PDA

View Full Version : Trao đổi về Visa du lịch Châu Âu (Phần 3)

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]

intel1985
30-05-2016, 08:54
Sang tuần bọn tớ cũng nộp nè nếu lên lịch rồi thì báo nhé bọn mình nộp cho vui đỡ phải đặt lịch

consongnho
30-05-2016, 10:27
Visa thường 1 tuần là có rồi bạn ơi. Bạn đã kiểm tra mail chưa? Có thể TLSContact gởi mail cho bạn đó. Mình nộp chưa được 1 tuần là đã có mail báo hộ chiếu của mình đang ở TLSContact. Đọc mail xong, mình đi lấy hộ chiếu luôn. Mình nộp 20-5, tới 25-5 là nhận lại hộ chiếu có dán visa.

mngphan1016
31-05-2016, 02:19
Chào bạn mngphan1016,
Trc tiên m chúc mừng bạn vì đã được nhận visa nhé hehe b cho m hỏi nộp ở TLScontact thì mất khoảng bn lâu thì đc visa b ơi? M nộp ở TLS từ 19/5 bjo vẫn chưa thấy thông tin j! M lo lắng quá! Cảm ơn b!

Xin chào bạn Mikov,
Mình cảm ơn lời chúc mừng của bạn nha, mình xin lỗi khi trả lời chậm trễ cho câu hỏi của bạn nha.
Mỗi trường hợp sẽ có những cách xử lý khác nhau, hồ sơ của mình thì từ ngày nộp đến ngày nhận đc kết quả lên lấy lại passport là 4 ngày á bạn. Mình hy vọng hồ sơ của bạn sẽ sớm nhận lại đc passport nha.
Bạn consongnho nói đúng á, bạn thử kiểm tra email của bạn thử xem sao nhé. Vì khi mình kiểm tra trên web của TLS Contact thì thấy thông báo là LSQ đã chuyển passport về lại cho TLS Contact nhưng lúc đó là gần cuối tuần nên mình nghĩ là sẽ đợi đến qua tuần sau mới nhận lại đc passport, nhưng kg ngờ là trưa đó TLS Contact gửi email kêu mình lại nhận passport á bạn.
Chúc bạn sớm nhận lại đc passport có dán visa nha.

mngphan1016
31-05-2016, 02:21
Visa thường 1 tuần là có rồi bạn ơi. Bạn đã kiểm tra mail chưa? Có thể TLSContact gởi mail cho bạn đó. Mình nộp chưa được 1 tuần là đã có mail báo hộ chiếu của mình đang ở TLSContact. Đọc mail xong, mình đi lấy hộ chiếu luôn. Mình nộp 20-5, tới 25-5 là nhận lại hộ chiếu có dán visa.

Xin chúc mừng bạn consongnho có đc visa nữa nha. Hihi. :)
Khi nào thì bạn xuất phát cuộc hành trình vậy ạ?
Chúc bạn có chuyến đi thượng lộ bình an nha. :)

david_nganhang
02-06-2016, 04:20
Mình vừa có visa dán vào passport cho mình vs bạn gái mình, giờ thì chuẩn bị lên đường chinh phục 6 nước châu Âu (Pháp, Hà lan, Thuỵ Sĩ, Na-uy, Ý, vs Tây Ban Nha)
https://i1325.photobucket.com/albums/u633/david_phan3/visa%20schegen_zpsjnwmh1cu.jpg (http://s1325.photobucket.com/user/david_phan3/media/visa%20schegen_zpsjnwmh1cu.jpg.html)

Sẵn tiện mình chia sẽ case của bọn mình, trường hợp tụi mình xin khá dễ dàng có thể cho tài chính tốt vs passport mạnh.
Về phần giấy tờ:
Mình: Hiện tại đang làm việc trong nhà hàng tại Canada (3200Cad/ month), giấy nhà Bank HSBC bên Canada, thẽ credit card Golden Visa Card Của HSBC, giấy nghỉ phép của ông chủ mình viết vs ký tên, kèm theo bản khai thuế thu nhập 2015 của mình vừa hoàn thành hồi tháng 3 để chứng minh tổng thu nhâp ròng của mình.
Passport của mình: Mình có Visa Mỹ, 2 Visa canada(study vs work permit) giấy đi làm còn hạn đến 2.1.2019 multiple entry, Visa Japan, đã đi Hàn quốc, Campuchia, Thái 3 lần, SIng 2 lần, Malay 2 lần, Cuba 1 lần, Dominican Republic 1 lần.
Chứng minh tài chính: Saving acct 21.000CAD, chequeing acct chỉ có khoảng 4000 vì đa số mình chuyển qua saving để có lời chút ít.
Giấy lương vs thẻ credit mình in ra công chứng bên Canada vs đem về Viêt nam nộp hồ sơ.

Bạn mình: Hiện tại làm công ty Nhật, chi nhánh tại HCM, có Visa Japan (2 visa) 1 cái 2015 va 1 cai vừa mới có 2/2016, Đã đi Hàn Quốc, Campuchia, Thái 2 lần, Sing 3 lần, malay 1 lần.
Tài chính: TK tiết kiệm tại HSBC 17.000 CAD, tài khoản VietcomBank 46tr (đ số là cty trả lương vô đây), thẻ Silver visa card của HSBC.
công việc: giấy xin nghỉ phép được sếp ký xác nhận, vs hợp đồng lao động tiếng Nhật-Anh 2 ngôn ngữ. Bản sao kê thuế năm 2015, sao kê tài khoàn ngân hàng Vietcombank 3 tháng gần nhất để hiện thị số tiền lương bổng ra vào 3 tháng gần nhất.

Lịch trình thì LSQ xét chung hết cả hai nên bọn mình chỉ có nộp riên những hồ sơ cá nhân, công việc, vs tài chính, còn lại thì chỉ có 1 bản kẹp chung cả hai.
Booking code khứ hồi SGN-PAris của Emirates ( tụi mình chỉ lấy booking code thôi k có book vé, lúc có visa rồi tụi mình cancel vs book vé khác rẻ hơn, LSQ chỉ yêu cầu CODE vs hiện thị ngày đi ngày về là ok)
Booking hotel: Mình xài booking.com cho trả sau vs free cancelation cho toàn bộ 12 ngày hotel của 6 nước vs free cancelation (trong đó pháp là 4 ngày).
Vé xe lửa, vé máy bay trong các thành phố châu âu Mình book trả sau hết, lấy code vs chịu phí canclation nếu trượt visa vì chỉ có 5% nếu cancle trước ngày hệ thống yêu cầu nên k đáng kể (dưới 40usd tất cả các chi phí nếu rớt visa)
Purpose of statement: Thư này mình tự viết để bày tỏ sự mong muốn du lịch châu âu cho cả 2 người.
Plan of visit: Lịch trình cụ thể những địa điểm sẽ đi vs tham quan trong suốt hành trình( bằng tiếng anh) trong đó nướ nộp visa là ở lâu nhất, mình nộp tại Pháp, nên mình ở pháp 4 ngày.

Giấy tờ CMND, Hộ chiếu, giấy Khai sinh, Hộ Khẩu,...dịch tiếng anh, Photo công chứng đầy đủ là xong.

Mình bay về VN là 3/5 mình nhở bạn gái mình book hẹn lịch nộp hồ sơ là 18/5, ngày mình được gọi lên nhận hồ sơ, tụi mình sẽ đi vào ngày 10/6. Các bạn không cần nộp trước quá 3 tháng, nộp cận như mình vẫn ok. chỉ có điều vé máy bay chênh lẹch đôi chút.

Kinh nghiệm rút ra là : lúc nộp hồ sơ, mình từng đi nhiều nước OCED nện nộp vào cô nhận hồ sơ không nói gí cả chỉ cười thôi nên khả năng có visa cao hơn. Kinh nghiệm cho các bạn là có công việc ổn định vs hãy đi hàn, Nhật, taiwan trước để passport mình mạnh hơn 1 chút thì xác suất có visa sẽ khả quan hơn nhiều.
Chúc các bạn có visa vs chinh phục châu âu.

timbinhyen
04-06-2016, 15:21
Mình có 1 thắc mắc về hồ sơ làm visa, mong được mọi người giải đáp.
Trong giấy khai sinh, mình là con ngoài giá thú. Vì hồi đó luật pháp lỏng lẻo nên mẹ đặt tên cho m theo họ của cha.
Đợt rồi làm hộ khẩu khá khó khăn, người ta bắt m phải về đổi họ, làm lại giấy khai sinh...
Hên là mình qua được.
Mình đọc trong hồ sơ thị thực của Hà Lan, bắt phải điền họ theo họ cha hoặc họ chồng. Trong khi nộp kèm sổ hộ khẩu không có tên cha.
Liệu mình có được cấp visa không?
Không biết có ai đụng trúng hoàn cảnh trớ trêu này của mình không nữa. M tốt nghiệp ĐH rồi, giờ đổi họ thì vướng đủ các giấy tờ. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ!

save
06-06-2016, 10:09
Mình có một vài câu hỏi muốn nhờ các bạn ai đã có cùng TH tương tự hay biết nhiều giải đáp, many thankssss mọi người trước :

Mình muốn xin visa thăm thân tại Đức ( thấy mọi người trên này toàn đi Pháp không biết có làm ở LSQ Đức chưa ), đã có giấy mời cùng các bản photo hộ chiếu, đăng ký kết hôn... của dì mình bên kia rồi. Bây giờ đang khai tờ khai online nên thấy có một số vấn đề :
1. Trong phần điền người bảo lãnh trên tờ khai online, có một phần do tổ chức khác bảo lãnh ( không phải người mời ). TH này mình có thể nhờ tổ chức là Công ty bố mình - cũng là công ty mình đang làm việc bảo lãnh được không ?. Tất nhiên thêm là để chắc chắn vì mình vẫn tự chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm và tài khoản ngân hàng được.

2. Giấy tờ hộ chiếu,giấy phép cư trú, đăng ký kết hôn của dì mình dì chỉ gửi bản photo, vì dì mình nói hồi trước cũng chỉ gửi bản photo thôi. Không biết gần đây có quy định mới nào không. Có nhất thiết phải công chứng không mọi người ?

3. Sổ tiết kiệm thì không lo nhưng riêng phần tài khoản ngân hàng để chứng minh đủ tiền trang trải chuyến đi, thì mình mới nộp 1 cục vào thôi. Tức là tính đến tháng 6 ( mình đặt lịch 10/6 ) thì mới được 2 tháng. Việc này có làm sao không nhỉ ?

4. Bên công ty mình phát lương bằng tiền mặt. Mình đã làm xác nhận lương, có hợp đồng lao động, phụ lục ..đủ cả có cần nộp thêm bảng lương 3 tháng gần nhất không ?

Vì mình tính làm tự túc, chả cần gì qua các bên dịch vụ vì hồ sơ mình khá rõ ràng, chỉ mắc mắc một chút ở mấy chỗ nhỏ nhỏ mong mọi người giúp đỡ ạa, mình cảm ơn !!!

bạn nộp chưa vậy? Mình cũng đang chuẩn bị hồ sơ để nộp, bạn share ít kinh nghiệm giúp mình nhé, mail của mình: [email protected]
Thanks bạn

Demen
06-06-2016, 12:02
Mình có 1 thắc mắc về hồ sơ làm visa, mong được mọi người giải đáp.
Trong giấy khai sinh, mình là con ngoài giá thú. Vì hồi đó luật pháp lỏng lẻo nên mẹ đặt tên cho m theo họ của cha.
Đợt rồi làm hộ khẩu khá khó khăn, người ta bắt m phải về đổi họ, làm lại giấy khai sinh...
Hên là mình qua được.
Mình đọc trong hồ sơ thị thực của Hà Lan, bắt phải điền họ theo họ cha hoặc họ chồng. Trong khi nộp kèm sổ hộ khẩu không có tên cha.
Liệu mình có được cấp visa không?
Không biết có ai đụng trúng hoàn cảnh trớ trêu này của mình không nữa. M tốt nghiệp ĐH rồi, giờ đổi họ thì vướng đủ các giấy tờ. Mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người ạ!

Không ai care chuyện đó đâu bạn, miễn bạn có nộp HK bản dịch để chứng thực là bạn có tên đúng trong HK và pp thôi, còn bạn họ tên chi ai để ý làm gì.

Giống như có những sổ HK hơn 10ng luôn í, ai biết ai là ai đâu, như HK mình thì ở nhờ nhà 2 VC thằng cháu họ, cũng ko ai quan tâm làm gì.

Bạn cứ chuẩn bị hso đầy đủ là ok

bemap86
07-06-2016, 13:42
Em trồi lên để thông báo tình hình : vừa đi nộp visa Pháp về xong, k đông lắm mà héo hắt quá. Giờ là những chuỗi ngày chờ đợi, có kết quả dù được hay không cũng sẽ thông báo tình hình ạ.

consongnho
07-06-2016, 16:45
@ bemap86

Em đừng lo, chừng tuần sau là có mail báo lên nhận hộ chiếu có dán visa thôi hà. Chúc em may mắn nha.

bemap86
07-06-2016, 17:40
@ bemap86

Em đừng lo, chừng tuần sau là có mail báo lên nhận hộ chiếu có dán visa thôi hà. Chúc em may mắn nha.

Hi vọng và k ngừng hi vọng chị ơi, em làm gì cũng đi ít nhất 2 lượt cứ như số là như vậy. đợt xin visa Nhật ( đi 3 lần mới nộp đc hồ sơ) 1/6 em khăn gói 8h sáng đi nộp đã bị trả về vì nộp sớm quá, chưa đủ trước 90 ngày, nên trưa nay lại lóc đi nộp, e đặt lịch lúc 4 rưỡi chiều qua thôi :)

vietdoan20062006
08-06-2016, 01:38
Các bác cho em hỏi visa Schengen có thời hạn tầm bao lâu ạ?
Em định đi UK trước nên chắc ngày sẽ đi sang Pháp.
Hồ sơ có cần dịch và công chứng hết ko ạ hay chỉ công chứng thôi?

Demen
08-06-2016, 09:37
Các bác cho em hỏi visa Schengen có thời hạn tầm bao lâu ạ?
Em định đi UK trước nên chắc ngày sẽ đi sang Pháp.
Hồ sơ có cần dịch và công chứng hết ko ạ hay chỉ công chứng thôi?

Nếu là visa single thì thường LSQ sẽ cộng 1 tuần hoặc 10 ngày trước và sau so với lịch trình bạn nộp, ví dụ bạn xin 15/06 đến 30/06 thì họ sẽ cho khoảng 5/6 đến 10/7 gì đó, riêng LSQ Hà Lan thì cũng vậy nhưng là đc visa multi.

Có người nói chỉ cần công chứng thôi nhưng mình xin 2 lần đều dịch công chứng sang tiếng anh (hộ khẩu, giấy tờ nhà), passport thì chỉ công chứng, riêng HDLĐ song ngữ rồi thì chỉ cần copy đóng dấu treo cty, sao kê TK lương thì bank sẽ làm bản song ngữ, sổ tiết kiệm thì chỉ cần công chứng (chi phí rẻ hơn là kêu bank làm xác nhận :D)

windyvn
09-06-2016, 17:25
Các bạn ơi, có ai từng nộp hồ sơ xin visa du lịch Ý chưa? Nếu có cho mình một số thông tin cơ bản đi.

Mình ở tp HCM, đã từng xin visa Hà Lan ở tp HCM nên có kinh nghiệm cơ bản về hồ sơ. Nay mình muốn visa Ý cho em gái và ba mẹ đi Ý chơi nhưng thông tin về Lãnh sứ quán Ý và cách làm việc của họ thì mình mù mờ quá. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẽ cho mình với. Thx nhé.

NangCaoNguyen
09-06-2016, 20:43
Các bạn ơi, có ai từng nộp hồ sơ xin visa du lịch Ý chưa? Nếu có cho mình một số thông tin cơ bản đi.

Mình ở tp HCM, đã từng xin visa Hà Lan ở tp HCM nên có kinh nghiệm cơ bản về hồ sơ. Nay mình muốn visa Ý cho em gái và ba mẹ đi Ý chơi nhưng thông tin về Lãnh sứ quán Ý và cách làm việc của họ thì mình mù mờ quá. Bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẽ cho mình với. Thx nhé.

Quy trình nộp visa Ý ở HCM
1. Book lịch hẹn ở trung tâm tiếp nhận hồ sơ thị thực : http://www.vfsglobal.com/italy/vietnam/Vietnamese/index.html
2. Chuẩn bị hồ sơ cơ bản như bạn chuẩn bị cho Hà Lan. Miễn sao đáp ứng lịch trình: Đến Ý đầu tiên hoặc ở Ý lâu nhất.Các hồ sơ bạn nộp cho HL tương đương
3. Đến ngày hẹn theo khung giờ thì lên tầng 4 Tòa nhà Resco,số 94-96 Đường Nguyễn Du Phường Bến Nghé , Quận 1,
4. Check list hồ sơ với nhân viên VFS. Họ yêu cầu vé máy bay,train từ nước nay sang nước khác trong khối.
5. Nộp ảnh thẻ để họ scan không cần chụp tại chổ sau đó lấy sinh trắc.
6. Quay lại nộp tiền và lấy giấy hẹn
Thời gian xét duyệt của LSQ Ý từ 2 - 3 tuần RẤT lâu để kiểm duyệt.
Mình bị fail visa Pháp nên 5 ngày sau đó apply bên LSQ Ý và cũng đang chờ kế quả!

Tamsiro
11-06-2016, 00:06
Bạn ơi mình ở miền Nam cũng dự tính xin visa du lịch châu Âu nửa cuối tháng 9, đầu tháng 10 tới, hiện tại mình đi 1m thôi. Bạn cho mình tham khảo kinh nghiệm hs xin visa không, vì giờ mình mới bắt đầu tìm hiểu. Cám ơn bạn nhé

windyvn
11-06-2016, 07:43
Quy trình nộp visa Ý ở HCM
1. Book lịch hẹn ở trung tâm tiếp nhận hồ sơ thị thực : http://www.vfsglobal.com/italy/vietnam/Vietnamese/index.html
2. Chuẩn bị hồ sơ cơ bản như bạn chuẩn bị cho Hà Lan. Miễn sao đáp ứng lịch trình: Đến Ý đầu tiên hoặc ở Ý lâu nhất.Các hồ sơ bạn nộp cho HL tương đương
3. Đến ngày hẹn theo khung giờ thì lên tầng 4 Tòa nhà Resco,số 94-96 Đường Nguyễn Du Phường Bến Nghé , Quận 1,
4. Check list hồ sơ với nhân viên VFS. Họ yêu cầu vé máy bay,train từ nước nay sang nước khác trong khối.
5. Nộp ảnh thẻ để họ scan không cần chụp tại chổ sau đó lấy sinh trắc.
6. Quay lại nộp tiền và lấy giấy hẹn
Thời gian xét duyệt của LSQ Ý từ 2 - 3 tuần RẤT lâu để kiểm duyệt.
Mình bị fail visa Pháp nên 5 ngày sau đó apply bên LSQ Ý và cũng đang chờ kế quả!

Thanks bạn nhé. Nhưng mình có thắc mắc là LSQ Ý đòi phải book di chuyển giữa các nước nhưng mà nếu book rồi không có visa thì mất tiền oan ah? Hồi mình làm visa xin ở Hà Lan, họ không yêu cầu book train/bus đi lại giữa các nước.

linhjun
12-06-2016, 19:28
Em trồi lên để thông báo tình hình : vừa đi nộp visa Pháp về xong, k đông lắm mà héo hắt quá. Giờ là những chuỗi ngày chờ đợi, có kết quả dù được hay không cũng sẽ thông báo tình hình ạ.

Mình nộp hs hôm 6.6 và 9.6 thì có visa rồi

lalan9x
13-06-2016, 17:39
Chủ top ơi ! mình hiện tại là du học sinh bên Trung Quốc ! mình cũng muốn đi du lịch Châu Âu vào cuối tháng 8 đầu tháng 9 này ! Nhưng hiện tại mình vẫn chưa về VN ! Nếu ok thì các bạn có thể đợi mình đến tháng 7 được ko ?

APOFU
14-06-2016, 03:43
Xin visa Ý phiền ở chổ phải hợp hóa lãnh sự các giấy tờ do cơ quan nhà nước việt nam cấp (trừ passport). Sổ tiết kiệm có tiêng anh nhưng photo phải có đấu sao y.

Di chuyển thì show lich trình thôi ko cần book. Vào Search ngày, nơi đi, nơi đến rồi in ra hành trình thôi

bemap86
14-06-2016, 12:10
Mình nộp hs hôm 6.6 và 9.6 thì có visa rồi

Hix, sao nhanh dữ vậy. mình xin cho lịch đi tận đầu tháng 9 cơ, mà thấy gửi mail thông báo là 10 ngày làm việc để kiểm duyệt hồ sơ cơ.

bemap86
14-06-2016, 12:33
UI, các bác ơi, e nhận dc mail thông báo qua lấy PP rồi, được hay k thì chắc nhận mới biết rồi :((

linhjun
14-06-2016, 13:23
Cũng tùy bộ à ,bố mẹ mình đi nhiều lần rồi mà cũng mới lấy visa sau 10 ngày đó

improvisedline
14-06-2016, 16:08
Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ DSQ Đức xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
Hồ sơ của mình thì theo như bên tư vấn du lịch thì siêu đủ: Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, xác nhận lương, bảng lương. Công ty gia đình nên mình nộp luôn cả giấy phép kinh doanh, giấy phép khai thác, quyết định sở hữu mỏ, báo cáo thuế GTGT và tất nhiên là mang tên bố mẹ mình hết. Còn làm luôn thêm 1 cái đơn xác nhận bố mẹ bảo lãnh tài chính và cho con đi chơi ở nhà Dì. Cả sổ đỏ của bố mẹ, sổ tiết kiệm bố mẹ. Riêng mình thì hay tiêu qua thẻ credit card nữa nên sao kê 3 tháng của mình luôn trên 20tr. Trong TK thì có sẵn 70tr. Sổ tiết kiệm hơn 200tr ( tên mình )
Để cẩn thận mình có theo hướng dẫn viết cả lịch trình du lịch, booking ( toàn trong nước Đức ), viết cả 1 cái Letter of Expression bằng tay nữa.
Xong lúc lên nộp hồ sơ, có đúng chị trẻ trẻ người Việt soạn hồ sơ bỏ hết sạch ạ huhu. Đúng là họ làm theo quy định nên rất chặt. Họ nói giấy tờ nào ghi như trong giấy hướng dẫn thì thu thôi, không thu thêm bất cứ giấy tờ nào khác. Cộng thêm họ bảo mình đã 22 23t rồi thì không cần bố mẹ làm gì nữa. Thế là bao nhiêu giấy tờ chứng minh tài sản công ty sổ tiết kiệm của bố mẹ họ gạt hết xuống cái 'gầm bàn'( dùng để di qua di lại đưa hồ sơ tiền nong vào đấy). Họ còn bỏ cả thư Letter of Expression, quyết định của bố mẹ đảm bảo tài chính cho con ( kí hẳn ở Phường để lấy xác nhận )
...Thành thử ra hồ sơ của mình hơn bị yếu các bác ạ . Huhu mất công ghê gớm.

