PDA

View Full Version : Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10

GenieLeo
29-06-2015, 11:22
mình đến đó nhận hay họ gọi thông báo hả GenieLeo

trong cái receipt của bạn ng ta có ghi ngày nhận đấy, tầm 2h bạn tới lấy số r chờ thôi :D

madocanh94
29-06-2015, 11:24
Mình không có cái receipt, chỉ có mỗi hóa đơn thu tiền thôi. Mình cũng không hiểu sao, hôm m đi nộp thì chỉ có mỗi quầy việt làm việc, không lấy số gì cả, ai vào thì vào. Rồi nộp xong họ bảo 7 ngày sau có kq. That's all.

jennynguyen10885
29-06-2015, 16:08
Mình không có cái receipt, chỉ có mỗi hóa đơn thu tiền thôi. Mình cũng không hiểu sao, hôm m đi nộp thì chỉ có mỗi quầy việt làm việc, không lấy số gì cả, ai vào thì vào. Rồi nộp xong họ bảo 7 ngày sau có kq. That's all. thường buổi chiều họ trả kết quá . Chiều bạn lên nhận được rồi

jennynguyen10885
29-06-2015, 16:13
Tình hình là sáng nay mình mới nộp hồ sơ , ng nhận hồ sơ là 1 cô tóc dài cột lên . Lúc đầu thấy những người nộp trước mình mất thời gian cũng khá lâu . Nhưng tới mình thì tầm 5 phút là xong . Cô ấy nhận tất cả giấy tờ mình đã chuẩn bị . Cô ấy cũng hỏi vài câu là có ai ở bển ko ? Có bạn bè ko? Đi 1 mình à ? Nhanh gọn lắm .
Bây giờ thì chờ tuần tới lấy kết quả. Hy vọng may mắn hihi !

GenieLeo
29-06-2015, 17:20
Tình hình là sáng nay mình mới nộp hồ sơ , ng nhận hồ sơ là 1 cô tóc dài cột lên . Lúc đầu thấy những người nộp trước mình mất thời gian cũng khá lâu . Nhưng tới mình thì tầm 5 phút là xong . Cô ấy nhận tất cả giấy tờ mình đã chuẩn bị . Cô ấy cũng hỏi vài câu là có ai ở bển ko ? Có bạn bè ko? Đi 1 mình à ? Nhanh gọn lắm .
Bây giờ thì chờ tuần tới lấy kết quả. Hy vọng may mắn hihi !

sao giống mình hôm bữa thế :))

madocanh94
29-06-2015, 17:44
Mình vừa nhận được, multi entry + 90 ngày. Dù mình chỉ xin có single và 30 ngày. suốt 1 tuần lo lắng giờ thì yên tâm lập kế hoạch r. Chúc mọi người nhận đc kết quả tốt. :)

jennynguyen10885
29-06-2015, 17:46
Mình vừa nhận được, multi entry + 90 ngày. Dù mình chỉ xin có single và 30 ngày. suốt 1 tuần lo lắng giờ thì yên tâm lập kế hoạch r. Chúc mọi người nhận đc kết quả tốt. :)
Chúc mừng bạn ! Bạn có thể chia sẻ trường hợp của bạn ko ?

jennynguyen10885
29-06-2015, 17:51
sao giống mình hôm bữa thế :))
Ùm hihi . Mình hy vọng kết quả cũng giống bạn :D

madocanh94
29-06-2015, 18:01
Mình nộp đơn hôm 22/6 dạng đi tự do, có người nước ngoài bảo lãnh. Hôm mình đến thì chỉ có quầy chị người Việt làm viêc. Mình nộp giấy tờ cũng chỉ 5p, nhưng nhận thông báo là không đủ khả năng tài chính ( m có 40 triệu trong tk thôi) sau đó m được yêu cầu nộp bổ sung hồ sơ ( sổ tk, sao kê + thư bảo lãnh của bố mẹ, giấy khai sinh vì m vẫn đang là sinh viên). Nói chung sau khi bổ sung thì khoản tài chính đã ổn, nhưng mình thiếu mất bản dịch giấy khai sinh. Mình cũng rất lo lắng, song họ hẹn 7 ngày có kết quả. Chiều nay mình ra thì đã nhận được. Họ lưu ý mang theo bảo hiểm với thư khi sang bên đó, không cần phải trình diện khi về. Nói chung, thì việc đảm bảo tài chính và bảo lãnh là 2 vấn đề mình lưu ý cho mn ( đặc biệt với bạn nào là sinh viên như mình).

jennynguyen10885
29-06-2015, 18:18
Mình nộp đơn hôm 22/6 dạng đi tự do, có người nước ngoài bảo lãnh. Hôm mình đến thì chỉ có quầy chị người Việt làm viêc. Mình nộp giấy tờ cũng chỉ 5p, nhưng nhận thông báo là không đủ khả năng tài chính ( m có 40 triệu trong tk thôi) sau đó m được yêu cầu nộp bổ sung hồ sơ ( sổ tk, sao kê + thư bảo lãnh của bố mẹ, giấy khai sinh vì m vẫn đang là sinh viên). Nói chung sau khi bổ sung thì khoản tài chính đã ổn, nhưng mình thiếu mất bản dịch giấy khai sinh. Mình cũng rất lo lắng, song họ hẹn 7 ngày có kết quả. Chiều nay mình ra thì đã nhận được. Họ lưu ý mang theo bảo hiểm với thư khi sang bên đó, không cần phải trình diện khi về. Nói chung, thì việc đảm bảo tài chính và bảo lãnh là 2 vấn đề mình lưu ý cho mn ( đặc biệt với bạn nào là sinh viên như mình).
Oh thanks bạn đã chia sẽ . 1 lần nữa chúc mừng bạn ! Và chúc bạn có chuyến đi thật vui !

madocanh94
29-06-2015, 18:24
Oh thanks bạn đã chia sẽ . 1 lần nữa chúc mừng bạn ! Và chúc bạn có chuyến đi thật vui !
Cảm ơn b, chúc bạn có kết quả tốt. :)

jennynguyen10885
29-06-2015, 18:30
Cảm ơn b, chúc bạn có kết quả tốt. :)
Cảm ơn bạn !

hanchan
30-06-2015, 19:25
Em đã có visa hôm t2 . Em xin cám ơn các anh , chị , bạn bè phượt thủ nhiều lắm ạ 😊 . Em xin visa single 21 ngày như c Tarj đã hướng dẫn họ cho hẳn 27 ngày mult , type C luôn 🎉

_maihoanguyen
30-06-2015, 23:13
Chúc mừng bạn nhé ! Giá như mình đọc được post này sớm hơn:)
Mình có thư mời của tổ chức phi chính phủ bên Ý rồi vs cả có booking vé máy bay khứ hồi nên chủ quan không để ý phần đảm bảo tài chính ( mình cũng là sinh viên ) . Mà lúc nộp hồ sơ cô thu hồ sơ cũng chẳng nói gì , xong được phỏng vấn hôm nộp hồ sơ luôn . Mình nghĩ chắc nếu có vấn đề gì thì họ sẽ yêu cầu bổ sung mà cô ấy chả nói gì làm mình ung dung :))). Hnay vừa bị từ chối luôn . Thấy mình ngây thơ dễ sợ . Rút kinh nghiệm lần sau vậy hic :|
Chúc bạn đi vui !! :))

thichcovua
01-07-2015, 08:07
chúc mừng bạn hanchan. Cơ mà visa du lịch/ thăm thân ngắn ngày thì type C là đúng rồi, chừng nào type D mới là khác lạ chứ bạn, nghe chứ luôn tưởng bạn đang bảo type D, hehee

Em đã có visa hôm t2 . Em xin cám ơn các anh , chị , bạn bè phượt thủ nhiều lắm ạ 😊 . Em xin visa single 21 ngày như c Tarj đã hướng dẫn họ cho hẳn 27 ngày mult , type C luôn 🎉

ngdieulien
06-07-2015, 14:08
Urgent cả nhà ơi!
Thứ 4 này (8/7), em có lịch hẹn với LSQ Pháp, buổi sáng, mà sáng nay em mới nhớ ra chuyện là em quên k nói người nhà gửi bản gốc giấy tờ nhà đất xuống. Em mới gọi, chỉ sợ thứ 4 thì k kịp.
Liều thui chứ cũng k còn cách nào khác, nhưng cơ hội bị hỏi tới nó cao k? Mà lỡ hỏi tới, em nói hôm sau em bổ sung có được không cả nhà?

Jenny.N
06-07-2015, 15:23
Nhóm mình đi pv thì không ai bị hỏi giấy tờ nhà đất cả, có 1 em thiếu hồ sơ thì cô pv hẹn buổi chiều đến bổ túc, mà em đó chưa chuẩn bị kịp nên xin tới hsau vẫn được.

madocanh94
06-07-2015, 18:54
Urgent cả nhà ơi!
Thứ 4 này (8/7), em có lịch hẹn với LSQ Pháp, buổi sáng, mà sáng nay em mới nhớ ra chuyện là em quên k nói người nhà gửi bản gốc giấy tờ nhà đất xuống. Em mới gọi, chỉ sợ thứ 4 thì k kịp.
Liều thui chứ cũng k còn cách nào khác, nhưng cơ hội bị hỏi tới nó cao k? Mà lỡ hỏi tới, em nói hôm sau em bổ sung có được không cả nhà?

Thường thì bạn đi du học thì cần thôi, chứ du lịch thì tài khoản cứ nhiều tiền là được :). Chúc bạn nhận được kết quả tốt.

Rinnguyen0201
07-07-2015, 12:38
cả nhà ơi, cho mình hỏi, trong thời gian chờ xét duyệt visa chau au, nếu lãnh sự quán yêu cầu mình bổ sung hồ sơ hoặc phỏng vấn, mầ mình lại đang đi nước ngoài thì có sao k ak?

Demen
07-07-2015, 13:22
cả nhà ơi, cho mình hỏi, trong thời gian chờ xét duyệt visa chau au, nếu lãnh sự quán yêu cầu mình bổ sung hồ sơ hoặc phỏng vấn, mầ mình lại đang đi nước ngoài thì có sao k ak?

Tình hình là nếu bạn đã nộp hs xin visa thì hộ chiếu bạn đang bị LSQ giữ rồi, sao lại đang ở nước ngoài được? Bạn có 2 quốc tịch nên có 2 HC sao?

Thời hạn xét visa chỉ 1 tuần thôi, cứ sắp xếp nhé.

like_traveling
07-07-2015, 14:50
Tình hình là nếu bạn đã nộp hs xin visa thì hộ chiếu bạn đang bị LSQ giữ rồi, sao lại đang ở nước ngoài được? Bạn có 2 quốc tịch nên có 2 HC sao?

Thời hạn xét visa chỉ 1 tuần thôi, cứ sắp xếp nhé.

Không kể có nhiều quốc tịch, thì một người Việt Nam cùng lúc cũng có thể có vài loại hộ chiếu đó: hộ chiếu công vụ, hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu phổ thông. Một người chị của mình có các hô chiếu này và đã có nhiều lúc phải dùng để nộp ở các nơi khác nhau.
Nhưng mà đối tượng nào có vài kiểu hộ chiếu như thế để dùng thì họ thường rành chuyện thủ tục visa thế giới chứ ít khi phải hỏi thông tin thêm :D

Thanhthuy1213
07-07-2015, 16:09
các bạn cho mình hỏi:
Mình dang lam nhưng thang 9.2015 minh nghi, mình muốn xin Visa di EU trong thoi gian nghi viec do.
nhu vậy mình se nói với LSQ Phap hien minh van di lam, nhung thoi diem di dun lich thì mình nghi roi, do la ly do tai sao minh ko có d0o8n xin nghi phep
các bạn tư vấn giúp mình có nên ko ?

hanchan
07-07-2015, 18:48
các bạn cho mình hỏi:
Mình dang lam nhưng thang 9.2015 minh nghi, mình muốn xin Visa di EU trong thoi gian nghi viec do.
nhu vậy mình se nói với LSQ Phap hien minh van di lam, nhung thoi diem di dun lich thì mình nghi roi, do la ly do tai sao minh ko có d0o8n xin nghi phep
các bạn tư vấn giúp mình có nên ko ?

Bạn đã làm tại công ty đó lâu chưa , theo mình nghĩ thì bạn cung cấp hợp đồng lao động cũ và bảo hiểm lao động cho LSQ và các giấy tờ chứng minh bạn đủ chi phí chi trả cho chuyến đi thì ok thôi bạn .

Thanhthuy1213
07-07-2015, 22:08
Bạn đã làm tại công ty đó lâu chưa , theo mình nghĩ thì bạn cung cấp hợp đồng lao động cũ và bảo hiểm lao động cho LSQ và các giấy tờ chứng minh bạn đủ chi phí chi trả cho chuyến đi thì ok thôi bạn .
Minh moi lam thoi, tat nhien se cung cap het gto cho LSQ. Nhg minh k biet co nen noi la da nghi viec ko? Hay noi la minh van lam...

linkinp
07-07-2015, 23:09
Cho mình hỏi cái này ah: Mình điền online form xin visa UK thì trong phần tên, có 2 ô là Surname và Given name as stated on your passport, if you only have one name please write it in both boxes, nhưng trên passport vn chỉ thể hiện full name thôi chứ ko chia ra như nước ngoài. Thế nên là mình điền full name ở cả 2 ô luôn :( bi h nghĩ lại tự dưng sợ sợ. Ko biết như vậy có được chấp nhận ko ah, hay là mình phải cancel yêu cầu refund rồi apply lại ah? Cảm ơn anh chị em!

venturi
08-07-2015, 09:46
Cho mình hỏi cái này ah: Mình điền online form xin visa UK thì trong phần tên, có 2 ô là Surname và Given name as stated on your passport, if you only have one name please write it in both boxes, nhưng trên passport vn chỉ thể hiện full name thôi chứ ko chia ra như nước ngoài. Thế nên là mình điền full name ở cả 2 ô luôn :( bi h nghĩ lại tự dưng sợ sợ. Ko biết như vậy có được chấp nhận ko ah, hay là mình phải cancel yêu cầu refund rồi apply lại ah? Cảm ơn anh chị em!

về nguyên tắc thì bạn đã điền sai thông tin nhưng không cần phải cancel rồi làm lại đâu, người ta sẽ đối chiếu với passport của bạn và hiểu rằng bạn đã nhầm lẫn, tiếng Anh không phải ngôn ngữ mẹ đẻ nên nhầm lẫn như này là có thể lắm chứ

Tarja
08-07-2015, 10:27
Minh moi lam thoi, tat nhien se cung cap het gto cho LSQ. Nhg minh k biet co nen noi la da nghi viec ko? Hay noi la minh van lam...

Bạn nói vẫn đi làm nhỡ ngta crosscheck thông tin với công ty thì sao? Họ sẽ phát hiện bạn ko cung cấp thtin thật. Cũng có nh trường hợp bị check thtin kiểu như vậy rồi.

ngdieulien
08-07-2015, 12:53
HI cả nhà,
Sáng nay e đã fv xong, kết quả chưa bit, giấy hẹn là 16/7 lên lấy kết quá. Tuy nhiên e post tình hình cho bạn nào sắp fv dc biết.
Lịch hẹn 10h, hơn 9h e đã có mặt tại cổng LSQ Pháp HCM, đứng chờ mệt xíu, nắng nóng nữa chứ, vì vậy e thấy đến trc 15' là đc rồi, đừng sớm quá, cũng chẳng đc vô đâu. Đưa passport cho chú bảo vệ kiểm tra thông tin, sau đó đổi CMND lấy số thứ tự, rùi cầm passport & hs bước vô phòng.
Bước vô phòng, đông ơi là đông, còn hơn chục số mới tới lượt mình, cũng hơi run, nhưng ráng nghĩ, t đi t tiêu tiền cho nc m, k cho t đi, thiếu ji nc khác muốn t tới (mạnh miệng vì có visa UK rùi đó mà, nhưng thực bụng cũng lo lắm).
Có 3 ô fv, sáng nay người Việt hết, tính từ bên trái tính qua. Ô thứ 1, cô tóc ngắn, chắc ngoài 40, gần 50 rùi, khá dễ chịu. Ô thứ 2, tóc ngắn nhưng nhìn trẻ hơn, cũng khá dễ chịu. Ô thứ 3, tóc dài, cũng tầm ngoài 40, có vẻ hơi khó (theo quan sát hơn 30' trg lúc ngồi chờ tới số của mình)
Mà chắc mình hên, đi du lịch, chỉ đi mỗi Pháp, có 4 ngày nên hỏi nhanh, đơn giản. Nhà có mấy người, ba mẹ còn không. Công ty mình làm là 1 công ty lớn ở HCM, còn nói bên mình dạo này có mấy ng xin ở đây, trg lúc chờ in giấy hẹn, qua đóng tiền. Lấy dấu vân tay, chụp hình nữa.
Xong, chắc k tới 3'. Mà lúc mình ngồi đợi, nhưng TH khác lâu khủng khiếp, hỏi nhiu lắm. Nhớ giữ lại số thứ tự, quay ra, đổi lấy CMND cầm về nha cả nhà.
Bây jo ngồi cầu trời để LSQ cho mình đi ngắm cái tháp bằng sắt với cái kim tự tháp bằng kính nữa là xong.

Thanhthuy1213
08-07-2015, 14:02
Mình cảm ơn bạn nhé

linkinp
08-07-2015, 17:22
về nguyên tắc thì bạn đã điền sai thông tin nhưng không cần phải cancel rồi làm lại đâu, người ta sẽ đối chiếu với passport của bạn và hiểu rằng bạn đã nhầm lẫn, tiếng Anh không phải ngôn ngữ mẹ đẻ nên nhầm lẫn như này là có thể lắm chứ

Mình có email hỏi trực tiếp thì được họ trả lời thế này:
It is fine as long as you are mentioning the reasons behind in the
additional note section or on the separate coveting letter.
=> Nên mình sẽ làm 1 thư giải trình đính kèm vậy.
Cảm ơn Venturi nha!

JnL
08-07-2015, 18:26
Có bạn nào gần đây apply qua ĐSQ Ý ở HN chưa? Cái chị nhận hồ sơ ở đấy có vẻ ghê phết nhỉ. Tớ được yêu cầu bổ sung thêm hồ sơ vào hôm sau và ko có hẹn hiếc là hôm nào kết quả hết. Và cả 2 lần tớ tới đó (lần 1 nộp hs, lần 2 bổ sung hs) thì đều ko nói gì về chuyện phỏng vấn. Như vậy thì là sao các bạn nhỉ? tính từ ngày tớ nộp hồ sơ là 1 tuần rồi, nhưng tớ mới bổ sung hồ sơ (chỉ là 2 cái tờ giấy) sáng hôm qua.

GenieLeo
08-07-2015, 22:07
HI cả nhà,
Sáng nay e đã fv xong, kết quả chưa bit, giấy hẹn là 16/7 lên lấy kết quá. Tuy nhiên e post tình hình cho bạn nào sắp fv dc biết.
Lịch hẹn 10h, hơn 9h e đã có mặt tại cổng LSQ Pháp HCM, đứng chờ mệt xíu, nắng nóng nữa chứ, vì vậy e thấy đến trc 15' là đc rồi, đừng sớm quá, cũng chẳng đc vô đâu. Đưa passport cho chú bảo vệ kiểm tra thông tin, sau đó đổi CMND lấy số thứ tự, rùi cầm passport & hs bước vô phòng.
Bước vô phòng, đông ơi là đông, còn hơn chục số mới tới lượt mình, cũng hơi run, nhưng ráng nghĩ, t đi t tiêu tiền cho nc m, k cho t đi, thiếu ji nc khác muốn t tới (mạnh miệng vì có visa UK rùi đó mà, nhưng thực bụng cũng lo lắm).
Có 3 ô fv, sáng nay người Việt hết, tính từ bên trái tính qua. Ô thứ 1, cô tóc ngắn, chắc ngoài 40, gần 50 rùi, khá dễ chịu. Ô thứ 2, tóc ngắn nhưng nhìn trẻ hơn, cũng khá dễ chịu. Ô thứ 3, tóc dài, cũng tầm ngoài 40, có vẻ hơi khó (theo quan sát hơn 30' trg lúc ngồi chờ tới số của mình)
Mà chắc mình hên, đi du lịch, chỉ đi mỗi Pháp, có 4 ngày nên hỏi nhanh, đơn giản. Nhà có mấy người, ba mẹ còn không. Công ty mình làm là 1 công ty lớn ở HCM, còn nói bên mình dạo này có mấy ng xin ở đây, trg lúc chờ in giấy hẹn, qua đóng tiền. Lấy dấu vân tay, chụp hình nữa.
Xong, chắc k tới 3'. Mà lúc mình ngồi đợi, nhưng TH khác lâu khủng khiếp, hỏi nhiu lắm. Nhớ giữ lại số thứ tự, quay ra, đổi lấy CMND cầm về nha cả nhà.
Bây jo ngồi cầu trời để LSQ cho mình đi ngắm cái tháp bằng sắt với cái kim tự tháp bằng kính nữa là xong.

mình thấy cô thứ 3 dễ chứ :))
Mình nghĩ lịch hẹn 10h nhưng tầm 8h tới trc lấy số trc cũng đc k cần tới đúng giờ đâu :))

ngdieulien
09-07-2015, 08:22
mình thấy cô thứ 3 dễ chứ :))
Mình nghĩ lịch hẹn 10h nhưng tầm 8h tới trc lấy số trc cũng đc k cần tới đúng giờ đâu :))

Bác bảo vệ không cho bạn số đâu, ra ngoài đứng đợi, gần tới giờ vô mới cho bạn vô lấy số. Mình đến sớm vậy, những ai đến sau mình mà ngta gần đến giờ hẹn thì bác bảo vệ mới cho số, còn mình thì lại đứng đợi.

GenieLeo
09-07-2015, 09:38
Bác bảo vệ không cho bạn số đâu, ra ngoài đứng đợi, gần tới giờ vô mới cho bạn vô lấy số. Mình đến sớm vậy, những ai đến sau mình mà ngta gần đến giờ hẹn thì bác bảo vệ mới cho số, còn mình thì lại đứng đợi.

chắc tại bên trong đông quá r nên mới phải ở ngoài đợi đó :D

bbeo
09-07-2015, 16:08
Chào mọi ngừoi, mình đang có ý định đi du lịch Châu Âu vào tháng 9/2015.
Mình sẽ làm theo diện visa giành cho người giúp việc đi theo chủ qua Pháp, phần giấy tờ sếp mình sẽ lo cho mình, mình chỉ sợ lúc phỏng vấn và xem giấy tờ thấy mình trẻ và còn độc thân nên khó đậu visa, mình năm nay 26 tuổi. LSQ Pháp hẹn minh nộp hồ sơ vào ngày 12/8.
Để chắc ăn hơn, mình sẽ chuẩn bị giấy tờ song song làm visa du lịch theo dạng tư túc và nếu có chuyện gì sẽ nộp tại LSQ Hà Lan.
Cho mình hỏi giấy tờ của các lãnh sự quán có liên kết với nhau không? Giấy tờ mình nộp ở LSQ Pháp là theo diện người giúp việc, và nếu có bik fail thì mình sẽ nộp hồ sơ theo diện du lịch tư túc thì có ổn không?
Mọi người giúp mình vơi. Cảm ơn nhiều

taxi101080
09-07-2015, 19:11
Dear anh/chị,
2,3 năm trước em có visa Schengen theo dạng du lịch tự túc tại DSQ Hà lan, năm nay đang plan quay lại châu âu, nhưng em mới xem qua 1 lượt trên website, bây giờ DSQ Hà Lan Hà Nội không nhận hồ sơ trực tiếp mà lại qua VFS phải không ạ ? Hồ sơ vẫn không có gì thay đổi mấy, nhưng liệu qua VFS có khó khăn hơn DSQ không ạ ? có cần chú ý đặc biệt khi nộp qua VFS không ạ ?

Mình cũng có thắc mắc y như bạn? Khó hơn hay không thì mình ko biết, nhưng mình thấy là tốn 35eu (750.000) phí dịch vụ của VFS. Bạn nào có kinh nghiệm cho mình hỏi, nếu xin visa tại Dsq Hà lan cấp thì chỉ có cách nộp qua VFS, có đúng không?

Mình lần đầu xin visa Schengen, định xin tại dsq HL vì bay đến HL trước - dự lễ kỷ đám cưới vàng của bố mẹ một người bạn.
Vậy mình có nên làm thư mời từ bạn của mình không? Bạn mình có phải chứng minh nhiều giấy tờ không? (ý mình sợ nhiều thủ tục làm phiền bạn).

Hay mình nên làm hồ sơ apply visa du lịch tự túc, với lịch trình và booking khách sạn (ảo). Mình cũng hơi sợ fail vì là nữ, và chưa lập gia đình.

Cám ơn các bạn tư vấn.

eikochan
13-07-2015, 11:55
Chào mọi ngừoi, mình đang có ý định đi du lịch Châu Âu vào tháng 9/2015.
Mình sẽ làm theo diện visa giành cho người giúp việc đi theo chủ qua Pháp, phần giấy tờ sếp mình sẽ lo cho mình, mình chỉ sợ lúc phỏng vấn và xem giấy tờ thấy mình trẻ và còn độc thân nên khó đậu visa, mình năm nay 26 tuổi. LSQ Pháp hẹn minh nộp hồ sơ vào ngày 12/8.
Để chắc ăn hơn, mình sẽ chuẩn bị giấy tờ song song làm visa du lịch theo dạng tư túc và nếu có chuyện gì sẽ nộp tại LSQ Hà Lan.
Cho mình hỏi giấy tờ của các lãnh sự quán có liên kết với nhau không? Giấy tờ mình nộp ở LSQ Pháp là theo diện người giúp việc, và nếu có bik fail thì mình sẽ nộp hồ sơ theo diện du lịch tư túc thì có ổn không?
Mọi người giúp mình vơi. Cảm ơn nhiều

Không nên nhé, trong phần tờ khai visa luôn có mục đã từng lăn tay ở đsq nào trong khối Schengen chưa, nếu có thì vào lúc nào. Bạn khai có và đã trượt ở Pháp thì Hà Lan cũng cầm chắc trượt, mà khai gian nó biết được thì cấm luôn vài năm không được apply visa.

