PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Nhật Bản (phần 2)

Pages : 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13

sunkenship
19-09-2015, 11:43
Ko cần song ngữ đâu bạn, bản tiếng Việt là được rồi.

Lúc điền đơn xin visa, mình gõ/ghi tay tiếng Việt có dấu hay không dấu, in hoa hết hay chữ thường?Bạn nào có mẫu điền sẵn cho mình xin nhé, mục given và middle names mình ghi Thu Phuong hay Phuong Thu, têN đầy đủ của mình là NGUYEN PHUONG THU.Thanks cả nhà.

Tia Nắng
19-09-2015, 12:31
Lúc điền đơn xin visa, mình gõ/ghi tay tiếng Việt có dấu hay không dấu, in hoa hết hay chữ thường?Bạn nào có mẫu điền sẵn cho mình xin nhé, mục given và middle names mình ghi Thu Phuong hay Phuong Thu, têN đầy đủ của mình là NGUYEN PHUONG THU.Thanks cả nhà.

- Tên cần điền bạn có thể ghi có dấu.
- Tên của bạn có vẻ dễ bị nhầm lẫn là Thu hay Phương vì cả hai chữ này đều có thể là tên. Gợi ý là ở phần Surname, bạn có thể ghi thẳng luôn là NGUYỄN THU PHƯƠNG, phần Given and middle name khỏi phải ghi. Chính nhân viên lãnh sự họ tự sửa tên của mình theo kiểu đó luôn, đây là trường hợp bạn sợ nhầm.
- Nếu vẫn thấy lo lo trong người, thì cứ alô thẳng lên ĐSQ/LSQ hỏi, họ sẽ lịch sự hướng dẫn bạn.

ut_huynh
19-09-2015, 19:39
Mọi người ơi cho hỏi là visa đi nhật thì được tối đa là bao nhiêu ngày ở lại Nhật vậy?

Đối với loại thị thực nhập cảnh 1 lần trong thời hạn 90 ngày từ ngày cấp (single entry visa) thì thời hạn tối đa cho số ngày lưu trú là 15 ngày đó bạn. Mình đi tháng 10 năm ngoái, cũng loại single này nè.

ut_huynh
19-09-2015, 19:44
Bác nào ở Nhật cho em hỏi, em đi Nhật vào ngày 16/10/2015 này. Em đi Tokyo, Osaka và Kyoto, vậy đã gặp được lá vàng lá đỏ chưa ạ?

Mình đi vào đầu tháng 10 năm ngoái (2/10 - 14/10), có đi Kyoto và Osaka, Kobe, Kameoka, Obama, Nara. Lúc đó là đầu mùa thu nên cây mới chuyển lá vàng thôi, cũng có lá đỏ nữa nhưng chưa nhiều. Thời tiết mát, lành lạnh rất dễ chịu và trong lành nữa. Buổi trưa thì cũng có nắng. Nhìn chung mùa thu Nhật Bản rất đẹp!!! Chúc bạn có những thời gian trải nghiệm mùa thu thật tuyệt vời nhé.

vaniacastle
19-09-2015, 21:29
Mình đi vào đầu tháng 10 năm ngoái (2/10 - 14/10), có đi Kyoto và Osaka, Kobe, Kameoka, Obama, Nara. Lúc đó là đầu mùa thu nên cây mới chuyển lá vàng thôi, cũng có lá đỏ nữa nhưng chưa nhiều. Thời tiết mát, lành lạnh rất dễ chịu và trong lành nữa. Buổi trưa thì cũng có nắng. Nhìn chung mùa thu Nhật Bản rất đẹp!!! Chúc bạn có những thời gian trải nghiệm mùa thu thật tuyệt vời nhé.

Mình cũng sắp đi vào đúng thời gian này, nghe bạn tả thì thời tiết thật đã :D, lựa chọn thời gian quá chuẩn :D

sunkenship
21-09-2015, 11:42
Bạn nào còn giữ mẫu form xin visa multi (đã điền) thì cho mình tham khảo nhé, có mấy mục chưa rõ lắm, thanks mn!!!!!!!!

chicken82
21-09-2015, 12:20
Mẫu form single và multi là như nhau chỉ có cái khác là có cái đơn xin trình bày lý do xin multi thôi.

T-Minh
21-09-2015, 15:52
@ Chị meouhoangcau, bạn khunyeu

Cảm ơn chị mèo và bạn khunyeu đã cứu nguy. Em có điện thoại tới mấy khách sạn đã book để xác nhận lại rùi, ok hết rồi ạ.

Do là vô tình hay sao mà mấy khách sạn em bốc trúng, đều không có yêu cầu thông tin thẻ credit (sau này coi lại thì ngay từ đầu, trang booking.com nó đã phân loại sẵn, chỗ nào không cần thẻ credit để book, nó sẽ ghi rõ không cần thẻ credit khi đặt chỗ và high light lên bằng màu xanh lá). Ôi vậy là em yên tâm được 2 khoản : chỗ ở và không có "bị la" cái vụ mượn điện thoại mà đặt booking rùi 😅😅😅

Chị và các bạn định đi dịp tháng 10, tháng 11 đã đặt k/sạn xong chưa ? Em thì ở Kansai khoảng giữa tháng 10, vậy là sớm hơn chị rồi ? Theo em thấy khu vực Kansai (Kyoto, Osaka) tầm ngày 15/10 trở đi, rất khó book chỗ ưng ý, em stress với nó luôn. Mới đầu vô coi, em chíp bụng được 2-3 kh/sạn, lát sau quay lại thì báo hết rồi. Kiếm chỗ nào còn phòng thì chỉ còn loại giá cao. Trùi ui, cứ như là bị đánh cắp tiền ấy, hi hi hi. Sau 1 đêm thức khuya miệt mài thì em cũng đã tạm kiếm được, hơi vượt quá ngân sách dự trù 1 ít nhưng chốt luôn cho xong chứ em mệt quá rồi 😣😣

Bây giờ là bắt đầu tính tới di chuyển, cũng đau đầu không kém chị ui.

Mà công nhận thích trang booking này ghê chị ơi, tiện và lợi đủ đường, thông tin lại rất rõ ràng.

sandra
21-09-2015, 17:09
Mình sẽ đi Nhật từ 14/11 đến 24/11 này. Dự định đi Tokyo, Kawaguchiko, Nikko, Kyoto, Osaka. Mình định thuê wifi pocket cho mục đích tra cứu, dò đường bằng điện thoại. Tính ra cũng là 1 khoản chi phí. Nếu không thuê wifi pocket, có tận dụng được các mạng công công free được kg? Mình đang cố tính toán sau cho tiết kiệm nhất.

sunkenship
21-09-2015, 18:16
Mình hỏi thêm v/v xin visa multi:

1.mình không nộp Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực qua sao kê của ngân hàng mà nhờ kế toán làm giúp cái giấy đại loại như payroll/paycheck rồi nhờ cty đóng dấu/ký tên được không, nghe cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì ngoài ngân hàng còn cơ quan nào khác xác nhận giúp việc này được không?Mình tính chỉ nộp Sổ tiết kiệm (chính+photo) thôi,k nộp Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng.

2.cái form điền xin visa ấy, mục Port of entry into Japan và Name of ship or airline mình nghĩ chỉ mang tính chất tượng trưng nên mình điền OSAKA và AIR ASIA thôi (chẳng book gì) thì có ok ko? Intended length of stay in Japan: 15 days, Date of arrival in Japan: cũng là ghi đại 1 ngày nào đó trong tháng sắp tới, KS thì mình cũng chỉ xem trên mạng rồi cho tên+số ĐT thôi,k book gì hết, mình xin multi mà có phải là đi ngay đâu.

3.Vì còn lớ ngớ nên thực lòng bạn nào còn giữ cái form bạn đã điền thì gửi cho mình xem với, inbox mình email nha, thanks nhìu lắm!!

T-Minh
21-09-2015, 19:32
Mình hỏi thêm v/v xin visa multi:

1.mình không nộp Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực qua sao kê của ngân hàng mà nhờ kế toán làm giúp cái giấy đại loại như payroll/paycheck rồi nhờ cty đóng dấu/ký tên được không, nghe cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì ngoài ngân hàng còn cơ quan nào khác xác nhận giúp việc này được không?Mình tính chỉ nộp Sổ tiết kiệm (chính+photo) thôi,k nộp Giấy xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng.

2.cái form điền xin visa ấy, mục Port of entry into Japan và Name of ship or airline mình nghĩ chỉ mang tính chất tượng trưng nên mình điền OSAKA và AIR ASIA thôi (chẳng book gì) thì có ok ko? Intended length of stay in Japan: 15 days, Date of arrival in Japan: cũng là ghi đại 1 ngày nào đó trong tháng sắp tới, KS thì mình cũng chỉ xem trên mạng rồi cho tên+số ĐT thôi,k book gì hết, mình xin multi mà có phải là đi ngay đâu.

3.Vì còn lớ ngớ nên thực lòng bạn nào còn giữ cái form bạn đã điền thì gửi cho mình xem với, inbox mình email nha, thanks nhìu lắm!!

Mình không có kinh nghiệm xin visa multi nên chỉ góp ý một chút là trên này có nhiều bạn chuẩn bị hồ sơ rất kỹ :

1/.giấy tờ chứng minh tài chính và số dư tài khoản đạt hoặc hơn con số yêu cầu.
2/. book khách sạn có confirmation của khách sạn
3/. booking confirm vé máy bay đầy đủ
4/. lịch trình đi đâu, ở đâu, ngày nào đều khớp với nhau

Làm đủ và chỉn chu 4 điều trên mà có bạn còn kêu là bị từ chối không nhận hồ sơ nữa kia.
Trong khi như bạn viết thì của bạn cái nào cũng chẳng có chắc chắn và có phần qua loa đối phó (xin lỗi, mình không biết tả thế nào cho nhẹ hơn 😉) thì liệu có ổn không.

Không biết bạn tính nộp ở đâu. Theo mấy post trước của bạn thì bạn ở Đà Nẵng thì phải ? Như vậy là bạn sẽ phải nộp ở Đại Sứ Quán ngoài Hà Nội, nổi tiếng "sát thủ" trong việc ...loại bỏ đối tượng nộp hồ sơ xin visa dạng tự túc không thư mời (bao gồm multi lẫn single).

Mình chỉ góp ý để bạn xem lại. Trên này, các bạn đã đậu visa tự túc thì vào thời điểm nộp hồ sơ cũng như bạn bây giờ, đâu có chắc chắn 100% về hành trình, hãng hàng không, khách sạn ở Nhật, vân vân đâu. Ăn thua là tất cả các thông tin trên hồ sơ của bạn phải khớp với nhau, và ít nhất phải có những confirmation từ hãng hàng không, khách sạn ...là bạn đã đặt chỗ như thế này, ngày nào thì bên sứ quán mới có cơ sở để xem xét.

Còn về mẫu điền đơn xin visa, trên internet có nhiều, file pdf hoặc file hình ảnh, bạn tìm từ khóa sample of japan visa application form ấy.

chicken82
22-09-2015, 08:57
Mình không có kinh nghiệm xin visa multi nên chỉ góp ý một chút là trên này có nhiều bạn chuẩn bị hồ sơ rất kỹ :

1/.giấy tờ chứng minh tài chính và số dư tài khoản đạt hoặc hơn con số yêu cầu.
2/. book khách sạn có confirmation của khách sạn
3/. booking confirm vé máy bay đầy đủ
4/. lịch trình đi đâu, ở đâu, ngày nào đều khớp với nhau

Làm đủ và chỉn chu 4 điều trên mà có bạn còn kêu là bị từ chối không nhận hồ sơ nữa kia.
Trong khi như bạn viết thì của bạn cái nào cũng chẳng có chắc chắn và có phần qua loa đối phó (xin lỗi, mình không biết tả thế nào cho nhẹ hơn 😉) thì liệu có ổn không.

Không biết bạn tính nộp ở đâu. Theo mấy post trước của bạn thì bạn ở Đà Nẵng thì phải ? Như vậy là bạn sẽ phải nộp ở Đại Sứ Quán ngoài Hà Nội, nổi tiếng "sát thủ" trong việc ...loại bỏ đối tượng nộp hồ sơ xin visa dạng tự túc không thư mời (bao gồm multi lẫn single).

Mình chỉ góp ý để bạn xem lại. Trên này, các bạn đã đậu visa tự túc thì vào thời điểm nộp hồ sơ cũng như bạn bây giờ, đâu có chắc chắn 100% về hành trình, hãng hàng không, khách sạn ở Nhật, vân vân đâu. Ăn thua là tất cả các thông tin trên hồ sơ của bạn phải khớp với nhau, và ít nhất phải có những confirmation từ hãng hàng không, khách sạn ...là bạn đã đặt chỗ như thế này, ngày nào thì bên sứ quán mới có cơ sở để xem xét.

Còn về mẫu điền đơn xin visa, trên internet có nhiều, file pdf hoặc file hình ảnh, bạn tìm từ khóa sample of japan visa application form ấy.

Thực ra xem trong hướng dẫn mà đaị sứ quán Nhât đưa cho mình nêú là visa thì ko có mục booking vé maý bay hay khách sạn. Ngoaì yêu câù chứng minh thu nhập khi mình tự đi, giâý xác nhận công tác. Đây là trường hợp xin visa có thư mơì cuả Nhật nhé, còn nêú ko có thư mơì thì mình ko biết đsq có vặn veọ j ko nưã.

exoto
22-09-2015, 10:17
Mình chuẩn bị hồ sơ như này, nhờ các bạn xem đã ổn chưa:
+ Đơn xin nghỉ phép song ngữ
+ Hợp đồng lao động dịch công chứng sang Tiếng Anh
+ CMTND, Hộ chiếu, Hộ Khẩu, ĐK kết hôn, Sổ đỏ dịch CC sang TA
+ Xác nhận tiền gửi ngân hàng TA
+ Đơn xin visa + ảnh
+ Lịch trình + Vé MB + Booking KSan TA + Tiếng Nhật
Mình xin visa single, ko có thư mời, đoàn đi có 3 người, năm ngoái mình đã đi Mỹ và Hàn Quốc
Thời gian đi từ 14-21/10
Nhờ các bạn check giùm, chuẩn bị như vậy đã ok chưa ?
Tks

gophieudu
22-09-2015, 11:38
Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực qua sao kê của ngân hàng: 3 tháng hay bao nhiêu tháng đây mọi người?còn cơ quan nào khác cấp ngoài Ngân hàng ko,sao họ lại đòi của "cơ quan Nhà nước có thẩm quyền" nhỉ?

ut_huynh
22-09-2015, 21:27
Mình chuẩn bị hồ sơ như này, nhờ các bạn xem đã ổn chưa:
+ Đơn xin nghỉ phép song ngữ
+ Hợp đồng lao động dịch công chứng sang Tiếng Anh
+ CMTND, Hộ chiếu, Hộ Khẩu, ĐK kết hôn, Sổ đỏ dịch CC sang TA
+ Xác nhận tiền gửi ngân hàng TA
+ Đơn xin visa + ảnh
Mình xin visa single, ko có thư mời, đoàn đi có 3 người, năm ngoái mình đã đi Mỹ và Hàn Quốc
Thời gian đi từ 14-21/10
Nhờ các bạn check giùm, chuẩn bị như vậy đã ok chưa ?
Tks

Năm ngoái mình xin visa theo dạng có thư mời, mà vừa nộp hồ sơ thì cái anh thu hồ sơ (lúc này mới coi sơ qua hồ sơ) đã trả lại ngay vé đặt chỗ máy bay. Trên trang của LSQ họ cũng ko nhắc tới mục vé máy bay. Mình nộp ở LSQ Nhật ở TP. HCM nhưng mà bạn cứ đem theo cho chắc nhé. Chúc bạn thành công!

Tia Nắng
22-09-2015, 22:33
. . .
Tks

Cái này không cần, vì đa phần các trường hợp có đặt chỗ máy bay đều đặt ảo để nộp, thậm chí đặt thật để nộp xong huỷ để bay hãng khác giá rẻ; cũng như một số trường hợp đặt xong bị từ chối visa lên ĐSQ/LSQ quậy, nên sau này họ đã bỏ yêu cầu này rồi.

Giấy chứng nhận thu nhập của người xin cấp thị thực qua sao kê của ngân hàng: 3 tháng hay bao nhiêu tháng đây mọi người?còn cơ quan nào khác cấp ngoài Ngân hàng ko,sao họ lại đòi của "cơ quan Nhà nước có thẩm quyền" nhỉ?

- Về vấn đề sao kê: mình chưa thấy ĐSQ/LSQ yêu cầu về số tháng?!
--> nhìn chung sao kê 3 hay 6 tháng không quan trọng lắm, quan trọng là lương của bạn bao nhiêu? lương của bạn vẫn được trả đều như thế không? có khoản thu nhập nào thêm nữa không?

- Cơ quan cấp: không biết là ngoài ngân hàng, ông nào được phép cấp sao kê cho bạn nữa??? :D

- Đòi "cơ quan nhà nước có thẩm quyền": cái này chắc tại bạn nghĩ gò bó suy nghĩ quá, bạn lên phòng nhân sự xin cái giấy chứng nhận lương sếp ký có đóng dấu của công ty là được. Trường hợp họ đòi khó hơn, thì bạn chịu khó về lại công ty xin thêm cái giấy chứng nhận đóng thuế của Cục thuế khớp với chứng nhận lương của công ty rồi bổ sung thêm cũng được. Thường thì bạn nộp giấy chứng nhận lương do công ty cấp là đủ rồi (trừ trường hợp là project contract, freelance, part-time nhé) :)

Các yếu tố văn bản luật nhùng nhằng là thế, chung quy lại là "Bạn đến Nhật với mục đích gì? Sau khi bạn đến Nhật bạn có quay về Việt Nam không? Tài khoản cá nhân của bạn có đủ để bạn trang trải mọi chi phí trong quá trình bạn đang lưu lại ở Nhật không?" <-- đây là phần lý tính

Nếu mọi giấy tờ của bạn nói lên được ba điều trên (không phải bạn tự nhận là được đâu nhé), thì nhân viên xét duyệt hồ sơ sẽ chấp nhận cho bạn nhập cảnh. <-- đây là phần cảm tính.

Nghĩa là, hồ sơ của bạn có chuẩn đi chăng nữa, nhưng nếu nhân viên lãnh sự nghi ngờ, họ vẫn có quyền bác! (90% không làm nên chiến thắng)

Vd: bằng chứng là mới đây ở Osaka, một đám không rõ bọn nào nhưng được nhận diện là "người Việt Nam" đâm nhau chết, nghe đâu 2 thằng mới bỏ trốn về lại VN hiện đang bị Cảnh sát Nhật và Công an Việt Nam lùng bắt (c)

sunkenship
23-09-2015, 09:43
Xin visa multi luc nộp hộ chiếu có cần nộp thêm photo hộ chiếu k? Mình tính viết thêm 1 tờ giấy cấm kết sẽ về vn có chứng nhận của CA phường để tăng tính thuyết phục, k biết vậy có thừa k.

Sữa
23-09-2015, 09:58
Mình nghĩ bạn chỉ chuẩn bị hồ sơ họ yêu cầu như trên web thôi, cơ bản là hồ sơ gọn gàng, minh bạch, trung thực. Hộ chiếu cũ thì nên photo vì đó cũng là cách chứng minh năng lực tài chính của bạn ( có tiền, thích đi du lịch)

Còn cái cam kết quay về thì cũng chì là lời nói trên giấy, không gì thuyết phục hơn là chứng minh bạn có công việc tốt, ổn định, lâu dài, thu nhập khá ... đủ để bạn không cần lưu luyến bên kia. Chứ sao có thể vì một tờ giấy mà đi hay ở, khi bạn đã trốn lại thì công an phường cũng có làm gì được bạn đâu.

Cody
23-09-2015, 15:26
mọi người cho mình hỏi:

tết nay mình dự định du lịch Nhật cùng với bạn của mình. mình có thẻ xanh mỹ, nên chắc dễ xin visa đúng không? hay vẫn phải chứng minh tài chính việc làm tài sản?

bạn của mình ở vn, là con trai, 23t, có sổ tk ngân hàng khoảng 250tr, nhưng đang thất nghiệp, k có đứg tên nhà cửa xe cộ đất đai, chỉ mới đi cam + thái thôi.

mình có hỏi qua vài cty du lịch book tour đi nhật, nhưng họ k nhận trường hợp của bạn mình. vậy, bạn mình có thể tự xin visa ở LSQ Nhật tại SG không? và sau khi có visa thì join với cty du lịch được không? lúc nộp hồ sơ xin visa, thì nói như thế nào? vì thực chất k phải đi tự túc, mà là sau khi có visa sẽ book tour đi.

bạn mình có cơ hội lấy visa nhật không? và với thẻ xanh mỹ của mình, mình có thể bảo đảm - bảo lãnh gì cho bạn mình với LSQ Nhật để cấp visa cho bạn ấy không?

thanks mọi người :)

Sữa
23-09-2015, 16:14
@Cody: Mình kể bạn nghe trường hợp của bạn mình!

Tụi mình nộp visa nhóm 6 người, trong đó có một người có hồ sơ gần như bạn của bạn, không có giấy tờ chứng minh việc làm (chứ ko phải nói với ngta rằng mình thất nghiệp) nhưng cũng ko thấy họ hỏi gì và trong tài khoản cũng chỉ có hơn trăm triệu thôi. Trong trường hợp đó, bạn ấy ko hề tự tin với tâm lí là nộp cho vui nhưng ko ngờ là pass. Có thể vì hồ sơ của leader quá tốt và tụi mình chứng minh đc mối quan hệ với nhau. Họ toàn hỏi mọi người quen nhau thế nào, ra sao thôi....

Còn về vụ công ty du lịch, bạn đã xin tự túc rồi thì không cần nói vụ tour để khỏi tạo điều kiện cho họ hỏi lằng nhằng. Suy cho cùng thì người mình tiếp xúc cũng là giao nhận, người xét là người khác nên nói nhiều với họ cũng ko hiệu quả gì

Còn khi đã có visa thì bạn đã đủ đk tới Nhật, bên cty ko có lý gì mà không nhận bạn cả

Mình nghĩ chứng minh được mối quan hệ của hai bạn càng thân thì càng có nhiều cơ hội vì bạn sẽ là người bảo đảm cho bạn của bạn, chủ quan mình nghĩ như vậy!

Tia Nắng
23-09-2015, 16:19
@Cody:

Cá nhân của bạn thì dễ, nhưng không chứng minh được thu nhập và việc làm thì hơi căng à.

Bạn của bạn thì khó à. Hì hì, bạn có thẻ xanh nhưng hộ chiếu vẫn là màu xanh lá cây :)
Nếu bạn của bạn mà trốn mất thì Nhật họ thu thẻ xanh của bạn trừ à? :))

phuchan
23-09-2015, 17:23
Xin chào mọi người,

Đây là lần đầu tiên mình post bài trên phuot.vn dù cho mình đã đọc rất nhiều bài viết trong này. Tuần trước, sau khi mình đọc nát hết post này thì mình quyết định can đảm đi xin visa ở LSQ sau khi cứ chần chừ liệu ko biết mình có đc chấp nhận hay ko. Đây là hồ sơ mình nộp vào:
1. Đơn xin cấp visa (điền bằng tiếng Anh)
2. Hộ chiếu (đã đi vài nước ĐNÁ)
4. Sổ tiết kiệm (bản chính + photo) + sao kê sổ tiết kiệm có dấu ngân hàng, tk 200tr mình bỏ vào hồi tháng 8.
5. Hợp đồng lao động (bản gốc, tiếng Việt, mình ko cần lấy lại vì có nhiều bản)
6. Giấy xác nhận công tác của cơ quan cấp (bản gốc, tiếng Việt)
7. Giấy xác nhận nghỉ phép (tiếng Việt)
8. Giấy xác nhận thu nhập cơ quan (do mình làm cơ quan NN, hệ số 2.34*1150k nên chỉ có 2tr690/tháng)
9. Booking vé mb và booking khách sạn
10. Chứng minh mối quan hệ bạn bè (email, thư, tin nhắn, cuộc gọi, hình ảnh chụp chung - do bọn mình là hàng xóm nên coi như quen biết lâu, hình chụp chung từ nhỏ)
Giấy tờ bạn mình bên Nhật chuẩn bị:
1. Thư mời (tiếng Nhật, có dấu tròn)
2. Lịch trình (tiếng Nhật)
3. Photo passport của bạn mình, trang thông tin và các trang có dấu XNC ra vào Nhật Bản (bạn mình đã ở đc 4 năm)
4. Photo thẻ cư trú (bạn mình đang làm việc cho công ty về kỹ thuật của Nhật)

Mình đi nộp ngày 18/9, gặp trúng ngay anh kính cận, nhưng ảnh xem hồ sơ rất nhanh và trả lại booking vé máy bay. Sau cùng, ảnh trả luôn hồ sơ kèm với 1 tờ giấy ghi ngày tháng yêu cầu bổ sung GIẤY CƯ TRÚ của bạn mình (ko chấp nhận thẻ cư trú). Ảnh nói thường là giấy này phải là bản gốc nhưng có thể chấp nhận bản scan nếu mình bổ sung kịp trong buổi sáng. Chỉ tiếc là ngay lúc đó mình gọi cho bạn mình bên Nhật thì bạn ấy đã lên đường sang châu Âu công tác nên mình đành ra về, đợi bạn mình về lại Nhật mới tiếp tục làm hồ sơ đc.

Mọi người cho mình hỏi là với hồ sơ như trên, nếu mình bổ sung đầy đủ theo yêu cầu của LSQ, thì liệu mình có đc chấp nhận ko? Khi đó anh kính cận có nói là nếu mình bổ sung liền trong trưa đó thì ảnh sẽ nhận và viết giấy hẹn cho mình. Vậy nếu hồ sơ đc chấp nhận thì phần trăm mình có visa có cao ko? Hay còn phải xét duyệt rồi từ chối?

Mình mua luôn vé mb của VNA, bay ngày 31/10 nên giờ cũng hơi gấp rồi. Bạn mình đầu tháng 10 sẽ về và mình sẽ đi nộp lại vào tuần đầu tháng 10 luôn. Mình làm việc ở Bình Thuận nên di chuyển cũng tốn công và thời gian. Hi vọng nhận được lời khuyên của mọi người để giúp cho mình việc xin visa lần này! :)

Tia Nắng
23-09-2015, 18:06
@phuchan: theo lời kể trên thì khi bổ sung xong, anh ấy nhận hồ sơ và viết giấy hẹn thì tầm 99% là bạn đã đạt visa.
Nhưng ngặt một vấn đề là bạn của bạn tận đầu tháng 10 mới về, bây giờ chỉ còn một cách là bạn nộp lại và tránh nộp cho anh kính cận, thì có thể sẽ được nhận hồ sơ và cầu may là đạt visa.

Bạn cân nhắc lại thời gian đi, chờ giấy về rùi nộp để lấy visa đi sẽ giảm tốn kém chi phí đi lại cũng như tỷ lệ đạt visa cũng cao hơn.

Hi vọng bạn sẽ có một chuyến đi Nhật đầy niềm vui.

chicken82
23-09-2015, 18:06
Xin chào mọi người,

Đây là lần đầu tiên mình post bài trên phuot.vn dù cho mình đã đọc rất nhiều bài viết trong này. Tuần trước, sau khi mình đọc nát hết post này thì mình quyết định can đảm đi xin visa ở LSQ sau khi cứ chần chừ liệu ko biết mình có đc chấp nhận hay ko. Đây là hồ sơ mình nộp vào:
4. Sổ tiết kiệm (bản chính + photo) + sao kê sổ tiết kiệm có dấu ngân hàng, tk 200tr mình bỏ vào hồi tháng 8.
8. Giấy xác nhận thu nhập cơ quan (do mình làm cơ quan NN, hệ số 2.34*1150k nên chỉ có 2tr690/tháng)
10. Chứng minh mối quan hệ bạn bè (email, thư, tin nhắn, cuộc gọi, hình ảnh chụp chung - do bọn mình là hàng xóm nên coi như quen biết lâu, hình chụp chung từ nhỏ)
3. Photo passport của bạn mình, trang thông tin và các trang có dấu XNC ra vào Nhật Bản (bạn mình đã ở đc 4 năm)

Mình đi nộp ngày 18/9, gặp trúng ngay anh kính cận, nhưng ảnh xem hồ sơ rất nhanh và trả lại booking vé máy bay. Sau cùng, ảnh trả luôn hồ sơ kèm với 1 tờ giấy ghi ngày tháng yêu cầu bổ sung GIẤY CƯ TRÚ của bạn mình (ko chấp nhận thẻ cư trú). Ảnh nói thường là giấy này phải là bản gốc nhưng có thể chấp nhận bản scan nếu mình bổ sung kịp trong buổi sáng. Chỉ tiếc là ngay lúc đó mình gọi cho bạn mình bên Nhật thì bạn ấy đã lên đường sang châu Âu công tác nên mình đành ra về, đợi bạn mình về lại Nhật mới tiếp tục làm hồ sơ đc.

