PDA

View Full Version : Rủ rê đi Bụi Cambodia (7 - 14/11/2010)

Judy
07-08-2010, 00:55
Do đã lỡ kế hoạch đi Cam từ tết con Hổ, rồi lại hủy chuyến tháng 10 do tham lam muốn ở lại HN coi kỉ niệm 1000 năm Thăng Long, nên i em di dời chuyến đi Cam sang tháng 11, vé đã book, sếp cũng đã kí giấy cho nghỉ, mọi thứ cũng chuẩn bị đầy đủ nhưng mà còn có mỗi một mình i em từ HN đi nên thấy cũng hơi buồn,em lập topic này xem có bác nào hứng thú thì nhập đoàn đi cùng em cho vui.

Em xin được trình bày lịch trình và hoàn cảnh sơ bộ của em như sau
Từ HN vô SG, chơi 1 đêm ở SG, sáng hôm sau mới đi Cam. Em dự định đi 8 ngày 7 đêm, từ SG đi Cam qua cửa khẩu Mộc Bài, đến Phnomphenh rồi đi Siemriep luôn hoặc chạy thẳng SR, chơi ở SR khoảng 3 ngày rồi đi Sihanouk Ville, sau đó về Phnomphenh, còn thời gian thì sẽ lang thang ngắm nghía PP cho đỡ áy náy, ko thì sẽ về thẳng SG, có thể chơi bời ở SG thêm chút rồi bay ra HN, sáng hôm sau đi làm bình thường.
Hiện em mới có 1 mình và 1 ông anh ở SG, nhưng ông anh ko đi đc 7 ngày, chỉ định đi SR rồi về SG :( Các bác xem có join đc thì join cùng i em cho vui, lang thang 1 mình cũng hơi buồn (ít nhất là hok có ai chụp ảnh cho + buôn chuyện cho miêng đỡ bị kéo da non - hehe)

Lịch đi của i em: Tối 6/11: có mặt ở SG, sáng 7/11 đi Cam, tối 14/11 có mặt ở SG và bay ra HN chuyến bay đêm.

Hoan nghênh các bác !

amicecorp
07-08-2010, 02:22
Tour này thiệt là khó đỡ, không biết chủ nhà có coi qua bản đồ Campuchia hay không chứ mình thấy chừng ấy ngày bạn có thể đi HN-HCM-Siemrirp-Bangcok-Pataya-HCM-HN.

Từ HN bay thẳng qua Siemriep bạn đã tiết kiệm được kha khá= vé bus+hotel quá cảnh HCM.
Mình đã từng đi Siemriep nên nếu bạn ở đó quá 2 ngày và không đào mộ gì thì bạn sẽ thấy chán.
Phnompenh đi chơi cho vui tí xíu là hết, sáng đi tham quan chiều đi chợ, 2h leo lên xe về SG,9 h tới. Nếu bạn tranh thủ ở Siemrep vào buổi tối ra pubstreet thì thấy nó cũng như Nam Vang. Bạn có nhiều thời gian nên chạy qua Thái luôn cho nó máu, gần xịt, mất thêm 7$ vé xe mai Linh, lúc về bay HN cũng rẻ hơn HCM nữa.
Cái làng Shihanuck gì đấ mình chưa tới nhưng nó nằm tận miền Nam Cambodia, theo lịch trình hem lẽ bạn đi Nam Vnag-Siểmp-NamVang-Siểmp- cuối cùng ăn chơi Nam Vang và về SG ah? đi qua Nam Vang 3 lần mới ở lại chơi á?
Thời gian rộng rãi đi Thái luon đi, nhưng mình nghĩ từ giờ tới đó lâu quá nên chắc không có lửa nào đủ cháy đến lúc đó, bạn nên chuyển lịch đi trong vòng 2 tuần thôi hãy mời gọi tham gia.
Nếu đi cambodia và Thái thì đừng nên đi 1 mình vì ở Cambodia có nhiều người Việt nhưng qua Thái thì không phải lái xe nào cũng biết tiếng Anh. Chúc bạn may mắn nhen!^^
==========
cuối tuần uống hơi nhiều nên cái vụ chính tả bỏ qua dùm nhen, chúc ngủ ngon!(beer)

Judy
07-08-2010, 10:17
Thanks bác Amicecorp đã có lời, Iem book vé + xin nghỉ xong xuôi rồi, chắc chắn là sẽ đi, chỉ có lịch trình thì có thể thay đổi chút. Bình thường thì iem cứ phởn lên là xách túi đi chơi, nhưng do mới chuyển sang làm về dịch vụ nhà hàng, ăn uống, tiệc tùng nên khó xin nghỉ, phải lên kế hoạch sớm, chứ iem cũng nóng ruột muốn đi ngay lém. Các bác cứ xem xét, join đc cùng iem là mừng, không thì cũng cho em xin ý kiến để có chuyến đi 'thắng lợi' - phượt + khám phá, ko bỏ sót :D

