du lich tự túc, cũng không yêu cầu đi tự túc phải có thư mời nha (có quy định đàng hoàng). Hồ sơ của tôi đầy đủ theo yêu cầu rồi. Cần bản gốc để đối chiếu, cần bản dịch đều có đủ. Sắp xếp cũng đúng thứ tự. Tự đi nên mua cả bảo hiểm luôn -> hết chuyện văn vẹo thôi.

Mọi người vẫn som tụ quá, mà thấy nhiều câu hỏi đi hỏi lại nhiều lần rồi sao mọi người vẫn hỏi thế nhỉ. Sao không ai đứng ra tập họp làm q&a cho anh/chị/em tiện theo dõi, đỡ phải hỏi lại nhiều lần.

Giống lãnh đạo lên thành phố lâu rồi mới quay lại xóm quê ghê nha :))

Chuyện hỏi đi hỏi lại dễ hiểu thôi mà... chưa kể (số ít) lo lắng thông tin đã thay đổi, cần cập nhật thì số nhiều là lười đọc, ưa ăn sẵn, rồi còn có thể thích tự mình rối lên nữa...

Ý tưởng tập hợp làm Q&A cũng được nha. Mod box thì dọn quảng cáo trái phép đã đủ bận rồi. Sao bạn không đứng ra nhỉ?! Chờ "ai" làm gì. Bạn đứng ra làm cho anh/chị/em tiện theo dõi thì đỡ quá.

helviolet
17-07-2017, 08:41
Anh chị ơi lý do mời đánh máy hay viết tay thế ạ? Bạn em đã có tờ thư mời viết tay rồi mà trong form nta yêu cầu 1 tờ a4 kèm theo lý do mời nữa ạ

Shachou
17-07-2017, 17:40
Anh chị ơi lý do mời đánh máy hay viết tay thế ạ? Bạn em đã có tờ thư mời viết tay rồi mà trong form nta yêu cầu 1 tờ a4 kèm theo lý do mời nữa ạ

Viết tay hay đánh máy đều ok. Nếu trong form thư mời mà đã đầy đủ nội dung thì không cần kèm theo 1 tờ A4 nữa.
Form nào người ta yêu cầu hả em?

JnL
17-07-2017, 22:36
Hồ sơ bạn đầy đủ rồi, bạn chỉ cần chuẩn bị chi tiết đầy đủ giấy tờ theo diện du lịch tự túc và cứ thế mang nộp thôi.

1 tuần là có vi sa và của bạn là không cần thư mời.

Visa multi bạn cứ xin, xin xong mang hai hộ chiếu cùng nhau hoặc mang hộ chiếu mới lên xin dán visa còn hiệu lực ở hộ chiếu cũ vào.
Còn trong đơn xin nhiều lần có ghi rõ là nếu không được multi thì có xin cấp single hay từ chối cấp single thì không cấp visa, đồng nghĩa với không mất tiền visa nữa nên bạn cứ điền theo nguyện vọng.

Còn các thông tin trong phần đơn khai xin visa vẫn phải điền đầy đủ theo dự kiến lần đi gần nhất sau khi xin visa thôi.

Mình cảm ơn bạn nha!

Tia Nắng
18-07-2017, 20:58
Giống lãnh đạo lên thành phố lâu rồi mới quay lại xóm quê ghê nha :))

Chuyện hỏi đi hỏi lại dễ hiểu thôi mà... chưa kể (số ít) lo lắng thông tin đã thay đổi, cần cập nhật thì số nhiều là lười đọc, ưa ăn sẵn, rồi còn có thể thích tự mình rối lên nữa...

Ý tưởng tập hợp làm Q&A cũng được nha. Mod box thì dọn quảng cáo trái phép đã đủ bận rồi. Sao bạn không đứng ra nhỉ?! Chờ "ai" làm gì. Bạn đứng ra làm cho anh/chị/em tiện theo dõi thì đỡ quá.

Bỏ nghề lâu rồi gau ơi, giờ chỉ vào ngắm là chính, lâu lâu phát biểu vài câu linh tinh thôi. Thấy lạ lẵm quá, thôi đi ngủ sớm mai còn dậy mà cày bừa. Chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ!

znewversionz
19-07-2017, 11:17
Cả nhà cho mình hỏi về việc phỏng vấn khi xin visa du lịch với. Lúc mình nộp hs họ sẽ pv luôn hay nếu cần pv họ sẽ gọi? Và pv là người Việt hay ng Nhật nhỉ?

koibito1610
19-07-2017, 15:01
Khi nộp hồ sơ thì bạn người Việt nhận hồ sơ sẽ xác nhận với bạn thông tin hồ sơ của bạn, ví dụ như du lịch tự túc hay công ty, người thân bảo lãnh, sang đó bao lâu, ở đâu, đi những đâu.... Okie thì sẽ nhận hồ sơ của bạn. Trong quá trình người Nhật xét duyệt hồ sơ, nếu cần thiết phỏng vấn bạn thì bên đại sứ quán (người Việt) sẽ liên hệ với bạn hoặc là phỏng vấn qua điện thoại hoặc là mời bạn lên đại sứ quán phỏng vấn nhé.

helviolet
19-07-2017, 15:17
Viết tay hay đánh máy đều ok. Nếu trong form thư mời mà đã đầy đủ nội dung thì không cần kèm theo 1 tờ A4 nữa.
Form nào người ta yêu cầu hả em?

Hình như trong form DSQ ạ. Tại em bảo bạn chỉ cần viết tay tờ thư mời theo mẫu DSQ thôi, mà bạn em bảo nta yêu cầu cả tờ a4 trình bày lý do mời nữa @@ (tiếng nhật e k đọc đc nên e cũng k rõ)

koibito1610
19-07-2017, 15:59
Thư mời bạn download theo form trên trang web của đại sứ quán nhé. Còn nội dung cần điền vào thư mời thì đánh máy hay viết tay đều được cả.

kumalein
19-07-2017, 16:31

Cám ơn chị Shachou :D Sau đúng 1 tuần đợi thì em đc LSQ cấp multi 1 năm rùi, mừng ghê.

Giờ lại có vấn đề này: multi visa của em đc đến tháng 7/2018, passport lại hết hiệu lực vào tháng 5/2018. Em đang có plan đi Nhật vào tháng 2/2018 và tháng 6/2018. Và bạn koibito1610 có đề cập vấn đề là passport phải còn hạn 6 tháng để đc Nhật cho nhập cảnh (trong trường hợp của em là phải đi trước tháng 11/2017), mà mình đi xin cấp passport mới sớm quá hình như cũng ko đc cấp? Nên em đang lăn tăn ko biết giải quyết sao cho chuyến đi tháng 2.

Lúc em trình bày tình hình trên và hỏi LSQ "đem theo 2 passport khi đi du lịch" họ nói ừ, mà hỏi tiếp "có phải đem passport mới qua dán lại visa ko" họ cũng nói ừ, sẽ phải đi nộp buổi sáng và đợi tiếp 1-2 tuần gì đó. Mình cũng cố hỏi kĩ nhưng họ ko trả lời rõ lắm.

Cũng phải note thêm là em xin multi gấp như vậy dù kế hoạch đi còn xa vì 1) tận dụng điều kiện đã đi G7 lần cuối vào năm 2014 và 2) em trong giai đoạn chuyển công việc nên sợ qua chỗ làm mới 1 thời gian ngắn khó có thể chuẩn bị giấy tờ công việc kĩ như ở chỗ cũ (đã làm gần 3 năm). Bị cái là giờ làm mọi chuyện liên quan đến passport hơi lỡ cỡ.

Mong cao kiến của chị Shachou và mọi người ạ.

koibito1610
19-07-2017, 22:21
Trường hợp này thì bạn có thể xin cấp đổi hộ chiếu mới vào tháng 12/2017 rồi sau đó có hộ chiếu mới thì tiến hành chuyển visa từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới (lưu ý cho dù visa ở hộ chiếu cũ là multi visa mấy năm đi chăng nữa thì đổi sang hộ chiếu mới sẽ thành single visa nhé (cái này anh làm ở đại sứ quán bảo với tớ thế)).

meouhoangcau
20-07-2017, 11:27
Trường hợp này thì bạn có thể xin cấp đổi hộ chiếu mới vào tháng 12/2017 rồi sau đó có hộ chiếu mới thì tiến hành chuyển visa từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới (lưu ý cho dù visa ở hộ chiếu cũ là multi visa mấy năm đi chăng nữa thì đổi sang hộ chiếu mới sẽ thành single visa nhé (cái này anh làm ở đại sứ quán bảo với tớ thế)).
Bạn ơi có chính xác không, mình cũng là trường hợp tương tự, visa multi hạn đến 2020 nhưng năm nay hết hạn hộ chiếu. Mình có hỏi bên tư vẫn làm visa thì họ bảo mình có xin visa mới đâu chỉ xin dán lại visa trên nền hộ chiếu mới nên vân giữ là multi. Nghe bạn nói đâm lại lo. Vì hộ chiếu mới của mình tuần sau mới về, lúc đó mình mới lên đại sứ quán làm lại.

meouhoangcau
20-07-2017, 11:44
Cám ơn chị Shachou :D Sau đúng 1 tuần đợi thì em đc LSQ cấp multi 1 năm rùi, mừng ghê.

Giờ lại có vấn đề này: multi visa của em đc đến tháng 7/2018, passport lại hết hiệu lực vào tháng 5/2018. Em đang có plan đi Nhật vào tháng 2/2018 và tháng 6/2018. Và bạn koibito1610 có đề cập vấn đề là passport phải còn hạn 6 tháng để đc Nhật cho nhập cảnh (trong trường hợp của em là phải đi trước tháng 11/2017), mà mình đi xin cấp passport mới sớm quá hình như cũng ko đc cấp? Nên em đang lăn tăn ko biết giải quyết sao cho chuyến đi tháng 2.

Lúc em trình bày tình hình trên và hỏi LSQ "đem theo 2 passport khi đi du lịch" họ nói ừ, mà hỏi tiếp "có phải đem passport mới qua dán lại visa ko" họ cũng nói ừ, sẽ phải đi nộp buổi sáng và đợi tiếp 1-2 tuần gì đó. Mình cũng cố hỏi kĩ nhưng họ ko trả lời rõ lắm.

Cũng phải note thêm là em xin multi gấp như vậy dù kế hoạch đi còn xa vì 1) tận dụng điều kiện đã đi G7 lần cuối vào năm 2014 và 2) em trong giai đoạn chuyển công việc nên sợ qua chỗ làm mới 1 thời gian ngắn khó có thể chuẩn bị giấy tờ công việc kĩ như ở chỗ cũ (đã làm gần 3 năm). Bị cái là giờ làm mọi chuyện liên quan đến passport hơi lỡ cỡ.

Bạn ơi việc passport phải còn hạn 6 tháng mới được nhập cảnh vào Nhật Bản mình cũng tìm hiểu rồi nhé. Trong tất cả các luật nhập cảnh vào Nhật Bản chỉ yêu cầu hồ chiếu còn hạn, mình cũng được bên tư vấn visa lên DSQ hỏi giúp, đại sứ quán trả lời là Nhật Bản không yêu cầu hạn hộ chiếu 6 tháng ( như các nước Đông Nam Á) nhưng cần kiểm tra lại phía VN có yêu cầu thế không. Mình cũng có visa multi như của bạn hạn đến tận 2020 và hộ chiếu cũng không đủ 6 tháng lúc định đi chơi. nên phía tư vẫn có bảo mình là đằng nào cũng phải đổi hộ chiếu thì vẫn phải ra DSQ nên đổi luôn để đi cho yên tâm. À còn 1 vụ quên mất khi mình đổi hộ chiếu thì CA hỏi là mình còn visa nào còn hạn ko, mình trả lời là còn visa Nhật, họ bảo mình có thể kéo dài hạn hộ chiếu và thủ tục làm tại Trần Phú. Bạn cân nhắc nhé. Mình lỡ đổi hộ chiếu rồi nên khi có hộ chiếu mới sẽ lên ĐSQ làm thủ tục rồi cập nhật nhé!

koibito1610
20-07-2017, 12:34
@meouhoangcau: Thông tin này tớ không thấy đăng trên trang web của đại sứ quán nhưng 1 anh tớ biết đang làm ở đại sứ quán bảo là "đa phần xin visa nhiều lần thì người nộp hay để ý đến hạn hộ chiếu. vì hộ chiếu hết hạn mà visa còn thì phải đổi mà đổi thì visa nhiều lần mất hiệu lực" nên cũng chỉ biết vậy. Cậu thử làm xem sao rồi cho mọi người biết tình hình nhé. Tớ cũng có multi visa đến 2020 nhưng mà chứng minh thư đến 2019 hết hạn nên tớ sẽ mặc kệ, đi đâu trong nước cũng sẽ dùng hộ chiếu rồi khi nào định làm lại hộ chiếu thì đi làm thẻ căn cước vậy.
Tớ vừa đọc lại thì Nhật chỉ quy định hộ chiếu và visa còn hạn thì có thể nhập cảnh vào Nhật được. Nhưng không rõ là bên đầu Việt Nam và hãng hàng không có quy định thế nào. Thực tế thì tớ cũng nghe nói có trường hợp không được xuất cảnh vì hộ chiếu còn thời hạn dưới 6 tháng rồi.
Với cả hộ chiếu phổ thông thời hạn 10 năm là tối đa rồi sao lại có thể gia hạn được thêm nhỉ? Tớ chỉ mới nghe vụ hộ chiếu còn hạn mà hết trang trắng thì có thể xin thêm trang trắng chứ chưa nghe nói đến vụ có thể gia hạn hộ chiếu được.

meouhoangcau
20-07-2017, 14:13
@meouhoangcau: Thông tin này tớ không thấy đăng trên trang web của đại sứ quán nhưng 1 anh tớ biết đang làm ở đại sứ quán bảo là "đa phần xin visa nhiều lần thì người nộp hay để ý đến hạn hộ chiếu. vì hộ chiếu hết hạn mà visa còn thì phải đổi mà đổi thì visa nhiều lần mất hiệu lực" nên cũng chỉ biết vậy. Cậu thử làm xem sao rồi cho mọi người biết tình hình nhé. Tớ cũng có multi visa đến 2020 nhưng mà chứng minh thư đến 2019 hết hạn nên tớ sẽ mặc kệ, đi đâu trong nước cũng sẽ dùng hộ chiếu rồi khi nào định làm lại hộ chiếu thì đi làm thẻ căn cước vậy.
Tớ vừa đọc lại thì Nhật chỉ quy định hộ chiếu và visa còn hạn thì có thể nhập cảnh vào Nhật được. Nhưng không rõ là bên đầu Việt Nam và hãng hàng không có quy định thế nào. Thực tế thì tớ cũng nghe nói có trường hợp không được xuất cảnh vì hộ chiếu còn thời hạn dưới 6 tháng rồi.
Với cả hộ chiếu phổ thông thời hạn 10 năm là tối đa rồi sao lại có thể gia hạn được thêm nhỉ? Tớ chỉ mới nghe vụ hộ chiếu còn hạn mà hết trang trắng thì có thể xin thêm trang trắng chứ chưa nghe nói đến vụ có thể gia hạn hộ chiếu được.