Mọi người cho mình hỏi là với hồ sơ như trên, nếu mình bổ sung đầy đủ theo yêu cầu của LSQ, thì liệu mình có đc chấp nhận ko? Khi đó anh kính cận có nói là nếu mình bổ sung liền trong trưa đó thì ảnh sẽ nhận và viết giấy hẹn cho mình. Vậy nếu hồ sơ đc chấp nhận thì phần trăm mình có visa có cao ko? Hay còn phải xét duyệt rồi từ chối?

Mình mua luôn vé mb của VNA, bay ngày 31/10 nên giờ cũng hơi gấp rồi. Bạn mình đầu tháng 10 sẽ về và mình sẽ đi nộp lại vào tuần đầu tháng 10 luôn. Mình làm việc ở Bình Thuận nên di chuyển cũng tốn công và thời gian. Hi vọng nhận được lời khuyên của mọi người để giúp cho mình việc xin visa lần này! :)

Mình khẳng định 100% bạn có visa, hồ sơ của bạn thế là đầy đủ rồi ko bổ sung gì nữa đâu, nếu cần thì làm cái giấy ghi lý do xin single visa cho cẩn thận.

phuchan
24-09-2015, 09:41
@phuchan: theo lời kể trên thì khi bổ sung xong, anh ấy nhận hồ sơ và viết giấy hẹn thì tầm 99% là bạn đã đạt visa.
Nhưng ngặt một vấn đề là bạn của bạn tận đầu tháng 10 mới về, bây giờ chỉ còn một cách là bạn nộp lại và tránh nộp cho anh kính cận, thì có thể sẽ được nhận hồ sơ và cầu may là đạt visa.

Bạn cân nhắc lại thời gian đi, chờ giấy về rùi nộp để lấy visa đi sẽ giảm tốn kém chi phí đi lại cũng như tỷ lệ đạt visa cũng cao hơn.

Hi vọng bạn sẽ có một chuyến đi Nhật đầy niềm vui.

Cảm ơn bạn Tia Nắng :D

Thiệt ra là sáng hôm ấy mình cũng ko cam tâm đi về lại nên có bấm tiếp số thứ tự và gặp 1 chị nữ trẻ. Và chị này thì lại xem hồ sơ rất kĩ, hỏi nhiều câu liên quan tới tài chính, lịch trình chứ ko lướt qua như anh kính cận. Sau đó chị ấy nhận hồ sơ và hẹn mình 5 phút rồi đem hồ sơ vào trong. Mình đang cảm thấy nhẹ nhõm phơi phới thì chị ấy đi ra lại bảo bổ sung GIẤY CƯ TRÚ :))) mình đành đem hồ sơ về lại :D CN tuần này bạn mình về, hy vọng làm giấy tờ kịp thì mình đi nộp lại ngay luôn. :)

1 vấn đề nữa là mình có nên nộp giấy xác nhận lương tháng 2tr690 của mình ko ạ? Chỉ sợ sau đó họ lại xét tiếp hồ sơ và thấy con số đó lại ko cho visa, mà ko nộp thì lại bảo thiếu :(

@chicken82: cảm ơn bạn, thật ra trong thư mời bạn mình cũng có nêu lý do mời qua rồi nên mình ko viết giấy lý do xin visa nữa. Thật ra trước khi nộp mình tự tin lắm, mà sau đó thì ko còn chút nào luôn, mới lên forum hỏi lại mọi người lấy lại niềm tin. Đây cũng là lần đầu mình post bài trên 1 diễn đàn nên rất vui khi mọi người quan tâm đến :D

Tia Nắng
24-09-2015, 10:51
. . .1 vấn đề nữa là mình có nên nộp giấy xác nhận lương tháng 2tr690 của mình ko ạ? Chỉ sợ sau đó họ lại xét tiếp hồ sơ và thấy con số đó lại ko cho visa, mà ko nộp thì lại bảo thiếu. . .

@phuchan:

Về nộp xác nhận lương, theo hồ sơ bạn đã ghi trước đó thì bạn không cần nộp nữa vì hiện trạng của bạn đã được chấp nhận dạng thăm viếng người quen. Bạn của bạn sẽ là người chịu trách nhiệm về bạn.

Bạn thấy ông mắt kính đọc lướt (giống chị mắt kính) vậy chứ kỹ còn hơn em mắt kính (nhìn giống sinh viên) đó, không phải là lướt mà đọc cái cần đọc thôi.

Lương bạn như thế, chắc là cho cơ quan (giống mình) :D
Bạn đừng lo nhiều nhé, cứ kêu bạn của bạn xin giấy cư trú rùi gửi cấp tốc về làm cho nó kịp giờ nhé.

Chuyến đi vui vẻ!

ut_huynh
24-09-2015, 13:57
Tháng 10 năm ngoái, mình nộp cũng gặp ngay ông đeo mắt kính đó, ổng đúng là coi hồ sơ rất nhanh, trả lại nhiều giấy tờ, nhìn ổng cũng hơi sợ mà cũng may vì 1 tuần sau thì họ gọi mình lên nhận visa. Chúc bạn sớm có visa Nhật nhé.

Cody
24-09-2015, 14:04
@Cody: Mình kể bạn nghe trường hợp của bạn mình!

Tụi mình nộp visa nhóm 6 người, trong đó có một người có hồ sơ gần như bạn của bạn, không có giấy tờ chứng minh việc làm (chứ ko phải nói với ngta rằng mình thất nghiệp) nhưng cũng ko thấy họ hỏi gì và trong tài khoản cũng chỉ có hơn trăm triệu thôi. Trong trường hợp đó, bạn ấy ko hề tự tin với tâm lí là nộp cho vui nhưng ko ngờ là pass. Có thể vì hồ sơ của leader quá tốt và tụi mình chứng minh đc mối quan hệ với nhau. Họ toàn hỏi mọi người quen nhau thế nào, ra sao thôi....

Còn về vụ công ty du lịch, bạn đã xin tự túc rồi thì không cần nói vụ tour để khỏi tạo điều kiện cho họ hỏi lằng nhằng. Suy cho cùng thì người mình tiếp xúc cũng là giao nhận, người xét là người khác nên nói nhiều với họ cũng ko hiệu quả gì

Còn khi đã có visa thì bạn đã đủ đk tới Nhật, bên cty ko có lý gì mà không nhận bạn cả

Mình nghĩ chứng minh được mối quan hệ của hai bạn càng thân thì càng có nhiều cơ hội vì bạn sẽ là người bảo đảm cho bạn của bạn, chủ quan mình nghĩ như vậy!

keke, nghe bạn nói mình thích quá, nhưng mình chỉ định đi 2 người àh. mối quan hệ thì mình và him là người yêu của nhau, chứng minh bằng hình ảnh hay sao đây? tụi mình quen nhau 5 năm rồi, chưa đính hôn hay đám cưới gì hết, haha, nghe chứng minh mối quan hệ sao cảm giác giống như đi tới số 4 Lê Duẫn pv xin visa định cư Mỹ quá :))))))

với lại, nếu k nói xin visa để đi tour với cty du lịch, thì khi bị hỏi lịch trình, thì phải như thế nào? và không nộp giấy tờ cm việc làm, khi bị yêu cầu bổ sung thì phải làm sao?

dù sao cũng thanks bạn rất nhiều :)

@Cody:

Cá nhân của bạn thì dễ, nhưng không chứng minh được thu nhập và việc làm thì hơi căng à.

Bạn của bạn thì khó à. Hì hì, bạn có thẻ xanh nhưng hộ chiếu vẫn là màu xanh lá cây :)
Nếu bạn của bạn mà trốn mất thì Nhật họ thu thẻ xanh của bạn trừ à? :))

mình có thể chứng minh thu nhập + việc làm của mình bên mỹ, nhưng ý mình hỏi là hồ sơ của mình có cần phải chứng minh không để mình còn biết mà đem giấy tờ về? vì mình địch cư và làm việc tại mỹ, chỉ về vn chơi và đi du lịch thôi, chứ k phải ở tại vn (haha, đúg là hộ chíếu của mình vẫn là xanh lá cây huyền thoại) =)))))))))))

haha, nếu được, mình hoàn toàn vui lòng thế chưn thẻ xanh của mình để bảo lãnh cho bạn mình. và mình bảo đảm mình, cũng như bạn mình k hề có ý định trốn lại Nhật, đi Nhật cũng k phải đam mê hay sở thích, mà là chỉ vì passport của bạn mình cần phải có những visa của những nước như Nhật, HK, Châu Âu, vì mục đích chính là du lịch Mỹ :D

Sữa
24-09-2015, 14:41
@Cody: mình nói vậy là y như câu hỏi họ hỏi tụi mình. Đầu tiên leader vô nộp hồ sơ cho cả nhóm, họ coi của leader trước, sau đó họ xem từng thành viên, tới ai họ cũng hỏi: bạn với (leader) quen nhau thế nào -> trả lời bạn -> hỏi bạn thế nào, quen nhau ra sao, có gì chứng minh không. Sau đó khi về, họ gọi leader thêm tận 2 lần nữa và cũng hỏi mối quan hệ, bạn đó kể với họ là từng đi đâu với từng thành viên và bằng chứng là thời gian xuất nhập cảnh cùng nhau trong passport. Có điều nói xong cho đã kêu họ kiểm tra đi, họ nói: không, chỉ hỏi vậy thôi

Còn lịch trình thì bạn có thể tự làm hoặc xin của các bạn ở đây, hoặc bạn có thể pm cho mình, mình gửi cho bạn

Hồ sơ bạn cứ làm theo như họ yêu cầu trên web, trừ phi chưa có việc làm chứ có thì bạn cứ chứng minh thôi, trong nhóm chỉ nên có 1 người thiếu hồ sơ thôi chứ ko thể cả nhóm đc, tụi mình 5 người hồ sơ tốt, chỉ 1 người chưa có việc làm thôi nhưng pass hết, mới xin đây thôi. Nếu hỏi thì bạn có thể nói ở nhà làm phụ giúp cơ sở của gia đình, hôm tụi mình cũng định nói vậy mà ai dè họ không hỏi gì cả :D

Sữa
24-09-2015, 14:47
Xin chào mọi người,

Mình nghĩ là khi bổ sung đầy đủ thì bạn sẽ pass thôi, đừng lo lắng quá

Có điều bạn lại giống trường hợp bạn mình, tụi mình mới nộp hôm 10/09, có tận 6 người nên có đủ thứ hoàn cảnh, hehe. Trong đó có 1 chị đã đi nộp một mình từ trước vì chị ấy có thư mời và từng đi Châu Âu nên tự tin lắm. Ai dè khi họ gọi cho sếp chị ấy thì ông ta đi du lịch, gọi không được thế là trượt. Tức quá chị ấy gộp vô nộp chung với tụi mình, vì thật ra LSQ ko đòi thư mời nên tụi mình không chuẩn bị và tất cả pass hết

Tia Nắng
24-09-2015, 16:35
mình có thể chứng minh thu nhập + việc làm của mình bên mỹ, nhưng ý mình hỏi là hồ sơ của mình có cần phải chứng minh không để mình còn biết mà đem giấy tờ về? vì mình địch cư và làm việc tại mỹ, chỉ về vn chơi và đi du lịch thôi, chứ k phải ở tại vn (haha, đúg là hộ chíếu của mình vẫn là xanh lá cây huyền thoại) =)))))))))))

haha, nếu được, mình hoàn toàn vui lòng thế chưn thẻ xanh của mình để bảo lãnh cho bạn mình. và mình bảo đảm mình, cũng như bạn mình k hề có ý định trốn lại Nhật, đi Nhật cũng k phải đam mê hay sở thích, mà là chỉ vì passport của bạn mình cần phải có những visa của những nước như Nhật, HK, Châu Âu, vì mục đích chính là du lịch Mỹ :D

Khổ quá sao không nói trước, mà sao không xin luôn bên States, về đây xin làm gì cho mệt thân. Không chừng xin bên kia nó cho luôn multi, mốt có muốn đi cũng đỡ phải xin.

Bạn của bạn thì hơi căng à, vì hầu như bạn ấy cũng chưa có đi nhiều, cần có sổ tiết kiệm tốt + thu nhập (tất cả các khoản nhé). Nếu bạn muốn hỗ trợ, thì chỉ còn cách là hỗ trợ mặt tài chính cho bạn ấy là chủ yếu, ví như chứng minh tiền trong tài khoản ấy?!
Với hai bạn sẽ đi tour, sao không đặt tour nó đứng ra làm hồ sơ cho bạn ấy luôn, khi lên nộp thì đi cùng lên phỏng vấn.

Chốt hạ: hai vấn đề quan trọng, một là tài khoản kha khá tí, hai là lịch trình đi rõ ràng (càng chi tiết càng tốt).

Trước đây mình cũng giống bạn của bạn, chưa đi đâu, cuốn sổ màu xanh huyền thoại vẫn chưa có hình dấu nước nào, lương thì ba cọc ba đồng (hình như hợp đồng nó ghi 1,675,000 đồng thì phải), tài khoản thì mình mượn gia đình (9 con số) và thời điểm đó còn khó hơn bây giờ nhiều, đêm đi ngủ mà cứ nghỉ chuyện rớt visa, nhưng cũng đậu. :D (hì)

Chúc may mắn nhé!

T-Minh
24-09-2015, 17:45
Mọi người cho mình hỏi là giá trên booking.com là theo phòng chứ không phải theo đầu người phải không ạ ?

Tia Nắng
24-09-2015, 18:34
Mọi người cho mình hỏi là giá trên booking.com là theo phòng chứ không phải theo đầu người phải không ạ ?

Lâu quá mới thấy T-Minh nhỉ, chắc do bận rộn quá.
Giá là theo phòng đó T-Minh, nhưng đừng quên chọn bao nhiêu người 1 phòng trước khi search nhé, một số hostel/hotel có loại phòng 1 người đấy, nếu ở 2 người thì tuỳ hên xui nó có charge thêm không thì chưa biết được :))

Chúc đi chơi vui vẻ

Naisana
24-09-2015, 23:58
Trên Japan Airlines hiện giờ vé đi Nhật từ HCM giá rất tốt, chỉ khoảng 500 usd total thôi. Bạn nào quan tâm thì check nhe, mình mới "quất" luôn một vé bay tuần cuối tháng 10 :D

Cody
25-09-2015, 04:30
@Cody: mình nói vậy là y như câu hỏi họ hỏi tụi mình. Đầu tiên leader vô nộp hồ sơ cho cả nhóm, họ coi của leader trước, sau đó họ xem từng thành viên, tới ai họ cũng hỏi: bạn với (leader) quen nhau thế nào -> trả lời bạn -> hỏi bạn thế nào, quen nhau ra sao, có gì chứng minh không. Sau đó khi về, họ gọi leader thêm tận 2 lần nữa và cũng hỏi mối quan hệ, bạn đó kể với họ là từng đi đâu với từng thành viên và bằng chứng là thời gian xuất nhập cảnh cùng nhau trong passport. Có điều nói xong cho đã kêu họ kiểm tra đi, họ nói: không, chỉ hỏi vậy thôi

Còn lịch trình thì bạn có thể tự làm hoặc xin của các bạn ở đây, hoặc bạn có thể pm cho mình, mình gửi cho bạn

Hồ sơ bạn cứ làm theo như họ yêu cầu trên web, trừ phi chưa có việc làm chứ có thì bạn cứ chứng minh thôi, trong nhóm chỉ nên có 1 người thiếu hồ sơ thôi chứ ko thể cả nhóm đc, tụi mình 5 người hồ sơ tốt, chỉ 1 người chưa có việc làm thôi nhưng pass hết, mới xin đây thôi. Nếu hỏi thì bạn có thể nói ở nhà làm phụ giúp cơ sở của gia đình, hôm tụi mình cũng định nói vậy mà ai dè họ không hỏi gì cả :D

ok, thanks bạn, để mình tham khảo thêm, có gì cần mình sẽ hú bạn :P
vậy để chứng minh việc làm, mình chỉ cần đem cùi check mình lãnh hàng tháng, với sổ tiết kiệm bên mỹ, với giấy tờ xe bên mỹ, còn gì nữa không ta :D

Khổ quá sao không nói trước, mà sao không xin luôn bên States, về đây xin làm gì cho mệt thân. Không chừng xin bên kia nó cho luôn multi, mốt có muốn đi cũng đỡ phải xin.

Bạn của bạn thì hơi căng à, vì hầu như bạn ấy cũng chưa có đi nhiều, cần có sổ tiết kiệm tốt + thu nhập (tất cả các khoản nhé). Nếu bạn muốn hỗ trợ, thì chỉ còn cách là hỗ trợ mặt tài chính cho bạn ấy là chủ yếu, ví như chứng minh tiền trong tài khoản ấy?!
Với hai bạn sẽ đi tour, sao không đặt tour nó đứng ra làm hồ sơ cho bạn ấy luôn, khi lên nộp thì đi cùng lên phỏng vấn.

Chốt hạ: hai vấn đề quan trọng, một là tài khoản kha khá tí, hai là lịch trình đi rõ ràng (càng chi tiết càng tốt).

Trước đây mình cũng giống bạn của bạn, chưa đi đâu, cuốn sổ màu xanh huyền thoại vẫn chưa có hình dấu nước nào, lương thì ba cọc ba đồng (hình như hợp đồng nó ghi 1,675,000 đồng thì phải), tài khoản thì mình mượn gia đình (9 con số) và thời điểm đó còn khó hơn bây giờ nhiều, đêm đi ngủ mà cứ nghỉ chuyện rớt visa, nhưng cũng đậu. :D (hì)

Chúc may mắn nhé!

haha, mình mới qua, nên tiếng anh cũng không rành lắm, nên không biết phải xin ở đâu, thủ tục thế nào. Với lại, bữa có hỏi chổ mua vé máy bay về vn, ngta nói muốn xin visa du lịch châu âu tại mỹ dành cho thẻ xanh như mình nhìu thủ tục và khó lắm, nên về vn xin (chắc bà đó chém em quá :(()

và mình muốn về vn xin, mục đích là xin chung với bạn của mình, vì mình nghĩ nếu bạn mình xin riêng, rớt chắc :)))))))

sổ tiết kiệm thì bạn mình có khoảng 250tr rồi, bị cái là đang thất nghiệp thôi. bạn mình chỉ mới đi 2 nước là cam với thái, ngày xuất và nhập cảnh cam thái của 2 đứa trên hộ chiếu đều giống nhau.

mình có hỏi qua saigontourist, vietravel tour hồng kong hàn nhật, nhưng k bên nào chịu nhận trường hợp của bạn mình, mà đòi phải chứng minh công việc, xong tư vấn qua tour khác, như nga hay dubai này nọ. mà cái chính là tụi mình muốn có visa của hồng kong, hàn, nhật, để năm sau còn đi châu âu, xong tới du lịch mỹ cho bạn mình :))))))))))))

thanks 2 bạn #Tia_Nắng và #Sữa nhìu nha :)

Tia Nắng
25-09-2015, 07:08
haha, mình mới qua, nên tiếng anh cũng không rành lắm, nên không biết phải xin ở đâu, thủ tục thế nào. Với lại, bữa có hỏi chổ mua vé máy bay về vn, ngta nói muốn xin visa du lịch châu âu tại mỹ dành cho thẻ xanh như mình nhìu thủ tục và khó lắm, nên về vn xin (chắc bà đó chém em quá :(()

và mình muốn về vn xin, mục đích là xin chung với bạn của mình, vì mình nghĩ nếu bạn mình xin riêng, rớt chắc :)))))))

sổ tiết kiệm thì bạn mình có khoảng 250tr rồi, bị cái là đang thất nghiệp thôi. bạn mình chỉ mới đi 2 nước là cam với thái, ngày xuất và nhập cảnh cam thái của 2 đứa trên hộ chiếu đều giống nhau.

mình có hỏi qua saigontourist, vietravel tour hồng kong hàn nhật, nhưng k bên nào chịu nhận trường hợp của bạn mình, mà đòi phải chứng minh công việc, xong tư vấn qua tour khác, như nga hay dubai này nọ. mà cái chính là tụi mình muốn có visa của hồng kong, hàn, nhật, để năm sau còn đi châu âu, xong tới du lịch mỹ cho bạn mình :))))))))))))

Ái chà, cái này căng đét luôn à. Đánh giá cá nhân mình thì bạn của bạn khó có visa Hàn và Nhật lắm, vì bạn ấy không thể chứng minh được ràng buộc để về lại Việt Nam. Bạn chưa phải là vợ của cậu ấy nên họ không tính vào đâu dù có đi nộp chung, nộp chung chủ yếu đi đông cho đỡ căng thẳng thôi chứ không có tác dụng mấy :))

Saigontourist và vietravel tương đối thật lòng với hai bạn đấy, họ biết không làm được nên họ không nhận, một số chỗ không làm được nó vẫn bảo làm được rồi khi đi lên nộp hồ sơ bạn cũng tự làm gần hết, nó ăn tiền dịch vụ.

Du lịch châu Âu thì mình không rành vì chưa có đi, nhưng Mỹ thì bạn lo hơi quá. Bạn có thẻ xanh đứng ra làm giấy tờ đi du lịch cho cậu ấy dễ òm, chả cần cậu ấy đã từng đi đâu, quan trọng là bạn đứng ra đảm bảo thì States nó high-five liền. (c)

Cody
25-09-2015, 13:16
Ái chà, cái này căng đét luôn à. Đánh giá cá nhân mình thì bạn của bạn khó có visa Hàn và Nhật lắm, vì bạn ấy không thể chứng minh được ràng buộc để về lại Việt Nam. Bạn chưa phải là vợ của cậu ấy nên họ không tính vào đâu dù có đi nộp chung, nộp chung chủ yếu đi đông cho đỡ căng thẳng thôi chứ không có tác dụng mấy :))

Saigontourist và vietravel tương đối thật lòng với hai bạn đấy, họ biết không làm được nên họ không nhận, một số chỗ không làm được nó vẫn bảo làm được rồi khi đi lên nộp hồ sơ bạn cũng tự làm gần hết, nó ăn tiền dịch vụ.

Du lịch châu Âu thì mình không rành vì chưa có đi, nhưng Mỹ thì bạn lo hơi quá. Bạn có thẻ xanh đứng ra làm giấy tờ đi du lịch cho cậu ấy dễ òm, chả cần cậu ấy đã từng đi đâu, quan trọng là bạn đứng ra đảm bảo thì States nó high-five liền. (c)

hây da, khổ dữ. vậy hongkong có dễ hơn k ta, mình có đọc thông tin là níu du lịch HK mà có chứng minh côg việc, thì phải có tài khoản 35tr, còn k có chứng minh côg việc, thì phải có 10k $ tiết kiệm đúg k mọi ng? vậy sao mình hỏi vietravel với sgtourist, nó cug k nhận bạn mình đi tour hk luôn :((

vụ đi mỹ, mình k nghĩ như bạn nói đâu, nếu mình đứg ra bảo lãnh, mình sợ nó còn k cho đi nữa, vì sơ trốn ở đây với mình luôn :D hehe

Tia Nắng
25-09-2015, 13:58
@Cody: thiệt căng mà, vì cậu ấy không có gì để chứng minh hết ngoài cái tài khoản 250tr :(

Chẹp, vậy hả, tưởng hai người sau này cưới nhau luôn thì làm giấy tờ 30s rồi :)) kekeke

Cody
25-09-2015, 14:22
@Cody: thiệt căng mà, vì cậu ấy không có gì để chứng minh hết ngoài cái tài khoản 250tr :(

Chẹp, vậy hả, tưởng hai người sau này cưới nhau luôn thì làm giấy tờ 30s rồi :)) kekeke

haha, vậy mới chết, chứ có đầy đủ là xách balo lên và đi rồi :(

Tia Nắng
25-09-2015, 16:27
@Cody: giờ thì cứ kêu bạn ấy chuẩn bị hồ sơ, cái gì có thì cứ chuẩn bị sẵn, sau đó lên ĐSQ/LSQ nộp thử xem họ nói gì. Sau đó bạn quay lại đây hỏi mọi người tiếp nhé.
Đừng lo lắng nhé, vì họ xem hồ sơ nếu không đủ đạt, họ sẽ trả lại tại chỗ và yêu cầu bổ sung thêm các giấy tờ cần thiết. Họ trả lại lúc đó không bị tính là trượt hồ sơ đâu nhé, cẩn thận không được để họ viết giấy hẹn nếu tự cảm thấy hồ sơ khó đạt. Vì sau khi nhận giấy hẹn mà rớt là 6 tháng sau mới được phép nộp lại cùng mục đích đó.

Mà hai bạn đi theo dạng tour, vậy thì tham khảo thử danh sách các công ty do LSQ Nhật công bố trong miền Nam nhé: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/20141120_shitei_ryokou_dairiten_ichiran.html ;)

Chúc may mắn. . .lần nữa :D

Sữa
25-09-2015, 19:36
À anh Tia Nắng ơi cái vụ hồ sơ nộp lại hồ sơ thì em đã hỏi lại trực tiếp bên lãnh sự rồi. Được nộp lại ngay cho dù cùng hay khác mục đích đó anh.

Tuy nhiên cũng có một điều lạ là có lần em gọi hỏi thì cũng chính bên lãnh sự trả lời 6 tháng. Sau đó gọi lại hai lần nữa thì họ xác nhận là không có quy định 6 tháng mới được nộp mà có thể nộp lại khi cảm thấy đủ hồ sơ hơn. Và hôm bữa em có người bạn trượt single do vụ sếp viết thư mời đi công tác nên họ không xác nhận được đó, sau đó nộp lại với tụi em và cũng pass bình thường

Tia Nắng
25-09-2015, 19:48
À anh Tia Nắng ơi cái vụ hồ sơ nộp lại hồ sơ thì em đã hỏi lại trực tiếp bên lãnh sự rồi. Được nộp lại ngay cho dù cùng hay khác mục đích đó anh.

Tuy nhiên cũng có một điều lạ là có lần em gọi hỏi thì cũng chính bên lãnh sự trả lời 6 tháng. Sau đó gọi lại hai lần nữa thì họ xác nhận là không có quy định 6 tháng mới được nộp mà có thể nộp lại khi cảm thấy đủ hồ sơ hơn. Và hôm bữa em có người bạn trượt single do vụ sếp viết thư mời đi công tác nên họ không xác nhận được đó, sau đó nộp lại với tụi em và cũng pass bình thường

Chà chà chà, cái vụ này hay à :))
Tại hồi trước anh cũng thấy có mấy mem khác bảo là nộp lại được, anh cứ nghĩ là họ nộp multi bất thành thì nộp single bình thường. Ai dè nộp lại single dù failed trước đó vẫn được chấp nhận thì hay biết mấy :D
Hồi trước anh nộp cứ thấp thỏm lo sợ vì failed một phát thì . . . thành Mr. Tèo :))

Mà em đi chưa, Sữa??? Anh nhớ là em đi mới về mà hả?

Sữa
25-09-2015, 22:29
Dạ lịch bay của em là ngày 11/11, cứ vào topic đọc thông tin lịch trình, tàu xe các loại là nôn nao hết cả lên ^^

Tia Nắng
25-09-2015, 23:15
Dạ lịch bay của em là ngày 11/11, cứ vào topic đọc thông tin lịch trình, tàu xe các loại là nôn nao hết cả lên ^^

Thế thì sướng quá còn gì bằng :3
Nôn quá hả, chắc lúc ở sân bay còn nôn hơn :))
Em bay từ HN hay SG?

Sữa
26-09-2015, 09:02
Dạ em bay từ SG. Đợt này em bay Singapore Airlines nên chuyến về tranh thủ chọn transit 23h để lượn ra cho biết Sing với nguời ta :))

Cody
26-09-2015, 12:25
@Cody: giờ thì cứ kêu bạn ấy chuẩn bị hồ sơ, cái gì có thì cứ chuẩn bị sẵn, sau đó lên ĐSQ/LSQ nộp thử xem họ nói gì. Sau đó bạn quay lại đây hỏi mọi người tiếp nhé.
Đừng lo lắng nhé, vì họ xem hồ sơ nếu không đủ đạt, họ sẽ trả lại tại chỗ và yêu cầu bổ sung thêm các giấy tờ cần thiết. Họ trả lại lúc đó không bị tính là trượt hồ sơ đâu nhé, cẩn thận không được để họ viết giấy hẹn nếu tự cảm thấy hồ sơ khó đạt. Vì sau khi nhận giấy hẹn mà rớt là 6 tháng sau mới được phép nộp lại cùng mục đích đó.