Về lịch trình, iem cũng đang xem xét chứ chưa fix ngay vì có tham khảo 1 số bài viết và hướng dẫn đi Cam thì thấy 2 địa điểm chính là SR và Sihanouk Ville là thú vị nhất. SR thì có thể tham quan 2-3 ngày là đủ, sihanoulk (SV) thì chỉ cần 1 đêm 1 ngày là okie nhưng đường đi thì mất 8h / lượt nếu đi thẳng từ SR
thêm thời gian di chuyển từ các địa điểm nữa.

I em cũng có tham lam nghĩ đến chuyện quá bộ sang Thái chơi chút rồi lượn về nhưng thấy thời gian đi lại mất nhiều quá, có lẽ đành để dịp khác đi Thái. Thời gian dư dôi còn lại dành để tụ tập đàn đúm ở SG.

Các bác chỉ bảo thêm để lịch trình thêm hấp dẫn và có lửa thu hút bạn đồng hành, Tks các bác!

==================================
Càng đi được nhiều, càng thấy thèm đi :)) :H (kiss)

Judy
07-08-2010, 10:28
Không bám càng được chúc bạn sớm tim được người đồng hành và có một chuyến đi vui vẻ

Tks bạn (beer)

jackyle
07-08-2010, 16:24
đúng tour mình đang cần nhưng dài ngày quá, nếu đi 4 ngày thì OK ngay ,...hic

Judy
08-08-2010, 22:45
Bạn Jackyle join đc đến đoạn nào thì join, nếu 4 ngày thì sợ hok đủ. chỉ từ SG đi PP, chơi SR rồi về PP chơi thêm đc 1 chút là về SG.Minh tham khảo thấy là để khám phá đc SR: angkor wat, angkor thorm, bantaey srey... thì 03 ngày là cố đủ rồi. :)

Judy
10-08-2010, 21:35
Úi, Tóp của mình nguội queo thế này :((

vanpate
12-08-2010, 12:59
mình tham gia đi campchuia nữa. bạn lên chương trình thật kỹ nhừ là ngủ ở đâu. ở siẻmiep mấy ngày... theo mình nên đi siemrep và siha trước rồi vòng về chơi ở Np.
so dt của mình là 0912969797 . giữ liên lạc nhé

yourcolor
12-08-2010, 17:00
wow, HCM đi Cam còn đỡ chứ Hà Nội đi thì hơi xa nha, em bám ko chắc rồi, buông....

Judy
12-08-2010, 17:53
Okie, mừng ghê :D mình cũng dự định là đi SR +SV rồi về PP- có nhiều tg thì chơi nhiều ko thì lướt tẹo cho bít PP thôi(beer)

duycong8282
12-08-2010, 19:35
đoàn các bạn chắc chưa chôt đoàn đâu phai không cho mình đăng ký đi với

Judy
12-08-2010, 23:35
welcome welcome, 6/11 mới khởi hành từ HN mà, các bạn nhớ để lại thông tin để cần thiết thì liên lạc off nhá + có thêm ý kiến về lịch trình + chi phí thì cứ chủ động lên tiếng nhá, cũng là lần đầu xuất ngoại của tớ mà ;))

vietcuongoct
13-08-2010, 00:26
Hic tiếc là ngày 12/11 mình mới về đến SG ko la đi cùng bạn rùi. Mình cũng chưa đi Cam lần nào. hichic

KevinAuto
13-08-2010, 22:44
Kg có chi tiết lắm nhỉ , mình ở SG cũng đang mún đi cam thử

Judy
14-08-2010, 11:49
Lịch trình cụ thể và chi tiết như ở Guest house nào, đi xe hãng nào, thăm quan những điểm nào, thời gian bao lâu mình sẽ pót dần dần + có ý kiến đóng góp của các bạn nữa để xây dựng đc 1 chuyến đi phù hợp.

Mình vắn tắt sơ bộ lại như sau:
Sáng 7/11 sẽ đi bus từ SG qua Mộc Bài sang Cambodia , có 2 phương án: dừng chân ở PP rồi mới đi SR hoặc đi thẳng SR
Tại SR: chơi 3 ngày - khu quần thể Angkor + Tonle sap...
Từ SR đi thẳng Sihanoulk Ville: ở chơi tại SV 1 đêm +1/2 ngày (mất khoảng 5 ngày rồi)
Về PP: chơi 1 ngày hoặc về thẳng SG- ăn chơi nhảy múa ở SG
Tối 14/11: bay chuyến 9h30 ra HN
Sáng 15/11: đến VP + chia quà cáp ....

