PDA

View Full Version : Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Pages : 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10

nicoletong
31-08-2014, 23:56
MÌnh vừa nộp hồ sơ xin visa ANh 2 tuần trc tại VFS ở TpHCM, VFS chỉ tiếp nhận hồ sơ thôi chứ có gì đâu mà bạn kêu lằng nhằng. Có điều nếu nộp qua VFS thì bạn pải làm bộ hồ sơ thật hoàn hảo để DSQ xét duyệt, nên nhớ thừa còn hơn thiếu vì sẽ khó có cơ hội bổ sung hồ sơ như nộp trực tiếp cho DSQ. (mình nhớ sau khi nộp sẽ đc cấp 1 tờ giấy và VFS bắt mình pải tick vào cái ô có nội dung đại khái là "hồ sơ visa này chỉ được xem xét dựa trên các chứng từ/giáy tờ đã nộp cho VFS" , theo mình hiểu câu này nghĩa là việc bạn nộp thiếu giấy tờ là do lỗi của bạn chứ ko thuộc về VFS) .

Thêm 1 lưu ý nữa, VFS rất nguyên tắc về thời gian, nếu đặt lịch hẹn thì nên đến sớm ÍT NHẤT trước 5p, chỉ cần trễ 2p thôi là sẽ ko được vào nộp hồ sơ đâu ah, năn nỉ vô ích :D

Hình như không phải đặt lịch trước với VFS đúng ko bạn? Mình vào web thì ko thấy có link book lịch như trước với ĐSQ. Thấy trong FAQ thì họ nói rằng:

"Khi tới nộp đơn xin cấp thị thực tại VFS tôi có cần đặt lịch hẹn trước không?

Bạn có thể tới Trung tâm tiếp nhận hồ sơ làm thị thực VFS để nộp đơn từ 08:30 – 12:00 và 13:00 – 15:00 (từ thứ 2 tới thứ 6) trừ Ngày lễ."

venturi
01-09-2014, 00:21
Hình như không phải đặt lịch trước với VFS đúng ko bạn? Mình vào web thì ko thấy có link book lịch như trước với ĐSQ. Thấy trong FAQ thì họ nói rằng:

"Khi tới nộp đơn xin cấp thị thực tại VFS tôi có cần đặt lịch hẹn trước không?

Bạn có thể tới Trung tâm tiếp nhận hồ sơ làm thị thực VFS để nộp đơn từ 08:30 – 12:00 và 13:00 – 15:00 (từ thứ 2 tới thứ 6) trừ Ngày lễ."

Nếu nộp hồ sơ xin visa ANh và Úc thì PHẢI đặt lịch hẹn với VFS. Trường hợp của bạn mình ko rõ, hay bạn thử gọi đến văn phòng VFS để hỏi cho chắc nha

nicoletong
01-09-2014, 10:02
Nếu nộp hồ sơ xin visa ANh và Úc thì PHẢI đặt lịch hẹn với VFS. Trường hợp của bạn mình ko rõ, hay bạn thử gọi đến văn phòng VFS để hỏi cho chắc nha

Mình nộp xin visa Hà Lan bạn ạ. Để hết lễ gọi điện hỏi coi sao :D

Sydney-Saigon
01-09-2014, 15:08
Xin chào cả nhà Phượt châu Âu,

Mình vào nhà tìm thông tin từ sáng đến giờ mà đọc thông tin nhiều quá k0 biết áp dụng cho trường hợp của mình thế nào nên hỏi trực tiếp luôn case của mình để nhờ các bạn tư vấn luôn cho mình nhé. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều :

1/ Nữ, single mom, 2 con 11 và 8 tuổi, muốn cho cả 2 con đi châu Âu cùng
2/ Không đi làm nhưng có 2 nhà cho thuê, có đăng ký thuế và đóng thuế cho thuê nhà, thuế môn bài đầy đủ, hợp đồng cho thuê nhà thời hạn 10 năm ký với Tổng cty lớn của nhà nước, tiền thuê nhà trả hàng năm vào TK đầy đú
3/ Sổ tiết kiệm trên 1,5 tỷ vnd gửi thời hạn 12 tháng và gửi lâu rồi
4/ Tổng thu nhập khoảng gần 30tr/ tháng
5/ Có 3 cuốn hộ chiếu đã và đang sử dụng đã có visa đi Úc, New Zealand, Nga, Thái Lan, Trung Quốc, CPC.

Mình có bạn ở Tiệp mời sang chơi, sẽ tài trợ ăn ở. Mình bay sang Tiệp trước rồi sẽ đi thêm Pháp, Đức, Hung, Bỉ, Áo, Ý, Tây Ban Nha. Thời gian dự định đi khoảng 3-4 tuần. Bạn mình chỉ lo phần ăn ở tại Tiệp, đi những chỗ khác mình tự túc.

Vậy các bạn tư vấn giùm mình xin visa ở đâu, mình sống ở Sài Gòn. Giấy tờ cần chuẩn bị những gì, bạn mình ở Tiệp có cần phải làm giấy tờ gì bảo lãnh cho mình không, hay mình làm theo cách đi tự túc thì tốt hơn cho hồ sơ ? Trường hợp mình là single mom, k0 đi làm mà mang theo cả 2 con đi cùng như vậy thì khả năng được chấp thuận visa cho 3 mẹ con mình có cao k0, mang theo con thì phải làm thêm giấy tờ gì cho con ? Mình định đầu hè sang năm đi thì khi nào có thể apply visa được ?

Mong nhận được tư vấn của các bạn đã có kinh nghiệm trong việc xin visa châu Âu. Thanks alot again !

Chúc cả nhà nghỉ lễ vui vẻ nhé ! (wait)

Alex197
01-09-2014, 22:16
Mọi người cho em hỏi thêm là khi sang Pháp, em có dự định sẽ đi TBN - Ý.
Vậy em có cần book vé tàu hoặc máy bay đi lại giữa Pháp - TBN - Ý để nộp trong Hồ Sơ xin visa của LSQ không ạ?

Theo em được biết thì book cái đó xong hồi muốn hủy hình như cũng mất phí nhiều lắm đúng không ạ!!

linhmeou
01-09-2014, 23:59
Mọi người cho em hỏi thêm là khi sang Pháp, em có dự định sẽ đi TBN - Ý.
Vậy em có cần book vé tàu hoặc máy bay đi lại giữa Pháp - TBN - Ý để nộp trong Hồ Sơ xin visa của LSQ không ạ?

Theo em được biết thì book cái đó xong hồi muốn hủy hình như cũng mất phí nhiều lắm đúng không ạ!!

Theo mình nghĩ là không cần bạn nhé vì các loại vé này không hoàn hủy được, rất phí. Chỉ cần nộp booking vé máy bay 2 chiều VN-Pháp là được rồi.

day_dreamer
02-09-2014, 01:09
Mình vừa đi Hà Lan về ngày 29/8, sau khi ở 1 tháng, nay mình có dự định sang tiếp, mình nghe nói mỗi lần xin visa phải cách nhau 3 tháng, mình ko hiểu lắm về điều này. Trường hợp cụ thể của mình:

- Schengen visa valid from 31/7/2014 to 14/9/2014
- Duration of stay 30 days ( mình nhập cảnh ngày 31/7, về ngày 29/8, đúng chính xác 30 ngày )

Nay mình muốn xin visa lần tiếp theo : Multiple, duration stay : 90 days, from 15/12/2014 to 15/3/2015
Như vậy là cái ngày mình xin trong đơn ( ngày nhập cảnh lần tiếp theo ) cách ngày mình xuất cảnh lần trước 3,5 tháng. Vậy đơn của mình có hợp pháp ko? Và mình muốn nộp sớm để mua đc vé rẻ ( khảong tháng 11 mình muốn nộp) vậy thì có đc chấp nhận ko?

Cảm ơn rất nhiều!

linhnd
02-09-2014, 02:50
Không ở EU quá 90 ngày trong vòng 6 tháng là được!

venturi
04-09-2014, 01:20
Mình vừa nhận được UK visa sáng nay, du lịch, 6 tháng, multi, hiihi. Thấy cuộc đời mới đẹp làm sao :D

Gau Misa
04-09-2014, 19:42
Mình vừa nhận được UK visa sáng nay, du lịch, 6 tháng, multi, hiihi. Thấy cuộc đời mới đẹp làm sao :D

Tổng thịêt hại xin visa Anh của bạn là bao nhiêu thế bạn ? Chúc mừng bạn nhé :)

Thanhthuy1213
06-09-2014, 14:13
Các bạn cho hoi :
36. Place and date/ Ngày và nơi làm đơn: mình ghi ngày ở đây & ky o muc 37
Hay là dưới cuối cùng của đơn ?? vì mình thấy dưới cuối cũng có ghi:
Place and date/ Ngày và nơi làm đơn

*31. Surname and first name of the inviting person(s) in the Member State(s). If not applicable, name of hotel(s) or temporary
accommodation(s) in the Member State(s)/ : NHIEU KHACH SAN QUA GHI CAI NAO GIO ???
CAC BAN GIUP MINH NHE

linhmeou
06-09-2014, 14:24
Các bạn cho hoi :
36. Place and date/ Ngày và nơi làm đơn: mình ghi ngày ở đây & ky o muc 37
Hay là dưới cuối cùng của đơn ?? vì mình thấy dưới cuối cũng có ghi:
Place and date/ Ngày và nơi làm đơn

*31. Surname and first name of the inviting person(s) in the Member State(s). If not applicable, name of hotel(s) or temporary
accommodation(s) in the Member State(s)/ : NHIEU KHACH SAN QUA GHI CAI NAO GIO ???
CAC BAN GIUP MINH NHE

Bạn Ghi ngày và nơi làm đơn ở cả 2 mục và ký tên ở 2 chỗ kế bên luôn. Khách sạn thì chỉ điền vào khách sạn đầu tiên ở nước nhập cảnh đầu tiên là được :)

thuynguyen2603
07-09-2014, 11:33
Có bạn nào xin visa đi hà lan dạng thăm thân nhân rồi cho mình hỏi. Nếu mình chứng minh tài sản rồi thì người bảo lãnh có cần chứng minh nữa không. Do khg có chuyến bay thẳng tới hà lan nên mình có thể đến pháp đầu tiên được khg? khg biết lãnh sự quán có chịu vé máy bay qua pháp khg nữa.

Longhe
08-09-2014, 13:27
Người bảo lãnh kg cminh tài sản thì sao bảo lãnh, nếu bạn đi dạng bảo lãnh thì bản than bạn mới là người kg cần cm tài sản, còn nếu ng bảo lãnh kg cm tài sản thì chỉ là người mời thôi, kg có vai trò sponsor. Đợt mình làm đủ tất cả như lãnh sự yêu cầu, ng bảo lãnh cm tài chính, mình cũng chứng minh, nói chung dư (những yếu tố có lợi) còn hơn thiếu bạn, khi check hồ sơ, cái nào kg cần nhân viên lãnh sự sẽ trả bạn, đợt mình dù có ng bảo lãnh, tài chính ổn mà vẫn bị "hành" nộp them sổ bảo hiểm xã hội, coi xong trả lại mới ghê, kiểu như phải kiếm cái gì để bắt mình bổ sung, nếu bổ sung đc thì an tâm, thường là sẽ đc visa ;)

Có bạn nào xin visa đi hà lan dạng thăm thân nhân rồi cho mình hỏi. Nếu mình chứng minh tài sản rồi thì người bảo lãnh có cần chứng minh nữa không. Do khg có chuyến bay thẳng tới hà lan nên mình có thể đến pháp đầu tiên được khg? khg biết lãnh sự quán có chịu vé máy bay qua pháp khg nữa.

thuynguyen2603
08-09-2014, 19:15
cám ơn bạn đã trả lời mình. Khi mình đăng ký nộp hồ sơ xin visa qua mạng thì ngày mà mình đến lsq nộp là ngày mình được chọn khg hay là lsq chọn cho mình.

Longhe
09-09-2014, 09:40
Bạn đặt lịch hẹn lấy dấu vân tay ( cái này mới áp dung từ ngày 14/11/2013, nếu đà từng lấy để đi châu âu rồi thì kg cần lấy nua, cứ khai vô hồ sơ. lãnh sự sẽ check) trên trang web của lãnh sư, ngày tháng, giờ giấc bạn được chủ động chon, dĩ nhiên là chọn những ngày lãnh sự còn trống ng đăng kí hen. lãnh sự sẽ confirm cho bạn qua mail, khi đi lấy dấu vân tay + nộp hồ sơ lần đầu thì in cái mail có lịch hẹn ra cầm theo cho chắc, nếu phải đi bổ sung thì kg cần hẹn, cứ đủ giấy tờ thì quay lại bổ sung thôi, chú ý bổ sung cho người đã nhận hỗ sơ của bạn lần trước đó cho đỡ rắc rối. Nếu lãnh sự cho bạn tờ note liẹt kê những gì phải bổ sung thì nhớ giữa tờ note đó lại để làm bằng chứng nhé. Chúc bạn may mắn

cám ơn bạn đã trả lời mình. Khi mình đăng ký nộp hồ sơ xin visa qua mạng thì ngày mà mình đến lsq nộp là ngày mình được chọn khg hay là lsq chọn cho mình.

Longhe
09-09-2014, 09:47
Bạn nên đến Pháp đầu tiên vs mục đích transit rồi nối chuyến để qua HLan ngay, chứ bạn tới Pháp đầu tiên rồi ở đó chơi vài hôm mới qua HLan thì kg đc logic lắm. Là điểm xấu cho hồ sơ nha, bạn cứ book vé đi Hlan đi, nộp cho lãnh sự xong sau khi xin đc visa rồi mua vé chính thức thì có thể thay đổi lịch trình đc mà, nhưng khuyên bạn chân thành là xin visa nc nào thì đến nc đó đầu tiên và lưu trú ở đó lâu nhất, vì có visa là 1 chuyện, còn việc nhân viên hải quan sân bay nếu thấy nghi ngờ kg cho bạn nhập cảnh và yêu cẩu lãnh sự delete visa của bạn là quyền của họ.

windyvn
09-09-2014, 23:46
Bạn xin ở ngoài HN hay trong HCM hả bạn ơi?

HCM bạn nhé, Mình mới hoàn thành xong chuyến đi

khanhkhoa
10-09-2014, 15:12
Hôm nay, mới đi nộp hs xin Visa Pháp về. Sao lo lắng quá.
Các bạn đánh giá giúp hồ sơ của mình xem có pass được không?. Mình đã từng đi các nước ĐNÁ, Hàn Quốc và Úc.
Có sở hữu nhà đất, giám đốc cty. Có 2 sổ tiết kiệm.

Nhờ các bạn tư vấn giúp. Lo lắng quá, không biết thời gian có kết quả là bao lâu?

Bozeman
10-09-2014, 15:18
Các bạn ơi cho mình hỏi chút:
Mình có dự định đi du lịch tại Đức, nhân tiện thăm người bạn. Dự kiến đi tháng 11/2014 về tháng 1/2015. Mình có nghe nói làm visa Đức rất khó, vậy bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với:
Mình hiện đang đi làm nhưng thu nhập cũng bt (5-6tr/tháng), có sổ tk 200tr, còn độc thân.
Mình qua đó du lịch nhưng đi lại, ăn ở tại nhà mấy người bạn.
Vậy mình phải làm những gì, chuẩn bị những gì các bạn giúp mình chút nhé. Mình không muốn phiền bạn mình phải chứng minh cái này cái khác nên tự mình làm, trường hợp nếu cần thiết lắm thì mình sẽ nhờ bạn mình bên đó.
Rất mong được sự giúp đỡ của cả nhà mình để ai ai cũng có thể đạt visa được, hi hi
Email của mình: [email protected]. Xin cảm ơn cả nhà.

Bozeman
10-09-2014, 15:22
Trường hợp không làm visa Đức thì mình có nên làm visa Italy rồi xuống sân bay là mình go by train sang Đức luôn được không. Đến khi về mình cũng sẽ đi từ Đức quay lại Italy mới về VN. Nếu vậy thì visa Italy làm thế nào ạ.
Mình đã từng đi các nước DNA chứ chưa đi Châu Âu.
Rất mong cả nhà chỉ giáo giúp.

Thanhthuy1213
10-09-2014, 16:31
GẤP !! GẤP !! GẤP !!
Mode vui lòng cho mình hỏi ở đây vì GẤp quá, mà hỏi ở topic "nhưng ngã đường" không thấy trả lời

Mình đi PHAP - THUY SY - AO - MONACO, cac bạn cho mình hỏi cung đướng này hợp lý không ??? vì sợ LSQ họ bắt bẻ...
Nếu không hợp lý thì mình nên đi như thê nào
cam on cac bạn

daugaunhoibo
10-09-2014, 17:30
GẤP !! GẤP !! GẤP !!
Mode vui lòng cho mình hỏi ở đây vì GẤp quá, mà hỏi ở topic "nhưng ngã đường" không thấy trả lời

Mình đi PHAP - THUY SY - AO - MONACO, cac bạn cho mình hỏi cung đướng này hợp lý không ??? vì sợ LSQ họ bắt bẻ...
Nếu không hợp lý thì mình nên đi như thê nào
cam on cac bạn

Cá nhân mình thấy Monaco thật.. không liên quan :D Cơ mà nếu bạn thích thì cũng không vấn đề gì. Quan trọng là giờ tàu/xe/máy bay hợp lý.

Nếu băn khoăn có hợp lý - thuận đường hay không thì bạn check google map là thấy ngay mà.

Các bạn đánh giá giúp hồ sơ của mình xem có pass được không?. Mình đã từng đi các nước ĐNÁ, Hàn Quốc và Úc.

Nhờ các bạn tư vấn giúp. Lo lắng quá, không biết thời gian có kết quả là bao lâu?

Vấn đề là hồ sơ của bạn chuẩn bị kỹ lưỡng, hợp lý đến đâu, lịch sử có vấn đề gì không... nói chung là bạn đã nộp xong rồi thì chờ kết quả thôi, tư vấn gì được nữa. Kết quả visa Pháp có link check trạng thái onl. Bạn có thể ngày ngày vào check.

Chúc bạn may mắn

Thanhthuy1213
10-09-2014, 22:31
Cam on ban daugaunhoibo, thoi minh cat Monaco, chi lam plan toi Ao roi quay lai Paris thoi, nhg neu dau Visa thi minh ko di Ao Thuy Sy ma minh di Phap Monaco & Y.
Tks ban rat nhieu

Thanhthuy1213
11-09-2014, 01:40
Cac ban cho minh hoi, plan cua minh la 17 ngay, trong Don co cau hoi Multi hay Single, minh stick Multi duoc ko? Y minh ko fai Multi 17 ngay, ma la dot nay di 17 ngay, mai mot di nua kgoi xin...duoc ko cac ban?

Vivian
11-09-2014, 07:26
Tick vào Multi, k được thì sẽ cho Single. Đằng nào các bạn ấy cũng chỉ cho 18, 19 ngày gì đấy, Multi cũng chẳng để làm gì.

Longhe
11-09-2014, 09:29
Bác đặt vé đi là cho đc vé rẻ là vừa rồi đó:)

Longhe
11-09-2014, 09:32
Multi thì cũng chỉ đc áp dung trong thời gian visa còn hiệu lực thôi, chứ lần sau bạn đi khi visa cũ đã hết hạn thì vẫn phải xin visa lại, nếu đc multi lần trc thì coi như là điểm cộng cho lần xin visa sau thôi bạn ah, chứ kg có nghĩa là bạn đc multi entries bất cứ lúc nào bạn muốn đâu

Cac ban cho minh hoi, plan cua minh la 17 ngay, trong Don co cau hoi Multi hay Single, minh stick Multi duoc ko? Y minh ko fai Multi 17 ngay, ma la dot nay di 17 ngay, mai mot di nua kgoi xin...duoc ko cac ban?

Alex197
11-09-2014, 09:34
Mọi người cho mình hỏi vài thứ với, tình hình của mình là như sau:

- Mình đang đi làm + sinh viên
- Dự định đi Pháp vào đầu tháng 10 tới.
- Mình có một giấy mời sang Pháp dự hội thảo, trong vòng 7 ngày. Người mời sẽ cho mình ở nhà họ. Giấy mời ghi là "những chi phí khác tự túc"
- Công ty cử mình đi.

Thực chất, ban đầu mình không đi theo dạng business thế này đâu mà là đi du lịch thôi. Nhưng có 1 số giấy tờ có khả năng làm hỏng cơ hội xin visa (mình có hỏi trong những câu trước rồi) nên anh mình xin người quen làm cái giấy mời hội thảo như thế.
Mình muốn ở đến 20 ngày lận và đi các nước khác trong khối Schengen nữa. Nên mình đang thắc mắc 1 số thứ sau:

1. Mình đang không biết nếu để số dư tài khoản vừa đủ trong 5 ngày. Mình cho 80eu/ngày => 15tr trong TK
Sổ tiết kiệm có khả năng làm là 40. Thì liệu LSQ có cho thêm ngày ở không hay chỉ cho đúng 5 ngày thôi.
Vì mình nếu ghi 20 ngày thì chỉ có khả năng chứng minh tiền trong tk thôi, không có sổ tiết kiệm ==". Mình cũng còn là sinh viên thôi à!!

2. Nếu chi phí đi do cty mình trả thì cty có phải cung cấp giấy tờ gì?
Trong trường hợp đó thì mình có phải chứng minh tài chính gì nữa không?

3. Các giấy tờ hồi trước do chuẩn bị nộp nên mình đã làm hết để dịch rồi. Nhưng có sự thay đổi nhỏ ví dụ "đơn xin nghỉ phép" mình có thể tự dịch lại được không? Và nếu được có thể tự xin dấu tư pháp ở đâu đc?
(cái này do hok muốn tốn tiền đi dịch lại vì chỉ sửa có chút xíu phần ngày ==")

Nó hơi lộn xộn - nhập nhằng xíu mà mong mọi người giúp mình với. Cứ quằng xà quằng vs cái mớ visa thế này nên giờ mình cũng chưa làm bài xong nữa ==".
Đi chơi mà cũng hao tổn sức lực dữ thần!!

khanhkhoa
11-09-2014, 12:39
#Longhe nói nghe thích quá. Biết có đậu không mà đặt trời...

Vì công ty mình mới thành lập tháng 3, bây giờ mới được 6 tháng nhưng chưa có phát sinh thuế, mình chỉ có thể nộp duy nhất cái thuế mon bài thôi. Nên hơi lo lắng là vậy. KHông biết như thế nào nửa. Hi vọng ...

nicoletong
11-09-2014, 14:34
Cả nhà ơi trên web của VFS yêu cầu thế này:

Các tài liệu chính thức phải được thực hiện gần đây (tối đa là 3 tháng) và được hợp pháp hóa bởi cơ quan có thẩm quyền của địa phương và được dịch (bản dịch được hợp pháp hóa) sang tiếng Anh

Nghĩa là bây giờ sổ hổ khẩu mình có công chứng và dịch tiếng Anh từ tháng 2 rồi, giờ phải làm lại công chứng lần nữa đúng ko ạ? :(

Thanhthuy1213
11-09-2014, 15:24
Y mình là Multi 3 thang - 6 thang hay 1 năm, co khi nao nhu vay ko???
Mình nhớ không lầm là có bạn xin 15 ngày Multi, nhung LSQ cấp Multi 3 tháng...không biết có không ???
chứ 17 ngày mà Multi thì cũng như không !!! Số ngày nhiều nhất LSQ cấp là bao nhiêu ngày & Multi.

Giong xin Visa Mỹ vậy đó, xin 1 tháng mà cho 1 năm Multi...thì mình có thể đi lại nhiều lần,
Ý mình là vậy đó

linhmeou
11-09-2014, 19:11
Mình nhớ không lầm là có bạn xin 15 ngày Multi, nhung LSQ cấp Multi 3 tháng...không biết có không ???
chứ 17 ngày mà Multi thì cũng như không !!! Số ngày nhiều nhất LSQ cấp là bao nhiêu ngày & Multi.