Mà hai bạn đi theo dạng tour, vậy thì tham khảo thử danh sách các công ty do LSQ Nhật công bố trong miền Nam nhé: http://www.hcmcgj.vn.emb-japan.go.jp/visa/20141120_shitei_ryokou_dairiten_ichiran.html ;)

Trời ơi, thanks @Tia Nắng nhiều nha, bữa có nghe nói vụ những cty do phía Nhật chỉ định, mà search ra 50 mấy cty toàn ngoài bắc k àh, k thấy 1 mống trong nam, giờ thấy đc cái này mừg hết lớn, để note lại tham khảo, kekeke

@Sữa: bạn đi t11 àh, tiếc quá, cỡ mà đi dịp tết âm mình bu theo chung :))))))))

Cody
26-09-2015, 12:35

àh quên nữa, thường nộp hso trước bao lâu vậy mọi người? bjo nộp cho tết âm có sớm quá k? nếu lỡ đậu =))))))))) mà k đi, gần tết nộp chuyến nữa nó có cho k :D

hay bjo nộp xin cho tết đc luôn k?

vì tụi mình định đi trong khoảng từ 22/1 - 1/2, thời tiết lúc đó chắc lạnh lắm ha, cũg chẳng có bông hoa, cũng k có lá đỏ :(

ut_huynh
26-09-2015, 12:59
àh quên nữa, thường nộp hso trước bao lâu vậy mọi người? bjo nộp cho tết âm có sớm quá k? nếu lỡ đậu =))))))))) mà k đi, gần tết nộp chuyến nữa nó có cho k :D

vì tụi mình định đi trong khoảng từ 22/1 - 1/2, thời tiết lúc đó chắc lạnh lắm ha, cũg chẳng có bông hoa, cũng k có lá đỏ :(

Tổng Lãnh sự quán Nhật tại TP. HCM xét duyện hồ sơ nhanh lắm bạn, khoảng 5 ngày làm việc thôi. Đầu tháng 10 năm ngoái mình nộp thì sau 1 tuần là có visa rồi. Theo như lịch trình của bạn thì mình nghĩ đầu hoặc giữa tháng 12 năm nay nộp cũng được. Thời gian có hạn của visa là 90 ngày kể từ ngày cấp nên bạn xin sớm quá thì mắc công xin lại.

Tia Nắng
26-09-2015, 14:46

@Cody: à, trong trường hợp này, tuỳ vào Cody và bạn của Cody.

- Nếu Cody và bạn muốn "test" trước thì có thể nộp, đậu visa xong không đi cũng chả sao. Sau này nộp lại vẫn xét duyệt bình thường, trường hợp họ có hỏi (chưa thấy ai bị hỏi) thì cứ nghĩ ra cái lý do nghe hợp tai mà bảo là xong.

- Nếu sợ thì nộp trước ngày xuất phát tối thiểu 2 tuần là ok, hiệu lực của visa kể từ ngày cấp là 90 ngày, nên bạn cố gắng xin trước khi lễ tết diễn ra càng sớm càng tốt đỡ phải gặp rắc rối không hay.

Lúc ấy thì thành thịt bò đông lạnh luôn, lá trắng thì có chứ đỏ thì không còn đâu :))
Nhưng cũng là một thời điểm hay cho đôi bạn trong tình khúc Winter Sonata (NT)

Cody
26-09-2015, 15:55
Tổng Lãnh sự quán Nhật tại TP. HCM xét duyện hồ sơ nhanh lắm bạn, khoảng 5 ngày làm việc thôi. Đầu tháng 10 năm ngoái mình nộp thì sau 1 tuần là có visa rồi. Theo như lịch trình của bạn thì mình nghĩ đầu hoặc giữa tháng 12 năm nay nộp cũng được. Thời gian có hạn của visa là 90 ngày kể từ ngày cấp nên bạn xin sớm quá thì mắc công xin lại.

keke, thanks bạn :)

@Cody: à, trong trường hợp này, tuỳ vào Cody và bạn của Cody.

- Nếu Cody và bạn muốn "test" trước thì có thể nộp, đậu visa xong không đi cũng chả sao. Sau này nộp lại vẫn xét duyệt bình thường, trường hợp họ có hỏi (chưa thấy ai bị hỏi) thì cứ nghĩ ra cái lý do nghe hợp tai mà bảo là xong.

- Nếu sợ thì nộp trước ngày xuất phát tối thiểu 2 tuần là ok, hiệu lực của visa kể từ ngày cấp là 90 ngày, nên bạn cố gắng xin trước khi lễ tết diễn ra càng sớm càng tốt đỡ phải gặp rắc rối không hay.

Lúc ấy thì thành thịt bò đông lạnh luôn, lá trắng thì có chứ đỏ thì không còn đâu :))
Nhưng cũng là một thời điểm hay cho đôi bạn trong tình khúc Winter Sonata (NT)

bị cái giữa t1/2016 mình mới có mặt ở vn lận :))))))))
bạn mình có nên đợi mình về xin chung 1 lượt không? với lại tụi mình cũng định đi Hongkong nữa, mà sợ bị giam passport ở LSQ TQ lâu quá, thêm cái tết ta nữa.

Tia Nắng
26-09-2015, 16:05
keke, thanks bạn :)

bị cái giữa t1/2016 mình mới có mặt ở vn lận :))))))))
bạn mình có nên đợi mình về xin chung 1 lượt không? với lại tụi mình cũng định đi Hongkong nữa, mà sợ bị giam passport ở LSQ TQ lâu quá, thêm cái tết ta nữa.

Xin chung chỉ là đi chung cho vui thôi, không có tác dụng mấy đâu vì họ care từng người một mà. Vài tháng trước cũng nhiều hội, nhóm lên đây tư vấn đi nộp chung kẻ rớt người đậu, vui buồn lẫn lộn cả lên :D

Xin visa Hongkong có hai cách, một là xin qua LSQ TQ, hai là nộp thẳng luôn qua Phòng Quản lý Nhập cảnh & Di cư tại Hongkong (bạn gửi bằng chuyển phát nhanh đảm bảo kiểu như DHL, UPS, Fedex). Riêng cách thứ hai mình chưa thử, nhưng một số mem trên phượt thử rồi đấy, Cody vào Thông tin du lịch Hongkong (có 2 phần) đọc thêm tư vấn.

Nộp qua LSQ TQ tương đối mất thời gian và rắc rối vì "Huynh trưởng LX (nay là Rus), nhị huynh TQ và tam đệ VN" giống nhau tuy ba mà một, tiền thầy bỏ. . . nên cẩn trọng về mặt thời gian nhé! (xui xui nó làm cho cả tháng thì vỡ mồm).

Cody
26-09-2015, 16:33
Xin chung chỉ là đi chung cho vui thôi, không có tác dụng mấy đâu vì họ care từng người một mà. Vài tháng trước cũng nhiều hội, nhóm lên đây tư vấn đi nộp chung kẻ rớt người đậu, vui buồn lẫn lộn cả lên :D

Xin visa Hongkong có hai cách, một là xin qua LSQ TQ, hai là nộp thẳng luôn qua Phòng Quản lý Nhập cảnh & Di cư tại Hongkong (bạn gửi bằng chuyển phát nhanh đảm bảo kiểu như DHL, UPS, Fedex). Riêng cách thứ hai mình chưa thử, nhưng một số mem trên phượt thử rồi đấy, Cody vào Thông tin du lịch Hongkong (có 2 phần) đọc thêm tư vấn.

Nộp qua LSQ TQ tương đối mất thời gian và rắc rối vì "Huynh trưởng LX (nay là Rus), nhị huynh TQ và tam đệ VN" giống nhau tuy ba mà một, tiền thầy bỏ. . . nên cẩn trọng về mặt thời gian nhé! (xui xui nó làm cho cả tháng thì vỡ mồm).

bởi vậy, Cody có đọc kinh nghiệm của mấy bạn, có bạn bị ngâm passport cả thág luôn, nên mới sợ nè, thêm cái tết ta nữa chớ . mà mình thấy du lịch HK hình như có việc làm thì phải có sổ tk 35tr, còn k có việc làm thì sổ $10k đúng k @Tia Nắng?

Tia Nắng
26-09-2015, 19:25
bởi vậy, Cody có đọc kinh nghiệm của mấy bạn, có bạn bị ngâm passport cả thág luôn, nên mới sợ nè, thêm cái tết ta nữa chớ . mà mình thấy du lịch HK hình như có việc làm thì phải có sổ tk 35tr, còn k có việc làm thì sổ $10k đúng k @Tia Nắng?

Vấn đề sổ tài khoản phải có bao nhiêu tiền thì mình không dám khẳng định đâu Cody ạ, thực tế chả ông Lãnh sự nào nêu cả, chỉ bảo chung chung thôi.

Còn số tiền, khác nhau là vì các bạn phượt từng thử với tài khoản của họ, hoặc (đa phần nhé) là do họ được các công ty dịch vụ tư vấn như thế. Nếu nói con số chính xác thì không có đâu Cody, chỉ có thể ước lượng thôi. Nhắm tầm cỡ 200tr thì có thể thong thả đi nộp thử rùi, nhưng cũng không phải là chắc chắn.

Còn xác nhận việc làm, lương thực tế mang phần cảm tính nhiều hơn lý tính, cảm tính là sao?! Là vì họ muốn có bằng chứng để đánh giá xem người nộp có khả năng trốn hay không thôi, vì sang đó làm lương thế nào chả khá hơn là ở Việt Nam. Gà mống đỏ mà còn xuất khẩu được mà, sorry không có ý gì hết nhé, chỉ là ví dụ, khì khì :D

Còn vụ nộp qua LSQ TQ thì cẩn thận về vấn đề thời gian nhé, không khéo lỡ hết mọi việc. Nên cân nhắc! ;)

exoto
28-09-2015, 16:55
Em vừa đi nộp hôm 25/9, suýt trượt do thiếu booking vé MB. Cái này do em chủ quan nghe trên này mọi người nói không cần nên ko mang đi. May là anh bạn đi cùng đoàn gộp vào nộp chung vì booking chung 3 người 1 mã code nên được chấp nhận.
Thế nên theo em mọi người làm visa thì nên chuẩn bị đẩy đủ, thừa hơn thiếu. Mỗi người 1 kiểu nên chúng ta không nên chủ quan nghe theo người đã xin pass thành công. Thêm nữa đang mùa du lịch hay sao mà em thấy trên đó đông lắm, các em ĐSQ cũng không được nice lắm chắc do đông người.
Good luck !

Tia Nắng
28-09-2015, 19:00
. . .Em vừa đi nộp hôm 25/9, suýt trượt do thiếu booking vé MB. . .

@Exoto nộp ở HN à? Chứ LSQ trong SG không hề có yêu cầu, nộp cùng họ trả lại tại chỗ luôn. Cái booking vô dụng đấy lấy làm cái gì, mình book mình không xuất vé, có xuất vé tới khi lấy visa xong mình huỷ ai làm gì được mình :D

exoto
29-09-2015, 12:35
@Exoto nộp ở HN à? Chứ LSQ trong SG không hề có yêu cầu, nộp cùng họ trả lại tại chỗ luôn. Cái booking vô dụng đấy lấy làm cái gì, mình book mình không xuất vé, có xuất vé tới khi lấy visa xong mình huỷ ai làm gì được mình :D

Mình nộp ở HN, chả biết sao nhưng suýt trượt, hú vía !

ac27
29-09-2015, 14:55
Mấy bạn cho mình hỏi thường bao lâu LSQ sẽ gọi cho mình thế tại mình nghe nói thường trước ngày hẹn họ sẽ gọi cho mình. Mình nộp hôm 18-9 họ hẹn lấy kết quả vào 30-9 nhưng trên phiếu biên nhận thì không ghi ngày. Mai đến ngày lấy kết quả rồi mà vẫn chưa thấy họ gọi nên mình lo quá :((

Sữa
29-09-2015, 15:57
Mấy bạn cho mình hỏi thường bao lâu LSQ sẽ gọi cho mình thế tại mình nghe nói thường trước ngày hẹn họ sẽ gọi cho mình. Mình nộp hôm 18-9 họ hẹn lấy kết quả vào 30-9 nhưng trên phiếu biên nhận thì không ghi ngày. Mai đến ngày lấy kết quả rồi mà vẫn chưa thấy họ gọi nên mình lo quá :((

Họ không gọi bạn mới nên vui mừng ấy vì có nghĩa là họ không đòi hỏi bổ sung hay thắc mắc gì. Họ sẽ gọi vào buổi sáng của cái ngày họ hẹn bạn hoặc đúng một tuần kể từ ngày bạn nộp (trừ trường hợp họ nghỉ lễ như đợt này). Yên tâm mà đợi đến này mai nhé. Chúc bạn may mắn

Hanna09
29-09-2015, 22:54
Em vừa đi nộp hôm 25/9, suýt trượt do thiếu booking vé MB.
Good luck !

Mình nộp ở ĐSQ cũng ko bị hỏi gì booking vé máy bay hay khách sạn. Bạn exoto giấy tờ đấy đủ rồi đã được nhận visa chưa?

pinkrabbit91
29-09-2015, 23:14
Mình nộp ở ĐSQ cũng ko bị hỏi gì booking vé máy bay hay khách sạn. Bạn exoto giấy tờ đấy đủ rồi đã được nhận visa chưa?

Bạn ơi, cho mình hỏi là bạn nộp có giấy mời ko? Mình đang dự định nộp hồ sơ xin visa 1 lần du lịch, nhưng ko có thư mời nên đang ko biết xin ở Hà Nội có khó khăn gì ko, mình đã tự xin visa và đi Hàn tháng 4 năm nay.

Mọi người đã có ai tự xin thành công visa Nhật ở Hà Nội thì cho mình ít kinh nghiệm nhé, cảm ơn nhìu nhìu :).

Tia Nắng
29-09-2015, 23:18
Mình nộp ở HN, chả biết sao nhưng suýt trượt, hú vía !

Mình có nhờ một số bạn ở HN tư vấn rồi, các bạn rớt và các bạn đậu đều không ai bị hỏi vụ booking như exoto hết. Cái này lạ à, trong Sài Gòn, LSQ còn làm "highlight" màu đỏ choé một cách nhiệt tình về vụ vé máy bay luôn, họ đâu cần làm gì.

Bản thân mình cũng có chút kinh nghiệm về vé máy bay và visa (nhất là visa Nhật), cái vé máy bay đó chứng minh được cái gì??? Vé xuất rồi, trả tiền rồi còn hoàn lại được (tuỳ thời gian hoàn), huống chi là cái booking không có giá trị kia. Booking vé máy bay là gì?! Là cái mà hãng bay/đại lý vé in ra giấy A4 hoặc gửi file qua mail cho bạn khi bạn đặt chỗ, nhưng bạn chưa hề thanh toán bất kỳ khoản tiền nào và cũng không có ràng buộc gì.

Do đó, sau này bên phía Nhật họ đã bỏ hẵn yêu cầu về vé máy bay, ở ngoài HN thì mình chưa tận tay đi nộp vì mình ở SG, nhưng chẳng lẽ HN khác trong SG? Sao ngoài HN làm khó nhau thế nhỉ?

ac27
30-09-2015, 00:21
Họ không gọi bạn mới nên vui mừng ấy vì có nghĩa là họ không đòi hỏi bổ sung hay thắc mắc gì. Họ sẽ gọi vào buổi sáng của cái ngày họ hẹn bạn hoặc đúng một tuần kể từ ngày bạn nộp (trừ trường hợp họ nghỉ lễ như đợt này). Yên tâm mà đợi đến này mai nhé. Chúc bạn may mắn

Thank bạn, tại bạn mình lần trước ai cũng bị mà mình thấy im quá nên thấy lạ :)) Hy vọng là mình được :3

Hanna09
30-09-2015, 13:42
Bạn ơi, cho mình hỏi là bạn nộp có giấy mời ko? Mình đang dự định nộp hồ sơ xin visa 1 lần du lịch, nhưng ko có thư mời nên đang ko biết xin ở Hà Nội có khó khăn gì ko, mình đã tự xin visa và đi Hàn tháng 4 năm nay.

Mọi người đã có ai tự xin thành công visa Nhật ở Hà Nội thì cho mình ít kinh nghiệm nhé, cảm ơn nhìu nhìu :).

Ah mình có thư mời. Tại vì lần đầu đi du lịch nên không có thư mời là không được nhận hồ sơ luôn. Mình thấy mọi người trên này xin visa tự túc đạt nhiều lắm. Bạn có đầy đủ hồ sơ cứ tự tin nộp là ok thôi.

Chúc may mắn nhaa 😊

exoto
30-09-2015, 14:56

Mình có giấy hẹn 2/10/2015, đến hôm nay vẫn chưa thấy báo gì ??

Tia Nắng
30-09-2015, 18:12
Mình có giấy hẹn 2/10/2015, đến hôm nay vẫn chưa thấy báo gì ??

Họ không nói gì mới là tin lành đấy, chứ để họ gọi thì thành hung tin rồi. Bạn cứ chờ đi, goodluck!

pinkrabbit91
01-10-2015, 11:10
Ah mình có thư mời. Tại vì lần đầu đi du lịch nên không có thư mời là không được nhận hồ sơ luôn. Mình thấy mọi người trên này xin visa tự túc đạt nhiều lắm. Bạn có đầy đủ hồ sơ cứ tự tin nộp là ok thôi.

Chúc may mắn nhaa 😊

Mình đi Nhật lần này là lần đầu, ko có thư mời thì sẽ không được nhận hồ sơ luôn à :( vậy mình chuyển sang nộp xin dạng multi có dễ hơn ko?

chicken82
01-10-2015, 16:19
Phù hôm nay đi lấy visa về, xin multi có 3 năm các bác cho tận 5 năm. Hôm đi nộp visa thứ 5 tuần trước có lẽ là ngày đông nhất từ trước đến nay. Mình chủ quan 9h mới đến phải xếp hàng tận chỗ chờ xe bus (chỗ xe bus vừa khai vừa thối ek ek), vậy mà lúc sau còn một hàng dài phía sau. Lần đầu tiên đi lấy visa cũng phải xếp hàng. Công nhận rất nhiều bạn trẻ hơi bị vô duyên, rủ nhau đi lấy theo nhóm nhưng mỗi ng 1 giấy hẹn, người nào lấy được rồi thì ra trước cho bớt đông đằng này bìu ríu đợi đến người cuối cùng lấy được mới ra về. bên trong đấy đã chật rồi lại có kiểu đợi chờ mệt quá luôn.

chicken82
01-10-2015, 16:22
Mình đi Nhật lần này là lần đầu, ko có thư mời thì sẽ không được nhận hồ sơ luôn à :( vậy mình chuyển sang nộp xin dạng multi có dễ hơn ko?

Nộp multi với điều kiện bạn đã từng đi nhật hoặc khối G7 kết hợp chứng minh tài chính hùng mạnh (cái này dễ hoạch họe nhất)

ut_huynh
02-10-2015, 11:43
Phù hôm nay đi lấy visa về, xin multi có 3 năm các bác cho tận 5 năm. Hôm đi nộp visa thứ 5 tuần trước có lẽ là ngày đông nhất từ trước đến nay. Mình chủ quan 9h mới đến phải xếp hàng tận chỗ chờ xe bus (chỗ xe bus vừa khai vừa thối ek ek), vậy mà lúc sau còn một hàng dài phía sau. Lần đầu tiên đi lấy visa cũng phải xếp hàng. Công nhận rất nhiều bạn trẻ hơi bị vô duyên, rủ nhau đi lấy theo nhóm nhưng mỗi ng 1 giấy hẹn, người nào lấy được rồi thì ra trước cho bớt đông đằng này bìu ríu đợi đến người cuối cùng lấy được mới ra về. bên trong đấy đã chật rồi lại có kiểu đợi chờ mệt quá luôn.

Mình đã đi Nhật 1 lần (single visa) vào năm ngoái. Nếu mình muốn xin mulitple visa trong tương lai chỉ với mục đích lâu lâu đi du lịch thôi có khả thi không bạn. Bạn nói là chứng mình tài chính hùng mạnh là khoảng bao nhiêu vậy? Cho mình hỏi thêm là lúc bạn xin Multiple visa, có phải khai báo là xin với mục đích gì không: du lịch, công tác chẳng hạn?. Hay chỉ đơn thuần bạn xin chọn Multiple visa và chứng minh tài chính là đủ.
Cảm ơn bạn nhé.

duynguyenn
02-10-2015, 11:58
Hôm nay vừa lên lấy visa :D
Hôm qua lọ mọ tìm đường tí thì lạc :)
Công nhận bên này họ làm việc nhanh dã man, hôm qua vừa nộp hồ sơ họ báo luôn sáng nay qua lấy :D
Chờ đến tháng 11 thẳng tiến thôi :)

chicken82
02-10-2015, 14:20
Mình đã đi Nhật 1 lần (single visa) vào năm ngoái. Nếu mình muốn xin mulitple visa trong tương lai chỉ với mục đích lâu lâu đi du lịch thôi có khả thi không bạn. Bạn nói là chứng mình tài chính hùng mạnh là khoảng bao nhiêu vậy? Cho mình hỏi thêm là lúc bạn xin Multiple visa, có phải khai báo là xin với mục đích gì không: du lịch, công tác chẳng hạn?. Hay chỉ đơn thuần bạn xin chọn Multiple visa và chứng minh tài chính là đủ.
Cảm ơn bạn nhé.

Chứng minh tài chính nhiều khi bạn chưa từng đi nhật bao giờ. Nếu bạn đã đi nhật 1 lần trong 3 năm gần đây thì như mình chỉ cần sổ tiết kiệm 5k$ thôi, thêm vào đấy ở cái lý do xin cấp multi bạn nên nêu rõ lý do đi du lịch kết hợp với công việc (giả sử chuyến đi lần trc của bạn là đi công việc) thì việc xin visa multi sẽ giúp bạn thỏa mãn 2 yêu cầu trên. Kết hợp với giấy xác nhận công tác của cơ quan có xác nhận số lương, sao kê tài khoản trả qua lương.

ut_huynh
02-10-2015, 16:05
Chứng minh tài chính nhiều khi bạn chưa từng đi nhật bao giờ. Nếu bạn đã đi nhật 1 lần trong 3 năm gần đây thì như mình chỉ cần sổ tiết kiệm 5k$ thôi, thêm vào đấy ở cái lý do xin cấp multi bạn nên nêu rõ lý do đi du lịch kết hợp với công việc (giả sử chuyến đi lần trc của bạn là đi công việc) thì việc xin visa multi sẽ giúp bạn thỏa mãn 2 yêu cầu trên. Kết hợp với giấy xác nhận công tác của cơ quan có xác nhận số lương, sao kê tài khoản trả qua lương.

Cảm ơn bạn nhiều. Cho mình hỏi thêm cái này nhé. Mình có coi qua cái đơn Trình bày lý do xin cấp visa nhiều lần, có ô là nếu không được cấp visa nhiều lần thì phải chọn là:hủy bỏ xin cấp visa nhiều lần hoặc xin loại visa 1 lần cũng được. Giả sử mình chọn loại visa 1 lần mà sau đó không đi thì sau này xin tiếp visa nhiều lần họ có làm khó không nhỉ.:(

exoto
02-10-2015, 17:07
Em đã lấy được visa, cám ơn cả nhà !

chicken82
02-10-2015, 17:10
Cảm ơn bạn nhiều. Cho mình hỏi thêm cái này nhé. Mình có coi qua cái đơn Trình bày lý do xin cấp visa nhiều lần, có ô là nếu không được cấp visa nhiều lần thì phải chọn là:hủy bỏ xin cấp visa nhiều lần hoặc xin loại visa 1 lần cũng được. Giả sử mình chọn loại visa 1 lần mà sau đó không đi thì sau này xin tiếp visa nhiều lần họ có làm khó không nhỉ.:(

Nếu là single visa thì bạn phải có thư mời, tuy nhiên trường hợp multi họ sẽ vấn xem xét cấp cho bạn single (nếu ko cấp multi đc cho bạn khi bạn đã từng đi nhật, có ưu tiên hơn so với các bạn chưa từng đi) vì vậy nếu muốn đc visa bạn cứ chọn option 2 cấp visa single. Visa single nếu bạn chưa dùng thì lần sau xin tiếp ko vấn đề gì vì mình có thể bận công chuyện, ko lo đâu.

pinkrabbit91
02-10-2015, 23:17
Em đã lấy được visa, cám ơn cả nhà !

Chúc mừng bạn nhé, bạn nộp visa single ko có giấy mời đúng ko? Lúc nhận hồ sơ họ có hỏi gì ko bạn? Họ thấy ko có thư mời mà vẫn nhận hồ sơ à? Tại mình thấy nhiều bạn bị trả luôn ko cần xem hồ sơ 😢

Sữa
04-10-2015, 15:05
@pinkrabbit: không chỉ vào thời gian này mà về sau nữa, không có công thức chung cho những đòi hỏi của phía LSQ. Tốt nhất là bạn cập nhật list yêu cầu của họ vào thời điểm bạn xin visa. Ví dụ hiện tại trên web họ ko nêu thư mời trong list hồ sơ phải chuẩn bị nên dĩ nhiên họ sẽ nhận mà ko hỏi đến vấn đề này. Còn trước đây chỉ vài tháng họ có yêu cầu cụ thể trong list nên nếu nộp mà ko có thì họ sẽ không nhận như bạn đã nghe nói.

T-Minh
05-10-2015, 10:58
Lâu quá mới thấy T-Minh nhỉ, chắc do bận rộn quá.
Giá là theo phòng đó T-Minh, nhưng đừng quên chọn bao nhiêu người 1 phòng trước khi search nhé, một số hostel/hotel có loại phòng 1 người đấy, nếu ở 2 người thì tuỳ hên xui nó có charge thêm không thì chưa biết được :))

Chúc đi chơi vui vẻ

Cảm ơn Tia Nắng nhé, vậy là mình yên tâm rùi, hi hi hi.

T-Minh
05-10-2015, 11:05
Cho mình hỏi vụ này (ở Nikko) chút, các cao thủ chỉ dùm. Đội ơn, đội ơn 😇😇😇

Số là Nikko mình đã từng đi cách đây vài năm, tầm giữa tháng 10 (dịp lá đỏ), có điều lần đó đi xe hơi có người chở nên được cắp đi đâu là theo đó chứ không để ý gì. Giờ (năm nay, cũng trung tuần tháng 10) định đi lại và tự đi sáng đi chiều về (trong đoàn có người trên 70 tuổi, chân không khỏe lắm), ban đầu do chủ quan nên mình tính mua All Nikko Pas của Tobu (loại 2 ngày khoảng 4,500y ấy) để đi, định là sẽ đi 1/. quần thể di sản Nikko (Toshogu, chùa Rinnoji, đền Futaran..) và 2/. thác Kegon (muốn đi thác vì cung đường từ này mùa lá đỏ rứt đẹp). Giờ khởi hành ở Asakusa khoảng 7 giờ nên đến ga Tobu Nikko là gần 10 giờ sáng.

Xong, giờ mình coi trên mạng (Nhật) thì lòi ra mấy vấn đề :

1. Đông (tàu điện và bus từ Nikko đi thác Kegon) nên : không thể ngồi, thời gian chờ đến lượt leo lên xe bus có thể lâu hơn dự tính ==> cho là 10 giờ sáng bắt đầu đi thác thì tính cả thời gian đi/về+ thăm thác chắc phải mất 3-4 tiếng ==> lúc này mới bắt đầu đi Toshogu thì hơi muộn. (Nếu đi cung ngược lại cũng vậy)

2. Lối lên nơi thờ Tokugawa (nơi đẹp nhất, đáng coi nhất) phải leo hơn 200 bậc thang. (Thật tình hồi trước đi mình không có nhớ là phải leo nhiều tới cỡ đó). Người trẻ khỏe thì được, còn người già chắc phải để cho đi từ từ vừa đi vừa nghỉ mới lên tới ===> tại đây cũng mất nhiều thời gian hơn dự tính nữa

Giờ mình phân vân giữa :

- Bỏ qua Kegon chỉ đi cụm di sản ==> không mua pas s mà đi vé lẻ thôi. Cái này khả thi về mặt sức khỏe nhưng hơi tiếc nếu bỏ qua cung đường có lá đỏ đẹp trên đường đi thác Kegon
- Mua tour (10,000y/người), không phải lo chuyện xe cộ, chỗ ngồi suốt hành trình. Giá tour bao gồm đi thác và cụm di sản, kèm ăn trưa ở khách sạn. Cái mình hơi đắn đo là vụ leo 200 bậc thang, chỉ sợ đi chậm quá ảnh hưởng tới giờ giấc cả tour, mà nếu không leo lên coi thì đi tới Toshogu cũng không ý nghĩa gì.
- Ráng thiệt ráng đi đủ cả 2 nơi bằng all nikko pas (tự đi), cái này thì thời gian không bị lệ thuộc ai cả.

Theo mấy bạn thì mình nên chọn cái nào ạ ?

chicken82
05-10-2015, 16:46
@T-Minh: mình tận giữa tháng 11 mới đi Nikko, ko biết còn lá đỏ ko bạn nhỉ ? Mà mình cũng chỉ định đi 1 ngày đi khu đền chính thôi (đọc trên phuot rất nhiều bạn đi một ngày) mà đi tàu từ tokyo mất gần 3 tiếng là mình thấy oải phết nhỉ ??

T-Minh
05-10-2015, 19:39
@T-Minh: mình tận giữa tháng 11 mới đi Nikko, ko biết còn lá đỏ ko bạn nhỉ ? Mà mình cũng chỉ định đi 1 ngày đi khu đền chính thôi (đọc trên phuot rất nhiều bạn đi một ngày) mà đi tàu từ tokyo mất gần 3 tiếng là mình thấy oải phết nhỉ ??