Tốt nhất là chuẩn bị cẩn thận hồ sơ để nộp vào 1 đsq thôi/

AnDrew
13-07-2015, 13:15
Các anh, chị ơi,

Em định tự túc du lịch Pháp - Bỉ - Hà Lan - Đức (12 ngày - 2 ngày di chuyển) vào giữa tháng 09 và đang chuẩn bị hồ sơ xin visa ở LSQ Pháp. Các anh, chị có kinh nghiệm có thể mail hoặc inbox giúp em Plan lịch trình dự kiến các điểm định đi để em làm mẫu nộp chung hồ sơ visa dc ko a? :D

Chân thành cám ơn các anh, chị! :)

Thanhthuy1213
13-07-2015, 14:10
Không nên nhé, trong phần tờ khai visa luôn có mục đã từng lăn tay ở đsq nào trong khối Schengen chưa, nếu có thì vào lúc nào. Bạn khai có và đã trượt ở Pháp thì Hà Lan cũng cầm chắc trượt, mà khai gian nó biết được thì cấm luôn vài năm không được apply visa.

Tốt nhất là chuẩn bị cẩn thận hồ sơ để nộp vào 1 đsq thôi/

Chính xác, Rớt ở đâu phải xin lại ở đó, xin o LSQ khác cầm chắc 99% rốt. Họ sẽ hỏi "rớt bên LSQ Pháp giờ qua đây phải không?"

bbeo
14-07-2015, 15:06
Chính xác, Rớt ở đâu phải xin lại ở đó, xin o LSQ khác cầm chắc 99% rốt. Họ sẽ hỏi "rớt bên LSQ Pháp giờ qua đây phải không?"

Cảm ơn bạn nhiêu nha.
Mình đang làm giấy tờ theo diện người giúp việc theo boss, nhưng mình còn trẻ lại single nên lo lắng pvan sẽ ko đậu, giấy tờ thì gia đình sếp mình chuản bị đầy đủ, mình chỉ sợ lúc pvan thôi đó, nên lo xa phương án 2 :(:(:(

bbeo
14-07-2015, 15:07
Dạ, cảm ơn bạn nhiều, may mà hỏi ý kiến mọi người ở diễn đàn, không thì chắc từ bỏ ước mơ Chau Âu luôn roi

bbeo
14-07-2015, 15:11
Tình hình là mình đang theo dạng household, nêu rot dạng đó o DSQ Pháp thì mình chuyển hồ sơ sang dạng du lịch tự túc được không ta?
Giấy tờ dạng household thì sếp chuẩn bị rất đầy đủ, chỉ so lúc pvan thôi.

bbeo
14-07-2015, 15:30
Chào mọi người,

Em xin cảm ơn góp ý của mọi người nhiều lắm. Tình hình em có plan đi Châu Âu giữa tháng 9 nam nay, em làm nhân viên văn phòng tại công ty nước ngoai, sếp em đang giúp em làm giấy tờ visa theo diện household, em 26 tuôi, lại single nên sợ phỏng vấn sẽ bị rớt.
Moi người có thê tư vấn là em nên tiếp tục lam visa theo diện household hay chuyển sang làm theo diện tự túc tại ĐSQ Pháp.

Xin chân thành cảm ơn

bbeo
14-07-2015, 15:44
Bạn ơi, nếu bạn đinh đi vào giữa tháng 9 thì bạn làm giấy tờ và alo đăt hẹn nhanh nhé, mình cũng định đi vào ngay 11/9 đó. Tuần trước mình alo đặt hẹn mà họ hẹn mình đến ngay 12/8 mới nộp hồ sơ đó.
Ps: Nếu may mắn đậu visa thì có thể đi chung tại Bỉ, Hà Lan và Đức ko? Plan mình đi cũng như bạn :)
Mà đang hồi hộp chờ đợi đến ngày pvan ><

Tarja
14-07-2015, 21:03

Sao mình thấy trên topic đã từng có một số bạn rớt đsq này mang sang đsq khác lại được nhỉ? Mình cũng ko hiểu lắm mấy trg hợp như vậy.

venturi
15-07-2015, 18:38
Tình hình là mình đang theo dạng household, nêu rot dạng đó o DSQ Pháp thì mình chuyển hồ sơ sang dạng du lịch tự túc được không ta? Giấy tờ dạng household thì sếp chuẩn bị rất đầy đủ, chỉ so lúc pvan thôi.

Tình hình em có plan đi Châu Âu giữa tháng 9 nam nay, em làm nhân viên văn phòng tại công ty nước ngoai, sếp em đang giúp em làm giấy tờ visa theo diện household, em 26 tuôi, lại single nên sợ phỏng vấn sẽ bị rớt.
Moi người có thê tư vấn là em nên tiếp tục lam visa theo diện household hay chuyển sang làm theo diện tự túc tại ĐSQ Pháp.

Ps: Nếu may mắn đậu visa thì có thể đi chung tại Bỉ, Hà Lan và Đức ko? Plan mình đi cũng như bạn :)
Mà đang hồi hộp chờ đợi đến ngày pvan ><

Tóm lại case của bạn là đã nộp hồ sơ xin visa household và nhận được lịch pv rồi hay chưa nộp và đang cần tư vấn? Mình đọc thấy bạn post mấy cái liên tiếp mà thông tin chọi nhau ầm ầm, bối rối bối rối quá, thôi nhắm mắt trả lời đại vậy

- Màu đỏ: Chưa nói đến người của DSQ, giả sử là bạn, nếu bạn thấy 2 hồ sơ của cùng 1 người vừa rớt visa xin giúp việc xong lại xin đi du lịch, bạn có thắc mắc không? Khá là bất hợp lý luôn. xin phép trả lời là được, nhưng khả năng đậu không cao nha.

- Màu xanh: bạn làm ở cty nước ngoài và xin đi du lịch nc ngoài, mình thấy bạn có lợi thế hơn nhiều case khác rồi, sao phải làm giả hồ sơ giúp việc chi khổ vậy. Single nhưng nếu bạn có thu nhập tốt ở cty nước ngoài, đấy là bằng chứng thuyết phục nhất để ngta tin bạn quay về. Mình cũng làm vp nước ngoài, single, ko hề có tài sản, tài khoản 3000$ thôi nha, nhưng chứng mình công việc và thu nhập ok

Tóm lại mình khuyến khích người thật việc thật, bạn còn trẻ, nếu không xin dc visa du lịch tự túc lần này thì vẫn còn cơ hội cho lần khác, bit đâu tương lai bạn có thu nhập tốt hơn ở một cty nước ngoài khác. Nếu là hồ sơ sai sự thật, nhỡ đâu lúc phỏng vấn bị phát hiện, thì cánh cửa châu Âu khả năng đóng lại luôn.

ps: Ý kiến cá nhân, ai noí mình nhát gan mình chịu, vì đúng là mình nhát thật :P

thuynguyen2603
15-07-2015, 20:13
Tóm lại case của bạn là đã nộp hồ sơ xin visa household và nhận được lịch pv rồi hay chưa nộp và đang cần tư vấn? Mình đọc thấy bạn post mấy cái liên tiếp mà thông tin chọi nhau ầm ầm, bối rối bối rối quá, thôi nhắm mắt trả lời đại vậy

- Màu đỏ: Chưa nói đến người của DSQ, giả sử là bạn, nếu bạn thấy 2 hồ sơ của cùng 1 người vừa rớt visa xin giúp việc xong lại xin đi du lịch, bạn có thắc mắc không? Khá là bất hợp lý luôn. xin phép trả lời là được, nhưng khả năng đậu không cao
- Màu xanh: bạn làm ở cty nước ngoài và xin đi du lịch nc ngoài, mình thấy bạn có lợi thế hơn nhiều case khác rồi, sao phải làm giả hồ sơ giúp việc chi khổ vậy. Single nhưng nếu bạn có thu nhập tốt ở cty nước ngoài, đấy là bằng chứng thuyết phục nhất để ngta tin bạn quay về. Mình cũng làm vp nước ngoài, single, ko hề có tài sản, tài khoản 3000$ thôi nha, nhưng chứng mình công việc và thu nhập ok

Tóm lại mình khuyến khích người thật việc thật, bạn còn trẻ, nếu không xin dc visa du lịch tự túc lần này thì vẫn còn cơ hội cho lần khác, bit đâu tương lai bạn có thu nhập tốt hơn ở một cty nước ngoài khác. Nếu là hồ sơ sai sự thật, nhỡ đâu lúc phỏng vấn bị phát hiện, thì cánh cửa châu Âu khả năng đóng lại luôn.

ps: Ý kiến cá nhân, ai noí mình nhát gan mình chịu, vì đúng là mình nhát thật :P

Venturi nói đúng đó. Mình làm cty nhà nước, single, lần đầu tiên đi nước ngoài, tài chính chỉ có 160tr xin visa châu âu 1 tháng dạng tự túc nộp ở dsq hà lan , cũng đậu luôn ngay lần đầu . Đang để dành tiền năm sau đi tiếp.

Tarja
16-07-2015, 03:08
Thêm trg hợp của mình để củng cố tinh thần nhé ;)
Mình hồi xin lần đầu: ko hợp đồng lao động vì mình làm freelance, tài khoản hơn 70triệu, nữ độc thân, ko tài sản nào khác, xin 2 tháng, sau 1 tuần có visa :)

eikochan
16-07-2015, 11:24
Mình hồi xin lần đầu: ko hợp đồng lao động vì mình làm freelance, tài khoản hơn 70triệu, nữ độc thân, ko tài sản nào khác, xin 2 tháng, sau 1 tuần có visa :)

Xin hỏi hộ chiếu của bạn đã có dấu visa nước nào vậy? Trường hợp này theo mình quá khó để đậu mà bạn vẫn đậu thì lạ thật.

Tarja
16-07-2015, 13:25
Xin hỏi hộ chiếu của bạn đã có dấu visa nước nào vậy? Trường hợp này theo mình quá khó để đậu mà bạn vẫn đậu thì lạ thật.

Mình trước đó thì hộ chiếu ngoài dấu nhập cảnh mấy nước free visa thì chỉ có visa Trung Quốc, Ấn Độ, Sri Lanka. Mình lúc ấy cũng chỉ nghĩ cứ xin bừa :p Ngay cả mình cũng ko nghĩ mình đc. Mình xin qua đsq Phần Lan.

bbeo
16-07-2015, 14:48
Venturi nói đúng đó. Mình làm cty nhà nước, single, lần đầu tiên đi nước ngoài, tài chính chỉ có 160tr xin visa châu âu 1 tháng dạng tự túc nộp ở dsq hà lan , cũng đậu luôn ngay lần đầu . Đang để dành tiền năm sau đi tiếp.

Cảm ơn các bạn nhiều lắm nha, mình muốn đi lắm lắm, mất ăn mất ngủ mấy nay, mà đang bị confuse ah, chả là vầy, sếp cũng là ngừoi pháp, giưã tháng 9 năm nay đi về Pháp 3 tuần, mọi năm môi khi về Pháp sếp đều làm giấy tờ cho cô giúp việc ở đây đi theo ( cô ấy lơn tuổi và đã có gia đình rôi) năm nay sẵn đó nên làm giấy tờ cho mình đi theo dạng household luôn. Có visa thì mình sẽ tự túc đi chơi, sếp chỉ giúp làm giấy tờ thôi. Giấy tờ theo dạng household thì sếp mình làm gần xong rôi, mình đã đặt hẹn phong van 12/8 theo dạng ấy cho mình và cô giúp việc luôn. Mình chỉ sợ phỏng vấn rớt thôi đó ban, vì so với cô ấy mình trẻ vad single.
Mình có 100 trieu trong tài khoản, sau khi đọc thông tin trên mạng thì mình thấy mình có thể làm theo dạng tư túc được, nhưng phần sếp đã giúp mình giấy tờ, phần sợ pvan rớt nên cứ lo lắng hoài zạy,
Minh phai lam sao đây mọi người oi, thiệt sư rất muốn đi lắm luôn.
Passport minh chỉ có các con dấu của các nước ko co visa thôi nhu : Sin, Thái, Phil, MaLay thôi.

ngdieulien
16-07-2015, 16:47
Hi mọi người

Sau 1 tuần đợi chờ, em nó đã có visa, xin single, 4 ngày, chỉ đi mỗi Pháp. Thế mà nó cho hẳn em ETATS SCHENGEN, Multi, 15 ngày. Hào phóng thật đó.

JnL
16-07-2015, 19:32
có bạn nào đợt này xin qua đsq Ý ko? từ lúc nộp hs đến giờ là hơn 2 tuần (tính cả thứ 7, cn) mà họ vẫn chưa liên lạc gì với m.

eikochan
17-07-2015, 16:44
Cảm ơn các bạn nhiều lắm nha, mình muốn đi lắm lắm, mất ăn mất ngủ mấy nay, mà đang bị confuse ah, chả là vầy, sếp cũng là ngừoi pháp, giưã tháng 9 năm nay đi về Pháp 3 tuần, mọi năm môi khi về Pháp sếp đều làm giấy tờ cho cô giúp việc ở đây đi theo ( cô ấy lơn tuổi và đã có gia đình rôi) năm nay sẵn đó nên làm giấy tờ cho mình đi theo dạng household luôn. Có visa thì mình sẽ tự túc đi chơi, sếp chỉ giúp làm giấy tờ thôi. Giấy tờ theo dạng household thì sếp mình làm gần xong rôi, mình đã đặt hẹn phong van 12/8 theo dạng ấy cho mình và cô giúp việc luôn. Mình chỉ sợ phỏng vấn rớt thôi đó ban, vì so với cô ấy mình trẻ vad single.
Mình có 100 trieu trong tài khoản, sau khi đọc thông tin trên mạng thì mình thấy mình có thể làm theo dạng tư túc được, nhưng phần sếp đã giúp mình giấy tờ, phần sợ pvan rớt nên cứ lo lắng hoài zạy,
Minh phai lam sao đây mọi người oi, thiệt sư rất muốn đi lắm luôn.
Passport minh chỉ có các con dấu của các nước ko co visa thôi nhu : Sin, Thái, Phil, MaLay thôi.

Nên chuẩn bị hồ sơ tự túc có bảo lãnh như sau:

- Hợp đồng lao động với cty
- Đơn xin nghỉ phép
- Thư mời của ông chủ
- Thẻ căn cước của ông chủ
- Hộ khẩu của ông chủ
- Giấy phép đăng ký kinh doanh của cty ông chủ
- Chứng minh tài chính và các giấy tờ khác làm như bt

Thế này thì đảm bảo bạn rất khó trượt :))

beoi
20-07-2015, 17:09
Mình vừa nhận kết quả rớt visa ở LSQ Pháp xong, buồn kinh khủng vì hồ sơ của mình làm khá kỹ, có chứng minh thu nhập, sổ tiết kiệm, giấy nghỉ phép, vv. :( Họ nói do ko chứng minh được mục đích quay về (mục 9) và bảo về làm đơn xin xét lại để nộp. Ai có kinh nghiệm về vụ này có thể cho mình lới khuyên được không :(

daica10a
21-07-2015, 10:25
chứng minh mục đích quay về:

- Tài sản cố định đứng tên tại VN.
- Công việc ổn định (thu nhập, công ty có tiếng, vị trí).
- Ngươì thân tại VN (vợ/chồng, con).

hathuy200691
21-07-2015, 11:22
chào các anh chị!
Hiện em đang làm hồ sơ xin visa thăm thân Na uy! Theo tìm hiểu của em trên các trang wed thì điều quan trọng nhất là chứng minh các ràng buộc ở Việt Nam! Nhưng hiện tại em chưa lập gia đình, em sinh năm 1991, em học sư phạm vừa ra trường năm 2014!! Hiện đang đợi xin việc làm nên anh trai em tặng cho em 1 chuyến du lịch sang thăm gia đình anh 3 tháng và anh trai em bão lãnh toàn bộ!!! Em làm hồ sơ hoàn chỉnh rồi mà còn mỗi cái ràng buộc ở Việt Nam em không biết phải làm sao cả!!!
Anh, chị nào có kinh nghiệm có thể giúp em với ạ!! Hồ sơ của em có khả năng được chấp nhận không?
Em cám ơn !!!

GenieLeo
21-07-2015, 20:51
Mình vừa nhận kết quả rớt visa ở LSQ Pháp xong, buồn kinh khủng vì hồ sơ của mình làm khá kỹ, có chứng minh thu nhập, sổ tiết kiệm, giấy nghỉ phép, vv. :( Họ nói do ko chứng minh được mục đích quay về (mục 9) và bảo về làm đơn xin xét lại để nộp. Ai có kinh nghiệm về vụ này có thể cho mình lới khuyên được không :(

Mình nghĩ bạn nên làm 1 cái tâm thư :D

linkinp
22-07-2015, 10:12
chào các anh chị!
Hiện em đang làm hồ sơ xin visa thăm thân Na uy! Theo tìm hiểu của em trên các trang wed thì điều quan trọng nhất là chứng minh các ràng buộc ở Việt Nam! Nhưng hiện tại em chưa lập gia đình, em sinh năm 1991, em học sư phạm vừa ra trường năm 2014!! Hiện đang đợi xin việc làm nên anh trai em tặng cho em 1 chuyến du lịch sang thăm gia đình anh 3 tháng và anh trai em bão lãnh toàn bộ!!! Em làm hồ sơ hoàn chỉnh rồi mà còn mỗi cái ràng buộc ở Việt Nam em không biết phải làm sao cả!!!
Anh, chị nào có kinh nghiệm có thể giúp em với ạ!! Hồ sơ của em có khả năng được chấp nhận không?
Em cám ơn !!!

Từ kinh nghiệm bản thân mình (vừa nhận được visa Visitor UK), mình thấy 1 điều này: Điều quan trọng ko phải chỉ là hồ sơ bạn có những gì, mà còn là cách bạn trình bày thông tin ra sao. Bạn thử nghĩ mà xem, officer họ cũng là người làm công, 1 ngày biết bao nhiêu applications, muốn họ dễ cấp visa cho bạn thì bạn phải đặt ở vị trí của họ, nghĩ xem họ sẽ xem những thông tin gì, bằng cách nào => họ càng thoải mái, nhanh chóng thì cảm tình với hồ sơ của bạn cũng tăng lên, khả năng được cấp càng cao.

Ngoài chứng minh ràng buộc bằng sổ hộ khẩu, và mối quan hệ khác nếu có (VD: người yêu ^^), các hoạt động bạn đang tham gia và yêu thích trong khi chưa có việc làm (kèm theo bất kỳ thứ gì có thể chứng minh, nhưng nên nhớ là đừng lẻ tẻ rời rạc mà nên trình bày gộp lại - lý do đã nói ở trên), bạn nên kèm theo 1 letter riêng trình bày cụ thể hoàn cảnh của mình, giải thích rõ sự cam kết của bạn tại VN. Nhưng nên nhớ họ ko có thời gian để đọc những tâm sự dài dòng sướt mướt, nên thư cũng cần súc tích và nêu bật được vấn đề.

Cách thức làm việc của các ĐSQ hiện giờ đa số quyết định dựa trên những gì applicant cung cấp qua hồ sơ, chứ họ ko có nhiệm vụ phải liên hệ với bạn để yêu cầu bổ sung cái nọ cái kia, vì vậy bạn nên chuẩn bị hết tất cả những thứ mình có từ đầu. Và xin khẳng định lại 1 lần nữa, ko phải cứ nhiều, đầy đủ documents như các gạch đầu dòng là đã đảm bảo, quan trọng là cách bạn trình bày và diễn giải documents. Ngoài ra, ĐỪNG BAO GIỜ TỰ TẠO RA BẰNG CHỨNG vì chắc chắn họ sẽ phát hiện ra, nếu bạn ko có, hãy giải thích việc đó 1 cách chân thành.

Chúc bạn may mắn,

LinaTruong
22-07-2015, 14:01
Hi all!!!

Mình có dự tính cuối năm nay sẽ đi Hà Lan. Diện du lịch tự túc. Đọc một số bài của các bạn thấy có nhiều bạn được apply visa quá. Đây là thông tin của mình, các bạn nào có kinh nghiệm có thể đánh giá thử xem giúp mình và hồ sơ như thế này có okay chưa
1. Hồ sơ lý lịch bản thân thì đuơng nhiên đầy đủ
2. Pass mình chỉ đi 2 nước Thái và Sing nhưng nhiều lần rồi
3. Hợp đồng lao động, bảng luơng 7-8tr/ tháng, giấy xin nghĩ phép
4. Sổ tiết kiệm 100-150
5. Thẻ Vía creadit mình mới làm đây thôu, dự định đến gần ngày đi mình sẽ bỏ vào khoảng 50tr
6. Thẻ visa debit 10tr
7. Thẻ american express 7tr
(3 loại thẻ này mình không biết có nên sao kê hết hay không. Hay chỉ cần sao kê thẻ creadit thôi. Vì mình sợ họ sẽ thắc mắc luơng/ tháng chỉ 7-8tr thì tại sao trong sổ tiết kiệm có nhiều tiền như vậy)

Mình là nữ, 23t, độc thân. Hiện tại chỉ có gia đình và công việc là ràng buộc ở Việt Nam! Thôi. Như thế không biết đã đủ thuyết phục họ hay chưa. Các bạn nào từng xin visa Hà Lan hoặc từng được apply visa thì chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với ạ. Mấy ngày nay cứ tính toán lo nghĩ mất ăn mất ngủ :(...

Thanhthuy1213
22-07-2015, 14:48
Hi all!!!

Mình có dự tính cuối năm nay sẽ đi Hà Lan. Diện du lịch tự túc. Đọc một số bài của các bạn thấy có nhiều bạn được apply visa quá. Đây là thông tin của mình, các bạn nào có kinh nghiệm có thể đánh giá thử xem giúp mình và hồ sơ như thế này có okay chưa
4. Sổ tiết kiệm 100-150
5. Thẻ Vía creadit mình mới làm đây thôu, dự định đến gần ngày đi mình sẽ bỏ vào khoảng 50tr
6. Thẻ visa debit 10tr
(3 loại thẻ này mình không biết có nên sao kê hết hay không. Hay chỉ cần sao kê thẻ creadit thôi. Vì mình sợ họ sẽ thắc mắc luơng/ tháng chỉ 7-8tr thì tại sao trong sổ tiết kiệm có nhiều tiền như vậy)

Mình là nữ, 23t, độc thân. Hiện tại chỉ có gia đình và công việc là ràng buộc ở Việt Nam! Thôi. Như thế không biết đã đủ thuyết phục họ hay chưa. Các bạn nào từng xin visa Hà Lan hoặc từng được apply visa thì chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với ạ. Mấy ngày nay cứ tính toán lo nghĩ mất ăn mất ngủ :(...

Chua duoc dau em,
thay vi bo vao credit 50tr sao e ko bo vao so TK ?
Noi chung ho so nhu vay khong duoc dau. lam roi rot la tren PP & system co EU co note thi ko nen & ko tot.
It ra e phai di nuoc nao can phai xin visa nhu Nhật - Korea...

linkinp
22-07-2015, 16:10
Chua duoc dau em,
Noi chung ho so nhu vay khong duoc dau. lam roi rot la tren PP & system co EU co note thi ko nen & ko tot.

Case của e gần giống vậy (chỉ có lương cao hơn bạn Lina), pp chỉ có mỗi Thái + Lào mà vẫn được approved => Việc đi nhiều nước trước đó ko phải là vấn đề.

thuynguyen2603
22-07-2015, 16:18
Hi all!!!

4. Sổ tiết kiệm 100-150
6. Thẻ visa debit 10tr

Các loại thẻ tín dụng chỉ cần nộp giấy xác nhận hạn mức tín dụng là được rồi, khỏi in sao kê . Xin đi tự túc thì phải có lịch trình chuyến đi, booking khách sạn, xin đi lần đầu thì nên viết thêm 1 bức tâm thư nêu lý do muốn đi và lý do sẽ quay trở về. Nếu trả luơng qua thẻ thì phải nộp in sao kê thẻ đó trong 3 tháng gần nhất. Đsq hà Lan cũng hay đòi thêm sổ bảo hiểm xã hội, nếu cty khg cho mượn sổ thì lên chỗ bảo hiểm xã hội xin giấy xác nhận đóng bảo hiểm xã hội về cty đóng dấu. Còn phải nộp booking vé máy bay , mua bảo hiểm nữa.

Thanhthuy1213
22-07-2015, 20:06
Từ kinh nghiệm bản thân mình (vừa nhận được visa Visitor UK), mình thấy 1 điều này: Điều quan trọng ko phải chỉ là hồ sơ bạn có những gì, mà còn là cách bạn trình bày thông tin ra sao. Bạn thử nghĩ mà xem, officer họ cũng là người làm công, 1 ngày biết bao nhiêu applications, muốn họ dễ cấp visa cho bạn thì bạn phải đặt ở vị trí của họ, nghĩ xem họ sẽ xem những thông tin gì, bằng cách nào => họ càng thoải mái, nhanh chóng thì cảm tình với hồ sơ của bạn cũng tăng lên, khả năng được cấp càng cao.

Ngoài chứng minh ràng buộc bằng sổ hộ khẩu, và mối quan hệ khác nếu có (VD: người yêu ^^), các hoạt động bạn đang tham gia và yêu thích trong khi chưa có việc làm (kèm theo bất kỳ thứ gì có thể chứng minh, nhưng nên nhớ là đừng lẻ tẻ rời rạc mà nên trình bày gộp lại - lý do đã nói ở trên), bạn nên kèm theo 1 letter riêng trình bày cụ thể hoàn cảnh của mình, giải thích rõ sự cam kết của bạn tại VN. Nhưng nên nhớ họ ko có thời gian để đọc những tâm sự dài dòng sướt mướt, nên thư cũng cần súc tích và nêu bật được vấn đề.

Cách thức làm việc của các ĐSQ hiện giờ đa số quyết định dựa trên những gì applicant cung cấp qua hồ sơ, chứ họ ko có nhiệm vụ phải liên hệ với bạn để yêu cầu bổ sung cái nọ cái kia, vì vậy bạn nên chuẩn bị hết tất cả những thứ mình có từ đầu. Và xin khẳng định lại 1 lần nữa, ko phải cứ nhiều, đầy đủ documents như các gạch đầu dòng là đã đảm bảo, quan trọng là cách bạn trình bày và diễn giải documents. Ngoài ra, ĐỪNG BAO GIỜ TỰ TẠO RA BẰNG CHỨNG vì chắc chắn họ sẽ phát hiện ra, nếu bạn ko có, hãy giải thích việc đó 1 cách chân thành.

