PDA

View Full Version : Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Pages : 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10

kimvanchinh
18-11-2013, 16:59
Mình sắp đi công tác Tây Ban Nha 5 ngày, mình muốn sau thời gian công tác hội nghị ở lại lượn lờ Châu Âu chơi độ 10 ngày, như vậy khi xin visa Schengen chìa cái book máy bay 15 ngày ra kg biết có gặp khó khăn gì không vì thư mời hội nghị có 6 ngày ở TBN cả thảy thôi. Mong các bác trả lời giùm với.

Khi xin visa khai rõ số ngày định ở vùng Schengen (ví dụ 15 ngày nếu bạn thích ở 15 ngày), nếu họ hỏi đi đâu thì nói rõ lịch trình (ví dụ đi Paris 1 tuần) và dự phòng danh mục khách sạn mình dự định book...

kimvanchinh
18-11-2013, 17:02
Chào mọi người, em có dự định đi du lịch bụi Châu Âu cùng nhỏ bạn của em vào đầu năm sau. Xin mọi người xem giúp em trường hợp của em xin visa có khả quan không.
1. Em 22t, vừa tìm được việc làm hơn 3 tháng nay, nhưng lương lậu cũng lèo tèo và trả bằng tiền mặt. Nếu chứng minh tài chính thì em có thể lo được tài khoản 4000$ cho chuyến đi tầm 14 ngày thì có được ko. Ngoài ra giấy tờ nhà đất, sổ đỏ, hộ khẩu thì ok hết, chỉ là ko phải của em thôi :)).
2. Em đã từng đi Singapore ( ở Sing 2 tháng ) và Malay, mặc dù ko có gia trị cho lắm, nhưng chắc cũng ko đến nổi nào đúng ko ạ.
3. Mình nộp hồ sơ xin visa có bắt buộc phải có vé máy bay ko, vì nhỡ nếu rớt thì bay cả cái vé, đau lòng lắm.
4.Nên nộp hồ sơ ở nước nào thì dễ thở hơn? Pháp hay Ba Lan chẳng hạn.
5.Em có ông Nội ở bên Đức, hiện giờ thì ông đã già rồi. Em có thể xin visa đi Đức theo dạng thăm thân nhân mà ko cần giấy giới thiệu ko, vì em thấy Đức rất khó xin visa, mà ông em già cả rồi, ko thể bắt chạy tới chạy lui lo mấy vụ giấy tờ dc. Nếu khả quan hơn thì xin qua thăm ông rồi làm 1 vòng Châu Âu rồi về :">
Anh chị nào có kinh nghiệm thì giúp em với. Em xin đa tạ!

Bảo ông nội làm cái giấy mời có bảo đảm chi phí thì dễ OK thôi, chỉ cần chứng minh mình có việc làm và tài sản ở VN là OK, có giấy chứng minh mình là cháu nội nữa (2 tầng giấy khai sinh)

ngocnguyen111
25-11-2013, 20:50
Chào các anh/chị/ bạn...
Mình chuẩn bị làm giấy tờ xin visa Thụy Sỹ để thăm người chú sống bên này...Mình không biết những giấy tờ xin visa có cần phải dịch sang tiếng Anh hay không. Mình có xin tờ khai xin visa Schenge tại LSQ HCM, nhưng có vài chỗ mình không biết điền ra sao ( cụ thể là mục 22 -->28 trong tờ khai). Và có phải là mình điền trực tiếp lên tờ khai luôn hay là điền theo kiểu thư điện tử trên laptop rồi in ra ạ? Anh chị nào đã từng làm qua thủ tục này thì giúp mình với. Rất mong câu trả lời của các anh/chị/bạn . Thanks :)

gonewiththewind
26-11-2013, 10:11
Chào các anh/chị/ bạn...
Mình chuẩn bị làm giấy tờ xin visa Thụy Sỹ để thăm người chú sống bên này...Mình không biết những giấy tờ xin visa có cần phải dịch sang tiếng Anh hay không. Mình có xin tờ khai xin visa Schenge tại LSQ HCM, nhưng có vài chỗ mình không biết điền ra sao ( cụ thể là mục 22 -->28 trong tờ khai). Và có phải là mình điền trực tiếp lên tờ khai luôn hay là điền theo kiểu thư điện tử trên laptop rồi in ra ạ? Anh chị nào đã từng làm qua thủ tục này thì giúp mình với. Rất mong câu trả lời của các anh/chị/bạn . Thanks :)

Tất cả hồ sơ nộp cho lãnh sự phải là tiếng Anh (tiếng Việt thì dịch kèm tiếng Anh),có 1 số giấy tờ như nhà đất,xe hơi,hộ khẩu .... thì phải dịch công chứng nhé.Mục 22 là ghi tất cả những nước trong khối Âu Châu mình sẽ đi theo lịch trình của mình(kèm theo lịch trình),mục 23 là ghi nước đầu tiên mình đến trong khối EU,24 là số lần mình muốn xin nhập cảnh vào EU( vì dụ bạn chỉ đi trong khối EU thì chỉ cần single Entry là đc,nhưng nếu bạn từ VN sang EU,rồi EU sang UK,xong muốn từ UK quay lại EU thì phải cần 2 entries,).Mục 24 thì số ngày bạn dự định ở lại trong EU.26 tức là bạn từng có đc cấp visa Eu chưa trong vòng 3 năm,27 là đã từng đc lấy dấu vân tay cho việc xin visa EU chưa,28 là bạn có đc giấy cho phép hay visa vào nước của điểm đến cuối cùng trong hành trình của bạn chưa?.Ngoài ra tờ khai thì có thể viết tay ỏ điền trên laptop rồi in ra,kiểu nào cũng đc ạ!Cheers!

gonewiththewind
26-11-2013, 10:30
Có gia đình mình nè,bạn đi khi nào???

ngocnguyen111
26-11-2013, 11:33
Mình dự định đi vào dịp Tết AL này. Mình định tự làm giấy tờ mà không biết có rắc rối gì không nữa, m ình có hỏi qua CÔNG TY TNHH DV THỊ THỰC 24H VIETNAM VISA, người ta nói làm dịch vụ trọn luôn là 200$ bao gồm phí nộp lãnh sự, phí dịch thuật & phí dịch. Không biết chỗ này ra sao. Bạn có biết chỗ nào uy tín không, chỉ dùm mình với.

ngocnguyen111
26-11-2013, 11:46
Mục 22 mình phải ghi cụ thể các nước luôn hả bạn, mình qua Thụy Sỹ rồi tới Đức để thăm họ hàng nữa,mà cũng chưa rõ là sẽ qua những nước nào trong EU, nên hơi bối rối??? Mục 23 thông thường mình sẽ ghi vào nước quá cảnh máy bay không bạn, thường là dừng tại Thái hay nước nào thì phải. Mục 28 mình bỏ trống luôn phải không bạn, cái đó mình đang chờ xin visa nên có nhất thiết phải ghi không ạ? Thanks bạn nhiều

gonewiththewind
27-11-2013, 10:31
Mục 22 mình phải ghi cụ thể các nước luôn hả bạn, mình qua Thụy Sỹ rồi tới Đức để thăm họ hàng nữa,mà cũng chưa rõ là sẽ qua những nước nào trong EU, nên hơi bối rối??? Mục 23 thông thường mình sẽ ghi vào nước quá cảnh máy bay không bạn, thường là dừng tại Thái hay nước nào thì phải. Mục 28 mình bỏ trống luôn phải không bạn, cái đó mình đang chờ xin visa nên có nhất thiết phải ghi không ạ? Thanks bạn nhiều

Khi bạn làm visa du lịch tự túc bạn phải kèm lịch trình đi từng ngày,tức là có thể hiện những nước bạn sẽ đi (kèm booking hotel),nên bạn phải ghi tất cả các nước bạn đi theo lịch trình của bạn vào mục 22.Mục 23 tức là nước trong khối Âu Châu đầu tiên bạn đến (những điểm quá cảnh k phải là nước mình nhập cảnh),quá cảnh khác nhập cảnh nên k ghi quá cảnh nhẻ.Mục 28 không có thì ko ghi nhé!Mình k biết công ty làm dịch vụ vì từ trước giờ từ Anh sang Úc,từ Tây sang Mỹ mình tự làm visa chứ k đưa cho dịch vụ làm,bạn hỏi mấy ban5 khác xem sao nhé!

Smallgirl226
28-11-2013, 13:02
Chào cả nhà, tình hình là em vừa mới đi Pháp về đợt cuối tháng 6 năm nay xong, nhưng đợt đó em chủ yếu ở Séc, ở Pháp không trọn vẹn 3 ngày nên như kiểu cưỡi tàu vũ trụ xem hoa nên đợt này em dự định quay lại đó vào tháng cuối tháng 2/2014. Vấn đề là lần trước e tự thấy mình khá may mắn, 23 tuổi, độc thân, nữ, đi 1 mình, em lấy lí do em đi du lịch vì em học khoa Pháp và có cô giáo bên Pháp, lí do đó chắc hợp lí nên em được visa. Lần này, hồ sơ em không thay đổi gì, chỉ là có 1 cái visa Pháp và thêm cái cộp của Hong Kong tháng 10 rồi nữa thôi. Em sợ họ nghi ngờ sao lại chưa đầy 1 năm mà đi lại 1 nơi (khá tốn kém) tới 2 lần liền.E nên nói là lần trước đi chưa tham quan được hết, lần này đi sẽ đi thêm các nước khác, nhưng vì quen làm visa ở ĐSQ Pháp và có bạn bè ở Pháp đón nên vẫn chọn Pháp là nước tới đầu tiên? Liệu như thế có ổn không? Bác nào xin du lịch tự túc kiểu như thế này bao giờ chưa? Lần trước đi dự định ít nhất honeymoon mới quay lại nên em nghĩ xong là hết lo lắng, lần sau xin cách 1,2 năm thì chắc sẽ thuận lợi hơn, ai dè đùng cái anh người yêu sau đính hôn (bọn em đính hôn trước cưới 1 năm) lại bảo muốn đi Pháp vì lần trước em đi không cho anh ý đi. Anh nhà em từ Mỹ bay thẳng sang Pháp nên nó ko hề có ảnh hưởng gì tới em cả nên em không biết nên khai cái vụ này ra không nữa.

tra
28-11-2013, 13:25
Mình vừa bị từ chối visa du lịch đại sứ quán bỉ với lý do sau:
Không cung cấp được kế hoạch thời gian lưu trú, phương tiện vận chuyển sang nước thứ ba.
Không cung cấp đủ bằng chứng tài chính.
Không chứng minh được mong muốn rời khỏi trước khi hết hạn thời gian của thị thực
Không cung cấp đủ bằng chứng về thu nhập hợp pháp, thường xuyên.
Trẻ, độc thân, không rằng buộc về các mối quan hệ kinh tế, xã hội, gia đình. Doanh thu khiêm tốn không đảm bảo việc quay về VN
Mình dự định nộp lại hồ sơ vào tháng 12
Bạn nào có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho mình với.
Mình định nhờ người bảo lãnh, họ chỉ là bạn của mình có được không? Hay nhất thiết phải có quan hệ nào đó với mình?
Cám ơn các bạn nhiều,

gonewiththewind
28-11-2013, 16:31
Mình vừa bị từ chối visa du lịch đại sứ quán bỉ với lý do sau:
Không cung cấp được kế hoạch thời gian lưu trú, phương tiện vận chuyển sang nước thứ ba.
Không cung cấp đủ bằng chứng tài chính.
Không chứng minh được mong muốn rời khỏi trước khi hết hạn thời gian của thị thực
Không cung cấp đủ bằng chứng về thu nhập hợp pháp, thường xuyên.
Trẻ, độc thân, không rằng buộc về các mối quan hệ kinh tế, xã hội, gia đình. Doanh thu khiêm tốn không đảm bảo việc quay về VN
Mình định nhờ người bảo lãnh, họ chỉ là bạn của mình có được không? Hay nhất thiết phải có quan hệ nào đó với mình?
Cám ơn các bạn nhiều,
Mình khuyên bạn không nên nộp lại,hãy để năm sau hãy nộp,ít nhất sau 6 tháng nộp lại mới khả thi chứ bây giờ bạn có mang sang lãnh sự khác thì cũng rất khó đậu,nó sẽ nghi vấn sao vừa rớt visa nước Bỉ đã đi nộp lại đấy,

tra
28-11-2013, 19:47
Mình vẫn định tiếp tục nộp hồ sơ ở đại sứ quán Bỉ. Mình định nhờ người bảo lãnh. Lúc trước nộp hồ sơ mình đã có thư mời của bạn đồng ý cho ở nhờ. Mấy chị đại sứ quán VN bảo mình nên làm thủ tục bảo lãnh nhưng vì một vài lý do mình chưa làm. Mình thấy trên mạng nói có thể nộp lại hồ sơ nếu có thêm những thông tin mới.
Bạn cho mình hỏi người bảo lãnh này có nhất thiết phải có quan hệ nào đó với mình không? Bạn có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho mình xin với. Địa chỉ mail của mình là [email protected]

ALI
30-11-2013, 02:47
Mọi người ơi, cho mình hỏi với, trong list những thứ cần có khi apply visa có yêu cầu Sổ hộ khẩu, mà em có nhà riêng ở Sài Gòn, với cả độc thân nên hộ khẩu chỉ có 1 mình em, là chủ hộ lun, nên khi nộp ko biết có vấn đề gì ko? Ý em là người ta ko thấy được mối quan hệ gia đình, vậy e có nên nộp lun sổ hộ khẩu của ba mẹ e ko (ma tên em ko còn trong sổ đó nữa vì là sổ mới). Thanks!

ngocnguyen111
30-11-2013, 09:07
Chú mình làm giấy mời bão lãnh mình qua Thụy Sỹ du lịch (trong thời gian đó có ghé qua Đức thăm họ hàng), vậy mình cũng phải ghi lịch trình đi từng ngày hả bạn

gonewiththewind
06-12-2013, 14:19
Mình vẫn định tiếp tục nộp hồ sơ ở đại sứ quán Bỉ. Mình định nhờ người bảo lãnh. Lúc trước nộp hồ sơ mình đã có thư mời của bạn đồng ý cho ở nhờ. Mấy chị đại sứ quán VN bảo mình nên làm thủ tục bảo lãnh nhưng vì một vài lý do mình chưa làm. Mình thấy trên mạng nói có thể nộp lại hồ sơ nếu có thêm những thông tin mới.
Bạn cho mình hỏi người bảo lãnh này có nhất thiết phải có quan hệ nào đó với mình không? Bạn có mẫu lịch trình chuyến đi thì cho mình xin với. Địa chỉ mail của mình là [email protected]
Bạn ơi việc đi theo bảo lãnh mình k rành vì trước giờ chưa làm bao giờ,mình toàn tự đi thôi à,còn mẫu lịch trình đi bạn có thể tìm trong phần 2 của Thông tin visa Châu Âu,có người từng upload lên đây rồi,hoặc liẹn hệ em Namriver ấy,em ấy chuyên nghiệp lắm :)

gonewiththewind
06-12-2013, 14:21
Chú mình làm giấy mời bão lãnh mình qua Thụy Sỹ du lịch (trong thời gian đó có ghé qua Đức thăm họ hàng), vậy mình cũng phải ghi lịch trình đi từng ngày hả bạn
vậy thì cứ làm visa là đi Thụy sỹ đi rồi sau đó sang Đức chơi,nhưng visa TS cấp phải là Schengen visa mới sang Đức đc nhé.Còn bạn muộn thì làm lịch trình thêm Đức nữa,tùy bạn thôi,mình chưa làm bảo lãnh bao giờ nên k biết có khác gì với du lịch tự túc ko nữa....

gonewiththewind
06-12-2013, 14:23
Mọi người ơi, cho mình hỏi với, trong list những thứ cần có khi apply visa có yêu cầu Sổ hộ khẩu, mà em có nhà riêng ở Sài Gòn, với cả độc thân nên hộ khẩu chỉ có 1 mình em, là chủ hộ lun, nên khi nộp ko biết có vấn đề gì ko? Ý em là người ta ko thấy được mối quan hệ gia đình, vậy e có nên nộp lun sổ hộ khẩu của ba mẹ e ko (ma tên em ko còn trong sổ đó nữa vì là sổ mới). Thanks!
chả sao cả,hộ khẩu của mình cũng chỉ có mỗi mình mình,ko thấy ai nói gì,chỉ có hôm xin visa cho bà già đi theo với mình thì trong thư mình viết Mẹ mình,nó đòi giấy khai sinh để chứng minh là mẹ mình thôi.Còn đi một mình có cái gì nộp cái đấy,hộ khẩu tớ cũng có 1 mình thui :)

oldteatree
06-12-2013, 16:17

Bạn :Không cung cấp được kế hoạch thời gian lưu trú, phương tiện vận chuyển sang nước thứ ba. ,vì bạn khai bạn du lich tự túc qua nước thứ 3 nên nó mới yêu cầu bạn trình bày

Không cung cấp đủ bằng chứng tài chính.:nghĩa là 1/ không chứng minh thu nhập hằng tháng của bạn được cho là đủ để đi du lịch.2/không có tài khoản dự trữ đủ theo yêu cầu.

Không chứng minh được mong muốn rời khỏi trước khi hết hạn thời gian của thị thực -Liên quan tới 2 cái Không ở trên.

Không cung cấp đủ bằng chứng về thu nhập hợp pháp, thường xuyên.-CÁI NÀY NÓ NÓI RÕ CHO CÁI KHÔNG ĐẦU TIÊN

Trẻ, độc thân, không rằng buộc về các mối quan hệ kinh tế, xã hội, gia đình. BẠN NÓI BẠN CÓ NHÀ RIÊNG THÌ BẠN NỘP LUÔN GIẤY TỜ SỞ HỮU VÔ LUÔN,và CÁI MÀ HỌ CẦN LÀ SAU KHI BẠN ĐI DU LỊCH CÁI GÌ LÀM BẠN QUAY VỀ? Gia đình,công việc:CHỨNG MINH?
Doanh thu khiêm tốn không đảm bảo việc quay về VN.ĐIỀU NÀY MÌNH ĐÃ NÓI Ở TRÊN bởi vì không thỏa điều kiện ở trên thì kết quả sẽ không có!

Cám ơn các bạn nhiều,

Nếu bạn có người bảo lãnh mời,bạn không cần khai lịch trình chuyến đi,khi được cấp visa schengen rồi bạn muốn đi đâu trong vòng các nước được phép trong khối thì đi ,theo thời gian được phép trong visa
Người bảo lãnh cho bạn phải hội đủ điều kiện để mời bạn:quan hệ,công việc,nhà ở...
Bạn không nên vội vàng nộp hồ sơ lại ngay mà nên để ít nhất sau hai hoặc ba tháng,Bỉ là nuóc tương đối thoáng trong việc cấp visa,nhưng những lý do từ chối nêu trên là những lý do mà họ sẽ thắc mắc và nghi ngờ khi bạn vội vàng và cố nộp hồ sơ tiếp tục.
Ý riêng của mình,bạn nên đợi vì lần đầu xin visa châu Âu mà lại vào mùa này thì cũng chẳng có gì mà nôn nóng.
Chúc bạn thành công lần sau.

oldteatree
06-12-2013, 16:21
Mình dự định đi vào dịp Tết AL này. Mình định tự làm giấy tờ mà không biết có rắc rối gì không nữa, m ình có hỏi qua CÔNG TY TNHH DV THỊ THỰC 24H VIETNAM VISA, người ta nói làm dịch vụ trọn luôn là 200$ bao gồm phí nộp lãnh sự, phí dịch thuật & phí dịch. Không biết chỗ này ra sao. Bạn có biết chỗ nào uy tín không, chỉ dùm mình với.
Họ có bảo đảm có được visa cho bạn không?

kanguyen
09-12-2013, 02:09
Các anh chị có nhiều kinh nghiệm với visa schegen cho em hỏi nhanh ah: đợt tết âm lịch này chỗ em làm cho nghỉ hơi dài (tư nhân) nên em định đi du lịch Pháp, TBN. Các giấy tờ thì em cũng đã chuẩn bị đầy đủ nhưng đang ko biết có nên đi xin ko vì em mới làm ở chỗ này được hơn 2 tháng nên trong sao kê ngân hàng chỉ có lương chuyển khoản 2 tháng vừa rồi thôi, chứ chưa đủ 3 tháng. Trước đó em làm ở chỗ khác. Em đang băn khoăn ko biết có nên nộp bây h hay chờ tới tháng sau cho đủ, chỉ tội tháng sau mới nộp thì cập rập quá ko hiểu ĐSQ có làm kịp ko, và chắc chằng còn vé rẻ mà mua :( Theo mọi người em nên mạnh dạn nộp hay chờ ah? Và đã ai xin ở DSQ TBN chưa ah? Em đọc lại thread này và phần 2 hầu như ko thấy ai nhắc tới. Một chút thông tin cá nhân: nam, 25 tuổi, độc thân. Passport đã có visa Mỹ (vài lần), schegen (mới đi hồi hè) và một số nước Châu Á khác. Tài chính chứng minh cũng ko nhiều, em đi 2 tuần nên chỉ có tầm 2 ngàn thôi. Cảm ơn mọi người cho lời khuyên :)

PHAM-PEK
09-12-2013, 14:45
Bạn cứ xin ở ĐSQ Pháp xem sao, đã đi Mỹ vài lần và có Schgen rồi thì có khi họ không hề đòi hỏi bất kỳ thủ tục gì nữa cũng nên.

tra
12-12-2013, 17:44
Mình định ở nhờ nhà bạn khi ở Bỉ. Vậy bạn mình cần làm gì để chứng minh là đồng ý cho mình ở nhờ. Đây không phải là giấy tờ bảo lãnh các bạn nhé. Cám ơn cả nhà nhiều.

Smallgirl226
12-12-2013, 18:45
Mình định ở nhờ nhà bạn khi ở Bỉ. Vậy bạn mình cần làm gì để chứng minh là đồng ý cho mình ở nhờ. Đây không phải là giấy tờ bảo lãnh các bạn nhé. Cám ơn cả nhà nhiều.
Thật ra bạn cứ nên làm cái booking khách sạn nộp, sau đó hủy cũng được, như vậy sẽ đỡ rắc rối hơn. Còn thủ tục để ở nhờ thì chưa thấy ai làm bao giờ cả.

oldteatree
13-12-2013, 22:05
@tra:mình đã nói với bạn-Nếu bạn đi tự túc thì phải nộp lịch trình và booking k/sạn
Nếu bạn ở nhờ thì người cho bạn ở nhờ nếu không phải là thân nhân bảo lãnh thì đuơng nhiên phải có quan hệ thế nào mới cho ở nhờ,chí ít cũng là bạn bè.Mà bạn bè cho ở nhờ không có nói miệng được nên phải có thư mời.Căn cứ vào thư mời đó họ mới xem khả năng của người mời về chỗ ở của người mời.
@ kanguyen:theo như bạn nói thì hồ sơ của bạn không khó xin visa đâu vì đã từng có visa Mỹ rồi,lại còn mới có Schengen visa cách đây không lâu.

tra
15-12-2013, 12:54
Các bạn cho mình hỏi thêm. Về tài khoản ngân hàng đứng tên mình. Mình đã chuẩn bị đủ tiền cho chuyến du lịch. Nhưng để đảm bảo hơn, mình nhờ mẹ mình làm thêm sao kê tài khoản sổ tiết kiệm của mẹ mình. Mình thấy một số bạn chứng minh sổ tiết kiệm ngân hàng vài trăm triệu và đã gửi từ lâu rồi. Mình dùng sổ của mẹ mình để bảo đảm có được không? Cám ơn các bạn.

Marula
16-12-2013, 15:59
9. Bạn mua bảo hiểm du lịch của cty bảo hiểm nào cũng đc. Thgian thì mua dài hơn khoảng thgian bạn đi. Ví dụ bạn đi từ 6/9 đến 6/10 thì nên mua từ 1/9 đến 1/10 (ví dụ vậy).
<<< Theo mình nên mua bảo hiểm du lịch theo booking máy bay thôi. Sau khi visa xong xuôi rồi thì book lại vé chiều về sau. Mua dài quá rất lãng phí. Đặc biệt đối với bạn nào đi thăm thân vài tháng. Nếu mua cả mấy tháng thì phí bảo hiểm rất rất cao.

raphael
16-12-2013, 17:40
Em hỏi các bác một chút, em có đứa em trước làm việc ở bên Pháp mấy năm. Mấy năm đầu làm việc ở nhà hàng Việt Nam khai thu nhập thấp nên không phải đóng thuế, đến năm cuối thì nó chuyển sang chỗ khác làm thì chỗ đấy nó khai cao hơn nên phải nộp thuế. Trước khi về VN chúng 1 tháng thì bọn thuế nó mới gửi giấy bảo nộp tiền thuế khoảng hơn 1 ngàn euro, nó nghĩ là sắp về nên cũng không đóng. Vậy em muốn hỏi là bây giờ nó quay lại Pháp để chơi thì có vấn đề gì với bọn Pháp (cụ thể là với bọn hải quan hay thuế không?) Nếu có vấn đề gì với bọn nó thì sẽ như thế nào (bắt nộp lại hay thế nào ạ)

Em cám ơn các trước

HaHoi
18-12-2013, 10:34
Có chuyện như thế này ở Đức : cách đây khoảng 15 năm, Đức bắt hồi hương 40 nghìn người Việt nam không đủ điều kiện ở lại Đức. Vé máy bay về VN do chính phủ Đức trả. Sau này một số người muốn sang thăm lại chiến trường xưa, làm thủ tục xin visa ở sứ quán Đức thì được trả lời rằng muốn được cấp visa, ông /bà hãy trả lại cho chính phủ Đức tiền vé máy bay năm xưa ông bà đã dùng để hồi hương, cộng lãi trong chừng ấy năm , xấp xỉ 40.000 Euro !!!! Chắc bạn cũng thấy rằng không ai dám nghĩ đến quay lại nước Đức nữa.
Bạn của bạn ở Pháp chắc cũng vậy thôi, nhất là tiền thuế lại có vấn đề như vậy đối với Châu Âu là nghiêm trọng lắm. Tây nó không tha đâu. Không những phải đóng số thuế còn thiếu mà họ còn tính lãi nữa. Nên nhớ rằng bố của nữ hoàng quần vợt Stefie Graff đã từng bị truy tố và ngồi tù vì trốn thuế đấy. Diego Maradona không bao giờ dám đặt chân lên đất Ý nữa, mặc dù ở Napoli, ông ta được người dân coi như vị thánh sống sau khi đá cho AS Napoli , vậy mà cũng chỉ vì trốn thuế và lãi của thuế hiện nay đã lên đến vài trăm triệu Euro. Vào Ý là bị tóm ngay. Bạn hãy bảo em của bạn hỏi trực tiếp cơ quan thuế của Pháp về việc này, còn không đừng bao giờ nghĩ đến việc có thể vào Pháp một cách đàng hoàng cả.

ALI
18-12-2013, 10:42
Mọi người ơi, cho mình hỏi, giấy tờ mình tự dịch ra rồi nhờ bạn có bằng đại học chuyên ngành tiếng Anh ra quận công chứng cùng được không? Cám ơn ạ!

oldteatree
18-12-2013, 12:23
9. Bạn mua bảo hiểm du lịch của cty bảo hiểm nào cũng đc. Thgian thì mua dài hơn khoảng thgian bạn đi. Ví dụ bạn đi từ 6/9 đến 6/10 thì nên mua từ 1/9 đến 1/10 (ví dụ vậy).
<<< Theo mình nên mua bảo hiểm du lịch theo booking máy bay thôi. Sau khi visa xong xuôi rồi thì book lại vé chiều về sau. Mua dài quá rất lãng phí. Đặc biệt đối với bạn nào đi thăm thân vài tháng. Nếu mua cả mấy tháng thì phí bảo hiểm rất rất cao.

Nếu đi từ 6/9 thì nên mua từ 5/9 hay đúng ngày khởi hành là 6/9 vì truóc ngày khởi hành dù có trả phí rồi nhưng bảo hiểm cũng không hiệu lực vì người mua chưa thực hiện chuyến đi.
Và ngày về là 6/10 thì cũng có thể mua thêm đén 7/10 chứ không thể mua từ 1/9-1/10,vì lãnh sự sẽ không chấp nhận bảo hiểm thiếu ngày( nghĩa là bạn vẫn còn trong chuyến đi) lúc ấy bạn họ sẽ bắt mua lại rất mất thời gian..

oldteatree
18-12-2013, 12:28
Các bạn cho mình hỏi thêm. Về tài khoản ngân hàng đứng tên mình. Mình đã chuẩn bị đủ tiền cho chuyến du lịch. Nhưng để đảm bảo hơn, mình nhờ mẹ mình làm thêm sao kê tài khoản sổ tiết kiệm của mẹ mình. Mình thấy một số bạn chứng minh sổ tiết kiệm ngân hàng vài trăm triệu và đã gửi từ lâu rồi. Mình dùng sổ của mẹ mình để bảo đảm có được không? Cám ơn các bạn.

tra ơi,tốt nhất là bạn nên làm cái khoản tài chánh của chính bạn dư dư một chút chứ của cha mẹ thì hên xui lắm vì chủ yếu nó xem xét bạn là chính mà.

Smallgirl226
18-12-2013, 12:52
Được bạn à, trực tiếp ng đó đi công chứng nhé, phải kí tên trc mặt ng làm thủ tục công chứng, khi đi mang theo bản sao bằng đh và bản sao chứng minh thư. Tiện đây, ai cần dịch công chứng các giấy tờ từ TV sang TP có thể liên hệ mình nhé! Giá chắc sẽ rẻ hơn ngoài vp công chứng. Hihi!

Midan
23-12-2013, 18:49
Chào mọi người,

Hôm nay mình tạo nick trên này để mong các bạn nào có kinh nghiệm xin Schengen visa vào chia sẻ giúp mình với. Mình đang sống ở Đan Mạch và muốn bảo lãnh 2 đứa em (23t và 18t, chưa có việc làm, đang đi học) sang chơi 1 tháng.

2 đứa đã nộp đơn xin visa ở dsq Đan Mạch và bị từ chối vì lý do là ko chắc chắn ý định sẽ quay lại vn. Cụ thể là do tụi nó còn trẻ, chưa lập gia đình, chưa có con, ko có tài sản, etc, nói chung là ko có ràng buộc nào ở VN. Mình đã làm đơn khiếu nại với bên cục di trú ở Đan Mạch, sau đó lên tới Ministry of Justice của Đan Mạch nhưng cuối cùng vẫn ko thay đổi duoc quyết định ban đầu và lý do từ chối vẫn như cũ.

Mình thực sự muốn 2 đứa em qua thăm mình lắm và ko muốn chờ tới lúc tụi nó lớn mới đi được. Cho nên mình đang định năm sau sẽ thử nộp ở dsq khác, theo diện du lịch tự túc. Mình muốn hỏi mọi người là theo kinh nghiệm của các bạn, với điều kiện như 2 em của mình thì nộp ở dsq nào là tốt nhất? Hy Lap, Thụy Điển hay Hà Lan?

Rất mong nhận duoc hồi âm của mọi người.