Tháng 11 thì bạn có thể xem lá đỏ ở nơi khác (Kyoto, vùng núi Takao của Tokyo...) chứ lúc đó thì Nikko đã hết rồi, vì rộ nhất ở Nikko là tầm trung tuần tháng 10.

Uh, thật ra Nikko có thể đi 1 ngày. Nếu đi 2 ngày vẫn thong thả và enjoy hơn, nhưng kẹt thời gian quá thì 1 ngày cũng tạm.

Cụm di sản thì đáng giá để coi quanh năm.

Thác Kegon thì theo mình, dịp khác có thể bỏ qua chứ dịp lá đỏ thì nhất định không bỏ 😄😄, bản thân cái thác đó không hấp dẫn lắm nhưng cung đường để đi tới thác vào mùa này mới ..ăn tiền. Cung đường này là đèo Iroha, hai bên đường núi sẽ là những mảng màu xanh đỏ vàng rất đẹp, nếu bạn tìm trên google sẽ thấy nhiều bài, hình ảnh về nó.

Mình không có đọc hết trên phượt nhiều nên không rõ có cao thủ nào đã đi Nikko và thác Kegon đúng dịp lá đỏ lá vàng chưa, nếu có thì tình hình giao thông công cộng như thế nào ? Cái đó làm mình thắc mắc nhất để quyết định chọn phương án đi.

Trên diễn đàn của Nhật thì người ta nói là : mùa lá đỏ khách đông bội phần cho nên nếu đi thác mùa này thì phải xuất phát từ ga Tobu Nikko rất sớm. Từ 9 giờ sáng trở đi là coi như trễ rồi. Lúc trước mình không hiểu "trễ" là như thế nào thì giờ tìm ra cái hình trên internet "trễ" là như thế này : kẹt xe, xe nối đuôi nhau bò nguyên cung đường 😁😁😁. Đó mới là giả dụ đi xe ô tô riêng, chưa tính tới việc đi bằng xe bus công cộng từ ga Tobu Nikko đi thác, đoàn người chờ leo được lên cái bus này chắc sẽ rất dài, tính tổng thời gian không biết mất bao lâu mới tới được thác rồi còn quay về để đi cụm di sản Toshogu nữa.

Hình internet, link gốc

http://www.dangerousroads.org/images/stories/Newroads10/Iroha-zaka4.jpg

Nếu bạn đi Nikko vào tháng 11, đã qua cái dịp "căng thẳng" rồi nên chắc là chỉ tốn thời gian đi lại như bình thường thôi nên 1 ngày là kịp. Cơ mà nếu có thời gian nên ở 1 đêm, trọ tại lữ quán sáng dậy sớm đi chơi tiếp.

chicken82
05-10-2015, 21:16
@T-Minh: bạn có lịch lá đỏ năm 2015 ko vậy, nếu hết lá đỏ rồi thì đành phải chuyển sang đi kamakura vậy, chứ takao hồi 2012 mình đi cuối tháng 11 lá vẫn xanh, có thể tùy từng năm.

T-Minh
05-10-2015, 21:42
@T-Minh: bạn có lịch lá đỏ năm 2015 ko vậy, nếu hết lá đỏ rồi thì đành phải chuyển sang đi kamakura vậy, chứ takao hồi 2012 mình đi cuối tháng 11 lá vẫn xanh, có thể tùy từng năm.

A, xin lỗi bạn.
Tại mình lo canh me lá đỏ ở đèo Iroha nên nói bậy 😄😄, chỗ này vùng núi cao hơn nên lá đỏ có và hết sớm hơn. Khu vực quần thể di sản Toshogu thì năm nay lá đỏ dự báo khoảng tháng 11 đó bạn ạ, lúc bạn đi chắc là còn. Lịch lá đỏ mình coi bằng tiếng Nhật, bạn vô link này coi (dùng google translate đỡ vậy nhe, đền/chùa Toshogu là cái thứ 2 từ dưới đếm lên, 7/11 trở ra là rộ)

http://kouyou.4-seasons.jp/migoro.shtml

chicken82
06-10-2015, 08:35
A, xin lỗi bạn.
Tại mình lo canh me lá đỏ ở đèo Iroha nên nói bậy 😄😄, chỗ này vùng núi cao hơn nên lá đỏ có và hết sớm hơn. Khu vực quần thể di sản Toshogu thì năm nay lá đỏ dự báo khoảng tháng 11 đó bạn ạ, lúc bạn đi chắc là còn. Lịch lá đỏ mình coi bằng tiếng Nhật, bạn vô link này coi (dùng google translate đỡ vậy nhe, đền/chùa Toshogu là cái thứ 2 từ dưới đếm lên, 7/11 trở ra là rộ)

http://kouyou.4-seasons.jp/migoro.shtml

Cám ơn bạn T-Minh nhé, mình cũng chỉ dự định 1 ngày ở Nikko nên cũng hy vọng đến ngày đi vẫn còn chút lá đỏ chỗ đền chính và thiên kiều

meouhoangcau
06-10-2015, 09:18
T-Minh ơi cho chị hỏi với chị định đi Kurobe Geoge để ngắm lá đỏ nhưng ko biết có nên đặt vé tàu ở đó trước ko nhỉ vì chị đi vào ngày 6/11 là ngày thường. Thanks e.

phuchan
07-10-2015, 10:31
Dear cả nhà,

Mình xin báo tin là mình đã có visa rùi nhé, tuy chưa nhìn đc mặt mũi của nó do mới nhận đc điện thoại từ LSQ vừa nãy thôi : )) Cảm ơn các anh chị bạn đã chia sẻ thông tin và giúp củng cố tinh thần của mình như anh #tianang #chicken82 và #sua, thiệt ra mình chỉ nhớ đc bao nhiêu anh chị đây thôi, lỡ mình sót ai thì xin bỏ qua cho ạ : )

Mình vừa nộp lại hồ sơ vào sáng thứ 4 ngày 30/9, sáng đó lại rất vắng vẻ và ai cũng trông thư thả, ko vội và căng thẳng như hôm trước mình nộp :D Nhận hồ sơ của mình là 1 chị staff trẻ khác, chị này xem qua rồi trả lại rất nhiều tờ giấy mình chuẩn bị như booking vmb, hostel, giấy xác nhận cư trú của mình ở địa phương....(mình nộp lần trước thì ko ai trả lại n~ giấy này cả). Mình cũng trình bày là chưa nhận đc giấy cư trú gốc của bạn mình ở Nhật, chỉ có bản scan nên chị ấy cho mình kí cam kết nộp giấy gốc khi có kết quả rồi viết luôn giấy hẹn cho mình tại chỗ chứ còn ko đem hồ sơ vào trong. À, mình vẫn nộp luôn giấy xác nhận lương ~2tr6/tháng, tuy sau đó thì có hối hận vì việc đó : )) nhưng giờ thì ko sao nữa rồi :D

Mình cũng chuẩn bị hồ sơ theo barem của LSQ trên web thôi, chỉ thêm vào 1 số giấy tờ mình nghĩ là cần thiết để củng cố việc xin visa của mình. Còn về phần chứng minh tài chính thì mình chỉ có bảng lương NN với sổ TK 200tr mới bỏ vào thôi, nên chắc do mình may mắn :D

Kể thêm là hôm đó có 1 ng` bạn đi nộp chung với mình, theo diện qua thăm họ hàng. Cậu của bạn đó đã làm giấy tờ bảo lãnh đầy đủ hết nhưng khi nộp hồ sơ vào, staff hỏi là ai chi trả chuyến đi (họ chưa nhìn hồ sơ) thì bạn mình buột miệng trả lời là bạn ấy tự trả, vậy là bị note lại, ngay sáng hôm sau LSQ gọi yêu cầu bổ sung chứng minh tài chính của riêng bạn ấy cho dù bạn đã giải thích lại là cậu mình bảo lãnh : )) Giờ thì bạn ấy chưa có thông báo kết quả, nhưng cũng hi vọng mọi chuyện tốt đẹp :D

Cảm ơn nhà phuot.vn mình lần nữa :)

Tia Nắng
07-10-2015, 11:31
@phuchan: đi vui vẻ nhé, hi vọng sớm được đọc bài của phuchan :)

T-Minh
07-10-2015, 12:23
T-Minh ơi cho chị hỏi với chị định đi Kurobe Geoge để ngắm lá đỏ nhưng ko biết có nên đặt vé tàu ở đó trước ko nhỉ vì chị đi vào ngày 6/11 là ngày thường. Thanks e.

Hi hi trên này đúng là toàn cao thủ phượt không, chỗ chị hỏi em còn không biết, nhơ chị em mới đi tìm hiểu thông tin giờ mới biết.

Chị ơi, em coi trên diễn đàn của Nhật thì người ta nói là nên đặt trước đó chị, mùa nào cũng vậy, nhất là mùa lá đỏ nữa.
Do đoàn tàu có giới hạn về thời gian và chỗ ngồi, nếu tới đó mới mua thì có thể không lên được chuyến tàu mong muốn (bị động về thời gian). Nếu đi 1 nhóm vài người, tới nơi mới mua vé thì có khả năng bị ngồi xé lẻ không cùng 1 "thùng xe".

Có người trên diễn đàn này nói là 8g sáng tới ga mà hàng người xếp hàng chờ mua vé ở máy tự động đã khoảng hơn 30 người rồi, người này có đặt chỗ trước qua internet rồi, chỉ tới để xuất vé trả tiền thôi, nên tới lượt mua vé rất là ung dung, còn những ngừoi chưa đặt trước thì ...hên xui không biết lên được chuyến tàu sau đó bao lâu 😄

Sẵn chị mèo hay bạn nào còn nhớ đền Toshogu ở Nikko cho em hỏi, cái vụ bậc thang ấy, nếu em mua tour thì theo chương trình tour, thời gian để đi 2 đền 1 chùa (gồm đền Toshogu, đền Futarasan, chùa Rinno) là 120 phút. Không biết với người có tuổi và chân hơi yếu, thì 2 tiếng mà lội hết mấy chỗ đó (nhất là leo bậc thang) thì có căng không ? Thiệt tình là sao lần trước đi em không hề nhớ là phải leo nhiều dữ vậy (hay tại lúc đó hăng quá đi không để ý không biết). Và, bậc thang chỗ này liên tục luôn hay có những chiếu nghỉ giữa chừng ?

200 bậc thì chắc tương đương thang leo lên tượng Chúa ở mũi Nghinh Phong Vũng Tàu ha ?

Trùi ui, cận ngày rùi mà em vẫn còn loay hoay với phương án đi thế nào (tại tham quá mà, gì cũng muốn coi, hi hi hi)

meouhoangcau
08-10-2015, 08:53
@T-Minh ơi chị cũng đang máu me Yamadera ở Tohoku đây nhưng mà leo tận 300 bậc thang ko biết có chịu nổi ko nhỉ hihi..(dạo này ko dám bỏ 1 buổi tập thể dục nào luôn). Chị tính đi Nikko ngày 9/11 đi về trong ngày mà chưa biết nên thế nào nữa, lúc đó JR pass của chị vẫn còn ko biết có dùng được gì ko, ko lại ngó sang daytrip vùng Tohoku ngắm lá đỏ. Em cho chị lời khuyên với tham quá cơ...

T-Minh
08-10-2015, 11:42
@T-Minh ơi chị cũng đang máu me Yamadera ở Tohoku đây nhưng mà leo tận 300 bậc thang ko biết có chịu nổi ko nhỉ hihi..(dạo này ko dám bỏ 1 buổi tập thể dục nào luôn). Chị tính đi Nikko ngày 9/11 đi về trong ngày mà chưa biết nên thế nào nữa, lúc đó JR pass của chị vẫn còn ko biết có dùng được gì ko, ko lại ngó sang daytrip vùng Tohoku ngắm lá đỏ. Em cho chị lời khuyên với tham quá cơ...

Bậc thang ấy chắc không thành vấn đề gì với tụi mình đâu chị (vì hồi đó em đi mà em không bị ấn tượng là phải leo nhiều), chỉ ngại cho người lớn tuổi và chân hơi yếu thôi.

JR PASS còn thì dùng được, đi tới ga JR NIKKO chị ạ, đi Shinkansen tới 1 ga giữa chừng (Utsunomiya) rồi từ đó lại đổi sang tàu thường
của JR đi tiếp đến Nikko.

Đến Nikko thì chị mua thêm vé xe bus để đi lại.

Vùng Tohoku em chưa đi, chỉ mới đến Sendai vào dịp hè thôi nên không biết gì hết chị ui 😄

lindsey
08-10-2015, 12:03

Em nể chị quá cơ í :). Chị đặt vé rồi đấy ạ? Quay lại Nhật luôn trong năm, hoành quá :).

Sammy1309
08-10-2015, 16:46
mình mới từ Nhật về hôm 4/10, ở Kyoto nhiều chỗ lá bắt đầu chuyển đỏ rồi, còn Phú Sĩ thì đỏ lè đỏ lét hết, đẹp lắm cả nhà ạ, cơ mà lên đó lúc giữa trưa mà vẫn lạnh teoooooooooo

T-Minh
08-10-2015, 20:40
Hụ hụ, mình lại cầu cứu cả nhà. Cái vụ booking và hủy ý.

Do là mình sẽ đi Hakone, ở 1 đêm, khoảng giữa tuần sau. Từ vài tuần trước, qua trang booking.com, mình đã book phòng ở 1 ryokan rồi, cái ryokan này nó cho hủy miễn phí trước ngày check-in 4 ngày. Hôm nay mình đã hủy, không mất phí.

Xong, mình kiếm 1 cái ryokan khác ưng hơn và ....book.

Cứ tưởng chỗ này cũng như những ryokan khác mà mình đã coi, sẽ cho hủy miễn phí tầm trước 3-4 ngày (tức hôm nay book vẫn còn cơ hội cancel). Ai dè, book xong check lại thì mới phát hiện chỗ này không cho hủy những 7 ngày trước ngày đến (nghĩa là đã bị "tóm" rồi).

Giờ mình rầu quá, không biết (nếu có) hủy thì ...xù được hông ta ? Vì chỗ này không yêu cầu credit card gì cả. Khi điền thông tin cũng chỉ điền mỗi 1 số điện thoại di động (của mình ở Nhật). Cơ mà, do là mình còn đi mấy nơi nữa (vùng Kansai) nên có book trên cùng trang booking.com và (do yêu cầu), mình đã điền địa chỉ của mình ở Nhật hiện tại (còn trong cái booking ở Hakone, do họ không yêu cầu nên không có điền địa chỉ)

Giờ có khi nào mình hủy book ở Hakone và "lơ" luôn cái phí hủy, có khi nào ryokan này méc với trang booking.com để rồi từ đó trang này gửi "giấy báo nợ" về tận nhà mình đòi hông ta ?

Hu hu hu.
Đường cùng thì chắc đành phải ở chỗ mới book hồi nãy vậy, không ngó ngang ngó dọc nữa 😒😒

Có bạn nào bị giống trường hợp mình chưa ?

meouhoangcau
08-10-2015, 22:07
Em nể chị quá cơ í :). Chị đặt vé rồi đấy ạ? Quay lại Nhật luôn trong năm, hoành quá :).

Đặt rồi e, lỡ mê Nb nên chẳng biết làm sao đây.

meouhoangcau
08-10-2015, 22:08

Do là mình sẽ đi Hakone, ở 1 đêm, khoảng giữa tuần sau. Từ vài tuần trước, qua trang booking.com, mình đã book phòng ở 1 ryokan rồi, cái ryokan này nó cho hủy miễn phí trước ngày check-in 4 ngày. Hôm nay mình đã hủy, không mất phí.

Cứ tưởng chỗ này cũng như những ryokan khác mà mình đã coi, sẽ cho hủy miễn phí tầm trước 3-4 ngày (tức hôm nay book vẫn còn cơ hội cancel). Ai dè, book xong check lại thì mới phát hiện chỗ này không cho hủy những 7 ngày trước ngày đến (nghĩa là đã bị "tóm" rồi).

Giờ mình rầu quá, không biết (nếu có) hủy thì ...xù được hông ta ? Vì chỗ này không yêu cầu credit card gì cả. Khi điền thông tin cũng chỉ điền mỗi 1 số điện thoại di động (của mình ở Nhật). Cơ mà, do là mình còn đi mấy nơi nữa (vùng Kansai) nên có book trên cùng trang booking.com và (do yêu cầu), mình đã điền địa chỉ của mình ở Nhật hiện tại (còn trong cái booking ở Hakone, do họ không yêu cầu nên không có điền địa chỉ)

Giờ có khi nào mình hủy book ở Hakone và "lơ" luôn cái phí hủy, có khi nào ryokan này méc với trang booking.com để rồi từ đó trang này gửi "giấy báo nợ" về tận nhà mình đòi hông ta ?

Hu hu hu.
Đường cùng thì chắc đành phải ở chỗ mới book hồi nãy vậy, không ngó ngang ngó dọc nữa 😒😒

Cái này chị ko rành rồi hóng xem có ai có kinh nghiệm gì ko?

bemap86
09-10-2015, 09:06
mình mới từ Nhật về hôm 4/10, ở Kyoto nhiều chỗ lá bắt đầu chuyển đỏ rồi, còn Phú Sĩ thì đỏ lè đỏ lét hết, đẹp lắm cả nhà ạ, cơ mà lên đó lúc giữa trưa mà vẫn lạnh teoooooooooo

ÔI, mới đầu tháng 10 mà đã chuyển đỏ rồi ư :((

bemap86
09-10-2015, 09:10

Hu hu hu.

Mình cũng bị trường hợp giống T-Minh đây, chờ hnay mình rảnh mình check vs bên thẻ xem có bị trừ tiền không nhá. Số là mình cũng quên cancel book trước khi đi, hôm nhớ ra chạy ra ATM rút hết xiền rồi chưa nạp lại. hôm nọ nạp lại để đặt phòng ở Hàn, nạp ít thôi không biết có bị trừ xiền vụ hủy booking lần trước không nữa ? Chờ tin nhá !!!

meouhoangcau
09-10-2015, 09:40
T-Minh ơi không đặt nhận Private massage à?

ut_huynh
09-10-2015, 10:25
Hi mọi người, chia sẻ việc nộp hồ sơ xin Visa Nhật, thật sự thì thấy dễ còn hơn tự đi nộp Visa Đài Loan. Hồ sơ mình nộp cũng đơn giản, yêu cầu gì nộp đấy, không thêm thắc xíu nào, mình cũng không có thư mời của bạn bên Nhật ,bộ hs của mình gồm:
- Đơn xin Visa có dán hình 4.5cm x 4.5cm
- Đơn xin Visa nhiều lần
- Giấy xác nhận số dư của ngân hàng bản Song ngữ (mình chỉ gửi 150tr) + tài khoản khác là tài khoản chứng khoán khoảng 100tr nữa (tài sản chừng này thấy cũng ít, và hơi lo lo)
- Đơn xin nghỉ phép của Cty (bản tiếng anh)
- Hợp đồng lao động có dấu sao y của Cty
- Booking vé máy bay
- Booking khách sạn (ít nhất là phải book khách sạn ở 2 tỉnh khác nhau, mình book ks ở Tokyo và Kyoto)
- Lịch trình chi tiết.
Mình bỏ qua vụ nộp sao kê tài khoản lương, vì lương mình ko cao, nộp vào càng bị dòm ngó, vậy mà chả thấy nhân viên hỏi han gì. Mình nộp cô bé tóc dài, thấy trong 3 người thì cô bé ấy là nhận hồ sơ dễ nhất cũng không hỏi han gì nhiều. Có lẽ, nếu mng muốn tránh anh mắt kính thần thánh thì nên lấy 2 số thứ tự, mình đi 2 người nên cũng lấy 2 số để khỏi gặp anh ấy. Cuối cùng sau 1 tuần chờ đợi mình đã có điện thoại từ LSQ Nhật báo là được cấp visa, phải nói là vui không thể tả.

Mình cũng đã đi Nhật 1 lần vào tháng 10 năm ngoái (single visa). Mình cũng muốn xin visa multi nữa. nhưng mình không có nhiều tiền trong tài khoản như bạn. không biết là mình nên chứng minh số mình có tầm 50tr hay sử dụng DV chứng minh tài chính của NH nữa. Ah. cho mình hỏi trong đơn xin cấp multi visa, bạn trình bày lý do như thế nào?
Cảm ơn bạn.

T-Minh
09-10-2015, 14:19
T-Minh ơi không đặt nhận Private massage à?

Chị ơi, em đang tìm cách cài lại mà mò chưa ra. Đợi em tí nhé hay có gì gấp thì chị post lên đây luôn dùm em nhé

chicken82
09-10-2015, 14:39
Năm nay đỏ sớm thế, Fuji phía dưới mà đã đỏ rồi

sunuococ
09-10-2015, 16:50
hi cả nhà, nhóm bọn em có plan đi Nhật đầu tháng 12 này.

Trong đoàn có một người là nghệ sĩ hoạt động tự do nên không biết cần giấy tờ gì để chứng minh lao động. Tài chính thì cũng chỉ có sổ tiết kiệm 300 triệu. Cả nhà có quen ai hoạt động tự do và đã xin visa du lịch Nhật tự túc thành công chưa ạ, tư vấn giúp bọn em.

cám ơn mọi người

vaniacastle
09-10-2015, 19:33

Quá đã, đầu tháng 10 đúng là thời gian chuẩn :D

meouhoangcau
09-10-2015, 21:13
Chị ơi, em đang tìm cách cài lại mà mò chưa ra. Đợi em tí nhé hay có gì gấp thì chị post lên đây luôn dùm em nhé
E ơi chị đọc trên Japan guide thì có thể đặt trước tầu kurobe geoge trên web bằng tiếng nhật và họ sẽ mail yêu cầu trả tiền nhưng mình có thể viết thư yêu cầu trả khi đến nơi. Chị thử đặt mà ko đựoc vì chẳng hiểu gì cả.
http://www.japan-guide.com/forum/quereadisplay.html?0+130565
Nên định nhờ em đặt giúp hay gọi đt đặt hộ chị với, cần c pm thông tin cá nhân cho em nhé

T-Minh
10-10-2015, 10:25
E ơi chị đọc trên Japan guide thì có thể đặt trước tầu kurobe geoge trên web bằng tiếng nhật và họ sẽ mail yêu cầu trả tiền nhưng mình có thể viết thư yêu cầu trả khi đến nơi. Chị thử đặt mà ko đựoc vì chẳng hiểu gì cả.
http://www.japan-guide.com/forum/quereadisplay.html?0+130565
Nên định nhờ em đặt giúp hay gọi đt đặt hộ chị với, cần c pm thông tin cá nhân cho em nhé

Dạ, chị. Để em vào trang đó xem rồi báo lại chị nhé

bemap86
10-10-2015, 10:39
Mình cũng bị trường hợp giống T-Minh đây, chờ hnay mình rảnh mình check vs bên thẻ xem có bị trừ tiền không nhá. Số là mình cũng quên cancel book trước khi đi, hôm nhớ ra chạy ra ATM rút hết xiền rồi chưa nạp lại. hôm nọ nạp lại để đặt phòng ở Hàn, nạp ít thôi không biết có bị trừ xiền vụ hủy booking lần trước không nữa ? Chờ tin nhá !!!

XIn thông báo, đến thời điểm này thì tớ chưa bị trừ tiền ( hay do trogn tài khoản không đủ nên k trừ được tiền thì k biết nữa ấy) . Mai tớ cũng cần nạp vào đó 1 khoản để cuối tuần tới đi , nên nếu bạn k vội lại chờ tin tiếp trong 1-2 tuần nữa vậy :)

T-Minh
10-10-2015, 11:06
XIn thông báo, đến thời điểm này thì tớ chưa bị trừ tiền ( hay do trogn tài khoản không đủ nên k trừ được tiền thì k biết nữa ấy) . Mai tớ cũng cần nạp vào đó 1 khoản để cuối tuần tới đi , nên nếu bạn k vội lại chờ tin tiếp trong 1-2 tuần nữa vậy :)

Cảm ơn bemap86, có gì update tiếp dùm mình nhé.

Minhkies
11-10-2015, 12:57
Hello cả nhà^^
E định đi du lịch nhật mà không biết coa được không
Chuyện là vầy, nhà e cóa 5 người, hiện h ở canada và cũg đã có thẻ PR đầy đủ hết. Nhà e qua canda cũg đc 1 năm rưỡi thôi. Ts hè này nhà e định về VN zs nhà bà c (nhà pả thì candian hết rùi nên chẳng đắn đo gì nữa), pả rủ nhà e về vn 2 tuần, xog qua nhật một tuần ùi về lại canda un. Màk nghe nói đi tự túc z thì xin visa khó lém. Màk e cũg ko biết xin dạng gì nữa. Dạng du lịch hay hóa cảnh? Làm giấy tờ ở đại sứ quán nhật ở canada lun hay về VN ms làm đc? Rồi thông tin điền form thì địa chỉ ở Canda hay Vn? Thuế má tiền bạc thì chắc cũg ok, ba mẹ e thu nhập khoảng 20000$ tháng. Ns chung là tình cảnh của e là z đó, thông tin trên mạng nó cũng mơ hồ mỗi trang mỗi khác nên cũg mông lug quá. Mong ace help e^^

Tia Nắng
11-10-2015, 13:22
. . .cũg đã có thẻ PR đầy đủ hết. . .

Có thẻ PR rồi thì bạn xin luôn bên Canada được mà? Nhanh và tiện hơn, còn không thì du lịch quá cảnh 15 ngày.

Thân.

sunkenship
11-10-2015, 21:57
Cho mình hỏi lúc nộp visa thì nộp kèm mấy tấm hình 45 mm x 45 mm? Đọc trên trang web thì có 1 thôi nhưng mình k an tam lắm.

ut_huynh
12-10-2015, 01:25
Cho mình hỏi lúc nộp visa thì nộp kèm mấy tấm hình 45 mm x 45 mm? Đọc trên trang web thì có 1 thôi nhưng mình k an tam lắm.

Nộp 1 tấm là được rồi bạn. Tấm hình này bạn dán vô cái đơn nộp cho LSQ/ĐSQ lun đó. Mà nhớ là bạn cần nộp đúng như kích thước họ yêu cầu nha. Yên tâm, họ không có đòi thêm đâu. :v. Vì họ chỉ cần ảnh để scan lên visa thôi nên ko cần lấy nhiều.
Chúc bạn thành công nghen.

sunkenship
12-10-2015, 17:09
Nộp 1 tấm là được rồi bạn. Tấm hình này bạn dán vô cái đơn nộp cho LSQ/ĐSQ lun đó. Mà nhớ là bạn cần nộp đúng như kích thước họ yêu cầu nha. Yên tâm, họ không có đòi thêm đâu. :v. Vì họ chỉ cần ảnh để scan lên visa thôi nên ko cần lấy nhiều.
Chúc bạn thành công nghen.

Cảm ơn bạn nhé , không biết có ai như mình ko, mình lần đầu nộp vi sa nhưng apply multi luôn , mình chưa đi Nhật lần nào mới đi EU, lần này nộp xin visa multi coi như cầu may, chuẩn bị đúng theo LSQ yêu cầu ở mục 3 dành cho người có điều kiện về thu nhập chứ ko có lịch trình, booking gì sất , ko dc thì bỏ luôn. Mà LSQ ở sài gòn có tới mức không thèm xem mà trả lại luôn nếu k có giấy mời như 1 số bạn nói không? Nếu mà họ chịu nhận hồ sơ thì 90% là đậu đúng k, mình nộp tiền Việt ngay tại đó luôn hay sao?

ut_huynh
12-10-2015, 20:21
Cảm ơn bạn nhé , không biết có ai như mình ko, mình lần đầu nộp vi sa nhưng apply multi luôn , mình chưa đi Nhật lần nào mới đi EU, lần này nộp xin visa multi coi như cầu may, chuẩn bị đúng theo LSQ yêu cầu ở mục 3 dành cho người có điều kiện về thu nhập chứ ko có lịch trình, booking gì sất , ko dc thì bỏ luôn. Mà LSQ ở sài gòn có tới mức không thèm xem mà trả lại luôn nếu k có giấy mời như 1 số bạn nói không? Nếu mà họ chịu nhận hồ sơ thì 90% là đậu đúng k, mình nộp tiền Việt ngay tại đó luôn hay sao?