Chúc bạn may mắn,

Hi ban
ban co the tóm tắc hồ so xin UK gồm những gì giúp mình được ko?
Có dịch công chứng không?
Và miễn BK Ksan. light...như comment truoc của bạn đó
mình cảm ơn bạn niều nhé

LinaTruong
22-07-2015, 22:21
Hehe chào cả nhà! Vô đây để thông báo tin mừng cho cả nhà là mình đã có visa từ ĐSQ Hà Lan rùi ạ :D Con gái đi tự túc và tài chính eo hẹp, xin 19 ngày cơ mà được cấp những 30 ngày và hẳn multi entries lun mới sợ :))

Mới có 10 ngày mà visa đã có rồi. Tình hình là mình xin cảm ơn tất cả anh chị em đã hướng dẫn tận tình chu đáo, hẹn gặp lại cả nhà ở bên kia nhé ạ :))

Bạn ơi cho mình hỏi. Khi bạn nộp hồ sơ họ có phỏng vấn hay không vậy? Mình cũng đang chuẩn bị xin visa Hà Lan, nhưng cũng hơi lo :(.

LinaTruong
22-07-2015, 22:27
Hehe chào cả nhà! Vô đây để thông báo tin mừng cho cả nhà là mình đã có visa từ ĐSQ Hà Lan rùi ạ :D Con gái đi tự túc và tài chính eo hẹp, xin 19 ngày cơ mà được cấp những 30 ngày và hẳn multi entries lun mới sợ :))

Mới có 10 ngày mà visa đã có rồi. Tình hình là mình xin cảm ơn tất cả anh chị em đã hướng dẫn tận tình chu đáo, hẹn gặp lại cả nhà ở bên kia nhé ạ :))

Các loại thẻ tín dụng chỉ cần nộp giấy xác nhận hạn mức tín dụng là được rồi, khỏi in sao kê . Xin đi tự túc thì phải có lịch trình chuyến đi, booking khách sạn, xin đi lần đầu thì nên viết thêm 1 bức tâm thư nêu lý do muốn đi và lý do sẽ quay trở về. Nếu trả luơng qua thẻ thì phải nộp in sao kê thẻ đó trong 3 tháng gần nhất. Đsq hà Lan cũng hay đòi thêm sổ bảo hiểm xã hội, nếu cty khg cho mượn sổ thì lên chỗ bảo hiểm xã hội xin giấy xác nhận đóng bảo hiểm xã hội về cty đóng dấu. Còn phải nộp booking vé máy bay , mua bảo hiểm nữa.

Lịch trình mình chuẩn bị xong luôn rồi. Cả bảng kê tiêu xài như thế nào, trung bình tầm bao nhiêu mình cũng chuẩn bị luôn, booking ks, vé máy bay và BH thì mình đợi đến gần ngày nộp hồ sơ rồi mới làm. Vì đến tháng 10 mình mới nộp hồ sơ lận. Còn bức tâm thư mình có thấy mọi người nhắc đến. Nhưng vẫn chưa biết nên viết kiểu như thế nào :(.

LinaTruong
22-07-2015, 22:29

Case của e gần giống vậy (chỉ có lương cao hơn bạn Lina), pp chỉ có mỗi Thái + Lào mà vẫn được approved => Việc đi nhiều nước trước đó ko phải là vấn đề.

@linkinp : Bạn apply visa lâu chưa? Bạn có thể gửi mail để chia sẽ thêm với mình không? Mail mình là [email protected]

LinaTruong
22-07-2015, 22:35
Chua duoc dau em,

Vì em nghĩ dù sao thẻ visa cũng tiện lợi khi mình đi du lịch như thế. Em thấy cũg có vài bạn hồ sơ như em vậy nhưng vẫn đc visa. Nên mới băn khoăn :(

Thanhthuy1213
23-07-2015, 08:57
Vì em nghĩ dù sao thẻ visa cũng tiện lợi khi mình đi du lịch như thế. Em thấy cũg có vài bạn hồ sơ như em vậy nhưng vẫn đc visa. Nên mới băn khoăn :(

Cũng có nhiều bạn hộ chiếu trắng nhưng vẫn được visa, hên xui...
Theo như những gì e nói thì chị thấy hồ sơ chưa thuyết phục, sợ họ ko cấp visa.

E tìm hiểu thêm nếu được thì e làm, nhưng e nên có 1 thư giải trình thật thuyết phục là tại sao e muốn đi du lịch & e có những ràng buộc gì để bắt buộc phải quay về VN.

Chúc e may mắn nhé.

LinaTruong
23-07-2015, 09:16
Bạn Jamie Lily có thể cho mình mail để hỏi bạn một vài kinh nghiệm làm visa k?

linkinp
23-07-2015, 10:21
Hi ban
ban co the tóm tắc hồ so xin UK gồm những gì giúp mình được ko?
Có dịch công chứng không?
Và miễn BK Ksan. light...như comment truoc của bạn đó
mình cảm ơn bạn niều nhé
Docs của e chỉ bao gồm (ngoài pp ra):
- Application form;
- Labour Contract;
- Account statement của TK nhận trả lương (ending balance 120tr - nhưng e cũng gửi tiết kiệm online trên đó 75tr nữa, ko biết họ có chú ý ko);
- Letter of confirmation from Company (designing your role, salary, working period - e kèm thêm trong đó luôn thông báo chấp nhận cho nghỉ phép bao nhiêu ngày, được hưởng lương hay ko);
- Pay sheet (xác nhận lương, thưởng 6 tháng)
- Family register.

Ban đầu e định làm thêm additional explanation letter, nhưng vì trong application form đã có phần để mình trình bày rồi (What you intend to do whilst in UK? Is there anything you want us to consider as part of your application?) nên thấy ko cần nữa mà viết luôn trong đó (Itinerary - từ ngày nào tới ngày nào ở city nào, đúng như e plan thực sự; Trình bày lý do tại sao muốn tới UK và lý do trở về).

Tất cả các văn bản tiếng Việt e đều tự dịch, và nhờ người khác certify giùm (ko cần công chứng - đọc kỹ phần họ hướng dẫn về certification).

E nghĩ rằng, chỉ cần mình đọc thật kỹ guidance của họ và làm đúng theo cũng chứng tỏ mình đã tìm hiểu luật lệ nước họ (=> việc tuân thủ quy định sẽ tốt). 1 số bạn khuyên e nên gửi cả hotel booking, flight booking, giấy tờ sở hữu xe, etc... - nhưng trên web họ đã nói rõ những thứ mình KO cần nộp nên e ko. Ngoài ra, những gì khai báo nên là sự thật và phải logic (VD: họ hỏi mình định chi tiêu bao nhiêu cho đi lại, ăn ở... -> e tính toán đúng như mình định chi sau khi tìm hiểu trên Internet).

Điều kiện của e như sau: Nữ, single, lương 15tr/th + thưởng, đã làm việc tại Cty hiện tại hơn 3 năm; pp chỉ đi 2 nước ĐNA.

linkinp
23-07-2015, 10:23
@linkinp : Bạn apply visa lâu chưa? Bạn có thể gửi mail để chia sẽ thêm với mình không? Mail mình là [email protected]

Mình mới apply tháng 7 này, 10 ngày sau có kết quả.

LinaTruong
23-07-2015, 11:06
Mình mới apply tháng 7 này, 10 ngày sau có kết quả.

Bạn cho mình mail có được không? Để tiện liên lạc với bạn

Thanhthuy1213
23-07-2015, 11:40

Chúc bạn may mắn,

Ban cho minh hỏi về Visa UK, mình có 1 số thắc mắc sau:
What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)?
The total amount of money you have for this trip ?
The cost of the aeroplane, boat or train tickets ?
The cost of your accommodation ?
The cost of your living expenses ?
Bua truoc co 1 bạn comment ve số tiền này mà mình quên tên rôi, tìm hoài không ra . Ban giúp mình nhé

linkinp
23-07-2015, 13:54
E điền như sau:

What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)? Trung bình 110 - 120P/ngày
The total amount of money you have for this trip ? Tuỳ theo số tiền mình có (ko phải càng nhiều càng tốt, mà phải hợp lý với thu nhập)
The cost of the aeroplane, boat or train tickets ? E đặt vé = thẻ HSBC đúng dịp được discount :v => 550P.
The cost of your accommodation ? E chỉ ở hostel/bnb, trung bình 30P/ngày.
The cost of your living expenses ? Trung bình 35P/ngày cho ăn uống, đi lại bằng oyster card và coach.

Bua truoc co 1 bạn comment ve số tiền này mà mình quên tên rôi, tìm hoài không ra . Ban giúp mình nhé

Thanhthuy1213
23-07-2015, 14:16
E điền như sau:

Chi cam on e nhieu nhé,
Về visa style , mình chon Gẻnl Víitor hay chon entertaiment visitor vay e?
E xin o HCM hay Hà nội ?

xuanhoa2000ru
23-07-2015, 20:39
What is the cost to you personally of your trip in GBP(£)?
The total amount of money you have for this trip ?
The cost of the aeroplane, boat or train tickets ?
The cost of your accommodation ?
The cost of your living expenses ?

Mình đã viết cmt ở trang 172 bạn có thể xem lại hoặc mình copy lại cho bạn:

Mục "WHAT IS THE COST TO YOU PERSONALLY OF YOUR TRIP IN GBP(£)?": Bạn tính sơ sơ tổng số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi, bao gồm vé máy bay, vé tầu, khách sạn, ăn ở... Ví dụ: 1 người hết 2.000£

Mục "THE TOTAL AMOUNT OF MONEY YOU HAVE FOR THIS TRIP": đây là số tiền mà bạn dành dụm được cho chuyến đi của bạn. Số tiền này phải lớn hơn số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi. Trong ví dụ này con số này phải lớn hơn 2.000£. Tốt nhất bạn ghi 3.000£

Các mục tiếp theo:
THE COST OF THE AEROPLANE, BOAT OR TRAIN TICKETS: vé máy bay khứ hồi VN-UK, vé tầu, xe, bus...
THE COST OF YOUR ACCOMMODATION: chi phí khách sạn
THE COST OF YOUR LIVING EXPENSES: chi phí ăn uống, các phí thăm quan...

Bạn lưu ý là tổng 3 mục này phải bằng tổng số tiền tối thiểu cho chuyến đi. Trong ví dụ này là 2.000£, trong đó:

THE COST OF THE AEROPLANE, BOAT OR TRAIN TICKETS: 800£
THE COST OF YOUR ACCOMMODATION: 300£
THE COST OF YOUR LIVING EXPENSES: 900£

Còn trong mục: WHAT IS THE MAIN ADDRESS AND CONTACT DETAILS OF WHERE YOU WILL BE STAYING WHILST IN THE UK? thì bạn ghi địa chỉ, đt, email của khách sạn mà bạn ở và bạn nộp luôn booking khách sạn. Sau này bạn có thể thay đổi khách sạn tuỳ thích.

Thanhthuy1213
23-07-2015, 21:15

Mục "WHAT IS THE COST TO YOU PERSONALLY OF YOUR TRIP IN GBP(£)?": Bạn tính sơ sơ tổng số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi, bao gồm vé máy bay, vé tầu, khách sạn, ăn ở... Ví dụ: 1 người hết 2.000£

Mục "THE TOTAL AMOUNT OF MONEY YOU HAVE FOR THIS TRIP": đây là số tiền mà bạn dành dụm được cho chuyến đi của bạn. Số tiền này phải lớn hơn số tiền tối thiểu mà bạn sẽ phải chi cho chuyến đi. Trong ví dụ này con số này phải lớn hơn 2.000£. Tốt nhất bạn ghi 3.000£

Các mục tiếp theo:
THE COST OF THE AEROPLANE, BOAT OR TRAIN TICKETS: vé máy bay khứ hồi VN-UK, vé tầu, xe, bus...

Bạn lưu ý là tổng 3 mục này phải bằng tổng số tiền tối thiểu cho chuyến đi. Trong ví dụ này là 2.000£, trong đó:

Còn trong mục: WHAT IS THE MAIN ADDRESS AND CONTACT DETAILS OF WHERE YOU WILL BE STAYING WHILST IN THE UK? thì bạn ghi địa chỉ, đt, email của khách sạn mà bạn ở và bạn nộp luôn booking khách sạn. Sau này bạn có thể thay đổi khách sạn tuỳ thích.
Dung ban la nguoi minh tim roi hihihi
Minh cam on ban nhieu lam.
Con ve history travel, minh ko du dong de ghi...ho cho minh add 10 dong, ma trong muoi nam nay minh phai can den 15 dong, vay chac phai bo bot ha ban?

xuanhoa2000ru
23-07-2015, 22:40
Dung ban la nguoi minh tim roi hihihi
Minh cam on ban nhieu lam.
Con ve history travel, minh ko du dong de ghi...ho cho minh add 10 dong, ma trong muoi nam nay minh phai can den 15 dong, vay chac phai bo bot ha ban?

Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn là chỉ điền được 10 dòng. Nhưng sau đó mình phát hiện ra mẹo như sau: bạn điền xong 10 lịch sử chuyến đi. Sau đó save lại và thoát khỏi (đóng luôn website). Rồi bạn lại mở trang này và login vào tài khoản của bạn. Lúc đó sẽ xuất hiện nút add và bạn lại có thể thêm được. Mình điền tổng cộng 12 chuyến đi cuối cùng.
Nếu mẹo này không được thì bạn chỉ cần điền 10 chuyến đi cuối cùng của bạn vì họ xem hộ chiếu của bạn họ sẽ nhìn thấy hết mà.

Thanhthuy1213
24-07-2015, 12:11
Lúc đầu mình cũng nghĩ như bạn là chỉ điền được 10 dòng. Nhưng sau đó mình phát hiện ra mẹo như sau: bạn điền xong 10 lịch sử chuyến đi. Sau đó save lại và thoát khỏi (đóng luôn website). Rồi bạn lại mở trang này và login vào tài khoản của bạn. Lúc đó sẽ xuất hiện nút add và bạn lại có thể thêm được. Mình điền tổng cộng 12 chuyến đi cuối cùng.
Nếu mẹo này không được thì bạn chỉ cần điền 10 chuyến đi cuối cùng của bạn vì họ xem hộ chiếu của bạn họ sẽ nhìn thấy hết mà.

Hihihi
ok cam o ban nhieu nhe
co gi can mình se hoi ban nhe

LinaTruong
24-07-2015, 15:34
Có bạn nào có mẫu xin nghỉ phép của công ty không ạ? Có thể gửi cho mình tham khảo được không?
Mail của mình: [email protected]

Thanhthuy1213
26-07-2015, 00:37

Các mục tiếp theo:

Ban cho minh hoi minh di du lich tu tuc la minh chon "general visitor" hay "entertaiment visitor" vay ban?
Ho so phai dich cong chung het phai ko ban?
Ban giup minh nhe.
Minh cam on ban nha.

venturi
27-07-2015, 16:38
Ban cho minh hoi minh di du lich tu tuc la minh chon "general visitor" hay "entertaiment visitor" vay ban?

General visitor nha chị. Vì nộp qua VFS rồi VFS sẽ chuyển qua DSQ Anh ở Bangkok xét nên hồ sơ phải chuẩn bị kỹ, không có cơ hội bổ sung như nộp trực tiếp cho DSQ, lúc trước nộp em được tư vấn như vậy nên giấy tờ em cứ công chứng cho lành.

xuanhoa2000ru
27-07-2015, 22:42
Ban giup minh nhe.
Minh cam on ban nha.

Chọn "general visitor" bạn nhé!. Tất cả các giấy tờ bằng tiếng Việt mình đều dịch và công chứng. Theo mình nên làm như vậy sẽ tăng khả năng đậu visa bạn ơi!

meMiuVu
28-07-2015, 14:09
Các bạn đã từng xin visa và có visa rồi cho mình hỏi với. Mình đang chuẩn bị hồ sơ để đầu tháng 8 này nộp, đọc trên web của LSQ Pháp thì thấy ghi thế này "Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)". Vậy booking vé máy bay cần phải có dấu đỏ của cty(đại lý bán vé) đóng dấu hay sao nhỉ. Mình cảm ơn nhé.

Mainoel
28-07-2015, 19:38
Mình, chính xác là nhóm mình gồm 7 người vừa nhận được Visa Schengen từ ĐSQ Tây Ban Nha. Cả nhóm đi du lịch tự túc, chương trình bọn mình tự lên, mọi giấy tờ làm đúng như hướng dẫn trên website của ĐSQ. Trong nhóm có 2 người hộ chiếu trắng. Mới chỉ 1 người có gia đình, số còn lại tuổi từ 1992 - 1981. Nộp sáng thứ 4 tuần trước, không cần hẹn trước (22/7), sáng hôm qua và hôm nay phỏng vấn, Visa đầu tiên được trả chiều qua.

Toàn bộ nhóm đều được hẹn phỏng vấn vì lí do chung của bọn mình là sang Barcelona để xem đá bóng, vì là thành viên của Hội CĐV Barcelona tại Vn (FCBVN). Kinh nghiệm sơ bộ mình rút ra là:

- Chúng ta hoàn toàn có thể xin Visa du lịch tự túc theo đoàn, không phải ngại gì cả, mà cũng đừng nghe các đại lý du lịch xui khôn xui dại nọ kia. Tự tin mà làm. Hãy suy nghĩ: Không cấp cho mình thì cấp cho ai???

- Hồ sơ cần hết sức chi tiết, tỉ mỉ, chân thực, đầy đủ. Mình cho rằng đoàn mình đi theo nhóm, với lí do chung là sang xem Barca là rất có ấn tượng. Mỗi người viết 1 tâm thư trình bày tình yêu của mình với đội bóng, khát khao 1 lần đến Barcelona để xem 1 trận đấu...

- Hồ sơ người Lead đoàn đặc biệt và thuyết phục hơn càng tốt. Mình in cả các bài báo mình đã viết, ảnh mình đi phỏng vấn Barca ở Thái Lan, thư từ trao đổi với Đại Sứ mời đi offline trước đó. Thêm vụ chém gió với Cán bộ 10 phút, Sứ quán sẽ yên tâm cho mình đi hơn.

Hiện mình đang rất vui, và chúc mọi người tự tin, thành công với việc xin Visa này. Mình sẽ chia sẻ chi tiết quá trình lên kế hoạch, chuẩn bị hồ sơ, nộp đơn và phỏng vấn của chúng mình sau.

lttung
29-07-2015, 01:48

Another, 6 người bạn bè nộp cùng 1 nhóm, dều ok cả. hồ sơ 2 vợ chồng mình cũng bình thường, yêu cầu gì chuẩn bị nấy, mình còn chả có sao kê ngân hàng, tự làm 1 cái xác nhận lương ở cty (cái này chả có ý nghĩa gì). Sổ tiết kiệm có mỗi ba bốn chục triệu/người. (Mà số tiền này có Visa xong sẽ rủt ngay :)) )
8 ngày sau nhận Multi - Thời hạn 90 ngày.
Chắc cũng có lộ trình rõ ràng và có con cái ở VN ?

GenieLeo
30-07-2015, 21:30
Các bạn đã từng xin visa và có visa rồi cho mình hỏi với. Mình đang chuẩn bị hồ sơ để đầu tháng 8 này nộp, đọc trên web của LSQ Pháp thì thấy ghi thế này "Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)". Vậy booking vé máy bay cần phải có dấu đỏ của cty(đại lý bán vé) đóng dấu hay sao nhỉ. Mình cảm ơn nhé.

K cần nhé, chỉ cần in cái mà hãng máy bay gửi về cho mình là ok.

htrang192
31-07-2015, 14:40
Mọi người cho mình hỏi chút, mình nộp hồ sơ visa Italia tại VFS. Lãnh sự quán đã gọi lên pv, nhưng ko có hẹn ngày đến lấy kết quả. Mình thắc mắc ko bít kết quả sẽ do VFS thông báo hay lãnh sự quán thông báo ta, và thường là sau bao lâu từ lúc pv sẽ biết.
Mình lo quá, vì vé đã mua hết rùi, ko bít kết quả ntn. Bạn nào đã nhận đc visa Ý cho mình xin chia sẻ với.
Mình cảm ơn nhìu

bbeo
31-07-2015, 17:34
Chao mọi người,
12/8 mình sẽ nộp hồ sơ ở LSQ Pháp,
Cho mình hỏi vé máy bay mình sử dụng booking do 1 công ty du lịch cấp có được không? hay phải dùng vé thật để nộp đơn?
Mọi người giúp mình với nhé

Thanks nhiều,

GenieLeo
31-07-2015, 18:01
Chao mọi người,
12/8 mình sẽ nộp hồ sơ ở LSQ Pháp,
Cho mình hỏi vé máy bay mình sử dụng booking do 1 công ty du lịch cấp có được không? hay phải dùng vé thật để nộp đơn?
Mọi người giúp mình với nhé

Thanks nhiều,

Bạn tự book, in ra ntn r nộp cũng đc

LinaTruong
31-07-2015, 21:46
Dạ mọi người cho em hỏi là em có hợp đồng lao động rồi. Nhưng có cần xin thêm giấy xác nhận vẫn còn học trả nợ ở trường không ạ? Vì còn 2 môn học nữa thì mới được ra trường. Em nghĩ nếu có giấy xác nhận của trường thì sẽ tạo thêm niềm tin cho LSQ rằng mình còn phải quay về để hoàn thành 2 môn còn lại để được ra trường. Nhưng cũng nghĩ rằng như vậy liệu có bị lằng nhằng vấn đề gì khác không? Em tính xin ở LSQ Hà Lan ạ!!! Mong các anh/chị giúp em :(. Em cảm ơn nhiều!!!

GenieLeo
31-07-2015, 23:41
^
Nên bạn ạ, mình vừa có giấy xác nhận sv với hợp đồng lao động nữa

LinaTruong
01-08-2015, 08:59
Cảm ơn bạn GenieLeo nhiều nhé ^^

vitcondeptrai
02-08-2015, 09:58
Các anh chị ơi,

Cho em hỏi trên website của ĐSQ Pháp có ghi " Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)." --> Em book vé máy bay trực tiếp với hãng Emirates mà không thông qua công ty du lịch vậy có được không ạ? Em không có giấy xác nhận đặt vé chỉ có Ticket & Receipt gởi bẳng email của Emirates.

Mẫu đơn xin thị thực Schengen : điền rõ ràng, ghi ngày và ký tên --> Cái form này em có cần photocopy và nộp bản sao cho ĐSQ không ạ? Hay nộp bản chính và không cần photo bản sao

Mong nhận được hồi âm của anh chị có kinh nghiệm

Vịtcon

meMiuVu
02-08-2015, 11:59
Tks bạn nhé. Bạn ơi, cái này của bạn là ticket luôn rùi, vì bạn trả hết tiền vé trước khi xin visa luôn à, mình thử book vé emirates thì họ chỉ gửi email confirm thôi chứ ko có file booking để mình in ra bạn à.

Bạn tự book, in ra ntn r nộp cũng đc

Thanhthuy1213
03-08-2015, 13:07
Mình nghe nói "đã từng rớt US thì đừng xin CAN"
Các bạn cho mình hỏi đúng không ?

taxi101080
03-08-2015, 17:34
Các anh chị ơi,

Cho em hỏi trên website của ĐSQ Pháp có ghi " Giấy xác nhận đặt vé máy bay 2 lượt đi-về giữa Việt Nam và Pháp, do một công ty du lịch cấp (Bản chính và bản sao)." --> Em book vé máy bay trực tiếp với hãng Emirates mà không thông qua công ty du lịch vậy có được không ạ? Em không có giấy xác nhận đặt vé chỉ có Ticket & Receipt gởi bẳng email của Emirates.

Mẫu đơn xin thị thực Schengen : điền rõ ràng, ghi ngày và ký tên --> Cái form này em có cần photocopy và nộp bản sao cho ĐSQ không ạ? Hay nộp bản chính và không cần photo bản sao

Mong nhận được hồi âm của anh chị có kinh nghiệm

Vịtcon

1. Vé em đã book rồi thì ko cần phải thông qua công ty du lịch đâu nhé. Chị chỉ book giữ chỗ của VNA vẫn okie mà.

2. Em điền trên file word, hoặc in ra điền tay rồi nộp bản chính. Bản nộp bắt buộc phải có chữ ký tươi của em nhé.

MQT
03-08-2015, 23:37
Các bạn có apply visa Denmark cho mình xin chút kinh nghiệm với.
Trong DĐ mình có topic chuyên Denmark không, bạn nào biết cho mình xin link với, mình tìm không ra..
TLS Denmark ở Saigon hay Hanoi vậy ah.
Từ giờ cuối năm mình định đi Mỹ ( đi Mỹ trước ) và sau đó đi Đan mạch.
Đã đi vài nước ĐNA và năm ngoái đi Pháp 1 tháng.
Cám ơn các Phượt gia nhìu nhìu.

micoc
04-08-2015, 15:10
Mình đã nộp hồ sơ visa Ý, LSQ đã hẹn tuần sau phỏng vấn, anh chị em nào có bí kíp hay chỉ mình với. Mình xin đi 3 tuần, các nước Ý, Đức, Thụy Sỹ, Pháp, Hà Lan

men
04-08-2015, 19:04
Hi các bạn. Mình dự định 17/10/2015 tới 8/11/2015 đi du lịch nước Pháp. Có bạn nào đi du lịch trong thời gian đó mình cùng xin visa. Không cần thiết đi chung và ở chung hay lên lịch trình chuyến đi chung. Mục đích chính chỉ là có visa thôi. Mình không biết chính xác nhưng hình như xin visa theo nhóm tỉ lệ được cấp visa cao hơn. Bạn nào cùng mục đích mình cùng làm nhe. Mình ở Sài Gòn.

Tarja
04-08-2015, 22:21
Theo mình thấy thì xin theo group cũng ko lợi hơn bao nhiêu. Họ vẫn xét từng hồ sơ. Thậm chí cùng một nhà đi xin mà còn người được ng ko đấy :)

thichcovua
05-08-2015, 08:56
Không đi chung thì phải học cái lịch trình cho kĩ và ăn ý nhau, chứ lúc phỏng vấn nói mỗi người mỗi kiểu thì toi bạn ạ. Cô giáo mình độc thân mà 2 lần xin lần nào cũng ok hết dù chỉ mới đi campuchia, lần thứ hai còn đc cấp hẳn 1 năm ( không biết có phải lí do là hộ tống người thân đi định cư không) ở đây cũng nhiều bạn xin 1 mình vẫn được đó, bạn tự tin lên. Còn tớ là đợt xin theo nhóm và có đi chung thật với nhau nên chẳng biết tư vấn bạn ntn. Chúc thành công!

Hi các bạn. Mình dự định 17/10/2015 tới 8/11/2015 đi du lịch nước Pháp. Có bạn nào đi du lịch trong thời gian đó mình cùng xin visa. Không cần thiết đi chung và ở chung hay lên lịch trình chuyến đi chung. Mục đích chính chỉ là có visa thôi. Mình không biết chính xác nhưng hình như xin visa theo nhóm tỉ lệ được cấp visa cao hơn. Bạn nào cùng mục đích mình cùng làm nhe. Mình ở Sài Gòn.