Chân thành cám ơn.

trammy
09-01-2014, 23:22
Xin chào các Phượt thủ,
Mình dự định tháng 06 năm nay sẽ đi du lịch Châu Âu chơi, dự định sang Pháp, Thụy Sỹ, Ý, TBN và Đan Mạch. Mình định đi 2 tuần đến 3 tuần. Mình định nộp visa Pháp, ở Pháp khoảng 1 tuần vì dì mình ở đó, sau đó đi 1 vòng các nước kia vì mỗi nước mình có bạn, và sẽ bay về VN từ Đan Mạch.
Mình tự làm thủ tục visa Pháp, chỉ xin thư mời của dì ruột mình mời qua chơi, đài thọ chỗ ở thôi, còn lại tất cả các thủ tục tài chính, lịch trình du lịch, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, các địa điểm đi chơi & ở từng nước mình đều cung cấp đầy đủ, dự định tháng 03 mình sẽ tiến hành nộp hồ sơ.
Tuy nhiên dì mình gọi về bảo là dì hỏi thủ tục bảo lãnh, thì dì mình khi mua đơn bảo lãnh, đóng $EU30 thì người ta còn yêu cầu đóng "Tiền Bảo Hiểm" cho mình nữa, mình chưa từng nghe ai đi du lịch nói về vấn đề này hết. Mình có dặn lại dì mình là khi mình nộp hồ sơ xin visa tại Lãnh Sự Quán Pháp mình sẽ nộp luôn bảo hiểm du lịch mình mua ở VN là đủ rồi, nhưng dì mình nói bên đó vẫn phải mua. Mình có yêu cầu dì mình đi hỏi lại (vì dì mình tuy ở Pháp 20 năm nhưng ko rành tiếng cho lắm, phải nhờ người ta hỏi dùm)

Vậy mình băn khoăn là: Nếu họ vẫn bắt đóng bảo hiểm từ Pháp, thì mình có nên nhờ người thân gửi thư mời nữa ko? Hay là mình cứ làm thủ tục xin visa du lịch hoàn toàn tự túc luôn? Các bạn thấy trường hợp nào sẽ đơn giản nhất? Vì mình ko muốn vừa phiền dì mình mà còn vừa tốn tiền nữa, vì mình chỉ sợ nếu hồ sơ xin visa của mình có trục trặc thì dì sẽ mất số tiền bảo hiểm này

Nói rõ hơn: mình độc thân, làm việc cty nước ngoài, đã có thời gian công tác 3 tháng ở Úc, và một số nước Châu Á khác, nên mình nghĩ tình hình của mình cũng không quá khó để có thể xin visa du lịch tự túc. Chỉ có điều mình thấy rất lạ về yêu cầu mua bảo hiểm đó.
MOng các bạn có biết trường hợp này thì giải thích và hướng dẫn cụ thể cho mình với nhé

PS: từ trang web của Lãnh sự quán VN, mình có download 2 forms yêu cầu người thân ở Pháp phải điền, nhưng mình ko biết tiếng Pháp nên ko rõ nội dung
http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

http://www.consulfrance-hcm.org/Formulaires-de-visa-Cac-mau-don

1/ Attestation-visiteur (giấy cam kết không làm việc trong thời gian lưu trú ở Pháp)
http://www.consulfrance-hcm.org/IMG/pdf/Attestation-visiteur.pdf

2/ Prise en charge particulier (Giấy bảo lãnh của 1 cá nhân)
http://www.consulfrance-hcm.org/IMG/pdf/prise_en_charge_particulier.pdf

ALI
09-01-2014, 23:29
Mọi người ơi, cho mình hỏi, khi nộp hồ sơ có cần phải book tất tần tận những vé tàu, vé xe, vé máy bay giữa các chặng châu Âu ko hay chỉ cần cái booking đi và về của VNA cho SGN - Paris và Paris - SGN. Cám ơn.

Haingoctruong
10-01-2014, 01:18
theo minh nhu the thi ban co the bao lanh tung nguoi sang khong biet ban la EU citizen chua neu roi thi ok hon :D

Smallgirl226
10-01-2014, 14:06
Mọi người ơi, cho mình hỏi, khi nộp hồ sơ có cần phải book tất tần tận những vé tàu, vé xe, vé máy bay giữa các chặng châu Âu ko hay chỉ cần cái booking đi và về của VNA cho SGN - Paris và Paris - SGN. Cám ơn.

Chỉ cần vé khứ hồi từ 2 nc là được rồi, những vé khác có lẽ họ sẽ hỏi hoặc ko, nhưng mình có thể nói, đã check thử, mà tất cả các trang đều là yêu cầu thanh toán ngay, k hoàn trả nên ko book vì chưa chắc đc visa.

smileyha
14-01-2014, 15:32
Chào cả nhà!
Tình hình là tháng 4 này em định sang Pháp chơi khoảng 15 ngày theo kiểu du lich, em đi 1 mình, qua đó sẽ có bạn làm tourguide, nhưng mọi thủ tục bên này em lo hết, em ko muốn xin thư mời vì cũng ko muốn phiền phức đến bạn ( nhưng nếu thư mời có lợi hơn và làm hồ sơ của em thuyết phục hơn thì em cũng sẽ nhờ bạn xoay sở được). Em lăn tăn cái vụ Visa này quá, đảo qua đảo lại Phần 1, 2, 3 cả chục lần, càng ngâm cứu càng lắm cái hoang mang :(. Em xin trình bày hoàn cảnh hiện tại, các anh chị bạn bè cho em xin ý kiến và cho em biết cơ hội xin được visa của em đến đâu để biết mà phấn đấu ạ :
-Em female, 25 tuổi, còn đang độc thân
- Hiện em đang là nhân viên 1 ngân hàng TMCP ở HN, em đã làm ở đây được hơn 2 năm, thu nhập lương chính :5,2tr/tháng, lương kinh doanh bình quân khoảng 3tr/tháng nữa, tổng thu nhập khoảng 8tr/ tháng
- Em có 2 thẻ Master Credit Card, mỗi thẻ hạn mức 15tr, tổng là 30tr
- Em được cấp 1 cái tài khoản thấu chi nhân viên hạn mức 30tr ( ko biết cái này đem xác nhận số dư tài khoản thì có ích lợi gì ko, vì nó đơn giản là 1 cái TK thanh toán được chi tiêu trước hoàn trả sau)
- 2 tuần nữa em sẽ được mẹ sang tên cho 1 quyển sổ TK 170tr, có nghĩa là tính đến thời điểm em đi nộp visa vào tháng 4 này sổ của em cũng đã gửi đc hơn 2 tháng.
- Trước giờ em chủ yếu đi du lịch Bắc-Trung-Nam chứ chưa bay ra nước ngoài nhiều, hộ chiếu của em chỉ có mỗi dấu của Thailand :(
- Em ở với mẹ và anh chị ở HN nhưng hộ khẩu của em ko ở HN .
-Ngoài cái xe máy em đang đi em chưa đứng tên tài sản to tát nào
Vậy em có khả năng xin đc visa ko ạ? Và em cần phải làm gì để tăng tính thuyết phục trong hồ sơ của e và chứng minh cho nó thấy em ko có tí ý định ở lại nào?
Em cũng có bà chị làm bên cty du lịch lớn và đã trình bày nguyện vọng của em với bà í, chưa kịp mở mồm nói câu thứ 2 thì bà ấy đã cho 1 câu : Thôi bỏ ý định đi, ko có cửa đâu, mày mà xin được tao bái phục :(.
Em rất rất muốn đi, vì chuyến đi này sẽ là trải nghiệm vô cùng ý nghĩa với em. Chưa gì đã nghe dọa dẫm như thế em cũng hoang mang quá.

guest8484
14-01-2014, 15:59
Mọi người cho em hỏi nếu mình vào châu âu bằng đường bộ và ra cũng bằng đường bộ thì mình có cần phải có vé máy bay khứ hồi không

hoanganh_nenp
14-01-2014, 21:46
Nói rõ hơn: mình độc thân, làm việc cty nước ngoài, đã có thời gian công tác 3 tháng ở Úc, và một số nước Châu Á khác, nên mình nghĩ tình hình của mình cũng không quá khó để có thể xin visa du lịch tự túc. Chỉ có điều mình thấy rất lạ về yêu cầu mua bảo hiểm đó.
MOng các bạn có biết trường hợp này thì giải thích và hướng dẫn cụ thể cho mình với nhé

Mình đoán là bảo hiểm du lịch. Bạn cứ mua bảo hiểm du lịch theo đúng lịch trình thôi là xong. Bạn cứ ra mấy công ty bảo hiểm mua bảo hiểm du lịch rồi lấy giấy chứng nhận bằng tiếng anh là xong.
Với lại, sao bạn ko tự túc các giấy tờ mà không thông qua người thân? Mình thấy lý lịch của bạn hoàn toàn có thể tự nộp mà ko làm phiền người thân.

Vậy em có khả năng xin đc visa ko ạ? Và em cần phải làm gì để tăng tính thuyết phục trong hồ sơ của e và chứng minh cho nó thấy em ko có tí ý định ở lại nào?
Em cũng có bà chị làm bên cty du lịch lớn và đã trình bày nguyện vọng của em với bà í, chưa kịp mở mồm nói câu thứ 2 thì bà ấy đã cho 1 câu : Thôi bỏ ý định đi, ko có cửa đâu, mày mà xin được tao bái phục :(.

Tất cả những thứ bạn đã nêu là đủ chứng minh rồi, không cần phải làm gì thêm cả. Nộp đi và cho bà chị bái phục :D

Mọi người cho em hỏi nếu mình vào châu âu bằng đường bộ và ra cũng bằng đường bộ thì mình có cần phải có vé máy bay khứ hồi không
Nếu bạn có thể chứng mình được là sẽ đi ra/vào bằng đường bộ thì chắc là ko sao. Nhưng tại sao bạn ko book vé máy bay để xin visa? Như thế mình nghĩ sẽ đỡ rắc rối hơn.

smileyha
15-01-2014, 10:06
Nhưng em còn đang single lại có thu nhập ko cao, ko có tài sản đảm bảo . Như thế liệu có vấn đề gì ko nhỉ?

smileyha
15-01-2014, 10:22
Tại sao mẹ của bạn ko bảo lãnh cho bạn? Như vậy thì cơ hội sẽ cao hơn. Bạn của mẹ bạn chỉ có quan hệ nhưng không chắc chắn đối với bạn nên cũng hơi khó. Nếu bạn không chứng minh tài chính thì bên kia phải chứng minh hết, tuy nhiên bạn vẫn phải có tiền dằn túi khoảng 1 đến 2000E mới được.

Bạn ơi , bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi với , TH của mình thế này thì mình xin visa có vấn đề gì ko :
"Chào cả nhà!
Tình hình là tháng 4 này em định sang Pháp chơi khoảng 15 ngày theo kiểu du lich, em đi 1 mình, qua đó sẽ có bạn làm tourguide, nhưng mọi thủ tục bên này em lo hết, em ko muốn xin thư mời vì cũng ko muốn phiền phức đến bạn ( nhưng nếu thư mời có lợi hơn và làm hồ sơ của em thuyết phục hơn thì em cũng sẽ nhờ bạn xoay sở được). Em lăn tăn cái vụ Visa này quá, đảo qua đảo lại Phần 1, 2, 3 cả chục lần, càng ngâm cứu càng lắm cái hoang mang . Em xin trình bày hoàn cảnh hiện tại, các anh chị bạn bè cho em xin ý kiến và cho em biết cơ hội xin được visa của em đến đâu để biết mà phấn đấu ạ :
-Em female, 25 tuổi, còn đang độc thân
- Hiện em đang là nhân viên 1 ngân hàng TMCP ở HN, em đã làm ở đây được hơn 2 năm, thu nhập lương chính :5,2tr/tháng, lương kinh doanh bình quân khoảng 3tr/tháng nữa, tổng thu nhập khoảng 8tr/ tháng
- Em có 2 thẻ Master Credit Card, mỗi thẻ hạn mức 15tr, tổng là 30tr
- Em được cấp 1 cái tài khoản thấu chi nhân viên hạn mức 30tr ( ko biết cái này đem xác nhận số dư tài khoản thì có ích lợi gì ko, vì nó đơn giản là 1 cái TK thanh toán được chi tiêu trước hoàn trả sau)
- 2 tuần nữa em sẽ được mẹ sang tên cho 1 quyển sổ TK 170tr, có nghĩa là tính đến thời điểm em đi nộp visa vào tháng 4 này sổ của em cũng đã gửi đc hơn 2 tháng.
- Trước giờ em chủ yếu đi du lịch Bắc-Trung-Nam chứ chưa bay ra nước ngoài nhiều, hộ chiếu của em chỉ có mỗi dấu của Thailand
- Em ở với mẹ và anh chị ở HN nhưng hộ khẩu của em ko ở HN .
-Ngoài cái xe máy em đang đi em chưa đứng tên tài sản to tát nào
Em cũng có bà chị làm bên cty du lịch lớn và đã trình bày nguyện vọng của em với bà í, chưa kịp mở mồm nói câu thứ 2 thì bà ấy đã cho 1 câu : Thôi bỏ ý định đi, ko có cửa đâu, mày mà xin được tao bái phục .
Em rất rất muốn đi, vì chuyến đi này sẽ là trải nghiệm vô cùng ý nghĩa với em. Chưa gì đã nghe dọa dẫm như thế em cũng hoang mang quá."
Thank bạn nhiều ^^

pinknguyen
15-01-2014, 14:56

Lần trước mình xin visa ở ĐSQ Italy họ yêu cầu phải có đầy đủ vé tàu, máy bay các chặng và booking khách sạn nữa. Bạn có thể nhờ các công ty du lịch làm cho mấy cái booking, cái này họ làm đơn giản lắm, book xong lại hủy ấy mà, hoặc book trên trang avia.vn , bạn book xong họ sẽ gửi confirmation tạm thời, mình dùng cái đấy cũng được :D Nhưng mà kinh nghiệm của mình là trong lịch trình bạn không nhất thiết phải ghi đầy đủ các chặng làm gì, ví dụ như ở Italy bạn đi Rome, Florence, Venice thì cũng không phải ghi hết ra , tự dưng tốn thêm mấy lần booking :D

Bachduong65
15-01-2014, 15:40
Bạn ơi cho mình hỏi, gia đinh mình gồm 4 ngưởi dự định đi theo hành trình VN-Anh-Pháp-Tây ban nha-Ý-Anh-VN trong vòng 20 ngày. Đoạn bay VN sang London mình dự định không nghỉ đêm ở London mà đi tàu sang Paris ngay. Lúc gần về mình mới ở lại Anh. Mình phải làm Visa cả vào UK, Châu Âu nên cũng lo. Vì chặng đường qua nhiều nước, vé máy bay đi về VN-Anh-Vn thì ok rồi, nhưng nếu phải show hết cả những vé tàu ra thì phức tạp nhỉ vì mình phải mua đứt, nhỡ trượt Visa không trả lại vé tàu được thì chết. Vậy theo như cách bạn nói trên mình thấy hợp lý. Mình chỉ khai lịch trình đi Anh và Pháp thôi cũng ok chứ. Vậy khi ở trong Pháp mình chỉ khai ở Paris thôi (15 ngày chỉ ở Paris) liệu có bị đặt dấu hỏi không nhỉ, mình chỉ định ở Anh 5 ngày thôi. Như vậy mình chỉ đặt vé tàu London- Paris - London thôi là Ok nhỉ. Các bạn góp ý cho mình với.

lilac
15-01-2014, 17:20
@smileyha:

Mình nghĩ là bạn cứ làm đi. Đừng nghe mọi người hù. :)
Mình nói để bạn yên tâm, mình cũng từng xin visa, cũng gái (26 tuổi - ngày đó :P), cũng độc thân (ngày đó :P), cũng ko nhiều tài sản (giờ vẫn vậy :( ). & cuối cùng cũng xin đc visa bình thường.
Mình cũng nghe nhiều ng hù, nhưng mình nghĩ cứ thử thôi, ko đc thì ở nhà, chứ cứ bị hù hoài sao mà đi đâu. Nên mình làm hồ sơ, nộp & nhận visa. :)

Vấn đề của bạn bây giờ là:
1. Cái gì có liên quan đến tài sản, tiền bạc thì cứ chứng minh hết. Dư còn hơn thiếu. :)
2. Tự làm 1 lịch trình chi tiết, cụ thể. Điều này rất quan trọng vì nó chứng minh đc là bạn có khả năng tự đi du lịch. & bạn phải tự làm. Vì với điều kiện của bạn, có khả năng sẽ đc gọi đi phỏng vấn (vụ này hên xui) & khi đc phỏng vấn thì có cơ hội để mình thể hiện là mình hoàn toàn có khả năng tự đi. Khả năng đậu visa sẽ cao hơn nhiều.
3. Booking vé máy bay & khách sạn rõ ràng. Chính vì điều này thì bạn ko cần nêu tên ng bạn làm tourguide hay ở nhờ nhà bạn đó. Vì sẽ rắc rối thủ tục cho bạn đó & họ sẽ ko tin bạn có khả năng tự đi mà phải dựa dẫm bạn hoặc có nguy cơ trốn lại luôn. :)

Nói chung bạn lên website, họ yêu cầu gì bạn đáp ứng đầy đủ. Hồ sơ sạch sẽ, rõ ràng, rành mạch... thì sẽ đc. Cứ tự tin thử đi bạn nhé. Không thử thì sẽ không biết đc. Đừng nghe hù dọa sẽ ko hay. Không ai (kể cả người nhận hồ sơ) có thể đảm bảo bạn đậu hay rớt đc. Chỉ có nhân viên xét hồ sơ mới quyết định đc điều này cho bạn thôi. :)

Chúc bạn thành công.

Smallgirl226
15-01-2014, 19:25
Bạn ơi cho mình hỏi, gia đinh mình gồm 4 ngưởi dự định đi theo hành trình VN-Anh-Pháp-Tây ban nha-Ý-Anh-VN trong vòng 20 ngày. Đoạn bay VN sang London mình dự định không nghỉ đêm ở London mà đi tàu sang Paris ngay. Lúc gần về mình mới ở lại Anh. Mình phải làm Visa cả vào UK, Châu Âu nên cũng lo. Vì chặng đường qua nhiều nước, vé máy bay đi về VN-Anh-Vn thì ok rồi, nhưng nếu phải show hết cả những vé tàu ra thì phức tạp nhỉ vì mình phải mua đứt, nhỡ trượt Visa không trả lại vé tàu được thì chết. Vậy theo như cách bạn nói trên mình thấy hợp lý. Mình chỉ khai lịch trình đi Anh và Pháp thôi cũng ok chứ. Vậy khi ở trong Pháp mình chỉ khai ở Paris thôi (15 ngày chỉ ở Paris) liệu có bị đặt dấu hỏi không nhỉ, mình chỉ định ở Anh 5 ngày thôi. Như vậy mình chỉ đặt vé tàu London- Paris - London thôi là Ok nhỉ. Các bạn góp ý cho mình với.
M k biết các ĐSQ khác như thế nào nhưng 2 lần mình xin ở ĐSQ Pháp thì 1 lần họ k hỏi, 1 lần hỏi vé máy bay từ Pháp sang Ý nhưng bảo k chắc có vs mà vé là vé k hủy đc nên họ cg k làm khó, còn vé tàu thì họ hoàn toàn k hỏi luôn. Paris 15 ngày k thì hơi vô lí, ngoại trừ bạn đi thêm các vùng khác của Pháp như Nice, Toulouse, Rennes... Có thể nói là mình thuê xe tự lái (có bằng quốc tế thì hẵng nói cái này), xe tự lái cũng có thể đặt và hủy miễn phí trên trang web rentalcar đc đó. Bạn chú ý bên cái visa Anh phải là loại double hoặc multi thì bạn mới quay lại đc Anh để bay về Việt Nam nhé!

Bachduong65
15-01-2014, 21:46
Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?

pinknguyen
15-01-2014, 23:19
Mình định xin Visa đi Anh theo diện thăm thân, nhờ con trai học bên đó làm giấy mời, nghe nói là mời theo diện thăm thân được 6 tháng, nhưng họ có cho Mutiple không hay single thôi nhỉ? Còn ở Pháp 15 ngày thì mình cũng nói ngoài Paris sẽ đi thăm một vài TP, sẽ đặt book KS ở hai TP khác ngoài Paris nhưng vé tàu thì thôi không book nhỉ. Mình có hỏi các bạn làm du lịch các bạn ấy bảo có thể hủy vé tàu không mất gì, không biết họ có mẹo gì nhỉ?

Nếu chị xin multiple và trong lịch trình, booking có chứng minh là chị ra vào UK nhiều lần thì họ sẽ cho multiple chị ah.
Lịch trình 15 ngày ở Paris thì việc họ nghi vấn là có thể. Nếu chị nói là đi thăm 1,2 thành phố nữa thì theo em cũng nên book vé máy bay chứ không nên book vé tàu vì booking vé máy bay hủy đơn giản hơn. Chị tham khảo thêm trang avia.vn, lần trước em cũng lấy cái booking của web đấy :)

smileyha
16-01-2014, 09:28
Mình cũng nghĩ nhất định sẽ phải thử, nhưng còn nhiều cái hoang mang quá ^^

smileyha
16-01-2014, 14:02
@smileyha:

Mình nghĩ là bạn cứ làm đi. Đừng nghe mọi người hù. :)
Mình nói để bạn yên tâm, mình cũng từng xin visa, cũng gái (26 tuổi - ngày đó :P), cũng độc thân (ngày đó :P), cũng ko nhiều tài sản (giờ vẫn vậy :( ). & cuối cùng cũng xin đc visa bình thường.
Mình cũng nghe nhiều ng hù, nhưng mình nghĩ cứ thử thôi, ko đc thì ở nhà, chứ cứ bị hù hoài sao mà đi đâu. Nên mình làm hồ sơ, nộp & nhận visa. :)

Vấn đề của bạn bây giờ là:
1. Cái gì có liên quan đến tài sản, tiền bạc thì cứ chứng minh hết. Dư còn hơn thiếu. :)
2. Tự làm 1 lịch trình chi tiết, cụ thể. Điều này rất quan trọng vì nó chứng minh đc là bạn có khả năng tự đi du lịch. & bạn phải tự làm. Vì với điều kiện của bạn, có khả năng sẽ đc gọi đi phỏng vấn (vụ này hên xui) & khi đc phỏng vấn thì có cơ hội để mình thể hiện là mình hoàn toàn có khả năng tự đi. Khả năng đậu visa sẽ cao hơn nhiều.
3. Booking vé máy bay & khách sạn rõ ràng. Chính vì điều này thì bạn ko cần nêu tên ng bạn làm tourguide hay ở nhờ nhà bạn đó. Vì sẽ rắc rối thủ tục cho bạn đó & họ sẽ ko tin bạn có khả năng tự đi mà phải dựa dẫm bạn hoặc có nguy cơ trốn lại luôn. :)

Nói chung bạn lên website, họ yêu cầu gì bạn đáp ứng đầy đủ. Hồ sơ sạch sẽ, rõ ràng, rành mạch... thì sẽ đc. Cứ tự tin thử đi bạn nhé. Không thử thì sẽ không biết đc. Đừng nghe hù dọa sẽ ko hay. Không ai (kể cả người nhận hồ sơ) có thể đảm bảo bạn đậu hay rớt đc. Chỉ có nhân viên xét hồ sơ mới quyết định đc điều này cho bạn thôi. :)

Chúc bạn thành công.
Mình chỉ khai lịch trình đi loanh quanh ở Pháp thôi, thì có phải trình vé tàu đi lại trong nước Pháp ko? Ngoài ra mình định đi Ý nhưng ko khai trong này vì sợ mấy ông bà ĐSQ xoay .

gonewiththewind
16-01-2014, 14:40
Em từng xin UK nhiều lần em gởi chị tí kinh nghiệm.Chị xin visa Uk trước,với lịch trình chị làm là UK và cả Pháp,Tây Ban Nha luôn.Trong đó chị sẽ booking hotel cho toàn 3 chặng UK,Pháp,TBN đầy đủ.chị làm sao thể hiện chị ở Pháp dài ngày nhất trong khối EU nhé.Sau đó chị gởi toàn bộ hồ sơ đó đi xin visa UK.xin có visa Uk chị sang xin visa Pháp là đc thôi,cũng xài nguyên bộ hồ sơ cũ khi chị nộp UK,chị ko chắc chị sẽ ở giống lịch trình thì chị book hotel nào free cancellation nhé,vé tàu từ UK sang Pháp nó chẳng có đòi,chị có thể nói với nó là khi sang đấy chị sẽ đi bằng coach cho rẻ,em xin 4,5 lần mà không thấy lần nào đòi vé máy bay hay vé tàu giữa các nước,chỉ đòi booking hotel và booking vé máy bay khứ hồi VN thôi,kể cả lần đầu cũng vậy đó chị,Chị thử nhé!Có gì k rõ thì PM,em biết gì em sẽ chia sẻ với chị.25/1 này em lại bay Âu châu và UK nữa đây :))

gonewiththewind
16-01-2014, 14:45
Thường visa UK bây giờ nó toàn cho chị Multiple thôi,và bao giờ cũng là duration of stay là 180days,lần đầu em sang Uk cũng xin bình thường thôi nhưng họ vẫn cấp visa Multiple,nên chị không lo đâu,vòng vèo lộn tới lộn lui bao nhiêu lần cũng đc.Em nhớ k lầm thì khi xin visa UK nó có ô General visitor,và type của nó sẽ chung là "General Single,double,Multiple,valid up to 6 months" chứ ko có nằm riêng là single hay double gì cả,em vẫn còn giữ cái application ở đây nên mới xem lại rồi :))

Bachduong65
16-01-2014, 23:41
Lịch trình thật của mình thì thế này:
VN bay đi Anh, đón con ở Anh sau đó gia đình cùng đi tàu sang Pháp ngay.
Pháp: 5 ngày
Barcelona: 3 ngày
Rome: 3 ngày
Florence: 2 ngày
Vernice: 2 ngày
Quay về Anh: 6 ngày
Từ Anh bay về VN. Các bạn góp ý luôn cho mình lịch trình trên có ổn không nhé. Tks các bạn nhiều.
Như vậy Pháp mình ở sẽ ít hơn Ý, nhưng Pháp lại là nước đầu tiền mình đặt chân đến Châu Âu, vậy SQ Pháp có Ok không nhỉ? Nếu không ok thì mình sẽ phải xây 1 lịch trình khác ở 3 nước Châu Âu không theo lịch trên để cho những ngày ở Pháp dài nhất nhỉ. Cậu con mình ở UK nên cậu sẽ phải tự xin visa sang Châu Âu, vì vậy trong lịch trình gửi sứ quán Anh+ Pháp mình chỉ xây cho 3 người ở VN sang là ok hả các bạn. Lần đầu đi theo kiểu tự túc, lại chưa quen "nói dối" nữa nên lúng túng quá :D
@ gonewiththewind: Mình mong số mình son giống bạn khi làm Visa, cả được đi UK và Châu Âu nhiều lần nữa :)

Smallgirl226
17-01-2014, 00:34
Từ Anh bay về VN. Các bạn góp ý luôn cho mình lịch trình trên có ổn không nhé. Tks các bạn nhiều.
Như vậy Pháp mình ở sẽ ít hơn Ý, nhưng Pháp lại là nước đầu tiền mình đặt chân đến Châu Âu, vậy SQ Pháp có Ok không nhỉ? Nếu không ok thì mình sẽ phải xây 1 lịch trình khác ở 3 nước Châu Âu không theo lịch trên để cho những ngày ở Pháp dài nhất nhỉ. Cậu con mình ở UK nên cậu sẽ phải tự xin visa sang Châu Âu, vì vậy trong lịch trình gửi sứ quán Anh+ Pháp mình chỉ xây cho 3 người ở VN sang là ok hả các bạn. Lần đầu đi theo kiểu tự túc, lại chưa quen "nói dối" nữa nên lúng túng quá :D
@ gonewiththewind: Mình mong số mình son giống bạn khi làm Visa, cả được đi UK và Châu Âu nhiều lần nữa :)
Chị hỏi đúng nơi rồi đấy ạ. Hihi! Em đã phải quay về nhà, sửa lại lịch trình và booking vì em đếm nhầm ngày lưu trú, Ý bị hơn Pháp 1 ngày, cái ông ở ĐSQ nói 1 câu xanh rờn khi hỏi em vô vàn những câu trc đó "Một là e sửa lịch trình, hai là em sang bên ĐSQ Ý nộp nhé!",nói chung là rất củ chuối chị ạ, trong hướng dẫn thì ghi nước xin visa là nc bạn nhập cảnh đầu tiên hoặc nước bạn lưu trú lâu nhất nhưng thực tế là ở ĐSQ Pháp họ muốn có cả 2 cái đi đó đc thỏa mãn cơ. Chị nên sửa lại nhé! Cả 2 lần thì cái plan của e đều ko thực hiện đúng cả . Họ quay mình nhiều lắm để làm mình lúng túng mà lộ ra yếu điểm nên chị chú ý điểm này nhé. Ở đsq pháp có cái anh gầy gầy thì dễ chịu và thân thiện hơn rất nhiều so với cái anh béo béo. Chúc chị gặp anh ý và pass ạ!

gonewiththewind
17-01-2014, 12:53

Em thấy lịch trình đi thật của chị cũng k quá rắc rối,chị cứ book giống lịch trình đi cho tiện,nhưng tìm hotel nào nó cancellation miễn phí đó,em hay xài booking.com .Khi chị book hotel thì chị chọn 4 người cho chặng EU,để thể hiện con chị ở Uk đi cùng cũng có chỗ ngủ,còn ở UK thì chị book hotel phòng 3 người từ Vn sang thôi.chỉ cần 15' là chị có thể booking hết các chặng của lịch trình chị thôi mà,đơn giản lắm chị.Em hồi đó xin visa Pháp lần đầu nó cho 30days duration,lần 2 em xin lãnh sự Hà Lan nó cho 1 phát 5 năm luôn chị ạ,mặc dù em chỉ xin đi có 7 ngày cho Hà Lan và Pháp hehehe,giờ em thích là mua vé đi thui chứ k cần xin visa âu châu nữa hehehehhe

gonewiththewind
17-01-2014, 13:01
Chị lấy 2 ngày ở Ý đó,chị làm thành Pháp,tức là làm ở Pháp 7 ngày,Ý 5 ngày nhé thì chị mới xin visa Pháp đc,để đảm bảo visa họ cấp cho chị đủ tổng số ngày chị cần đi :) Tụi nó cũng khùng,có lúc nó cấp 30days cho chị ở lại EU,có lúc chúng nó cấp đúng số ngày chị xin,nên chị cứ làm lịch trình sao mà cho đủ số ngày chị cần đi,các địa điểm tại các nước chị có thể thay đổi cho dễ booking hotel.Em nghĩ chị book vậy nè Paris (4 ngày) - Marseille (3 ngày)-Barcelona (3 ngày)-Ý (5 ngày)-Anh (6 ngày) .Theo em cái chặng Ý chị book ở hết Rome 5 ngày cũng đc,book hotel 1 cái booking thôi cho khỏe chị,còn thực tế chị đi đâu thì sau này chị đi sau.Nếu chị làm thế chị chỉ cần 5 cái booking hotel là đủ...Có gì cần thì chị hỏi em em biết em nói thêm cho chị hén!

nicoletong
19-01-2014, 20:25
Xin chào cả nhà!

Sắp tới em có dự định sang châu Âu đầu tháng 6 (khoảng 2 tuần) và em định xin visa từ ĐSQ Hà Lan vì hạ cánh ở đó đầu tiên, và thứ 2 là vì em tính xin visa theo diện có người bảo lãnh. Em xin hỏi ý kiến của cả nhà 1 chút về tình hình của em ạ:

1. Em đang đi làm, lương chính thì 7tr, lương ngoài khoảng tầm 4-5tr nữa, đều là chuyển khoản qua ngân hàng.
2. Sổ tk thì em mới tích góp được hơn $3000 1 ít hix. Em tính khi nào xin visa thì mượn sổ của ba mẹ, chuyển tên ạ. xong rùi trả.
3. Em chẳng có sổ đỏ sổ đen j ngoài cái xe máy, hộ khẩu HN, con 1.
4. Em muốn nhờ bố của ny bạn em (người HL) viết thư mời đồng thời bảo lãnh - bao ăn.

Em đang tính là tháng 3 này xin visa, em mong cả nhà góp ý xem là xin theo dạng tự túc hay là theo dạng có người bảo lãnh bao ăn ở thì dễ hơn ạ?

Em xin cảm ơn!

tra
21-01-2014, 09:14
Trước hết, mình cám ơn cả nhà đã nhiệt tình chỉ dẫn.
Mình đã nộp hồ sơ visa lần hai. Đến nay đã được một tháng nhưng vẫn chưa có kết quả. Mình đã gọi điện lên cho đại sứ quán Bỉ thì họ nói đang chờ kết quả từ phía sở ngoại kiều và cũng không biết đến khi nào có kết quả.
Mình cũng đã viết email lên đó nhưng chẳng nhận được hồi âm. Mình xin nhập cảnh ngày 29/1 và hiện tại chưa mua vé máy bay. Giờ ngoài việc chờ thì mình nên làm gì? Mình sốt ruột quá!

huyen.luuthu
21-01-2014, 14:16
Trước hết, mình cám ơn cả nhà đã nhiệt tình chỉ dẫn.
Mình đã nộp hồ sơ visa lần hai. Đến nay đã được một tháng nhưng vẫn chưa có kết quả. Mình đã gọi điện lên cho đại sứ quán Bỉ thì họ nói đang chờ kết quả từ phía sở ngoại kiều và cũng không biết đến khi nào có kết quả.
Mình cũng đã viết email lên đó nhưng chẳng nhận được hồi âm. Mình xin nhập cảnh ngày 29/1 và hiện tại chưa mua vé máy bay. Giờ ngoài việc chờ thì mình nên làm gì? Mình sốt ruột quá!