Vé máy bay mình đã book sẵn rồi nên các bạn từ HN đi thì sẽ họp nhau xem có book đi cùng chuyến đc ko, nếu ko thì sẽ hẹn nhau tại SG.
Các bạn cho thêm ý kiến nhé, mai CN nghỉ ở nhà, mình sẽ pót chi tiết về thời gian đi lại từ các địa điểm. ;)

Judy
14-08-2010, 11:52
đoàn các bạn chắc chưa chôt đoàn đâu phai không cho mình đăng ký đi với

Bác Duycong8282 ơi, bác sẽ đi từ HN hay SG vậy, bác thêm thông tin để em dễ dàng lên list và lên Plan chi tiết ạ. :)

pucca3006
14-08-2010, 12:49
Mình chưa biết đi đc ko, 7 ngày hơi dài nhưng cứ phi cục gạch cái đã :D

Judy
14-08-2010, 14:09
Óe, suýt vỡ đầu vì cục gạch của bác Pucca :))

Welcome bác !

daibangnui
14-08-2010, 19:32
@ có tý góp ý bác chủ topic: bác đi thẳng tới SR thì tầm 9h đêm có mặt ở SR...hôm sau dậy sớm đi ANg cỏ luôn vì ăng cor đi từ sáng tới tận tối vẫn chưa chán:D...
ANg cor vát + thom + bayon( kết chỗ này vì có tượng mặt người đẹp:).+ tar vat( cây mọc trên đền ấy) +tar kèo
CÓ đại ngàn sông ringa river:| với cả parter suier ( ko nhỡ rõ tên):D

Smallneedle
15-08-2010, 13:41
Tớ đã đi Cam rùi, mới ở PNP và vài tỉnh cỡ khoảng 3 tuần. Nhưng chưa vào Angkorvat và chưa đi Shanoukvill nên cũng muốn đi.

Nhóm này đã có cục gạch nào là nữ chưa dzậy? Chả có nữ nào tớ cũng hơi ngại :)

Tớ đi bus ở CAm rùi, khiếp phết. Từ PNP đi Siêm riệp hay có bus của hội Tour, chất lượng tốt hơn.

Judy
15-08-2010, 15:27
Haha, báo cáo bác Smallneedle, em là Girl :P (nick Judy -rõ của con gái cơ mờ ) Bác đã ở Cam rồi, như vậy cũng ko bỡ ngỡ lắm, bác join với nhóm là mừng lắm í.(beer)

Nhóm cũng chưa chốt danh sách và lịch trình chi tiết, có mấy bác đã đặt gạch, em sẽ chốt đoàn vào đầu tháng 10 + bàn bạc những thứ cần chuẩn bị, mang theo khi đi.

Em mới lần đầu đi Cam nên rất mong nêu có thêm các bác đã từng qua đó rồi join cùng :D

sohm
15-08-2010, 18:37
Shihanuck Ville ko phải là cái làng mà là cảng biển lớn nhất của Cam - Cảnh và biển rất đẹp ! Phnompenh ra ngoài ngoại thành bên sông TôngleSap có con cá gì ko nhớ tên ... thịt ngon như thịt gà ! Mình đi Cam 2 ngày mà tiếc chưa ghé SR ! Quãng thời gian đó đi được cho đăng ký 1 vé !

Thân

Smallneedle
15-08-2010, 19:18
HI Judy, hay quá, sẽ rủ rê thêm girl nữa. :-) . Có dự định hoặc phải tìm kiếm thông tin gì, cứ trao đổi. Tớ xem và tìm hiểu. Nếu ở PhP, tớ có đồng nghiệp nên có thể hỏi han được.

@sohm: đám đồng nghiệp tớ có 1 đống ảnh Shihanuck Ville đẹp lắm, nhìn thèm nên muốn đi.

Judy
15-08-2010, 20:07
Tks các bác, em đã in ra 1 tập thông tin và lịch trình lượm lặt ở Google + Phượt nhà mình, nhhưng em đang bận chút với cái Site Vnese của cty nên đành khất các bác 2-3 hôm nữa em úp sơ bộ để nhà mình tham khảo rồi check thêm thông tin và đóng góp ý kiến nhá :">
Rất mong các bác giữ lửa cùng em(beer)

frchise
16-08-2010, 00:07
vc nhà em cũng muốn đăng ký đi cùng bác. Bác gửi lịch trình cụ thể e nghiên cứu cái nhé bác.

