PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Những câu hỏi nhỏ - Kinh nghiệm du lịch châu Âu

Pages : [1] 2

Toet
26-06-2007, 15:09
Bạn MISA thân mến, hí hí
Bạn làm gì ở Bỉ lâu thế? Nếu có việc thì không bàn nữa, nhưng nếu chỉ đi du lịch thì cũng hơi lâu ấy nhỉ.

Chắc là bạn sẽ bay đến Pháp trước, rồi từ Pháp sang Bỉ, phỏng ạ?
Theo tôi bạn nên từ Bỉ sang Hà Lan. Từ Hà Lan có 2 ngả, một là đi lên mạn Bắc Âu thăm công chúa, 2 là đi sang Đức, từ Đức sang Áo, từ Áo đi Ý.
Nếu thích thăm Đông Âu thì từ Đức đi Praha, rồi từ Praha đi Áo.
Nhưng nên đi Ý với lị Tây Ban Nha, tuy rằng thời gian bạn thực hiện chuyến đi hơi bị nóng ở mấy nước Nam Âu. NHiều lúc chỉ vào công viên mà nằm thở thôi. Nóng và khô nên cũng khó chịu lắm.
Mùa hè lại là mùa du lịch cao điểm ở các nước châu Âu nữa. Trẻ con nghỉ hè dài nên bố mẹ cũng thu xếp đi nghỉ cùng. Ở đâu cũng đông người lắm. Giá cả thì đắt đỏ rồi, không đến mức leo thang chặt chém như ở VN, nhưng các dịch vụ rẻ thì hay hết sớm.
Bây giờ bạn chưa biết làm gì vào tháng 7 tháng 8 là khó đặt dịch vụ à nha.

Bạn định đi nước nào để bọn mình còn tư vấn tiếp.

arvil77
26-06-2007, 18:05
Đang ngập cổ với báo cáo, giải lao 2 phút nên nói vắn tắt thế này thôi

Thời gian bạn MISA ở châu Âu thì AV ko đi xuống mạn phía Nam, chỉ loanh quanh trong nước và mấy nước láng giềng Bắc Âu. Bắc Âu là những nước ko được hoành tráng ngỡ ngàng ngay từ phút đầu tiên, ở lâu mới ngấm nên thường ko được ưu tiên của các bạn mới đi châu Âu lần đầu AV có 1 người bạn khá thân, có 1 tháng ở châu Âu nhưng đã ko quá giang lên thăm AV, làm AV tủi thân và ko thèm nói chuyện với người này gần 2 tháng nay :( :( :( Rút ra bài học nên từ giờ ko hi vọng cũng như mời ai đến thăm đất nước nhỏ bé của mình nữa :))

Bản thân chỉ Nam Âu, Nam Âu mà thôi (rất nhiều nước chưa đi mà cũng ko có ý định đi) nên cũng như chị Toet, AV khuyên ko nên bỏ qua Ý và TBN. Bỉ chắc bạn có người quen nên mới ở 1 tuần, chứ ko thì ở 1 tuần hơi nhiều Thực ra thì nước nào cũng tuyệt vời cả, tùy thời gian mình ở, sở thích của mình, cách mình khám phá etc

Tối về nói rõ hơn, quá hạn 2 phút rồi (BB)

Toet
26-06-2007, 18:17
Bạn MÍSA cũng đừng ngại về chuyện đi một mình ở châu Âu, gái đi một mình là một lợi thế đấy.
Tớ đang tiếc là không đi một mình nhiều hơn nữa, hẹ hẹ.

Nếu có người quen ở Bỉ thì nên liên lạc với người nhà, nói họ xem có các tour nào khởi hành từ Bỉ đi các địa điểm mình định tới hay không thì mua tour trước cho bạn. Ví dụ ở Đức nhợn có tụi tour cho người trẻ là Rainbow Tours, phần lớn di chuyển bằng xe bus rất vui và tiện lợi, lại rẻ tiền nữa.

Còn một loại tour này rất fun:
http://ie.contiki.com/
Bạn có thể có thêm bạn bè sau khi đi tour, giá hơi cao tị.

Nếu chưa muốn đi Tây Ban Nha thì đi Ý thôi là ok, còn một tuần nữa chuyển sang đi Đức và Áo.
Cho tôi biết vé máy bay quốc tế của bạn đi, để tính toán lịch trình cho tiện.

Công chúa không nên ngậm ngùi về Bắc Âu như thế. Bắc Âu là 1 trong những nơi mà Toét muốn đến trong tương lai gần, chứ không phải nằm trong danh sách các nước trong mơ đâu.
Đúng là Bắc Âu hấp dẫn những ai mê cảnh thiên nhiên. Một phần dân tình ngại đến Bắc Âu vì giá cả quá cao so với mặt bằng chung.
Thảo nào Công chúa đi du lịch nước khác nhiều thế, hé hé

arvil77
27-06-2007, 01:03
Ái chà Ko ngờ các bác đã ghé qua Bắc Âu của AV (wait)

AV chưa đặt chân đến ĐM, mà cũng chưa có kế hoạch đi (vậy nên câu của bác anhminh "det var lang tide siden. Hvor er du henne" chắc phải dùng translator mới ra đươc nghĩa (beer) ), nhưng sẽ nằm trong danh sách các nước nếu đã đi thì phải đi nhiều ngày nhiều nơi :)
----------------------------------------
@MISA:

Ngoài Pháp và Bỉ ra thì tùy thuộc vào sở thích của bạn, những nước còn lại có thể chọn:

Ý và TBN: kiến trúc, văn hóa, hội họa, món ăn, thời trang (Zara, Zara và chỉ Zara :) ). Tháng 7 là tháng summer sales của nhiều nước châu Âu.

Ý + Hi Lạp: lịch sử

Ý, TBN, Hi Lạp: biển

Thuỵ Sĩ: thiên nhiên (núi, hồ, đồng cỏ) và con người, mội tội phải xin visa

Tiệp (Praha - tp mình muốn đi nhất ở Đông Âu): kiến trúc, văn hóa, bia nhưng cũng vấp vd visa đối với bạn

Áo: cảnh thiên nhiên, hội họa - Gustav Klimt với bức họa The Kiss và Mozarrt (gần cuối tháng 8 AV sẽ đi Áo vì lí do này)

Những nước còn lại ko rành lắm. Đức có lẽ thiên nhiên và văn hóa (mạn phía Nam đường đến Munich nghe nói rất đẹp, có nhiều lâu đài cổ).

Sau khi chọn được nước đi thì bạn cần hỏi gì thêm, cứ mạnh dạn phát biểu nhá

Mùa hè ở châu Âu ngày càng nóng lên nhưng theo mình thì vẫn dễ thờ hơn ở VN, Thailand...Thời tiết cực khô nên ko ra mồ hôi hoặc khô nhanh nên ko có cảm giác khó chịu bưt rứt Trời hanh khô như vậy nên lotion, lipice và kem chống nắng là ko thể thiếu

MISA
27-06-2007, 09:21
Em cám ơn tất cả những lời tư vấn của các bác (đặc biệt là bạn Toét và Công chúa), các bác thông cảm vì đợt này em phải làm bù để chuẩn bị đi chơi nên ít có thời gian rỗi để vào phượt :)

@bạn Toét: Tớ mua vé của bọn Vietnam Airlines (để tích lũy điểm đấy hihi), lượt đi transit ở Frankfurt rồi bay thẳng sang Bỉ, lượt về bay từ Paris về TP HCM. Tớ sang Bỉ chơi với chị gái nên định ở lại đó 1 tuần, cũng chưa biết được dẫn đi chơi những đâu hehe...rồi sau đấy đi Lyon, Montelier (Pháp) khoảng 1 tuần.

Sau đấy tớ có 2 tuần tự do đi chơi, có nhiều người khuyên nên đi Ý và Tây Ban Nha, tớ chưa bao giờ đi 1 mình nên không có kinh nghiệm gì cả về việc sắp xếp thời gian và lịch trình nhưng nghe bạn Toét nói tớ cũng thấy yên tâm hơn :D

Các bạn giúp tớ xem ở Ý và Tây Ban Nha thì nên đi những thành phố nào cho hợp lý và đi tham quan những đâu nhé, phương tiện đi lại và khách sạn nữa.

Tks mọi người nhiều (wait)

Giá như có bạn đồng hành nào đi cùng đợt này thì vui biết mấy. Ước gì ... :)

arvil77
28-06-2007, 01:26
@NATO và c. Toét: 2 người ở Đức thì phải, AV tranh thủ hỏi với 1. đi tàu/xe từ sân bay vào trung tâm thành phố hết bao lâu vậy, hình như khá gần, vì thấy vé tàu có hơn 3e và 2. trong vòng khoảng 5 tiếng thì ngó nghiêng gì được ở Frankfurt nhỉ? Căm ơn 2 bác

@bác MINA

Giả sử bác dành 1 tuần cho Ý và 1 tuần cho TBN:

Ý: lần lượt Venice 2 ngày, Florence 2 ngày và Rome 2-3 ngày

1. Venice 2 ngày: 1 ngày hoặc hơn đảo chính và 1 ngày (thực ra ko hết 1 ngày) 2 đảo Murano (làm thủy tinh) và Burano (thêu ren, các khu nhà quét sơn màu sắc rực rõ sinh động)

Chỗ ở: 2 chỗ AV đã ở
Antico Capon: http://anticocapon.altervista.org/

Ví trí: khu Santa Marrgherita, khu này mình rất thích, nhất là sáng sớm ban mai ngồi quán dưới sân, làm tách cappuccino, quan sát người dân dọn hàng bán (cá mú, rau dưa, hoa hoét).

Nếu đi tàu đến thì tìm Tourist Info trong nhà ga nhờ họ chỉ đường đến vì hơi vòng vèo nếu đi bộ dù ko xa, đi water bus thì nhạnh

Dimora dei Fiori, Santa Croce 555 (p. + 39 320 7682965
email: [email protected])
Vị trí: tiện đi lại vì đối diện ngay nhà ga (qua cầu), cách bến tàu chính vài chục m, sạch sẽ và phòng đẹp hơn Antico vì họ mới sửa lại, có 1 nhân viên nữ nice & helpful vô cùng

2 chỗ này hết thì tìm thử trên www.hostelworld.com xem

Đi lại
Venice đảo chính có thể đi bộ đươc. 2 địa điểm trung tâm là quảng trường San Marco và cầu Rialto và luôn có biển chỉ dẫn múi tên dẫn đến đó Nhưng ko thể đi tàu chạy trên kênh đào mà còn đi đảo nữa vậy nên xem xét mua vé 24 giờ khoảng 10e (vì single ticket là 3.5e và 5e cho Grand Canal)

Xung quanh qt San Marco: nhà thờ San Marco (nên vào nhà thờ này, miễn phí nhưng phải xếp hàng), tòa nhà của thị trưởng Venice trước đây (??) Palazzo Ducale (AV chưa vào)

Cầu Rialto là biểu tượng của Venice, ko khí quanh cầu lúc nào cũng rất tấp nập

Một số nơi khác trên đảo chính: Accademy Gallery, nhà thờ Santa Maria Della Salute (hơi chếch với San Marco bên kia Grand Canal), khu Do Thái Jewish Ghetto. Santa Marrgherita (đã ở trên) Nói chung chỉ việc đi bộ loanh quoanh thôi thấy thú vị rồi

2. Florence thì MINA có thể đọc bài mình trong box châu Âu, thấy vẫn chưa đủ thì cứ đề đạt Tháp nghiêng Pisa ko xa Florence lắm nên muốn đi cho biết cũng ok, nửa ngày ở đó là quá đủ. nhưng nói trước là mình hơi thất vọng với Pisa, ko ngờ nó bé vậy :LL

3. Rome: DSQ VN và thương vụ VN ở Rome cũng cho thuê chỗ ở nhưng ko gần trung tâm và phải dùng bus, AV ở DSQ VN, có ghé thương vụ nhưng cả 2 ko có địa chỉ và tel, bác nào có thì cho bạn MISA cái nhỉ, hoặc là để mấy hôm tời mình tìm thử lại

Chỗ nên đi ở Rome: nhiều phết nhưng cũng khá tập trung nên có sức thì đi bộ cũng được, nhưng chắc sẽ có chỗ muốn đi metro/bus cho nhanh nên mua tiếp vé 24 giờ giá 4e (unlimited public transpot)

Ko thể bỏ qua: Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel và tòa thánh Vatican. 2 nới này lúc nào cũng kín người xếp hàng nên đi sớm ít nhất 1h trước giờ mở cửa nếu ko muốn đợi quá lâu Những chỗ khác bác nào bổ sung cho MISA, ko thì AV hẹn sau

TBN: Madrid, Toledo và Barca. Toledo có vẻ ít nổi tiếng hơn 2 tp trên nhưng là 1 nơi theo mình đáng để đi (dù AV cũng chưa đi, cũng chưa thấy bác nào post pix về Toledo cả :D ) vả lại nó cũng gần Madrid

Chi tiết hơn về Barca và Toledo thì AV có thể nói rõ hơn sạu TBN hay lắm

Tạm vậy (BB)
(c. Toet có gì thêm thì bổ sung tiếp cho bạn MISA nhá)

Toet
28-06-2007, 05:07
Tớ hoàn toàn chả còn gì để nói với bạn MISA nữa , hí hí. Bạn Arvil đã chỉ dẫn rất chi là cặn kẽ rồi.
Nếu đi Ý thêm được cái thành phố đổ nát Pompej cũng thú, đi từ Rome bằng tàu hỏa có một ngày thôi.
Tranh thủ xem Napoli xem có bị móc túi không?

Đi TBN thì nên xem cả Sevilla nữa. Ôi, tham quá nhỉ, bạn ấy có 7 ngày thôi.

Toét chưa đi TBN, mặc dù có thể lên kế hoạch chi tiết, hehe. Vì đã làm cho chính mình tháng 9 này đi chơi mà.
Arvil hướng dẫn cho MISA đi vậy.

To Arvil: về giao thông ở Đức, nhất là đường sắt thì có thể nói là thua Thụy Sĩ thôi. Cực kỳ tiện lợi và nhanh chóng, nhiều loại tàu để chọn, nhiều thời gian để đi. Chỉ dẫn rõ ràng, chính xác.
Bạn có thể vào www.bahn.de để tra giờ tàu các loại.
Từ sân bay FRA đi vào trung tâm không xa lắm, chắc độ 15 phút.

arvil77
04-07-2007, 11:06
Hê hê, cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, cuối cùng thì Công chúa đổ bệnh và chả đi đâu ngày qua ở Frankfurt cả, giết thời gian bằng việc đọc báo (có tin mới là liên minh 9 hãng tàu ở châu Âu đã ra đời gọi là Railteam để cạnh tranh với 3 liên minh hàng không One World, Sky Team và Star Alliance, đi tàu ở châu Âu sẽ rẻ và tiện hơn hiện giờ) rồi lượn lờ shopping.

Ngày qua Frankfurt cũng mưa, trời lạnh nên ko thiết tha đi nữa, xem postcard thấy cũng đẹp phết, kể cả trung tâm (hiện đại) và mấy vùng xung quanh (lâu đài và cảnh thiên nhiên)

@chị Toet: vẫn phải qua security check chứ, em đến Terrminal A, mb chuyển tiếp ở Terminal B, qua cả Custom chẹck nữa nhưng lúc về nhanh hơn, lúc đi nhìn hàng dài choáng quá Sb Frankfurt thật choáng ngợp, Europe's air hub có khác :)

Toet
04-07-2007, 17:30
Lần đầu mình đến sân bay FRA cũng choáng, và sau này có dịp di chuyển đến nhiều sân bay lớn khác nhau ở Anh, Âu và Á, thì vẫn thích transit ở FRA nhất. Các biển chỉ dẫn khoa học, nhân viên chỉ dẫn nhan nhản khắp nơi, chưa kể các quầy chuyên cung cấp thông tin chi chít. Hệ thống giao thông ở sân bay cũng tiện lợi cho việc di chuyển giữa các Terminal, có tàu hỏa trên cao, tàu điện và xe bus.

Toilet thì đi vài bước là có. Lại còn khoản ngồi ở gate ra máy bay uống cà fe và trà miễn phí, báo tươi thì đương nhiên rồi.

arvil77
04-07-2007, 18:09
Vụ cafe và trà miễn phí em ko biết mới đau, báo thì em thấy bên Terminal A là còn để ngoài ai thích đọc thì đọc còn nhiều gate bên Terrminal B họ chỉ để trong khu của khách đi hạng thương giạ Chỉ mỗi cái ko thích là internet vẫn phải trả tiền, 12e/h. Cho đến nay chỉ biết mỗi sb Sing và Athens là internet miễn phí

Toet
04-07-2007, 18:22
Công chúa không biết chỗ rồi, có Internet miễn phí. Tớ dùng bét nhè.
Ai bảo ví căng cứ muốn tiêu bớt đi cơ, hehe.

Chỗ uống trà với cà fe ở ngay các gate ra máy bay, họ để sẵn các loại trà túi lọc với cà fe gói cùng với sữa bên cạnh máy nước nóng. Nếu không để ý thì đúng là không biết.
Tớ phải lần thứ 2 mới phát hiện ra, vì dân tình cứ nhộn nhịp ra 1 góc rồi cầm cà fe thơm phức bốc khói đi qua chỗ mình. Mình cũng hóng theo, ra xem sao, thế là lần sau cứ chuẩn bị sẵn bánh ngọt trong túi, ra lấy cà fe nóng là có bữa sáng ngon lành rồi.

arvil77
04-07-2007, 19:17
Đúng là thấy dân tình cầm cốc cafe bốc khói, nhưng lại thấy cafe shop nên e cho là người ta mua, ngày hôm qua thì ko có nhu cầu trà và cafe vì chỉ muốn ngủ bù lại mấy hôm thiếu ngủ nhưng lần sau phải rinh rập ngó nghiêng

AV quên ko tra trước ở nhà làm thế nào từ sb về nhà lúc 2am, lúc ở sb Frankfurt cần vào internet tìm, vét tất cả xu lẻ được hơn 1e = 5phut, máy nó chạy nhanh như gì, tí là hết thời gian, kết quả ko có phương tiện nào về nhà lúc 2am đó cả trong khi đi taxi hết 20e, thế là ngủ ở sb đến 5:30 lúc có chuyến xe buýt đầu tiên, đời nhiều khi thật khốn khổ :) Mdm chỉ cho AV chỗ free internet để lần sau có transit ở FRA thì còn biết đường

Mà các bác ở Anh và Đức sướng nhất quả đất, đi chơi rẻ rề, tất cả các háng HK giá rẻ nhất của châu Âu đều từ Đức và Anh - world travellers. Mỗi chuyến đi của AV tốn kém quá, vì toàn phải bay mà giá có rẻ thì vẫn gấp Ryannair mấy chục lần Buồn xo, đang tiếc tiền, chả muốn đi đâu thời gian tới nữa :( :( :(

Toet
04-07-2007, 19:27
Tớ cũng hỏi nhân viên sân bay thôi, họ chỉ cho, thế là tèn ten vào mạng. Mặc dù hôm đấy phải chờ một con ôn nhân viên sân bay, chả biết viết thư tán anh nào mà mình bảo cho mình dùng 5 phút để báo cho zai biết là đã làm xong các loại hành lý, đang chờ đến giờ bay về HN thôi. Thế mà con bé đấy nhất định không cho mượn máy. Tồi nhi?
Một lúc sau nó đi rồi, ta tha hồ dùng, đã thế. he he

Bọn tớ ở thành phố ga xép của Đức, nên đi đâu cũng phải cõng thêm chuyến tàu lên Berrlin hay là sang Leipzig, cũng buồn xo Công chúa ạ. hẹ hẹ

Mà chưa bao giờ mình mua được loại vé 1EUR của Easy Jet nhá, trong khi bọn bạn minh đi Spain mất có 15EUR tổng cộng thôi, vì chỉ phải trả tiền thuế.
Chả biết chúng nó làm thế nào book được hạng vé đấy.

Nhà mình có ai có mẹo gì không?

matador
04-07-2007, 19:51
Bạn của bác chắc lắm thời gian đi lúc nào về lúc nào không thành vấn đề thì mới rình được những em 0€ này. Như thế chỉ phải trả tiền tax thôi, thông thường khỏang 12 đến 20€.
Hoặc không bác phải rình những đợt chúng nó kỷ niêm 5 hay 10 hay 100 năm ngày thành lập công ty, bác mà nhanh chân thế nào nó cũng cho bay không. Bằng không bác phải đặt sơm sớm 1 tý, càng sớm càng tốt.

arvil77
04-07-2007, 21:51
AV thấy các tuyến đường chính nhiều người đi giá nó lại rẻ: 0.01e, đặt vé sớm và ko vào dịp cuối tuần thì thường được giá này, e mấy lần mua được rồi nhưng cũng mấy lần phải vứt vé vì đổi lịch trình

Ryanair cho phép xin hoàn thuế (tax refundable) nếu mình hủy vé Có vẻ ok vì tiến thuế nhiều hơn tiền vé nhưng họ lại thu phí xin hoàn thuế và nếu tiền phí lớn hơn tiền thuế thì họ ko xử lí đơn xin nữa

Dù sao thì các bác cũng nên lưu ý điều này, vé mb giá rẻ thường ghi điều kiện non-refundable nếu hủy vé nhưng thực tế có thể xin hoàn thuế AV đã làm được điều này với Aegean airrlines, đơn giản vô cùng, gửi email, họ xác nhận và thông báo tiền thuế (gần 1/2 giá vé lần đó) sẽ được trả lại vào thẻ tín dụng của mình tháng tiếp đó

imim
06-07-2007, 16:29
Thôi, các bạn "buồn xo" làm gì. Đời mình khi ở "bển" còn chưa đc đi máy bay giá rẻ bao giờ cơ (hồi í cà rốt ghê lắm). Thế nên toàn phải nằm sàn tàu thôi, cùng lắm thì Eurolines.

Ấn tượng khi transit sb FRA của mình là đầy cảnh sát chống khủng bố trang bị đầy mình, mặt lạnh te, tay dắt chó berger, đang đẩy mấy anh Đạo Hồi râu ria vào tường để tra soát. Thấy hãi hãi là. Không khí nó nằng nặng. Cứ thấy thương mấy người Hồi giáo bị phân biệt đối xử.

Còn lần sau ghé FRA thì cũng bằng tàu. Chạy 1 mạch hơn 30h từ Bergen về. Ngủ li bì. May dặn anh chàng Iraq ngồi cạnh là gọi mình ở ga FRA, ko thì cũng đi tuốt xuống tận đâu í chứ.

Ơ, sb TSN cũng free internet mà, nhưng tự dùng bằng laptop của mình, hê hê.

quynguyen
08-07-2007, 02:57
(lần gõ lại thứ 3 của e đấy, grrrr)

chị Toét cứ ví von đâu xa, e 2 lần gần đây đi Ý với TBN từ Đức toàn chơi hạng 10Eu, phượt trong nội địa Ý cũng toàn nhõn 9.99Eu cả. E là e rất tin tưởng vào bọn HLX (nay sáp nhập thành Tuifly.de rồi thì phải). Tất nhiên, đi thế thì phụ thuộc, lại phải tùy thuộc mùa vụ. Nhưng thỉnh thoảng phụ thuộc mà re rẻ thì cũng chả sao các bác nhỉ. Ngay đi trong các nước, em cũng toàn chọn bay giá rẻ nội địa giữa các thành phố lớn, sau đấy mới đi tàu hoặc bus/ô tô ra các vùng phụ cận. Em thấy thế cũng được :D

Lại cua 1 vòng về chuyện sân bay Frankfurt. Từ cái hồi bọn nó khủng bố ác liệt hơn, mấy cửa ngõ sân bay quốc tế kiểu vậy kiểm tra gắt gao hơn hẳn. Đợt tháng 2 vừa rồi em về HN mà bọn nó bắt cả làng cởi hết đến 70% các thứ ra, khiến đứa bạn gái đi cùng em cũng xấu hết cả hổ. Rồi cứ có cái gì long lỏng là bắt cho hết vào túi nylon chuyên dụng. Em có mang theo 1 lọ nước hoa dùng dở, đã biết điều mua ủng hộ Đức quốc hẳn một lọ DG mới, thế mà cái bà bán hàng duty-free vẫn cứ cằn nhằn khó chịu là vì sao e lại được phép mang lọ dùng dở kia vào mà không phải tống vào vali gửi. Ghét thế cơ chứ :T...

Các bác vào tán tiếp rồi em lại ngồi chõ hầu chuyện tiếp ạ. (NT)

khanhmaituantu
19-09-2007, 12:05
Tôi là thành viên mới, cũng có chương trình đi châu Âu 2 tháng (công việc là chính, đi chơi là chủ yếu). Điểm tới đầu tiên là Italy.Còn rất ngu ngơ, mong các phượt đại huynh, đại tỷ, tiểu đệ, tiểu muội... chỉ bảo giúp cho ạ. Xin trân trọng cảm ơn trước.
TB: do đi với 1 nhóm kết hợp công việc và để tiết kiệm, không biết bên châu Âu có cho sử dụng tự do máy bộ đàm cá nhân (UHF FM transceiver) không ạ? Có mang được qua Hải quan cửa khẩu sân bay (8 chiếc)? Cơm áo gạo tiền cả mà, mong sớm nhận được hồi âm.

RaidMaxx
14-10-2007, 17:19
Dạ thưa cả châu Âu thì em không rõ nhưng ở bên Ý thì họ dùng bộ đàm cá nhân (UHF-FM transceiver) vô tư. Cái lớn (đưa thư, giao hàng, taxi...), cái nhỡ (xây dựng,nhà hàng, bảo vệ...), cái bé (1 nhóm người đi với nhau), cái đồ chơi cho trẻ em (được khoảng mấy mét đến chục mét).Em thấy các đoàn du lịch Nhật tới Ý bây giờ, mỗi khách đều có máy thu FM riêng để nghe thuyết minh không dây từ hướng dẫn viên.Như vậy là việc quản lý tần số ở bên này không khó khăn lắm.Bác mà đem đi được thì rất kinh tế và tiện cho việc phượt lắm thay. Chúc bác thượng lộ bình an.(BB)

gps
15-10-2007, 03:11
Italy also uses the same frequencies as CEPT and the USA. AM, FM, and SSB are permitted.

frequencies (MHz) modulation description
26.965 - 27.405 AM/FM/SSB 40 channels, same frequencies as USA
max power: 4W AM/FM/SSB
Directional antennas are not permitted
Selective call devices (i.e. tone
encoders or tone squelch) are not
permitted

Channel 9 is recommended as an emergency channel. Truckers often use Channel 5 on AM. It has been reported that Q-codes are popular in Italy.