GenieLeo
05-08-2015, 10:18
Tks bạn nhé. Bạn ơi, cái này của bạn là ticket luôn rùi, vì bạn trả hết tiền vé trước khi xin visa luôn à, mình thử book vé emirates thì họ chỉ gửi email confirm thôi chứ ko có file booking để mình in ra bạn à.

à emirates thì đúng là mình đã trả tiền hết r, nhưng VNA mình đã trả xu nào đâu :)) book xong in ra 1 ngày sau nó tự cancel thôi :P

Thanhthuy1213
05-08-2015, 12:23
à emirates thì đúng là mình đã trả tiền hết r, nhưng VNA mình đã trả xu nào đâu :)) book xong in ra 1 ngày sau nó tự cancel thôi :P
Bạn gan quá, trả tiền Emirate luon....gud luck bạn nha

consongnho
05-08-2015, 16:43
Hôm nay mình mới đi lấy visa về. Nộp hồ sơ ls Pháp sáng ngày 31/7, sáng thứ 6. Ngày thứ 3 check kết quả trên trang web visa status thấy có kết quả rồi nhưng do đi lên lãnh sự sau 15g chiều nên không vô được, hôm nay lên đứng xếp hàng chút xíu thì tới giờ mở cửa, và lấy visa. Mình xin 15 ngày, được cấp 25 ngày, và không cần trình diện sau khi đi về.

Hồ sơ của mình có hộ khẩu và giấy sở hữu nhà dịch sang tiếng Anh, nhưng nhân viên lãnh sự trả lại hết mấy bản dịch tiếng Anh, chỉ lấy bản photo tiếng Việt sau khi đối chiếu với bản gốc. Lịch trình mình làm chi tiết cũng được trả lại lúc đó luôn, chị ấy không lấy lịch trình làm mình cũng hơi băn khoăn không hiểu tại sao. Cầm giấy hẹn ngày 7-8 trả kết quả và đi về, băn khoăn cái vụ bị trả lại plan chi tiết mà chị ấy có nói thêm là "để sau này em dùng" khi nghe mình hỏi "chị ơi, sao chị ko lấy lich trình của em"

Rất cám ơn sự chia sẽ của mọi người trong topic này. Cheers!

vitcondeptrai
05-08-2015, 21:48
Các anh chị ơi,

Cho em hỏi có cách nào check được status của visa nộp ở LSQ Pháp ở SG không ạ? Hay phải chờ đến ngày trả kết quả mới biết được có nhận được visa hay không?

Cảm ơn các anh chị

Vịtcon

consongnho
06-08-2015, 08:45
@ Vitcon

Em có thể check theo trang web này cho lãnh sự quán Pháp nha. Sau ngày nộp visa 1,2 ngày làm việc là có kết quả rồi á. Có kết quả thì lấy giấy hẹn lên ls lấy thôi. :)

https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=124

men
06-08-2015, 14:30
Hi các bạn. Có bạn nào được cấp visa du lịch ở Hà Lan. Sau đó đổi ý không đi Hà Lan mà đi Đức được không? Tks các bạn

Tarja
06-08-2015, 19:39
Hi các bạn. Có bạn nào được cấp visa du lịch ở Hà Lan. Sau đó đổi ý không đi Hà Lan mà đi Đức được không? Tks các bạn
Đã có visa Schengen rồi thì bạn đi đâu cũng được.

Có một số đsq đòi phải trình vé đã thanh toán thì mới trả visa. Nếu HL cũng đòi như vậy, mà lịch trình nộp đơn visa của bạn khai là nhập cảnh schengen qua HL, bây giờ bạn thay đổi thì cần chuẩn bị lí do giải thích. Còn nếu họ cứ trả visa mà ko yêu cầu j thì cứ lên nhận rồi mua vé theo kế hoạch thực tế thôi. Khi nào nhập cảnh Đức mà ngta hỏi thì lại cbị lí do giải thích với họ :)

NangCaoNguyen
07-08-2015, 09:41
Cho mình hỏi xin bên lsq Phap mà nhập cảnh ở Đức đầu tiên được không. Mình chứng mình là nước Pháp là nơi ở lâu nhất.
Chị mình xin visa Châu Âu nhưng remark lại ko cho nhập cảnh Đức. Ko biết có ai bị như vậy ko.

Thanhthuy1213
07-08-2015, 09:45
Cho mình hỏi xin bên lsq Phap mà nhập cảnh ở Đức đầu tiên được không. Mình chứng mình là nước Pháp là nơi ở lâu nhất.
Chị mình xin visa Châu Âu nhưng remark lại ko cho nhập cảnh Đức. Ko biết có ai bị như vậy ko.

Vậy là bạn đã bị noted gì ở Đức rồi, đã như vậy thì bạn không đc vào Đức rồi.

thichcovua
07-08-2015, 10:42
Anh/ chị đổi ý đi đâu cũng được, nhưng nhập cảnh được hay không mới là vấn đề ạ. Đức không cấp visa du lịch tự do nên người nhập cảnh có thể sẽ đc triệu vào phỏng vấn + check hồ sơ xin visa => có thể không đc nhập cảnh vì không có thư mời, còn nếu có thư mời của phía HLan thì sau không đi Hlan? Tốt nhất đi HLan như đã xin xong qua Đ sau anh/ chị ạ

venturi
07-08-2015, 11:16
Cô giáo mình độc thân mà 2 lần xin lần nào cũng ok hết dù chỉ mới đi campuchia, lần thứ hai còn đc cấp hẳn 1 năm ( không biết có phải lí do là hộ tống người thân đi định cư không) ở đây cũng nhiều bạn xin 1 mình vẫn được đó, bạn tự tin lên
Mình có chút thắc mắc, đi theo dạng hộ tống ng thân định cư là visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy bạn? Và như vậy phải nộp hồ sơ visa ở nước mà ng thân mình định cư đúng không bạn? Thanks bạn nhé.

Anh/ chị đổi ý đi đâu cũng được, nhưng nhập cảnh được hay không mới là vấn đề ạ. Đức không cấp visa du lịch tự do nên người nhập cảnh có thể sẽ đc triệu vào phỏng vấn + check hồ sơ xin visa => có thể không đc nhập cảnh vì không có thư mời, còn nếu có thư mời của phía HLan thì sau không đi Hlan? Tốt nhất đi HLan như đã xin xong qua Đ sau anh/ chị ạ

Bạn này nói chuẩn cơm mẹ nấu nhé. Đức nổi tiếng nguyên tắc và cực khó, như mình đã có lần chia sẻ, mình đến Đức theo dạng công tác có thư mời và cam kết chi trả từ tập đoàn, lại đi cùng sếp người Đức mà đến nơi vẫn bị soi rất kỹ, phải lôi hết thư mời, hợp đồng làm việc, bằng chứng nhận lương từ công ty, nói chung là check hết nhé. Ban đầu sếp mình nói đỡ cho thì nó gạt ổng ra một bên như kiểu mày ko liên quan, tao làm việc dựa trên giấy tờ chứ không nói miệng . Có bạn cứ vào comment kiểu mấy người này hù dọa con nít, nhập cảnh vào đâu trước chả được, mình luôn theo trường phái không lách luật vì sợ rủi ro :D

thichcovua
07-08-2015, 11:38
Cái này tớ chịu, phải hỏi chính chủ mới hiểu rõ nguồn cơn bạn ạ. Dĩ nhiên rồi, đã bảo đưa người thân đi thì ngta đi đâu mình đi đó chứ lị--> xin visa tại lãnh sự của nc mà người thân định cư (cái này là tớ tự phăng ra thế) :)
T vớ vẩn tí, việc nhập cảnh cũng vô chừng lắm cậu, bọn tớ nhập cảnh Pháp (visa ls P cấp), ra vô tỉnh như không, nhưng người quen bên nhập cảnh HLan, sau bọn tớ cái 2 ngày, thì bị phỏng vấn các kiểu, kể cả người mang visa định cư luôn (hoặc cũng có thể do đi chung với người du lịch nên bị tóm cũng nên) tuy vậy, cẩn tắc vô áy náy, tớ vẫn thích xin đâu thì vào đấy

Mình có chút thắc mắc, đi theo dạng hộ tống ng thân định cư là visa thăm thân hay du lịch tự túc vậy bạn? Và như vậy phải nộp hồ sơ visa ở nước mà ng thân mình định cư đúng không bạn? Thanks bạn nhé.

Tarja
07-08-2015, 12:48
Bạn này nói chuẩn cơm mẹ nấu nhé. Đức nổi tiếng nguyên tắc và cực khó, như mình đã có lần chia sẻ, mình đến Đức theo dạng công tác có thư mời và cam kết chi trả từ tập đoàn, lại đi cùng sếp người Đức mà đến nơi vẫn bị soi rất kỹ, phải lôi hết thư mời, hợp đồng làm việc, bằng chứng nhận lương từ công ty, nói chung là check hết nhé. Ban đầu sếp mình nói đỡ cho thì nó gạt ổng ra một bên như kiểu mày ko liên quan, tao làm việc dựa trên giấy tờ chứ không nói miệng . Có bạn cứ vào comment kiểu mấy người này hù dọa con nít, nhập cảnh vào đâu trước chả được, mình luôn theo trường phái không lách luật vì sợ rủi ro :D
Đồng ý với bạn này. Về lý thuyết thì nhập cảnh vào đâu trước cũng được, nhưng Đức nổi tiếng làm khó, nhất là với các trường hợp cầm visa do nước khác cấp mà lại nhập cảnh vào Đức. Họ sẽ hỏi liên miên, tra xét giấy tờ, rồi bắt gọi điện này kia, ... Tốt nhất nếu bạn Men muốn bỏ HL thì nên chọn nhập cảnh qua một nước khác cho lành :D

xuanhoa2000ru
08-08-2015, 01:59
Mình mới nhập cảnh vào Pháp sáng hôm 06/08. Nhân viên hải quan còn không thèm kiểm tra họ tên ở trang đầu hộ chiếu, lật ngay trang có visa quẹt để scan và đóng dấu luôn, không hỏi han bất kỳ cái gì. Tất cả chỉ trong vòng 30 giây. Trong khi đó ở sân bay Nội Bài nhân viên hải quan hỏi đi những nước nào, bao nhiêu ngày, đi theo dạng tour hay tự túc, soi chiếu kiểm tra visa rất kỹ ...

GenieLeo
08-08-2015, 10:11
Bạn gan quá, trả tiền Emirate luon....gud luck bạn nha

à lúc mình mua emirates là đã có visa r mà :))
còn hồ sơ nộp cho LSQ là VNA

Mình mới nhập cảnh vào Pháp sáng hôm 06/08. Nhân viên hải quan còn không thèm kiểm tra họ tên ở trang đầu hộ chiếu, lật ngay trang có visa quẹt để scan và đóng dấu luôn, không hỏi han bất kỳ cái gì. Tất cả chỉ trong vòng 30 giây. Trong khi đó ở sân bay Nội Bài nhân viên hải quan hỏi đi những nước nào, bao nhiêu ngày, đi theo dạng tour hay tự túc, soi chiếu kiểm tra visa rất kỹ ...

Mình thì ngược lại :)) Hải quan VN chả thèm hỏi còn qua Pháp thì hỏi tùm lum cỡ 5p mới chị đóng dấu cho mình :)))

APOFU
10-08-2015, 13:13

Tháng 12 năm 2014. Mình xin visa Italy nhưng bay đi Stockholm hãng Lufthansa. Tranist ở Bangkok rồi Nhập cảnh vào Frankfurt, Tranist đi tiếp Stockholm

Lúc làm thủ tục ờ VN không hỏi gì hết.
Sang Bangkok lấy Boarding pass để đi tiếp thì bi hỏi booking hotel, train, flight ticket ... Mình chỉ có vé khứ hồi từ Stockholm về Sài Gòn và booking hotel 3 ngày ở Stockholm và flight ticket từ Stockholm đi Budapest. Con nhỏ nhân viên Lufthansa kêu phải có đầy đủ mới dc. Mình nói tạm thời tao di 2 chổ đó trước chưa biết mấy chổ kia ở bao lâu nên chưa book, nếu cần giờ tao mở laptop ra book liền. Xong nó gỏi sếp báo là mình từng đi EU 2 lần rồi nên có thể cho qua.

Sang Frankfurt lúc nhập cảnh cũng bị hỏi tuơng tự. hỏi mình vé máy bay voi hotel ở Italy đâu. Mình bảo tao đi Stockholm, Budapest trước rồi tao sang Áo, sau đó đi train xuống Venice, Italy rồi train sang Milan, Florence, Rome roi từ Rome bay về Stockholm để về VN. Nhưng tao không chắc khi nào sẽ sang Italy và mỗi City tao sẽ ở bao lâu. Chổ nào đep tao có thể ở lâu nên tao chưa book. Thằng Police XNC nhăn mặt vài giây, xem xem cai booking ở Stockholm và Budapest rồi đóng dấu cho vào.

taxi101080
10-08-2015, 16:55
Các bạn cho mình hỏi, mình bay HN- Amsterdam nhưng transit ở Paris (CDG) 3 tiếng. Vậy mình sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu là ở CDG hay ở Schiphol?

Mình có đọc một số thông tin các bạn bảo sẽ đóng dấu nhập cảnh ở nước trong khối Schegen đầu tiên mình hạ chân xuống (kể cả là transit) nhưng cứ hỏi lại cho chắc cú. Bạn nào bay nhiều có kinh nghiệm chỉ mình với.

Thanhthuy1213
10-08-2015, 17:33
Các bạn cho mình hỏi, mình bay HN- Amsterdam nhưng transit ở Paris (CDG) 3 tiếng. Vậy mình sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu là ở CDG hay ở Schiphol?

Mình có đọc một số thông tin các bạn bảo sẽ đóng dấu nhập cảnh ở nước trong khối Schegen đầu tiên mình hạ chân xuống (kể cả là transit) nhưng cứ hỏi lại cho chắc cú. Bạn nào bay nhiều có kinh nghiệm chỉ mình với.

bạn sẽ đc đóng dấu transit tai CDG & dấu entry tại AMS

APOFU
10-08-2015, 17:49
bạn sẽ đc đóng dấu transit tai CDG & dấu entry tại AMS

Đóng dấu ở Paris (CDG) thôi. CDG-AMS là bay nội địa

Thanhthuy1213
11-08-2015, 00:48
Đóng dấu ở Paris (CDG) thôi. CDG-AMS là bay nội địa
Minh ko nghỉ vậy, vì destination của bạn ấy la AMS

nevada
11-08-2015, 09:15
CDG-AMS là bay nội địa Schengen mà, xuống AMS làm gì còn Immigration nữa đâu (cho các chuyến trong Schengen), ko nhập cảnh ở CDG thì còn nhập cảnh ở đâu nữa.

thuynguyen2603
12-08-2015, 19:31

Bạn transit ở Paris , nếu sau khi xuống máy bay ở Paris bạn đến ngồi chờ ở gate cho chuyến bay đến ams thì khg có dấu nhập cảnh của CDG, nhg nếu bạn đi ra ngoài chơi phải qua cửa hải quan thì có dấu nhập cảnh lúc ra và xuất cảnh lúc vào lại(giống như bạn chọn mấy chuyến bay quá cảnh 10 tiếng, thường là đi ra ngoài chơi , đâu có ai ở lại sân bay làm gì)

Thanhthuy1213
13-08-2015, 08:14
Bạn transit ở Paris , nếu sau khi xuống máy bay ở Paris bạn đến ngồi chờ ở gate cho chuyến bay đến ams thì khg có dấu nhập cảnh của CDG, nhg nếu bạn đi ra ngoài chơi phải qua cửa hải quan thì có dấu nhập cảnh lúc ra và xuất cảnh lúc vào lại(giống như bạn chọn mấy chuyến bay quá cảnh 10 tiếng, thường là đi ra ngoài chơi , đâu có ai ở lại sân bay làm gì)
Chính xác, mình nói vậy mà các bạn ko tin. hihihi

nevada
13-08-2015, 09:58
Khi transit từ 1 chuyến bay đến từ ngoài Schengen sang 1 chuyến bay nội Schengen thì trong cửa transit (trưởng hợp này là CDG) đã có 1 immigration counter rồi, sẽ đóng dấu nhập cảnh Schengen ở đây, sang Amsterdam ko còn immigration counter nữa (vì bay từ CDG). 110% sure!!!

taxi101080
13-08-2015, 11:43
Khi transit từ 1 chuyến bay đến từ ngoài Schengen sang 1 chuyến bay nội Schengen thì trong cửa transit (trưởng hợp này là CDG) đã có 1 immigration counter rồi, sẽ đóng dấu nhập cảnh Schengen ở đây, sang Amsterdam ko còn immigration counter nữa (vì bay từ CDG). 110% sure!!!

Vì có hai thông tin khác nhau, nên mình đã check bản đồ sân bay CDG, họ phân chia khu vực nội Schegen và khu vực các chuyến bay Schegen với các nước ko thuộc Schegen. Trường hợp của mình sẽ phải qua passport control - immigration counter ở CDG, và như thế nghĩa là ở Ams sẽ ko còn kiểm tra nữa. Cám ơn các bạn nhiều nhé :)

Phuonghue85
13-08-2015, 15:41
Dạo này nhiều bạn đi được Châu Âu quá , thật ngưỡng mộ. Mình oánh dấu để mấy năm nữa cố gắng thực hiện ước mơ này!

Các bạn đi du lịch châu Âu thì đừng quên mua bảo hiểm du lịch nha

Chúc chuyến đi của mọi người an toàn và trọn vẹn niềm vui

vemaybayvv
14-08-2015, 09:43

Mình bữa bị dẫn ra cả phòng riêng để tra hỏi cơ,vì mình xin visa của nước khác, hic.

venturi
14-08-2015, 11:02
Sáng nay mình đọc được một post trên page du học Anh, bạn này bay chiều về Anh - Hanoi thì bị sự cố:

"Cho em hỏi về cái case này với, đợt cuối tháng 7 vừa rồi em có mua vé của Skypicker bên UK, vé đi từ Luton Airport -> Budapest -> Doha -> Hanoi, lúc mua vé thì ko thấy có vấn đề gì, em cũng chỉ nghĩ là transit bt thôi, do vé rẻ với có nhiều thời gian nên mua.
Khi tới sân bay, em bị từ chối cho lên máy bay đi Budapest do ng ta nói visa Schengen của em hết hạn, ko đc qua châu Âu? Em nói kỹ với cả UK border, cả nhân viên hãng bay là Wizzair, nhân viên sân bay...là em chỉ transit thôi ko có nhập cảnh nhưng họ nhât quyết nói là ko đc, nên em bị mất toàn bộ tiền cho vé đó. Em gọi cho agent Skypicker thì nó nói là nếu hãng bay ko cho lên thì nó cũng ko làm đc gì? Em gửi email rồi gđ các kiểu đòi refund xong nó nói là ko giúp đc xong ỉm luôn ko nói gì nữa. Sau đó do sát h hết hạn visa nên em phải mua vội vé của Vietnam Airlines giá lúc đó là 865 GBP để về. Em muốn hỏi là lỗi này là do em hay do hãng bay hay do agent? Do đợt em sang UK thì transit qua Bangkok với Doha ko có vấn đề gì cả nên tới h e vẫn ko hiểu là như thế nào?"

Một số bạn comment xác nhận nếu đi chiều VN - châu Âu/UK thì dễ, hầu như ko gặp trở ngại gì, nhưng chiều về VN, gặp hãng bay khó người ta sẽ yêu cầu visa transit , kiểu như hên xui, xui thì mình phải chịu ấy. Sau đó chủ nhân của pozt trên vào xác nhận lúc bạn í trình bày thì nhân viên hãng bay giở sách luật ra và nói rằng luật là như vậy, và nhất định từ chối không cho bạn này bay. Nói thêm là bạn này bay Qatar airlines

Lý do mình pozt cái này là để mọi người lưu ý. Lúc trước mình có chia sẻ trường hợp mình biết, visa Schengen nhập cảnh nước A nhưng khách mua vé vào nước B, lúc khởi hành từ VN thì không vấn đề gì, nhưng đến cảng transit nhân viên hãng bay đã check lại visa và từ chối ko cho lên máy bay, hủy visa và gửi trả khách về VN. Sau đấy có một bạn comment phản bác là nhân viên hãng bay không có quyền từ chối khách lên máy bay (lâu rồi mình khong nhớ cụ thể), như vậy về LUẬT mà nói thì nhân viên hãng bay có quyền từ chối bạn lên máy bay nhé. Dĩ nhiên những trường hợp như này rất ít khi xảy ra, kiểu như xui tận mạng mới dính ấy, nhưng mình mong các bạn lưu ý thêm.

Thật sự chúng ta phải hiểu người thi hành LUẬT có người dễ người khó, nếu xui gặp người khó bạn không thể trách người ta rằng "sao mấy thằng kia đi được còn tao thì không" được, vì LUẬT là luật ạh. Lời khuyên của mình:

- Trước khi chọn hành trình bay, nên vào web của nước transit xem người mang quốc tịch VN có cần visa transit không vì mỗi sân bay yêu cầu mỗi khác (Mùa đông năm ngoái mình transit ở Paris rồi đến UK, hai chiều đi và về, ko có visa transit, may mà ko bị sao cả, hú hồn :D )
- Nếu mua vé qua đại lý, bạn cần hỏi về vấn đề này luôn để lỡ có sự cố xảy ra mình còn đòi refund được :D (tất nhiên ko dễ đòi $ lại đâu ah, nhưng kệ, cứ đòi cái đã). Nếu bạn mua vé online thì...chịu

Cuối cùng là sống và làm việc theo luật ah, hạn chế lách luật hết mức có thể trừ trường hợp bất khả kháng nhé. Chúc mọi người may mắn trên con đường visa và du lịch. Xin hết :)

SteveGip
14-08-2015, 12:29
Sáng nay mình đọc được một post trên page du học Anh, bạn này bay chiều về Anh - Hanoi thì bị sự cố:

"Cho em hỏi về cái case này với, đợt cuối tháng 7 vừa rồi em có mua vé của Skypicker bên UK, vé đi từ Luton Airport -> Budapest -> Doha -> Hanoi, lúc mua vé thì ko thấy có vấn đề gì, em cũng chỉ nghĩ là transit bt thôi, do vé rẻ với có nhiều thời gian nên mua.
Khi tới sân bay, em bị từ chối cho lên máy bay đi Budapest do ng ta nói visa Schengen của em hết hạn, ko đc qua châu Âu? Em nói kỹ với cả UK border, cả nhân viên hãng bay là Wizzair, nhân viên sân bay...là em chỉ transit thôi ko có nhập cảnh nhưng họ nhât quyết nói là ko đc, nên em bị mất toàn bộ tiền cho vé đó. Em gọi cho agent Skypicker thì nó nói là nếu hãng bay ko cho lên thì nó cũng ko làm đc gì? Em gửi email rồi gđ các kiểu đòi refund xong nó nói là ko giúp đc xong ỉm luôn ko nói gì nữa. Sau đó do sát h hết hạn visa nên em phải mua vội vé của Vietnam Airlines giá lúc đó là 865 GBP để về. Em muốn hỏi là lỗi này là do em hay do hãng bay hay do agent? Do đợt em sang UK thì transit qua Bangkok với Doha ko có vấn đề gì cả nên tới h e vẫn ko hiểu là như thế nào?"

Một số bạn comment xác nhận nếu đi chiều VN - châu Âu/UK thì dễ, hầu như ko gặp trở ngại gì, nhưng chiều về VN, gặp hãng bay khó người ta sẽ yêu cầu visa transit , kiểu như hên xui, xui thì mình phải chịu ấy. Sau đó chủ nhân của pozt trên vào xác nhận lúc bạn í trình bày thì nhân viên hãng bay giở sách luật ra và nói rằng luật là như vậy, và nhất định từ chối không cho bạn này bay. Nói thêm là bạn này bay Qatar airlines

Lý do mình pozt cái này là để mọi người lưu ý. Lúc trước mình có chia sẻ trường hợp mình biết, visa Schengen nhập cảnh nước A nhưng khách mua vé vào nước B, lúc khởi hành từ VN thì không vấn đề gì, nhưng đến cảng transit nhân viên hãng bay đã check lại visa và từ chối ko cho lên máy bay, hủy visa và gửi trả khách về VN. Sau đấy có một bạn comment phản bác là nhân viên hãng bay không có quyền từ chối khách lên máy bay (lâu rồi mình khong nhớ cụ thể), như vậy về LUẬT mà nói thì nhân viên hãng bay có quyền từ chối bạn lên máy bay nhé. Dĩ nhiên những trường hợp như này rất ít khi xảy ra, kiểu như xui tận mạng mới dính ấy, nhưng mình mong các bạn lưu ý thêm.

Thật sự chúng ta phải hiểu người thi hành LUẬT có người dễ người khó, nếu xui gặp người khó bạn không thể trách người ta rằng "sao mấy thằng kia đi được còn tao thì không" được, vì LUẬT là luật ạh. Lời khuyên của mình:

- Trước khi chọn hành trình bay, nên vào web của nước transit xem người mang quốc tịch VN có cần visa transit không vì mỗi sân bay yêu cầu mỗi khác (Mùa đông năm ngoái mình transit ở Paris rồi đến UK, hai chiều đi và về, ko có visa transit, may mà ko bị sao cả, hú hồn :D )
- Nếu mua vé qua đại lý, bạn cần hỏi về vấn đề này luôn để lỡ có sự cố xảy ra mình còn đòi refund được :D (tất nhiên ko dễ đòi $ lại đâu ah, nhưng kệ, cứ đòi cái đã). Nếu bạn mua vé online thì...chịu

Cuối cùng là sống và làm việc theo luật ah, hạn chế lách luật hết mức có thể trừ trường hợp bất khả kháng nhé. Chúc mọi người may mắn trên con đường visa và du lịch. Xin hết :)

Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì lỗi ở đây do cả trang Skypicker và bạn mua vé luôn. Có thể trong lúc nhầm lẫn nào đó mà bạn không nhìn kỹ lịch trình có "đứt quãng giữa chừng"- clear customs để ra ngoài check in vào lại.