sohm
16-08-2010, 17:10
Tôm tích ở SV to gần bằng cái vợt bắt muỗi 20.000 đ / 3 con ... Quên mất mình vừa béo vừa già vừa xấu xí chỉ được cái là hiền thế có được tham gia không nhẩy ?

sohm
16-08-2010, 17:27
Em gái mình đi SR về kể có cái phòng Ngự Y vào trong đó thì nghe nhịp tim mình đập phoành phoạch ?! Thêm nữa có cái bậc thang tuy không cao nhưng leo lên mà quay lại nhìn xuống dưới thì thấy chóng mặt !!! ? SV biển rất đẹp ... kiễng chân lên là nhìn thấy Phú Quốc ...- Phnompenh ko có gì hay nhưng may mắn thì gặp hàng hiệu gia công tại Cam rất rẻ và đẹp ( chợ Russia) !

handuydo
16-08-2010, 19:51
hay wa"
mjnh phạ? lam chuyen" m0i" dc

Judy
16-08-2010, 20:24
Tôm tích ở SV to gần bằng cái vợt bắt muỗi 20.000 đ / 3 con ... Quên mất mình vừa béo vừa già vừa xấu xí chỉ được cái là hiền thế có được tham gia không nhẩy ?

=> Tôm tít còn gọi là con Bề bề đấy ah bác? Béo, già, xấu xí nhưng hiền -> cái này cần làm rõ là hiền ở mức độ nào, theo tiêu chí nào bác Sohm nhé, bác sẽ đi từ Hn hay từ HCM vậy bác?

Em gái mình đi SR về kể có cái phòng Ngự Y vào trong đó thì nghe nhịp tim mình đập phoành phoạch ?! Thêm nữa có cái bậc thang tuy không cao nhưng leo lên mà quay lại nhìn xuống dưới thì thấy chóng mặt !!! ? SV biển rất đẹp ... kiễng chân lên là nhìn thấy Phú Quốc ...- Phnompenh ko có gì hay nhưng may mắn thì gặp hàng hiệu gia công tại Cam rất rẻ và đẹp ( chợ Russia) !
=> cái vụ mua sắm là em cũng ham lắm bác ạ =))

Smallneedle
17-08-2010, 07:17
Russia Market thì nhiều đồ rẻ, nhưng nhiều dân du lịch VN quá nên giờ cũng phải mặc cả tít mù. Chị em đi vô đó, khuân 1 đống áo phông 1 đô. Đồ ba lô, valy tuy là đồ fake nhưng em xài thấy ổn lắm. Ở PNP thì vào Royal Palace, đi măm măm lẩu, ơ, em mới nhớ ra có thế. Em cũng hay đi uống cafe, nhưng cafe ở PNP tệ lắm, ko ngon bằng nhà mình.

À, ở PNP em có biết 1 cái quán cơm 1$. Đại loại ăn cơm loại gì cũng tính 1$/người, ăn ổn phết.

sohm
17-08-2010, 08:12
Hi Jud,

- Nếu đi được tớ đi từ ... quận 7 !
- Hàng gia công thì random thôi vì lệ thuộc vào worker có phắn được ko !

Dear S.needle,

Mấy quán ở Monivong uống cũng được chứ - Có cái nhà hàng Thái ăn rất vừa miệng - Cá lóc chiên (sống ngoài tự nhiên) ngon tuyệt !

Thân

Judy
17-08-2010, 10:32
Chà chà, sáng nay em thấy com mèn của hai bác Smallneedle và bác Sohm mà lại rạo rực muốn đi ngay rồi. Vậy lịch trình sẽ có thêm thời gian để đi chợ + cafe nhá, dù gì cũng là cafe đất Cam :P

vietcuongoct
18-08-2010, 09:26
Hic nge mọi người nói đến Cam mà mình thèm quá ! Ko biết có về SG kịp để đi chung ko nhưng cứ quăng cục gạch cái đã ^^

katsuya
18-08-2010, 14:03
Đánh dấu một cái nào, khi nào off mình join với :D

hoxuanhuong
18-08-2010, 15:33
đang rất muốn đi cam đây, mà ngày dài quá sao nhỉ.....

vanxu
19-08-2010, 16:58
kaka, đựợc đó có 1 chuyến đi cam thật sảng khoái, cho mình đi ké với nhé

Rocklin
19-08-2010, 17:33
Rùi, em cũng ham mê đi Cam đã từ lâu lắm mà chưa rủ rê đc ai đi cùng. Nay có dịp gặp Judy mời, máu trong người em lại sôi lên.
Hiềm mỗi việc là đi dài ngày quá, sợ Sếp ko cho. Em đặt 1 chân vào trc nhé, sẽ thường xuyên theo dõi update.
Thank Judy much.
P/s: Tớ cũng là Mem ở HN, đi cùng tiện quá - hi`hi`

cristal
19-08-2010, 18:26
Ném gạch nhé. Mọi người tránh ra chút ko vào đầu :))

Mình sẽ bay từ HN vào SG giữa tháng 10. Đợi các bạn vào rồi nhập hội đi Cam luôn. Hụt chuyến Cam từ năm 2007 giờ là lúc phục thù hí hí

thagnv
19-08-2010, 18:31
Tháng 11 nếu em báo cáo tốt nghiệp xong xuôi và còn dư tiền sẽ đi cùng các bác. Em cũng tính đi thử cho biết.