Chia sẻ thế là để thêm kinh nghiệm cho bạn trẻ nào muốn đi thì đừng mất công khoe thêm các giấy tờ sở hữu dính líu đến bố mẹ, chỉ mất công mất tiền đi dịch thuật thôi họ trả về hết ạ . Chị ấy còn mắng mắng mình sao nhiều giấy tờ thế, cái giấy Letter này không bảo viết thì viết làm cái gì các kiểu...

Giờ mình chỉ còn biết hi vọng thôi. May thì đỗ chứ không thì chỉ còn biết chẹp miệng. Tự dưng hộ chiếu giờ dính cái dấu rejected buồn ghê gớm....

bemap86
16-06-2016, 14:06
UI, các bác ơi, e nhận dc mail thông báo qua lấy PP rồi, được hay k thì chắc nhận mới biết rồi :((

Em trồi lên thông báo: Em vừa đi nhận PP về, pass rồi các bác ạ. Một cảm xúc còn hơn cả Yomost, đứng ở chỗ đó cười k ngậm được mồm. Cái lúc cầm phong bì mở từ từ thấy 1 tờ giấy mà em suýt khóc vì nghĩ đó là thư từ chối hóa ra đó là biên lai thu tiền thôi. Em xin 30 ngày, single, được cấp 45 ngày/mul
Em xin chân thành cám ơn các bác trong diễn đàn trong đó có bạn Linh Võ đã giúp hoàn thành được cửa ải khó khăn nhất trong công cuộc chạm vào biggest dream :)):L

Tamsiro
21-06-2016, 21:47
Chúc mừng bạn nhé.
Bạn cho mình hỏi xíu thông tin được không: mình xem trên trang web TLS về xin visa đi Pháp có nội dung:
"Tất cả các tài liệu cần phải được nộp bản gốc cùng với một bản sao. Nếu giấy tờ của Quý vị không phải là tiếng Pháp thì cần phải được dịch sang tiếng Pháp hoặc tiếng Anh bởi một dịch thuật viên công chứng".
=> như vậy toàn bộ hồ sơ phải được dịch thuật công chứng hết à bạn? Mình có vài hồ sơ có sẵn bản tiếng anh bản gốc và có thể nộp luôn bản gốc như đơn nghỉ phép, xác nhận số dư, đơn bảo hiểm... thì mình có phải công chứng dịch thuật nữa không và làm bản sao không?
Bạn giúp mình với nhé vì tuần tới mình tính đi nộp hồ sơ.
Cám ơn bạn nhiều nhé.

Em trồi lên thông báo: Em vừa đi nhận PP về, pass rồi các bác ạ. Một cảm xúc còn hơn cả Yomost, đứng ở chỗ đó cười k ngậm được mồm. Cái lúc cầm phong bì mở từ từ thấy 1 tờ giấy mà em suýt khóc vì nghĩ đó là thư từ chối hóa ra đó là biên lai thu tiền thôi. Em xin 30 ngày, single, được cấp 45 ngày/mul
Em xin chân thành cám ơn các bác trong diễn đàn trong đó có bạn Linh Võ đã giúp hoàn thành được cửa ải khó khăn nhất trong công cuộc chạm vào biggest dream :)):L

Bravemaen
22-06-2016, 18:08
@Tamsiro: Toàn bộ giấy tờ của bạn nếu là song ngữ Việt/Anh hoặc Việt/Pháp thì bạn không cần phải dịch nữa, chỉ cần photo rồi mang theo bản chính lên cho TLS kiểm tra thôi. Những tài lieu nào chỉ là tiếng Việt thì đều phải dịch sang tiếng Anh/Pháp hết.

Tamsiro
22-06-2016, 20:36
Hi cám ơn bạn nhiều, nay mình gọi cho TLS và cũng được hướng dẫn tương tự như bạn nói vậy đó :)

@Tamsiro: Toàn bộ giấy tờ của bạn nếu là song ngữ Việt/Anh hoặc Việt/Pháp thì bạn không cần phải dịch nữa, chỉ cần photo rồi mang theo bản chính lên cho TLS kiểm tra thôi. Những tài lieu nào chỉ là tiếng Việt thì đều phải dịch sang tiếng Anh/Pháp hết.

Cloudyvu
24-06-2016, 18:15
Hello all,

Sáng nay mình vừa nộp visa Shengchen qua Đại sử quán Hà Lan ( vẫn thông qua VFS cửa Hà Lan). Hồ sơ đầy đủ theo checklist nhưng đến bây giờ mình mới phát hiện ra toàn bộ booking khách sạn của mình đã bị hủy vì lỗi thẻ tín dụng.

Bây giờ mình book lại bằng thẻ tín dụng khác thì liệu có được bổ sung hồ sơ vào ngày mai tại VFS không dù có thể chưa được yêu cầu bổ sung gì từ ĐSQ????

Giờ này không biết hỏi ai nên lên phuot xem có bạn nào bị giống mình có kinh nghiệm gì không? Quá lo lắng vì hồ sơ mình đầy đủ hết nhưng bị mỗi lỗi này mà fail thì oan uổng quá? huhuhuuuuu.....

kimvanchinh
24-06-2016, 21:46
Tôi chưa xin Hà lan lần nào. Về nguyên tắc, tôi thấy bạn cứ in sẵn booking mới và lên gặp VFS xin trình bày với họ lý do muốn thay bộ booking để họ tư vấn tiếp. Mình không làm vậy mà họ thẩm định booking thấy giả hoặc không có hiệu lực thì bạn có nguy cơ tèo rất cao và khó xin lại được.

tungnguyen253
25-06-2016, 23:23
Chào các bạn và các anh/chị, sắp tới em có cơ hội để thực hiện 1 chuyến kết hợp Nga - Belarus - châu Âu, mục đích ban đầu là thăm người thân rồi sau đó là du lịch ạ. trương hợp xin visa của Nga đã ok.
còn xin visa Schengen, thì được người nhà làm vệc trong đại sứ quán Việt Nam tại Ý gửi thư mời/công hàm về đại sứ quán Ý tại VN như hình rồi ạ. (belarus cũng nhờ được tương tự)
https://www.upsieutoc.com/images/2016/06/25/1466871066788_12101.jpg
em muốn hỏi 2 vấn đề chính là:
1 là thủ tục hồ sơ em cần những gì ạ.(có gì khác bệt so với các trường hợp khác không)
2 là ngoài Ý ra thì em có dự định đi Hy lạp và Pháp, tức là xin visa trong khối Schengen là được, tuy nhiên trong thư mời trên chỉ nói rằng sẽ ở Rome suốt thời gian, thì liệu rằng họ có chỉ cấp visa Ý mà không phải là visa Schengen không ạ (sorry vì câu hỏi hơi gà ạ :D)

Phuong582
26-06-2016, 00:12
Xin chào gia đình Phượt,
May quá vô tình làn thang google em tìm ra Phuot. Em đang có ý muốn được đi du lịch châu âu trong thời gian sớm nhất. Câu chuyện của em như sau:
Bố em đang làm ở Séc, có visa dài hạn ở Séc, em muốn cùng con gái (8 tuổi) đi sang đó chơi cỡ 10 ngày, nhưng vì xin visa trực tiếp vào Séc khó quá nên em đc cty du lịch tư vấn xin vào Pháp, rồi chạy tour du lịch châu âu, mất 73e/1 ngày/1 nước ( đi 5 ngày sẽ gặp được Bố ở Séc, hi hi), chạy qua mấy nước rồi tới séc và em dừng tour. Tuy là tốn kém nhưng đc cái yên tâm sẽ tới đc Séc :-)
Em ko biết anh chị nào rành thì tư vấn giúp em đi như vậy ok ko. Hai mẹ con em lớ ngớ sợ đến sân bay Pháp rồi ko biết cách tự đi sang Séc được nên định đành nhờ cty du lịch vậy (73e/1 ngày * 5 ngày chưa kể tiền ăn, tiền vé tham quan các điểm)

Hai là về visa:
Em vừa mới sinh em bé đc hơn 5 tháng. Hiện nay cty bận việc nên em đi làm sớm hơn thời gian 6 tháng 1 chút. Nhưng lúc đi du lịch thì là khoảng đc hơn 6 tháng sau sinh rồi. Giấy xin nghỉ phép, Hdlđ thì ok, nhưng bảng lương ck qua ngân hàng thì chưa có 3 tháng gần đây vì nghỉ sinh ở nhà. Vậy cái này em phải tính sao ạ?
Về book vé máy bay trc, và đặt ks rồi hủy, thì có trường hợp nào khi tới sân bay Pháp họ check luôn với ks thấy mình đã hủy book thì ko cho mình nhập cảnh ko ạ?
Em thấy mọi ng đề cập đến thư thuyết trình thuyết phục. Cái đó là thư viết tay ạ? Ace nào có mẫu ko cho em xin xem với đc ko ạ?
Lịch trình đi đâu làm gì ở đâu nữa, cho em xin với ạ.

Về hồ sơ của con em: thì yêu cầu cần những gì ạ. Em đi trong dịp hè khi cháu đang nghỉ hè.

Em xin chân thành cảm ơn và lắng nghe ạ.

Shfly9484
28-06-2016, 12:39
Em vừa lên nhận kết quả hôm qua, pass rồi mọi người ạ :''> Vui cực luônnnnn!! Chủ Nhật này bay, keke~

Em nộp qua VFS đi Đan Mạch, là du học sinh mới về nước nên chưa có việc làm cũng không có nhiều tài sản ngoài 100tr tiết kiệm, đi diện thư mời. Lúc apply cũng lo lắm vì tự thấy hồ sơ khá yếu, qua Bảo Việt còn nghe chú bán bảo hiểm nói thời gian này bị từ chối như mưaaa nên em kiểu sợ sợ. Ai ngờ pass rồi, giờ ngồi bình tĩnh nghĩ lại em vẫn thấy mình như ăn may =)))))))

Chúc các bạn đang apply để đi Châu Âu hè này cũng nhận được kết quả tốt nhé ('v'~)

Cloudyvu
29-06-2016, 08:48
Em vừa lên nhận kết quả hôm qua, pass rồi mọi người ạ :''> Vui cực luônnnnn!! Chủ Nhật này bay, keke~

Em nộp qua VFS đi Đan Mạch, là du học sinh mới về nước nên chưa có việc làm cũng không có nhiều tài sản ngoài 100tr tiết kiệm, đi diện thư mời. Lúc apply cũng lo lắm vì tự thấy hồ sơ khá yếu, qua Bảo Việt còn nghe chú bán bảo hiểm nói thời gian này bị từ chối như mưaaa nên em kiểu sợ sợ. Ai ngờ pass rồi, giờ ngồi bình tĩnh nghĩ lại em vẫn thấy mình như ăn may =)))))))

Chúc các bạn đang apply để đi Châu Âu hè này cũng nhận được kết quả tốt nhé ('v'~)

Chúc mừng bạn!!! Mình cũng đang chờ visa đi Hà Lan, hồi hộp quá; vì booking khách sạn của mình bị hủy trong thời gian xét hồ sơ nên chưa biết thế nào nữa. Cry cry.....
Bạn cho mình hỏi đi theo diện thư mời thì bên viết thư mời cần nộp những gì bạn?
Tks bạn nhiều

haianh4895
30-06-2016, 19:58
Em chào cả nhà,

Mọi người có kinh nghiệm nhập cảnh châu Âu cho em hỏi với ạ.
Khi nộp hồ sơ visa em lên lịch trình là Pháp - TBN - Ý - Pháp.
Giờ có visa rồi em muốn bay qua Czech ngay sau khi nhập cảnh vào Pháp mà không ở Pháp hôm nào. Tuy nhiên trong lịch trình vẫn quay về Pháp một vài hôm rồi bay về VN từ Pháp ạ (vé máy bay của e là VNA khứ hồi VN - Pháp) thì có khó khăn gì không ạ?
iện em đang chuẩn bị như sau:
- Vé máy bay nội địa schengen từ Pháp - Prague (Czech)
- Booking khách sạn tại Prague
- Booking khách sạn các ngày e sẽ ở Pháp
Khi bị hỏi, em định trình bày là bạn e mới đi Czech về khen cũng đẹp với rẻ nên e chuyển hướng bay qua czech trước rồi hết mùa euro đắt đỏ, thì e quay lại Pháp sau và về Việt Nam từ đây.
Không biết như vậy đã ổn chưa ạ
À ở Prague thì em có cô chú và được ở nhà cô chú luôn nhưng vì xin visa là du lịch tự túc nên em không muốn nhắc tới lắm :-?

Em mong nhận được lời khuyên của mọi người ạ

Demen
01-07-2016, 10:27
Em chào cả nhà,

Mọi người có kinh nghiệm nhập cảnh châu Âu cho em hỏi với ạ.
Khi nộp hồ sơ visa em lên lịch trình là Pháp - TBN - Ý - Pháp.
Giờ có visa rồi em muốn bay qua Czech ngay sau khi nhập cảnh vào Pháp mà không ở Pháp hôm nào. Tuy nhiên trong lịch trình vẫn quay về Pháp một vài hôm rồi bay về VN từ Pháp ạ (vé máy bay của e là VNA khứ hồi VN - Pháp) thì có khó khăn gì không ạ?
iện em đang chuẩn bị như sau:
- Vé máy bay nội địa schengen từ Pháp - Prague (Czech)
- Booking khách sạn tại Prague
- Booking khách sạn các ngày e sẽ ở Pháp
Khi bị hỏi, em định trình bày là bạn e mới đi Czech về khen cũng đẹp với rẻ nên e chuyển hướng bay qua czech trước rồi hết mùa euro đắt đỏ, thì e quay lại Pháp sau và về Việt Nam từ đây.
Không biết như vậy đã ổn chưa ạ
À ở Prague thì em có cô chú và được ở nhà cô chú luôn nhưng vì xin visa là du lịch tự túc nên em không muốn nhắc tới lắm :-?

Em mong nhận được lời khuyên của mọi người ạ

Không sao đâu bạn, khi bạn nhập cảnh Pháp thì hải quan sẽ hỏi bâng quơ vài câu như: chơi ở đâu, sau đó đi đâu,... Bạn cứ trả lời là ở Pháp chơi vài hôm (ghi nhớ 1 vài điểm nổi tiếng ở Pháp và kể ra) xong đi Czech, TBN,... là được.

nguyenthanh191
04-07-2016, 11:37
Mình buồn quá các bạn ơi sau 10 ngày chờ đợi, 3 tháng chuẩn bị và chính thức nhận thư từ chối lần 2 tại LSQ Pháp với lí do ai- cũng- biết- là - gì - đó, lần đầu ở Phần Lan.
Thực mình không hiểu tại sao mình bị từ chối, hồ sơ mình gồm.
- Booking khách sạn
- Booking vé máy bay
- Xin đi 36 ngày, 12 nước, Pháp 10 ngày
- Tiết kiệm 206 tr
- Thẻ 95tr
- Sổ đỏ
- Giấy phép kinh doanh khách sạn mình đứng tên
- Thuế 3 tháng
- Lịch trình đi
- Bảo hiểm
- Tâm thư
- Sổ đỏ bố mẹ mình
- Sổ hộ khẩu
- Chứng minh, hộ chiếu

Bây giờ mình phải làm sao các bạn. Chán quá, mình đi du lịch thôi mà, huhu
Thực sự cảm thấy ức chế.

intel1985
08-07-2016, 12:10
Chủ top ơi ! mình hiện tại là du học sinh bên Trung Quốc ! mình cũng muốn đi du lịch Châu Âu vào cuối tháng 8 đầu tháng 9 này ! Nhưng hiện tại mình vẫn chưa về VN ! Nếu ok thì các bạn có thể đợi mình đến tháng 7 được ko ?

Bọn tớ đã có visa rồi bạn ah

hrtiennguyen
11-07-2016, 13:43
không biết các bạn dự kiến chính xác đi ngày nào. Mình đã xin dc visa. Mình thì tính tháng này đi luôn nhưng bận quá nên có thể đi tháng 09 luôn. bạn nào trưởng nhóm xin cho contact liên hệ với . Họp nhóm đi cho vui, mình ở HCM sinh năm 89. sdt mình là : 091 2233 726 Tiến

lalan9x
15-07-2016, 08:32
thật là đau lòng quá đi thôi ! các bạn có thể cho t xin lịch trình bên kia của các bạn k ạ ?

mua_xuan_hanoi
20-07-2016, 11:48
@haianh4895: hi bạn, mình cũng có người nhà xin cấp visa châu âu ở ĐSQ Pháp nhưng bị từ chối (tích ở mục 8) : Các thông tin đã cung cấp để giải trình mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy.

Mình cũng muốn viết tâm thư để gửi cho DSQ Pháp nhưng trong thư từ chối cấp thị thực chỉ đề như sau:
Quý vị có thể phản đối quyết định từ chối này trước Ủy Ban Tái Xét các quyết đinh từ chối cấp thị thực vào Pháp.

Secrétariat général de la CRRV
BP 83.609
44036 NANTES CEDEX - FRANCE

Không biết trường hợp này mình cần gửi tâm thư về đâu? Gửi theo địa chỉ trên thì gửi qua bưu điện hay ntn hả bạn?
Trường hợp của bạn thì cụ thể phải gửi đến địa chỉ nào vậy bạn?

Biết là thời gian này bạn đang trên đường đi chơi rùi nhưng nếu được bạn hồi âm cho mình vài dòng nhé.

Các bạn nào trên diễn đàn có cao kiến hoặc kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho mình để cụ nhà mình có thể thực hiện một chuyến đi kỷ niêm trong cuộc đới.

Cảm ơn các bạn nhiều.

PetiteAmelie
20-07-2016, 23:05
Em chào cả nhà.
Hồi tháng 4 vừa rồi em có nộp visa ĐSQ Pháp theo diện có thư mời & đầy đủ giấy tờ (HDLD, bảng lương, nghỉ phép, sổ hộ khẩu, lịch trình, tâm thư, vé may bay, bảo hiêm...) nhưng bị rớt với lí do là “Không chứng minh được mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú”.
Tình trạng của em:
- Em là nữ, 24 tuổi, độc thân, công việc & thu nhập ổn định
- Em có thư mời của bạn nhưng đã lớn tuổi ~ 50 đã li dị vợ. em nghĩ đây là 1 trong những lí do mà ĐSQ ko cấp visa vì cả hai thằng mời và được mời đều ko có giàng buộc gia đình. Có khi họ sợ em qua đó kết hôn ? Tuy có thư mời và mục chi trả cho chuyến đi là người mời nhưng em vẫn nộp sao kê tkhoan ~ 80tr & HĐLD & bảng lương đầy đủ. Nhưng có 1 điểm bất cập là cty em trả lương tiền mặt
- Lịch trình của em 14 ngày nhưng em chỉ đi Pháp, 2-3 vùng. 1 vùng em ở nhà bạn, vùng còn lại em có bkk ksan
- Trong tờ khai visa em tích mục đích chuyến đi là Du lịch chứ ko phải thăm thân vì em ko có quan hệ họ hàng vs người mời => Đây có phải là sai ko ạ vì cái chị nhận hso của em hỏi em là : Đi du lịch sao lại có giấy này (attestation d’acceuil)
- Trong quá trình xét duyệt hồ sơ bên ĐSQ có gọi về cho cty em để kiểm tra, khi trả lời em cũng có hơi run T_T. Họ hỏi về quan hệ của em và người mời, em trả lời rất thành thật là BẠN & trả lời tại sao lại quen.
Năm tới em tính xin tiếp visa nhưng đang phân vân có nên xin theo dạng thư mời nữa hay ko hay xin tự túc ? Xin thư mời thì em có nên chuyển hướng là qua thăm người yêu ko để hso có khả năng cao hơn? Em và bạn em cũng có 1 số hình chup chung hồi bạn em qua VN. Passport của em có 2 dấu, 1 là dấu từ chối của DSQ Pháp + 1 dấu đi Cam 14 days ạ
Nếu tự túc thì tài chính của em ko mạnh.
Mong được cả nhà giúp đỡ ạ
Em cảm ơn

Cody
21-07-2016, 07:23
Cho mình xin lịch trình với tâm thư tham khảo với mọi người ơi. Mail mình là [email protected]
Thank you

intel1985
21-07-2016, 08:47
không biết các bạn dự kiến chính xác đi ngày nào. Mình đã xin dc visa. Mình thì tính tháng này đi luôn nhưng bận quá nên có thể đi tháng 09 luôn. bạn nào trưởng nhóm xin cho contact liên hệ với . Họp nhóm đi cho vui, mình ở HCM sinh năm 89. sdt mình là : 091 2233 726 Tiến
Bạn liên hệ 0904371202 nhé

thật là đau lòng quá đi thôi ! các bạn có thể cho t xin lịch trình bên kia của các bạn k ạ ?

Cho mình xin lịch trình với tâm thư tham khảo với mọi người ơi. Mail mình là [email protected]
Thank you

Tối về tớ send cho nhé.
Ps: có bác nào khu vực Hà Nôi ,hải phòng đã có visa châu âu lập nhóm xin visa uk tớ hôm nay check vé từ pháp sang uk có 2 triệu vé khứu hồi quá rẻ

ng2kimson
21-07-2016, 23:19
Hồi đầu tháng mình đi thì có nghe được mấy anh trong Tour nói rằng ai có hộ khẩu HN hoặc HCM thì dễ được visa nhất. Không biết có đúng ko nhỉ ?

freedomeordie15
22-07-2016, 16:54
Tam siro

Tôi ở Sài gòn cũng dự định đi Thụy sĩ, Áo vào giữa tháng 9 và đầu tháng 10 tới để ngắm cảnh mùa Thu, nếu Tam siro chưa làm vi sa thì mình lập nhóm làm chung.
Ok thì inbox nha :). Mình cũng đi single thôi.

binh_ng
06-08-2016, 15:58
4/9/2016 này dì em sẽ đi cruise qua TBN, Pháp, Ý, Greece, Croatia, Montenegro- mỗi nước 1 tp riêng Ý là 4 tp, sau đó sẽ ở Paris thêm 1 tuần nên đã xin visa loại multiple thông qua ĐSQ Pháp. Nhưng giờ lại chỉ đậu loại single thôi.