Our reporters in both Italy and Germany have said that many Italian CB'ers can be heard using linear amplifiers even though they are illegal.
Nguồn: http://www.hackcanada.com/canadian/other/cb_faq.txt

gps
15-10-2007, 03:17
Một nguồn khác http://www.licencefree.com/

don quijote
02-06-2008, 05:16
Hè này tôi sắp đi Paris, Prague và Rome nhưng vì có con nhỏ nên không áp dụng cách du lịch bụi như các bác đươc. Tóm lại, di chuyển phải bằng máy bay (tôi đang ở Châu Âu), không ở phòng share của hostel được, không như hồi còn trai trẻ đi kiểu gì cũng đươc :) .
Xin các bác chia sẻ kinh nghiệm về các vấn đề sau:
- Bay bằng SkyEurope có ok không?
- Accommodation ở Paris, Prague, Rome đảm bảo các tiêu chí: có toilet, shower riêng, đến các điểm tham quan thuận tiện (đi bộ được là tốt nhất) và giá càng mềm càng tốt (c)
Thanks các bác nhiều (beer)

Toet
07-06-2008, 05:10
Bác ở châu Âu thì biết quá hệ thống giao thông công cộng, nhất là hệ thống tàu các loại thế nào rồi. Chính ra đi máy bay rất là lích kích, mất thời gian vô cùng cho việc đi ra sân bay, làm thủ tục boarding, rồi lúc đến lại chờ lấy hành lý, đi vào thành phố. Ôi chao là nhiễu sự.
Nếu có thời gian thì bác đi chơi bằng tàu là ngon nhứt. Ga chính luôn nằm ở trung tâm thành phố, chả có kiểm tra an ninh gì hết. Hành lý gọn gàng là tót lên tàu ngay. Có cabin dành cho gia đình mang theo trẻ nhỏ.

Còn đi máy bay thì tùy chọn thôi, hãng nào cũng rưa rứa nhau cả. Nếu bác không so đo giá cả thì cứ các hãng quốc gia mà táng.
Địa chỉ lưu trú bác có thể vào các trang:
www.hotels.com
www.booking.com
www.venere.com (trang này phần lớn hiện thông tin các khách sạn ở Ý, không cần trả tiền cọc trước và quy định hoãn hủy cũng rất đơn giản).

Các trang đặt phòng quốc tế đều có thông tin chi tiết về vị trí, giá cả, loại chất lượng... tùy chọn theo nhu cầu của người đặt.

Chúc bác đặt được phòng ưng ý!

don quijote
10-06-2008, 19:17
Bác ở châu Âu thì biết quá hệ thống giao thông công cộng, nhất là hệ thống tàu các loại thế nào rồi. Chính ra đi máy bay rất là lích kích, mất thời gian vô cùng cho việc đi ra sân bay, làm thủ tục boarding, rồi lúc đến lại chờ lấy hành lý, đi vào thành phố. Ôi chao là nhiễu sự.
Nếu có thời gian thì bác đi chơi bằng tàu là ngon nhứt. Ga chính luôn nằm ở trung tâm thành phố, chả có kiểm tra an ninh gì hết. Hành lý gọn gàng là tót lên tàu ngay. Có cabin dành cho gia đình mang theo trẻ nhỏ.

Còn đi máy bay thì tùy chọn thôi, hãng nào cũng rưa rứa nhau cả. Nếu bác không so đo giá cả thì cứ các hãng quốc gia mà táng.
Địa chỉ lưu trú bác có thể vào các trang:
www.hotels.com
www.booking.com
www.venere.com (trang này phần lớn hiện thông tin các khách sạn ở Ý, không cần trả tiền cọc trước và quy định hoãn hủy cũng rất đơn giản).

Các trang đặt phòng quốc tế đều có thông tin chi tiết về vị trí, giá cả, loại chất lượng... tùy chọn theo nhu cầu của người đặt.

Chúc bác đặt được phòng ưng ý!
Thanks Ms Toet nhiều. Nếu tôi không co con nhỏ thì tôi chắc chắn sẽ đi tàu, vừa thoải mái, rẻ tiền lại được ngắm cảnh trên đường. Nhưng thằng nhóc nhà tôi quấy lắm, nghe nó khóc thì chẳng còn đầu óc nào mà ngắm cảnh :LL . Đành phải bay vậy.
Tôi đã search hotel, hostel va ca apartment nhưng chưa quyết định đươc. Bác nào đi nhiều cho tôi xin địa chỉ ở Paris và/hoặc Prague và/hoặc Rome, chỉ cần "ngon, bổ, rẻ" là được :D .
Thanks

Rome
13-06-2008, 05:55
Hè này tôi sắp đi - Accommodation ở Paris, Prague, Rome đảm bảo các tiêu chí: có toilet, shower riêng, đến các điểm tham quan thuận tiện (đi bộ được là tốt nhất) và giá càng mềm càng tốt (c)

Bác Kihote check PM nhé. Tôi gửi bác 2 phát.
Bác vừa muốn có phòng riêng + toilet + shower riêng + đi bộ đến các danh lam thắng cảnh + giá mềm = hức hức.

Polokov
17-06-2008, 04:46
ở Praha có một hãng tên là Student Agency, bán vé máy bay, bbus xịn rẻ lắm, độ 100 đô đi khắp nơi, Prague - Rome, Prague - Paris, còn ở trong Praha nhà nghỉ rẻ, độ 50 đô là có phòng 1 giường, hôm nọ tớ vừa đăt.
Ai đến Praha, thì alo tớ, có khi tớ dẫn đi cho, nghỉ hè đến tận tháng 10, rỗi rãi lặm Nhưng mà nói chúng là chính tớ cũng ko rành đường lặm Tớ ở thành phố bia, Plzeň ai rảnh thì đến nhé, từ đây xe Student agency đi thẳng Ý đậy

don quijote
20-06-2008, 19:00
ở Praha có một hãng tên là Student Agency, bán vé máy bay, bbus xịn rẻ lắm, độ 100 đô đi khắp nơi, Prague - Rome, Prague - Paris, còn ở trong Praha nhà nghỉ rẻ, độ 50 đô là có phòng 1 giường, hôm nọ tớ vừa đăt.
Ai đến Praha, thì alo tớ, có khi tớ dẫn đi cho, nghỉ hè đến tận tháng 10, rỗi rãi lặm Nhưng mà nói chúng là chính tớ cũng ko rành đường lặm Tớ ở thành phố bia, Plzeň ai rảnh thì đến nhé, từ đây xe Student agency đi thẳng Ý đậy
Thế thì bạn cho tớ một vài địa chỉ đi. Mình sẽ đến Praha cuối tháng 7, bọn mình có 3 người (2 vợ chồng và 1 cậu nhóc). Bọn mình cần 1 phòng đôi có toilet và phòng tắm riêng, nếu là căn hộ có bếp thì càng hay. Giá cả thì tất nhiên càng mềm càng tốt rồi. Vị trí thì không cần ở đúng trung tâm, chỉ cần đi lại thuận tiện, gần metro, tàu điện là được. Thanks in advance

don quijote
21-06-2008, 01:07
2 tuần nữa bọn tớ và cậu nhóc 8 tháng sẽ đi Prague ( cũng bằng SkyEurope), khi về sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bác don_quijote. Không biết lúc ấy bác đã đi chưa, nếu rồi thì truyền lại kinh nghiệm cho bọn em với.

Không biết bác don_quijote đến Paris vào lúc nào? Em đang kiếm ăn ở đấy, nếu bác cần thông tin gì cho cháu nhỏ thì có thể em giúp đươc.
Chào bác whynot,
Bọn tôi vừa đi Paris về, rất may là có người recommend chỗ ở khá hợp lý ở quận 13. Nhưng nếu bác đi hàng không giá rẻ thì rất dễ bị thất lạc hành lý, bọn tôi chuẩn bị về mới nhận được xe đẩy cho cậu nhóc X( . Tốt nhất là đòi gửi ở cầu thang máy bay (c) !
Tháng 7 bọn tôi sẽ đi Rome và Prague. Bác có địa chỉ và kinh nghiệm gì ở Prague cho bọn tôi xin nhé. Thanks

whynot
25-06-2008, 15:59
Bác don_quijote,

Đối với Ryanair, bác được dùng xe đẩy đến tận chân máy bay. Khi máy bay hạ cánh, vừa bước xuống cầu thang thì xe đẩy đã nằm sẵn chờ bác, cực kỳ thuận tiện . Với SkyEurope thì thứ 6 này tớ sẽ được trải nghiệm , thông tin cho bác sau vậy .

Về chỗ ở tại Prague, tớ thuê căn hộ của bọn www.rentego.com, đầy đủ tiện nghi và rất đa dạng . Bác tha hồ lựa chọn nhé . Cách làm việc rất chuyên nghiệp và nhanh chóng. Họ gửi chìa khóa từ Prague về cho tớ cách đây 2 tháng !!!

don quijote
26-06-2008, 17:52
Bác don_quijote,

Đối với Ryanair, bác được dùng xe đẩy đến tận chân máy bay. Khi máy bay hạ cánh, vừa bước xuống cầu thang thì xe đẩy đã nằm sẵn chờ bác, cực kỳ thuận tiện . Với SkyEurope thì thứ 6 này tớ sẽ được trải nghiệm , thông tin cho bác sau vậy .

Về chỗ ở tại Prague, tớ thuê căn hộ của bọn www.rentego.com, đầy đủ tiện nghi và rất đa dạng . Bác tha hồ lựa chọn nhé . Cách làm việc rất chuyên nghiệp và nhanh chóng. Họ gửi chìa khóa từ Prague về cho tớ cách đây 2 tháng !!!
Thanks bác whynot. Tôi đang tò mò muốn biết bọn SkyEurope làm ăn thế nào . Tôi đã tham khảo ở rentego.com nhưng bọn nó chỉ có căn hộ rộng và giá không mềm lắm (khoảng 70eur). Tôi đang tìm phòng hotel hoặc apartment nhỏ thôi, giá mềm, chỉ cần có toilet và tắm riêng và đi lai thuận tiện là được . Bác thuê apartment đó giá có đắt không? Có thông tin gì hay bác cho tôi xin nhé

whynot
04-07-2008, 06:46
Tớ đi Prague về rồi đây.

Dịch vụ của SkyEurope khá tốt, ko có gì để phàn nàn.
Lưu ý khi check-in: báo cho họ biết mình có xe đẩy và muốn sử dụng đến lúc lên máy bay, họ sẽ đồng ý rồi dán mã vạch vào xe như hành lý gửi. Sau đó bác đem xe đến cửa máy bay rồi để đấy, khi hạ cánh họ lại đem đến cửa trả cho mình.

Về Prague thì không có kinh nghiệm gì đặc biệt. Bác có thể đi khắp nơi với xe đẩy mà không có khó khăn gì. Bác cứ chọn khách sạn ở gần (hoặc trong) quận 1 là được vì các điểm tham quan đều nằm quanh đấy, phạm vi không quá rộng nên có thể đi bộ thoải mái. Đường phố khu này lại đẹp, nhiều cửa hiệu bán đồ lưu niệm xinh xắn vì vậy viêc di chuyển trở nên hết sức nhẹ nhàng. Nhà tớ ở đấy 3 ngày 3 đêm mà toàn cuốc bộ, chả cần đến phương tiện công cộng.

Khi mua đồ lưu niệm thì nhớ đề nghị giảm giá và taxe free nhé. Giảm bao nhiêu thì tùy thuộc vào giá trị món hàng và hộ chiếu bác sử dụng chứ không có mức cố định. Tớ thấy hơi lạ là có vụ trả giá kiểu như VN vậy! Thấy tớ hơi ngấn ngừ chưa muốn mua họ hỏi tớ muốn trả bao nhiêu, giảm xuống còn XXX có mua không ???!!! Bó tay, tớ không quen trả giá kiểu này.

don quijote
04-07-2008, 18:47
Chào bác whynot,
Merci bác nhiều, kinh nghiệm bargain của bác hay đấy. Ý bác nói là mua ở cửa hàng duty-free trong sân bay phải không?
Rất mừng là bác có positive comment về SkyEurope. Còn về apartment thì sao, bác có hài lòng không? À mà apartment bác ở tên là gì vậy? Tôi chỉ muốn ở phòng tầm khoảng dưới 50 EUR, liệu có ổn không?
Merci beaucoup!

whynot
04-07-2008, 21:27
Đây là tớ nói về mua hàng trong các cửa hiệu ở trung tâm Prague. Không nên mua gì ớ sân bay cả vì giá rất đắt, ví dụ 1 ly bia 0.5l ở sân bay có giá 150 couron thay vì 50couron như ở trung tâm (giá bình thường là 30 couron). Đổi tiền ớ sân bay mất 5% commission+tỷ giá thấp. Tốt nhất là rút tiền qua máy tự động, hoặc đem vào trung tâm đổi, nhiểu chỗ commission 0% và tỷ giá tốt hơn.

Tớ thuê căn hộ Mucha, có 1 giường đôi+1 đơn, rộng rãi, tiện nghi (trừ máy giặt,TV), dụng cụ làm bếp đầy đủ như ở nhà. Vị trí rất tốt, ngay cạnh trung tâm thương mại và gần nhà hát Opera, sát nhà có mấy quán bar và nhà hàng. Tớ chọn căn này vì nằm gần bến xe bus ra sân bay (khoảng 5'), check-out lúc 16h, có thể để hành lý đến 17h15. Hoàn toàn hài lòng. Giá gần 80E/đêm.
Giá cả tùy thuộc vào căn hộ và thời điểm bác đặt phòng. Giá cả bên này khá rẻ, lúc trước tớ định đi 1 mình nên đặt hostel có 13E/đêm vào cuối tuần.

Hoài Hương
08-07-2008, 21:16
Khi đặt phòng khách sạn, muốn rẻ có hai cách đặt thật sớm hoặc thật muộn. Mình hay chọn cách thứ 2 vì thường không giỏi đặt kế hoạch sớm. Last minute có thể giúp bạn giảm 70% tiền thuê phòng và lúc nào cũng sẽ có khách sạn trống có khuyến mại kiểu này. Riêng ở Praha mình đã đặt được khách sạn 4* chưa tới 30 EUR mỗi tối đã gồm cả ăn sáng (giá official là 105 :). Nhân tiện tặng các bạn link mình dùng để đặt khách sạn không dưới 3* ở praha với giá hấp dẫn

http://www.booking.com/searchresults.html?sid=4c389ecbcdb523edaa8ebdac78f 3df9b;checkin_monthday=10;checkin_year_month=2008-7;checkout_monthday=11;checkout_year_month=2008-7;city=-553173;class_interval=1;do_availability_check=1;si =ai%2Cco%2Cci%2Cre;radius=15;order=price_for_two

Ở Paris thì mình cũng thuê căn hộ 3* last minute cho 5 người cách louvre 500m với giá 100 EUR có thể nấu nướng. Ở Rome mình còn 3 tuần nữa mới đi nên vẫn chưa tìm thực sự, nhưng mình tin luôn có last minute hấp dẫn.

Các bạn đi praha về cho mình một số Tip đi chơi với vì tuần sau mình đi rồi, khách sạn mình thuê ở praha 4 nhưng ngay gần metro, hy vọng ko có vấn đề gì. Việc đổi tiền nên làm thế nào cho tiện các bạn nhỉ

cào cào
09-07-2008, 01:28
Tớ dạo này cũng hay đặt khách sạn qua http://www.booking.com giống bạn Hoài Hương. Lần cuối cùng là hồi tháng 5, tớ cũng đặt khách sạn ở praha qua web này. Sau đó còn gọi điện nhờ người quen ở bên đó alô đến khách sạn thử đặt đúng chỗ ở đó, thì thấy là giá trên mạng còn rẻ hơn giá đặt tại chỗ những 30E/phòng

Ngoài ra còn chỗ này nữa http://www.hostels-europe.org/ Hồi tớ còn là sinh viên nghèo vượt khó thì cũng vào web này, kiếm được chỗ rẻ mà hợp ý

Đi Praha nói chung đổi tiền ở khu trung tâm bao giờ cũng chỉ được tỉ giá thấp. Chỗ có thể đổi tỉ giá khá hơn là chợ người Việt. Nhưng mà chỗ đó hơi bị xa, đi lại ko có ô tô thì bất tiện. Thôi tốt nhất là cứ đổi ở chỗ nào xa nhà ga và xa khu quận 1 quận 2, xa khu đông khách du lịch thì sẽ được tốt hơn. Nhưng mà bạn đi có mấy ngày, đổi tiền chắc cũng không nhiều, thì chênh lệch tí cũng ko sao. Tớ nghĩ tiện đâu thì đổi ở đó thôi

Especen
16-07-2008, 19:16
Một kinh nghiệm là đi ra nước ngoài nhớ mang tiền xu để mua vé tàu và mua nước uống ở các tủ bán hàng tự động. Có lần tớ đi lang thang một mình ở Paris, lúc về khá muộn cả ga vắng tanh (cái ga cuối cùng ở đường nhánh gần tượng đài Nữ thần tự do), móc túi lấy vé thì chẳng còn cái nào, định mua vé thì sờ cũng không thấy xu nào... cả mớ tiền giấy lúc ấy như giấy lộn... trốn vé thì sợ bị bắt... chẳng biết làm thế nào. Loay hoay đợi hơn 15 phút, sắp hết giờ chạy tàu rồi thì may quá có 1 chú đi vào, may chú ấy bập bẹ được tí tiếng Anh nên mới đổi được cho ít tiền xu... tý nữa thành người giàu cũng móm.

nq19832005
17-07-2008, 15:29
Bác nào mà đi Praha thì sẽ thấy nhan nhản các điểm đổi tiền, điểm nào cũng bé bé, xíu xíu. Bọn nó ghi là No commision nhưng đứng có dại vì tỉ giá rất đểu.
Tốt nhất là rút tiền từ ATM (rất nhiều điểm) hoặc vào ngân hàng mà đổi.
Thỉnh thoảng mua đồ ăn nhẹ hoặc nước uống thì nên đưa tiền chẵn để được trả lại bằng tiền xu, tiền xu đó đem ra mua vé tàu, xe bus, xe điện rất tiện. 25kc 1 nháy valid 1h, 18kc 1 nháy valid 30ph.
ĐI chơi về muộn chú ý vì metro chỉ chạy đến 0h, xe bus, tram có chuyến đêm nhưng ít.
Đợt em đi thỉnh thoảng cũng trốn vé nhưng ko recommend các bác. hihi. Chúc các bác đi chơi vui vẻ

Especen
17-07-2008, 19:22
Đợt em đi thỉnh thoảng cũng trốn vé nhưng ko recommend các bác. hihi.
Cũng không recomenned trốn vé. Nhưng trong đoàn tớ đi có mấy bác dùng 1 vé đi được mấy lần (cách này chắc là OK).

don quijote
04-08-2008, 19:08
Chào các bác,
Tôi vừa đi Rome và Praha về. Nói chung là chuyến đi thật mỹ mãn. Có kinh nghiệm này tôi muốn share với các bác: đến Bảo tàng Vatican bác nào có con nhỏ sẽ không phải xếp hàng (cỡ 3-4h chứ ít đâu), cứ đẩy xe đến cổng là được vào thẳng. Bác nào không có con nhỏ thì nên mượn xe đẩy và mượn luôn 1 em bé, khỏi xếp hàng luôn, hihihi. À mà chủ nhật cuối tháng vào cửa free nên thường rất đông.
Chúc các bác phượt vui vẻ

nq19832005
07-08-2008, 16:40
Oái xếp hàng tận 3-4 tiếng cơ á, đi thật sớm liệu có đỡ phải chờ lâu hơn ko ạ? Ko biết là đến sớm bao nhiêu phút trước khi bảo tàng mở cửa để khỏi phải chờ lâu nhỉ?

baxu
07-08-2008, 17:14
Ko phải ngày free thì cũng không đến 3-4 tiếng đâu, na ná như Louvre thôi, chỉ có chỗ xếp hàng trông ko đẹp bằng bạn Phớp.

Ngày free, bạn mà ra đc khoảng 7h 7 rưỡi thì đứng đầu luôn, chờ đến 9h mở cửa, cũng 2 tiếng, hì hì

Mình ra lúc 8h, loằn ngoằn chờ cũng đến hơn 10h thì vào đc.

Nhưng mà xứng đáng!

Hoài Hương
10-08-2008, 04:01
Chào các bác,
Tôi vừa đi Rome và Praha về. Nói chung là chuyến đi thật mỹ mãn. Có kinh nghiệm này tôi muốn share với các bác: đến Bảo tàng Vatican bác nào có con nhỏ sẽ không phải xếp hàng (cỡ 3-4h chứ ít đâu), cứ đẩy xe đến cổng là được vào thẳng. Bác nào không có con nhỏ thì nên mượn xe đẩy và mượn luôn 1 em bé, khỏi xếp hàng luôn, hihihi. À mà chủ nhật cuối tháng vào cửa free nên thường rất đông.
Chúc các bác phượt vui vẻ

Nếu muốn tránh xếp hàng ở Vatican có 2 tip này có thể dùng được mà không cần mượn em bé và xe đẩy :))

1. Đến trước 10H sáng (đi metro đường 1 xuống bến Ottaviano
2. Khi ra khỏi metro bạn đi theo hướng chỉ vatican và s.pietro nhưng đi một lúc hai hướng này tách nhau ra, thông thường mọi người thường đi theo hướng nhà thờ vì nhìn từ xa rất hoành tráng :)), bạn hãy chọn hướng musei Vatican mà đi. Đi men theo tường trông rất kém hấp dẫn :D khá xa bạn sẽ đến lối vào thẳng bảo tàng, nếu đến đây trước 10h 30 là không có vấn đề gì, vào cửa nhanh chóng. Cố xem đủ trong đó vì bảo tàng này tập trung rất nhiều văn minh văn hóa nhân loại. Cuối cùng hãy đi đến nhà nguyện sistine, cuối nhà nguyện phía bên phải có một lối rẽ để đi thông sang bên hầm mộ của S.pietro và leo lên phía bên trong nhà thờ, lúc này bạn thư thả để thăm nhà thờ sau đó một cách thoải mái.
Nếu đi ngược lại mua vé vào bảo tàng từ phía nhà thờ bạn sẽ vào bảo tàng muộn và sẽ bị kẹt giữa hai làn du khách từ hai phía rất đông

Vài chia sẻ gửi đến các bạn :)

Hoài Hương
10-08-2008, 04:06
Bác nào mà đi Praha thì sẽ thấy nhan nhản các điểm đổi tiền, điểm nào cũng bé bé, xíu xíu. Bọn nó ghi là No commision nhưng đứng có dại vì tỉ giá rất đểu.
Tốt nhất là rút tiền từ ATM (rất nhiều điểm) hoặc vào ngân hàng mà đổi.
Thỉnh thoảng mua đồ ăn nhẹ hoặc nước uống thì nên đưa tiền chẵn để được trả lại bằng tiền xu, tiền xu đó đem ra mua vé tàu, xe bus, xe điện rất tiện. 25kc 1 nháy valid 1h, 18kc 1 nháy valid 30ph.
ĐI chơi về muộn chú ý vì metro chỉ chạy đến 0h, xe bus, tram có chuyến đêm nhưng ít.
Đợt em đi thỉnh thoảng cũng trốn vé nhưng ko recommend các bác. hihi. Chúc các bác đi chơi vui vẻ

Hihi, mình đổi ở một điểm trông hoành tráng tỷ giá hợp lý đến lúc ra nó tính 10% commision rồi mặt lạnh tanh như không quen biết. Kinh nghiệm đổi tiền ở Praha, hỏi rõ nếu tao đổi bằng này tiền sẽ nhận được bao nhiêu couron. Ngân hàng rút tiền không phải lúc nào cũng tìm được trong khi điểm đổi tiền lại rất sẵn nên mặc dù cảnh giác vẫn bị chặt chém đẹp :(

anhminh
11-08-2008, 10:48
Nếu muốn tránh xếp hàng ở Vatican có 2 tip này có thể dùng được mà không cần mượn em bé và xe đẩy :))

1. Đến trước 10H sáng (đi metro đường 1 xuống bến Ottaviano
2. Khi ra khỏi metro bạn đi theo hướng chỉ vatican và s.pietro nhưng đi một lúc hai hướng này tách nhau ra, thông thường mọi người thường đi theo hướng nhà thờ vì nhìn từ xa rất hoành tráng :)), bạn hãy chọn hướng musei Vatican mà đi. Đi men theo tường trông rất kém hấp dẫn :D khá xa bạn sẽ đến lối vào thẳng bảo tàng, nếu đến đây trước 10h 30 là không có vấn đề gì, vào cửa nhanh chóng. Cố xem đủ trong đó vì bảo tàng này tập trung rất nhiều văn minh văn hóa nhân loại. Cuối cùng hãy đi đến nhà nguyện sistine, cuối nhà nguyện phía bên phải có một lối rẽ để đi thông sang bên hầm mộ của S.pietro và leo lên phía bên trong nhà thờ, lúc này bạn thư thả để thăm nhà thờ sau đó một cách thoải mái.
Nếu đi ngược lại mua vé vào bảo tàng từ phía nhà thờ bạn sẽ vào bảo tàng muộn và sẽ bị kẹt giữa hai làn du khách từ hai phía rất đông

Vài chia sẻ gửi đến các bạn :)

ừ, hồi trước vào bảo tàng vatican, ko phải xếp hàng mấy, cứ tưởng là hồi đấy vắng, hóa ra là mình cũng đi đường này. Là do mấy đồng chí người Ý dẫn đường :)

Toet
11-08-2008, 15:34
Cũng tùy ngày thôi các bác. Hôm bọn em đi, cũng xếp ở lối vào Bảo tàng nhé, mà cũng đợi rồng rắn khoảng 1h40' tất cả.
Nhưng thế cũng là nhanh rồi nhở.

baxu
11-08-2008, 22:16
Nhà anhminh thế là quá may nhá, nhà Toét cũng sướng.

Mình cũng đi đường này, nhưng nhằm ngày free, đông rã man, cũng chờ hơn 2 tiếng rưỡi đấy.