Judy
19-08-2010, 23:37
@ bác Hoxuanhuong: bác cố gắng thu xếp join đc cả thời gian thì vui, hok thì có thể theo phương án đi theo chặng rồi quay về SG, tùy theo thời gian bác có, vì hiện tại ông anh của em cũng đang phải theo phương án đó, khi mọi người đi Sihanoulk Ville thì ông anh quay lại SG :(
@ Rocklin: vậy bác sắp xếp đi, okie thì book vé máy bay sớm cho rẻ, em tham rẻ nên đã book từ cuối tháng 7 có 1,980k/ khứ hồi VNA :D
@ các bác: welcome các bác. Em sẽ cố gắng úp dần dần các thông tin thu nhặt và hệ thống lại theo từng mục, và còn có bác Sohm với bác S.Needle tư vấn chỉnh sửa cho luôn :) (beer)

God Oden
19-08-2010, 23:46
Hè vừa rồi mình vừa định làm 1 tour xuyên Đông Nam Á - qua Lào, campuchia. Cuối cùng việc nọ vấp việc kia thế là teo luôn cả kế hoạch. Hik, muốn sang Campuchia quá T.T

chtvnn
20-08-2010, 01:04
He cho mình bon chen lên lịch ké với (dù là ko đi cùng các bạn mà vẫn thích hóng hớt :P). Vừa làm 1 tour balo đi Campuchia về. Sơ lược là đi 6 ngày 5 đêm tốn kém cũng ko nhiều. Lúc đầu mình lên kế hoạch hoành tráng lắm cơ định đi từ Ratanakiri đi qua tới Kep mà sau thì kế hoạch đấy ko khả thi phải để Ratanakiri lại. Và chuyến đi của mình thế này
Đi từ Sài gòn -> Siem Reap (bus sapaco kèm ăn sáng chuyến 6g giá là 380k)
2 ngày siem reap
- tới Siem ở guest house đẹp lung linh ban công phòng tắm bự có bubble luôn (20us/đêm share cho 3 đứa kkkk)
- 1 ngày đi tour vòng quanh siem: đi ăn, đi vòng vòng khu pub street và old market, đi chơi artisan (free vé tip hướng dẫn viên), silk farm (free vé nhưng tip cho hướng dẫn viên cái này tùy hỉ mà lần đó mình tự xử khúc silk farm ko cần hướng dẫn), culture village (có vé), đi ăn buffet kèm ca hát nhảy múa apsara ^^, đi chợ đêm trả giá ẹo luôn
- 1 ngày dậy thật sớm đi ra đón mặt trời ở Angkor Wat, nhớ đem đèn pin ko người ta đạp chân tè le luôn với lại nhớ leo cho nhanh đi cho lẹ ko vào chỉ toàn thấy người là người mà thôi, đợi mặt trời lên xong chụp hình xong ra ăn sáng xong đi vòng ankor wat, ankor thom, bayon, terrace... nói thật mình mua cái vé 20US đi 1 ngày mà mới đi 1/2 ngày mình đã oải lắm rồi, xem thì cũng vậy vậy mỗi bayon đi cổng nam vào buổi trưa 12g thì thấy đc 1 đàn voi đi ngang cũng hoành tráng lắm thì lạ hơn xí còn thì ko hứng thú lắm ngoài mỏi chân và nhìn hoài mấy viên đá oải lắm cơ....
https://lh3.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF42UMKQnaI/AAAAAAAAEKU/YGJz-V9iZlw/s640/IMG_0262.JPG
tối sau 1 ngày đi về là việc đầu tiên nằm lăn ra ngủ khoảng 2 tiếng, xong dậy chạy ra chợ ngồi chơi với dr. Fish xong ăn uống và bái bai Siem Reap.
2 ngày Phnom Penh