Luton Airport -> Budapest -> Doha -> Hanoi

Hầu hết những chuyến bay từ Luton đều là bay trong EU của những hãng giá rẻ (Ryan Air, Wizzair...) hoặc Qatar là partner của Wizzair trong trường hợp này thì may ra bạn mới được bay- nếu được thì họ sẽ in cho bạn 3 cái vé máy bay luôn. Ngoài ra thì bạn phải clear customs vì mình tin rằng chuyến của Qatar bắt đầu từ Budapest. Có thể trang Skypicker cố gắng gộp những chặng còn vé để bán cho hết. Mình từng sử dụng ebookers và khi bạn đặt vé thì họ sẽ báo cho bạn biết rằng đặt vé của bạn từ hãng nào cho dù bạn có thể phải bay với hãng partner của hãng đó.

Thêm một ý kiến nhỏ từ kinh nghiệm cá nhân thì mình thấy chiều đi nước ngoài khó khăn với nhân viên thủ tục hơn. Có một lần nhân viên ở Tân Sơn Nhất mất 45p để đi kiểm tra lại vì mình không để Middle Name...
Còn chiều về từ bất cứ đâu cũng dễ dàng "tao về nước tao" :D

venturi
14-08-2015, 14:19
Theo kinh nghiệm của bản thân mình thì lỗi ở đây do cả trang Skypicker và bạn mua vé luôn. Có thể trong lúc nhầm lẫn nào đó mà bạn không nhìn kỹ lịch trình có "đứt quãng giữa chừng"- clear customs để ra ngoài check in vào lại.

Luton Airport -> Budapest -> Doha -> Hanoi

Hầu hết những chuyến bay từ Luton đều là bay trong EU của những hãng giá rẻ (Ryan Air, Wizzair...) hoặc Qatar là partner của Wizzair trong trường hợp này thì may ra bạn mới được bay- nếu được thì họ sẽ in cho bạn 3 cái vé máy bay luôn. Ngoài ra thì bạn phải clear customs vì mình tin rằng chuyến của Qatar bắt đầu từ Budapest. Có thể trang Skypicker cố gắng gộp những chặng còn vé để bán cho hết. Mình từng sử dụng ebookers và khi bạn đặt vé thì họ sẽ báo cho bạn biết rằng đặt vé của bạn từ hãng nào cho dù bạn có thể phải bay với hãng partner của hãng đó.

Mình đoán bạn mua vé không nghĩ đến trường hợp clear customs, vì cái này không phải ai cũng biết, nói thật là mình cũng ngờ u, ko biết luôn, kaka. Vậy mình hiểu ý bạn ở đây là: nếu khác hãng hàng không (bay nội địa EU và international) và 2 hãng ko phải partner thì pải clear customs hết à? Bạn có thể chia sẻ cách kiểm tra lịch trình bay "đứt quãng" - clear customs không? Thanks

Hanoiman73
16-08-2015, 20:45
Tôi đang định đi UK và Shengen. Có một số thắc mắc mong các bạn giup đỡ:
Tôi muốn xin cùng lúc 2 visa UK và Schengen nên đang có chút lúng túng khi làm thủ tục:
1. Nên xin Visa nào trước?
2. Khi làm thủ tục Visa Pháp, tôi sẽ có một bộ hồ sơ gồm booking vé máy bay từ VN-pháp, bôking khách sạn pháp và những nước mình muốn đi trong Shengen. Tuy nhiên, sau đó khi xin Visa UK, mình nên làm một bộ hồ sơ mới như kiểu đi từ VN - uk hay mình sẽ nộp bộ hồ sơ gồm booking vé máy bay VN-Pháp + booking vé máy bay Pháp-UK và bôking của tất cả các nuóc mình plan đi ạ?

3. nên book và huỷ vé máy bay, khách sạn như thê nào để làm visa?

ngdieulien
16-08-2015, 23:04
@hanoiman73:
1/ Trường hợp của mình xin UK trước, vì mình có thư mời sang UK chơi, Pháp chỉ đơn giản đi du lịch.
2/ Do mình xin visa Uk trước, bộ hs lúc nộp UK chả liên quan gì tới Pháp, có ks & booking vé máy bay thui. Sau đó khi xin visa Pháp, ngoài những thứ liên quan đến visa Pháp ra (khách sạn, lịch trình tại Pháp), mình chỉ kèm theo booking vé máy bay VN-UK-Pháp-UK-VN. Ngoài ra không kèm bất cứ thứ giấy tờ gì liên quan tới UK hết. Ngoài visa Uk & vé có liên quan đến UK, mình k kèm thứ gì liên quan tới UK nữa hết.
3/ Mình booking lấy mã đặt vé trên VN airlines, k thanh toán nó tự hủy.

vietphapmkp
16-08-2015, 23:50
Chào bạn, mình đang cần hợp tác để tìm 1 người viết bài tốt như bạn dạy mình cách viết, bạn có rảnh thì dạy mình với nhé!

LinaTruong
17-08-2015, 21:51
Mình nghe nói ở LSQ Hà Lan trong bộ hồ sơ của mình phải có BHXH hả mọi người. Nhưng vì HDLD của em là nhờ ba em có công ty tạo bừa vậy thôi nên đâu có đóng BHXH gì. Nếu em nói với họ công ty em không có đóng BHXH vậy thì sao nhỉ? Có ảnh hưởng gì không ạ?

xuanhoa2000ru
18-08-2015, 01:22
Tôi đang định đi UK và Shengen. Có một số thắc mắc mong các bạn giup đỡ:
Tôi muốn xin cùng lúc 2 visa UK và Schengen nên đang có chút lúng túng khi làm thủ tục:
1. Nên xin Visa nào trước?
2. Khi làm thủ tục Visa Pháp, tôi sẽ có một bộ hồ sơ gồm booking vé máy bay từ VN-pháp, bôking khách sạn pháp và những nước mình muốn đi trong Shengen. Tuy nhiên, sau đó khi xin Visa UK, mình nên làm một bộ hồ sơ mới như kiểu đi từ VN - uk hay mình sẽ nộp bộ hồ sơ gồm booking vé máy bay VN-Pháp + booking vé máy bay Pháp-UK và bôking của tất cả các nuóc mình plan đi ạ?

3. nên book và huỷ vé máy bay, khách sạn như thê nào để làm visa?

Kinh nghiệm của mình:

Xin visa Schengen (qua LSQ Pháp) trước: nộp booking vé máy bay Hanoi - Paris - Hanoi và tất cả các booking khách sạn cùng vé tàu, vé máy bay đi trong khối Schengen. Không nộp và khai báo bất kỳ thông tin nào liên quan đến UK

Sau khi có Schengen visa mình nộp booking vé máy bay Hanoi - Paris - London - Hanoi và tất cả các booking khách sạn cùng vé tàu, vé bus đi trong nước Anh, không nộp các booking khách sạn cùng vé tàu, vé máy bay đi trong khối Schengen. Nhưng trong Plan thì mình nối UK vào chương trình đi các nước Schengen.

Vé máy bay book trên web của VNA thanh toán sau, in tờ xác nhận ra và nộp. Khách sạn thì mình đặt thật luôn, thanh toán ngay qua Agoda vì mình tin chắc rằng sẽ có visa. Như vậy rẻ hơn khá nhiều vì mình chọn loại khuyến mại, không hủy hoặc thay đổi. Nếu bạn không tự tin lắm thì book qua booking.com, trả sau. Sau khi có visa có thể hủy bookings.

Giữa London và Paris có tầu cao tốc rẻ hơn và tốn ít thời gian hơn máy bay. bạn nên book vé tầu này cho tiện.

Demen
18-08-2015, 09:01
Mình nghe nói ở LSQ Hà Lan trong bộ hồ sơ của mình phải có BHXH hả mọi người. Nhưng vì HDLD của em là nhờ ba em có công ty tạo bừa vậy thôi nên đâu có đóng BHXH gì. Nếu em nói với họ công ty em không có đóng BHXH vậy thì sao nhỉ? Có ảnh hưởng gì không ạ?

Ảnh hưởng gì hay không thì không ai nói trước được đâu bạn ạ

Mục đích của LSQ là xem xét khả năng quay về của bạn sau khi du lịch xong, vậy nên họ thường xét công việc bạn có ổn định không, đã làm trong bao lâu, đóng BHXH đầy đủ ko, chồng hay con đang ở VN,...

Nếu bạn độc thân mà công việc không rõ ràng thì khá hên xui đó, nhưng ko sao, cứ apply đi, có giấy tờ nhà đất hay sổ TK nhiều 1 chút xem sao, rồi pp của bạn đã từng đi những nước phát triển nhiều cũng là 1 lợi thế

LinaTruong
20-08-2015, 12:14
Mọi người cho em hỏi vấn đề này tí. Em xem danh sách các nước thuộc schegen thì có cả úc nữa. Nhưng chưa thấy ai nhắc đến việc đi úc rồi từ úc qua châu âu cả. Em muốn hỏi rõ thông tin này ạ! Thật ra Úc có cấp visa schegen không? Nếu có thì từ Úc em đi tàu hay máy bay qua châu âu đều oke như đi các chuyến nội địa schegen thôi phải k ạ?

venturi
20-08-2015, 12:35
Mọi người cho em hỏi vấn đề này tí. Em xem danh sách các nước thuộc schegen thì có cả úc nữa. Nhưng chưa thấy ai nhắc đến việc đi úc rồi từ úc qua châu âu cả. Em muốn hỏi rõ thông tin này ạ! Thật ra Úc có cấp visa schegen không? Nếu có thì từ Úc em đi tàu hay máy bay qua châu âu đều oke như đi các chuyến nội địa schegen thôi phải k ạ?

Nghe xong giật mình, tưởng Úc mới gia nhập Schengen nên vội vàng google thông tin liên quan :D
Mình nghĩ bạn có chút xíu nhầm lẫn giữa Austria (nước Áo - thuộc Schengen) với Australia (nước Úc- ko thuộc Schengen), bạn có thể google lại để kiểm chứng nhé

Tarja
20-08-2015, 12:35
Làm sao có Úc được? Bạn có đang lẫn giữa Austria và Australia ko vậy?

Thanhthuy1213
20-08-2015, 15:10
Lời khuyên chân thành cho bạn Lina Truong là khoan hảy làm hồ sơ đi EU.
Nếu mình ko nhầm thì chính bạn đã hỏi làm sao làm Visa mà ko có HDLĐ, giờ lại đến chuyện Úc & SZ, bạn làm cả topic này "nhảy nhỏm" vi những câu hỏi của bạn.
Bạn cần tìm hiểu đến 7/10 trong 10/10 của việc xin Visa, chứ bạn từ con số 0 mà bạn hỏi từ A-Z thì "chết dân đen"

LinaTruong
20-08-2015, 17:06
À là do mình nhìn nhầm. Xin lỗi mọi người ạ!!! Hai từ đấy nó hao hao nhau nên em nhìn k rõ. Thành thật xin lỗi mọi người ạ!

@Thanhthuy1213: hiện tại thì mình vẫn chưa làm hồ sơ. Vẫn chỉ đang tìm hiểu mọi thứ ra sao thôi. Còn việc HDLD chắc bạn nhầm mình vs ai. Hoặc là bạn nhớ nhầm thành việc HDLD của mình là do công ty ba mình làm giúp. Xem kỹ lại bạn nhé!!! ^^

Thanhthuy1213
20-08-2015, 21:56
À là do mình nhìn nhầm. Xin lỗi mọi người ạ!!! Hai từ đấy nó hao hao nhau nên em nhìn k rõ. Thành thật xin lỗi mọi người ạ!

@Thanhthuy1213: hiện tại thì mình vẫn chưa làm hồ sơ. Vẫn chỉ đang tìm hiểu mọi thứ ra sao thôi. Còn việc HDLD chắc bạn nhầm mình vs ai. Hoặc là bạn nhớ nhầm thành việc HDLD của mình là do công ty ba mình làm giúp. Xem kỹ lại bạn nhé!!! ^^

Uhm,
Chúc bạn thành công nhé!!!

travelintheworld
24-08-2015, 10:21
Hi mọi người,
Cho em hỏi 1 chút với ạ, gia đình em dự kiến cuối tháng 10 sẽ đi Châu ÂU nhưng do công việc của 2 vợ chồng nên sắp xếp lệch nhau 1 chút.
(1) Lịch trình của em (vợ)
1. Từ 20/10-24/10: Em sẽ đi Ý, cái này đi theo công ty
2. 24/10-28/10: Pháp
3. 28/10-31/10: Hà Lan

(2) Lịch trình của chồng em và bé (2.5 tuổi)
1. 24/10-28/10: Pháp
2. 28/10-31/10: Hà Lan

Vậy cho em hỏi khi làm visa, e nên chọn options nào trong số dưới đây ạ:
1. Cả gia đình cùng làm visa Pháp, nhưng như thế đại sứ quán Pháp có chấp nhận thời gian đi Ý của em không ạ?
2. Cả gia đình cùng làm visa Ý vì trước đó vé máy bay và khách sạn em đã đặt theo lịch trình trước là cả nhà cùng đi Ý rôi mới sang Pháp, Hà Lan, vậy có ok lúc sang Pháp, thì họ ko chấp nhận vì chồng em và bé không sang Ý theo lịch trình
3. Em làm visa ở Ý, chồng và con làm visa Pháp

Vậy em nên lam cái nào cho tiện lợi nhất ạ, gia đình em ở Taipei nên hy vọng việc xét visa sẽ đơn giản hơn.
Mong mọi người chỉ giúp, tks u much!

charlottelai
24-08-2015, 15:16
Mọi người ơi, cho mình hỏi là mình thấy trên trang này : https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=124 đã ghi là hồ sơ của mình có kết quả rồi mà sao mình lên lãnh sự quán Pháp HCM để lấy thì người ta nói là chưa có :( Và nói là không có biết trang web này là trang web gì hết :( Vậy là sao mọi người ơi?

Thanhthuy1213
24-08-2015, 16:07
Mọi người ơi, cho mình hỏi là mình thấy trên trang này : https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=124 đã ghi là hồ sơ của mình có kết quả rồi mà sao mình lên lãnh sự quán Pháp HCM để lấy thì người ta nói là chưa có :( Và nói là không có biết trang web này là trang web gì hết :( Vậy là sao mọi người ơi?

Sao bạn ko đi theo lịch hẹn, ở HCM khác với Hà nội đó bạn

charlottelai
24-08-2015, 17:29
Sao bạn ko đi theo lịch hẹn, ở HCM khác với Hà nội đó bạn

Tại mình thấy mấy bạn trên này nói là check trên web có kết quả rồi đi lấy sớm hơn cũng được. Ai ngờ...:(

LinaTruong
28-08-2015, 21:02
Mọi người cho em hỏi thêm 1 vấn đề này nữa ạ. Cái bảng luơng 3 tháng gần nhất ( công ty em k chuyển luơng qua ngân hàng). Em có thể làm 1 tờ giấy ghi rằng chức vụ rồi luơng 1 tháng là bn, rồi đưa cty ký tên đóng dấu có được k? Vì nếu in bảng luơng như vậy thì sẽ có luôn cả luơng của những nhân viên khác trong công ty. Hơi rắc rối cho công ty quá em cũng ngại.

020786
30-08-2015, 12:35
cho mình hỏi, thay vì các giấy tờ làm 1 bộ tiếng việt và dịch 1 bộ tiếng anh.
Mình làm sẵn 1 bộ giấy xin nghỉ phép + HDLD là song ngữ (download trên mạng) như vậy có được ko bạn?

Mình lãnh lương ở công ty chỉ là tiền mặt (tất nhiên mình có sổ tài khoản tiết kiệm khoảng 500trieu) thì về việc mình chứng minh thu nhập hàng tháng ko thể thông qua ngân hàng .... Mình nói công ty làm giấy nhận mình lãnh lương hàng tháng như vậy được ko bạn?
Thanks all

xuanhoa2000ru
31-08-2015, 00:57
cho mình hỏi, thay vì các giấy tờ làm 1 bộ tiếng việt và dịch 1 bộ tiếng anh.
Mình làm sẵn 1 bộ giấy xin nghỉ phép + HDLD là song ngữ (download trên mạng) như vậy có được ko bạn?

Mình lãnh lương ở công ty chỉ là tiền mặt (tất nhiên mình có sổ tài khoản tiết kiệm khoảng 500trieu) thì về việc mình chứng minh thu nhập hàng tháng ko thể thông qua ngân hàng .... Mình nói công ty làm giấy nhận mình lãnh lương hàng tháng như vậy được ko bạn?
Thanks all

Nếu bạn làm được các giấy tờ Đơn xin nghỉ phép và HĐLĐ song ngữ hoặc mình tiếng Anh không thì tuyệt vời. Không cần dịch công chứng nữa. Mình đã làm như vậy.

Về bảng lương: mình cũng nhận lương tiền mặt hàng tháng, chẳng có giấy tờ gì cả. Mình làm bảng lương hàng tháng song ngữ. Gửi bạn mẫu sau:

LOGO công ty, địa chỉ, ĐT

PHIẾU THANH TOÁN TIỀN LƯƠNG
SALARY PAYMENT STATEMENT

Giai đoạn / Pay period: 01/05/2015 - 31/05/2015
Họ và tên nhân viên / Employee’s name:
Ngày thanh toán / Pay date: 01/06/2015
Hình thức thanh toán / Method of payment: bằng tiền mặt / Pay in cash

Lương cơ bản / Basic salary: 7,000,000
Các khoản phụ cấp / Allowance: 0
Lương ngoài giờ / Over time: 0
Tiền thưởng / Bonus: 5,000,000
Các khoản khấu trừ / Deductions: 660,000
TỔNG LƯƠNG / Net salary: 11,340,000
(Mười một triệu ba trăm bốn mươi nghìn VND / Eleven million three hundred and forty thousand VND)

Người nhận / Employee:
Kế toán / Accountant:
Giám đốc / Director:

Rồi bạn nói kế toán, giám đốc ký tên đóng dấu là xong.

men
31-08-2015, 12:38
Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn cũng thất vọng nhưng hy vọng lần sau may mắn hơn

ac27
31-08-2015, 16:03
Hi mọi người, mình đang lên kế hoạch đi Hy Lạp trong khoảng 1 tuần, mà Hy Lạp không có LSQ ở Sài Gòn nên mình tính nộp bên Ý.
Do đó lịch trình nộp cho LSQ của mình tính là ở Ý 4 ngày ở Hy Lạp 3 ngày rồi sau khi có visa thì mình chỉ đi Hy Lạp không biết lúc nhập cảnh ở sân bay Athen có khó khăn không? Vé máy bay lúc xin visa thì nên nộp VN-HL-VN rồi thêm vé HL-Ý hay VN-Ý-VN thôi.

Cảm ơn mọi người,

Thanhthuy1213
31-08-2015, 17:41
Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn. Hồ sơ của mình chuẩn bị:

Đơn xin cấp visa cho mẹ của mình 80 tuổi và mình 48 tuổi
Hộ khẩu
Passport còn thời hạn trên 6 tháng
Hình
Giấy đăng ký kết hôn và giấy khai sinh 3 đứa con của mình
Sổ tiết kiệm 450 tr
Giấy phép kinh doanh, mã số thuế và giấy đóng thuế mới nhất của mình ở VN.
Giấy tờ nhà mình đứng tên
Thẻ visa có số dư 141tr
Giấy khai sinh của mình
Một tâm thư và quá trình làm gì khi ở Pháp.

Giấy mời của anh ruột mình, mời mình và mẹ thăm thân nhân theo mẫu bên Pháp
giấy chứng nhận công dân Pháp của anh mình
Giấy chứng nhận thu nhập và đóng thuế của anh mình
Giấy chứng nhận công ty của anh mình làm giám đốc
Giấy đăng ký kết hôn bên Pháp của anh mình có tên cha, mẹ mình trên đó.
Giấy khai sinh của anh mình 1965 ở VN có ghi tên cha, mẹ của mình.
Giấy đổi tên của anh mình sau khi nhập tịch Pháp

Thân nhờ mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn, chỉ giúp cái sai để mình có kinh nghiệm lần sau. Thân

Hồ sơ của bạn vậy mà rớt thì thôi hết ý kiến.
Tự thấy mình chắc tiêu luôn rồi :/(((

Cô độc
31-08-2015, 18:14
@Anh men: em chia buồn với anh ạ, có thể vì đi thăm thân, mẹ của anh cũng lớn tuổi nên bị từ chối chăng? Em không thấy trong hồ sơ anh có bảo hiểm du lịch, anh quên ghi vào hay là không nộp vậy? Ngoài ra trong thông báo từ chối thì Lãnh sự quán có nêu lí do không ạ?

@Chị Thanhthuy: em mới giúp bạn em làm visa Pháp, không việc làm không tài sản, vừa tốt nghiệp đại học xong, con gái, độc thân, cũng viết một tâm thư, vài ngày sau là được cấp visa rồi - nên em nghĩ chị không việc gì phải lo lắng - nếu em nhớ không nhầm thì chị cũng được mấy lần rồi mà. : )

Demen
31-08-2015, 22:35
Mình mới nhận thông báo từ chối cấp visa của ĐSQ Pháp tại Sài Gòn.

...........

Thân nhờ mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn, chỉ giúp cái sai để mình có kinh nghiệm lần sau. Thân

Bạn men ơi LSQ Pháp có nêu lý do đánh rớt visa là gì ko vậy?

Hồ sơ của bạn rất mạnh nhưng mình ko thấy bạn nhắc gì đến bảo hiểm du lịch và booking vé máy bay, bạn định có visa rồi mới triển khai các bước đó phải ko?

Ngoài ra hồ sơ của bạn có dịch công chứng sang tiếng anh hay pháp hay ko

Nói chung phải biết lý do rớt visa là ntn thì mới góp ý để apply lại

titibiti
31-08-2015, 22:51
Chào các bác,

Mình xin visa du lịch , bắt đầu từ Đức - theo thư mời công tác của chi nhánh công ty tại Dusseldorf. Trên thư mời ghi thời gian từ 1/10/2015 - 31/10/2015, hiện mình đang loay hoay phần book khách sạn như nào cho hợp lý / phù hợp với thư mời. Có bắt buộc phải book khách sạn toàn bộ thời gian 1 tháng ở Dusseldorf không? Vì thực tế mình chỉ ở Dusseldorf khoảng 2-3 ngày, sau đó sẽ di chuyển các thành phố / nước khác trong vòng 1 tháng.

Rất mong các bạn tư vấn giúp.
Cảm ơn các bạn nhiều.

men
31-08-2015, 23:54
Cám ơn Cô độc và Demen

Thanhthuy1213
01-09-2015, 14:15
Thư từ chối mục số 9: không chứng minh trở về VN khi hết hiệu lực visa?
Mình xin bổ túc thêm do mình trình bày thiếu trên diễn đàn(có trình khi nộp hồ sơ):
Bức thư anh mình ghi có nội dung mời mẹ sang Pháp, có người đi kèm giúp đỡ là mình(do tuổi cao và thiếu ngôn ngữ).
Sổ lãnh lương hưu của mẹ mình ở VN
Vé may bay hai chiều
Bảo hiểm du lịch cho chuyến đi
Tất cả mọi hồ sơ đều dịch tiếng anh
Mẹ và mình chưa từng đi Pháp. mình mới đi vài nước ở đông nam á trước đây do không cần visa
Khi nộp hồ sơ nhân viên có trả lại lịch trình làm gì khi ở bên Pháp

Và cuối cùng thư từ chối nào cũng có câu: bạn có quyền khiếu nại những quyết định từ chối visa của ĐSQ Pháp?
Mình nhận thư từ chối 28/8/20015. ĐSQ Pháp cho hai tháng để làm đơn cứu xét.
Mình có viết một lá thư gửi qua email cho hộp thư bên Pháp(Nantes) chủ yếu là nói lên những cảm nhận và mong muốn trong thâm tâm khi nhận thư từ chối của ĐSQ Pháp ở VN(Sài Gòn)
Và nhận được một thư phản hồi là hãy bổ túc hồ sơ(không nói hồ sơ gì) cho ĐSQ Pháp ở Việt Nam(Sài Gòn)
Thân nhờ anh, chị, bạn có kinh nghiệm từng trải hướng dẫn, góp ý. Thân
Oh, ho kêu bạn bổ sung hồ sơ la có cơ may đó, bạn in mail họ tra lời & bố túc thêm những giấy tờ mà theo bạn nó sẽ phải buộc bạn quay về như con cái, tài sản....
Chuc ban thanh công

Thanhthuy1213
01-09-2015, 14:21
@Chị Thanhthuy: em mới giúp bạn em làm visa Pháp, không việc làm không tài sản, vừa tốt nghiệp đại học xong, con gái, độc thân, cũng viết một tâm thư, vài ngày sau là được cấp visa rồi - nên em nghĩ chị không việc gì phải lo lắng - nếu em nhớ không nhầm thì chị cũng được mấy lần rồi mà. : )
Minh đã đi 1 lân EU, sau đó xin đi nữa thi rot, rồi sau xin nữa lai đậu...giờ thi chưa biết sao :-((
Ko phai đã đậu thi sẽ đậu nữa đâu, cảm giác lo lắng của mình cũng y như ban đầu hà...sợ lắm...

Tarja
02-09-2015, 00:49
Chỉ bạn men bị từ chối hay cả mẹ của bạn? Mình từng thấy nhiều trường hợp ng lớn tuổi quá bị từ chối vì nhiều ng sang rồi tìm cách ở lại ko về nữa, chắc tại thế nên ngta cảnh giác hơn.

Tarja
02-09-2015, 00:51
Chào các bác,

Mình xin visa du lịch , bắt đầu từ Đức - theo thư mời công tác của chi nhánh công ty tại Dusseldorf. Trên thư mời ghi thời gian từ 1/10/2015 - 31/10/2015, hiện mình đang loay hoay phần book khách sạn như nào cho hợp lý / phù hợp với thư mời. Có bắt buộc phải book khách sạn toàn bộ thời gian 1 tháng ở Dusseldorf không? Vì thực tế mình chỉ ở Dusseldorf khoảng 2-3 ngày, sau đó sẽ di chuyển các thành phố / nước khác trong vòng 1 tháng.

Rất mong các bạn tư vấn giúp.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Bạn cứ book theo thời gian như thư mời là tốt nhất. Sau đó bạn hủy booking cũng có sao đâu.

Thanhthuy1213
05-09-2015, 11:59
các bạn cho mình hỏi như thế này là đậu hay rớt ????

The decision concerning your application has been reached. If it has not yet been communicated to you,
you may as of now visit the Visa Section of theFrench CONSULATE-GENERAL in HO CHI MINH CITY(*)

(*) When you submitted your visa application, if you said you intended to collect your visa from another diplomatic or consular representation, you should also contact that representation before going there.