Sao khổ vậy nhỉ? Bạn nên gọi điện hối họ và trình bày giải thích các kiểu xem sao. Nếu không thì chỉ có cách chờ thôi. Sao không xin visa tự túc ở các nước khác ví dụ như Hà Lan hoặc Pháp thì có phải dễ thở hơn không?

Lovecookies
21-01-2014, 15:18
Em chào cả nhà.
Search google mãi mới thấy 1 forum có nhiều lời khuyên cho việc xin visa du lịch Châu Âu.
Em có dự định đi Pháp vào hè này, nhưng có vô vàn thắc mắc chưa được giải đáp. Người quen cũng chỉ có 1-2 người đi, và đã đi từ lâu nên kinh nghiệm ko nhiều và ko được update. Mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em ạ.

1. Xin visa Ý hay Pháp thì dễ hơn? Em nghe nói xin visa Ý dễ hơn, nhưng lại thấy có thông tin như sau: "bạn xin visa của nước nào thì phải vào nước đó đầu tiên hoặc lưu trú tại đó lâu nhất.". Như vậy, em sẽ phải bay đến Ý trước sau đó mua thêm vé máy bay sang Pháp ạ?
Nếu có visa Ý, có chắc chắn là em có thể đến thẳng Pháp, checkout ở Pháp và ở Pháp chơi suốt thời gian visa ko ạ?

2. Giả sử chỉ có 50tr trong sổ tiết kiệm, và xin visa du lịch khoảng 7-10 ngày thì có được ko ạ? (mỗi ngày du lịch khoảng 5tr) Thu nhập chuyển vào tài khoản cũng tầm 5tr/tháng. Ko biết có thể biết được mức tối thiểu với visa đi Pháp và Ý được ko ạ?

3. Có phỏng vấn xin visa với 2 nước trên ko ạ?

Em xin cảm ơn cả nhà.

Smallgirl226
21-01-2014, 20:05
Em chào cả nhà.
Search google mãi mới thấy 1 forum có nhiều lời khuyên cho việc xin visa du lịch Châu Âu.
Em có dự định đi Pháp vào hè này, nhưng có vô vàn thắc mắc chưa được giải đáp. Người quen cũng chỉ có 1-2 người đi, và đã đi từ lâu nên kinh nghiệm ko nhiều và ko được update. Mong mọi người giải đáp thắc mắc giúp em ạ.

1. Xin visa Ý hay Pháp thì dễ hơn? Em nghe nói xin visa Ý dễ hơn, nhưng lại thấy có thông tin như sau: "bạn xin visa của nước nào thì phải vào nước đó đầu tiên hoặc lưu trú tại đó lâu nhất.". Như vậy, em sẽ phải bay đến Ý trước sau đó mua thêm vé máy bay sang Pháp ạ?
Nếu có visa Ý, có chắc chắn là em có thể đến thẳng Pháp, checkout ở Pháp và ở Pháp chơi suốt thời gian visa ko ạ?

2. Giả sử chỉ có 50tr trong sổ tiết kiệm, và xin visa du lịch khoảng 7-10 ngày thì có được ko ạ? (mỗi ngày du lịch khoảng 5tr) Thu nhập chuyển vào tài khoản cũng tầm 5tr/tháng. Ko biết có thể biết được mức tối thiểu với visa đi Pháp và Ý được ko ạ?

3. Có phỏng vấn xin visa với 2 nước trên ko ạ?

Em xin cảm ơn cả nhà.
1. Mình nghĩ hai bên như nhau, nếu hồ sơ yếu thì vẫn bị từ chối bình thường, còn chứng minh đc đầy đủ thì vẫn đc cấp visa. Như mình lúc xin visa lần đầu vào Pháp là 22t, nữ, độc thân mà vẫn đc đấy. Có visa Ý, bạn nên tới Ý đầu tiên, mình không dám khẳng định bạn có gặp rắc rối gì với việc check out (ở Việt Nam!) và check in (ở Pháp) không nếu visa Ý lại vào Pháp đầu tiên vì là bạn đi lần đầu nên tránh những cái may rủi đó. Bạn có thể giành 1,2 ngày ở Ý chơi sau đó đi tàu hoặc bay sang Pháp, chơi tất cả những ngày còn lại ở Pháp đc. Lưu ý trong lịch trình chuyến đi vẫn lên kế hoạch sao cho số ngày ở Ý nhiều nhất nếu xin visa từ ĐSQ Ý là đc. Bạn k cần đặt vé khứ hồi mà có thể đặt loại multi destination, chọn chiều đi HN-Ý và chiều về Paris - HN ở các trang chủ của các hãng hoặc các trang đặt vé quốc tế như expedia, cheapflight, edream....
2. Mức tối thiểu theo quy định là 5.000$ nhưng cũng có người xin đc visa với tài khoản là 60.000.000 rồi, nhưng trường hợp đó là đi theo nhóm thì phải, lịch trình của các bạn ý nhìn quá thuyết phục luôn.
3. Pháp phỏng vấn ngay khi nộp hồ sơ, nhanh hay lâu tùy trường hợp, max 5-7p thôi. Mình chưa làm bên Ý, k có kinh nghiệm.

Lovecookies
22-01-2014, 09:33
Cảm ơn Smallgirl vì những thông tin bổ ích và chi tiết. Có lẽ mình sẽ hướng đến việc cố gắng xin visa Pháp.
Cho mình hỏi thêm 1 chút. Đối với visa Pháp, mình có thể xin visa theo nhóm được phải không bạn? Có phải chỉ là đi xin cùng nhau rồi viết vào tờ khai là đi cùng người này người kia ko. Mình đi với 1 bạn nữa.
Phỏng vấn thường họ sẽ hỏi gì và cách nào để trả lời tốt nhất những câu hỏi đó?

Cảm ơn các bạn.

Smallgirl226
22-01-2014, 14:06
Đúng rồi bạn à. Khi phỏng vấn thì cả 2 người đc phỏng vấn cùng một lúc đấy.
Tùy trương hợp họ hỏi thôi bạn à, cái này thì k có gì là cố định cả. Mình cứ trả lời thật nhg cái cần thật, giả nhg cái cần giả thôi. Hihi. Như mình lần trc ở P 3 ngày, ở Séc 10 ngày nhưng tuyệt đối k lộ ra cái này k thì tạch 100% luôn.

decisive
22-01-2014, 23:32
Chào cả nhà. Tôi mới nộp hồ sơ xin visa taị đại sứ quán PHÁP, và sau đó có gọi điện để hỏi kết quả và họ trả lời hồ sơ của tôi bi từ chối. Liệu có cách nào để tiếp tục xin không ạ, nếu bị từ chối thì thời gian nộp hồ sơ lần 2 là khoảng bao lâu ạ

Lovecookies
23-01-2014, 11:19
Chào cả nhà. Tôi mới nộp hồ sơ xin visa taị đại sứ quán PHÁP, và sau đó có gọi điện để hỏi kết quả và họ trả lời hồ sơ của tôi bi từ chối. Liệu có cách nào để tiếp tục xin không ạ, nếu bị từ chối thì thời gian nộp hồ sơ lần 2 là khoảng bao lâu ạ

Bạn có thắc mắc nguyên nhân bị từ chối với Đại sứ quán Pháp ko bạn?

ALI
23-01-2014, 14:35
Mọi người cho mình hỏi với, khi nộp hồ sơ theo nhóm, nghe nói họ có phỏng vấn, check chéo thông tin, mọi người biết thường họ hỏi thế nào không? vì tụi mình cũng chi quen nhau trên phượt, và chưa đi chung chuyến du lịch nào, thanks cả nhà.

decisive
25-01-2014, 09:06
Chào mọi người. Mình vừa xin visa đi pháp thăm thân và bị từ chối ngày 23.1.2014. Nay mình muốn chuyển sang làm visa du lịch để có thể đi sang pháp có được không ạ???

decisive
25-01-2014, 09:14
Họ cho mình tờ giấy ghi là có khả năng bạn sẽ không quay lại trong thời gian đi :(

Bạn có thắc mắc nguyên nhân bị từ chối với Đại sứ quán Pháp ko bạn?
:(

Lovecookies
26-01-2014, 14:21
Trong hồ sơ của bạn đã có giấy xin nghỉ phép của cty và bảng lương chưa?

smileyha
26-01-2014, 16:29
1. Mình nghĩ hai bên như nhau, nếu hồ sơ yếu thì vẫn bị từ chối bình thường, còn chứng minh đc đầy đủ thì vẫn đc cấp visa. Như mình lúc xin visa lần đầu vào Pháp là 22t, nữ, độc thân mà vẫn đc đấy. Có visa Ý, bạn nên tới Ý đầu tiên, mình không dám khẳng định bạn có gặp rắc rối gì với việc check out (ở Việt Nam!) và check in (ở Pháp) không nếu visa Ý lại vào Pháp đầu tiên vì là bạn đi lần đầu nên tránh những cái may rủi đó. Bạn có thể giành 1,2 ngày ở Ý chơi sau đó đi tàu hoặc bay sang Pháp, chơi tất cả những ngày còn lại ở Pháp đc. Lưu ý trong lịch trình chuyến đi vẫn lên kế hoạch sao cho số ngày ở Ý nhiều nhất nếu xin visa từ ĐSQ Ý là đc. Bạn k cần đặt vé khứ hồi mà có thể đặt loại multi destination, chọn chiều đi HN-Ý và chiều về Paris - HN ở các trang chủ của các hãng hoặc các trang đặt vé quốc tế như expedia, cheapflight, edream....
2. Mức tối thiểu theo quy định là 5.000$ nhưng cũng có người xin đc visa với tài khoản là 60.000.000 rồi, nhưng trường hợp đó là đi theo nhóm thì phải, lịch trình của các bạn ý nhìn quá thuyết phục luôn.
3. Pháp phỏng vấn ngay khi nộp hồ sơ, nhanh hay lâu tùy trường hợp, max 5-7p thôi. Mình chưa làm bên Ý, k có kinh nghiệm.

Hồi đó bạn tự nộp visa theo kiểu du lịch hay thăm thân có người bảo lãnh vậy?

Smallgirl226
26-01-2014, 18:41
Hồi đó bạn tự nộp visa theo kiểu du lịch hay thăm thân có người bảo lãnh vậy?
Mình đi theo diện du lịch tự túc bạn à.

decisive
27-01-2014, 14:52
Có bạn à. Mình co bang lương 3 tháng và giấy nghép của công ty từ ngày 1.3.2014 đến 30.5.2014

Trong hồ sơ của bạn đã có giấy xin nghỉ phép của cty và bảng lương chưa?

hoanghiepnv
03-02-2014, 14:12
Hi mọi người,

Mình muốn hỏi thông tin về apply visa

Hiện tại mình đang là du học sinh ở Úc (chỉ là student visa thôi không phải PR). Mình vừa mua vé ticket tới 1 party ở Bỉ vào tháng 7 tới (ticket bao gồm vé train từ Pháp - Bỉ và ngược lại cũng như bao gồm chỗ ở tại Bỉ). Mình muốn hỏi về visa là:

- Mình apply từ Úc luôn cũng được phải không? Có cần giấy tờ gì từ VN ko? Có phải nếu apply từ Úc thì mình sẽ không phải chứng minh tài chính không? Vì mình chỉ là du học sinh thì làm sao có bảng lương hay này nọ để chứng minh khả năng tài chính đi làm như mọi người?

-Mình tính tranh thủ đi bay tới Pháp - đi qua Bỉ dự party rồi quay lại Pháp - rồi đi Ý. Vậy lịch trình như thế mình nên xin visa như thế nào? Mình đọc sơ qua trong đây thì thấy mình phải xin visa Schengen tại nước đầu tiên mình tới châu Âu (ở đây là Pháp), hay là nước nào cũng được? bạn mình làm sân bay nói, visa xin đi Pháp giờ duyệt khá khó, thường phải có người thân bảo lãnh chứ không là miss. Mình không biết phải xử lý ra sao? Vì nếu dựa trên cái ticket party của mình thì Pháp chỉ là 1 trạm trung chuyển mà thôi, liệu điều đó có giúp mình dễ hơn trong việc xin visa ở Pháp ko?

- Apply sang nước khác đc ko? Vd như Đức (bạn mình bảo apply sang Đức khá dễ, nhưng mình thì không tính ghé Đức). Hay là nên chỉnh lại plan để đi Ý trước để xin visa dễ hơn Pháp? Nhưng như vậy chắc mình sẽ phải book vé train từ Ý - Pháp trước để chứng minh là mình sẽ qua Pháp, hay là sao ạ? Mình tính du lịch phượt thì dễ gì có 1 schedule nhất định mà book vé trước như vậy nhiều khi sẽ gò bó thời gia phải không nhỉ?

- Cuối cùng là mình có cần mua vé máy bay trước khi apply visa ko? Mình tính mua vé giá rẻ, mà giá rẻ thì không hoàn lại được, nếu visa bị rejected thì biết làm sao?

Thanks mọi người nhiều :)

milan2011
04-02-2014, 17:32
chào mọi người ! mình tham khảo và đã đọc gần hết 33 trang , nhưng không thấy trường hợp nào giống mình cả .
trường hợp của mình như thế này : mình đã kết hôn với anh chàng người Ý năm 2012 , tụi mình cũng đã có giấy ĐKKH ở VN . ông xã việc làm không ổn định và đã bán nhà bên Ý về VN ở đc hơn 1 năm . ở VN , ông xã mình không tìm được việc làm , vì vậy anh lại trở về Ý lại cách đây 3 tháng . hiện giờ anh đang tìm nhà thuê và công việc lúc có lúc không . nhưng chồng mình lại muốn bảo lãnh mình qua Ý theo diện đoàn tụ . tụi mình định khoảng đầu tháng 3 sẽ tiến hành làm thủ tục xin visa . nhưng có 1 trường hợp nữa là mình có 1 đứa con gái riêng 13 tuổi , và mình muốn dẫn nó đi theo . trong khai sinh của bé , không có tên cha , vì là con ngoài giá thú . ông xã mình thì bảo làm bổ sung tên con cùng trong passport của mình , để sau này dễ bảo lãnh hơn . nhưng theo mình hỏi , thì trẻ em 14 tuổi là đã làm được passport rồi . vậy trường hợp của mình , xin visa có chắc đậu không ? và làm thế nào để bảo lãnh con gái qua ? mình định đi qua Ý trước , sau khi tìm đc việc làm rồi , sẽ làm thủ tục bảo lãnh con sang cùng . mong mọi người tư vấn giúp mình nhé ! cảm ơn cả nhà nhiều !

Smallgirl226
04-02-2014, 17:59
chào mọi người ! mình tham khảo và đã đọc gần hết 33 trang , nhưng không thấy trường hợp nào giống mình cả .
trường hợp của mình như thế này : mình đã kết hôn với anh chàng người Ý năm 2012 , tụi mình cũng đã có giấy ĐKKH ở VN . ông xã việc làm không ổn định và đã bán nhà bên Ý về VN ở đc hơn 1 năm . ở VN , ông xã mình không tìm được việc làm , vì vậy anh lại trở về Ý lại cách đây 3 tháng . hiện giờ anh đang tìm nhà thuê và công việc lúc có lúc không . nhưng chồng mình lại muốn bảo lãnh mình qua Ý theo diện đoàn tụ . tụi mình định khoảng đầu tháng 3 sẽ tiến hành làm thủ tục xin visa . nhưng có 1 trường hợp nữa là mình có 1 đứa con gái riêng 13 tuổi , và mình muốn dẫn nó đi theo . trong khai sinh của bé , không có tên cha , vì là con ngoài giá thú . ông xã mình thì bảo làm bổ sung tên con cùng trong passport của mình , để sau này dễ bảo lãnh hơn . nhưng theo mình hỏi , thì trẻ em 14 tuổi là đã làm được passport rồi . vậy trường hợp của mình , xin visa có chắc đậu không ? và làm thế nào để bảo lãnh con gái qua ? mình định đi qua Ý trước , sau khi tìm đc việc làm rồi , sẽ làm thủ tục bảo lãnh con sang cùng . mong mọi người tư vấn giúp mình nhé ! cảm ơn cả nhà nhiều !

Chị sẽ bào lãnh theo diện kết hôn, là loại visa định cư chứ k phải du lịch ngắn ngày nên em nghĩ trên này mọi ng ko biết nhiều về việc định cư vì chủ yếu là mọi ng đi du lịch ngắn ngày thôi. Chị sang webtretho.com vào hội người việt ở nước ngoài, box châu âu để hỏi có lẽ sẽ nhiều chị em biết hơn. Theo kinh nghiệm cá nhân em thì với những thắc mắc chị thì em có thể giải đáp như sau:
- Con cái dưới 21t sẽ được bảo lãnh theo cha mẹ, khi chị khai hồ sơ thì chị có add tên cháu vào là đc.
- anh nhà chị phải có khai thuế, chứng minh có thu nhập ổn định hoặc sẽ phải nhờ người đồng bảo trợ thì mới bảo lãnh chị sang được.
- theo như bên Mỹ thì mất tới gần 1 năm cơ còn bên Ý thì e ko biết ntn.
Em chỉ biết tới vậy thôi, chị sang 4rum kia tham khảo thêm nhé!

HaHoi
05-02-2014, 01:07
Không chắc xin đoàn tụ của Ý có giống của Đức không, nhưng thường là những thể thức cơ bản về xét cấp visa các nước EU tiến hành giống nhau. Nếu là xin visa đoàn tụ sang Đức thì như con gái bạn bắt buộc phải có hộ chiếu riêng. Quan trọng nhất là phải có giấy cam kết cho đi theo mẹ và bố dượng của chính người cha đẻ, có dấu xác thực của phường, xã.
Những vấn đề liên quan như tài chính, nhà cửa v.v... tôi khuyên bạn không chỉ hỏi trên các diễn đàn mà phải vào trang web của Đại sứ quán để xem cho kỹ. Đấy mới có các thông tin chính xác và cần thiết.
Đây chỉ nói về việc xin visa cho con gái bạn thôi chứ bạn là vợ được luật pháp công nhận rồi thì kiểu gì cũng phải chồng ở đâu vợ ở đấy, chả ai ngăn cản được cả.

tra
05-02-2014, 08:38
Có bạn à. Mình co bang lương 3 tháng và giấy nghép của công ty từ ngày 1.3.2014 đến 30.5.2014

Theo như mình hiểu đối với trường hợp được bảo lãnh thì không nhất thiết phải chứng minh tài chính nếu như trong giấy tờ bảo lãnh đã ghi rõ là phía bên kia đồng ý chi trả cho toàn bộ chuyến đi.

Tuy nhiên, bảng lương lại là căn cứ chứng minh bạn có thu nhập ổn định và sống tốt ở Việt Nam. Liệu có phải do thu nhập của bạn dưới 10 triệu nên đại sứ quán mới nghi ngờ khả năng quay trở về và thời gian xin của bạn cũng tương đối dài?

tungnhitn
06-02-2014, 17:17
Dear các anh chị,

Tình hình là em đang làm hồ sơ để đi Đức từ tháng 6 đến tháng 8 (tròn 90 ngày) mới về. Case của em như sau:

- Bạn trai là người Đức, hiện đang học Master và chưa đi làm (thực ra là có đi làm nhưng làm internship thôi)
- Em qua thăm bạn trai em theo lời mời của bạn ấy. Bố bạn ấy đã làm xong giấy mời và bảo lãnh tài chính cho em toàn bộ (nhưng em không nói chuyện và chưa nói chuyện hyay email gì cho bác ấy). --> case này có bị hỏi trong phỏng vấn thì em phải nói thế nào hay cứ nói thật?
- Em đi làm rồi. Lương tháng chuyển khoản ~8 triệu. Lương hợp đồng ~ 2 triệu. Có hợp đồng lao động và giấy cho phép nghỉ không lương rồi.
- Em có 1 căn hộ chung cư ở Cầu Giấy, mua lại từ 1 người nhưng hiện giờ căn hộ đó chưa có sổ đỏ nên mới chỉ có giấy tờ mua bán nhà hợp pháp. Cái này khi em sử dụng để gửi kèm vào hồ sơ cho dễ xin có đươch hay không?
- Sổ hộ khẩu gốc của em ở Thái Nguyên.
- Hộ chiếu đã đi 5 nước, đều là du lịch. Nước đi lâu nhất là 21 ngày ở Philippine.
- Em dự định qua đó đi thăm mẹ, bố, bà bạn ý, mỗi người sống ở một nơi khác nhau. ngoài ra còn muốn đi Ý và Ireland (nhưng chưa fix ngày vì em đi kèm bạn trai em, cái đó tùy lịch công việc của bạn ý.) Vậy plan của em bên đó có cần phải có hay không?
- Bọn em dự kiến em qua đó để em có thể thăm thú cuộc sống bạn trai em, sau đó em sẽ về nước chứ không hề có ý định quay lại.
Note: bạn trai em đã qua Việt nam 3 lần (lần đầu qua du lịch thì quen em vào cuối 2012. Sau đó qua lại 1 lần vào tháng 10 năm 2013 1 tháng, tháng 2 năm nay sẽ qua 1 tháng nữa và đều ở nhà em. Bọn em đã đi du lịch Trung Quốc với nhau 1 lần vào tháng 9.2013. Có rất nhiều ảnh chụp và tin nhắn, email... hầu như ngày nào cũng liên lạc 24/24.
Vậy em có nên nói rõ quan hệ của em và bạn trai, sự nghiêm túc của bọn em (vì bọn em cũng muốn tiến tới hôn nhân nhưng k phải bây giờ), và việc em sẽ trở về VN. Nói thế ngta có tin không nhỉ @_@.[/B]

- Thời gian em ở bên đó bạn ấy đi làm thì em sẽ học tiếng Đức và vẫn tiếp tục công việc ở nhà (vì công việc làm từ xa được), nói chung là bọn em chưa có kế hoạch cụ thể đi đâu làm gì, chỉ là muốn qua thăm ông bà bố mẹ anh chị em gia đình, và có thời gian bên nhau thôi.

Em đang hoàn thiện hồ sơ để gửi đi. Em tính trong hồ sơ gồm có:
- Giấy bảo lãnh tài chính (đã xong)
-Giấy mời (đã xong)
- Bảo hiểm du lịch (đã xong)
- vé máy bay (đã xong)
- Hợp đồng lao động (xong, chưa công chứng. Em tính tự dịch rôi nhờ sếp đóng dấu ký cho vì em chỉ dưới mỗi sếp tổng @)@, nhờ vả dế).
- Giấy cho phép nghỉ không lương (xong)
- Giấy tờ nhà (như đã nói ở trên, đã có, chưa công chứng)
- Sổ hộ khẩu (cái này thì có lúc nào cũng được)
- Hộ chiếu nguyên tem nguyên kiện
- Ảnh (cái này bắt buộc rồi ạ)
- Sao kê tài khoản ngân hàng trong 3 tháng gần nhất (dòng tiền ra vào rất đều, cứ 3 tháng thì tiêu khoảng 40 triệu)
- tờ khai xin visa

Mọi người thấy thế này đã đủ chưa ạ? liệu case của em có khả thi không :( em lo quá ạ

Cả nhà tư vấn giùm em với ạ. :( Em xin cảm ơn.

HaHoi
07-02-2014, 00:09
Trả lời theo kiểu biết gì bi bô đấy nhá :

Dear các anh chị,

Tình hình là em đang làm hồ sơ để đi Đức từ tháng 6 đến tháng 8 (tròn 90 ngày) mới về. Case của em như sau:

- Bạn trai là người Đức, hiện đang học Master và chưa đi làm (thực ra là có đi làm nhưng làm internship thôi)
- Em qua thăm bạn trai em theo lời mời của bạn ấy. Bố bạn ấy đã làm xong giấy mời và bảo lãnh tài chính cho em toàn bộ (nhưng em không nói chuyện và chưa nói chuyện hyay email gì cho bác ấy). --> case này có bị hỏi trong phỏng vấn thì em phải nói thế nào hay cứ nói thật?
Nói thật chứ ! sao lại phải nói dối ? Sự thành thật luôn được đánh giá cao. Có điều bạn phải nói chuyện với bố anh bạn kia chứ, người ta bảo lãnh cho mình toàn bộ mà không bi bô gì với người ta cho tử tế thì hơi buồn cười. Người phỏng vấn sẽ cười bạn .
- Em đi làm rồi. Lương tháng chuyển khoản ~8 triệu. Lương hợp đồng ~ 2 triệu. Có hợp đồng lao động và giấy cho phép nghỉ không lương rồi.
- Em có 1 căn hộ chung cư ở Cầu Giấy, mua lại từ 1 người nhưng hiện giờ căn hộ đó chưa có sổ đỏ nên mới chỉ có giấy tờ mua bán nhà hợp pháp. Cái này khi em sử dụng để gửi kèm vào hồ sơ cho dễ xin có đươch hay không?
- Sổ hộ khẩu gốc của em ở Thái Nguyên.
- Hộ chiếu đã đi 5 nước, đều là du lịch. Nước đi lâu nhất là 21 ngày ở Philippine.
Mặc dù bạn được bảo lãnh toàn bộ chi phí nhưng bạn nên mang tất cả những bảng lương, giấy tờ nhà mà bạn đang có, hộ chiếu cũ có dấu visa mấy nước trên đi trình cho họ xem lúc phỏng vấn .
- Em dự định qua đó đi thăm mẹ, bố, bà bạn ý, mỗi người sống ở một nơi khác nhau. ngoài ra còn muốn đi Ý và Ireland (nhưng chưa fix ngày vì em đi kèm bạn trai em, cái đó tùy lịch công việc của bạn ý.) Vậy plan của em bên đó có cần phải có hay không?
Sứ quán họ không quan tâm lắm đến những việc này đâu.
- Bọn em dự kiến em qua đó để em có thể thăm thú cuộc sống bạn trai em, sau đó em sẽ về nước chứ không hề có ý định quay lại. Khẳng định luôn luôn với họ điều này, đây là điều tiên quyết phải khẳng định với họ !
Note: bạn trai em đã qua Việt nam 3 lần (lần đầu qua du lịch thì quen em vào cuối 2012. Sau đó qua lại 1 lần vào tháng 10 năm 2013 1 tháng, tháng 2 năm nay sẽ qua 1 tháng nữa và đều ở nhà em. Bọn em đã đi du lịch Trung Quốc với nhau 1 lần vào tháng 9.2013. Có rất nhiều ảnh chụp và tin nhắn, email... hầu như ngày nào cũng liên lạc 24/24.
Lúc phỏng vấn bạn kể cho họ việc này, kể cả khi họ không hỏi, chủ động kể cho họ, nhât là việc 3 lần tam cố thảo lư của anh bạn Đức đều ngủ ở nhà bạn ! cứ nói nửa đùa nửa thật rằng 3 lần hắn đã ngủ ở nhà em thì em cũng muốn một lần được ngủ ở nhà hắn cho tí công bằng. Phỏng vấn cứ vui vẻ vô tư mới được, gì mà căng thẳng :D
Vậy em có nên nói rõ quan hệ của em và bạn trai, sự nghiêm túc của bọn em (vì bọn em cũng muốn tiến tới hôn nhân nhưng k phải bây giờ), và việc em sẽ trở về VN. Nói thế ngta có tin không nhỉ @_@.[/B]
Đừng có nói gì đến chuyện hôn nhân cả , bởi vì mục đích lần này đi là đi thăm gia đình anh bạn. Nếu khi phỏng vấn họ hỏi hãy nói đến chuyện tình yêu nghiêm túc. Còn không cứ là em còn lo cho bố mẹ, nếu lấy nhau chắc ở VN quá, với trình anh ấy chắc cũng có thể xin việc được ở HN , đại khái chém gió thế.

- Thời gian em ở bên đó bạn ấy đi làm thì em sẽ học tiếng Đức và vẫn tiếp tục công việc ở nhà (vì công việc làm từ xa được), nói chung là bọn em chưa có kế hoạch cụ thể đi đâu làm gì, chỉ là muốn qua thăm ông bà bố mẹ anh chị em gia đình, và có thời gian bên nhau thôi.
Chả cần phải kể học tiếng Đức làm gì. Nên nhớ cái gì cần nói hãy nói.

Em đang hoàn thiện hồ sơ để gửi đi. Em tính trong hồ sơ gồm có:
- Giấy bảo lãnh tài chính (đã xong)
-Giấy mời (đã xong)
- Bảo hiểm du lịch (đã xong)
- vé máy bay (đã xong)
- Hợp đồng lao động (xong, chưa công chứng. Em tính tự dịch rôi nhờ sếp đóng dấu ký cho vì em chỉ dưới mỗi sếp tổng @)@, nhờ vả dế). tốt thôi !
- Giấy cho phép nghỉ không lương (xong)
- Giấy tờ nhà (như đã nói ở trên, đã có, chưa công chứng) thì đi công chứng
- Sổ hộ khẩu (cái này thì có lúc nào cũng được)
- Hộ chiếu nguyên tem nguyên kiện Mang theo quyển cũ với visa mấy nước đã đi
- Ảnh (cái này bắt buộc rồi ạ)
- Sao kê tài khoản ngân hàng trong 3 tháng gần nhất (dòng tiền ra vào rất đều, cứ 3 tháng thì tiêu khoảng 40 triệu) okie !
- tờ khai xin visa

Mọi người thấy thế này đã đủ chưa ạ? liệu case của em có khả thi không :( em lo quá ạ
Hên xui thôi, chả ai nói trước được việc này. Cẩn thận và chắc cối hơn thì nhờ ông bố viết cho cái email hoặc thư từ gửi từ bên đó về cho sứ quán thì hy vọng cao hơn là ông ấy kệ muốn đến đâu thì đến.
.

tungnhitn
10-02-2014, 02:23
Cảm ơn bác ạ. Em dù chưa nói chuyện với bác ấy nhưng trước mỗi lần giai em về nước em đều gửi quà cho gia đình bạn ấy rồi ạ. Với lại cũng đã email cảm ơn bác ý (mà chưa có hồi âm, ko biết có phải nó đã vinh dự trong spam mail rồi hay không).

Phần cuối cùng về việc email cho đại sứ quán thì em nên nhờ bác ý lúc nào được nhỉ? lúc mới nộp hồ sơ hay sau khi hồ sơ đã hoàn thành.

Em thì em khẳng định là em sẽ trở lại VN rồi. Nhà cửa công việc còn một đống ở đó, đang ở nhà sướng, chả phải lo nghĩ gì tự nhiên ở lại rồi sống vật vờ ăn bám như kiểu ngoài vòng pháp luật làm chi :D em chưa hâm ạ :"< -0__0

tra
10-02-2014, 11:39
Cảm ơn bác ạ. Em dù chưa nói chuyện với bác ấy nhưng trước mỗi lần giai em về nước em đều gửi quà cho gia đình bạn ấy rồi ạ. Với lại cũng đã email cảm ơn bác ý (mà chưa có hồi âm, ko biết có phải nó đã vinh dự trong spam mail rồi hay không).

Phần cuối cùng về việc email cho đại sứ quán thì em nên nhờ bác ý lúc nào được nhỉ? lúc mới nộp hồ sơ hay sau khi hồ sơ đã hoàn thành.

Em thì em khẳng định là em sẽ trở lại VN rồi. Nhà cửa công việc còn một đống ở đó, đang ở nhà sướng, chả phải lo nghĩ gì tự nhiên ở lại rồi sống vật vờ ăn bám như kiểu ngoài vòng pháp luật làm chi :D em chưa hâm ạ :"< -0__0

Mình thấy rất nhiều bạn bị từ chối hồ sơ với lý do không chắc chắn khả năng quay trở lại nước sở tại. Không phải họ nghĩ mình sẽ ở lại bất hợp pháp mà là họ cảm thấy mình có ý định định cư lại nước họ.

Chúc bạn may mắn nhé!