Tháng 10 năm ngoái, mình xin được "single visa" thôi hà, chơi được có 15 ngày thôi. Sau này cũng muốn xin multi giống bạn. Nếu bạn đi du lịch theo dạng có điều kiện như bạn nói (mục số 3) thì không cần thư mời gì hết nha. Họ đã ghi yêu cầu hồ sơ rất rõ cho từng trường hợp trên trang web của LSQ quán rồi, nên bạn cứ yên tâm. Mình nghĩ với hồ sơ đi EU của bạn là 1 lợi thế lớn đó.
Theo quy định mới, nếu bạn được cấp multi visa thì thời hạn sẽ là 5 năm lận đó.
Có rất nhiều bạn lần đầu đi nước ngoài mà xin visa du lịch, không có thư mời cũng đậu bình thường đó.
Sau khi nhận hồ sơ, họ sẽ phát cho bạn 1 cái biên lai xác nhận đã nhận hồ sơ (chưa nói lên điều gì nha) và nếu đậu thì bạn cầm cái biên lai đó lên nhận visa và nộp tiền luôn. Trong 1 tuần từ ngày bạn nộp hồ sơ, nếu họ không có gọi điện cho bạn thì coi như 95% bạn có visa rồi, còn nếu họ có gọi thì thường là gọi bổ sung hồ sơ. Thường thì sau 1 tuần sẽ có kết quả, tính luôn thứ 7 và CN.
Mình thích LSQ Nhật ở chỗ này, nếu bạn đậu thì mới đóng phí, còn không thì thôi, không như những nơi khác bạn phải đóng tiền trước.
Mình thấy điều quan trọng nhất chính là thư trình bày lý do bạn viết có khẩn thiết và tài chính có hùng mạnh hay không thôi. Bạn có thể xem bài biết hoặc liên hệ với bạn chicken82 trong mục này nè. Bạn ấy được cấp visa multi 5 năm đó.
Lưu ý: LSQ Nhật chỉ nhận hồ sơ vào buổi sáng và trả kết quả vào buổi chiều. Bạn tranh thủ đi sớm, vì dạo này thiên hạ rủ nhau đi Nhật nhiều lắm á. :) Bữa hổm mình đi ngang thấy xếp hàng quá trời quá đất.
Chúc bạn thành công và sớm có visa đi Nhật nha!:D

Sữa
12-10-2015, 20:55

Có nhiều bạn nộp hồ sơ sin visa multi ngay khi chưa từng đi Nhật lần nào và pass, mình cũng nộp như vậy nhưng trượt dù trước đó mình có lên phượt hỏi thăm và đc đánh giá điều kiện tài chính khá tốt :)) sau đó mình xin single và pass

Mình không biết nhu cầu đi Nhật của bạn nhiều tới đâu để xin multiple nhưng như người bạn vừa xin cùng đợt với mình throng tháng 9, bạn đó đi Mỹ, Châu Âu đều trên 5 lần, Dubai, Canada, Nhật 1 lần, stk tiền tỉ, làm chủ công ty riêng, đất vài miếng...vậy mà đc cấp đúng 1 năm. Nếu trong 1 năm đó đi 2 lần thì coi như huề phí, còn đi 1 lần thì lỗ chắc

Tuy nhiên, chúc bạn may mắn!!!

zuri_33
16-10-2015, 14:46
Mọi người cho mình hỏi,
Mình mới nhận được visa 30 ngày, nhưng lịch trình làm việc của mình thì ngày 31 mới rời khỏi Nhật.
Vậy là có vi phạm không ạ ? :(

khunyeu
16-10-2015, 15:21
Mọi người cho mình hỏi,
Mình mới nhận được visa 30 ngày, nhưng lịch trình làm việc của mình thì ngày 31 mới rời khỏi Nhật.
Vậy là có vi phạm không ạ ? :(

tất nhiên là có!

zuri_33
16-10-2015, 15:50
tất nhiên là có!

Cảm ơn bạn khunyeu,
Lúc mình nộp đơn xin visa, lịch trình bên kia gửi về là sáng ngày thứ 31 mới rời khỏi Nhật. Lúc mình đi nhận, họ cấp cho mình visa 30 ngày mà không thấy họ nhắc điều chỉnh gì cả. :(

Congnongv12
16-10-2015, 21:06
Mai em sang Nhật rổi ạ. Trước mắt ở Tokyo và Kyoto Các bác cho em hỏi thời tiết bên đó thế nào ạ.

meouhoangcau
16-10-2015, 21:53
Mình cũng hóng, đọc trên japanguide thấy nói là năm nay lạnh sớm hơn nhưng ko biết giờ nay bên đó Tokyo và Kyoto lá đã chuyển màu chưa. Ai mới về cho thêm thông tin với.

ut_huynh
17-10-2015, 22:08
Mình cũng hóng, đọc trên japanguide thấy nói là năm nay lạnh sớm hơn nhưng ko biết giờ nay bên đó Tokyo và Kyoto lá đã chuyển màu chưa. Ai mới về cho thêm thông tin với.

Thời điểm này đang là đầu mùa thu, lá đã chuyển màu rồi bạn. Đa số thì có màu vàng, chút chút màu đỏ. Mình cũng đến Nhật thời điểm này năm ngoái, có tới Kyoto nhưng tiếc là không đến Tokyo được. Thời tiết lành lạnh rất dễ chịu, mát mẻ và không khí thì rất trong lành.

T-Minh
18-10-2015, 14:09

Chị Mèo ơi em xin lỗi để chị chờ vụ tàu qua khe núi nhe, em đang đi bụi vùng Kansai, ít hôm nữa em về đầu óc yên ổn rồi sẽ lên mạng đặt cho chị nhé.

Vùng Kansai mấy hôm nay nóng lắm, nóng hơn Tokyo. Em sợ lạnh mang áo trong áo ngoài đơn kép đủ kiểu, đến nơi nó lại nóng như dịp cuối hè ấy.

Khắp nơi đều đông, tàu xe đều kín mít.

Trời ơi đi chuyến này em thấy mệt và nhức đầu kinh khủng

Thôi để em về tới rồi viết sơ sơ review sau.

meouhoangcau
18-10-2015, 15:30
T-minh ơi e đi chơi vui vẻ nhé, về viết bài e nhé. C còn 2 tuần nữa là ở đó rồi, hóng quá

kidbandest
18-10-2015, 19:10
Cho mình hỏi bộ hồ sơ xin Visa Nhật có cần công chứng HDLD , Sổ HK , CMND và những giấy tờ liên quan sang tiếng Anh ko vây? Cảm ơn mọi người trước nhé :D

ut_huynh
18-10-2015, 22:04
Cho mình hỏi bộ hồ sơ xin Visa Nhật có cần công chứng HDLD , Sổ HK , CMND và những giấy tờ liên quan sang tiếng Anh ko vây? Cảm ơn mọi người trước nhé :D

Không biết bạn nộp hồ sơ ở đâu, còn mình thì năm ngoái nộp ở TP. HCM. HDLD của mình tiếng Anh và tiếng Việt sẵn nên photo (ko công chứng), giấy xin nghỉ phép mình tự viết bằng tiếng Anh rồi nhờ sếp đóng mộc Cty. Năm ngoái mình đi là do được mời, trong hồ sơ của mình có thư tiến cử mình đi bằng tiếng Việt. Nói chung là hồ sơ của mình tiếng Anh/Việt lẫn lộn. Trong hồ sơ của mình chẳng có cái nào công chứng hết trơn, chỉ có mỗi mộc Cty và mộc của tổ chức mời mình bên Nhật thôi. Nếu bạn muốn yên tâm thì có thể dịch sang tiếng Anh. Mình thấy trên trang web của LSQ ở TP. HCM cũng không có đề cập đến vấn đề công chứng (bạn đọc lại xem). Hoàn toàn không nộp CMND hay SHK vì họ ko yêu cầu. Nhưng bạn cần CMND lúc đi nộp hồ sơ, cầm theo trình cho bảo vệ. Tất cả các giấy tờ bạn cần photo và cầm theo bản chính để họ đối chiếu nhé. Thường họ chỉ giữ bản photo thôi.
Chúc bạn thành công nha! :D

T-Minh
19-10-2015, 07:34
Cảm ơn bạn khunyeu,
Lúc mình nộp đơn xin visa, lịch trình bên kia gửi về là sáng ngày thứ 31 mới rời khỏi Nhật. Lúc mình đi nhận, họ cấp cho mình visa 30 ngày mà không thấy họ nhắc điều chỉnh gì cả. :(

Thật ra Đsq/Lsq đâu có chức năng rà cái vụ ngày này cho mình mà ngược lại mình phải theo họ nữa la đằng khác. Trước khi xin visa bạn phải xem kỹ. Trên diễn đàn này cũng nói vài lần rồi, visa du lịch ngắn hạn chỉ có 3 loại : 15 ngày, 30 ngày và 90 ngày (loại 90 ngày dành cho thăm thân nhân vợ chồng con cái, khách du lịch chắc khó lấy). Hành trình của bạn 31 ngày nên Đsq/Lsq ốp luôn vào loại visa 30 ngày, chứ không cấp loại 90 ngày. Cái này lấy visa về chỉ còn cách tự điều chỉnh lịch trình thôi bạn.

T-Minh
19-10-2015, 07:40

Giấy tờ không cần công chứng. Bạn copy sẵn và mang bản gốc đi theo cho đsq/lsq xem bản gốc, xong họ giữ bạn copy bạn đã cọp sẵn, trả bản gốc về cho bạn.

Hộ khẩu, CMND, khai sinh : không cần dịch qua tiếng Anh

Mấy giấy tờ khác (Hợp đồng lao động, sao kê ngân hàng) : nếu có sẵn bản bằng tiếng Anh càng tốt, nếu không có thì bạn xem lại trên trang web của ĐSQ/LSQ xem họ có yêu cầu dịch sang tiếng Anh hay không rồi làm theo

kidbandest
19-10-2015, 09:50
Giấy tờ không cần công chứng. Bạn copy sẵn và mang bản gốc đi theo cho đsq/lsq xem bản gốc, xong họ giữ bạn copy bạn đã cọp sẵn, trả bản gốc về cho bạn.

Hộ khẩu, CMND, khai sinh : không cần dịch qua tiếng Anh

Mấy giấy tờ khác (Hợp đồng lao động, sao kê ngân hàng) : nếu có sẵn bản bằng tiếng Anh càng tốt, nếu không có thì bạn xem lại trên trang web của ĐSQ/LSQ xem họ có yêu cầu dịch sang tiếng Anh hay không rồi làm theo

Không biết bạn nộp hồ sơ ở đâu, còn mình thì năm ngoái nộp ở TP. HCM. HDLD của mình tiếng Anh và tiếng Việt sẵn nên photo (ko công chứng), giấy xin nghỉ phép mình tự viết bằng tiếng Anh rồi nhờ sếp đóng mộc Cty. Năm ngoái mình đi là do được mời, trong hồ sơ của mình có thư tiến cử mình đi bằng tiếng Việt. Nói chung là hồ sơ của mình tiếng Anh/Việt lẫn lộn. Trong hồ sơ của mình chẳng có cái nào công chứng hết trơn, chỉ có mỗi mộc Cty và mộc của tổ chức mời mình bên Nhật thôi. Nếu bạn muốn yên tâm thì có thể dịch sang tiếng Anh. Mình thấy trên trang web của LSQ ở TP. HCM cũng không có đề cập đến vấn đề công chứng (bạn đọc lại xem). Hoàn toàn không nộp CMND hay SHK vì họ ko yêu cầu. Nhưng bạn cần CMND lúc đi nộp hồ sơ, cầm theo trình cho bảo vệ. Tất cả các giấy tờ bạn cần photo và cầm theo bản chính để họ đối chiếu nhé. Thường họ chỉ giữ bản photo thôi.
Chúc bạn thành công nha! :D

Cảm ơn 2 bạn nhé

Prink
19-10-2015, 13:50
Hi mọi người,
Tình hình là mình định đi Tokyo chơi 3 ngày, xong đi tàu lên Sapporo chơi tiếp 3 ngày nữa rồi bay về VN ở sân bay Sapporo luôn. Mình định đi tháng 1 để có tuyết thì mọi người thấy có hợp lý ko? Và chi phí ăn ở + đi lại + vui chơi ở Nhật trung bình 1 ngày khoảng bao nhiêu? Cám ơn mọi người nhe

zuri_33
19-10-2015, 18:47
Thật ra Đsq/Lsq đâu có chức năng rà cái vụ ngày này cho mình mà ngược lại mình phải theo họ nữa la đằng khác. Trước khi xin visa bạn phải xem kỹ. Trên diễn đàn này cũng nói vài lần rồi, visa du lịch ngắn hạn chỉ có 3 loại : 15 ngày, 30 ngày và 90 ngày (loại 90 ngày dành cho thăm thân nhân vợ chồng con cái, khách du lịch chắc khó lấy). Hành trình của bạn 31 ngày nên Đsq/Lsq ốp luôn vào loại visa 30 ngày, chứ không cấp loại 90 ngày. Cái này lấy visa về chỉ còn cách tự điều chỉnh lịch trình thôi bạn.

Cảm ơn bạn T-Minh nhiều nhé, hehe
Thực ra lịch này là do bên kia làm cho mình, mà bên Nhật họ cũng nguyên tắc, k linh động, nên ngay từ đầu, khi họ chưa gửi giấy tờ xin visa về, mình đã nghi ngờ và hỏi họ để điều chỉnh, vì mình cũng biết vụ 15,30 và 90 ngày đó. Vậy mà nói với họ thì họ bảo đọc đc thông tin 15, 30, và 90 đó ở đâu, gửi địa chỉ cho họ thấy, vì trên trang ĐSQ Nhật ghi dưới 90 ngày là short- term visa, mà k ghi cụ thể như thế. Đúng như bạn nói, lịch trình 31 ngày nên họ cấp luôn 30 ngày, chứ 90 ngày là k thể.:H
ĐSQ Nhật điện thoại khó thật, mình điện gần 50 cuộc trong 2 ngày liên tiếp k ai nghe máy. Bên kia điện về thì được ngay,hoá ra có một số điện thoại khác dành cho người Nhật khi hỏi về vụ visa Nhật này.
Nhờ vậy mà mình biết được 1 thông tin rất mới là ngày tiếp theo của ngày nhập cảnh mới bắt đầu tính thời hạn của visa. Nên mình 31 ngày nhưng visa 30 ngày là hợp lệ. Phù, hehe

T-Minh
19-10-2015, 20:23
Cảm ơn bạn T-Minh nhiều nhé, hehe
Thực ra lịch này là do bên kia làm cho mình, mà bên Nhật họ cũng nguyên tắc, k linh động, nên ngay từ đầu, khi họ chưa gửi giấy tờ xin visa về, mình đã nghi ngờ và hỏi họ để điều chỉnh, vì mình cũng biết vụ 15,30 và 90 ngày đó. Vậy mà nói với họ thì họ bảo đọc đc thông tin 15, 30, và 90 đó ở đâu, gửi địa chỉ cho họ thấy, vì trên trang ĐSQ Nhật ghi dưới 90 ngày là short- term visa, mà k ghi cụ thể như thế. Đúng như bạn nói, lịch trình 31 ngày nên họ cấp luôn 30 ngày, chứ 90 ngày là k thể.:H
ĐSQ Nhật điện thoại khó thật, mình điện gần 50 cuộc trong 2 ngày liên tiếp k ai nghe máy. Bên kia điện về thì được ngay,hoá ra có một số điện thoại khác dành cho người Nhật khi hỏi về vụ visa Nhật này.
Nhờ vậy mà mình biết được 1 thông tin rất mới là ngày tiếp theo của ngày nhập cảnh mới bắt đầu tính thời hạn của visa. Nên mình 31 ngày nhưng visa 30 ngày là hợp lệ. Phù, hehe

Uh, đúng rùi, ví dụ bạn đến sân bay Narita lúc 1 giờ sáng ngày 20/10 thì cho đến tận 23 giờ 59 phút khuya ngày 21/10 mới chỉ bị tính có 1 ngày thôi. Vậy là của bạn sát mí, không bị lố đâu.

ĐSQ mình không biết chứ LSQ thì vầy : số điện thoại thì chung nhưng số máy nhánh (ext) riêng. Ext dành cho tiếng Nhật (tức là để người Nhật gọi) tổng đài tự động hướng dẫn số máy nhánh bằng tiếng Nhật thôi nên ít người biết.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Tò mò tí, có phải bạn thực tập ở viện Riken không 😄

T-Minh
19-10-2015, 20:33
Hi mọi người,
Tình hình là mình định đi Tokyo chơi 3 ngày, xong đi tàu lên Sapporo chơi tiếp 3 ngày nữa rồi bay về VN ở sân bay Sapporo luôn. Mình định đi tháng 1 để có tuyết thì mọi người thấy có hợp lý ko? Và chi phí ăn ở + đi lại + vui chơi ở Nhật trung bình 1 ngày khoảng bao nhiêu? Cám ơn mọi người nhe

Tháng 1 thì vùng Tokyo cũng đã lạnh tê tái và tuyết rơi rồi, bạn đi vùng Hokkaido nữa thì tuyết mê man luôn, chỉ sợ nhiều quá thấy 1 lần ...tởn luôn tới già ý, hi hi hi, vì khi có tuyết rơi dày, đi lại khó khăn lắm, có khi chẳng đi đâu được hết cả 1-2 ngày luôn ấy.

Vụ chi phí, tùy bạn đi lại nhiều hay ít, tính đi bằng phương tiện gì, và định đi chỗ nào (chỗ coi miễn phí, chỗ muốn coi thì phải trả tiền...), ăn nhà hàng hay ăn bụi nữa.

Mình đi vùng Kansai, đã từng có kinh nghiệm đi ở đây rồi mà không hiểu sao chuyến này xài nhiều hơn dự tính nữa dù không dám ăn sang, nhưng chắc tốn vô mấy khoản vé vào cổng các di tích đền chùa.

minhnguyet22
20-10-2015, 04:49
Bạn cho mình hỏi là mình muốn đưa vợ và 2 bé con đi du lịch Nhật cỡ khoảng 10 ngày, không biết vụ xin visa có khó không nhỉ. Có cần thêm giấy tờ gì chứng mình không? Dự là phượt tết âm này 6/2-15/2/2016. Bác nào có đi cùng thì lập group

minhnguyet22
20-10-2015, 04:50
Trước hết xin chào và cám ơn nhà "phượt", nơi luôn xúi bẩy tôi phải tiêu tiền .
Qua các thông tin thu lượm được tôi đã xin được multi Visa vào Nhật từ 10/2013-10/2016 xin chia sẻ cách thức như sau:
1. Vào trang của lãnh sự quán Nhật Bản down load đơn "VISA APPLICATION FORM TO ENTER JAPAN" và in ra để điền vào.
2. Chuẩn bị các loại giấy tờ như sau:
+Hộ chiếu
+Đơn xin visa và phải có chữ ký gíông như trong hộ chiếu.
+ Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, kê khai lương 03 tháng gần nhất dich sẵn tiếng anh càng tốt ... nghĩa là chứng minh công ăn việc làm ổn, mình nghĩ bạn nào kinh doanh thì có giấy phép kinh doanh và giấy tờ gì đó chứng minh thu nhập.
+ Chứng minh tài chính: gồm giấy tờ nhà đất, tiền tiết kiệm ... tóm lại đưa ra tài sản ở Việt Nam bản photo và bản gốc cầm đi khi đi nộp hồ sơ đưa ra cho họ xem rồi cầm vê.
+ "Booking" vé máy bay chỉ giữ chỗ thôi không mua nhé. Sau khi có VS mình có thể mua vé khác
+ Đặt khách sạn nơi mình sẽ đến, mình đặt những khách sạn trên mạng như agoda, booking, wego... thông thường rất nhiều khách sạn đặt không mất tiền nếu hủy trước khi đến 02 ngày. Tức sau khi có Visa mình có thể hủy và đặt lại tùy lịch trình cụ thể.
Tất cả có thế thôi khi chồng mình đến nộp họ bảo nếu lấy single VS thì 01 tuần sau quay lại lấy VS. Còn muốn cái multi VS thì họ cho 02 cái mẫu đơn cho 02 người về viết lý do xin vào Nhật nhiều lần, nhà mình mỗi người viết khỏang 5 dòng và xin thêm 01 giấy xác nhận của công an phường mình ở về nhà của và mình sống ở đó. Sau đó quay lại nộp và đúng một tuần sau nhận được Multi VS.
Mình nói sơ hoàn cảnh của mình: Hai vợ chồng đã đi nước ngoài và đều đi làm với mức lương khá, tài sản có nhà, tiền tiết kiệm ... tóm lại qua đó hộ thấy mình có công ăn việc làm và tài sản ở Việt Nam. Ngoài ra mình không cần thư mời hoặc bất kỳ giấy tờ nào khác. Tháng tư 2014 mình sẽ đi tiếp mong làm quen được các bạn khắp mọi miền.

Bạn cho mình hỏi là mình muốn đưa vợ và 2 bé con đi du lịch Nhật cỡ khoảng 10 ngày, không biết vụ xin visa có khó không nhỉ. Có cần thêm giấy tờ gì chứng mình không? Dự là phượt tết âm này 6/2-15/2/2016.

zuri_33
20-10-2015, 07:30
Uh, đúng rùi, ví dụ bạn đến sân bay Narita lúc 1 giờ sáng ngày 20/10 thì cho đến tận 23 giờ 59 phút khuya ngày 21/10 mới chỉ bị tính có 1 ngày thôi. Vậy là của bạn sát mí, không bị lố đâu.

ĐSQ mình không biết chứ LSQ thì vầy : số điện thoại thì chung nhưng số máy nhánh (ext) riêng. Ext dành cho tiếng Nhật (tức là để người Nhật gọi) tổng đài tự động hướng dẫn số máy nhánh bằng tiếng Nhật thôi nên ít người biết.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ. Tò mò tí, có phải bạn thực tập ở viện Riken không 😄

Thảo nào, ngoài số điện thoại ghi trên trang web mà mọi ng hay dùng để hỏi đó, thì cô bên kia có đưa mình một số điện thoại khác để mình điện hỏi, và cô nói số đó chỉ duy nhất có đăng trên trang web bằng tiếng Nhật của ĐSQ. Mình gọi số này thì có người nhấc máy ngay, nhưng vừa hỏi có phải số của ĐSQ Nhật k thì họ từ chối trả lời :(( chắc có lẽ số đó chỉ dành cho ng Nhật.
Mình thực tập Viện NIBB, ở Aichi. hehe. Bạn T-Minh có thực tập ở RIKEN rồi à? Mình đoán bạn T-Minh chắc cùng chuyên ngành với mình rồi, hehe

T-Minh
21-10-2015, 14:13
Thảo nào, ngoài số điện thoại ghi trên trang web mà mọi ng hay dùng để hỏi đó, thì cô bên kia có đưa mình một số điện thoại khác để mình điện hỏi, và cô nói số đó chỉ duy nhất có đăng trên trang web bằng tiếng Nhật của ĐSQ. Mình gọi số này thì có người nhấc máy ngay, nhưng vừa hỏi có phải số của ĐSQ Nhật k thì họ từ chối trả lời :(( chắc có lẽ số đó chỉ dành cho ng Nhật.
Mình thực tập Viện NIBB, ở Aichi. hehe. Bạn T-Minh có thực tập ở RIKEN rồi à? Mình đoán bạn T-Minh chắc cùng chuyên ngành với mình rồi, hehe

Không có, mình không có làm ngành khoa học, chỉ vì mình hay đi ngang qua cái viện Riken này và nghe nói là có khá nhiều người VN đang làm việc ở đây, và cũng biết một số người sang đây thực tập, nghiên cứu 1 thời gian nên bạn nói là nghĩ ngay tới chỗ này 😀

vianh90
21-10-2015, 14:56
Đọc suốt mấy chục trang, chỉ thấy cả nhà đa số bàn đến chuyện xin visa multi. :(. Mình thì chỉ dám xin visa 1 lần thôi vì không có tham vọng nhiều. Bạn nào đã xin thành công visa ở HN rồi cho mình hỏi 1 chút với. Trong danh mục gto trên web của DSQ ghi thì thậm chí xin visa đi du lịch còn ko có HDLD, nhưng chắc vẫn cần chuẩn bị cho cần thận nhỉ. Cả nhà check giúp mình xem nếu với list giấy tờ này thì đã ok chưa nhé.
1. Hợp đồng lao động photo (không công chứng + dịch, không cần giấy chứng nhận và giấy xin nghỉ phép như bên Hàn phải không nhỉ?)
2. Sổ tiết kiệm (chỉ cần chứng nhận của ngân hàng không cần photo sổ gốc và mang sổ gốc theo?)
3. Lịch trình
4. Hộ chiếu + tờ khai + booking khách sạn (không cần vé máy bay?)
Bạn nào biết trả lời giúp mình với, mình cảm ơn nhiều nhé.

thuhangtrinhhp
21-10-2015, 16:15
Mình đã xin thành công visa single du lịch không thư mời ở ĐSQ Hà Nội. Cái này là mình nhắc lại và hy vọng sẽ không có bạn nào lên diễn đàn hỏi câu tương tự nữa, vì chuyện visa cần chuẩn bị hồ sơ thế nào thì mọi người đã rất kiên nhẫn chia sẻ rồi, nhưng vẫn nhiều bạn không chịu lục lọi mà chỉ chăm chăm quăng 1 câu hỏi lên rôi ngồi hóng có ai đó trả lời.
- Hợp đồng lao động photo, đóng dấu công ty (của minh là song ngữ)
- Giấy xác nhận công tác tại công ty (song ngữ)
- Giấy nghỉ phép tiếng Anh.
- Bảng lương 6 tháng gần nhất
- Xac nhận số dư sổ tiết kiệm > 100 triệu + bản photo sổ tiết kiệm
- Sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất
- Lịch trình
- Vé máy bay
- Booking khách sạn
- Hộ chiếu
- Tờ khai
Những giấy tờ trên có bạn nói là không cần thiết nhưng đại sứ quán thu hết. Sau 1 tuần có visa single.
Tuy nhiên, các bạn có được nhận hồ sơ hay không thì mình không đảm bảo. Mình nhờ bạn mình nộp dùm vì mình không ở Hà Nội, bạn ấy nộp cho cả bạn ấy và mình. Người nhận hô sơ nói là họ nhận vì hộ chiếu của mình đã đi EU, HQ, HK,... và nhận của bạn mình vì bạn ấy đi với mình (hộ chiếu bạn mình chỉ đi các nước ĐNA).
Mình không ở đó để tranh cãi với nhân viên ĐSQ và cũng vì hồ sơ của mình đã được nhận nên thôi. Còn nếu bạn nào hộ chiếu chưa đi các nước phát triển thì khả năng nên chuẩn bị tinh thần nói lý lẽ với ĐSQ.
(Các bạn khác của mình nộp ở LSQ HCM thì chỉ cần hô sơ đầy đủ là được nhận và có visa nhé, cũng có những bạn hộ chiếu đi nhiều nước khủng, cũng có những bạn chỉ đi loanh quanh ĐNA, nộp chung hay riêng đều được).

Yinnie0105
21-10-2015, 18:07
Các anh chị cho e hỏi là vào tháng sau e sang Nhật đi công việc 4 ngày,1 ngày e phải đến khu Lalaport Toyosu và 1 ngày đến Aeon mall musashimurayama gặp khách.

E đã tìm hiểu trên mạng cách đi lại và rối lên vì có quá nhiều loại JR pass.A/c nào có kinh nghiệm hướng dẫn e với ạ 😢

Vì lý do công việc thuận tiện đi lại thì e nên chọn khách sạn khu nào thì tiện nhất ạ?

Cám ơn a/c nhiều.

zuri_33
21-10-2015, 18:18
Đọc suốt mấy chục trang, chỉ thấy cả nhà đa số bàn đến chuyện xin visa multi. :(. Mình thì chỉ dám xin visa 1 lần thôi vì không có tham vọng nhiều. Bạn nào đã xin thành công visa ở HN rồi cho mình hỏi 1 chút với. Trong danh mục gto trên web của DSQ ghi thì thậm chí xin visa đi du lịch còn ko có HDLD, nhưng chắc vẫn cần chuẩn bị cho cần thận nhỉ. Cả nhà check giúp mình xem nếu với list giấy tờ này thì đã ok chưa nhé.
1. Hợp đồng lao động photo (không công chứng + dịch, không cần giấy chứng nhận và giấy xin nghỉ phép như bên Hàn phải không nhỉ?)
2. Sổ tiết kiệm (chỉ cần chứng nhận của ngân hàng không cần photo sổ gốc và mang sổ gốc theo?)
3. Lịch trình
4. Hộ chiếu + tờ khai + booking khách sạn (không cần vé máy bay?)
Bạn nào biết trả lời giúp mình với, mình cảm ơn nhiều nhé.