Giong xin Visa Mỹ vậy đó, xin 1 tháng mà cho 1 năm Multi...thì mình có thể đi lại nhiều lần,
Ý mình là vậy đó

Thường LSQ sẽ căn cứ vào số ngày bạn xin để cấp visa, có khi đúng số ngày, có khi hơn một chút, ví dụ xin đi 20 ngày thì LS cho chẵn 30 ngày. Theo kinh nghiệm (truyền miệng :D ) thì nếu đây là lần đầu bạn xin visa và ở LSQ Pháp thì khó xin Multi, lần 2 lần 3 thì có thể được vì trong topic mình nhiều người xin Single được cấp Multi 3 tháng luôn, nhưng là ở LS Hà Lan. Bạn muốn Multi 1 năm hào phóng như Mỹ thì chắc là không được rồi :D

Alex197
11-09-2014, 21:12
Xin phép được post lại cái ni sang trang đây để hỏi chứ mình cũng gấp rồi!!

Mọi người cho mình hỏi vài thứ với, tình hình của mình là như sau:

- Mình đang đi làm + sinh viên
- Dự định đi Pháp vào đầu tháng 10 tới.
- Mình có một giấy mời sang Pháp dự hội thảo, trong vòng 7 ngày. Người mời sẽ cho mình ở nhà họ. Giấy mời ghi là "những chi phí khác tự túc"
- Công ty cử mình đi.

Thực chất, ban đầu mình không đi theo dạng business thế này đâu mà là đi du lịch thôi. Nhưng có 1 số giấy tờ có khả năng làm hỏng cơ hội xin visa (mình có hỏi trong những câu trước rồi) nên anh mình xin người quen làm cái giấy mời hội thảo như thế.
Mình muốn ở đến 20 ngày lận và đi các nước khác trong khối Schengen nữa. Nên mình đang thắc mắc 1 số thứ sau:

1. Mình đang không biết nếu để số dư tài khoản vừa đủ trong 5 ngày. Mình cho 80eu/ngày => 15tr trong TK
Sổ tiết kiệm có khả năng làm là 40. Thì liệu LSQ có cho thêm ngày ở không hay chỉ cho đúng 5 ngày thôi.
Vì mình nếu ghi 20 ngày thì chỉ có khả năng chứng minh tiền trong tk thôi, không có sổ tiết kiệm ==". Mình cũng còn là sinh viên thôi à!!

3. Các giấy tờ hồi trước do chuẩn bị nộp nên mình đã làm hết để dịch rồi. Nhưng có sự thay đổi nhỏ ví dụ "đơn xin nghỉ phép" mình có thể tự dịch lại được không? Và nếu được có thể tự xin dấu tư pháp ở đâu đc?

Nó hơi lộn xộn - nhập nhằng xíu mà mong mọi người giúp mình với. Cứ quằng xà quằng vs cái mớ visa thế này nên giờ mình cũng chưa làm bài xong nữa ==".
Đi chơi mà cũng hao tổn sức lực dữ thần!!

linhmeou
11-09-2014, 21:47

Mình góp ý như vầy nè: nếu bạn muốn đi 20 ngày thì nên bỏ 20tr từ sổ tk sang tài khoản, chỉ để 20 tr trong sổ cũng được, vì 20 ngày x 70 euros (70 chắc được rồi) = hơn 40 tr một tí là tạm ổn => vừa có tài khoản đủ, vừa có sổ tiết kiệm.

Giấy mời đã ghi rõ chỉ mời bạn 7 ngày thôi, nên 13 ngày bạn ở thêm mình nghĩ LS sẽ yêu cầu tài chính cho 13 ngày đó. Nếu giấy mời được luôn 20 ngày và trả cho bạn hết thì không cần chứng minh cũng được. Giấy tờ chắc là cần giấy nộp thuế hay giấy xác nhận thu nhập của công ty, phần giấy tờ này mình ko chắc lắm nên không dám nói kĩ cho bạn được.

Nếu bạn có bằng ĐH ngôn ngữ Anh thì tự dịch rồi đem ra phòng tư pháp họ cũng chịu, nhưng chắc bạn chưa tốt nghiệp đâu nhỉ :D nên thôi chịu khó đi dịch lại vậy :D

Vài góp ý mong giúp được bạn

Alex197
11-09-2014, 22:08
Vài góp ý mong giúp được bạn

Cảm ơn linhmeou lắm lắm í ^^. Có người trả lời vs tư vấn cho nên có cảm giác tự tin hơn :))

Với bạn cho mình hỏi: "Nếu mình xin đi trong vòng 7 ngày nghĩa là:
- Đơn xin nghỉ phép
- Mua bảo hiểm
- Vé máy bay khứ hồi.
=> mình sẽ làm là 7 ngày hết.

Nếu vậy có khả năng nào LSQ sẽ cho thời gian ở dài dài hơn xíu ko hen? Cỡ tầm 30 ngày chẳng hạn :D

Muốn đi 20 ngày đó nhưng chứng minh tài chính cho 20 hok biết làm sao hết trơn =.=
Sổ tiết kiệm mình chưa có ==".... giờ mới đi lập, rồi bỏ vào đó 20tr thôi người ta có chịu ko hen!!

linhmeou
11-09-2014, 23:17
@Alex197: Nếu xin đi 7 ngày thì đơn nghỉ phép và vé máy bay làm 7 ngày => OK. Góp ý về bảo hiểm thì bạn có thể nới ra ngày về một ngày cũng được (ví dụ xin đi từ 1/10 đến 8/10 thì mua bảo hiểm 1/10 đến 9/10) vì nhiều khi bạn về chuyến bay đến vào ngày hôm sau theo giờ Việt Nam, vậy sẽ bảo đảm quyền lợi hơn cho mình về bảo hiểm.

Thường LSQ sẽ xem xét thời gian bạn đi, số tiền bạn có,v..vv để cấp visa, nếu bạn xin 7 ngày mà cho luôn 30 thì chắc không khả thi đâu :D. Xin 20,25 ngày cho 30 thì có thể ^_^

Nếu lập stk ngay bây giờ thì chắc không được vì thường yêu cầu stk gửi trước 3 tháng. Nên thôi có bao nhiêu bạn gửi hết vô tài khoản luôn đi, giờ chỉ còn cách đó để chứng minh.

Longhe
12-09-2014, 07:29
Mỹ hào phóng ghê ta, đợt mình xin bên HL single 15days, cho multi 45 days đã thấy hào phóng lắm rồi (vì hộ chiếu mình trắng, lại xin kèm em bé, nên cứ nghĩ sẽ kg đc(. Đang định làm chuyến đi thăm chị gái bên mẽo, nghe tin này phấn chấn tí :))

Ý mình là vậy đó

milledeux
12-09-2014, 09:34
@Alex197: mình có form đơn nghỉ phép song ngữ nè, dùng form đó xin visa là ok, miễn là có con dấu cty thôi. Nếu cần thì mình gửi cho bạn.

Vụ mở stk thì mình mở và xác nhận số dư trước ngày nộp hồ sơ xin Visa có 4 ngày à (là sau khi đã book lịch hẹn với LSQ) nên bây giờ bạn mở cũng ko sao đâu

thuynguyen2603
12-09-2014, 09:34
Bạn longhe cho mình hỏi. Hộ chiếu của mình và người bảo lãnh photo mấy trang thì được, photo để nguyên khổ A4 luôn hả.

Longhe
12-09-2014, 09:41
Trang phía trong chỗ có hình và các thong tin của người mang hộ chiếu là đủ rồi bạn thuynguyen2603, chắc bạn nhờ người bảo lãnh scan ra để in màu cho đẹp, làm cho hồ sơ tươm tất, bắt mắt tí, hộ chiếu HL màu đẹp lắm, in màu ra nhìn xinh cực í, hjhj, còn của bạn thì bạn cẩn than photo lun trang bìa, các trang còn lại dù là có mộc xuất nhập cảnh cũng kg cần nha :)

Bạn longhe cho mình hỏi. Hộ chiếu của mình và người bảo lãnh photo mấy trang thì được, photo để nguyên khổ A4 luôn hả.

Longhe
12-09-2014, 09:47

À, bạn để A4 cũng đc, như vậy nhìn hồ sơ sẽ đồng đều hơn, hoặc photo đúng cỡ của HC cũng đc, cái này kg quan trọng đâu, quan trọng là nhìn rõ được các thong tin trên đó thôi à, bạn dịch công chứng những giấy tờ có đánh dấu sao thôi nhé, các thứ khác tự dịch cũng đc, kg cần dịch công chứng đâu, tốn xèng mà kg cần

khanhkhoa
12-09-2014, 11:25
Bạn @Longhe cho mình hỏi, ví dụ mình pass được visa Pháp, vậy mình mua vé máy bay khi vào là Pháp mà khi về là Hà Lan có được không?
Vì mình định đi 10 ngày, 5 ngày Pháp, 2 ngày Đức và 3 ngày Hà Lan.

Di chuyển qua các thành phố của các nước bằng xe, vậy không biết có được không? Hải quan có cho không nữa.
Vì nếu visa Pháp nó cấp 1 lần (nhưng được ở được 12 ngày), thì khi mình ra khỏi Pháp sau 5 ngày có qua quay lại Pháp nữa được không?

Hi vọng, nhận được sự tư vấn của anh cùng các bạn ...

thuynguyen2603
12-09-2014, 11:26
Hộ chiếu của mình là hộ chiếu trắng , mình photo nguyên cuốn luôn hả?

Longhe
12-09-2014, 12:25
Được bạn, bạn về từ Hlan đc, nhưng thường mua vé lẻ hay bị đắt hơn nhé bạn. Visa Schengen là áp dung đi lại tự do cho cả khối gồm 26 nước, các nước bạn đi đều nằm trong khối này, tuy nhiên khi đến ĐỨc thì bạn chú ý luôn mang hc bên mình, vì đức kiểm soát biên giới khá chat ( cái này là bạn mình mới đi về nói thế), bạn di chuyển bằng phương tiện gì cũng đc hết, kg sao cả nhé, nếu visa single entry thì bạn ra khỏi nước Pháp nhưng chưa ra khỏi khốii Schengen thì quay lại Pháp đc bạn nhé

Bạn @Longhe cho mình hỏi, ví dụ mình pass được visa Pháp, vậy mình mua vé máy bay khi vào là Pháp mà khi về là Hà Lan có được không?
Vì mình định đi 10 ngày, 5 ngày Pháp, 2 ngày Đức và 3 ngày Hà Lan.

Di chuyển qua các thành phố của các nước bằng xe, vậy không biết có được không? Hải quan có cho không nữa.
Vì nếu visa Pháp nó cấp 1 lần (nhưng được ở được 12 ngày), thì khi mình ra khỏi Pháp sau 5 ngày có qua quay lại Pháp nữa được không?

Hi vọng, nhận được sự tư vấn của anh cùng các bạn ...

Longhe
12-09-2014, 12:28
Photo trang thứ nhất có chữ Passport và trang thứ hai, trang có hình và các thong tin cá nhân của bạn trên đó thôi là đủ rồi bạn ạ.

Hộ chiếu của mình là hộ chiếu trắng , mình photo nguyên cuốn luôn hả?

khanhkhoa
12-09-2014, 14:25
Thanks Longhe. Bạn có thể cho mình xin số ĐT để em nhờ anh tư vấn 1 số giấy tờ được không ạ? Nếu được em cảm ơn b nhiều.

Longhe
12-09-2014, 14:48
Lạy hồn, mình là nữ, tên Khánh nhé :) bạn lien lạc qua mail này nhé [email protected] mình sẽ cố gang trả lời sớm những gì mình biết, điện thoại kg tiện lắm vì cty kg cho sử dung đthoai trong giờ làm việc :)

Thanks anh Longhe. Anh có thể cho em xin số ĐT để em nhờ anh tư vấn 1 số giấy tờ được không ạ? Nếu được em cảm ơn anh nhiều.

Thanhthuy1213
17-09-2014, 10:58
Chao cac bạn, cac bạn cho minh hoi GẤP cái lich trình này, va xin y kien cua cac ban:
Lich trinh nhu sau:
1/ Paris
2/Paris - Versailles - Paris
3/ Prris - Blois - Paris
4/ Paris
5/ Prris - Geneva
6/ Geneva
7/ Lucerne - Zurich
8/ Salzburg
9/ Salzburg
10/ Salzburg - Vienne
11/ Vienne
12/ Vienne
13/ Paris
14/Paris
15/Paris
16/Paris
17/ Paris - Monaco
18/ Monaco
19/Monaco
20/ Paris
21/ ve VN
Cac ban cho minh hoi lich nhu vay duoc ko co hợp lý không ???
Cac ban giup minh nhe.

daugaunhoibo
19-09-2014, 00:21
Chao cac bạn, cac bạn cho minh hoi GẤP cái lich trình này, va xin y kien cua cac ban:
Lich trinh nhu sau:
1/ Paris
2/Paris - Versailles - Paris
3/ Prris - Blois - Paris
4/ Paris
5/ Prris - Geneva
6/ Geneva
7/ Lucerne - Zurich
8/ Salzburg
9/ Salzburg
10/ Salzburg - Vienne
11/ Vienne
12/ Vienne
13/ Paris
14/Paris
15/Paris
16/Paris
17/ Paris - Monaco
18/ Monaco
19/Monaco
20/ Paris
21/ ve VN
Cac ban cho minh hoi lich nhu vay duoc ko co hợp lý không ???
Cac ban giup minh nhe.

Mình thấy lịch trình của bạn cho Monaco vào với Thụy Sỹ, Áo quả thực là hơi ngang. Thụy Sỹ, Áo, đi với Séc, Đức sẽ thuận đường hơn; còn Monaco thì... hướng Ý sẽ hợp lý hơn hẳn.

Tuy nhiên là vấn đề lịch trình của bạn, bạn muốn những điểm đó cơ thì... không bàn nhiều làm gì nữa.

Với những điểm đến như trên và (nhiều khả năng) là bạn không thuê xe riêng mà đi phương tiện công cộng thì mình nghĩ nên đi ntn sẽ hợp lý hơn

1, Đi Tours bằng tàu TGV thẳng từ sân bay CGD, không ghé vào Paris.
Với mục đích là đi Loire valley thì đặt base ở Tours bạn đi lại còn thuận tiện hơn Blois nhiều

2, từ Tours đi Monaco bằng tàu - Chuyển tàu hai chặng ở Lyon và Nice (có cắt ngày chơi thêm Nice luôn không là tùy bạn)

3, Monaco đi Geneva cũng bằng tàu luôn - Vẫn chuyển tàu hai lần ở Nice và Lyon

sau đó thì lần lượt Luzern - Zurich - Salzburg - Vienne - Paris

Như vậy thời gian ở Paris của bạn sẽ không bị nát vụn như lịch trình bạn đang có.

Giá vé tàu TGV mua sát giờ sát ngày cũng hơi khiếp nhưng thường xuyên canh thì các bạn ý cũng hay có Last minutes fare hấp dẫn không kém gì vé PREM mua từ trước ba tháng đâu, nhất là khi không phải mùa cao điểm.

Bạn cân nhắc thêm nhé.

khanhkhoa
19-09-2014, 11:33
Các bạn vui lòng cho mình hỏi, mình vào website nào để nhập mã code theo dõi hồ sơ xin Visa của Pháp vậy? Vui lòng cho mình xin đường links, thanks các bạn nhiều.

Thanhthuy1213
19-09-2014, 13:35
Mình thấy lịch trình của bạn cho Monaco vào với Thụy Sỹ, Áo quả thực là hơi ngang. Thụy Sỹ, Áo, đi với Séc, Đức sẽ thuận đường hơn; còn Monaco thì... hướng Ý sẽ hợp lý hơn hẳn.

Tuy nhiên là vấn đề lịch trình của bạn, bạn muốn những điểm đó cơ thì... không bàn nhiều làm gì nữa.

Với những điểm đến như trên và (nhiều khả năng) là bạn không thuê xe riêng mà đi phương tiện công cộng thì mình nghĩ nên đi ntn sẽ hợp lý hơn

1, Đi Tours bằng tàu TGV thẳng từ sân bay CGD, không ghé vào Paris.
Với mục đích là đi Loire valley thì đặt base ở Tours bạn đi lại còn thuận tiện hơn Blois nhiều

2, từ Tours đi Monaco bằng tàu - Chuyển tàu hai chặng ở Lyon và Nice (có cắt ngày chơi thêm Nice luôn không là tùy bạn)

3, Monaco đi Geneva cũng bằng tàu luôn - Vẫn chuyển tàu hai lần ở Nice và Lyon

sau đó thì lần lượt Luzern - Zurich - Salzburg - Vienne - Paris

Như vậy thời gian ở Paris của bạn sẽ không bị nát vụn như lịch trình bạn đang có.

Giá vé tàu TGV mua sát giờ sát ngày cũng hơi khiếp nhưng thường xuyên canh thì các bạn ý cũng hay có Last minutes fare hấp dẫn không kém gì vé PREM mua từ trước ba tháng đâu, nhất là khi không phải mùa cao điểm.

Bạn cân nhắc thêm nhé.
Mình cảm ơn bạn đaugau nhiều lắm.
Vậy mình sẽ ở Paris luôn từ ngày quay về từ Áo, nhưng từ 28/12 đến 31/12 mình không biết phải di đâu ??? bạn chỉ mình nhé. Để mình làm lịch đưa LSQ cho hợp lý. nhung noi gần gần trung tâm Paris mình đã đưa vào lịch hết rôi...
Bạn giúp mình nhé,
Cảm ơn bạn rất nhiều.

daugaunhoibo
19-09-2014, 17:17
Các bạn vui lòng cho mình hỏi, mình vào website nào để nhập mã code theo dõi hồ sơ xin Visa của Pháp vậy? Vui lòng cho mình xin đường links, thanks các bạn nhiều.

Link đây bạn
https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121

Nó hiện ra dòng thông báo không có hồ sơ nào mã như bạn vừa nhập nghĩa là chưa có kết quả nhé.

daugaunhoibo
19-09-2014, 17:44
Mình cảm ơn bạn đaugau nhiều lắm.
Vậy mình sẽ ở Paris luôn từ ngày quay về từ Áo, nhưng từ 28/12 đến 31/12 mình không biết phải di đâu ??? bạn chỉ mình nhé. Để mình làm lịch đưa LSQ cho hợp lý. nhung noi gần gần trung tâm Paris mình đã đưa vào lịch hết rôi...
Bạn giúp mình nhé,
Cảm ơn bạn rất nhiều.

Lịch trình này ko phải thực đi mà bạn chỉ cần lên để nộp ĐSQ xin visa thôi phải không? Vậy thì lại càng nên bỏ bớt điểm đến ra.

Paris mới vài ngày mà bạn không biết phải đi đâu cho hết ngày @_@ ???

Bạn kê các điểm chơi trong trung tâm thưa ra. Ví dụ riêng Louvre đi hẳn 1 ngày, Luxembourg, Mommatre mỗi nơi ít nhất nửa ngày, đi mua sắm ít nhất một ngày Lafeyette - Haussmann, một ngày La Defense.

Mà chỉ cần lang thang dọc sông Seine, ngồi cà phê quanh mấy quận trung tâm, xếp hàng lên Tháp chuông nhà thờ Đức Bà, xếp hàng lên tháp Eiffeil hay trải khăn nằm thảm cỏ Champ de Mars ngắm tháp ngắm trời cũng đều hết ngày rồi.

Chưa kể là Disneyland, Giverny - Monet garden, Versailles, Fontainebeau, Provins... là mỗi thứ một ngày rồi.

Loire Valley trước đó thì làm hẳn 3 -5 ngày trọn vẹn đi, đến Blois hoặc Tours rồi đạp xe quanh vùng chẳng hạn.

Thật tình là tuy Paris cũng nhiều điểm xấu xí để chê lắm nhưng vài lần đến Paris rồi mà chưa lần nào mình thấy thời gian ở Paris là đủ cả... chứ đừng nói là thừa không biết phải đi đâu.

Mà bạn làm lịch trình xin visa càng đơn giản thì càng dễ book phòng theo cho hợp lý. Đưa vào càng nhiều nơi càng dễ rối, mệt người ra.

P/s: Lịch trình của gia đình mình đi 15 ngày cũng chỉ 4 điểm: Paris - Bern - Colmar - Strasbourg, trong đó ở Paris 6 ngày mà thấy vẫn chỉ là đi lươn lướt thôi, chưa đủ đã đâu.

khanhkhoa
19-09-2014, 19:05
Hình như cái links này dành cho những người ở Hà Nội. Mình ở Tp HCM, nên nhập vào không ra được.
Link đây bạn
https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121

Nó hiện ra dòng thông báo không có hồ sơ nào mã như bạn vừa nhập nghĩa là chưa có kết quả nhé.

daugaunhoibo
19-09-2014, 19:49
Hình như cái links này dành cho những người ở Hà Nội. Mình ở Tp HCM, nên nhập vào không ra được.

Mình ở HN nên không dám chắc 100% cơ mà bạn nhập vào bị nó báo là mã số hồ sơ của bạn không có phải không?

Mình không nhớ nguyên văn câu bằng tiếng Anh nhưng dịch ra tiếng Việt thì chính là "mã hồ sơ mà bạn nhập hiện không có trong dữ liệu của chúng tôi". Hiện ra câu này chính là tương đương với việc hồ sơ của bạn đang được duyệt, chưa có kết quả nên người ta chưa nhập vào hệ thống.

Khi nào có kết quả visa sẽ hiện ra câu "quyết định liên quan đến visa của bạn đã có. Nếu chưa được liên hệ lại, bạn có thể đến ĐSQ để hỏi thông tin" -> lúc đó bạn có thể đến ĐSQ/lãnh sự quán được rồi.

Link này là link chung của ĐSQ Pháp, mình nghĩ là HN hay HCM cũng vậy thôi.

Mà ngoài lề một chút là đợt này Pháp mới có lãnh sự mới nên việc xét visa có thể sẽ bị soi kỹ hơn = lâu hơn một tẹo nhé.

Thanhthuy1213
20-09-2014, 11:25
Chao bac catbuitinhxa & bác daugau, cac bác giup minh cai plan nay nhé, cảm ơn các bác nhiều:
Mình ở "Hôtel Gay Lussac, 29 Rue Gay-Lussac, 75005 Paris, France"
- Díneyland 1 ngày : 43.7 km
- Provins, : 1 ngay : 91.6 km
- Fontainebeau : 1 ngày : 65.3 km
heheheh...khoảng cách là anh Gôgle chỉ đó, nhưng ảnh ko nói đi Bus số mấy - Train số mấy ??? Các bác chỉ giúp nhé.
- Provins,& Fontainebeau : có gì hay ho ở đó các bạn ??? Giúp mình nhé

khanhkhoa
20-09-2014, 12:49
Cảm ơn bạn daugaunhoibo nhiều nhé. Mình nộp đã hơn 1 tuần rồi mà vẫn chưa có kết quả, nên lo lắng quá.

Lúc nộp hs vào chị tiếp nhận hs hỏi mình có anh chị em, người thân sống ở nước ngoài không mình tra lời không? Nhưng mình có kết hôn với người Quốc tịch Mỹ và có nộp Giấy đăng ký kết hôn. Nên không biết có sao không nữa. Mình hơi lo lắng.

khanhkhoa
20-09-2014, 16:05
Mới bạn ra khỏi đây mau. muốn làm loạn hay sao vậy hả? Cái gì mà vô đây quảng cáo tùm lum vậy?

daugaunhoibo
20-09-2014, 23:39
Chao bac catbuitinhxa & bác daugau, cac bác giup minh cai plan nay nhé, cảm ơn các bác nhiều:
heheheh...khoảng cách là anh Gôgle chỉ đó, nhưng ảnh ko nói đi Bus số mấy - Train số mấy ??? Các bác chỉ giúp nhé.

bạn tự đọc nhé

http://www.provins.net/english-version.html

http://www.musee-chateau-fontainebleau.fr/

Lâu đài Fontainebleau cũng có hiện diện trong một giai đoạn lịch sử quan trọng của Việt Nam đầu thế kỷ 20 nữa (1946 - toàn quốc kháng chiến). Chi tiết bạn có thể hỏi thêm gúc ca.

khanhkhoa
21-09-2014, 17:20
Bạn Môn_city vào đâu xem để biết có kết quả hay chưa vậy? Có thể cho mình đường links không? Thanks bạn.
Sáng nay mình đã nhận được visa. Cảm ơn cả nhà mình đã tư vấn nhiệt tình.