GenieLeo
06-09-2015, 10:05
^
Đã có kết quả visa thôi. Đậu hay rớt bạn đến LSQ lấy là biết

Thanhthuy1213
06-09-2015, 14:38
^
Đã có kết quả visa thôi. Đậu hay rớt bạn đến LSQ lấy là biết
:(:(
Trui ui, huhuhu hichic, minh tks ban nha

Kevinie
06-09-2015, 23:09
Chào anh/chị
Em và bạn dự định đi du lịch tự túc ở Santorini Hy Lạp nhưng bị mắc khoản visa ko biết thế nào. Em muốn hỏi một số điều mong anh/chị giúp đỡ
1. Làm Visa du lich hy lạp thế nào để cho dễ qua hoặc ( anh chị nào biết công ty du lịch nào có dịch vụ này giá rẻ giúp em với nha )
2. Vì em ở Sài Gòn nên e ngại đsq gọi ra HN Phỏng Vấn. Có cách nào để hồ sơ mượt hơn ko ạ?( em ko có ai quen ở Europe cả )
Em cám ơn mọi người

GenieLeo
06-09-2015, 23:58
Chào anh/chị
Em và bạn dự định đi du lịch tự túc ở Santorini Hy Lạp nhưng bị mắc khoản visa ko biết thế nào. Em muốn hỏi một số điều mong anh/chị giúp đỡ
1. Làm Visa du lich hy lạp thế nào để cho dễ qua hoặc ( anh chị nào biết công ty du lịch nào có dịch vụ này giá rẻ giúp em với nha )
2. Vì em ở Sài Gòn nên e ngại đsq gọi ra HN Phỏng Vấn. Có cách nào để hồ sơ mượt hơn ko ạ?( em ko có ai quen ở Europe cả )
Em cám ơn mọi người

Mình nghĩ bạn nên xin vào Pháp hoặc Hà Lan đi, vì 2 nước đó cấp visa du lịch k cần người bảo lãnh. Hơn nữa Pháp chỉ xét hồ sơ trong 1 tuần thôi k có phỏng vấn gì hết

LouisLily
07-09-2015, 11:43
Xin chào mọi người.
Năm ngoái mình đã xin visa di Pháp và đã đươc cấp visa. Tuy nhiên lúc đó vé máy bay của mình là đi khởi hành từ Nhật đến Pháp sau đó từ Pháp về Nhật

Năm nay, mình tiếp tục xin visa đi châu Âu tại đại sứ quán Pháp, có điều lần này mình định là
Lượt đi: Nhật đến Pháp
Lượt về: Đức về Nhật

Các bạn cho mình hỏi: nếu trường hợp của mình,
- Có nộp vé máy bay như trên
- Có khách sạn đặt phòng ở Pháp và Đức
- Có vé máy bay lượt đi từ Pháp qua Đức
Và mình sẽ ở Pháp 7 ngày còn Đức sẽ ở 3 ngày thì có thể xin visa ở đại sứ quán Pháp được không ?

Mong các bạn hồi âm cho mình
Cám ơn

LouisLily
07-09-2015, 12:56
Xin chào
Sẵn tiện các bạn cho minh hỏi đặt vé máy bay trên skyscanner có an toàn không vậy?

cám ơn mọi người

Pen_Cam
07-09-2015, 15:25
Chào mọi người, mình là thành viên mới, đọc thông tin ở đây đã lâu nhưng hôm nay mới lập acc ah.

Nhờ mọi người có kinh nghiệm apply visa du lịch Châu Âu tư vấn giúp mình trường hợp này với nhé, thật tình mình đọc rất nhiều chia sẻ của các bạn nhưng không thấy ai giống mình cả.

Mình muốn đi du lịch châu Âu vào hè năm 2016 tầm 30 ngày ( từ giữa tháng 5 đến giữa tháng 6). Đi Pháp, Ý , Hy Lạp, Đức, Thụy Sĩ, Áo, Hà Lan, Bỉ. Tự đi cùng một chị bạn nữa. Trường hợp của mình như sau:
- Nữ, 28 tuổi
- Đã có gia đình, chưa có con. Hiện 2 vợ chồng đang thuê nhà ở HCM đi làm, hộ khẩu ở tỉnh Tiền Giang, không có KT3 ở thành phố
- Có hợp đồng lao động không thời hạn.
- MÌNH KHÔNG THỂ XIN ĐƯỢC GIẤY NGHI PHÉP CÓ MỘC ĐỎ CHO ĐI DU LỊCH NƯỚC NGOÀI CỦA CÔNG TY --- lý do: quy định công ty không cho đi nước ngoài trừ trường hợp cty cử đi công tác.
- Có 1 sổ tiết kiệm hơn 4000EU + 1 sổ tiết kiệm 160tr VND gửi ở ngân hàng Quân Đội (MB) mấy năm nay rồi , 1 sổ tiết kiệm 60tr VND ở ngân hàng Agribank.
- Lương tháng hơn 7tr, nhưng tổng thu nhập bình quân 1 tháng tầm 10 tr ( do các khoảng thưởng lắt nhắt trong năm) – có thể làm sao kê ngân hàng vì tất cả thu nhập của mình đều qua ngân hàng.
- Có thẻ visa của ngân hàng Shinhan với hạn mức tính dụng tầm 15tr, giao dịch đều đặn mỗi tháng.

Nói chung mình đáp ứng được mọi điều kiện của đại sứ quán để xin visa du lịch trừ Giấy xin nghỉ phép có đóng dấu đỏ. Mình dự định khi được duyệt visa xong sẽ xin nghỉ việc luôn, đi du lịch xong về VN kiếm việc khác vì công ty ko cho nhân viên nghỉ liền tù tì cả tháng đâu, mà với mình đi du lịch Châu Âu là giấc mơ đáng giá hơn công việc hiện tại.

Mình có ông cậu ruột ( em trai của mẹ) sống và làm việc ở Hà Lan, quốc tịch Hà Lan, có nhà có việc đàng hoàng, nhưng mình hạn chế khả năng apply visa theo diện bảo lãnh thăm thân vì không muốn phiền cậu.

Nhờ mọi người tư vấn giúp mình khả năng mình apply visa du lịch có được pass hay không? hay phải apply dạng bảo lãnh thăm thân?
Mình lên kế hoạch đi chung với một chị bạn nữa, chị ấy có người bảo lãnh sang Pháp nên 2 người làm visa riêng. Như vậy mình nên apply ở ĐSQ Pháp hay ĐSQ Hà Lan vì kế hoạch mình ở Pháp nhiều hơn ở Hà Lan, và ở bên nào khả năng đậu visa cao hơn ah?

Mình cảm ơn nhiều.

Demen
07-09-2015, 17:11
Xin chào mọi người.
Năm ngoái mình đã xin visa di Pháp và đã đươc cấp visa. Tuy nhiên lúc đó vé máy bay của mình là đi khởi hành từ Nhật đến Pháp sau đó từ Pháp về Nhật

Năm nay, mình tiếp tục xin visa đi châu Âu tại đại sứ quán Pháp, có điều lần này mình định là
Lượt đi: Nhật đến Pháp
Lượt về: Đức về Nhật

Các bạn cho mình hỏi: nếu trường hợp của mình,
- Có nộp vé máy bay như trên
- Có khách sạn đặt phòng ở Pháp và Đức
- Có vé máy bay lượt đi từ Pháp qua Đức
Và mình sẽ ở Pháp 7 ngày còn Đức sẽ ở 3 ngày thì có thể xin visa ở đại sứ quán Pháp được không ?

Mong các bạn hồi âm cho mình
Cám ơn

- Nếu bạn đang ở VN, chắc chắn bạn phải nộp hs ở LSQ/ĐSQ Pháp vì thời gian bạn ở Pháp lâu hơn trong 1 hành trình hơn 1 quốc gia

- Nộp vé or booking/vé máy bay Nhật - Pháp và Đức - Nhật ok vì hôm trước mình cũng bay SGN - Paris nhưng về từ Athens - SGN, lưu ý lịch trình + vé + bkg hotel khớp nhau

Demen
07-09-2015, 17:25
...
Mình muốn đi du lịch châu Âu vào hè năm 2016 tầm 30 ngày ( từ giữa tháng 5 đến giữa tháng 6). Đi Pháp, Ý , Hy Lạp, Đức, Thụy Sĩ, Áo, Hà Lan, Bỉ. Tự đi cùng một chị bạn nữa. Trường hợp của mình như sau:
- Nữ, 28 tuổi
- Đã có gia đình, chưa có con. Hiện 2 vợ chồng đang thuê nhà ở HCM đi làm, hộ khẩu ở tỉnh Tiền Giang, không có KT3 ở thành phố
- Có hợp đồng lao động không thời hạn.
- MÌNH KHÔNG THỂ XIN ĐƯỢC GIẤY NGHI PHÉP CÓ MỘC ĐỎ CHO ĐI DU LỊCH NƯỚC NGOÀI CỦA CÔNG TY --- lý do: quy định công ty không cho đi nước ngoài trừ trường hợp cty cử đi công tác.
- Có 1 sổ tiết kiệm hơn 4000EU + 1 sổ tiết kiệm 160tr VND gửi ở ngân hàng Quân Đội (MB) mấy năm nay rồi , 1 sổ tiết kiệm 60tr VND ở ngân hàng Agribank.
- Lương tháng hơn 7tr, nhưng tổng thu nhập bình quân 1 tháng tầm 10 tr ( do các khoảng thưởng lắt nhắt trong năm) – có thể làm sao kê ngân hàng vì tất cả thu nhập của mình đều qua ngân hàng.
- Có thẻ visa của ngân hàng Shinhan với hạn mức tính dụng tầm 15tr, giao dịch đều đặn mỗi tháng.

Nói chung mình đáp ứng được mọi điều kiện của đại sứ quán để xin visa du lịch trừ Giấy xin nghỉ phép có đóng dấu đỏ. Mình dự định khi được duyệt visa xong sẽ xin nghỉ việc luôn, đi du lịch xong về VN kiếm việc khác vì công ty ko cho nhân viên nghỉ liền tù tì cả tháng đâu, mà với mình đi du lịch Châu Âu là giấc mơ đáng giá hơn công việc hiện tại.

Mình có ông cậu ruột ( em trai của mẹ) sống và làm việc ở Hà Lan, quốc tịch Hà Lan, có nhà có việc đàng hoàng, nhưng mình hạn chế khả năng apply visa theo diện bảo lãnh thăm thân vì không muốn phiền cậu.

Nhờ mọi người tư vấn giúp mình khả năng mình apply visa du lịch có được pass hay không? hay phải apply dạng bảo lãnh thăm thân?
Mình lên kế hoạch đi chung với một chị bạn nữa, chị ấy có người bảo lãnh sang Pháp nên 2 người làm visa riêng. Như vậy mình nên apply ở ĐSQ Pháp hay ĐSQ Hà Lan vì kế hoạch mình ở Pháp nhiều hơn ở Hà Lan, và ở bên nào khả năng đậu visa cao hơn ah?

Mình cảm ơn nhiều.

- Nộp ở LSQ Pháp hay Hà Lan thì cơ bản hs giống nhau, nhưng nộp hs ở LSQ Pháp thì 1 tuần trả kết quả còn ở LSQ Hà Lan thì 2 tuần mới trả do họ gửi hs mình sang Malaysia để duyệt.

- Cái mục bạn highlight màu đỏ: mục đích của LSQ là họ xét khả năng quay về VN của bạn sau khi du lịch xong, vậy nếu bạn khai đang làm thuê mà ko có giấy cho phép nghỉ phép thì sao bạn nghỉ đc? Mà cty chỉ cần xác nhận cho bạn nghỉ phép từ --- đến --- thôi mà, ko đề cập đi đâu, làm gì, xem mẫu bên dưới:

March 3rd, 2015

To Whom It May Concern,

LEAVE APPLICATION CONFIRMATION

This is to confirm that Ms. --------------, Passport No. --------------
, has been accepted to take an annual leave from April 22nd, 2015 to May 9th, 2015.

If you have any further questions, please do not hesitate to contact us at:

--------------
Address: ---------------
Telephone: -----------
Fax: --------------

Yours sincerely,

LouisLily
07-09-2015, 19:15
Bạn ơi, cám ơn bạn hồi âm.
Mình hiện đang sống ở Nhật.
Năm ngoái mình xin visa ở đại sự quán Pháp tại Tokyo.
Năm nay lịch trình mình chỉ có Pháp và Đức, Pháp dài hơn Đức nên vẫn xin visa ở đại sứ quán Pháp (Tokyo) vẫn đươc phải không?

Demen
07-09-2015, 20:20
Bạn ơi, cám ơn bạn hồi âm.
Mình hiện đang sống ở Nhật.
Năm ngoái mình xin visa ở đại sự quán Pháp tại Tokyo.
Năm nay lịch trình mình chỉ có Pháp và Đức, Pháp dài hơn Đức nên vẫn xin visa ở đại sứ quán Pháp (Tokyo) vẫn đươc phải không?

Thì mình trả lời rồi đó, nếu bạn định đến 2 nước thì nộp hso ở LSQ/ĐSQ nước nào bạn ở lâu hơn.

Bạn ở Pháp nhiều ngày hơn ở Đức thì nộp Pháp thôi, good luck heh :D

Pen_Cam
07-09-2015, 20:31
Chào chị Dế Mèn,
Cảm ơn chị đã chia sẻ với em. Thật ra thì khả năng công ty em cho nghỉ phép liên tục 30 ngày là hoàn toàn không có nên chắc chắn em sẽ không được cấp giấy phép đó đâu, em chuẩn bị tinh thần là nếu đậu visa là xin nghỉ luôn, đi về rồi em tìm việc làm khác.
Vậy nếu em chỉ khai là housewife hoặc freelancer thì có được không ạ?

Em quên là passport của em đi được 5 nước: Campodia, Hong Kong, Macau, Singapore, Indonesia. Tất cả là du lịch, với lịch sử thế này thì hồ sơ của em yếu quá phải không ạ?

Demen
07-09-2015, 21:00
Chào chị Dế Mèn,
Cảm ơn chị đã chia sẻ với em. Thật ra thì khả năng công ty em cho nghỉ phép liên tục 30 ngày là hoàn toàn không có nên chắc chắn em sẽ không được cấp giấy phép đó đâu, em chuẩn bị tinh thần là nếu đậu visa là xin nghỉ luôn, đi về rồi em tìm việc làm khác.
Vậy nếu em chỉ khai là housewife hoặc freelancer thì có được không ạ?

Em quên là passport của em đi được 5 nước: Campodia, Hong Kong, Macau, Singapore, Indonesia. Tất cả là du lịch, với lịch sử thế này thì hồ sơ của em yếu quá phải không ạ?

Cũng ko mạnh lắm nhưng cũng OK , vả lại không gì là ko thể bạn ơi, bạn khai housewife thì sẽ chứng minh quay về bằng điểm mạnh nào?

Con cái chưa có, vậy chỉ còn chồng và tài sản, khai tài sản nhiều chút nhé, vé máy bay mua luôn đi càng tốt, mua loại nào mà lỡ fail visa thì hoàn mất phí càng ít cho đỡ xót.

Tóm lại, nếu đi du lịch kiểu tự túc thì phải chứng minh khả năng quay về thật mạnh. Cứ tự tin chbi hs thật tốt, còn kqua ntn thì wait & see

Pen_Cam
07-09-2015, 21:51
Cũng ko mạnh lắm nhưng cũng OK , vả lại không gì là ko thể bạn ơi, bạn khai housewife thì sẽ chứng minh quay về bằng điểm mạnh nào?

Con cái chưa có, vậy chỉ còn chồng và tài sản, khai tài sản nhiều chút nhé, vé máy bay mua luôn đi càng tốt, mua loại nào mà lỡ fail visa thì hoàn mất phí càng ít cho đỡ xót.

Tóm lại, nếu đi du lịch kiểu tự túc thì phải chứng minh khả năng quay về thật mạnh. Cứ tự tin chbi hs thật tốt, còn kqua ntn thì wait & see

Chị Dế ơi, theo kinh nghiệm của chị nếu khai là housewife thì nộp dạng du lịch tự túc với bảo lãnh thăm thân thì cái nào tỷ lệ đậu cao hơn ah? Mối quan hệ cậu-cháu thì chứng minh kiểu gì ah? em chỉ có ảnh chụp chung mỗi lần cậu về thăm nhà thôi.
Em cảm ơn chị đã chia sẻ ah :L

Kevinie
08-09-2015, 09:16
Mình nghĩ bạn nên xin vào Pháp hoặc Hà Lan đi, vì 2 nước đó cấp visa du lịch k cần người bảo lãnh. Hơn nữa Pháp chỉ xét hồ sơ trong 1 tuần thôi k có phỏng vấn gì hết
Cám ơn anh đã trả lời giúp em, cho em hỏi thêm 1 câu nếu em xin đi Pháp hoặc Hà Lan thì em sẽ đc vào các nước khác bình thường chứ ạ? nhưng thật sự thì em chỉ tính đi Hy Lạp và ko có ý định ở Pháp nên lúc xin VISA có khó ko anh?

Demen
08-09-2015, 09:52
Chị Dế ơi, theo kinh nghiệm của chị nếu khai là housewife thì nộp dạng du lịch tự túc với bảo lãnh thăm thân thì cái nào tỷ lệ đậu cao hơn ah? Mối quan hệ cậu-cháu thì chứng minh kiểu gì ah? em chỉ có ảnh chụp chung mỗi lần cậu về thăm nhà thôi.
Em cảm ơn chị đã chia sẻ ah :L

Ac ac, Dế chỉ có xíu kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc thôi, vì Dế cũng đang đi làm thuê, đã từng nộp hso ở 2 LSQ Pháp và Hà Lan và bị họ xoáy vào những điểm mà Dế nhắc đến để xét khả năng quay về VN cùa mình đó, nên Dế chia sẻ với bạn.

Còn du lịch bảo lãnh thăm thân nhân, bạn vào trang web xem họ yêu cầu hso gì nhé, mình nghĩ là ngoài cái basic phải chuẩn bị như đi du lịch tự túc, còn phía nước ngoài chuẩn bị đủ hso nữa, bởi vậy nhiều người nói xin kiểu tự túc sẽ đơn giản hơn là vậy

Anyway, bạn cân nhắc rồi làm thôi, cái gì cũng khó khăn bước đầu thôi, rồi sẽ ok hết ah :D

venturi
08-09-2015, 12:09
Xin chào
Sẵn tiện các bạn cho minh hỏi đặt vé máy bay trên skyscanner có an toàn không vậy?

cám ơn mọi người

Mình toàn dùng trang đấy book vé đi nước ngoài, an toàn nhé bạn. Bạn nhớ check kỹ email xác nhận booking xem nó có yêu cầu mang visa/master card đối chưng lúc check in ở sân bay không, cẩn thận thôi

020786
08-09-2015, 13:28
cho em hỏi câu hơi ngu 1 chút:
Bạn e ở bên Pháp bảo lãnh e đi chơi Châu Âu 1 tháng (tất nhiên e cũng chứng minh tài chính + công việc + plan đi chơi chi tiết, booking, ....)

Bạn e hỏi nên ghi relationship với e là "bạn bè hay người yêu" thì em lấy visa hơn?
Thanks

venturi
08-09-2015, 16:19
Bạn e ở bên Pháp bảo lãnh e đi chơi Châu Âu 1 tháng (tất nhiên e cũng chứng minh tài chính + công việc + plan đi chơi chi tiết, booking, ....)

Bạn e hỏi nên ghi relationship với e là "bạn bè hay người yêu" thì em lấy visa hơn?
Thanks

Theo mình thì ko thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi của bạn, người xét hồ sơ cũng như tụi mình thôi, có người suy luận kiểu này, người theo hướng khác. Theo (ngu) ý của mình :D , nếu khai BẠN BÈ thì bằng chứng quay về VN của bạn sẽ mạnh hơn (ví dụ loại trừ trường hợp sang đấy diện thăm thân nhưng trốn lại để kết hôn, cái này mình thấy vài trường hợp rồi), nhưng lại khiến ngta đặt câu hỏi bạn bè có cần mời đi chơi 1 tháng vậy không, mời anh chị em trong gia đình nghe có lý hơn, lúc này bạn nên cho ngta lời giải thích hợp lý khi phỏng vấn. Suy luận của mình thôi, hóng các cao nhân khác vào ý kiến ah

020786
08-09-2015, 21:11
Theo mình thì ko thể có câu trả lời chính xác cho câu hỏi của bạn, người xét hồ sơ cũng như tụi mình thôi, có người suy luận kiểu này, người theo hướng khác. Theo (ngu) ý của mình :D , nếu khai BẠN BÈ thì bằng chứng quay về VN của bạn sẽ mạnh hơn (ví dụ loại trừ trường hợp sang đấy diện thăm thân nhưng trốn lại để kết hôn, cái này mình thấy vài trường hợp rồi), nhưng lại khiến ngta đặt câu hỏi bạn bè có cần mời đi chơi 1 tháng vậy không, mời anh chị em trong gia đình nghe có lý hơn, lúc này bạn nên cho ngta lời giải thích hợp lý khi phỏng vấn. Suy luận của mình thôi, hóng các cao nhân khác vào ý kiến ah

éc éc ... you're right huhu ..... ko biết sao luôn nè huhu ....

Pen_Cam
09-09-2015, 00:33
Ac ac, Dế chỉ có xíu kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc thôi, vì Dế cũng đang đi làm thuê, đã từng nộp hso ở 2 LSQ Pháp và Hà Lan và bị họ xoáy vào những điểm mà Dế nhắc đến để xét khả năng quay về VN cùa mình đó, nên Dế chia sẻ với bạn.

Còn du lịch bảo lãnh thăm thân nhân, bạn vào trang web xem họ yêu cầu hso gì nhé, mình nghĩ là ngoài cái basic phải chuẩn bị như đi du lịch tự túc, còn phía nước ngoài chuẩn bị đủ hso nữa, bởi vậy nhiều người nói xin kiểu tự túc sẽ đơn giản hơn là vậy

Anyway, bạn cân nhắc rồi làm thôi, cái gì cũng khó khăn bước đầu thôi, rồi sẽ ok hết ah :D

Em cảm ơn chị Dế nhiều,

Chị có thể cho em lời khuyên của chị cho trường hợp này đươc không ah? Hồ sơ của em vẫn như cũ, nhưng nếu em trình được HDLD với công ty mới + giấy xác nhận em sẽ đi làm cho công ty mới vào thời điểm sau khi em đi du lịch về, chị thấy có khả thi không ah? Nghĩa là em bảo với nó rằng em sẽ nghỉ việc ở công ty cũ để đi du lịch, đi về rồi có công ty mới xác nhận là sẽ nhận em làm việc, thế có ổn không chị? Tất nhiên HDLD lẫn giấy xác nhận của công ty mới đều là thật, giám đốc công ty mới cũng có thể xác nhận giúp em.

Không biết như thế đủ thuyết phục bên LSQ là em sẽ quay về không nhỉ :(:(:((:((

Tarja
09-09-2015, 01:34

Thanks

Nếu đầy đủ giấy tờ chứng minh tài chính, cv, ... thì nộp luôn dạng tự túc khi còn dễ đi hơn bạn ạ ;)

bdsphuongle
09-09-2015, 01:46
Up cho bạn lên top này...

Thanhthuy1213
09-09-2015, 08:20
Các bạn cho mình hỏi.
Mình có visa Pháp, giờ mình muốn đi Pháp sau đó qua Ý, rồi quay về Pháp, nhưng mình là Visa single.
Mình đang lo lắng khi bay từ Pháp qua Ý là mình đã out ra khoi Pháp rồi, mình có đc nhập cảnh vào Ý không ?
Đó là chưa nói mình còn phải out ra Ý & nhập lại Pháp...
các bạn cho mình hỏi mình có thể đi như vậy đc ko nhé??
Tks các bạn rất nhiều

venturi
09-09-2015, 09:44
Các bạn cho mình hỏi.
Mình có visa Pháp, giờ mình muốn đi Pháp sau đó qua Ý, rồi quay về Pháp, nhưng mình là Visa single.
Mình đang lo lắng khi bay từ Pháp qua Ý là mình đã out ra khoi Pháp rồi, mình có đc nhập cảnh vào Ý không ?

Ủa, visa của chị là visa Schengen, như vậy chị được tự do đi lại giữa các nước trong khối Schengen chứ đâu có thủ tục xuất/nhập cảnh gì đâu. Trừ khi chị ra khỏi Schengen (ví dụ như đi Anh) mới không được ah. Pháp - Ý cứ đi xả láng đi chị :D

Demen
09-09-2015, 10:46
Em cảm ơn chị Dế nhiều,

Chị có thể cho em lời khuyên của chị cho trường hợp này đươc không ah? Hồ sơ của em vẫn như cũ, nhưng nếu em trình được HDLD với công ty mới + giấy xác nhận em sẽ đi làm cho công ty mới vào thời điểm sau khi em đi du lịch về, chị thấy có khả thi không ah? Nghĩa là em bảo với nó rằng em sẽ nghỉ việc ở công ty cũ để đi du lịch, đi về rồi có công ty mới xác nhận là sẽ nhận em làm việc, thế có ổn không chị? Tất nhiên HDLD lẫn giấy xác nhận của công ty mới đều là thật, giám đốc công ty mới cũng có thể xác nhận giúp em.

Vậy thì cứ nộp thôi, kèm theo sẵn hồ sơ nghỉ việc, phiếu báo lương 3 tháng gần nhất, HDLĐ,... của cty cũ nữa cho LSQ thấy rằng mình đi làm liên tục, đợt này nghỉ việc nên tranh thủ đi chơi rồi về làm tiếp

Có thể bổ sung giấy đồng ý cho vợ đi du lịch nước ngoài 1 mình do chồng em ký, lên phường xác nhận, khi nộp nhớ mang theo giấy kết hôn kèm các giấy tờ mà LSQ yêu cầu nhé.

Nói chung cứ chuẩn bị hso đầy đủ là ổn, nên đặt hẹn thời gian nộp hs với LSQ xong rồi hãy chuẩn bị hs vì thời gian chờ đến khi nộp thường lâu hơn mong đợi

thichcovua
09-09-2015, 11:26
Các bạn cho mình hỏi.
Tks các bạn rất nhiều
chế có schengen visa 2 lần rồi mà sao hỏi nghe không ổn chút nào thế ạ??? Tuy vại, nếu quá lo lắng thì chế đi lại bằng train đi ạ, bọn e 5 đứa không có tour giude địa phương đi theo đâu, đi từ Pháp sang TSi, rồi Ý bằng train chả bị ai hỏi tới PP visa gì cả :)

linkinp
09-09-2015, 14:04
Mình thấy sự thực như thế nào thì bạn cứ trình bày thế ấy, để thêm thuyết phục thì có thể gửi thêm Đăng ký KD của Cty mới (Cty thành lập càng lâu rồi càng tốt). Bạn mình có trường hợp cũng gần tương tự vẫn pass visa Schengen. Ah nếu bạn có sổ BHXH thì cũng có thể nộp kèm.