Gattuso
22-10-2008, 14:26
Em sắp sang châu Âu (cụ thể là Hà Lan)công tác có 2 tuần. Tranh thủ ngày nghỉ dự định đi sang Duesseldorf & Cologne (Đức) chơi nhưng mà chả biết ở đây có những danh lam thắng cảnh gì để đến, rất mong mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với.
Thanks bros.

GBP
22-10-2008, 22:18
Mình có 40 phút transfer ở Schiphol Airport ở Amsterdam thôi, ai đã đi quá đó rùi chỉ bảo tớ với ạ! Cảm giác rất lo lắng vì chưa đi như thế bao giờ, chưa qua Schiphol lần nào, rất có thể bị lỡ chuyến bay!

Em bay của KLM Royal Dutch Airlines. Không biết từ Anh qua thường nó đên cửa nào, tầng mấy, sau đó phải đi đến đâu, tầng nào để transfer ạ? Em đi hội nghị nên chỉ mang máy tính và đồ sách tay vớ vẩn thôi ạ! Em bổ sung thêm là đã dowload bản đồ sân bay về rồi ạ nhưng nghe sân bay nó rất to ạ!

Mong được chỉ bảo! Xin đa tạ rất nhiều ạ! :help

Primera
22-10-2008, 22:53
Lúc check-in thì lấy ghế hàng đầu, nếu điều kiện cho phép thì lấy boarding-pass chặng sau luôn, lên máy bay thì trình bày với tiếp viên để được ra khỏi máy bay càng sớm càng tốt. Ra rồi thì ba chân bốn cẳng mà chạy. Nhớ liếc mấy cái màn hình xem cửa ra máy bay số bao nhiêu.

Mình thì mấy lần còn 45 phút vẫn kịp. Nhưng cái sân bay đi quen rồi nên không phải tìm, chỉ chạy thôi !

GBP
23-10-2008, 01:11
Cảm ơn Primera ạ :)! Mình đang tính check in online nữa không biết có nhanh hơn được tẹo nào không.

Các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo mình với nhé! Thanks rất nhiều ạ!

baxu
23-10-2008, 01:21
Thường bay nối chuyến vậy bác lấy luôn boarding pass cho cả 2 chặng luôn. Mà nếu chẳng may có lỡ chuyến, hãng sẽ tìm ngay chuyến tiếp theo available cho bác, cái này nhiều người cũng bị lắm, tất nhiên nếu chuyến đó không phải là chuyến cuối trong ngày. Nếu không đành ngủ lại sân bay mà chờ thôi.

Em cũng bị vài lần, toàn do mải chơi, sát giờ mới ra, người ta đóng cửa máy bay mất rồi. Không có gì lo lắng đâu bác, chỉ mất thời gian quay lại quầy làm thủ tục check in và lấy pass mới, với lị nếu có người đi đón thì nhớ báo (em toàn quên, báo hại mọi người chờ gãy cổ). Chỉ có hàng không rẻ tiền thì chậm coi như mất trắng cái vé, chứ của mấy hãng to to thì ko lên chuyến này ta lên chuyến tiếp theo.

Mít
23-10-2008, 02:43
Schipol khá là lớn, em chỉ transit chiều ngược lại là từ BKK đến UK, transit ở Schipol. Nên cũng không chỉ cho bác được là in/out lầu mấy được, nhưng mà sân bay to và em nhớ là mấy cái cửa transit cũng khá xa nhau. Bác có thể check trên website của sân bay xem có ra được cửa đến và cửa đi không? Giống Heathrow, Frankfurt ý. Hi vọng là bác chạy kịp. Nhưng em nhớ ở Schipol cũng có cái xe điện nhỏ chạy trong sân bay, thường dành cho người già hoặc disabled, bác có thể nhờ người ta cho đi. Em thấy lần trước cũng có cô chẳng già, cũng không disabled, nhưng chắc là muộn giờ bay, người ta chở đi bằng cái xe điện đấy! Chúc bác may mắn!

GBP
23-10-2008, 03:17
Thật là cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo ạ! Em xem qua bản đồ sân bay thì chỉ thấy Schiphol nó chỉ có 1 terminal duy nhất, không như Heathrow có đến 5 cái, nên chắc rất to. Em cũng đang tính là in một cái bản đồ sân bay, lúc đi từ Anh thì mình sẽ tranh thủ hỏi luôn nhân viên ở sân bay xem nó đến đâu, cửa nào, sau đó đi tiếp thế nào, bảo họ chỉ trên bản đồ cho có được ko ạ?

Với cả em ko biết nếu mình vội quá, mình có thể nhờ luôn tiếp viên hàng không trên chuyến bay hoặc là xem ở sân bay nếu may mắn nhìn thấy nhân viên an ninh hay đại loại là những người mặc đồng phục phục vụ ở sân bay hay các hãng hàng không ở đó mình nhờ họ dẫn đi cho nhanh có được ko ạ?

anhminh
23-10-2008, 07:59
bác cứ bảo với nhân viên checkin ở Anh là check luôn 1 mạch đến Brazil, lúc đấy 40 phút cũng thoải mái, vì bác ko phải làm thủ tục kiểm tra xuất nhập cảnh (đoán thế do Anh và Brazil đều ngoài Schengen).
À, có cái mẹo này, bác thử xem, kiếm cái túi cũ, nhét quần áo cũ, rồi gửi hành lý thẳng đến Brazil, đảm bảo cái máy bay từ HL ko dám bay trừ khi kiếm được bác hoặc bỏ cái túi đấy đi. He he.

Primera
23-10-2008, 12:05
Đã có lần em bay thế này: Cũng nối chuyến, còn 45' sợ không kịp nên book chỗ ngày hôm sau (chấp nhận nằm ngủ ở sân bay). Nhưng đến nơi thấy vẫn còn 50', chạy hết ga đến quầy, lấy luôn boarding-pass (còn mỗi 1 chỗ), lên luôn máy bay.

Mà chuyến đấy xuống Singapore em lại phải bắt tiếp 1 chặng nữa về Hanoi, may mà lệch 3 tiếng nên lại nhẩy lên luôn.

Thế mà hành lý gửi theo vẫn về cùng với người !!!

À mà ở châu Phi vẫn có trò tự mình phải ra chỉ vào hành lý gửi của mình, thì họ mới cho vào bụng máy bay. Ông nào quên chỉ là mất luôn !

GBP
23-10-2008, 23:50
Vâng, cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ! Ngày xưa, kg năm 2001, em transfer ở Hongkong thi ko phải qua security check. Giờ thỉ transfer phải có security check. Em sợ nhất là ko đủ thời gian chờ ở chỗ này ạ! Ngoài ra thì việc tìm đường đi ở một sân bay mới mình chưa đi bao giờ cũng là vấn đề với em ạ!

Mà làm thế nào để nói lời cảm ơn thế ạ! Em mới tham gia chưa biêt, các bác chỉ bảo em với ạ!

RaidMaxx
26-10-2008, 00:31
Cái "em" Schiphol này là cấu trúc sân bay kinh điển - tuy không phức tạp nhưng trải dài "dã man".Cũng vì thế mà loa gọi khách muộn chuyến của "em" này không lúc nào nghỉ, alô liên tục.Với 40', chỉ có 3 động từ: "HỎI" - "NHÌN" - "CHẠY".Chạy cả trên băng tải hành khách may ra mới kịp.Trường hợp xấu nhất thì đổi vé đợi chuyến bay sau - càng có cơ hội uống cafe hoặc ngắm mấy em ở quầy Mỹ phẩm - cao & đẹp kinh khủng :D
Chúc GBP đoạt Huy chương vàng môn điền kinh tại giải Schiphol mở rộng 2008!!!

pickup4wd
26-10-2008, 11:58
Em sắp sang châu Âu (cụ thể là Hà Lan)công tác có 2 tuần. Tranh thủ ngày nghỉ dự định đi sang Duesseldorf & Cologne (Đức) chơi nhưng mà chả biết ở đây có những danh lam thắng cảnh gì để đến, rất mong mọi người có kinh nghiệm hướng dẫn cho em với.
Thanks bros.

Vùng đó của Đức chẳng có gì nhiều lắm đâu, ngoài trừ Dusseldorf có cái nhà thờ bằng đá . Giá mà bác xuống được vùng nam Đức như Munchen thì cảnh quan mới tuyệt làm sao hoặc lên Bắc đức với thành phố nghỉ mát Schwerin thơ mộng .

Bác đến Hà lan chỗ nào ? nếu cần em có người nhà có thể giúp gì đựoc cho bác ( nếu gần )

bluesky85
05-11-2008, 23:21
Em hỏi câu này hơi gà: Trước khi xin Visa Schengen đi du hí trời Tây, mình có bị bắt buộc phải book trước vé máy bay và nhà nghỉ không nhở? Nhỡ book vé tá lả ra, nó ko cấp visa thì tèo.

Em đang SG, lăm le làm 1 cú Châu Âu hoành tráng, mà sợ cái Visa...

baxu
06-11-2008, 01:14
Về nguyên tắc là có.

Nhưng vì từ VN xin visa ko dễ, nhiều người bị từ chối, nên sứ quán thường chỉ yêu cầu nộp booking thôi, nếu được visa mới phải mang vé thật đến trình để nhận lại passport.

bluesky85
08-11-2008, 16:47
Cho em hỏi tí: Từ Munich sang Rome đi bằng gì cho rẻ các bác nhể?

loox600
09-11-2008, 05:16
Cho em hỏi tí: Từ Munich sang Rome đi bằng gì cho rẻ các bác nhể?

Mình thấy tàu đêm (City Night Line - CNL) rẻ nhất đang có vé 39E cho ngồi, 69E cho nằm khoang 6ng, 79E cho nằm khoang 4ng.
tham khảo www.dbahn.de

39Euro (http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/dn?ld=212.8&seqnr=2&ident=5t.0204218.1226182437&rt=1&rememberSortType=minDeparture&sTID=&oCID=C1-1&showNZ=yes&showMatrix=yes&orderSOP=yes&showAvail=yes&)

TrangKen
11-11-2008, 01:01
Hi mọi người,

Mình là thành viên mới, muốn vào đây hỏi thăm kinh nghiệm của mọi người 1 chút. Mong đc giúp đỡ.

Mình đang học ở Anh, tháng 12 tới này định đi Rome chơi, 5 ngày. Mình chỉ biết nói tiếng Anh, ko biết tiếng Ý. Ko biết sang đó có survive đc ko? Ko biết ng Ý nói chung có giao tiếp đc bằng tiếng Anh ko?

Mình định đi Rome nhưng chưa biết cụ thể sẽ đi thế nào ? đi những đâu trong 5 ngày? Ai có kinh nghiệm có thể plan cho mình địa điểm, cách đi và nên book khách sạn nào để đi lại thuận tiện và an toàn cho nữ đc ko? Tình hình là sẽ phải đi một mình, ko biết có anh/chị/bạn/em nào ở Rome rảnh hông... đi chơi cùng mình với...:D

Rất mong mọi người giúp đỡ..

Cảm ơn nhiều!

Chitto
11-11-2008, 09:31
Người Italia nói chung không biết tiếng Anh, nhưng người Italia làm du lịch thì chắc chắn biết tiếng Anh, và người Italia làm giao thông thì cũng biết tiếng Anh. Mà Rome là thành phố du lịch.

Bạn nên xem qua các topic sau:

Thông tin đủ loại về du lịch Ý (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1667)

Rome, thành đô vĩnh hằng (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=985)

Birdy
13-11-2008, 02:30
Hi mọi người,

Mình đang học ở Anh, tháng 12 tới này định đi Rome chơi, 5 ngày. Mình chỉ biết nói tiếng Anh, ko biết tiếng Ý. Ko biết sang đó có survive đc ko? Ko biết ng Ý nói chung có giao tiếp đc bằng tiếng Anh ko? !

Mình vừa đi Ý về nè, spent 4 ngày ở Rome. Nói chung ko ngại vấn đề ngôn ngữ đâu. Trước khi đi mình cũng in 1 số từ vựng thông dụng tiếng Ý để bập bẹ cơ bản, thế là đủ :D

Mình định đi Rome nhưng chưa biết cụ thể sẽ đi thế nào ? đi những đâu trong 5 ngày? Ai có kinh nghiệm có thể plan cho mình địa điểm, cách đi và nên book khách sạn nào để đi lại thuận tiện và an toàn cho nữ đc ko? Tình hình là sẽ phải đi một mình, ko biết có anh/chị/bạn/em nào ở Rome rảnh hông... đi chơi cùng mình với...:D

Mình cũng là nữ đi xuyên Ý 1 mình nè (kèm 1 cái bầu 5 tháng nữa) nhưng chuyến đi tương đối an toàn và tốt đẹp :)
Bạn nên stick với nhà ga trung tâm - khu Termini. Termini không những là trung tâm ga tầu hỏa mà còn là ga metro trung tâm và bus station nữa cho nên cực kỳ thuận tiện. Hotel thì cũng ko cần phải book trước đâu. Như mình cứ tới nơi thì đi tìm khách sạn. Nên check những hotel đằng sau ga í chứ hotel trước cổng chính nhà ga thì thường đắt và full. Muốn ở budget thì tìm hotel 1* hoặc 2*, nên nhớ là mặc cả được. Vừa rồi mình ở Hotel Tokyo ngay đằng sau nhà ga (đi bộ 2 phút) phòng đơn có 30E (shared bathroom) lúc đầu bả kêu 40E/đêm thế mà mình mặc cả 3 đêm 90E bả ok đấy. Weekend này rảnh chút mình sẽ làm cái budget & plan cho bạn ở Rome nhé. Cheers (beer)

TrangKen
13-11-2008, 12:01
Cảm ơn anh/chị Chitto và Birdy :D

Chị Birdy có thể pm cho em xin YIM đc ko? Trangken mún hỏi thêm kinh nghiệm của chị hihi

Btw, bạn Trangken đang muốn đi mấy thành phố như này trong 10 ngày mà chưa biết plan thế nào cho rẻ vì đi tàu thì mất nhiều thời gian quá, đi máy bay thì tốn quá, tính sơ sơ là 500 pounds tiền đi lại

Lộ trình : UK->Oslo->Copenhagen->Berlin/Frankfurt->Vienna->UK

Ko biết các anh chị travel trong mấy nước europe thì hay vào website nào để mua vé tàu và máy bay rẻ? Trangken có đọc ở các trang trước thì chỉ thấy mọi người đề cập đến SkyEurope, ko biết có web nào khác ko? Đặc biệt Trangken muốn hỏi web để mua vé tàu, Trangken có thử cái Eurail nhưng thấy nó hơi bị lằng nhằng... và ko rẻ...

Hì, hỏi thêm mọi người 1 chút, ko biết Christmas thì nên đến đâu thì đẹp ạ :D

Cảm ơn mọi người nhiều!!(beer)

Birdy
14-11-2008, 03:32
Cảm ơn anh/chị Chitto và Birdy :D

Chị Birdy có thể pm cho em xin YIM đc ko? Trangken mún hỏi thêm kinh nghiệm của chị hihi )

Sorry mình ít khi dùng YM vì quá busy. Mình sẽ post lên box này để không những Trangken mà cả những bạn mới đều có thông tin cùng chia sẻ nhé (beer)

Ko biết các anh chị travel trong mấy nước europe thì hay vào website nào để mua vé tàu và máy bay rẻ?)

Bạn ở Anh là nơi đẻ ra EasyJet - hãng máy bay rẻ nhất châu Âu (http://easyjet.com/en/book/index.asp)mà ko biết? Có những chuyến bay rẻ tới mức chỉ có 10E từ Munich tới Rome, tuy nhiên phải book trước từ nhiều tháng mới có giá rẻ, còn bây mới book thì chắc khoảng 100E hoặc rẻ hơn tùy theo ngày thường hay weekend.

Mình mới làm 1 quick search cho bạn trên EasyJet nè.
London-Rome bay ngày 6/12: 42.99P (bảng Anh)
ngày 10/12: 35.99P
ngày 16/12: 29.99P

Rẻ thế còn rẻ thế nào nữa nhỉ:D nhưng phải mua liền tay, để đến ngày hôm sau là mất liền(NT)

Còn 1 hãng nữa cũng rẻ ko kém là Ryan Air (click here) (http://www.ryanair.com/site/EN/) nếu thấy EasyJet chưa đủ độ rẻ ;)

Di chuyển trong nước Ý thì đi tàu hoặc bus cũng rẻ lắm (so với Anh & Thụy Sỹ quê mình) nên ko ngại tiêu tiền :LL

Hì, hỏi thêm mọi người 1 chút, ko biết Christmas thì nên đến đâu thì đẹp ạ

Xmas thì lên những khu ski resort ở trên núi rất đẹp vì tuyết phủ trắng xóa, phong cảnh hữu tình & rất có không khí. Bạn mình ở Rome năm đầu rất thất vọng vào kỳ Xmas vì tưởng rằng đất thánh sẽ làm giáng sinh đẹp lắm nhưng hoàn toàn ko phải, Rome rất boring vào kỳ Xmas(NO)

boymanly
26-11-2008, 17:55
Các Pác cho em hỏi cái này..em search trên mạng thì thấy thông tin nói là khách VN được du lịch đến quốc gia bé tí Andorra nằm giửa Tây Ban Nha và Pháp không cần phải xin visa. Nhưng em tìm hiểu thì nước Andorra này lại không có phi trường..mà lại sử dụng ké phi trường của barcelona và tranfer đến Andorra bằng bus.
Vậy khách VN muốn đi du lịch xứ tí hon này có phải xin visa của Tây ban nha để vào nước Andorra không vậy?

Pác nào đi du lịch châu âu nhiều có thể tư vấn dùm em nhe.

matador
26-11-2008, 19:15
Tất nhiên là phải xin rồi. Không có ai cho vào cho ra ở Tây Ban Nha được, mà là xin visa ra vào nhiều lần í chứ không phải 1 lần đâu. Nhưng chắc xin chả khó đâu, bacvs cứ thử đi, thể nào cũng được. Chúc thành công

boymanly
26-11-2008, 21:06
Tất nhiên là phải xin rồi. Không có ai cho vào cho ra ở Tây Ban Nha được, mà là xin visa ra vào nhiều lần í chứ không phải 1 lần đâu. Nhưng chắc xin chả khó đâu, bacvs cứ thử đi, thể nào cũng được. Chúc thành công

oh phải lấy visa TBN hả pác...giời..vậy xứ Andorra này free visa cho công dân VN củng như không...iem nghe nói xứ andora này mùa đông đẹp lém..nên củng muốn làm 1 chuyến châu âu thử...ai dzè đâu phải xin visa của chú bò tót nửa..chéc bỏ cuộc qué...

Saigonesekid
26-11-2008, 21:46
Andorra tuy là không nằm trong Schengen, nhưng vào nước này từ TBN và Pháp thì khỏi cần visa. Ngoài, Barcelona bạn có thể bắt bus từ Toulouse để đến Andorra la Vella.

Birdy
26-11-2008, 23:02
oh phải lấy visa TBN hả pác...giời..vậy xứ Andorra này free visa cho công dân VN củng như không...iem nghe nói xứ andora này mùa đông đẹp lém..nên củng muốn làm 1 chuyến châu âu thử...ai dzè đâu phải xin visa của chú bò tót nửa..chéc bỏ cuộc qué...

ơ tớ chả hiểu cậu ham gì cái free visa ở mỗi 1 nước bé tí nằm lọt thỏm trong châu Âu. Đã mất tiền máy bay, mất thời gian đi rồi thì xin hẳn cái visa Schengen cho đã, đi tá lả bùng binh các nước lân cận luôn í ;)

boymanly
27-11-2008, 09:51
Andorra tuy là không nằm trong Schengen, nhưng vào nước này từ TBN và Pháp thì khỏi cần visa. Ngoài, Barcelona bạn có thể bắt bus từ Toulouse để đến Andorra la Vella.

có thiệt không cần visa TBN hở pác? nếu đúng vậy iem sẽ làm 1 chuyến balô Sài gòn-Andorra thử xem...nhưng lỡ ra phi trường Tân sơn Nhất kiểm tra không có visa họ không cho mình lên máy bay thì chít iem...vì iem chưa đi châu âu lần nào nên củng không rành lắm.

Saigonesekid
28-11-2008, 04:22
có thiệt không cần visa TBN hở pác? nếu đúng vậy iem sẽ làm 1 chuyến balô Sài gòn-Andorra thử xem...nhưng lỡ ra phi trường Tân sơn Nhất kiểm tra không có visa họ không cho mình lên máy bay thì chít iem...vì iem chưa đi châu âu lần nào nên củng không rành lắm.

À không ý mình nói là không cần visa...Andorra chứ bạn qua Pháp hoặc TBN là bắt buộc phải có visa của 1 trong 2 nước đó rồi. Nhưng rốt cuộc Andorra là tiểu quốc, thủ đô là một làng nhỏ, đi bộ...một hai ngày là...hết, nên mình không hiểu bạn chưa đi châu Âu lần nào mà lại định đi Andorra riêng một chuyến mà không đi Pháp hoặc TBN thật à? :shrug:

boymanly
28-11-2008, 09:39
À không ý mình nói là không cần visa...Andorra chứ bạn qua Pháp hoặc TBN là bắt buộc phải có visa của 1 trong 2 nước đó rồi. Nhưng rốt cuộc Andorra là tiểu quốc, thủ đô là một làng nhỏ, đi bộ...một hai ngày là...hết, nên mình không hiểu bạn chưa đi châu Âu lần nào mà lại định đi Andorra riêng một chuyến mà không đi Pháp hoặc TBN thật à? :shrug:

em củng muốn đi thăm quan TBN và Pháp lắm..nhưng kẹt nổi xin visa khó qué chừ...làm nản lòng chiến sỹ hết...vì search trên mạng thấy free visa cho công dân VN vào andorra nên dự định làm 1 chuyến cho biết châu âu ấy mừ...
Ủa vậy pác ở xì gòn hay đang ở châu âu...nếu vậy pác chỉ cho em vài chiêu độc để xin visa nhe.

nicebee
28-11-2008, 15:28
em củng muốn đi thăm quan TBN và Pháp lắm..nhưng kẹt nổi xin visa khó qué chừ...làm nản lòng chiến sỹ hết...vì search trên mạng thấy free visa cho công dân VN vào andorra nên dự định làm 1 chuyến cho biết châu âu ấy mừ...
Ủa vậy pác ở xì gòn hay đang ở châu âu...nếu vậy pác chỉ cho em vài chiêu độc để xin visa nhe.

Visa đi Pháp thì mình đã xin một lần, có người quen mời (du lịch thăm thân) chứ chưa tự xin đi du lịch bao giờ và thấy khá phức tạp. Phía mình cũng phải chuẩn bị nhiều giấy tờ và bên mời cũng thế (bạn định xin sứ quán nào thì bạn nên vào website của sứ quán đó có hướng dẫn cụ thể về giấy tờ). Vừa rồi mình xin sứ quán Ý thì thấy đơn giản hơn (giấy tờ cũng ít hơn) mà không phải phỏng vấn (cái này do mình đã có visa schengen rồi), khoái cái là mình xin đi du lịch và chẳng phải phiền ai mời cả. Nộp giấy tờ có bằng chứng về nơi làm việc, số tiết kiệm, vé máy bay, bảo hiểm, đặt phòng khách sạn là ok, một tuần đến lấy, xong.

boymanly
28-11-2008, 15:51
Visa đi Pháp thì mình đã xin một lần, có người quen mời (du lịch thăm thân) chứ chưa tự xin đi du lịch bao giờ và thấy khá phức tạp. Phía mình cũng phải chuẩn bị nhiều giấy tờ và bên mời cũng thế (bạn định xin sứ quán nào thì bạn nên vào website của sứ quán đó có hướng dẫn cụ thể về giấy tờ). Vừa rồi mình xin sứ quán Ý thì thấy đơn giản hơn (giấy tờ cũng ít hơn) mà không phải phỏng vấn (cái này do mình đã có visa schengen rồi), khoái cái là mình xin đi du lịch và chẳng phải phiền ai mời cả. Nộp giấy tờ có bằng chứng về nơi làm việc, số tiết kiệm, vé máy bay, bảo hiểm, đặt phòng khách sạn là ok, một tuần đến lấy, xong.

nghe Bạn nói vụ xin visa là hơi căng rồi...vậy làm sao xin visa Italy được hả pác nicebee...tui dự định đi theo dạng balô ấy...nếu vậy phải ra hànội xin visa hay tại Xì gòn?

mook
18-12-2008, 16:01
Các bác cho em được hỏi có ai biết cuốn sách nào hay nói về du lịch Châu Âu ko ạ, dạng dạng như kiểu Lonely Planet ... ấy ạ :D

Bác nào biết xin chỉ giáo giúp em một vài cuốn với ạ ^^ Xin cảm ơn các bác rất nhiều !

jinxia
19-12-2008, 00:21
Sách thì không biết nhưng phim thì có Europe trip ạ

Xe Lu
19-12-2008, 00:31
Trước hết bác cứ vào "Thư viện" (https://www.phuot.vn/local_links.php) (trên đầu trang).
Sau đó là vào thăm cái topic "Đọc nhanh" (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=2099) của bác vntuyen đã này.

mook
20-12-2008, 17:59
Xin chân thành cảm ơn thím jinxia và bác Xe Lu :X

Mẹ Mìn
02-01-2009, 23:34
Tớ chưa vào Andora lần nào, mặc dù muốn đi quá ha. Hôm trước check trên 1 trang web của TBN bán laptop, thấy nếu gửi đến địa chỉ Andora thì tax-free luôn. Thế mới sướng chứ! Nhà mình có ai ở Andora không nhể?

Bác nào là fan cuồng của Thinkpad và không ngại keyboard TBN (thực ra nó vẫn là QWERTY, chứ không phải QWERTz như keyboard Đức nhợn), và lại có địa chỉ nhận ở Andora thì tớ giới thiệu cho 1 web (Lenovo-recommended hẳn hoi nha). Giá rẻ chết đi được.

bathanh53
04-01-2009, 13:58
Chào mod

em vào thư viện mà forum nó cứ báo lỗi này là sao ?

bathanh53, you do not have permission to access this page. This could be due to one of several reasons:

Your user account may not have sufficient privileges to access this page. Are you trying to edit someone else's post, access administrative features or some other privileged system?
If you are trying to post, the administrator may have disabled your account, or it may be awaiting activation.