Mình nộp hồ sơ xin visa du lịch ĐSQ Pháp ngày 27/8 và sáng nay thấy hồ sơ đã có kết quả trên trang web nên đến lấy được luôn. Visa 1 lần 30 ngày. ĐSQ không gọi để thông báo kết quả hoặc chưa kịp gọi thì bọn mình đã lên nhận rồi.

Mình là nữ, độc thân đi cùng 1 bạn thân là nữ, đã có gia đình. Trong thời gian xử lý hồ sơ, không có cuộc gọi hay viếng thăm nào của ĐSQ cả.Chỉ có hôm nộp, anh người Việt nhận hồ sơ có gọi từng người ra phỏng vấn 1 để kiểm tra thông tin có khớp nhau không, 2 đứa mình có phải là bạn thân không, rồi sau đó yêu cầu bọn mình viết một lá thư trình bày với ĐSQ, mình viết và nộp luôn trong chiều hôm đó. Bạn nào cần mẫu thư tham khảo thì liên lạc với mình.

Chúc các bạn sắp đang và sắp nộp hồ sơ thành công nhé.

Tiện thể mình sẽ đi Pháp Ý, Thụy Sĩ từ ngày 27/9 đến 10/10. Bạn nào có cùng hành trình join cùng bọn mình cho vui.

Smallgirl226
23-09-2014, 03:38
Cái này lúc chị tra gg thì chị chọn vào biểu tượng cái xe bus, nó là phương tiện công cộng, ở Pháp thì chị nhìn các line metro trên bản đồ sẽ dễ hơn là tra gg :)

ThyQVu
23-09-2014, 17:32
Hi moi nguoi, minh vua moi tham gia dien dan. Minh co thac' mac' muon xin y' kien. Minh da duoc cap visa qua NaUy, loac C thoi han tu 15/10-9/11. Van de la gia dinh nguoi ban o Nauy moi minh lai co viec rieng ca nhan phai qua Bi truôc ngay minh sang Nauy vai ngay va ho tro lai Nauy cung gan ngay minh het han visa. Minh muon hoi, lieu minh co the nhap canh o Bi (gap ban minh) ma khong phai vao Nauy truoc duoc khong? Hay bat buoc phai vao Nauy dau tien roi lai bay qua Bi ? Day la lan dau tien minh di Chau Au, la con gai, lai di 1 minh nen minh lo so du chuyen. Ai biet minh nen di nhu the nao xin cho minh loi khuyen nha! Cam on moi nguoi

Thanhthuy1213
23-09-2014, 17:34
Chao các bạn
Hôm trước có bạn trả lời cho mình là hồ sơ mình có thể tự dịch, bạn ấy tự dịch không cần công chứng và đã đậu Visa Pháp.
Giờ mình muốn hỏi lại cho chắc, vì thật sự mình cũng không thấy dòng nào trên trang LSQ Pháp yêu cầu phải có công chứng cả...như vậy mình tiết kiệm được 1 đống tiền chứ không phải ít.
Mong các bạn giúp mình nhé.
Cảm ơn các bạn nhiều.

khanhkhoa
23-09-2014, 17:53
Theo mình nghĩ, bạn có thể tự dịch được. Và cũng không cần công chứng. Vì hôm mình đi nộp hs, chị nhân viên tiếp nhận cũng không yêu cầu công chứng bắt cứ thứ gì. Thoe mình biết là vậy.
Chao các bạn
Hôm trước có bạn trả lời cho mình là hồ sơ mình có thể tự dịch, bạn ấy tự dịch không cần công chứng và đã đậu Visa Pháp.
Giờ mình muốn hỏi lại cho chắc, vì thật sự mình cũng không thấy dòng nào trên trang LSQ Pháp yêu cầu phải có công chứng cả...như vậy mình tiết kiệm được 1 đống tiền chứ không phải ít.
Cảm ơn các bạn nhiều.

daugaunhoibo
23-09-2014, 23:31
Chao các bạn
Cảm ơn các bạn nhiều.

Bạn ơi, cũng chỉ cần có hộ khẩu (một vài trang có nội dung) và giấy tờ nhà đất (nếu có) muốn dịch/công chứng thì làm thôi... mình đã nộp hồ sơ xin visa vài lần, chưa bao giờ tốn quá 250.000đ/bộ cả, làm gì mà đến một đống tiền ghê thế :)

Cái này lúc chị tra gg thì chị chọn vào biểu tượng cái xe bus, nó là phương tiện công cộng, ở Pháp thì chị nhìn các line metro trên bản đồ sẽ dễ hơn là tra gg :)

Em đã thử google map chọn phương tiện công cộng từ Paris đến Disneyland, Provins hay Fontainebeau bao giờ chưa? Thử đi rồi sẽ biết vì sao bạn Thanhthuy1213 phải đi hỏi lại nhé.

Trong nội đô PARIS thì em có thể chỉ cần xem Paris metro lines map chứ ở PHÁP thì có map metro lines toàn quốc nào để xem vậy?!!!

Thanhthuy1213
24-09-2014, 12:36
Bạn ơi, cũng chỉ cần có hộ khẩu (một vài trang có nội dung) và giấy tờ nhà đất (nếu có) muốn dịch/công chứng thì làm thôi... mình đã nộp hồ sơ xin visa vài lần, chưa bao giờ tốn quá 250.000đ/bộ cả, làm gì mà đến một đống tiền ghê thế :)

Em đã thử google map chọn phương tiện công cộng từ Paris đến Disneyland, Provins hay Fontainebeau bao giờ chưa? Thử đi rồi sẽ biết vì sao bạn Thanhthuy1213 phải đi hỏi lại nhé.

Trong nội đô PARIS thì em có thể chỉ cần xem Paris metro lines map chứ ở PHÁP thì có map metro lines toàn quốc nào để xem vậy?!!!
Daugau oi, minh dich nhieu lam, khoang cung 2tr lận :-( Hop dong mua bán chung cu, giay hôn thu, ho so cty :-(((

daugaunhoibo
24-09-2014, 16:09
Daugau oi, minh dich nhieu lam, khoang cung 2tr lận :-( Hop dong mua bán chung cu, giay hôn thu, ho so cty :-(((

@_@ thế thì cũng xứng đáng bỏ công ra tự dịch thật. Cơ mà nếu bạn tự dịch thì khi đi nộp hồ sơ nhớ mang theo đầy đủ bản gốc để lỡ có bị hỏi thì mang ra đối chiếu luôn. Với lại đừng đi nộp hồ sơ sát ngày quá để nếu chẳng may bị bắt về công chứng bản dịch thì cũng còn kịp trở tay nhé.

Good luck :)

À, mình ở HN, mất phí dịch 35.000đ/trang và công chứng 15.000đ/bộ nhé.

Thanhthuy1213
24-09-2014, 16:11
Yes
cam on ban rất nhiều :)

khanhkhoa
24-09-2014, 16:56
Mình mới đi nộp hs cho bạn mình về ngày 19/9, LSQ không yêu cầu công chứng bất cứ giấy tờ nào. KHông cần SYLL, không cần giấy khai sinh, tất cả chỉ photcopy rồi nộp. Đặc biệt Hộ chiếu phải photo trên khổ giấy A4.

Tarja
24-09-2014, 22:36
Cho mình hỏi hồ sơ xin visa qua đsq Pháp, Bỉ hoặc Hà Lan thì nếu mình khai là đã kết hôn thì có cần nộp giấy đăng ký kết hôn ko hả các bạn? Thật ra mình đã kết hôn với ng Phần Lan, nhưng sắp tới mình đi với cả nhóm bạn và ko tới Phần Lan nên cũng ko định apply qua Fin. Nhưng mình cũng ko hiểu là khai có hôn thú với ng Finn thì là lợi hay hại nữa :( Nhờ mọi ng tư vấn cho mình. Cám ơn cả nhà ạ!

khanhkhoa
25-09-2014, 11:47
@_@! Ngày mai, là đúng ngày hẹn đến SQ Pháp nhận kết quả. Nhập code lên website của "ảnh" thì báo là chưa có. Nên lo lắng quá, cảm thấy bất an ...:(

:(

nicoletong
25-09-2014, 13:07
Sáng nay vừa lên VFS nộp hồ sơ xin visa du lịch Hà Lan, thấy chị nhận hồ sơ bảo không cần lấy payslip và cả sao kê tài khoản của mình nữa. Hồi xưa nộp thẳng ở ĐSQ thì họ nhận hết, lần này có vẻ hơi bị ca mơ run :(

khanhkhoa
25-09-2014, 16:07
Các bác cho mình hỏi, khi đến nhận kết quả thì mình đi cổng nào của LSQ Pháp? Có phải đi cổng như lúc mình đi nộp không? Lo lắng quá... Mai đây, không biết như thế nào nữa... Hi vọng, ...

linhmeou
25-09-2014, 18:42
@khanhkhoa : vẫn đi cổng nhỏ phía sau đó bạn. Nhớ đem theo giấy hẹn và CMND

khanhkhoa
25-09-2014, 19:55
Cảm ơn bạn @linhmeou nhiều nhé. Hồi họp wa'.

khanhkhoa
26-09-2014, 17:08
Cuối cùng rồi cũng pass được Visa. Tuy mình xin chỉ có 10 ngày, nhưng anh bạn pháp đã hào phóng cho mình 1 tháng. Hhehe, vui quá.
Hôm nay, đi lây Visa, họ hẹn mình 1h30 nhưng vô đó mình bắt số 46. Và quan sát thấy, Từ số 1 tới số 46 chỉ có 4 người pass được Visa (Trong đó, có mình và bạn mình cùng với 2 vợ chòng chú kia cũng ngoài 50 tuổi).

Không hiểu lý do như thế nào, nhưng ho đưa cho 1 phong thư cho những người không đậu và đại khái là nói những lý do chung chung như: Không chứng minh được sự quay về. Hồ sơ không trung thực, ...

Theo mình nghĩ, Pháp bây giờ rất khó. Bởi do thằng IS (Hồi giáo) hay sao ấy?! Nhưng bạn nào cảm thấy hs mình tốt, cứ mạnh dạn nộp vô. Chúc các bạn may mắn.

P/s: Có bạn nào đi Pháp ngày 26/10 không?! Đi chung với mình cho vui....

Thanhthuy1213
26-09-2014, 21:26
Khanhkhoa co the chia se so ve truong hop cua ban cho minh biet duoc khong? Minh nghe ban noi minh so qua, so rot nua, truong hop cua ban nhu the nao ah: so TK bao nhieu ? Di lam luong bao nhieu/thang ? Hay ban co cong ty ? Nha cua???
Mnh that long hoi ban de minh so sanh voi rruong hop cua minh,
Cam on ban nhieu lam

khanhkhoa
27-09-2014, 01:18
@ThanhThuy, mình sẽ chia sẻ về trường hợp của mình cho bạn:

- Mình và bạn mình cùng lên lịch trình về kế hoạch du lịch (Mình viết như 1 lá thư, nêu rõ tình bạn gắn bó của bọn mình và cùng sở thích du lịch khám phá, ...vì tụi mình toàn đi du lịch chung từ ĐNÁ đến ÚC). Nộp hs sáng thứ sáu, 19/9 Nhân viên LSQ Pháp hẹn đúng 1 tuần thì lên lấy kết quả ngày 26/6. Nhưng nhìn kỹ trong Visa thì họ cấp trong ngày 22/6, tính ra chỉ mất 1 ngày (vì ngày 21, 22 là Thứ 7, Chúa nhật)

- Bọn mình độc thân, sinh năm 1984, 1985. Và có sở hữu 1 ngôi nhà, có tài khoản tiết kiệm, mỗi người 600 triệu, gởi trước khi nộp 6 tháng. Có công ty riêng mình làm Giám đốc bạn mình làm Phó GĐ. Mình có sao kê về nguồn gốc tiền giao dịch kinh doanh từ năm 2011 đến bây giờ.

- Bọn mình đi du lịch Hàn Quốc, ÚC và các nước ĐNÁ.

- Hồ sơ, tất cả chỉ photo không cần công chứng.

- Chỉ dịch thuất Giấy phép kinh doanh, Thuế môn bài, Lịch trình. Hộ khẩu.

- Không nộp giấy thuế 3 tháng gần nhất, mà chỉ nộp thuế Môn bài. Vì mình khai không phát sinh, nên không đóng thuế, Hhehhe.

.Buổi sáng đi nộp hs, thì chị nhân viên tóc dài bên tay phải rất dễ chịu. Không so sánh bản photo và bản gốc gò cả. Chỉ hỏi nhà có mấy anh chị em, có người thân ở nước ngoài không?

- Hôm đi nộp, mình thấy chị nhân viên tóc ngắn bên tay phải rất khó. Chị "tra khảo" và những bạn khác bổ sung giấy tờ tum lum. Đặc biệt Hộ chiếu phải phôt trên khổ giấy A4.

=> Nhận giấy hẹn 1 tuần lên lấy kết quả. Và theo quan sát lúc mình có mặt tại đó thì rớt hơi bị nhiều.

Thanhthuy1213
27-09-2014, 09:02
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, theo mình nhớ thì cô ở giữa, hơi lơn tuổi thì dể, cô bên trái trẻ hơn chút thì khó, còn cô bên phải thì không nhận hồ sơ....đó là hồi đầu năm, giờ thay đổi sao không biết :-(

khanhkhoa
27-09-2014, 11:56
Bây giờ, cô ở giữa không làm nữa. Chỉ có 2 cô 1 trái và 1 phải. Tóc ngắn và tóc dài. Hhehe

VietTrung
28-09-2014, 22:23
xin chào mọi người,chủ nhật này em sẽ bay đi Séc có transit ở Nga tầm 2h thì cho em hỏi sân bay Nga có rộng không ạ và em sẽ phải nhập cảnh vào Eu tại Séc đúng k ạ.Không biết liệu ng ta có hỏi gì nhiều k.Vì đây là lần đầu tiên em đi lên hơi lo lắng khi nhập cảnh ạ
Xin cảm ơn mọi người.

HaHoi
28-09-2014, 23:47
Sân bay Saramietievo khá rộng và hiện đại, chỉ dẫn tiếng Nga, Anh rất rõ ràng. Bạn không cần lo lắng, đến nơi sẽ thấy và đi theo biển chỉ dẫn Transit rồi xem màn hình xem chuyến bay của mình sang Praha ở Gate nào. Bạn sẽ làm thủ tục nhập cảnh vào EU ở Séc, nhưng ngay từ Saramietievo đã phải trình hộ chiếu có visa vào EU cho CA Nga rồi. Sẽ có vài chặng kiểm tra an ninh và thị thực đấy, nhưng không có gì mà ngại.

VietTrung
29-09-2014, 19:20
@HaHoi: chú cho cháu hỏi vậy là khi xuống máy bay cháu cứ theo biển chỉ dẫn Transit thôi ạ và chỉ xuất trình pp visa Schengen khi qua chỗ kiểm tra an ninh để vào phòng chờ lên máy bay qa Praha đúng k ạ

HaHoi
30-09-2014, 23:57
Đúng thế cháu ạ. Họ sẽ kiểm tra cả hộ chiếu và an ninh.

Cô độc
01-10-2014, 18:44
Báo cáo các bác, em vừa về đến nhà. Mùa thu Châu Âu đẹp kinh khủng. Em không bị hải quan Pháp hỏi gì, nhưng khi checkin thì VNA hỏi em bảo hiểm du lịch, hỏi booking khách sạn, soi rất kĩ, thấy khớp từng khách sạn với thời gian đi thì mới cho em checkin. Không biết tại em đi 1 mình hay sao, nhưng các bác cứ chuẩn bị cho chắc nhé.

khanhkhoa
01-10-2014, 18:55
@Cô Độc ơi, bạn có thể cho mình xin số đt của bạn để mình trao đổi cho tiện không? Vì ngày 27 này mình đến Pháp. Hi vọng, nhận được giúp đỡ từ bạn.

Thanhthuy1213
01-10-2014, 19:06
Mới đi nộp hồe so8 ờ LSQ Pháp hồi sàng này, tình hình là không khả quan lắm :( khả năng RỚT rất cao...mình thấy như vậy, tại sao các bạn biết không ??
Hộ khẩu : Bản photo - không cần dịch, thế mà mình lại thiếu bản photo, bản dich trả lại không nhận...chẳng hiều :(
GPKD : bản photo & bản dịch
Hồ sơ báo cáo thuế : không cần tiếng Việt, chỉ cần tiếng Anh
Sao kê NH 3 tháng gần nhất: không cần tiếng Anh...
Tất cả đều KHÔNG cần CÔNG CHỨNG

Lich trình : trả lại không cần - Miễn KS & Vé máy bay khớp với nhau là được.
Mình đang lo cái "lịch trình" : mấy cô nhân viên không nhận trả lại, nhưng khi kiem tra hồ sơ nhân viên LS Pháp thấy thiếu thì sao ??? Có phải chết mình không ??? Trong khi tren web lai yêu cầu phải có...pótay

Trời ơi mình RỐI luôn...

Nói chung khả năng RỚT là rất cao....:((

khanhkhoa
01-10-2014, 19:20
@Thanhthuy yên tâm đi, lúc mình nộp cũng vậy đó. Họ trả lại tùm lum tùm là, thế nhưng 1 tuần sau đậu ngon lành. Yên tâm đi.

Mua ve máy bay là vừa rồi... hhehe

Thanhthuy1213
01-10-2014, 19:26
@Thanhthuy yên tâm đi, lúc mình nộp cũng vậy đó. Họ trả lại tùm lum tùm là, thế nhưng 1 tuần sau đậu ngon lành. Yên tâm đi.

Mua ve máy bay là vừa rồi... hhehe
Bạn có để ý bìa file cua bạn màu gì không ???
Của mình màu xanh : đã từng rớt
Màu vàng mới xin lần đầu
:(
Vì mình đã từng rớt rồi nên LSQ xét Visa khó khăn hơn lần đầu ??? Tuy mình đã đậu 1 lần SZ rồi nha, lần 2 xin vẫm rớt
:((((

khanhkhoa
01-10-2014, 19:38
Mình không để ý, nhưng bạn yên tâm đi từng lo lắng. Cứ thoải mái, chuyện gì đến rồi cũng đến. Chúng ta chỉ đơn giản đi tiêu tiền thôi.
1 tuần nữa sẽ biết ah. Nếu đậu, thì mình đi chung cho vui. 27/10 mình lên đường đây.

Thanhthuy1213
01-10-2014, 22:22
Troi oi ! Gio moi phat hien trong HD cho thue nha cua minh LSQ tra lai....troi oi vay lay gi de chung minh troi???
Chet tui :-((

khanhkhoa
01-10-2014, 23:13
Bạn ThanhThuy ơi, bình tĩnh đi không có gì phải căng thẳng hết.

Lúc nộp HS, vào LSQ Pháp, mình cũng bối rối như bạn. Dường như họ trả hết tất cả những hs của mình. Hợp đồng, Giấy xác nhận số dư, Lịch trình và kể cả Giấy phép kinh doanh.

Mình rất hoang mang, và lo lắng. Nhưng có 1 điều mình lấy làm tự tin và tự an ủi mình là mình vừa đi Úc về nên cũng nghĩ không đến nổi nào... Thế là nhắm mắt, mở mắt rồi cho hết ngày, hết giờ, để đến lấy kết quả.

Mình hiểu và đồng cảm với cảm xúc lo lăng lúc này của ban. Mình hiểu rất rõ. Nhưng mọi chuyện đã xong rồi, bây giờ cách giải quyết tốt nhất là bạn cứ tìm việc gì làm cho mau hết thời gian, quên đi cái vụ Visa này đi.

... Đến ngày nhận kết quả. Mình tin rằng, bạn sẽ đạt được Visa thôi. Vì người ta thường nói "Cứ đi rồi sẽ tới".

Thanhthuy1213
01-10-2014, 23:25
Cam on ban khanhkhoa, gio bietr lam gi nua bay gio, chiu thoi :-((

nongdanviet
02-10-2014, 06:02
Các anh chị cho mình hỏi, hiện nay mình đã có giấy mời thăm thân ở Đức và giấy bảo hiểm, vậy trong bộ hồ sơ mình có phải chứng minh công việc hiện tại và tài chính không ?. Ngoài ra khi nộp hồ sơ thì không phải đính kèm booking vé máy bay phải không ạ. Thank

Smallgirl226
03-10-2014, 10:19
Mới đi nộp hồe so8 ờ LSQ Pháp hồi sàng này, tình hình là không khả quan lắm :( khả năng RỚT rất cao...mình thấy như vậy, tại sao các bạn biết không ??
Hộ khẩu : Bản photo - không cần dịch, thế mà mình lại thiếu bản photo, bản dich trả lại không nhận...chẳng hiều :(
GPKD : bản photo & bản dịch
Hồ sơ báo cáo thuế : không cần tiếng Việt, chỉ cần tiếng Anh
Sao kê NH 3 tháng gần nhất: không cần tiếng Anh...
Tất cả đều KHÔNG cần CÔNG CHỨNG

Lich trình : trả lại không cần - Miễn KS & Vé máy bay khớp với nhau là được.
Mình đang lo cái "lịch trình" : mấy cô nhân viên không nhận trả lại, nhưng khi kiem tra hồ sơ nhân viên LS Pháp thấy thiếu thì sao ??? Có phải chết mình không ??? Trong khi tren web lai yêu cầu phải có...pótay

Trời ơi mình RỐI luôn...

Nói chung khả năng RỚT là rất cao....:((
Chị ơi, cứ bình tĩnh, cái này nhiều khi may rủi lắm c à. Nhiều ng nghĩ chắc chắn mình được có khi lại ko, nhiều người nghĩ ko lại được.
Em có thắc mắc tại sao giấy tờ lại k thống nhất, cái cần cái không cần dịch như vậy nhỉ? Theo e nghĩ thì mọi giấy tờ phải dịch sang tiếng của nước mình xin cấp visa hoặc Tiếng Anh chứ nhỉ.
Lịch trình ko phải là bắt buộc trong các giấy tờ cần có nên c ytam nhé!
Tiếp theo nữa, quy tắc khi đi công chứng các bản dịch là bao giờ cũng có một bản photo của giấy tờ gốc kèm theo và đóng dấu giáp lai với bản dịch. E ko hiểu c có dịch công chứng hay ko hay chỉ tự dịch thôi nên HK của chị chỉ có phần dịch k có phần photo. Và khi chúng đã đi kèm và có dấu giáp lai thì ko cớ gì họ lại bắt chị tách ra như vậy, có phần hơi vô lí.

Thanhthuy1213
03-10-2014, 23:53
@smallgirl226 : minh tu dich, ko can cong chung, LSQ Phap ko can cong chung.
Dung nhu ban noi, kho hieu that, HKhau lay ban photo - ko lay ban dich, Bao cao tai chinh ko lay ban nao, tieng Viet lan tieng Anh...noi chung rat kgo hieu.
Minh co loi nhan nhu moi nguoi : tat ca deu photo ra & dich het di, LS lay cai nao cung co, dung de nhu minh phai chay ra ngoai di photo roi quay lai...met lam.

nongdanviet
06-10-2014, 11:41
Em có bộ hồ sơ xin visa Đức cần dịch và công chứng sang tiếng Đức, nhưng vì em ở tỉnh nên đành lên Sài gòn dịch mà không biết chỗ nào, bác nào biết chỉ em với. Thank

Longhe
06-10-2014, 12:18
dịch tiếng đức làm gì? lsq yêu cầu à bạn, nếu xin thăm than/ du lịch thì tiếng anh là đc rồi mà, nếu bạn vẫn muốn dịch thì vô gg mà gõ, nhiều cty dịch ở sg lắm, đợt rồi mình dịch qua cty dichthuaso1, giá rẻ và nhanh chóng

Em có bộ hồ sơ xin visa Đức cần dịch và công chứng sang tiếng Đức, nhưng vì em ở tỉnh nên đành lên Sài gòn dịch mà không biết chỗ nào, bác nào biết chỉ em với. Thank

hungsinh_htta
07-10-2014, 22:07
Anh chị em xem qua giúp mình tình trạng hồ sơ của mình với. Mình nên nộp hs vào châu âu trước hay Mỹ

Mình xin dạng visa du lịch
1. Visa đã đi Philipphin, Indo, Sin, Hồng kông, Nhật, Hàn
2. Nam/ 26t độc thân
3. Làm nhân viên luơng 5tr/tháng
4.Sổ tiết kiệm 200tr mà mình mới gửi 1 tuần thôi :D vì đi nhiều nên pải rút ra, rồi tạo mới lại
5. Sổ đỏ nhà.