Xin nói thêm là hồ sơ em làm giúp dì đúng chuẩn luôn và dì cũng từng có visa Schengen single rồi.

Sau khi lên Phượt ngâm cứu lại thì em nghĩ chắc do thiếu cái "tâm thư" với lại dì em nói lúc phỏng vấn người ta không hỏi gì đến vụ multiple hay lịch trình nên dì em cũng không nói gì vì nghĩ trong đơn đã có ghi là xin multiple rồi.

Do vậy, nhờ các cao thủ chỉ giúp em phải làm gì tiếp theo vì nếu chỉ với visa single thì dì em buộc phải ở lại trên tàu khi đến Pháp và các tp của Ý, :(

Giờ phải đợi đến thứ 2 mới gọi ĐSQ Pháp hỏi thì em nôn nóng quá.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài của em.

thaophuong1009
07-08-2016, 14:08
Về báo cáo cả nhà cho những ai cần kinh nghiệm đi nhé. Sáng nay mình vừa nộp hồ sơ DSQ Đức xong. Có một bác già security siêu khó tính, các bạn cứ theo đúng chỉ dẫn đừng hỏi nhiều không bác í cáu .
Mình là nữ vừa tốt nghiệp ĐH xong, có nộp cả giấy xác nhận tốt nghiệp bằng Giỏi, có công việc ổn định vì mình theo bố làm trợ lý, cũng xác định trước tốt nghiệp ĐH xong bố cho đi chơi nên mẹ mình cũng chuyển tên 2 số tiết kiệm cho mình trước. Dì mình viết giấy mời ( không có bảo lãnh ).
Hồ sơ của mình thì theo như bên tư vấn du lịch thì siêu đủ: Hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, xác nhận lương, bảng lương. Công ty gia đình nên mình nộp luôn cả giấy phép kinh doanh, giấy phép khai thác, quyết định sở hữu mỏ, báo cáo thuế GTGT và tất nhiên là mang tên bố mẹ mình hết. Còn làm luôn thêm 1 cái đơn xác nhận bố mẹ bảo lãnh tài chính và cho con đi chơi ở nhà Dì. Cả sổ đỏ của bố mẹ, sổ tiết kiệm bố mẹ. Riêng mình thì hay tiêu qua thẻ credit card nữa nên sao kê 3 tháng của mình luôn trên 20tr. Trong TK thì có sẵn 70tr. Sổ tiết kiệm hơn 200tr ( tên mình )
Để cẩn thận mình có theo hướng dẫn viết cả lịch trình du lịch, booking ( toàn trong nước Đức ), viết cả 1 cái Letter of Expression bằng tay nữa.
Xong lúc lên nộp hồ sơ, có đúng chị trẻ trẻ người Việt soạn hồ sơ bỏ hết sạch ạ huhu. Đúng là họ làm theo quy định nên rất chặt. Họ nói giấy tờ nào ghi như trong giấy hướng dẫn thì thu thôi, không thu thêm bất cứ giấy tờ nào khác. Cộng thêm họ bảo mình đã 22 23t rồi thì không cần bố mẹ làm gì nữa. Thế là bao nhiêu giấy tờ chứng minh tài sản công ty sổ tiết kiệm của bố mẹ họ gạt hết xuống cái 'gầm bàn'( dùng để di qua di lại đưa hồ sơ tiền nong vào đấy). Họ còn bỏ cả thư Letter of Expression, quyết định của bố mẹ đảm bảo tài chính cho con ( kí hẳn ở Phường để lấy xác nhận )
...Thành thử ra hồ sơ của mình hơn bị yếu các bác ạ . Huhu mất công ghê gớm.

Chia sẻ thế là để thêm kinh nghiệm cho bạn trẻ nào muốn đi thì đừng mất công khoe thêm các giấy tờ sở hữu dính líu đến bố mẹ, chỉ mất công mất tiền đi dịch thuật thôi họ trả về hết ạ . Chị ấy còn mắng mắng mình sao nhiều giấy tờ thế, cái giấy Letter này không bảo viết thì viết làm cái gì các kiểu...

Giờ mình chỉ còn biết hi vọng thôi. May thì đỗ chứ không thì chỉ còn biết chẹp miệng. Tự dưng hộ chiếu giờ dính cái dấu rejected buồn ghê gớm....

B ơi tình hình của b ntn r ? Có được visa k ?

llevzy
08-08-2016, 19:03
Cả nhà ơi, mình cần tư vấn của cả nhà về xin visa Châu Âu, mình định xin ở LSQ Pháp HCM

Dự tính của mình là muốn đưa cả gia đình gồm 4 người: bố, mẹ, chị gái và mình đi tháng 5, khoảng 20 ngày, vào năm sau.

Bố mình đã nghỉ hưu.
Mẹ trên 50 và có giấy phép kinh doanh.
Cả bố và mẹ đều có tài sản nhà, đất.
Chị gái mình có việc làm ổn định. Lương 12tr/tháng.
Mình thì làm việc tự do. Lương khoảng 18tr/tháng nhưng không trả qua ngân hàng và không có hợp đồng lao động.
Cả hai chị em đều chưa sở hữu tài sản đất đai.
Sổ tiết kiệm mình có khoảng hơn 200tr.

Dạo này, mình thấy tình hình Châu Âu và Pháp hơi nhạy cảm. Mình không biết xin visa tự túc cho cả nhà với điều kiện như thế có khả năng không? Mình nên xin ở Pháp hay ở nước khác?
Cả nhà tư vấn giúp mình nha.
Cám ơn Phượt ơi.

Thanhthuy1213
10-08-2016, 07:24
Visa du lịch tối đa 3 tháng multi trong vòng 6 tháng hoặc 1 năm, còn các loại khác tôi không biết

Cái bạn nói là Visa SZ do Pháp cấp đúng ko? Các nước khác trong khối SZ hình như ko phải.

TÍM
10-08-2016, 11:29
Theo mình hiểu thì nếu bạn không "ra khỏi" châu Âu, (list các điểm đến của bạn đều thuộc khối Schengen đúng ko) thì VISA single vẫn sử dụng được cho cả hành trình mà, bạn đâu cần xin VISA multiple?

4/9/2016 này dì em sẽ đi cruise qua TBN, Pháp, Ý, Greece, Croatia, Montenegro- mỗi nước 1 tp riêng Ý là 4 tp, sau đó sẽ ở Paris thêm 1 tuần nên đã xin visa loại multiple thông qua ĐSQ Pháp. Nhưng giờ lại chỉ đậu loại single thôi.

Xin nói thêm là hồ sơ em làm giúp dì đúng chuẩn luôn và dì cũng từng có visa Schengen single rồi.

Sau khi lên Phượt ngâm cứu lại thì em nghĩ chắc do thiếu cái "tâm thư" với lại dì em nói lúc phỏng vấn người ta không hỏi gì đến vụ multiple hay lịch trình nên dì em cũng không nói gì vì nghĩ trong đơn đã có ghi là xin multiple rồi.

Do vậy, nhờ các cao thủ chỉ giúp em phải làm gì tiếp theo vì nếu chỉ với visa single thì dì em buộc phải ở lại trên tàu khi đến Pháp và các tp của Ý, :(

thule86
10-08-2016, 14:31
Mình cũng vừa lấy visa từ LSQ Đức về nhưng mình đi Bồ Đào Nha vì Đức chịu trách nhiệm nhận hồ sơ của BĐN luôn.
Mình 30t, độc thân, có mỗi visa Hàn đi T4, . Giữa T7 mình đặt lịch hẹn thì full hết T8 trong khi mình dự định đi cuối T8, mình gửi mail hỏi có cách nào không thì ngày hôm sau họ trả lời có 1 người cancel lịch hẹn nên mình có thế thế vào ngày 28/7.
Mình có Thư mời và passport photo của bạn. Vì lần đầu đi nên mình chỉ ghi 10 ngày và mua bảo hiểm đúng 10 ngày luôn chứ không cộng thêm 15 ngày như trên web hướng dẫn. Lúc nộp cũng lo, vì mình độc thân, bạn mình cũng độc thân mà lai 31t nhưng khi nộp chỉ hỏi là hiện tại ở với ai, làm nghề gì, đi bao lâu. Xong, ra lăn tay, đóng tiền. Hẹn 8/8 lên lấy kết quả. Và mình đã có visa schengen.

Demen
10-08-2016, 14:45
Theo mình hiểu thì nếu bạn không "ra khỏi" châu Âu, (list các điểm đến của bạn đều thuộc khối Schengen đúng ko) thì VISA single vẫn sử dụng được cho cả hành trình mà, bạn đâu cần xin VISA multiple?

Mình thấy TBN, Pháp, Ý, Greece, Croatia thì xài chung visa Schengen rồi, nhưng chắc là Montenegro phải xin visa riêng (hay visa free?) ko vì nó ko thuộc Schengen area, & nếu xin riêng thì phải xin visa Schengen multi vì thăm Montenegro xong thì mới quay lại Paris 1 tuần ah

TÍM
10-08-2016, 17:04
Mình thấy TBN, Pháp, Ý, Greece, Croatia thì xài chung visa Schengen rồi, nhưng chắc là Montenegro phải xin visa riêng (hay visa free?) ko vì nó ko thuộc Schengen area, & nếu xin riêng thì phải xin visa Schengen multi vì thăm Montenegro xong thì mới quay lại Paris 1 tuần ah

Mình có đọc 1 thông tin như thế này, dù một số chỗ khác thì chỉ có 26 nước, ko có Montenegro và Serbia:

Trong khối biên giới chung châu Âu Schengen hiện nay có 28 nước như: Ba Lan, Cộng hòa Séc, Hungary, Slovakia, Slovenia, Estonia, Latvia, Litva, Malta, Iceland, Na Uy, Thụy Điển, Phần Lan, Đan Mạch, Hà Lan, Bỉ, Luxembourg, Pháp,Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Đức, Áo, Ý, Hy Lạp, Síp, Macedonia, Montenegro, Serbia.

Mình suy luận trên góc độ làm tour sản phẩm DL bán cho khách thôi, rằng nếu trên cùng 1 hành trình tàu Cruise thì khả năng dùng chung 1 visa Schengen cho các nước là được chấp thuận, vì nếu không khách DL (nếu cần) sẽ phải có đến 2 visa (châu Âu và Montenegro), hơi phiền hen^^, thế thì cắt anh Montenegro ra khỏi ctrinh cho rồi.

Không hiểu mình nghĩ thế có đúng không?

nevada
11-08-2016, 18:55
Croatia và Montenegro không thuộc Schengen, nhưng visa Schengen multiple entries vào được. Nếu single entry thì không vào dc luôn chứ chưa nói đến chuyện ko quay dc trở lại các nước Schengen, vậy chắc bạn nên làm lại visa hoặc cancel chuyến cruise kia.

thaophuong1009
12-08-2016, 14:43
Mọi người ơi em mới xin visa lần đầu đi Đức 1 tháng do bạn trai bên đó mời. E nộp từ 5/8 đến giờ mà k ai gọi đt cho e đi PV cũng như đt đến cty check, cũng k gọi cho người bảo lãnh bên kia. Trên giấy hẹn là 2h chiều 22/8 lấy kết quả. Như thế là khả năng cao e rớt r đúng k ạ ? Mong mọi người tư vấn giúp e vs. 1 tuần nay e k ăn k ngủ được vì cái visa này r ạ. Huhu. Lúc lấy hồ sơ c người Việt cũng PV e mấy câu r ạ. E trả lời trôi chảy hết. Mỗi tội c ấy k lấy hết photo passport người mời mà trong đó có thời gian nhập cảnh vào Việt Nam tháng 4 lúc bọn e quen nhau. Vs thời gian ở Campuchia cùng nhau nữa ạ. Giờ e có nên gọi hỏi bổ sung k ạ ? Vì nó ở tít cuối pp nên e cũng k để ý là ngta k lấy trang đó huhu :((

invader
12-08-2016, 17:25
có ai xin visa ở lãnh sự Pháp gần đây không, cho tôi hỏi chút. Có phải ở tpHCM sẽ nộp hồ sơ visa Pháp ở trung tâm tiếp nhận TLScontact- Vincome 72 Lê Thánh Tôn không nhỉ?

Tamsiro
14-08-2016, 14:13
Đúng rồi bạn ơi,
Bạn vào đường link để đọc thêm thông tin nhé
https://fr.tlscontact.com/vn/SGN/index.php?l=vi

có ai xin visa ở lãnh sự Pháp gần đây không, cho tôi hỏi chút. Có phải ở tpHCM sẽ nộp hồ sơ visa Pháp ở trung tâm tiếp nhận TLScontact- Vincome 72 Lê Thánh Tôn không nhỉ?

Tamsiro
14-08-2016, 14:15
Ban thử nộp lại Visa qua LSQ Hà Lan or Ý thử xem?

Mình buồn quá các bạn ơi sau 10 ngày chờ đợi, 3 tháng chuẩn bị và chính thức nhận thư từ chối lần 2 tại LSQ Pháp với lí do ai- cũng- biết- là - gì - đó, lần đầu ở Phần Lan.
- Booking khách sạn
- Booking vé máy bay
- Tiết kiệm 206 tr
- Thẻ 95tr
- Sổ đỏ
- Thuế 3 tháng
- Lịch trình đi
- Bảo hiểm
- Tâm thư
- Sổ đỏ bố mẹ mình
- Sổ hộ khẩu
- Chứng minh, hộ chiếu

Thực sự cảm thấy ức chế.

saigonn_2
15-08-2016, 00:13
Dear All,

Mình có kế hoạch xin visa Pháp ( tại SG ) vào cuối tháng 12/2016.
Mình sẽ nộp hồ sơ Apply Visa cùng 1 người bạn ( Người bạn này có thẻ APEC )
Hộ chiếu của mình đi ĐNA-HK-TW-KR và JP.
Trường hợp hồ sơ của mình có thêm điểm cộng ( + ) khi nộp hồ sơ cùng bạn mình hay không ?

ACE có kinh nghiệm apply visa trong trường hợp như mình. Cho mình xin thêm kinh nghiệm nhé.
Thanks mn.

Thanhthuy1213
20-08-2016, 13:13
Dear All,

Mình có kế hoạch xin visa Pháp ( tại SG ) vào cuối tháng 12/2016.
Mình sẽ nộp hồ sơ Apply Visa cùng 1 người bạn ( Người bạn này có thẻ APEC )
Hộ chiếu của mình đi ĐNA-HK-TW-KR và JP.
Trường hợp hồ sơ của mình có thêm điểm cộng ( + ) khi nộp hồ sơ cùng bạn mình hay không ?

ACE có kinh nghiệm apply visa trong trường hợp như mình. Cho mình xin thêm kinh nghiệm nhé.
Thanks mn.
Không có điềm + đâu em. Nhưng khả năng đậu là cao đó. Cứ làm đi.
Chúc e thành côbg nhé

binh_ng
20-08-2016, 17:04

Cảm ơn các bạn Tim, Demen, Neveda đã quan tâm bài viết cuả mình.
Lý do dì mình cần có multiple visa là trong hành trình tàu sẽ ghé qua 4 thành phố của Ý, tức là hành khách phải làm thủ tục ra vào Ý nhiều lần. Thật sự thì Pháp thì chỉ nhập cảnh có 1 lần tại Nice thôi, nhưng dì mình muốn xin visa từ DSQ Pháp thì trên lịch trình phải thêm 1 tuần ở Pháp nữa (sau đó đã cancel tất cả booking).
Tin vui là sau đó mình đã giúp dì liên hệ với DSQ Pháp và trình bày lại lịch trình của mình, họ đã cấp lại visa Multiple nhé (mất 2 ngày làm việc thôi). Và mình được biết 2 trường hợp đi cruise đều bị cấp single sau đó dc đổi thành multiple.
Kinh nghiệm rút ra cho mọi ng trong quá trình xin visa Mul để đi cruise là phải có "Tâm thư" tức Letter of Expression. Tâm thư này chẳng có gì ghê gớm cả mà đơn giản là nhằm nhắc nhở người cấp visa là tui đi cruise nên cần phải có multi hihi. Chính người thụ lý hồ sơ họ cũng công nhận là bên DSQ quên thiệt.
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ nhé!!!!

saigonn_2
22-08-2016, 00:09
Dạ, cảm ơn chị @Thanhthuy1213.
Trường hợp của em, nếu tự nộp apply một mình vẫn okay phải không chị ? :)

vietdoan20062006
22-08-2016, 03:48
các bác cho em hỏi e chứng minh tài chính kiểu gì khi em chỉ có giấy phép đk kinh doanh, các bác cũng biết thường là báo cáo tài chính chỉ lãi tí ti và nộp thuế cực ít, mà cái này là báo cáo qua mạng nên in từ đó ra ko có xác thực.
Ngoài ra em ko có tk tiết kiệm ngân hàng liệu có ổn ko ? vì từ trước tới giờ mấy nước e nộp visa đều ko có nộp số dư này nọ hay báo cáo thuế, chủ yếu dựa vào tiểu sử passport và giấy phép kinh doanh cùng tờ khai thông tin
Cả hộ chiếu cũ và mới của em có visa, dấu của us, uk, canada, mexico, đài loan, hongkong, trung quốc, philipine, thái, campuchia và có dấu của pháp nhưng ko có visa pháp vì đợt đó e đi tour từ uk sang ?!
liệu có ổn khi nộp hồ sơ ko có sổ tk, báo cáo tài chính?

Thanhthuy1213
22-08-2016, 12:46
các bác cho em hỏi e chứng minh tài chính kiểu gì khi em chỉ có giấy phép đk kinh doanh, các bác cũng biết thường là báo cáo tài chính chỉ lãi tí ti và nộp thuế cực ít, mà cái này là báo cáo qua mạng nên in từ đó ra ko có xác thực.
Ngoài ra em ko có tk tiết kiệm ngân hàng liệu có ổn ko ? vì từ trước tới giờ mấy nước e nộp visa đều ko có nộp số dư này nọ hay báo cáo thuế, chủ yếu dựa vào tiểu sử passport và giấy phép kinh doanh cùng tờ khai thông tin
Cả hộ chiếu cũ và mới của em có visa, dấu của us, uk, canada, mexico, đài loan, hongkong, trung quốc, philipine, thái, campuchia và có dấu của pháp nhưng ko có visa pháp vì đợt đó e đi tour từ uk sang ?!
liệu có ổn khi nộp hồ sơ ko có sổ tk, báo cáo tài chính?
Với lịch sử du lịch như vậy e chỉ cần nộp GPKD thôi, sổ TK này no.
Về báo cÓ thuê nếu e muốn nộp e chỏ cÀn in trên mạng ra đóng dấu tròn cty là được.
Cần tư vân thêm thi mail cho c
[email protected]

Thanhthuy1213
22-08-2016, 12:52
- Booking khách sạn
- Booking vé máy bay
- Tiết kiệm 206 tr
- Thẻ 95tr
- Sổ đỏ
- Thuế 3 tháng
- Lịch trình đi
- Bảo hiểm
- Tâm thư
- Sổ đỏ bố mẹ mình
- Sổ hộ khẩu
- Chứng minh, hộ chiếu

Thực sự cảm thấy ức chế.
Hồ sơ của e vậy mà rớt thì c potay. Hay do e chưa từng đi du lich nước nào ???
Cần tư vấn thì mail cho c
[email protected]

Thanhthuy1213
22-08-2016, 12:54
Em chào cả nhà.
Hồi tháng 4 vừa rồi em có nộp visa ĐSQ Pháp theo diện có thư mời & đầy đủ giấy tờ (HDLD, bảng lương, nghỉ phép, sổ hộ khẩu, lịch trình, tâm thư, vé may bay, bảo hiêm...) nhưng bị rớt với lí do là “Không chứng minh được mục đích chuyến đi và điều kiện lưu trú”.
Tình trạng của em:
- Em có thư mời của bạn nhưng đã lớn tuổi ~ 50 đã li dị vợ. em nghĩ đây là 1 trong những lí do mà ĐSQ ko cấp visa vì cả hai thằng mời và được mời đều ko có giàng buộc gia đình. Có khi họ sợ em qua đó kết hôn ? Tuy có thư mời và mục chi trả cho chuyến đi là người mời nhưng em vẫn nộp sao kê tkhoan ~ 80tr & HĐLD & bảng lương đầy đủ. Nhưng có 1 điểm bất cập là cty em trả lương tiền mặt
- Lịch trình của em 14 ngày nhưng em chỉ đi Pháp, 2-3 vùng. 1 vùng em ở nhà bạn, vùng còn lại em có bkk ksan
- Trong tờ khai visa em tích mục đích chuyến đi là Du lịch chứ ko phải thăm thân vì em ko có quan hệ họ hàng vs người mời => Đây có phải là sai ko ạ vì cái chị nhận hso của em hỏi em là : Đi du lịch sao lại có giấy này (attestation d’acceuil)
- Trong quá trình xét duyệt hồ sơ bên ĐSQ có gọi về cho cty em để kiểm tra, khi trả lời em cũng có hơi run T_T. Họ hỏi về quan hệ của em và người mời, em trả lời rất thành thật là BẠN & trả lời tại sao lại quen.
Năm tới em tính xin tiếp visa nhưng đang phân vân có nên xin theo dạng thư mời nữa hay ko hay xin tự túc ? Xin thư mời thì em có nên chuyển hướng là qua thăm người yêu ko để hso có khả năng cao hơn? Em và bạn em cũng có 1 số hình chup chung hồi bạn em qua VN. Passport của em có 2 dấu, 1 là dấu từ chối của DSQ Pháp + 1 dấu đi Cam 14 days ạ
Em cảm ơn
Chính cái thư mời làm e rớt.