Em đã activate account rồi mà

imim
04-01-2009, 19:29
Bạn nào có địa chỉ nghỉ tại Ams, Brussel và Paris mà rẻ, sạch, tiện thì recommend hộ với? Trước có ghé mấy thành phố này rồi, nhưng toàn ngủ nhờ hoặc ko ngủ lại nên mù tịt về chỗ nghỉ. Với lại giờ mình cũng lạc hậu quá rồi.

Bạn nào biết ở Bỉ có cái loại vé tàu gì đi lại rẻ rẻ, hình như là Go pass hay gì đó, mua 1 lần 15 cái đi dần ko nhỉ? (mình ko nhớ chính xác lắm). Đại loại mình đang nghiên cứu cách đi từ Lux đến Brussel/Ams/Paris weekend cách nào nhanh và rẻ. Đời quả là có nhiều mâu thuẫn. Có người trong 1 weekend định đi cả Ams và Paris từ/và trở về Lux (đi từ chiều T6 đến tối đêm CN). Liệu có khả thi về mặt ngắm nghía ko nhỉ? (chạy sô thì kịp nhưng lại tiêu hết thời gian trên đường thì cũng chẳng để làm gì).

nicebee
09-01-2009, 15:56
Bạn nào có địa chỉ nghỉ tại Ams, Brussel và Paris mà rẻ, sạch, tiện thì recommend hộ với? Trước có ghé mấy thành phố này rồi, nhưng toàn ngủ nhờ hoặc ko ngủ lại nên mù tịt về chỗ nghỉ. Với lại giờ mình cũng lạc hậu quá rồi.

Bạn nào biết ở Bỉ có cái loại vé tàu gì đi lại rẻ rẻ, hình như là Go pass hay gì đó, mua 1 lần 15 cái đi dần ko nhỉ? (mình ko nhớ chính xác lắm). Đại loại mình đang nghiên cứu cách đi từ Lux đến Brussel/Ams/Paris weekend cách nào nhanh và rẻ. Đời quả là có nhiều mâu thuẫn. Có người trong 1 weekend định đi cả Ams và Paris từ/và trở về Lux (đi từ chiều T6 đến tối đêm CN). Liệu có khả thi về mặt ngắm nghía ko nhỉ? (chạy sô thì kịp nhưng lại tiêu hết thời gian trên đường thì cũng chẳng để làm gì).

Mình vừa từ Bỉ đi Ams, Lux rồi về Paris đấy. Nhưng nếu một weekend thì là ngựa phi nhanh quá. Mình đi eurolines (không đặt trước) nên từ Paris sang Brussel là 30 đồng, từ Brussel di Ams 17 đồng, Brussel di Lux thì mua vé train weekend 18 đồng/khứ hồi (mua vé từ Brussel đến ga biên giới sát Lux, rồi mua vé tiếp trên tầu sang Lux để giảm khoảng 1/2 cho vé đi trong Bỉ, cái này áp dụng cho năm mới không biết đến bao giờ thì hết). Theo mình thì Brussel 1-2 ngày, mình đi Ams 2 ngày chỉ kịp vào Madam Tussaud, bảo tàng V. Gogh, vòng quanh thành phố thôi nên vẫn thấy thòm thèm, Lux mình đi trong ngày nên cũng chỉ dạo quanh với lại lanh quá nên cũng không tiếc.

Phòng nghỉ ở Ams mình search trên Hostel bookers được cái Damrark (không biết viết đúng không) 12 đồng nhỏ nhỏ xinh xinh ở ngay phố chính gần ga trung tâm đi tiện lắm nếu bạn đến bằng tầu hoặc bus (eurolines bus thì đến ga khác nhưng bạn mua một vé tầu hơn 1 đồng đi một stop là đến ngay ga trung tâm). Brussel và Paris mình ở nhà người quen nên không giúp được bạn rồi. Chúc đi chơi vui.

Pinkyhcm
17-01-2009, 01:04
Các bác nào thông thạo thời cuộc cho em hiện nay visa Schengen đã vào dc Thụy Sĩ chưa, nếu chưa thì liệu tới tháng 3 có được chưa, em đang có plan đi từ Hamburg, nếu xui xẻo chưa đi được em tìm đường khác vậy.

beam
18-01-2009, 02:12
Các bác ơi, em là mem mới
Tháng 2 này em đi du lịch Châu Âu mà không biết trang nào có thể đi từ Paris về Frankfurt giá rẻ nhất (bus or train or flight). mong các bác chỉ giáo

Cám ơn các bác nhiều

Paris
18-01-2009, 03:48
Eurolines.com thử nhé

Paris
18-01-2009, 03:59
de la Suède,
du Portugal,
des Pays-Bas,
de la Norvège,
du Luxembourg,
de l’Italie,
de l’Islande,
de la Grèce,
de la France,
de la Finlande,
de l’Espagne,
du Danemark,
de la Belgique,
de l’Autriche,
et de l’Allemagne.
et donc depuis 2008:

de Malte,
de l’Estonie,
de la Lettonie,
de la Lithuanie,
de la Hongrie,
de la Pologne,
de la République tchèque,
de la Slovaquie
et de la Slovénie
Đã thấy có Thụy Sỹ đâu nhỉ

baxu
18-01-2009, 04:47
TS có rồi đó bạn Paris, chính thức hình như từ hôm 12/12/08 rồi.

Nhiều trang web chưa cập nhật, hôm nọ mình cũng cẩn thận hỏi lại ĐSQ Pháp ở TS, họ cũng bảo chắc chắn rồi, họ còn tử tế cẩn thận fax cho cái văn bản nữa.

loox600
18-01-2009, 05:21
Nếu may mắn bạn có thể tìm thấy vé tàu nhanh của Đức (ICE) với giá 39Euro (hoặc 59Euro).
Link của Deutsche Bahn (http://www.bahn.de/international/view/en/index.shtml)

beam
18-01-2009, 06:07
Mình đã vào trang Deutsche Bahn nhưng không thể nào được cả :(, nó cứ báo
"Please type in the correct age of the travellers - this is necessary to get the fares for the sections abroad (country-specific age limits are applicable) "

Mà mình chọn tuổi các kiểu rồi vẫn không được. Xin các bác chỉ giáo thêm

Mình cũng tính đi Châu Âu bụi nên bác nào biết trang nào hay hành trình nào đi rẻ nhất thì cũng cho em xin chút kinh nghiệm

Đảo
18-01-2009, 06:27
www.edreams.com

Giá vé máy bay Paris-Frankfurt 1 chiều 49€.

beam
18-01-2009, 09:51
www.edreams.com

Giá vé máy bay Paris-Frankfurt 1 chiều 49€.

Mình tra trên này ngày 19.2 từ 490E trở lên :(

bathanh53
18-01-2009, 14:58
Bạn vào airberlin.com xem. Mình thử book 1 vé ngày 19.2 từ Paris (orly) sang frankfurkt chỉ có 65E, đã có các loại thuế

Đảo
18-01-2009, 17:24
Tớ chỉ bạn cách này nhé: Nếu vẫn muốn bay và chỉ bay 1 chiều với các hãng lớn (Air France, Lufthansa) thì bạn nên mua cả hai chiều thì sẽ rẻ hơn là chỉ mua một chiều. Ví dụ cho ngày đi 19/02 đi và bạn lấy đại một ngày về nào đó sẽ cho giá khoảng 96€. Không ai bắt bạn phải đi chiều về cả.

Giá Airberlin như bathanh53 tìm được là tốt rồi. Một cách đi khác cũng nhanh như vậy là bạn đi tàu. http://www.voyages-sncf.com. Giá tớ tìm được cho bạn là 68€ Paris-Frankfurt. Cái lợi của đi tàu là thời gian cũng tương tự mà bạn không mất tiền vé hai lần đi sân bay - trung tâm thành phố.

beam
18-01-2009, 20:56
Tớ chỉ bạn cách này nhé: Nếu vẫn muốn bay và chỉ bay 1 chiều với các hãng lớn (Air France, Lufthansa) thì bạn nên mua cả hai chiều thì sẽ rẻ hơn là chỉ mua một chiều. Ví dụ cho ngày đi 19/02 đi và bạn lấy đại một ngày về nào đó sẽ cho giá khoảng 96€. Không ai bắt bạn phải đi chiều về cả.

Giá Airberlin như bathanh53 tìm được là tốt rồi. Một cách đi khác cũng nhanh như vậy là bạn đi tàu. http://www.voyages-sncf.com. Giá tớ tìm được cho bạn là 68€ Paris-Frankfurt. Cái lợi của đi tàu là thời gian cũng tương tự mà bạn không mất tiền vé hai lần đi sân bay - trung tâm thành phố.

Cám ơn bạn, mình đã vào trang của bạn đưa, đã book vé hai VC từ Paris về Frankfurt giá 104E

Cám ơn tất cả mọi người đã giúp đỡ.

Paris
20-01-2009, 16:08
Hi hi phải nói cái phim Eurotrip thực sự hay. tôi rất thích cuộc phiêu lưu của các bạn trẻ trong phim này. Còn cuốn sách gối đầu giường thì tôi nghĩ sẽ là Lonely planet. Còn bạn dự định đến đâu thì cứ tự tìm kiếm trên mạng về thành phố đó thôi. Tuy nhiên hơi mất công 1 chút.
Paris

mihtua
31-01-2009, 02:05
hí hí em cũng thích, nhất là cái đoạn ở Cran sur mei,Hà Lan có cái bãi tắm mà mấy ông anh ở đó cứ nhìn thấy em nào là...chica chica!!
Còn sách về du lịch EU thiêt nghĩ chỉ cần LP là ổn lắm rùi, mà nếu đi lòng vòng EU thì bạn mua quyển Europe in one shoestring (hay sao ý nhớ không cxac) có đủ toàn bộ các nước EU, ngắn gọn, đầy đủ, hữu ích...tuy hơi nặng một tí :))

bebebongbong
20-03-2009, 17:09
chả là cuối tháng từ Bremen qua Rome mà em chả bít đi bằng gì , ở đâu:(
nhờ các cao thủ phượt chỉ giáo tận tình :
- đi máy bay ( hãng nào,book ở đâu )
- Đi xe buyt ( hãng nào,book ở đâu )

khách sạn ăn nghỉ , giá cả như thế nào, chơi ở đâu ở Rome ( em có 2 ngày ở đó thôi)
em la SV đi du lịch bụi thôi nên chẳng có nhiều tiền
cám ơn các đại ca

milandini
21-03-2009, 23:41
Hi cả nhà,

Khoảng 27/4 đến 8/5 mình có một khóa học ngắn ở ICTP - Trieste - Italy

Nếu có thể, mình định đi 23 - 24/4 đến Roma chơi ở đó trước rồi Chủ Nhật 26/4 bay đến Trieste (không biết 2 ngày thì có thăm được gì ở Roma không?). Thứ 7 và Chủ nhật (2 - 3/5) mình sẽ đi Venice. Sau khi kết thúc khóa học mình sẽ đến Milan để thăm sân San Siro và hưởng tí không khí của trận Milan - Juve (mình là fan của Milan mà) rồi bay về VN.
Sau khi đọc một số topic, mình đã thử search trên các trang www.skyscanner.net, www.edeams.com, ryanair và easyjet.com nhưng thấy giá vé khá đắt. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với. Nếu không đến được Roma thì liệu có đường bay khác giá rẻ đến Trieste không nhỉ?

Cảm ơn các bạn nhiều nhé

thoasapa
22-03-2009, 14:48
Em có bạn ở Thụy Sĩ mời qua bên đó nhưng cái vụ xin visa cứ phức tạp, lằng nhằng quá. Em dự định đi trong tháng 6, nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em với!

hule
25-03-2009, 20:01
Sắp tới em bay sang Eindhoven học. Nghe bảo là phải đáp máy bay xuống Amsterdam trước, rùi đi xe đến Eindhoven. Anh chị có recommend hãng nào bay rẻ ko ah?

Hiện em đã hỏi Singapore Airline, giá vé dành cho du học sinh là
Fare: 650 usd + tax: 141 usd. quá cảnh ở Sing.

Giá vé vậy là mắc hay rẻ ah? Vì thật ra em ko cần bay hãng cao cấp như Sing Air đâu :D. Với lại em ko thik quá cảnh ở Sing.

nguoixua
26-03-2009, 05:39
Hi cả nhà,

Khoảng 27/4 đến 8/5 mình có một khóa học ngắn ở ICTP - Trieste - Italy

Nếu có thể, mình định đi 23 - 24/4 đến Roma chơi ở đó trước rồi Chủ Nhật 26/4 bay đến Trieste (không biết 2 ngày thì có thăm được gì ở Roma không?). Thứ 7 và Chủ nhật (2 - 3/5) mình sẽ đi Venice. Sau khi kết thúc khóa học mình sẽ đến Milan để thăm sân San Siro và hưởng tí không khí của trận Milan - Juve (mình là fan của Milan mà) rồi bay về VN.
Sau khi đọc một số topic, mình đã thử search trên các trang www.skyscanner.net, www.edeams.com, ryanair và easyjet.com nhưng thấy giá vé khá đắt. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với. Nếu không đến được Roma thì liệu có đường bay khác giá rẻ đến Trieste không nhỉ?

Cảm ơn các bạn nhiều nhé

Theo em bác đi về đó bằng tàu cho nó thoải mái vừa được ngắm cảnh vừa vào TP chỗ bác đi công tác luôn vì cứ cái đoạn chờ đợi sân bay rùi lên máy bay cũng mất 2h đồng hồ mà như em thấy sân bay Trieste nó cũng cách TP tận 33km đấy bác ah, thôi em cũng thử search cho bác con Alitalia thì nó ra ngày 26/4 như bác nói giá thì là 88.50 Eu có hai chuyến sáng lúc 9h20' và chiều là 13h20 bay từ Roma.

Nếu đúng lịch bác nói 23, 24/4 bác ở Roma thì ngày đó em cũng ở Roma, nếu bác có gì cứ ới em là được. chúc bác vui (c)

ah cái chỗ bác ở cũng có vài chỗ rất hay (đấy là em nghe nói thế nhưng cũng chưa đi được hic), bác cứ khám phá rùi chỉ bảo em nhé(BB)

Long Nguyen
30-03-2009, 16:53
Chào cả nhà,

Chuyện là em sắp có chuyến công cán Châu Âu dài ngày (19 ngày) trong tháng 4, rất mong nhận được sự giúp đỡ tận tình của các bạn Cao Thủ trong làng Phượt nhà mình giúp đỡ:

Cụ thể hành trình của em như thế này, các bạn tư vấn cho em lịch trình di chuyển nội địa (chủ yếu là Tàu, ô tô và máy bay) nhé:

Ngày 10/04/2009: Hà Nội - Amsterdam
Cái này em đang tính giữa bay Vn hoặc Asiana, bác nào có ý kiến về transit thì cho em xin ý kiến luôn nha.

Ngày 11/04/2009: Amsterdam
tới Amsterdam, lưu trú ở đây 04 ngày, đi thành phố La Haye sau đó trở về Amsterdam và bay đi Bern của Switzerland.
Em muốn hỏi ý kiến các bác là nên bay từ Amsterdam đến thành phố nào của Thuỵ Sỹ tốt nhất để di chuyển tới Bern nhanh nhất, thời gian gian lưu trú lại Thuỵ Sỹ tổng cộng là 04 ngày.

Ngày 14/04/2009: Hành trình Amsterdam - Switzerland (điểm cuối là Bern)
Theo như Google Map thì tới Zurich rồi đi đường bộ tới Bern là gần nhất.
Bác nào có kinh nghiệm di chuyển đường bộ thì giúp tớ nhé!
Lưu trú ở Thụy Sỹ tổng cộng 04 ngày.

Ngày 18/04/2009: Hành trình Zurich - Rome
Phương án di chuyển có hai cách:

Đường Bộ: từ Zurich chạy thẳng qua biên giới với Italia, qua Milano và tới Rome. Hành trình hơi dài, bác nào có kinh nghiệm Tàu Điện Nội địa Ý hoặc ô tô xuyên Ý thì giúp mình nhé.

Đường Không: bạn nào đã từng bay từ Zurich tới Roma bằng Hàng Không Ý hoặc Thụy Sỹ cũng rất mong cho mình xin thông tin và đánh giá chất lượng nhá.
Mình có kế hoạch cụ thể lưu trú tại Rome trong 05 ngày.

Ngày 23/04/2009: Hành trình Rome - Moscow
Cái này phải bay rồi, theo các bác thì nên chọn bay với thằng nào, Aeroflot hay Hàng Không Ý nhỉ? Giá vé em cũng chưa nắm được, hình như mua nội địa ở Châu Âu rẻ hơn mình mua từ Việt Nam (kinh nghiệm tương tự với khách Châu Âu mua vé bay trong Châu Á).
Lưu trú tại Moscow trong 05 ngày rùi Home Sweet Home.

Ngày 29/04/2009: Moscow - Hà Nội

Rất mong các bác cao thủ giúp đỡ nhà em với ạ.

Em đang vật lộn tìm thông tin trên mạng, nhưng em tin là kinh nghiệm của các cao thủ ở đây là rất quan trọng với em.

(beer)(beer)(beer)

beam
30-03-2009, 17:40
Đường Bộ: từ Zurich chạy thẳng qua biên giới với Italia, qua Milano và tới Rome. Hành trình hơi dài, bác nào có kinh nghiệm Tàu Điện Nội địa Ý hoặc ô tô xuyên Ý thì giúp mình nhé.

Mình không có kinh nghiệm nhiều, nhưng tàu ở Ý thì rất dễ đi, bạn cứ ra ga mua vé, mua vé ở ga mình thấy rẻ hơn mua trên mạng. Mình cũng đi xuyên Ý bằng tàu và cũng thấy thoải mái lắm

Long Nguyen
30-03-2009, 18:01
Cho mình hỏi thêm với, bay trong Châu Âu thì theo các bác nên mua ở Châu Âu cho rẻ hay mua trước từ Việt Nam? Mình rất ngại trễ chuyến hoặc đổi hành trình.

Cám ơn bác Beam nhé!

ilysm147
30-03-2009, 19:23
Theo ý tôi, bác có thể bắt tàu đêm chay một mạch từ Amsterdam sang Basel. Từ Basel sau do bác đi lai trong Thụy Sỹ bằng tàu (tham khảo http://www.sbb.ch/en/). Thụy Sỹ rất nhỏ, nên đi lại giữa các thành phố giá cả cũng rẻ. Tiếc rằng, tôi search thử giá vé từ Ams-Basel của bọn bahn.de thì không còn giá rẻ cho ngày 14.4.09 nữa.
Tuy nhiên, vào thởi điểm này mới mua vé thì tôi nghĩ đây vẫn là phương án tối ưu.
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ.

RaidMaxx
06-04-2009, 16:40
Nếu là RaidMaxx sẽ chọn phương án đi đường bộ từ Zurich tới Milan.
Đầu tiên, book trước 1 chỗ ở ROME qua Hostelworld.com (chọn cái nào gần Roma Termini).Lên xe,thẳng tiến tới Milan, ngó nghiêng chút xíu.Nếu thích thì lang thang mua tí đồ của AC Milan FC chẳng hạn :D.
Sau đó ra Stazione Centrale Milano, bỏ tiền vào máy bán vé tự động (hoặc xếp hàng cũng được)- mua vé tàu đi ROME.Lịch tàu và giá cả chi tiết (ví dụ các chuyến trong ngày 18/4 khời hành sau 14h):

http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=milan&stazout=rome&datag=18&datam=04&dataa=2008&timsh=14&stazin_r=&stazout_r=&timsm=33&timsm_r=33&lang=en&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=26&y=14

Lắc lư, sang trọng khoảng 140km/h (với tàu EuroStar) sau 4h30' là có mặt ở ROME.Đến hostel để check-in, sau đó là 1 buổi tối thú vị ở ROME.
P/S: gấp, gấp, gấp...thế này thì khó mà rẻ được lắm ạ :D

bathanh53
10-04-2009, 04:15
Chào các bác

Cuối tháng 5 này, em có chuyến đi sang Thụy điển từ VN, budget cũng có hạn. Nhờ các bác chỉ giúp xem nên đi máy bay của hãng nào, chuyển chặng ra sao để có giá thấp nhất .

Xin cảm ơn các bác nhiều.

milandini
14-04-2009, 07:41
Hi các phượt thủ
Mình sắp đi Ý (Rome - Venice - Milan), tiện thể có định ghé qua Lugano và Foxtown. Mình muốn mua một ít quà lưu niệm về tặng (< 20 Eu). Nhờ các bạn tư vấn giúp mấy đồ hay hay ở các khu vực này
Cảm ơn nhiều nhé

bathanh53
14-04-2009, 21:45
Đợi mãi mà chẳng có bác nào giúp cả !!!

Em đi hỏi các đại lý thì họ tư vấn đi từ SGN bằng máy bay của Qatar Airways, stop 1 chặng tại Doha. Giá khứ hồi là 988 USD

Theo các bác thì giá như vậy đã ổn chưa ạ

Rất mong nhận được ý kiến của các bác

khanhnguyen
23-04-2009, 08:52
Đợi mãi mà chẳng có bác nào giúp cả !!!

Em đi hỏi các đại lý thì họ tư vấn đi từ SGN bằng máy bay của Qatar Airways, stop 1 chặng tại Doha. Giá khứ hồi là 988 USD

Theo các bác thì giá như vậy đã ổn chưa ạ

Rất mong nhận được ý kiến của các bác

Mình không rành lắm về giá nhưng vì thấy bạn sốt ruột quá nên biết gì nói nấy vậy.

Mình vừa mua xong vé Sài Gòn đi Paris khứ hồi, có tham khảo nhiều hãng thông qua một số bạn bè có quan hệ với các địa lý. Giá khứ hồi đi Paris từ SG của Qatar là dễ chịu nhất, hôm mình mua giá khoảng 920 USD, Cathay thì đắt hơn một chút, khoảng 950-960 USD, VNA khoảng 1100 USD..
Giá bạn có được theo mình là ổn rồi đấy, yên tâm lên đường đi nhé!

congminh6
28-04-2009, 11:24
Chào cả nhà,

Mình đi xin visa đi Ý, chỗ cấp visa yêu cầu mình phải có bảo hiểm y tế cho thời gian mình đi (1 tuần). Không hiểu mua bảo hiểm của hãng nào rẻ mà tốt nhỉ? Tình hình claim lại có vấn đề gì không?

Mình đang ở US, đi Rome 1 tuần từ 21 -27 June. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với. Không biết đợt đấy nhà mình có ai đi Rome không nhỉ, nếu gặp được dân mình bên đó thì vui quá.

Cảm ơn nhiều.

toeooc
05-05-2009, 13:52
Bảo hiểm du lịch em đồ là đủ, bác mua ở mấy cty bảo hiểm như AIG, Bảo Việt các thứ í, thủ tục nhanh lắm. Chúc bác chen được chân mà hít thở trong cái rừng khách du lịch ở Rome tháng 6 :D

Comeonboy
16-06-2009, 22:31
Nếu ở Việt Nam tớ cấp cho.he he 1 tuần chương trình C 18Usd mức bồi thường 100.000.usd

hanoi06
04-10-2009, 14:36
Nghe nói ở châu ÂU hiếm có nơi được dùng Wifi free như ở VN phải không các bác? em muốn mang Laptop để vào mạng hàng ngày thì phải trả tiền hết à?

danngoc
04-10-2009, 15:24
Ở Tiệp free, ở Áo em free, ở Venice lâu lâu có thằng không khóa, ở Madrid và Barcelona free, Paris cũng free, ở Geneve trả tiền, ở Rome dùng hạn chế. Tùy khách sạn. Nhìn chung khá vất vả bác ạ.

anhminh
04-10-2009, 22:38
Khi book khách sạn, hostel chú ý xem nó có wifi free ko

Hideaway
09-10-2009, 10:38
Các bác cho em hỏi gấp với em định book online Khách sạn bên Pháp và Ý, đã có bác nào book KS ở trang này chưa ạ, có tin tưởng không ạ? Ý em là nó khẳng định là không charge tiền nếu mình hủy booking trước 2 ngày, không credit card fee, blah blah, và dùng credit card thì thông tin của mình có an toàn không ạ? Có bác nào đã từng book qua đó rồi hoặc có trang hotel, hostel nào tin tưởng thì cho em xin cái link với. Em đang cần gấp mong các bác thông tin sớm. Cảm ơn các bác nhiều!!!!

Link nó đây ạ: http://hotels.easyjet.com/en/p5655/pvban2/wl/Home.aspx

vietbalo
09-10-2009, 11:39
Theo kinh nghiệm bản thân của Vietbalo, nói chung book phòng trên mạng khá an toàn. Thường vietbalo hay book ở hostels.com, đến giờ chưa có gì xảy ra ngoại trừ lâu lâu nghe nói các hostel "quên" booking của bạn.

Nếu bạn thấy website khi đến phần đưa thông tin về credit card mà không có icon ổ khóa chỗ url thì không nên đưa vì website không có encryption.

Nếu không muốn đưa thẻ thì bạn nên gọi thẳng đến khách sạn hay hostel.

Especen
18-10-2009, 18:54
Các bác cho em hỏi gấp với em định book online Khách sạn bên Pháp và Ý
Bác book phòng online ở www.hostelworld.com ấy. Site này uy tín & công cụ cập nhật tình trạng phòng của nó cũng rất tốt, yên tâm dùng credit card.