Vụ hộ chiếu được gia hạn mình cũng không ngờ luôn, vì vừa đi làm lại hộ chiếu mới biết vụ đó, chính chị công an làm thủ tục bảo mình là trường hợp của mình có thể đến Trần Phú để xin gia hạn thêm hộ chiếu. Nhưng lúc đó tiếc công xếp hàng đến lượt với xác định là xin dán lại visa nên không hỏi thêm. Còn việc xuất cảnh với hộ chiếu còn 6 tháng thì các bạn tư vấn visa bảo là các nước Đông nam Á luôn yêu cầu vậy. Tuần sau xong hộ chiếu xong mình sẽ đến ĐSQ làm thủ tục xem sao. Có cao thủ nào giống mình cho ý kiến về vụ dán lại visa này với!

daugaunhoibo
20-07-2017, 14:24
Vụ hộ chiếu được gia hạn mình cũng không ngờ luôn, vì vừa đi làm lại hộ chiếu mới biết vụ đó, chính chị công an làm thủ tục bảo mình là trường hợp của mình có thể đến Trần Phú để xin gia hạn thêm hộ chiếu. Nhưng lúc đó tiếc công xếp hàng đến lượt với xác định là xin dán lại visa nên không hỏi thêm. Còn việc xuất cảnh với hộ chiếu còn 6 tháng thì các bạn tư vấn visa bảo là các nước Đông nam Á luôn yêu cầu vậy. Tuần sau xong hộ chiếu xong mình sẽ đến ĐSQ làm thủ tục xem sao. Có cao thủ nào giống mình cho ý kiến về vụ dán lại visa này với!

Trước đây, hộ chiếu phổ thông nếu còn hạn trên 30 ngày thì có thể gia hạn. Tuy nhiên, từ Nghị định 95/2015 thì quy định này đã thay đổi. Hộ chiếu phổ thông không được gia hạn nữa, chỉ còn hộ chiếu công vụ và hộ chiếu ngoại giao được gia hạn (tối đa 1 lần) thôi (và cũng phải thực hiện tối thiểu trước khi hết hạn 30 ngày).

Hộ chiếu mà đã hết hạn, kể cả phổ thông hay công vụ hay ngoại giao thì chỉ có thể cấp mới chứ không thể gia hạn được nữa.
Tớ nghĩ cô CA chỗ meohoangcau đã nhầm hộ chiếu phổ thông của bạn meo với hộ chiếu công vụ.

Trên đường Trần Phú là Cục Lãnh sự, Bộ Ngoại giao – hộ chiếu công vụ, hộ chiếu ngoại giao sẽ làm thủ tục cấp ở đó. Còn hộ chiếu phổ thông thì làm ở Cục Quản lý Xuất nhập cảnh, Bộ Công an.

Hộ chiếu của meohoangcau chắc là hộ chiếu phổ thông chứ vì hộ chiếu công vụ chỉ dùng để công chức, viên chức nhà nước đi công tác khi đc cơ quan cử đi mà đã đi hộ chiếu công vụ thì vào Nhật được miễn visa rồi.

Còn về vụ dán lại visa sang hộ chiếu mới sẽ như thế nào thì nàng cứ đến ĐSQ mà làm là biết kết quả thôi chứ hỏi vòng quanh cũng có miễn làm được đâu mà hỏi nhiều làm gì

meouhoangcau
20-07-2017, 14:39
@daugaunhoibo: tiếc nhất cái visa multi 5 năm để còn ngắm hoa tử đằng với núi Fuji đó nàng.

daugaunhoibo
20-07-2017, 14:58
@meohoangcau: Nàng có tiếc cỡ nào thì cái hộ chiếu nó cũng hết hạn rồi. Được dán sang hộ chiếu mới, dù (cứ cho) là thành single đi cũng còn tốt chán, ít ra nàng cũng vẫn lời đc thêm một lần đi nữa ko phải xin visa. Mình hồi xin visa Mỹ đc multi mà lu bu đến khi hộ chiếu hết hạn vẫn chưa đi mà visa còn hạn thì đổi hộ chiếu mới cũng coi như xong đời cái visa luôn. Tiếc nuối làm gì cho phiền. Định làm gì, cần làm gì thì cứ làm thôi.

koibito1610
20-07-2017, 15:12
Nàng đã có multi visa ở hộ chiếu cũ rồi thì lần sau có xin multi cũng dễ dàng hơn mà. Tớ đang định mùa đông sang Nhật cho biết tuyết Nhật (mặc dù rất sợ lạnh) chứ mấy lần toàn sang vào xuân với thu thôi. Giờ có Jetstar khai thác đường bay từ Hà Nội - Osaka nên cũng có nhiều sự lựa chọn hơn.
Còn vụ hộ chiếu tớ nghĩ daugaunhoibo nói đúng đấy. Trước đây hộ chiếu phổ thông có thời hạn 05 năm nên có thể gia hạn chứ giờ nâng thành 10 năm thì không gia hạn thêm được đâu. Hình như hộ chiếu nước mình còn không được thêm trang trắng ấy (hộ chiếu Nhật được thêm trang trắng).

daugaunhoibo
20-07-2017, 15:21
@kobito 1610: Nếu mục đích chỉ là vì tuyết mà đi mùa đông thì rất không nên vì rất lạnh, trời thì xấu xí (ít ngày nắng), thời gian chơi cũng ít (tối nhanh, đêm siu lạnh), khung cảnh cũng xấu xí luôn (cây cối khẳng khiu, nhà cửa con người một màu đen đen xám xám)… Vừa phí của vừa phí công đi ấy. Lại còn rất dễ ốm

Muốn biết tuyết Nhật đi cuối tháng 4 cũng vẫn xem dư dả mà.

meouhoangcau
20-07-2017, 15:59
Nàng daugaunhoibo nói quả chuẩn, kết hợp hoa anh đào và tuyết luôn vào mùa xuân cũng rất Ok.

koibito1610
20-07-2017, 16:41
@daugaunhoibo: Không, tớ định sang là đi đến mấy khu trượt tuyết chơi chứ không phải là để ngắm tuyết. Mấy lần trước sang hồi tháng 12 thực ra cố tình muốn ngắm tuyết thì lên mạn Hokkaido là đã lạnh buốt rồi nhưng mà tớ không đi. Giờ chỉ thích đi trượt tuyết và làm 1 vòng khu cuối cuối Nhật (mạn Hiroshima, Okinawa ấy). Còn hoa anh đào thì tớ đi công tác rồi tranh thủ ngắm năm ngoái rồi.

kumalein
20-07-2017, 21:06
Cám ơn mọi người đã góp ý ạ.

Sáng nay em đi nộp hồ sơ cấp lại passport ở bên Phòng Quản lý XNC (196 NTMK) thì chị CA khi thấy có multi visa Nhật với mục đích du lịch đã khuyên là nên qua Cục Quản lý XNC (254 Ng Trãi) làm để "bảo đảm giữ được multi visa, tránh thất lạc".

Khi em qua bên Cục điền lại đơn có ghi lý do là "Cần cấp lại passport - passport hết hạn vào tháng 5/2018, muốn giữ multi visa của Nhật còn hạn đến tháng 7/2018". Khi nộp đơn vào họ cũng ko hỏi gì thêm, cấp biên nhận tuần sau qua lấy passport mới. Thành ra confirm ko cần phải đợi passport còn hạn 30 ngày mới được đi xin cấp lại (của em còn 10 tháng vẫn xin được).

Thông tin chuyển visa qua cuốn hộ chiếu mới mà bị mất multi đang làm em đau não quá =)) vì lúc đầu xin xong cũng định đi dịp tháng 10-11 nhưng kẹt công việc đột xuất nên phải dời qua tháng 2 năm sau, mà đi dán lại mất multi thì thành ra em bị lỗ hơn 600k mất rồi, lại còn công đi làm giấy tờ các thứ :((

Chị @meohoangcau sau khi đi dán lại visa vào passport mới chia sẻ cho cả nhà biết tình hình chị nhé, em cũng lo quá T.T

Còn chuyện gia hạn (renew) passport thì đúng như chị @daugaunhoibo nói là ko đc trong luật mới, hôm nay em thấy trong đơn xin cấp đổi passport ko hề có mục nào gia hạn hay thêm trang cả, chỉ có cấp cuốn mới với lí do mất, hết trang... thôi.

meouhoangcau
21-07-2017, 09:15
Cám ơn mọi người đã góp ý ạ.

Sáng nay em đi nộp hồ sơ cấp lại passport ở bên Phòng Quản lý XNC (196 NTMK) thì chị CA khi thấy có multi visa Nhật với mục đích du lịch đã khuyên là nên qua Cục Quản lý XNC (254 Ng Trãi) làm để "bảo đảm giữ được multi visa, tránh thất lạc".

Khi em qua bên Cục điền lại đơn có ghi lý do là "Cần cấp lại passport - passport hết hạn vào tháng 5/2018, muốn giữ multi visa của Nhật còn hạn đến tháng 7/2018". Khi nộp đơn vào họ cũng ko hỏi gì thêm, cấp biên nhận tuần sau qua lấy passport mới. Thành ra confirm ko cần phải đợi passport còn hạn 30 ngày mới được đi xin cấp lại (của em còn 10 tháng vẫn xin được).

Thông tin chuyển visa qua cuốn hộ chiếu mới mà bị mất multi đang làm em đau não quá =)) vì lúc đầu xin xong cũng định đi dịp tháng 10-11 nhưng kẹt công việc đột xuất nên phải dời qua tháng 2 năm sau, mà đi dán lại mất multi thì thành ra em bị lỗ hơn 600k mất rồi, lại còn công đi làm giấy tờ các thứ :((

Chị @meohoangcau sau khi đi dán lại visa vào passport mới chia sẻ cho cả nhà biết tình hình chị nhé, em cũng lo quá T.T

Còn chuyện gia hạn (renew) passport thì đúng như chị @daugaunhoibo nói là ko đc trong luật mới, hôm nay em thấy trong đơn xin cấp đổi passport ko hề có mục nào gia hạn hay thêm trang cả, chỉ có cấp cuốn mới với lí do mất, hết trang... thôi.

Hehe nhanh vậy em, vậy là giữ được visa multi rồi. Chúc mừng em nhé! Chị lại được bảo là lên Trần Phú em ạ. Giờ lại thấy mình dại.

daugaunhoibo
21-07-2017, 11:01
@koibito1610: Tớ thì lĩnh giáo mùa đông ôn đới (cũng coi như là đủ) rồi… vừa lạnh, vừa khô (dù trời có thể mưa ẩm ướt bẩn thỉu), da dẻ nứt nẻ bong tróc (ngày đập kem siêu giữ ẩm 2 lần vẫn như muối bỏ bể), 8g sáng còn tối thui, 4g chiều đã tối hù, chỉ có nằm quấn chăn hoặc ngâm suối nước nóng là thích nhất thôi :))

koibito1610
21-07-2017, 12:48
@daugaunhoibo: Thế nên có dám xăm mình đâu vì còn ham tắm suối nước nóng với trai mà:))
@meouhoangcau: Hình như đi đổi hộ chiếu bên mình sẽ không trả lại hộ chiếu hay sao ấy. Còn nếu hộ chiếu mình đã từng đi nước ngoài mà muốn giữ lại hộ chiếu cũ (nếu không muốn giữ lại thì họ cũng không trả lại hộ chiếu cũ) thì phải yêu cầu và họ sẽ đục 1 lỗ vào hộ chiếu hết hạn để trả lại cho mình.

minhielts
21-07-2017, 12:57
Chào các bạn diễn đàn. Mình đã mua vé may bay đi Tokyo 9 đêm từ cuối tháng 1/2018. Các bạn có thể tư vấn cho mình lịch trình đi từ Tokyo đến Nikko để tham quan EDO WONDERLAND được không? Minh sẽ có mặt ở Tokyo lúc 11.30 sáng. Và sẽ ở Nhật 9 đêm (dự định chỉ ở Tokyo) vì đợt trước đi TOUR đã đi Osaka - Tokyo - Kobe - Nagoya rồi.
Rất mong các bạn có thể chỉ dẫn giúp mình từ Narita đi đến tokyo (shinijuku) như thế nào ah?.
Mình muốn đi Nikko để tham quan EDO WONDERLAND. (cách đi như thế nào?) --> mình dự định chỉ ở 1 đêm ở Nikko.
Những ngày còn lại sẽ ở Tokyo. Rất mong các bạn có thể cho mình một vài điểm vui chơi ở Tokyo.
Đợt đầu tiên 2015 mình đi theo tour, buổi tối có đi subway nhưng thật là RẤT RẤT RỐI vì ở OSAKA mình thấy toàn là tiếng Nhật.
Rất cảm ơn các bạn đã chỉ dẫn.
Chúc diễn đàn nhiều niềm vui
Thân

elra
21-07-2017, 13:58
Chào mọi người, mình đã lội topic. Mình gặp phải vấn đề như sau, mình đã có visa du lịch tự túc năm 2014 (mình tự xin, tham khảo kinh nghiệm trên topic này, ko qua đoàn hay qua đại lý nào cả), mình đi 1 mình và về ko có vấn đề gì (mình cũng ghi rõ lúc xin). Tháng 7 năm nay, mình muốn đi nữa nên xin lại, mình tự tin đã có visa tự túc 1 lần, thu nhập, tài chính, hộ khẩu... đều ổn và thậm chí thu nhập và tài chính của mình còn mạnh hơn trước, kết quả mình rớt, mình rất bất ngờ. Có lẽ mình gặp vấn đề vì là nữ, độc thân, lại đi 1 mình.

Giờ mình lỡ mua vé máy bay rồi, mình có đọc trên web của Tổng lãnh sự quán là nếu thay đổi mục đích xin visa thì được xin lại ngay. Giờ bạn mình ở Nhật gửi thư mời cho mình, mình chuyển mục đích từ du lịch sang thăm viếng người quen bạn bè thì các đại lý nói về nguyên tắc là được. Mọi người tư vấn xem khả năng đậu lại của mình có ổn ko? Và mình nên lưu ý điều gì.