Theo mình biết thì xin visa du lịch tự túc, giấy xin nghỉ phép có đóng dấu của cơ quan/công ty mình đang trực thuộc rất quan trọng đó bạn à, nó chứng minh được mình đi có kế hoạch rõ ràng, được sự cho phép và có ràng buộc quay lại. Có người giấy tờ đầy đủ hết, thiếu mỗi giấy đó họ k nhận hồ sơ, nhưng đem về bổ sung giấy nghỉ phép đó thì được nhận)

zuri_33
21-10-2015, 18:21
Không có, mình không có làm ngành khoa học, chỉ vì mình hay đi ngang qua cái viện Riken này và nghe nói là có khá nhiều người VN đang làm việc ở đây, và cũng biết một số người sang đây thực tập, nghiên cứu 1 thời gian nên bạn nói là nghĩ ngay tới chỗ này 😀

Chỗ mình qua chỉ có mình ng Việt nên chắc sẽ rất buồn, mình cũng đang lo lắm. Hình như bạn T-Minh tháng tới cũng có kế hoạch đi Nhật phải không? Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé, mùa thu Nhật Bản chắc rất đẹp nhỉ. hehe

chicken82
22-10-2015, 10:15
Có bạn nào xài thẻ sinh viên quốc tế dỏm ở Nhật chưa nhỉ ? đợt này đi mấy khu thấy vé vào cửa toàn 1900Y trở lên mà thấy họ discount cho sv gần 50%, tính làm cái thẻ dỏm ? Bạn nào ném đá cũng chịu vậy :D

T-Minh
22-10-2015, 11:51
Chị Mèo ơi, em về đây rồi 😄😄😄, chị online nhé

dongcoxanh
22-10-2015, 23:07
Chào cả nhà, cuối tháng 11 này em cũng dự định du lịch tự túc Nhật Bản. Chả là e mới đi lần đầu nên mọi thứ còn bỡ ngỡ, sau khi lặn ngụp mấy chục trang thì e cũng đã nắm sơ sơ về thủ tục rồi. Chỉ là ở mục lịch trình chuyến đi cụ thể chi tiết bằng tiếng Anh e cũng chưa rõ lắm. Vậy phiền anh chị nào đăng ký visa thành công thì gửi cho em cái lịch trình để e tham khảo với ạ. Tks cả nhà nhiều nhiều.

meouhoangcau
23-10-2015, 09:11
T-Minh ơi chị pm cho em rồi nhé. Thế chuyến đi của e thế nào. Kansai nóng lắm à, lá đã đổi màu nhiều chưa. Chị vẫn hóng em up ảnh!!!!

dongcoxanh
23-10-2015, 10:30
Mình đã xin thành công visa single du lịch không thư mời ở ĐSQ Hà Nội. Cái này là mình nhắc lại và hy vọng sẽ không có bạn nào lên diễn đàn hỏi câu tương tự nữa, vì chuyện visa cần chuẩn bị hồ sơ thế nào thì mọi người đã rất kiên nhẫn chia sẻ rồi, nhưng vẫn nhiều bạn không chịu lục lọi mà chỉ chăm chăm quăng 1 câu hỏi lên rôi ngồi hóng có ai đó trả lời.
- Hợp đồng lao động photo, đóng dấu công ty (của minh là song ngữ)
- Giấy xác nhận công tác tại công ty (song ngữ)
- Giấy nghỉ phép tiếng Anh.
- Bảng lương 6 tháng gần nhất
- Xac nhận số dư sổ tiết kiệm > 100 triệu + bản photo sổ tiết kiệm
- Sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất
- Lịch trình
- Vé máy bay
- Booking khách sạn
- Hộ chiếu
- Tờ khai
Những giấy tờ trên có bạn nói là không cần thiết nhưng đại sứ quán thu hết. Sau 1 tuần có visa single.
Tuy nhiên, các bạn có được nhận hồ sơ hay không thì mình không đảm bảo. Mình nhờ bạn mình nộp dùm vì mình không ở Hà Nội, bạn ấy nộp cho cả bạn ấy và mình. Người nhận hô sơ nói là họ nhận vì hộ chiếu của mình đã đi EU, HQ, HK,... và nhận của bạn mình vì bạn ấy đi với mình (hộ chiếu bạn mình chỉ đi các nước ĐNA).
Mình không ở đó để tranh cãi với nhân viên ĐSQ và cũng vì hồ sơ của mình đã được nhận nên thôi. Còn nếu bạn nào hộ chiếu chưa đi các nước phát triển thì khả năng nên chuẩn bị tinh thần nói lý lẽ với ĐSQ.
(Các bạn khác của mình nộp ở LSQ HCM thì chỉ cần hô sơ đầy đủ là được nhận và có visa nhé, cũng có những bạn hộ chiếu đi nhiều nước khủng, cũng có những bạn chỉ đi loanh quanh ĐNA, nộp chung hay riêng đều được).

Chị gửi cho e lịch trình của chị để e tham khảo với, được không ạ?
Email: [email protected]

phoebebeo
23-10-2015, 14:09
T-Minh ơi chị pm cho em rồi nhé. Thế chuyến đi của e thế nào. Kansai nóng lắm à, lá đã đổi màu nhiều chưa. Chị vẫn hóng em up ảnh!!!!

bạn T-Minh ơi, hóng chia sẻ của bạn. 2 tuần nữa nhóm mình 9 người cũng đi Kyoto. sợ đông quá thì chít :)

T-Minh
24-10-2015, 13:51

Chị ơi, check hộp tin nhé.

Kan sai hôm em đi nóng, bây giờ chắc mát rồi chị.

Yinnie0105
25-10-2015, 17:51
Bạn T-Minh ơi cho mình hỏi thăm tí về Tokyo đc ko? Chưa đi bgio nên còn nhiều thắc mắc lắm

dokhanh77777
25-10-2015, 18:21
Mình cũng hóng

duynguyenn
26-10-2015, 02:22
cả nhà cho mình hỏi là dùng mạng bên nhật thế nào ah. lượn một vòng tìm hiểu thông tin thì thấy hầu như không có wifi free. mua sim 3G có vẻ khá khoai với dân du lịch. ngoài ra còn có cái thuê Wifi pocket.cả nhà có ai dùng rồi cho t xin lời khuyên với ah

meouhoangcau
26-10-2015, 09:26
cả nhà cho mình hỏi là dùng mạng bên nhật thế nào ah. lượn một vòng tìm hiểu thông tin thì thấy hầu như không có wifi free. mua sim 3G có vẻ khá khoai với dân du lịch. ngoài ra còn có cái thuê Wifi pocket.cả nhà có ai dùng rồi cho t xin lời khuyên với ah

Mình thấy mua SIM 3G tiện mà, thuê wifi pocket thì xịn hơn rồi tốn nhiều tiền hơn tùy theo khả năng kinh tế của bạn thôi. Có thể đặt trước SIM 3 G của B-mobile mình đã dùng khá ổn, hoặc mua SIM bán sẵn ở sân bay NB mà bạn đến nhưng nhớ phải check trước nhé!

T-Minh
26-10-2015, 10:44
Bạn T-Minh ơi cho mình hỏi thăm tí về Tokyo đc ko? Chưa đi bgio nên còn nhiều thắc mắc lắm

Bạn cần hỏi gì cứ up lên đây nhé, cái nào biết mình sẽ trả lời cho bạn, không thì các cao thủ trên này cứu bồ vậy 😄

sunkenship
26-10-2015, 17:17
Mình rớt visa rồi.Nộp T2 last week, t2 hôm nay đúng 1 tuần có người gọi nói LSQ k cấp visa multi cho mình dc. Mình nộp đúng các giấy tờ theo yêu cầu của mục dành cho Người có năng lực tài chính (photo STK,có 2 sổ gần 200tr đã gửi hơn 1 năm,các số còn lại lác đác 1 tháng đến vài tháng , nhưng gom lại cũng ~300tr), passport mình chưa đi Nhật nhưng đã đi châu Âu, TQ,ĐNA. Thực tình cũng k hỉu vì sao rớt, trong khi LSQ ở TPHCM dễ hơn HN, thế là k có cơ hội đi xem sakura năm sau rồi, mình chỉ nộp multi , k nộp single mất công lắm. Chờ 6 tháng hay 1 năm nộp lại nhưng mình cũng thế thôi chả lẽ cứ nộp mãi sao, riết mai mốt họ k chịu nhận HS luôn!

khadienle
26-10-2015, 22:36
Mình cũng nộp tuần trước và cũng failed visa multi bạn ơi. Mình cũng nộp 2 sổ gần 350tr và cũng có visa Úc rồi mà vẫn trượt multi. Mình vừa nộp lại single hy vọng kq ko tệ vì mình đã book vé máy bay hết rồi :(

Bạn nộp lại single được mà, khác diện (multi và single) thì nộp ngay được nha bạn. Giống mình nè.

Chúc 2 đứa mình trôi chảy lần này bạn nhe.

Sữa
27-10-2015, 15:05
Mình rớt visa rồi.Nộp T2 last week, t2 hôm nay đúng 1 tuần có người gọi nói LSQ k cấp visa multi cho mình dc. Mình nộp đúng các giấy tờ theo yêu cầu của mục dành cho Người có năng lực tài chính (photo STK,có 2 sổ gần 200tr đã gửi hơn 1 năm,các số còn lại lác đác 1 tháng đến vài tháng , nhưng gom lại cũng ~300tr), passport mình chưa đi Nhật nhưng đã đi châu Âu, TQ,ĐNA. Thực tình cũng k hỉu vì sao rớt, trong khi LSQ ở TPHCM dễ hơn HN, thế là k có cơ hội đi xem sakura năm sau rồi, mình chỉ nộp multi , k nộp single mất công lắm. Chờ 6 tháng hay 1 năm nộp lại nhưng mình cũng thế thôi chả lẽ cứ nộp mãi sao, riết mai mốt họ k chịu nhận HS luôn!

Chia buồn với bạn, mình cũng là người trượt visa multi trong khi cảm thấy mình cơ bản đáp ứng điều kiện và sau khi tham khảo điều kiện của các bạn đã pass. Nhưng họ báo trượt thì đành chịu chứ biết sao. Tuy nhiên mình nộp lại single và pass. Không có quy định về thời gian nộp lại bạn nhé, bạn có thể nộp ngay nếu muốn.

Yinnie0105
27-10-2015, 15:30
Bác nào đậu visa rồi thì cho e xin lịch trình với ạ [email protected]

908s
27-10-2015, 20:52

Visa multi quan trọng nhất là việc chứng minh cụ thể nhu cầu cần thiết qua lại nhiều lần, gắn liền với những cột mốt hay sự kiện nào đó liện quan đến công việc của mình, du lịch là yếu tố rất phụ.

Việc đã có visa single trước đó hơn 1 lần là điều kiện cần tối thiểu.

Có vài case may mắn xin được multi ( nhằm du lịch) nhưng đó không là diện chung mà hiện nay phong trào ai cũng xin multi rồi fail mà không biết tại sao.

khadienle
27-10-2015, 22:07
Chia buồn với bạn, mình cũng là người trượt visa multi trong khi cảm thấy mình cơ bản đáp ứng điều kiện và sau khi tham khảo điều kiện của các bạn đã pass. Nhưng họ báo trượt thì đành chịu chứ biết sao. Tuy nhiên mình nộp lại single và pass. Không có quy định về thời gian nộp lại bạn nhé, bạn có thể nộp ngay nếu muốn.

Bạn Sữa ơi, bạn nộp lại ngay sau đó cũng với giấy tờ y chang thì đậu hả bạn? Mình được thông báo rớt visa multi t4 tuần trước và t5 tuần trước mình nộp lại ngay (bổ sung thêm lịch trình và booking ks). Mình đang mất ăn mất ngủ đây vì t5 này là dự tính có kq mà t6 là mình lên đường sang Thái rồi liên tục bay tới Nhật luôn. Mình rớt lần này nữa là buồn lắm ấy :(

duynguyenn
28-10-2015, 02:53
sim bán sẵn ở sân bay cũng giống như sim bên mình không?

Sữa
28-10-2015, 10:00
Bạn Sữa ơi, bạn nộp lại ngay sau đó cũng với giấy tờ y chang thì đậu hả bạn? Mình được thông báo rớt visa multi t4 tuần trước và t5 tuần trước mình nộp lại ngay (bổ sung thêm lịch trình và booking ks). Mình đang mất ăn mất ngủ đây vì t5 này là dự tính có kq mà t6 là mình lên đường sang Thái rồi liên tục bay tới Nhật luôn. Mình rớt lần này nữa là buồn lắm ấy :(

Ừ mình nộp lại y chang vậy thôi vì điều kiện của mình cũng chỉ tới đó thôi, không có gì thay đổi. Sau hai lần nộp mình thấy thế này,multi giống như dạng vip vậy, đòi hỏi một điều kiện nhất định nào đó mà mình chưa đáp ứng được nên trượt và sẽ được single nếu điều kiện của mình thỏa mãn mức đó, dĩ nhiên mức này nó thấp hơn multi. Ví như mình, viên chức nhà nước, nghề báo, lương mức 20tr+, stk 400tr, đã đi 7 nước bao gồm Ấn, TQ, Nepal...và trượt multi, pass single. Đặc biệt một số người bạn của mình đk không quá tốt (lương thấp, đi ít nước, stk ít...) vẫn pass single nên bạn cũng đừng quá lo :)

philia
28-10-2015, 13:10
Bất quá mọi người vẫn có thể dùng wifi free ở convenience store như Family Mart hoặc 7-Eleven. Ngoài ra có rất nhiều trạm tàu điện ngầm ở Tokyo đều có free wifi nữa :D Chi tiết những trạm nào có thì có thể vô trang web chính thức của Tokyo Metro để coi

sunuococ
28-10-2015, 16:17
Mọi người ơi, cho mình hỏi về vấn đề chứng minh tài chính. VD trong tuần này mình tạo sổ tiết kiệm, bỏ tiền vào, tuần sau mình đi nộp hồ sơ xin visa luôn thì có risky gì không? Bên LSQ họ có judge gì chuyện sổ tiết kiệm vừa tạo không ah?

cám ơn mọi người.

Yinnie0105
28-10-2015, 16:35
Các a/c xem giúp e hồ sơ thế này ok chưa ạ:
- Hộ chiếu (E chỉ có đi ĐNA và HK thôi ạ)
- Đơn xin visa theo mẫu.
- HDLD, giấy xin nghỉ phép, xác nhận mức lương ( trên 14tr/thang)
- STK 200tr
- Lịch trình
* E định bỏ thêm vé mb và booking ks nhưng có vài a chị bảo họ cũng trả lại nên thôi.

Như vậy có đủ điều kiện xin single chưa ạ. Lội hơn 90 tranh đọc mà hoang mang quá

Sữa
28-10-2015, 16:50
Các a/c xem giúp e hồ sơ thế này ok chưa ạ:
- Hộ chiếu (E chỉ có đi ĐNA và HK thôi ạ)
- Đơn xin visa theo mẫu.
- HDLD, giấy xin nghỉ phép, xác nhận mức lương ( trên 14tr/thang)
- STK 200tr
- Lịch trình
* E định bỏ thêm vé mb và booking ks nhưng có vài a chị bảo họ cũng trả lại nên thôi.

Như vậy có đủ điều kiện xin single chưa ạ. Lội hơn 90 tranh đọc mà hoang mang quá

Sao bạn không vào trang web của lãnh sự quán mà xem, họ có công bố list hồ sơ cần chuẩn bị dành cho single mà, rẩt rõ ràng và bạn chỉ cần làm theo y chang vậy là không trật đi đường nào cả

Còn vụ vé mb thì hên xui nha bạn, mình là người bị đòi vé mb đây trong khi bạn mình thì người ta trả lại, kết luận là tùy theo người nhận thôi, trên web có ghi rõ là cung cấp các loại booking, là booking chứ không phải là xuât vé bạn nhé, người ta muốn coi có khớp với lịch trình của bạn không mà thôi

Thà đưa dư người ta trả tốt hơn là thiếu bị đòi rồi không biết kiếm đâu ra bạn ạ

Yinnie0105
29-10-2015, 10:05
@sunuococ mình y chang b luôn,tạo sổ đầu tuần,sáng mới apply xong,đã nhận đc giấy hẹn,bắt đầu 1 tuần chờ đợi căng thẳng

lethinh215
29-10-2015, 10:19
Hay đấy nhỉ, thank bro đã chia sẻ nhé :)

Hanna09
29-10-2015, 13:07
Mọi người ơi, cho mình hỏi về vấn đề chứng minh tài chính. VD trong tuần này mình tạo sổ tiết kiệm, bỏ tiền vào, tuần sau mình đi nộp hồ sơ xin visa luôn thì có risky gì không? Bên LSQ họ có judge gì chuyện sổ tiết kiệm vừa tạo không ah?

cám ơn mọi người.

Bạn cứ đi nộp hồ sơ không vấn đề gì nhé. Hồi mình nộp sổ tiết kiệm cũng mới. Mình nghĩ họ xem xét công việc, nguồn thu nhập của bạn có hợp lí không thôi. Good luck nha :)

zorroz
31-10-2015, 10:24
sim bán sẵn ở sân bay cũng giống như sim bên mình không?

Có máy bán SIM tự động ở sân bay luôn nhé

sunkenship
31-10-2015, 19:43

K biết bạn sao rồi có pass single không?Hôm mình lên lấy passport mắc cười lắm, đưa cho tờ giấy hẹn, tự nhiên người nhận giấy kêu đóng 580k lệ phí?! Mình bảo bữa em có tick ô nếu k dc cấp multi thì hủy bỏ mà cái cô này chạy vô hỏi lại. Tác phong làm việc kỳ cục, mà nếu vậy,có khi mình khuyên mí bạn tick ô nếu k dc multi thì lấy single, gặp ai ẩu như cô kia thì chỉ cần nộp phí 580k thôi (trên web bảo nếu vậy thì vẫn lấy phí bằng xin multi).

Thanks mn đã quan tâm, giúp đỡ nhé, năm sau mình sẽ "phục thù" :D

HungDJ13
31-10-2015, 21:09
Người thầy tốt nhất là người thầy khơi gợi chứ không giáo điều, và truyền cho học trò mình mong muốn tự dạy bản thân.

khadienle
02-11-2015, 21:23
K biết bạn sao rồi có pass single không?Hôm mình lên lấy passport mắc cười lắm, đưa cho tờ giấy hẹn, tự nhiên người nhận giấy kêu đóng 580k lệ phí?! Mình bảo bữa em có tick ô nếu k dc cấp multi thì hủy bỏ mà cái cô này chạy vô hỏi lại. Tác phong làm việc kỳ cục, mà nếu vậy,có khi mình khuyên mí bạn tick ô nếu k dc multi thì lấy single, gặp ai ẩu như cô kia thì chỉ cần nộp phí 580k thôi (trên web bảo nếu vậy thì vẫn lấy phí bằng xin multi).

Thanks mn đã quan tâm, giúp đỡ nhé, năm sau mình sẽ "phục thù" :D

Mình cũng có visa single rồi bạn à. Có hôm chiề t5 tuần trước mà sáng sớm t6 mình bay đi Bangkok. Mình cứ nơm nớp lo bị trễ chỉ cần 1 ngày cũng đi toong. Thứ 6 này mình lên đường oanh tạc Nhật Bản đây.

À, về visa, mình ko nộp giấy tờ việc làm gì hết ấy, mình thấy sổ tiết kiệm là cũng đủ rồi.

Yinnie0105
05-11-2015, 13:28
Hôm nay mình cũng đã có kết quả visa... mấy b đi Nhật lần đầu giống mình cũng nên tự tin nộp đi

sunkenship
05-11-2015, 17:35
Mình cũng có visa single rồi bạn à. Có hôm chiề t5 tuần trước mà sáng sớm t6 mình bay đi Bangkok. Mình cứ nơm nớp lo bị trễ chỉ cần 1 ngày cũng đi toong. Thứ 6 này mình lên đường oanh tạc Nhật Bản đây.

À, về visa, mình ko nộp giấy tờ việc làm gì hết ấy, mình thấy sổ tiết kiệm là cũng đủ rồi.

ko nộp giấy tờ việc làm gì hết ấy, mình thấy sổ tiết kiệm là cũng đủ rồi : là sao bạn, là không cần CM công việc gì hết à,lúc đầu b nộp cũng vậy sao??

ladygogo
06-11-2015, 10:51
cảm ơn tất cả các bạn thành viên phượt đã chia sẻ thông tin,mình đã có visa nhanh chóng và dễ dàng.Xin chia sẻ kinh nghiệm của mình cho các bạn chuẩn bị nộp xin visa nhé,tất cả hồ sơ đều là bản photo không công chứng:
-Đơn xin Visa single entry cho 2 vợ chồng
-Giấy chứng nhận kết hôn (photo)
-Hợp đồng lao động (photo)
-Hộ khẩu (photo)
-Giấy xác nhận số dư ngân hàng của 1 người là mình,không nộp của ông xã (bản gốc ngân hàng đóng dấu)
-Giấy tờ nhà đất (photo,nếu có)
-Lịch trình (chỉ ghi đơn giản ngày,city,địa chỉ & phỏn khách sạn,điểm tham quan,không cần diễn giải chi tiết di chuyển thế nào)
-Booking khách sạn (book dạng có thể hủy,và phải khớp với lịch trình)
Mình không nộp Đơn xin nghỉ phép,Giấy xác nhận công việc hoặc Sao kê lương
Mình đã đi Nhật qua tour 1 lần năm 2011,ông xã mình thì chưa đi lần nào.Hai vợ chồng đã đi khá nhiều như Mỹ,Europe,Úc,Đài Loan,China,Hongkong,Hàn Quốc & các nước ĐNA...
Khi nộp thì mình vào ô của chị đeo mắt kính,tóc ngang vai.Chị nói chuyện khá dễ thương & xem hồ sơ rất nhanh,thậm chí không xem qua passport.Rồi chị đưa giấy hẹn cho mình,không ghi ngày nhận kết quả,nói là nếu có gì cần bổ sung sẽ có đt gọi,không thì 7 ngày sau sẽ có đt báo lên nhận visa.
Mình để ý thì 2 chị ở 2 ô khác thì xem hồ sơ và hỏi khá kỹ.
Mình nghĩ visa Nhật chuẩn bị hồ sơ khá dễ so với các quốc gia cần visa như Hàn,Đài Loan,Úc...vì không phải dịch thuật công chứng gì.Mình chuẩn bị hồ sơ vào buổi chiều,rồi sáng đem nộp.Các bạn nộp visa single thì tự tin lên nhé.Chúc các bạn thành công!

sunuococ
06-11-2015, 13:37
sáng nay mình cũng đi nộp, người ta nhận hồ sơ vào bình thường cũng không hỏi gì cả. mà khi ra về rồi thì họ gọi dt lại cho mình hỏi địa chỉ nhà đang ở và số đt? có bạn nào nộp visa gặp trường hợp về rồi gọi dt check lại như mình không ạ?

Yinnie0105
06-11-2015, 15:24
Mình không bị hỏi j cả,cũng nộp chị tóc ngang vai nhìn khá là dễ tính. Mình nộp t5 tuần trc và vừa nhận visa chiều nay

dongcoxanh
06-11-2015, 17:05
Mình không bị hỏi j cả,cũng nộp chị tóc ngang vai nhìn khá là dễ tính. Mình nộp t5 tuần trc và vừa nhận visa chiều nay

Cho e xin cái lịch trình nha c.
Email: [email protected]

tuongnhi90
09-11-2015, 16:53
Xóa vì kiểu gì em cũng nộp! Trượt thì thoai :))

nicegirl87
11-11-2015, 23:43
2 vợ chồng mình định xin visa đi Nhật du lịch, đk thì chắc cũng ổn vì bọn mình cũng đều vừa xin và đậu visa Mỹ, Úc, EU. Tuy nhiên có 1 vấn đề là bọn mình hộ khẩu ở Hà Nội, mà đang sống ở HCM, muốn xin tại HCM nên không biết có được không nhỉ?

sunuococ
12-11-2015, 15:23
@nicegirl87 hôm trước mình đi apply chung với 1 bạn hộ khẩu HN. 2 đứa đi chung nên book ks chung, mà vừa đưa hồ sơ vào họ thấy hộ khẩu HN thì bảo là ra Đại sứ quán HN nộp. Trừ khi bạn chứng minh được mình đã ở SG một thời gian rồi (vd giấy tạm trú/thường trú) thì họ sẽ nhận hồ sơ để xét ở đây.

nicegirl87
12-11-2015, 15:56
Cám ơn bạn. Mình cũng đang cố để xin giấy tạm trú.

Shimchang
13-11-2015, 20:51

bạn ơi tức là bạn ko nộp HĐLĐ cũng như đơn xin nghỉ phép sao? bạn ở HN hay HCM vậy?

septemberzi
16-11-2015, 14:30
Mình có dư 40,000 yen có bạn nào cần đổi yen trước khi đi không? Mình ở Tp.HCM

Yinnie0105
16-11-2015, 16:23
Mình có dư 40,000 yen có bạn nào cần đổi yen trước khi đi không? Mình ở Tp.HCM
B ơi b đổi tỉ giá bao nhiu íh? T2 tuần sau mình đi rồi,có j b inbox tớ nha

Sato
16-11-2015, 21:05
Anh chị nào tìm chỗ trọ ở Tokyo, từ tháng 1.2016 trở đi liên hệ với nhà e nhá. Nhà cách sân bay Haneda và Narita 1 tiếng. Cách ga trung tâm Tokyo 30p, cách Disneyland 30p. Ở ngay ga Ichikawa, có 2 phòng, mỗi phòng có thể ăn ngủ 3-5 nhân, giá 100usd một ngày. Thông tin chi tiết hơn anh chị liên hệ dangtrungAgmail.com nhé

mikhail-tran
19-11-2015, 15:20
Anh chị nào tìm chỗ trọ ở Tokyo, từ tháng 1.2016 trở đi liên hệ với nhà e nhá. Nhà cách sân bay Haneda và Narita 1 tiếng. Cách ga trung tâm Tokyo 30p, cách Disneyland 30p. Ở ngay ga Ichikawa, có 2 phòng, mỗi phòng có thể ăn ngủ 3-5 nhân, giá 100usd một ngày. Thông tin chi tiết hơn anh chị liên hệ dangtrungAgmail.com nhé

Đợt trước dân du lịch TQ sang ở nhà kiểu này mới bị công an thó đó :))

chicken82
20-11-2015, 17:06

đắt vãi tè

nicegirl87
23-11-2015, 17:12
Các bạn ơi, cho mình hỏi gấp với ạ. Trong đơn xin visa có phần: current residential address thì mình ghi nơi tạm trú hay thường trú ạ?

duynguyenn
23-11-2015, 22:11
Cho mình hỏi có bạn nào dự định sang vào dịp hoa anh đào sang năm không? Liên hệ đi chung cho vui.đợt vừa rồi sang ngắm lá đỏ đi 1 mình cũng thấy hơi chán

mikhail-tran
24-11-2015, 14:30
Các bạn ơi, cho mình hỏi gấp với ạ. Trong đơn xin visa có phần: current residential address thì mình ghi nơi tạm trú hay thường trú ạ?

Câu đó có nghĩa là "Địa chỉ lưu trú hiện tại", vậy thì bạn cứ điền địa chỉ hiện đang sống thôi.

nicegirl87
24-11-2015, 17:27
Hôm nay mình đã đi xin visa. Thấy mọi người ở LSQ đều lịch sự, bọn mình rơi đúng vào anh đeo kính mà mọi người nói là khó tính ý. Anh ý chỉ hỏi mỗi câu: anh đi Nhật bao giờ chưa? rồi xem qua giấy tờ rồi đưa giấy hẹn. Bọn mình xin multi visa, mà chưa đi Nhật bao giờ, cũng đang lo. Mà giấy hẹn của mình ko hề ghi ngày hẹn biết kết quả luôn. Cũng càng lo hơn, hic. Có bạn nào có giấy hẹn mà ko ghi ngày hẹn không? (anh ý gạch luôn chỗ ngày hẹn ở tờ giấy ý đi)

ALI
24-11-2015, 23:52
Hôm nay mình đã đi xin visa. Thấy mọi người ở LSQ đều lịch sự, bọn mình rơi đúng vào anh đeo kính mà mọi người nói là khó tính ý. Anh ý chỉ hỏi mỗi câu: anh đi Nhật bao giờ chưa? rồi xem qua giấy tờ rồi đưa giấy hẹn. Bọn mình xin multi visa, mà chưa đi Nhật bao giờ, cũng đang lo. Mà giấy hẹn của mình ko hề ghi ngày hẹn biết kết quả luôn. Cũng càng lo hơn, hic. Có bạn nào có giấy hẹn mà ko ghi ngày hẹn không? (anh ý gạch luôn chỗ ngày hẹn ở tờ giấy ý đi)

Visa Nhật hình như khi nào có thì người ta call lên lấy đó bạn

Ông Chép
27-11-2015, 17:52

Chắc tại bạn nicegirl87 xin multi nên mới không có ngày hẹn đấy, mình đã từng một số lần xin single và một lần xin dài hạn thì chỉ có single là có ngày hẹn còn dài hạn thì không có ngày hẹn.
Hi vọng bạn nicegirl87 sớm có visa đi chơi nhé, nhớ chuẩn bị áo thật ấm vào, bên Jp giờ này lạnh à nha

Neptune105
28-11-2015, 00:16
Hi all,

Tình hình thấy dân tình phượt thủ nhà mình đang rộn ràng náo nhiệt đi xem mùa lá đỏ, xin được share một số hình ảnh của mình đi vùng Kansai tháng 11 - 2014 để tiếp thêm lửa và động lực cho bà con nộp hồ sơ tự túc nhé. Mình cũng đi tự túc hoàn toàn, ban đầu apply visa single entry, đi lần thứ 2 vào tháng 4-2015 thì xin multi và được cấp luôn visa multi 5 năm. Mình xin tại ĐSQ Nhật Bản tại Hà Nội.