HaHoi
10-02-2014, 15:23
Bạn chưa bị hâm như bạn đã khẳng định trên diễn đàn :) nhưng cần phải khẳng định với phòng lãnh sự ở Sứ quán nhé, đừng quên điều quan trọng này ! Bạn @tra nói rất đúng đấy. Chính vì thế mà bạn nên "khoe" với họ nhà cửa công việc lương lậu để họ thấy rằng bạn chỉ có mục đích đi chơi thôi.
Bảo ông cụ tốt bụng ấy viết email cho sứ quán khi bạn đã nộp hồ sơ, trong thời gian chờ xét visa ấy. Có thể sau khi đã có giấy hẹn khoảng 1,2 ngày.
Bạn nói " lúc mới nộp hồ sơ hay sau khi hồ sơ đã hoàn thành " tôi chưa hiểu rõ ý lắm. Theo tôi biết thì hồ sơ phải hoàn thành mới được nộp và được nhận, sau đó lãnh sự sứ quán mới đưa cho bạn giấy hẹn đến ngày a, ngày b đến lấy kết quả. Chúc bạn may mắn nhé !

daomy
11-02-2014, 14:00
Chào các anh chị

Em chuẩn bị xin visa đi Châu u vào tháng 8, em rất lo lắng vì hồi xưa khi đi du học ở Anh, em đã tự xin visa du lịch đức và Pháp và bị từ chối 2 lần rồi, hic, hồi đó làm ko cẩn thận.

Bây giờ em dự định đi Hội thảo kết hợp du lịch. Em tham gia 2 cái hội thảo, 1 cái dài 4 ngày ở Thụy sỹ, sau đó đi du lịch tự do khoảng 11 ngày rồi dự 1 cái hội thảo tiếp theo dài 3 ngày tại tây ban nha. Hơn nữa, đây là 2 hội thảo em tham gia nghiên cứu cá nhân chứ ko liên quan đến công ty, chi phí tự chi trả hết. Vì thế em ko biết nên xếp loại visa gì nữa.

Em lo lắng nhiều nên cứ muốn tìm 1 công ty xin visa để làm, có nên ko ạ. Và hồ sờ của em sẽ phải kết hợp cả 2 kiểu xin visa du lịch và cả công tác đúng ko ạ?

Em cảm ơn các anh chị rất nhiều

Lien_Luan
11-02-2014, 15:20
Em chào cả nhà!!
em là lính mới xin cả nhà giúp em ah.
Em đọc hết tất cả nội dung rồi mà chưa ai như trường hợp của em.
Em xin trình bày để Anh Chị biết tư vấn giúp em ah.
Em được bạn( bạn trai mời qua du lịch Pháp từ ngày 12 tháng 4 đến ngày 18 tháng 5 này. Bạn em bảo xin lâu lâu chút, không thì muốn ở bao lâu tùy em.
Em dã nhận được thư mời của bạn em gửi về. Ghi rõ là em sẽ ở lại nhà của bạn em.
Và cả passport ( scan ) rồi ah.
Bạn em sẽ đài thọ chi phì ăn ở đi lại của em bên đó. Cho em hỏi bạn em cần phải có những giấy tờ bổ sung thế nào ah.. 2 đứa em mù tịt không biết phải làm thế nào.
Những hồ sơ sau, cái nào Ok hoặc chưa Ok, em mong mọi người chỉ giáo ah :

- Mỗi người điền đầy đủ hợp thức 02 tờ khai xin thị thực ngắn hạn. ( em đang viết ah) em có nên ghi đúng ngày như trong thư mời của bạn em gửi không ah? em đi dạng thăm thân đúng không ah
- 3 ảnh chứng minh thư mới chụp trên phông màu trắng, dán vào hai tờ khai (3,5 x 4,5) * em có rồi
- Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất là trên 06 tháng so với thời hạn thị thực xin * em có bản mới thôi vì bản cũ khi em đi Nhật 3 năm về đã hết hạn,lúc làm lại tịch thu của em luôn rồi
- Những giấy tờ chứng minh hoàn cảnh xã hội nghề nghiệp : hợp đồng lao động và giấy nghỉ phép_ em có bảng song ngữ Anh _ Việt và sếp ký Ok) * em 27 tuổi chưa kết hôn nên không có giấy đăng ký kết hôn.
_Sổ hộ khẩu của Gia Đình và bằng lái xe 2 bánh em đang dịch và công chứng
- Giấy cam kết trở về sau khi đi làm việc do đương sự tự viết có xác nhận của cơ quan chủ quản sau đó dịch sang tiếng Anh hợăc tiếng Pháp.>> cái này bắt buộc phải làm ah??
- Giấy mời của phía Pháp* em đang giữ
- Giấy tờ chứng nhận tạm trú ở Pháp( em chỉ có passort của bạn em thôi..) còn cần những gì xin hướng dẫn giúp em ah
hoặc : đặt phòng khách sạn hay là các giấy tờ chứng minh nơI ở khác do phía mời cung cấp. hoặc : giấy đặt phòng khách sạn do người xin thị thực cung cấp : em ở lại nhà bạn em trong thời gian ở đó. mà em nghe mọi người nói vậy DSQ sẽ khó Ok hồ sơ của em vì em dễ ở lại.Giúp em phần này với
- Giấy tờ chứng nhận khả năng tài chính cho thời gian lưu lại :em chỉ có sổ tiết kiệm 300tr, một hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của ACE mới đóng được 2 năm
- Vé máy bay có khảng định rõ ngày đi và ngày về cùng với bảo hiểm y tế, du lịch và hồi hương (mua ở mức bồi thường không dưới 35.000 USD) chỉ yêu cầu xuất trình khi thị thực xin được đồng ý." em sẽ mu ah

Xin cả nhà giúp em. Mục đíc của em là sang thăm bạn và Gia Đình xem thế nào, rồi tiến tới chứ em không muốn ở lại. Em không biết tiếng Pháp, một chút xíu tiếng Anh vì em là giáo viên dạy tiếng Nhật.

Xin giúp em với

tra
11-02-2014, 15:42
Em chào cả nhà!!
em là lính mới xin cả nhà giúp em ah.
Em đọc hết tất cả nội dung rồi mà chưa ai như trường hợp của em.
Em xin trình bày để Anh Chị biết tư vấn giúp em ah.
Em được bạn( bạn trai mời qua du lịch Pháp từ ngày 12 tháng 4 đến ngày 18 tháng 5 này. Bạn em bảo xin lâu lâu chút, không thì muốn ở bao lâu tùy em.
Em dã nhận được thư mời của bạn em gửi về. Ghi rõ là em sẽ ở lại nhà của bạn em.
Và cả passport ( scan ) rồi ah.
Bạn em sẽ đài thọ chi phì ăn ở đi lại của em bên đó. Cho em hỏi bạn em cần phải có những giấy tờ bổ sung thế nào ah.. 2 đứa em mù tịt không biết phải làm thế nào.
Những hồ sơ sau, cái nào Ok hoặc chưa Ok, em mong mọi người chỉ giáo ah :

- Mỗi người điền đầy đủ hợp thức 02 tờ khai xin thị thực ngắn hạn. ( em đang viết ah) em có nên ghi đúng ngày như trong thư mời của bạn em gửi không ah? em đi dạng thăm thân đúng không ah
- 3 ảnh chứng minh thư mới chụp trên phông màu trắng, dán vào hai tờ khai (3,5 x 4,5) * em có rồi
- Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất là trên 06 tháng so với thời hạn thị thực xin * em có bản mới thôi vì bản cũ khi em đi Nhật 3 năm về đã hết hạn,lúc làm lại tịch thu của em luôn rồi
- Những giấy tờ chứng minh hoàn cảnh xã hội nghề nghiệp : hợp đồng lao động và giấy nghỉ phép_ em có bảng song ngữ Anh _ Việt và sếp ký Ok) * em 27 tuổi chưa kết hôn nên không có giấy đăng ký kết hôn.
_Sổ hộ khẩu của Gia Đình và bằng lái xe 2 bánh em đang dịch và công chứng
- Giấy cam kết trở về sau khi đi làm việc do đương sự tự viết có xác nhận của cơ quan chủ quản sau đó dịch sang tiếng Anh hợăc tiếng Pháp.>> cái này bắt buộc phải làm ah??
- Giấy mời của phía Pháp* em đang giữ
- Giấy tờ chứng nhận tạm trú ở Pháp( em chỉ có passort của bạn em thôi..) còn cần những gì xin hướng dẫn giúp em ah
hoặc : đặt phòng khách sạn hay là các giấy tờ chứng minh nơI ở khác do phía mời cung cấp. hoặc : giấy đặt phòng khách sạn do người xin thị thực cung cấp : em ở lại nhà bạn em trong thời gian ở đó. mà em nghe mọi người nói vậy DSQ sẽ khó Ok hồ sơ của em vì em dễ ở lại.Giúp em phần này với
- Giấy tờ chứng nhận khả năng tài chính cho thời gian lưu lại :em chỉ có sổ tiết kiệm 300tr, một hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của ACE mới đóng được 2 năm
- Vé máy bay có khảng định rõ ngày đi và ngày về cùng với bảo hiểm y tế, du lịch và hồi hương (mua ở mức bồi thường không dưới 35.000 USD) chỉ yêu cầu xuất trình khi thị thực xin được đồng ý." em sẽ mu ah

Xin cả nhà giúp em. Mục đíc của em là sang thăm bạn và Gia Đình xem thế nào, rồi tiến tới chứ em không muốn ở lại. Em không biết tiếng Pháp, một chút xíu tiếng Anh vì em là giáo viên dạy tiếng Nhật.

Xin giúp em với

Thông tin về lịch trình ngày đi và ngày về thì phải khớp với toàn bộ hồ sơ: giấy nghỉ phép, thư mời, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, tờ khai xin thị thực. Sau khi có visa rồi bạn có thể thay đổi lịch trình miễn là trong giới hạn ngày mà visa bạn được cấp.

Nếu bạn đi theo trường hợp thăm người thân thì cần có giấy tờ bảo lãnh. Bạn của bạn ở bên Pháp cần tới tòa thị chính để làm giấy tờ này. Nếu bạn chỉ có thư viết tay thì mình sợ rằng tính thuyết phục sẽ không cao đâu.

Lien_Luan
12-02-2014, 13:48
Thông tin về lịch trình ngày đi và ngày về thì phải khớp với toàn bộ hồ sơ: giấy nghỉ phép, thư mời, vé máy bay, bảo hiểm du lịch, tờ khai xin thị thực. Sau khi có visa rồi bạn có thể thay đổi lịch trình miễn là trong giới hạn ngày mà visa bạn được cấp.

Nếu bạn đi theo trường hợp thăm người thân thì cần có giấy tờ bảo lãnh. Bạn của bạn ở bên Pháp cần tới tòa thị chính để làm giấy tờ này. Nếu bạn chỉ có thư viết tay thì mình sợ rằng tính thuyết phục sẽ không cao đâu.

Em cảm ơn Tra đã trả lời cho em ah.
Hiện tại em đang có tờ giấy : ATTESTATION DACCUEIl của bạn em gửi ah. có phải là giấy này không ah

tra
12-02-2014, 14:06
Em cảm ơn Tra đã trả lời cho em ah.
Hiện tại em đang có tờ giấy : ATTESTATION DACCUEIl của bạn em gửi ah. có phải là giấy này không ah

Chuẩn rồi đó bạn. Bạn còn cần thêm bảng lương 3 tháng gần nhất hoặc bản thuế thu nhập cá nhân của người bảo lãnh.

Lien_Luan
13-02-2014, 06:13
Chuẩn rồi đó bạn. Bạn còn cần thêm bảng lương 3 tháng gần nhất hoặc bản thuế thu nhập cá nhân của người bảo lãnh.
Hôm nay em đã nhận được giấy bảng lương của bạn em, em sẽ in ra ah.
Cho em hỏi thêm có nhất định phải làm thẻ thẻ Visadebit hay VisaCard không ah.
Tại bạn em đã lo chi phí ăn ở cho em bên đó nên em cũng không phải mang theo tiền mặt nhiều.
Vậy ở phần này em sẽ làm sao ah.

Xin giúp em.

tra
13-02-2014, 08:39
Hôm nay em đã nhận được giấy bảng lương của bạn em, em sẽ in ra ah.
Cho em hỏi thêm có nhất định phải làm thẻ thẻ Visadebit hay VisaCard không ah.
Tại bạn em đã lo chi phí ăn ở cho em bên đó nên em cũng không phải mang theo tiền mặt nhiều.
Vậy ở phần này em sẽ làm sao ah.

Xin giúp em.

Về lý thuyết thì khi bên kia đã đồng ý chi trả mọi chi phí cho chuyến đi trong giấy tờ bảo lãnh thì phía mình không cần phải chứng minh tài chính nhiều. Nhưng để cho chắc ăn thì tốt nhất, bạn có tài sản, thu nhập gì có thể chứng minh được thì cứ nộp cho DSQ.

Còn vụ thẻ visa hay master card thì theo mình bạn nên làm nhưng cũng không nhất thiết hạn mức chi tiêu quá cao đâu. Bạn có thể làm một trong hai loại thẻ này trên chính số tài khoản hiện tại bạn đang sử dụng.

nicoletong
13-02-2014, 08:39
Mọi người ơi em muốn hỏi 1 chút là nếu bạn em bên Hà Lan mời em ở lại nhà thì em cần cái thư mời (proof of sponsorship) đúng ko ạ? Cái thư mời này em có thể scan được ko ạ?
Với cả em muốn hỏi nữa là cái thư xin nghỉ phép thì chỉ cần xác nhận đồng ý của sếp thôi hay là phải của HRM của công ty ạ?
Em cảm ơn cả nhà!

tra
13-02-2014, 08:47
Mọi người ơi em muốn hỏi 1 chút là nếu bạn em bên Hà Lan mời em ở lại nhà thì em cần cái thư mời (proof of sponsorship) đúng ko ạ? Cái thư mời này em có thể scan được ko ạ?
Với cả em muốn hỏi nữa là cái thư xin nghỉ phép thì chỉ cần xác nhận đồng ý của sếp thôi hay là phải của HRM của công ty ạ?
Em cảm ơn cả nhà!

Nếu bạn chỉ có thư mời đồng ý cho ở nhờ mà không có giấy tờ bảo lãnh thì mình sợ là tính thuyết phục không cao đâu. Bạn có thể chuyển qua đặt phòng trên mạng. Sau khi có visa rồi, bạn có thể hủy cái booking đó đi mà.

Về cái giấy nghỉ phép thì bạn làm thế nào để có cái dấu đỏ của công ty thì sẽ ok hơn đấy.

TyKun
13-02-2014, 10:18
Chào cả nhà,
Mình là thành viên mới của diễn đàn này. Mình đã nghiền ngẫm nhiều phần thông tin xin visa trên diễn đàn và nhận được nhiều thông tin bổ ích các bạn chia sẻ. Mình đang trong quá trình làm hồ sơ để xin Visa sứ quán Pháp, dự kiến sẽ đi vào tháng 6 năm nay.
Các bạn cho mình hỏi, cơ quan mình nhà nước, không trả lương qua tài khoản, thì làm giấy xác nhận thu nhập như thế nào? bạn nào có mẫu xác nhận kiểu như vậy (Tiếng Anh, Việt hoặc song ngữ) thì cho mình xin với nhé. Email của mình: [email protected].
Cám ơn các bạn nhiều nhiều :)

Bumxiu
13-02-2014, 10:22
@Tykun:
Rất đơn giản thôi, bạn xin file excel chi tiết lương của cơ quan và add thêm tên cơ quan, địa chỉ, điện thoại liên hệ, logo... (hoặc in ra trên letter head của cơ quan bạn) rồi xin dấu của Hành chính Nhân sự là được mà.

nicoletong
13-02-2014, 10:26
Giấy tờ bảo lãnh của thì bao gồm những gì hả bạn?

Mình thấy trên website họ chỉ yêu cầu chung cho dạng family visit là điền vào cái proof of sponsorship, copy passport và proof of financial.

Mình định chỉ là ở nhờ thôi còn ko bao tất cả chi phí, tại sợ nếu như vậy thì họ sẽ nghĩ là mình ở lại :( ko quay về VN.

Còn form giấy xin nghỉ phép thì không có đúng ko ạ, mình tự làm rồi xin dấu của công ty thôi là được đúng ko ạ?

À, còn sổ hổ khẩu mình có thể tự dịch rồi mang qua công chứng được không bạn? Thanks bạn nhé!

DuaChuot2205
13-02-2014, 10:27
Chào cả nhà, mình là mem mới muốn hỏi cả nhà 1 chút, có bạn nào biết về vấn đề này hoặc có kinh nghiệm chia sẻ chỉ dẫn giúp mình với. Cảm ơn các bạn.
Mình xin visa đi Đức ngắn hạn(3 tháng) từ trước Tết, hôm qua lên nhận kết quả thì bị từ chối hichic. Họ liệt mình vào 2 mục "Những thông tin đã cung cấp về mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy." và "Không thể xđ đc ông/bà có ý định rời khỏi lãnh thổ cuả các nước thành viên sau khi thị thực hết hạn hay không."
Mình đi theo diện giấy mời của bạn bè(thực ra là em gái con dì ruột nhưng vì mẹ mình và mẹ em ý không còn giấy khai sinh nên khai là bạn bè xa, họ hàng 4 đời, bà ngoại nó với mình là chị em ruột). Về phía giấy tờ người mời đầy đủ cả.
Về phía mình thì có sổ tiết kiệm 100tr(có vẻ hơi ít quá), mình chưa xin phép ở công ty nên mình để nghề nghiệp là "Tự do", không nộp HĐLĐ cũng như bảng lương. Hôm phỏng vấn họ chủ yếu hỏi mình về tài chính và công việc, có sổ đỏ sổ hộ khẩu hay tài khoản gì khác nữa không. Sau đó mình nộp bổ sung sổ hộ khẩu vì mấy cái kia mình ko có.
Theo cả nhà mình có nên nộp đơn khiếu nại hay không, nếu cần thêm giấy tờ bổ sung như HĐLĐ, bảng lương, bổ sung sổ tiết kiệm hoặc thư tay cam kết của người mời nói rõ mình chắc chắn quay trở lại VN đúng hẹn.... thì mình sẽ bổ sung được. Nhưng liệu khiếu nại có khả quan hay không cả nhà cho mình biết với. À, mình vẫn độc thân nên mình sợ điều này làm họ nghi ngờ mình sang đấy với lý do ko chính đáng chăng?

tra
13-02-2014, 11:49
Giấy tờ bảo lãnh của thì bao gồm những gì hả bạn?

Mình thấy trên website họ chỉ yêu cầu chung cho dạng family visit là điền vào cái proof of sponsorship, copy passport và proof of financial.

Mình định chỉ là ở nhờ thôi còn ko bao tất cả chi phí, tại sợ nếu như vậy thì họ sẽ nghĩ là mình ở lại :( ko quay về VN.

Còn form giấy xin nghỉ phép thì không có đúng ko ạ, mình tự làm rồi xin dấu của công ty thôi là được đúng ko ạ?

À, còn sổ hổ khẩu mình có thể tự dịch rồi mang qua công chứng được không bạn? Thanks bạn nhé!

Với trường hợp như của bạn, ĐSQ sẽ liệt vào đi thăm người thân, không phải du lịch tự túc nên chắc chắn sẽ phải cần giấy tờ bảo lãnh. Phía bên kia cần làm thủ tục tại tòa thị chính để bảo lãnh cho bạn và họ sẽ điền vào mục có bảo lãnh chi phí chuyến đi hay không.

Giấy xin nghỉ phép thì đúng là không có mẫu. Bạn cứ dùng mẫu của công ty có địa chỉ, tên, số điện thoại công ty là được.

Nếu bạn có bằng đại học về chuyên ngành Ngoại Ngữ, bạn có thể tự mang qua phòng tư pháp quận để công chứng.

Lien_Luan
13-02-2014, 12:51
Về lý thuyết thì khi bên kia đã đồng ý chi trả mọi chi phí cho chuyến đi trong giấy tờ bảo lãnh thì phía mình không cần phải chứng minh tài chính nhiều. Nhưng để cho chắc ăn thì tốt nhất, bạn có tài sản, thu nhập gì có thể chứng minh được thì cứ nộp cho DSQ.

Còn vụ thẻ visa hay master card thì theo mình bạn nên làm nhưng cũng không nhất thiết hạn mức chi tiêu quá cao đâu. Bạn có thể làm một trong hai loại thẻ này trên chính số tài khoản hiện tại bạn đang sử dụng.

Em cảm ơn Tra ah!
vậy thì em bớt lo một chút rồi ah.
Em sẽ làm thẻ bên Ngân Hàng chỗ công ty em hay chuyển lương cho Nhân viên.
Vậy là cuối tuần sau em có thể gọi điện xin lịch hẹn nộp hồ sơ rồi ah.
Em thì không biết tiếng Pháp, tiếng Anh biết chút ít,
Vậy họ có hỏi nhiều không ah.

tra
13-02-2014, 13:15
Em cảm ơn Tra ah!

Họ có phiên dịch mà nên bạn cứ yên tâm. Nhớ khéo léo khoe là tao đã từng ở Nhật ba năm rồi. Đừng có nói gì về dự định tương lai như việc sẽ học tiếng hay j j đó, cứ bảo tao sang thăm bạn tao xem cuộc sống thế nào. Chúc bạn thuận buồn xuôi gió :D

TyKun
13-02-2014, 14:42
@Tykun:
Rất đơn giản thôi, bạn xin file excel chi tiết lương của cơ quan và add thêm tên cơ quan, địa chỉ, điện thoại liên hệ, logo... (hoặc in ra trên letter head của cơ quan bạn) rồi xin dấu của Hành chính Nhân sự là được mà.

Thanks Bumxiu nhé. Nhưng chi tiết lương đó kế toán họ không cho và cũng ko phổ biến ra bên ngoài. Mình có thể lấy giấy xác nhận riêng trường hợp của mình không?

Smallgirl226
13-02-2014, 18:41
Em cảm ơn Tra ah!
Theo mình biết thẻ visa card bắt buộc phải có chứ k phải là cố hay k cũng đc. Có hai ô cửa phỏng vấn, 1 tiếng Việt, một tiếng Pháp, ko có phỏng vấn T.Anh. Chắc chắn họ sẽ xoáy sâu vào chỗ bạn trai của chị để hỏi, e k biết sẽ hỏi gì nhưng như em thì k phải bạn trai bảo lãnh nhưng ít tuổi nên khi PV nta cũng hỏi có bạn trai bên đó ko.

nicoletong
13-02-2014, 19:51
Với trường hợp như của bạn, ĐSQ sẽ liệt vào đi thăm người thân, không phải du lịch tự túc nên chắc chắn sẽ phải cần giấy tờ bảo lãnh. Phía bên kia cần làm thủ tục tại tòa thị chính để bảo lãnh cho bạn và họ sẽ điền vào mục có bảo lãnh chi phí chuyến đi hay không.

Giấy xin nghỉ phép thì đúng là không có mẫu. Bạn cứ dùng mẫu của công ty có địa chỉ, tên, số điện thoại công ty là được.

Nếu bạn có bằng đại học về chuyên ngành Ngoại Ngữ, bạn có thể tự mang qua phòng tư pháp quận để công chứng.

Thanks bạn nhiều nhé!

Còn gì thắc mắc sau này mình hỏi mong bạn chỉ giúp ^^

HaHoi
13-02-2014, 21:17
@TyKun : Tất nhiên là họ chỉ cần chi tiết bảng lương của riêng bạn chứ của người khác họ đâu có cần xem.

Lien_Luan
15-02-2014, 12:18
Theo mình biết thẻ visa card bắt buộc phải có chứ k phải là cố hay k cũng đc. Có hai ô cửa phỏng vấn, 1 tiếng Việt, một tiếng Pháp, ko có phỏng vấn T.Anh. Chắc chắn họ sẽ xoáy sâu vào chỗ bạn trai của chị để hỏi, e k biết sẽ hỏi gì nhưng như em thì k phải bạn trai bảo lãnh nhưng ít tuổi nên khi PV nta cũng hỏi có bạn trai bên đó ko.

Xin cảm ơn Smallgirl2206
Đúng là bạn trai bảo lãnh thiệt.
Vì mọi năm đều về chơi nhưng năm nay công việc bận không thu xếp về Vnam được nên mới kêu mình qua, sẵn coi cuộc sống bên đó thế nào..mà thấy đọc comments của mọi người nhiều nên thấy lo quá.. không biết sẽ hỏi gì nữa.
Giấy Anh xin cho là 37 ngày lận, giờ không biết ngồi viết cái plan travel thế nào nữa.
Có Anh chị nào biết chỉ em với..

betiti
15-02-2014, 19:50
Em chào các anh chị,
Em đang làm hồ sơ bão lãnh Má em qua Pháp thăm gia đình em 2 tháng.
Má em đang sống với anh Hai của em ở Vn, hồ sơ cần nộp thêm khai sinh và bảng lương 3 tháng cuối cùng của anh Hai để chúng minh ở Vn Má có anh Hai chăm sóc. Nhưng anh Hai em nói bảng lương in từ máy vi tính ra không có chữ ký, không có mộc công ty không biết Lãnh sự quán Pháp có chịu không?

farevell
16-02-2014, 13:55
Mình đang muốn làm visa sang Pháp du lịch hè này, chỉ có 1 problem là hiện tại mình đã nghỉ việc từ cuối năm 2013 nên lúc đó chắc ko thể có cái bảng lương hay giấy nghỉ phép của cơ quan, điều này có ảnh hưởng nhiều tới khả năng được issue visa ko nhỉ. Tuy thất nghiệp nhưng mình có đủ kinh phí tự túc chuyến đi này. Ngoài pháp ra còn nước nào dễ dãi cấp visa nữa ko nhỉ, vì cái khó nhất là visa nên mình định xin được xong mới lên plan chuyến đi

TyKun
16-02-2014, 19:12
@Hahoi: mình cũng biết là họ ko cần xem bảng lương chung, trg hợp của mình chắc sẽ làm xác nhận riêng.
Cả nhà cho mình hỏi, từ khi apply visa, khoảng bnhieu lâu sẽ nhận đc kết quả vậy?

Smallgirl226
16-02-2014, 22:52
1 tuần đến 2 tuần chị Tykun nhé, có trang web để check xem họ đã làm xong cho mình chưa nữa đó chị nhưng k có kq đậu hay rớt, cái này chỉ áp dụng cho ngoài HN thì phải.
https://pastel.diplomatie.gouv.fr/VisaNET-Consultation-Internet/html/frameset/frameset.html?lcid=121

ALI
17-02-2014, 00:34
Chào mọi người,

Qua bao tháng nghiền ngẫm, thứ 2 này mình sẽ gọi điện xin lịch hẹn nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc tại Lãnh sự quán Pháp ở TpHCM. Mình chuẩn bị nhiều nhất có thể, đọc qua mấy trường hợp bị fail trong khi hồ sơ cũng good làm mình hoang mang quá :( Nên hỏi mọi người xem tư vấn hồ sơ của mình dưới đây thế nào, có cần bổ sung hay gì nữa không? Hồ sơ mình làm theo bạn Namriver (thanks bạn)

1. Tờ khai xin thị thực: mình đánh máy trực tiếp lên lun chứ ko viết tay vì đọc thấy bạn gì đó nói đánh máy cho sạch sẽ.
2. Form câu hỏi bổ sung: cái này không biết trong SG có cần ko?
3. Ảnh CMND: mình lấy cái hình hồi làm pasport chắc cũng 2 năm, cần phải chụp lại ko?
4. Hộ chiếu: công chứng với 5 trang đầu + trang có dấu
5. Sổ hộ khẩu: vì mình đứng tên căn nhà ở SG nên chỉ có 1 mình mình trong sổ nên sợ ko chứng minh được thân nhân, mình tính lấy sổ của ba mẹ dịch lun?
6. Hợp đồng lao động
7.Giấy nghĩ phép
8. Xác nhận sổ tiết kiệm: 100tr từ tháng 18/11/2013
9. Bảng lương 3 tháng: 25tr < xxx < 30tr
10. Sao kê 3 tháng: để chứng minh nguồn lương ổn định
11. Xác nhận số dư hiện tại: 75tr
12. Đặt phòng tất cả khách sạn (in confirmation từ email)
13. Travel plan: đi từ 25/4 đến 11/5 cơ bản từ travel plan của bạn Namriver qua Pháp, Ý và Thụy Sỹ
14. Booking giữ chỗ của VNA: mình book các đây mấy ngày rồi, chưa trả tiền, ko biết có bị hủy chưa, có cần book lại ko ah?
15. Bảo hiểm gói cơ bản của AIG giá 595K, 22 ngày cover toàn bộ chuyến đi.
16. Tổng hợp chi phí: cái này estimate thôi chứ vé máy bay, tàu xe thay đổi liên tục, (có sao ko ạ?) tổng cộng khoảng 2k6 euro.
17. Lá thư tình yêu nước Pháp gửi lãnh sự quán: ko biết các bác ấy có nhận ko?
18. Xác nhận hạn mức thẻ tín dụng của ANZ: 80tr
19. Sổ chủ quyền nhà: mình sở hữu 1 căn nhà từ 2008.
20. Kẹp thêm cái Card Visit của công ty.

Đó là toàn bộ những gì mình chuẩn bị, ko biết có cần gì nữa không? mọi người tư vấn dùm em ạ. Em là nam, 29t, độc thân, passport có vài trang của mấy đước ĐNÁ thôi ạ, chưa đi xa lần nào, bị fail US bị lần (cty cử đi công tác). À e có 1 thắc mắc là, em xin đi 25/4 đến 11/5 nên giấy xin phép cũng ngày đó, mà vé máy bay bay từ Paris 1h10PM ngày 11/05, về VN là 6hAM ngày 12/5 => vậy có sao ko ạ, có cần xin thêm ngày 25 ko? E nghĩ là về nguyên tăc về VN lúc 6h thì mình có thể xin làm ngay sau đó, ko cần xin nghĩ.

À, em đi theo nhóm 4 người, trước gọi điện hỏi thì lãnh sự nói từng người gọi đặt lịch hẹn, nên ko biết có được nộp chung ko? À nếu hồ sơ của 1 người yếu thì có ảnh hưởng những người khác ko?

Cám ơn cả nhà.

betiti
17-02-2014, 03:42
Bạn AlI ơi,
3. Mình thấy trên trang web của LSQ Pháp tại HCM có qui định về hình chụp:
"01 hình thẻ đáp ứng đủ các tiêu chí sau : ảnh chụp phần đầu của đương đơn, chụp từ phía trước mặt, chụp gần thời điểm nộp đơn, người trong hình giống người thực, khổ hình 3.5 cm x 4.5 cm, là hình màu trên nền trắng đồng màu (phông nền có màu không được chấp nhận), đầu để trần. "

14. Bạn đến đại lý vé của VNA nói họ in cho 1 booking giữ chỗ có đầy đủ ngày đi, ngày về, hứa nếu có được visa sẽ mua vé, đại lý sẽ in cho bạn liền à.

quynhpt0310
17-02-2014, 08:35
Mọi người ơi, cho mình hỏi, nếu 18 tuổi thì liệu có khả năng xin được visa schengen để đi 1 mình không ah, nếu như giấy tờ đầy đủ, có chứng minh tài chính?
Cảm ơn mọi người.

TyKun
17-02-2014, 12:07
Bạn nào có mẫu dịch sổ đỏ không, gửi cho mình xin với, mình đang cần quá đi :(
Thanks so much. Email của mình: [email protected]

betiti
18-02-2014, 00:04
Bạn ALI ơi, bạn gọi điện xin lịch hẹn nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc tại Lãnh sự quán Pháp ở TpHCM chưa, kết quả sao rồi, ngày hẹn nộp hồ sơ có gần không?

ALI
18-02-2014, 09:21
Bạn ALI ơi, bạn gọi điện xin lịch hẹn nộp hồ sơ xin visa du lịch tự túc tại Lãnh sự quán Pháp ở TpHCM chưa, kết quả sao rồi, ngày hẹn nộp hồ sơ có gần không?