Thật sự mình rất băn khoăn.

Cảm ơn mọi người.

meouhoangcau
21-07-2017, 14:23
@daugaunhoibo: Thế nên có dám xăm mình đâu vì còn ham tắm suối nước nóng với trai mà:))
@meouhoangcau: Hình như đi đổi hộ chiếu bên mình sẽ không trả lại hộ chiếu hay sao ấy. Còn nếu hộ chiếu mình đã từng đi nước ngoài mà muốn giữ lại hộ chiếu cũ (nếu không muốn giữ lại thì họ cũng không trả lại hộ chiếu cũ) thì phải yêu cầu và họ sẽ đục 1 lỗ vào hộ chiếu hết hạn để trả lại cho mình.

Ơ bạn toàn cho mình thông tin làm mình lo quá, không trả lại hộ chiếu làm sao mình chứng minh là đã có visa với DSQ Nhật được, hic với lại còn khi đi làm visa các nước phát triển cần có chứng minh là mình dã có visa nằm ở hộ chiếu cũ chứ. Mình còn giữ được cả quyển hộ chiếu cũ của mình trước đây mà.

kumalein
21-07-2017, 16:19
Hehe nhanh vậy em, vậy là giữ được visa multi rồi. Chúc mừng em nhé! Chị lại được bảo là lên Trần Phú em ạ. Giờ lại thấy mình dại.

Hehe chị ui em nghĩ là giữ được multi hay không còn phải đợi các bác bên LSQ quyết định, nên em mới mong tin đi dán lại visa vào passport mới của chị nè. Lúc đi dán lại chắc phải đính kèm tâm thư giải trình nguyện vọng :))

kumalein
21-07-2017, 16:32
Chào mọi người, mình đã lội topic. Mình gặp phải vấn đề như sau, mình đã có visa du lịch tự túc năm 2014 (mình tự xin, tham khảo kinh nghiệm trên topic này, ko qua đoàn hay qua đại lý nào cả), mình đi 1 mình và về ko có vấn đề gì (mình cũng ghi rõ lúc xin). Tháng 7 năm nay, mình muốn đi nữa nên xin lại, mình tự tin đã có visa tự túc 1 lần, thu nhập, tài chính, hộ khẩu... đều ổn và thậm chí thu nhập và tài chính của mình còn mạnh hơn trước, kết quả mình rớt, mình rất bất ngờ. Có lẽ mình gặp vấn đề vì là nữ, độc thân, lại đi 1 mình.

Giờ mình lỡ mua vé máy bay rồi, mình có đọc trên web của Tổng lãnh sự quán là nếu thay đổi mục đích xin visa thì được xin lại ngay. Giờ bạn mình ở Nhật gửi thư mời cho mình, mình chuyển mục đích từ du lịch sang thăm viếng người quen bạn bè thì các đại lý nói về nguyên tắc là được. Mọi người tư vấn xem khả năng đậu lại của mình có ổn ko? Và mình nên lưu ý điều gì.

Thật sự mình rất băn khoăn.

Cảm ơn mọi người.

Tình hình LSQ xét bây giờ gắt gao hơn nhiều nên bạn chuẩn bị mọi giấy tờ càng kĩ càng tốt. Theo kinh nghiệm cá nhân mình họ chú trọng ổn định công việc và tài chính, nên nếu đc cần chuẩn bị đủ các giấy tờ chứng minh công việc, thu nhập, sao kê ngân hàng, HDLD, giấy nghỉ phép, sổ tiết kiệm đứng tên bạn (nên trên 100tr)... càng chi tiết các giấy tờ chứng minh bạn bảo-đảm-sẽ-quay-lại-VN càng tăng tính thuyết phục. Nếu bố mẹ bạn có sổ đỏ cũng đem đi luôn, kèm theo giấy khai sinh để chứng minh quan hệ gia đình. Hơi nhiều thứ nhưng thừa còn hơn thiếu.

Nếu bạn có thư mời thì quá tốt (nên có hình chụp chung với người bạn bên Nhật), khả năng thành công chắc chắn sẽ tăng lên nhiều. Nhưng nên chuẩn bị khả năng bị phỏng vấn và hỏi các chi tiết về quan hệ với người bạn của bạn để trả lời mạch lạc.

Chúc bạn có kết quả tốt nhe.

elra
21-07-2017, 20:36
Tình hình LSQ xét bây giờ gắt gao hơn nhiều nên bạn chuẩn bị mọi giấy tờ càng kĩ càng tốt. Theo kinh nghiệm cá nhân mình họ chú trọng ổn định công việc và tài chính, nên nếu đc cần chuẩn bị đủ các giấy tờ chứng minh công việc, thu nhập, sao kê ngân hàng, HDLD, giấy nghỉ phép, sổ tiết kiệm đứng tên bạn (nên trên 100tr)... càng chi tiết các giấy tờ chứng minh bạn bảo-đảm-sẽ-quay-lại-VN càng tăng tính thuyết phục. Nếu bố mẹ bạn có sổ đỏ cũng đem đi luôn, kèm theo giấy khai sinh để chứng minh quan hệ gia đình. Hơi nhiều thứ nhưng thừa còn hơn thiếu.

Nếu bạn có thư mời thì quá tốt (nên có hình chụp chung với người bạn bên Nhật), khả năng thành công chắc chắn sẽ tăng lên nhiều. Nhưng nên chuẩn bị khả năng bị phỏng vấn và hỏi các chi tiết về quan hệ với người bạn của bạn để trả lời mạch lạc.

Chúc bạn có kết quả tốt nhe.

Cảm ơn bạn, những cái bạn tư vấn lúc xin visa du lịch tự túc mình đều chuẩn bị (sổ tiết kiệm gửi trên 6 tháng trên 150tr, xác nhận của cty về công việc và luơng, hợp đồng lao động kèm bản chính để đối chiếu nhưng họ không đối chiếu mà lấy luôn bản sao, giấy nghỉ phép có giám đốc ký và đóng dấu...), mình chỉ băn khoăn là giờ mình bị từ chối visa du lịch rồi xin lại diện khác không biết có bị vô sổ đen không nữa. Mình đang có hợp đồng mua nhà chung cư, đến đầu năm sau là trả xong nhận nhà, chắc kỳ này cho vô hồ sơ luôn quá.

Mà có thể hồ sơ của mình không thiếu gì, chẳng qua họ không muốn nữ sang đó du lịch tự túc một mình trong lúc này T_T

milomila
21-07-2017, 21:37
Cảm ơn bạn, những cái bạn tư vấn lúc xin visa du lịch tự túc mình đều chuẩn bị (sổ tiết kiệm gửi trên 6 tháng trên 150tr, xác nhận của cty về công việc và luơng, hợp đồng lao động kèm bản chính để đối chiếu nhưng họ không đối chiếu mà lấy luôn bản sao, giấy nghỉ phép có giám đốc ký và đóng dấu...), mình chỉ băn khoăn là giờ mình bị từ chối visa du lịch rồi xin lại diện khác không biết có bị vô sổ đen không nữa. Mình đang có hợp đồng mua nhà chung cư, đến đầu năm sau là trả xong nhận nhà, chắc kỳ này cho vô hồ sơ luôn quá.

Mà có thể hồ sơ của mình không thiếu gì, chẳng qua họ không muốn nữ sang đó du lịch tự túc một mình trong lúc này T_T

Theo kinh nghiệm của đoàn chị (đa phần pass visa và 1 nhà trượt có lẽ do không khai đi theo đoàn) cho thấy:

- Rớt vs du lịch tự túc vẫn làm lại được liền sau đó diện thư mời
- Tài chính/nghề nghiệp mạnh, đã đi G7 ... có lẽ không quan trọng bằng:

* Sự hợp lý, trung thực của hồ sơ cá nhân (có bạn phía trên nói khá kỹ vụ này)
* Tính chất trung thực, khả thi của chuyến đi thể hiện bằng sự tự tin, chủ động của bản thân trong việc soạn và trả lời lịch trình, di chuyển, lý do nơi đi (đoàn chị có bạn bị hỏi sao đi nơi này, ở nơi này có những gì, đi tàu từ chỗ này qua chỗ kia mất mấy tiếng...)

elra
21-07-2017, 22:07
Theo kinh nghiệm của đoàn chị (đa phần pass visa và 1 nhà trượt có lẽ do không khai đi theo đoàn) cho thấy:

- Rớt vs du lịch tự túc vẫn làm lại được liền sau đó diện thư mời
- Tài chính/nghề nghiệp mạnh, đã đi G7 ... có lẽ không quan trọng bằng:

* Sự hợp lý, trung thực của hồ sơ cá nhân (có bạn phía trên nói khá kỹ vụ này)
* Tính chất trung thực, khả thi của chuyến đi thể hiện bằng sự tự tin, chủ động của bản thân trong việc soạn và trả lời lịch trình, di chuyển, lý do nơi đi (đoàn chị có bạn bị hỏi sao đi nơi này, ở nơi này có những gì, đi tàu từ chỗ này qua chỗ kia mất mấy tiếng...)
Dạ em cảm ơn chị, nếu rớt làm lại được diện thư mời em cũng yên tâm hơn. Em chỉ sợ không làm được, đã vậy còn làm lại ngay thì sẽ bị vô sổ đen.

Do em đã đi rồi nên em soạn lịch trình kỳ trước là lịch trình em định đi thật luôn, mỗi ngày đều cân đối đi không quá nhiều, không quá ít và nắm rõ phuơng tiện đi chuyển. Không biết nếu làm lại hồ sơ diện thư mời sang thăm bạn bè thì có phải làm lịch trình đơn giản thôi không ạ.

Nếu đoàn chị từng có anh, chị không đậu mà xin lại được ngay diện thư mời thì nhờ chị chỉ giúp em thêm kinh nghiệm ạ, em cảm ơn

milomila
22-07-2017, 21:11
Dạ em cảm ơn chị, nếu rớt làm lại được diện thư mời em cũng yên tâm hơn. Em chỉ sợ không làm được, đã vậy còn làm lại ngay thì sẽ bị vô sổ đen.

Do em đã đi rồi nên em soạn lịch trình kỳ trước là lịch trình em định đi thật luôn, mỗi ngày đều cân đối đi không quá nhiều, không quá ít và nắm rõ phuơng tiện đi chuyển. Không biết nếu làm lại hồ sơ diện thư mời sang thăm bạn bè thì có phải làm lịch trình đơn giản thôi không ạ.

Nếu đoàn chị từng có anh, chị không đậu mà xin lại được ngay diện thư mời thì nhờ chị chỉ giúp em thêm kinh nghiệm ạ, em cảm ơn

Bạn chị rớt diện tự túc, làm lại diện thư mời. Nghe nói lịch trình người bên Nhật soạn. Cụ thể sao chị cũng không rành.

Mei_chan
23-07-2017, 08:52
Bạn chị rớt diện tự túc, làm lại diện thư mời. Nghe nói lịch trình người bên Nhật soạn. Cụ thể sao chị cũng không rành.

CHị ơi, cho em hỏi thăm, bạn chị rớt diện tự túc, làm lại dạng thư mời và nộp hồ sơ lại, thời gian cách nhau sau khi bị rớt là bao lâu vậy chị? Sau đó bạn chị đậu phải không ạ?
EM cùng bị tình trạng này, đang băng khoăn quá

koibito1610
23-07-2017, 21:16
Theo như mình đọc hiểu form X01 thì nếu bạn muốn lấy lại hộ chiếu cũ thì bạn sẽ trình bày vào mục 14 "Nội dung đề nghị" thì xuất nhập cảnh sẽ đục 1 lỗ vào hộ chiếu cũ của bạn và trả lại bạn hộ chiếu cũ. Xem mấy trang hướng dẫn cấp đổi hộ chiếu cũng thấy hướng dẫn nếu muốn nhận lại hộ chiếu cũ thì ghi lý do vào mục 14.

Shachou
23-07-2017, 21:17
CHị ơi, cho em hỏi thăm, bạn chị rớt diện tự túc, làm lại dạng thư mời và nộp hồ sơ lại, thời gian cách nhau sau khi bị rớt là bao lâu vậy chị? Sau đó bạn chị đậu phải không ạ?

Các bạn rớt do du lịch tự túc ngay sau đó có thể xin du lịch theo thư mời.
Mình đã có kinh nghiệm làm phần này, chỉ có cái làm sao là lịch trình, thông tin và thư mời là sự thực.
Đây là thực tế case đã làm ngoài Đại sứ quán Hà Nội còn Lãnh sứ quán Sài Gòn có thể xét kỹ hơn thì mình không biết.

elra
23-07-2017, 21:28
Mình đã có kinh nghiệm làm phần này, chỉ có cái làm sao là lịch trình, thông tin và thư mời là sự thực.
Đây là thực tế case đã làm ngoài Đại sứ quán Hà Nội còn Lãnh sứ quán Sài Gòn có thể xét kỹ hơn thì mình không biết.

Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Người mời và thư mời của mình là bạn thật sự chứ không phải giả, thế thì mình cũng yên tâm hơn 1 chút. Do mình quá tự tin đã có visa du lịch tự túc 1 lần rồi nên chủ quan và không muốn làm phiền bạn mình nên mới không nhờ bạn mình.

Shachou
23-07-2017, 21:31

Khi em đi đổi hộ chiếu mới yêu cầu họ ghi bị chú vào hộ chiếu cũ và khi nhập cảnh vào Nhật cầm cả hai hộ chiếu là ok.
Có bạn mình đã nhập cảnh như vậy nhiều lần nhé!

Mei_chan
23-07-2017, 21:41

Cám ơn trả lời của bạn, thông tin và mấy giấy tờ của bạn mình là thật sự nên không lo với cũng yên tâm là từng có tiền lệ nộp lại theo diện khác vẫn được đậu

nhưng cHo mình hỏi kinh nghiệm làm lại cái lịch trình với ạ.Mình có 2 điều chưa rõ

1. Mình nên ghi lại lịch trình tương tự như cái lịch trình lúc đậu nộp (theo dạng du lịch) hay có thể ghi lại 1 cái lịch trình mới hoàn toàn khác phù hợp người mời mình

Là như vậy, Lúc đầu khi nộp dạng du lịch tự túc, mình ghi lịch trình tham quan chỉ ở Kyoto, nhưng sau này, khi nộp theo dạng thư mời, bạn mình là người mời mình thì ở Tokyo, mình dự tính chuyển cái lịch trình lên tham quan Tokyo để thuận tiện ờ nhà bạn. Không biết như vậy có được không ạ?