Để theo dõi về tình hình mùa lá đỏ ở Nhật, mọi người có thể vào đường link web sau đây và tìm đọc thông tin về vùng hoặc nơi mình sắp đến. Thông tin được cập nhật vài ngày một lần, và có hình ảnh cho mọi người nhìn luôn để quyết định nên tham quan hay không rất tiện. Hiện tại Kyoto và Osaka đang vào thời điểm " peak" tức là đỉnh điểm của mùa lá đỏ, còn Tokyo cũng sắp bước vào đỉnh điểm peak rồi. Chúc bà con có những giây phút tham quan đã mắt nhất.

http://japan-guide.com/blog/koyo15/

Riêng nếu đến Kyoto, mọi người có thể vào Kyoto Tourist Information Center tại tầng 2 của ga Kyoto (Kyoto Station) để lấy thông tin update về tình hình mùa lá đỏ (đã nở nhiều chưa, đã peak chưa) tại các địa điểm tham quan của Kyoto, được cập nhật hàng ngày trên bảng và còn phát tờ rơi cho khách. Kyoto thì có quá nhiều điểm để đi nhưng theo mình đi vào mùa lá đỏ thì cứ ưu tiên chọn những nơi có lá đỏ đẹp nhất để tham quan trước, vì đâu phải ai cũng đi vào đúng dịp đó

https://scontent-sin1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-prn2/v/l/t1.0-9/10368401_10152535020098461_4059666779900091415_n.j pg?oh=4957da49e3b0a213cc74e39f0cc3ba9a&oe=56E71387

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xta1/v/t1.0-9/12295412_10153249674583461_3088049502341439566_n.j pg?oh=d6b47bcdb598e94809c85d208642b6a9&oe=56EB98E3&__gda__=1458934446_adad50621de187368a81aac49eb68a4 b

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/12289553_10153249674513461_3495798486172378599_n.j pg?oh=212e3849327479fde9736c933bee1189&oe=56E617B0&__gda__=1457525733_4f5b8c1abfe205418cffee5362ad510 f

https://scontent-sin1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/v/t1.0-9/12235015_10153249674538461_4886787393477785961_n.j pg?oh=e43d5e1bf7ba53040f4bd9433b59df89&oe=56E86A0D

https://scontent-sin1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/v/t1.0-9/12310534_10153249674363461_6244149336584029497_n.j pg?oh=81a4026ece2c7c05de2f426a4456c037&oe=56E184E7

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/v/t1.0-9/10368401_10152535020083461_2105952300161616429_n.j pg?oh=21b8f6b4a5c10d24130dfa4300ce99c6&oe=56F30FBD&__gda__=1458752574_b5d86bb116970521b005c941d643c2e 7

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/12278622_10153249674433461_7118237402803473156_n.j pg?oh=0841fed18fa9861ca827d3972165121b&oe=56DCA38B&__gda__=1458216180_06076f9812c3680e4ee37a810873321 3

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpt1/v/t1.0-9/12301751_10153249680173461_5672347508543132883_n.j pg?oh=597622e3c9f128f99caeaf9c9bbda25b&oe=56E5EC49&__gda__=1458419264_74d1bb90682224fee2f48beff5b0c53 1

https://scontent-sin1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/v/t1.0-9/12246782_10153249674913461_7182287733687415199_n.j pg?oh=ca387759d442de9207b505f27120b06c&oe=56DFBBB3

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/v/t1.0-9/12250132_10153249675078461_7739850132245188436_n.j pg?oh=c32a76c9302b5d3094318e4df1a6e76b&oe=56E46096

Neptune105
28-11-2015, 00:20
(tiếp theo)

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/v/t1.0-9/12294714_10153249675113461_1676102307589423921_n.j pg?oh=a050e3ab74c4fafe6a0fd5d734979d9b&oe=56F6809C

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/v/t1.0-9/12239531_10153249675293461_3878695167945577250_n.j pg?oh=9a84e91b217081b9f2e44781766ad90f&oe=56AD32C6&__gda__=1458935410_976604ff525522709b18a176f476427 c

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtf1/v/t1.0-9/12299383_10153249675638461_4821241076368141847_n.j pg?oh=e1253bb7f0990c514129616380173ac5&oe=56E79655

https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xft1/v/t1.0-9/12278745_10153249675798461_5571954479645057302_n.j pg?oh=bfcfcb961942cea06be58dcc5750ee1a&oe=56E644FD&__gda__=1458411535_a0fdde31fc463fae1172b9e3ba3baa0 9

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xlt1/v/t1.0-9/12279037_10153249675733461_1961454807618604630_n.j pg?oh=b0066f41ee922a94a10b4f794737d034&oe=56DFE249

https://scontent-sin1-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/12310703_10153249677528461_7308907715074512688_n.j pg?oh=f9bcb6f62b9b91410364d317832af5f3&oe=56E05FD3

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfl1/v/t1.0-9/12274401_10153249677478461_3308979310458256976_n.j pg?oh=8ebaa344781032a5c5486f743cd912ea&oe=56DE927F&__gda__=1457857470_1d155a985224b97efac0640e3973983 e

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/12301706_10153249677218461_5403116866582732081_n.j pg?oh=ebba168bbad53fb9faae2afafef657dd&oe=56F81131&__gda__=1458540110_6d634198e26d1700f9496d991a77bce 1

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/12294714_10153249677868461_633719160100653323_n.jp g?oh=f1e5e23a9af1094817fb1d029a33f2ca&oe=56DB079B&__gda__=1457732555_5563c7a06706c9d9721f2b4341c2505 1

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtp1/v/t1.0-9/12247155_10153249677998461_3374842067788227401_n.j pg?oh=c8a813353373f6664763b9fd769b856c&oe=56DB58DD

Neptune105
28-11-2015, 00:34
(hết)

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/v/t1.0-9/12308557_10153249678433461_1898682199414082107_n.j pg?oh=0407699d3aaf97269db019fad2a9c7c2&oe=56F52446

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xtl1/v/t1.0-9/12274222_10153249678378461_5474203531161329174_n.j pg?oh=ee18d7e176dcabb679272818ca9fe3e0&oe=56F3D170

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/12246815_10153249679068461_4965219964997778436_n.j pg?oh=258468f0ee8d3f6e59e357217fa42e97&oe=56DFE5DF

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfa1/v/t1.0-9/10392469_10152535175068461_212312362514268873_n.jp g?oh=b7505d1ffd3c3fc14cd943e4818090d0&oe=56EB7702&__gda__=1458481289_38c886594335b3e9aa1a63ada143dea 6

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xft1/v/t1.0-9/12301761_10153249679528461_3341119460045666288_n.j pg?oh=03a33fc262b0cd5ff0820c0a4ac1413f&oe=56EA8C77

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xat1/v/t1.0-9/12250135_10153249679333461_3980454413525958777_n.j pg?oh=d962862426f05bdb7c3a2dd3ba76f080&oe=56FA6689

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xat1/v/t1.0-9/10846408_10152535164158461_5374057324938328392_n.j pg?oh=4b5210f45af0812d426d331507e4111e&oe=56F7E768

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/10868165_10152535176638461_1524737858231054540_n.j pg?oh=22b048d8fd310e1d8336364e29dd60d2&oe=56F42C53&__gda__=1457573686_00687b2d200058e8408778f407c75c0 9

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-prn2/v/t1.0-9/10696336_10152535213333461_7751013607087576722_n.j pg?oh=9b350c402b7d25dc2e3eb1f2b0757fd7&oe=56F5E914

https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/hphotos-xpt1/v/t1.0-9/10858561_10152535219708461_5885518756619382048_n.j pg?oh=c0545203e9586bfabd0d30c781de08fc&oe=56F07980

Ông Chép
28-11-2015, 12:31
Ảnh đẹp quá bác Neptune nhỉ :)

Hanna09
28-11-2015, 15:18
Xem ảnh Nhật Bản mùa lá đỏ đẹp quá đi. Sang năm lại cố gắng đi tiếp chứ đợt mình đi phải ở miền xa lắc, bao nhiêu cảnh đẹp còn chưa được chiêm ngưỡng nữa 😒 tiếc quá

Leila
28-11-2015, 16:16
Cho mình hỏi có bạn nào dự định sang vào dịp hoa anh đào sang năm không? Liên hệ đi chung cho vui.đợt vừa rồi sang ngắm lá đỏ đi 1 mình cũng thấy hơi chán

Có mình đây. Mình cung muốn đi sang năm. Bạn lập nhóm nhé.

Gau_0791
28-11-2015, 16:30
MÌnh cũng có 2 người sang năm muốn ngắm lá đỏ. Nếu bạn lập nhóm thì cùng đi chung cho vui.

duynguyenn
29-11-2015, 11:52
ib nhé https://www.facebook.com/?_rdr=p

Ông Chép
29-11-2015, 11:58
Các bác lập hội đi Nhật, cho mình xin 1 slot tham gia nhé :">

tieu co nuong
01-12-2015, 00:09
Mình đang chuẩn bị xin visa đi Nhật vào tháng 2 hoặc 3 năm sau. Nếu chưa chắc khoảng thời gian đi thì xin ntn vậy các bạn? Tớ có cần thiết đặt sẵn vé máy bay + booking ko nhỉ, người thì bảo cần người thì ko. Tớ để cho chắc thì chắc vẫn sẽ đặt sẵn mọi thứ rồi cancel sau, nhưng tất cả chỉ để đối phó chứ không phải là đi thật sự như thế (ko biết có bị lưu hồ sơ ko nhỉ).
Với anh bạn tớ người Nhật nhưng làm việc ở VN thì có giúp đc gì cho quá trình xin visa của tớ không. (Bọn tớ đến Nhật để thăm gia đình anh ấy và tiện thể đi chơi luôn).
Ngoài ra tớ có 1 sổ tiết kiệm 50K$ để hơn 1 năm rồi và 1 tài khoản hiện tại số dư >400tr thì có nên gồm cả 2 ko hay chỉ gồm 1 nhỉ?
Năm vừa rồi tớ xin visa đi Hàn, chỉ xin single 15 days nhưng cũng đc multiple 90 days và chỉ nộp mỗi cái contract tiếng Anh ko có bảng lương hay quyết định nghỉ phép gì luôn (mà tớ nghe nói xin visa đi Hàn dạo nay khó hơn đi Nhật @_@). Passport của tớ có visa đi Schengen (Đức), và UK, Korea và nhiều nc châu Á khác rồi ạ.
Tớ chắc phải xin từ HN do hộ khẩu HN mặc dù ở SG lâu rồi nhưng lại ko đăng kí thường trú bấy lâu nay. Hc.
Cảm ơn các bạn!

Ông Chép
01-12-2015, 11:51
Mình đang chuẩn bị xin visa đi Nhật vào tháng 2 hoặc 3 năm sau. Nếu chưa chắc khoảng thời gian đi thì xin ntn vậy các bạn? Tớ có cần thiết đặt sẵn vé máy bay + booking ko nhỉ, người thì bảo cần người thì ko. Tớ để cho chắc thì chắc vẫn sẽ đặt sẵn mọi thứ rồi cancel sau, nhưng tất cả chỉ để đối phó chứ không phải là đi thật sự như thế (ko biết có bị lưu hồ sơ ko nhỉ).
Với anh bạn tớ người Nhật nhưng làm việc ở VN thì có giúp đc gì cho quá trình xin visa của tớ không. (Bọn tớ đến Nhật để thăm gia đình anh ấy và tiện thể đi chơi luôn).
Ngoài ra tớ có 1 sổ tiết kiệm 50K$ để hơn 1 năm rồi và 1 tài khoản hiện tại số dư >400tr thì có nên gồm cả 2 ko hay chỉ gồm 1 nhỉ?
Năm vừa rồi tớ xin visa đi Hàn, chỉ xin single 15 days nhưng cũng đc multiple 90 days và chỉ nộp mỗi cái contract tiếng Anh ko có bảng lương hay quyết định nghỉ phép gì luôn (mà tớ nghe nói xin visa đi Hàn dạo nay khó hơn đi Nhật @_@). Passport của tớ có visa đi Schengen (Đức), và UK, Korea và nhiều nc châu Á khác rồi ạ.
Tớ chắc phải xin từ HN do hộ khẩu HN mặc dù ở SG lâu rồi nhưng lại ko đăng kí thường trú bấy lâu nay. Hc.
Cảm ơn các bạn!

Nếu bạn xin ở SG, thì không cần đặt vé máy bay hay booking đâu bạn nhé.
Các giấy tờ cũng không cần dịch thuật.
Với điều kiện như bạn đã trình bày, thì bạn xin du lịch tự túc được mà không cần anh bạn ng Nhật giúp gì đâu.

Xin ở HN thì mình không biết, nhưng có đọc sơ qua trên này thì hơi khó hơn trong SG.

Thân bạn!

nicegirl87
02-12-2015, 15:52
Em đã được visa rồi ạ. Em xin multi nhưng đi lần đầu nên họ chỉ cho single, và chỉ phải đóng phí visa 580k, hihi. Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ ạ

nicegirl87
02-12-2015, 15:53
Cảm ơn các bạn!

Bạn ko có giấy thì phải ra HN xin đấy, trường hợp mình cũng ở HN mà xin từ HCM nhưng may mà mình vừa làm xong giấy thường trú

Ông Chép
03-12-2015, 12:38
Em đã được visa rồi ạ. Em xin multi nhưng đi lần đầu nên họ chỉ cho single, và chỉ phải đóng phí visa 580k, hihi. Cảm ơn cả nhà đã chia sẻ ạ

Đi chơi vui vẻ nhé nicegirl87 :)
Bên Nhật giờ này chắc lạnh rung đùi luôn :D

Sữa
03-12-2015, 15:38

Em ơi cho chị hỏi thăm xíu chuyện xin multi mà được single với

Nghĩa là em làm hồ sơ multi và đánh vào ô nếu không được multi thì chuyển sang single đúng không em? Dạo chị đi xin thì người ta không cho đánh cái ô đó mà phải đánh ô hủy hồ sơ. Lần đó chị ko đc multi và phải chuẩn bị lại hồ sơ để xin multi đó. Như vậy với em là được chuyển trong cùng một lần xin đúng không em?

Ông Chép
04-12-2015, 19:11
Không biết có bạn nào sử dụng chuyến bay của Japan Airlines hay ANA đi Osaka chưa nhỉ? Cho mình hỏi chút về đường đi cũng như giá cả để tham khảo.
À, suýt quên, mình bay từ Sài Gòn (BB)

nicegirl87
06-12-2015, 00:36
Em ơi cho chị hỏi thăm xíu chuyện xin multi mà được single với

Nghĩa là em làm hồ sơ multi và đánh vào ô nếu không được multi thì chuyển sang single đúng không em? Dạo chị đi xin thì người ta không cho đánh cái ô đó mà phải đánh ô hủy hồ sơ. Lần đó chị ko đc multi và phải chuẩn bị lại hồ sơ để xin multi đó. Như vậy với em là được chuyển trong cùng một lần xin đúng không em?

Dạ vâng chị ơi, em đánh dấu vào ô nếu ko đc multi thì xin single, và được visa single luôn đó ạ

nicegirl87
06-12-2015, 00:37
Mình muốn hỏi chút là sang Nhật mình có cần mang cái chuyển đổi điện từ 220v thành 110v để dùng sạc điện thoại, máy tính không ạ

Ông Chép
06-12-2015, 12:25
Mình muốn hỏi chút là sang Nhật mình có cần mang cái chuyển đổi điện từ 220v thành 110v để dùng sạc điện thoại, máy tính không ạ

Máy tính ở đây là laptop phải không bạn, nếu là laptop thì có sẵn với laptop rồi nên bạn không cần cục chuyển. Điện thoại thì cũng không cần luôn, nhưng lưu ý là "đầu cắm sạc" phải là loại dẹp, cách khoảng giữa hai đầu cắm là 1cm.
Tóm lại, cái bạn cần mua là "đầu cắm đa năng dùng đi du lịch nước ngoài", cái này bạn lên google search, nhiều shop bán lắm.

duynguyenn
10-12-2015, 12:00
cho t hỏi ngoài lề một chút: giá vé máy bay khứ hồi đài loan - nhật bản là 3.5tr nhưng chuyến đài loan - hàn quốc toàn 9-10tr. về mặt địa lý là tương đương nhau mà giá vé chênh lệch nhiều thế nhỉ.

Ông Chép
10-12-2015, 13:18
@duynguyenn: giá vé máy bay khác nhau không chỉ dựa vào mặt địa lý mà có thể so sánh được. Giá vé còn liên quan đến một loạt các vấn đề khác nhau, giữa các hãng truyền thống cũng khác nhau, giữa hãng truyền thống và hãng low-cost thì càng khác nhau xa, giữa các tuyến cũng khác nhau (bạn đưa ví dụ trên 2 tuyến hoàn toàn khác nhau "đài loan - nhật bản và đài loan - hàn quốc", hàn quốc và nhật bản gần nhau nhưng không có nghĩa là tuyến bay sẽ giống nhau, còn nếu khác nhau thế nào bạn có thể tham khảo google thêm).

Nếu bạn muốn đi Hàn và Nhật với giá rẻ thì có nhiều cách.

sunkenship
10-12-2015, 15:17
Mình muồn hòi kinh nghiệm mua vé rẻ đi Nhật của các mem thế nào?Mua của hãng nào và giá rẻ nhất mà bạn từng mua là bao nhiu được ko vì mình xem toàm ~10 triệu trở lên :(

phothanh713
10-12-2015, 15:43
Cứu Dữ Liệu Server (http://cuudulieuserver.net) , Cuu Du Lieu Server (http://cuudulieuserver.net), Cuu du lieu hdd , cuu du lieu (http://cuudulieuserver.net) , Cứu dữ liệu ổ cứng gõ đầu đọc , Cứu Dữ Liệu Raid/NAS/SAN , Cứu Dữ Liệu ổ cứng bad nặng , Ghost nhầm 3 ổ thành 1

1. Khôi phục dữ liệu tất cả các trường hợp hdd bị cháy, bốc khói, hdd gõ lọc cọc, kẹt motor, hdd không quay, chết đầu đọc, không nhận hoặc nhận sai

2. Cấp cứu dữ liệu ổ cứng bị bad sector, bad track 0, bad toàn ổ, ổ cứng lúc nhận lúc không, ổ cứng đòi format khi truy xuất, bad head.. chắc chắn cứu toàn bộ data với phương pháp map image

3. Cấp cứu dữ liệu RAID Server / NAS/ SAN bị lỗi vì bất kỳ lý do gì (Hỗ trợ tất cả các chuẩn Raid như: Raid 0; Raid 1; Raid 0 + 1; Raid 5; Raid 6; Raid 10…)Call 24/7, cứu dữ liệu theo yêu cầu của khách hàng, cứu tận nơi, cứu trong vòng 24h

4. Khôi phục dữ liệu hệ thống máy chủ ảo hóa chạy VMware; Citrix; Hyper-V; VMFS ; VMKD; ESXi...chạy Raid 0,1,5,6,10

5. Cấp cứu dữ liệu trên USB, thẻ nhớ bị format, không nhận, nhận chập chờn

6. Phục hồi 100% dữ liệu ghost nhầm , deleted, formatted, recovery, cứu dữ liệu ổ cứng, usb, sd card; hdd chết cơ, cháy board mạch, thay đầu đọc, thay mâm đĩa…cứu dữ liệu từ xa, cứu dữ liệu qua mạng, cứu dữ liệu tận nơi

7. Cấp cứu dữ liệu đối với tất cả các đòng ổ cứng bị mất dữ liệu như chết cơ, gõ đầu đọc, kẹt cơ, chết motor, lỗi firmware, bị kiến, côn trùng tấn công, bị vô nước,hdd bị bad sector nặng, can thiệp trong phòng sạch

8. Phục hồi 100% dữ liệu ghost, recover còn 1 ổ C…đảm bảo cứu toàn bộ dữ liệu, khôi phục trả các phân vùng về tình trạng trước khi ghost.Tất cả đều có thể cứu qua mạng

9. bẻ khóa password (ổ cứng hdd tất cả các dòng Seagate, Western Digital, Samsung, Toshiba, Fujitsu, Hitachi, IBM, Maxtor…Ngồi chờ lấy luôn (những nơi quảng cáo chuyên nghiệp nhưng ngày sau mới lấy được thì toàn là bỏ chỗ khác làm)chuyên sửa ổ cứng, up firmware

(Thiên Tân với đầy đủ trang thiết bị và kỹ thuật khôi phục dữ liệu tiên tiến, sử dụng phòng sạch Class room 100 để thay mâm đĩa , thiết bị xuất dữ liệu chuyên nghiệp đảm bảo can thiệp và cứu dữ liệu các lỗi ổ cứng bị gõ đầu đọc, chết cơ, cháy board, lỗi firmware, hdd không nhận…)

-------------------------------------------------
Công ty Cấp Cứu Dữ Liệu Thiên Tân
167 Tân Phước Phường 6, Quận 10 TP.HCM

Đt: 08.2214-8091; 08.6685- 1419
phuchoidulieu247; Skype: thientankt
http://www.cuudulieuhcm.com
Mr Huấn - 0907.23 24 62 or 0908.821 903 (24/7)
-------------------------------------------------

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-frc3/v/t1.0-9/1374785_580824848650570_265619168_n.jpg?oh=a1bf3c6 0f4c6eb8c14c8b234d429563a&oe=5535CC2D&__gda__=1430615513_7acb4122f7da361ee913f82aa7dfd51 2
Phòng sạch can thiệp đầu đọc ổ cứng tại Thiên Tân (https://www.youtube.com/watch?v=XREFzSTb_-A&list=UUc7fsueqSHtUBnt0Tujqz9Q)

Ông Chép
10-12-2015, 15:54
@sunkenship: giá rẻ dưới 10tr thì có hai lựa chọn:
Hoặc bạn search và ngồi như "cá sấu chờ sung rụng" vậy, vì đôi lúc hãng VN có giá siêu rẻ luôn, tầm 8tr - 9tr, bao thuế (thông thường không dưới 14tr/khứ hồi đâu)
Hoặc bạn đủ sức khoẻ thì đi low-cost, mình có ba tuyến để bạn tham khảo.
Cách 1: Đi bằng AirAsia, bay chuyển tiếp tại Kuala Lumpur (KUL), giá cả khá mềm, tầm 6tr - 7tr/khứ hồi/bao thuế, không bao ăn, không bao hành lý, ghế ngồi cứng (đúng nghĩa cứng luôn đó). Ưu điểm là giá cả tốt, khuyết điểm là dễ bị "gặp sự cố" ở khâu nhập cảnh vào Malaysia một chút + thời gian nối chuyến khá dài.
Cách 2: đi bằng Vietjet sang Hàn Quốc, tiếp theo là bay sang Nhật bằng những hãng hàng không giá rẻ như Eastar Jet, Peach(KIX), Jeju Air. Ưu điểm, giá cả cũng tầm 6tr - 7tr/khứ hồi/bao thuế, không bao ăn và hành lý. Giá tốt, nhưng có liên quan tí về visa, hiện Hàn Quốc vẫn ok cho mình nhập cảnh free visa nếu có visa nhập cảnh vào Nhật + thời gian nối chuyến không tốt lắm.
Cách 3: là bay bằng China Eastern Airlines, giá tầm 10tr - 11tr/khứ hồi/bao thuế (tuy hơn 10tr nhưng vậy tốt lắm rùi và tuỳ lúc), bao ăn, bao hành lý 20kg~. Quá cảnh ở Thượng Hải, Phố Đông (PVG), không dễ tìm vé tốt vào thời điểm thích hợp lắm.

sk8erboinhl
10-12-2015, 15:58
Mình muồn hòi kinh nghiệm mua vé rẻ đi Nhật của các mem thế nào?Mua của hãng nào và giá rẻ nhất mà bạn từng mua là bao nhiu được ko vì mình xem toàm ~10 triệu trở lên :(

Bạn kiếm vé đi từ hồ chí minh hay hà nội? Nếu từ hồ chí minh mình thấy rẻ nhất thường là China Eastern Airlines, nhưng mà thời gian transit khá dài. Vietnam Airlines có vé bay thẳng, nhưng mà rẻ nhất cũng khoảng 15-16tr rồi (chưa khuyến mãi). Còn 1 cách khác là Airasia, transit ở Kuala Lumpur.

duynguyenn
11-12-2015, 02:25
@duynguyenn: giá vé máy bay khác nhau không chỉ dựa vào mặt địa lý mà có thể so sánh được. Giá vé còn liên quan đến một loạt các vấn đề khác nhau, giữa các hãng truyền thống cũng khác nhau, giữa hãng truyền thống và hãng low-cost thì càng khác nhau xa, giữa các tuyến cũng khác nhau (bạn đưa ví dụ trên 2 tuyến hoàn toàn khác nhau "đài loan - nhật bản và đài loan - hàn quốc", hàn quốc và nhật bản gần nhau nhưng không có nghĩa là tuyến bay sẽ giống nhau, còn nếu khác nhau thế nào bạn có thể tham khảo google thêm).

Nếu bạn muốn đi Hàn và Nhật với giá rẻ thì có nhiều cách.

thanks c đã trả lời.tại đợt mình đi nhật mua VMB hơn 3.5tr nên cứ tưởng vé sang hàn cũng rẻ tương đương định phượt hàn trước khi về VN nhưng lúc tìm vé mới thấy khá đắt.

Ông Chép
11-12-2015, 08:04
thanks c đã trả lời.tại đợt mình đi nhật mua VMB hơn 3.5tr nên cứ tưởng vé sang hàn cũng rẻ tương đương định phượt hàn trước khi về VN nhưng lúc tìm vé mới thấy khá đắt.

Vé chỉ 3.5tr, khứ hồi đã bao thuế luôn rồi hả duynguyenn???
Nếu thật thì rẻ quá, thậm chí là một chiều cũng rất rẻ, bạn tài thế. Bạn bay hãng nào, giới thiệu cho mình với, mình đang tính đi Jp mùa đông này :)

duynguyenn
11-12-2015, 10:30
Vé chỉ 3.5tr, khứ hồi đã bao thuế luôn rồi hả duynguyenn???
Nếu thật thì rẻ quá, thậm chí là một chiều cũng rất rẻ, bạn tài thế. Bạn bay hãng nào, giới thiệu cho mình với, mình đang tính đi Jp mùa đông này :)

mình xuất phát từ đài loan mua VMB giá rẻ của vanilla air nên mới rẻ thế.mua đợt KM còn rẻ hơn thế nữa.nếu k mua hành lý và chỗ ngồi thì giá trên bao gồm tất cả thuế và phí. không biết hãng đấy có bay tuyến vn không

Ông Chép
11-12-2015, 10:40
mình xuất phát từ đài loan mua VMB giá rẻ của vanilla air nên mới rẻ thế.mua đợt KM còn rẻ hơn thế nữa.nếu k mua hành lý và chỗ ngồi thì giá trên bao gồm tất cả thuế và phí. không biết hãng đấy có bay tuyến vn không

À, mình quên mất, bạn bay từ TPE. Hình như hiện nay bay chặng VN - JP chỉ có Vietnam Airlines, Japan Airlines, ANA khai thác bay thẳng thôi bạn ạ.

sunkenship
11-12-2015, 14:57
Cho mình hỏi mình xin vi sa multi bị rớt thì phải đợi 6 tháng sau mới dc xin lại multi (cùng loại) đúng không, nếu vậy mình sẽ xin single vào tháng sau. Xin vi sa mình xin đi 30 ngày hoặc hơn thì nguy cơ rớt có cao hơn nếu chỉ xin 14,15 ngày không?Xin dc 30 ngày thì tốt,mình kết hợp đi Đài Loan luôn. Mình nghe nói tháng 4 ở Nhật vẫn còn chỗ có tuyết rơi thì phải?

Ông Chép
11-12-2015, 15:46
Cho mình hỏi mình xin vi sa multi bị rớt thì phải đợi 6 tháng sau mới dc xin lại multi (cùng loại) đúng không, nếu vậy mình sẽ xin single vào tháng sau. Xin vi sa mình xin đi 30 ngày hoặc hơn thì nguy cơ rớt có cao hơn nếu chỉ xin 14,15 ngày không?Xin dc 30 ngày thì tốt,mình kết hợp đi Đài Loan luôn. Mình nghe nói tháng 4 ở Nhật vẫn còn chỗ có tuyết rơi thì phải?

Mình chưa từng xin loại multi nên chưa có thông tin để tư vấn cho sunkenship, nhưng theo thông tin của LSQ thì là thế (tuy nhiên mình đọc bài thì có một số mem trên 4fum lại nói là được?!). Xin càng dài thì lại càng phải có lý do chính đáng và đủ năng lực tài chính (có thể chứng minh được) để tài trợ chuyến đi của mình (bởi bản thân hoặc người khác).
Kỳ kèo văn tự dài dòng vậy thôi, chứ tóm gọn lại chỉ có mấy điều răn thôi sunkenship ạ: Túi dày đầy tiền, có đi có về, không nổi cơn quậy ở đó thì 100% là lúc nào và nước nào cũng welcome hết.