Đón xe bus Sinh cafe đi về PP. về tới nơi thì tìm KS. Xong đi chơi lòng vòng thôi. PP so ra thì ko hoành tráng nên 1 ngày theo mình chắc là đủ rồi. Đi thăm cung vua (8usd entry hixx... và nhớ mặc quần áo dài tay dài chân ko thì phải mua phải thuê thêm rách việc) xong đi bộ dọc tonle sap (mình đi về mỏi cả cổ, do đi tìm cái cờ VN ở dãy đó mà tìm hoài chả thấy) ko nên thuê thuyền đi sông Tonle sap vì sông giờ cạn nước mà nhìn bẩn bẩn sao ah. Theo mình thì nên chờ cho đến hoàng hôn thì đứng ngay trc cung vua sẽ có hình đẹp :)
1,5 ngày 1 đêm ở Kep
Đây là nơi mình thích nhất ở Cambodia. Từ đây có thể thấy sông thấy biển. Có thể đi sâu vào núi vào leo vào mấy cái động đá sâu hút trơn trượt tối thui (cũng cảm giác lắm... mà ai có mua bảo hiểm du lịch thì hãy leo trèo xuống nhé ko thì nên leo 1/3 cho nó thử tý tý rồi leo lên là đc rồi ko nên cố :P) nhớ đem đèn pin nhá. Đi xong động xong chùa trong núi xong ruộng thì đi ra biển Kep, ở đây hải sản rẻ và ngon, là nơi sản xuất sầu riêng của cả Campuchia nên khỏi phải nói cũng biết tuyệt cỡ nào, cua Kep thì nổi tiếng và tiêu Kampot thì ngon nhất thế giới chẹp chẹp ^^ muốn quay lại quá từ đây có thể đi tàu sang đảo thỏ để chơi cho biết. Hoặc đi sang Sihanouk vill cũng đc
https://lh4.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9p8IkYDvI/AAAAAAAAEVI/jiN4MSAnl4o/s288/IMG_0497%20%282%29.JPG
https://lh6.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9qXD_2rOI/AAAAAAAAEWc/5V6ovj37_1U/s288/IMG_0517.JPG
https://lh6.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9phpegbSI/AAAAAAAAET8/L6X2aywfrLs/s288/IMG_0712.JPG leo oải luôn
https://lh4.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9q5pTayqI/AAAAAAAAEYY/7glyaI-bnLY/s288/IMG_0547%20%282%29.JPG xui cho mình đến biển đúng ngày mưa nhìn biển động và màu vàng vàng thế này hix
Hành trình về quê hương
Từ Kep đi sang cửa khẩu Hà Tiên (đườg đất đỏ nhưng rất đáng đi vì cảnh 2 bên rất đẹp, đi rồi biết nhé ^^ vui cái là 2 bên đường chưa có điện nên ko bị vướng dây điện nếu chụp hình). Qua cửa khẩu thì có thể chơi ở Hà Tiên khoảng vài tiếng xong chạy ra bến xe Hà Tiên tuy nhiên nếu còn dư quá nhiều calories thì có thể làm thêm 1 tour be bé đi Phú Quốc luôn 1 công đôi chuyện ^^, bắt xe Mai LInh lên Rạch Giá, chơi ở Rạch giá xong bắt xe lên Sài gòn. Kết thúc chuyến đi ^^... đi 1 đường về 1 đường thì vui hơn
Nếu bạn còn dư thời gian có thể đi Ratanakiri hay modulkiri với mấy thác đẹp lung linh luôn và cái hồ núi lửa ^^ cũng lạ, đi đấy nhảy biên giới qua được tới Đắc lắc nhà mình thì phải ah ^^ cái ngày nghe rỉ tai chứ mình chưa đi vì mình nhảy biên giới Hà Tiên mất rồi nên ko chạy đi Rat để nhảy tiếp được.
Chúc bạn 1 chuyến đi vui nhé ^^