2. Về cái thời gian của lịch trình sau và trước có cần thiết phải hoàn toàn trùng khớp với nhau không hay có thể thay đổi

Do mình làm lại lần thứ 2 sau khi bị rớt nên rất lo lắng, mong được mấy bạn có kinh nghiệm cho ý kiến ạ.

Mình cám ơn

mitmit11
24-07-2017, 03:20
Note cho những bạn visa multi còn hạn nhưng hộ chiếu đổi cái mới nhé :
- Xin giữ lại hộ chiếu cũ với lý do visa còn hạn khi đến làm thủ tục cấp lại hộ chiếu
- Lúc nhập cẩnh các bạn đem cả 2 hộ chiếu đưa cho hải quan. Mình có visa Mỹ và Nhật đều còn hạn và khi nhập cảnh đều đưa như vậy và không vấn đề gì. Đỡ mắc công các bạn phải lên Đsq xin dán lại visa rồi hỏi han blah blah.

meouhoangcau
24-07-2017, 12:03
Theo như mình đọc hiểu form X01 thì nếu bạn muốn lấy lại hộ chiếu cũ thì bạn sẽ trình bày vào mục 14 "Nội dung đề nghị" thì xuất nhập cảnh sẽ đục 1 lỗ vào hộ chiếu cũ của bạn và trả lại bạn hộ chiếu cũ. Xem mấy trang hướng dẫn cấp đổi hộ chiếu cũng thấy hướng dẫn nếu muốn nhận lại hộ chiếu cũ thì ghi lý do vào mục 14.

Mình chẳng ghi vào đề nghị lấy lại hộ chiếu gì cả, mà vừa được trả hộ chiếu cũ này. Định tuần này lên DSQ làm thủ tục dán lại visa rồi update cho mọi người nhé!

meouhoangcau
24-07-2017, 12:06
Hehe chị ui em nghĩ là giữ được multi hay không còn phải đợi các bác bên LSQ quyết định, nên em mới mong tin đi dán lại visa vào passport mới của chị nè. Lúc đi dán lại chắc phải đính kèm tâm thư giải trình nguyện vọng :))

Chị thấy ĐSQ hướng dẫn là chị khai lại mẫu xin visa và cầm hộ chiếu cũ, mới ra thôi em à. Còn visa dán loại gì thì chờ chị tuần này đi xin về update nha!

vietdoan20062006
24-07-2017, 13:52
Các bác ơi, xin visa trước 10 ngày khởi hành có đc ko, vì em đang xin visa schengen mà vẫn chưa nhận đc lại passport @@

sallie
24-07-2017, 17:27
Các bác ơi, xin visa trước 10 ngày khởi hành có đc ko, vì em đang xin visa schengen mà vẫn chưa nhận đc lại passport @@

dc. binh thường thì visa giải quyết trong 5 ngày làm việc ( có nghĩa là đúng 1 tuần),
mà lỡ xui có gì trục trặc kéo dài hơn 5 ngày thì không biết được

helviolet
24-07-2017, 18:06
Ôi, ĐSQ Nhật mới cho thêm quy chế thông tin mới có khác, các chị nhân viên rất là nhỏ nhẹ và rất nice luôn ý ạ, tạo điều kiện cho người đi nộp visa lắm ý ạ 🤗🤗🤗. Sau bao ngày chờ đợi thì hnay em đã nộp đc visa, mừng suýt rớt nước mắt vì sau đúng 1 tháng chờ đợi thì cũng đc cấp cho cái giấy hẹn lấy visa ạ. Giấy hẹn đợt này e thấy là đã có ghi rõ ngày hẹn lấy visa luôn ạ hihi. Được sự chỉ bảo tận tình của Ac, em cảm ơn các anh chị trên 4rum rất nhiều ạ!!! Ko có các ac chỉ bảo, chắc e còn bị hành lên hành xuống vì k biết thiếu giấy tờ gì nữa. Hôm nay e nộp cả đống giấy tờ, có tờ "ngân sách chi tiêu" em nộp còn đc chị nv hỏi: đây là tờ gì vậy em? 😂😂😂 Dù mới chỉ là giấy hẹn nhưng e cũng thấy nhẹ hết cả người 😊 Lại ngồi nhà chờ đợi tiếp hihi

milomila
24-07-2017, 21:02
Bạn chị nộp ngay và đậu nha em

meouhoangcau
26-07-2017, 10:06
Mình cập nhật thông tin cho bạn nào quan tâm đến visa multi còn hạn dán trên hộ chiếu hết hạn nhé:
- Nhật không quy định về thời hạn hộ chiếu khi nhập cảnh vào Nhật, chỉ cần hộ chiếu còn hạn.
- visa multi dán trên hộ chiếu hết hạn sẽ đựoc cấp lại MIỄN PHÍ và dán lại trên hộ chiếu mới với thời hạn còn lại của visa và vẫn là Visa Multiple.
- thủ tục: mang hộ chiếu cũ và mới +1 ảnh đến DSQ họ sẽ cho 1 tờ khai rất đơn giản, rồi dán ảnh nộp luôn.
- Hộ chiếu cũ hết hạn có visa còn hạn đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hỏi họ sẽ hướng dẫn làm thế nào để giữ đựoc Visa, cái này chắc chờ em Kumalein cập nhật.
Hy vọng thông tin này có thể giúp đựoc các bạn, tránh đựoc những lo lắng không đáng có như mình!

znewversionz
26-07-2017, 13:57
Mọi người có mẫu xác nhận lương 3 tháng gần nhất bằng TA không cho mình xin với, mình tìm trên internet mà không có.
Cám ơn mng!

kumalein
27-07-2017, 02:56
Mình cập nhật thông tin cho bạn nào quan tâm đến visa multi còn hạn dán trên hộ chiếu hết hạn nhé:
- Nhật không quy định về thời hạn hộ chiếu khi nhập cảnh vào Nhật, chỉ cần hộ chiếu còn hạn.
- visa multi dán trên hộ chiếu hết hạn sẽ đựoc cấp lại MIỄN PHÍ và dán lại trên hộ chiếu mới với thời hạn còn lại của vía và vẫn là Visa Multiple.
- thủ tục: mang hộ chiếu cũ và mới +1 ảnh đến DSQ họ sẽ cho 1 tờ khai rất đơn giản, rồi dán ảnh nộp luôn.
- Hộ chiếu cũ hết hạn có visa còn hạn đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh hỏi họ sẽ hướng dẫn làm thế nào để giữ đựoc Visa, cái này chắc chờ em Kumalein cập nhật.
Hy vọng thông tin này có thể giúp đựoc các bạn, tránh đựoc những lo lắng không đáng có như mình!

Ui trời mừng quá, nghe chị kể mà em trút đc hết lo lắng nguyên tuần qua. ĐSQ có hẹn phải chờ bao lâu để lấy lại passport mới ko ạ?
Với cả em ko biết ngoài đó có giống LSQ ko, vào có máy lấy số cho các mục Visa, Passport, Giấy tờ khác... (và thường vào nộp hồ sơ toàn bấm Visa, các mục khác thì có dãy số chờ khác và booth tiếp nhận riêng, thường là người Nhật dùng). Không biết kì này chị đi dán lại visa thì chọn mục nào (Visa hay Passport). Nếu là visa thì em phải tính giờ để xin nghỉ làm buổi sáng hehe.

Dù sao thì biết những info quan trọng chị vừa chia sẻ là mừng lắm rồi, mọi chuyện khác đều nhỏ. Thật cám ơn chị meohoangcau lắm!
1-2 bữa nữa em đi qua Cục XNC nhận passport mới, nếu có gì đáng chú ý sẽ chia sẻ với cả nhà.

meouhoangcau
27-07-2017, 06:59
@kumalain: đến nộp em nói rõ là xin chuyển visa sang hộ chiếu mới nha. ĐSQ hẹn 2/8 chị lấy, vào cửa bấm số 2 nha. Đến buổi sáng em nhé. C có mặt lúc 7 h15 đứng số 7 luôn.

Shachou
27-07-2017, 15:24
Ui trời mừng quá, nghe chị kể mà em trút đc hết lo lắng nguyên tuần qua. ĐSQ có hẹn phải chờ bao lâu để lấy lại passport mới ko ạ?
Với cả em ko biết ngoài đó có giống LSQ ko, vào có máy lấy số cho các mục Visa, Passport, Giấy tờ khác... (và thường vào nộp hồ sơ toàn bấm Visa, các mục khác thì có dãy số chờ khác và booth tiếp nhận riêng, thường là người Nhật dùng). Không biết kì này chị đi dán lại visa thì chọn mục nào (Visa hay Passport). Nếu là visa thì em phải tính giờ để xin nghỉ làm buổi sáng hehe.

Dù sao thì biết những info quan trọng chị vừa chia sẻ là mừng lắm rồi, mọi chuyện khác đều nhỏ. Thật cám ơn chị meohoangcau lắm!
1-2 bữa nữa em đi qua Cục XNC nhận passport mới, nếu có gì đáng chú ý sẽ chia sẻ với cả nhà.

Không muốn mất thời gian thì cứ tầm 11g có mặt, xin giấy điền xong 12g nộp là thoải mái, còn không đi sớm hẳn như bạn meohoangcau cũng là phương án hay, nhỡ có sửa lại cái gì cũng nhanh hơn.

Sữa
27-07-2017, 15:32
Chào mọi người

Mình đã từng xin visa tự túc Nhật Bản 2 lần và pass hết, tuy nhiên lần xin sắp tới đây mình xin cho cả gia đình gồm mình, ba mẹ là giáo viên đã nghỉ hưu, em gái đang làm cho một công ty nước ngoài được 1.5 năm với mức lương 15tr/tháng. Điều kiện thì mình cảm thấy cũng không có vấn đề gì nhưng do mình đã book vé máy bay trước nên mình muốn chuẩn bị phương án chắc ăn hơn là sử dụng thư mời và nộp ở Lãnh sự quán Sài Gòn

Mình có một người bạn thân, bạn đó lấy chồng và định cư ở Nhật 15 năm rồi. Do gia đình đã chuyển đi nên mình chỉ còn liên lạc với bạn ấy qua mạng thôi chứ chưa có gặp lại nên hình chụp chung thì chỉ có lúc học trung học chứ dạo gần đây là không có.

Vậy mình có thể nhờ bạn ấy viết thư mời không (dĩ nhiên bạn ấy đồng ý viết rồi nhưng nếu không có hình thì có được chấp nhận không). Với lại mình nghe nói phải có email trao đổi, như vậy mình và bạn ấy bắt đầu viết cho nhau từ bây giờ được không? có muộn quá không vì trước giờ nói chuyện với nhau qua viber zalo không à, đâu có email. Thêm nữa nội dung email là thăm hỏi qua lại có được không hay có lưu ý gì đặc biệt nữa?

Các bạn đã sử dụng thư mời rồi cho mình xin kinh nghiệm và các điều nào cần lưu ý nhé. Cảm ơn mọi người nhiều!

Shachou
27-07-2017, 16:05
Chào mọi người

Mình đã từng xin visa tự túc Nhật Bản 2 lần và pass hết, tuy nhiên lần xin sắp tới đây mình xin cho cả gia đình gồm mình, ba mẹ là giáo viên đã nghỉ hưu, em gái đang làm cho một công ty nước ngoài được 1.5 năm với mức lương 15tr/tháng. Điều kiện thì mình cảm thấy cũng không có vấn đề gì nhưng do mình đã book vé máy bay trước nên mình muốn chuẩn bị phương án chắc ăn hơn là sử dụng thư mời và nộp ở Lãnh sự quán Sài Gòn

Mình có một người bạn thân, bạn đó lấy chồng và định cư ở Nhật 15 năm rồi. Do gia đình đã chuyển đi nên mình chỉ còn liên lạc với bạn ấy qua mạng thôi chứ chưa có gặp lại nên hình chụp chung thì chỉ có lúc học trung học chứ dạo gần đây là không có.

Vậy mình có thể nhờ bạn ấy viết thư mời không (dĩ nhiên bạn ấy đồng ý viết rồi nhưng nếu không có hình thì có được chấp nhận không). Với lại mình nghe nói phải có email trao đổi, như vậy mình và bạn ấy bắt đầu viết cho nhau từ bây giờ được không? có muộn quá không vì trước giờ nói chuyện với nhau qua viber zalo không à, đâu có email. Thêm nữa nội dung email là thăm hỏi qua lại có được không hay có lưu ý gì đặc biệt nữa?

Các bạn đã sử dụng thư mời rồi cho mình xin kinh nghiệm và các điều nào cần lưu ý nhé. Cảm ơn mọi người nhiều!

Bác lấy ảnh từ hồi trung học không vấn đề gì kèm vào thư mời, email mới quá người ta lại kêu cho, trong thư mời ghi rõ là bạn từ thời trung học, có chát chit gì qua Facebook thì in ra là ok, không cần phải email đâu ạ.
Nhớ bổ sung thêm phiếu công dân ( juminhyou) của bạn đầu bên Nhật vào thư mời gốc.
Trong thư mời ghi rõ thông tin của bạn, mối quan hệ của bạn với những người còn lại bác nhé!