Xong rùi. Mọi góp ý giúp mình tình trạng hs mình vậy có xin visa châu âu, mỹ đc không ? tks mọi người :)

Thanhthuy1213
07-10-2014, 23:50
@hungsinh_htta: ho so cua ban tam on, co dieu luong thap qua, so tk 200tr thi ok, nhg moi nop 1 tuan thi ko duoc roi.
Chau Au: xet duyet ho so co can cu ro rang
My: tuy cam hung cua CO phong van, co khi ngheo rot mong toi cung dau visa My, giau tien ty cung rot, hen xui.
Minh nghi 3 thang nua ban hay xin visa de so tk duoc lau hon thi moi duoc.
Theo kinh nghiem da tung dau & rot visa minh chia se voi ban vay thoi, tuy ban nhe.

hungsinh_htta
08-10-2014, 08:56
@thanhthuy123 Cảm ơn bạn

Thanhthuy1213
08-10-2014, 21:15
=))
Minh da co Visa roi, cam on cac ban rat nhieu, cam on su dong vien cua cac ban.
Visa cap 45 ngay, duoc luu tru 30 ngay. Mung qua
Chuc tat ca cac ban may man nhe.

khanhkhoa
09-10-2014, 13:45
Chúc mừng @Thanhthuy. Mình chia vui cùng bạn nhé.

thuynguyen2603
09-10-2014, 17:01
Chúc mừng bạn nha. Mình cũng chuẩn bị nộp xin visa , mình nộp ở dsq hà lan. Hy vọng cũng may mắn giống bạn.

tommy2110
10-10-2014, 15:29
Các bạn cho mình hỏi chút, mình vừa xin đc evisa của Thổ Nhĩ kỳ hết 45$ , nhưng có chút băn khoăn là visa schengen của mình chỉ đc luu trú 30ngay và hạn ra vào 1/9/14- 1/11/14 , do mình vừa đi Eu về nên muốn tranh thủ hạn visa còn đi turkey luôn có đc ko hả bạn ? vì nều xét theo hạn lưu trú Eu thì mình hết rùi . cám ơn bạn

Thanhthuy1213
10-10-2014, 15:33
Các bạn cho mình hỏi chút, mình vừa xin đc evisa của Thổ Nhĩ kỳ hết 45$ , nhưng có chút băn khoăn là visa schengen của mình chỉ đc luu trú 30ngay và hạn ra vào 1/9/14- 1/11/14 , do mình vừa đi Eu về nên muốn tranh thủ hạn visa còn đi turkey luôn có đc ko hả bạn ? vì nều xét theo hạn lưu trú Eu thì mình hết rùi . cám ơn bạn
Bạn đừng ở quá 30 ngày, sau nay xin rất khó.

thuynguyen2603
10-10-2014, 19:11
Các bạn cho mình hỏi , khi điền tên trong tờ khai xin visa mình ghi tên có dấu hay khg dấu?

day_dreamer
10-10-2014, 21:47
Chào mọi người, mình có visa Schengen từ 31/7 - 14/9/2014, thời hạn lưu trú 30 ngày. Mình đã đi châu âu về trong đúng 30 ngày, ngày mình xuất cảnh khỏi khối schengen là 11:25pm ngày thứ 30, vậy vẫn hợp lệ chứ ạ ?

2) Mình đang làm hồ sơ xin lần 2, mình đã mua vé khứ hồi HCM- Brussels, vậy trong mục 22 : Member State(s) of destination mình điền Belgium , Holland à? Hay chỉ điền mỗi Holland thôi? ( mình xin visa Lsq Hà Lan)

mong mọi ng trả lời giúp mình, mình cảm ơn nhiều

Thanhthuy1213
10-10-2014, 22:42
Các bạn cho mình hỏi , khi điền tên trong tờ khai xin visa mình ghi tên có dấu hay khg dấu?
ghi chu IN HOA khong dau nhe ban

Thanhthuy1213
10-10-2014, 22:46
Chào mọi người, mình có visa Schengen từ 31/7 - 14/9/2014, thời hạn lưu trú 30 ngày. Mình đã đi châu âu về trong đúng 30 ngày, ngày mình xuất cảnh khỏi khối schengen là 11:25pm ngày thứ 30, vậy vẫn hợp lệ chứ ạ ?

2) Mình đang làm hồ sơ xin lần 2, mình đã mua vé khứ hồi HCM- Brussels, vậy trong mục 22 : Member State(s) of destination mình điền Belgium , Holland à? Hay chỉ điền mỗi Holland thôi? ( mình xin visa Lsq Hà Lan)

mong mọi ng trả lời giúp mình, mình cảm ơn nhiều
Ban da dau visa SZ roi sao ban hoi ky cuc vay,
Tai sao mua ve khu hoi Brussel ma lai xin o LSQ Ha lan? Khong duoc dau ban! Ban phai xin o LSQ Belgium, & Détination la Belgium.
Neu muon xin o LSQ Ha Lan th ban dung trinh ve khu hoi da mua , hay book 1 ve khac SGN-AMS .
Chuc ban thanh cong

day_dreamer
10-10-2014, 23:35
Ban da dau visa SZ roi sao ban hoi ky cuc vay,
Tai sao mua ve khu hoi Brussel ma lai xin o LSQ Ha lan? Khong duoc dau ban! Ban phai xin o LSQ Belgium, & Détination la Belgium.
Neu muon xin o LSQ Ha Lan th ban dung trinh ve khu hoi da mua , hay book 1 ve khac SGN-AMS .
Chuc ban thanh cong
có gì đâu mà kỳ cục bạn? vé rẻ chặng bay tốt thì mình mua thôi, với cả từ sân bay brussels về nhà mình bên ấy gần hơn đến Ams, đợt trước mình mua vé quá cảnh ở Helsinki nó cũng đóng cho mình 1 dấu, sang ams chả ai hỏi gì mình cả, nếu nhìn vào Passport thì cứ tưởng mình đi finland thôi hihi
Với cả mình cũng ko hỏi chuyện vé máy bay mà bạn :D

Thanhthuy1213
11-10-2014, 10:54
có gì đâu mà kỳ cục bạn? vé rẻ chặng bay tốt thì mình mua thôi, với cả từ sân bay brussels về nhà mình bên ấy gần hơn đến Ams, đợt trước mình mua vé quá cảnh ở Helsinki nó cũng đóng cho mình 1 dấu, sang ams chả ai hỏi gì mình cả, nếu nhìn vào Passport thì cứ tưởng mình đi finland thôi hihi
Với cả mình cũng ko hỏi chuyện vé máy bay mà bạn :D
Ý mình nói là cái destination bạn là dâu thì bạn xin visa o nước đó, Bạn xin Visa o Ha Lan ma bạn bạn trình cái vé tới Belgium thi ko dươc,
Mình chỉ nói vậy thôi, tùy bạn nhé

hoangbom2710
11-10-2014, 21:29
Dạo này thấy có vẻ ĐSQ Pháp xin visa dễ hơn 1 chút thì phải,nhóm mình mơi đi về.1 nhóm xin Pháp , 1 nhóm xin Ý.Cả 2 nhóm đều được và tình cờ cả 2 lần gặp nhau tại Châu Âu mà ko hẹn trước.Gặp nhau xong tự hỏi What the hell ??? ^^

Thanhthuy1213
14-10-2014, 16:14
các bạn cho mình hỏi
Visa cap ghi ngay from 05/12/2014 until 19/01/2015 - duration :30 ngay
Minh duoc o 30 ngay va trong khoang tu ngay 5/12 den 19/01/2015 ???
Hay la trong khoang ngay do minh duoc nhap canh va o trong 30 ngay ?
Vi ke hoach cua minh co thay doi, sau ngay 10/01/2015 minh moi di duoc. :-(((
Cam on cac ban.

thuynguyen2603
14-10-2014, 16:32
các bạn cho mình hỏi
Visa cap ghi ngay from 05/12/2014 until 19/01/2015 - duration :30 ngay
Minh duoc o 30 ngay va trong khoang tu ngay 5/12 den 19/01/2015 ???
Hay la trong khoang ngay do minh duoc nhap canh va o trong 30 ngay ?
Vi ke hoach cua minh co thay doi, sau ngay 10/01/2015 minh moi di duoc. :-(((
Cam on cac ban.
Theo mình biết thì có nghĩa là visa của bạn chỉ có giá trị đến ngày 19/1/2015 thôi. Sau ngày 19/1/2015 bạn khg đc phép ở lại.

Thanhthuy1213
14-10-2014, 17:05
Vậy thì chết rồi, mất tiền vé, mất tùm tum... :-(

thuynguyen2603
14-10-2014, 18:40
Vậy thì chết rồi, mất tiền vé, mất tùm tum... :-(

Bạn thử liên hệ dsq hỏi có đổi ngày đuoc khg xem sao

Vivian
14-10-2014, 21:45
Nhập cảnh muộn nhất là ngày 19 tháng 1.

Thanhthuy1213
14-10-2014, 22:30
Co cau tra loi roi day

Good afternoon,
On the basis of the information mentioned on your email below, your visa allows you to spend 30 days within the Schengen area between 5/12/14 and 19/01/15 (if your Schengen visa is a single entry visa, we remind you that once you go out from the Schengen area, you are not allowed to enter again in the Schengen area).
Besides, we remind you that visa holders should follow the itinerary trip and schedule they submitted to the Consulate when they applied for their visa.
Best regards,

Visa Office - French Consulate in HCMC

Thanhthuy1213
14-10-2014, 22:34
Nhập cảnh muộn nhất là ngày 19 tháng 1.

Tks ban nhe, nhung cau tra loi cua LSQ Phap la trong khoang thoi gian do....
Cac ban noted nhe !!!

daugaunhoibo
15-10-2014, 00:19
Thời hạn visa (From date to date) là thời gian được phép nhập cảnh (sớm nhất sau date from) và phải xuất cảnh (muộn nhất trước date to).

Thời hạn lưu trú (Duration days) là thời gian dài nhất được phép ở lại sau mỗi lần nhập cảnh.

That's obvious... for any visa.

@Thanhthuy1213: Khoảng quanh Noel và Tết dương lịch đó có nhiều lễ hội, chăng đèn kết hoa từng bừng nhưng tối rất sớm và rất lạnh, bạn chuẩn bị kỹ quần áo ấm + lịch trình chi tiết phù hợp nhé. Chúc bạn sớm thu xếp đc thời gian lên đường.

Thanhthuy1213
15-10-2014, 12:46
Minh cam on bac daugau nhieu lam nhe.

Tessvo
17-10-2014, 16:23
Em là người mới, cả nhà cho em xin phép hỏi: Em đang xin visa du lịch vào Bỉ, có người Bỉ bảo lãnh, mọi giấy tờ đã hoàn thành 98% nhưng em vừa tốt nghiệp đại học, đang nộp hồ sơ du học Bỉ năm sau nên hiện tại đang jobless, vây nên phần chứng minh mối ràng buộc quay về Việt Nam của em rất yếu (không có công việc với working contract, chưa kết hôn, không có con cái). Không biết trong trường hợp của em cả nhà cho em lời khuyên thế nào ạ? Mong cả nhà tư vấn giúp em! Em cảm ơn cả nhà!

littlewhitelily
18-10-2014, 18:29
Xin mọi người chỉ dẫn cho mình

Hiện giờ mình đang sống và làm việc tại Nhật.
Cuối năm mình định du lịch Pháp ( kỳ nghỉ đông ở Nhật) một mình
Tuần rồi, mình có nộp hồ sơ xin visa tại đại sứ quán Pháp ở Tokyo. Mình đi tự túc, không có thư mời gì hết. Mình chuẩn bị đầy đủ giấy tờ ( giấy xác nhận làm việc có ghi rõ mức lương hàng tháng, giấy xác nhận cư trú, sổ ngân hàng ( khoảng 11.000 USD.... vé máy bay khứ hồi, bảo hiểm du lịch, chi tiết lịch trình đi du lich, xác nhận đặt khách sạn...)
Tất cả giấy tờ bằng tiếng Nhật đều kèm theo bản dịch tiếng Anh
Nhân viên đại sứ quan khi nhận hồ sơ ( người Nhật), có hỏi mình đi với ai, đang làm việc ở Nhật à, lần đầu tiên đi châu Âu phải không, so sánh sổ ngân hàng mình ( bản gốc) với bản phô tô rồi trả lại bản gốc và giấy photo sổ ngân hàng, chỉ giữ trang cuối cùng có ghi ngày cuối cùng mình làm bản sao kê. Quá trình nhận hồ sơ mình rất nhanh, chưa đến 10 phút
Sau đó, hẹn mình tuần sau sẽ trả lại passport qua đường bưu điện ( Nhật trả passport qua bưu điện), chụp hình, rồi yêu cầu mình đóng 60 Euro làm lệ phí.
Mình hơi lo vì sao không lấy dấu vân tay của mình mà chỉ chụp hình thôi?? Như vậy là không ổn hay sao? (Mình không nhớ vụ lấy dấu vân tay, đến khi về đến nhà mới nhớ ra)
Nếu trong trường hợp mình không đạt visa, hộ chiếu mình có bị đóng dấu gì không?? Và có ảnh hường sau này không??
Mong các bạn tư vấn
Thanks

Thanhthuy1213
18-10-2014, 20:09
Ban littlewhitelily oi, minh cung di vao mua dong nam nay, neu dau visa thi minh hen di chung nhe.

littlewhitelily
18-10-2014, 20:11
Umm, mình đi một mình nên lo lắm. Có đều sao nó không lấy dấu vân tay của mình nhì??? Hic hic...., không biết sẽ ra sao đây. Mà nếu không đạt, kô biết hộ chiếu có bị đóng dấu gì không, sợ anh hưởng đến sau này muốn đi du lịch chỗ khác lại gặp phiền phức

Vivian
19-10-2014, 09:38
Về lý thuyết thì bạn đã có visa.

littlewhitelily
19-10-2014, 09:53
Ackkk, sao bạn biết như vậy??
Mình rất lo lắng tại sao tất cả mọi người đều bị lấy dấu vân tay, chỉ có mình là không bị lấy. Mình cũng thấy chị người Nhật xếp hàng trước mình cũng bị lấy dấu vân tay nữa.
Hồi trước bạn mình là du học sinh Việt Nam ở Nhật, khi xin visa ở đại sứ quán Pháp tại Tokyo cũng có lấy dấu vân tay. :(

Thanhthuy1213
19-10-2014, 11:59
@littlewhitelily : dung nhu ban vivian noi, ve ly thuyet ban da co visa, ko lay dau van tay co le lo do quy dinh da thay doi cho ng VN dang o nuoc ngoai, ban dung lo lang qua. Lay dau van tay hay ko la quy trinh & quy dinh cua LSQ, neu co lay dau van tay ma ng ta ko lay cho ban la nh tai sai (dieu do la ko the). Va do cung ko fai la ly do denh danh rot hay dau.
Chuc ban may man.

daugaunhoibo
20-10-2014, 09:33
@littlewhitelily : tốt nhất là bạn nên gọi điện/mail tới Đại sứ quán để hỏi lại. Về lý thuyết thì... có thể là do bạn đã từng xin visa một nước phát triển có sử dụng hệ thống lưu giữ vân tay chung toàn cầu của hải quan (V.I.S) trong vòng 5 năm nên họ không cần lấy dấu vân tay mới (chứ không phải là bạn đã có visa) hoặc có thể là... nhân viên sứ quán đã... quên lấy dấu vân tay cho bạn (người ta cũng là người thôi mà). Nói chung là dù thế nào thì cái chuyện không/chưa được lấy dấu vân tay này cũng không phải là lý do quyết định bạn đỗ hay trượt visa. Tuy nhiên nếu chẳng may mà trượt thì tùy quy định mỗi nơi, hộ chiếu của bạn có thể bị đóng dấu hoặc không nhưng hồ sơ xin thị thực lưu chung cho cả khối Schengen của bạn chắc chắn sẽ có bản ghi thông tin fail này.

Cơ mà... dù sao cũng đã nộp xong cả rồi. Bạn liên hệ lại ĐSQ hỏi rõ thêm về vụ vân tay rồi bình tĩnh chờ thôi. Chúc bạn may mắn

guitarf2
21-10-2014, 23:40
Em có người bạn làm trong công ty nhận visa dịch vụ trung gian với đại sứ quán Anh Úc Đan Mạch, Hà Lan, Thụy Điển, các bác có nhu cầu dịch công chứng, mua bảo hiểm, tư vấn giấy tờ liên hệ em nhé. Em tên Minh sn90, 0936295309. Chúc các bác thuận đường xuôi gió.

Longhe
22-10-2014, 09:23
Bạn đã lấy dấu vân tay ở Nhật lần nào chưa? ví dụ như lúc xin việc làm chẳng hạn... nếu rồi thì có thể dung đc để sin visa Schengen, xin từ đầu cầu nhật bản và có công việc ổn định ở đấy thì chắc chắn 99% là có visa Schengen bạn nhé, chúc bạn chuyến đi vui vẻ, bình an!

Ackkk, sao bạn biết như vậy??
Mình rất lo lắng tại sao tất cả mọi người đều bị lấy dấu vân tay, chỉ có mình là không bị lấy. Mình cũng thấy chị người Nhật xếp hàng trước mình cũng bị lấy dấu vân tay nữa.
Hồi trước bạn mình là du học sinh Việt Nam ở Nhật, khi xin visa ở đại sứ quán Pháp tại Tokyo cũng có lấy dấu vân tay. :(

Janly
22-10-2014, 18:44
Anh Khanhkhoa và chị ThanhThuy ơi cho em xin sdt hay fb đề llac với, em rối và có nhiều thắc mắc lắm, 2 anh chị mới đậu visa cho e xin thông ton để llac với. Fb e là : facebook.com/Janlychiang

thuynguyen2603
22-10-2014, 19:30
Anh Khanhkhoa và chị ThanhThuy ơi cho em xin sdt hay fb đề llac với, em rối và có nhiều thắc mắc lắm, 2 anh chị mới đậu visa cho e xin thông ton để llac với. Fb e là : facebook.com/Janlychiang

Bạn có thắc mắc thì cứ ghi lên. Mọi người biết sẽ trả lời cho bạn.

chauisnowhere
23-10-2014, 22:31
Em chào các anh chị, em vừa nhận visa của ĐSQ Italia sau 1 tuần. Trường hợp của em là nữ, 22 tuổi, vừa tốt nghiệp đại học vì chưa muốn đi làm nên muốn đi du lịch loanh quanh trước. Trong hồ sơ nộp lên em cũng đính kèm một cái plan trong 20 ngày nhưng bây giờ trong visa cho 25 ngày nên em muốn thay đổi lịch trình một chút để đi thêm được một chỗ nữa. Vì đại sứ quán còn giữ cái plan của em nên em không biết thay đổi lịch trình có được không ạ? Em cảm ơn các anh chị ạ.

thuynguyen2603
23-10-2014, 22:45
Em chào các anh chị, em vừa nhận visa của ĐSQ Italia sau 1 tuần. Trường hợp của em là nữ, 22 tuổi, vừa tốt nghiệp đại học vì chưa muốn đi làm nên muốn đi du lịch loanh quanh trước. Trong hồ sơ nộp lên em cũng đính kèm một cái plan trong 20 ngày nhưng bây giờ trong visa cho 25 ngày nên em muốn thay đổi lịch trình một chút để đi thêm được một chỗ nữa. Vì đại sứ quán còn giữ cái plan của em nên em không biết thay đổi lịch trình có được không ạ? Em cảm ơn các anh chị ạ.

Em nộp xin visa ở tphcm hay hà nội? Có phỏng vấn khg? Em xin đi dạng tự túc hay có người bảo lãnh?

chauisnowhere
23-10-2014, 22:51
Em nộp xin visa ở tphcm hay hà nội? Có phỏng vấn khg? Em xin đi dạng tự túc hay có người bảo lãnh?

Em đi du lịch tự túc, em nộp ở HN và có phỏng vấn ạ :D

Longhe
24-10-2014, 08:02
Em có visa rồi thì tha hồ mà đổi lịch trình,miễn hợp lý và quay về trc khi visa hết hạn đc rồi, nhưng chị nghĩ em xin từ cống Ý thì nhập cảnh Ý đầu tiên và ở đó lâu nhất, nói chung sẽ thuận lợi hơn cho các lần xin visa Schengen sau này, hehe, chúc em chuyến đi vui vẻ :)

littlewhitelily
24-10-2014, 19:32
Chào các bạn.
Mình đã có visa đi Pháp. Kết quả chỉ trong 3 ngày và mất 1 ngày đại sứ quan gởi passport mình qua bưu điện. Cám ơn các bạn đã tư vấn cho mình.
Tuy đã có visa, nhưng mình vẫn còn vấn đề cần sự tư vấn của của các bạn thêm.

Khi mình xin visa, mình xin tự túc, không có thư mời gì hết, tự đặt khách sạn, lên lịch trình, vé máy bay, dịch sang tiếng Anh các giấy tờ...
Tuy nhiên, thật ra là mình sẽ ở nhà bạn mình ở Pháp, nhưng mà lúc xin visa, minh sợ rắc rối vì nếu có người quen, đại sứ quán sẽ đòi thư mời, hỏi mối quan hệ bạn bè thế nào....nên mình đặt khách sạn để xin visa cho dễ dàng.

Mình nghe nói là lúc làm thủ tục nhập cảnh vào Pháp, phải có giấy đặt khách sạn, lịch trình đi....Nếu giờ mình hủy khách sạn (miễn phí) và nếu bị yêu cầu đưa giấy tờ chứng minh chỗ ở khi làm thủ tục nhập cảnh sân bay Pháp, mình có thể đưa dịa chỉ bạn mình, số DT bạn mình ở Pháp được không??? ( bạn mình người Pháp, có công ăn việc làm ổn định), có cần thư mời gì nữa không??
Mong các bạn tư vấn cho mình.

Thanhthuy1213
24-10-2014, 20:53
@ littlewhitelily: ban in ra tat ca nhung BK khach san ma ban da xin o LSQ ra roi ban hay cancel, khong sao het, cancel ks di ban. Nhung khi nhap canh vao Phap nhat thiet ban fai cam BK ks, lich trinh...noi chung tat ca nhung gi ban da nop o LSQ thi ban phai in ra va cam theo (cai nay tren web co yeu cau do nha) vi khi nhap canh vao Phap co khi ho se hoi, co khi khong, hen xui.
Chuc ban co chuyen di vui ve.

lequangtu2061990
27-10-2014, 19:47
Chính xác quá ban ơi !

linhmeou
29-10-2014, 21:49
Chào mọi người, mình muốn hỏi về giấy mời Attestation d'accueil một chút. Mình đã xin visa Pháp và vừa trở về. Giờ mình muốn làm tiếp, nhưng đợt xin trước thì mình có chú ở Pháp gửi giấy mời về, nhưng bây giờ chú mình sắp về hưu rồi, nên mình muốn hỏi là nếu người về hưu thì có thể tiếp tục làm giấy attestation đó không? Xin cám ơn.

jenjen
31-10-2014, 06:34
Chào các bạn, cho mình hỏi một chút. Sáng nay mình vừa đi nộp đơn ở LSQ Pháp tại Canada (vì mình đang làm việc bên này), có bạn trai mình đi cùng (người Pháp). Họ chỉ hỏi 1 vài câu như đi Châu Âu bao giờ chưa (mình chưa đi), định đi đâu, đi lúc nào, đi với ai, quan hệ thế nào với người đi cùng (bạn trai mình). Rồi họ kiểm tra hồ sơ trong khoảng 5, 7 phút và đưa lại mình những giấy tờ bản chính và những giấy tờ họ thấy ko cần thiết, cả bảo hiểm họ cũng trả lại mình, rồi họ lấy vân tay và đưa giấy hẹn thứ ba tuần sau đi lấy passport. Mình hỏi vậy có phải là mình đc cấp visa rồi ko, họ bảo họ phải xem xét hồ sơ của mình (we'll process your application) và ko cần gì thêm. Như vậy có phải là mình đậu visa rồi ko? Có nên hy vọng ko? Cám ơn các bạn nhiều ^^

Tessvo
02-11-2014, 00:26

Bạn ơi, trường hợp của mình cũng 22t, vừa tốt nghiệp, no job như bạn, có bạn trai bảo lãnh đi Bỉ thì các giấy tờ proof of returning gần như không có gì. Bạn có thể cho mình biết bạn solve phần đó thế nào không?