duturi
20-08-2010, 09:35
Chào các bạn.
Mình đi công tác K nhiều lần rồi nên có mấy ý với các bạn.
Nếu đi một vòng quanh Campuchia thi nên bắt đầu từ Gia Lai. Qua cửa khẩu Đức Cơ. Đi 69km thì tới Banlung, thị xã mới của Rattanakiri (trước đây thị xã là ở Lumphat). Rattanakiri thì có hồ núi lửa và khu bảo tồn. Đường từ Gia Lai đến Banlung mới khánh thành tháng 3 năm 2010 (do Việt Nam làm) nên rất tốt, tuy nhiên đường từ Banlung đi ra đường QL số 7 nối với Stung Treng và Kratie thì rất xấu (hiện đang do Trung Quốc thi công). Như vậy nếu không muốn đi đường xấu thì chớ đi theo hướng này, tuy nhiên như vậy các bạn mất 4 tỉnh Rattanakiri, Mondolkiri, Kratie va Stung Treng cũng như không thể xem được cá heo giỡn trên sông Mê Kông đoạn Stung Treng, không được thưởng thức món gỏi tép sống Kratie (đã được giới thiệu trên Mê Kông ký sự) và cũng không đến được cửa khẩu biên giới K-Lào trên đường 13. Đường nối đường QL 7 từ Snuol đến Mondolkiri rất tốt, cũng mới khánh thành. Khu vực 4 tỉnh này có rất nhiều doanh nghiệp và người Việt Nam sang làm ăn.
Nếu đi từ HCMC qua Mộc Bài thì đi theo lịch trình HCMC - Mộc Bài - Kampong Cham (nơi có cây cầu duy nhất bắc qua sông mê Kông tại K do Nhật Bản xây) - Kampong Thom - SR - Banteay Meanchey (Thị xã Sisophon - chỗ này có thể đi Poipet và sang chợ Thailand một tý chơi cũng hay) - Battambang - Pursat - KampongChhnang (đoạn giữa Pursat và Kampong Chhnang có thể xuống thăm làng nổi trên hồ Tonle Sap rất tuyệt - nơi này đoàn làm phim Mê Kông ký sự có ghé qua). Từ đây sẽ có 2 lịch trình: Một là đi thẳng về PP rồi về VN qua hướng cầu Neakluong; Hai là đi xuống Sihanoukville rồi mới vòng lên PP rồi về theo lịch một. Nếu ghé được Sihanoukville thì tốt không cũng chẳng sao. Nếu thích sưu tầm đá thì hôm ở Battambang có thể ghé vào Pailin được. Nếu đi như vậy bạn đã đi một nửa số tỉnh của K và vong quanh Hồ Tonle sap mà không bị trùng lắp điểm nào cả.
Tại K thì khách sạn giá rất nhiều loại, từ 5USD (có máy nước nóng nhưng không AC). Loại có AC thì phòng đôi (2 giường) tối thiểu là 10USD. Loại 30-35USD thì thường sẽ có ăn sáng tự chọn. Khách sạn thì nói tiếng Anh tốt. Có thể thuê xe máy rất dễ. Tại PP nói được cơ bản là 3 thứ tiếng không kể tiếng K là Anh, Việt và Hoa nhất là khu gần chợ Olempich. Bản đồ du lịch 5USD/tấm có ghi cả các loại khách sạn và giá cả (và đúng là giá mà họ thu của mình trong KS) Ngủ mấy người không quan tâm. Ngủ chung thì mỗi phòng 1HC là đủ. Họ chỉ copy xong trả lại và trả tiền trước. Nếu cần hỗ trợ, mình sẽ giới thiệu số điện thoại của các bạn đã từng học ở VN để giúp đỡ các bạn. Trong đó có nhiều người VN đang công tác bên đó nữa.
Cờ trước Hoàng Cung là treo theo vần ABC của tiếng Anh. Cờ của Việt Nam gần cuối cùng chung với cờ của Mỹ. Nếu phát hiện thấy cờ có vết rách (Bất kể cờ nào) bạn cứ thông tin, có thể sẽ được thưởng.
Chúc các bạn đi vui vẻ và học hỏi được nhiều điều thú vị.