Trường hợp mà bố mẹ và em gái đã đi các nước phát triển, bác có thể mạnh dạn lập lịch thật chi tiết rồi nộp không thư mời kèm thêm giấy tờ chứng minh quan hệ với cả nhóm cũng được duyệt bác nhé!

vietdoan20062006
28-07-2017, 07:30
Các bác ơi, mùng 10 e bay mà mùng 1 e nộp hồ sơ đc ko vì passport e vẫn đang bên đsq hà lan. :(

Shachou
28-07-2017, 11:22
Các bác ơi, mùng 10 e bay mà mùng 1 e nộp hồ sơ đc ko vì passport e vẫn đang bên đsq hà lan. :(

Mùng 1/8 nộp nếu không bị kiểm duyệt, không bị bổ sung hồ sơ giấy tờ gì thì 8/8 có vi sa bác nhé!

koibito1610
28-07-2017, 16:26
Chài ơi, sâu so ri vì đã đưa thông tin không chính xác và giờ thì tui tiếc cái vụ không xin multi visa 5 năm của tôi quá. Tui thấy bảo bị dán sang single visa sang hộ chiếu mới nên xin có 3 năm (lưu trú 30 ngày/ lần) vì hộ chiếu còn thời hạn hơn 3 năm thôi. Biết thế xin 5 năm vì lệ phí cũng như 3 năm mà. Buồn......

vietdoan20062006
31-07-2017, 11:30
Em vừa đi nộp hồ sơ ở đsq nhật ở hà nội xong
9h30 đến đợi gần 11h mới nộp đc
Hôm nay e thấy lạ là phải tầm 50% số người nộp phải mang hồ sơ về vì thiếu booking, xác nhận công tác, nghỉ phép, lương....
Đến lượt em nộp, e chuẩn bị cẩn thận và điền form xin multiple nhưng cái bà nhận hồ sơ bảo thiếu xác nhận giám đốc công ty nên chỉ cho xin single, trong khi em nộp đăng kí kinh doanh là tên em rồi thì cần gì xác nhận em là giám đốc nữa. Bực mình :(.
Còn hỏi ko có chứng minh tài chính gì ngoài xác nhận số dư hả, em bảo lần trước em nộp y hệt vậy rồi bà ấy mở hộ chiếu em ra xem, rồi ghi cái gì vào hồ sơ em ấy rồi cho giấy hẹn.
Hôm nay khá nhiều người phải về mặt buồn thiu, chắc do bà nhận hồ sơ cũng khó tính.

znewversionz
31-07-2017, 11:42
Hôm trước e lên DSQ nộp hs xin visa du lịch rồi, chị ấy nói với em thiếu phiếu công dân (住民票) + hộ tịch (戸籍謄本) bản gốc, bảo là bây giờ chị nhận hs của e nhưng đến ngày hẹn 1 tuần sau phải mang bản gốc lên xác nhận, e cũng k hiểu như thế nào, nếu 1 tuần sau lên nhận kết quả rồi nếu pass thì cần gì bản gốc nữa mng nhỉ còn nếu cần bản gốc để đối chứng thì lẽ ra e phải bổ sung đủ mới nhận hs xin visa đúng k mng ?

Shachou
31-07-2017, 11:59
Em vừa đi nộp hồ sơ ở đsq nhật ở hà nội xong
9h30 đến đợi gần 11h mới nộp đc
Hôm nay e thấy lạ là phải tầm 50% số người nộp phải mang hồ sơ về vì thiếu booking, xác nhận công tác, nghỉ phép, lương....
Đến lượt em nộp, e chuẩn bị cẩn thận và điền form xin multiple nhưng cái bà nhận hồ sơ bảo thiếu xác nhận giám đốc công ty nên chỉ cho xin single, trong khi em nộp đăng kí kinh doanh là tên em rồi thì cần gì xác nhận em là giám đốc nữa. Bực mình :(.
Còn hỏi ko có chứng minh tài chính gì ngoài xác nhận số dư hả, em bảo lần trước em nộp y hệt vậy rồi bà ấy mở hộ chiếu em ra xem, rồi ghi cái gì vào hồ sơ em ấy rồi cho giấy hẹn.
Hôm nay khá nhiều người phải về mặt buồn thiu, chắc do bà nhận hồ sơ cũng khó tính.

Bạn không đọc kỹ danh mục hồ sơ của Đại sứ quán rồi, hồ sơ xin visa nhiều lần cần các giấy tờ như dưới đây

a. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)

b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)

c. Tài liệu chứng minh quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây (Hộ chiếu hiện tại hoặc hộ chiếu cũ và bản photocopy)

d. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng hoặc Sổ tiết kiệm (Trường hợp là Sổ tiết kiệm, phải xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy)

e. Giấy chứng nhận công việc ( Nếu giám đốc thì giám đốc tự ký tự xác nhận)

f. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần

Đây là các giấy tờ bắt buộc phải có khi xin vi sa nhiều lần kèm các loại đặt phòng, khách sạn, vé máy bay. Còn tài chính nếu bạn xác nhận số dư sổ tiết kiệm này nọ thật tốt thì khả năng xét visa multiple và dài hạn của bạn càng cao, cái này là tùy bạn chuẩn bị thôi.

Hôm trước e lên DSQ nộp hs xin visa du lịch rồi, chị ấy nói với em thiếu phiếu công dân (住民票) + hộ tịch (戸籍謄本) bản gốc, bảo là bây giờ chị nhận hs của e nhưng đến ngày hẹn 1 tuần sau phải mang bản gốc lên xác nhận, e cũng k hiểu như thế nào, nếu 1 tuần sau lên nhận kết quả rồi nếu pass thì cần gì bản gốc nữa mng nhỉ còn nếu cần bản gốc để đối chứng thì lẽ ra e phải bổ sung đủ mới nhận hs xin visa đúng k mng ?

Bạn lên nói người nhà gửi bản gốc về vì ĐSQ linh động nên cho bạn nộp hồ sơ để bạn không phải quay về đợi bản gốc hoặc để bạn kịp lịch bay. Nếu hôm đến lấy bạn không mang bản gốc đến đối chiếu kể cả có kết quả rồi họ không cho bạn lấy đâu vì họ đã ghi chú trong hồ sơ như vậy bạn nhé!

vietdoan20062006
31-07-2017, 12:15
Bạn không đọc kỹ danh mục hồ sơ của Đại sứ quán rồi, hồ sơ xin visa nhiều lần cần các giấy tờ như dưới đây

a. Đơn xin cấp visa (Có dán ảnh)

b. Hộ chiếu (Hộ chiếu phổ thông đọc bằng máy theo tiêu chuẩn ICAO hoặc hộ chiếu điện tử IC)

c. Tài liệu chứng minh quá khứ đã từng đến Nhật Bản với mục đích lưu trú ngắn hạn trong vòng 03 năm gần đây (Hộ chiếu hiện tại hoặc hộ chiếu cũ và bản photocopy)

d. Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực do cơ quan nhà nước cấp, Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng hoặc Sổ tiết kiệm (Trường hợp là Sổ tiết kiệm, phải xuất trình bản gốc và nộp bản photocopy)

e. Giấy chứng nhận công việc ( Nếu giám đốc thì giám đốc tự ký tự xác nhận)

f. Bản giải trình lý do cần thiết xin cấp thị thực nhiều lần

Đây là các giấy tờ bắt buộc phải có khi xin vi sa nhiều lần kèm các loại đặt phòng, khách sạn, vé máy bay. Còn tài chính nếu bạn xác nhận số dư sổ tiết kiệm này nọ thật tốt thì khả năng xét visa multiple và dài hạn của bạn càng cao, cái này là tùy bạn chuẩn bị thôi.

Bạn lên nói người nhà gửi bản gốc về vì ĐSQ linh động nên cho bạn nộp hồ sơ để bạn không phải quay về đợi bản gốc hoặc để bạn kịp lịch bay. Nếu hôm đến lấy bạn không mang bản gốc đến đối chiếu kể cả có kết quả rồi họ không cho bạn lấy đâu vì họ đã ghi chú trong hồ sơ như vậy bạn nhé!

Hix, ko có cái giám đốc tự xác nhận giám đốc thật.
Mà hơi vô lí vì trên giấy đăng kí kinh doanh đã ghi giám đốc là tên em rồi :(
Người ta trả lại ko lấy form xin multi của em chắc e chỉ đc single thôi :(

Shachou
01-08-2017, 14:32
Hix, ko có cái giám đốc tự xác nhận giám đốc thật.
Mà hơi vô lí vì trên giấy đăng kí kinh doanh đã ghi giám đốc là tên em rồi :(
Người ta trả lại ko lấy form xin multi của em chắc e chỉ đc single thôi :(

Mình đây, toàn giám đốc tự xác nhận cho mình, hết xin của mình rồi xin của con. Lúc đó bác mà không muốn nộp thì mất công phi về chuẩn bị quay lại nộp lần nữa thì chắc sẽ được multi. Mà nộp mất rồi thì thôi để lần sau có cơ hội vào Đại sứ quán Nhật tiếp chứ như em may nghĩ ra xin chồng con, anh em họ hàng chứ không 5 năm nữa mới được vào ĐSQ vì tự dưng các bạn ý cho cái visa 5 năm từ 2016 độp phát vào mặt. :(

kumalein
01-08-2017, 18:46
Update phi vụ visa multi còn hạn và passport hết hạn :D

- Sáng nay 9h30 em đến Cục XNC nhận passport mới, được trả kèm passport cũ có đục lỗ bìa 1 và trang thông tin cá nhân. Em thấy ai đến nhận cũng nhận lại 2 cuốn lồng thun vào nhau, nhưng để chắc ăn thì cứ ghi nguyện vọng giữ lại passport cũ, hoặc giữ lại visa còn hạn (như em đã ghi).
Lưu ý Cục XNC chỉ trả kết quả vào các ngày trong tuần, còn thứ bảy chỉ nhận hồ sơ nhe cả nhà. Sáng T7 em qua xin nhận lại passport bị đuổi về :))

- Sau khi nhận passport mới em phi thẳng đến LSQ. Lúc đó là hơn 10h và ko có ai xếp hàng ở ngoài. Vào bấm số đợi cho cả visa (là dãy số 1xxx mà đa số ng nộp đơn bấm) và passport (là dãy số "ưu tiên" 3xxx đa số người Nhật dùng), thì số 3xxx được gọi lên liền, và em gặp anh mắt kính. Anh í dịu dàng bảo phải ra bấm lại số 1xxx của visa nhưng đưa em form Application for visa transfer để điền và dán hình luôn, sau đó em đợi đến số 1xxx của mình rồi vào nộp. Có giấy hẹn ghi chữ "transfer", ghi ngày đúng 1 tuần sau lên nhận lại. Và em đã hỏi và được confirm chắc chắn bảo đảm là visa mình có thế nào sẽ dán lại y như thế, multi là multi.

Lúc ra về gần 11h thì ở ngoài LSQ lại xếp hàng đông đúc lắm.

Nói chung là happy ending rồi ạ, không có gì phải lo :D Sau này mọi người cần thay passport và dán lại visa cứ mạnh dạn làm.

phuchan
02-08-2017, 16:04
Xin chào mọi người!

Mình từng đi 1 lần năm 2015, có thư mời từ bạn ở Nhật. Mình muốn đi lần tới vào mùng 5 tết năm 2018, nhưng lần này trường hợp mình có hơi rắc rối mình muốn hỏi để có sự tư vấn nộp hồ sơ cho tiện nhất:

Nhóm bạn mình đi chung gồm:
- 3 người có quốc tịch Mỹ
- 1 người du học Mỹ (passport VN - người Đà Nẵng)
- 1 người ở tại VN chưa đi Nhật bao giờ (tài chính tốt, đã từng đi Sing/HongKong) (TpHCM)
- Mình (đã từng có visa Nhật) (TpHCM)

Mình muốn hỏi nếu mình nộp cả group 6 người chung ở Lãnh sự quán TpHCM thì được ko, vì có 1 bạn là người Đà Nẵng (đang ở Mỹ - bạn chỉ về VN ăn tết rồi mùng 5 đi Nhật luôn nên sợ ko xin kịp visa ở VN)? Trường hợp 3 người bạn quốc tịch Mỹ thì mình chỉ cần photo passport của họ rồi kẹp chung với hồ sơ luôn hay sao? Vì trong nhóm có bạn chưa đi Nhật lần nào, và mình thì chỉ mới đi Nhật 1 lần nên mình cảm thấy ko chắc chắn nên muốn xin chung cả nhóm.

Cảm ơn mọi người nhiều!

mientayhoangda
02-08-2017, 16:21
Mọi người cho hỏi chút,
Mình đang định đi Nhật và Hàn mùa lá đỏ tháng 11 năm nay.
Lịch trình dự kiến sẽ là:
1. Sài Gòn - Tokyo
2. Tokyo - Osaka/Kyoto
3. Osaka - Seoul
4. Seoul - Sài Gòn
Các bạn cho hỏi mình nên xin Visa của Nhật trước hay của Hàn trước.
Mình đã từng có Visa Nhật, chưa có Visa Hàn
Nếu giờ xin Visa Nhật thì có bị hỏi Visa Hàn ko? Hoặc ngược lại.
Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình nhé.

Cám ơn cả nhà.

vietnameseflower
03-08-2017, 09:57
Update phi vụ visa multi còn hạn và passport hết hạn :D

- Sáng nay 9h30 em đến Cục XNC nhận passport mới, được trả kèm passport cũ có đục lỗ bìa 1 và trang thông tin cá nhân. Em thấy ai đến nhận cũng nhận lại 2 cuốn lồng thun vào nhau, nhưng để chắc ăn thì cứ ghi nguyện vọng giữ lại passport cũ, hoặc giữ lại visa còn hạn (như em đã ghi).
Lưu ý Cục XNC chỉ trả kết quả vào các ngày trong tuần, còn thứ bảy chỉ nhận hồ sơ nhe cả nhà. Sáng T7 em qua xin nhận lại passport bị đuổi về :))

- Sau khi nhận passport mới em phi thẳng đến LSQ. Lúc đó là hơn 10h và ko có ai xếp hàng ở ngoài. Vào bấm số đợi cho cả visa (là dãy số 1xxx mà đa số ng nộp đơn bấm) và passport (là dãy số "ưu tiên" 3xxx đa số người Nhật dùng), thì số 3xxx được gọi lên liền, và em gặp anh mắt kính. Anh í dịu dàng bảo phải ra bấm lại số 1xxx của visa nhưng đưa em form Application for visa transfer để điền và dán hình luôn, sau đó em đợi đến số 1xxx của mình rồi vào nộp. Có giấy hẹn ghi chữ "transfer", ghi ngày đúng 1 tuần sau lên nhận lại. Và em đã hỏi và được confirm chắc chắn bảo đảm là visa mình có thế nào sẽ dán lại y như thế, multi là multi.

Lúc ra về gần 11h thì ở ngoài LSQ lại xếp hàng đông đúc lắm.

Nói chung là happy ending rồi ạ, không có gì phải lo :D Sau này mọi người cần thay passport và dán lại visa cứ mạnh dạn làm.

Hic, sao mình gọi điện đến ĐSQ Nhật tại Hà Nội, họ nói là passport hết hạn, làm passport mới thì giữ 2 cuốn lúc đi là có thể dùng được visa còn hạn nhỉ (cái chị nghe điện thoại còn nói là chị ấy không chắc chắn là bộ phận đóng dấu phía VN có chấp nhận không, mình phải tự check lại), mình còn cẩn thận hỏi lại là có được dán lại visa lên passport mới không thì nhận được câu trả lời là làm lại đơn xin visa mới

Shachou
03-08-2017, 13:14
Hic, sao mình gọi điện đến ĐSQ Nhật tại Hà Nội, họ nói là passport hết hạn, làm passport mới thì giữ 2 cuốn lúc đi là có thể dùng được visa còn hạn nhỉ (cái chị nghe điện thoại còn nói là chị ấy không chắc chắn là bộ phận đóng dấu phía VN có chấp nhận không, mình phải tự check lại), mình còn cẩn thận hỏi lại là có được dán lại visa lên passport mới không thì nhận được câu trả lời là làm lại đơn xin visa mới

Nếu bạn đọc kỹ các bạn đã comment bên trên thì sẽ rõ là có 2 phương án cho visa multiple, bạn hiểu nhầm câu trả lời của chị bên Đại sứ quán thôi.