Thanhthuy1213
22-08-2016, 13:00
@haianh4895: hi bạn, mình cũng có người nhà xin cấp visa châu âu ở ĐSQ Pháp nhưng bị từ chối (tích ở mục 8) : Các thông tin đã cung cấp để giải trình mục đích và điều kiện lưu trú dự kiến không đáng tin cậy.

Mình cũng muốn viết tâm thư để gửi cho DSQ Pháp nhưng trong thư từ chối cấp thị thực chỉ đề như sau:
Quý vị có thể phản đối quyết định từ chối này trước Ủy Ban Tái Xét các quyết đinh từ chối cấp thị thực vào Pháp.

Secrétariat général de la CRRV
BP 83.609
44036 NANTES CEDEX - FRANCE

Không biết trường hợp này mình cần gửi tâm thư về đâu? Gửi theo địa chỉ trên thì gửi qua bưu điện hay ntn hả bạn?
Trường hợp của bạn thì cụ thể phải gửi đến địa chỉ nào vậy bạn?

Biết là thời gian này bạn đang trên đường đi chơi rùi nhưng nếu được bạn hồi âm cho mình vài dòng nhé.

Các bạn nào trên diễn đàn có cao kiến hoặc kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho mình để cụ nhà mình có thể thực hiện một chuyến đi kỷ niêm trong cuộc đới.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Đừng viết khiếu nại, ko ăn thua gì đâu, mất công.
Giờ e "luyện võ" từ từ, đi 1 nước có dán visa (Nhật, Hàn...) rôid sau đó xin lại, viết 1 tâm thư thống thiết vào....và để vài tháng xin lại thì ok hơn, theo c nên để 2017 hảy xin.

@ Nói chung với các bạn; "vấp ngã ở đâu đứng lên ở đó" . Rớt Pháp mà qua Đức (nước khác) thì câu đầu tiên sẽ đc hỏi là "rớt bên P rồi âu đây xin phải ko?" Và cơ hội để đc nước đó cấp visa còn khó hơn nữa.
Nên rớt ở đâu xin lại ở đó & hồ sơ mình phải có cái mới như đi du lịch 1 vài nước, tài chính manh thêm...

hminh2005
27-08-2016, 08:59
Chỗ mình sắp có đoàn đi công tác Phần lan, Đức theo giấy mời của các công ty và tham quan triển lãm. Dự kiến sẽ xin visa qua Phần Lan và multi (cả năm). Cái này thì bên đối tác có thể làm giấy mời được. Nhưng mình hỏi về khai báo trong tờ đơn xin visa đi Phần Lan:
1. Nếu xin visa cả năm dạng ra vào nhiều lần thì phần kê khai số ngày ở lại sẽ điền thế nào ? Điền của chuyến đi này (khoảng 15 ngày) hay để trống ? Vì các lần khác chưa có kế hoạch.
2. Trong yêu cầu giấy tờ cần nộp có bản kế hoạch lịch trình được đối tác xác nhận. Mình nghĩ đối tác có giấy mời và mình cũng chỉ đi trong thời gian đó. Lịch trình di chuyển thì mình tự lập để phù hợp thời gian xin visa. Sao lại cần lịch trình do đối tác xác nhận ? Bọn mình đi hai nước, gặp 2 đối tác thì thế nào ?

Thanhthuy1213
27-08-2016, 14:14
Chỗ mình sắp có đoàn đi công tác Phần lan, Đức theo giấy mời của các công ty và tham quan triển lãm. Dự kiến sẽ xin visa qua Phần Lan và multi (cả năm). Cái này thì bên đối tác có thể làm giấy mời được. Nhưng mình hỏi về khai báo trong tờ đơn xin visa đi Phần Lan:
1. Nếu xin visa cả năm dạng ra vào nhiều lần thì phần kê khai số ngày ở lại sẽ điền thế nào ? Điền của chuyến đi này (khoảng 15 ngày) hay để trống ? Vì các lần khác chưa có kế hoạch.
2. Trong yêu cầu giấy tờ cần nộp có bản kế hoạch lịch trình được đối tác xác nhận. Mình nghĩ đối tác có giấy mời và mình cũng chỉ đi trong thời gian đó. Lịch trình di chuyển thì mình tự lập để phù hợp thời gian xin visa. Sao lại cần lịch trình do đối tác xác nhận ? Bọn mình đi hai nước, gặp 2 đối tác thì thế nào ?
Phần lan thì thua ! Vì ở đây đa số đi Pháp
Riêng Multy 1 năm thì trả lời đc: xin là 1 chuyện, cấp hay không là chyện khác. Ko phải xin là cho . Vó khi họ chỉ cho single..

xpremiumvn
27-08-2016, 15:36
Có 1 anh chàng một hôm đang đi nhặt lá đá ống bơ thì nhặt được 1 quyển bí kíp.

Nghi là võ học thượng thừa nên anh ta giấu mang về nhà đọc.

Trang 1 : Miêu tả về võ công. Có thể hô mưa gọi gió. Độc bộ thiên hạ. Đưa người ta lên đỉnh cao của võ học.

Trang 2 : Cần phải tự cung mới có thể luyện …

Sau một hồi đắn đo suy nghĩ. Anh ta hạ quyết tâm vung đao tự cung.

Xong việc anh nén đau đọc tiếp bí kíp

Trang 3 : .. không tự cung cũng không sao …

Anh ta điên cuồng. Nổi lửa lên đốt ngay quyển bí kíp.

Khi sách cháy gần hết. Trang cuối quyển bí kíp bay ra ,chàng trai đưa mắt nhìn

Trang cuối : Nếu đã tự cung thì sau khi luyện thành bí kíp của quý sẽ mọc lại …

luutukhanh
29-08-2016, 10:50
Em chào cả nhà.
Tình trạng của em:
Em cảm ơn
Em thấy nếu mà nói là "BẠN" bảo lãnh thì khó đậu Visa lắm, vì người ta sẽ đặt vấn đề "tại sao chỉ là bạn mà chấp nhận bảo lãnh, nếu chỉ là bạn thì nhỡ sang đó hai người xích mích, bạn của bạn không đồng ý bảo lãnh nữa thì sao? Bạn sẽ làm gì để chi trả cho nhu cầu bản thân trong những ngày còn lại?"
Anyway, chia buồn với bạn nhé :(

PetiteAmelie
05-09-2016, 21:55
Em thấy nếu mà nói là "BẠN" bảo lãnh thì khó đậu Visa lắm, vì người ta sẽ đặt vấn đề "tại sao chỉ là bạn mà chấp nhận bảo lãnh, nếu chỉ là bạn thì nhỡ sang đó hai người xích mích, bạn của bạn không đồng ý bảo lãnh nữa thì sao? Bạn sẽ làm gì để chi trả cho nhu cầu bản thân trong những ngày còn lại?"

:( mãi sau này mình ms thấy cũng hơi ngu khi khai là BẠN :'(
Bạn có kinh nghiệm gì về vụ này không tư vấn giúp mình với? Mình có nên xin theo dạng thăm người yêu hay ko hay là tự túc :(
Nhân tiện nếu bạn có tài liệu gì có thể mail cho mình vào: [email protected] đc ko?

Mình cảm ơn nhiều ạ

Thanhthuy1213
06-09-2016, 14:12

Người yêu còn rớt nhanh hơn nữa áh e !

Thanhthuy1213
12-09-2016, 11:24
Xin hỏi chút kinh nghiệm cho Visa UK. Ai biết vui lòng chia sẽ:
nên xin du lịch bao lâu?
Plan chỏ có 3 tuần thôi, nhưng UK có visa cho những thời hạn 6 tháng, 1 năm, 2 năm, 5 năm...& lệ phí tùy thuộc vào thời hạn.
Các bạn có ai đã từng xin Visa UK cho kình chút kunh nghiệm nhé.
Tks

venturi
12-09-2016, 22:46
nên xin du lịch bao lâu?
Plan chỏ có 3 tuần thôi, nhưng UK có visa cho những thời hạn 6 tháng, 1 năm, 2 năm, 5 năm...& lệ phí tùy thuộc vào thời hạn.
Tks

Lần này lại quyết xin visa UK à chị? :D
Visa UK ngắn nhất là 6 tháng, về nguyên tắc chị có thể xin 6th, 1 năm, 2 năm, v.v.. hoặc bao lâu tùy chị, nhưng nếu nộp lần đầu và mục đích đi du lịch em nghĩ chị chỉ nên apply loại 6 tháng thôi, vì visa dài hạn thường phải có lý do thuyết phục hơn. Hoặc chị đã từng được cấp visa UK và từng đi UK 2 lần trở lên thì cơ hội được cấp visa dài hạn sẽ cao hơn ah

xuanhoa2000ru
13-09-2016, 14:42
nên xin du lịch bao lâu?
Tks

Chị đi 3 tuần thì chị chọn loại Standard Visitor - Short-term (up to 6 months, single or multiple entry). Đây là loại rẻ nhất 118$. Họ sẽ cho chị visa nhiều lần 6 tháng. Chị có Schengen visa rồi thì xin sẽ rất dễ

Thông tin về loại visa này: https://www.gov.uk/standard-visitor-visa

Trong đó có danh sách các giấy tờ cần nộp

Thanhthuy1213
13-09-2016, 15:02
Chị đi 3 tuần thì chị chọn loại Standard Visitor - Short-term (up to 6 months, single or multiple entry). Đây là loại rẻ nhất 118$. Họ sẽ cho chị visa nhiều lần 6 tháng. Chị có Schengen visa rồi thì xin sẽ rất dễ

Thông tin về loại visa này: https://www.gov.uk/standard-visitor-visa

Trong đó có danh sách các giấy tờ cần nộp
C cảm ơn e nha

Thanhthuy1213
13-09-2016, 15:04
Lần này lại quyết xin visa UK à chị? :D
Visa UK ngắn nhất là 6 tháng, về nguyên tắc chị có thể xin 6th, 1 năm, 2 năm, v.v.. hoặc bao lâu tùy chị, nhưng nếu nộp lần đầu và mục đích đi du lịch em nghĩ chị chỉ nên apply loại 6 tháng thôi, vì visa dài hạn thường phải có lý do thuyết phục hơn. Hoặc chị đã từng được cấp visa UK và từng đi UK 2 lần trở lên thì cơ hội được cấp visa dài hạn sẽ cao hơn ah
Hihi chào e
C vẫn còn email tư vấn visa UK của e, nhg lâu rồi ki biêt có thay đổi gì ko nữa hihihi
Tks e nha

hungbk
14-09-2016, 16:56
Em có vấn đề này muốn nhờ anh chị tư vấn giúp em. Em từng bị rớt visa thăm thân cách đây hai tháng, do lần đó nộp em có nhờ công ty của người quen làm hdld, cũng như bảng lương và đơn xin nghỉ việc (vì nghe nói công ty to to xí thì tốt hơn) nhưng giờ chỗ đó ko làm cho em nữa, vậy nếu em nộp lại thì em làm xác nhận công việc ở một công ty khác thì có ổn không ạ.Liệu rằng mình thay đổi công ty làm việc so với lần nộp đầu thì có ảnh hưởng lớn đến kết quả không ạ, cám ơn cac anh chị trước ạ.

PetiteAmelie
23-09-2016, 23:30
Người yêu còn rớt nhanh hơn nữa áh e !

Chị Thanhthuy1213 có thể tue vấn thêm về trường hợp của em ko ạ? nghĩa là năm tới em mà xin thì xin đi du lịch tự túc ạ?
Em ko có sổ tiết kiệm gì cả mà chỉ cố gắng đủ tiền đi chơi ạ. Sử dụng dịch vụ cminh tchinh của ngân hàng có đc ko ạ?
Em cảm ơn ạ

Thanhthuy1213
24-09-2016, 15:04
Chị Thanhthuy1213 có thể tue vấn thêm về trường hợp của em ko ạ? nghĩa là năm tới em mà xin thì xin đi du lịch tự túc ạ?
Em ko có sổ tiết kiệm gì cả mà chỉ cố gắng đủ tiền đi chơi ạ. Sử dụng dịch vụ cminh tchinh của ngân hàng có đc ko ạ?
Em cảm ơn ạ
Ko đc đâu e. Nhất là cmtc kiểu e nói là chết đó!
Buộc phải có sổ tk "của mình" chứ kk phải làm giả.

daica10a
24-09-2016, 16:09
e kiếm mãi ko ra, các Bác có thể cho e link thủ tục xin visa Hà Lan tại TP.HCM

Cám ơn nhiều.

Thanhthuy1213
25-09-2016, 13:08
e kiếm mãi ko ra, các Bác có thể cho e link thủ tục xin visa Hà Lan tại TP.HCM

Cám ơn nhiều.

E vào web của ls Halan cho chắc chứ hỏi ai chi e

tonphan
09-10-2016, 14:13
Cả nhà ơi cho em hỏi một số vấn đề với nha.
1. Em đã book vé máy bay SGN - CDG Paris vào tháng 2/2017, em dự định tầm tháng 12 mới xin visa, tình hình em đi được một số nước, trong đó có Japan thuộc OECD, còn lại là Asean với China. Công việc ổn định, làm bank nhà nước, chứng minh tài chính ok, ko có đứng tên đất. Vậy khả năng xin visa Eu của e chắc là đc đúng ko cả nhà? (Cái này ko quan trọng, cái quan trọng hơn là thời gian tháng 12 e xin visa có hợp lý hay không ah vì e nghe đứa bạn nó đồn là phài xin lun bây h vì ngta arrange lịch nộp hso chờ lâu lắm. Em hơi hoang mang về thời gian apply visa ah.

2. Sẵn hỏi thì em hỏi lun về cái itinerary em định đi: em đi 10 ngày, trừ hai ngày đầu cuối bay thì còn lại 8. Bay Paris xong đi Prague, Vienne, Santorini, về Thụy Sỹ rồi về Pháp. Pháp e chỉ trung chuyển thôi chứ e ko có ở lại chơi, mấy chỗ kia mỗi nơi e ở 2 ngày. Cả nhà advice e về plan với đc ko ah?

Thks cả nhà rất nhiều lun.

daugaunhoibo
10-10-2016, 10:42
Cả nhà ơi cho em hỏi một số vấn đề với nha.
1. Em đã book vé máy bay SGN - CDG Paris vào tháng 2/2017, em dự định tầm tháng 12 mới xin visa, tình hình em đi được một số nước, trong đó có Japan thuộc OECD, còn lại là Asean với China. Công việc ổn định, làm bank nhà nước, chứng minh tài chính ok, ko có đứng tên đất. Vậy khả năng xin visa Eu của e chắc là đc đúng ko cả nhà? (Cái này ko quan trọng, cái quan trọng hơn là thời gian tháng 12 e xin visa có hợp lý hay không ah vì e nghe đứa bạn nó đồn là phài xin lun bây h vì ngta arrange lịch nộp hso chờ lâu lắm. Em hơi hoang mang về thời gian apply visa ah.

2. Sẵn hỏi thì em hỏi lun về cái itinerary em định đi: em đi 10 ngày, trừ hai ngày đầu cuối bay thì còn lại 8. Bay Paris xong đi Prague, Vienne, Santorini, về Thụy Sỹ rồi về Pháp. Pháp e chỉ trung chuyển thôi chứ e ko có ở lại chơi, mấy chỗ kia mỗi nơi e ở 2 ngày. Cả nhà advice e về plan với đc ko ah?

Thks cả nhà rất nhiều lun.

1. Tùy plan của bạn (đã booking ks tương ứng) dài ngắn như thế nào mà mỗi ĐSQ/LSQ sẽ cho thời hạn visa tương ứng. Tuy nhiên, thông thường thì visa du lịch lần đầu sẽ ít có giá trị quá 6 tháng. Thời gian xét duyệt visa tùy ĐSQ/LSQ nhưng thông thường là khoảng 7-10 ngày làm việc -> nên xin visa trước thời gian dự kiến khởi hành khoảng 3 tháng.

2. Bạn nghiên cứu và lên lịch trình chi tiết di chuyển + chỗ chơi tại mỗi điểm đến đã rồi hẵng hỏi advice cụ thể chứ chung chung thế này thì cũng chỉ có thể advice chung chung thôi -> một từ thôi ;) "Tham". Với lại đi check-in thế mêt lắm

venturi
11-10-2016, 11:29
1. Em đã book vé máy bay SGN - CDG Paris vào tháng 2/2017, em dự định tầm tháng 12 mới xin visa...

2. Sẵn hỏi thì em hỏi lun về cái itinerary em định đi: em đi 10 ngày, trừ hai ngày đầu cuối bay thì còn lại 8. Bay Paris xong đi Prague, Vienne, Santorini, về Thụy Sỹ rồi về Pháp. Pháp e chỉ trung chuyển thôi chứ e ko có ở lại chơi, mấy chỗ kia mỗi nơi e ở 2 ngày. Cả nhà advice e về plan với đc ko ah? .

1. Bạn vào xem thông tin hướng dẫn trên website của DSQ Pháp, thông thường mình biết chỉ có thể nộp hồ sơ xin visa 3 tháng trước ngày bay chứ sớm quá cũng không được đâu, cái này tùy mỗi nước sẽ khác nhau nữa, tốt nhất bạn vào xem cho chắc.
2. mình thấy plan 8 ngày như bạn trình bày không hợp lý chút nào cả, như bạn ở trên nói THAM nghe có vẻ đúng :D, . Ngoài ra bạn lưu ý nếu xin visa Schengen từ cổng Pháp thì plan phải thể hiện rõ là bạn sẽ ở Pháp lâu nhất, đằng này chỉ quá cảnh rồi lướt thì khả năng Pháp sẽ không nhận hồ sơ đâu.

maidinh
11-10-2016, 14:56
Các bạn ơi, có thể cho mình lời khuyên được không?
Tháng 2/2017 mình có dự định đi Malta thăm bạn trai 1 tháng, tuy nhiên theo tìm hiểu thì mình được khuyên nên xin visa qua các nước khác rồi từ đó bay sang Malta.
Mình có tìm hiểu trên diễn đàn và nghĩ sẽ apply qua Pháp hoặc Hà Lan.
Tuy nhiên, hồ sơ yêu cầu phài có hợp đồng lao động, bảng lương và sao kê tài khoản 3 tháng gần nhất mà mình thì làm GV dạy tiếng Anh tại nhà nên không có 2 giấy tờ đó được. Hàng tháng thu nhập của mình dao động từ 20-30 triệu, mỗi tháng mình đều nhét vào tài khoản 10-10-15tr để tiết kiệm, tuy nhiên 2 tháng trở lại đây mình đi du lịch nhiều (trong nước) và chi tiêu nhiều ngoài nên không gửi tiền vào tài khoản.
Hiện tại mình có sổ tiết kiệm 100tr và thẻ ngân hàng +40tr (thẻ này mình hầu như không dùng, chỉ dùng đề nhét tiền mặt vào và thỉnh thoảng mua vé máy bay/ thanh toán khi mua sắm).
Mình muốn hỏi các anh chị em trong diễn đàn liệu mình có nên làm dịch vụ fake hợp đồng lao động không hay nên nộp kèm hồ sơ letter of motivation bày tỏ ở VN mình có lớp dạy thêm khá ok nên chắc chắn sẽ quay lại? Ngoài ra mình cũng từng đi du học Phần Lan (về cuối năm 2014) và Thổ Nhĩ Kì, liệu cái này có phải điểm cộng gì khong?)
Mong các bạn tư vấn gìum, cảm ơn nha!

vietdoan20062006
12-10-2016, 18:19
Hi các bác, em mới xin visa UK và Úc ở VFS Hà nội, thấy chỗ đó có luôn của Hà Lan
Tìm hiểu thấy Hà Lan, Pháp, Đức cấp visa schengen và chỗ Hà Lan này ko phải đặt lịch hẹn gì cả, cứ tới nộp thôi và người ta tick vào những gì mình nộp
Bác nào đã nộp ở Hà Lan tòa nhà Galex chưa, đợi tầm bao lâu có kết quả ạ

tuanql89
24-10-2016, 19:30
Các bác cho mình hỏi. Giấy xác nhận số dư tài khoản của agribank sao lại khác các ngân hàng khác vậy. Và khi nộp hồ sơ có hợp lệ k

Demen
25-10-2016, 12:26
Các bác cho mình hỏi. Giấy xác nhận số dư tài khoản của agribank sao lại khác các ngân hàng khác vậy. Và khi nộp hồ sơ có hợp lệ k

Mỗi ngân hàng có form khác nhau mà bạn, đâu phải anh em sinh đôi đâu mà đòi giống nhau huh?

Có dấu đỏ của ngân hàng đóng lên là được rồi , quan trọng là có nhiêu tiền trong TK thôi, đừng lo nhé :D

surloupi
26-10-2016, 05:31
Cả nhà ơi mọi người tư vấn cho em với,

Tết năm 2017 em dự định đi Ý và Pháp (chủ yếu là ở Ý, Pháp em chỉ đi Monaco và Nice thôi). Có mấy vấn đề lằng nhằng như sau mọi người xem giúp em:
- Em nam 22 tuổi, đang học năm cuối, làm part time ở 1 công ty nước ngoài, lương 4tr thôi ạ và trả tiền mặt. Em có HĐLĐ, thư xin nghỉ và xác nhận lương và xác nhận sinh viên.
- Ở Ý em có bạn người Ý và sẽ ở nhờ nhà bạn đó. Từ đó em sẽ đi du lịch ra xung quanh 1 mình nhưng là đi trong ngày. Có đúng 1 cuối tuần em sẽ đi Loano cùng bạn em, từ Loano em đi car của bạn ấy ra Nice và Monaco. Khách sạn em book ở Loano rồi ạ.
- Tài chính thì bố em viết giấy bảo lãnh cho em. Bố em có số tk 500tr gửi cũng lâu rồi. Theo mọi người có nên rút ra chuyển vào tk debit không ạ. Hay em show mỗi sổ ra thôi. Và ghi thêm trong tâm thư là bố sẽ chuyển 100tr và tk + trả cho bất cứ chi phí nào phát sinh. Bởi bh rút ra thì thàh sổ mới luôn ạ.

Em cám ơn mọi người

tuanql89
27-10-2016, 16:07
Mỗi ngân hàng có form khác nhau mà bạn, đâu phải anh em sinh đôi đâu mà đòi giống nhau huh?