Humboldt
18-10-2009, 20:53
Mình thích www.hostelbooker.com hơn là www.hostelworld.com. Hai trang này thực ra gần giống nhau, nhiều hostel/ hotel có trên cả hai web, nhưng mình cảm thấy book ở www.hostelbooker.com tiện lợi hơn - chỉ là cảm nhận cá nhân :)

du đãng
03-11-2009, 04:26
Mấy bác cho em hỏi tí: số là em đang du học ở Groningen (Hà Lan)
Mùa đông này em tính làm tour đi Bremen-Stockhom-Berlin : từ 19/12-25/12, sau đó ghé Praha và về lại Groningen: khoảng 26/12-29/12
Từ Groningen đi Paris đón năm mới: 30/12-4/1
Không biết bác nào có kinh nghiệm về transport, máy bay giá rẻ và ks dang bed and breakfast (hoặc hostel) giá rẻ chỉ cho em với
em mới vô nếu có sai sót xin các bác nhẹ tay

shoeproblem
03-11-2009, 05:06
Mấy bác cho em hỏi tí: số là em đang du học ở Groningen (Hà Lan)
Mùa đông này em tính làm tour đi Bremen-Stockhom-Berlin : từ 19/12-25/12, sau đó ghé Praha và về lại Groningen: khoảng 26/12-29/12
Từ Groningen đi Paris đón năm mới: 30/12-4/1
Không biết bác nào có kinh nghiệm về transport, máy bay giá rẻ và ks dang bed and breakfast (hoặc hostel) giá rẻ chỉ cho em với
em mới vô nếu có sai sót xin các bác nhẹ tay

Hi bạn, mạn phép trả lời. Em có gì sai thì các anh chị sửa giúp nhé. Về hãng hàng không giá rẻ, bạn có thể kiểm tra trên:
ryanair.com hoặc wizzair.com. Nhiều khi đi lệch so với dự định của mình 1-2 ngày sẽ tiết kiệm được nhiều tiền. Lựa chọn khác là đi tàu eurails.com (đắt) hoặc oto eurolines.com(đi ô tô từ Berlin sang Praha có thể rẻ hơn nếu không mua được vé máy bay). Đi hàng không giá rẻ thì chỉ được mang 10kg hành lý (cho thời gian dài như bạn thì không biết có tiện không), đi tàu/ oto thì thoải mái hơn về hành lý nhưng cộng vào chắc là vé sẽ đắt hơn. Nếu bạn có nhiều tiền thì chắc cái này không thành vấn đề, vậy chọn kiểu đi bạn thấy thích và phù hợp. Thông báo là đi tàu xe thì tưởng nhìn được quang cảnh nhưng thực ra không phải vì hay đi đêm và đường bên ngoài chứ không được đi trong thành phố. Đi máy bay thì nhanh hơn rất nhiều.
Về hostel, có thể check trên hostelworld.com. Khi check thì nhớ xem rating của nó cũng như là check-in time (phù hợp với chuyến bay của bạn không), gần hay xa trung tâm thành phố (đi lại có tiện không vì nhiều khi ở xa giá rẻ hơn tẹo nhưng tiền và công đi lại quá tội).

King Vu98
06-11-2009, 14:58
Các bạn cho mình hỏi. Mình đi Spain vào tuần sau bằng máy bay của hãng hàng không Ryanair. Mình có được mang đồ ăn như bánh mỳ, hoa quả lên máy bay không?Các đồ chất lỏng như dầu gội đầu, dầu tắm có được mang lên không? Các bạn nào có kinh nghiệm gì khi mang hành lý đi cho mình ít thông tin nhé. Rất mong được hồi âm của các bạn. Many thanks

thik_di_choi
06-11-2009, 16:05
Các bạn cho mình hỏi. Mình đi Spain vào tuần sau bằng máy bay của hãng hàng không Ryanair. Mình có được mang đồ ăn như bánh mỳ, hoa quả lên máy bay không?Các đồ chất lỏng như dầu gội đầu, dầu tắm có được mang lên không? Các bạn nào có kinh nghiệm gì khi mang hành lý đi cho mình ít thông tin nhé. Rất mong được hồi âm của các bạn. Many thanks

Đồ ăn mang lên được nhưng "mang đến lại mang về" vì nếu bạn chén sẽ bị các em nhắc nhở. Đi giá rẻ thì ủng hộ các em tí chứ như bác thì chúng nó chít phá sản lấy đau ra mà phục vụ anh em

Tât cả các chất lỏng trên 100ml đều phải gửi hành lý. Vây nếu mang đi thì mang lọ bé thui

Humboldt
06-11-2009, 17:43
Đồ ăn, hoa quả được mang thoải mái, chỉ không được mang nước qua cửa kiểm tra an ninh ở sân bay thôi. Qua cửa kiểm tra an ninh vào bên trong thường có cửa hàng bán đồ ăn, có máy bán nước, bán đồ ăn tự động, lúc ấy bạn cũng có thể mua nước rồi đem lên máy bay được. Thường thi mua đồ ăn/ uống ở sân bay cũng đắt hơn ngoài siêu thị nhiều, nhưng dù sao vẫn rẻ hơn trên máy bay.

Các đồ chất lỏng như sữa tắm, dầu gội đầu, kem đánh răng thì nên mang theo chai/lọ nhỏ (loại dành cho du lịch khoảng 20-30ml thôi), mỗi lọ không được quá 100ml, tổng cộng tất cả đám chai lọ không được quá 300ml, cho vào 1 túi nilon hoặc túi nhựa trong để người ta nhìn thấy được khi kiểm tra an ninh. Loại túi này cũng có bán ở các sân bay (0,50€/túi)

loox600
07-11-2009, 00:45

Theo kinh nghiệm của mình thì đặt vé của hãng nào thì vào trang chủ rồi tìm đến phần FAQ là có thông tin mình cần.

http://www.ryanair.com/site/EN/faqs.php?sect=inf&quest=bringfood

Can I bring my own food onboard?
Passengers are welcome to bring their own food onboard, however, in the interest of safety passengers must not carry hot drinks onboard.

http://www.ryanair.com/site/EN/faqs.php?sect=bag&quest=cabinbaggageallowance

Cabin Baggage Allowance

Each passenger (excluding infants) is permitted to carry one piece of cabin baggage on board (free of charge). Strictly one item of cabin baggage is permitted per passenger (excluding infants). Your handbag, briefcase, laptops, shop purchases, camera etc must be carried within your permitted 1 piece of cabin baggage. It should weigh no more than 10kg and not exceed the maximum dimensions of 55cm x 40cm x 20cm. Due to security restrictions - certain items cannot be carried in cabin baggage. For the safety and convenience of all passengers, cabin baggage must fit underneath the seat or in the overhead compartment. We reserve the right to cancel your reservation without refund and to deny you boarding if you arrive at the boarding gate with more than one item of cabin baggage or if that item exceeds the maximum dimensions.

Infants do not qualify for a cabin baggage allowance (although a pram/buggy will be carried free of charge).

EU/EEA cabin baggage security restrictions require that passenger cabin baggage containing any liquids, gels, pastes, lotions or liquid cosmetics MUST be presented at the airport passenger security point in a transparent re-sealable bag of no more than one litre capacity (e.g. 20cm x 20cm ziplock freezer bag). Only gels, pastes, lotions and liquid cosmetics in containers of 100mls or less will be permitted through the passenger security screening points at all EU/EEA Airports, please note there is a limit of one transparent resealable plastic bag per person.

nguyen68
06-12-2009, 15:48
Chào các bạn. Tôi là thành viên mới. Tôi có biết mạng du lịch ở nhờ, ví dụ HospitalityClub hoặc như Couchsurfing, các bạn nào có kinh nghiệm về việc này, chia xẻ cho mọi người với. Tôi dự định đi "du lịch bụi" châu Âu tháng 6/2010. Cám ơn nhiều.

thichthevuithe
13-12-2009, 01:05
Chào bạn, mình chưa ở nhờ bao giờ (couchsurfing) nhưng có một số người bạn rất recommend (mình đã gặp một số người, kiểu for a drink). Bạn lên trang web đó, lập một tài khoản, để được tin tưởng thì nên khai thật và profile càng chi tiết càng tốt. Bạn cũng dễ được ở nhờ hơn nếu bạn đã từng host. Đọc phần FAQ, khá là đầy đủ. Mình định ở nhờ noel này, có gì sẽ chia sẻ thêm thông tin.

Casa
16-12-2009, 23:54
Với châu Âu, đặc biệt là Pháp, Ý, Đức, mình nghĩ các bạn có thể liên hệ 1 số cơ quan Việt Nam tại đó để ở nhờ, ví dụ thông tấn xã hoặc 1 cơ quan nào khác thuộc đại sứ quán, chi phí cực rẻ (chỉ độ 15 eur/ngày) mà lại ở các địa điểm tương đối trung tâm. Hồi mình còn ở châu Âu, đi Ý và ở nhờ thông tấn xã VN tại Roma còn được các chú làm ở đó hướng dẫn đi du lịch trong thành phố thế nào, di chuyển đến các thành phố khác bằng cách gì và đưa ra bến tàu xe giùm nữa.
Bạn nào cần contact của host tại Ý thì PM mình nhé.

Aces
31-12-2009, 23:27
Cả nhà ơi làm ơn cho mình hỏi đã có ai đã từng book vé qua eDreams.com và kinh nghiệm book vé qua trang này như nào chưa ạ?
Mình đang kiếm chuyến bay từ Frankfurt đi Madrid (đi 10/1 và về 13/1), thấy có trang này offer giá tốt, ai có kinh nghiệm thì cho mình biết với và nếu bác nào tìm được giá rẻ hơn trang này thì cho mình xin luôn với nhé. Cảm ơn các bác rất nhiều và mong sớm nhận được hồi âm (hik vì ko book nhanh nó lại mất thì lại tiếc )

Thanks all for ur help :x

thik_di_choi
31-12-2009, 23:34
Cả nhà ơi làm ơn cho mình hỏi đã có ai đã từng book vé qua eDreams.com và kinh nghiệm book vé qua trang này như nào chưa ạ?
Mình đang kiếm chuyến bay từ Frankfurt đi Madrid (đi 10/1 và về 13/1), thấy có trang này offer giá tốt, ai có kinh nghiệm thì cho mình biết với và nếu bác nào tìm được giá rẻ hơn trang này thì cho mình xin luôn với nhé. Cảm ơn các bác rất nhiều và mong sớm nhận được hồi âm (hik vì ko book nhanh nó lại mất thì lại tiếc )

Thanks all for ur help :x

Chưa book trang này bào giờ nhưng có một trang mình hay check: dohop.com. Trang này có sẻver hình như ở Ireland. Đặc điểm là chọn được cho mình các chuyến giá rẻ qua một số hãng hàng ko hoặc các agency dịch vụ liên kết.

Đặc điểm, dễ tìm khi phải bay nối chuyến nhưng mình cũng dùng để tham khảo là chính

CVN
01-01-2010, 00:26
Bác nào dùng iPhone thì vào App Store tìm và mua phần mềm Airfare Pro để search giá máy bay từ rất rất nhiều hãng hàng không và các trang booking để có thể mua được vé giá tốt nhất cho một hành trình fix ngày đi và ngày đến; hay tìm giá rẻ trong phạm vi một tháng.

Aces
04-01-2010, 18:07
cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chia sẻ thông tin, sau khi chọn được chuyến bay trong edreams mình vào thẳng trang web của bọn hàng không và thấy giá cũng tương tự nên mình book thẳng của thằng cung cấp dịch vụ, đã có eticket trong tay, chắc mọi việc sẽ ok.
Mình so sánh mấy trang thấy bọn edreams này cho giá cũng khá tốt, ví dụ cùng bay ryanair nhưng giá trong edreams tốt hơn hẳn so với mua thẳng của ryanair. Các bác có bay quay châu âu thì tham khảo thêm nhé.

fresh_air
11-01-2010, 13:50
Chào bạn, mình chưa ở nhờ bao giờ (couchsurfing) nhưng có một số người bạn rất recommend (mình đã gặp một số người, kiểu for a drink). Bạn lên trang web đó, lập một tài khoản, để được tin tưởng thì nên khai thật và profile càng chi tiết càng tốt. Bạn cũng dễ được ở nhờ hơn nếu bạn đã từng host. Đọc phần FAQ, khá là đầy đủ. Mình định ở nhờ noel này, có gì sẽ chia sẻ thêm thông tin.

Qua noel rồi, nếu bác có couchsurf thì cũng đã xong, em trả lời chỉ để cho những ai cần sau này vào đọc thôi. Em ở trên CS được gần 3 năm, quen khá nhiều nên nghe được một số chuyện kinh dị, nhưng bản thân thì chưa bao giờ gặp bất cứ trục trặc gì.

Kinh nghiệm:

- đọc kĩ profile, đặc biệt là phần "about me, about the couch". feedback dù nhiều đến mấy thì cũng phải đọc hết, thứ nhất là để hiểu rõ host của mình, thứ 2 là nhiều người có thể vì lịch sự mà ko dám để negative feedback.

- có negative feedback ko có nghĩa là người xấu; nhiều khi khách/guest cũng rất oái oăm - nếu thấy ái ngại thì nên liên hệ với guest.

- luôn có phương án B. trong trường hợp ko gặp được host, hoặc gặp rồi mà linh tính ko tốt thì có thể đi đâu, gọi cho ai.

- con gái đi 1 mình, nếu thấy ngại thì nên liên hệ với host là nữ, hoặc là cả một gia đình. thường thường số host nam vượt xa số host nữ, nhưng ở các thành phố lớn thì chịu khó tìm thể nào cũng có người phù hợp. trong thư nếu thấy tiện thì viết rõ trình bày "hoàn cảnh".

hule
05-03-2010, 05:51
CHo mình hỏi ở diễn đàn mình ai đã từng đặt tàu hay máy bay theo kiểu chờ đến phút chót những chuyến sắp khởi hành ko, cho mình xin tí kinh nghiệm đi :D

tuti
06-03-2010, 02:16
CHo mình hỏi ở diễn đàn mình ai đã từng đặt tàu hay máy bay theo kiểu chờ đến phút chót những chuyến sắp khởi hành ko, cho mình xin tí kinh nghiệm đi :D

Bạn muốn đặt đi đâu và từ đâu ? Câu hỏi rộng quá làm sao trả lời đây ?

Red_Dao
06-03-2010, 11:34
Có đấy, đặt vé kiểu này là vì mình "rơi vô thế" chứ chẳng ai muốn khởi đầu cho chuyến đi lại "Last Minute ". Vì đặt vé kiểu Last Minute cũng như chơi đánh bài, đồng nghĩa với việc chuyến đi của mình có thể bể tan nát trong vài phút.
Mình cũng đu dây điện với VN Air mấy lần rồi, nguyên nhân thì có nhiều, đi công tác đột xuất ko có vé , đặt vé rồi đổi ngày nên ko có vé....Như ngày 1/3 vừa rồi mình nhờ nhỏ em bên phòng vé canh suốt cả tuần (vé nguyên gốc chứ ko phải vé rẻ) tìm vé từ Hà Nội về Sài Gòn mà ko có vậy là nhỏ em mình đặt cho mình Last Minute ngày 1/3 và cả ngày 2/3. Sáng 27/2 bạn mình báo là 1/3 hết sạch vé rồi thế là nó xuất vé HAN-SGN ngày 2/3 cho mình, mà phải bay chuyến 22h giá 1811 mới kinh, trễ 1 ngày đi làm, ở HN chẳng biết làm gì tốn thêm 1 đêm Ks, chịu thôi biết làm sao.
Vậy mà đến chiều tối nó gọi ra báo đã lên 1 chổ sáng ngày 2/3, thế là nó đổi vé cho mình, đặt vé kiểu Last Minute hồi hộp quá. Nhỏ em cũng nói canh còn hơn canh me người iu, mờ cả mắt, chờ lên tên mình.
Có lần mình phải đem hành lý ra Sân bay Tân sơn nhất đứng cả buổi sáng chờ xem có ai hủy vé ko. May mà cuối cùng có 1 tấm vé an ủi, sân bay tân sơn nhất về trung tâm cũng gần chứ sân bay Nội bài thì toi.
Kinh nghiệm là hành lý gọn nhẹ dễ khuân vác và chuẩn bị sẵn tinh thần, 1 ít đồ ăn, nước uống (vì dao mấy nhà hàng trong sân bay bén lắm, đứt cổ như chơi) và quan trọng là thủ sẵn phương án 2, đi bằng phương tiện khác nếu ko có vé. Và cũng chuẩn bị sẵn tâm lý về nhà nếu vận đen nó nhầm vào bạn khi ko mua đc vé open tour, xe chất lượng cao hay xe lửa...
Đã biết VN Air gần như độc quyền trong vận chuyển nội địa nên tốt nhất là ko để rơi vào tình trạng đặt vé kiểu Last Minute.

hule
06-03-2010, 16:26
ở VN thì đúng là ko chơi kiểu Last Minute được rồi. Mình hỏi cho việc đặt vé đi các nước ở Châu Âu đó. vì nghe nói như vậy sẽ rẻ hơn. :D

Ruồi
07-03-2010, 19:29
Mình cũng có chút kinh nghiệm đi châu âu.
Thứ nhất Bạn nên đọc qua quyển First Time Europe, đọc xong là bạn cũng có chút kinh nghiệm sơ sơ rồi (chưa bao giờ mà mình tận mắt chứng kiến nhiều chuyện trong sách xảy ra trong một lần đi như vậy).
Thứ hai nếu bạn đi bụi thì nên mua vé dạng eurail pass tùy theo lịch trình của bạn thì bạn mua 5 ngày hay 10 ngày hay sắp xếp như thế nào đó cho thuận tiện nhất: khi mua họ sẽ gửi một vé và lịch trình của toàn bộ các chuyến đi trong toàn châu âu. Nếu đi từ nước này qua nước kia hoặc từ thành phố này qua thành phố kia mà thời gian đi lâu, bạn nên đi chuyến đêm + tiền đặt cọc khoảng 12-22e cho khoang nằm (nằm ngủ sáng dậy là tới nơi).
Cuối cùng, chúc các bạn có chuyến đi vui vẻ và an toàn.

bathanh53
07-03-2010, 23:35
bác Ruồi ơi, quyển này "First Time Europe" bác có bản soft không

hay là bác mua nơi nao chỉ em với.

Hana Le
08-03-2010, 14:50
Chào các thành viên của Phượt. mình là mem mới, rất mong được mọi người chỉ giáo.

giữa tháng 7 này gia đình mình tính đi du lịch Châu Âu. Thật ra mình đã từng đi Đức công tác, sau đó có qua Pháp du lịch rồi. còn ông xã mình hiện tại cũng đi Đức công tác khá thường xuyên. Tuy nhiên những chuyến đi như vậy tụi mình chẳng phải lo nghĩ gì vì vé máy bay, khách sạn, phương tiện đi lại, an uống đều được công ty lo đầy đủ. Lần này tụi mình tự đi mang theo 2 bé, trai 6 tuổi va gai 4 tuổi, lại đi nhiều nước nên phải search thông tin. các anh chị, các bạn có nhiều kinh nghiệm xin giúp mình nhé. nơi xuất phát của mình là Hongkong.

lịch trình của mình như sau:
14/7: tu HK đi Nurmberg.
15/7 : ở vùng Nuestadt Aisoh. Đi chơi ở Đức, có thể là Munich.
16/7 : đi Áo bằng xe.
16, 17, 18, 19: ở Áo, vùng gần Salburg.
20/7: về lại Đức.
22-27/7: đi Ý, tính đi Rome và Florence.
28/7: về lại Đức
29/7: bay từ Đức về lại HK.
mình muốn hỏi là từ Đức- Numberg qua Rome thì mình nên đi bằng tàu hay máy bay? giá cả và thời gian của 2 loại vận chuyển này có tương đương nhau không ạ? mình có 2 con nhỏ thì nên đi bằng gì thì tiện hơn ạ?
với lại mình nên đi từ HK-Ger-Italia-Ger-HK để mua vé may bay 2 chiều HK-GER-HK, hay là nên đi theo lộ trình: HK-Ger-Italy-HK: thì không cần quay về Đức, mà sau khi chơi ở Ý xong thì bay về HK luôn. cái này mình thấy tiết kiệm thời gian hơn nhưng phải mang theo tất cả hành lý qua Ý. với lại phải mua vé máy bay 1 chiều, tính ra không biết có lợi hơn không?
xin mọi người cho ý kiến. cám ơn nhiều ạ...

Ruồi
08-03-2010, 16:42
To bathanh53: Mình mua quyển đó trên Amazon, mình có search nhưng không thấy nên bạn có thể tham khảo quyển này tạm http://gigapedia.info/1/Frommer%27s%20Europe%20by%20Rail .

bomby
12-03-2010, 09:44
Các anh, chị, em ơi cho mình hỏi thăm với. Nếu đi từ VN qua Pháp, rồi sang các nước Tây Ban Nha, Đức, Ý, Hà Lan, Hungari, và thêm Anh (nếu xin đc visa) rồi quay về Pháp để về VN; vậy mình nên đi theo trình tự nào thì hợp lý và thuận tiện nhất ạ? (xét về mặt địa lý và tàu xe). Tư vấn mình với nhé. Thks mọi người nhiều.

bathanh53
16-03-2010, 16:27
Chào các bác

Nhờ các bác giới thiệu cho em xem bay Stockholm Paris thì hãng nào là rẻ nhất ạ.

Em hay bay EasyJet, nhưng route này EasyJet nó lại không có mới khổ chứ

Rome
17-03-2010, 22:34
Bạn thử vào link này xem: http://ttvnol.com/forum/italy/1049534.ttvn

bathanh53
18-03-2010, 08:09
Sau một hồi lục lọ tìm kiếm, em thấy chỉ có RyanAir là rẻ nhất. Tuy nhiên, không bay từ Arlanda mà phải đến Skavsta, cách Stockholm hơn 100km, đi bằng bus Flygbussarna chỉ mất 7Eur. Tính ra vẫn còn rẻ, chỉ phải lọ mọ đi sớm tí

Cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ giúp

thik_di_choi
18-03-2010, 20:10
Các anh, chị, em ơi cho mình hỏi thăm với. Nếu đi từ VN qua Pháp, rồi sang các nước Tây Ban Nha, Đức, Ý, Hà Lan, Hungari, và thêm Anh (nếu xin đc visa) rồi quay về Pháp để về VN; vậy mình nên đi theo trình tự nào thì hợp lý và thuận tiện nhất ạ? (xét về mặt địa lý và tàu xe). Tư vấn mình với nhé. Thks mọi người nhiều.

Pháp, TBN, Ý, Hung, Đức, Hà lan, Anh, Pháp

ndbaoanh
19-03-2010, 15:36
Em muốn hỏi bên Sweden-Stockholm, hàng điện từ giá cả thế nào, có chổ nào bán hàng điện tử 2nd không? uy tín ra sao?

Thanks

junichi
20-03-2010, 01:25
Mình hiện đang ở Thụy Điển, hè này mình muốn tổ chức cho 2 cụ nhà mình đi chơi Châu Âu trong khoảng 10 ngày, qua Paris - Barcelona - Roma - Venice (có thể bỏ Barcelona nếu không đủ thời gian) nhưng hiện tại có quá nhiều điều mình muốn hỏi kinh nghiệm của các bạn

- đầu tiên là xin visa du lịch không biết có đảm bảo sẽ được không. Kế hoạch ban đầu của mình là 2 cụ bay sang TD, rồi từ đây bay đi các nước khác bằng Ryanair rồi lại quay về TD để đi vé máy bay bình thường khứ hồi về VN. Nhưng phương án này có vẻ tốn kém mà ko chắc có đc visa hay không

- phương án 2 mình mới nghĩ tới nhưng không biết có thực hiện được không đó là 2 cụ không qua TD làm gì nữa mà đi theo tour của cty du lịch nào đó ở VN rồi mình thương lượng để tham gia vào tour đó cùng. Như vậy rẻ và thủ tục mình không phải lo, nhưng 2 cụ có vẻ vẫn muốn qua xem mình ăn ở ra làm sao

Các bác nghĩ thế nào ? Mình cũng trẻ thôi nên vấn đề chi phí cho chuyến đi cũng là chuyện lớn. Nếu phải đi tour thì các bác tư vấn cho hãng nào uy tín với

bathanh53
26-03-2010, 16:10
Các bác cho em hỏi thăm :

- Ở Anh, vào sân bóng đá xem, thì nên mua vé trên mạng, hay là đến sân rồi mua
- Mình có được mang ba lô vào sân không, vì em đi bụi, tất thảy mọi thứ đều nhét trong backpack cả, không book khách sạn trước, do vậy phải đem ba lô vào sân

Cảm ơn các bác

Xe Lu
27-03-2010, 06:25
@Junichi
Về du lịch theo tour mình không rõ, nhưng trên này cũng nhiều người làm về du lịch chắc có thể giúp bạn.

Về VISA mời bố mẹ sang, bạn nên tham khảo những anh chị em quanh nơi bạn ở (những người đã từng mời bố mẹ sang) và trang web của ĐSQ Thụy Điển ở VN . Bạn làm đủ thủ tục thì chắc sẽ được thôi.
10 ngày đi thăm 3 thành phố Paris - Rome - Venice là vừa rồi lại cả Thụy Điển nữa có khi hơi gấp, đừng cố thêm Barcelona nữa sẽ không phù hợp với người cao tuổi. Nhưng đã mất công làm VISA sao bạn không xin VISA dài dài cho các cụ (1 tháng chẳng hạn) thăm được nhiều hơn mà không vội.

Phuthuyxinhdep
30-03-2010, 00:16
Hix, tình hình là em vừa check hostelworl.com về phòng ốc ở Hà Lan nhân dịp Queen's day thì ôi zời ơi, nó vút cao chót vót. Youth hostel re nhat cung phai 200 đô cho 1 giường cho 4 đêm từ 29 đến ngày 2. Các bác có kinh nghiệm nào giúp em tìm chỗ ở rẻ hơn không ạ? Không thì chắc em cũng....lực bất tòng tâm....huhuhu...

MTP108
02-04-2010, 14:35
Các bác biết hãng nào bay đến thành phố trên giá cả được cho em chút kinh nghiệm với?Xin cảm ơn nhiều.

kanioboeru
02-04-2010, 15:21
Bác thử bay 3 phát xem sao. HN - BKK có thể VNA AA or bất cứ thằng nào.
Từ BKK - đi Berlin bằng Air Berlin giá hợp lý phết trước tết em check khoảng 400 E một lượt.
từ BerLin đi gothenbor thì có nhiều hãng lằm. easy jet kani nghĩ là ổn.
Các thông tin chỉ mang tính tham khảo trên google thôi đấy ah. Em chưa đi Euro lần nào đâu ah

LinhEvil
02-04-2010, 16:42
Các bác biết hãng nào bay đến thành phố trên giá cả được cho em chút kinh nghiệm với?Xin cảm ơn nhiều.

Bác hỏi chung chung quá, bay từ đâu đến Gothenburg mới được chứ ạ? Từ VN? Thailand? Stockhom???