Phương án 1: Bạn đổi hộ chiểu mới, bên Cục XNC sẽ ghi bị chú vào cả hộ chiếu mới và hộ chiếu cũ, đại loại hộ chiếu này thay thế cho hộ chiếu cũ số bao nhiêu.
Sau đó mỗi lần xuất nhập cảnh bên Việt Nam và bên Nhật bạn cầm song song cả hai hộ chiếu là nhập cảnh được. Khách mình đã đang đi theo phương án này khá nhiều.

Phương án 2: Bạn muốn chuyển visa Nhật multiple còn hạn từ hộ chiếu đã hết hạn sang hộ chiếu mới thì mang hai quyển hộ chiếu và ảnh lên xin tờ khai xin transfer visa, điền form ký xong nộp lại hai hộ chiếu, sau 1 tuần lấy. Visa multi còn hạn sẽ được dán đúng theo hạn giống như vậy từ hộ chiếu cũ sang hộ chiếu mới và từ sau đó sử dụng hộ chiếu mới thôi.

Xin chào mọi người!

Mình từng đi 1 lần năm 2015, có thư mời từ bạn ở Nhật. Mình muốn đi lần tới vào mùng 5 tết năm 2018, nhưng lần này trường hợp mình có hơi rắc rối mình muốn hỏi để có sự tư vấn nộp hồ sơ cho tiện nhất:

Nhóm bạn mình đi chung gồm:
- 3 người có quốc tịch Mỹ
- 1 người du học Mỹ (passport VN - người Đà Nẵng)
- 1 người ở tại VN chưa đi Nhật bao giờ (tài chính tốt, đã từng đi Sing/HongKong) (TpHCM)
- Mình (đã từng có visa Nhật) (TpHCM)

Mình muốn hỏi nếu mình nộp cả group 6 người chung ở Lãnh sự quán TpHCM thì được ko, vì có 1 bạn là người Đà Nẵng (đang ở Mỹ - bạn chỉ về VN ăn tết rồi mùng 5 đi Nhật luôn nên sợ ko xin kịp visa ở VN)? Trường hợp 3 người bạn quốc tịch Mỹ thì mình chỉ cần photo passport của họ rồi kẹp chung với hồ sơ luôn hay sao? Vì trong nhóm có bạn chưa đi Nhật lần nào, và mình thì chỉ mới đi Nhật 1 lần nên mình cảm thấy ko chắc chắn nên muốn xin chung cả nhóm.

Cảm ơn mọi người nhiều!

Bạn Đà Nẵng theo quy định phải xin ở Hà Nội trừ khi có thường trú tạm trú trong HCM. Nếu cần bạn ý có thể gửi hộ chiếu và các giấy tờ có liên quan về, mình có thể hỗ trợ xin visa không cần bạn ý có mặt, visa có thời hạn 3 tháng.
Còn của bạn và bạn đã từng đi Nhật thì ghép với nhau xin thành nhóm, copy thêm 3 bạn quốc tịch Mỹ kia vào cho đẹp hồ sơ, quan trọng giấy tờ bạn ý làm đầy đủ và chi tiết các thông tin là ok.

Mọi người cho hỏi chút,
Mình đang định đi Nhật và Hàn mùa lá đỏ tháng 11 năm nay.
Lịch trình dự kiến sẽ là:
1. Sài Gòn - Tokyo
2. Tokyo - Osaka/Kyoto
3. Osaka - Seoul
4. Seoul - Sài Gòn
Các bạn cho hỏi mình nên xin Visa của Nhật trước hay của Hàn trước.
Mình đã từng có Visa Nhật, chưa có Visa Hàn
Nếu giờ xin Visa Nhật thì có bị hỏi Visa Hàn ko? Hoặc ngược lại.
Bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình nhé.

Cám ơn cả nhà.

Bạn xin nước nào trước cũng được, cứ đủ hồ sơ là xin không bị hỏi han gì đâu.
Visa Hàn xin còn dễ hơn visa Nhật, hộ chiếu trắng cứ hồ sơ giấy tờ đầy đủ là xin được visa du lịch Hàn.
Bạn tính thời gian phù hợp để xin thôi, xin Nhật mất 5 ngày làm việc, xin Hàn mất 8 ngày làm việc.
Nhật đang mùa thấp điểm nên ít người xin, Hàn thì đông chờ xếp hàng dài dằng dặc.

koibito1610
04-08-2017, 18:01
Mình nghĩ bạn nên xin visa Nhật trước rồi xin visa Hàn.

vietdoan20062006
04-08-2017, 18:44
à xin visa nhật khi nào tự dưng được multiple ko các bác/ hôm trước em nộp form xin multiple bên đsq bảo ko nhận, chỉ xin đc single :(. Em bảo cứ cho xin multiple nếu ko đc thì chuyển sang single nhưng bà nhân viên hôm đó khó tính nhất quyết ko cho

helviolet
05-08-2017, 23:52
Các anh chị ơi, giúp xem hộ em trường hợp này ạ:
Bạn em là crew nên hay bay đi bay lại rồi, nhưng thường crew đi theo danh sách tổ bay nên ko cần visa, chỉ khi bay sang trung quốc thì riêng TQ mới đóng dấu xuất nhập cho ạ. Bạn em giấy tờ đều đầy đủ và có thư mời của em gái bên Nhật gửi về. Nhưng đợt tới, nó muốn đi sang Nhật cùng ny, mà lão ý dân kinh doanh nên có giấy phép đky kd, tài sản sở hữu có đầy đủ nhưng hộ chiếu trắng trơn, lại ko sử dụng được thư mời của em gái bạn e được vì ko có ảnh chụp chung vs nhau bao giờ ạ. Liệu trường hợp này của bạn trai kia có xin đc visa ko ah khi ko có thư mời ạ?

niceangel
07-08-2017, 00:22
Các bạn cho mình hỏi có ai biết đại lý hay công ty nào ở vn bán vé lên tháp sky tree,mình muốn mua trước vì sợ qua đó xếp hàng đợi lâu, cảm ơn cả nhà trước

vietdoan20062006
07-08-2017, 16:57
2h chiều lên nhận passsport, vẫn là single :(

nguyenkha
07-08-2017, 17:56

Chia sẻ :v, lần thứ mấy rồi bạn :v

koibito1610
08-08-2017, 09:00
Lúc nộp hồ sơ họ không nhận cái tờ đơn xin multi visa của bác thì tập xác định được visa thì cũng chỉ là single visa thôi.
Thôi lần tới lại thử xin multi visa xem sao.

koibito1610
08-08-2017, 09:04
Theo như mình đọc hiểu trên trang web của Tokyo Skytree thì vé tham quan không bán trước, cũng không mua hộ được nên cứ hôm đó đến sớm để mua thôi.
"You may be required to wait when purchasing these tickets. Queuing cards will be distributed when there are long waiting times.
All tickets are non-refundable and cannot be reissued.

Please purchase the tickets once everyone in your group has assembled. After purchasing the tickets, you may enter the venue. Tickets cannot be purchased in advance or on another person’s behalf.

Hours: 8:00 - 21:00

niceangel
08-08-2017, 10:45
Theo như mình đọc hiểu trên trang web của Tokyo Skytree thì vé tham quan không bán trước, cũng không mua hộ được nên cứ hôm đó đến sớm để mua thôi.
"You may be required to wait when purchasing these tickets. Queuing cards will be distributed when there are long waiting times.
All tickets are non-refundable and cannot be reissued.

Please purchase the tickets once everyone in your group has assembled. After purchasing the tickets, you may enter the venue. Tickets cannot be purchased in advance or on another person’s behalf.

Hours: 8:00 - 21:00

mình có hỏi bên songhantourist họ bán 440k loại vé lên đô cao 350m, mà không biết tin được không ?

Sữa
08-08-2017, 10:51

Người ta không nhận đơn multi của bạn thì chắc chắn không thể có multi được rồi!

milomila
08-08-2017, 12:14
mình có hỏi bên songhantourist họ bán 440k loại vé lên đô cao 350m, mà không biết tin được không ?

Mình thấy Sông Hàn ok. Mình chưa mua skytree nhưng đã mua của SH: JR pass, Hakone pass, universal

nguyenkha
08-08-2017, 16:25
Người ta không nhận đơn multi của bạn thì chắc chắn không thể có multi được rồi!

Mình cũng thế.

Lần 2: Nhận nhưng mình thấy họ bỏ ra
Lần 3, 4: Nhận, nhưng khi gọi báo chỉ single (nói rõ là mình có xin multi nhưng...)

Chắc lần 5 tiếp theo mình chỉ nộp single thôi, khỏi mắc công văn chương sướt mướt cũng gần như không được vì tài chính mình không mạnh. Chỉ có điều tốn chỗ passport quá :(, chỉ vì Nhật mà mình gần hết cuốn passport sắp phải thay :(

niceangel
08-08-2017, 16:30
Mình thấy Sông Hàn ok. Mình chưa mua skytree nhưng đã mua của SH: JR pass, Hakone pass, universal

ok bạn, vậy mình sẽ mua bên đó

milomila
08-08-2017, 23:00

Đoàn mình 17 người mới đi về, rất vui, mọi chuyện khá suôn sẻ. Có mấy thứ mình xin chia sẻ:

- Nếu bay vanila các bạn nhớ check kỹ kích thước vali. Đoàn mình có nhà hành lý rất nhẹ ký, vali cho vừa hộp đo kích thước của vanila, chỉ nhú tí xíu 0.3cm 2 bánh xe ra ngoài bị phạt 1tr/ vali ( vé mua có hơn 4tr huhu)
- Đi hành trình KL-SG-Narita của vnair rất ok, dù có check online trước hay không, ra sân bay (ở cả 2 đầu) đề nghị họ check 1 chặng trước thui do mình cần gởi/lấy hành lý, tối về mình check online tiếp chặng SG-Narita
- Đoàn đi đông nên mua sim 3G để liên lạc, có 4G dữ liệu, 8 ngày có 420k, quá rẻ
- Ga Tokyo rất lớn, nếu bạn nào đi Kyoto-Tokyo-Narita nên để thời gian chuyển tàu ở Tokyo ít nhất 15-20ph, track tàu Narita express đánh số riêng nên số track 1-6 trùng với track của các line khác
- Ga Kyoto cửa gọi tên rất dễ lộn: central exit/central gate, shinkansen central gate là 2 cửa khác nhau
- Đoàn nào nhiều hành lý, trẻ con, phụ nữ như đoàn mình nên để nhiều thời gian di chuyển vì không phải chỗ nào cũng có thang cuốn/máy
- Đi universal nên mua vé express (mắc khiếp luôn) và phải mua thật sớm. Đoàn mình mua trước 10 ngày mà đã hết, phải mua loại không ưng ý lắm, giá mắc hơn 1tr do kèm meal

vietdoan20062006
09-08-2017, 07:35
Chia sẻ :v, lần thứ mấy rồi bạn :v
Lần 2. Tự dưng mấy cái visa hàn , nhật đều single làm tốn diện tích passport trong khi visa uk, us, canada, australia, new zealand, schengen của mình đều là multi, nhiều cái còn đc tới hết hạn hộ chiếu luôn

koibito1610
09-08-2017, 14:21
Nếu lên cao 350m mà bán 440k là rẻ đó bạn. Nếu mà mua cá nhân là 2060 JPY rồi. Còn tớ chưa dùng dịch vụ của songhantourist bao giờ nên hem biết. Cũng chưa lên Tokyo Skytree bao giờ. Trước lên cái đu quay thành phố để ngắm toàn cảnh Tokyo, lúc xuống có nhân viên ở đó hỏi có muốn chụp ảnh kỷ niệm không. Tưởng chụp miễn phí, ai dè mất toi gần 1000 JPY, ahuhu...

koibito1610
09-08-2017, 14:25
Cái ga Tokyo nó tận 6 tầng hầm, không khác gì ma trận. Đã từng thất thủ ở đó (hỏi nhân viên làm ở đó mà họ cũng hổng biết:((). Toát mồ hôi hột với vụ tìm locker ban sáng gửi valy.
Thực ra cái vụ tàu ấy, mình nhìn theo màu cũng được mà vì họ đánh màu các tuyến và hướng khác nhau.

znewversionz
09-08-2017, 15:25
Cả nhà ơi hnay mình lên ĐQS thì được báo cần bổ sung giấy xác nhận công việc của người mời bên Nhật ( mình tự chi trả chi phí, bạn mình bên Nhật chỉ mời thôi ), nhưng bạn mình mới nghỉ việc bên kia giờ không xin được giấy này thì phải làm sao hả mọi người.
Mình đã nộp đủ giấy tờ từ hộ chiếu, hộ tịch, phiếu công dân của chị ấy rồi, mình không hiểu cần giấy xác nhận công việc để làm gì nữa :(

garuwoo
10-08-2017, 22:29
Xin lỗi nếu câu hỏi của mình có giống bạn nào, vì mình đọc khoảng hơn 20 trang rồi nhưng không thấy có bạn nào thắc măc1 vấn đề như mình.

Hiện tại tất cả giấy tờ mình đều đủ cả, tuy nhiên có một cái mình băn khoăn quá. Sổ tiết kiệm mình mới làm mà kì hạn có 1 tháng thì có ok không?

Ví dụ, sổ mình mới làm ngày 10/8. Ngày 14/8 mình nộp hồ sơ, ngày 30/10 bay như vậy thì khả năng đậu có cao không?

Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Cám ơn mọi người nhiều

garuwoo
10-08-2017, 22:38
Ah. Còn một vấn đề nữa. Nếu sổ tiêt kiệm của mình là 200tr nhưng số dư tài khoản còn có mấy triệu ;p mình có nên để số dư lớn hơn 60tr không? Đọc nhiều hỏi nhiều nơi cảm thấy hoang mang quá 😣

nguyenkha
11-08-2017, 00:00
Ah. Còn một vấn đề nữa. Nếu sổ tiêt kiệm của mình là 200tr nhưng số dư tài khoản còn có mấy triệu ;p mình có nên để số dư lớn hơn 60tr không? Đọc nhiều hỏi nhiều nơi cảm thấy hoang mang quá 😣

Xin lỗi nếu câu hỏi của mình có giống bạn nào, vì mình đọc khoảng hơn 20 trang rồi nhưng không thấy có bạn nào thắc măc1 vấn đề như mình.