Em cảm ơn chị Dế nhiều,

linkinp
09-09-2015, 14:06
Visa single hay multiple đều là cho phạm vi cả khối Schengen nên ko vấn đề gì đâu bạn ơi. Tranh thủ đi đi trước khi Schengen giải tán :D

chế có schengen visa 2 lần rồi mà sao hỏi nghe không ổn chút nào thế ạ??? Tuy vại, nếu quá lo lắng thì chế đi lại bằng train đi ạ, bọn e 5 đứa không có tour giude địa phương đi theo đâu, đi từ Pháp sang TSi, rồi Ý bằng train chả bị ai hỏi tới PP visa gì cả :)

Thanhthuy1213
09-09-2015, 14:37
Visa single hay multiple đều là cho phạm vi cả khối Schengen nên ko vấn đề gì đâu bạn ơi. Tranh thủ đi đi trước khi Schengen giải tán :D

Trời ơi, nghe giải tán sợ quá...hicicic

Thanhthuy1213
09-09-2015, 20:46
Xóa bài viết

Tarja
10-09-2015, 18:11
Các bạn cho mình hỏi.
Tks các bạn rất nhiều

Có những trường hợp vẫn bị hạn chế chỉ trong một nước, nhất là với các trường hợp xin visa công tác. Mình không theo dõi các comment của bạn này nên ko rõ trg hợp của bạn. Bạn lại in đậm cái chữ Visa Pháp nên hơi nghi nghi :D Bạn check cái "Valid for" trên visa, nếu ghi là Schengen thì nghĩa là đc đi lại giữa các nước, chả may nó chỉ ghi mỗi Valid for nước Pháp, nghĩa là chỉ ở Pháp thôi.

Thanhthuy1213
11-09-2015, 13:00
Có những trường hợp vẫn bị hạn chế chỉ trong một nước, nhất là với các trường hợp xin visa công tác. Mình không theo dõi các comment của bạn này nên ko rõ trg hợp của bạn. Bạn lại in đậm cái chữ Visa Pháp nên hơi nghi nghi :D Bạn check cái "Valid for" trên visa, nếu ghi là Schengen thì nghĩa là đc đi lại giữa các nước, chả may nó chỉ ghi mỗi Valid for nước Pháp, nghĩa là chỉ ở Pháp thôi.

Mình la Visa Shengen, giờ mình tính ko đi nữa, để sang năm đi, nhưng lo ngại việc xin lai Visa sẽ bị soi "tai sao cấp cho mà ko đi?" rồi đánh rớt nữa thì toi mạng.
Mình mail xin gia hạn visa, mà họ nói ko đc, còn noted thêm là "tôi sẽ xem xet kỹ hơn nếu bạn xin visa lần sau"

Mình xin đi du lịch thôu mà, sao số mình đen thế ko biết :-((

Có ai bị giống mình ko???

Tarja
12-09-2015, 12:47
Ui tiếc thế! Một lần xin là một lần mất ăn mất ngủ :(

hauyenphuong
12-09-2015, 15:25
Cho mình hỏi check hồ sơ online đại sứ Pháp ở Sài Gòn thì vào link nào vì mình tìm chỉ thấy có link check online của Hà Nội ah
Cám ơn nhìu nhìu !!!!!!!!!!!!

020786
15-09-2015, 09:47
cho mình hỏi thông tin 1 chút (Visa Châu Âu mà xin tại lãnh sứ quán Pháp):
theo như mọi người chia sẽ cách thức làm Visa: chỉ nhận hồ sơ trước 3 tháng nhưng:
1. book lịch hẹn cũng chờ ít nhất 2-3 tuần
2. đợi kết quả cũng mất 2-3 tuần
=> time đâu mua kịp vé máy bay => giá vé sẽ rất mắc

Mình có 1 số suy nghĩ sau để tiết kiệm chi phí mua vé máy bay, ko biết đúng ko?
- ko ALO hẹn đặt lịch phỏng vấn, sẽ nói dối ngày khởi hành sớm hơn 1 tháng (ví dụ đi Tháng 1, nói đi Tháng 12).
- có thể alo hẹn lịch phỏng vấn trước 4 tháng trừ hao ko?

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình nhé
Thanks all

Demen
15-09-2015, 11:59
cho mình hỏi thông tin 1 chút (Visa Châu Âu mà xin tại lãnh sứ quán Pháp):
theo như mọi người chia sẽ cách thức làm Visa: chỉ nhận hồ sơ trước 3 tháng nhưng:
1. book lịch hẹn cũng chờ ít nhất 2-3 tuần
2. đợi kết quả cũng mất 2-3 tuần
=> time đâu mua kịp vé máy bay => giá vé sẽ rất mắc

Mình có 1 số suy nghĩ sau để tiết kiệm chi phí mua vé máy bay, ko biết đúng ko?
- ko ALO hẹn đặt lịch phỏng vấn, sẽ nói dối ngày khởi hành sớm hơn 1 tháng (ví dụ đi Tháng 1, nói đi Tháng 12).
- có thể alo hẹn lịch phỏng vấn trước 4 tháng trừ hao ko?

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình nhé
Thanks all

2. LSQ Pháp thì 1 tuần trả kết quả

Nếu bạn tự tin thì khi có vé rẻ thì mua luôn đi, chuẩn bị hồ sơ kỹ vào thì sẽ pass hết, đợt đi hồi 30-4 mình cũng đã mua vé của Qatar khứ hồi giá 15tr từ tháng 11 năm ngoái lận ah, hơi lieu hen :D

- Nếu alo gọi hẹn phỏng vấn, bạn khai sơm hơn thì chắc ok, chắc người ta cũng ko ghi âm cuộc gọi của bạn để check đâu

- Người ta ko cho hẹn phỏng vấn sớm hơn 3 tháng vì visa single chỉ có giá trị trong 3 tháng thôi, và thời hạn cho phép ở chỉ sớm hơn và trễ hơn vài ngày so với lịch trình bạn xin, nên bạn cứ cân nhắc rồi quyết định đi về khi nào, LSQ Pháp giờ đông người nộp quá nên họ mới hẹn bạn xa như vậy, chứ hồi tháng 3 mình xin họ cũng hẹn 6 ngày sau mang hs lên nộp thôi ah

xuanhoa2000ru
16-09-2015, 03:21
Tin nóng:

Từ ngày 13/09/2015 Đức đã chính thức tạm thời chấm dứt hiệu lực Thỏa thuận Schengen với các nước trong khối này. Và từ ngày 13/09/2015 Đức đã tiến hành kiểm tra giấy tờ hộ chiếu của khách trên 800 km tuyến biên giới với Áo. Còn ở cửa khẩu với các nước khác thì chưa có thông báo chính thức. Nguyên nhân của vấn đề này là do dân di cư tràn từ Áo sang Đức quá nhiều. Hôm 12/09/2015 mình đi từ Brussels đi Cologne (Koln) thì vẫn bình thường. Ai có dự đi đi Đức thì lưu ý vấn đề này.

Còn ngày hôm qua mình nhập cảnh vào UK bằng đường tầu hỏa từ Brussels sang London thì nhân viên hải quan kiểm tra rất kỹ và hỏi một số câu hỏi đơn giản như đi mấy ngày, đi những thành phố nào của Anh, ở khách sạn nào... Họ kiểm tra cả vé máy bay chiều quay về Việt Nam, booking khách sạn ở Anh.

Mình bay từ Hà Nội sang Pháp, sau đó đi 1 vòng châu Âu. Điểm cuối cùng của châu Âu là Brussels. Từ Brussels mình đi tầu sang London. Ngay tại ga tầu Brussels MIDI ở Bỉ sau khi làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Schengen zone thì bạn sẽ chuyển qua quầy nhập cảnh vào Anh Quốc. Các nhân viên hải quan UK ngồi kiểm tra giấy tờ rất kỹ càng. Nếu mọi chuyện OK họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu của bạn. Sau đó bạn lên tầu và đi sang London. Đến ga tầu ở London bạn không cần làm thủ tục gì nữa mà đi thẳng về khách sạn luôn.

Theo mình biết nếu bạn đi từ Paris sang London bằng tầu hỏa thì các thủ tục xuất và nhập cảnh cũng tương tự. Bạn nên đến ga tầu khoảng 40-50 phút trước giờ tầu chạy để kịp làm các thủ tục xuất nhập cảnh này

Thanhthuy1213
16-09-2015, 09:06
Tin nóng:

Từ ngày 13/09/2015 Đức đã chính thức tạm thời chấm dứt hiệu lực Thỏa thuận Schengen với các nước trong khối này. Và từ ngày 13/09/2015 Đức đã tiến hành kiểm tra giấy tờ hộ chiếu của khách trên 800 km tuyến biên giới với Áo. Còn ở cửa khẩu với các nước khác thì chưa có thông báo chính thức. Nguyên nhân của vấn đề này là do dân di cư tràn từ Áo sang Đức quá nhiều. Hôm 12/09/2015 mình đi từ Brussels đi Cologne (Koln) thì vẫn bình thường. Ai có dự đi đi Đức thì lưu ý vấn đề này.

Còn ngày hôm qua mình nhập cảnh vào UK bằng đường tầu hỏa từ Brussels sang London thì nhân viên hải quan kiểm tra rất kỹ và hỏi một số câu hỏi đơn giản như đi mấy ngày, đi những thành phố nào của Anh, ở khách sạn nào... Họ kiểm tra cả vé máy bay chiều quay về Việt Nam, booking khách sạn ở Anh.

Mình bay từ Hà Nội sang Pháp, sau đó đi 1 vòng châu Âu. Điểm cuối cùng của châu Âu là Brussels. Từ Brussels mình đi tầu sang London. Ngay tại ga tầu Brussels MIDI ở Bỉ sau khi làm thủ tục xuất cảnh ra khỏi Schengen zone thì bạn sẽ chuyển qua quầy nhập cảnh vào Anh Quốc. Các nhân viên hải quan UK ngồi kiểm tra giấy tờ rất kỹ càng. Nếu mọi chuyện OK họ sẽ đóng dấu nhập cảnh vào hộ chiếu của bạn. Sau đó bạn lên tầu và đi sang London. Đến ga tầu ở London bạn không cần làm thủ tục gì nữa mà đi thẳng về khách sạn luôn.

Theo mình biết nếu bạn đi từ Paris sang London bằng tầu hỏa thì các thủ tục xuất và nhập cảnh cũng tương tự. Bạn nên đến ga tầu khoảng 40-50 phút trước giờ tầu chạy để kịp làm các thủ tục xuất nhập cảnh này

share cái này lên fb cua phượt mình đi các bạn, mình muốn share mà ko biết làm sao hihihihi

020786
16-09-2015, 12:26
hihi mình hiểu rồi, ko dám làm liều .... ^^
cảm ơn thông tin chia sẽ chi tiết của bạn

bthrow2000
17-09-2015, 16:00
Bạn vào đây tra nè hauyenphuong https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=124

queloc
21-09-2015, 15:33
Các anh/chị ơi, em là thành viên mới trên phượt, em có vấn đề này xin hỏi các anh/chị, ai biết chỉ giúp em.
Em đã có Visa Schengen do Belgium (Bi) cấp (em di cong tac), nhưng em muốn vào Pháp để du lich trươc khi qua Bỉ (lúc em nộp hồ sơ xin visa, em điền form xin visa ở mục Member state of first entry là France).
Vậy cho em hỏi, em nhập cảnh vào PHáp trước có được không ah?

Demen
21-09-2015, 18:16
Các anh/chị ơi, em là thành viên mới trên phượt, em có vấn đề này xin hỏi các anh/chị, ai biết chỉ giúp em.
Em đã có Visa Schengen do Belgium (Bi) cấp (em di cong tac), nhưng em muốn vào Pháp để du lich trươc khi qua Bỉ (lúc em nộp hồ sơ xin visa, em điền form xin visa ở mục Member state of first entry là France).
Vậy cho em hỏi, em nhập cảnh vào PHáp trước có được không ah?

Mình nghĩ là được, khi bạn nhập cảnh Pháp nếu nhân viên hải quan có hỏi bạn sẽ đi đâu thì nhớ chuẩn bị câu trả lời cho rõ ràng là tui đi Bỉ nhưng ghé Pháp chơi vài hôm,... thì sẽ ok hết

Liki
25-09-2015, 09:47
Chào cả nhà. Em đang dự định xin visa du lịch UK tự túc sau tết 2015 cho cả 2 vợ chồng 1 tuần. Tình trạng kinh tết của 2 vợ chồng em như sau.
- 2 giấy phép đăng kí kinh doanh : 1 Kinh doanh quần áo 600tr tên em ( chồng ) + 1 kinh doanh đồ chơi 400tr ( đứng tên vợ em )
- số dư NH đang định trong tháng này gửi 200tr đế qua 3 tháng thì bắt đầu xin visa nếu đậu sau Tết đi
- 2 vợ chồng đã từng đi chung : Trung Quốc, Malay, Bali ( indo )
Liệu hồ sơ vậy có đủ xin visa cho cả 2 luôn ko ạ?
Tiện thế cho em hỏi nếu hồ sơ yếu quá em định làm thêm trò : đầu tháng mang 12tr ra công ty em quen để người ta chuyển thẻ mình ( kiểu như mình đang làm cho công ty í lương 12tr ) sau vài tháng nữa xin visa khai thêm là đang làm công ty A lương 12tr ( in sao kê 3 tháng gần nhất ) + giấy nghỉ phép 1 tuần.
Các bro + pro biết cho em hỏi liệu có được ko ạ.:)
Tiện thể là 2 vợ chồng son chưa có con 24 tuổi ạ

Thanhthuy1213
25-09-2015, 14:32
Chào cả nhà. Em đang dự định xin visa du lịch UK tự túc sau tết 2015 cho cả 2 vợ chồng 1 tuần. Tình trạng kinh tết của 2 vợ chồng em như sau.
- 2 giấy phép đăng kí kinh doanh : 1 Kinh doanh quần áo 600tr tên em ( chồng ) + 1 kinh doanh đồ chơi 400tr ( đứng tên vợ em ) =>Ok
- số dư NH đang định trong tháng này gửi 200tr đế qua 3 tháng thì bắt đầu xin visa nếu đậu sau Tết đi =>Ok
- 2 vợ chồng đã từng đi chung : Trung Quốc, Malay, Bali ( indo )=> chưa đủ mạnh
Liệu hồ sơ vậy có đủ xin visa cho cả 2 luôn ko ạ?
Tiện thế cho em hỏi nếu hồ sơ yếu quá em định làm thêm trò : đầu tháng mang 12tr ra công ty em quen để người ta chuyển thẻ mình ( kiểu như mình đang làm cho công ty í lương 12tr ) sau vài tháng nữa xin visa khai thêm là đang làm công ty A lương 12tr ( in sao kê 3 tháng gần nhất ) + giấy nghỉ phép 1 tuần.=> không cần thiết
Các bro + pro biết cho em hỏi liệu có được ko ạ.:)
Tiện thể là 2 vợ chồng son chưa có con 24 tuổi ạ

Theo minh là chưa được
mình tra lời ở trên đó

travelintheworld
25-09-2015, 15:27
Update tình hình mọi người visa của mình. Chồng và con mình đã có visa Pháp, vì bọn mình sống ở Đài Loan nên việc làm visa cũng đơn giản hơn, tầm 4 ngày là có.
Nhưng dù sao mình cũng thấy khó chịu với đại sứ quán Ý tại Đài, bên đó làm việc rất lâu. Mình gọi điện đến hỏi thì họ kêu điểm đầu tiên là Ý thì làm ở Ý. Vì thế chồng và con mình làm ở Pháp, rất nhanh và lấy từ cách đây 3 tuần. Bên Ý mình phải đặt lịch hẹn mãi đến cuối tháng 9 mới được. Khi đến, họ kêu mình ở Pháp 4 ngày hơn Ý 1 ngày phải sang đại sứ quán Pháp làm. Mình cũng hơi bực nói với họ, hôm trước tôi gọi điện thì nói làm ở Ý nên tôi mới ko làm cùng chồng và con tôi.
Mình vác hồ sơ sang Pháp làm thì họ cũng tìm lại hồ sơ của chồng và con mình, họ cũng ko bắt bẻ gì.
Như vậy, visa schengen họ sẽ lấy thời gian ở nước nào nhiều nhất là first priority, trong trường hợp đi các nước ngang ngang nhau họ mới tính điểm đầu tiên.
Bao giờ Việt Nam mình được free visa ở các nơi, hic hic

Liki
25-09-2015, 16:45
Theo minh là chưa được
mình tra lời ở trên đó

Đại ca ơi đại ca có tư vấn j thêm giúp em với hay bày cách giúp em với.

Thanhthuy1213
25-09-2015, 23:49
Đại ca ơi đại ca có tư vấn j thêm giúp em với hay bày cách giúp em với.
Bạn có : nhà đất đứng tên bạn nữa cho vững ve tài chánh,
Lich trinh + booking Ksan + bookinh Vé (booking thôi nhé, free cancel cho ks & b/k vé phải còn gia tri khi nộp đơn LS, vé bạn nen book cua Vietnam airline, nó đc 3 ngày, mai đi nộp hồ sơ o LS hôm nay ban book ve)
Phai viết 1 cái thư giải trình để thuyết phuc LS la mình chỉ đi du lịch thôi, mình co quá nhiều thứ o Việt Nam như cty nhà cửa nay no.
Vậy đó , bạn càng kỷ lưỡng bao nhiêu thì sẽ thuyết phuc LS bây nhieu
Chuc ban thanh cong nhe,

Liki
26-09-2015, 10:52
Bạn có : nhà đất đứng tên bạn nữa cho vững ve tài chánh,
Lich trinh + booking Ksan + bookinh Vé (booking thôi nhé, free cancel cho ks & b/k vé phải còn gia tri khi nộp đơn LS, vé bạn nen book cua Vietnam airline, nó đc 3 ngày, mai đi nộp hồ sơ o LS hôm nay ban book ve)
Phai viết 1 cái thư giải trình để thuyết phuc LS la mình chỉ đi du lịch thôi, mình co quá nhiều thứ o Việt Nam như cty nhà cửa nay no.
Vậy đó , bạn càng kỷ lưỡng bao nhiêu thì sẽ thuyết phuc LS bây nhieu
Chuc ban thanh cong nhe,

Em cảm ơn nhé! Em đâu có giấy tờ xe hay sổ đỏ đâu. May ra thì cố vay thêm 1-200tr gửi tiết kiệm thui.
Còn mấy cái booking ks + mb + lịch trình là đương nhiên có rùi. Thui cứ liều nó ko cho đi thì good bye nó luôn. Vợ chồng em có người bao ăn ở bên đó chơi 1 tuần rùi. Về cơ bản là bác í cũng đã quá hạn visa nên mình ko có điền thăm thân. Xin tự túc thui. hi. Cảm ơn chị nhé!

AIGbaohiem
26-09-2015, 11:51
Bạn Liki nhớ mua thêm bảo hiểm du lịch quốc tế nữa nhé , hồ sơ xin VISA châu âu yêu cầu bắt buộc phải có đấy. Chi phí kô nhiều lắm mà lại yên tâm hơn khi có các sự cố bất ngờ xảy ra như ốm đau , tai nạn , thất lạc & mắt cắp hành lý , giấy tờ tùy thân... Với trường hợp cần BH để nộp lên ĐSQ xin Visa bên mình hay cấp cho khách hàng 2 bản hợp đồng BH cho tiện sử dụng

Chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ !

Liki
27-09-2015, 16:46
Bạn Liki nhớ mua thêm bảo hiểm du lịch quốc tế nữa nhé , hồ sơ xin VISA châu âu yêu cầu bắt buộc phải có đấy. Chi phí kô nhiều lắm mà lại yên tâm hơn khi có các sự cố bất ngờ xảy ra như ốm đau , tai nạn , thất lạc & mắt cắp hành lý , giấy tờ tùy thân... Với trường hợp cần BH để nộp lên ĐSQ xin Visa bên mình hay cấp cho khách hàng 2 bản hợp đồng BH cho tiện sử dụng

Chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ !

Mấy cái đo thì em cũng có biết rùi. Nhưng băn khoăn với các bro đã từng có visa du lịch UK tự túc là ko biết tiềm lực tài chánh vậy đủ chưa thui. Sợ chưa đủ hên xui ko được. hi

Roni_pham
28-09-2015, 12:40
Xin chào mọi người,

Mình mới từ Đan Mạch về nước ngày 24/09, giờ mình muốn đi du lịch tiếp nhưng Đan Mạch không cấp vía bây giờ mà phải chờ sau 3 tháng nữa mới cấp. Không bíêt mình có thể xin visa du lịch qua Pháp bây giờ được không nhỉ?

Roni

phuongtranlee
29-09-2015, 23:48
Hi all,

Mình apply visa Đức vào ngày 15/09/2015 theo diện visa ngắn hạn, chiều nay ngày 29/09/2015 vừa đi lấy kết quả về, Đại sứ quán đánh trượt hồ sơ của mình với nguyên nhân: Không xác định được mình có trở về sau khi hết hạn thị thực được cấp.
Hồ sơ của mình lúc apply và nộp như sau:
- Thư mời (bản gốc).
- Giấy cam kết bảo lãnh chi phí cho toàn bộ chuyến đi: 23 ngày (1 gốc + 1 photo)
- Hộ chiếu người mời bản photo (bạn mình người Đức có công việc và thu nhập ổn định,).
- Đơn xin thị thực, VIDEX.
- Hộ chiếu (trong trắng, chưa đi nước nào hết).
- 2 ảnh thẻ theo chuẩn.
- Hợp đồng lao động (bản photo, song ngữ).
- Giấy xin nghỉ phép (bản chính, song ngữ).
- Bảo hiểm du lịch quốc tế Bảo Minh 23 ngày (cô nhận hồ sơ chỉ nhìn sau đó trả lại không có thu).
- Sổ hộ khẩu (bản công chứng dịch tiếng Đức).
- Booking vé của VNA (mình xin 23 ngày, vé đi 21 ngày. Bản đặt online của VNA, in màu).
- Sao kê tài khoản 4 tháng đến 21/8/2015.

P/s: Mình đã lăn tay và nộp tiền lệ phí. Lúc nộp hồ sơ rất tốt đẹp và không bị yêu cầu bổ sung thêm bất cứ giấy tờ gì nữa. Hỏi cô nhận hồ sơ là lúc có kết quả có được gọi điện thoại thông báo không thì cổ đáp không, cứ đến hẹn là lên lấy kết quả thôi. Nên lúc đi lấy rất là tự tin để rồi .. :(

Mình là nam, 27 tuổi. Bây giờ mình muốn làm Đơn đề nghị xét lại hồ sơ của mình. Nhà mình có ai có kinh nghiệm cho case của mình, làm ơn chia sẻ kinh nghiệm cho mình với ạ.:help
Thank mọi người nhiều.

Thanhthuy1213
30-09-2015, 11:46
Hi all,

Mình apply visa Đức vào ngày 15/09/2015 theo diện visa ngắn hạn, chiều nay ngày 29/09/2015 vừa đi lấy kết quả về, Đại sứ quán đánh trượt hồ sơ của mình với nguyên nhân: Không xác định được mình có trở về sau khi hết hạn thị thực được cấp.
Hồ sơ của mình lúc apply và nộp như sau:
- Thư mời (bản gốc).
- Giấy cam kết bảo lãnh chi phí cho toàn bộ chuyến đi: 23 ngày (1 gốc + 1 photo)
- Hộ chiếu người mời bản photo (bạn mình người Đức có công việc và thu nhập ổn định,).
- Đơn xin thị thực, VIDEX.
- Hộ chiếu (trong trắng, chưa đi nước nào hết).
- 2 ảnh thẻ theo chuẩn.
- Hợp đồng lao động (bản photo, song ngữ).
- Giấy xin nghỉ phép (bản chính, song ngữ).
- Bảo hiểm du lịch quốc tế Bảo Minh 23 ngày (cô nhận hồ sơ chỉ nhìn sau đó trả lại không có thu).
- Sổ hộ khẩu (bản công chứng dịch tiếng Đức).
- Booking vé của VNA (mình xin 23 ngày, vé đi 21 ngày. Bản đặt online của VNA, in màu).
- Sao kê tài khoản 4 tháng đến 21/8/2015.

P/s: Mình đã lăn tay và nộp tiền lệ phí. Lúc nộp hồ sơ rất tốt đẹp và không bị yêu cầu bổ sung thêm bất cứ giấy tờ gì nữa. Hỏi cô nhận hồ sơ là lúc có kết quả có được gọi điện thoại thông báo không thì cổ đáp không, cứ đến hẹn là lên lấy kết quả thôi. Nên lúc đi lấy rất là tự tin để rồi .. :(

Mình là nam, 27 tuổi. Bây giờ mình muốn làm Đơn đề nghị xét lại hồ sơ của mình. Nhà mình có ai có kinh nghiệm cho case của mình, làm ơn chia sẻ kinh nghiệm cho mình với ạ.:help
Thank mọi người nhiều.

Đức là 1 trong những nước khó xi nhất EU,
Theo như những gì e nói thì chị nghỉ hồ sơ e rớt vì ko có tài chính (hồ sơ nhà cửa, sổ tk), công việc lương cao hay thấp, làm đucợ bao lâu, hộ chiếu trắng.
Cái nữa theo cá nhân chị nghỉ, đi du lich mà có người bảo lảnh thường là khó pass, lý do : có ng quen sẽ ở lại & người bảo lãnh lại bảo trợi tài chính cho mình nữa...
Nếu muốn e cứ làm cái thư "cầu may" & trình bày thuyết phục họ là e có gì để ràng buộc e qay về như gd, cha me, công việc...
Chúc e thành công nhé

phuongtranlee
30-09-2015, 16:12
Nếu muốn e cứ làm cái thư "cầu may" & trình bày thuyết phục họ là e có gì để ràng buộc e qay về như gd, cha me, công việc...
Chúc e thành công nhé

Thank chị đã trả lời. Cho em hỏi thêm, cái "Thư cầu may" này có mẫu hay là mình tự viết. Khi viết xong thì mình nộp như thế nào chị, có phải đặt lịch hẹn như từ đầu không chị. Vì tất cả hồ sơ của em khi nộp đủ hết nên lần đi nộp "Thư cầu may" này liệu có phải làm thêm một bộ nữa không chị.