Có dấu đỏ của ngân hàng đóng lên là được rồi , quan trọng là có nhiêu tiền trong TK thôi, đừng lo nhé :D

Tại vì mình thấy 2 bản đều là sao kê thẻ visa nhưng những ngân hàng khác có đầy đủ thông tin cá nhân của chủ thẻ( cmnd,đia chỉ , ngày tháng năm sinh....) cùng số tiền trong tài khoản đồng thời quy đổi thành đô la. Còn Agribank chỉ có mỗi tên chủ thẻ , số tk và số tiền k quy đổi ra đô la.minh rất băn khoăn về vấn đề này. Khi nộp hồ sơ giấy bên Agribank rất khó chứng minh đó là tk của mình . Mong các bác tư vấn thêm về vấn đề này
Thanks all

Demen
27-10-2016, 16:13
Tại vì mình thấy 2 bản đều là sao kê thẻ visa nhưng những ngân hàng khác có đầy đủ thông tin cá nhân của chủ thẻ( cmnd,đia chỉ , ngày tháng năm sinh....) cùng số tiền trong tài khoản đồng thời quy đổi thành đô la. Còn Agribank chỉ có mỗi tên chủ thẻ , số tk và số tiền k quy đổi ra đô la.minh rất băn khoăn về vấn đề này. Khi nộp hồ sơ giấy bên Agribank rất khó chứng minh đó là tk của mình . Mong các bác tư vấn thêm về vấn đề này
Thanks all

Tên chủ thẻ là của bạn rồi mà đâu có khó gì đâu, số tiền xác nhận là VNĐ cũng đâu có sao đâu.

Mà thôi, mong có bạn khác vào tư vấn thêm để bạn an tâm, chứ theo kinh nghiệm cá nhân mình thì ko sao cả. Chỉ quan trọng là tiền bao nhiêu thôi, ghi rõ hết chi tiết mà tiền ít thì cũng vất vả đó

honey
02-11-2016, 09:12
Các bạn ơi, cho mình hỏi 1 chút. Mình định tháng 8 năm sau sẽ đi du lịch ở châu Âu khoảng 20 ngày, mình định đi tự túc. Về tài chính thì mình có thể chứng minh được, lịch trình mọi thứ với mình đều ok vì mình đi nước nào cũng có bạn. Nhưng có 1 vấn đề là đơn xin nghỉ phép. Vì nghỉ tận 20 ngày nên mình sẽ phải xin nghỉ không lương 1 tháng, vì thế đơn xin nghỉ của mình cũng là đơn xin nghỉ không lương, và lý do của mình sẽ là: nghỉ không lương để tham gia khóa học trao đổi ngoại ngữ tại nước ngoài (vì bên mình nghỉ không lương rất khó, chỉ tạo điều kiện cho nghỉ không lương đi học tiếng thôi) Vậy dùng đơn xin nghỉ như vậy để apply visa liệu có được chấp nhận ko? Mình định apply visa vào Pháp trước. Cám ơn mọi người!

vietdoan20062006
19-11-2016, 09:21
Các bác ơi, T2 em định lên vfs Hà Lan nộp visa, ko cần đặt hẹn đúng ko
Hồ sơ em đủ chưa:
- Passport/ CMT/ hộ khẩu: photo + công chứng
- Ảnh
- Travel plan, booking vé và khách sạn
- Bảo hiểm du lịch của BIC - BIDV
- ĐK kinh doanh
- Xác nhận số dư tài khoản
Em chưa bao giờ nộp báo cáo thuế và sổ tiết kiệm , liệu có ổn ko ạ? vì em làm như trên và có được Visa Anh, Mỹ, Úc, Canada, Newzealand, Nhật Bản

Donminhle
06-12-2016, 17:01
Đợt này hồ sơ DSQ Đức ko bị đông,mình nộp 23/11,xin bay 8/12.Hẹn 6/12 lấy kqua.Mình đã nhận visa và chuẩn bị lên đường

minhielts
15-12-2016, 15:34
CHO MÌNH HỎI Visa Schegen nộp ở bên Pháp thì bao lâu mới có thể lên nhận hộ chiếu từ TLS vậy các bạn? Tháng 12 có phải là mùa cao điểm ko?

minhielts
17-12-2016, 11:09
da duoc cap vía multilple entries 1 nam Schegen (xin o LSQ PHAP)

Thanhthuy1213
21-12-2016, 22:02
da duoc cap vía multilple entries 1 nam Schegen (xin o LSQ PHAP)
Profile bạn sao có thể chia sẻ đc ko? Đc Pháp cấp multy 1 năm bạn là nhất đó. Muốn có kinh nghiệm từ bạn.
Mình đi Pháp 3 lần nhg vẫn bị cấp single thôi.

hahoangtn
21-12-2016, 23:32
các bác có biết chỗ nào làm dịch vụ xin visa Phần Lan uy tín k ạ? em xem trên web của đại sứ quán thì thấy mất tầm 2 tuần, tuy nhiên em chỉ có khoảng 10 ngày trống để xin visa thôi, ví dụ mùng 6 Tết nộp thì khoảng 16 phải xong rồi. Bác nào biết chỉ em với ạ :L

minhielts
23-12-2016, 07:43
Đã đi Mỹ (visa Mỹ lần 2 vẫn còn hạn), visa Nhật BẢn 3 năm multiple, Hàn Quốc 3 năm multiple, CHâu Âu đi năm ngoái dịp noel 2015 cùng công ty du lịch), visa Úc 1 năm nhiều lần, isa New Zealand. Đã đi Dubai, Trung ĐÔng, Đài Loan 3 lần, Hongkong, và các nước Đông Nam Á.
Khi nộp hồ sơ ở TLS, nhân viên chỉ chụp ảnh của và ko lấy dấu vân tay (vì trong hồ sơ đã khai đẫ lấy dấu vân tay năm 2015).
Sau đó, 3 ngày sau, chị LSQ Pháp điện thoại nói chuyện: "Chị thấy em có yêu cầu cấp visa multiple entries. Sau khi xem xét, em được cấp multiple entries 1 năm". "Chị ơi, chị có thể cho em multiple entries đến khi hết hạn passport ko ah?". Chị ấy lại bào "Thông thường chỉ cấp đủ thời gian cần đi thôi em ah. Lần sau em xin lại, nhớ giữ tất cả giấy tờ và phôt vía cũ của em nhé."
Và sau đó hẹn buổi trưa lên lấy dấu vân tay lại và đem theo một tấm hình.
Ông anh bạn lớn hơn 15 tuổi cũng nộp cùng một ngày tại TLS, nhưng được cấp multiple entries trong vòng 35 ngày. (Đi hơn mình 3 nước).
Hồ sô mình tự dịch thuật và đi công chứng ở phòng tư pháp của Quận (giá hình như 10,000 1 bộ giấy tờ)
Theo kinh nghiệm, nếu các bạn tự làm hồ sơ thì sẽ tốt hơn vì có thể viết thư yêu cầu và thể hiện tất cả những nguyện vọng của chính mình.

minhielts
23-12-2016, 07:44
Profile bạn sao có thể chia sẻ đc ko? Đc Pháp cấp multy 1 năm bạn là nhất đó. Muốn có kinh nghiệm từ bạn.
Mình đi Pháp 3 lần nhg vẫn bị cấp single thôi.

Đã đi Mỹ (visa Mỹ lần 2 vẫn còn hạn), visa Nhật BẢn 3 năm multiple, Hàn Quốc 3 năm multiple, CHâu Âu đi năm ngoái dịp noel 2015 cùng công ty du lịch), visa Úc 1 năm nhiều lần, isa New Zealand. Đã đi Dubai, Trung ĐÔng, Đài Loan 3 lần, Hongkong, và các nước Đông Nam Á.
Khi nộp hồ sơ ở TLS, nhân viên chỉ chụp ảnh của và ko lấy dấu vân tay (vì trong hồ sơ đã khai đẫ lấy dấu vân tay năm 2015).
Sau đó, 3 ngày sau, chị LSQ Pháp điện thoại nói chuyện: "Chị thấy em có yêu cầu cấp visa multiple entries. Sau khi xem xét, em được cấp multiple entries 1 năm". "Chị ơi, chị có thể cho em multiple entries đến khi hết hạn passport ko ah?". Chị ấy lại bào "Thông thường chỉ cấp đủ thời gian cần đi thôi em ah. Lần sau em xin lại, nhớ giữ tất cả giấy tờ và phôt vía cũ của em nhé."
Ông anh bạn lớn hơn 15 tuổi cũng nộp cùng một ngày tại TLS, nhưng được cấp multiple entries trong vòng 35 ngày. (Đi hơn mình 3 nước).
Hồ sô mình tự dịch thuật và đi công chứng ở phòng tư pháp của Quận (giá hình như 10,000 1 bộ giấy tờ)
Theo kinh nghiệm, nếu các bạn tự làm hồ sơ thì sẽ tốt hơn vì có thể viết thư yêu cầu và thể hiện tất cả những nguyện vọng của chính mình.

daica10a
23-12-2016, 11:05

Bạn cho mình hỏi:
- Chắc bạn có bằng cấp Anh văn hả?

Thanhthuy1213
23-12-2016, 19:54

Oh cảm ơn bạn rất nhiều.
Profile bạn thế thì mình theo ko kịp rồi, hihi, cấp multy cho bạn là quá hợp lý!! Hihihi chúc mừng bạn nhé

minhielts
23-12-2016, 22:30
Bạn cho mình hỏi:
- Chắc bạn có bằng cấp Anh văn hả?

Minh co bang cap anh van

subinsuboi
31-12-2016, 13:44
Chào các bạn,
Nhà mình sang năm có kế hoạch đi Pháp và Tây Ban Nha dịp Tết. Nhưng mình đang boăn khoăn việc xin visa, nhờ các bạn tư vấn giúp
1/ Nên xin visa Pháp hay Tây Ban Nha. Nước nào dễ hơn ?
2/ Mình xin visa sớm hơn được ko? Sao phải 3 tháng mà không là 5 tháng hay 6 tháng để tiện việc canh vé máy bay. Vì nhà mình 4 người ( 2 người lớn + 2 trẻ em) nên nếu xin visa đạt rồi mới mua vé mb thì "chát" quá. Còn nếu mua vé mb trước mà xin visa ko đạt thì tiêu.
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.
Cám ơn nhiều

minhielts
02-01-2017, 00:05
Chào các bạn,
Nhà mình sang năm có kế hoạch đi Pháp và Tây Ban Nha dịp Tết. Nhưng mình đang boăn khoăn việc xin visa, nhờ các bạn tư vấn giúp
1/ Nên xin visa Pháp hay Tây Ban Nha. Nước nào dễ hơn ?
2/ Mình xin visa sớm hơn được ko? Sao phải 3 tháng mà không là 5 tháng hay 6 tháng để tiện việc canh vé máy bay. Vì nhà mình 4 người ( 2 người lớn + 2 trẻ em) nên nếu xin visa đạt rồi mới mua vé mb thì "chát" quá. Còn nếu mua vé mb trước mà xin visa ko đạt thì tiêu.
Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.
Cám ơn nhiều

Tây Ban Nha thì mình không biết, nhưng qua kinh nghiệm thì mình thấy Pháp xét hồ sơ nhanh. Chỉ trong khoảng 1 tuần là có kết quả (không như bên Ý, phải gần cả 2 tuần mới biết). Mình thì quan điểm ko mua vé trước khi có kết quả visa. Chúc bạn may măn, sớm có visa.

vietdoan20062006
04-01-2017, 08:00
làm cách nào để xin visa multiple vậy các bác, trước e vào pháp 1 lần do trường bảo lãnh ko cần visa

trng
06-01-2017, 19:14
Chào mọi người,

Theo dõi page đã lâu giờ mới post bài đầu tiên.
Tình hình là em đang nộp hồ sơ xin visa ở LSQ Hà Lan HCM sang du lịch và thăm bạn trai hôm thứ 4 (4/1/17). Hôm trước em cũng lăn tăn định nhờ bên dịch vụ làm visa giúp thì anh bên dịch vụ bảo nhất quyết em phải xin được thư mời rồi đưa anh ấy nộp cho, nếu không em tự nộp thì hồ sơ của em bảo đảm là rớt vì em độc thân, còn trẻ (25t) lại con gái đi một mình, chỉ mới đi 6 nước trong ĐNA nên không nên xin visa du lịch. Lên phuot đọc mọi người chia sẻ em mạnh dạn tự đi nộp hồ sơ, chuẩn bị đầy đủ giấy tờ lịch trình chi tiết.

Hồ sơ của em gồm có:
- Passport+HK
- HDLĐ - Chứng nhận của công ty - Giấy xin nghỉ phép
- Thư mời của cô bạn trai người Hà Lan(do bạn trai em đang ở Việt Nam nên ko có địa chỉ ở HL để xin thư mời) + email cô của bạn mời em qua chơi và chấp nhận làm thư mời cho em.
- Sao kê lương, STk 200t
- Lịch trình và booking phòng khách sạn.
-Booking vé mb
- Bảo hiểm du lịch

Hiện tại em đang làm ở cty nước ngoài lớn, lương cũng tầm hơn 1k USD. Hôm nộp chị ở LSQ hỏi em khá là nhiều như đi HL bao giờ chưa, sang làm gì, Bạn trai có viết thư bảo lãnh ko, tại sao bạn trai ko viết mà cô viết, em có ở chung với bạn trai ko.... vặn vẹo một hồi chị thu tiền, không hỏi thêm hồ sơ gì, hẹn em 2 tuần nữa hẹn em buổi sáng lên lấy kết quả và đưa cho em mã số để tracking tình trạng hồ sơ.

Đăng nhập vào website tracking thì hôm nay báo là: "Your application has been processed by the regional back office on 06 Jan 2017. You will receive an email with additional information" dù mới có 3 ngày làm việc. Em lo qua không biết là đậu hay đã rớt, điềm xui hay hên. Nghe mọi người bảo nếu hồ sơ đầy đủ thì tầm 1 tuần là có visa rồi nên em mong quá.

Có ai có kinh nghiệm vụ tracking này chỉ giáo cho em với?

Chanh chiuuu

surloupi
13-01-2017, 14:53
Chào mọi người

Em vừa nhận đươc thông báo đỗ visa châu Âu từ ĐSQ Ý nên có viết 1 bài chia sẻ kinh nghiệm xin visa ạ. Nếu ai có gi muốn hỏi cứ inbox e a, nếu giúp được em sẽ giúp. Em là sinh viên năm cuối, đi bằng tiền sponsor của bố - khả nhận được visa gần bằng không. Nhưng em tin nếu mình chuyển bị kỹ, đầy đủ, trung thực thì xin visa là hoàn toàn có thể

https://www.facebook.com/notes/nguy%E1%BB%85n-quang-anh/kinh-nghi%E1%BB%87m-xin-visa-schengen-cho-sinh-vi%C3%AAn-b%E1%BB%91m%E1%BA%B9-b%E1%BA%A3o-l%C3%A3nh/10154457121636026

venturi
13-01-2017, 22:38
Chào mọi người

Em vừa nhận đươc thông báo đỗ visa châu Âu từ ĐSQ Ý nên có viết 1 bài chia sẻ kinh nghiệm xin visa ạ. Nếu ai có gi muốn hỏi cứ inbox e a, nếu giúp được em sẽ giúp. Em là sinh viên năm cuối, đi bằng tiền sponsor của bố - khả nhận được visa gần bằng không. Nhưng em tin nếu mình chuyển bị kỹ, đầy đủ, trung thực thì xin visa là hoàn toàn có thể

https://www.facebook.com/notes/nguy%E1%BB%85n-quang-anh/kinh-nghi%E1%BB%87m-xin-visa-schengen-cho-sinh-vi%C3%AAn-b%E1%BB%91m%E1%BA%B9-b%E1%BA%A3o-l%C3%A3nh/10154457121636026

bạn không để chế độ public nên không xem được :(

Doe80
14-01-2017, 23:46
Mình thì đi châu âu 1 lần 2014, visa đi Nhật, Úc còn các nước châu á như HK, Dai loan, Han Quoc, sing, thái... thì có đủ, chồng mình có visa Mỹ nữa, 2 vợ chồng vừa được cấp visa 1 năm cũng multi, thứ 2 nộp, thứ 6 có Kết quả, không thấy gọi điện gì cả. :)

daica10a
15-01-2017, 13:47
Cho hỏi bạn nộp tại LSQ nào vậy? cám ơn.

Mình thì đi châu âu 1 lần 2014, visa đi Nhật, Úc còn các nước châu á như HK, Dai loan, Han Quoc, sing, thái... thì có đủ, chồng mình có visa Mỹ nữa, 2 vợ chồng vừa được cấp visa 1 năm cũng multi, thứ 2 nộp, thứ 6 có Kết quả, không thấy gọi điện gì cả. :)

CaVicu
18-01-2017, 10:52
Cả nhà cho em hỏi xíu:
- Em muốn xin Visa Shencheng 2 Entries Visa hoặc Multi Visa nộp ở LSQ Pháp tại HCM. Em muốn kết hợp đi Ai Cập. Sau đó về lại Pháp để bay về HCM (Vé máy bay khứ hồi đã mua HCM-Pháp).
- Lịch trình em làm 2 cái: 1 cái chỉ loanh quanh Châu âu để xin Single Visa, 1 cái có đi luôn Ai Cập để xin Multi Visa.
Vậy em nên nộp cái nào để LSQ cấp Visa ra vào 2 lần hoặc hơn để em có thể kết hợp đi Ai Cập ạ.

- Hộ chiếu em có Single Visa: Úc, NZ, Nhật, Đài Loan, Singapo...ạ

Cảm ơn cả nhà rất nhiều ạ ?

tranglu
20-01-2017, 09:48
Kinh nghiệm tự xin visa châu âu thăm người yêu ở Đan mạch hồi tháng 4 của mình, hiện tại thì mình đã kết hôn với người đó và đag sống ở ĐM. chia sẻ lên đây mong hữu ích cho 1 số bạn có ny bảo lãnh
-Thư mời của ny mình là thư mời online lấy trên web của ĐSQ ĐM. Trong thư mời thì điền vào ny sẽ chi trả mọi chi phí và mục đích mời sang thì ny mình ghi là nhớ nhung muốn gặp nhau, ra mắt gia đình, tìm hiểu về văn hóa và cuộc sống của ĐM. Và nhất định phải có hình ảnh chụp chung của 2 người để chứng minh là ko phải quen qua mạng. Sau đó bên ĐSQ sẽ cho người mời 1 dãy code, bạn in thư mời ra và viết code đó vào. Ny mình cũng phải scan hợp đồng lao độbg, bảng lương, tk bank để mình in ra nộp chung hồ sơ.
- tài chính : mình làm việc cho gia đình nên k có hợp đồng LD, bảng lương gì cả. Tài khoản tiết kiệm thì mình mở 150 triệu trước ngày nộp hồ sơ nửa tháng.
- sau khi nộp hồ sơ 2 ngày thì có ng gọi điện phỏng vấn mình và hỏi những câu hỏi liên quan đến cá nhân ny bạn như siinh nhật, nghề nghiệp, nơi ở, chiều cao. Rồi hỏi hai ng quen nhau như thế nào và đến thăm mục đích gì. Bạn chỉ trả lời lưu loát và giống trong hồ sơ , nói chuyện kiểu như tâm sự để chứng minh mình trung thực thì ngta sẽ tin tưởng bạn hơn. Bạn nên trình bày cho họ biết rằng 2 ng yêu nhau thật sự và rất nhớ nhung đối phương mong muốn được gặp mặt nhau. Châu Âu họ rất nhân đạo nên họ sẽ dễ dàng thông cảm điều này mà cho bạn visa hehe. Nhưng bạn ko nên nhắc đến việc kết hôn, các bạn nên nói là cả 2 thực sự nghiêm túc muốn tìm hiểu kĩ càng hơn rồi sau này mới tính chuyện kết hôn.
Ở Bắc Âu thì visa schegen vẫn đi lại bình thường nhưng ở các cửa khấu sẽ có người kiểm tra. Lưu ý là ở Na uy nếu bạn vi phạm điều gì ở nước họ như lợi dụng đi du lịch rồi làm ăn kiếm tiền... thì họ sẽ mua vé máy bay cho bạn bay thẳng về vn luôn chứ không cần giao cho đại sứ quán Vn như các nc khác.

surloupi
20-01-2017, 12:41
bạn không để chế độ public nên không xem được :(

Đây bạn nhé
Hôm qua nhận được tin báo đỗ visa Schegen, nên mình cũng muốn viết vài dòng chia sẻ kinh nghiệm xin visa cho bạn bè mình là sinh viên, ít tiền mà ham đi như mình ;)
Thực tế là với những ai có công ăn việc làm ổn đinh, thu nhập khá thì việc xin khá dễ dàng. Tuy nhiên nếu bạn là sinh viên, làm part-time thì khá khó khăn nhưng không phải là không thể.
Bài viết này là kinh nghiệm của bản thân mình xin visa tại ĐSQ Ý. Nhìn chung mình rất thích cách làm việc của ĐSQ Ý, các chị rất nice, chỉ bảo rõ ràng, họ thấy mình thiếu cái gì là báo mình bổ sung chứ không phải thu hồ sơ thấy không đủ là reject luôn. Kinh nghiệm của mỗi người là chủ quan có thể khác nhau mong mọi người đừng ném đá. Tuy nhiên, dù nộp hồ sơ ở đâu thì có 3 điểm cốt yếu mà mình nghĩ mọi người nên chú ý khi làm hồ sơ đó là: ĐẦY ĐỦ, CHÍNH XÁC VÀ TRUNG THỰC.
1. Đơn xin visa: còn gọi là tâm thư :)) Cá này bạn tự viết bằng tiếng Anh, nêu rõ tên tuổi số passport, hiện tại mình đang có occupations như thế nào, tài chính ra sao rồi compare với số tiền dự trù cho việc đi - vì đó mà mình không có lý do gì để ở lại nước họ. Nói chung là viết phải logic, không nên kể lể ước mơ hồi bé hồi lớn được ngắm tháp eiffel abc mình nghĩ thế vì họ không care đâu.
2. Form xin visa: Cái này gõ trên máy tính rồi in ra, nhớ viết chính xác. Vd: mình 25 bay 26 đến nơi thì phần Intended date of arrival phải là 26 nhé đừng ghi lộn
3. Booking vé máy bay: Cái này đặt reservation trên hãng bay là được rồi không cần xuất vé luôn. Vé thì mình thấy Turkish hay Qatar thỉnh thoảng có vé rẻ chỉ 500 - 600$ thôi, để ý mà săn.
4. Hợp đồng bảo hiểm du lịch: Nếu bạn đi từ 1-15 thì bạn phải mua cho 1-17 tức là cộng 2 ngày vào ngày về, đó là quy định. Mình mua của AIG vì bên đó refund lại phí nếu mình trượt visa.