Hiện tại tất cả giấy tờ mình đều đủ cả, tuy nhiên có một cái mình băn khoăn quá. Sổ tiết kiệm mình mới làm mà kì hạn có 1 tháng thì có ok không?

Ví dụ, sổ mình mới làm ngày 10/8. Ngày 14/8 mình nộp hồ sơ, ngày 30/10 bay như vậy thì khả năng đậu có cao không?

Cám ơn mọi người nhiều

Mình nộp trong nam (TLSQ) nhé, sổ tiết kiệm mới mở 1 ngày cũng không sao :D, tài khoản thanh toán của mình cũng có khi còn vài trăm (do đang dồn tiền), vẫn pass bình thường là. LSQ không đặt nặng vấn đề đó đâu, có là được. Bạn cần chú tâm vô lịch trình, tờ khai và biết trả lời khi được hỏi :)

christang
11-08-2017, 00:14

Cám ơn mọi người nhiều

Hi bạn,
STK của bạn mới gửi nhưng kỳ hạn phải 6 tháng trở lên thì sẽ chắc ăn hơn. ( Theo Visa Hàn là như vậy) Ngoài ra mình nghĩ bạn nên support thêm nhưng giấy tờ chứng minh tài chính khác như sao kê bảng lương, đất đai, xe cộ,...

Còn vụ tk 200tr mà số dư có mấy triệu là sao ko hiểu? STK thì đâu có rút lai rai đc đâu mà. Còn ý bạn là TK ATM thì ko cần nhé

christang
11-08-2017, 00:22
Đoàn mình 17 người mới đi về, rất vui, mọi chuyện khá suôn sẻ. Có mấy thứ mình xin chia sẻ:

- Ga Tokyo rất lớn, nếu bạn nào đi Kyoto-Tokyo-Narita nên để thời gian chuyển tàu ở Tokyo ít nhất 15-20ph, track tàu Narita express đánh số riêng nên số track 1-6 trùng với track của các line khác
- Ga Kyoto cửa gọi tên rất dễ lộn: central exit/central gate, shinkansen central gate là 2 cửa khác nhau l

Nếu lên cao 350m mà bán 440k là rẻ đó bạn. Nếu mà mua cá nhân là 2060 JPY rồi. Còn tớ chưa dùng dịch vụ của songhantourist bao giờ nên hem biết. Cũng chưa lên Tokyo Skytree bao giờ. Trước lên cái đu quay thành phố để ngắm toàn cảnh Tokyo, lúc xuống có nhân viên ở đó hỏi có muốn chụp ảnh kỷ niệm không. Tưởng chụp miễn phí, ai dè mất toi gần 1000 JPY, ahuhu...

Các ga lớn của Nhật như Tokyo, Shinjuku, Kyoto, Osaka đều rất chi là to bự và thứ khiến ng ta sợ là NGƯỜI. Đông quá nên đôi khi sẽ loạn.
Còn về căn bản và bản thân mình thực chiến thì thấy ko có gì khó khăn cả. Các track đều chia ra rất cụ thể, ga tàu JR sẽ khác với Subway. Trong JR sẽ chia ra 2 là Shinkansen và tàu JR bình thường. Mỗi track đều có 2 hướng và có màu riêng. Nên sẽ không mấy khó khăn đâuu, căn cứ theo line màu mà kiếm track thôi.
Chịu khó download bản đồ các ga ấy về, xem qua trước và trong 1-2 ngày đầu nên đến ga sớm 1 tý để lượn qua lượn lại cho nó quen.
Ban đầu khi nghiên cứu mình cũng hoảng, má ơi đâu mà lắm line, lắm tàu vậy nhưng sau khi chống mắt xem bài thì lúc chinh chiến nhẹ ta =)))) 10 ngày ở Nhật JR, Shinkansen, subway, bus mình đều thử qua và chỉ có 1 từ đó là TIỆN LỢI vch =))

koibito1610
11-08-2017, 11:48
Hehe, mình không bị hoang mang vụ dùng tàu vì mình toàn dùng tra tàu qua yahoo jp giống mấy bạn Nhật. Với cả ga tàu bên Nhật rất khoa học, kể cả không biết tiếng nước ngoài thì vẫn có thể dùng tàu bằng cách phân biệt màu của các line mà. Nhưng mà khi nào sang Nhật, bạn thử gửi đồ trong locker ở ga Tokyo nhé. Dở hơi ở chỗ là cái biên lai gửi đồ ở locker nó chỉ ghi là bạn gửi ở hàng nào (ví dụ hàng E, I, K) chứ không ghi là ở tầng hầm thứ mấy (nếu có ghi thì đã dễ tìm) nên lần đó tớ lần mò chữ cái theo gần hết bảng chữ cái (vì tớ gửi đồ locker ở hàng E, mà lại xuất phát từ hàng Q để tìm).
Hệ thống tàu điện ngầm của Nhật mình thấy vô cùng khoa học.

daugaunhoibo
11-08-2017, 13:22
Mình đã gửi đồ ở cả Tokyo và Kyoto station. Toàn trước khi đi thì check map để biết chừng trước xem những khu nào có locker to (vì mình gửi vali size 26 mà locker to thì ko phải chỗ nào cũng có và nhiều như loại nhỏ)… bỏ đồ vào xong thì ghi nhớ và chụp ảnh vị trí khu locker… quay lại lấy chưa bao giờ lạc hay phải hỏi han ai cả. Biên lai/chìa khóa chỉ có giá trị mở tủ đồ :D

Dùng tàu thì trước giờ mình đều check trước lịch với hyperdia (save chi tiết đủ giờ, track, số tàu) kết hợp xem lịch chạy tàu ở ga. Trộm vía, chưa nhầm tàu, nhầm hướng bao giờ.

Thực ra đi nhóm đông (từ 5 người trở lên) bao giờ cũng sẽ dễ cảm thấy rối và áp lưc hơn nhóm nhỏ. Cơ mà mình cũng thấy dễ rối ở ga tàu chính là do… quá đông. Nếu mà lại đang vội nữa thì sẽ càng thấy rối hơn. Cho nên mình luôn check map trước. Dù không thể nói được là “nắm rõ nhà ga như lòng bàn tay” vì thực tế phức tạp hơn map nhiều nhưng ít ra cũng phân biệt được phương hướng và vị trí cơ bản của khu vực (ví dụ như ga Tokyo thì cửa Yeasu ở phía Đông = từ Ueno đến là bên trái mà Shinagawa sang là bên phải, Yeasu central sẽ có phòng đổi JRP, ra khỏi Yeasu south là JR Bus station…) nên cho đến giờ khi thực chiến đều thuận lợi, chưa bị ngợp, bị lạc bao giờ. Duy nhất có một lần ngợp là khi chuyển từ cửa train sang cửa subway ở Shinjuku đúng giờ tan tầm; đông dã man đã đành mà cơ bản là vì ai ai cũng mặc đồ công sở đen thùi lùi, mặt mày cứng nhắc vô cảm, đi rào rào ngược chiều với mình nên hơi “ghê”, thấy mình như kiểu hòn đá ném giữa dòng, nước chảy đến tự động rẽ sang hai bên ấy =)))))

Kể ra thì mình thấy một phần rối hay ko cũng tùy người vì có người dễ định hướng, có người không (cái này là tự nhiên đã thế chứ không phải là người này giỏi người kia kém) nhưng nếu có chuẩn bị đủ kỹ lưỡng thì sẽ thuận lợi và bớt rối rắm hơn nhiều (kiểu ai mà kêu không có wifi thì không thể đi nổi là mình chỉ có thấy do chuẩn bị “không đủ” thôi ;) ).

koibito1610
11-08-2017, 15:01
Người ơi, tôi đi cùng sếp, chạy theo còn chả kịp nữa là chụp ảnh:)). Mà tớ cũng có bị lạc ở ga đó đâu, chỉ là cái biên lai nó không ghi locker ở tầng nào để tiện phi lên nên cứ phải lần mò theo lần lượt vì lúc gửi không để ý là đang ở tầng mấy.
Mà mấy lần sang Nhật toàn 1 mình chứ nào có nhóm lớn nhóm nhỏ nào đâu mà bối rối:).

daugaunhoibo
11-08-2017, 15:33
Người ơi, tôi đi cùng sếp, chạy theo còn chả kịp nữa là chụp ảnh:)). Mà tớ cũng có bị lạc ở ga đó đâu, chỉ là cái biên lai nó không ghi locker ở tầng nào để tiện phi lên nên cứ phải lần mò theo lần lượt vì lúc gửi không để ý là đang ở tầng mấy.
Mà mấy lần sang Nhật toàn 1 mình chứ nào có nhóm lớn nhóm nhỏ nào đâu mà bối rối:).

Vậy là lý do cơ bản vụ "thất thủ” vì locker của cậu là cái khúc in đậm kia chứ nào phải tại cái biên lại đâu :)) (bên lề tí là chụp ảnh vị trí cũng chỉ là rút di động ra tạch 1 cái… hết có đúng 30s ấy mà).

Và mình cũng ko chốt là cậu “bối rối” vì “nhóm lớn” đâu (thế nên rep trước ko có quote cụ thể @ ai) mà là vì đang trong mạch... cậu than “thất thủ” vì locker và "ma trận", minomila rồi christang tiếp theo cũng quanh quanh chuyện cái ga nên mình chia sẻ nối chung luôn .

Tóm ý cả đám lại đều rất đơn giản thôi mà, ấy là…… Rất rộng… ma trận… đông người… cơ mà… chuẩn bị kỹ + cần để ý + căn đủ thời gian cần thiết… là qua ngon lành… vì…rất khoa học… và… tiện lợi.

Chuẩn rùi, nhất trí rùi ha (c)

milomila
11-08-2017, 16:59
Chịu khó download bản đồ các ga ấy về, xem qua trước và trong 1-2 ngày đầu nên đến ga sớm 1 tý để lượn qua lượn lại cho nó quen.
Ban đầu khi nghiên cứu mình cũng hoảng, má ơi đâu mà lắm line, lắm tàu vậy nhưng sau khi chống mắt xem bài thì lúc chinh chiến nhẹ ta =)))) 10 ngày ở Nhật JR, Shinkansen, subway, bus mình đều thử qua và chỉ có 1 từ đó là TIỆN LỢI vch =))

Đoàn mình đi ga Tokyo cũng nhanh, đúng giờ nhưng có đoạn hơi bối rối nên muốn chia sẻ cho các bạn đi sau.

Mình đi Kyoto-Tokyo-Narita. Trước đó mình đã search hyperdia là đón tàu đi Narita ở track 4, do mấy ga trước track đều ghi rất rõ nên thấy có số track rùi là yên tâm, không để ý màu của tàu. Ai dè đến ga Tokyo lớn, dò ra track 4 thì lại là Yamanote line, không liên quan gì đến Narita cả. Cũng may dọc đường có bảng chỉ Narita express line xanh dương, đi theo bảng chỉ xuống mấy lầu thì mới thấy track 1-4 của riêng Narita express.

christang
11-08-2017, 20:58
Đoàn mình đi ga Tokyo cũng nhanh, đúng giờ nhưng có đoạn hơi bối rối nên muốn chia sẻ cho các bạn đi sau.

Mình đi Kyoto-Tokyo-Narita. Trước đó mình đã search hyperdia là đón tàu đi Narita ở track 4, do mấy ga trước track đều ghi rất rõ nên thấy có số track rùi là yên tâm, không để ý màu của tàu. Ai dè đến ga Tokyo lớn, dò ra track 4 thì lại là Yamanote line, không liên quan gì đến Narita cả. Cũng may dọc đường có bảng chỉ Narita express line xanh dương, đi theo bảng chỉ xuống mấy lầu thì mới thấy track 1-4 của riêng Narita express.

Cái này là do bạn chỉ chú ý Track Number mà ko chú ý nó line nào. Tokyo đến NRT ngoài dùng NRT express train ra có thể dùng JR Sobu Line ( Track 3 và 4) transit ở Chiba. Track No.4 mà bạn thấy trên Hyperdia là track của Sobu Line, mà Sobu Line là nằm dưới tầng hầm =))
Chứ phía trên thì chỉ có là Yamanote Line thôi.

koibito1610
11-08-2017, 21:28
Mình hay có kiểu ỷ lại nếu nhờ được người khác. Lúc gửi valy là sếp gửi cho rồi sếp cầm biên lai, lúc đi lấy valy là do sếp phải về công ty và hôm đó mình đi chơi riêng nữa. Cũng chủ quan nghĩ biên lai sẽ ghi rõ là locker của mình ở tầng mấy nên không để ý. Cuối cùng cầm biên lai mới té ngửa ra không có tầng. Mà cái ga đó 5, 6 tầng hầm lận:((.
Mình chúa hay lạc đường. Đi đường ở Hà Nội toàn đi theo cảm tính và hay lạc nhưng sang bên đó lại đi chơi ngon lành từ sáng tới khuya:)).

daugaunhoibo
11-08-2017, 22:58
Mình thì...khổ nỗi... một mình đã đành, đi chơi từ 2 mình trở lên thì đều là do mình lead nên chỉ ỷ lại được duy nhất vụ quản tiền.

Mà lại còn ưa thực chiến "nhẹ nhàng" nên cái gì chuẩn bị được trước sẽ chuẩn bị đủ -> dự kiến xuống bao nhiêu ga tàu sẽ check map trước hết bấy nhiêu, (1) là ngó trước thang tủ, thang cuốn để đỡ phải vác đồ leo thang bộ, (2) là tìm chỗ cần đến, chọn đường cần đi ngắn nhất cho khoẻ chân đc tí nào hay tí ấy, (3) là biết nếu cần đổi vé, mua đồ ăn, mua quà... thì đi đường nào.

Trộm vía chuyến gần nhất đưa theo 6 vị trưởng bối với 5 lần xẻ dọc cắt ngang ga Tokyo và Shinjuku, cứ rẽ "rẽ biển người trong nhà ga mênh mông"... đi là tới... Êm ái.

Bởi vậy nên mới dám tự tin mà nói là chuẩn bị ĐỦ kỹ thì sẽ "ngon lành" thôi ;)

Bạn nào đang ủ mưu mà có dính phải ga Tokyo thì cứ yên tâm "chuẩn bị" nhé.