Bạn ơi, mình gọi hôm qua rồi, họ nói hôm nay pv luôn đựoc ko nhưng mình xin qua thứ 5 này. Giờ xong hết rồi, trông chờ vào số phận thôi :D

Lien_Luan
18-02-2014, 14:18
Em cũng vừa gọi điện để hẹn nộp giấy tờ, họ hẹn sáng mai 9h30
Em không biết viết cái plan travel thế nào mà bạn em gửi một cái thư đáng máy về kêu đại loại như du lịch Pháp, uống thử Vang Pháp,...
Thật sự là giờ em chỉ biết trông vào may rủi..

Smallgirl226
18-02-2014, 21:13
Em cũng vừa gọi điện để hẹn nộp giấy tờ, họ hẹn sáng mai 9h30
Em không biết viết cái plan travel thế nào mà bạn em gửi một cái thư đáng máy về kêu đại loại như du lịch Pháp, uống thử Vang Pháp,...
Thật sự là giờ em chỉ biết trông vào may rủi..
Travel plan là lịch trình những nơi chị tới, cụ thể bn ngày, ngày nào. Còn cái mà bạn chị ghi du lịch, uống vang Pháp là thư giải trình mục đích chuyến đi. Lần đầu e phai có thư giải trình, k cần travel plan, lần thứ 2 em có travel plan lại k cần thư giải trình.

Lien_Luan
19-02-2014, 12:35
hihihi,
cảm ơn Smallgirl226, mới đi về lúc 11h chạy về làm việc luôn.
Tình Hình rất tình hình,
Cái bảng hợp đồng lao động của mình cái dòng hợp đồng vô thời hạn nhưng theo form mẫu là không dịch tiếng Anh thế là bị Cô nhận hồ sơ bôi vàng lên :( kiểu này không biết sao.
Hỏi về bạn mình và gia đình của mình.
Hỏi có dự định kết hôn không, gặp nhau lâu chưa, mấy lần rồi...có sao trả lời vậy.
Vì bạn năm nay không về nên sang, chưa có ý định kết hôn chỉ đang tìm hiểu.
Mang thư, mang email, mang hình mà không nhận cái nào hết huhuuhuh :shrug: không biết có sao không nữa.
Ròi Cô ấy bảo đợi đi nếu không có cuộc gọi để bổ sung hồ sơ thì ngày 25 lúc 1h lên nhận kết quả.
Hic hic hic,,,lại đợi :(

nicoletong
19-02-2014, 15:19
Hi cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi một chút là nếu hợp đồng lao động ký với cả công ty là mức lương để đóng BHXH thì mình vẫn photo cái đó thôi đúng ko nhỉ? Vì mình có payslip hàng tháng chứng minh mức lương thực rồi đúng không ạ?

tra
19-02-2014, 16:38
Hi cả nhà,

Cả nhà cho mình hỏi một chút là nếu hợp đồng lao động ký với cả công ty là mức lương để đóng BHXH thì mình vẫn photo cái đó thôi đúng ko nhỉ? Vì mình có payslip hàng tháng chứng minh mức lương thực rồi đúng không ạ?

Nếu hợp đồng lao động của bạn bằng tiếng Anh hoặc song ngữ, bạn nhờ công ty sao với dấu của công ty. Nếu là tiếng Việt, bạn mang đi dịch thuật công chứng. Còn phiếu lương thì mang qua ngân hàng làm cái sao kê tài khoản, đóng dấu ngân hàng. Cái gì có dấu má đằng hoàng thì cũng đắng tin hơn tờ giấy photo :D

zombie-creator
19-02-2014, 17:29
Chào mọi người,
Em là newbie ở đây, em có search khắp nơi rồi nhưng không có cái nào trả lời được thắc mắc của em nên em mạo muội làm phiền các anh chị 1 chút.

Em ở Sài Gòn và có dự tính đi Santorini khoảng tháng 10/2014 này trong khoảng 7 ngày. Theo em tìm hiểu thì với nhu cầu của em thì xin Visa schengen là phù hợp nhất.
Tuy nhiên thì theo thông tin em tìm được thì "nước nào đi chính thì xin visa Schengen ở nước đó". Em chỉ đi mỗi Hy Lạp thôi thì em phải xin Visa Schengen ở Hy lạp rồi. Nhưng ở VN thì mình không có lãnh sự hay đại sứ quán Hy Lạp.

Vậy là em search tiếp thì có thông tin nói là Visa Hy Lạp có thể xin ở bên Lãnh Sự quán Đức. Em vô trang lãnh sự quán Đức thì họ nói visa đi du lịch được cấp rất khó.

Tới đây thì em rối mù lên rồi. Như vậy em nên vô Lãnh Sự quán đức để xin Visa Schengen dành cho Hy Lạp hay là Visa Schengen dành cho Đức? Và nếu lãnh sự quán Đức xét cấp visa khó vậy thì xin ở Lãnh Sự quán nào mới dễ?

Lí lịch passport của em thì đã đi các nước ĐNA' , Trung Quốc và Mỹ rồi nhưng bạn đồng hành của em thì mới đi các nước ĐNA' thôi. Em nghĩ với trường hợp của em thì chắc xin visa không khó , vậy em có thể ...kẹp hồ sơ của em vô hồ sơ của bạn em luôn để coi như là tăng khả năng xin visa của bạn em lên được không (tất nhiên là giấy tờ, chứng minh ngân hàng của 2 đứa đầy đủ).

hanhlienta
19-02-2014, 17:55
Hihi Santorini đi 7 ngày thì làm gì cho hết thời gian hen? Cá nhân mình thì cho rang Santorinia đang bị overrated, không đẹp đến mức mọi người đều ca ngợi hết sức như vậy.
Mình ở Santorini 3 ngày 2 đêm (bay từ Athens ra chuyến sớm nhất và bay về chuyến muộn nhất, đến ngày thứ 3 là thấy chán rồi, đó là mình còn đi tắm biển, chứ bạn đi tháng 10 lạnh cóng không tắm biển thì không biết làm gì cho hết 7 ngày đấy.
Quanh đi quẩn lại thì cũng chỉ có đi ngắm các làng màu trắng, biển xanh, đẹp đẹp vậy chứ 2 ngày là thấy quá đủ, vả lại quá đông đúc.
Nếu ở Fira thì có thể ở Antonia Apartments, chủ nhà cực dễ thương, giá cũng rẻ. Nếu đến Hy Lạp thì không nên chỉ đi mỗi Santorini mà nên đi them Meteora cũng rất đẹp.
Visa đi Hy Lạp thì mình không chắc xin ở đức có được bay thẳng tới Hy Lạp khôgn. Mình đi cả Pháp nên xin ở DSQ PHáp.

zombie-creator
20-02-2014, 08:19
ặc thế à?
....
vậy chắc mình phải suy nghĩ lại. Nếu kết hợp thêm vài ba địa điểm nữa thì khả năng tài chính sợ vươn không tới. :D
Mà bạn đi đợt của bạn là Pháp & Hy Lạp à?

nicoletong
20-02-2014, 13:36
Nếu hợp đồng lao động của bạn bằng tiếng Anh hoặc song ngữ, bạn nhờ công ty sao với dấu của công ty. Nếu là tiếng Việt, bạn mang đi dịch thuật công chứng. Còn phiếu lương thì mang qua ngân hàng làm cái sao kê tài khoản, đóng dấu ngân hàng. Cái gì có dấu má đằng hoàng thì cũng đắng tin hơn tờ giấy photo :D

Ok thanks bạn nhé!

pinknguyen
20-02-2014, 17:29
Chào mọi người,

Tuy nhiên thì theo thông tin em tìm được thì "nước nào đi chính thì xin visa Schengen ở nước đó". Em chỉ đi mỗi Hy Lạp thôi thì em phải xin Visa Schengen ở Hy lạp rồi. Nhưng ở VN thì mình không có lãnh sự hay đại sứ quán Hy Lạp.

Vậy là em search tiếp thì có thông tin nói là Visa Hy Lạp có thể xin ở bên Lãnh Sự quán Đức. Em vô trang lãnh sự quán Đức thì họ nói visa đi du lịch được cấp rất khó.

Bạn ơi VN có đại sứ quán Hy Lạp chứ. Trước nằm ở cuối đường Thanh Niên, bây giờ chuyển qua Âu Cơ thì phải. Bạn xin thẳng ĐSQ Hy Lạp cho đơn giản :)

hanhlienta
20-02-2014, 18:27
@zombie-creator: mình đã đi châu âu 2 lần qua gần chục nước, đều lấy Pháp làm base nên xin visa ở Pháp. Mình không rõ vì sao bạn mê mẩn Santorini tới độ dành cả 1 chuyến đi sang tận châu âu cho mỗi Santorini. Nếu bạn lần đầu đi châu âu thì có rất nhiều nơi đẹp không kém Santorini ở châu lục này. Nếu lần đầu đến châu âu chắc chắn phải đến Pháp và ý trước tiên, rất nhiều nước xung quanh Pháp cũng tuyệt vời, ấn tượng nhất với mình là Thụy Sỹ, vùng Oberland.

Mình xin visa ở LSQ PHáp rất dễ dàng, nhiều người cũng comment là Pháp tương đối dễ hơn các nước khác. Nếu chưa có điều kiện cho chuyến đi dài hơn tới châu âu, bạn nên dành them thời gian chuẩn bị, chứ bỏ công xin visa Schengen, tiền vé máy bay và 7 ngày chỉ để đi mỗi Santorini thì hoàn toàn không xứng đáng :).

milan2011
20-02-2014, 19:38
Chị sẽ bào lãnh theo diện kết hôn, là loại visa định cư chứ k phải du lịch ngắn ngày nên em nghĩ trên này mọi ng ko biết nhiều về việc định cư vì chủ yếu là mọi ng đi du lịch ngắn ngày thôi. Chị sang webtretho.com vào hội người việt ở nước ngoài, box châu âu để hỏi có lẽ sẽ nhiều chị em biết hơn. Theo kinh nghiệm cá nhân em thì với những thắc mắc chị thì em có thể giải đáp như sau:
- Con cái dưới 21t sẽ được bảo lãnh theo cha mẹ, khi chị khai hồ sơ thì chị có add tên cháu vào là đc.
- anh nhà chị phải có khai thuế, chứng minh có thu nhập ổn định hoặc sẽ phải nhờ người đồng bảo trợ thì mới bảo lãnh chị sang được.
- theo như bên Mỹ thì mất tới gần 1 năm cơ còn bên Ý thì e ko biết ntn.
Em chỉ biết tới vậy thôi, chị sang 4rum kia tham khảo thêm nhé!

thanks e nhìu nhé !

milan2011
20-02-2014, 19:42
Không chắc xin đoàn tụ của Ý có giống của Đức không, nhưng thường là những thể thức cơ bản về xét cấp visa các nước EU tiến hành giống nhau. Nếu là xin visa đoàn tụ sang Đức thì như con gái bạn bắt buộc phải có hộ chiếu riêng. Quan trọng nhất là phải có giấy cam kết cho đi theo mẹ và bố dượng của chính người cha đẻ, có dấu xác thực của phường, xã.
Những vấn đề liên quan như tài chính, nhà cửa v.v... tôi khuyên bạn không chỉ hỏi trên các diễn đàn mà phải vào trang web của Đại sứ quán để xem cho kỹ. Đấy mới có các thông tin chính xác và cần thiết.
Đây chỉ nói về việc xin visa cho con gái bạn thôi chứ bạn là vợ được luật pháp công nhận rồi thì kiểu gì cũng phải chồng ở đâu vợ ở đấy, chả ai ngăn cản được cả.

cảm ơn HaHoi nhiều ! mình sẽ tìm hiểu thêm .

wolf_vn
21-02-2014, 17:39
Chào mọi người!
Mình đã đọc "Thông tin Visa Châu Âu" cả 3 phần nhưng nhiều quá không đọc hết nổi nên có thể có nhiều thứ ko hiểu hết nổi.
Mình đang dự định đi Châu Âu trong hè này và đang vướng phải những vấn đề sau, rất muốn hỏi ý kiến của các bạn có kinh nghiệm đi Châu Âu rồi.

Thông tin cá nhân và dự định du lịch:
-Nghề nghiệp: mới ra trường - đang học thạc sĩ, giáo viên tiếng Anh tự do (tự mở lớp nên không có cơ quan nào chứng nhận tài chính cho mình)
-Tài chính:
+Lương: 17-19 triệu/tháng
+Tài khoản ngân hàng, sổ tiết kiệm, & visa debit: hiện tại chưa có (chỉ có khả năng làm được sổ tiết kiệm từ 100-200 triệu)
+Tài sản: xe máy
-Thời gian dự kiến đi Châu Âu: tháng 8 (1/8-31/8)
-Nơi ở chính: Đức
-Nơi du lịch: cái này mình đang xem xét
-Budget: $3000

Câu hỏi:
1. Mình nên xin Visa vào Pháp hay Đức? Với các điều kiện sau: có bạn sẵn sàng bảo lãnh ở Đức (bạn này chỉ là sinh viên) và Pháp (bạn này đang làm cho ngân hàng), mình ở Đức là chính. (Mình đang phân vân vì theo như tìm hiểu thì dễ xin visa vào Pháp hơn)

2. Tháng 8 mình đi thì bao h mua vé máy bay và xin visa là hợp lý?

3. Có phải sổ tiết kiệm của mình phải có tiền trong đó ít nhất là 4 tháng trước khi xin visa phải ko? (Thông tin mình đọc trong diễn đàn thôi)

4. Liệu có phải trình ra sổ tiết kiệm và visa debit card cùng một lúc khi xin visa không? (Vì mình có thể sắp xếp có sổ tiết kiệm luôn, nhưng phải ít nhất đến tháng 6 mình mới kiếm đủ $3000 để đưa vào debit card)

5. Sổ tiết kiệm nên có khoảng bao nhiêu thì ổn? (Mình đọc và hỏi ở nhiều nơi thì box viết là $5000, có bạn bảo là $15000, còn chưa thấy có thông tin rõ ràng trên website của ĐSQ Pháp)

6. Vì tự mở lớp học (ở VN thì dĩ nhiên không cần MS kinh doanh) nên không có cơ quan nào có thể chứng nhận tài chính cho mình. Vậy ngoài việc chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm và tài sản thì mình có thể có cách nào khác không?

Xin mọi người giúp đỡ! Mình xin trân thành cảm ơn!

betiti
21-02-2014, 19:34
Em chào các anh chị,
Ông xã em làm giấy tờ bão lãnh Má em qua Pháp thăm gia đình và du lịch 2 tháng, nhưng Má em chỉ đi được có 1 tháng thôi, vậy trên tờ đơn xin thị thực, đặt vé máy bay và mua bảo hiểm Má em nên ghi 1 tháng hay 2 tháng cho khớp với số ngày trên Giấy tiếp nhận ( Attestation d'acceuil) và thư mời viết tay của ông xã em?

neko
22-02-2014, 12:18
Chào cả nhà ạ.

Em đang có dự định đi Pháp vào tháng 6 này, cũng đã nghiền ngẫm phuot.vn được 1 thời gian nhưng vẫn hoang mang quá ạ :'( Thế nên em mạn phép trình bày dài dòng ra đây trường hợp của em, mong mọi người đóng góp ý kiến giúp em với.
Số là bạn trai em (là người Pháp luôn ạ) năm nay không về thăm em được nên muốn mời em sang đó chơi,nhân tiện xem thử cuộc sống bên đó thế nào. Trước đây bạn em đã về VN 3 lần rồi, bọn em quen nhau khi em là sinh viên khoa Pháp năm 2010 lận cơ. Lần này thì em cũng chỉ mới có ý định qua đó để hiểu nhau hơn chứ chưa biết sau này thế nào ợ.

Do là muốn có thời gian tìm hiểu và để có nhiều thời gian bên nhau nên bạn em bảo xin hẳn visa 3 tháng (90 ngày) luôn. Nhưng đó giờ em chỉ mới có cái dấu đi Thái Lan thôi nên có thể xin được không ạ?

Bạn em đã đi làm lâu rồi, kinh tế em nghĩ cũng ổn định và sẽ bảo lãnh về tài chính trong thời gian em ở đó. Bạn em cũng báo là đã chuẩn bị bảo hiểm bên đó cho em luôn rồi. Vậy thì em cần chứng minh tài chính bao nhiêu mới đủ ạ? Em có cái thẻ credit card của Sacombank mới làm xong, thẻ ATM Techcombank, Vietcombank và sổ tiết kiệm khoảng 300tr do mẹ em đài thọ, chỉ mới gửi tiền vào tháng này thôi ạ :(
Ngoài ra em có giấy xác nhận lương (8tr/tháng) và thời gian làm việc tại công ty này tính đến nay được 10 tháng rồi ạ. Vậy có ổn không mọi người?

Về giấy tờ ràng buộc để quay về thì em có hợp đồng lao động + giấy nghỉ phép của công ty (cho cả 3 tháng luôn). Do công ty em mới mở chi nhánh mới và tất cả 1 tay em lo liệu nên sếp em cũng rất sẵn lòng duyệt khoản này cho em để em relax ạ.
Ngoài ra em tính viết thêm 1 giấy trình bày lý do và cam kết quay lại Việt Nam sau khi hết hạn visa rồi đem ra phường công chứng thì có thuyết phục hơn không? Chứ em còn trẻ (26 tuổi) thì làm gì có nhà cửa ạ, chỉ có mỗi con xe vision thôi :(

Do trong 3 tháng em qua đó thì chỉ có 1 tháng là bạn em nghỉ phép năm thì mới có ý định đi thăm thú đây đó (Ý chẳng hạn vì gần Pháp), 2 tháng còn lại thì em sẽ ở nhà thăm gia đình anh ấy và bọn em đi loanh quanh vào cuối tuần. Chủ yếu tùy tình hình lúc đó chứ chưa có kế hoạch cụ thể ạ. Vậy thì em viết plan thế nào mọi người chỉ em với...hjx

Em thấy trên website ghi là nếu quá cảnh ở nước thứ 3 thì phải có visa nhập cảnh nước đó ạ?

Ngoài ra em có giấy khai sinh ở Tiệp (CH Czeck bây giờ) thì có được tính là lợi thế không mọi người?

Hộ khẩu của gia đình thì ở tỉnh, em chỉ thuê nhà trên thành phố ở trọ đi làm thôi nên không có KT3 có sao không

Ngoài thư mời, giấy bảo lãnh, bảo hiểm bên Pháp thì bạn em có cần gửi thêm giấy tờ gì về để e nộp hồ sơ không ạ? Em nghĩ là phần chứng minh thu nhập của anh ấy thì anh ấy trực tiếp làm việc với tòa thị chính bên đó, họ thấy ok mới duyệt giấy bảo lãnh (attestation d'acceuil) đúng không ạ? Vì nói thật là em cũng không muốn phiền anh ấy quá.
Mà tất cả giấy tờ bên phía anh ấy thì đều phải gửi bưu điện bản gốc về đúng không mọi người?

betiti
22-02-2014, 22:54
Bạn ALI ơi, bạn đi nộp hồ sơ, mọi việc đều suông sẽ, tốt đẹp hả?
À, trên tờ khai xin thị thực Schengen, mình thấy có 2 ô để ký tên ( ô số 37 và ô cuối cùng), mình hổng biết có phải ký hết đầy đủ vào 2 ô không vậy?

ALI
23-02-2014, 00:27
Bạn ALI ơi, bạn đi nộp hồ sơ, mọi việc đều suông sẽ, tốt đẹp hả?
À, trên tờ khai xin thị thực Schengen, mình thấy có 2 ô để ký tên ( ô số 37 và ô cuối cùng), mình hổng biết có phải ký hết đầy đủ vào 2 ô không vậy?

Đang ngồi trên đống lửa bạn ơi :( nộp hồ sơ xong rồi, hẹn sau 4 ngày làm việc lên lấy kết quả,

Mình ký cả 2 lun, cái thứ nhất ký xác nhận những gì mình khai là đúng, cái thứ 2 giống như ký đồng ý cam kết gì gì đó (nguyên 1 tràn tiếng Anh á)

betiti
23-02-2014, 03:09
Ý....ý....coi chừng phỏng ALI ơi! giử gìn để còn ngồi máy bay 12 tiếng bay qua Châu âu nữa chứ.
Cám ơn ALI nhiều nhe, mong tin vui của bạn.

nicoletong
23-02-2014, 17:52

Bạn ơi cho tớ hỏi thêm 1 chút là cái flight booking number của mình để nộp hồ sơ vào ĐSQ ý thì lấy đâu ra nhỉ? Vì khi nào có visa thì mới phải mang vé đến nhận đúng ko ạ?

ALI
23-02-2014, 22:35
Bạn ơi cho tớ hỏi thêm 1 chút là cái flight booking number của mình để nộp hồ sơ vào ĐSQ ý thì lấy đâu ra nhỉ? Vì khi nào có visa thì mới phải mang vé đến nhận đúng ko ạ?

Bạn ra phòng vé VNA á, nói người ta cho cái booking giữ chỗ thôi, rồi đem cái đó đi nộp, nói khi nào có visa sẽ xuất vé trả tiền, chứ giờ chỉ cần cái booking giữ chỗ thôi, ko tốn đồng nào đâu.

nicoletong
24-02-2014, 08:53
Bạn ra phòng vé VNA á, nói người ta cho cái booking giữ chỗ thôi, rồi đem cái đó đi nộp, nói khi nào có visa sẽ xuất vé trả tiền, chứ giờ chỉ cần cái booking giữ chỗ thôi, ko tốn đồng nào đâu.

Thanks bạn nhiều nha!

betiti
25-02-2014, 03:09
Má mình năm nay 76 tuổi, nếu mua bảo hiểm đi du lịch Châu âu, nên mua của hãng nào vậy các anh chị? AAA có được không?

tra
25-02-2014, 10:58
Chào cả nhà ạ.

Em đang có dự định đi Pháp vào tháng 6 này, cũng đã nghiền ngẫm phuot.vn được 1 thời gian nhưng vẫn hoang mang quá ạ :'( Thế nên em mạn phép trình bày dài dòng ra đây trường hợp của em, mong mọi người đóng góp ý kiến giúp em với.
Số là bạn trai em (là người Pháp luôn ạ) năm nay không về thăm em được nên muốn mời em sang đó chơi,nhân tiện xem thử cuộc sống bên đó thế nào. Trước đây bạn em đã về VN 3 lần rồi, bọn em quen nhau khi em là sinh viên khoa Pháp năm 2010 lận cơ. Lần này thì em cũng chỉ mới có ý định qua đó để hiểu nhau hơn chứ chưa biết sau này thế nào ợ.

Do là muốn có thời gian tìm hiểu và để có nhiều thời gian bên nhau nên bạn em bảo xin hẳn visa 3 tháng (90 ngày) luôn. Nhưng đó giờ em chỉ mới có cái dấu đi Thái Lan thôi nên có thể xin được không ạ?

Bạn em đã đi làm lâu rồi, kinh tế em nghĩ cũng ổn định và sẽ bảo lãnh về tài chính trong thời gian em ở đó. Bạn em cũng báo là đã chuẩn bị bảo hiểm bên đó cho em luôn rồi. Vậy thì em cần chứng minh tài chính bao nhiêu mới đủ ạ? Em có cái thẻ credit card của Sacombank mới làm xong, thẻ ATM Techcombank, Vietcombank và sổ tiết kiệm khoảng 300tr do mẹ em đài thọ, chỉ mới gửi tiền vào tháng này thôi ạ :(
Ngoài ra em có giấy xác nhận lương (8tr/tháng) và thời gian làm việc tại công ty này tính đến nay được 10 tháng rồi ạ. Vậy có ổn không mọi người?

Về giấy tờ ràng buộc để quay về thì em có hợp đồng lao động + giấy nghỉ phép của công ty (cho cả 3 tháng luôn). Do công ty em mới mở chi nhánh mới và tất cả 1 tay em lo liệu nên sếp em cũng rất sẵn lòng duyệt khoản này cho em để em relax ạ.
Ngoài ra em tính viết thêm 1 giấy trình bày lý do và cam kết quay lại Việt Nam sau khi hết hạn visa rồi đem ra phường công chứng thì có thuyết phục hơn không? Chứ em còn trẻ (26 tuổi) thì làm gì có nhà cửa ạ, chỉ có mỗi con xe vision thôi :(

Do trong 3 tháng em qua đó thì chỉ có 1 tháng là bạn em nghỉ phép năm thì mới có ý định đi thăm thú đây đó (Ý chẳng hạn vì gần Pháp), 2 tháng còn lại thì em sẽ ở nhà thăm gia đình anh ấy và bọn em đi loanh quanh vào cuối tuần. Chủ yếu tùy tình hình lúc đó chứ chưa có kế hoạch cụ thể ạ. Vậy thì em viết plan thế nào mọi người chỉ em với...hjx

Em thấy trên website ghi là nếu quá cảnh ở nước thứ 3 thì phải có visa nhập cảnh nước đó ạ?

Ngoài ra em có giấy khai sinh ở Tiệp (CH Czeck bây giờ) thì có được tính là lợi thế không mọi người?

Hộ khẩu của gia đình thì ở tỉnh, em chỉ thuê nhà trên thành phố ở trọ đi làm thôi nên không có KT3 có sao không

Ngoài thư mời, giấy bảo lãnh, bảo hiểm bên Pháp thì bạn em có cần gửi thêm giấy tờ gì về để e nộp hồ sơ không ạ? Em nghĩ là phần chứng minh thu nhập của anh ấy thì anh ấy trực tiếp làm việc với tòa thị chính bên đó, họ thấy ok mới duyệt giấy bảo lãnh (attestation d'acceuil) đúng không ạ? Vì nói thật là em cũng không muốn phiền anh ấy quá.
Mà tất cả giấy tờ bên phía anh ấy thì đều phải gửi bưu điện bản gốc về đúng không mọi người?

Một bộ hồ sơ bảo lãnh bao gồm:

1. Giấy chứng nhận nơi tiếp đón (attestation d'accueil)
2. Chứng minh thư của người bảo lãnh
3. Phiếu lương hoặc bảng khai thuế thu nhập 3 tháng gần nhất.

Vì vậy, nên vẫn cần phải có giấy tờ chứng minh thu nhập của người bảo lãnh, bạn cần nhờ bạn của mình ra ngân hàng để làm cái sao kê tiền lương.

Các giấy tờ trên đều phải nộp bản gốc nên tất nhiên là phải gửi về VN rồi :D

neko
25-02-2014, 12:14
Cám ơn bác Tra
Bạn em đã ra tòa thị chính bên đó và cũng được hướng dẫn làm giấy bảo lãnh rồi ạ. Cái em đang lo là tài chính của em. Vì nói thật là e nghèo hơn con mèo luôn ấy chứ, đi làm mấy năm nay chỉ mua được cái xe là hết veo ạ. Thế nên bác cho em ý kiến xem nếu bạn em đã bảo lãnh rồi thì em cần bao nhiêu trong tài khoản cho 90 ngày ạ?
Mà theo bác thì tình hình của em có được bao nhiêu phần trăm thành công ạ?
Tháng 6 này đi rồi mà giờ em còn công tác ngoài Đà Nẵng, giấy tờ phía bạn em cũng chưa xong. Chắc phải cuối tháng 3 mới nộp hồ sơ được thì có kịp không bác?

daomy
25-02-2014, 13:15
Chào các bạn, mấy lần có nhăm nhe vào hỏi nhưng chắc mình trình bày chưa đủ rõ nên ko nhận được câu trả lời

Số là mình hồi trước khi đi du học Anh, cuối năm 2012 có xin sang Châu âu nhưng đã bị trượt chổng vó ở DSQ Đức do làm hồ sơ ko cẩn thận (hồi đó trùng với lúc mình làm tốt nghiệp), sau đó đem hồ sơ sang Pháp nộp thì cũng trượt theo luôn. Vì thế mình đã có 2 cái dấu từ chối visa Châu Âu rồi. Cho nên visa Châu Âu đúng là cơn ác mộng đối với mình. Mình xin sang vì bạn trai mình học ở Đức, muốn sang chơi với bạn ý

Mà nghe nói xin visa châu âu của ở Việt Nam còn khó hơn nên mình càng lo là sẽ ko bao h được sang châu âu mất

Bây giờ mình có ý định xin sang theo kiểu đi dự hội thảo ở Tây Ban Nha, hội thảo này mình tự nộp bài và đăng ký đi, không do công ty cử đi nhưng mình được tư vấn là vẫn xin business visa.

Điều kiện của mình là

Lương 9tr tháng, công ty Thụy sỹ, lương trả vào tài khoản, có thẻ visa, master
sổ tk 100tr, tài khoản ngân hàng khoảng 40tr
giấy xin nghỉ, hợp đồng lao động, các loại bảo hiểm đầy đủ

đã đi Anh, các nước châu á như Sing, Thái, Malay
đã bị từ chối 2 phát vào 2 năm trước :((

có giấy mời dự hội thảo, thông tin hội thảo đầy đủ, mình sẽ thuyết trình ở đó
chương trình hội thảo khoảng 4 ngày nhưng mình muốn xin thêm 10 ngày đi du lịch

Câu hỏi của mình là: mình sang đó rồi sẽ đi du lịch với bạn trai mình từ Đức sang, như thế mình có nên khai ra bạn trai mình hay không hay mình cứ nói là mình du lịch một mình? Vì mình đi cùng bạn trai nên booking khách sạn, vé máy bay, tàu giữa các nước đều phải mua cho 2 người (ĐSQ Tây ban nha có yêu cầu vé máy bay, vé tàu giữa các nước với nhau trong chuyến đi nữa). Mình không rõ khai ra là đi cũng bạn trai mình thì sẽ là điểm lợi hay hại cho mình vì bạn trai mình học ở đức thì có thể họ sẽ nhanh chóng đối chiếu với lần mình xin đức và bị trượt. Còn nếu không khai ra thì mình phải mua các loại vé máy bay, vé tàu rời với bạn trai, như thế sẽ mất công hơn nhiều.
Thêm một câu hỏi nữa là tổng quan các bạn đánh giá xem mình có nhiều khả năng xin được visa không

Mong nhận được phản hồi từ các bạn

tra
25-02-2014, 17:01
Cám ơn bác Tra
Bạn em đã ra tòa thị chính bên đó và cũng được hướng dẫn làm giấy bảo lãnh rồi ạ. Cái em đang lo là tài chính của em. Vì nói thật là e nghèo hơn con mèo luôn ấy chứ, đi làm mấy năm nay chỉ mua được cái xe là hết veo ạ. Thế nên bác cho em ý kiến xem nếu bạn em đã bảo lãnh rồi thì em cần bao nhiêu trong tài khoản cho 90 ngày ạ?
Mà theo bác thì tình hình của em có được bao nhiêu phần trăm thành công ạ?
Tháng 6 này đi rồi mà giờ em còn công tác ngoài Đà Nẵng, giấy tờ phía bạn em cũng chưa xong. Chắc phải cuối tháng 3 mới nộp hồ sơ được thì có kịp không bác?

Thời gian nộp hồ sơ thì sớm nhất là 3 tháng trước ngày dự định khởi hành, thời gian xét hồ sơ của ĐSQ Pháp thường là 1 tuần nên bạn vẫn còn thời gian chuẩn bị.

Giấy tờ bảo lãnh có giá trị trong vòng 6 tháng và bên kia bảo lãnh tài chính thì có bao nhiêu tiền thì bạn chứng minh bây nhiều :)

neko
25-02-2014, 19:04
Thế theo bác em chứng minh tầm 300tr (mới bỏ vào tài khoản được tầm 1 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ) thì có ổn không ạ?
Mà em ở những 90 ngày, mục đích chính là để ở gần bạn trai em chứ đi du lịch đây đó còn tùy tình hình công việc bạn em thế nào nên em chưa biết viết cái plan thế nào cho thuyết phục bác ạ. Bác cho em lời khuyên với

ALI
25-02-2014, 20:43
Má mình năm nay 76 tuổi, nếu mua bảo hiểm đi du lịch Châu âu, nên mua của hãng nào vậy các anh chị? AAA có được không?