5. Lịch trình du lịch: Cái này mình lập bảng excel, kể chi tiết từng ngày một mình sẽ đi những đâu, ở đâu, đi đến đó bằng phương tiện gì, phí dự trù cho những hoạt động đó là bao nhiêu. Cuối bảng tổng lại số tiền dự trù đó rồi so sánh với tình hình tài chính hiện tại của bản thân (bank statement)
6. Bằng chứng về nơi ở: Mình ở nhờ nhà bạn mình tại 1 thành phố, còn những thành phố khác mình ở khách sạn do đó mình nộp những giấy tờ sau:
+ Thư mời viết bằng tiếng Ý bạn mình gửi cho: nêu rõ cho bạn A ở nhờ từ ngày này đến ngày này, chỉ cho ở nhờ còn các vấn đề khác bạn A tự lo, làm sao 2 bạn gặp nhau - trong hoàn cảnh nào, chữ ký kèm theo cuối thư
+Form thư mời: tải trên web ĐSQ, do người mời điền
+Bản scan hộ chiếu + chứng minh thư người mời
+Scan hợp đồng thuê nhà/ sở hữu nhà của người mời
+Đặt phòng khách sạn tại những thành phố khác
7. Bằng chứng việc làm:
+ Việc học: thư xác nhận sinh viên trường (cái này làm xong mình tự dịch luôn, cũng chả đi công chứng gì hết), scan thẻ sinh viên
+ Việc làm: photo hợp đồng làm động part time, thư nghỉ phép có chữ ký và đóng dấu, đơn xác nhận từ phía công ty (Hợp đồng của mình song ngữ nên không cần dịch, bạn nào hợp đồng tiếng việt thì phải dịch sang tiếng Anh. Các giấy tờ khác đều là tiếng Anh, do sếp mình là người nước ngoài, nên mình cũng không phải dịch), sao kê tài khoản trả lương 3 tháng và số dư hiện tại
+ Việc làm trong tương lai: mình được 1 công ty mời làm việc sau khi ra trường nên mình scan bản offer letter của hộ, cộng với email trao đổi với bên đó rồi nộp
8. Bằng chứng về tài chính: bố mình là sponsor nên mình nộp những giấy tờ sau
+ Thư bảo đảm bằng tiếng Anh có chữ ký của bố
+ Scan hộ chiếu của bố
+ Sao kê tài khoản lương 6 tháng của bố
+ Đơn xác nhận sổ tiết kiệm của bố có dấu ngân hàng, được lập ít nhất 3 tháng trước ngày nộp
+ Scan giấy xác nhận sở hữu nhà đất và dịch công chứng
9. Giấy khai sinh dịch công chứng
10. Photo chứng minh thư
11. Sổ hộ khẩu dịch công chứng
12. Bản photo A4 hộ chiếu

Mình đến ĐSQ lần đầu tiên nộp, chị người Việt có nói là hồ sơ em là khó cũng hơi nản xíu, được báo là trong khoảng 3 ngày tới sẽ được gọi tới phỏng vấn. Thứ 3 mình nộp thì thứ 6 được gọi đến phỏng vấn, người phỏng vấn mình là 1 cô người Ý tóc ngắn, cô nói chuyện với mình bằng tiếng Anh. Cô rất nice và không tỏ vẻ gây áp người cho người được phỏng vấn. Cô báo mình là mình thiếu sao kê tài khoản trả lương và cho phép nộp bổ sung, sau khi có cái đó thì họ sẽ cấp cho mình. Mình đồng ý và hẹn ngày nộp bổ sung. Mình cũng đi phỏng vấn các công ty mòn mặt rồi nên không lo vụ này lắm lol, mà thực ra mình trung thực thì không có gì phải sợ cả. Cứ thoải mái, cười nhiều vào, trình bày rõ ràng là ok.

Vậy thôi, ai muốn hỏi cứ inbox mình nhé, mình giúp được mình sẽ giúp. Chúc mọi người có chuyến đi an toàn, vui vẻ :)

Doe80
23-01-2017, 22:48
ĐSQ pháp bạn ạ. Đầu tháng 1 m nộp thấy vắng lắm

Quynhtran2016
25-01-2017, 15:26
Visa tham than Nhan co de dau k moi nguoi?

conmasieuquay_4
02-02-2017, 23:26

Ủa, hồ sơ bạn tự dịch mà bên công chứng chịu công chứng cho bạn ah??? Ban công chứng ở đâu vậy?? Bên chô mình công chứng ng ta ko chịu nhận công chứng hồ sơ tự dịch bạn ơi :((

consongnho
07-02-2017, 09:14
Ủa, hồ sơ bạn tự dịch mà bên công chứng chịu công chứng cho bạn ah??? Ban công chứng ở đâu vậy?? Bên chô mình công chứng ng ta ko chịu nhận công chứng hồ sơ tự dịch bạn ơi :((

Nếu bạn có bằng Đại Học chuyên ngành ngoại ngữ mà bạn tự dịch thì đem luôn bản chính bằng ĐH đi, người ta sẽ công chứng cho bạn giấy tờ đó. Ví dụ bạn tự dịch giấy tờ sang tiếng Anh, bạn đem theo bản gốc bằng ĐH chuyên ngành tiếng Anh đi, người ta sẽ nhận công chứng hồ sơ bạn đã dịch. Mình đã làm như vậy nhiều lần rồi. Đem tới UBND Quận, phòng công chứng.

AndyMinhDuc
07-02-2017, 13:20
Nếu bạn có bằng Đại Học chuyên ngành ngoại ngữ mà bạn tự dịch thì đem luôn bản chính bằng ĐH đi, người ta sẽ công chứng cho bạn giấy tờ đó. Ví dụ bạn tự dịch giấy tờ sang tiếng Anh, bạn đem theo bản gốc bằng ĐH chuyên ngành tiếng Anh đi, người ta sẽ nhận công chứng hồ sơ bạn đã dịch. Mình đã làm như vậy nhiều lần rồi. Đem tới UBND Quận, phòng công chứng.

cái này hay nhỉ, vợ mình cũng có bằng ĐH Anh văn ở Hà Nội thì có được không hả bạn?

consongnho
08-02-2017, 09:03
cái này hay nhỉ, vợ mình cũng có bằng ĐH Anh văn ở Hà Nội thì có được không hả bạn?

Được bạn nhé. Miễn là bằng ĐH. Nhưng mà sau khi mình dịch, thì có thêm cái câu Tôi ______________
CMND số …….. cấp ngày ……. tại ……., cam đoan đã dịch chính xác văn bản này từ tiếng Việt sang tiếng Anh.

Ngày ………
Date ……..

Người dịch –

…………… Chứng thực bà …
CMND số ……., cấp ngày …….. tại ………., đã ký trước mặt tôi.

Số chứng thực/ Certification No ……………………………....Quyển ……..

Tại ………, ngày ……….
At ………, date ……..

Mình đã làm như vậy và đem công chứng tại UBND Quận 1 đó.

huyenthu98
08-02-2017, 15:46
Mọi ngươi cho em hỏi chút, sắp tới em dự định làm visa Châu Âu cho 2 vợ chồng, vậy 2 vợ chồng sẽ làm 2 hồ sơ riêng biệt, phải nộp chung ạ.

Em cảm ơn

saigonn_2
09-02-2017, 10:01
Sáng nay mình vừa nộp h/s xin visa Pháp ở TLScontact. Thời gian này thấy lát đát vài người, nên thủ tục rất nhanh.
Bây giờ chỉ ngồi chờ tin.. :D

A2D
11-02-2017, 01:52
Chào cả nhà,có ai gặp trường hợp như e không ạ.e có đứa e gái (làm y tá) chơi thân bên Đức,e đang nhờ gửi thư mời nhưng là mời tận 5 người,5ng thì công vc ổn định và có tài sản riêng.3ng đã từng đi châu âu 3 lần,còn 2ng kia mới đi hàn và nhật.e chưa từng xin visa đi đức mà cũng nghiên cứu qua thì thấy sẽ xét tài chính người gửi thư mời xem người đó có bảo lãnh dc cả 5 người hay không,không biết trường hợp thư mời này có khả quan hơn không ạ.e mọi lần xin visa đi pháp,nếu thư mời mà không có khả quan hơn thì chắc e quay lại xin visa pháp.không biết đợt visa pháp gần đây có dễ không ạ.ai biết thì chỉ giúp e với ạ,e cảm ơn nhiều ạ

trangbero55
11-02-2017, 11:01
Xin chào cả nhà Phượt, chúc cuối tuần vui vẻ nha.
Trang dự định làm một chuyến du lịch Châu Âu 15 ngày với 4 người em của mình, trong thời gian giữa tháng 5 hoặc tháng 6, điểm đến sẽ là Pháp, Đức, Thụy Sĩ, Hà Lan, Ý. Ở Pháp mình có Sếp cũ trước đây có làm Attestation d’ accueil cho mình qua Pháp năm 2012, nhưng bây giờ không biết thủ tục có khác hơn so trước không, 1người (Sếp mình) có thể làm bảo lãnh cho nhiều người được không, mong các bạn Phượt vui lòng cho biết những bước nên làm để chuẩn bị cho chuyến đi này, mình cám ơn nhiều nhé.
TB: Mình có check in trang TLScontact để xem danh mục giấy tờ phải cung cấp rồi.

saigonn_2
17-02-2017, 16:12
Hi all,

Sau 1 tuần hồi hộp chờ đợi, mình đã nhận được visa. Cảm ơn thông tin chia sẽ bổ ích của anh, chị. :)

hailohn
17-02-2017, 16:38
Hi all,

Sau 1 tuần hồi hộp chờ đợi, mình đã nhận được visa. Cảm ơn thông tin chia sẽ bổ ích của anh, chị. :)

Chúc mừng bác

Bác đi nước nào và bao giờ đi thế?

yukiko1411
20-02-2017, 15:30
Sáng nay mình vừa lấy visa ở TLS, hớn quá thể!
Cảm ơn các tiền bối đã gửi thông tin cụ tỉ chi tiết (đã chuẩn bị sẳn email xin xỏ nếu bị rejected)!
Good luck các bạn sắp sửa nộp hồ sơ xin visa nhé!

anh2409
21-02-2017, 14:19
Xin chào các bạn,

Mình là nam, độc thân, 28 tuổi đang định xin visa du lịch châu âu tại Lãnh sự quán Pháp cho mình, bà mình (75 tuổi) và em trai (22 tuổi ). Trường hợp cụ thể từng người như sau:
1. Mình 28 tuổi, thu nhập 11 triệu 1 tháng, có sổ tiết kiệm 100 triệu gửi từ năm 2015 nhưng không có số dư trên tài khoản. Mình từng đi du học Uc, Dubai. Hồng Kông, và các nước DNA.
2. Bà của mình 75 tuổi, có sổ tiết kiệm và đứng tên nhà đất. Bà mình cũng đã từng đi châu âu, HK, Nhật Bản, Hàn Quốc.
3. Em trai mình 22 tuổi, vẫn là sinh viên năm cuối, chỉ đi Dubai, HK, các nước DNA, nếu được thì ba mình sẽ đứng ra xác nhận bảo lãnh cho em mình.

Mình có cô ruột bên Pháp định gửi thư mời ba bà cháu sang thăm thân và viết thư mời cho lãnh sự quán bảo lãnh cho cả 3 người. Cho mình xin hỏi là mình làm visa theo dạng du lịch hay theo dạng thăm thân dễ hơn ạ. Và trường hợp của em mình và mình có khó xin visa lắm không ạ. Trường hợp của bà mình lớn tụổi có nên khám sức khỏe cung cấp cho bên LSQ không. Mình xin cảm ơn ạ,

yukiko1411
26-02-2017, 18:29
Xin chào các bạn,

Mình là nam, độc thân, 28 tuổi đang định xin visa du lịch châu âu tại Lãnh sự quán Pháp cho mình, bà mình (75 tuổi) và em trai (22 tuổi ). Trường hợp cụ thể từng người như sau:
1. Mình 28 tuổi, thu nhập 11 triệu 1 tháng, có sổ tiết kiệm 100 triệu gửi từ năm 2015 nhưng không có số dư trên tài khoản. Mình từng đi du học Uc, Dubai. Hồng Kông, và các nước DNA.
2. Bà của mình 75 tuổi, có sổ tiết kiệm và đứng tên nhà đất. Bà mình cũng đã từng đi châu âu, HK, Nhật Bản, Hàn Quốc.
3. Em trai mình 22 tuổi, vẫn là sinh viên năm cuối, chỉ đi Dubai, HK, các nước DNA, nếu được thì ba mình sẽ đứng ra xác nhận bảo lãnh cho em mình.

Mình có cô ruột bên Pháp định gửi thư mời ba bà cháu sang thăm thân và viết thư mời cho lãnh sự quán bảo lãnh cho cả 3 người. Cho mình xin hỏi là mình làm visa theo dạng du lịch hay theo dạng thăm thân dễ hơn ạ. Và trường hợp của em mình và mình có khó xin visa lắm không ạ. Trường hợp của bà mình lớn tụổi có nên khám sức khỏe cung cấp cho bên LSQ không. Mình xin cảm ơn ạ,

Mình cũng mới nhận được visa (theo dạng du lịch), apply tại ĐSQ Pháp ở HAN. Cá nhân mình thấy nộp hồ sơ đầy đủ theo list ĐSQ yêu cầu là ok thôi :P

Bạn thử vào trang web: https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/index.php để biết thông tin giấy tờ cần thiết, lập account và đặt lịch hẹn nộp hồ sơ.
Trong quá trình nghiên cứu mà có j ko hiểu thêm (VD: giấy khám sk của bà bạn), bạn gọi Tổng đài tiếp nhận cuộc gọi của TLScontact: + 84 (04) 3939 2662 - Từ thứ hai đế thứ sau từ 8 giờ đến 16h30. Bên TLS sẽ gọi lại cho bạn :D

Chúc bạn may mắn :D

tonphan
26-02-2017, 20:17
Mọi người cho mình tồ hỏi một chút. Trong visa đi Pháp của mình có kèm theo cái tờ giấy nhỏ nhỏ, biểu là sau ngày đi về thì ngày 8/3/17 lên LSQ trình diện, vậy mình về rồi có cần phải lên trình diện không?

Với mình thì sẽ không đấy, nhưng chỉ sợ vạn nhất không sợ nhất vạn, mình hỏi lại cho chắc để ngày đó đi làm kiếm tiền khỏi lên LSQ, vì nhà mình ở xa, tuốt Tây Ninh mà chạy lên xong chạy về thật quá bất công.

saigonn_2
26-02-2017, 21:00
Mọi người cho mình tồ hỏi một chút. Trong visa đi Pháp của mình có kèm theo cái tờ giấy nhỏ nhỏ, biểu là sau ngày đi về thì ngày 8/3/17 lên LSQ trình diện, vậy mình về rồi có cần phải lên trình diện không?

Với mình thì sẽ không đấy, nhưng chỉ sợ vạn nhất không sợ nhất vạn, mình hỏi lại cho chắc để ngày đó đi làm kiếm tiền khỏi lên LSQ, vì nhà mình ở xa, tuốt Tây Ninh mà chạy lên xong chạy về thật quá bất công.
Theo mình và kinh nghiệm của mọi người là phải đi lên LSQ/DSQ trình diện sau khi đi du lịch về.
Ngày họ kêu trình diện, họ đã tính trừ hao cho bạn vài ngày so với lịch trình bạn nộp khi bạn xin visa.
Nếu bạn không đi cũng chả sao, nhưng lần sau bạn xin visa thì họ có lý do để từ chối cấp visa cho bạn. :)

venturi
27-02-2017, 11:01

ơ, bạn xác định ko đi trình diện để đi làm kiếm tiền rồi thì lên đây hỏi làm gì nhẻ??? thôi cứ đi làm kiếm tiền đi bạn, rồi lần sau cứ mạnh dạn nộp vào Pháp xem người ta xét duyệt thế nào, chỉ có thử và sai mới biết được kết quả thôi :D

consongnho
27-02-2017, 14:34
ơ, bạn xác định ko đi trình diện để đi làm kiếm tiền rồi thì lên đây hỏi làm gì nhẻ??? thôi cứ đi làm kiếm tiền đi bạn, rồi lần sau cứ mạnh dạn nộp vào Pháp xem người ta xét duyệt thế nào, chỉ có thử và sai mới biết được kết quả thôi :D

Hihihi, em thiệt là bá đạo đó cưng :D.

@Tonphan

Mấy đứa bạn của mình, ai có dán kèm miếng giấy đó đều lên lsq trình diện sau khi đi về đó bạn. Chưa thấy ai không lên trình diện cả. Tờ giấy đính kèm này không phải ai cũng có đâu, nên bạn cứ làm theo đi để khỏi phiền phức sau này.

Xichlo1208
07-03-2017, 10:20
Chào cả nhà,có ai gặp trường hợp như e không ạ.e có đứa e gái (làm y tá) chơi thân bên Đức,e đang nhờ gửi thư mời nhưng là mời tận 5 người,5ng thì công vc ổn định và có tài sản riêng.3ng đã từng đi châu âu 3 lần,còn 2ng kia mới đi hàn và nhật.e chưa từng xin visa đi đức mà cũng nghiên cứu qua thì thấy sẽ xét tài chính người gửi thư mời xem người đó có bảo lãnh dc cả 5 người hay không,không biết trường hợp thư mời này có khả quan hơn không ạ.e mọi lần xin visa đi pháp,nếu thư mời mà không có khả quan hơn thì chắc e quay lại xin visa pháp.không biết đợt visa pháp gần đây có dễ không ạ.ai biết thì chỉ giúp e với ạ,e cảm ơn nhiều ạ

Khi người mời làm thư mời thì sở ngoại kiều bên Đức sẽ kiểm tra và đánh giá khả năng đáp ứng của người mời như là tài chính (tiền lương), nhà ở (hợp đồng thuê nhà). Nếu thu nhập của người mời thấy không có khả năng đáp ứng thì người mời chỉ cung cấp chỗ ở (nhà) thôi. Khi đó người đc mời sẽ cần phải chứng minh tài chính nhiều. Bạn cứ nói người mời book lịch làm thư mời, nếu không được thì quay sang xin visa đi Pháp. Mình đã từng xin visa vào Đức theo diện thăm thân (có thư mời) đều ổn.

Gau Misa
10-03-2017, 16:52
Mình cũng mới xin visa Châu Âu qua Hà Lan ( nộp tại VFS), tụi mình có 5 người. Nộp hồ sơ ngày 22/2, sau 1 tuần thì 3 người có visa, thêm 1 tuần nữa lại thêm 1 người có visa, còn 1 người nữa hiện tại vẫn đang chờ (đã 13 ngày làm việc rồi ah), theo các bác bạn em có visa ko nhỉ ? hồi hộp quá, sao nó cho chờ lâu thế ko biết nữa, hic

lazycat80
17-03-2017, 09:31
Các bác cho em hỏi xíu với. Tháng 9 này em dẫn cháu em đi Anh nhập học, tiện thể em định đi Hà Lan chơi luôn. Như vậy em phải xin 2 visa Anh và Schengen phải không các bác? Và đi HL từ Anh như thế thì khi xin visa schengen có vấn đề gì không ạ?

venturi
17-03-2017, 13:07
Như vậy em phải xin 2 visa Anh và Schengen phải không các bác? Và đi HL từ Anh như thế thì khi xin visa schengen có vấn đề gì không ạ?

đúng rồi bạn, phải xin 2 visa: Schengen và Anh. Còn đi HL từ Anh mình thấy không vấn đề gì cả bạn ah.

lazycat80
17-03-2017, 18:02
Cảm ơn bạn Venturi nhiều :)

Mình nghe nói nếu xin visa Anh với lý do dẫn cháu đi học thì khó được chấp nhận, nên chắc mình sẽ làm theo kiểu du lịch tự túc, còn Hà Lan thì sẽ nói lý do thật. Mà hơi lấn cấn là nữ độc thân, đi 1 mình thì không biết LSQ Anh có duyệt không (năm 2014, mình xin visa Pháp đi chơi như vậy là ok cái rẹt luôn). Nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp với nha

hailohn
18-03-2017, 00:41
Gửi các anh chị em,

Em đang gặp trường hợp như sau, ace nào đã gặp hay biết xin chỉ giáo:

Em đang ở Đức thì bị mất hộ chiếu. Em đã báo công an địa phương, và sau đó được Đại sứ quán ở Berlin cấp giấy thông hành cho về nước. Nhưng sau khi cấp giấy thông hành được 2 ngày thì công an Đức có thông báo lên nhận lại hộ chiếu. Mừng tưởng chết. Nhưng khi báo lại cho Đại sứ quán thì họ bảo rằng quyển hộ chiếu đó đã bị hủy và không có giá trị sử dụng. Vấn đề của em ở đây là: hiện tại trong quyển hộ chiếu đó của em vẫn đang có ít nhất 2 visa đang có hiệu lực: 1 visa muti của Đức 1 năm (mới sử dụng được 14 ngày); 1 visa Anh thời hạn 6 tháng (chưa sử dụng) và 1 visa Canada 10 năm (chưa sử dụng). Nay do hộ chiếu ko sử dụng được nữa,vậy em có thể xin cấp lại visa từ các đai sứ quán trên được ko ạ? Nếu được thì thủ tục có phức tạp ko ạ?