Vivian
04-11-2014, 22:22
Chào các bạn, cho mình hỏi một chút. Sáng nay mình vừa đi nộp đơn ở LSQ Pháp tại Canada (vì mình đang làm việc bên này), có bạn trai mình đi cùng (người Pháp). Họ chỉ hỏi 1 vài câu như đi Châu Âu bao giờ chưa (mình chưa đi), định đi đâu, đi lúc nào, đi với ai, quan hệ thế nào với người đi cùng (bạn trai mình). Rồi họ kiểm tra hồ sơ trong khoảng 5, 7 phút và đưa lại mình những giấy tờ bản chính và những giấy tờ họ thấy ko cần thiết, cả bảo hiểm họ cũng trả lại mình, rồi họ lấy vân tay và đưa giấy hẹn thứ ba tuần sau đi lấy passport. Mình hỏi vậy có phải là mình đc cấp visa rồi ko, họ bảo họ phải xem xét hồ sơ của mình (we'll process your application) và ko cần gì thêm. Như vậy có phải là mình đậu visa rồi ko? Có nên hy vọng ko? Cám ơn các bạn nhiều ^^
Đậu rồi nếu như bạn ko có bad record ở đâu đó.

Holiday
07-11-2014, 15:52
mọi người ơi cho em hỏi :
- Năm nay em 28 tuổi, độc thân, có đi làm cho công ty chứng khoán, lương tháng trên 12tr
- Em có sổ hồng, sổ tiết kiệm 250tr
- Em đã đi thái 5 lần, sing 3 lần, malay , hong kong, hàn quốc , campuchia
em muốn nộp xin visa đi châu âu mà không biết là xin ở Hà Lan hay Pháp dễ hơn ạ .Tỉ lệ đậu của em có cao không ạ nếu em đi qua công ty du lịch.
LSQ có yêu cầu bảo hiểm xã hội không ạ, hôm em gọi lên vietravel hỏi, chúng nó bảo em có khi LSQ đòi BHXH , mà công ty em thì không có đóng :(
xin mọi người tư vấn giúp em ah, em cám ơn nhìu lắm.

Bravemaen
08-11-2014, 15:18
- Năm nay em 28 tuổi, độc thân, có đi làm cho công ty chứng khoán, lương tháng trên 12tr
em muốn nộp xin visa đi châu âu mà không biết là xin ở Hà Lan hay Pháp dễ hơn ạ .Tỉ lệ đậu của em có cao không ạ nếu em đi qua công ty du lịch.
LSQ có yêu cầu bảo hiểm xã hội không ạ, hôm em gọi lên vietravel hỏi, chúng nó bảo em có khi LSQ đòi BHXH , mà công ty em thì không có đóng :(

Em cứ nộp bình thường, anh chưa bao giờ thấy yêu cầu nộp BHXH cả chỉ có bắt nộp BH du lịch trọng thời gian em đi thôi.

Cô độc
08-11-2014, 15:31
Em cũng chưa bao giờ nghe tới BHXH, cái đó đâu có giúp ích gì ở nước ngoài, phải là bảo hiểm du lịch/y tế chứ. Anh/chị có thể tự nộp hồ sơ cũng được mà. Chúc anh/chị may mắn.

venturi
09-11-2014, 01:12

Mình nghĩ tr hợp của bạn tỷ lệ đậu hơi bị cao, bạn cứ làm theo các hướng dẫn trên này, thủ tục giấy tờ đầy đủ, lịch trình hợp lý là được.
Mình có hỏi chị kia làm ở cty du lịch, chị nói có thể BHXH mà chỗ vietravel đề cập, có thể là do LSQ cần bằng chứng cho thấy bạn đi làm có đóng thuế đầy đủ, nhưng chị í ko chắc lắm, mình cũng chưa thấy trên này có trường hợp nào đòi BHXH cả (nghe hơi chuối ha).
Mình từng đọc hướng dẫn xin visa UK, ngta có đề cập đến bằng chứng của việc đóng thuế thu nhập nha, mà hồi mình nộp visa Anh lại ko nộp kèm vì lúc đó mình mới chuyển việc dc mấy tháng nên chưa đóng thuế j, lúc nộp ngta cũng hông hỏi

Holiday
09-11-2014, 10:44
Mình cũng hỏi mấy đứa bạn đã đi châu âu rôi, tụi nó cũng bảo đâu có hỏi BHXH .
Vì mình đi có 1 mình nên book tour đi cho có người nói chuyện đỡ buồn :(
Mà nếu lỡ lên pv mà nó hỏi tới BHXH thì biết trả lời sao đây mọi người :( tụi vietravel nó cứ hâm mình òa sẽ bị lsq trả hồ sơ nếu hoỉ mà ko có.
Lsq có gọi đến cty kiểm tra ko mấy bạn ???
Cám ơn mấy bạn đã trả lời câu hỏi của mình :)

Thanhthuy1213
09-11-2014, 13:33
@ Holiday: ko hoi BHXH dau ban, vi co ai di lam ma cam so BH trong tay dau, so BH fai nop o cty ma.
Hon nua ng ta se kiem tra minh co di lam hay ko o cai statement NH do ban ah.
Ban tu tin nop don di, vi minh thay truong hop cua ban kha nang dau cao lam. Quan trong la Trung Thuc.
Chuc ban thanh cong.

day_dreamer81
09-11-2014, 15:35
ko biết mấy LSQ khác thế nào chứ LSQ Hà lan đòi BHXH đấy, mình đi nộp hồ sơ ở đó 2 lần , thấy 5 trường hợp những ng cùng nộp bị hỏi BHXH, trong topic này cũng có 2 ng nộp LS Hà lan bị hỏi đấy. Còn vụ gọi đt về cty xác minh hay ko thì mình ko rõ lắm, vì mình ko bị, nhưng có chị Smallgirl trong này nộp LSQ Pháp cũng bị gọi về Cty hỏi . Nhưng nếu cty ko có BHXH thì cứ trả lời thành thật, chắc ko thành vấn đề đâu!

Smallgirl226
10-11-2014, 00:57
Em k bị gọi mà 1 chị e từng chỉ dẫn một vài cái liên quan visa Pháp (c có nick trên phuot nhưng em ko nhớ) bị gọi về hay tới tận cơ quan gì đó, mà chỗ chị làm khá lớn và có tiếng tăm ý ạ. Vậy nên mọi người ko nên ngoại trừ TH nhân viên lãnh sự ghé thăm hay gọi điện xác minh!

Smallgirl226
10-11-2014, 01:11
Mà nếu lỡ lên pv mà nó hỏi tới BHXH thì biết trả lời sao đây mọi người :( tụi vietravel nó cứ hâm mình òa sẽ bị lsq trả hồ sơ nếu hoỉ mà ko có.
Em nói thật chứ em là em ghét mấy cái cty du lịch (nhà e cũng làm cty du lịch chuyên tour nội địa với mấy nước miễn visa thôi haha!), lần đầu e cũng lo lắng còn định k nộp vì sợ trượt ý, gọi dịch vụ thì toàn hô 500$ với 500€, còn bảo là ko nhận vì e ít tuổi nữa chứ, dọa e đã sợ càng sợ hơn, cuối cùng e đánh liều, tự dịch giấy tờ, tự đi công chứng, tự đat hẹn, tự đi nộp, và e đậu visa. Họ lấy phí cao thì ít nhất cũng phải có cái gì hơn mình tự làm chứ, đằng này cũng kêu 50:50 thì tội gì mà bỏ đống tiền ra rồi có khi còn chg bằng m tự làm. Còn về hồ sơ,nếu thiếu nó yêu cầu bổ sung thêm chứ nó k trả về như bno nói đâu anh ơi, bổ sung thì mình tới lúc nào cg đc, k cần đặt lịch hẹn trc.
@C.Venturi: chị đi Anh về rồi ạ? Vui chứ chị? :D

venturi
10-11-2014, 12:53
@C.Venturi: chị đi Anh về rồi ạ? Vui chứ chị? :D

ừa, chị về lâu rồi em, đi đâu mà có ty là vui khỏe ngay, hahaa. thanks cưng, dạo này toàn thấy em tàu ngầm hơn tàu nổi ha. EM đi Nam Phi thế nào? Có mở ra chân trời gì hok, tại hồi giờ ít người đi vùng đó nên chị tò mò ko biết đẹp xấu ra sao, hehe
Chị inbox em nói chuyện cho tiện nha

Longhe
10-11-2014, 14:34
Mình bị LSQ HLAN yêu cầu trình bảo hiểm xã hội nè, nhưng cô bạn nộp chung thì không bị dù 2 người đi 2 trường hợp + hồ sơ như nhau. Mới đầu cũng sợ kg xin đc sổ này vì sổ là cty giữ khi nào nghỉ việc mới trả, tuy nhiên cuối cùng cũng năn nỉ cty cho mượn đc, nếu phải trình thì bạn photo xong tự dịch ra rồi mang theo sổ gốc cho nhân viên lãnh sự kiểm tra, không cần phải qua dịch vụ đâu bạn, mình tự làm cũng đơn giản mà, xong để tiền đó xài them khi qua bên kia, kg biết qua các dịch vụ thì thế nào, chứ bản than mình tự đi nộp thì thấy ai lương cao hay bị hỏi BHXH :)

Holiday
10-11-2014, 17:37
Bạn ơi, công ty mình ko có mua bhxh cho nhân viên, vì vậy mình mới đau đầu nè :(

Mình bị LSQ HLAN yêu cầu trình bảo hiểm xã hội nè, nhưng cô bạn nộp chung thì không bị dù 2 người đi 2 trường hợp + hồ sơ như nhau. Mới đầu cũng sợ kg xin đc sổ này vì sổ là cty giữ khi nào nghỉ việc mới trả, tuy nhiên cuối cùng cũng năn nỉ cty cho mượn đc, nếu phải trình thì bạn photo xong tự dịch ra rồi mang theo sổ gốc cho nhân viên lãnh sự kiểm tra, không cần phải qua dịch vụ đâu bạn, mình tự làm cũng đơn giản mà, xong để tiền đó xài them khi qua bên kia, kg biết qua các dịch vụ thì thế nào, chứ bản than mình tự đi nộp thì thấy ai lương cao hay bị hỏi BHXH :)

Holiday
10-11-2014, 20:14
Mọi người ơi, em lại hoang mang rồi, vì em nhận luơng bằng tiền mặt, mà luơng trên 10tr, không biết LSQ có nghi ngờ k :(
Nếu bị Pháp từ chối visa có bị đóng mộc fail vào passport không mọi người

Thanhthuy1213
10-11-2014, 22:46
Mọi người ơi, em lại hoang mang rồi, vì em nhận luơng bằng tiền mặt, mà luơng trên 10tr, không biết LSQ có nghi ngờ k :(
Vay thi kho lam, neu bi tu choi se co dau tren pasport, va ho so se ni noted tren mang cua EU.

khanhkhoa
11-11-2014, 00:40
Mình vừa trở về từ Pháp, nói chung ở Pháp cũng không vui vẻ gì. Nó rất phức tạp và trộm cướp rất nhiều. Người Pháp rất hiếm người biết nói tiếng Anh do vậy phượt rất khó.

Mình tưởng cái Tháp af vĩ đại lắm nhưng đến thì thấy cũng không cuốn hút mình lắm. Nói chung, Pháp không đẹp như trong suy nghĩ của mình.

Hải Quan Pháp lúc vào rất dễ lúc ra về rất khó.

Các bạn phượt phải giữ tiền cẩn thận, cướp giật và xin đểu rất nhiều.

Longhe
11-11-2014, 07:41
Nghe buồn quá dzạ, định tháng 4 năm sau đi HLan xem hoa tulip lần 2 và sẽ đi them 1 số nước trong đó có Pháp đây, đợt bạn mình cũng đã có nhận xét kg hay về Pháp rồi mà mình kg tin, vẫn muốn đi xem tận mắt, ảnh nói trc tháp EF là 1 đại lộ vô cùng ồn ào chứ kg lãng mạn như trên phim đâu, Paris thì kg đc vệ sinh và nạn móc túi vẫn còn nhan nhãn mỗi ngày :(

Mình vừa trở về từ Pháp, nói chung ở Pháp cũng không vui vẻ gì. Nó rất phức tạp và trộm cướp rất nhiều. Người Pháp rất hiếm người biết nói tiếng Anh do vậy phượt rất khó.

Mình tưởng cái Tháp af vĩ đại lắm nhưng đến thì thấy cũng không cuốn hút mình lắm. Nói chung, Pháp không đẹp như trong suy nghĩ của mình.

Hải Quan Pháp lúc vào rất dễ lúc ra về rất khó.

Các bạn phượt phải giữ tiền cẩn thận, cướp giật và xin đểu rất nhiều.

Vivian
11-11-2014, 14:11
Không đến nỗi, vốn tiếng Pháp của tớ dừng lại ở xin chào cảm ơn tạm biệt nhưng vẫn lang thang khắp chả vấn đề gì. Lang thang ở đây là thuê xe lái từ Paris qua Bordeaux, ghé Toulouse, dạo quanh Aix, ngắm thiên nga ở Annecy.
Ở đâu cũng vậy, mình đều nên cẩn thận chứ đừng khơi khơi ra đồ em đây mời anh lấy, còn các nơi có gì hay không là do mình. Lần trước quay lại Pháp mình không ở Paris nhưng vẫn vào quận 13 uống cafe, vẫn lái xe ngang trung tâm để ngó cái tháp EF rồi mới về vì thấy nó thật amazing.

daugaunhoibo
11-11-2014, 17:09
Mình còn chả biết một chữ tiếng Pháp nào cơ :D Vẫn đi tốt. Thân gái một mình không hiếm lần đi đêm hôm về sáng sớm tinh mơ giữa mùa đông lạnh ngắt ga tàu bến bus vắng tanh nhưng chưa bị móc túi, xin đểu lần nào. Và dám chắc là không phải đơn thuần do mình may mắn.

Nhất trí với Vivian là đi đâu cũng thế, hay hay không là do mình. Mà thực ra an toàn hay không cũng là do mình... ví dụ như yêu đồng quê cây cỏ thì đến Paris ngắm tháp sắt thép làm gì, đồi Mông-mác nhiều rệp thì nhớ giữ túi cho chắc...

Mình đến Paris mấy lần toàn trúng phải những mùa xấu xí nhất của thành phố những vẫn thấy Paris đẹp, lãng mạn và chưa lần nào không ghé qua ngó cái tháp ít nhất một lần.

https://scontent-a-hkg.xx.fbcdn.net/hphotos-xfp1/v/t1.0-9/10255031_955595114456403_6325875293582250790_n.jpg ?oh=beeabff9b1ad7936249cf9366ebc1d01&oe=54D237F0

Mà có vẻ như rất nhiều bạn coi chuyện đến Paris là như đi cả nước Pháp. Dù cùng bắt đầu bằng chữ P cả nhưng xin đừng nhầm lẫn, Paris là Pháp thật nhưng Pháp không chỉ có Paris.

khanhkhoa
11-11-2014, 19:15
Mỗi người 1 cảm nhận. Ở gốc độ của mình thì thấy Pais không cuốn hút, không hào nhoáng như những gì thấy trên phim. Còn nói như bạn daugaunhoibo thì cũng đúng nhưng đúng ở thời điểm bạn đi thôi, còn mình mới về có 2 ngày thì có sao mình nói vậy. Xin đểu tập trung ở các Khu như Thap À, Đồi Mông Mác, Nhà thờ Đức Bà, Sông sen, ..

Bọn mình đi 2 người, mà còn bị bọn đen đón đầy đường. Nói chung, tình hình kinh tế của Pháp hay sao và cái viễn cảnh đó diễn ra mất đi cái nhìn thiện cảm về Paris và Nice

day_dreamer81
11-11-2014, 21:26
mình chỉ sang Pháp 4 ngày, chỉ đi loanh quanh trong Paris thôi vì ko có thời gian, cảm nhận của mình lúc mới đặt chân đến Pháp là...ngạc nhiên quá, ngạc nhiên ko nói nên lời vì những cảnh hỗn độn, tạp nham trong lòng " thiên đường " , Paris nhiều rác, dân thì đủ thể loại, đến 2/3 dân số ở Paris là da đen nhập cư, và đặc biệt, tất cả mọi nơi ko hề có bảng chỉ dẫn bằng tiếng Anh, mọi thứ đều là tiếng Pháp từ Lourve, tàu điện ngầm đến các hàng quán . Trong mấy ngày ở Paris thì mình đc trải nghiệm từ lừa đảo, móc túi đến bị hù đánh, trên đường đi tới Sacre court thì mưa to nên mình có trú mưa ở gần đó, đang đứng nhìn trời nhìn mây thì cả đám vừa da đen vừa mễ bu lại, 1 thằng chỉ thẳng vào mặt mình hỏi bằng tiếng PHáp , đại loại là " Đm mày nhìn gì " còn 1 thằng khác nhẹ nhàng mở ba lô bạn mình ra xem có gì không, bọn mình chạy té khói.
Paris đúng là phức tạp, nhưng chỉ về mặt xã hội, còn các địa điểm nổi tiếng thì đẹp đến mê hồn, tới nơi rồi mà mình vẫn ko tưởng tượng đc mình được đặt chân đến những tuyệt tác đó!

Smallgirl226
12-11-2014, 00:17
mình chỉ sang Pháp 4 ngày, chỉ đi loanh quanh trong Paris thôi vì ko có thời gian, cảm nhận của mình lúc mới đặt chân đến Pháp là...ngạc nhiên quá, ngạc nhiên ko nói nên lời vì những cảnh hỗn độn, tạp nham trong lòng " thiên đường " , Paris nhiều rác, dân thì đủ thể loại, đến 2/3 dân số ở Paris là da đen nhập cư, và đặc biệt, tất cả mọi nơi ko hề có bảng chỉ dẫn bằng tiếng Anh, mọi thứ đều là tiếng Pháp từ Lourve, tàu điện ngầm đến các hàng quán . Trong mấy ngày ở Paris thì mình đc trải nghiệm từ lừa đảo, móc túi đến bị hù đánh, trên đường đi tới Sacre court thì mưa to nên mình có trú mưa ở gần đó, đang đứng nhìn trời nhìn mây thì cả đám vừa da đen vừa mễ bu lại, 1 thằng chỉ thẳng vào mặt mình hỏi bằng tiếng PHáp , đại loại là " Đm mày nhìn gì " còn 1 thằng khác nhẹ nhàng mở ba lô bạn mình ra xem có gì không, bọn mình chạy té khói.
Paris đúng là phức tạp, nhưng chỉ về mặt xã hội, còn các địa điểm nổi tiếng thì đẹp đến mê hồn, tới nơi rồi mà mình vẫn ko tưởng tượng đc mình được đặt chân đến những tuyệt tác đó!
Lần đầu tới Pháp em còn được đón bằng trận đình công tại sân bay CDG và hệ thống metro, làm e đi về trung tâm phải chuyển tới 3 lần tàu, bê vali thì nặng gần chết, may mà có đứa em đón ở sân bay ko chắc chết ngắc luôn. Sự thất vọng về Paris của e còn lớn hơn mọi người vì e học khoa Pháp, học ngôn ngữ, văn hóa, lịch sử, chính trị của Pháp bao nhiêu năm trời, tưởng tượng nó đẹp lắm, thơ mộng và lãng mạn vô cùng... đến nơi thì đúng là hỗn độn chứ k đẹp như trong sách dạy. Đời không như mơ :)). Mặc dù em chưa bị mất mát, xin đểu, dọa đánh ở Paris bao giờ nhưng trên tàu nhìn tới 60% da đen em cũng hơi run, k có ý phân biệt chủng tộc nhưng quả thật dân nhập cư ở Paris quá nhiều, nhiều da đen hơn cả Nam Phi là sao? :P
Anyway, lần thứ 2 vẫn tới Paris nhưng trc đó dành 5 ngày lái xe đi xuống vùng Normandie, Deauville,Trouville thì có sự khác biệt, yên bình hơn rất nhiều. Nói chung là lần thứ 3 em sẽ tới vùng quê của Pháp, e nghĩ mình thích những vùng đó hơn là thành phố tấp nập, lắm xô bồ.

nghoanglong
12-11-2014, 13:53
Lần đầu tới Pháp em còn được đón bằng trận đình công tại sân bay CDG và hệ thống metro, làm e đi về trung tâm phải chuyển tới 3 lần tàu, bê vali thì nặng gần chết, may mà có đứa em đón ở sân bay ko chắc chết ngắc luôn. Sự thất vọng về Paris của e còn lớn hơn mọi người vì e học khoa Pháp, học ngôn ngữ, văn hóa, lịch sử, chính trị của Pháp bao nhiêu năm trời, tưởng tượng nó đẹp lắm, thơ mộng và lãng mạn vô cùng... đến nơi thì đúng là hỗn độn chứ k đẹp như trong sách dạy. Đời không như mơ :)). Mặc dù em chưa bị mất mát, xin đểu, dọa đánh ở Paris bao giờ nhưng trên tàu nhìn tới 60% da đen em cũng hơi run, k có ý phân biệt chủng tộc nhưng quả thật dân nhập cư ở Paris quá nhiều, nhiều da đen hơn cả Nam Phi là sao? :P
Anyway, lần thứ 2 vẫn tới Paris nhưng trc đó dành 5 ngày lái xe đi xuống vùng Normandie, Deauville,Trouville thì có sự khác biệt, yên bình hơn rất nhiều. Nói chung là lần thứ 3 em sẽ tới vùng quê của Pháp, e nghĩ mình thích những vùng đó hơn là thành phố tấp nập, lắm xô bồ.

Mình cũng xem phim và đọc truyện khá nhiều về Paris, điện ảnh Pháp cũng thể hiện khá rõ về cuộc sống đời thường và các ngóc ngách của Paris. Thú thật là cảm giác đầu tiên khi bước ra khỏi Gare du Nord (đi tàu từ Đức sang) T6/2008 là hơi thất vọng nhưng vẫn háo hức. Đến được tháp Eiffel thì chán quá, đường đi bộ rải sỏi đầy sản phẩm đầu ra của chó. Đến được đồi Montmartre thì đầy bạn đen chỉ trỏ, hỏi han... Nhưng mình vẫn thích Paris, và vẫn muốn đi được lại, đến giờ mình đã ghé Paris được 4 lần.
Có lần đi về khuya, metro đóng cửa, từ đại lộ Champs-Elysees phải về Q13 chả còn cách nào phải đi bus đêm, khi ở bến đợi để nghiên cứu tuyến cũng bị hai đồng chí "nhọ" hỏi han này nọ, cứ "non" "merci", chán rồi bỏ đi. Lên xe thì xung quanh cũng toàn các bạn đen, tiếng Pháp thì không biết, cứ thỉnh thoảng phải nhìn ra ngoài để đếm xem đã đến bến chưa, tay thì thủ sẵn cái máy cảnh, xác định khi cần thiết sẽ làm vũ khí tự vệ, cuối cùng cũng chả có chuyện gì xảy ra.
Người Pháp không phải không biết tiếng Anh như bạn khanhkhoa nói đâu, chẳng qua là họ không thích nói thôi.

thuynguyen2603
12-11-2014, 21:10
Bạn nào có kinh nghiệm đặt phòng rồi hủy trên booking.com rồi cho mình hỏi. Mình thấy nó ghi là Không mất phí , không bị trừ tiền đêm đầu tiên nếu hủy trước, nhưng không biết thiệt không.Thủ tục xin visa xong rồi chỉ còn mỗi giấy xác nhận booking khách sạn. Mình tính book để xin visa thôi, có visa rồi thì đi theo lịch trình khác.

Vivian
13-11-2014, 07:04
Thật, nhớ đọc kỹ cancellation policy của hạng phòng đấy.