Mình thấy người ta hay mua của Charis Vietnam, giờ tên mới là AIG á, được hoàn 100% nếu ko pass visa, bạn vào đây tham khảo nhé http://www.aig.com.vn/

sunkenship
26-02-2014, 09:05
Có lần mình đọc trên phuot có bảo là sổ hộ khẩu thì mình có thể tự dịch sang tiếng Anh, ko cần công chứng nhưng vừa rồi vào web của LSQ Pháp có đề 'Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch hợp lệ (có dấu công chứng của phòng tư pháp) sang tiếng Pháp hay tiếng Anh.' như vậy là mình phải đem sổ hộ khẩu đi dịch công chứng à.Hic, tốn kém quá :(

TyKun
26-02-2014, 10:37
Đang ngồi trên đống lửa bạn ơi :( nộp hồ sơ xong rồi, hẹn sau 4 ngày làm việc lên lấy kết quả,

Mình ký cả 2 lun, cái thứ nhất ký xác nhận những gì mình khai là đúng, cái thứ 2 giống như ký đồng ý cam kết gì gì đó (nguyên 1 tràn tiếng Anh á)

@Ali ơi, bạn đã có kết quả visa chưa? Mình đang hồi hộp hộ bạn hee

nicoletong
26-02-2014, 10:48
Có bạn nào có cái form xin nghỉ phép của công ty cho mình xin với ạ, mình không biết nên viết như nào :(

ALI
26-02-2014, 11:09
@Ali ơi, bạn đã có kết quả visa chưa? Mình đang hồi hộp hộ bạn hee

Từ lúc nộp hồ sơ đến giờ, Lãnh sự quán im lặng thấy sợ, ko gọi về công ty, ko gọi cho mình, chẳng biết thế nào bạn ơi, chiều nay lấy kết quả, chăc tạch nguyên đám quá :((

ALI
26-02-2014, 11:11
Có lần mình đọc trên phuot có bảo là sổ hộ khẩu thì mình có thể tự dịch sang tiếng Anh, ko cần công chứng nhưng vừa rồi vào web của LSQ Pháp có đề 'Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch hợp lệ (có dấu công chứng của phòng tư pháp) sang tiếng Pháp hay tiếng Anh.' như vậy là mình phải đem sổ hộ khẩu đi dịch công chứng à.Hic, tốn kém quá :(

Phải dịch công chứng hết đó bạn ơi, đầu tư đi, làm chuyện đại sự mà :D

ALI
26-02-2014, 11:12
Có bạn nào có cái form xin nghỉ phép của công ty cho mình xin với ạ, mình không biết nên viết như nào :(

Cho mình email đi, mình send cái của mình làm nộp cho bạn

nicoletong
26-02-2014, 11:28
Cho mình email đi, mình send cái của mình làm nộp cho bạn

Đây bạn ơi: [email protected] nhé!

Bạn gửi cho mình nhé, thanks bạn rất nhiều! :D

ALI
26-02-2014, 14:09
MỌI NGƯƠI ƠI!!!! YEAHHHHHHHHHHHHHHHHHHH

Sau khi hồi hộp mún chết, ko ngủ trưa được, cứ lóng nga lóng ngóng, mới đi lấy kết quả về, team đã pass hết rồi, hé hé, xin 17 ngày, cho luôn 25 ngày, mừng quá đi, cám ơn mọi người, yeahhhhhhh.

P/S: có 1 chị trong team, tiền mới chuyển vào tức thì, đơn xin nghĩ phép thì thiếu ngày, mà cũng pass luôn, được cái passport của chỉ hoàng tráng lắm :))

TyKun
26-02-2014, 14:40

Sau khi hồi hộp mún chết, ko ngủ trưa được, cứ lóng nga lóng ngóng, mới đi lấy kết quả về, team đã pass hết rồi, hé hé, xin 17 ngày, cho luôn 25 ngày, mừng quá đi, cám ơn mọi người, yeahhhhhhh.

P/S: có 1 chị trong team, tiền mới chuyển vào tức thì, đơn xin nghĩ phép thì thiếu ngày, mà cũng pass luôn, được cái passport của chỉ hoàng tráng lắm :))

Chúc mừng ALI và các bạn nhé. Ali ơi, mình đi đầu tháng 6, nộp visa đầu tháng 3 có được ko nhỉ?

sunkenship
26-02-2014, 14:59

Bạn cho hỏi là dịch khoảng mấy bản và phí là bao nhiêu để mình chuẩn bị được không.Hic thế mà hồi trước có người có gửi bản word dịch sẵn cho mình, ko kịp xài rồi.

Mình muốn đi châu ÂU>30 ngày,nhưng mà xin quá 30 ngày liệu có vượt ngưỡng 'an toàn' ko nhỉ vì họ hay nghi ít có cty nào cho nghỉ nhiều vậy.

ALI
26-02-2014, 15:07
Chúc mừng ALI và các bạn nhé. Ali ơi, mình đi đầu tháng 6, nộp visa đầu tháng 3 có được ko nhỉ?

Cứ trước 3 tháng là được bạn, mà mình nghĩ giữa tháng 3 bạn nộp đi cho chắc ăn.

ALI
26-02-2014, 15:11
Bạn cho hỏi là dịch khoảng mấy bản và phí là bao nhiêu để mình chuẩn bị được không.Hic thế mà hồi trước có người có gửi bản word dịch sẵn cho mình, ko kịp xài rồi.

Mình muốn đi châu ÂU>30 ngày,nhưng mà xin quá 30 ngày liệu có vượt ngưỡng 'an toàn' ko nhỉ vì họ hay nghi ít có cty nào cho nghỉ nhiều vậy.

Dịch 1 bản được rồi bạn, chỗ dịch thuật sẽ lưu giữ lại bản dịch nên bất cứ khi nào bạn cần lại thì chỉ lên họ lấy rồi công chứng thôi, ko cần phải dịch lại nếu sau này bạn cần. Phí mình làm thì 58K 1 tờ, nhưng nếu tờ đó ít chữ quá thì họ sẽ gộp chung vài tờ rồi tính tiền 1 tờ, mình làm ở đây dichthuatso1.com

Còn cái vụ 30 ngày thì mình ko rành lắm, nhưng vẫn có bạn xin được bình thường miễn sao hồ sơ hợp lý là được, ví dụ: xin 30 ngày thì ngày nào có trả lương, ngày nào ko lương, chứ 30 ngày là trả lương hết thì có vẻ ko hợp lý.

nicoletong
26-02-2014, 16:07

Chúc mừng bạn nhé! Hi vọng cũng nhận được vía may từ bạn hihi

Bachduong65
26-02-2014, 23:09
Gia đình mình (vợ chồng và con trai nhỏ) dự định đi du lịch 3 tuần theo lịch trình: VN-UK-Châu Âu-UK-VN. Visa vào UK định xin theo diện thăm thân (con trai lớn mình đang học bên đó), còn Visa vào Châu Âu thì định xin vào Pháp theo diện du lịch tự túc. Vì mình dự định bay sang London rồi đi tàu ngay sang Châu Âu chơi 2 tuần, sau đó quay về UK chơi 1 tuần rồi mới về VN. Như vậy Visa của mình vào UK phải là Multiple, còn Châu Âu thì Single cũng được. Mình lăn tăn quá, không biết xin Visa vào UK trước hay là xin Visa vào Châu Âu trước. Nếu mình xin Visa vào UK muốn xin Multiple theo diện thăm thân thì có khó không? Nếu mình xin Visa vào UK mà dùng chung một lịch trình là VN-UK-Châu Âu-UK-VN thì có gì khó khăn không? Hay là xin Visa vào UK gửi một lịch trình chỉ thăm UK, nếu chỉ thăm UK vậy họ có xét cho Multiple không? Mong các bác cho lời khuyên với, loay hoay quá :( Mình xin cảm ơn trước.

betiti
27-02-2014, 02:33

Hé....hé.....vui quá vậy ALI, chúc mừng ALI và nhóm của ALI nhé.
À ALI ơi, tiền gởi trong sổ tiết kiệm, lúc nhờ ngân hàng in ra bảng tiếng Anh, số tiền mình có qui đổi ra thành tiền euro không vậy hay vẫn để y chang tiền Việt Nam?

Í.... ALI ơi, Vietnamairline đang có chương trình giảm giá vé đến 47% từ Sài gòn đi Paris bay từ ngày 01/4/2014 đến 30/6/2014. Từ Paris về Sài gon không có giới hạn thời gian đó, hấp dẫn hé!

nghoanglong
27-02-2014, 09:05

Cứ trước 3 tháng là được bạn, mà mình nghĩ giữa tháng 3 bạn nộp đi cho chắc ăn.

Mình nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp tại HN tháng 3 năm ngoái, đúng 3 tháng trước ngày đi, sau 14 ngày có visa vì lúc đó rất quyết tâm với suy nghĩ nếu có trượt sẽ có nhiều thời gian hơn để nộp lại.
Hồ sơ theo đúng yêu cầu của ĐSQ, bổ sung thêm thư xin được cấp visa (đánh máy) và lịch trình chi tiết (cái này về sau mình không theo). Tất cả các giấy tờ như Sổ hộ khẩu, sổ đỏ, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh... mình đều tự dịch và KHÔNG công chứng; Thư xác nhận đồng ý cho nghỉ phép mình làm song ngữ và đưa lãnh đạo ký; Hợp đồng lao động đã sẵn song ngữ. Nếu quan tâm có thể inbox, mình sẽ share 1 số giấy tờ mình đã dịch, chỉ việc điền thông tin mà đỡ mất công làm lại.
Về việc có công chứng hay không mình không chắc chắn, chỉ biết bộ hồ sơ của 2VC mình nộp T3 và của 2VC bạn mình nộp T9 đều không công chứng. Nếu có điều kiện và để an tâm bạn cứ công chứng, và cũng chỉ cần công chứng các trang có thông tin thôi.

À ALI ơi, tiền gởi trong sổ tiết kiệm, lúc nhờ ngân hàng in ra bảng tiếng Anh, số tiền mình có qui đổi ra thành tiền euro không vậy hay vẫn để y chang tiền Việt Nam?

Í.... ALI ơi, Vietnamairline đang có chương trình giảm giá vé đến 47% từ Sài gòn đi Paris bay từ ngày 01/4/2014 đến 30/6/2014. Từ Paris về Sài gon không có giới hạn thời gian đó, hấp dẫn hé!

Xác nhận tài khoản ngân hàng /sổ tiết kiệm /thẻ tín dụng không cần thiết phải quy đổi ra euro đâu bạn ơi. Nếu ngân hàng không có mẫu tiếng Anh mình có thể tự chuẩn bị rồi nhờ họ xác nhận giùm, mình đã làm việc này với Techcombank & Đông Á
Vụ vé của VNA giảm 47% chỉ áp dụng cho thẻ HSBC, vì không có thẻ nên mình không biết được giảm trên giá base hay trên giá tổng, nếu giá bây cũng không hấp dẫn lắm, giá saver all-in-fare hiện tại của VNA là 21tr262.

ALI
27-02-2014, 10:27

Hi Betiti,

Lúc nhờ ngân hàng xác nhận thì đó là bản song ngữ (thường là vậy, còn ko bạn nói người ta cho xin bảng xác nhận tiếng Anh) sau đó họ sẽ hỏi muốn đổi ra tiền tệ nào thì họ quy đổi ra và in luôn trong tờ xác nhận đó.

Yeah, VNA đang khuyến mãi, >15tr tí có gọi là rẻ ko nhỉ :D

sunkenship
27-02-2014, 10:34
Nhờ mọi người giải đáp giúp:

2. Giấy tờ chứng minh mục đích của chuyến đi

- Đi du lịch hay mục đích cá nhân :

Thư mời của một cá nhân trong trường hợp lưu trú tại nhà của cá nhân này.
Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp tham gia du lịch theo nhóm (tour) hoặc một giấy tờ khác phù hợp có thông tin về chương trình du lịch dự kiến. : Mình đi tự túc, ko có thư mời thì trong case này, lấy gì nộp ở mục này?
Trong trường hợp quá cảnh, thị thực hoặc giấy phép nhập cảnh vào quốc gia nơi đổi máy bay. Vé máy bay tiếp theo cho chuyến đi.

ALI
27-02-2014, 10:37
Mình nộp hồ sơ ở ĐSQ Pháp tại HN tháng 3 năm ngoái, đúng 3 tháng trước ngày đi, sau 14 ngày có visa vì lúc đó rất quyết tâm với suy nghĩ nếu có trượt sẽ có nhiều thời gian hơn để nộp lại.
Hồ sơ theo đúng yêu cầu của ĐSQ, bổ sung thêm thư xin được cấp visa (đánh máy) và lịch trình chi tiết (cái này về sau mình không theo). Tất cả các giấy tờ như Sổ hộ khẩu, sổ đỏ, đăng ký kết hôn, giấy khai sinh... mình đều tự dịch và KHÔNG công chứng; Thư xác nhận đồng ý cho nghỉ phép mình làm song ngữ và đưa lãnh đạo ký; Hợp đồng lao động đã sẵn song ngữ. Nếu quan tâm có thể inbox, mình sẽ share 1 số giấy tờ mình đã dịch, chỉ việc điền thông tin mà đỡ mất công làm lại.
Về việc có công chứng hay không mình không chắc chắn, chỉ biết bộ hồ sơ của 2VC mình nộp T3 và của 2VC bạn mình nộp T9 đều không công chứng. Nếu có điều kiện và để an tâm bạn cứ công chứng, và cũng chỉ cần công chứng các trang có thông tin thôi.

Hi bạn,

Mình thì chưa đi đâu phải xin visa cả, chỉ toàn loanh quanh ĐNÁ thôi, nên bắt tay vào làm visa thì điều đầu tiên phải bám sát yêu cầu của lãnh sự quán sau đó sẽ follow kinh nghiệm của các bạn đi trước. Mình ko biết ở ĐSQ HN thế nào chứ trang web của LSQ ở HCM có yêu cầu rõ trong mục Thông tin cần biết: Tất cả giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch hợp lệ (có dấu công chứng của phòng tư pháp) sang tiếng Pháp hay tiếng Anh. => http://www.consulfrance-hcm.org/VISA-SHENGEN-du-lich-tham-than

Nên với gà mờ như mình thì tốt nhất chuẩn bị tốt nhất có thể :D Mình nghĩ hồ sơ nhiều dấu đỏ chắc đẹp hơn, hehe. Ở lãnh sự quán SG họ ko lấy thư giải trình mặc dù mình vắt óc cả nữa tháng mới viết được 1 trang, cũng ko lấy bản tổng hợp chi phí chuyến đi kèm theo câu: "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" haha, cũng ko lấy tờ "Câu hỏi bổ sung" luôn.

ALI
27-02-2014, 10:45
Nhờ mọi người giải đáp giúp:

2. Giấy tờ chứng minh mục đích của chuyến đi

- Đi du lịch hay mục đích cá nhân :

Thư mời của một cá nhân trong trường hợp lưu trú tại nhà của cá nhân này.
Giấy xác nhận đăng kí trong trường hợp tham gia du lịch theo nhóm (tour) hoặc một giấy tờ khác phù hợp có thông tin về chương trình du lịch dự kiến. : Mình đi tự túc, ko có thư mời thì trong case này, lấy gì nộp ở mục này?
Trong trường hợp quá cảnh, thị thực hoặc giấy phép nhập cảnh vào quốc gia nơi đổi máy bay. Vé máy bay tiếp theo cho chuyến đi.

Lăn xăn trả lời bạn :D Bạn đi tự túc thì nộp lịch trình chi tiết chuyến đi, ở đâu mấy ngày, đi những đâu, thời gian thế nào, kèm theo booking khách sạn khớp 100% với lịch trình, mình chỉ nộp có vậy

nghoanglong
27-02-2014, 11:55
Yeah, VNA đang khuyến mãi, >15tr tí có gọi là rẻ ko nhỉ :D

Nếu VNA đang có giá này theo mình nên khớp lệnh luôn.

neko
27-02-2014, 12:40
bạn Ali ơi, mình đang viết cái thư lâm ly về tình yêu dành cho nước Pháp và muôn vàn lý do để quay lại VN sau chuyến đi :D thế theo bạn nói là họ không lấy à :(
Còn tờ Câu hỏi bổ sung là cái gì vậy bạn?
Mà nếu như họ nói "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" thì cái khoản chứng minh tài chính tính sao vậy?

ALI
27-02-2014, 13:43
bạn Ali ơi, mình đang viết cái thư lâm ly về tình yêu dành cho nước Pháp và muôn vàn lý do để quay lại VN sau chuyến đi :D thế theo bạn nói là họ không lấy à :(
Còn tờ Câu hỏi bổ sung là cái gì vậy bạn?
Mà nếu như họ nói "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" thì cái khoản chứng minh tài chính tính sao vậy?

Bạn ơi, cái thư tình lâm ly bi đát đó khi mình nộp hồ sơ bị trả lại kèm: "Ai mà rảnh ngồi đọc đống đó cho em, hồ sơ đủ được rồi" (nói với thái độ rất vui, chứ ko căng thẳng) nhưng có bạn nộp sau họ vẫn lấy chứ ko trả (mình cũng ko biết vì sao) vậy bạn cứ chuẩn bị đi, có còn hơn không. Ah còn "Câu hỏi bổ sung" hình như chỉ làm ở ĐSQ HN thôi chứ trong SG ko có, lại bị kèm theo 1 câu: "Ai tư vấn cho em mà làm tùm lum giấy tờ vậy nè" Haha. "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" => là do mình nộp 1 bảng tổng hợp chi phí, ăn bao nhiêu, ở ks bao nhiêu, đi tàu bao nhiêu, mua vé tham quan bao nhiêu.... họ ko lấy, còn chứng mình tài chính thì vẫn phải làm bình thường.

sunkenship
27-02-2014, 14:59
Vì bây giờ Thổ Nhĩ Kỳ đã có policy là cấp e-vi sa cho công dân VN có Schengen vi sa nên mình sẽ bổ sung Turkey vào lịch trình of mình nhưng ngặt nỗi, tụi này bắt phải bay = Turkish Airlines mà cái hãng này chát thí mồ nên nếu mình ko xin được multiple entry vi sa (mà mình nghĩ là rất khó vì mình đi Europe lần đầu, độc thân...) vào Europe thì mình tính sẽ chơi chiêu này: mua vé máy bay sang Pháp, khoan nhập cảnh Pháp mà sẽ bay luôn chuyến Paris-Istanbul (sang Thổ,vé đã mua trước), nhập cảnh Thổ, chơi vài ngày xong sẽ quay lại khối Schengen (có thể là Hy Lạp). Vì mình ko rành thủ tục ở sân bay lắm nên hy vọng cách này là được, chứ cái Single entry ra vào dc có 1 lần thôi :(

Cho mình hỏi xin vi sa của LSQ Hà Lan có vẻ dễ hơn Pháp chứ, và có thể xin dc nhìu ngày và cả multiple entry nữa không vì đọc mí trang đầu thấy có bạn xin dễ dàng và dc multiple entry luôn, quá sướng.Mình ở TP.HCM nhé.

xe_om_2005
27-02-2014, 20:21
MÌnh xin visa Đức thăm thân nhân và bị từ chối.Mình nghĩ mình thiếu Hợp đồng lao động.vậy mình có nên mang thư tay của người mời (người nước ngoài) lên để xin cứu xét cùng hợp đồng lao đọng không
Xin cảm ơn

neko
27-02-2014, 20:33
Bạn ơi, cái thư tình lâm ly bi đát đó khi mình nộp hồ sơ bị trả lại kèm: "Ai mà rảnh ngồi đọc đống đó cho em, hồ sơ đủ được rồi" (nói với thái độ rất vui, chứ ko căng thẳng) nhưng có bạn nộp sau họ vẫn lấy chứ ko trả (mình cũng ko biết vì sao) vậy bạn cứ chuẩn bị đi, có còn hơn không. Ah còn "Câu hỏi bổ sung" hình như chỉ làm ở ĐSQ HN thôi chứ trong SG ko có, lại bị kèm theo 1 câu: "Ai tư vấn cho em mà làm tùm lum giấy tờ vậy nè" Haha. "Em đi bao nhiêu tiền kệ em chứ" => là do mình nộp 1 bảng tổng hợp chi phí, ăn bao nhiêu, ở ks bao nhiêu, đi tàu bao nhiêu, mua vé tham quan bao nhiêu.... họ ko lấy, còn chứng mình tài chính thì vẫn phải làm bình thường.

Bạn Ali này, thế cái sổ tiết kiệm thì mình làm bao nhiêu tháng vậy? Ý mình là thời hạn gửi tiết kiệm đó mà. Ví dụ như sau khi nộp hồ sơ mình rút ra được không? Hay là chờ đến ngày lấy visa (nếu được) thì mình rút được không? Nếu sổ tiết kiệm đáo hạn trước ngày đi / trước ngày có visa thì có được không? Mình đang băn khoăn cái khoản này quá. Vì đây là tiền mẹ mình cho mượn để mở sổ nên cứ gọi là thấy phân vân quá :(

ALI
27-02-2014, 21:54
Bạn Ali này, thế cái sổ tiết kiệm thì mình làm bao nhiêu tháng vậy? Ý mình là thời hạn gửi tiết kiệm đó mà. Ví dụ như sau khi nộp hồ sơ mình rút ra được không? Hay là chờ đến ngày lấy visa (nếu được) thì mình rút được không? Nếu sổ tiết kiệm đáo hạn trước ngày đi / trước ngày có visa thì có được không? Mình đang băn khoăn cái khoản này quá. Vì đây là tiền mẹ mình cho mượn để mở sổ nên cứ gọi là thấy phân vân quá :(

Ah sổ của mình thì kỳ hạn 1 tháng á bạn, mình làm trước đó 3 tháng, mà mình chỉ xin xác nhận của ngân hàng thôi, trên đó chỉ ghi là ông/bà gì đó hiện đang có tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng chúng tôi tính đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu tiền, vậy thôi à, chứ cũng ko nói rõ là kỳ hạn thế nào, cũng ko nói rõ là nộp từ thời điểm nào. Mình ko nộp sổ, chỉ nộp xác nhận như ở trên thôi.

betiti
28-02-2014, 03:43

Úi bạn ơi, cái khoản chứng minh tài chính này quan trọng lắm à, đã có nhiều người bị từ chối cấp visa vì lý do không chứng minh đủ tài chánh đó nha!
Mình nghe phong phanh hình như là ít nhất phải có khoản (70 usd hoặc 45 euros) x (nhân) số ngày đi du lịch. Ví dụ bạn dự định đi 15 ngày thì trong thẻ ngân hàng của bạn phải có ít nhất là 45 eurosx15 ngày = 20 triệu dvn. Đồng thời bạn cần có tiền gởi trong Sổ tiết kiệm, giấy chủ quyền (nhà, xe, đất), .......càng nhiều càng tốt, cái này ý muốn nói cho LSQ biết là mình còn nhiều tài sản ở VN, mình không có ý định xin đi du lịch rồi trốn biệt tăm ở bểnh luôn.
Để cho hồ sơ thêm điểm cộng, bạn cần kê ra ở Vn bạn đang sống với cha, mẹ, anh em họ hàng, có nhiều ràng buộc về tình cảm.
Bạn ALI nói chính xác đó, " cái khoản chưng minh tài chánh vẫn làm bình thường" nhé bạn.

Lien_Luan
28-02-2014, 07:54
cảm ơn Anh Chị trên Phượt,
Sau thời gian hồi hộp, Em đã có Visa rồi.Học Ok cho em đi trong 2 tháng (beer) .
Em hi vọng mọi người cũng sẽ Ok hết.
Trong tháng 4 và tháng 5 ở Pháp, đặc biệt là ở Antony có gì đặc biệt không ah?
Trong đó có ghi ngày về phải lên trình diện, cái này co nhất định phải lên không ah?

Em xin cảm ơn

Lien_Luan
28-02-2014, 07:57
em cũng có viết mà họ cũng không nhận,
Ngoài cái thư mời của bạn em theo mẫu từ pháp gửi về em nhờ Anh viết thêm 1 cái thư đánh máy rồi scan qua cho em nữa.
Vậy thôi ah

ALI
28-02-2014, 12:37
Sau thời gian hồi hộp, Em đã có Visa rồi.Học Ok cho em đi trong 2 tháng (beer) .
Trong đó có ghi ngày về phải lên trình diện, cái này co nhất định phải lên không ah?

Em xin cảm ơn

Bạn ơi, theo mình cái này cực kỳ quan trọng nếu như bạn muốn quay lại EU sau này, ko phải ai cũng bị gọi lên trình diện sau khi đi về (mình ko bị) nên họ đã nói vậy thì chắc chắn bạn phải làm vậy.

nicoletong
28-02-2014, 12:41
Ah sổ của mình thì kỳ hạn 1 tháng á bạn, mình làm trước đó 3 tháng, mà mình chỉ xin xác nhận của ngân hàng thôi, trên đó chỉ ghi là ông/bà gì đó hiện đang có tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng chúng tôi tính đến thời điểm hiện tại là bao nhiêu tiền, vậy thôi à, chứ cũng ko nói rõ là kỳ hạn thế nào, cũng ko nói rõ là nộp từ thời điểm nào. Mình ko nộp sổ, chỉ nộp xác nhận như ở trên thôi.

Cái giấy này ra Ngân hàng gọi là gì nhỉ Ali? Họ có làm cả tiếng Anh cho mình không?

Lien_Luan
28-02-2014, 12:48
Bạn ơi, theo mình cái này cực kỳ quan trọng nếu như bạn muốn quay lại EU sau này, ko phải ai cũng bị gọi lên trình diện sau khi đi về (mình ko bị) nên họ đã nói vậy thì chắc chắn bạn phải làm vậy.
Em cảm ơn Anh Ali,
Vậy là tiêu em rồi,em đang dự định đầu tháng 5 mới đi vì chưa sắp xếp được công việc cụ thể.

betiti
28-02-2014, 13:37

Em xin cảm ơn

Hi....hi... vậy là Lien_Luan vui rồi hé, chúc mừng bạn nhé.
Lien_Luan ơi, lúc nộp hồ sơ, LSQ có hỏi bạn nhiều không? và họ hỏi gì vậy?
À, cái vụ ngày về phải lên trình diện quan trọng lắm à nha, LSQ muốn biết là bạn có thật sự quay trở về VN không? Nếu bạn lên trình diện đúng ngày ghi trên hộ chiếu, sau này bạn xin visa đi Châu âu sẽ dễ dàng hơn.

ALI
28-02-2014, 13:39
Cái giấy này ra Ngân hàng gọi là gì nhỉ Ali? Họ có làm cả tiếng Anh cho mình không?

Bạn cứ ra ngân hàng nói là "Xin cái xác nhận số dư sổ tiết kiệm bằng tiếng Anh" là họ hiểu, chỉ cần đưa chứng mình thư thì họ làm thôi, vói ACB thì 50K

betiti
28-02-2014, 13:48
ALI ơi, mẫu đơn xin thị thực Schengen, bạn nộp 1 bản hay 2 bản vậy? mình nộp đơn ở Sài gòn.

Lien_Luan
28-02-2014, 13:52
Hi....hi... vậy là Lien_Luan vui rồi hé, chúc mừng bạn nhé.
Lien_Luan ơi, lúc nộp hồ sơ, LSQ có hỏi bạn nhiều không? và họ hỏi gì vậy?
À, cái vụ ngày về phải lên trình diện quan trọng lắm à nha, LSQ muốn biết là bạn có thật sự quay trở về VN không? Nếu bạn lên trình diện đúng ngày ghi trên hộ chiếu, sau này bạn xin visa đi Châu âu sẽ dễ dàng hơn.
betiti cũng đang làm hồ sơ hả
cũng hỏi nhiều nhiều nhưng chung chung như là bạn của mình làm gì, bao nhiêu tuồi, 2 người quen nhau bao lâu rồi, gặp nhau bao nhiêu lần rồi, gặp ở đâu.Dự định khi nào kết hôn( vì mình cũng chưa có ý định nên trả lời là chưa)
còn về phía mình thì hỏi về Gia Đình đang ở đâu, Ba Mẹ làm gì, mấy Anh chị em,họ đang ở đâu làm gì.
có nhiêu thì khai ra...
Mình cũng nói khéo là vì năm nay bạn mình không về nên muốn mính qua thăm.
Rồi lúc đi nộp mình có mang theo mấy tấm hình đi chơi chung của 2 đứa, cô ở DSQ chỉ liếc qua rồi trả lại.
Mong bạn nộp hồ sơ cũng Ok
Nhớ làm cái bảng cam kết về trở về làm việc lại cho công ty nha, dịch song ngữ đưa sếp ký

TrangBarbie
28-02-2014, 14:04
Hi. Mình là lính mới toe lần đầu tự chuẩn bị hồ sơ (trc du lịch ngoài mấy nc ĐNA k xin visa thì đi Hàn bên tour họ apply dùm) nên hầu như k có kinh nghiệm gì hết về việc xin visa, mình tàu ngầm cũng đã lâu nhưng vẫn có có vài thắc mắc mong mng giúp đỡ. :(
Chả là cty mình có cử sang TBN tham dự hội thảo, sẵn tiện thì mình kết hợp du lịch luôn ý định là sẽ sang Pháp trước, nhưng thư mời thì bên TBN gửi sang vậy cho mình hỏi nên xin visa nước nào sẽ dễ hơn trong trường hợp này? Mình ng SG nhưng đang công tác ở HP tính apply ở HN nhưng xem từ những page trc thì HCM có vẻ dễ hơn, nên phân vân quá :(.

betiti
28-02-2014, 14:38
Nhớ làm cái bảng cam kết về trở về làm việc lại cho công ty nha, dịch song ngữ đưa sếp ký
Cám ơn Lien_Luan nhiều nhé.
Mình đang chuẩn bị hồ sơ cho Má mình 76 tuổi, đi thăm thân.
Mình thấy trong tờ đơn xin thị thực có ghi dòng cam kết sẽ quay trở về, mình tưởng không cần viết thêm cái bảng cam kết nữa chứ.
Má mình đã về hưu, chắc viết xong đem lên phường xác nhận chữ ký, nhờ họ đóng cái mộc đỏ đỏ vào quá.

Lien_Luan
28-02-2014, 14:46
Cám ơn Lien_Luan nhiều nhé.
Mình đang chuẩn bị hồ sơ cho Má mình 76 tuổi, đi thăm thân.
Mình thấy trong tờ đơn xin thị thực có ghi dòng cam kết sẽ quay trở về, mình tưởng không cần viết thêm cái bảng cam kết nữa chứ.
Má mình đã về hưu, chắc viết xong đem lên phường xác nhận chữ ký, nhờ họ đóng cái mộc đỏ đỏ vào quá.
Mình nghĩ không cần vì Má của Betiti đã lớn tuổi nên không có muốn trốn ở bển như mấy người trẻ đâu
Nhưng kệ nên làm cho chắc ăn,
Mình còn nói bạn viết cái thư tay đảm bảom mình sẽ về đúng ngày như đã xin DSQ,
vậy càng có nhiều ràng buộc càng tốt.
Mấy Anh chị cũng nói vậy đó

ALI
28-02-2014, 15:07
ALI ơi, mẫu đơn xin thị thực Schengen, bạn nộp 1 bản hay 2 bản vậy? mình nộp đơn ở Sài gòn.

Mình nộp 1 tờ này nè bạn http://www.consulfrance-hcm.org/IMG/pdf/Formulaire_SCH_eng-2.pdf

xe_om_2005
01-03-2014, 10:31
MÌnh xin visa Đức thăm thân nhân và bị từ chối.Mình nghĩ mình thiếu Hợp đồng lao động.vậy mình có nên mang thư tay của người mời (người nước ngoài) lên để xin cứu xét cùng hợp đồng lao đọng không
Xin cảm ơn

nicoletong
01-03-2014, 22:57
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút là có thẻ Master với thẻ Credit thì ra ngân hàng xin sao kê hay là xin giấy tờ gì để xác nhận là mình có sở hữu thẻ đó ạ?

ALI
01-03-2014, 23:01
Cả nhà ơi cho mình hỏi chút là có thẻ Master với thẻ Credit thì ra ngân hàng xin sao kê hay là xin giấy tờ gì để xác nhận là mình có sở hữu thẻ đó ạ?

Bạn ra ngân hàng nói là: "Xin bảng xác nhận chủ thẻ và hạn mức tín dụng bằng tiếng Anh" là họ hiểu à.

nicoletong
01-03-2014, 23:12
Bạn ra ngân hàng nói là: "Xin bảng xác nhận chủ thẻ và hạn mức tín dụng bằng tiếng Anh" là họ hiểu à.

À ra thế, thanks Ali nhiều nha! Mà Ali ơi cho mình hỏi chút là cái booking number khứ hồi từ HN-Ams thì mình có rồi, thế còn nếu mình bay trong châu Âu có cần phải show luôn booking number cho ĐSQ không, hay là bảo "tui định bay từ đây qua đây" trong cái travel plan thui?