Xin cám cám ơn các ACE
(Giờ cầm quyển hộ chiếu mà tiếc quá cơ)

venturi
18-03-2017, 21:43
Cảm ơn bạn Venturi nhiều :)

Mình nghe nói nếu xin visa Anh với lý do dẫn cháu đi học thì khó được chấp nhận, nên chắc mình sẽ làm theo kiểu du lịch tự túc, còn Hà Lan thì sẽ nói lý do thật. Mà hơi lấn cấn là nữ độc thân, đi 1 mình thì không biết LSQ Anh có duyệt không (năm 2014, mình xin visa Pháp đi chơi như vậy là ok cái rẹt luôn). Nhờ mọi người chia sẻ kinh nghiệm giúp với nha

Yeah, mình đồng ý bạn nên xin visa tự túc. Cũng khó nói chuyện độc thân có được cấp visa hay ko. Bạn tính xin visa HL diện gì? Nếu bạn có visa HL thì con đường visa UK sẽ rất rộng mở, mình từng xin 2 visa cùng lúc theo cách như vậy. lịch trình của mình khi đó: Viêtn NAm - Đức - Anh - Đức - Việt Nam, mình lấy visa Đức trước rồi mới xin visa Anh

MTLK
22-03-2017, 13:16
số iem ko hóa rồng nổi cụ mợ ạ

iem trượt chỏng vó khi xin visa lần 2 ở LSQ Italy (SG)

lý do của LSQ, vẫn là muôn thuở : Mục đích và điều kiện lưu trú của iem ko đáng tin gì gì đó

lý do theo iem nghĩ : xin đi lại sớm quá, mới đi về tháng 2, lại xin đi tháng 4, đã vậy còn xin ở hơn 2 tháng, dù iem đã chuẩn bị hs tuyệt vời ông mặt trời hơn lần đầu + call gọi nv LSQ cả Ý, Việt để hỏi trước và họ đều nói ok nên iem mới nộp hs, giờ thì iem hỉu, họ nói là 1 chiện, cấp visa là chiện khác ^_^

nghe kn 1 mợ có nói sau 2 ngày VFS gọi lên văn phòng nhận kq rớt, iem thấy qua 3 ngày mà ko thấy VFS gọi, tưởng qua ải rồi chứ, chuẩn bị book vé, ai dè sáng ngày thứ tư thì VFS gọi ........... @#$%&*%@$@$%$#^$%& ....

mất tinh thần nên iem cũng chẳng khíu nại gì luôn, vì biết có khíu nại cũng ko ăn thua .....

thôi đành ủ mưu đợi vài tháng sau xin lại vậy, chỉ xin du lịch rồi về thôi mà, có cần làm khó nhao thế ko hỡi các vị LSQ/DSQ

nước VN đang phát triển, con người VN đang ngày càng văn minh lịch sự ý thức hơn, mong các vị LSQ/DSQ xem xét hs cởi mở hơn để những cư dân VN nghim túc như chúng iem có cơ hội nhìn ra thế giới, mở rộng tầm mắt với nhân loại (sorry bà kon, bùn quá văn chương lai láng ướt hết wùn)

đôi khi iem nghĩ vớ vẩn vầy, cụ mợ nào biết thông não ếch hộ iem cái:

- Trước Malaysia là thuộc địa Anh, giờ cư dân Malay được du lịch Anh (có thời hạn) ko cần visa (kỉu như mẹ con í)

- Trước VN là thuộc địa Pháp, giờ sao cư dân VN ko dc du lịch Pháp (có thời hạn) miễn visa nhỉ ...

ôi cuộc đời vốn bất công nên cọng lông ko bao giờ thẳng ..... hehe hichic huhu.... tổ cú quá đi mất

cụ mợ cho iem hỏi với :

Bị từ chối cấp visa ở lsq/dsq Italy thì có nhận được dấu đen dấu đỏ gì trong passport ko ạ? hay chỉ có thư từ chối? iem thì chỉ có thư từ chối

Và theo iem được biết, thì bị từ chối visa ở những nước này sẽ nhận dc dấu đen trong pp : Pháp, Đức, Korea ..... còn nữa thì iem chưa biết

Thanhthuy1213
30-03-2017, 11:06
em liều nhất hành tinh nếu e không lên trình diện LSQ

hongnhung0802
30-03-2017, 15:48
Dear các anh chị phượt thủ,
Chị em đã xin được visa UK rồi, nhưng vì muốn đi kết hợp cả một vài nước trong khối Schengen cho lần này. Vì thế mong các anh chị tư vấn cho chị em ạ. Có visa UK thì có dễ dàng hơn không ạ? Chị em có nên xin visa Pháp theo diện du lịch không hay nên xin ở nước nào cho dễ dàng hơn ạ?

Em xem trên mạng toàn là có visa Schengen rồi mới đi xin visa UK, mà đợt này bên anh còn vụ Brexit nữa nên không biết có khó khăn gì hơn không?

Xin cảm ơn anh chị nhiều ạ.

snowsun
02-04-2017, 22:34
mình đã đọc và tìm hiểu, giờ mới đăng ký tham gia. mong có gì mọi người giúp đỡ ạ. Mình đang tính tham gia tour đi Pháp, Hà Lan, Bỉ. Giờ con lớn mới có điều kiện đi, mình đã ly hôn và có con, mình đi một mình thôi không biết con cái có coi như ràng buộc để về không hay họ vẫn để ý việc độc thân của mình. Mình chưa đi nước ngoài bao giờ, tài chính thì cũng có, công việc thì tự mình kinh doanh (nhưng báo cáo thuế thường báo doanh thu ít hic hic) có giấy đăng ký kinh doanh tên mình, có khai thuế nhưng ít nên mình cũng lo. Mình tính tham gia tour của viettravel. Có lẽ cứ thử hi vọng được may mắn. dù mình xác định chắc tỉ lệ 70% trượt mất hic. Nhưng thực lòng rất muốn đi tham quan cho biết nên mình ghi những dòng này có lẽ mong được động viên từ mọi người có kinh nghiệm đi trước. Mình xin cảm ơn.

kimvanchinh
03-04-2017, 23:21
mình đã đọc và tìm hiểu, giờ mới đăng ký tham gia. mong có gì mọi người giúp đỡ ạ. Mình đang tính tham gia tour đi Pháp, Hà Lan, Bỉ. Giờ con lớn mới có điều kiện đi, mình đã ly hôn và có con, mình đi một mình thôi không biết con cái có coi như ràng buộc để về không hay họ vẫn để ý việc độc thân của mình. Mình chưa đi nước ngoài bao giờ, tài chính thì cũng có, công việc thì tự mình kinh doanh (nhưng báo cáo thuế thường báo doanh thu ít hic hic) có giấy đăng ký kinh doanh tên mình, có khai thuế nhưng ít nên mình cũng lo. Mình tính tham gia tour của viettravel. Có lẽ cứ thử hi vọng được may mắn. dù mình xác định chắc tỉ lệ 70% trượt mất hic. Nhưng thực lòng rất muốn đi tham quan cho biết nên mình ghi những dòng này có lẽ mong được động viên từ mọi người có kinh nghiệm đi trước. Mình xin cảm ơn.

Nếu tài sản ràng buộc lớn như sở hữu nhà, giấy khai sinh của con, hộ khẩu; sổ tiết kiệm đủ nhiều chứng minh chi trả tài chính, thì đi theo Cty du lịch họ lo cho các thủ tục về vé, bảo hiểm, book phòng và lịch trình chắc Ok thôi bạn.

snowsun
04-04-2017, 00:23
mình có giấy tờ đất, cty tên mình kinh doanh nhỏ nhỏ,khai sinh con. sổ tk và tk cá nhan khoảng 500 tr... vậy mà họ khuyên không nên đi. mình hỏi thế đi Nhật, họ cũng bảo kh.tư vấn chỉ nên đi Đông Nam Á. Mà đọc mọi người thấy có người đk ít vẫn pass mà sao họ bảo thế làm mình nản quá. Nhưng mình ko có vốn ngoại ngữ nên ko tự xin visa được. hic

Shachou
08-04-2017, 15:55
Anh chị em cho em hỏi Đại sứ quán Đức có tiếp nhận visa xin du lịch tự túc không à?
Em tìm hiểu trên web của Đại sứ quán thì có thông tin xin visa du lịch nhưng không biết có nộp được không ?
Em cám ơn.

Shachou
08-04-2017, 15:57
mình có giấy tờ đất, cty tên mình kinh doanh nhỏ nhỏ,khai sinh con. sổ tk và tk cá nhan khoảng 500 tr... vậy mà họ khuyên không nên đi. mình hỏi thế đi Nhật, họ cũng bảo kh.tư vấn chỉ nên đi Đông Nam Á. Mà đọc mọi người thấy có người đk ít vẫn pass mà sao họ bảo thế làm mình nản quá. Nhưng mình ko có vốn ngoại ngữ nên ko tự xin visa được. hic

Bác cần visa đi Nhật bác cứ báo em hướng dẫn cho bác đầy đủ. Chứ giờ có tiền, có điều kiện sao ai lại nói là không đi được. Em đã hướng dẫn cho mọi người nhiều case đi Nhật giống của chị rồi, chỉ có là bác chứng minh bác không trốn lại sẽ có cách hết.

Puzzolone
08-04-2017, 17:18
Hi cả nhà,
Cả nhà cho em hỏi 1 chút:
- Em đã có visa Châu Âu bay đầu tháng 5. Em xin LSQ Ý.
- Đầu tháng 6 em định apply visa Châu Âu ở LSQ Hà Lan, thời gian dự kiến bay là tháng 8-9. Nhưng em tìm hiểu và bạn bè nói khả năng có visa không cao. Do em vừa mới đi về mà lại xin đi nữa. Em muốn xin kinh nghiệm của các anh chị trên này. Em đọc trên topic này thấy có anh MTLK là cũng nhắc đến vấn đề này, nhưng chưa chắc đấy là lý do bị từ chối visa :(

Em đã đi 1 lần Châu âu năm ngoái(cũng xin ở LSQ Ý) và hơn chục nước Châu Á. Tất cả các nước có visa em đều đi và về đúng hạn.
Mong các anh chị thỉnh giáo ạ.
Em cảm ơn

Edit: Tất cả 2 lần xin visa tại LSQ Ý, em đều xin du lịch tự túc đi 1 mình. Dự kiến lần tới cũng là tự túc 1 mình ở LSQ Hà Lan.

danchoi1000
10-04-2017, 00:20
Các bác cho em hỏi về vụ xin visa đi Châu Âu trước mấy tháng là hợp lý ạ ?

Em đang có kế hoạch đi Châu Âu tầm 2 tuần, vào tháng 7 hoặc tháng 9 hoặc 10 (tháng 8 giá vé cao quá), đi chỉ 2-3 nước thôi (Pháp, Ý và Hy Lạp or Tây Ban Nha).

Các bác thường đặt vé trước rồi xin visa hay ngược lại ạ ? Vì nếu book trước thì lỡ visa ko đi đc thì lãnh đủ, nhưng nếu chờ tới gần giờ chót mới xin visa thì ko còn vé giá rẻ nữa (phải mua sớm mới có giá tốt).

Các bác cho em xin một chút kinh nghiệm ạ

hminh2005
10-04-2017, 11:22

Em đang có kế hoạch đi Châu Âu tầm 2 tuần, vào tháng 7 hoặc tháng 9 hoặc 10 (tháng 8 giá vé cao quá), đi chỉ 2-3 nước thôi (Pháp, Ý và Hy Lạp or Tây Ban Nha).

Các bác thường đặt vé trước rồi xin visa hay ngược lại ạ ? Vì nếu book trước thì lỡ visa ko đi đc thì lãnh đủ, nhưng nếu chờ tới gần giờ chót mới xin visa thì ko còn vé giá rẻ nữa (phải mua sớm mới có giá tốt).

Theo mình hiểu có thể xin visa trước <90 ngày dự kiến khởi hành

minhielts
10-04-2017, 11:41
Chào diễn đàn,
Hiện tại mình c2on một vé đi Tour hàn Quốc trọn gói của Saigontourist từ ngày 15/5/2017 d0e61n ngày 18/5/2017, bay của Vietnam airlines. 15/5: VN404 :9.25  16.20 PM. 18/5: VN405: 6PM  9PM. Các điểm tham quan: Seoul, Nami, Everland, Nanta show, và city tour của Seoul.
GIÁ KHUYẾN MÃI :10.999.000 so với giá thông thường 13.990.000. Nếu bạn nào đã có visa thì sẽ được trừ phí là 450.000 nhé. Như vậy giá còn khoảnng 10.540.000
Bạn nào có nhu cầu, vui long lien hệ qua email: [email protected]
Chân thành cảm ơn diễn đàn. Chúc các bạn một tuần lễ an lành.

Puzzolone
10-04-2017, 17:58

Bạn ơi, hòm thư của bạn đầy rùi. Nên mình k reply được PM của bạn. Mình rep lun trên này nhé:
Trước 3 tháng bạn nhé.
Theo mình tầm trước 3 tháng, bạn nộp hồ sơ. Vé thì khi nào có visa hẵng book, vì nhỡ không được visa thì sao?
Thời gian cấp visa của các DSQ từ 4-15 ngày. Trừ những trường hợp đặc biệt mới kéo dài cả tháng. Nên bạn yên tâm, mua sớm hay muộn 10 ngày vé cũng k thay đổi nhiều đâu.
Cheers

AnHa
11-04-2017, 16:15
Mình đang chuẩn bị hồ sơ xin visa châu âu, nộp Pháp mà rối quá ạ. Có mấy vấn đề mong mọi người tư vấn giúp:
1. có lưu ý gì về việc mang trẻ con đi cùng không ạ? Hồ sơ có gì khác không?
2. Mình đã mua vé khứ hồi rồi ( trượt visa thì teo 😭), nhưng không book được vé tàu/ vé máy bay bay chặng nội địa, toàn bắt thanh toán luôn, làm thế nào để book giữ chỗ thôi ạ?
Mình cảm ơn rất nhiều.

4u4ever
12-04-2017, 08:41
Đã hỏi trên topic đính rồi nhưng nhìn xuống đây thấy topic này nên post lại.
Mình dự định nộp đơn visa Finland, bạn mời qua dự đám cưới (lý do mời là vậy thôi), chủ yếu là du lịch tự túc. Đoàn 4 người: mẹ con nhà mình (bạn với bố mẹ em sắp cưới) , 2 bạn của mình (đu đeo ké theo). Chi phí tự túc hoàn toàn.
ĐSQ Finland báo trên website là sắp có trung tâm dịch vụ như của Pháp ở SG từ tháng 5.
Có vấn đề mình muốn biết thế này: trên website của sứ quán thì báo là : đầu tiên sẽ báo provisional acceptance (chấp thuận cấp visa) bằng điện thoại, sau đó nộp vé máy bay và bảo hiểm du lịch thì sứ quán sẽ cấp visa và trả passport.
nguyên văn : Quyết định chấp thuận: Đại sứ quán sẽ thông báo tổng số ngày quý vị được đồng ý cấp thị thực qua điện thoại. Các giấy tờ sau phải được mang đến trực tiếp hoặc qua đường bưu điện trong vòng 10 ngày tính từ ngày nhận được thông báo về quyết định chấp thuận (người nộp đơn cần giữ lại một bản dự phòng các giấy tờ này vì Đại sứ quán sẽ giữ lại để cấp thị thực và lưu vào hồ sơ của đơn xin).
+ Vé máy bay khứ hồi: đã thanh toán đầy đủ. Thời gian xuất cảnh cho chuyến thăm cá nhân có thể thay đổi nhưng không được sau 90 ngày tính từ ngày nộp hồ sơ và số ngày nhập cảnh không được nhiều hơn số ngày đã được thông báo chấp thuận. Lịch trình bay nào nhiều hơn (dù chỉ 1 ngày) cũng không được chấp nhận
+ Chứng nhận Bảo hiểm du lịch quốc tế: phải nêu rõ các thông tin sau:....
Đại sứ quán sẽ thông báo cho người nộp đơn biết khi nào có thể nhận hộ chiếu với thị thực đã được cấp (thư uỷ quyền hợp pháp kèm bản dịch được yêu cầu xuất trình nếu người nộp đơn không có mặt để nhận lại hộ chiếu). Hoặc hộ chiếu có thể sẽ được gửi cho người nộp đơn theo thông tin liên lạc đã nêu trong hồ sơ. Người nộp đơn không phải thanh toán phí bưu điện.
Các vấn đề của mình hiện nay như sau:
1.Để xin visa: Điểm khác so với các sứ quán khác là đầu tiên mình nộp booking máy bay tạm, sau đó nộp vé thật thì mới được cấp visa. Vì mình dự định bay tới Finland và rời khỏi từ nước khác. Việc yêu cầu trình vé máy bay thật khứ hồi SG-Finland-SG không khả thi lắm. Nếu trình vé SG-Finland và 1 nước khác-SG liệu có được chấp thuận không? Dĩ nhiên nếu mình trình vé thật thì sẽ phải làm lịch trình phù hợp. điều kiện là ở Finland nhiều hơn ở nước khác. Mình thì xúi mọi người đi cùng xin visa tự túc du lịch ở Pháp hay Hà Lan nhưng mọi người không chịu, muốn có giấy mời để ""có vẻ"" đảm bảo visa hơn.
2.Có nhất thiết nhập cảnh Finland đầu tiên không: bạn mình bảo chị bạn ấy xin visa Đức nhưng nhập cảnh 2 lần đều không từ Đức, mình thì ngại bị hải quan thắc mắc khi nhập cảnh. Lại có bạn đã từng đưa cả gia đình tự túc Châu Âu thì khuyên nên xin ở đâu thì vào ở đó đầu tiên cho thuận tiện.
3. Nghe nói từ 3/5 mới mở trung tâm ở SG, thời gian đi dự kiến là trước 1/6 vì đám cưới ngày 3/6. Bay Finland toàn phải transit và tránit thời gian rất lâu nên trường hợp tốt nhất là đặt lịch đc 3/5 thì cũng tầm 20/5 mới có kết quả visa, lúc đó mua vé máy bay thì đắt quá hix. Không thì phải đặt lịch hẹn bay từ SG ra HN, hơi vất vả vì mẹ mình cũng 65t rồi. Nếu bay tới Pháp hoặc Đức thì nhiều hãng bay hơn, ít transit hơn, nhưng lại sợ vướng vụ vé khi xin visa

AIGbaohiem
18-04-2017, 14:51
Các bạn du lịch châu âu đừng quên mua bảo hiểm du lịch nhé , đó không chỉ là điều kiện bắt buộc khi cấp Visa tại các đsq mà còn là sự dự phòng rất tốt cho các sự cố như ốm , bệnh, thất lạc hành lý , chậm chuyến...cứu hộ. Cần tư vấn thêm về bh du lịch liên hệ với mình nhé 0976.723.185

Donminhle
18-04-2017, 20:37
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với,bạn mình mời 2 mẹ con (con đã 48t) sang Đức chơi,giấy mời đã gửi về 2 bản.Con thì ở trong Sài Gòn,mẹ ở HP,bạn cho hỏi muốn đi cùng nhau thì nộp ở 2 lãnh sự hay nộp chung ở HN?cám ơn bạn

1a9
18-04-2017, 20:43
Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với,bạn mình mời 2 mẹ con (con đã 48t) sang Đức chơi,giấy mời đã gửi về 2 bản.Con thì ở trong Sài Gòn,mẹ ở HP,bạn cho hỏi muốn đi cùng nhau thì nộp ở 2 lãnh sự hay nộp chung ở HN?cám ơn bạn
Hộ khẩu đâu thì nộp ở đó nhé. Trường hợp này phải nộp riêng rồi. Nộp sang Đức thì phải đặt lịch hẹn sớm đi.

PetiteAmelie
19-04-2017, 14:05
Ko đc đâu e. Nhất là cmtc kiểu e nói là chết đó!
Buộc phải có sổ tk "của mình" chứ kk phải làm giả.

Ngoi lên thông báo với cả nhà là em đã xin được visa ạ.
Em cảm ơn các anh chị trong 4 rum: chị Thanhthuy1213, chị Demen và các anh chị khác em ko nhớ tên đã tư vấn cho em . :D

nguyenhoanglien
20-06-2017, 15:55
Các bác cho em hỏi chút với
Em nộp hồ sơ xin ví ở TLS Pháp, plan Pháp - Ý - Thụy Sĩ. Nhưng em muốn thay đổi kế hoạch, đến Pháp sáng, làm thủ tục hải quan này nọ xong thì chiều bay qua Praha - Séc chơi luôn đã rồi tính tiếp (vì có người nhà bên đó).
Vậy không biết có vấn đề gì ko nhỉ? Liệu mấy bạn soát vé có thắc mắc về việc em vừa đến đã bay sang nước khác luôn ko ạ?
Tks các bác

P/s: Em mới nộp hồ sơ cuối tuần trước thôi, vẫn đang chờ kết quả hồi hộp quá ^^

Demen
20-06-2017, 16:19
Các bác cho em hỏi chút với
Em nộp hồ sơ xin ví ở TLS Pháp, plan Pháp - Ý - Thụy Sĩ. Nhưng em muốn thay đổi kế hoạch, đến Pháp sáng, làm thủ tục hải quan này nọ xong thì chiều bay qua Praha - Séc chơi luôn đã rồi tính tiếp (vì có người nhà bên đó).
Vậy không biết có vấn đề gì ko nhỉ? Liệu mấy bạn soát vé có thắc mắc về việc em vừa đến đã bay sang nước khác luôn ko ạ?
Tks các bác

P/s: Em mới nộp hồ sơ cuối tuần trước thôi, vẫn đang chờ kết quả hồi hộp quá ^^

Thoải mái bạn ơi, lấy visa xong thì đi đâu trong khối schengen cũng được, chỉ nhớ lấy visa ở LSQ Pháp thì nhập cảnh Pháp cho yên tâm thôi.