Nếu từ VN bay đến Gothenburg thì nhiều cách lắm, cách rẻ nhất vẫn là bay từ HN sang 1 trong các hub như BKK - KL - Sing sau đó tiếp tục bay sang Berlin, Amsterdam vvv rồi bay thẳng giá rẻ đến Goth

Nếu có nhiều tiền hơn thì bay thẳng VD Malaysia airline nó bay thẳng Goth, transist ở Ams. VNairline bay thẳng Goth transist ở HKK, TQ vvv

Tiếp nữa thì kiếm chặng bay tới stockhom hoặc Copenhagen / Malmo vvv rồi đi tầu về Goth mất khoảng 3 tiếng ngồi tàu, giá tàu ~30$

Enjoy Goth!

MTP108
02-04-2010, 20:11
Cảm ơn bác đã chỉ dẫn,em bay từ VN.Trên VNairline làm gì có bay thẳng đến Goth hả bác?

shiloh
11-05-2010, 13:01
Chào các bác

Em lên kế hoặch đi Pháp,Ý và Thụy Điển trong vòng 20 ngày ( 20/9 -10/10/2010). Đây là lần đầu tiên em đi Châu Âu. Em không biết nên xin visa của nước nào trong 3 nước là dễ dàng hơn ( em cũng đã tham khảo việc xin visa trong khối Schengen).

Bác nào đã đi các nước này thì cho em xin các lịch trình của các bác luôn ah, để em tham khảo thêm và sắp xếp chuyến đi của mình cho nó hợp lý.

Đây là không phải là spam, mà chỉ là nhờ sự giúp đỡ từ cộng đồng Phượt. Mong các bác admin thông cảm nhé. Xin đa tạ

SonNH
03-07-2010, 01:37
Khoảng 1 tuần nữa mình sẽ đi Ba Lan công tác trong 10 ngày. Khi đến Ba Lan thì chủ yếu mình chỉ ở 2 thành phố Tychy và Warsaw. Mình đã nói ở trên rùi, đây là lần đầu tiên đi châu Âu nên bên cạnh công việc, mình muốn tranh thủ tìm hiểu đất nước, con người ở đây, và tất nhiên là cả mục mua sắm nữa.
1. Đất nước, con người, văn hóa
- Mình biết dân ở đây k mấy người biết tiếng Anh nên cũng khó, chắc p thủ theo từ điển Ba Lan-Anh. Mình cũng dự định tìm pocketguide nhưng thấy chung chung quá. Không hiểu phải chơi bời ăn uống làm sao đây.
2. Mua sắm
Xiền thì m không có nhiều nhưng cũng quyết mua cho hết :D. Không biết là ở xứ sở này thì mình nên mua gì nhỉ, vừa làm quà vừa để xài:
-đồ mỹ phẩm: nghe đồn là rẻ và tốt, k biết thế nào, nên mua gì đây
-đồ da: bảo cũng tốt lắm, nhưng chắc là đắt:(
-đồ điện tử: kiểu như máy ảnh, đồng hồ hay điện thoại gì đó. Mình biết Ba Lan k phải đất nước sản xuất mấy thứ này nên chắc k rẻ. Không biết có sắm được gì k?

Mọi người giúp mình với :)

sweetlemon
07-07-2010, 23:10
Mọi người cho em hỏi thăm, đã có ai book khách sạn trên trang web này chưa nhỉ?
http://www.traveleurope.it/rome/landmark/hotel+rome+termini-railway-station.php

Đã có bác nào đi ô tô từ Rome đến Venice chưa cho em hỏi thăm xem cảnh trên đường có bõ để đi bằng ô tô, thời gian lâu hơn nhiều ko hay là đi tàu từ Rome đến Venice hơn?

Em cám ơn trước

thik_di_choi
08-07-2010, 13:12
Mọi người cho em hỏi thăm, đã có ai book khách sạn trên trang web này chưa nhỉ?
http://www.traveleurope.it/rome/landmark/hotel+rome+termini-railway-station.php

Đã có bác nào đi ô tô từ Rome đến Venice chưa cho em hỏi thăm xem cảnh trên đường có bõ để đi bằng ô tô, thời gian lâu hơn nhiều ko hay là đi tàu từ Rome đến Venice hơn?

Em cám ơn trước

Bất cứ nơi nào mới lạ thì đi ô tô đều khoái hết nhưng Venice-Rome thì tớ vote cho đi tàu. Một đặc điểm nữa ga tàu hay ở trung tâm nên đi lại dễ dàng. Nếu đi ô tô thì ở vùng Toscan là cảnh đẹp nhất

Gió
12-07-2010, 12:25
Em đang có ý định đưa mẹ em đi du lịch Châu Âu bằng xe lửa vào tháng 9/2010. Có nhiều người gợi ý nên đi bằng xe lửa sẽ đỡ mệt hơn đi đường bộ, nhất là cho người lớn tuổi. Em không biết có nên mua Europass hay không vì thất rắc rối vì phải đặt chỗ và khách sạn nữa. Có bác nào ( nhất là bác Chitto & bác Toet rất rành Châu Âu) biết ở Châu Âu có ai bán package tour đi các nước Châu Âu bằng xe lửa không, làm ơn chỉ dùm em với. Cảm ơn rất nhiều. Các điểm định đi là: Paris - Nice - Venice - Munich - Praha - Vienna - Budapest - Paris, (có thể bỏ bớt)

(Kinh nghiệm đi Châu Âu bằng hàng không giá rẻ thì em đã biết rồi, không phù hợp với người lớn tuổi.)

atuan
12-07-2010, 18:17
Theo ý kiến cá nhân của mình thì đi đường xa (trên 500 km) thì đi bằng tàu nhiều khi còn mệt hơn nhiều so với đi máy bay, vì thời gian đi lâu hơn mà còn phải đổi tàu, chờ tàu vài lần nữa. Vì thế, vòng quanh châu âu như kế hoạch của bạn thì kết hợp vừa đi máy bay vừa đi tàu là hợp lý nhất, kể cả cho người lớn tuổi. :)

Gió
13-07-2010, 11:25
Rất cảm ơn aTuan, như vậy thì có lẽ mình sẽ chọn đi máy bay từ Vienna đến Budapest & về Paris. Nhân tiện anh cho hỏi thăm là ghé Munich 2 ngày thì có đủ thời gian đi thăm lâu đài Neuschwanstein không ạ? Mình rất ước ao được đến thăm lâu đài này vì truyền thuyết về lâu đài rất hấp dẫn.

atuan
14-07-2010, 04:35
München là thành phố lớn, 2 ngày chưa chắc đi hết những nơi cần xem. Nhưng nếu không có thời gian thì đi cho biết Đức như thế nào cũng được.
Còn lâu đài Neuschwanstein thì mình chưa đi, nhưng biết là nó không nằm trong thành phố. Từ München phải đi tàu + bus mới đến được. Đi về cũng mất hết một ngày. :)

chiakinguyen
14-07-2010, 15:14
Rất cảm ơn aTuan, như vậy thì có lẽ mình sẽ chọn đi máy bay từ Vienna đến Budapest & về Paris. Nhân tiện anh cho hỏi thăm là ghé Munich 2 ngày thì có đủ thời gian đi thăm lâu đài Neuschwanstein không ạ? Mình rất ước ao được đến thăm lâu đài này vì truyền thuyết về lâu đài rất hấp dẫn.

Mình đi Neuschwanstein 2 lần rồi.
Từ ga Munchen Hauptbahnhof (ga chính), bạn mua vé đi Fussen (nhớ mua vé return luôn để lúc về khỏi mua. Đi tàu khoảng 1 tiếng, đến ga Buchloe, đổi qua chuyến tàu kế bên (ngay đường ray bên cạnh, thời gian đổi tàu chưa đến 5p) là đi thẳng đến Fussen (total 2 chuyến tàu mất đúng 2 tiếng). Ra khỏi nhà ga, nhìn bên tay phải thấy xe bus số 73 or 78 đi đến Hohenschwangau. Đi khoảng 20p or nửa tiếng là đến trạm. Xuống xe đi bộ theo bảng chỉ dẫn là đến quầy vé mua vé lên 2 lâu đài Neuschwanstein & Hohenschwangau.
Lúc về đường đi tương tự.
Thích cái nào thì mua vé lên cái đó. Mình nghĩ nếu xem cả 2 lâu đài thì mới mất cả ngày, chứ 1 cái thì mất ½ ngày là cùng. Vì mỗi lâu đài đều chỉ cho mình đi theo tour, không được phép dừng lại cà kê dê ngỗng, không được chụp hình, cứ đi đến phòng này xem 1 chút là bị thúc đi sang phòng kế tiếp ngay. Nên ở bên trong lâu đài thì bạn có muốn đi lâu cũng không được.
À mình thấy đi lên or xuống Neuschwanstein thì bạn & mẹ bạn có thể đi xe ngựa, hay + đỡ mỏi chân vì đường lên lâu đài khá xa & dốc. Còn đi lên + xuống Hohenschwagau thì đi bộ là được vì có nhiều bậc thang, tiết kiệm tiền.
Hôm trước mình đi, dùng Bayern ticket để đi & về trong ngày nên đỡ tốn tiền hẳn. Vé này không bao gồm xe bus & chỉ được xuất phát trên train sau 9h sáng (hôm đó đi muộn nên dùng vé này được) . à còn có thể dùng cho 6 nguời (tức là 1 bayern ticket = 29 eur dùng cho 6 người đi cùng 1 chuyến). Mình đến quầy hỏi nhân viên bán vé mua. Phải ghi tên chủ vé lên vé => nhớ đem theo passport cho chắc, lỡ bị kiểm
À, khi đến ga Fussen, nhớ xem giờ tàu chạy từ Fussen về lại (có tàu chạy thẳng về Munchen mà cũng có tàu đổi ở Buchloe) để kịp canh giờ về, tránh thời gian chờ đợi.

Gió
16-07-2010, 09:37
Thật tuyệt vời, cảm ơn bạn Chiakinguyen. Bạn chỉ thật chi tiết mình nghĩ là sẽ đi được với hướng dẫn của bạn. Mình rất ước ao đến lâu đài này, hy vọng sẽ đi trong tuơng lai gần. Thân mến.

Rome
21-07-2010, 23:44
Tình hình là mình ở Ý, đang chờ thẻ cư trú. Questura đã hẹn là tháng 7 có nhưng vài ngày trước lại nói là không chắc chắn (shocked), trong khi đầu tháng 8 phải quay về VN (quay lại Ý vào đầu tháng 9). Vé máy bay thì đã mua rồi và phải vượt qua 1 nước châu Âu khác là Hà Lan (chỉ quá cảnh ở đây < 2 tiếng). :(

Theo luật lệ, nếu chưa có thẻ cư trú thì không được quá cảnh ở một nước Schengen khác. Nhưng không biết luật này có du di cho trường hợp quay về nước mẹ đẻ không các bạn? Nếu liều về dù chưa có thẻ cư trú mà chỉ có mấy hóa đơn xác nhận là mình đang chờ nhận thẻ thì có bị tóm không và đã có ai bị tóm chưa?

Mình dự định là chặng đi về VN sẽ liều đi dù chưa có thẻ cư trú. Khi nào về đến VN thì xin cái visa ngắn hạn để quay lại châu Âu. Thế có ổn không các bạn? Đằng nào mình là người Việt, giờ muốn về VN chẳng lẽ lại bị cấm?

Cảm ơn và chúc các phượt thủ dồi dào sức khỏe.:D

(câu hỏi nhờ post dùm)

anhminh
22-07-2010, 09:09
Tớ không biết câu trả lời, nhưng có tình huống hơi giống. Hồi trước, tớ ở Đan mạch, lúc xin visa thêm năm nữa, nó chưa cho mà lại bảo để ngâm cứu. Đúng dịp tết, tớ muốn về VN, thế là quay lại chỗ xin visa bảo tao cần về vn có việc 1 tháng, thế là nó đóng cho 1 cái tem "cho phép quay lại" vào hộ chiếu. Sau đó, khi quay lại Đan mạch, lại giả nó hộ chiếu để nó ngâm cứu tiếp :).

Tớ nghĩ bạn nên quay lại chỗ xin thẻ cư trú hỏi xem ntn.

Pisa
22-07-2010, 10:09
Hi các bác,
Em đang tìm cách qua Châu Âu 1 chuyến. Nhờ các bác tư vấn hộ vé máy bay giá rẻ. Cụ thể là em sẽ bay từ Hà Nội thì nên bay của hãng nào? ( điểm đến là bất kỳ nước Châu Âu nào,bay vòng vèo cũng được miễn là...rẻ :D).
Cám ơn các bác,

MrDarcy
22-07-2010, 12:41
Aeroflot đang có vé khứ hồi HN-Germany khoảng gần 800 USD khứ hồi, transit ở Moscow

polizia
27-07-2010, 05:27
Theo mình biết thì quá cảnh thì đâu có liên quan gì đến thẻ cư trú vì khi quá cảnh bạn chỉ ở khu vực bên trong để chờ chuyển máy bay thôi chứ có qua cửa nhập cảnh vào nước đó đâu mà sợ.

homeless man
27-07-2010, 06:30
Theo mình biết thì quá cảnh thì đâu có liên quan gì đến thẻ cư trú vì khi quá cảnh bạn chỉ ở khu vực bên trong để chờ chuyển máy bay thôi chứ có qua cửa nhập cảnh vào nước đó đâu mà sợ.

Cái này cũng còn tùy. Có sân bay nó có khu quá cảnh quốc tế mình chỉ loanh quanh bên trong thì OK như bạn nói. Có chỗ phải nhập cảnh sau đó lại làm thủ tục xuất cảnh từ nơi quá cảnh đó. Tùy nước nó cấp cho cái Visa quá cảnh tại sân bay hay phải xin trước (như Mỹ chẳng hạn). Thường Visa quá cảnh cấp không lấy tiền.

Gió
30-07-2010, 08:31
Hi Pisa, bạn kiểm tra hàng không Thái và Eva nhe, nếu đi từ tháng 9 thì rẻ hơn trong dịp hè. Giá khoảng vài trăm, chưa tính thuế. Bạn mua giá tại đại lý, giá sẽ rẻ hơn mua online. Ngoài ra hàng không Qatar (transit o Doha) cũng có giá rẻ khi có khuyến mãi (phải theo dõi mới biết), có khi mình mua được giá 700 usd round trip. Thân mến.

sweetlemon
04-08-2010, 04:27
Ngày 23/7 mình sẽ đi Amsterdam từ Paris, mình đã vô http://www.thalys.com để mua vé train nhưng nó không chịu thẻ visa debit của ACB và master debit (MTV) của Vietcombank. Mấy bác giúp em gấp với vì ngày đi đến gần rồi. hic hic. Đa tạ các bác.

Em lăn tăn giữa 2 cái hostel thế này ở Rome, muốn xin được nghe ý kiến mọi người ở đây xem cái nào nên ở hơn. Em cám ơn trước, tại vì đi cùng 1 số bác nhu cầu cao hơn bọn em cho nên...
http://www.hostelworld.com/hosteldetails.php/Legends-Hostel/Rome/10610/reviews
http://www.instantworldbooking.com/listings/hotel_reviews_traveler_ratings.php?dest=A+Casa+di+ Penelope&searchregion=Rome&subcontinent=Italy

Sorry bạn TravelBug, Mình viết lộn ngày đi của mình là 23/8 về lại 27/8. Mình tính đi Paris --> Amsterdam --> Roterdam --> Brugges --> Paris . Mong các bác cho mình ý kiến. Cám ơn các bác nhiều

TravelBug
04-08-2010, 08:48
Thử với SNCF của Pháp : http://www.voyages-sncf.com/billet-train

Nhưng mà bạn đi 23 tháng 7? hôm nay là 4 tháng 8???

palht
06-08-2010, 14:38
sweetlemon ơi, hôm nọ mình cũng đặt vé đi từ Paris tới Maastricht bằng thẻ Mastercard Debit mà đến mấy trang web ko chịu. Cuối cùng mình vào trang tgv-europe.com đặt, và chọn cách gửi vé qua đường bưu điện (7 ngày làm việc). Không biết có áp dụng trong trường hợp của bạn dc ko?

tam_bb2003
06-08-2010, 15:26
Mình đã mail cho telesales của họ thì nhận được trả lời như dưới đây. Mình đang nhờ người bạn ở VN dùng HSBC mua thử không biết có được hay không ? Nếu không được thì căng à nhe...... Mong các cao nhân chỉ giáo dùm.

Thank you for your interest in the on-line booking facilities of SNCB.

We are sorry to read that your on-line payment attempts failed.
On-line payments on our site with Visa or MasterCard are only possible with
credit cards certified '3D-Secure' by Bank Card Company.

These cards are either:
- Visa cards issued by Western European banks
- Mastercards issued by European banks
- Visa or Mastercards issued in any other country, provided the issuing bank
requires an additional identification of the card holder.

More and more banks worldwide now require entering a digital signature code by
the customer for any payment on a 3D-Secured website. The use of such a card
makes on-line booking on our site possible for credit cards from your country
too.

As it is a general tendency for banks worldwide to switch to 3D-secured credit
cards, we can imagine that your bank will follow the trend very soon.

In the mean time, you can also try using an American Express card (input of the
invoicing address compulsory) or book your tickets over the phone, dialling +32
70 79 79 79 (0,30 euros/min).

We are very sorry for the inconveniences that this implies for you, though we
are sure that this temporary obstacle is the most efficient way to fully
guarantee safe payments on the web.

We thank you for your understanding and will be glad to provide any additional
information about our site.

palht
07-08-2010, 07:17
Hôm nọ mình cũng nhận dc mail y như thế. Bạn thử đặt bằng HSBC xem sao, may ra có thể dc. Còn nếu ko thì bạn cứ đặt qua trang tgv-europe.com như mình nói ở trên, chọn Delivery by Post (dịch vụ này free). Mình ở VN, đặt vé ngày 28/7 mà đến ngày 5/8 đã nhận dc vé rồi đấy.

MrDarcy
07-08-2010, 22:08
Mình đang thấy Aeroflot của Nga có vé khứ hồi đi Paris cuối tháng 11 năm nay rẻ quá chừng, có hơn 700USD một vé khứ hồi, transit ở Moscow. Lượt đi thì transit có 2 tiếng rồi ba đi Paris luôn nhưng lượt về thì transit những 12 tiếng. Cái transit lâu thì cũng ko ảnh hưởng lớn lắm dưng mà mình đang lăn tăn về chất lượng của bọn này. Có bạn nào đã đi của hãng này cho mình comment với chứ hơn 700 thì rẻ quá :((

cuachua
07-08-2010, 22:58
Mình đang thấy Aeroflot của Nga có vé khứ hồi đi Paris cuối tháng 11 năm nay rẻ quá chừng, có hơn 700USD một vé khứ hồi, transit ở Moscow. Lượt đi thì transit có 2 tiếng rồi ba đi Paris luôn nhưng lượt về thì transit những 12 tiếng. Cái transit lâu thì cũng ko ảnh hưởng lớn lắm dưng mà mình đang lăn tăn về chất lượng của bọn này. Có bạn nào đã đi của hãng này cho mình comment với chứ hơn 700 thì rẻ quá :((
Tết vừa rồi mình từ Đức về VN bằng hãng Aeroflot. Chiều từ Đức->VN transit ở Moscow 5-6h gì đó, mình thấy cũng không vấn đề gì đặc biệt, lôi máy tính ra ngồi chơi game, wifi ở sân bay Moscow thì có rất nhiều nhà cung cấp, nhưng chỉ có 1 cái vào được thôi, mình phải chạy lòng vòng mãi mới bắt được sóng của hãng này, giờ cũng không nhớ tên là gì.
Chiều từ VN sang thì thật kinh khủng, mặc dù cũng phải đợi 6h. Xuống sân bay Moscow, có 2 nhân viên (vừa xấu vừa béo) cầm cái biển có chứ BERLIN, vừa đi vừa nói Bơ lin, Bơ lin. Mình và khoảng gần 100 hành khách nữa (chủ yếu là người Việt) hiểu là chắc là muốn về Berlin thì đi theo 2 chị này. 2 chị dẫn đi 3/4 vòng sân bay, qua rất nhiều cửa transit, và cuối cùng đến 1 cửa như bao cửa khác, 2 chị dơ tay lên bảo Passport, passport. Mọi người đều hiểu là phải đưa passport cho 2 chị ấy, nhưng mình vừa đưa vừa nghĩ các bác nhà mình ngày xưa đi xuất khẩu lao động đều bảo là sân bay Nga hay bị móc túi, lấy trộm passport, rồi làm tiền nọ kia, nên cũng sợ, nhưng cũng đành phải nộp cho 2 chị chứ biết làm thế nào, cũng chả biết nói với các chị bằng thứ ngôn ngữ gì được.
Thu được 1 tập passport trên tay, 2 chị mở từng quyển, rồi hý hoáy ghi tên (vẽ thì đúng hơn) từng người vào 1 cái danh sách. Mất khoảng 1h. Sau khi ghi xong, 1 trong 2 chị yêu cầu 1 hành khách đại diện cầm đống passport đi xuống tầng dưới (mình không biết đi đâu). Bà con mặt ai đấy đều dài thuột, chả biết làm gì, nói gì, ngồi vạ vật xuống đất, lẫn trong hàng người ở đâu lũ lượt đổ về cổng transit này để làm thủ tục. Đông đúc, hỗn loạn, nhưng chẳng ai thèm (dám) di chuyển, cứ ngồi bệt xuống đất và chờ đợi, 1h, rồi 2h qua đi. Cuối cùng 1 trong 2 chị cùng người hành khách đại diện xuất hiện bảo đi theo xuống dưới. Lại lòng vòng, lũ lượt đi 1 hồi đến 1 khu, chắc là khu của nhân viên An ninh. Hộ chiếu của từng người được đích thân 1 trong 2 chị đọc tên (đánh vần, rặn) từng người một lấy.
Sau khi lấy được hộ chiếu, mọi người thở phào nhẽ nhõm, biết đâu cuộc hành xác mới chỉ bắt đầu. Có 1 chị nhân viên (không phải 2 chị ban đầu) hô "go to bus", thế là bà con lên bus. Theo như lịch trình trên vé may bay, và mình cũng đã search sơ đồ sân bay rất cẩn thận, thì không thấy có đoạn nào phải đi bus cả. Terminal đến và đi chỉ là tầng dưới và tầng trên. Nhưng thôi biết sao giờ, chả lẽ lại không đi theo.
Mọi người lên bus, trời lạnh (khoảng âm 20 độ), đợi 15 rồi 30 phút, mà có thể hơn, không thấy bus di chuyển, trẻ con bắt đầu khóc, người lớn bắt đầu chửi tục (bằng tiếng Việt). Một lúc sau chị nhân viên nọ xuất hiện, nói chuyện với anh tài xế, rồi xe bus cũng di chuyển. Trời tối, nhưng mình vẫn thấy đường đi của bus, khá xa, và lòng vòng trong sân bay, khu vực máy bay đỗ (mình cứ thắc mắc đi thế này không sợ đâm nhau à). Khoảng hơn 20 phút thì bus dừng tại 1 khu Terminal vắng vẻ, và rất mới, cửa đóng im ỉm. Chị nhân viên xuông xe, gõ cửa mấy cửa nhưng không cửa nào có ai trả lời hoặc mở cửa. Chị ấy lên bảo anh tài xế, chắc là bảo đi lùi lại 1 ít. Xe bus quay đầu, đi ngược lại đến 1 cái cửa khác vẫn trong khu terminal đó. Chị nhân viển mở được cửa, dẫn mọi người đi vào. Rẻ trái rồi rẽ phải, vòng ra rồi vòng vào, đi lên rồi lại đi xuống (cầu thang bộ) (mình đảm bảo là bao gồm tất cả những kiểu đi này). Mình tưởng tượng giống như đàn kiến, có 1 con kiến dẫn đầu, đi và cứ đi, gặp đường cụt thì cả hội lại quy đầu. Mình thanh niên thì không sao, nhưng nhìn mấy cụ già, mấy bà mẹ bế con, mấy người khuân vác hành lý nặng (mình cũng phải khuân hành lý hộ 1 chị), đặc biệt có 1 bác bị đâu chân (hình như bị bệnh gì đó) đến là thương. Thế mà chị nhân viên kia dường như chẳng để ý gì cả, cứ đi và đi.
Sau một hồi hỏi han (trong khu vực này có rất ít người), cuối cùng chị ấy cũng dẫn mọi người đến được khu chờ để lên sân bay. Thực ra là mình nhìn thấy cái biển đi Berlin, mình xung phong dẫn đầu đi theo biển chỉ dẫn đó (một vài người không tin, ko đi theo, nhưng rồi lần lượt cũng theo hết vì tự nhiên chẳng thấy chị nhân viên kia đâu nữa). Tóm lại là khi khẳng định được rằng mình đang ngồi trước cửa lên máy bay, mình nhìn đồng hồ còn khoảng 45 phút nữa máy bay cất cánh. Quả thật là một cách giết thời gian thú vụ, đáng lẽ ra phải đợi hơn 6 tiếng, giờ còn phải đợi có 45 phút.
Mình có cảm giác Terminal này vừa hoàn thành, rất hiện đại nhưng chưa đi vào khai thác. Không hiểu lý do gì mà chuyển bay của mình bị đổi terminal sang đấy?!
Một trải nghiệm cực kỳ thú vị và không ít bực mình.