ALI
01-03-2014, 23:27
À ra thế, thanks Ali nhiều nha! Mà Ali ơi cho mình hỏi chút là cái booking number khứ hồi từ HN-Ams thì mình có rồi, thế còn nếu mình bay trong châu Âu có cần phải show luôn booking number cho ĐSQ không, hay là bảo "tui định bay từ đây qua đây" trong cái travel plan thui?

Đúng rồi bạn, mình nộp ở LSQ Pháp thì chỉ cần cái booking SGN-PAR thôi, trong lịch trình đi tùm lum nước này nước kia mà mình ko có nộp gì hết mà họ cũng ko hỏi, mà nếu có hỏi chắc cũng nói là: "tao chưa biết có visa ko nên ko dám book vì nó ko cho refund" :D

nicoletong
02-03-2014, 09:44
Đúng rồi bạn, mình nộp ở LSQ Pháp thì chỉ cần cái booking SGN-PAR thôi, trong lịch trình đi tùm lum nước này nước kia mà mình ko có nộp gì hết mà họ cũng ko hỏi, mà nếu có hỏi chắc cũng nói là: "tao chưa biết có visa ko nên ko dám book vì nó ko cho refund" :D

Thanks bạn nhiều nhé!

xe_om_2005
02-03-2014, 12:02
Trả lời dùm mình với các bạn ơi

ALI
03-03-2014, 09:56
Mọi người ơi!

Cho mình hỏi là, minh mới mua vé máy bay SGN-PAR đi ngày 25/4 đến 16/5 mà cái bảo hiểm của mình mua đúng y chang từ 25/4 đến 16/5 luôn nhưng vấn đề là, ngày 16/5 mình bay về từ PAR lúc 1h chiều về VN sáng 6h ngày 17/5 nghĩa là sáng 17/5 mới về đến, ko biết bảo hiểm chỉ đến 16/5 thì có vấn đề gì ko ạ? nghe nói ra làm thủ tục ở sân bay VN bị hỏi cái này, nên đang phân vân ko biết nên mua thêm bảo hiểm 1 ngày 17/5 cho chắc ăn hay ko?

nicoletong
03-03-2014, 10:17
Mọi người ơi!

Cho mình hỏi là, minh mới mua vé máy bay SGN-PAR đi ngày 25/4 đến 16/5 mà cái bảo hiểm của mình mua đúng y chang từ 25/4 đến 16/5 luôn nhưng vấn đề là, ngày 16/5 mình bay về từ PAR lúc 1h chiều về VN sáng 6h ngày 17/5 nghĩa là sáng 17/5 mới về đến, ko biết bảo hiểm chỉ đến 16/5 thì có vấn đề gì ko ạ? nghe nói ra làm thủ tục ở sân bay VN bị hỏi cái này, nên đang phân vân ko biết nên mua thêm bảo hiểm 1 ngày 17/5 cho chắc ăn hay ko?

Vậy thì mua thêm thôi Ali ơi :D Tiếc j con lợn con :D

nicoletong
03-03-2014, 10:21
À cả nhà ơi cho mình hỏi thêm 1 câu: mình có nên dịch thêm cả cái "Thư xác nhận tuyển dụng" không nhỉ? câu này hỏi mấy hôm rồi mà chưa ai rep :(
Vì cái Hợp đồng lao động thì chỉ ghi mức lương thấp đóng bảo hiểm xã hội thôi, còn Thư xác nhận tuyển dụng mới ghi mức lương thực.
Cái Hợp đồng lao động thì có TA rồi nên chỉ cần copy thôi đúng ạ?
Còn Thư xác nhận tuyển dụng thì ko có bản TA: mình nên dịch rồi đưa lại cho công ty đóng dấu hay là đi dịch công chứng nhỉ?

Suke_Tran
03-03-2014, 10:33
Vợ chồng em mơ làm 1 chuyến phượt châu Âu lâu lắm rồi, đợt này, nhân dịp book đc vé rẻ của VNA (HCM-PAR=14tr) nên 2 vợ chồng đã book vé cho chuyến đi vào tháng 10 tới.

Nhưng giờ book vé xong rồi thì bắt đầu lo lắng tới cái vụ visa này, vì vợ chồng em hoàn toàn ko có ng quen ở châu Âu nên chỉ xin visa theo dạng du lịch.

Đối với các giấy tờ cần thiết và chứng minh thu nhập thì bọn em có thể giải quyết được, chỉ lăn tăn 3 vấn đề:

1. Em đọc trên 1 diễn đàn, thì LSQ Pháp ở HCM chỉ tiếp nhận thị thực cho người làm passport tại TPHCM, còn lại phải chuyển hồ sơ ra ĐSQ ở HN -> Thông tin này có đúng ko các bác? Chồng em quê ở Bến Tre nên làm passport ở Bến Tre chứ không phải ở HCM :(

2. Có bác nào đã từng xin visa cho cả gia đình hoặc 2 vợ chồng đi du lịch thì share với em 1 ít kinh nghiệm khi trả lời phỏng vấn với ạ, làm cách nào để chứng minh cho họ là mình chắc chắn sẽ quay về VN? Vì em nghe nói 2 vợ chồng cùng đi thì khả năng có visa ko cao

. Nếu đi 2 vợ chồng như thế thì việc chứng minh tài chính, sao kê tài khoản của vợ hoặc chồng thôi có đc ko ạ?

Em cám ơn các bác nhìu ạ

HaHoi
03-03-2014, 11:21
Xin cảm ơn
Cũng khó có thể thay đổi được tình thế bạn ạ, họ vừa từ chối thì dù có thư người mời viết thì họ vẫn từ chối. Theo tôi bạn đợi vài tháng nữa đặt đơn xin visa lại với những giấy tờ bổ xung thì cơ hội có nhiều hơn.

ALI
03-03-2014, 12:40
À cả nhà ơi cho mình hỏi thêm 1 câu: mình có nên dịch thêm cả cái "Thư xác nhận tuyển dụng" không nhỉ? câu này hỏi mấy hôm rồi mà chưa ai rep :(
Vì cái Hợp đồng lao động thì chỉ ghi mức lương thấp đóng bảo hiểm xã hội thôi, còn Thư xác nhận tuyển dụng mới ghi mức lương thực.
Cái Hợp đồng lao động thì có TA rồi nên chỉ cần copy thôi đúng ạ?
Còn Thư xác nhận tuyển dụng thì ko có bản TA: mình nên dịch rồi đưa lại cho công ty đóng dấu hay là đi dịch công chứng nhỉ?

Bạn ơi, họ ko lấy đâu, chỉ lấy cái hợp đồng lao động thôi, để chắc chắn về mức lương bạn nhờ phòng kế toán xác nhận cho 1 cái đóng dấu là xong mà, mà nhớ làm bằng tiếng Anh lun để khỏi đi dịch.

ALI
03-03-2014, 12:47
Vợ chồng em mơ làm 1 chuyến phượt châu Âu lâu lắm rồi, đợt này, nhân dịp book đc vé rẻ của VNA (HCM-PAR=14tr) nên 2 vợ chồng đã book vé cho chuyến đi vào tháng 10 tới.

Nhưng giờ book vé xong rồi thì bắt đầu lo lắng tới cái vụ visa này, vì vợ chồng em hoàn toàn ko có ng quen ở châu Âu nên chỉ xin visa theo dạng du lịch.

Đối với các giấy tờ cần thiết và chứng minh thu nhập thì bọn em có thể giải quyết được, chỉ lăn tăn 3 vấn đề:

1. Em đọc trên 1 diễn đàn, thì LSQ Pháp ở HCM chỉ tiếp nhận thị thực cho người làm passport tại TPHCM, còn lại phải chuyển hồ sơ ra ĐSQ ở HN -> Thông tin này có đúng ko các bác? Chồng em quê ở Bến Tre nên làm passport ở Bến Tre chứ không phải ở HCM :(

2. Có bác nào đã từng xin visa cho cả gia đình hoặc 2 vợ chồng đi du lịch thì share với em 1 ít kinh nghiệm khi trả lời phỏng vấn với ạ, làm cách nào để chứng minh cho họ là mình chắc chắn sẽ quay về VN? Vì em nghe nói 2 vợ chồng cùng đi thì khả năng có visa ko cao

. Nếu đi 2 vợ chồng như thế thì việc chứng minh tài chính, sao kê tài khoản của vợ hoặc chồng thôi có đc ko ạ?

Em cám ơn các bác nhìu ạ

Em lăn xăn trả lời, mà chị liều ghê thật đấy, haha book vé luôn trong khi chưa có visa :D

1. LSQ quán nhận hồ sơ từ Đà Nẵng (hình như vậy) trở vào trong nên yên tâm sẽ nộp tại lãnh sự quán SG nhé.
2. Cái này thì e chịu, nhưng phải chứng minh được những ràng buộc ở VN, như công việc ổn định, gia đình con cái, nhà cửa... cái này nhiêu khê lắm, tùy mỗi người. Ah mà ko phải lúc nào LSQ HCM cũng phỏng vấn nha chị, họ dựa trên hồ sơ là chủ yếu, khi nào cần lắm họ mới kêu phỏng vấn thôi. Nên tốt nhất là chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, hok có cơ hội giải trình, giải thích gì đâu.
3. Chứng mình tài chính, sao kê mỗi người tự làm, còn cái nào chung như: lịch trình, khách sạn, giấy đăng ký kết hôn, giấy tờ nhà đứng tên 2 người...thì chỉ làm 1 bảng là được.

Suke_Tran
03-03-2014, 13:36
Em lăn xăn trả lời, mà chị liều ghê thật đấy, haha book vé luôn trong khi chưa có visa :D

1. LSQ quán nhận hồ sơ từ Đà Nẵng (hình như vậy) trở vào trong nên yên tâm sẽ nộp tại lãnh sự quán SG nhé.
2. Cái này thì e chịu, nhưng phải chứng minh được những ràng buộc ở VN, như công việc ổn định, gia đình con cái, nhà cửa... cái này nhiêu khê lắm, tùy mỗi người. Ah mà ko phải lúc nào LSQ HCM cũng phỏng vấn nha chị, họ dựa trên hồ sơ là chủ yếu, khi nào cần lắm họ mới kêu phỏng vấn thôi. Nên tốt nhất là chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, hok có cơ hội giải trình, giải thích gì đâu.
3. Chứng mình tài chính, sao kê mỗi người tự làm, còn cái nào chung như: lịch trình, khách sạn, giấy đăng ký kết hôn, giấy tờ nhà đứng tên 2 người...thì chỉ làm 1 bảng là được.

Thấy vé rẻ quá tự nhiên liều luôn em ạ.

Hồ sơ của chị và chồng chị đều ok: có công việc ổn định, thu nhập >10tr/tháng, kí hợp đồng dài hạn. Chị có đứng tên trên 1 sổ hồng (đồng sở hữu với anh chị), chị đứng tên chủ hộ khẩu ghép chung hộ khẩu với mẹ (ở chung với mẹ), 2 vợ chồng có 3 thẻ tín dụng, hạn mức >100 triệu. Tài khoản > 200 triệu nhưng do chị đứng tên hết nên ko biết có cần mở cho chồng 1 STK rồi chuyển tiền vào ko. Vì theo chị nghĩ vợ chồng sử dụng chung 1 nguồn tài chính thì oki

Liều quá nên giờ bắt đầu lo rồi đây. 2 vợ chồng nộp hồ sơ chung thì phỏng vấn cùng lúc hay sao em?

xe_om_2005
04-03-2014, 10:30
Vậy giờ mình nên làm gì nhỉ? Mình đã có thư tay của người mời trong đó có cam kết mình sẽ trở về và hợp đồng lao động dài hạn.Thêm nữa mình đã có vợ và con

tra
04-03-2014, 13:05
Vậy giờ mình nên làm gì nhỉ? Mình đã có thư tay của người mời trong đó có cam kết mình sẽ trở về và hợp đồng lao động dài hạn.Thêm nữa mình đã có vợ và con

Bạn đọc lại tờ giấy từ chối của DSQ xem lý do là sao, rồi chuẩn bị lại hồ sơ lần tới thôi.

ms.huong
04-03-2014, 15:01
Bạn nghoanglong thân mến : Bạn có thể cho tôi xin cái mẫu bản dịch sổ đỏ được không (những bản dịch các mẫu khác có rồi, chỉ thiếu mẫu này thôi) - Nếu được, xin vui lòng gởi vào : [email protected] nhé.
Cám ơn bạn rất nhiều.

hanoi06
05-03-2014, 09:07
Xin hỏi các bác: trong Hướng dẫn thủ tục xin cấp thị thực ngắn hạn của Sứ quán Đức mới ra tháng 4/2013 thì:
(A) Giấy tờ chứng minh tài chính:
1. Trường hợp người xin cấp thị thực tự chi trả chuyến đi:- Bản gốc sao kê tài khoản ngân hàng (của cá nhân hay công ty) về những giao dịch trong ba tháng gần nhất.
- Các giấy tờ chứng minh tài chính khác (nếu có) như:
+ Xác nhận chuyển tiền.
+ Thẻ tín dụng.
+ Thu nhập thường xuyên từ tài sản (ví dụ thu nhập từ việc cho thuê nhà).
- Ngoài ra:
Nếu người xin cấp thị thực là người làm công ăn lương:
+ Ba phiếu trả lương gần đây nhất.
+ Hợp đồng lao động hoặc chứng nhận cấp mới đây của chủ lao động.
+ Giấy duyệt cho nghỉ phép.
Nếu người xin cấp thị thực là chủ doanh nghiệp hoặc tự hành nghề:
+ Chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc đăng ký hành nghề *1
+ Giấy tờ xác nhận việc thanh toán thuế.
Nếu người xin cấp thị thực đã về hưu:
+ Sổ lĩnh lương hưu trí.
2. Trường hợp người mời hoặc một người khác bảo trợ tài chính cho chuyến đi của người xin cấp thị
thực:
- Giấy tờ xác nhận việc bảo trợ tài chính theo mẫu quốc gia (tại Đức là Giấy cam kết bảo lãnh
Verpflichtungserklärung. Sở Ngoại kiều có thẩm quyền tại Đức nơi người bảo lãnh cư trú cung cấp thông tin
chi tiết về các giấy tờ cần phải nộp khi làm Giấy cam kết bảo lãnh. Thông thường nếu người bảo lãnh không
cư trú tại Đức mà tại nước ngoài thì có thể làm Giấy cam kết bảo lãnh tại Đại sứ quán/ Lãnh sự quán Đức
phụ trách khu vực mà người bảo lãnh cư trú).
- Bản chính giấy mời hoặc giấy bảo đảm.
- Bản sao hộ chiếu hoặc thẻ căn cước của người bảo trợ/ người mời.
- Bản sao giấy phép cư trú nếu người bảo trợ/ người mời là người nước ngoài.

Như vậy, tôi có người nhà gửi giấy mời- tất nhiên là chịu chi mọ phí tổn trong hành trình- thì thủ tục đơn giản quá các bác nhỉ, không phải chứng minh tài chính, có đúng không ạ?

tra
05-03-2014, 11:30
Xin hỏi các bác: trong Hướng dẫn thủ tục xin cấp thị thực ngắn hạn của Sứ quán Đức mới ra tháng 4/2013 thì:
(A) Giấy tờ chứng minh tài chính:
1. Trường hợp người xin cấp thị thực tự chi trả chuyến đi:- Bản gốc sao kê tài khoản ngân hàng (của cá nhân hay công ty) về những giao dịch trong ba tháng gần nhất.
- Các giấy tờ chứng minh tài chính khác (nếu có) như:
+ Xác nhận chuyển tiền.
+ Thẻ tín dụng.
+ Thu nhập thường xuyên từ tài sản (ví dụ thu nhập từ việc cho thuê nhà).
- Ngoài ra:
Nếu người xin cấp thị thực là người làm công ăn lương:
+ Ba phiếu trả lương gần đây nhất.
+ Hợp đồng lao động hoặc chứng nhận cấp mới đây của chủ lao động.
+ Giấy duyệt cho nghỉ phép.
Nếu người xin cấp thị thực là chủ doanh nghiệp hoặc tự hành nghề:
+ Chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc đăng ký hành nghề *1
+ Giấy tờ xác nhận việc thanh toán thuế.
Nếu người xin cấp thị thực đã về hưu:
+ Sổ lĩnh lương hưu trí.
2. Trường hợp người mời hoặc một người khác bảo trợ tài chính cho chuyến đi của người xin cấp thị
thực:
- Giấy tờ xác nhận việc bảo trợ tài chính theo mẫu quốc gia (tại Đức là Giấy cam kết bảo lãnh
Verpflichtungserklärung. Sở Ngoại kiều có thẩm quyền tại Đức nơi người bảo lãnh cư trú cung cấp thông tin
chi tiết về các giấy tờ cần phải nộp khi làm Giấy cam kết bảo lãnh. Thông thường nếu người bảo lãnh không
cư trú tại Đức mà tại nước ngoài thì có thể làm Giấy cam kết bảo lãnh tại Đại sứ quán/ Lãnh sự quán Đức
phụ trách khu vực mà người bảo lãnh cư trú).
- Bản chính giấy mời hoặc giấy bảo đảm.
- Bản sao hộ chiếu hoặc thẻ căn cước của người bảo trợ/ người mời.
- Bản sao giấy phép cư trú nếu người bảo trợ/ người mời là người nước ngoài.

Như vậy, tôi có người nhà gửi giấy mời- tất nhiên là chịu chi mọ phí tổn trong hành trình- thì thủ tục đơn giản quá các bác nhỉ, không phải chứng minh tài chính, có đúng không ạ?

Đúng là phía bên kia đã bảo trợ chi phí chuyến đi thì mình cũng nhẹ nhàng hơn trong việc chứng minh tài chính. Nhưng theo em, bác vẫn cứ nên chứng minh tất cả những gì có thể. Đơn giản để cho họ hiểu là mình còn rất nhiều rằng buộc về kinh tế và gia đình ở VN, cuộc sống của mình cũng ổn, không có ý định nhập cư ở nước họ.

sunkenship
05-03-2014, 15:04
Cho mình hỏi hộ khẩu đem dịch công chứng thì có phải dịch toàn bộ các trang có chữ không (hơi chát vì nhà mình đông,dịch hết thì tốn tiền lắm) hay là dịch 1 số trang có mình,bố mẹ (và thêm 1 vài thành viên thôi được không). Hic tự dịch hình như không được thì phải :(

Bạn nào có visa thành công rồi thì cho mình xin lịch trình chi tiết chuyến đi nộp LSQ để mình tham khảo được không?Mình tính xin ở LSQ Pháp đi trong khoảng 1 tháng. Mình cũng chưa biết nên book ở hotel nào ở Pháp và Ý, bạn nào có sẵn thì cho mình với nhé. Cám ơn nhìu nhé.

hanoi06
05-03-2014, 15:42
Bạn nghoanglong thân mến : Bạn có thể cho tôi xin cái mẫu bản dịch sổ đỏ được không (những bản dịch các mẫu khác có rồi, chỉ thiếu mẫu này thôi) - Nếu được, xin vui lòng gởi vào : [email protected] nhé.
Cám ơn bạn rất nhiều.
Ở SQ Đức thì bạn chỉ cần Photocopy và mang kèm theo bản chính của Sổ đỏ đến để đối chiếu thôi, có cần dịch đâu

pdh1102
05-03-2014, 15:56
Hồ sơ xin visa đi thăm thân nhân ở Châu Âu:

Đơn xin cấp thi ̣ thực đã được khai đầy đủ bằng chữ in hoặc chữ máy và có chữ ký của người đặt đơn (phải có chữ ký tại trang 2, 3)
Hai (02) ảnh màu mới nhất của người đặt đơn (khổ 3,5 x 4,5 cm; nền sáng, 01 ảnh dán vào đơn, 01 ảnh nộp kèm theo)
Hộ chiếu có chữ ký của người đặt đơn và phải còn giá trị ít nhất ba (3) tháng sau khi hết hạn thi ̣thực.
01 bản copy những trang hộ chiếu chứa thông tin cá nhân (trang 2, 3)
Bảo hiểm y tế, du lịch và tai nạn hay một bảo hiểm du lich quốc tế cho toàn bộ thời gian chuyến đi và có giá trị cho tất cả các nước thuộc khối Schengen với mức trách nhiệm tối thiểu của công ty bảo hiểm là 30.000 Euro (=45.000USD). Theo quy định mới, thị thực sẽ được cấp nhiều hơn 15 ngày so với thời gian lưu trú dự kiến của Quí vị tại khối Schengen, vì vậy bảo hiểm cũng phải có thời hạn tương ứng – dài hơn 15 ngày.
Đối với người ở tuổi vị thành niên, phải có văn bản đồng ý của người có quyền nuôi dưỡng
Giấy xác nhận công tác của người đặt đơn do người sử dụng lao động cấp (đề nghị ghi rõ thời gian bắt đầu công tác, mức lương hàng tháng)
Giấy chứng nhận tài sản / thu nhập (VD: sổ tiết kiệm)
Giấy xác nhận đặt vé máy bay khứ hồi
Thư mời từ nước có thân nhân tại Châu Âu - có công chứng.
Nếu giữa người mời và người được mời có quan hệ họ hàng thì phải có các giấy tờ chứng minh liên quan (VD: giấy khai sinh, sổ hộ khẩu, giấy đăng ký kết hôn, v.v.)

nicoletong
05-03-2014, 22:53
Hình như ĐSQ Hà Lan là nộp hồ sơ và phỏng vấn luôn đúng ko cả nhà nhỉ?

pdh1102
06-03-2014, 09:07
Hình như ĐSQ Hà Lan là nộp hồ sơ và phỏng vấn luôn đúng ko cả nhà nhỉ?

Đối với các trường hợp đi công tác

Các bước làm đơn xin thị thực Hà Lan

1. Tờ khai thị thực được điền đầy đủ bằng tiếng Anh, dùng chữ in hoa. (down mẫu bản khai thị thực Hà Lan)

2. Hộ chiếu và bản sao hộ chiếu được cấp trong vòng 10 năm trở lại đây và có giá trị ít nhất 3 tháng so với ngày hết hạn của thị thực. Hộ chiếu phải còn ít nhất 2 trang trắng để đóng dấu thị thực. Hộ chiếu cũ có thể yêu cầu trong trường hợp đã từng được cấp thị thực Schengen.

3. 02 ảnh kích thước 3.5x4.5mm chiều dài từ đỉnh đầu xuống cằm là 3.0 đến 3.6 mm. Ảnh không đúng sẽ bị từ chối.

4. Chứng minh khả năng tài chính.

Bản gốc sao kê ngân hàng của công ty hoặc cá nhân (thu nhập doanh thu trong 3 tháng gần nhất)
Nếu người xin thị thực là người làm công ăn lương phải có : phiếu trả lương 3 tháng gần nhất, hợp đồng lao động hoặc chứng nhận gần đây nhất của chủ sử dụng lao động.

Nếu người xin thị thực là chủ doanh nghiệp phải có báo cáo thuế.

5. Giấy tờ cần phải nộp từ phía cty mời/ bảo trợ: thư mời bản chính (không phải bản sao) cảu cty mời dự họp, hội nghị hoặc các sự kiện liên quan đến thương mại công nghiệp hay công việc.

6. Bằng chứng nơi lưu trú : xác nhận đặt phòng khách sạn.

7. Các giấy tờ khác thể hiện sự tồn tại quan hệ công việc hay thương mại (nếu có).

8. Vé vào cửa hội nghị hay hội chợ (nếu có).

9. Giấy chứng mình hoạt động kinh doanh của cty (giấy phép xuất nhập khẩu, bằng chứng về các hoạt động kinh doanh trước đây, chứng nhận đăng ký kinh doanh của cty).

Lưu ý: giấy tờ phải được xác nhận của cơ quan có thẩm quyền tại địa phương và kèm theo bản dịch công chứng sang tiếng Anh

10. Thư chứng nhận của cty về chuyến công tác / Quyết định cử đi công tác của cơ quan.

11. Đặt chỗ vé mày bay khư hồi.

Khi nhận hộ chiếu và thị thực tại Đại sứ quán Hà Lan người xin thị thực phải xuất trinh giấy tờ sau :

Bản sao vé máy bay khứ hồi.
Bản sao bảo hiểm y tế du lịch.

Bảo hiểm y tế du lịch cho toàn bộ thời gian dự định lưu trú, có giá trị cho tất cả các quốc gia Schengen và cho bất kỳ chi phí nào có thể phát sinh liên quan đến việc phải về nước vì lý do y tế, chăm sóc y tế khẩn cấp, điều trị nội trú khẩn cấp hoặc tử vong trong thời gian lưu trú (mức chịu trách nhiệm tối thiểu là 30.000 EUR).

ms.huong
06-03-2014, 09:21
Ở SQ Đức thì bạn chỉ cần Photocopy và mang kèm theo bản chính của Sổ đỏ đến để đối chiếu thôi, có cần dịch đâu

hanoi06 : Nhưng tôi định xin Visa từ LSQ Pháp thì có cần dịch không bạn, vì đọc nhiều thông tin trên forum này toàn là phải dịch. Thanks bạn đã trả lời.

gonewiththewind
06-03-2014, 10:17
hanoi06 : Nhưng tôi định xin Visa từ LSQ Pháp thì có cần dịch không bạn, vì đọc nhiều thông tin trên forum này toàn là phải dịch. Thanks bạn đã trả lời.
Lãnh sự quán và Hà Lan phải dịch công chứng hết.Mà hôm trước nộp cho Mom mình ở LSQ Hà lan,trong 2 ng có 1 cái con mụ hắc ám già già người miền Nam nó còn bắt mang bản chính sổ đỏ lên lại cho nó coi vào ngày hôm sau,giấy xác nhận số dư có photo sổ tiết kiệm cũng bản gốc ngân hàng mà nó bắt xách bản chính sổ tiết kiệm lên cho coi nữa đó...Mình ghét con mẹ đó vô cùng vì mắc công đi hết 2 lần...Nên bạn dịch đi cho chắc ăn,năm 2012 mình nộp LS pháp cũng phải dịch,bạn mình mới nộp hôm t10/2013 vừa đi về cũng có nộp bản dịch hết nhé :)

xe_om_2005
06-03-2014, 10:57
Mình đã nọp thư xin cứu xét kèm hợp dồng lao động + thư tay của người Đức.SQ Đức tiếp nhận và hẹn mình về chờ điện thoại.giờ cũng ko biết sao.4 ngày rồi chưa thấy gì

nicoletong
06-03-2014, 11:05
Lãnh sự quán và Hà Lan phải dịch công chứng hết.Mà hôm trước nộp cho Mom mình ở LSQ Hà lan,trong 2 ng có 1 cái con mụ hắc ám già già người miền Nam nó còn bắt mang bản chính sổ đỏ lên lại cho nó coi vào ngày hôm sau,giấy xác nhận số dư có photo sổ tiết kiệm cũng bản gốc ngân hàng mà nó bắt xách bản chính sổ tiết kiệm lên cho coi nữa đó...Mình ghét con mẹ đó vô cùng vì mắc công đi hết 2 lần...Nên bạn dịch đi cho chắc ăn,năm 2012 mình nộp LS pháp cũng phải dịch,bạn mình mới nộp hôm t10/2013 vừa đi về cũng có nộp bản dịch hết nhé :)

Hix ghê thế hả bạn? THôi chắc hôm tới mang hết bản gốc các thứ lên để cho chắc. Mà nộp hồ sơ có phỏng vấn luôn ko bạn?

hanoi06
06-03-2014, 11:32
[QUOTE=gonewiththewind;1076612]Lãnh sự quán và Hà Lan phải dịch công chứng hết.Mà hôm trước nộp cho Mom mình ở LSQ Hà lan,trong 2 ng có 1 cái con mụ hắc ám già già người miền Nam nó còn bắt mang bản chính sổ đỏ lên lại cho nó coi vào ngày hôm sau,giấy xác nhận số dư có photo sổ tiết kiệm cũng bản gốc ngân hàng mà nó bắt xách bản chính sổ tiết kiệm lên cho coi nữa đó...Mình ghét con mẹ đó vô cùng vì mắc công đi hết 2 lần...Nên bạn dịch đi cho chắc ăn,năm 2012 mình nộp LS pháp cũng phải dịch,bạn mình mới nộp hôm t10/2013 vừa đi về cũng có nộp bản dịch hết nhé :)[/QUOTE
ở đâu thì bạn cũng phải mang bản gốc giấy tờ để họ đối chiếu hết bạn ạ

gonewiththewind
06-03-2014, 13:51
[QUOTE=gonewiththewind;1076612]Lãnh sự quán và Hà Lan phải dịch công chứng hết.Mà hôm trước nộp cho Mom mình ở LSQ Hà lan,trong 2 ng có 1 cái con mụ hắc ám già già người miền Nam nó còn bắt mang bản chính sổ đỏ lên lại cho nó coi vào ngày hôm sau,giấy xác nhận số dư có photo sổ tiết kiệm cũng bản gốc ngân hàng mà nó bắt xách bản chính sổ tiết kiệm lên cho coi nữa đó...Mình ghét con mẹ đó vô cùng vì mắc công đi hết 2 lần...Nên bạn dịch đi cho chắc ăn,năm 2012 mình nộp LS pháp cũng phải dịch,bạn mình mới nộp hôm t10/2013 vừa đi về cũng có nộp bản dịch hết nhé :)[/QUOTE
ở đâu thì bạn cũng phải mang bản gốc giấy tờ để họ đối chiếu hết bạn ạ
Ko phải bạn ơi,mình nộp 3,4 lần cả Pháp cả HL,giấy tờ mình là đã dịch và có công chứng nhà nước công chứng rùi.Ngoài ra sổ tiết kiệm là mình nộp giấy xác nhận số dư ngân hàng bản gốc (bản chính),làm gì có đòi nữa...Nó làm khó vậy chứ mình đi nát hết Mỹ,Úc,Âu,UK .....Những giấy tờ dịch đó là đủ pháp lý rùi,vì khi dịch và công chứng nhà nước là họ đã kiểm tra bản gốc rùi...Chưa bao giò bị lãnh sự nào kiểm,chỉ có 1 lần con mẹ LS Hà Lan đó làm khó bà già nên bắt xách lên thôi chứ trước đó của mình nộp visa nó cho 5 năm cũng k có đòi bản gốc gì cả,chưa bao giờ bị LS nào đòi xem bản gốc đó bạn.Nhưng cứ xách theo cho chắc ăn....LS Pháp và Anh khi mình đưa bản gốc họ nói rõ với mình "Hồ sơ em đã có dịch công chứng của phòng công chứng số 1 là đủ rồi,k cần coi bản gốc"...còn LS Mỹ đi PV nó chả có coi gì luôn.Mình k biết quy định ra sao nhưng đó là kinh nghiệm của mình,1 đứa em và 1 đứa bạn mình giúp nó chuẩn bị hồ sơ xin visa cũng thế,chả ai cần bản gốc mà cũng k ai đòi bản gốc để đối chiêu.Ở HN thì mình k rành vì mình làm ở lãnh sự SG chứ k phải ĐSQ Hà Nội.Thân !

gonewiththewind
06-03-2014, 14:00
Hix ghê thế hả bạn? THôi chắc hôm tới mang hết bản gốc các thứ lên để cho chắc. Mà nộp hồ sơ có phỏng vấn luôn ko bạn?