Khi nhập cảnh người ta cũng hỏi vài câu như đi những đâu, bao lâu,... bạn nhớ làm cái lịch chính thức, học thuộc vài điểm nổi tiếng ở những nơi mình sắp đến để trả lời nhé.

nguyenhoanglien
22-06-2017, 16:44
Ok Tks bạn nhé

Mình thấy nhiều bạn nói nộp ở TLS chỉ 3-4 hôm có kết quả (mặc dù quy định là 2 tuần). Mình được cả tuần rồi mà vẫn im thin thít. Hic chả hiểu om gì mà lâu thế :(

vietdoan20062006
22-06-2017, 17:46
Ok Tks bạn nhé

Mình thấy nhiều bạn nói nộp ở TLS chỉ 3-4 hôm có kết quả (mặc dù quy định là 2 tuần). Mình được cả tuần rồi mà vẫn im thin thít. Hic chả hiểu om gì mà lâu thế :(
Tuần sau mình nộp ở đsq Hà Lan luôn, hồ sơ không đủ ( ko vé máy bay, không book ks, xe cộ, không bảo hiểm du lịch ) , mình đến đó giải thích bằng mồm hay viết giấy đính kèm hồ sơ
không biết có phải đặt lịch hay trực tiếp đến đó nộp và giải thích luôn ở đó ? Hôm trước mình email VFS Hà Lan thì họ bảo đến ĐSQ

cairong2011
23-06-2017, 09:41
Tuần sau mình nộp ở đsq Hà Lan luôn, hồ sơ không đủ ( ko vé máy bay, không book ks, xe cộ, không bảo hiểm du lịch ) , mình đến đó giải thích bằng mồm hay viết giấy đính kèm hồ sơ
không biết có phải đặt lịch hay trực tiếp đến đó nộp và giải thích luôn ở đó ? Hôm trước mình email VFS Hà Lan thì họ bảo đến ĐSQ

Mình nghĩ bạn cứ chiếu theo hướng dẫn các loại giấy tờ cần nộp làm visa mà làm. Chứ ko đủ thì ai dám nhận ?

freenie
23-06-2017, 14:05
Cho mình hỏi cái đơn xin visa schegen thì mình thấy có mẫu online. Mình down về rồi gõ trực tiếp vào in ra được không? nhưng mình cứ thấy có chữ this form is free thì có sao không? với lại có cần quan trọng cái mã cerfa không hay không có cũng được ? Cảm ơn mọi người nhiều. ^_^

nguyenhoanglien
23-06-2017, 16:14

Sau đúng 1 tuần thì ình đã có visa rồi các bạn ạ :))
Các bạn nào muốn tự làm visa chi tiết kiệm nhưng mà lười thì liên hệ với mình email [email protected] mình sẽ gửi bản mẫu các tài liệu + các thông tin cụ thể nhé.

Với bạn vietdoan20062006, tuy mình chưa xin ở DSQ Hà Lan nhưng qua tìm hiểu thì hồ sơ của bạn như thế chắc chắn là sẽ fail đó, bạn nên cân nhắc lại kẻo mất phí chả đc việc gì :(

nguyenhoanglien
23-06-2017, 16:19
Cho mình hỏi cái đơn xin visa schegen thì mình thấy có mẫu online. Mình down về rồi gõ trực tiếp vào in ra được không? nhưng mình cứ thấy có chữ this form is free thì có sao không? với lại có cần quan trọng cái mã cerfa không hay không có cũng được ? Cảm ơn mọi người nhiều. ^_^

Mình cũng down bản word về rồi điền bằng máy cho nó sạch sẽ và được duyệt bạn ạ
Bạn dùng mấy cái phần mềm pdftoword hoặc chuyển online ý là đc đó

freenie
23-06-2017, 16:37
Ừ mình cũng làm thế cho đẹp, mà bản của bạn có cái Cerfa N + số dưới lá cờ sao không? Tự dưng đọc bài post Không được dùng mã cũ mà mình chẳng biết là gì

lupineto
25-06-2017, 00:22
Hi các bạn,

Cho mình hỏi chút, mình bay với lịch dự kiến thế này: VN - (1 nước Schengen nào đó, chưa fix) - Tây Ban Nha - Ma Rốc - Tây Ban Nha - VN.

Thì có nên xin visa multiple tại ĐSQ TBN không, hay nên xin tại nước nhập cảnh đầu tiên?
Do có quay lại TBN, nhưng thực tế tổng thời gian ở tại TBN chưa chắc đã là nhiều nhất, thì có được coi là nước chính để xin visa không nhỉ.
Mọi ng vẫn nói là nhập cảnh tại đâu thì nên xin ở đó, hoặc nước đi chính (ở lại nhiều thời gian nhất), nhưng do mình chưa quyết định đi đâu đầu tiên mà đang muốn xin visa sớm cho kịp thời gian nên đang băn khoăn.

Hiện mình có ý định là xin ở đsq TBN và làm lịch trình (với mục đích xin visa) cho thời gian ở TBN lâu nhất. Nhưng chỉ sợ lúc nhập cảnh ở nước kia vẫn có thể bị hỏi han hoạnh họe nên hơi lo.

Ai có kinh nghiệm chỉ bảo với nhé.

Tks

vietdoan20062006
25-06-2017, 14:40
Sau đúng 1 tuần thì ình đã có visa rồi các bạn ạ :))
Các bạn nào muốn tự làm visa chi tiết kiệm nhưng mà lười thì liên hệ với mình email [email protected] mình sẽ gửi bản mẫu các tài liệu + các thông tin cụ thể nhé.

Với bạn vietdoan20062006, tuy mình chưa xin ở DSQ Hà Lan nhưng qua tìm hiểu thì hồ sơ của bạn như thế chắc chắn là sẽ fail đó, bạn nên cân nhắc lại kẻo mất phí chả đc việc gì :(
Thì mình cũng gửi email cho VFS rồi, người ta bảo nên thẳng đại sứ quán giải thích về việc không có giấy tờ
Mình đã có 2 visa Mỹ, 3 Anh, 2 nhật, 1 Úc, 1 Canada, 1 New Zealand, 1 Hàn và nhiều visa Hongkong, Trung Quốc rồi nên vẫn có khả năng xin visa Schengen được, tuy đợt này bên đó lại khủng bố bất ổn nên nghĩ đó là lí do chính nếu bị rớt visa

phattran0710
29-06-2017, 11:11
hi Bạn,

Kinh nghiệm minh thấy apply visa Pháp là lẹ nhất.
Binh thường là 1 tuần, nhanh là 3 ngày, nhưng nếu LSQ bị overload thì vẫn có thể là... 1 tháng.
Khi có visa Schengen rồi thì bạn có thể nhập cảnh đâu cũng đc, miễn sao khi nhập cảnh bạn có thể show cho họ vé chiều về của bạn.
Nếu không muốn phiền hà thì nhập cảnh ở đâu xin ở đó.
Vẫn recommend bạn apply ở Pháp :)
Lần trước thì mình apply ở Đức... visa Đức khá ngặt nghèo, mình đi diện thăm thân nhân mà phỏng vấn 2 lần. Lần đầu với người Việt, lần sau là một bạn người Đức.

hminh2005
29-06-2017, 11:31
hi Bạn,

Kinh nghiệm minh thấy apply visa Pháp là lẹ nhất.
Binh thường là 1 tuần, nhanh là 3 ngày, nhưng nếu LSQ bị overload thì vẫn có thể là... 1 tháng.
Khi có visa Schengen rồi thì bạn có thể nhập cảnh đâu cũng đc, miễn sao khi nhập cảnh bạn có thể show cho họ vé chiều về của bạn.
Nếu không muốn phiền hà thì nhập cảnh ở đâu xin ở đó.
Vẫn recommend bạn apply ở Pháp :)
Lần trước thì mình apply ở Đức... visa Đức khá ngặt nghèo, mình đi diện thăm thân nhân mà phỏng vấn 2 lần. Lần đầu với người Việt, lần sau là một bạn người Đức.

Xin visa qua Đức công nhận có khó hơn về tiêu chuẩn,giấy tờ. Nếu các bạn đang độc thân dễ bị soi xét kỹ hơn. Mình có anh bạn có giấy mời cùng con gái sang chơi bên Đức. Mọi giấy tờ đều chuẩn bị sẵn, nhưng cô con gái đang học ở Đài Loan về nghỉ hè và muốn sang Đức chơi nhưng ko được xét visa. Theo họ thì phải xin visa từ Đài Loan. Thế là bỏ ý định đi theo đường đó.

A2D
29-06-2017, 16:46
Có ai gặp trường hợp như mình không? Hồ sơ nhóm nộp đi cùng nhau,3 nam 1 nữ.nộp thứ 2 thì thứ 5 có visa nhưng dsq mới duyệt 3 hộ chiếu ( 3 nam) còn 1 người đang xét duyệt.mà bạn nữ này là vợ e,đã đi châu âu 2 lần,k hiểu như nào.ai gặp trường hợp này bao h chưa ạ.

vietdoan20062006
29-06-2017, 18:09
Có bác nào làm cái travel plan 3-4 tháng để xin visa dài hạn chưa ? Bình thường là visa schengen 3 tháng và đc stay hơn số ngày mình làm trong travel plan mấy hôm đúng ko các bác

vietdoan20062006
02-07-2017, 13:49
các bác ơi, nộp hs ở vfs Hà Lan chỉ được buổi sáng hay cả chiều nữa nhỉ

hanchan
02-07-2017, 15:29
Chào các Bác,
Các Bác cho mình hỏi mình dự định nộp đơn xin visa Đức có hợp đồng lao động mà ko nộp đơn xin nghỉ phép có được ko ạ? Vì mình sẽ sang Đức dự đám cưới sẵn tiện du lịch khi vừa chấm dứt hợp đồng lao động. Các Bác cho mình xin ý kiến với ạ.
Cám ơn các Bác ạ!

hminh2005
03-07-2017, 09:29
Chào các Bác,
Các Bác cho mình hỏi mình dự định nộp đơn xin visa Đức có hợp đồng lao động mà ko nộp đơn xin nghỉ phép có được ko ạ? Vì mình sẽ sang Đức dự đám cưới sẵn tiện du lịch khi vừa chấm dứt hợp đồng lao động. Các Bác cho mình xin ý kiến với ạ.
Cám ơn các Bác ạ!

Nếu bạn là nhân viên công ty thì đương nhiên phải có quyết định cho nghỉ phép. Việc chấm dứt hợp đồng lao động sau đó đâu có ảnh hưởng gì nhỉ ?

vietdoan20062006
05-07-2017, 13:46
Không đủ hồ sơ vfs hà lan có nhận ko các bác ?

Thanhthuy1213
06-07-2017, 10:46
Ngoi lên thông báo với cả nhà là em đã xin được visa ạ.
Em cảm ơn các anh chị trong 4 rum: chị Thanhthuy1213, chị Demen và các anh chị khác em ko nhớ tên đã tư vấn cho em . :D

Hị cho em đuọc bao lâu e? Chúc mừng em nhé

Thanhthuy1213
06-07-2017, 10:47
lâu rồi Thủy ko vào phuot nên nhận qua nhiều câu hỏi
các bạn mail cho Thủy nhé, Thủy sẽ trả lời hết cho các bạn
[email protected]

nganha
08-07-2017, 12:49
Hi mọi người mình đã nhận đc visa sau 3 tuần, đậu 1 cách bất ngờ vì lúc nộp mình nghĩ 90% là tạch rồi, mình là nữ, độc thân, kinh doanh tự do, có 300tr stk và 1 miếng đất nhỏ
Mình nghĩ mình đậu là do thu nhập ổn định thông qua sao kê ngân hàng, số tiền mình nộp vào mỗi đầu tuần, số tiền khách ck, ngoài ra lịch trình mình làm rất chi tiết, đi đến đâu, bằng gì, bus số mấy, hết bao nhiêu phút, đi bộ bao xa, trên hẳn 1 trang a3, chứng minh cho họ thấy mình hoàn toàn nghiên cứu nghiêm túc cho chuyến đi.
Họ ko dt phỏng vấn gì và gửi hẳn visa cho mình luôn .
Sẵn sàng chia sẻ với mọi ng hồ sơ của m
Facebook.com/hahavishop

PetiteAmelie
09-07-2017, 22:55
Hị cho em đuọc bao lâu e? Chúc mừng em nhé

Chị ơi em được 30 ngày, multi chị ạ. Em mới về hôm 6/7 luôn này :)) Cảm ơn chị nhé

Sakura114
13-07-2017, 08:28
Mình muốn hỏi chút là mình lên trang TLS để đăng ký lịch nộp Visa châu âu tại đại sứ quán pháp. Mình ở Hà Nội nhưng sao sau khi đăng ký nick xong thì phần : Your consular area: Ho Chi Minh City . Như vậy có sao không vậy? Có cách nào để đổi thành Hà Nội không? Ai biết trả lời dùm mình với nha. Thank nhiều.

dinaty
21-08-2017, 14:25
Mình muốn hỏi chút là mình lên trang TLS để đăng ký lịch nộp Visa châu âu tại đại sứ quán pháp. Mình ở Hà Nội nhưng sao sau khi đăng ký nick xong thì phần : Your consular area: Ho Chi Minh City . Như vậy có sao không vậy? Có cách nào để đổi thành Hà Nội không? Ai biết trả lời dùm mình với nha. Thank nhiều.
@Sakura114: Mình nghĩ bạn đã vào nhầm trang TLS của khu vực miền Nam (https://fr.tlscontact.com/vn/SGN/register.php) thay vì vào của ngoài Bắc (https://fr.tlscontact.com/vn/HAN/login.php). Bạn có thể dùng địa chỉ email khác để đăng ký lại nhé vì thông tin đăng ký ở email cũ sau 15 ngày mới bị xóa

Leban
23-08-2017, 11:30
Chào bạn quanghn, bọn mình cũng vừa nộp hồ sơ xin visa Schengen ở SQ TBN vì vé máy bay bọn mình book HAN-MAD-HAN và cũng phải sửa lịch trình và booking KS ở TBN cho nhiều ngày hơn ở Ý vì ban đầu lịch trình của bọn mình ở TBN 3 ngày và Ý những 4 ngày và chị TBN gọi điện báo bọn tớ là ko sửa lịch trình thì ko cho nộp ở TBN. Ban đầu bọn tớ cũng tính xin visa Ý hoặc Pháp cho dễ nhưng mà dạo này tình hình nhập cư EU phức tạp hơn trước nên sợ xin visa ở Ý hoặc Pháp mà lại bay đến Madrid, các chú lại ko cho mình vào thì phiền lắm.

lsi1897
14-10-2017, 05:24
Các bạn cho mình hỏi một chút với, vì là mình đang có visa Schengen do Ý cấp, thời hạn visa thì thoải mái, nhưng Duration of days thì bị hạn chế 22 ngày.
Mình nhập cảnh tại Pháp ngày 08 (Pháp đóng dấu) thì tính 22 ngày là đến ngày 30 mình phải xuất cảnh, hay trước 24h ngày 29 mình phải làm thủ tục xuất cảnh khỏi schengen ? Mình xuất cảnh tại Đức
Mong sớm nhận được giải đáp để tránh đặt vé về bị lỡ. Cũng không muốn dính vào sổ đen của các bác châu âu.
Cảm ơn các bạn nhiều !

vietdoan20062006
14-10-2017, 19:50
Đến ngày 30 ko sao đâu, mình toàn đến ngày cuối cùng mới ra :D, thậm chí gần nửa đêm mới thèm ra :)

tudongsangtay
14-10-2017, 21:02
Mọi người ơi, nhóm mình nộp vis bên VFS SG xin visa Schengen từ Hà Lan ngày 29/9 mà sao mãi vẫn không thấy ai kêu réo gì :( Lúc nộp hs thì không thấy bị hỏi han gì hay cần thêm gì hay đối chiếu gì cả. Nhóm gồm 4 người độc thân : 1 du học Úc (đã tốt nghiệp, làm việc tại Úc), 1 người đã du lịch Úc - Nhật và nhiều nước Châu Á, 1 người vừa pass visa Mỹ (đi Mỹ du học rồi, và du lịch Mỹ thường xuyên), 1 người cũng đi nhiều nước phát triển. Không biết có vấn đề gì không mà thấy hồi hộp quá :( Lúc nộp chỉ thấy nói 15 ngày có kết quả (không nói ngày chính xác) nên bọn mình nên chủ động lên thẳng VFS không hay là chờ tiếp vì theo lịch 20 bọn mình bay rồi. 17 là hạn cuối giữ booking của khách sạn mọi người ạ. Bọn mình nên cancel hay cố gắng giữ tiếp :(

Mong mọi người góp vài lời cho trường hợp nhóm mình với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Demen
16-10-2017, 08:33
Mọi người ơi, nhóm mình nộp vis bên VFS SG xin visa Schengen từ Hà Lan ngày 29/9 mà sao mãi vẫn không thấy ai kêu réo gì Lúc nộp hs thì không thấy bị hỏi han gì hay cần thêm gì hay đối chiếu gì cả. Nhóm gồm 4 người độc thân : 1 du học Úc (đã tốt nghiệp, làm việc tại Úc), 1 người đã du lịch Úc - Nhật và nhiều nước Châu Á, 1 người vừa pass visa Mỹ (đi Mỹ du học rồi, và du lịch Mỹ thường xuyên), 1 người cũng đi nhiều nước phát triển. Không biết có vấn đề gì không mà thấy hồi hộp quá Lúc nộp chỉ thấy nói 15 ngày có kết quả (không nói ngày chính xác) nên bọn mình nên chủ động lên thẳng VFS không hay là chờ tiếp vì theo lịch 20 bọn mình bay rồi. 17 là hạn cuối giữ booking của khách sạn mọi người ạ. Bọn mình nên cancel hay cố gắng giữ tiếp

Mong mọi người góp vài lời cho trường hợp nhóm mình với ạ. Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Background cả 4ng như vậy là ngon rồi, sẽ pass hết í ^^

Theo ý mình các bạn nên giữ bkg vì khoảng 16 hay 17 gì sẽ có kết quả thôi. Mà lần sau xin sớm chút đi, xin sát ngày kiểu này đau tim quá :D

Good luck!

tudongsangtay
16-10-2017, 10:34
Background cả 4ng như vậy là ngon rồi, sẽ pass hết í ^^

Theo ý mình các bạn nên giữ bkg vì khoảng 16 hay 17 gì sẽ có kết quả thôi. Mà lần sau xin sớm chút đi, xin sát ngày kiểu này đau tim quá :D

Good luck!

Công nhận tim muốn thòng luôn đó chị Dế ơi. Hiu hiu :( sáng nào em cũng check và hụt hẫng :))))) 20 bay mà giờ chưa dám book gì chính thức + 17 là hạn cuối giữ booking ks free cancelation mới đau. Theo chị em nên cầm pp trg tay rồi cancel (bị charge 1/2) hay cancel luôn :((

Demen
16-10-2017, 11:41
Công nhận tim muốn thòng luôn đó chị Dế ơi. Hiu hiu sáng nào em cũng check và hụt hẫng ))) 20 bay mà giờ chưa dám book gì chính thức + 17 là hạn cuối giữ booking ks free cancelation mới đau. Theo chị em nên cầm pp trg tay rồi cancel (bị charge 1/2) hay cancel luôn

Hehe ai biểu nộp sát ngày quá chi, tăng xông thiệt luôn á

Nếu vẫn ko có thông tin gì thì sáng 17 phi lên VFS hay call coi sao nhỉ, nếu là chị thì chị sẽ giữ vì background vậy thì chị tự tin mà ;), nhưng chị ko dám xúi em nên thôi tùy em quyết định :D

tudongsangtay
16-10-2017, 11:46
Hehe ai biểu nộp sát ngày quá chi, tăng xông thiệt luôn á

Nếu vẫn ko có thông tin gì thì sáng 17 phi lên VFS hay call coi sao nhỉ, nếu là chị thì chị sẽ giữ vì background vậy thì chị tự tin mà ;), nhưng chị ko dám xúi em nên thôi tùy em quyết định :D

Dạ. Sau lần này em tởn tới già không dám để sát nữa đâu :)) đáng lẽ làm hồi tháng 8 mà đứa thì ở Úc chưa về, đứa thì sang Hongkong công tác nên cứ phải chờ đồng bọn đủ. Nãy em mail luôn bên lsq HL luôn.

vietdoan20062006
17-10-2017, 11:56
Đsq Hà Lan là chuyển sang bên Kuala lumpur nhé, lần sau cứ dsq pháp mà nộp :D

daugaunhoibo
23-10-2017, 17:44

ĐSQ Hà Lan ở ngay Hà Nội thôi bạn ơi

Thanhthuy1213
24-10-2017, 10:13

Chính xác là vầy:
LSQ Hà Lan ở HCM
ĐSQ Hà lan ỏ HN
XÉT DUYỆT thì ở KUL

Xin Pháp là dể nhất trong khối EU nhưng cho ít ngày

vietdoan20062006
25-10-2017, 14:57
Xin Hà Lan thấy cho đúng lịch trình + khuyến mãi 7 ngày :(

Thanhthuy1213
25-10-2017, 15:34
Xin Hà Lan thấy cho đúng lịch trình + khuyến mãi 7 ngày :(

Ah thế hả
chắc tùy hay sao ah
có bạn đc 5 năm - 3 năm
mình bon chen được có 6 tháng =(

Grace_Phan
29-03-2018, 11:08
Cho mình hỏi dịch vụ nào làm visa Châu Âu tốt, mình ở SG

2 năm trước có đi Ý & Pháp rồi ah
Xin cảm ơn

minhthanh27
11-07-2018, 08:50
chào mọi người..
Năm rồi 2017 mình cũng tự làm hồ sơ du lịch Canada.Thành công mỹ mãn.Mừng ghê.cũng nhờ xem diễn đàn.Phí dịch vụ của các công ty cao quá..với lại yêu cầu chứng minh thu nhập trên trời..mình tiếc kiệm..để dành tiền đó vào tour.
tình hình là em mới nộp visa tự túc Pháp ngày hôm qua.Mình thiếu các giấy booking này nọ.Cô nhận hồ sơ cũng không nói gì vì mình nói khi nào có visa thì mình nộp khi qua Hải quan.Mình cũng có giải trình trong thư.Mình nộp giấy tờ nhà - hộ khẩu ( bản dịch công chứng) 2 passport cũ mới đã đi nhiều như Đức Hàn đài thái va Canada.Một tờ history travel...plan travel..Giấy chứng nhận độc thân và hợp đồng cho thuê nhà 7 triệu công chứng nhưng ko có dịch...bạn ấy lấy bản photo.Mình là thiết kế quảng cáo nhưng giờ làm freelancer thôi...2 sổ tiết kiệm 300tr đã gửi từ 2016...kèm sao kê 6 tháng.Em lại xin muilty mới ác..hix.
chỉ vậy thôi mà hồi hộp quá vì mình thấy hồ sơ mình đơn giản.Nhưng thôi kệ ...không biết có Bác nào có trường hơp như em mà đậu visa ko?

hoangthiep
11-07-2018, 09:06
Bạn liên hệ số điện thoại 024.6269.0088 để bên mình tư vấn trực tiếp cho bạn,hoặc bạn có thể truy cập trang http://visa.viettour.com.vn/2017/03/20/dich-vu-lam-visa-di-chau-au/
nếu còn gì thắc mắc về vấn đề sin visa bạn cứ liên hệ trực tiếp nhé.

Thanhthuy1213
17-07-2018, 20:18
Cho mình hỏi dịch vụ nào làm visa Châu Âu tốt, mình ở SG

2 năm trước có đi Ý & Pháp rồi ah
Xin cảm ơn

E mail cho c
[email protected]