Chắc ăn là còn tuyết thì cứ Hokkaido mà tiến nhưng đừng trễ quá, tuần đầu tháng 4 thôi, chứ từ giữa tháng 4 trở đi thì ấm hơn rồi nên tuyết theo đó cũng tan hết. Nhưng đó là dựa theo kinh nghiệm mấy năm gần đây thôi, chứ như năm nay chẳng hạn, thời tiết tháng 12 rồi mà khu trượt tuyết Appi Kogen chưa có tuyết nữa, chỉ lát đát vài cục thôi :'(

xuanhoa2000ru
11-12-2015, 23:36
Các bạn ơi, cho mình hỏi, visa single thời gian lưu trú 90 ngày thường tính từ ngày cấp hay là tính từ ngày nhập cảnh mà mình khai trong Đơn xin visa? Ví dụ mình muốn đi Nhật ngày 05/02/2016 nhưng mình nộp đơn xin visa từ bây giờ, vậy visa có hiệu lực trong vòng 90 ngày kể từ ngày cấp hay tính từ ngày 05/02/2016? Cảm ơn các bạn nhiều!

sk8erboinhl
12-12-2015, 08:59
Nếu bạn nộp visa từ bây giờ, lịch trình đến 5/2 mới bay thì đại sứ quán thường sẽ cấp visa cho bạn từ khoảng đầu tháng 2, có hiệu lực khoảng 15-30 ngày tùy vào lịch trình của bạn, tính từ ngày ghi trên visa.

duynguyenn
12-12-2015, 13:57
cả nhà cho mình hỏi dự định tháng 4/2016 sẽ sang nhật lần nữa thì giấy tờ xin visa có cần chuẩn bị như xin visa lần đầu không

Ông Chép
12-12-2015, 16:50
Các bạn ơi, cho mình hỏi, visa single thời gian lưu trú 90 ngày thường tính từ ngày cấp hay là tính từ ngày nhập cảnh mà mình khai trong Đơn xin visa? Ví dụ mình muốn đi Nhật ngày 05/02/2016 nhưng mình nộp đơn xin visa từ bây giờ, vậy visa có hiệu lực trong vòng 90 ngày kể từ ngày cấp hay tính từ ngày 05/02/2016? Cảm ơn các bạn nhiều!

Chắc tại mình nguyên tắc quá hay sao ấy, chưa bao giờ mình đi chệch so với ngày xin trên visa. Nhưng mình cũng mạn phép tư vấn cho xuanhoa2000ru là bạn phải về VN hạn chót chính là ngày "Date of expiry" trên visa, còn bạn khởi hành lúc nào không phải là vấn đề lớn lắm đâu.
Trường hợp của xuanhoa2000ru là visa 90 ngày, mình không biết thời gian xuanhoa2000ru muốn ở tại Nhật là bao nhiêu ngày vì bạn không đề cập, nếu bạn đậu visa vào hôm nay và khởi hành luôn trong ngày 12/12/2015 thì bạn phải về VN trước 23:59 ngày 10/03/2016, không trễ hơn; về mặt lý thuyết.

cả nhà cho mình hỏi dự định tháng 4/2016 sẽ sang nhật lần nữa thì giấy tờ xin visa có cần chuẩn bị như xin visa lần đầu không

Giấy tờ bạn chuẩn không khác gì lần đầu đâu duynguyenn nhé! Được cái lợi là họ sẽ xét visa cho bạn dễ hơn lần đầu thôi, tuỳ thuộc vào thời gian lúc bạn ở lần trước/những lần trước nếu không có liên quan sự cố pháp lý nào mà bạn là người bị kết án vi phạm pháp luật.
Mới đây có ông phi công VNA bị bắt về tội "mua bánh quên trả tiền", giờ thì ổng đã bị Hải quan Nhật cho vô "danh sách quý hiếm không cho nhập cảnh" rồi, nên sau này ổng có nộp visa cá nhân đi cũng bị từ chối :))

fresh_air
12-12-2015, 18:57
Các bạn cho hỏi. Xin visa hiện nay có được gửi qua bưu điện không hay phải trực tiếp đến nộp hồ sơ?

xuanhoa2000ru
12-12-2015, 19:39
Cảm ơn bạn Sk8erboinhl nhiều!

xuanhoa2000ru
12-12-2015, 19:44
mogumogu;1391240]Chắc tại mình nguyên tắc quá hay sao ấy, chưa bao giờ mình đi chệch so với ngày xin trên visa. Nhưng mình cũng mạn phép tư vấn cho xuanhoa2000ru là bạn phải về VN hạn chót chính là ngày "Date of expiry" trên visa, còn bạn khởi hành lúc nào không phải là vấn đề lớn lắm đâu.
Trường hợp của xuanhoa2000ru là visa 90 ngày, mình không biết thời gian xuanhoa2000ru muốn ở tại Nhật là bao nhiêu ngày vì bạn không đề cập, nếu bạn đậu visa vào hôm nay và khởi hành luôn trong ngày 12/12/2015 thì bạn phải về VN trước 23:59 ngày 10/03/2016, không trễ hơn; về mặt lý thuyết.

Cảm ơn bạn nhiều!
Ý mình là mình nộp hồ sơ hôm 11/12/2015 nhưng mãi ngày 05/02/2016 mình mới bay đi Nhật, mình chỉ ở Nhật 12 ngày. Vậy họ sẽ cấp visa cho mình có hiệu lực từ ngày họ xét duyệt, ví dụ ngày 14/12/2015 đến ngày 14/03/2016 hay là visa có hiệu lực từ ngày mình nhập cảnh 05/02/2016 đến 05/05/2016?

Ông Chép
12-12-2015, 21:40
Cảm ơn bạn nhiều!
Ý mình là mình nộp hồ sơ hôm 11/12/2015 nhưng mãi ngày 05/02/2016 mình mới bay đi Nhật, mình chỉ ở Nhật 12 ngày. Vậy họ sẽ cấp visa cho mình có hiệu lực từ ngày họ xét duyệt, ví dụ ngày 14/12/2015 đến ngày 14/03/2016 hay là visa có hiệu lực từ ngày mình nhập cảnh 05/02/2016 đến 05/05/2016?

Để cho bạn dễ thông suốt về thông tin, mình xin được post trả lời như sau:

Thông tin 1, bạn xuanhoa2000ru có thể thấy rõ "ngày hết hiệu lực của visa - day of expiry", đối với single thì thời hạn hiệu lực của visa là chung 90 ngày được ghi rõ trên visa (không phải được tính kể từ ngày bạn nhận visa) cho tất cả các loại 15/30/90 ngày.

Thông tin 2, bạn có thể thấy "ngày được phép cư trú - day of permit", ngày cư trú thông thường luôn ít hơn hoặc bằng với ngày hết hiệu lực và không được phép vượt quá trừ trường hợp khác (như gia hạn thêm vì trường hợp khẩn cấp).

Trở lại trường hợp của xuanhoa2000ru, bạn nộp ngày 18/12/2015 và thành công, và nếu bạn được cấp 90 ngày kể từ ngày 18/12/2015 thì ngày hết hạn sẽ là ngày 16/03/2016. Nếu bạn nhập cảnh ngày 05/02/2016, thì ngày được phép cư trú tối đa vẫn là 16/03/2016, chứ không phải 05/05/2016.

Bạn có thể tham khảo để lập kế hoạch đi tốt hơn nhé! (BB)

Ông Chép
12-12-2015, 22:06
Có bạn nào đã từng bay với ANA sang Nhật từ Sài Gòn chưa nhỉ? Cho mình hỏi thêm về giờ giấc bay, với họ có bay trực tiếp sang Osaka không vì mình tìm không thấy :(

xuanhoa2000ru
14-12-2015, 08:29
Để cho bạn dễ thông suốt về thông tin, mình xin được post trả lời như sau:

Thông tin 1, bạn xuanhoa2000ru có thể thấy rõ "ngày hết hiệu lực của visa - day of expiry", đối với single thì thời hạn hiệu lực của visa là chung 90 ngày được ghi rõ trên visa (không phải được tính kể từ ngày bạn nhận visa) cho tất cả các loại 15/30/90 ngày.

Thông tin 2, bạn có thể thấy "ngày được phép cư trú - day of permit", ngày cư trú thông thường luôn ít hơn hoặc bằng với ngày hết hiệu lực và không được phép vượt quá trừ trường hợp khác (như gia hạn thêm vì trường hợp khẩn cấp).

Trở lại trường hợp của xuanhoa2000ru, bạn nộp ngày 18/12/2015 và thành công, và nếu bạn được cấp 90 ngày kể từ ngày 18/12/2015 thì ngày hết hạn sẽ là ngày 16/03/2016. Nếu bạn nhập cảnh ngày 05/02/2016, thì ngày được phép cư trú tối đa vẫn là 16/03/2016, chứ không phải 05/05/2016.

Bạn có thể tham khảo để lập kế hoạch đi tốt hơn nhé! (BB)

Cảm ơn bạn Mogumogu rất nhiều!

Demen
14-12-2015, 09:23
Có bạn nào đã từng bay với ANA sang Nhật từ Sài Gòn chưa nhỉ? Cho mình hỏi thêm về giờ giấc bay, với họ có bay trực tiếp sang Osaka không vì mình tìm không thấy :(

Hiện tại từ SGN đến Nhật thì ANA chỉ bay đến Narita bạn nhé, là chuyến bay NH831 (23.55) í. Các bác Nhật cty mình thường bay chuyến này. Còn SGN đi Osaka (KIX) now bay thẳng chỉ có chuyến của JAL và VNA.

JAL và VNA cũng có nhiều chuyến bay đến các thành phố khác của Nhật như FUK, NGO

Ông Chép
14-12-2015, 13:02
Hiện tại từ SGN đến Nhật thì ANA chỉ bay đến Narita bạn nhé, là chuyến bay NH831 (23.55) í. Các bác Nhật cty mình thường bay chuyến này. Còn SGN đi Osaka (KIX) now bay thẳng chỉ có chuyến của JAL và VNA.

JAL và VNA cũng có nhiều chuyến bay đến các thành phố khác của Nhật như FUK, NGO

Thanks bạn Demen nhiều nhé.
Vì mình sử dụng VNA và JAL rồi, nên muốn thử thêm ANA :D

Ông Chép
14-12-2015, 13:51
Cảm ơn bạn Mogumogu rất nhiều!

Có một sự cố nhỏ trong bài trả lời lần trước mà mình quên đề cập với bạn xuanhoa2000ru là "ngày được phép cư trú - day of permit" được thể hiện trên cái dấu hải quan đến lúc bạn làm thủ tục nhập cảnh vào Nhật, hình dáng thì nó giống như tem dán trên bì thư vậy.

Sữa
15-12-2015, 08:54
Mình post nhầm, nhờ Mod xóa bài giúp mình, cảm ơn!

kimxinhbds11
15-12-2015, 10:04
Tọa lạc ngay trên mặt tiền đường Ba Tơ, tương lai sẽ là tuyến đường Vành Đai 2 huyết mạch khép kín của thành phố lại. Điều này chứng tỏ dreamhome quan 8 (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html) là dự án đón đầu hàng loạt dự án lớn nhỏ khác như Cầu Phú Định, Cầu Bình Tiên, tuyến đường Vành Đai 2. Khi một khu vực có nhiều thuận lợi như vậy chứng tỏ bất động sản sẽ gia tăng theo thời gian.

Khi khách hàng ở can ho dreamhome quan 8 rất dễ dàng kết nối với nhiều khu vực , về quận 1 bằng tuyến đường Đại lộ Đông Tây, quận 5, quân 10 thông qua Phạm Hùng, quận Bình Tân tương lai gần là cầu Phú Định, chỉ 5 phút tới Phú Mỹ Hưng thông qua đại lộ Nguyễn Văn Linh.

Chủ đầu tư uy tín, Nhà Mơ đã có hệ thống căn hộ dreamhome 1 & 2 sản phẩm nổi bật ở Gò Vấp trogn 2014 và 2015 thu hút khách hàng về chọn làm nơi định cư như bão. Điều này chứng tỏ Nhà Mơ rất được lòng mọi khách hàng , điều này làm cho khách hàng hoàn toàn yên tâm.

Đến với dreamhome palace (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html)là đến với không gian tiện ích , có đầy đủ tiện ích trong dự án như công viên Royal Park, thác nước Golden Hall, hồ bơi Paradise Pool, nhà hàng , café, BBQ, vườn trẻ, khu vui chơi trẻ em, công viên cây xanh, phòng sinh hoạt cộng đồng, phòng Gym, có khu gia sư, phòng làm việc, đọc sách. Song song với những tiện ích đó, thì lân cận trong bán kính 2km có nhiều trung tâm dịch vụ về giáo dục đại học quốc tế Rmit, đại học Văn Hiến, cresent Mail, …

Giá chỉ từ 868 triệu/ căn sở hữu ngay căn hộ cao cấp trong tầm tay, đây là khu dân cư xây dựng theo kiểu compound đầu tiên ở quận 8. Điều này có nghĩa, khách hàng ở đây hoàn toàn khẳng định được vị thế của chủ nhân. Đặc biệt can ho dreamhome quan 8 (http://www.tamnhinbds.com/2015/11/can-ho-dreamhome-place-quan-8.html)được hỗ trợ gói 30 000 tỷ của nhà nước, chỉ 5 % cố định trong vòng 15 năm.

Hãy nhanh tay liên hệ với chúng tôi theo số 0938 626 759 để được tư vấn chọn căn và cập nhật giỏ hàng mới nhất từ chủ đầu tư Nhà Mơ.

Ông Chép
15-12-2015, 13:26

Mà mình quên mất bạn Demen, chuyến JAL đi Osaka là chuyến code-share mà, dạng treo đầu ngỗng bán thịt bồ câu đấy. Mua là mua vé JAL, nhưng đi lại đi máy bay VNA và một "tổ chim bay" của VNA nên lâu lâu hỏi han gì là bị "gà bay" xấc lưỡi tặc vài cái, mắt liếc chừng làm mình hết muốn hỏi gì luôn. Đã mất tiền mà ăn thêm quả tức vào người nữa @_@

Demen
15-12-2015, 13:37
Mà mình quên mất bạn Demen, chuyến JAL đi Osaka là chuyến code-share mà, dạng treo đầu ngỗng bán thịt bồ câu đấy. Mua là mua vé JAL, nhưng đi lại đi máy bay VNA và một "tổ chim bay" của VNA nên lâu lâu hỏi han gì là bị "gà bay" xấc lưỡi tặc vài cái, mắt liếc chừng làm mình hết muốn hỏi gì luôn. Đã mất tiền mà ăn thêm quả tức vào người nữa @_@

Đúng rồi ah bạn mogumogu, thêm chặng đi NGO và FUK từ SGN cũng thế, code share thôi, giá JAL cao hơn nhưng chung máy bay & tổ phục vụ & sẽ có thêm 1 em tiếp viên Nhật mặc đồng phục VNA.

Tuy nhiên có chuyện xấu nhất xảy ra thì tiền BH cũng khác hehe nên các bác Nhật có con thơ vợ dại ở nhà thì cứ đòi mua vé do JAL bán cơ, mà JAL thì chỉ bán được có mấy ghế thôi mới khổ ;)

Ông Chép
15-12-2015, 13:39
Đúng rồi ah bạn mogumogu, thêm chặng đi NGO và FUK từ SGN cũng thế, code share thôi, giá JAL cao hơn nhưng chung máy bay & tổ phục vụ & sẽ có thêm 1 em tiếp viên Nhật mặc đồng phục VNA.

Tuy nhiên có chuyện xấu nhất xảy ra thì tiền BH cũng khác hehe nên các bác Nhật có con thơ vợ dại ở nhà thì cứ đòi mua vé do JAL bán cơ, mà JAL thì chỉ bán được có mấy ghế thôi mới khổ ;)

Èo, tiếc là ANA không phục vụ suất sang Osaka nhỉ, đành đi Tokyo đỡ vậy. Đang lập kế hoạch ăn chơi :D

Demen
15-12-2015, 14:41
Èo, tiếc là ANA không phục vụ suất sang Osaka nhỉ, đành đi Tokyo đỡ vậy. Đang lập kế hoạch ăn chơi

Hì, mở 1 đường bay mới là kết quả của cả 1 quá trình nghiên cứu lâu dài ah, nên chắc 5 năm nữa cũng chưa chắc mở đc, ngay cả Hanoi - Tokyo thì ANA cũng chỉ mới mở gần đây thôi mà, nên nếu không ghét VNA thì cứ bay tạm đi, giá rẻ hơn hẳn so với 2 đồng chí còn lại ah :D

Hoặc bạn mua vé của ANA theo hành trình SGN-NRT/HND-Osaka (Itami) cũng đc, chặng nội địa đó vé đc tính như cho không tuy nhiên phải mất thời gian đổi máy bay ở Tokyo

Ông Chép
15-12-2015, 15:53
Hì, mở 1 đường bay mới là kết quả của cả 1 quá trình nghiên cứu lâu dài ah, nên chắc 5 năm nữa cũng chưa chắc mở đc, ngay cả Hanoi - Tokyo thì ANA cũng chỉ mới mở gần đây thôi mà, nên nếu không ghét VNA thì cứ bay tạm đi, giá rẻ hơn hẳn so với 2 đồng chí còn lại ah :D

Hoặc bạn mua vé của ANA theo hành trình SGN-NRT/HND-Osaka (Itami) cũng đc, chặng nội địa đó vé đc tính như cho không tuy nhiên phải mất thời gian đổi máy bay ở Tokyo

Uhm, cảm ơn Demen nhiều, mình cũng có nghiên cứu chặng SGN - Tokyo(NRT/HND)-Osaka(KIX/ITM) nhưng vì phải mất thêm chặng nối chuyến đôi lúc hơi bất tiện.

Ghét thì cũng không hẵn là ghét VNA, chỉ ghét thái độ phục vụ thôi, nhân viên láo quá. Vào sân bay TSN(Tân Sơn Nhất - Sài Gòn), nhân viên thủ tục bây giờ đỡ hơn nhưng cũng chả thèm chào hỏi thân thiện mấy, tiếp đến là an ninh với hải quan cực láo, vừa hết được bực mình lên máy bay gặp mấy em tiếp viên, chăm sóc mình cứ như "nuôi heo" ở đồng bằng sông Cửu Long ấy. Bình thường không nói, có chuyện thử đi xem thái độ là biết liền (NO).
Nói đến giá thì cũng chưa chắc rẻ hơn 2 bác JAL với ANA là mấy đâu bạn Demen ạ, mức chênh lệch nếu đổi ra yên thì cũng chỉ 1 - 2 lá mà phục vụ kém hơn rất nhiều so với giá trị bỏ ra. Giá cũng chát bỏ xừ, thông thường mình hay trả 6 - 7 lá, giá của JAL với ANA cũng lần lượt 7 - 8 lá. Tại JAL với ANA, nhất là ANA chưa có bay trực tiếp Osaka thôi, không thì em dẹp VNA qua một bên lâu rồi.

koibito
16-12-2015, 12:40
cả nhà ơi, cho em hỏi thông tin này với.
Em mới nghe bạn em nói xin visa Nhật mà không đi là lần sau sẽ không xin được nữa, có đúng là vậy ko ạ?
Em đi 1 lần rồi, vừa rồi xin visa lần 2 nhưng có thể không đi được, không biết có đúng vây ko?
Ai biết thì chia sẻ kinh nghiêm cho mình nhé.

Ông Chép
16-12-2015, 12:49
cả nhà ơi, cho em hỏi thông tin này với.
Em mới nghe bạn em nói xin visa Nhật mà không đi là lần sau sẽ không xin được nữa, có đúng là vậy ko ạ?
Em đi 1 lần rồi, vừa rồi xin visa lần 2 nhưng có thể không đi được, không biết có đúng vây ko?
Ai biết thì chia sẻ kinh nghiêm cho mình nhé.

Trả lời trường hợp của koibito, từng phần như sau:

- Xin xong mà không đi thì không xin lại được nữa => Không biết bạn của koibito có bị không và bị ở SG hay HN nhỉ? Bản thân chưa từng rơi vào hoàn cảnh như đã nêu nhưng không tin là sự việc trên sẽ xảy ra vì thấy nó vô lý quá. Ví dụ như nếu mình xin đi mà tự nhiên công ty có việc khẩn, gia đình có chuyện, hoặc bản thân gặp sự cố không may như tai nạn thì đi bằng "đầu" à?
Lời khuyên cho trường hợp trên là bạn không phải lo về việc đó, còn nếu muốn chắc ăn hơn thì nếu xin và đậu visa mà không đi thì cứ gọi lên LSQ/ĐSQ để thông báo lý do.

- Bạn koibito xin 1 lần giờ xin lần 2 có thể không đi được => thông tin không rõ lắm, bạn xin lần 1 có đậu visa chưa? Tình huống thế nào, hi vọng được biết chi tiết hơn để có thể tư vấn cho việc xin lần 2.

Thân!

koibito
16-12-2015, 12:55
Trả lời trường hợp của koibito, từng phần như sau:

- Xin xong mà không đi thì không xin lại được nữa => Không biết bạn của koibito có bị không và bị ở SG hay HN nhỉ? Bản thân chưa từng rơi vào hoàn cảnh như đã nêu nhưng không tin là sự việc trên sẽ xảy ra vì thấy nó vô lý quá. Ví dụ như nếu mình xin đi mà tự nhiên công ty có việc khẩn, gia đình có chuyện, hoặc bản thân gặp sự cố không may như tai nạn thì đi bằng "đầu" à?
Lời khuyên cho trường hợp trên là bạn không phải lo về việc đó, còn nếu muốn chắc ăn hơn thì nếu xin và đậu visa mà không đi thì cứ gọi lên LSQ/ĐSQ để thông báo lý do.

- Bạn koibito xin 1 lần giờ xin lần 2 có thể không đi được => thông tin không rõ lắm, bạn xin lần 1 có đậu visa chưa? Tình huống thế nào, hi vọng được biết chi tiết hơn để có thể tư vấn cho việc xin lần 2.

Thân!

à, mình đã từng đi Nhật 1 lần rồi theo tour rồi, lần 2 thì mình tự xin, nhưng có thể không đi đươc theo như kế hoạch, nghe thông tin kia hơi lo lắng.

Ông Chép
16-12-2015, 12:59
à, mình đã từng đi Nhật 1 lần rồi theo tour rồi, lần 2 thì mình tự xin, nhưng có thể không đi đươc theo như kế hoạch, nghe thông tin kia hơi lo lắng.

À, vậy thì bạn cũng không phải lo lắng mấy.
Nhưng nếu bạn thật sự quá lo lắng, thì bạn nên gọi thẳng lên ĐSQ/LSQ để thông báo với họ về vấn đề trên, "phong cách làm việc của Nhật" thì nếu bạn có thông báo trước sẽ rất tốt, họ sẽ biết cách xử lý. Mình tin chắc là họ sẽ bảo bạn "cứ giữ đấy, không đi cũng không sao".
Nói chung, xin được visa mà không đi thì không phải là vấn đề lớn, bạn không phải lo lắng.

Chúc ngày tốt lành nhé!

T-Minh
16-12-2015, 13:50

Cho hành trình sang Nhật xuất phát từ Sài Gòn : Có mình đây. Đi đủ 3 hãng.

- ANA nếu đi từ Sài Gòn thì chỉ đến sân bay Narita của Tokyo thôi.

- Nếu đi JAL và VIETNAM AIRLINE thì có nhiều chọn lựa destination hơn. Chỉ riêng điểm đến Tokyo là có 2 chọn lựa rồi : Haneda Airport (gần Trung tâm) và NARITA airport (xa trung tâm), tuy nhiên đáp xuống sân bay nào thì tùy thuộc bạn chọn giờ bay nào chứ không phải muốn gì được nấy. He he he (nhưng có còn hơn không).

- JAL và VNA với American Airline (Hay United Airline gì đó mình quên rồi) sharecode với nhau trên tuyến Saigon-Tokyo, nhưng chỉ có 2 hãng là Vietnam Airline với JAL đưa máy bay và đội ngũ tiếp viên vô khai thác thôi.

Trước khi book vé, bạn nhìn schedule và số hiệu chuyến bay.

- JAL : nếu là chuyến đó xài "mái bai" và đoàn tiếp viên của chính JAL thì các chữ số phía sau "JL" chỉ có 3 số (ví dụ JL750 chuyến đi, JL751 chuyến về). Nếu sau "JL" là 4 chữ số (ví dụ JLxxxx) thì chuyến đó xài mái bai với tiếp viên của hãng mà nó sharecode, cụ thể ở đây là VNA.

- VN : hình như cũng tương tự như vậy đó VN950, VN951 là mái bai của VN. Còn nếu là VNxxxx thì sẽ đi mái bai của hãng khác mà nó sharecode (JAL)

Chắc bạn mogumogu không biết hay không để ý, chuyến mà JAL share code rồi xài mái bay của VNA thì cũng vẫn sẽ có tiếp viên người Nhật của JAL nhưng mặc đồng phục của VNA. Hình như 1 chuyến bay chỉ có 1-2 người như vậy và họ care khách Nhật là chính thì phải (dù mình yêu cầu gì họ vẫn phục vụ như bình thường).

Túm lại muốn xài hàng chất lượng Nhật mà giá Việt Nam thì cứ tìm mái bai có số hiệu VN kèm 4 số đuôi nha. 3 số là cả giá cả hàng đều Việt Nam hết.

T-Minh
16-12-2015, 14:24
mogumogu;1391240]Chắc tại mình nguyên tắc quá hay sao ấy, chưa bao giờ mình đi chệch so với ngày xin trên visa. Nhưng mình cũng mạn phép tư vấn cho xuanhoa2000ru là bạn phải về VN hạn chót chính là ngày "Date of expiry" trên visa, còn bạn khởi hành lúc nào không phải là vấn đề lớn lắm đâu.

Cảm ơn bạn nhiều!

Mình trả lời cho đoạn đậm nè :
Ví dụ nhe, bạn được cấp visa vào ngày 14/12/2015 có hiệu lực đến ngày 14/3/2016. Loại visa được cấp : 15 ngày.

Do bận việc nên bạn, tới phút chót, ngày 13/3/2016 mới lên mái bai đi Nhật, đáp xuống sân bay Nhật ngày 14/3/2016. Bạn có thể ở Nhật chơi trong khoảng 15 ngày đã được ghi trên con dấu của cục xuất nhập cảnh Nhật lúc làm thủ tục ở sân bay (tức là ở tới ngày 29/3/2016). Không có sao hết, miễn là phải ra trước ngày ghi trên đó thôi.

Túm lại có 2 mốc bạn phải nhớ :

- Validity (hiệu lực) luôn luôn là 3 tháng : bạn phải Xài visa trong khoảng thời gian này. "Xài" có nghĩa là bạn dùng nó để nhập cảnh Nhật.

- Stay period (được phép ở lại) : tùy bạn được cấp bao nhiêu ngày : 15,30,90 thì chỉ được ở lại Nhật ngần ấy ngày thôi. Một khi bạn đã "xài" thì cái "3 tháng" ở trên trở thành vô hiệu và bắt đầu tính lên ngày được phép ở lại.

Nếu muốn chắc chắn, bạn gọi lên lãnh sự quán hỏi lần nữa xem. Riêng mình thì đã gặp trường hợp vầy rồi nên mạnh dạn phát biểu, hi hi hi.

Ông Chép
16-12-2015, 14:42
@T-Minh: vụ tiếp viên người Nhật mặc váy VNA thì mình có thấy, nhưng mình không thấy họ nói năng gì với mình dù mình xài vé của JAL chứ không phải vé của VNA. Khi mình trên máy bay thì chỉ tiếp viên VNA phục vụ mình thôi, mình không hiểu lý do nhưng không hỏi gì thêm. Cũng không biết rõ như thế nào, nhưng đi 3 lần thì đúng 3 chuyện khác nhau xảy ra với tiếp viên VNA, 1 lần thì ăn nước vào chân (may là không phải nước nóng), có lần ngủ quên tỉnh dậy thì mọi người đã dùng xong "bữa", tiếp viên cũng chả nói gì mà tính mình thì giống người Nhật ở điểm là không muốn hỏi vì đó là dịch vụ họ phải phục vụ mình. Theo mình thì không thể nào đổ lỗi cho khách là khách ngủ không muốn đánh thức khách thức không hỏi thì "khỏi phục vụ ăn bữa" luôn. Mình đã sử dụng dịch vụ của ANA cả quốc tế lẫn quốc nội ở Nhật (không có đi về VN), có lần đi chuyến xa và ngủ quên, tỉnh dậy, cô tiếp viên Nhật ngồi xuống, cười tươi hỏi mình có cần dùng bữa không bằng tiếng Anh, tuy tiếng Anh của cô ấy cũng không tốt lắm nhưng mình vẫn hiểu được ý diễn dạt; lần đó mình không muốn ăn nhưng cảm thấy rất vui vì có cảm giác người ta "quan tâm" mình.
Chắc có thể mình khá khó tính nên thành ra mình cảm giác chất lượng phục vụ của VNA "không bình thường", nhận định cá nhân thôi.