Xách theo cho chắc ăn bạn ui nhưng mình chưa từng bị hỏi bản gốc bao giờ nếu hồ sơ dịch và công chứng rồi.Bạn ra chỗ UBND quận 1 đó,đối diện Diamond mà dịch công chứng,nhân viên mình nó toàn đi dịch dùm mình ở đó.Còn PV thì k phỏng vấn,nguyên tắc khi họ nhận hồ sơ họ sẽ hỏi mình một số thông tin về chuyến đi,đi với ai,ở đâu,bao lâu,làm nghề gì,ở bao nhiêu ngày...chứ k phải là PV,vì ng đó chỉ là ng nhận hồ sơ chứ k phải ng quyết định visa.Nếu trong trường hợp họ phân vân có nên cấp visa cho mình hay ko mà họ còn những thắc mắc,thì người xét hồ sơ sẽ gọi mình bằng tiếng Anh hoặc nếu k nói đc họ sẽ nhờ ng thông dịch bẹn họ gọi lên.Mình từng bị lãnh sự Hà Lan gọi cách đây mấy năm khi mình dự tính đi với đứa bạn ở Canada,ng Ha Lan gọi bằng tiếng Anh,họ bảo mình mang giấy tờ ,vé,passport Canada của bạn kia cho họ xem mà bạn kia k đi nữa,k có giấy tờ và viết thư tường trình kèm chứng cứ vì sao k đi đc từ Canada gởi về,nhg mình vẫn bị từ chối :)) Cách đây chắc 5,6 năm gì đó,k nhớ nữa .Nhưng bây giờ thì họ lại cho mình visa 5 năm :)) Bạn tham khảo cho biết hen!

nicoletong
06-03-2014, 16:38
Xách theo cho chắc ăn bạn ui nhưng mình chưa từng bị hỏi bản gốc bao giờ nếu hồ sơ dịch và công chứng rồi.Bạn ra chỗ UBND quận 1 đó,đối diện Diamond mà dịch công chứng,nhân viên mình nó toàn đi dịch dùm mình ở đó.Còn PV thì k phỏng vấn,nguyên tắc khi họ nhận hồ sơ họ sẽ hỏi mình một số thông tin về chuyến đi,đi với ai,ở đâu,bao lâu,làm nghề gì,ở bao nhiêu ngày...chứ k phải là PV,vì ng đó chỉ là ng nhận hồ sơ chứ k phải ng quyết định visa.Nếu trong trường hợp họ phân vân có nên cấp visa cho mình hay ko mà họ còn những thắc mắc,thì người xét hồ sơ sẽ gọi mình bằng tiếng Anh hoặc nếu k nói đc họ sẽ nhờ ng thông dịch bẹn họ gọi lên.Mình từng bị lãnh sự Hà Lan gọi cách đây mấy năm khi mình dự tính đi với đứa bạn ở Canada,ng Ha Lan gọi bằng tiếng Anh,họ bảo mình mang giấy tờ ,vé,passport Canada của bạn kia cho họ xem mà bạn kia k đi nữa,k có giấy tờ và viết thư tường trình kèm chứng cứ vì sao k đi đc từ Canada gởi về,nhg mình vẫn bị từ chối :)) Cách đây chắc 5,6 năm gì đó,k nhớ nữa .Nhưng bây giờ thì họ lại cho mình visa 5 năm :)) Bạn tham khảo cho biết hen!

Ồ hóa ra là ko có phỏng vấn ha bạn, hehe hỏi vậy để chuẩn bị xem như nào :( cũng căng đây nhỉ :D

sunkenship
07-03-2014, 11:19
Mình tính tự dịch sổ hộ khẩu sang tiếng Anh rồi đem đi công chứng cho rẻ vì công chứng họ dịch mắc lắm nên tính nhờ ai đó có bằng cử nhân tiếng Anh đi công chứng cùng mình thôi. Quy định có ghi:

"Đối với người có bằng cử nhân ngoại ngữ đúng chuyên ngành thứ tiếng cần dịch ra tiếng việt thì hoàn toàn có thể tự dịch và đem theo CMND + Bằng cử nhân + bản dịch đến Phòng tư pháp của bất kỳ quận, huyện nào trên cả nước để được chứng thực bản dịch. Chẳng cần phải qua trung tâm dịch thuật nào cả. Tuy nhiên lưu ý với bản dịch là cuối bản có 1 đoạn lời cam kết của người dịch và lời chứng của cán bộ tư pháp. Bạn nên đến Phòng tư pháp hỏi trước, xin cho xem đoạn lời chứng và đánh thêm vào cuối bản dịch để khi đến chứng thực không phải mất thời gian chỉnh sửa, bổ sung."

Nguồn: Webtretho Bạn nào có thể giúp thì PM mình nhé,vô vàn cảm ơn

xe_om_2005
07-03-2014, 12:28
Bạn đọc lại tờ giấy từ chối của DSQ xem lý do là sao, rồi chuẩn bị lại hồ sơ lần tới thôi.

Mình đã nộp thư xin cứu xét kèm hợp đồng lao động + thư tay của người Đức.SQ Đức tiếp nhận và hẹn mình về chờ điện thoại.giờ cũng ko biết sao.6 ngày rồi chưa thấy gì

nicoletong
08-03-2014, 20:21
Cả nhà ơi! Photo passport thì photo tới trang nào ạ? Hay chỉ photo 2 cái trang đầu tiên có cái mẹt mình thui ạ? :D
Với cả tờ khai xin visa Schengen thì mình đánh máy hay phải khai bằng tay ạ?

gonewiththewind
10-03-2014, 09:04
Cả nhà ơi! Photo passport thì photo tới trang nào ạ? Hay chỉ photo 2 cái trang đầu tiên có cái mẹt mình thui ạ? :D
Với cả tờ khai xin visa Schengen thì mình đánh máy hay phải khai bằng tay ạ?

Khai form xin visa thì khai tay được.Photo passport thì nên photo tất tần tật các trang có visa của các chuyến đi trước,nếu họ k cần thì họ rứt tờ giấy có cái mẹc mình họ giữ lại cũng k thiếu gì hehehe,lỡ họ đòi photo hết lại phải lóc cóc đi tìm chỗ photo bạn ạ .

tungnhitn
10-03-2014, 14:05
Em xin gửi lời cảm ơn đến cả nhà đã giúp đỡ em ạ :) (case của em nằm ở đây #328) https://www.phuot.vn/threads/103123-Th%C3%B4ng-tin-Visa-Ch%C3%A2u-%C3%82u-(Ph%E1%BA%A7n-3)/page33

Em đã đi nộp hồ sơ xong xuôi và phỏng vấn cũng xong xuôi, ngta kêu 20/3 lên lấy kết quả, nc là có vẻ khả quan. Tuy nhiên cả nhà có ai mà có trường hợp như em thì có phần này cần lưu ý là:

- Trong hồ sơ bổ sung thêm photo hộ chiếu của bạn trai, bao gồm tất cả các trang có visa Việt Nam (bạn em qua đấy 3 lần rồi, mỗi lần 1 tháng), và các trang hộ chiếu chứng minh hai người đi du lịch với nhau ở nc ngoài (nếu có).

- Em ko cần nhờ bác trai viết email vì ngta ko quan tâm đến bác ý sau khi ngta hỏi là quan hệ với ông này là sao, kiu là bố của ng.y, nên ngta quay sang hỏi về người yêu luôn.

- Vụ khẳng định về lại VN hay ko thì cũng ko cần luôn, ngta chỉ hỏi có ý định kết hôn chưa. Em kêu ko, em phải tìm hiểu xem thế nào đã chứ. Thế là người ta pass sang câu khác luôn.

Tuy nhiên em đưa bạn ý đi cùng nên có vẻ suôn sẻ. Nếu có thể thì nên kêu đưa đi cùng luôn nhá cả nhà :)

À quên nữa, Bữa em qua DSQ, cái ảnh thẻ của em bé tẹo, bị mắng 1 trận nhưng sau thấy mặt em tội quá cái anh thu hồ sơ cho vào quét xong kiu là tôi chỉnh sửa thì dùng cũng được nhưng chất lượng k tốt lắm. May mà ko phải đi chụp lại ko thì lại phải chờ 2 tiếng nữa quá !!

Giờ em ngồi rung đùi chờ tráp nữa ^^

nicoletong
10-03-2014, 14:28
Cả nhà ơi! Tình hình là thứ 4 em nộp hồ sơ rồi nên khẩn cầu ý kiến của cả nhà!
Em đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ bao gồm:
- 1 hợp đồng lao động full time, 1 hợp đồng part time.
- lương tổng cộng > 10tr/ tháng
- sao kê tài khoản + 2 sổ tiết kiệm tổng là 160tr
- đơn đồng ý cho nghỉ phép hưởng lương (vì chưa nghỉ phép bao giờ, và đặc thù là đi dạy học nên đợt đó nghỉ hè ạ :D)
- lịch trình chi tiết chuyến đi, return flight booking & hotel booking
- công chứng sổ hộ khẩu

Giờ em đang phân vân có nên nói là sẽ đi thăm bạn ở Đức và Ý không (cả 2 đều là người VN) vì đang sợ là nếu 1 mình đi du lịch, không quen biết ai bên đó họ sẽ dễ đánh trượt mình ạ :(

Với cả người yêu em là người Hà Lan, hix thực chất chuyến đi là sang bên đó gặp người yêu, xong rồi về thôi. Nhưng mà em cũng không muốn đả động tới vì sợ người ta cũng nghĩ mình dễ ở lại ạ. :((

Cả nhà cho em ý kiến với ạ!

gonewiththewind
10-03-2014, 16:26
Cả nhà ơi! Tình hình là thứ 4 em nộp hồ sơ rồi nên khẩn cầu ý kiến của cả nhà!
Em đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ bao gồm:
- 1 hợp đồng lao động full time, 1 hợp đồng part time.
- lương tổng cộng > 10tr/ tháng
- sao kê tài khoản + 2 sổ tiết kiệm tổng là 160tr
- đơn đồng ý cho nghỉ phép hưởng lương (vì chưa nghỉ phép bao giờ, và đặc thù là đi dạy học nên đợt đó nghỉ hè ạ :D)
- lịch trình chi tiết chuyến đi, return flight booking & hotel booking
- công chứng sổ hộ khẩu

Giờ em đang phân vân có nên nói là sẽ đi thăm bạn ở Đức và Ý không (cả 2 đều là người VN) vì đang sợ là nếu 1 mình đi du lịch, không quen biết ai bên đó họ sẽ dễ đánh trượt mình ạ :(

Với cả người yêu em là người Hà Lan, hix thực chất chuyến đi là sang bên đó gặp người yêu, xong rồi về thôi. Nhưng mà em cũng không muốn đả động tới vì sợ người ta cũng nghĩ mình dễ ở lại ạ. :((

Cả nhà cho em ý kiến với ạ!

Nếu từng đi du lịch nhiều rùi thì cứ bảo tự đi 1 mình có sao đâu>Trong lịch trình chi tiết thì ghi cả phương tiện đi của chuyến đi là train/bus/metro/airplane... gì gì đấy.đâu ai cấm bạn đi 1 mình đâu,khi nào có ng nhà kiểu cô/chú/.ba mẹ anh chị ruột thì khai chứ bạn bè thì chả cần khai,ngày trc mình cũng chả khai bạn bè gì cả,đi du lịch 1 mình cũng k thấy hỏi gì,mà đi 1 mình thật hehe :)

nicoletong
10-03-2014, 17:13
Nếu từng đi du lịch nhiều rùi thì cứ bảo tự đi 1 mình có sao đâu>Trong lịch trình chi tiết thì ghi cả phương tiện đi của chuyến đi là train/bus/metro/airplane... gì gì đấy.đâu ai cấm bạn đi 1 mình đâu,khi nào có ng nhà kiểu cô/chú/.ba mẹ anh chị ruột thì khai chứ bạn bè thì chả cần khai,ngày trc mình cũng chả khai bạn bè gì cả,đi du lịch 1 mình cũng k thấy hỏi gì,mà đi 1 mình thật hehe :)

Mình cũng đi 1 mình thật cơ mà sợ họ nghĩ là đi 1 mình thì dễ trốn lại :))

gonewiththewind
11-03-2014, 14:25
Mình cũng đi 1 mình thật cơ mà sợ họ nghĩ là đi 1 mình thì dễ trốn lại :))

Không có đâu bạn ui,nếu bạn muốn trốn thì đi cùng 10 người vẫn trốn chứ chả đợi 1 mình bạn ạ.Lãnh sự họ xét hồ sơ rất reasonable,họ cho mình rớt tức là họ có khả nghi về hồ sơ của mình,hồ sơ của mình là thật nhưng chưa đủ thuyết phục chứ k phụ thuộc vào việc đi 1 mình hay 2 mình hehehe

sunkenship
11-03-2014, 17:43
Trong mục THỊ THỰC của LSQ Pháp TP.HCM có ghi: Lịch trình chuyến đi, ghi rõ ngày đến, ngày đi, số ngày lưu trú tại từng quốc gia và mục đích của chuyến đi.

Với mục đíchcủa chuyến đi thì mình nên trình bày thế nào đây, chỉ có đi tự túc 1 mình thôi mà, đâu có gì phải nói nhiều.Mình nên làm thành 1 tờ giấy riêng hay ghi thẳng vô bảng Excel của lịch trình chi tiết luôn?Có nên làm bảng Smmary Cost (chi phí) không?

ALI
12-03-2014, 14:12
Trong mục THỊ THỰC của LSQ Pháp TP.HCM có ghi: Lịch trình chuyến đi, ghi rõ ngày đến, ngày đi, số ngày lưu trú tại từng quốc gia và mục đích của chuyến đi.

Với mục đíchcủa chuyến đi thì mình nên trình bày thế nào đây, chỉ có đi tự túc 1 mình thôi mà, đâu có gì phải nói nhiều.Mình nên làm thành 1 tờ giấy riêng hay ghi thẳng vô bảng Excel của lịch trình chi tiết luôn?Có nên làm bảng Smmary Cost (chi phí) không?

Mục đích chuyến đi rõ ràng là du lịch rồi, hehe mình chỉ có nộp cái lịch trình à (ngày đến, đi những đâu, mấy ngày ở khách sạn nào, càng chi tiết càng tốt) Ah mình cũng có làm bảng chi phí mà bị trả lại nói là ko cần thiết, rồi nói "đi bao nhiêu tiền kệ em" :)) Thế nhưng 1 bạn khác trong nhóm nộp sau có làm mà họ lấy lun, nên thôi bạn cứ chuẩn bị đi, càng kỹ càng tốt.

ulazzy
12-03-2014, 17:16
Chào cả nhà

Mình cũng đang làm visa du lịch đi Pháp theo diện thăm bạn bè (có bạn người Pháp viết thư mời và chứng minh chỗ ở, không chứng minh tài chính vì mình tự túc lo chi phí). Mình cũng đã tìm hiểu hồ sơ và vẫn còn một số thắc mắc mong được các ACE trả lời giúp:
1. Thời gian ghi trên giấy mời và trên form bảo lãnh chỗ ở phải trùng nhau và trùng với thời gian trong giấy nghỉ phép cũng như thời gian mua bảo hiểm du lịch? Ví dụ nếu ghi trong giấy mời là 1 tháng nhưng thời gian dự kiến đi chỉ là khoảng 3 tuần thì mua bảo hiểm cho thời hạn 3 tuần có được không hay bắt buộc phải mua đủ 1 tháng.
2. Mình đã từng có Visa Schengen năm ngoái đi Pháp, có bạn Pháp viết thư mời và bảo lãnh chỗ ở nhưng là con gái, độc thân, lại đi du lịch 1 mình thì liệu thời gian ghi trên giấy mời là >1 tháng có bị "soi" không nhỉ? Tuy nhiên, mình sẽ cố gắng khắc phục bằng cách tăng chứng minh về khả năng tài chính thì liệu có ok không nhỉ và mức bao nhiêu là phù hợp nếu thời gian mời khoảng 1,5-2 tháng. Và có giấy tờ gì cần bổ sung để tăng khả năng xin visa nhỉ?
3. Đi theo dạng thăm bạn bè thì có cần lịch trình chi tiết và dự kiến chi phí chuyến đi không nhỉ? Mình đọc trên diễn đàn thấy bạn bảo có, bạn bảo không nên mình đang phân vân. Với lại vì chưa chốt được ngày đi và ngày về nên ko thể book trước được vé tàu hay khách sạn để show ra trong lịch trình thì có nộp cùng hồ sơ xin visa thì cũng chỉ có mỗi lịch trình dự kiến, đi đầu từ ngày nào đến ngày nào mà không có các proof kèm theo? Nếu ko nộp nhỡ sau khi phỏng vấn họ hỏi đi đâu thì mình nên trả lời là chỉ ở trong Paris (có người thân, bạn bè) nên sẽ ko bị hỏi lại về lịch trình hay trả lời đúng thực tế là đi mấy thành phố nổi tiếng ở Pháp và các nước lân cận nếu còn thời gian (vì xin visa những hơn 1 tháng) nhưng nói thực là mình chưa có kế hoạch cụ thể nào hết do phụ thuộc vào lịch của người thân và bạn bè bên đó.
4. Các giấy tờ theo yêu cầu của đại sứ quán mình sẽ dịch công chứng còn bản sao thì cần bản sao công chứng hay bản photo rồi mang bản chính đối chiếu nhỉ?
5. Tất cả tờ khai và giấy tờ chỉ nộp 1 bản thôi nhỉ, mình cẩn thận hỏi lại vì trên website ko nói gì :D

Rất mong nhận được sự tư vấn của mọi người.

nicoletong
13-03-2014, 09:30
Hôm qua mình qua ĐSQ Hà Lan nộp hồ sơ rùi cả nhà ạ :D
Làm thêm cả cái budget plan, rồi cả cái financial records (làm sao để có đủ tiền, tiết kiệm trong bao lâu) hehe
Thế mà người ta nhận hết tất tần tật. Thôi thế là vui rồi ạ :)) Vì chị receptionist cũng chỉ hỏi mấy câu không liên quan và chị ý cũng nice.
Giờ countdown tới 2 tuần nữa :D

fresh_air
13-03-2014, 22:15
bạn google mẫu sổ hộ khẩu bằng tiếng Anh là ra ngay thôi, có luôn cả format rồi nhé, chỉ cần chính sửa chút xíu cho đúng với bản chính của mình.

Smallgirl226
13-03-2014, 22:53
Chính xác, nếu bạn xin từ Thụy Điển, Bỉ, Pháp thì liên hệ mình, mình có thể dịch sang TP vì mình có bằng cử nhân TP. Nhưng thật ra như mình tự đi làm cũng mất 50k cho 3 bản, cộng với tiền chuyển phát cho bạn nữa thì có khi bạn ra vp công chứng chắc rẻ hơn đó.

flyingskyhigh
14-03-2014, 04:38
Em chào cả nhà, em là Sky, tìm mãi mới được một forum nhộn nhịp và bổ ích thế này. Em xin hỏi về trường hợp của em. Em có BF là người Ý, Các điều kiện xin visa em đã đọc nhưng em thắc mắc một điều là về phần nghề nghiệp. Em làm freelancer, tk có 200mil thì liệu có xin vía được không? Em chỉ làm theo dự án và có hợp đồng thời vụ thôi. :-(
Em xin cám ơn anh chị tư vấn giùm em.

tra
14-03-2014, 08:14
Em chào cả nhà, em là Sky, tìm mãi mới được một forum nhộn nhịp và bổ ích thế này. Em xin hỏi về trường hợp của em. Em có BF là người Ý, Các điều kiện xin visa em đã đọc nhưng em thắc mắc một điều là về phần nghề nghiệp. Em làm freelancer, tk có 200mil thì liệu có xin vía được không? Em chỉ làm theo dự án và có hợp đồng thời vụ thôi. :-(
Em xin cám ơn anh chị tư vấn giùm em.

Bạn cứ nộp hợp đồng và sao kê tài khoản tiền lương của ngân hàng. Còn chuyện được hay không thì chẳng ai dám chắc cả. Cứ chuẩn bị cẩn thận tất cả những gì mình có thôi.

betiti
15-03-2014, 00:00
Cả nhà ơi, cho mình hỏi, sao kê tài khoản và xác nhận số dư Sổ tiết kiệm đã in trước ngày dự kiến nộp hồ sơ 1 tháng có nộp được không? hay phải chờ đến gần đến ngày nộp hồ sơ mới in?Mình nộp hồ sơ ở LSQ Phap ở Sài gòn.

nicoletong
15-03-2014, 16:13
Cả nhà ơi, cho mình hỏi, sao kê tài khoản và xác nhận số dư Sổ tiết kiệm đã in trước ngày dự kiến nộp hồ sơ 1 tháng có nộp được không? hay phải chờ đến gần đến ngày nộp hồ sơ mới in?Mình nộp hồ sơ ở LSQ Phap ở Sài gòn.

Theo mình là phải cố gắng sát cái ngày đi nộp ý chứ :-? Chứ nếu từ 1 tháng trước thì rút chỗ nọ ra đập vào chỗ kia thì sao :D

flyingskyhigh
15-03-2014, 21:56
Bạn cứ nộp hợp đồng và sao kê tài khoản tiền lương của ngân hàng. Còn chuyện được hay không thì chẳng ai dám chắc cả. Cứ chuẩn bị cẩn thận tất cả những gì mình có thôi.

của em là allowance chứ không phải salary ạ. :-( cũng chẳng có giấy phép xin nghỉ việc nữa... Em không biết làm sao luôn.

sunkenship
15-03-2014, 23:25
nhờ tư vấn dùm e là nếu em bay vào ngày 15/9 (đến Pháp cùng ngày 15/9) và bay về ngày 22/10 (về tới VN sáng 6:10, 23/10) thì đã đủ 38 ngày bảo hiểm chưa (mua của AIG giá khoảng>800k) ,có phải lui 1 ngày ko, thí dụ như ngày 21 về chẳng hạn, cho an toàn hoặc vậy mới là đủ ngày, tính luôn cả ngày giờ về tới VN?)

Mình đọc ở trang trước ai nói thế này 'Theo quy định mới, thị thực sẽ được cấp nhiều hơn 15 ngày so với thời gian lưu trú dự kiến của Quí vị tại khối Schengen, vì vậy bảo hiểm cũng phải có thời hạn tương ứng – dài hơn 15 ngày.', có đúng như vậy ko ah,mình đi tự túc,ko phải ai mời cả,hic,mua BH vậy teo ròi.

betiti
16-03-2014, 04:28
Bữa nay mình vào trang web của Lãnh sự quán Pháp thấy có thông báo mới :
"
Trong trường hợp thị thực được cấp, người được cấp thị thực cần mang theo trong chuyến đi của mình một bản sao của toàn bộ các giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực để có thể trình cho cảnh sát hàng không và cảnh sát cửa khẩu của Pháp khi được yêu cầu tại cửa khẩu nhập cảnh.

Đăng ngày 14, Tháng Ba 2014 "

tra
16-03-2014, 10:09
nhờ tư vấn dùm e là nếu em bay vào ngày 15/9 (đến Pháp cùng ngày 15/9) và bay về ngày 22/10 (về tới VN sáng 6:10, 23/10) thì đã đủ 38 ngày bảo hiểm chưa (mua của AIG giá khoảng>800k) ,có phải lui 1 ngày ko, thí dụ như ngày 21 về chẳng hạn, cho an toàn hoặc vậy mới là đủ ngày, tính luôn cả ngày giờ về tới VN?)

Mình đọc ở trang trước ai nói thế này 'Theo quy định mới, thị thực sẽ được cấp nhiều hơn 15 ngày so với thời gian lưu trú dự kiến của Quí vị tại khối Schengen, vì vậy bảo hiểm cũng phải có thời hạn tương ứng – dài hơn 15 ngày.', có đúng như vậy ko ah,mình đi tự túc,ko phải ai mời cả,hic,mua BH vậy teo ròi.

Thị thực được cấp bao nhiêu ngày đó là quyền của ĐSQ và họ dựa vào số ngày mình xin. Có người xin ít nhưng được nhiều nhưng cũng có người xin bao nhiêu, cũng chỉ được bấy nhiêu thôi.

Số ngày mua bảo hiểm thì nếu bạn đã chốt được chính xác ngày đi, ngày về thì mua theo đúng số ngày đó. Còn nếu sau này có thay đổi ngày đi, ngày về thì liên hệ lại với bên bảo hiểm để thay đổi thời hạn bảo hiểm. Đấy là trong trường hợp visa của bạn được cho nhiều hơn số ngày bạn apply.

tra
16-03-2014, 10:17
của em là allowance chứ không phải salary ạ. :-( cũng chẳng có giấy phép xin nghỉ việc nữa... Em không biết làm sao luôn.

Nếu bạn đi trong khoảng thời gian làm việc ở đó thì bạn phải có giấy xin nghỉ phép chứ? Allowance mà được chuyển qua thẻ ATM thì làm cái sao kê tài khoản. Nếu nhận tiền mặt thì tự làm cái giấy xác nhận, rồi xin bên đó đóng dấu vào.

neko
16-03-2014, 14:33
Mọi người ơi, bạn mình mua bảo hiểm bên Pháp cho mình luôn rồi nhưng chỉ mới gửi giấy xác nhận qua email về cho mình thôi. Còn bản chính thì sợ là gửi bưu điện về không kịp, vậy mình in giấy xác nhận đó ra rồi nộp có được không ạ?

Smallgirl226
16-03-2014, 19:21
Mọi người ơi, bạn mình mua bảo hiểm bên Pháp cho mình luôn rồi nhưng chỉ mới gửi giấy xác nhận qua email về cho mình thôi. Còn bản chính thì sợ là gửi bưu điện về không kịp, vậy mình in giấy xác nhận đó ra rồi nộp có được không ạ?

Với đsq Pháp bạn k nhất thiết phải nộp bảo hiểm khi nộp hồ sơ, khi có kq, nếu bạn đạt thì bạn mang bảo hiểm tới cũng đc, vậy nên bạn cứ in cái xác nhận đó ra cho thêm đầy đủ thôi chứ k bắt buộc.

MQT
20-03-2014, 00:59
Bữa nay mình vào trang web của Lãnh sự quán Pháp thấy có thông báo mới :
Trong trường hợp thị thực được cấp, người được cấp thị thực cần mang theo trong chuyến đi của mình một bản sao của toàn bộ các giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực để có thể trình cho cảnh sát hàng không và cảnh sát cửa khẩu của Pháp khi được yêu cầu tại cửa khẩu nhập cảnh.
Đăng ngày 14, Tháng Ba 2014 "

Cái này mình cũng có đọc thấy gần đây.
Đang apply visa vào Pháp. Nên sẵn tiện mình làm 2 bộ luôn.

MQT
20-03-2014, 01:12
Cả nhà cho mình hỏi.
- Application for Schengen visa mình nộp cho LSQ cả 2 bản hay chỉ 1 bản.
- Người mời mình đến Tòa thị chính bên đó xin giấy bảo lãnh và xin 3 months multiple ( ban đầu định xin 6 tháng multiple để sau này mình còn đi qua đi lại ) nhưng đến đó chỉ cho 3 tháng thôi.
Vậy trên đơn mình cũng phải ghi giống như bên người mời phải không ( Mục 24 Number of entries requested ) dù chuyến đầu mình chỉ xin đi 15 ngày thôi.
- Mấy phần khai khác như mục 28 Previous stays in this or other Schengen states thì nên điền là NO hay bỏ trống ?
Tất cả các mục mình không có thì bỏ trống hay điền NO ?
Ví dụ mục 37 Spouse's family name?
Cám ơn cả nhà nhiều

MQT
20-03-2014, 01:49
Mình nộp 1 tờ này nè bạn http://www.consulfrance-hcm.org/IMG/pdf/Formulaire_SCH_eng-2.pdf
Dear Ali
Sao mẫu đơn này khác với mẫu mà mình cũng down về từ trang web của LSQ Pháp vậy ta.
Mẫu của mình chỉ có 2 trang thôi hà.
Dùng cái nào bây giờ.

tra
20-03-2014, 08:55
Cả nhà cho mình hỏi.
- Application for Schengen visa mình nộp cho LSQ cả 2 bản hay chỉ 1 bản.
- Người mời mình đến Tòa thị chính bên đó xin giấy bảo lãnh và xin 3 months multiple ( ban đầu định xin 6 tháng multiple để sau này mình còn đi qua đi lại ) nhưng đến đó chỉ cho 3 tháng thôi.
Vậy trên đơn mình cũng phải ghi giống như bên người mời phải không ( Mục 24 Number of entries requested ) dù chuyến đầu mình chỉ xin đi 15 ngày thôi.
- Mấy phần khai khác như mục 28 Previous stays in this or other Schengen states thì nên điền là NO hay bỏ trống ?
Tất cả các mục mình không có thì bỏ trống hay điền NO ?
Ví dụ mục 37 Spouse's family name?
Cám ơn cả nhà nhiều

Chỉ cần nộp 1 bản thôi.

Giấy mời của bạn là 3 tháng mà bạn chỉ muốn đi 15 ngày thì Application ghi 15 ngày cũng được và phải khớp với cái giấy nghỉ phép.

Những mục nào phải điền thì mà bạn không có thông tin thì cứ ghi là No, đừng bỏ trống.

Đợt trước, mình cũng làm cái Application giống đường link bạn gửi. Giờ cũng không biết là có thay đổi mẫu hay không. Bạn cứ download mẫu trên web của DSQ là chuẩn rồi đấy.

MQT
20-03-2014, 15:54
@ Tra : tks bạn nhiều nha..
Mình down trên web của TLS in ra rồi giờ thấy link của Ali cũng trên web đó mà giao diện khác 1 chút.
Có thêm phần lấy dấu tay.
Mẫu của mình thì phải trả lời YES hay No hay ghi là Male hay Female
Còn mẫu của Ali thì chỉ cần oánh dấu X vào Male hay Female là xong.

tungnhitn
20-03-2014, 16:14
Hôm nay em đã lấy được Visa đi Đức (tổng thời gian đi là 89 ngày, thăm bạn trai, 26 tuổi độc thân, không có ràng buộc tài chính gì ở VN, có mỗi công việc lương 5 triệu vừa mới ký hợp đồng hồi tháng 6 năm ngoái :D )

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ tư vấn.

Nói chung cứ vào forum đọc xong làm hồ sơ là chuẩn :)) chả phải dịch vụ dịch viếc gì hết :))

MQT
21-03-2014, 00:26
Cả nhà ơi. Giúp mình phần này với :
- Address and email address of inviting person(s)Hotel(s) temporary accomodation(s)
Nó bé tí xíu làm sao mà điền cho đủ email address với home address cho được dù tùy theo từng ô mình đã chỉnh font size rồi mà vẫn không đủ, ô này bắt buộc ghi đủ như yêu cầu phải không cả nhà ?
(mình gõ chữ trực tiếp trên form chứ viết chữ xấu như gà bươi khó coi lắm)
- Đã có cá nhân mời rồi thì số 32 : Name and address of inviting company/organisation mình sẽ gõ NO phải không ? Hay ghi tên công ty của người mời (vì người này là company owner)
- Còn phần Surname, firtsname,address,telephone,telefax, and email address of contact person in company/organisation chẳng lẽ lặp lại toàn bộ thông tin mình đã ghi trên phần người mời ?
Vì dù là company owner nhưng cá nhân mời chứ đâu phải công ty mời...
Hay mình nên ghi NO ?
Đã có lịch hẹn tuần sau và hồ sơ đã đủ giờ chỉ ngồi điền thôi.
Thanks cả nhà.

tra
21-03-2014, 09:43
Cả nhà ơi. Giúp mình phần này với :
- Address and email address of inviting person(s)Hotel(s) temporary accomodation(s)
Nó bé tí xíu làm sao mà điền cho đủ email address với home address cho được dù tùy theo từng ô mình đã chỉnh font size rồi mà vẫn không đủ, ô này bắt buộc ghi đủ như yêu cầu phải không cả nhà ?
(mình gõ chữ trực tiếp trên form chứ viết chữ xấu như gà bươi khó coi lắm)
- Đã có cá nhân mời rồi thì số 32 : Name and address of inviting company/organisation mình sẽ gõ NO phải không ? Hay ghi tên công ty của người mời (vì người này là company owner)
- Còn phần Surname, firtsname,address,telephone,telefax, and email address of contact person in company/organisation chẳng lẽ lặp lại toàn bộ thông tin mình đã ghi trên phần người mời ?
Vì dù là company owner nhưng cá nhân mời chứ đâu phải công ty mời...
Hay mình nên ghi NO ?
Đã có lịch hẹn tuần sau và hồ sơ đã đủ giờ chỉ ngồi điền thôi.
Thanks cả nhà.

Mẫu download là 2 tờ nhưng sau khi mình đánh mày, ghi đầy đủ thông tin thì thành 3 tờ, nên bạn cứ điền thông tin đầy đủ và chi tiết là ok.

Phần điền mẫu có những chỗ không nhất thiết phải điền là Yes/No. Ví dụ như phần giới tính điền thẳng là Male và xóa phần Female

Bạn đã điền phần inviting person thì bỏ phần inviting company, nó dành cho những người apply visa theo diện business.