Longhe
13-11-2014, 07:49
Bạn đi tự túc à? vậy chon loại phòng đặt mà hủy kg mất phí đó, nhiều khi cùng 1 phòng như nhau, nhưng kg đc hủy thì giá rẻ ( khuyến mãi) còn hủy đc và không mất phí thì giá mắc hơn, bạn để ý cái điều kiện đi kèm của từng loại phòng nhé.

Bạn nào có kinh nghiệm đặt phòng rồi hủy trên booking.com rồi cho mình hỏi. Mình thấy nó ghi là Không mất phí , không bị trừ tiền đêm đầu tiên nếu hủy trước, nhưng không biết thiệt không.Thủ tục xin visa xong rồi chỉ còn mỗi giấy xác nhận booking khách sạn. Mình tính book để xin visa thôi, có visa rồi thì đi theo lịch trình khác.

khanhkhoa
13-11-2014, 18:22
Mình đã đặt và thanh toán tiền phòng trên Booking.com. Với loại phòng hủy mất phí, nhưng sau khi đặt xong, nó không trừ tiền qua thẻ (vì là lần đầu đặt, nên lo sợ, không có phòng) nên mình đã tự hủy và nó gởi email về nói là sẽ trừ phí.

Xong mình gọi đt lên tổng đài hỗ trợ của nó và trình bày, thế là bên Booking.com đã can thiệp vào và nói là KS bên Pháp đồng ý, lấy phí 1 ngày (do mình đặt 4 ngày), nhưng tới thời điểm này họ vẫn không lấy phí được 1 ngày của mình.

Thế là, mình đặt và hủy phòng không tốn phí.

Janly
14-11-2014, 10:11

chị này giống em quá à, em cũng nhận lương bằng tiền mặt , cũng k có BHXH :(

venturi
17-11-2014, 10:48
Cả nhà cho mình hỏi, mình lấy visa UK (multi entries, 6 tháng), đã đi UK 2 tuần vào tháng 9 và đã về. Đợt đó mình xin visa du lịch, có book khách sạn nhưng sau khi có visa mình cancel booking (do ở nhờ nhà bạn mình). Lúc nhập cảnh ở sân bay nhân viên có hỏi mình sẽ ở đâu, mình có đưa hotel booking và họ note lại tên khách sạn (lúc đó đã cancel booking), đóng dấu nhập cảnh. Vì visa còn hạn đến tháng 2/2015 nên Giáng sinh năm nay mình định quay lại UK nghỉ lễ (vẫn ở nhà bạn), mình có một vài thắc mắc nhờ cả nhà chỉ giáo :

- Lần trước sang mình ko ở khách sạn đã book, có khi nào lần này nhập cảnh ngta check với khách sạn hok? Nếu phát hiện mình hok ở tại khách sạn đó, mình có gặp rắc rối gì hông? (mình có suy nghĩ: chắc hok ai rảnh đi check đâu, nhưng vẫn hỏi cho an tâm, hihi)
- Lần trước mình rời UK rồi bay sang Đức, mình ko thấy ai kiểm tra visa, ko đóng dấu xuất cảnh luôn. Chỉ có lúc ra cửa máy bay, nhân viên hãng hàng không hỏi mình có visa Schengen hok, mình giở passport chỉ visa Schengen của mình, ngta hok hỏi gì thêm. Vậy có bất thường gì hok ta (tức là ko đóng dấu xuất cảnh í)?
- Lần này sang cần mang những giấy tờ gì? mình nghĩ 3 cái phải có là bảo hiểm du lịch, booking khách sạn và sao kê tài khoản ngân hàng, nhưng hok chắc có cần hay không, va còn thiếu giấy tờ gì không.

Cảm ơn các anh chị trước nha :*

Rice
22-11-2014, 20:50
Chào mọi người, mình muốn hỏi giúp thông tin visa cho bạn mình, vì bạn ấy cần đến Pháp 3 tháng nhưng lại được cấp visa như sau:

- Valid for Schengen
- Type C
- Từ 10/11 đến 9/2 năm sau

NHƯNG duration of stay chỉ là 35 ngày (!). Theo mình vừa tìm hiểu thì bạn mình CHỈ được ở tại Pháp tổng cộng 35 ngày trong khoảng từ 10/11 đến 9/2 đúng không? Bạn mình có thể xin gia hạn visa này không ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều.

day_dreamer81
23-11-2014, 12:09
Chào mọi người, mình muốn hỏi giúp thông tin visa cho bạn mình, vì bạn ấy cần đến Pháp 3 tháng nhưng lại được cấp visa như sau:

- Valid for Schengen
- Type C
- Từ 10/11 đến 9/2 năm sau

NHƯNG duration of stay chỉ là 35 ngày (!). Theo mình vừa tìm hiểu thì bạn mình CHỈ được ở tại Pháp tổng cộng 35 ngày trong khoảng từ 10/11 đến 9/2 đúng không? Bạn mình có thể xin gia hạn visa này không ạ?

Cảm ơn mọi người nhiều.

lúc nộp đơn xin visa phải điền vào cái tờ Schengen Visa application, trong đó có mục ngta hỏi muốn xin bao nhiêu ngày, thời gian dự tính đi từ ngày nào đến ngày nào, lúc đó sao bạn của bạn ko điền cụ thể vào, đi 3 tháng thì xin 90 ngày, LSQ cấp visa dựa trên đơn mình xin mà! Có thể xin gia hạn ở bên Pháp nhưng phải chứng minh lý do tại sao ko về đúng ngày cho trên visa trước đó, những lý do hợp lệ là : Bệnh tật, việc đột xuất..., nhưng mình nghĩ khả năng ngta cho gia hạn cũng thấp lắm, mình chưa thấy trường hợp nào xin gia hạn visa du lịch cả, và có thể sẽ bất lợi cho bạn nếu xin visa lần sau

Rice
23-11-2014, 15:24
lúc nộp đơn xin visa phải điền vào cái tờ Schengen Visa application, trong đó có mục ngta hỏi muốn xin bao nhiêu ngày, thời gian dự tính đi từ ngày nào đến ngày nào, lúc đó sao bạn của bạn ko điền cụ thể vào, đi 3 tháng thì xin 90 ngày, LSQ cấp visa dựa trên đơn mình xin mà! Có thể xin gia hạn ở bên Pháp nhưng phải chứng minh lý do tại sao ko về đúng ngày cho trên visa trước đó, những lý do hợp lệ là : Bệnh tật, việc đột xuất..., nhưng mình nghĩ khả năng ngta cho gia hạn cũng thấp lắm, mình chưa thấy trường hợp nào xin gia hạn visa du lịch cả, và có thể sẽ bất lợi cho bạn nếu xin visa lần sau

Bạn ơi, nếu xin gia hạn thì liên hệ với cơ quan nào ở Pháp vậy bạn? Vì bạn mình hiện đang ở Pháp rồi.

LynLyn
24-11-2014, 16:08
Xin chào mọi người
Sau khi lặn lội đọc hết tất cả thông tin chia sẻ của mọi người trong đây . Em đã chuẩn bị chỉnh chu hết tất cả các thông tin cần thiết và vừa nộp hồ sơ tại LSQ Hà Lan vào lúc 11:00 AM hôm nay. Trường hợp của em là được một người bạn của mẹ em mời sang.
Hồ sơ của em bao gồm :
Người mời :
- Giấy mời từ Hà Lan gửi về
- Giấy xác nhận tại công ty của người mời
- Bảng lương của người mời
- Bản photocopy ID + passport của người mời
Người xin visa :
- Form xin visa - tiếng anh
- 2 hình
- Cmnd + photocopy
- Passport + photocopy
- Hộ khẩu - dịch công chứng
- Giấy khai sinh - dịch công chứng
- Giấy xác nhận công tác tại công ty từ ngày 11/11/2011 đến nay - dịch công chứng
- Bảng lương 3 tháng ( 8-9-10) em nhận tiền mặt tổng thu nhập mỗi tháng (10.000.000đ) - dịch công chứng
- Giấy xin nghỉ phép (85 ngày) - dịch công chứng
- Giấy sao kê tài khoản : 30.000.000đ - tiếng anh
- Sổ tiết kiệm 200.000.000đ mới gửi ngày 19/11 - tiếng anh
- Vé máy bay
- Bảo hiểm du lịch ( 50,000USD)
- Thư gửi lãnh sự quán trình bày mục đích và plan ở Hà Lan
Khi đến nộp có một chị gái tóc ngắn nhận và hỏi thông tin xong trả lại em hết tất cả giấy tờ về tài khoản của em , chỉ nhận lại những giấy sau :
Người xin
- 2 hình
- Passport + photocopy
- Giấy xác nhận công tác tại công ty từ ngày 11/11/2011 đến nay - dịch công chứng
- Bảng lương 3 tháng ( 8-9-10) em nhận tiền mặt tổng thu nhập mỗi tháng (10.000.000đ) - dịch công chứng
- Vé máy bay ( ngày bay 12/12/2014 - ngày về 7/3/2015)
Chị ấy còn nói giấy tài khoản và sổ tiết kiệm của em mới gửi không có giá trị. Phải có sổ từ trước đó lâu thật là lâu mới được. Sau đó yêu cầu chạy về lấy sổ bảo hiểm xã hội trên công ty nộp vào.
Em chạy lên công ty lấy thì nhân sự bảo cho mượn sổ này chỉ có tên và mã số đóng bảo hiểm và đóng từ ngày nào thôi. Còn chi tiết thì chỉ khi nghĩ việc mới có bảng đính kèm theo về số tiền đóng.
Em mượn mang lên LSQ thì chị ấy không chịu và cứ hỏi tại sao không thể hiện số tiền hay là thời điểm từng tháng , em cũng giải thích y như bên nhân sự công ty em giải thích . Rồi chị ấy trả lại sổ rồi kêu đi về hẹn ngày 9/12 lên nhận kết quả, được hay không lúc đó biết.
Mọi người có ai bị như em không :( . Chị ấy không thèm nhận giấy tờ tài khoản của em liệu có đánh rớt em vì em không có tài sản ở Vn để chứng minh em sẽ quay về không :(
Em đang lo lắm đây , hy vọng mọi người giúp em
Cám ơn ạ

thuynguyen2603
24-11-2014, 20:26
Xin chào mọi người
Sau khi lặn lội đọc hết tất cả thông tin chia sẻ của mọi người trong đây . Em đã chuẩn bị chỉnh chu hết tất cả các thông tin cần thiết và vừa nộp hồ sơ tại LSQ Hà Lan vào lúc 11:00 AM hôm nay. Trường hợp của em là được một người bạn của mẹ em mời sang.
Hồ sơ của em bao gồm :
Người mời :
Người xin visa :
- 2 hình
- Cmnd + photocopy
- Passport + photocopy
- Vé máy bay
Khi đến nộp có một chị gái tóc ngắn nhận và hỏi thông tin xong trả lại em hết tất cả giấy tờ về tài khoản của em , chỉ nhận lại những giấy sau :
Người xin
- 2 hình
- Passport + photocopy
Chị ấy còn nói giấy tài khoản và sổ tiết kiệm của em mới gửi không có giá trị. Phải có sổ từ trước đó lâu thật là lâu mới được. Sau đó yêu cầu chạy về lấy sổ bảo hiểm xã hội trên công ty nộp vào.
Em chạy lên công ty lấy thì nhân sự bảo cho mượn sổ này chỉ có tên và mã số đóng bảo hiểm và đóng từ ngày nào thôi. Còn chi tiết thì chỉ khi nghĩ việc mới có bảng đính kèm theo về số tiền đóng.
Em mượn mang lên LSQ thì chị ấy không chịu và cứ hỏi tại sao không thể hiện số tiền hay là thời điểm từng tháng , em cũng giải thích y như bên nhân sự công ty em giải thích . Rồi chị ấy trả lại sổ rồi kêu đi về hẹn ngày 9/12 lên nhận kết quả, được hay không lúc đó biết.
Mọi người có ai bị như em không :( . Chị ấy không thèm nhận giấy tờ tài khoản của em liệu có đánh rớt em vì em không có tài sản ở Vn để chứng minh em sẽ quay về không :(
Em đang lo lắm đây , hy vọng mọi người giúp em
Cám ơn ạ
Bạn còn mượn được sổ Bhxh, chỗ mình làm thì khg cho mượn, chỉ có giấy xác nhận đóng bhxh thôi. 17/12 mình mới nộp xin visa ở lsq hà lan. Hy vọng là bạn được cấp visa. Cố chờ đến 9/12 thôi.

Gau Misa
24-11-2014, 21:49
Bạn còn mượn được sổ Bhxh, chỗ mình làm thì khg cho mượn, chỉ có giấy xác nhận đóng bhxh thôi. 17/12 mình mới nộp xin visa ở lsq hà lan. Hy vọng là bạn được cấp visa. Cố chờ đến 9/12 thôi.

Bạn ơi, cho mình hỏi Lsq Ha Lan phải đăng ký lịch hẹn nộp hồ sơ hả bạn ? Gọi đt hay đăng ký như nào thế ah ?

LynLyn
24-11-2014, 22:11
Bạn ơi, cho mình hỏi Lsq Ha Lan phải đăng ký lịch hẹn nộp hồ sơ hả bạn ? Gọi đt hay đăng ký như nào thế ah ?
Bạn lên website của LSQ book lịch online nha

LynLyn
24-11-2014, 22:12
Cố gắng chờ vậy :( . Bạn đi theo diện gì vậy bạn

thuynguyen2603
24-11-2014, 22:43
Cố gắng chờ vậy :( . Bạn đi theo diện gì vậy bạn

Mình đi tự túc.

SonNguyen257
27-11-2014, 14:04
Mọi người cho em hỏi, em chưa lần nào ra nước ngoài nhưng hiện tại có một người bạn muốn mời em qua Ý chơi. Vậy cho em hỏi em cần chuẩn bị gì? và bạn em cần chuẩn bị gì? Em hiện tại đang là học sinh vậy có cần giấy xác nhận của trường không? Và có cần chứng minh tài chính không?

thuynguyen2603
27-11-2014, 17:30
Mọi người cho em hỏi, em chưa lần nào ra nước ngoài nhưng hiện tại có một người bạn muốn mời em qua Ý chơi. Vậy cho em hỏi em cần chuẩn bị gì? và bạn em cần chuẩn bị gì? Em hiện tại đang là học sinh vậy có cần giấy xác nhận của trường không? Và có cần chứng minh tài chính không?

Em vào trang web của đsq ý rồi xem hướng dẫn cụ thể trong đó. Nó ghi rất chi tiết cho từng trường hợp xin visa.

venturi
28-11-2014, 11:20

Mình nghĩ bạn nên chịu khó lục lại những thông tin cũ, visa thăm thân mọi người đã chia sẻ khá nhiều trên topic, có gì chưa rõ hoặc vướng mắc chỗ nào bạn có thể lên đây xin tư vấn thêm, hỏi chung chung như bạn rất khó trả lời vì chưa đủ thông tin về người mời và người được mời (tình trạng việc làm, thu nhập, mối quan hệ đôi bên, blah blah...)
Và bạn thậm chí còn chưa vào trang thông tin hướng dẫn của đại sứ quán, chưa có bất kì khái niệm gì về loại visa mà bạn dự định apply. Trước khi hỏi cũng nên thể hiện là mình thực sự có quan tâm và đã tìm hiểu những thông tin cơ bản bạn nha

SonNguyen257
28-11-2014, 12:48
Mình nghĩ bạn nên chịu khó lục lại những thông tin cũ, visa thăm thân mọi người đã chia sẻ khá nhiều trên topic, có gì chưa rõ hoặc vướng mắc chỗ nào bạn có thể lên đây xin tư vấn thêm, hỏi chung chung như bạn rất khó trả lời vì chưa đủ thông tin về người mời và người được mời (tình trạng việc làm, thu nhập, mối quan hệ đôi bên, blah blah...)
Và bạn thậm chí còn chưa vào trang thông tin hướng dẫn của đại sứ quán, chưa có bất kì khái niệm gì về loại visa mà bạn dự định apply. Trước khi hỏi cũng nên thể hiện là mình thực sự có quan tâm và đã tìm hiểu những thông tin cơ bản bạn nha

Em đã nói em là học sinh. Hiện tại thì em chưa có việc làm và như em nói em và người mời chỉ là bạn bè nên không phải thăm người thân. Em đã vào trang DSQ và đã xem qua 2 cái đơn 1 là đơn xin visa và 1 cái invitation letter. Nhưng em lại không tìm ra chỗ nói về cần các giấy tờ gì để nộp chung.
Em xin lỗi nhưng lần đầu em viết bài nên em có thiếu sót.

venturi
28-11-2014, 16:16
Em đã nói em là học sinh. Hiện tại thì em chưa có việc làm và như em nói em và người mời chỉ là bạn bè nên không phải thăm người thân. Em đã vào trang DSQ và đã xem qua 2 cái đơn 1 là đơn xin visa và 1 cái invitation letter. Nhưng em lại không tìm ra chỗ nói về cần các giấy tờ gì để nộp chung.
Em xin lỗi nhưng lần đầu em viết bài nên em có thiếu sót.

Bạn xem ở link nào?
Hồi mình làm UK visa, thì bất kỳ thăm người yêu, bạn bè, người thân trong gia đình hay gì gì, miễn là thăm viếng có thư mời bảo lãnh sẽ được xếp vào dạng visitor visa, dịch nôm na là thăm thân nha. Itali thì mình không rõ phân loại visa theo kiểu gì, bạn vào DSQ xem sẽ rõ. Riêng đơn xin visa mà bạn nói, nó cũng khác nhau tùy vào loại visa mà bạn định apply chứ ko pải đơn nào cũng như nhau ha.
Theo mình biết, visa Ý nộp qua VFS Global chứ không nộp trực tiếp như trước, bạn thử xem ở trang này.
http://www.vfsglobal.com/Italy/Vietnam/Vietnamese/index.html

Mình chưa apply dạng thăm thân nên không tư vấn cụ thể cho bạn được. Nếu bạn không có việc làm và chỉ là học sinh (tức là bạn <18 tuổi???) vậy ngươi mời chắc chắn phải chứng minh tài chính. Bạn không nói rõ về người mời bên kia (tuổi, công việc, thu nhập, nhà ở, blah blah), nhưng nếu chỉ là quan hệ bạn bè bình thường thì case của bạn khó xin visa lắm lắm.

Vài lời chia sẻ.

SonNguyen257
28-11-2014, 22:02
Bạn xem ở link nào?
Hồi mình làm UK visa, thì bất kỳ thăm người yêu, bạn bè, người thân trong gia đình hay gì gì, miễn là thăm viếng có thư mời bảo lãnh sẽ được xếp vào dạng visitor visa, dịch nôm na là thăm thân nha. Itali thì mình không rõ phân loại visa theo kiểu gì, bạn vào DSQ xem sẽ rõ. Riêng đơn xin visa mà bạn nói, nó cũng khác nhau tùy vào loại visa mà bạn định apply chứ ko pải đơn nào cũng như nhau ha.
Theo mình biết, visa Ý nộp qua VFS Global chứ không nộp trực tiếp như trước, bạn thử xem ở trang này.
http://www.vfsglobal.com/Italy/Vietnam/Vietnamese/index.html

Mình chưa apply dạng thăm thân nên không tư vấn cụ thể cho bạn được. Nếu bạn không có việc làm và chỉ là học sinh (tức là bạn <18 tuổi???) vậy ngươi mời chắc chắn phải chứng minh tài chính. Bạn không nói rõ về người mời bên kia (tuổi, công việc, thu nhập, nhà ở, blah blah), nhưng nếu chỉ là quan hệ bạn bè bình thường thì case của bạn khó xin visa lắm lắm.

Vài lời chia sẻ.

Em cảm ơn nhiều, em tìm được chồ yêu cầu nộp gi rồi . Nếu có gì thắc mắc thêm em sẽ hỏi .

selftravel
30-11-2014, 14:02
Mình nghĩ tr hợp của bạn tỷ lệ đậu hơi bị cao, bạn cứ làm theo các hướng dẫn trên này, thủ tục giấy tờ đầy đủ, lịch trình hợp lý là được.
Mình có hỏi chị kia làm ở cty du lịch, chị nói có thể BHXH mà chỗ vietravel đề cập, có thể là do LSQ cần bằng chứng cho thấy bạn đi làm có đóng thuế đầy đủ, nhưng chị í ko chắc lắm, mình cũng chưa thấy trên này có trường hợp nào đòi BHXH cả (nghe hơi chuối ha).
Mình từng đọc hướng dẫn xin visa UK, ngta có đề cập đến bằng chứng của việc đóng thuế thu nhập nha, mà hồi mình nộp visa Anh lại ko nộp kèm vì lúc đó mình mới chuyển việc dc mấy tháng nên chưa đóng thuế j, lúc nộp ngta cũng hông hỏi

LSQ Hà Lan sẽ đòi BHXH nhưng nếu bạn không có thì nói không có, người ta cần sự chân thật của bạn hơn.Nếu mọi thứ ok, họ mới chấp nhận hồ sơ,không từ chối ngay đó cho đỡ tốn tiền.Mình thề không bao giờ nộp cho LSQ Pháp và có thể không quay lại Pháp sau chuyến đi vừa rồi nữa, Paris phức tạp, cũ xì (dù con người Pháp, bản địa, rất dễ thương).

tamao1988
30-11-2014, 14:39
BẢNG GIÁ XE FORD RANGER (19/11/2014):

1. Ford Ranger WildTrak 3.2L 4×4 AT ( Ford Ranger 2 cầu số tự động phiên bản đầy đủ Full Options ): 838,000,000 VNĐ.

2. Ford Ranger Wildtrak 2.2L 4×4 AT: 804,000,000 VNĐ.

3. Ford Ranger WildTrak 2.2L 4×2 AT ( Ford Ranger 1 cầu số tự động phiên bản đầy đủ Full Options ): 760,000,000 VNĐ.

4. Ford Ranger XL 4×4 MT ( Ford Ranger 2 cầu số sàn): 593,000,000 VNĐ

5. Ford Ranger XLS 2.2L 4×2 MT ( Ford Ranger 1 cầu số sàn ): 604,000,000 VNĐ.

6. Ford Ranger XLS 2.2L 4×2 AT ( Ford Ranger 1 cầu số tự động ): 607,000,000 VNĐ.

7. Ford Ranger XLT 2.2L 4×4 MT ( Ford Ranger 2 cầu số sàn phiên bản đầy đủ Full Options ): 705,000,000 VNĐ.

8. Ford Ranger Base 4×4 MT (Ford ranger 2 cầu số sàn): 570,000,000 VNĐ

THẾ GIỚI XE 365

Địa chỉ: Tòa nhà CT3, Lô C1, Đ.Phạm Văn Đồng – Bắc Từ Liêm – Hà Nội

Hotline: 0988.226.118 - Mr Tam

Vivian
02-12-2014, 06:23
Tùy trường hợp chứ, sứ quán Pháp cũng dể chịu mà, lần trước tớ nộp thứ 4 thì chiếu thứ 6 đã có visa rồi.

daugaunhoibo
02-12-2014, 09:16
Tùy trường hợp chứ, sứ quán Pháp cũng dể chịu mà, lần trước tớ nộp thứ 4 thì chiếu thứ 6 đã có visa rồi.

Bạn dẫn ví dụ thì nên nói rõ trường hợp của mình cụ thể là như thế nào để mọi người khỏi nhầm lẫn và loạn thông tin. Thời hạn trả VISA DU LỊCH TỰ TÚC không thể đem so với các trường hợp công vụ gấp hay ngoại giao được.

Muốn so sánh thì phải cùng điều kiện mới so được chứ >"<

P/s: Mình cũng đã có lần nộp visa Pháp lúc 5g chiều thứ 5, trước 12g trưa hôm sau - thứ 6 là lấy được, chưa đầy 24g, visa Schengen multi 1 năm hẳn hoi nhưng đấy là visa công vụ đi việc quan trọng, rất gấp và trước đó mình đã từng có visa schengen rồi mới được như thế.