Thanhthuy1213
30-09-2015, 21:50
Thank chị đã trả lời. Cho em hỏi thêm, cái "Thư cầu may" này có mẫu hay là mình tự viết. Khi viết xong thì mình nộp như thế nào chị, có phải đặt lịch hẹn như từ đầu không chị. Vì tất cả hồ sơ của em khi nộp đủ hết nên lần đi nộp "Thư cầu may" này liệu có phải làm thêm một bộ nữa không chị.
Đưc chị ko biết, Luc nhận kết quả ng ta có nói với e là có thể làm đơn cứu xét ko? Nếu có thì e làm, ko thì chăc ko đc, vi Pháp thi có chuyện cứu xét & có thể nôpr trực tiếp hoăc online....c ko biết Đức ra sao, vi nghe e nói vụ đơn thi c nói e vậy. E gọi hỏi thử xem sao nhe ! Chúc e may mắn.

rock_virgo
02-10-2015, 08:00
Anh/Chị ơi, có Anh/Chị nào có thể giải đáp giúp thắc mắc về trường hợp của em được không ạ?

Chuyện là em mới xin visa schengen đi Pháp 23 tháng 10 này, trên application form và attestation d'accueil của em chỉ xin thời gian 3 tuần, nhưng hôm qua đại sứ quán cấp cho em visa 3 tháng multiple và có hiệu lực từ ngày hôm qua. Giờ em muốn thay đổi lịch trình ở bên đó chơi 3 tháng luôn và đi sớm từ ngày 10/10 luôn (Visa của e có hiệu lực từ 1/10 - 10/01/2016) thì khi nhập cảnh vào Charles De Gaulle liệu có vấn đề gì với việc nhập cảnh không hả Anh/Chị? Nhập cảnh Charles De Gaulle có thường bị hỏi gì như ở Sing không ạ? Hay em chỉ cần mua lại bảo hiểm thành 3 tháng là ok hả Anh/Chị?
Còn 1 vấn đề nữa khi em nhận visa, có 1 trang trên visa có dấu quay lại trình diện, phần tiếng Pháp thì là trình diện khi quay về, phần tiếng Việt thì không thấy ghi ngày nào hết, nhân viên đại sứ quán cũng chỉ trả visa, không đề cập đến vấn đề trình diện, thì khi quay về em có phải quay lại ĐSQ trình diện không, và ngày trình diện chỉ cần ngay sau ngày hết hạn visa là được phải không ạ?
Em xin cảm ơn :D

Demen
02-10-2015, 09:20
Anh/Chị ơi, có Anh/Chị nào có thể giải đáp giúp thắc mắc về trường hợp của em được không ạ?

Chuyện là em mới xin visa schengen đi Pháp 23 tháng 10 này, trên application form và attestation d'accueil của em chỉ xin thời gian 3 tuần, nhưng hôm qua đại sứ quán cấp cho em visa 3 tháng multiple và có hiệu lực từ ngày hôm qua. Giờ em muốn thay đổi lịch trình ở bên đó chơi 3 tháng luôn và đi sớm từ ngày 10/10 luôn (Visa của e có hiệu lực từ 1/10 - 10/01/2016) thì khi nhập cảnh vào Charles De Gaulle liệu có vấn đề gì với việc nhập cảnh không hả Anh/Chị? Nhập cảnh Charles De Gaulle có thường bị hỏi gì như ở Sing không ạ? Hay em chỉ cần mua lại bảo hiểm thành 3 tháng là ok hả Anh/Chị?
Còn 1 vấn đề nữa khi em nhận visa, có 1 trang trên visa có dấu quay lại trình diện, phần tiếng Pháp thì là trình diện khi quay về, phần tiếng Việt thì không thấy ghi ngày nào hết, nhân viên đại sứ quán cũng chỉ trả visa, không đề cập đến vấn đề trình diện, thì khi quay về em có phải quay lại ĐSQ trình diện không, và ngày trình diện chỉ cần ngay sau ngày hết hạn visa là được phải không ạ?

em xem duration of stay được bao nhiêu ngày thì cứ ở hết, ngày ra khỏi khu vực Schengen là ngày cuối nhé

Khi nào về VN thì gọi lên LSQ trước và bấm số 2, họ sẽ cho em biết làm thế nào

việc mua BH là tốt cho cá nhân vì có yếu tố risk, nên mua cho cả hành trình

Cô độc
03-10-2015, 04:09

Bạn hên thế :D

Lúc nhập cảnh thì cũng hên xui mới bị hỏi, nhưng mình không nghĩ việc bạn đi sớm hơn so với hồ sơ nộp ở VN ảnh hưởng gì tới cái lúc bạn ở sân bay đâu. Mấy lần mình đi thì không bị gì, có bạn mình thì bị hỏi mấy câu là đi đâu đi với ai làm gì này nọ thôi, còn cũng cho qua -bạn có visa rồi mà.

Bảo hiểm thì mình nghĩ bạn nên mua lại, vì cũng không nhiều tiền mà lỡ bên này có chuyện gì còn có thể claim lại.

Vụ trình diện thì bạn nhắm muốn đi Pháp nữa thì khi nào về cắp cặp đi trình diện, 2h chiều các ngày trong tuần tới người ta hỏi thăm này nọ chút xíu thôi - còn tính đi lần này rồi mấy lần sau không đi nữa thì... chắc không cần cũng được : ))

Bon voyage!

APOFU
03-10-2015, 06:56
tốt nhất book vé khứ hồi về sớm. Sau khi nhập cảnh thì dời ngày. Chứ lỡ bị hỏi. Nó thấy cái vé về những 3 tháng thì phải giải thích làm gì ở đâu trong 3 tháng rồi bảo hiểm 3 tháng đâu???

NangCaoNguyen
03-10-2015, 08:37
Cho mình hỏi?
Trường hợp xin visa của Pháp nhưng vô Đức đầu tiên liệu có bị hỏi han hay làm khó gì không?
Có cần book 1 vé đến các nước khác không để show rằng tao đến nước mày rồi đi nước khác liền?
Số là mình book nhầm sang đi Đức về Pháp đã thanh toán.
Mong cả nhà giúp mình. Mình cám ơn!

venturi
03-10-2015, 11:17
Cho mình hỏi?
Trường hợp xin visa của Pháp nhưng vô Đức đầu tiên liệu có bị hỏi han hay làm khó gì không?
Có cần book 1 vé đến các nước khác không để show rằng tao đến nước mày rồi đi nước khác liền?
Số là mình book nhầm sang đi Đức về Pháp đã thanh toán.
Mong cả nhà giúp mình. Mình cám ơn!

Mình đoán bạn xin visa diện du lịch tự túc đúng không ah?
Vì Đức không cấp visa du lịch tự túc nên cầm visa du lịch vào Đức e rằng ko thoát khỏi kiếp nạn bị mấy bác Đức soi hồ sơ. Giải pháp đối phó như thế nào thì mình ko biết :(

APOFU
03-10-2015, 13:33
Đức vẫn cấp visa tự túc nhé. Mọi người nghĩ khó nhưng thật ra Đức giờ dễ rồi. Không cần thư mời gì hết. Trong SG nộp 4 ngày là có VISA. Toàn bộ giấy tờ không cần dịch thuật, chi photo và show bản chính thôi

- Hồi Tháng 7 mình làm hồ sơ xin VISA Đức cho 2 dứa em (chưa đi nước ngoài lần nào luôn, mới cưới chưa đăng ký kết hôn) hồ sơ gồm sổ tiết kiêm 500tr ( thằng em), 1 giấy nhà đất ( con em), 2 dứa làm chung cty chức danh trưởng phòng (cty gia đình :D)==> Được cấp multi 15 ngày ( xin bao nhiêu cho bấy nhiêu)
- Hôm 14/9 làm giùm vc đứa bạn ngày 18/9 có visa, ngày 20 Bay luôn. Xin 10 ngày dc cấp 15 ngày. Multi. hồ sơ gồm, GPKD, tiết kiệm 500tr không có nhà đất, từng đi TQ, HK, Thái, Sing, Malay

@NangCaoNguyen: Trước kia nó không care, xin chổ này vào chổ kia vẫn được. Vào Pháp ít khi bị hỏi lắm vào Đức thì phải show lịch trình, booking hotel, ticket. Nhưng bây giờ lúc nộp hồ sơ first entry là nước nào phải vào đúng như thế không thì bi vặn mệt luôn. Giống trường hợp mình và 2 đứa bạn kể trên. Bạn mình Visa Đức, mình visa Hà Lan nhưng vào Thụy Điển. Bị làm khó làm dể, lấy dấu vân tay, nó cứ bảo là lúc mày xin vào nước kia trước sao giò vào đấy trước. Như vầy là không dc bla bla bla.... nó chay đi hỏi sếp lung tung.. rồi sếp nó ra.. may là mình mới đi sweden tháng 6. nên bảo nó tao thấy ở đây đẹp nên bạn tao có visa tao rủ qua đây trước rồi vòng sang Hà Lan, rồi sang Đức sau dó về VN từ Đức..Nó nhăn nhó 1 hồi bảo làm thế này là ko dc, lần sâu không thế nữa nhé.... mấy 30 phút mới đóng dấu cho qua.

PS: Hôm tháng 6 mình visa Spain nhưng vào Sweden chả bị hỏi gì cả ==> Schengen giờ làm khó vì ở nước mình vào đầu tiên vì theo điều luật Dublin, người tị nạn phải đăng ký tại quốc gia châu Âu đầu tiên họ đặt chân đến, và quốc gia này sẽ chịu trách nhiệm xem xét giải quyết yêu cầu xin tị nạn. Nó sợ mình vào nước nó dầu tiên rồi xin tị nạn thì nó phải chịu trách nhiệm nên nó xét kỹ :D (ý kiến cá nhân)

MQT
04-10-2015, 13:27
Có bạn nào xin visa Đan mạch chưa. Cho mình xin ít thông tin với.
Mình từng đi Pháp rồi.
Thủ tục xin visa ĐM cũng có gì khó khăn hơn các nước khác trong khối Châu âu không các bạn. Mình định tháng 11 hay đầu 12 đi ĐM sẵn ghé qua 1 vài nước khác.
Cám ơn các bạn

MQT
04-10-2015, 13:33
Xin chào mọi người,
Mình mới từ Đan Mạch về nước ngày 24/09, giờ mình muốn đi du lịch tiếp nhưng Đan Mạch không cấp vía bây giờ mà phải chờ sau 3 tháng nữa mới cấp. Không bíêt mình có thể xin visa du lịch qua Pháp bây giờ được không nhỉ?

Roni

Dear Roni .
Bạn cho mình ít thông tin visa Đan mạch với.
Apply ở Saigon phải không bạn.
Cám ơn bạn .

thuynguyen2603
05-10-2015, 17:17
Đức vẫn cấp visa tự túc nhé. Mọi người nghĩ khó nhưng thật ra Đức giờ dễ rồi. Không cần thư mời gì hết. Trong SG nộp 4 ngày là có VISA. Toàn bộ giấy tờ không cần dịch thuật, chi photo và show bản chính thôi

- Hồi Tháng 7 mình làm hồ sơ xin VISA Đức cho 2 dứa em (chưa đi nước ngoài lần nào luôn, mới cưới chưa đăng ký kết hôn) hồ sơ gồm sổ tiết kiêm 500tr ( thằng em), 1 giấy nhà đất ( con em), 2 dứa làm chung cty chức danh trưởng phòng (cty gia đình :D)==> Được cấp multi 15 ngày ( xin bao nhiêu cho bấy nhiêu)
- Hôm 14/9 làm giùm vc đứa bạn ngày 18/9 có visa, ngày 20 Bay luôn. Xin 10 ngày dc cấp 15 ngày. Multi. hồ sơ gồm, GPKD, tiết kiệm 500tr không có nhà đất, từng đi TQ, HK, Thái, Sing, Malay

@NangCaoNguyen: Trước kia nó không care, xin chổ này vào chổ kia vẫn được. Vào Pháp ít khi bị hỏi lắm vào Đức thì phải show lịch trình, booking hotel, ticket. Nhưng bây giờ lúc nộp hồ sơ first entry là nước nào phải vào đúng như thế không thì bi vặn mệt luôn. Giống trường hợp mình và 2 đứa bạn kể trên. Bạn mình Visa Đức, mình visa Hà Lan nhưng vào Thụy Điển. Bị làm khó làm dể, lấy dấu vân tay, nó cứ bảo là lúc mày xin vào nước kia trước sao giò vào đấy trước. Như vầy là không dc bla bla bla.... nó chay đi hỏi sếp lung tung.. rồi sếp nó ra.. may là mình mới đi sweden tháng 6. nên bảo nó tao thấy ở đây đẹp nên bạn tao có visa tao rủ qua đây trước rồi vòng sang Hà Lan, rồi sang Đức sau dó về VN từ Đức..Nó nhăn nhó 1 hồi bảo làm thế này là ko dc, lần sâu không thế nữa nhé.... mấy 30 phút mới đóng dấu cho qua.

PS: Hôm tháng 6 mình visa Spain nhưng vào Sweden chả bị hỏi gì cả ==> Schengen giờ làm khó vì ở nước mình vào đầu tiên vì theo điều luật Dublin, người tị nạn phải đăng ký tại quốc gia châu Âu đầu tiên họ đặt chân đến, và quốc gia này sẽ chịu trách nhiệm xem xét giải quyết yêu cầu xin tị nạn. Nó sợ mình vào nước nó dầu tiên rồi xin tị nạn thì nó phải chịu trách nhiệm nên nó xét kỹ :D (ý kiến cá nhân)

Khg cần thư mời, khg cần dịch thuật. Vậy là dễ hơn dsq pháp , hà lan luôn. Bạn xin visa spain có cần thư mời khg?

NangCaoNguyen
05-10-2015, 19:24

Chắc vụ mà nộp của Đức dễ là do tk tiết kiệm nhiều đúng không bạn. Mình đi bụi thì stk làm gì được nhiêu đó mà xin đc bạn ơi
Có gì thông tin rõ giúp mình với
Cám ơn bạn

GenieLeo
05-10-2015, 20:50
Chắc vụ mà nộp của Đức dễ là do tk tiết kiệm nhiều đúng không bạn. Mình đi bụi thì stk làm gì được nhiêu đó mà xin đc bạn ơi
Có gì thông tin rõ giúp mình với
Cám ơn bạn

Dạo này ngân hàng có dịch vụ làm tài khoản để chứng minh tài chính r mà :D

APOFU
06-10-2015, 13:54
Khg cần thư mời, khg cần dịch thuật. Vậy là dễ hơn dsq pháp , hà lan luôn. Bạn xin visa spain có cần thư mời khg?

Nhanh nữa chứ. Đặt hẹn ngày 14/9, lấy visa ngày 18/9 lịch trình đi ngày 20/9 không cần trước 15 ngày. Tại LSQ Đức họ xét lúc nộp hồ sơ luôn. Hôm bạn mình đi nộp từ 10h mà bắt đợi đến 2h mới đưa giấy hẹn. Có giấy hẹn là 90% có visa. Còn không đủ diều kiện họ trả hồ sơ luôn.

Spain không cần thư mời. Làm giống Italy. Ở TPHCM nộp qua VFS, các giấy tờ phải dịch và hợp hóa lãnh sự

taxi101080
06-10-2015, 17:48

Xin visa tại DSQ Pháp cũng không cần thư mời, ko cần dịch thuật, chỉ photo và mang bản chính đi để đối chiếu bạn nhé.
Sau 5 ngày làm việc là có visa (du lịch).

Liki
06-10-2015, 19:14
Đã ai dùng dịch vụ chứng minh tài chính của Ngân Hàng chưa ạ? Cho em xin ít thông tin với xem có OK ko em làm phát 500 cho nó cứng. Mải miết đi chơi lấy đâu ra tiết kiệm được nhiều. KAKA

Roni_pham
06-10-2015, 21:47
[QUOTE=MQT;1355182]Dear Roni .
Cám ơn bạn .[/]

Ban xem trang 148 nha.

Thanhthuy1213
07-10-2015, 00:25
Đã ai dùng dịch vụ chứng minh tài chính của Ngân Hàng chưa ạ? Cho em xin ít thông tin với xem có OK ko em làm phát 500 cho nó cứng. Mải miết đi chơi lấy đâu ra tiết kiệm được nhiều. KAKA

Đừng nghe dịch vụ, muốn gi lên phượt nhờ tư vấn...trơi ơi

Liki
07-10-2015, 19:16
Đừng nghe dịch vụ, muốn gi lên phượt nhờ tư vấn...trơi ơi

Là sao ạ. Có nghĩa là dịch vụ cmtc của NH ko dùng đc ạ?

Thanhthuy1213
07-10-2015, 20:03
Là sao ạ. Có nghĩa là dịch vụ cmtc của NH ko dùng đc ạ?

Ko có LS nào kêu cmtc cả, chỉ la tự mình chưng minh thôi, khi đã cm thì bạn phai gửi vao NH truơc đo ít la 3 tháng, chứ đi nhờ DV nó làm cho bạn cuốn sổ tk rồi mang vô ls, họ nghi ngờ bạn "đối phó" chứ ko phải chứng minh.
Túm lại, đừng bao giờ qua dvu bất cứ cái gi thuộc về visa.

MQT
07-10-2015, 23:53
[QUOTE=MQT;1355182]Dear Roni .
Cám ơn bạn .[/]

Ban xem trang 148 nha.
Cám ơn Roni.
Vì mình cũng đi Pháp rồi nên thủ tục xin visa mình cũng biết ..
Chỉ có Demark thì mình không biết nộp ở đâu, bạn cho mình xin địa chỉ nhé.
Nộp online hay nộp trực tiếp.
Tks bạn nhiều

ut_huynh
08-10-2015, 09:15
Ko có LS nào kêu cmtc cả, chỉ la tự mình chưng minh thôi, khi đã cm thì bạn phai gửi vao NH truơc đo ít la 3 tháng, chứ đi nhờ DV nó làm cho bạn cuốn sổ tk rồi mang vô ls, họ nghi ngờ bạn "đối phó" chứ ko phải chứng minh.
Túm lại, đừng bao giờ qua dvu bất cứ cái gi thuộc về visa.

Mình biết chứng minh tài chính kiểu này là đối phó nhưng ví dụ mình chỉ có khoảng 50-60 triệu thôi mà trong khi đi châu Âu 1 tháng đi, việc không có nhiều tiền có khà năng bị nơi cấp thị thực từ chối vì không đủ điều kiện tài chính cho chuyến đi. Với lại không phải ai cũng có sẵn số tiền nhiều trong tài khoản hay để tiết kiệm trong thời gian 3 tháng trước khi đi nên mọi người ra NH sử dụng DV chứng minh tài chính cũng là điều dễ hiểu. Hơn nữa, kiểu chứng minh tài chính này giống như vụ đặt vé máy bay rồi hủy thôi, chẳng phải LSQ/ĐSQ nào (trừ Nhật) cũng yêu cầu đó sao.

Thanhthuy1213
08-10-2015, 09:32
Mình biết chứng minh tài chính kiểu này là đối phó nhưng ví dụ mình chỉ có khoảng 50-60 triệu thôi mà trong khi đi châu Âu 1 tháng đi, việc không có nhiều tiền có khà năng bị nơi cấp thị thực từ chối vì không đủ điều kiện tài chính cho chuyến đi. Với lại không phải ai cũng có sẵn số tiền nhiều trong tài khoản hay để tiết kiệm trong thời gian 3 tháng trước khi đi nên mọi người ra NH sử dụng DV chứng minh tài chính cũng là điều dễ hiểu. Hơn nữa, kiểu chứng minh tài chính này giống như vụ đặt vé máy bay rồi hủy thôi, chẳng phải LSQ/ĐSQ nào (trừ Nhật) cũng yêu cầu đó sao.

Sai lầm lớn quá, mình chỉ có 48tr trong tk thôi
Cái mà tất cả các LS cần là "sự thật", ko có tiền nhưng bạn có gd (cha me vo chồng con cái) có công việc tốt, nhà cửa...buộc bạn phải quay về, bạn đã từng đi những nuốc tiến bộ như Nhật Hàn...thì việc kó có sổ tk là bt.
Cái mình cần làm là thuyết phục mình sẽ quay về chứ không phải chứng mình có nhiều tiền trong 1 2 ngày ngắn ngủi.

Mình nói vậy thôi, chúc bạn sáng suốt.

ut_huynh
08-10-2015, 14:18
Sai lầm lớn quá, mình chỉ có 48tr trong tk thôi
Cái mà tất cả các LS cần là "sự thật", ko có tiền nhưng bạn có gd (cha me vo chồng con cái) có công việc tốt, nhà cửa...buộc bạn phải quay về, bạn đã từng đi những nuốc tiến bộ như Nhật Hàn...thì việc kó có sổ tk là bt.
Cái mình cần làm là thuyết phục mình sẽ quay về chứ không phải chứng mình có nhiều tiền trong 1 2 ngày ngắn ngủi.

Mình nói vậy thôi, chúc bạn sáng suốt.

Cảm ơn Thúy nha. Có lẽ Thúy có nhiều kinh nghiệm hơn mình vì mình chỉ mới đi nước ngoài (Nhật) 1 lần thôi. Năm sau tính đi thêm Hàn Quốc nữa. :)
Mình có thấy mấy bài của Thúy bên trang visa Canada, hồi nộp hồ sơ cho mình hỏi tế nhị xíu, Thúy chứng minh cũng là 48tr trong tài khoản thôi đúng không. Trong tương lai mình cũng muốn nộp cho biết.
Chúc Thúy sẽ có visa đi Canada nhé!

Thanhthuy1213
08-10-2015, 18:52
Cảm ơn Thúy nha. Có lẽ Thúy có nhiều kinh nghiệm hơn mình vì mình chỉ mới đi nước ngoài (Nhật) 1 lần thôi. Năm sau tính đi thêm Hàn Quốc nữa. :)
Mình có thấy mấy bài của Thúy bên trang visa Canada, hồi nộp hồ sơ cho mình hỏi tế nhị xíu, Thúy chứng minh cũng là 48tr trong tài khoản thôi đúng không. Trong tương lai mình cũng muốn nộp cho biết.
Chúc Thúy sẽ có visa đi Canada nhé!
Đúng rồi, mình cũng nói có nhiêu đó thôi, chỉ có 46tr chư cũng ko phải 48tr nữa, mình nho nhầm đó. :)
Bạn đã đi Nhật la 1 thế mạnh đó, những điều minh chia se ở trên nhu gđ job...nếu có thì bạn vó thề làm hồ sơ EU, ko cần phải đi thêm Korea nữa.
Chúc bạn thành công nhé.

ngocnguyen123
10-10-2015, 18:11
Chào mọi người,

Mình hiện tại đang học tại Úc, mà LSQ của Pháp ở thành phố Sydney (khá xa với mình, phải book vé máy bay qua để xin), mà chỉ có LSQ Dutch, Norway, Sweden và Iceland, không biết là xin visa cho nước này có dễ không?, mình muốn apply xin visa để đi du lịch EU vào đầu tháng 11. Mình muốn hỏi là nước nào dễ xin visa và xin nhanh nhất nếu không phải là Pháp. Trường hợp của mình có xin được visa tại Úc luôn không? Hay mình phải về VN để xin? Trong tài khoản mình có chứng minh tài chính là 8000$. Và trường hợp của mình cần lưu ý những điều gì ạ? Lần đầu tiên đi du lịch bụi 1 mình, mong mọi người giúp đỡ nhiều ạ :D

Edit: Hiện mình vừa học xong và muốn đi du lịch rồi sẽ về VN luôn, nên tạm thời không có việc làm. Liệu có khó khăn gì ko ạ?

Thanhthuy1213
11-10-2015, 00:24
Chào mọi người,

Mình hiện tại đang học tại Úc, mà LSQ của Pháp ở thành phố Sydney (khá xa với mình, phải book vé máy bay qua để xin), mà chỉ có LSQ Dutch, Norway, Sweden và Iceland, không biết là xin visa cho nước này có dễ không?, mình muốn apply xin visa để đi du lịch EU vào đầu tháng 11. Mình muốn hỏi là nước nào dễ xin visa và xin nhanh nhất nếu không phải là Pháp. Trường hợp của mình có xin được visa tại Úc luôn không? Hay mình phải về VN để xin? Trong tài khoản mình có chứng minh tài chính là 8000$. Và trường hợp của mình cần lưu ý những điều gì ạ? Lần đầu tiên đi du lịch bụi 1 mình, mong mọi người giúp đỡ nhiều ạ :D

Edit: Hiện mình vừa học xong và muốn đi du lịch rồi sẽ về VN luôn, nên tạm thời không có việc làm. Liệu có khó khăn gì ko ạ?
Xin từ Úc thì mình ko biêt, nhg vơi nhg LSQ mà bạn đua ra minh nghỉ dể thở nhất là Hà Lan.
Nếu xin ở HL thì nên nhập cảnh HL rồi qua Pháp, vì lúc này đang có vụ nhâp cư Siria gì đó nên sẽ bị hỏi gắt gao.
Bạn lên lich trinh rõ rang lá sẽ về Việt Nam luôn chứ ko về Úc, và cân phải viết 1 thư giải trinh rõ ràng.
Mình nghỉ case của bạn ok
Chúc bạn thanh công nhe!

Roni_pham
14-10-2015, 11:32
[QUOTE=Roni_pham;1356526]
Cám ơn Roni.
Vì mình cũng đi Pháp rồi nên thủ tục xin visa mình cũng biết ..
Chỉ có Demark thì mình không biết nộp ở đâu, bạn cho mình xin địa chỉ nhé.
Nộp online hay nộp trực tiếp.
Tks bạn nhiều

Minh nop truc tiep tai VFS Sai Gon.

stockholm
14-10-2015, 21:51
Các bạn cho mình hỏi là mình trước sang thăm thân du lịch đan mạch. Do mình không để ý số ngày trên visa và về chậm 1 ngày, vì thế mà đan mạch cấm mình 3 năm ko đc vào nc họ. Cho mình hỏi mình có thể xin visa schengen nước khác được không

Tarja
15-10-2015, 18:35
Bạn vẫn có thể nộp đơn, nhưng được thì cũng tùy vận may rồi

stockholm
16-10-2015, 15:58
Mình muốn hỏi là mình xin visa schengen pháp thì họ có biết mình bị cấm vào denmark hay ko ý? Bạn nào biết trả lời giúp mình với