Nhận xét về hãng hàng không Aeroflot: giá rẻ, tiếp viên già, xấu (mình ko nói 2 chị mặt đất kia nhé), không có phương tiện giải trí trên máy bay, đồ ăn thì tàm tạm. Mình không may bị gặp vấn đề chuyển terminal, khổ sở như thế nào thì đã kể, nhưng nếu không gặp vấn đề gì (như chiều về của mình) thì mọi thứ cũng ok. Nhưng mình cảm giác nếu gặp trục trặc gì ở sân bay Moscow chắc là ... kinh đấy.
Kể câu chuyện của mình để mọi người biết thêm, quyết đi hãng nào là tùy mọi người, nhưng mình chắc lần sau về thì chừa bạn Aeroflot rồi :D

MrDarcy
08-08-2010, 23:04
Cám ơn bạn cuachua đã nhiệt tình viết 1 bài dài về kinh nghiệm đi bạn Aeroflot này, tóm đi tóm lại thì có khi tớ vẫn phải ngồi search một loạt các hãng xem có promotion gì ko, nếu cùng thời gian đó mà Aeroflot nó rẻ nhất thì cũng nghiến răng nghiến lợi đi thủ một lần, biết đâu đi về cho ra một bài còn dài hơn cuachua ấy chứ

Gió
09-08-2010, 11:16
@Sweetlemon: bạn có thể đi bằng hàng không giá rẻ, họ chấp nhận thẻ visa debit và giá nhiều khi rẻ hơn là đi xe lửa, www.ryanair.com; www.easyjet.com là 2 website lớn nhất của hàng không giá rẻ ở Châu Âu.

mây_lang_thang
12-08-2010, 14:18
Hi các bác,

Sắp tới em sẽ sang UK, có khoảng 12 tiếng ở London từ 6h sáng (máy bay hạ cánh ở Hít Thờ-ru) đến 6 tối (coach của trường pick up) muốn tranh thủ đi thăm London không biết có được không ạ? Nếu được thì nên đi đứng ra sao, thăm thú cái gì, nhờ các bác tư vấn em với ạ

Mẹ Mìn
17-08-2010, 20:17
Hi các bác,

Sắp tới em sẽ sang UK, có khoảng 12 tiếng ở London từ 6h sáng (máy bay hạ cánh ở Hít Thờ-ru) đến 6 tối (coach của trường pick up) muốn tranh thủ đi thăm London không biết có được không ạ? Nếu được thì nên đi đứng ra sao, thăm thú cái gì, nhờ các bác tư vấn em với ạ

Nếu bác lần đầu đến LD thì tranh thủ đi (nếu có visa sẵn). 12 h sân bay cũng chán lắm. Đi tube từ sân bay (ko nhớ terrminal mấy, t2 thì phải - bác check bác Gúc xem) thẳng về trung tâm mất khoảng 45min, lang thang vài tiếng trên phố cũng thích lắm (nhất là không phải chủ nhật). Mua vé tàu ở quầy, hỏi họ sẽ bán cho cái rẻ nhất (I :L UK). Gửi đồ ở sân bay hình như 8 pounds/day/bag. Nếu ko muốn về trung tâm thì bác cứ ra bắt 1 cái bus lượn về ngoại ô xung quanh, đi dạo quanh 1 vài ngôi làng nhỏ đặc trưng Anh, cả ngày cũng chả chán.

Sắp tới tớ cũng trở lại London, cũng 12h đi dạo thôi. Gần đây năm nào cũng tới UK mà vẫn nhớ quá đi mất.

dongocgiao2000
19-08-2010, 17:02
Tháng 10 tôi có qua praha 2 ngày vì đây là lần đầu nên chưa có chút kinh nghiệm gì. Tôi book khách sạn thì bon nó có giới thiệu cho thuê xe tự lái của bon traveljgsaw.com thấy cái rẻ nhất cho 2 ngày là 59 euro. Bác nào có kinh nghiệm cho hỏi chút là bằng lái VN có được chấp nhận không , đường xá Praha có dễ đi không và cuối cùng là có nên thuê không hay nên đi bằng phương tiện công cộng . Nhóm bọn tôi có 4 người. Thanks

frchise
20-08-2010, 01:18
các bác cho em hỏi vơí, chi chí dự trù cho 1 chuyến đi CA 15 ngày ở Pháp- TS- hà Lan khoảng bao nhiêu ạ? với thời gian là 15 ngày thì có quá gấp để đi 3 nước ko ạ? Em đang có kế hoạch đi đầu năm sau nên đang dự trù kinh phí cho chuyến đi.
Cám ơn các bác nhiều.

tam_bb2003
21-08-2010, 05:23
Mình lên kế hoạch 27/ này từ Brussel về Paris bằng train, nhưng coi trên tgv-europe thì chỉ có thể gởi vé bằng mail hoặc lấy tại station chứ ko gởi qua email (em mua vé Paris - Ams ngày 24/8 thì nó gởi link lấy file pdf về OK). Hic hic. Các bác có biết trang nào mua mà nó gởi vé dạng file ko giúp em với. Cám ơn các bác.

huongnam
21-08-2010, 15:20
@tam_bb2003:
Bạn vào trang này: https://www.thalys.com de mua ticketkless

TravelBug
21-08-2010, 16:17
Mình lên kế hoạch 27/ này từ Brussel về Paris bằng train, nhưng coi trên tgv-europe thì chỉ có thể gởi vé bằng mail hoặc lấy tại station chứ ko gởi qua email (em mua vé Paris - Ams ngày 24/8 thì nó gởi link lấy file pdf về OK). Hic hic. Các bác có biết trang nào mua mà nó gởi vé dạng file ko giúp em với. Cám ơn các bác.

Hoặc bạn có thể vào trang này: http://www.voyages-sncf.com/billet-train
Chọn vé PREM (rẻ nhất) - nhớ không chọn mua bảo hiểm. Nếu gặp khó khăn về ngôn ngữ (tiếng Pháp) mở thêm một cửa sổ và xử dụng Google translation để dịch sang tiếng Anh

huyenmeo09
26-08-2010, 22:36
Xin chào mọi người. Mình mới qua Thụy điển học Thạc sỹ được một tuần hiện giờ đang lên plan du lịch châu Âu trong thời gian 2 năm ở đây để được đến những địa điểm mà mình mong đợi.
Lịch học của mình cũng khá căng nên chỉ đi chơi được vào những kì nghỉ lớn như Giáng sinh hay Easter.
Giáng sinh này mình có khoảng 14-16 ngày nghỉ nên dự định đi mấy nước sau:
- Ý : các địa điểm quen thuộc như Rome-Venice-Florence trong 7 ngày
-Tây ban nha: Barcelona và cả Madrid nếu thích ở dài hơn: dự tính đi 3-4 ngày.
Mình chưa kịp đọc hết topic của Toet và các bạn khác về Tây ban nha nên mới chỉ tính là sẽ dành 3-4 ngày ở đây.
- Pháp: mình đang băn khoăn ko biết có nên đi Paris (4-5 ngày) ko vì thời tiết lúc đó lạnh quá nên đã chọn Ý va Tây ban nha ở Nam âu cho ấm hơn rồi. Mình đang tính ko biết có nên chuyển sang đi các vùng ở nam pháp ko vì thấy các bạn nói đi nam Pháp vào tháng 6-7 sẽ đẹp hơn. Hoặc nếu Pháp ko thích hợp cho thời điểm này, mình nên chuyển qua nước nào khác cho phù hợp với lịch trình của mình.
Cảm ơn các thành viên trên diễn đàn rất nhiều vì những thông tin rất chi tiết và rõ ràng các bạn đã chia sẻ.

LinhThúy
26-08-2010, 23:56

Nếu không in được từ file thì lấy vé tại station cũng dễ lắm bạn đừng lo. Có kiosque & máy bán vé tự động, bạn đưa thông tin vào là nó in vé ra tại chỗ cầm đi ngay rất tiện.

tam_bb2003
28-08-2010, 04:42
Cám ơn bạn, mình cũng lò mò ra được vụ booking và mình lên Paris Nord vô phòng vé lấy tiền rồi mua vé. Cám ơn tất cả các đã giúp đỡ thông tin rất nhiều.

Tonchan
03-09-2010, 17:09
Hix gõ gần xong rồi thì máy bị đơ, lại phải gõ lại.(NO)
Dựa vào lịch trình của Ms.Toét em lập lịch trình chuyến đi EU của em như sau, các bác cho ý kiến nhé. :helpTiêu chí của em là ăn - uống -ngủ nghỉ tại các thành phố đã đi qua, cố gắng trải nghiệm các phương tiện giao thông công cộng tại châu Âu. Ban đầu định cố đi Barcelona nhưng thấy cập rập quá, thôi để lại làm động lực lần sau đi tiếp.;)

Thứ 5 - 16/9 Đến Paris.
T6 - 17/9 Tham quan Paris với tháp Eiffel, nhà thờ Đức Bà, Khải Hoàn Môn, Đại lộ Chams Elysee, bảo tàng Louvre (Bảo tàng này có lẽ nên dành nguyên ngày để thăm). Buối tối dạo bờ sông Seine. Nếu thời tiết tốt nên mua một tour thuyền đi dọc sông Seine, cũng thú.

T7- 18/9 Sáng đi thăm Cung điện Versaille ở ngoại vi Paris, cực đẹp vào mùa hè với khu vườn danh tiếng.
- Chiều đi thăm khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur, Moulin Rouge...

CN- 19/9 Chưa có lịch trình cụ thể.

T2- 20/9 Chưa có lịch trình cụ thể.

T3-21/9 Paris-Rome.

T4- 22/9 Thăm Colloseum, Imperial Forum, Pantheon.
Buổi chiều dạo quanh khu vực đổ nát Palatine, nhà thờ St. Peter-in-chains, hay Marmetime Prison. Sau bữa tối dạo quanh quảng trường lớn ở khu trung tâm. Ngủ đêm ở Rome.

T5-23/9 Vatican - Bảo tàng Vatican với Sistine Chapel, St. Peter Bassilica với những kiệt tác của Michelangelo. Di chuyển đến Florence buổi tối. Ăn tối ở Florence.

T6- 24/9 Florence - Đi thăm Academia Gallerynơi có tượng David nổi tiếng, thăm Uffizi với những tuyệt tác nghệ thuật có một không hai của Ý. Dạo bộ quanh các phố sau, còn nguyên trạng ảnh hưởng của thời kỳ Phục hưng, thời trung cổ và những thay đổi vào thế kỷ 19 của Florence.
Di chuyển đến Venice.

T7-25/9 Chặng này cũng đi bằng tàu hoặc xe bus, mất khoảng 4 tiếng.
Chiều tối dạo chơi thành phố. Ngủ đêm ở Venice.
Nếu nhiều thời gian và nhiều tiền thì ngủ ngoài đảo, tiện nghi, nhưng mất thời gian đi lại từ đảo ra đất liền và ngược lại. Ăn tối ở Venice (nếu hotel đắt thì tối đi Milan)

CN-26/9 Venicel - Milan. Ăn chơi ngủ nghỉ ở Milan

T2-27/9 Milan. Chơi loanh quanh, shopping. Chiều tối bay Milan-Paris.

T3-28/9 Paris. Chưa có kế hoạch.

Em đã chốt được vé máy bay, giờ ngồi đặt KS thôi.
1. Một số ngày ở Paris em chưa có kế hoạch - các bác xem nên đi đâu ạ. Liệu có thể đi đến miền nam nước Pháp trong 1 ngày từ Paris không vì nghe nói mùa này đẹp lắm.:LL

2. Các thành phố trên chắc đều có locker ở các ga chính đúng ko ? Ngoài ra mình đến sớm hơn giờ check in hoặc check out xong thì gửi đồ ở KS được không ạ. (c)

3. Bọn em ở bên này hay book phòng single cho rẻ và dễ tìm được ks xịn ở ngay trung tâm. Sau đó check in rồi những người khác cứ tự lên phòng, châu Á da vàng mũi tẹt như nhau hết nên bọn Nhật chả biết. Chả rõ ở bển có khắt khe vụ này không ạ. :T

Tạm thời thế đã, các bác cho xin ít ý kiến ạ. :shrug:

palht
05-09-2010, 04:57
Mới vừa đi về, nên mình cũng "lanh chanh" tí. :)

1. Mình đi thăm Versailles về thì mất cả ngày (10h sáng đến tận 5h chiều, đi tàu về trung tâm gần 1 tiếng nữa), mới đi bộ có nửa khu thôi mà đã rã cả chân cẳng. Sau đó thì không còn sức để đi thăm 1 số nơi như dự định nữa. Thêm 1 điều là, khu Sacre Coeur bạn đi tối quá cũng không an toàn lắm đâu. À, mà ở khu Sacre Coeur, như nhiều bạn đã nói, nên cẩn thận đừng để ai đeo vòng vào tay hay kí vào mấy cái đơn người ta đưa cho mình. Sau đó người ta đòi tiền thì ... méo mặt! Hix.

2. Nếu còn thời gian rảnh ở Paris bạn có thể đi Les Catacombes, hầm mộ gồm rất nhiều xương người. Đi thăm quan trong đường hầm tối hù, yên lặng nên rất ... có cảm giác! :) Ngoài ra còn có thể đến Montparnasse (nơi này mình chưa kịp đến nhưng nhiều người khuyên nên đi lắm).

3. Ở Paris có locker ở ga chính. Ngăn vừa (chứa được 1 vali to và 1 túi xách du lịch) của mình 48 giờ là 7.50 euro thì phải. Ngăn lớn hơn nữa thì 9.50 euro. Hostel mình ở thì nếu tới trước giờ check-in thì sẽ có phòng chứa hành lí miễn phí, và nếu check-out sớm cũng vậy. Tuy nhiên, cái này bạn phải check thông tin của ks xem có "Free luggage storage facility" hay đại loại không.

Còn lại thì đành nhờ mọi người vậy.

tam_bb2003
08-09-2010, 00:30
Mình cũng vừa lăng tăng châu âu dìa nên góp ý tí xíu : bạn nên gom "khu đồi Monmartre, nơi cư ngụ lâu đời của giới văn nghệ sĩ, thăm nhà thờ Sacre Coeur" vào bữa chiều thứ 6 luôn. Bạn chỉ cần coi bảng đồ Metro và RER dừng ở Anver là xuống ngay khu đó rồi.Ở đây chiều tối mới vui. Nên đi sớm tí cho có nắng để chụp hình.Hai ngày 19-20 nếu được bạn tranh thủ qua Bỉ hoặc Amsterdam chơi cũng ok. Paris - Brussels : 1h30, Brussels-Brugge : 57min. Hoặc bạn có thể đi từ Paris-Amsterdam : 3h. Bạn nên plan sớm để mua vé tàu và hostel rẻ.

casstaway
10-12-2010, 14:34
Các bạn cho mình hỏi về Eurolines :

Đã bạn nào đi tuyến Lithuania (Vilnius) - Berlin (Đức) chưa ? Mình vào trang web thì không thấy giảm giá nếu book sớm gì cả :(. Nếu đến nơi mới mua thì khả năng còn vé có nhiều không nhỉ ? Giá cả thế nào nhỉ ?

Nếu muốn đi bằng tàu lượn cho nhanh thì có hãng giá rẻ nào không hả các bạn. Check cả Ryanair thì chỉ có từ Kaunas (Lithuania) nhưng khi thử đặt vé thì hình như tuyến này chưa hoạt động. :(

Đã bạn nào đi Eurolines từ Budapest sang Slovenia (Ljubljana) chưa nhỉ ? Hành trình bus có đi qua Croatia không ? Mình không có visa Croatia mà chỉ có Schegen nên rất sợ bị giữ ở biên giới. Có một người bạn mình đã từng bị dính kiểu này mấy năm trước (tất nhiên không phải tuyến này), cuối cùng hỏng hết cả lịch trình và chuyến đi. Trên trang web của Eurolines không bao giời nói rõ đi qua những điểm nào nhưng mình nhớ nó có cái cuốn sổ nhỏ nhỏ ghi chi tiết lắm ở các quầy bán vé. Có bạn nào biết không ?

Mình xin cảm ơn trước :)

nevada
10-12-2010, 17:24
@casstaway: mấy câu đầu chắc bạn tự trả lời dc rồi. Eurolines thì ko biết dc trước, có hôm mình đi thì kín hết xe, có hôm thì trên xe co 4,5 người, theo mình cứ đặt trước thì yên tâm hơn.

Budapest - Ljubljana thì tớ chưa đi, nhưng đi hành trình dài hơn là Trieste (Italia) - Budapest bằng Eurolines, xuyên qua Ljubljana và Maribor của Slovenia, mình nghĩ là tuyến đường y trang đấy, ko qua Croatia đâu, nó đi qua sát vùng biên giới 3 nước nhưng ko qua Croatia, chắc cũng vì Croatia chưa vào Schengen, vả lại đây cũng là đường ngắn nhất.

Nếu bạn đi tàu thì chú ý nhé: có tuyến Ljubjlana - Budapest mà chạy qua Hodos (bắc Slovenia) thì vô từ, chứ còn tuyến tàu chạy từ Venice qua Ljubljana sang Budapest thì lại qua Zagreb, Croatia, mình chắc 100% tại đã có người bị rồi. Nếu đi = Eurolines thì ko lo đâu.

Cố gắng dành ít tg ở Slovenia, theo mình là 1 trong những nước đẹp nhất đã qua, Ljubljana, Bled hay Piran đều đẹp khủng khiếp, tốt hơn nữa là thuê xe tự lái tại vùng đồng quê mình đi qua cũng rất đẹp.

intime
14-01-2011, 22:40
Các bác ơi cho em hỏi một chút.Tàu hoả, xe oto ở Châu Âu có bán vé dành cho người thường xuyên đi lại giữa 2 thành phố (thuộc 2 nước khác nhau), khoảng cách từ 150km trở xuống không?Nếu có thì giá vé khoảng bao nhiêu ạ(1 tháng...)?
Cụ thể trường hợp của em là từ Cologne(Đức) đến 1 số thành phố ở Hà Lan.
Em cảm ơn các bác nhiều.

pretiny
01-03-2011, 16:08
Cám ơn bạn cuachua đã nhiệt tình viết 1 bài dài về kinh nghiệm đi bạn Aeroflot này, tóm đi tóm lại thì có khi tớ vẫn phải ngồi search một loạt các hãng xem có promotion gì ko, nếu cùng thời gian đó mà Aeroflot nó rẻ nhất thì cũng nghiến răng nghiến lợi đi thủ một lần, biết đâu đi về cho ra một bài còn dài hơn cuachua ấy chứ

Bạn Darcy cho mình hỏi, mình cũng chuẩn bị bay bằng Aeroflot vào cuối tháng 4 này (HN-Moscow-paris), mà transit chỉ có 1h ở Moscow thôi nên cũng đang băn khoăn lắm, bạn có kinh nghiệm gì thì share cho mình với. Tks

namchinh
12-03-2011, 16:19
Em có chuyến du hành Ý - Đức vào tháng 5 này, đã xong visa và vé máy bay. Cả nhà cho em hỏi, nếu em đi từ Venice sang Stuttgart (Tây Đức) mà muốn đi bằng tàu (hoặc ô tô) thì vào trang web nào để đặt vé từ Việt Nam, lộ trình như thế nào ạ, và mất khoảng bao lâu ? Có hay hơn đi máy bay nội địa không ? Nhờ các phượt gia tư vấn giúp !

finder
17-03-2011, 14:14
Cho em hỏi khi đi nộp hồ sơ xin visa Ý hoặc Pháp, nó có phỏng vấn bằng tiếng Anh không bác? Có phiên dịch không bác, trình tiếng Anh của em còi quá.

namchinh
17-03-2011, 15:35
@finder: Bên SQ Pháp thì không rõ, chứ bên SQ Ý họ không quan tâm vụ này mấy. Ai giỏi tiếng Anh tiếng Ý xin mời, nếu không họ cũng có người phiên dịch giúp.

finder
17-03-2011, 17:26
Thanks bác namchinh. Em là e lo nhất vụ này.
Cứ chuẩn bị đủ giấy tờ chứng minh tài chính xong rồi vác đi nộp thôi đúng không bác.

DownUnder
24-03-2011, 07:15
Cả nhà ơi, mình sẽ sang Pháp (2/4 - 15/4) và Ý (15/4 - 22/4). Mình dùng Iphone 4 và muốn mua prepaid mini sim card để dùng trong thời gian này - chủ yếu là để gọi trong nước Pháp và xài GPS, internet khi cần thông tin. Tối thì mình đã có wifi ở KS rồi. Vậy mình nên mua sim của hãng nào (nếu dùng được cho cả hai nước thì càng tốt - không thì mình sẵn sàng mua 2 cái), và mua ở đâu, giá cả như thế nào. Cho mình biết với nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

PS. Mình sẽ bay đến Charles De Gaulle airport và ở Paris một tuần. Điểm đến đầu tiên ở Ý sẽ là Milan và Venice.

kitara
25-03-2011, 05:23
@DownUnder: Có lẽ cái bác cần tìm là cái này :D http://www.gosim.com/student-global-sim.html, cái này dùng được nhiều nước phết, lại là loại mini sim như bác yêu cầu nữa, xài đc GPRS :D

langit
31-03-2011, 14:30
Các bác ơi cho em hỏi từ Frankfurt Main thì đi thế nào sang Barcelona cho ngon bổ rẻ ạ? Anh chị em bay từ VN sang, muốn đi chơi Barcelona luôn rồi mới về nhà em. Cảm ơn các bác

HMS
02-04-2011, 15:34
@langit: Nếu đi trong vùng thuộc liên minh Châu Âu thì có thể đi bằng tầu hỏa vừa được ngắm cảnh vừa nhanh .Đó là theo mình .

hamacon
04-04-2011, 20:08
cho e hỏi là , khi đi nộp hồ sơ xin visa ý or pháp , nó có phỏng vấn bằng tiếng anh k bác
có phiên dịch k bác , trình tiếng a e còi quá

Lãnh sự quán Pháp ở HCM cũng chỉ pv bằng tiếng Việt thôi bạn ơi.

Ventola
09-04-2011, 15:31
Mọi người cho em ít kinh nghiệm shopping trời Âu với: Tình hình là tháng sau em có 1 tour 10 ngày đi Pháp, Đức, Ý, Thụy Sĩ nên không biết shopping ở đâu rẻ nhất nhỉ (Em muốn mua Đồng Hồ, Quần Áo cho mình và ít Chocolate về làm souvernir)?

bathanh53
11-04-2011, 21:16
Cho em hỏi khi đi nộp hồ sơ xin visa Ý hoặc Pháp, nó có phỏng vấn bằng tiếng Anh không bác? Có phiên dịch không bác, trình tiếng Anh của em còi quá.

Đại sứ quán Pháp ở HN thì cũng là một anh người Việt hỏi thôi - không lo đâu

bathanh53
11-04-2011, 21:20
Cả nhà ơi, mình sẽ sang Pháp (2/4 - 15/4) và Ý (15/4 - 22/4). Mình dùng Iphone 4 và muốn mua prepaid mini sim card để dùng trong thời gian này - chủ yếu là để gọi trong nước Pháp và xài GPS, internet khi cần thông tin. Tối thì mình đã có wifi ở KS rồi. Vậy mình nên mua sim của hãng nào (nếu dùng được cho cả hai nước thì càng tốt - không thì mình sẵn sàng mua 2 cái), và mua ở đâu, giá cả như thế nào. Cho mình biết với nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

PS. Mình sẽ bay đến Charles De Gaulle airport và ở Paris một tuần. Điểm đến đầu tiên ở Ý sẽ là Milan và Venice.

Nếu bạn dùng Iphone4, có rất nhiều ứng dụng cho load bản đồ vào máy và dùng offline, có thể tra cứu địa chỉ, tìm địa điểm, dẫn đường ..., vì vậy bạn không cần phải tốn tiền GPRS (mobile data) đâu. Theo kinh nghiệm bản thân mình thì cước bên Âu rất đắt (so với tiền Việt), vì vậy bạn nên tận dụng máy Iphone4 và các software đầy rẫy ra đó

Nếu có thể giúp được gì mình sẽ giúp, email cho mình : [email protected] (mình cũng đang dùng iphone4 và 15/5 này sẽ lên đường đi Pháp & Ý đấy)

icandoit
12-04-2011, 09:57
Chào cả nhà. Em dự định đi Đức mà chưa biết nên thamquan những chỗ nào, em ghi ra những nơi em ở lại và số ngày ở đó cả nhà giúp em với nhé.
1. Offenbach (10km from Frankfurt): 2 ngày.
2. Hannover: 1 ngày.
3. Berlin: 3 ngày.
4. Dresden: 1 ngày.
Cả nhà tư vấn cho em ở những nơi đó thì có chỗ nào thú vị và đi lại thuận tiện để tham quan nhé. Cảm ơn cả nhà :)

IPSec
18-04-2011, 14:43
Mọi người cho hỏi có cho mang thùng bánh biscuit bằng nhôm (không có bánh mà là thùng rỗng) lên máy bay (hành lý xách tay) ko? Mình bay từ Copenhagen - Paris. Mình hỏi vì sợ qua security, vì là nhôm sắt thì nó báo. (Sorry mình hỏi hơi vớ vẩn chút vì mình định đựng đồ dùng cá nhân trong đó để chống rạch túi - nghe hơi chuối nhỉ :D)

Bố Khỉ
18-04-2011, 15:21
Không sao đâu bác. Qui định đâu có cấm. Nếu an ninh sân bay lăn tăn nó sẽ yêu cầu bác mở ra kiểm tra thôi.

kitara
20-04-2011, 04:37
Có bác nào làm xin visa uk từ schengen chưa ạ? Em tính qua uk chơi đợt tháng 7 này. Theo các bác mình làm tự túc hoàn toàn theo diện du lịch hay có nên cần thư của bạn bè mời qua đó chơi không ạ? Tại em cũng có mấy đứa bạn học ở bên đó, nhờ nó viết cái thư xin dấu xác nhận sv của trường mời mình sang có đc ko ạ? Cách nào thì các bác thấy khả thi hơn ạ?

Em cảm ơn !

orion216
20-04-2011, 13:09
Các bác cho em hỏi: Lịch trình đi châu Âu thế nào là tiết kiệm nhất ạ? Em nghe bảo nên đến một nước trong châu Âu trước, sau đó book máy bay giá rẻ của một hãng châu Âu để đi giữa các nước trong Schengen, đúng ko các bác? Ví dụ em muốn đến A thì bay đến B ở châu Âu trước, sau đó bay nội Schengen đến A, thay vì bay thẳng đến A sẽ rất đắt. Bác nào có cao kiến gì chỉ giáo em với. Nên đi đến đâu trước thì rẻ nhất? Em nghe giang hồ đồn rằng mấy chuyến phổ biến nhiều người đi như đến Rome là rẻ nhất. Điểm đến cuối cùng (A) của em là Lyon-Pháp. Em đi một mình, thời gian rộng rãi nên ko phiền gì chuyện đi qua B, C, D. Đi vậy được dạo qua nhiều nước cũng tốt ạ.

Sẵn tiện các bác cho em hỏi luôn bay đến châu Âu hãng nào rẻ nhất? Bay giữa các nước châu Âu hãng nào rẻ nhất?

Các bác chỉ giúp em hãng máy bay/đại lý bán vé/người quen ở đại lý bán vé nào có thể cho e-ticket, có confirmation đàng hoàng như vé thực mà chưa cần phải trả tiền ko ạ? Em muốn một cái vé "giả" như vậy để đăng kí visa, vì nghe bảo có vé dễ xin visa hơn.

Cám ơn các bác.

Nai
21-04-2011, 16:30
Em thì thấy đi LOT (từ Hà Nội) khá hợp lý.