Vivian
02-12-2014, 14:09
Mình xin visa du lịch tự túc.

hamacon
09-12-2014, 12:37
Mình mới nộp hồ sơ xin visa xong sáng nay. Danh sách yêu cầu trên website của lãnh sự quán Pháp có yêu cầu mọi thứ phải có bản tiếng Anh. Cặm cụi đi dịch 1 đống từ giấy tờ nhà, dky kết hôn,....bản nào chỉ tiếng Việt là đi dịch tất. Cuối cùng khi vào nộp gặp cô tóc tém nói chuyện dễ chịu, cổ bỏ hết không thèm nhìn bản dịch luôn ( tốn 1 đống tiền uổng quá huhuhu ), chỉ lấy bản photo không công chứng.
Sao kê tk ngân hàng, sao kê thẻ tín dụng cũng quăng ra ráo, lịch trình du lịch cũng bỏ, ko nhìn. Chỉ check rất kỹ booking khách sạn, check rồi đếm số ngày luôn xem có khớp với đơn xin visa không nữa, booking vé máy bay cũng dc check kỹ lưỡng, sổ tiết kiệm nữa.

Trong lúc nộp thấy cô tóc dài nhận hồ sơ kế bên liên tục hỏi anh kia sao ko có bản tiếng Anh của giấy tờ này kia, rồi lịch trình du lịch đâu sao không có,... ngộ thiệt trời ơi, mình có thì bị trả ra không coi, bên kia không có thì hỏi. Ý là sao hả trời ?!?

Rồi bây giờ ngồi chờ 7 ngày sau trả kết quả, ko phải lần đầu xin visa Pháp mà sao vẫn run quá các bạn ui :(

LynLyn
09-12-2014, 14:18
Mình mới nộp hồ sơ xin visa xong sáng nay. Danh sách yêu cầu trên website của lãnh sự quán Pháp có yêu cầu mọi thứ phải có bản tiếng Anh. Cặm cụi đi dịch 1 đống từ giấy tờ nhà, dky kết hôn,....bản nào chỉ tiếng Việt là đi dịch tất. Cuối cùng khi vào nộp gặp cô tóc tém nói chuyện dễ chịu, cổ bỏ hết không thèm nhìn bản dịch luôn ( tốn 1 đống tiền uổng quá huhuhu ), chỉ lấy bản photo không công chứng.
Sao kê tk ngân hàng, sao kê thẻ tín dụng cũng quăng ra ráo, lịch trình du lịch cũng bỏ, ko nhìn. Chỉ check rất kỹ booking khách sạn, check rồi đếm số ngày luôn xem có khớp với đơn xin visa không nữa, booking vé máy bay cũng dc check kỹ lưỡng, sổ tiết kiệm nữa.

Trong lúc nộp thấy cô tóc dài nhận hồ sơ kế bên liên tục hỏi anh kia sao ko có bản tiếng Anh của giấy tờ này kia, rồi lịch trình du lịch đâu sao không có,... ngộ thiệt trời ơi, mình có thì bị trả ra không coi, bên kia không có thì hỏi. Ý là sao hả trời ?!?

Rồi bây giờ ngồi chờ 7 ngày sau trả kết quả, ko phải lần đầu xin visa Pháp mà sao vẫn run quá các bạn ui :(
Bạn ơi cho mình xin thông tin của bạn được không. Mình muốn liên hệ trực tiếp với bạn. Hnay mình vừa bị từ chối visa hà lan. Giờ muốn xin sang pháp . Bạn giúp mình với

Bufalo83
09-12-2014, 17:15
Chào các bạn! Mình đang tìm hiểu thủ tục xin visa đi Pháp. Kế hoạch thì mình định bay đến Amsterdam đầu tiên rồi từ đó đi tiếp xuống Paris, Nice và sang Ý. Mình đọc thì thấy xin visa Pháp có vẻ thuận lợi nhất nên định làm thủ tục xin visa Pháp. Tất nhiên mình đã đọc và hiểu là bộ hồ sơ xin visa Pháp thì lịch trình phải đến Pháp đầu tiên và số ngày ở Pháp lâu nhất, vé máy bay cũng là bay đến Pháp. Nhưng kế hoạch thực tế mình bay đến Amsterdam đầu tiên thì có sao không? Mình đọc trên này thì có người bảo ko sao cả, xin dc visa Segment rồi thì bay đầu tiên đến nước nào trong Segment cũng được, nhưng cũng có người bảo mình là xin visa Segment ở DSQ Pháp thì phải bay Pháp và nhập cảnh đầu tiên ở Pháp, nv hải quan có quyền từ chối nhập cảnh nếu mình không bay Pháp đầu tiên??
Nhờ các bạn đã có kinh nghiệm tư vấn giúp mình. Cảm ơn nhiều!

LynLyn
09-12-2014, 17:26
Hồ sơ của em bao gồm :
Người mời :
Người xin visa :
- 2 hình
- Cmnd + photocopy
- Passport + photocopy
- Vé máy bay
Người xin
- 2 hình
- Passport + photocopy
Hôm nay em đến nhận kết quả thì bị đánh rớt với lý do không chắc chắn sẽ quay về vn . Em muốn khiếu nại thì phải làm sao ạ. Ai giúp em với

thuynguyen2603
09-12-2014, 18:22
Hồ sơ của em bao gồm :
Người mời :
Người xin visa :
- 2 hình
- Cmnd + photocopy
- Passport + photocopy
- Vé máy bay
Người xin
- 2 hình
- Passport + photocopy
Hôm nay em đến nhận kết quả thì bị đánh rớt với lý do không chắc chắn sẽ quay về vn . Em muốn khiếu nại thì phải làm sao ạ. Ai giúp em với

Chia buồn cùng bạn. Thôi thì làm lại hồ sơ qua lsq pháp hoặc ý nộp thử xem sao. Khi bị đánh rớt , passport có ghi chú gì khg bạn? Theo mình nghĩ bạn nên xin đi một tháng thôi.

hamacon
09-12-2014, 18:39
Chào các bạn! Mình đang tìm hiểu thủ tục xin visa đi Pháp. Kế hoạch thì mình định bay đến Amsterdam đầu tiên rồi từ đó đi tiếp xuống Paris, Nice và sang Ý. Mình đọc thì thấy xin visa Pháp có vẻ thuận lợi nhất nên định làm thủ tục xin visa Pháp. Tất nhiên mình đã đọc và hiểu là bộ hồ sơ xin visa Pháp thì lịch trình phải đến Pháp đầu tiên và số ngày ở Pháp lâu nhất, vé máy bay cũng là bay đến Pháp. Nhưng kế hoạch thực tế mình bay đến Amsterdam đầu tiên thì có sao không? Mình đọc trên này thì có người bảo ko sao cả, xin dc visa Segment rồi thì bay đầu tiên đến nước nào trong Segment cũng được, nhưng cũng có người bảo mình là xin visa Segment ở DSQ Pháp thì phải bay Pháp và nhập cảnh đầu tiên ở Pháp, nv hải quan có quyền từ chối nhập cảnh nếu mình không bay Pháp đầu tiên??
Nhờ các bạn đã có kinh nghiệm tư vấn giúp mình. Cảm ơn nhiều!
Mình mấy lần đi Pháp đều vào từ Pháp, mặc dù thời gian ở Pháp có khi chỉ 1 vai ngày :D vì mình xin visa Pháp, muốn nhập cảnh trước luôn cho an toàn, mấy lần qua hải quan đều bị hỏi khá nhiều nên không dám ẩu. Nhưng mình cũng thấy nhiều bạn trên đây xin visa P mà ko vô P trước thì vẫn ko sao cả đó.

hamacon
09-12-2014, 18:50
Hồ sơ của em bao gồm :

Mình đã inbox bạn rồi nhé. tuy nhiên mình nghĩ bạn hỏi kinh nghiệm mấy bạn ở những trang trước trong thread này luôn nè, mấy bạn làm đơn khiếu nại trình bày chi tiết lịch trình và phân tích các điểm làm sao chứng minh dc mình ko thèm trốn í. mình chưa có kinh nghiệm này đâu. Với lại bạn mới rớt bên kia thì có nhảy qua Pháp liền chắc cũng vậy à, Schengen chung hệ thống link với nhau mà.

Về hồ sơ của bạn, 2 điểm làm họ ko ưng có lẽ là sổ tk quá mới và lịch trình chưa dc chi tiết chăng ? ( mình đoán vậy ).

venturi
09-12-2014, 19:04
Chia buồn cùng bạn. Thôi thì làm lại hồ sơ qua lsq pháp hoặc ý nộp thử xem sao. Khi bị đánh rớt , passport có ghi chú gì khg bạn? Theo mình nghĩ bạn nên xin đi một tháng thôi.

Em nghĩ là có đó chị. Vụ xin visa của chị tới đâu rồi?

@Lynlyn: mình bit một bé Việt Nam, đang là du học sinh ở Nga, xin visa schengen tại Ý bị đánh rớt, 3 tháng sau em apply tiếp vào Tây Ban Nha lại rớt, passport có 2 vết đen. Theo mình bạn không nên xin apply vào nước khác khối schengen lúc này, khả năng rớt là rất cao do vừa bị từ chối, người check là ra liền. Bạn có thể khiếu nại nhưng theo kinh nghiệm đọc được trên topic thì tỷ lệ thành công là rất rất hiếm.

Mình cũng thấy lạ chỗ sổ BHXH, P. Nhân sự của bạn hoàn toàn đúng, cty không giữ sổ BHXH mà chỉ có mã số thôi, khi nào nghỉ việc cty sẽ khai báo giảm nhân sự với cơ quan bảo hiểm Quận, sau 1-2 tuần khai giảm mới rút được sổ, trong sổ sẽ thể hiện chi tiết thời gian và mức lương đóng BH, tổng kết đóng được bao lâu, blah blah.

Case của bạn có lẽ do bạn xin đi thăm thân quá lâu 85 ngày trong khi vẫn đang làm việc chăng?

LynLyn
09-12-2014, 19:20
Em nghĩ là có đó chị. Vụ xin visa của chị tới đâu rồi?

@Lynlyn: mình bit một bé Việt Nam, đang là du học sinh ở Nga, xin visa schengen tại Ý bị đánh rớt, 3 tháng sau em apply tiếp vào Tây Ban Nha lại rớt, passport có 2 vết đen. Theo mình bạn không nên xin apply vào nước khác khối schengen lúc này, khả năng rớt là rất cao do vừa bị từ chối, người check là ra liền. Bạn có thể khiếu nại nhưng theo kinh nghiệm đọc được trên topic thì tỷ lệ thành công là rất rất hiếm.

Mình cũng thấy lạ chỗ sổ BHXH, P. Nhân sự của bạn hoàn toàn đúng, cty không giữ sổ BHXH mà chỉ có mã số thôi, khi nào nghỉ việc cty sẽ khai báo giảm nhân sự với cơ quan bảo hiểm Quận, sau 1-2 tuần khai giảm mới rút được sổ, trong sổ sẽ thể hiện chi tiết thời gian và mức lương đóng BH, tổng kết đóng được bao lâu, blah blah.

Case của bạn có lẽ do bạn xin đi thăm thân quá lâu 85 ngày trong khi vẫn đang làm việc chăng?

Lúc nộp chị nhận hồ sơ cũng có hỏi sao đi lâu vậy ? Nghĩ không lương hả em? Mình có nói do làm việc lâu nên được sếp cho nghĩ không lương nhiều ngày. Với lại có nói là vì người bảo lãnh phải đi làm nên cuối tuần mới dẫn mình đi chơi được. Muốn ở lại lâu để đi chơi được nhiều :((
Hay là vì sổ tiết kiệm của mình mới gửi nên ko nhận và không tính là có tài sản ? Giấy kết quả nói rằng ko chắc về việc mình sẽ quay về và nói lương mình thấp hay sao đó. :((

daugaunhoibo
10-12-2014, 11:35
@LynLyn: Theo cảm nhận của mình thì khả năng bạn bị từ chối visa là do ở quá dài. Lý do người thân bận đi làm, không có thời gian đưa đi chơi quả thật là nghe rất không hợp lý. Nếu người thân bận đi làm thì sao bạn không sắp xếp sang vào dịp họ được nghỉ (nghỉ đông, nghỉ hè...) để tiện cùng nhau đi chơi?!

Lần sau nộp hồ sơ bạn rút ngắn thời gian lưu trú lại còn khoảng dưới một tháng thôi và lên lịch trình chi tiết hơn xem sao.

venturi
10-12-2014, 15:35
@LynLyn: Theo cảm nhận của mình thì khả năng bạn bị từ chối visa là do ở quá dài. Lý do người thân bận đi làm, không có thời gian đưa đi chơi quả thật là nghe không xuôi hợp lý chút nào. Nếu người thân bận đi làm thì sao bạn không sắp xếp sang vào dịp họ được nghỉ (nghỉ đông, nghỉ hè...) để tiện cùng nhau đi chơi?!
Mình có cùng cảm nghĩ với bạn này. Tụi nước ngoài nổi tiếng phóng khoáng, mỗi năm nghỉ phép đi du lịch vài lần là chuyện thường, nhưng mình chưa thấy công ty nào duyệt cho đi một lúc 85 ngày nên DSQ đặt dấu hỏi là có cơ sở. Cty mình bên Đức thấy nhân viện nghỉ phép đi chơi suốt, nhưng mỗi lần đi chỉ 1 tuần đổ lại và lâu nhất là summer holiday - 1 tháng là hết cỡ, chuyện nghỉ không lương chỉ rơi vào trường hợp bất khả kháng thôi àh.
Thứ 2, lương bạn 10tr/tháng mà đi chơi tận 85 ngày không lương, nếu là mình mình cũng đặt câu hỏi liền í :D . Theo mình sổ tiết kiệm nhiều tiền không mạnh bằng việc bạn có thu nhập tốt (thể hiện qua bảng lương, lương chuyển khoản càng tốt), vì lương cao thì tài chính ổn định chứ sổ tiết kiệm giờ cũng nhiều cách "bùa" lắm.
Chia buồn với bạn nha, ai bị rớt visa cũng buồn thúi ruột hết

LynLyn
11-12-2014, 00:20
Cám ơn các bạn đã trả lời mình.
Mình làm ở đây cũng 3 năm hơn với lại thành tích cũng tốt nên giám đốc ưu ái duyệt cho phép mình nghĩ lâu như vậy. Với lại lần đầu được tạo điều kiện, được bảo lãnh để đi châu âu chơi nên mình cũng muốn tận dụng cho hết thời gian nghĩ phép. Không nghĩ là đi lâu như vậy là ko được :( . Bây giờ mình đang dự định nhờ người quen bên Pháp bảo lãnh sang Pháp chơi, có lẽ sẽ rút ngắn thời gian lại . Mình muốn nhờ các bạn cho ý kiến xem có nên xin visa bên Pháp sau khi trượt visa Hà Lan không . Vì người quen của mình bên Pháp cũng có mối quan hệ tốt nên có thể đảm bảo mình sang chơi rồi về, không trốn ở lại . Mình đang phân vân ko biết có nên làm hay không ? Mong các bạn cho ý kiến
Cám ơn ạ

Longhe
11-12-2014, 10:32
LynLyn: chắc cũng hên xui thôi đừng nghĩ ngợi nhiều, vì lúc trc mình đi nộp hs visa ở LSQ hà lan, cũng gặp bạn kia đi theo dạng thư mời, bạn đó xin 3 tháng được duyệt đúng nguyện vọng luôn, trong khi tất cả các giấy tờ như đơn xin nghỉ phép, HDLD, và bang lương đều là giả ( bạn đó nói vói mình như vậy, chị bạn đó làm giả giùm cho bạn đó) --> bạn đó hên vì lãnh sự kg gọi cty đó kiểm tra. mình xin đi có 14 ngày, bị đòi BHXH, bạn đó xin 3 tháng, chả phải bổ sung gì, bạn đó còn sợ bị rớt vì thấy kg kêu bổ sung mà lại xin đi lâu như vậy. Ý kiến cá nhân thôi nha, nếu thật sự là đi du lịch, bạn qua đó 85 days chắc chán lắm, vì bạn của bạn đi làm, lúc đó ở nhà buồn lắm à, còn nếu bản than bạn tự mò mẫm đi chơi mình ên đc thì cần chi phải ở đến 85 ngày, mình làm cty nhật 6 năm rồi, chưa bjo nghỉ phép quá 2 ngày mà lần rồi phải dẻo mỏ lắm mới xin nghỉ đc 2w để đi chơi, mà là nghỉ chế độ con nhỏ dưới 1tuoi đó nha, chứ xin nghỉ không lương như bạn thì đi về coi như đổi việc luôn

Thanhthuy1213
11-12-2014, 10:41
Đúng là trường hợp của bạn LynLyn không thuyết phục để quay lại,
Nhưng mình muốn chia sẻ với bạn trường hơp của mình để các bạn rút kinh nghiệm:
- Mình từng đi Hong Kong, Sin, Ma...từng có visa Phap & đã đi Bỉ Ha Lan Đúc, sau khi đi Phap về xin visa đi Uc và đậu luôn Uc.
Vậy mà xin visa lần 2 o Phap vẫn rớt với ly do đưa ra la không thuyết phục quay về.
Mình khiếu nại vẫn không thành công.
Khi rớt trên PP của mình sẽ có vết đen trên PP

Để có visa EU mình quyết đinh làm 1 chuyên Korea nữa
sau 6 thang mình xin lai Phap, chứ không đổi LSQ khác, vì mình nghỉ LSQ khác như Hà Lan, Ý , Đúc...sẽ hỏi mình "có phải rớt bên Phap rồi qua đây xin không?" Khi đó mình ko trá lời được. ==>cuối cùng là mình đâu Visa Phap sau khi rớt 6 tháng.

Do đó mình khuyên nhưng ai đã từng rớt ở LSQ nào thì xin lại ở LSQ đó, vì visa EU nó noted tren mạng hết.
Thứ 2 nữa là Visa chỉ cho 30 đến 45 ngày, các bạn xin trong vong so ngay đó thôi.

chúc các bạn may mắn

hamacon
11-12-2014, 11:06
Đúng là trường hợp của bạn LynLyn không thuyết phục để quay lại,
Nhưng mình muốn chia sẻ với bạn trường hơp của mình để các bạn rút kinh nghiệm:
- Mình từng đi Hong Kong, Sin, Ma...từng có visa Phap & đã đi Bỉ Ha Lan Đúc, sau khi đi Phap về xin visa đi Uc và đậu luôn Uc.
Vậy mà xin visa lần 2 o Phap vẫn rớt với ly do đưa ra la không thuyết phục quay về.
Mình khiếu nại vẫn không thành công.
Khi rớt trên PP của mình sẽ có vết đen trên PP

Để có visa EU mình quyết đinh làm 1 chuyên Korea 1 chuyến nữa
sau 6 thang mình xin lai Phap, chứ không đổi LSQ khác, vì mình nghỉ LSQ khác như Hà Lan, Ý , Đúc...sẽ hỏi mình "có phải rớt bên Phap rồi qua đây xin không?" Khi đó mình ko trá lời được. ==>cuối cùng là mình đâu Visa Phap sau khi rớt 6 tháng.

Do đó mình khuyên nhưng ai đã từng rớt ở LSQ nào thì xin lại ở LSQ đó, vì visa EU nó noted tren mạng hết.
Thứ 2 nữa là Visa chỉ cho 30 đến 45 ngày, các bạn xin trong vong so ngay đó thôi.

chúc các bạn may mắn

Bạn ơi cho mình hỏi bạn xin lần 2 tại sao bị đánh rớt vậy, bạn nghĩ điểm yếu nằm ở chỗ nào ? Có phải do xin đi dài ngày quá không ?

Mình đang lo lắng đây, hồ sơ của mình khá là đầy đủ nhưng mà do đi cả 2 vợ chồng và xin 30 ngày nên... Mình cũng là xin visa Pháp lần thứ 3 rồi. Có visa Hàn, Nhật, và đã đi hầu hết các nước ĐNA Thái, Sing, Lào, Cam, Myanmar, Indo,.... Tuy nhiên khi nhận hồ sơ, plan du lịch, sao kê tk ngân hàng họ cũng ko ngó đến, trả về nên lo ghê á.

Thanhthuy1213
11-12-2014, 11:22
30 ngay thi đau có đài đâu bạn, bình thường.
mình nghỉ mình rớt lần 2 do:Plan khong rõ ràng, ỷ y là đã đậu rồi & đi nhiều rồi nên chắc chắn đậu.
Nên lần sau làm phải cận thận như lần đầu vậy đó

minhthuynguyen
12-12-2014, 22:51
[HỎI HỎI HỎI]

Mình tính qua Châu Âu chơi cuối tháng 5 2015. Mình có con bạn thân đang học đại học bên Pháp, thuê nhà và đi làm part time 1 tháng tầm 500e. Nó kêu là không bảo lãnh mình được nhưng có thể apply dạng visa du lịch và nó có thể bảo lãnh chỗ ở thay vì phải book phòng khách sạn. Có bạn nào biết gì về chuyện bảo lãnh chỗ ở này không chứ mình nghe thấy lạ lắm ?!? Bảo lãnh thì bảo lãnh hết luôn chứ làm gì có chuyện bảo lãnh chỗ ở không thôi ?!?

Mình còn 1 người bác ruột (anh của ba) đang cư trú dài hạn bên cộng hòa séc, có nhà, shop nói chung là ổn định nên mình nghĩ xin qua Séc tỉ lệ đậu cao hơn mà đỡ phiền viết lịch trình đi chơi nữa

Mình hiện đang là SV năm 2 ở TPHCM. Chứng minh tài chính thì mình có thể chứng dc 10,000USD

Mấy bạn cho mình ý kiến với. Đây là lần đầu mình xin visa, hộ chiếu cũng chưa đi nước nào luôn còn trắng bóc :)) Cám ơn mấy bạn nhiều !

memon
13-12-2014, 09:03
Chào các bạn, mình muốn hỏi 1 chút về cái booking khách sạn trong hồ sơ visa. Mình chỉ cần book 1 khách sạn tại điểm đến qua 1 trang web (kiểu như agoda, booking.com) rùi in cái voucher web gửi cho mình là được đúng không? Do hồi trước mình thấy có người bảo phải có bản có con dấu của khách sạn mới được chấp nhận nên hơi lo. Cảm ơn các bạn.

hamacon
13-12-2014, 10:39
@memon : Chỉ cần in cái email ra là được nhé bạn.

memon
13-12-2014, 21:22
Thank bạn nhé :)

Chuyện Nhà Mộc
14-12-2014, 14:13
Hồ sơ của em bao gồm :
Người mời :
Người xin visa :
- 2 hình
- Cmnd + photocopy
- Passport + photocopy
- Vé máy bay
Người xin
- 2 hình
- Passport + photocopy

Bạn ơi, bạn nộp ở LSQ HL tại HN hay Sài Gòn vậy?cám ơn bạn!

Chuyện Nhà Mộc
14-12-2014, 14:24
Bạn ơi, bạn nộp ở HN hay Sài Gòn vậy?Đặt phòng khách sạn, bạn có phải trả tiền thanh toán luôn không?hay chỉ có booking confirmation only thôi?cám ơn bạn nhiều!