À mà chia sẻ thêm là nếu cần gửi đồ size từ vừa đến lớn và/hoặc lâu hơn 3 ngày thì đừng dùng locker. Bên ngoài cửa Yeasu south, vừa qua quầy bán vé JRbus sẽ có dịch vụ giữ đồ Rail-go-service rất tiện và ko đắt (Bổ sung giá… 1 pack là khoảng 460jpy).

christang
12-08-2017, 17:54
Cái gì cũng phải chuẩn bị kỹ mới đc ss ạ. Lấn quấn là bể hết lịch trình.
Mà nói vụ locker thì e nhớ nhất là lúc ở Kawaguchiko. 2 thằng mang 2 vali size bự, 1 cái đã vứt ở hostel rồi nên chỉ mang theo 1 cái cho 5 ngày ở Kyoto. Thế bất nào đến Kawa thì locker lớn ít và đều full. Lúc đó nghĩ chắc chết, leo Chureito mà mang theo vali là ko có đường về luôn. May sao nhìn quanh, có 1 tiệm tạp hóa nó có dịch vụ gửi, 500Y, mà chỉ đến 5h chiều thôi.

Shachou
13-08-2017, 17:05
Các anh chị ơi, giúp xem hộ em trường hợp này ạ:
Bạn em là crew nên hay bay đi bay lại rồi, nhưng thường crew đi theo danh sách tổ bay nên ko cần visa, chỉ khi bay sang trung quốc thì riêng TQ mới đóng dấu xuất nhập cho ạ. Bạn em giấy tờ đều đầy đủ và có thư mời của em gái bên Nhật gửi về. Nhưng đợt tới, nó muốn đi sang Nhật cùng ny, mà lão ý dân kinh doanh nên có giấy phép đky kd, tài sản sở hữu có đầy đủ nhưng hộ chiếu trắng trơn, lại ko sử dụng được thư mời của em gái bạn e được vì ko có ảnh chụp chung vs nhau bao giờ ạ. Liệu trường hợp này của bạn trai kia có xin đc visa ko ah khi ko có thư mời ạ?

Em trả lời cho bác đây, em gái bên Nhật có thể mời bạn bác và người yêu của bạn bác, thư mời ghi rõ là như vậy, ghi rõ tên của cả 2 người sau đó hai bạn của bác chụp ảnh với nhau đính kèm chứ không cần ảnh chụp với người bên Nhật bác nhé!
Kiểu thư mời tao mời anh tao và bạn/ người yêu của anh tao cũng được chấp nhận.

Cám ơn mọi người nhiều

Tài khoản cứ trên 100 triệu, sổ tiết kiệm mở ngày trước ngày sau đi nộp cũng được bác nhé!
Lưu ý nếu đi dài trên 7 ngày thì ít nhất phải có 200 triệu cho đại sứ quán xét hồ sơ cho nhanh bác nhé!

Cả nhà ơi hnay mình lên ĐQS thì được báo cần bổ sung giấy xác nhận công việc của người mời bên Nhật ( mình tự chi trả chi phí, bạn mình bên Nhật chỉ mời thôi ), nhưng bạn mình mới nghỉ việc bên kia giờ không xin được giấy này thì phải làm sao hả mọi người.
Mình đã nộp đủ giấy tờ từ hộ chiếu, hộ tịch, phiếu công dân của chị ấy rồi, mình không hiểu cần giấy xác nhận công việc để làm gì nữa :(

Em chia buồn là bác chắc chọn nhầm người mời bên Nhật, hoặc họ kiểm tra và đã thấy có note là bạn bác đã nghỉ việc, bây giờ bác chỉ có cách viết đơn trình bày là bạn bác nghỉ việc và nếu cần thì nhờ một bạn khác mời có được không?
Hoặc bác rút lại hồ sơ rồi nộp lại nhờ người khác mời cũng ok bác nhé!
Hoặc nếu bác đã đi G7, Châu Âu thì mạnh dạn nộp lại du lịch tự túc không thư mời.

CẬP NHẬT VISA MULTIPLE CHO GIA ĐÌNH VÀ TRẺ CON DƯỚI 18 TUỔI

Hôm trước em có tư vấn cho 1 bác là không xin được visa multiple cho trẻ con dưới 18 tuổi do bản thân em xin 4 lần cho con rồi vẫn bị single visa.
Tuy nhiên, tuần rồi em xin cho 2 đứa con nhà em, 1 bạn gần 4 tuổi, 1 bạn 15 tháng hai bạn đều đi khoảng 4-5 lần Nhật và kết quả là em đã được visa 3 năm 30 ngày cho hai đứa con.
Nhưng đau thương là em dán nhầm ảnh 15 tháng của thằng cu con cho thằng cu lớn và phải làm đơn xin đại sứ quán dán lại visa cho thằng cu lớn vì sợ lúc nhập cảnh, Hải quan nhìn visa không phải ảnh nó lại cho nó quay về thì toi mặc dù hai thằng nhang nhác giống nhau.
Kết quả là em bị mất thêm 1220k nữa cho lỗi dán nhầm ảnh để xuất lại visa.
Em sơ sơ thông tin của nhà em để bác nào định xin visa multiple cả nhà thì ngâm cứu.

Nhà em 2 lớn, 2 bé 1 gần 4 tuổi, 1 bé 15,5 tháng.
-Em mở công ty riêng, có visa multiple 30 ngày 5 năm từ 2016.
-Bố nó làm công ăn lương, có visa multi 30 ngày 3 năm từ 2017.
Hai thằng cu con đã đi Nhật 4-5 lần, chứng minh tài chính bằng 5 cái sổ tổng chắc 400 triệu gì đó.

Các bác cần gì thêm thông tin cứ báo em ạ.
Bác nào cần gấp inbox hoặc email [email protected] vì nhiều khi em bận quá em lại ko lên forum.

koibito1610
14-08-2017, 12:41
Nhóm mình có ai đi du lịch Okinawa chưa ạ? Hôm trước mình đặt được vé rẻ của Jetstar nên định bay sang Osaka chơi 3 hôm rồi bay tới Okinawa ở 3 hôm nữa. Nhưng thấy bảo ở Okinawa không có tàu điện như ở Tokyo với Osaka, chỉ có xe buýt thôi.

koibito1610
14-08-2017, 12:44
Lần trước xuống ga Shinjuku định tìm cái chỗ có chữ LOVE mà ngày xưa đã đứng chụp hình ở đó nhưng mà hình như là ra khác cửa, mà trời lại tối rồi nên lóc cóc đi mua ít đồ rồi về.

Shachou
14-08-2017, 13:51
Nhóm mình có ai đi du lịch Okinawa chưa ạ? Hôm trước mình đặt được vé rẻ của Jetstar nên định bay sang Osaka chơi 3 hôm rồi bay tới Okinawa ở 3 hôm nữa. Nhưng thấy bảo ở Okinawa không có tàu điện như ở Tokyo với Osaka, chỉ có xe buýt thôi.

Mình đi Okinawa rồi chỉ có tàu điện chạy trong trung tâm thành phố Naha, mà vùng đó chả có cái gì. Bạn đi các vùng khác chỉ có đi bằng xe bus và đi lại cũng rất bất tiện vì bus không có nhiều,cự li di chuyển lại dài.

Còn bạn đừng bay Jestar qua Osaka rồi đến Okinawa làm gì cho mệt và tốn tiền, tập trung vào khám phá Osaka và Kyoto và các vùng trong đó, có 2 phương án sau này để bạn bay Okinawa với giá cực rẻ.

1. Bay qua Bangkok chơi Bangkok xong tối đêm bay Peach đến Naha, Okinawa.

2. Bay qua Taipei chơi đầy hãng hàng không giá rẻ, xong bay thêm 1 tiếng nữa cũng đến Naha, Okinawa.

Xong lúc đó thì tập trung vào khám phá Okinawa, có khi phải mất cả tuần ấy nếu muốn đi ra các đảo xa hoặc đi các bãi tắm đẹp.

Vụ locker ở ga thì nhóm tớ bị mấy vụ, các nhà ga lớn locker bị kín hết chả có chỗ, lóc cóc vác vali hành lý theo rõ là khổ, hận lắm cái vụ locker vì không đáp ứng đủ nhu cầu.
Nhà thì thuê toàn căn hộ 10g nó đã đuổi ra khỏi nhà xong bơ vơ đến 15g chiều mới được check in tiếp. :(

koibito1610
14-08-2017, 16:43
@Shacho (đọc nghe cứ như Tổng giám đốc ấy, ahihi): Tớ ở Hà Nội, ít lựa chọn hơn ở Sài Gòn. Với cả Osaka, Kyoto, Bangkok cũng đi rồi nên chả có nhu cầu đi nữa. Đợt này vé HN-Osaka có 4.2 triệu nên tớ mua rồi. Định đến nhà em họ ở Gifu chơi 1 hôm rồi đi Shirakawa-go chơi 2 ngày 1 đêm xong bay qua Okinawa chơi. Qua Okinawa thì thuê xe tiện hơn nhưng Nhật lái xe bên trái, tớ không đủ tự tin để lái đâu vì đầu óc đang theo lẽ thông thường là bên phải mà:(.Mong được xem thắp đèn ở Shirakawa-go mà đến tận tháng 1/2018 mới thắp lận. Hụt rồi:(. Đài Loan thì muốn đi riêng 1 chuyến mấy hôm cơ chứ không có nhu cầu đi kết hợp.

vietnameseflower
15-08-2017, 10:32
Các bác cho e hỏi 1 chút, e có visa du lịch 5 năm, thường e hay xin cho mẹ đi cùng thì xin được, nay e muốn xin thêm cho cả cậu ruột đi 1 chuyến vào mùa thu thì liệu có khả năng được visa không ạ? E nộp chung 2 hồ sơ của cậu và mẹ rồi để hộ chiếu của e vào cùng. Cậu e chưa bao giờ đi nước ngoài, cũng không có tài sản gì ngoài sổ đỏ của 1 căn nhà ở HN.

xep1xo
16-08-2017, 01:19
Tháng 9 tới bọn em định xin visa đi Nhật, 4 người, đi du lịch bụi, không có người quen bên Nhật. Các bác cho em hỏi một số vấn đề với ạ :
1. Nên nộp visa ở VFS hay ở Đại sứ quán?
2. Nếu nộp ở đại sứ quán có cần đơn xin nghỉ phép không vì vợ em làm nhà nước làm rất phiền?
3. Có cần dịch công chứng những giấy tờ như sổ đỏ, giấy Đăng ký kết hôn, giấy Đăng ký kính doanh công ty không (em có công ty riêng)?
4. Trong form khai xin visa,phần "Names and addresses of hotels or persons with whom applicant intends to stay" điền khách sạn ở thành phố nào cũng được hay điền như thế nào ạ? Vì bọn em định đi 4 thành phố, mà chỗ điền chỉ có 1 dòng.
5. Bọn em không có thư mời, phần thông tin ở trang 2 của form "*Partner's profession/occupation (or that of parents, if applicant is a minor):
" bỏ trống có đúng không?
6. Có bác nào biết đi từ Osaka sang Naoshima có cách nào tiện nhất không? Đến Tamano hay Tamakasu tiện hơn?
Em cảm ơn ạ.

christang
16-08-2017, 11:28
Tháng 9 tới bọn em định xin visa đi Nhật, 4 người, đi du lịch bụi, không có người quen bên Nhật. Các bác cho em hỏi một số vấn đề với ạ :
2. Nếu nộp ở đại sứ quán có cần đơn xin nghỉ phép không vì vợ em làm nhà nước làm rất phiền?
3. Có cần dịch công chứng những giấy tờ như sổ đỏ, giấy Đăng ký kết hôn, giấy Đăng ký kính doanh công ty không (em có công ty riêng)?
4. Trong form khai xin visa,phần "Names and addresses of hotels or persons with whom applicant intends to stay" điền khách sạn ở thành phố nào cũng được hay điền như thế nào ạ? Vì bọn em định đi 4 thành phố, mà chỗ điền chỉ có 1 dòng.
5. Bọn em không có thư mời, phần thông tin ở trang 2 của form "*Partner's profession/occupation (or that of parents, if applicant is a minor):
6. Có bác nào biết đi từ Osaka sang Naoshima có cách nào tiện nhất không? Đến Tamano hay Tamakasu tiện hơn?
Em cảm ơn ạ.

1. Nộp ở VFS hay ĐSQ thì cũng như nhau thôi nhưng bên VFS sẽ đắt tiền hơn vì họ là đại lý ủy quyển thu hộ. Nhưng khi bạn nộp qua VFS thì chú ý là trên application form bạn in ra phải có mã CODE. Để có đc mã này khi in,bạn bắt buộc phải xài ADOBE READER, chứ các phần mềm PDF khác khi in sẽ ko ra mã vạch đâu nhá.
2. Khu checklist của hồ sơ thì không yêu cầu giấy nghỉ phép nên bạn có thể bỏ qua, nhưng nhớ phải chuẩn bị tất cả hồ sơ đúng và đầy đủ theo yêu cầu của DSQ
3. Không cần dịch công chứng nha, đính kèm bản photo và mang theo bản gốc để đối chiếu.
" Các hồ sơ cần bản gốc để đối chiếu, vui lòng nộp kèm một bản copy không cần công chứng."
4. Phần điền tên KS chỉ cần điền tên KS bạn ở đầu tiên là đc rồi, còn lại ng ta sẽ check trong lịch trình
5. Phần "partner's ...." là not mandatory ( ko bắt buộc) nên ko cần điền nha.

Leban
16-08-2017, 23:31
Em cảm ơn ạ.

Bạn đi group 4 người thì cứ qua DSQ mà nộp hồ sơ. Tháng 9 sẽ không đông như đượt tháng 4 đâu nên cũng đỡ đoạn xếp hàng. Trong những nước phải xin visa mình thấy Nhật và Úc là đơn giản dễ chịu nhất đấy vì không phải dịch dọt, công chứng j hết. Và hồ sơ xong thì 1 tuần là có visa.

Leban
16-08-2017, 23:37
Em cảm ơn ạ.

Bạn đã đi Hàn hoặc Úc, Mỹ hoặc một nước EU nào chưa? Nếu đi rồi thì khỏi cần chứng mình tài chính nhé.

christang
17-08-2017, 09:54
Bạn đã đi Hàn hoặc Úc, Mỹ hoặc một nước EU nào chưa? Nếu đi rồi thì khỏi cần chứng mình tài chính nhé.

Hi Leban,
Đã đi Hàn, Úc vẫn phải chứng minh tài chính nha bạn. Chỉ có các nước G7 ( không tính Nhật) và hộ chiếu đã từng nhập cảnh 1 lần rồi thì mới không cần chứng minh tài chính nha.
Bạn check lại cho kỹ nhé