Nếu không thì bay Air Asia đến Orly cũng rẻ. Từ Paris đi về Lyon thì đơn giản. ;)
Bác thử so sánh với bay đến Rome xem, có khi không đắt hơn đâu. :) :)

Bố Khỉ
21-04-2011, 16:55
Giá thì LOT là rẻ nhất rồi. Còn chất lượng dịch vụ thì em không biết nên không có ý kiến.
Trước đây có cái thằng Blu-express.com bay từ BKK sang Rome giá cũng khá mềm, nay không hiểu sao biến mất.
Bác orion216 phải dự kiến cho mình điểm đến, thời gian rồi mới check giá vé chứ ít hãng fix giá một cách chính xác lắm. Theo em, cũng không hẳn cứ phải transit qua nhiều B, C, D rồi mới đến A là có giá vé rẻ đâu ợ.

Bố Khỉ
21-04-2011, 17:40
@ nhắn bác keokeo:

Em gửi PM trả lời bác nhưng báo lỗi. Bác check lại xem hòm thư còn chỗ trống không ạ!

keokeo
22-04-2011, 09:01
@Bố Khỉ: Bác ơi gửi lại giúp em với ạ, cảm ơn bác.

voiqut
26-04-2011, 04:29
Các bác ơi, cho em hỏi gấp với. Nguy hiểm quá. Hix, em đặt vé ryanair và wizzair mà thế quái nào lại chỉ đặt có tên đầu và cuối, bỏ qua tên giữa. Liệu bọn nó có cho em bay không đây? Chết rồi. Chết rồi

phanhien1912
26-04-2011, 15:38
NHỮNG ĐIỀU CẦN BIẾT KHI ĐI DU LỊCH CHÂU ÂU

Đặt chân đến Châu Âu, bạn se thấy sắc xuân tàn ngập khắp các khu vườn, lâu đài cổ, chiếc cầu xinh xắn bắc qua sông… dưới ánh nắng dịu nhẹ, dạo bước trên các tuyến phố cổ, ngắm đàn bồ câu bay lượn, lồng lộn lên niềm vui khó tả. tuần tin Travel Weekly kỳ này xin giới thiệu đôi nét về những điều du khách cần biết khi du lịch Châu Âu.

QUY ĐỊNH HẢI QUAN VIỆT NAM
- Du khách không được mang các dụng cụ bén nhọn (dao,kéo…) chất lỏng, đồ dùng dễ cháy nổ như xăng, hộp quẹt ga lên máy bay. Phải cất kỹ trong hành lý ký gửi.
- Du khách không được mang đi và đem về quá 7.000usd, nếu mang trên 7.000usd thì phải khai báo và phải có giấy phép mang theo ngoại tệ. hột xoàn trên 3 ly, vàng trên 300gr (khoảng 8 cây) phải khai báo. Hàng hóa mua về sẽ do hải quan Việt Nam định giá chứ không phụ thuộc vào hóa đơn mua hàng.
- Du khách không nên để những vật dụng có giá trị trong hành lý kí gửi như tiền nữ trang, máy tính xách tay, máy chụp hình, máy quay phim và các mặt hàng có giá trị khác.
QUY ĐỊNH CỦA HẢI QUAN CHÂU ÂU
- Hành lý quá cước phải trả tiền cước theo quy định của hang hàng không: 8usd/1 kg
- Du khách mang theo máy quay phim, máy ảnh có giá trị lớn, nên để ở túi xách tay và phải khai báo trong tờ khai hải quan khi xuất cảnh để không phải đóng thuế khi nhập cảnh trở về.
- Vàng bạc và các loại nữ trang mang trên người không quá 8 lượng thì không cần khai báo (lưu ý: du khách không nên mang theo kim cương, đá quý có giá trị lớn).
- Du khách không mang các vật có thể dử dụng làm hung khí như: dao, kéo hay heroin… trong hành lý xách tay hoặc để băng từ trong hành lý ký gửi.
TIỀN TỆ
- Mỗi du khách được phép mang theo không quá 7.000usd (không cần khai báo). Khi mua sắm tại Pháp, Bỉ, Hà Lan, Đức, Ý sử dụng tiền bản địa, một số cửa hàng miễn thuế (Duty Free Shop – DFS) có thể trả bằng Dollar (USD)
- Tỷ giá: 1 USD = 0,6 EU
- Du khách có thể đổi tiền ở các quầy CURRENCY EXCHANGE trong sân bay ngân hàng.
ĐIỆN THOẠI
- Gọi về Việt Nam:
TP.HCM: 0084.8.XXXXXXX
HÀ NỘI: 0084.4.XXXXXXX
SHOPPING
- Du khách có thể mua sắm tại các siêu thị , chất lượng bảo đảm, giá được bán giá niêm yết, không phải trả giá, hoặc tại các khu chợ trời thì phải trả giá.
- Du khách mua sắm có hai cách để hoàn thuế VAT:
• Hoàn thuế trực tiếp trên giá bán ngay tại cửa hàng. Khi ra phi trường làm thủ tục xuất cảnh, hải quan sẽ thu lại toàn bộ giấy hoàn thuế mà cửa hàng đã giao cho khách.
• Hoàn thuế sau khi đã làm thủ tục xuất cảnh. Phụ thuộc vào quy định của ngân hàng được ủy quyền mà có hai cách thanh toán tiền hoàn thuế tại phi trường.
TIỀN TIP
- Mức tip thông thường dành cho hướng dẫn viên: 03 EU/ ngày/ khách; tài xế: 02 EU/ ngày/ khách; nhà hàng: 01EU/bữa/ khách
TRANG PHỤC
- Nhiệt độ trung bình ở Châu Âu mùa này 18 độ C đến 25 độ C. Do vậy, du khách cần chuẩn bị áo khoác nhẹ, giày đế thấp hoặc giày thể thao, dù đề phòng trời mưa… Và lưu ý khi vào nhà thờ phải ăn mặc lịch sự. Đối với nam giới, khi vào vũ trường phải mặc áo somi, cà vạt và quần tây.
NHỮNG ĐIỀU LƯU Ý KHÁC
- Du khách nên mang theo thuốc uống đặc trị nếu có bệnh như: huyết áp, tim mạch,…
- Du khách có thể mua thẻ điện thoại công cộng quốc tế để liện lạc, mệnh giá thẻ từ 10 EU đến 30 EU… Lưu ý, thẻ màu nào sử dụng hộp điện thoại màu đó.
- Đi vệ sinh tại nơi công cộng phải trả tiền, phí là 30 cent – 50 cent/ 1 lần , sử dụng đồng căc bỏ vào thì cửa vào toilet sẽ mở.
- Nên mua sẵn nước suối tại các cửa hàng siêu thị để uống. Giá nước suối là: 1,5 EU – 2 EU/ chai nước suối 0,5 lít.
- Cẩn thận tiền bạc, túi xách nơi công cộng, khi mua hàng hay đổi tiền phải đếm cẩn thận.
- Không xả rác, hút thuốc bừa bãi nơi công cộng, cần xem kĩ các bảng hiệu chỉ dẫn, nếu không sẽ bị phạt nặng nếu vi phạm.

ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM TẠI PHÁP
62 Rue Boileau 75016 Paris
Tel: 01 44 14 64 00 – Fax: 01 44 14 64 24

ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM TẠI HÀ LAN
Nassauplein 122585 EB The Hague – The Netherlands
Tel: 0031. 633053286 – Fax: 3648656
Email:[email protected]

ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM TẠI ĐỨC
Villa Hanoi, Kenedy-Allee 49, 60596 Frankurt am Main.
Tel: 49-69-795 336 50 – Fax: 49-69-795 336 511
Email: [email protected]

ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM TẠI BỈ
Đại lộ General Jaccques, 1050 _- Bruxelles
Tel: 32-2-379 27 37 – Fax: 32-2-374 93 76

ĐẠI SỨ QUÁN VIỆT NAM TẠI TÂY BAN NHA
C/Arturo soria 201, 1 –AyB 28043 – Madrid.
Tel: (34-91)510 2867 – Fax: (34-91) 415 7067

Bố Khỉ
26-04-2011, 16:14
@phanhien1912:
Địa chỉ Frankfurt am Main là Tổng lãnh sự ạ; ĐSQ ở Berlin.
Các thông tin này rất có giá trị tham khảo với các bác đi châu Âu lần đầu, nhưng nếu có thông tin đặc thù của từng quốc gia riêng và đặc thù của nhà Phượt thì càng tốt ạ.

Bố Khỉ
26-04-2011, 18:19
@voiqut: Em chưa gặp tình huống trên nhưng cũng xin chia sẻ với bác.

Nếu bác còn thời gian thì nên liên lạc trực tiếp với hãng vận chuyển để xin đính chính lại tên cho chính xác.
Trong điều kiện vận chuyển của Ryanair, chỉ thấy đề cập đến vấn đề hành khách phải có giấy tờ hợp lệ; và trong trường hợp đổi tên (hành khách), chi phí đổi online: 100£/100€, đổi qua Call center hoặc sân bay: 150£/150€.
Sát ngày đi rồi thì chỉ còn cách hy vọng vào khả năng thương thuyết của cá nhân bác và nhân viên dễ tính cho qua thôi ạ.

Chủ quan mà nói thì nhân viên (Ryan) kiểm soát hộ chiếu khi boarding thường nhìn thoáng qua chứ ít khi vặn vẹo họ tên.

Chúc bác may mắn và thực hiện được chuyến đi!

hamacon
26-04-2011, 19:05
@voiqut : Mình không rõ 2 hãng đó thế nào nhưng với tiger airlines ( giá rẻ tại Sin ) thì sai tên chỉ cần gọi điện đến văn phòng của nó xin chỉnh lại không tốn phí gì cả. Chỉ tốn thời gian ngồi gọi cho điện thoại viên của nó ( có khi chờ gọi cả ngày mới được ). Hay ban thử kiểu này được không ?

kitara
26-04-2011, 19:23
Đợt rồi có thông tin là bây giờ chỉ được mang 5.000$ không cần khai bao thôi các bác ạ. http://vietbao.vn/Kinh-te/Chi-duoc-mang-5000-USD-khi-ra-nuoc-ngoai/1735248973/90/

CVN
26-04-2011, 20:47
Đợt rồi có thông tin là bây giờ chỉ được mang 5.000$ không cần khai bao thôi các bác ạ. http://vietbao.vn/Kinh-te/Chi-duoc-mang-5000-USD-khi-ra-nuoc-ngoai/1735248973/90/Chưa có thông báo mới đâu bạn ơi. Mức hiện nay vẫn là 7000 USD

kitara
28-04-2011, 00:58
Hôm nay thì có thông tin chính thức từ 1/7 về việc mang 5,000$ và 15 triệu VND xuất nhập cảnh rồi bác ạ :D
http://ebank.vnexpress.net/gl/ebank/thi-truong/2011/04/han-che-mang-tien-mat-viet-nam-dong-khi-xuat-canh/

icandoit
29-04-2011, 22:08
Cả nhà ai có kinh nghiệm book vé bus đêm của eurolines cho em hỏi với ạ. Khi em vào trang web của nó để book vé thì có yêu cầu điền thông tin địa chỉ, post code, country....vậy cái này là em điền địa chỉ của em ở Việt Nam đây hat điền của bên Đức (em book vé Pháp-Đức) để người ta gửi vé về ạ?
Cảm ơn cả nhà.

Bố Khỉ
30-04-2011, 09:17
@icandoit: Vé online, in ra mà đi thôi bác. Bác cứ điền địa chỉ Việt Nam cũng được.
Cẩn thận thì bác đọc lại trang này ạ: http://www.eurolines.it/Before-leaving/76-1-en.html

icandoit
30-04-2011, 21:36
Cả nhà ơi em đã đặt vé euroline đi đêm từ Pháp-Đức và ngược lại, nhưg giờ nghĩ lại thấy thân gái dặm trường lại đi bus ban đêm nên lo quá ạ :( cả nhà có ai đi bus đêm euroline cho em ý kiến với ạ. Cảm ơn cả nhà ạ.

casstaway
03-05-2011, 20:06
Đi ban đêm ngồi trên bus thì không sao đâu nhưng đến điểm dừng là thành phố hay thị trấn nào ??? Lúc mấy giờ sáng ? Cái này mới gọi là quan trọng và nguy hiểm.

milandini
04-05-2011, 12:49
Cả nhà ơi em đã đặt vé euroline đi đêm từ Pháp-Đức và ngược lại, nhưg giờ nghĩ lại thấy thân gái dặm trường lại đi bus ban đêm nên lo quá ạ :( cả nhà có ai đi bus đêm euroline cho em ý kiến với ạ. Cảm ơn cả nhà ạ.

Mình đoán bạn sẽ đến nơi tầm sáng hoặc trưa. Bạn yên tâm, đi bus đêm an toàn lắm. Chỉ mỗi tội là khó ngủ thôi, vì cứ vài tiếng bus lại dừng một lần để ae xuống ăn uống, VS rồi thuốc thang :D

casstaway
04-05-2011, 17:06
Budapest - Ljubljana thì tớ chưa đi, nhưng đi hành trình dài hơn là Trieste (Italia) - Budapest bằng Eurolines, xuyên qua Ljubljana và Maribor của Slovenia, mình nghĩ là tuyến đường y trang đấy, ko qua Croatia đâu, nó đi qua sát vùng biên giới 3 nước nhưng ko qua Croatia, chắc cũng vì Croatia chưa vào Schengen, vả lại đây cũng là đường ngắn nhất.

Nếu bạn đi tàu thì chú ý nhé: có tuyến Ljubjlana - Budapest mà chạy qua Hodos (bắc Slovenia) thì vô từ, chứ còn tuyến tàu chạy từ Venice qua Ljubljana sang Budapest thì lại qua Zagreb, Croatia, mình chắc 100% tại đã có người bị rồi. Nếu đi = Eurolines thì ko lo đâu.

Theo như lời bạn, mình search trên Eurolines Hungary thì tuyến đi Budapest - Trieste như sau :

BUDAPEST Népliget, Aut. áll ---> SIÓFOK, Aut. áll ---> NAGYKANIZSA, Aut. áll ---> TORNYISZENTMIKLÓS, Oh ---> PINCE, Oh./border /slo/ ---> SEZANA, Oh./border /slo/ ---> OPICINA, Oh ---> TRIESTE, Stazione Ferroviaria.

Chỉ có 4 trạm được in đậm khi plan trên website và khi book vé. Theo như mình đoán thì những chỗ này sẽ nghỉ ??? Những chỗ khồng bôi đậm thì toàn là Slovenia mới đau :((.

Bạn cho hỏi không biết nó có dừng ở những địa điểm kia (không bôi đậm) không nhỉ ? Và mình có được phép xuống xe rồi lấy hành lý không ? Tại lúc đo bus đêm nên không biết đường nào mà lần :(.

quiest
06-05-2011, 18:41
Hi bạn icandoit,
Ko sao đâu bạn ạ.
Mình cũng đã đi Euroline đêm và ngày rồi (cũng đi 1 mình, và cũng là female). Tùy thuộc vào giờ bạn đến nơi là đêm hay ngày.
Lưu ý chuẩn bị sẵn tiền của nước mình đến (để có thể mua vé tram, bus hoặc metro) để đi tiếp đến nơi ở. Nếu thấy ko an tâm thì cứ ở lại nơi gare tàu/xe đến khi gần sáng rồi hãy đi tiếp.
Mình có gặp sự cố 1 lần từ Czech sang Poland. 2 nước sử dụng 2 đồng tiền khác nhau mà tới nơi gần 12 giờ đêm ko có nơi nào mở cửa đổi tiền cả. Thế là xông đại vào 1 shop bán đồ ăn còn mở cửa dùng tiếng 'tay' để xin đổi tiền mà cứ bị lắc đầu quầy quậy. Cuối cùng phải viết ra 1 tờ giấy là đổi từ Euro sang tiền Poland và năn nỉ 1 ông khách... ổng cũng chịu đổi với tỉ giá trên trời. Đành chịu thôi.... và mò đến hostel mình đặt phòng thì đã gần 2g sáng.
Kinh nghiệm ko thể nào quên.

ilovepiaggio
09-05-2011, 22:21
Các bác cho em hỏi về sim điện thoại với :

Em dự định đi Tiệp, Ba lan, Đức, Pháp và Về nhà thì mua Sim điện thoại thế nào? cước ra sao? Muốn có kết nối 3G thì có không? nhanh không? và cước data có đắt không ? Cả hành trình dùng một Sim được không? ở nhà gọi sang chỉ cần 1 số hay mỗi nước lại có đầu số khác nhau?

Cám ơn các bác trước?

nevada
10-05-2011, 14:48
@casstaway: 99% là không dừng, mình không chắc 100% vì giữa biên giới Hungary và Slovenia mình ngủ, còn lại giữa Opicina và Sezana thì xe chạy thẳng. Tớ nghĩ là không xuống và lấy hành lý được đâu.
Mình vừa đi về, không đi chặng này nhưng thấy có bạn bảo đã có Bus chạy từ Lubliana đến Budapest và ngược lại, chặng này trước không có, nên mình phải từ Lubliana quay về Trieste để bắt xe đi Budapest. Bạn thử check.

casstaway
17-05-2011, 21:05
Cảm ơn bạn nevada nhé,

Mình search trên mạng thì cũng rất nhiều người hỏi câu hỏi này nhưng đều có trả lời là không có bus từ Budapest đến Ljubjlana. Mình email cho mấy hostel hỏi thì họ cũng trả lời là không có. Mình không hiểu tại sao lại không có nữa.

Nhưng có train, có tận 2 chuyến lận. 1 chuyến buổi sáng thì không đi qua Croatia còn chuyến buổi tối thì qua Croatia.

Nên mình cũng yên tâm một chút. Vé tàu mua trước cũng chẳng thấy có giảm giá nên mình chẳng book nữa, khi nào đến nơi mua luôn vậy.

Mình cũng search tuyến Budapest - Trieste (giá rẻ) nhưng Trieste - Ljubjlana thì không rẻ lắm mà giờ lại rất oái oăm nên có lẽ mình đi tàu cho nhanh vậy.

Cảm ơn bạn Nevada nhé, nếu bạn biết bus đó là bus nào thì share cho mình nhé.

vian_yourfriend
17-05-2011, 21:13
chào cả nhà....

chủ nhật19.6 này em đi đám cưới người bạn ở Cannes, ban e song o Lille lại tổ chức ở Cannes nhung minh ở Arras....hix..hix
do không có dự định từ trước nên mình mua vé SNCF từ Arras 8h35_Paris_Cannes 16h51 ngày thứ sáu 17.06 lúc ngày về thứ hai 20.06 ( mình nua vé trên internet nếu đổi vé ngày về có được không vậy?
nhưng sẵn dịp đi miền nam nên muốn di Lourdes( viếng Dức Mẹ Lộ Đức rồi sang Vatican- Ý luon thể

xin được cả nhà giúp đỡ nên đi thế nào, nên ở đâu nếu tiện đường có thể nên phối hợp tham quan những đâu

17.06 đến Cannes có được buổi tối
18.06 có thể đi Nice??? or Lourdes trong ngay hay khong?
19.06 di đam cưới...
20.06 có thể bắt đầu di Ý nếu đã đi Lourdes. từ Cannes có thể đi Roma hoặc dừng ở Pisa
21;22;..... nen di đâu ah
23.06 quay về đến Arras từ đâu hợp lý ah....

mình mù tịt về miền nam nước Pháp và cả Ý nữa....

xin được chỉ giáo ,,,,,,

cảm ơn cả nhà

Xe Lu
20-05-2011, 00:04
Dù mua trên internet, vé tàu cũng có đủ loại có thể là: đổi được không mất phí, đổi được có mất phí, không đổi được...

Bác đã mua vé rồi thì bác tìm đọc trên vé thông tin về điều kiện đổi vé, là thấy ngay. Nếu bác không thạo thì có thể nhờ bạn bác xem giúp.

voiqut
24-05-2011, 16:32
Sách du lịch Châu Âu

Các bác cho em hỏi ở Hà Nội có chỗ nào bán sách du lịch bằng tiếng Việt các nước Ý, Pháp Hà Lan không nhỉ? Sách mà giới thiệu về lịch sử, tác giả, các câu chuyện xung quanh 1 bức tranh, 1 bức tượng nào đó....

Em đi lên Đinh Lễ hỏi mà không có ạ.

Bác nào có nguồn thì giúp em với nhé. Em cảm ơn

Bố Khỉ
24-05-2011, 21:04
@voiqut: Bác ơi em có đọc 1 cuốn về Pháp, 1 cuốn về Ý của một nhà sách (không nhớ tên) ở miền Nam rồi. Nội dung rất khó nhằn, không chỉ phục vụ cho du lịch mà còn dành cho các bạn chuẩn bị đi du học nữa. Em nghĩ họ dịch lại từ sách hoặc trang web nước ngoài, thậm chí người dịch có thể chưa bao giờ đặt chân đến những vùng đất đây nên ngôn từ phải nói là... cực ngô nghê.

Cuốn "Italia, cổ kính, thanh bình và thơ mộng" do NXB Thế giới em chưa đọc nhưng hợp tác với ĐSQ Italia nên em phỏng đoán sẽ chất lượng hơn.

"Sách" giới thiệu về Rome nói riêng, bằng tiếng Việt, miễn phí và chi tiết nhất hiện nay chưa có ai bằng tác giả Chitto ở link này:
https://www.phuot.vn/threads/985-ROME-Th%C3%A0nh-%C4%91%C3%B4-v%C4%A9nh-h%E1%BA%B1ng

Xe Lu
24-05-2011, 21:23
Có lẽ vì chủ đề bác tìm hiểu quá rộng, bác hỏi chung chung nên khó trúng đích.

Có thể những cuốn như :
- Almanach - Những Nền Văn Minh Thế Giới
- Từ điền Bách khoa
sẽ đáp ứng được nhu cầu của bác ?

Trước em thấy NXB Kim Đồng có một số bộ sách: giới thiệu các nước, giới thiệu kiến trúc các thành phố ... không biết liệu có phải loại sách bác tìm ?
Chẳng hạn, cuốn sách về nước Pháp:
http://nxbkimdong.com.vn/default.asp?page=viewitem&bookid=1766&catid=133

Tuy nhiên, các cuốn này cũng khá chung chung, mang tính chất phổ biến kiến thức thôi.

Nếu bác quan tâm đến kiến trúc, lịch sử, văn hóa.. thì tìm các sách chuyên về từng mảng sẽ thấy thú vị hơn.

voiqut
25-05-2011, 10:58
@ Bác bố khỉ: chính cái của bác Rome là cái e cần tìm đó ạ. Em muốn tìm thêm Paris thì ko có bác nào nói chi tiết như thế cả. Bùn ghê cơ

kitara
26-05-2011, 01:09
Từ 1-6 đến 30-9, các chuyến bay đến và đi Venice của Wizzair sẽ ở sân bay Marco Polo :D, đây là sân bay chính của Venice, cách đảo chính khoảng 15 phút xe bus. Đỡ hơn là ở sân bay Treviso xa :-P, lý do là đường băng sân bay Treviso đang sửa.

TEMPORARY TRANSFER OF FLIGHTS FROM VENICE TREVISO TO VENICE MARCO POLO AIRPORT DUE TO RUNWAY WORKS
Due to runway works Venice Treviso Airport will be closed from the 1st June to 30th September 2011. During this period all Wizz Air flights will operate from/to Venice Marco Polo International Airport. The airport is located 30 km southeast from Treviso airport. To read more about Venice Marco Polo Airport click here.
Passengers holding reservation to/from Venice Treviso (TSF) airport within the above mentioned period will receive an email about further details. For new reservations to Venice in this period please start booking selecting “Venice Marco Polo (VCE)” or “Venice all airports (VEL)” option.
We sincerely apologize for the inconvenience caused to customers by this airport closure.

http://wizzair.com/breaking_news/

Mr.Pessi Chung
26-05-2011, 06:44
chào cả nhà....

chủ nhật19.6 này em đi đám cưới người bạn ở Cannes, ban e song o Lille lại tổ chức ở Cannes nhung minh ở Arras....hix..hix
do không có dự định từ trước nên mình mua vé SNCF từ Arras 8h35_Paris_Cannes 16h51 ngày thứ sáu 17.06 lúc ngày về thứ hai 20.06 ( mình nua vé trên internet nếu đổi vé ngày về có được không vậy?
nhưng sẵn dịp đi miền nam nên muốn di Lourdes( viếng Dức Mẹ Lộ Đức rồi sang Vatican- Ý luon thể

xin được cả nhà giúp đỡ nên đi thế nào, nên ở đâu nếu tiện đường có thể nên phối hợp tham quan những đâu

17.06 đến Cannes có được buổi tối
18.06 có thể đi Nice??? or Lourdes trong ngay hay khong?
19.06 di đam cưới...
20.06 có thể bắt đầu di Ý nếu đã đi Lourdes. từ Cannes có thể đi Roma hoặc dừng ở Pisa
21;22;..... nen di đâu ah
23.06 quay về đến Arras từ đâu hợp lý ah....

mình mù tịt về miền nam nước Pháp và cả Ý nữa....

xin được chỉ giáo ,,,,,,

cảm ơn cả nhà

Chào bạn,
Theo như lịch trình của bạn thì ngày 18 chỉ có thể đi Nice chơi sau đó sang Monaco rùi về là kịp đám cưới, còn đi Lourdes thì hơi mệt,cũng xa nữa(700km)khoảng 8h train. sau đó từ cannes đi Rome là hợp lý rùi, nếu tới rome nên ở ít nhất là 2ngay để đi thăm quan các điểm chính,2 ngày cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thui:) theo em thì bác nên ở lại rome cả 3 ngày thăm thu vatican và các địa danh rùi bay về Paris- Arras là nhẹ nhàng nhứt. vé giá rẻ có thể xem trên http://www.ryanair.com/fr , www.easyjet

Phiêu Bồng
26-05-2011, 22:31
Thưa các bác, bạn em mới đi Munich dự hội chợ về có nói việc truy cập internet ở Đức rất mắc, tại KS đều phải trả phí cao. Rất ít chổ có wifi miễn phí.

Tháng 6 sắp tới em có dịp đi Anh, Pháp, Đức mong các bác góp ý để chủ động truy cập internet ta có cách gì hiệu quả nhất, kiểu như có thể trang bị USB 3G (Vietel) không.

Cám ơn