Chuyện Nhà Mộc
14-12-2014, 14:25
Mình vừa làm giúp 2 mẹ con cô bạn visa xong , các bạn Pháp hào phóng ghê, xin đi 15 ngày single entry mà cuối cùng các bạn ấy cho luôn 90 ngày multi.Check list hs như sau
Hồ sơ xin Visa du lịch Pháp

Họ và tên :
1,Tờ khai xin thị thực ngắn hạn được điền đầy đủ bằng tiếng tiếng Anh
2,1 ảnh chứng minh thư mới nhất
3, Hộ chiếu + bản sao của 5 trang đầu của hộ chiếu cùng với tất cả các trang có dấu và thị thực
4, Sổ hộ khẩu dịch sang tiếng Pháp cùng với bản sao của tất cả các trang của sổ hộ khẩu
5, Bản sao đăng ký kết hôn + bản dịch sang tiếng Pháp
6,Bản sao , dịch hợp đồng lao động hiện tại ( 2014), giấy xác nhận gốc của chủ lao động ghi rõ tên và chức vụ của đương sự, việc đồng ý cho nghỉ hè trong khoảng thời gian chuyến đi. Bản sao sổ BHXH
7, Bản sao đảm bảo tài chính cá nhân :
7.1Xác nhận số dư TK
7.2 Xác nhận số dư STK
7.3 Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng
7.4 Sao kê TK chuyển lương 2014
7.5 Bảng thanh lý HĐ lao động năm 2013
7.6 Sao kê lương 2013
7.7 Giấy CN quyền sở hữu nhà ở và QSD đất ở
8, - Đặt phòng khách sạn tương ứng với thời gian lưu trú tại Pháp :
4/7/2014- 10/7/2014 : Hotel De Nevers
10/7/2014 – 13/7/2014 : Ảppt Hotel Bordeaux Lac
13/7/2014- 16/7/2014 : Ibis Marseille Euromediterranee
16/7/2014 – 20/7/2014 : Apprt City Nice Acropolis
9, Đặt vé máy bay khứ hồi : HAN_CDG ( 3 Jul 2014) , NCE_HN ( 20 Jul 2014)
10, Bảo hiểm du lịch tòan cầu ACE.
11, Travel plan

Bạn ơi, bạn nộp ở HN hay Sài Gòn vậy?Đặt phòng khách sạn, bạn có phải trả tiền thanh toán luôn không?hay chỉ có booking confirmation only thôi?cám ơn bạn nhiều!

daugaunhoibo
15-12-2014, 10:27

Bạn xin visa ở đâu thì vé máy bay và phòng khách sạn cũng chỉ cần booking confirmation thôi. Booking phòng khách sạn thì bạn có phải trả tiền hết hay chỉ cần đặt cọc hoặc thậm chí không cần cọc luôn là tùy điều kiện của từng trang web và khách sạn, không phải yêu cầu của ĐSQ/LSQ nhé.

hamacon
16-12-2014, 14:06

Nói chung là lần thứ 3 rồi, vẫn thấy lãnh sự Pháp nice cực kỳ. Nhận hồ sơ cũng vô cùng hòa nhã, trả hồ sơ cũng vậy.

2 vc mình xin đi 28 ngày, cấp cho 35 ngày :D

Hôm nay mình vào có mấy người nhận kết quả trước đều đi ra cười toe toét.

thuynguyen2603
17-12-2014, 11:12
sáng nay mình đi nộp hồ sơ ở lsq hà lan , đi du lịch tự túc. Chị nhận hồ sơ bảo mình phải chứng minh là đã trả hết tiền khách sạn cho những ngày ở hà lan,còn những nước khác thì không cần, không chịu cái giấy confirmation của booking.com. Giờ mình phải làm sao? Có ai biết khách sạn nào hay dịch vụ du lịch nào làm mấy cái này không? Mình thấy mấy cái hostel ở booking.com chỉ có deposit thôi , không bắt thanh toán hết.

daugaunhoibo
17-12-2014, 12:46
sáng nay mình đi nộp hồ sơ ở lsq hà lan , đi du lịch tự túc. Chị nhận hồ sơ bảo mình phải chứng minh là đã trả hết tiền khách sạn cho những ngày ở hà lan,còn những nước khác thì không cần, không chịu cái giấy confirmation của booking.com. Giờ mình phải làm sao? Có ai biết khách sạn nào hay dịch vụ du lịch nào làm mấy cái này không? Mình thấy mấy cái hostel ở booking.com chỉ có deposit thôi , không bắt thanh toán hết.

Bạn book qua agoda đi, sẽ được thanh toán hết luôn và họ sẽ gửi mail xác nhận đã thanh toán cho bạn. Nhớ chọn khách sạn nào có Free cancelation để khi cần đổi chỗ ko bị mất luôn tiền nhé

thuynguyen2603
17-12-2014, 16:25
Bạn book qua agoda đi, sẽ được thanh toán hết luôn và họ sẽ gửi mail xác nhận đã thanh toán cho bạn. Nhớ chọn khách sạn nào có Free cancelation để khi cần đổi chỗ ko bị mất luôn tiền nhé

mình book thử của agoda thì thấy khi chọn free cancelation có phần pay now và pay later. Nếu chọn pay later mình có được xác nhận là đã trả hết tiền cho khách sạn không?

Annguyen1009
21-12-2014, 13:55
Chào mọi người, xin cho e hỏi, hiện nay em vẫn là sinh viên( chưa bao giờ đi nước ngoài), e có một người Cô ruột sinh sống tại Schweinfurt, e muốn nhờ Cô giúp em sang đó chơi, thì em và cô cần chuẩn bị những gì ạ?

Chuyện Nhà Mộc
25-12-2014, 12:36
Mọi người ơi, mình đã có visa Schengen, loại C, single entry.
Mình băn khoăn về "single entry", nếu lộ trình mình đi là Ho Chi Minh - Oslo - Amsterdam - Paris - Geneva - Zurich - Ho Chi Minh, thì có phù hợp với điều kiện của visa không? việc ra vô các nước trong khối Schengen như lộ trình này được xem là 1 lần thôi đúng hok?
Cám ơn cả nhà rất nhiều!Merry Xmas!

Thanhthuy1213
25-12-2014, 14:06
Mình băn khoăn về "single entry", nếu lộ trình mình đi là Ho Chi Minh - Oslo - Amsterdam - Paris - Geneva - Zurich - Ho Chi Minh, thì có phù hợp với điều kiện của visa không? việc ra vô các nước trong khối Schengen như lộ trình này được xem là 1 lần thôi đúng hok?

"single entry" : Ho Chi Minh - Oslo - Amsterdam - Paris - Geneva - Zurich ....bất cứ nước nào trong EU... - Ho Chi Minh

Chuyện Nhà Mộc
26-12-2014, 17:21
Bạn ơi, lúc lấy visa mình được yêu cầu phải trình diện sau khi về nước, có giấy hẹn hẳn hoi.
Tất cả mọi người xin visa ở LSQ Pháp đều như vậy hay chỉ một số người thôi? mình đang lo là lộ trình mình đi không giống như lúc mình làm hồ sơ xin visa thì có vần đề gì không mọi người?mình thấy họ thông báo "we remind you that visa holders should follow strictly the itinerary trip they submitted to the consulate when applying for their visa", nên đâm ra lo quá!hic ...

khanhkhoa
27-12-2014, 12:37
Mình đâu có ai kêu trình diện gì đâu? Chắc bạn rơi vào trường hợp đặc biệt. Cứ yên tâm đi đúng lịch trình và về đúng ngày trên kế hoạch nộp LS, thì sẽ không có gì lo lắng.

Vivian
27-12-2014, 15:02
Không phải ai cũng phải trình diện. Bạn theo đúng hẹn có mặt là được. Trong trường hợp bất khả kháng thi báo cho họ lí do tại sao (ví dụ hủy chuyến bay do núi lửa phun...).

Chuyện Nhà Mộc
27-12-2014, 17:28
Cái mình lo là việc mình sẽ không đi lộ trình như đã nộp cho LSQ í, mình sẽ đi nhiều nơi hơn thay vì chỉ có 2 như ban đầu :(

Janly
28-12-2014, 10:26
@chuyện nhà mộc: mình nghĩ b cứ đi và về đúng hạn visa là đc à, làm cái lịch trình mới theo như bạn di ,lúc về nộp cho họ xem là b đi theo cái này cho nó tiện hơn hihi

Gau Misa
28-12-2014, 13:54

Bạn ơi, bạn xin visa Schengen từ LSQ Pháp thì bạn phải bay đến Pháp đầu tiên hoặc Pháp là nơi bạn ở lâu nhất. Mà mình thấy lịch trình bạn vào Oslo vậy là ko đc đâu.

venturi
28-12-2014, 17:32
Mình nghe nói là lúc làm thủ tục nhập cảnh vào Pháp, phải có giấy đặt khách sạn, lịch trình đi....Nếu giờ mình hủy khách sạn (miễn phí) và nếu bị yêu cầu đưa giấy tờ chứng minh chỗ ở khi làm thủ tục nhập cảnh sân bay Pháp, mình có thể đưa dịa chỉ bạn mình, số DT bạn mình ở Pháp được không??? ( bạn mình người Pháp, có công ăn việc làm ổn định), có cần thư mời gì nữa không??
Mong các bạn tư vấn cho mình.
bạn có thể hủy booking, nhưng khi trình bày lúc nhập cảnh bạn vẫn phải show lịch trình , nơi ăn chốn ở (dù đã hủy booking) như hồ sơ khi nộp visa nha, còn anh bạn kia thì cứ giấu nhẹm đi, ai bit ai đâu, hê hê, thay đổi là phiền lắm í.

m4s4ki
30-12-2014, 11:25
Chào các bạn,

Đầu năm tới mình sẽ có xin visa đi Pháp du lịch tầm 2 tuần, mình có xem trên trang web của đại sứ quán Pháp thì thấy họ có ghi như sau:

- Bản sao đảm bảo tài chính cá nhân : sổ tiết kiệm, sao kê tài khoàn, giấy tờ chứng minh thu nhập thường xuyên (bảng lương, lương hưu, giấy sở hữu nhà, đăng ký phương tiện giao thông)
Mình băn khoăn là giấy sở hữu nhà ( sổ đỏ) của mình là tiếng việt thì mình chỉ cần photo, hay là phải dịch nhỉ, vì ở đấy không thấy đề nghị phải dịch giấy tờ này.

Cám ơn nhiều.

Longhe
30-12-2014, 12:36
Bạn cẩn than thì dịch công chứng (78k/ tờ A4) + bản copy sổ đỏ có công chứng, không thì tự dịch cũng được, còn không nữa thì chỉ cần nộp bản photo công chứng, rồi khi đi nộp thì mang bang chính theo để nhân viên lãnh sự xem đối chiểu, đợt mình đi chả có nhà cửa gì cũng ok cả, chúc bạn thành công nhé. cơ mà mình cũng tính năm sau đi châu âu nữa đơiiiiiiiiiii :)

Chào các bạn,

Đầu năm tới mình sẽ có xin visa đi Pháp du lịch tầm 2 tuần, mình có xem trên trang web của đại sứ quán Pháp thì thấy họ có ghi như sau:

Mình băn khoăn là giấy sở hữu nhà ( sổ đỏ) của mình là tiếng việt thì mình chỉ cần photo, hay là phải dịch nhỉ, vì ở đấy không thấy đề nghị phải dịch giấy tờ này.

Cám ơn nhiều.

nghoanglong
02-01-2015, 17:25
Chào các bạn,

Cám ơn nhiều.

Chào bạn
Mình 2 lần xin visa Schengen ở Đại sứ quán Pháp, các giấy tờ tiếng Việt mình đều tự dịch sang tiếng Anh và photo bản tiếng Việt đính kèm, khi đến nộp hồ sơ mang theo bản gốc, lần đầu họ hỏi lần sau không, cả 2 lần đều đậu.
Kinh nghiệm bản thân, đôi lời chia sẻ, chúc bạn may mắn.

Thanhthuy1213
03-01-2015, 00:36
Cac ban o Phap cho minh hoi,
Mnh muon gia han Visa o Phap duoc ko? Vi 19/1 la het han roi
GAP !!! Cac bab giup minh nhe
Minh cam on nhieu

venturi
05-01-2015, 12:01

Mình nghĩ thế này, đã mất công làm thì phải làm thật cẩn thận, cứ đem dịch công chứng, chịu tốn kém tí. Ở đây dĩ nhiên có một số bạn tự dịch vẫn được visa như thường, nhưng lỡ ko may bị đánh rớt vì lý do này có phải là lãng nhách ko? Thôi cứ cẩn thận cho chắc, thừa còn hơn thiếu mà.

jelly_belly
06-01-2015, 12:56
Chào cả nhà. Mình là ma mới, cũng đang gấp quá nên không có thời gian đọc lại mấy trăm trang topic, nên trình bày ở đây luôn, mong mọi người giúp đỡ

Mình 27 tuổi, mới thất nghiệp, tài sản đảm bảo thì có cái xe máy đứng tên với tầm $5000 trong tài khoản. Cuối tháng 2 này mình tính đi Na Uy, Đan Mạch, Phần Lan, Estonia và Đức, đi cùng với bạn trai người Đức

Cả nhà cho mình hỏi:
- Liệu có nên làm thủ tục để bạn trai mình bảo lãnh mình không? Đã có ai có kinh nghiệm vụ này chưa ạ?
- Hay là nhờ chị gái của bạn trai làm thư mời? Liệu có dễ hơn không
- Hay là cứ apply bình thường, vì mình đọc thấy có người nói nếu nói là đang in relationship thì khó được visa vì người ta sợ mình đi theo bạn trai sang bên kia rồi ko về nữa :-/
- Hay là, apply ở 1 nước dễ hơn (ví dụ Ý, Hà Lan...), book 1 số phòng khách sạn, vé ở đó rồi sau đó hủy, miễn là lấy được visa rồi cứ tiếp tục lịch trình của mình?

Cám ơn mọi người nhiều nhiều!

Chuyện Nhà Mộc
07-01-2015, 08:40
Bạn ơi, bạn xin visa Schengen từ LSQ Pháp thì bạn phải bay đến Pháp đầu tiên hoặc Pháp là nơi bạn ở lâu nhất. Mà mình thấy lịch trình bạn vào Oslo vậy là ko đc đâu.

Bạn làm mình hoang mang quá, visa Schengen loại C có giá trị trong toàn bộ các nước khối Schengen nên đi từ đâu và về từ đâu (miễn là trong Schengen) thì vẫn ... OK chứ hả?!hic

Gau Misa
07-01-2015, 11:20
Bạn làm mình hoang mang quá, visa Schengen loại C có giá trị trong toàn bộ các nước khối Schengen nên đi từ đâu và về từ đâu (miễn là trong Schengen) thì vẫn ... OK chứ hả?!hic

Visa loại C là loại visa du lịch, bạn đã mua vé chưa ? bạn cứ check với hãng hàng không mà bạn sẽ đi í, hỏi xem visa bạn đc cấp ở LSQ Pháp thì mua vé đi OSL đc ko ? Mình làm hãng mình biết mà, mình đã gặp trường hợp, ở VN cho đi nhưng đến điểm quá cảnh bị trả về và bị hủy luôn visa ngay sau đó. Cách đây khoảng 2 năm thì mình thấy vẫn đi thoải mái nhưng sau này khó hơn rồi.

Gau Misa
07-01-2015, 11:24
Bạn đọc thêm những thông tin này trên website của LSQ Pháp nhé :

http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

Thông tin chung về thị thực Schengen

Các nước sau thuộc khối Schengen : Đức, Áo, Bỉ, Đan Mạch, Tây Ban Nha, Estonia, Phần Lan, Pháp, Hy Lạp, Hungary, Iceland, Ý, Lettonia, Lituanie, Malta, Luxembourg, Na Uy, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Cộng Hòa Séc, Slovakia, Slovénia, Thụy Điển, Thụy Sĩ.

Nộp hồ sơ xin thị thực tại quốc gia nào trong khối Schengen:
Trong trường hợp sẽ lưu trú tại nhiều quốc gia trong khối Schengen, cần nộp hồ sơ xin thị thực Schengen ngắn hạn tại cơ quan lãnh sự là "điểm đến chính" của chuyến đi.
Cách xác định quốc gia nào là "« điểm đến chính » ?
Quốc gia « điểm đến chính » là quốc gia mà ở đó đương đơn sẽ thực hiện mục đích chính của chuyến đi.
Trong trường hợp mục đích của chuyến đi là giống nhau trong tất cả các quốc gia sẽ đặt chân đến, Quốc gia « điểm đến chính» là nơi mà đương đơn sẽ lưu lại lâu nhất.
Trong trường hợp cả mục đích chuyến đi lẫn thời gian lưu trú tại mỗi quốc gia đều giống nhau, Quốc gia « điểm đến chính » là nơi mà đương đơn sẽ đặt chân xuống đầu tiên.

Gau Misa
07-01-2015, 12:08
Chào cả nhà. Mình là ma mới, cũng đang gấp quá nên không có thời gian đọc lại mấy trăm trang topic, nên trình bày ở đây luôn, mong mọi người giúp đỡ

Mình 27 tuổi, mới thất nghiệp, tài sản đảm bảo thì có cái xe máy đứng tên với tầm $5000 trong tài khoản. Cuối tháng 2 này mình tính đi Na Uy, Đan Mạch, Phần Lan, Estonia và Đức, đi cùng với bạn trai người Đức

Cả nhà cho mình hỏi:
- Liệu có nên làm thủ tục để bạn trai mình bảo lãnh mình không? Đã có ai có kinh nghiệm vụ này chưa ạ?
- Hay là nhờ chị gái của bạn trai làm thư mời? Liệu có dễ hơn không
- Hay là cứ apply bình thường, vì mình đọc thấy có người nói nếu nói là đang in relationship thì khó được visa vì người ta sợ mình đi theo bạn trai sang bên kia rồi ko về nữa :-/
- Hay là, apply ở 1 nước dễ hơn (ví dụ Ý, Hà Lan...), book 1 số phòng khách sạn, vé ở đó rồi sau đó hủy, miễn là lấy được visa rồi cứ tiếp tục lịch trình của mình?

Cám ơn mọi người nhiều nhiều!

Mình nghĩ bạn nên tự xin visa thì tốt nhất. Bạn chuẩn bị hồ sơ thật đẹp rồi lên nộp hồ sơ vào Pháp hoặc Hà Lan hoặc Ý. Khi có visa thì nên bay đến điểm đầu tiên là nước bạn xin visa nhé ( sau đó đi đâu thì đi ).
Trên đây mình thấy có rất nhiều bạn gái độc thân, đi du lịch 1 mình, chưa đi xa bao giờ cũng xin được visa Châu Âu đấy bạn ah. Bạn tìm và tham khảo hồ sơ của các bạn ấy xem.
Tự tin lên nhé ! Chúc bạn thành công :)

m4s4ki
07-01-2015, 12:30
Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé. Mình chưa apply cho visa bao giờ nên cũng ko rõ, mình ko có nhiều thời gian nên chắc sẽ mang ra L'espace để dịch vậy.
Mình còn một câu hỏi nữa là mình đọc thấy các bạn có kèm lịch trình du lịch, nhưng trong cái tờ điều kiện apply thì không thấy đòi hỏi cái này, vậy là có phải làm cái này để nộp không vậy?

venturi
07-01-2015, 13:26
Cám ơn các bạn đã tư vấn nhé. Mình chưa apply cho visa bao giờ nên cũng ko rõ, mình ko có nhiều thời gian nên chắc sẽ mang ra L'espace để dịch vậy.
Mình còn một câu hỏi nữa là mình đọc thấy các bạn có kèm lịch trình du lịch, nhưng trong cái tờ điều kiện apply thì không thấy đòi hỏi cái này, vậy là có phải làm cái này để nộp không vậy?

Hồi mình dịch + công chứng sổ hộ khẩu, đưa chiều hôm trước ngta hẹn hôm sau lấy liền, dịch vụ nó làm rẹt rẹt àh, thiệt hại 480k.
bạn cần có lịch trình du lịch, cái này là luật bất thành văn, bạn ko nộp ko ai hỏi, nhưng nếu bạn nộp cơ hội đậu sẽ cao hơn. Còn nữa, bạn viết thêm 1 cái thư giải trình đính kèm nữa, cái này rất quan trọng để tăng tính thuyết phục. Chúc bạn may mắn

m4s4ki
08-01-2015, 08:16
Cám ơn bạn nhé, thư giải trình là để giải thích cái lịch trình du lịch hả bạn?

Hồi mình dịch + công chứng sổ hộ khẩu, đưa chiều hôm trước ngta hẹn hôm sau lấy liền, dịch vụ nó làm rẹt rẹt àh, thiệt hại 480k.
bạn cần có lịch trình du lịch, cái này là luật bất thành văn, bạn ko nộp ko ai hỏi, nhưng nếu bạn nộp cơ hội đậu sẽ cao hơn. Còn nữa, bạn viết thêm 1 cái thư giải trình đính kèm nữa, cái này rất quan trọng để tăng tính thuyết phục. Chúc bạn may mắn

thuynguyen2603
09-01-2015, 12:23
Đậu visa rồi cả nhà ơi. Mừng quá đi. Trường hợp của mình là nữ độc thân, xin đi du lịch tự túc một mình từ 11/3 đến 12/4( đc cấp đến 25/5 luôn, tiếc là khg đc nghỉ phép thêm đc nữa), chưa từng đi nước ngoài. Giấy tờ thì mình làm theo như trang web của lsq hà lan ghi. Mình chỉ bổ sung thêm bức tâm thư, lịch trình, bảng dự trù chi phí, booking khách sạn, giấy xác nhận đóng bhxh. Chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm 160tr, visa card hạn mức 45tr.Lúc nộp hồ sơ thì chị agent bảo phải chứng minh là đóng hết tiền khách sạn của những ngày ở hà lan, còn những nước khác thì không cần( mình đi hà lan , đức, áo, ý , pháp).Mình về xem của agoda thì thấy giá tiền hotel mắc quá trời mà toàn là pay later thì làm sao chứng minh, may sao booking.com có hostel non-refundable mà lại rẻ, hết 6tr4 cho 12 ngày ở hà lan. Liều đặt luôn. May mà có visa. Mình cũng chân thành cảm ơn các bạn trên đây đã nhiệt tình chia sẻ thông tin. Nhờ vậy mà mình mới có thể tự làm hồ sơ và đã đậu.

ocbien
09-01-2015, 14:02
Chào các bạn. Mình mới đăng ký online visa đi Anh. Nhưng trong lúc khai form mình đã đánh dấu nhầm và đã ký tên. Đến mục thanh toán họ bắt thanh toán loại visa 5 năm. Nhưng mình chỉ muốn đi 10 ngày thôi. Làm sao mình sửa lại thông tin? Hay làm lại 1 bản đăng ký mới. Rất cám ơn các bạn quan tâm và hướng dẫn.

huyen.luuthu
10-01-2015, 10:06
Đậu visa rồi cả nhà ơi. Mừng quá đi. Trường hợp của mình là nữ độc thân, xin đi du lịch tự túc một mình từ 11/3 đến 12/4( đc cấp đến 25/5 luôn, tiếc là khg đc nghỉ phép thêm đc nữa), chưa từng đi nước ngoài. Giấy tờ thì mình làm theo như trang web của lsq hà lan ghi. Mình chỉ bổ sung thêm bức tâm thư, lịch trình, bảng dự trù chi phí, booking khách sạn, giấy xác nhận đóng bhxh. Chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm 160tr, visa card hạn mức 45tr.Lúc nộp hồ sơ thì chị agent bảo phải chứng minh là đóng hết tiền khách sạn của những ngày ở hà lan, còn những nước khác thì không cần( mình đi hà lan , đức, áo, ý , pháp).Mình về xem của agoda thì thấy giá tiền hotel mắc quá trời mà toàn là pay later thì làm sao chứng minh, may sao booking.com có hostel non-refundable mà lại rẻ, hết 6tr4 cho 12 ngày ở hà lan. Liều đặt luôn. May mà có visa. Mình cũng chân thành cảm ơn các bạn trên đây đã nhiệt tình chia sẻ thông tin. Nhờ vậy mà mình mới có thể tự làm hồ sơ và đã đậu.
Mình cũng bị trường hợp hệt như bạn. Chị ở lãnh sự quán nói mình phải trả hết tiền khách sạn ở HL cộng với vé máy bay, mà chị ấy còn nói là em cứ book đi không lo đâu trường hợp của em chắc chắn có Visa ( dễ thuơng thiệt). Thế là phải hì hục quay về làm booking các kiểu thứ 2 này đi nộp. Mà quên không hỏi chị ấy là bao lâu có visa. Sau bao ngày có visa hả bạn??

thuynguyen2603
10-01-2015, 17:12
Mình cũng bị trường hợp hệt như bạn. Chị ở lãnh sự quán nói mình phải trả hết tiền khách sạn ở HL cộng với vé máy bay, mà chị ấy còn nói là em cứ book đi không lo đâu trường hợp của em chắc chắn có Visa ( dễ thuơng thiệt). Thế là phải hì hục quay về làm booking các kiểu thứ 2 này đi nộp. Mà quên không hỏi chị ấy là bao lâu có visa. Sau bao ngày có visa hả bạn??
3 tuần mới có.

thuynguyen2603
11-01-2015, 17:30
Mình dùng visa card book hostel thì đc nhưng khi book vé xe lửa thì không đc. Có ai biết tại sao không?