pucca3006
21-08-2010, 09:42
He cho mình bon chen lên lịch ké với (dù là ko đi cùng các bạn mà vẫn thích hóng hớt :P). Vừa làm 1 tour balo đi Campuchia về. Sơ lược là đi 6 ngày 5 đêm tốn kém cũng ko nhiều. Lúc đầu mình lên kế hoạch hoành tráng lắm cơ định đi từ Ratanakiri đi qua tới Kep mà sau thì kế hoạch đấy ko khả thi phải để Ratanakiri lại. Và chuyến đi của mình thế này
Đi từ Sài gòn -> Siem Reap (bus sapaco kèm ăn sáng chuyến 6g giá là 380k)
2 ngày siem reap
- tới Siem ở guest house đẹp lung linh ban công phòng tắm bự có bubble luôn (20us/đêm share cho 3 đứa kkkk)
- 1 ngày đi tour vòng quanh siem: đi ăn, đi vòng vòng khu pub street và old market, đi chơi artisan (free vé tip hướng dẫn viên), silk farm (free vé nhưng tip cho hướng dẫn viên cái này tùy hỉ mà lần đó mình tự xử khúc silk farm ko cần hướng dẫn), culture village (có vé), đi ăn buffet kèm ca hát nhảy múa apsara ^^, đi chợ đêm trả giá ẹo luôn
- 1 ngày dậy thật sớm đi ra đón mặt trời ở Angkor Wat, nhớ đem đèn pin ko người ta đạp chân tè le luôn với lại nhớ leo cho nhanh đi cho lẹ ko vào chỉ toàn thấy người là người mà thôi, đợi mặt trời lên xong chụp hình xong ra ăn sáng xong đi vòng ankor wat, ankor thom, bayon, terrace... nói thật mình mua cái vé 20US đi 1 ngày mà mới đi 1/2 ngày mình đã oải lắm rồi, xem thì cũng vậy vậy mỗi bayon đi cổng nam vào buổi trưa 12g thì thấy đc 1 đàn voi đi ngang cũng hoành tráng lắm thì lạ hơn xí còn thì ko hứng thú lắm ngoài mỏi chân và nhìn hoài mấy viên đá oải lắm cơ....
https://lh3.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF42UMKQnaI/AAAAAAAAEKU/YGJz-V9iZlw/s640/IMG_0262.JPG
tối sau 1 ngày đi về là việc đầu tiên nằm lăn ra ngủ khoảng 2 tiếng, xong dậy chạy ra chợ ngồi chơi với dr. Fish xong ăn uống và bái bai Siem Reap.
2 ngày Phnom Penh
Đón xe bus Sinh cafe đi về PP. về tới nơi thì tìm KS. Xong đi chơi lòng vòng thôi. PP so ra thì ko hoành tráng nên 1 ngày theo mình chắc là đủ rồi. Đi thăm cung vua (8usd entry hixx... và nhớ mặc quần áo dài tay dài chân ko thì phải mua phải thuê thêm rách việc) xong đi bộ dọc tonle sap (mình đi về mỏi cả cổ, do đi tìm cái cờ VN ở dãy đó mà tìm hoài chả thấy) ko nên thuê thuyền đi sông Tonle sap vì sông giờ cạn nước mà nhìn bẩn bẩn sao ah. Theo mình thì nên chờ cho đến hoàng hôn thì đứng ngay trc cung vua sẽ có hình đẹp :)
1,5 ngày 1 đêm ở Kep
Đây là nơi mình thích nhất ở Cambodia. Từ đây có thể thấy sông thấy biển. Có thể đi sâu vào núi vào leo vào mấy cái động đá sâu hút trơn trượt tối thui (cũng cảm giác lắm... mà ai có mua bảo hiểm du lịch thì hãy leo trèo xuống nhé ko thì nên leo 1/3 cho nó thử tý tý rồi leo lên là đc rồi ko nên cố :P) nhớ đem đèn pin nhá. Đi xong động xong chùa trong núi xong ruộng thì đi ra biển Kep, ở đây hải sản rẻ và ngon, là nơi sản xuất sầu riêng của cả Campuchia nên khỏi phải nói cũng biết tuyệt cỡ nào, cua Kep thì nổi tiếng và tiêu Kampot thì ngon nhất thế giới chẹp chẹp ^^ muốn quay lại quá từ đây có thể đi tàu sang đảo thỏ để chơi cho biết. Hoặc đi sang Sihanouk vill cũng đc
https://lh4.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9p8IkYDvI/AAAAAAAAEVI/jiN4MSAnl4o/s288/IMG_0497%20%282%29.JPG
https://lh6.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9qXD_2rOI/AAAAAAAAEWc/5V6ovj37_1U/s288/IMG_0517.JPG
https://lh6.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9phpegbSI/AAAAAAAAET8/L6X2aywfrLs/s288/IMG_0712.JPG leo oải luôn
https://lh4.ggpht.com/_N9X2H31P7dQ/TF9q5pTayqI/AAAAAAAAEYY/7glyaI-bnLY/s288/IMG_0547%20%282%29.JPG xui cho mình đến biển đúng ngày mưa nhìn biển động và màu vàng vàng thế này hix
Hành trình về quê hương
Từ Kep đi sang cửa khẩu Hà Tiên (đườg đất đỏ nhưng rất đáng đi vì cảnh 2 bên rất đẹp, đi rồi biết nhé ^^ vui cái là 2 bên đường chưa có điện nên ko bị vướng dây điện nếu chụp hình). Qua cửa khẩu thì có thể chơi ở Hà Tiên khoảng vài tiếng xong chạy ra bến xe Hà Tiên tuy nhiên nếu còn dư quá nhiều calories thì có thể làm thêm 1 tour be bé đi Phú Quốc luôn 1 công đôi chuyện ^^, bắt xe Mai LInh lên Rạch Giá, chơi ở Rạch giá xong bắt xe lên Sài gòn. Kết thúc chuyến đi ^^... đi 1 đường về 1 đường thì vui hơn
Nếu bạn còn dư thời gian có thể đi Ratanakiri hay modulkiri với mấy thác đẹp lung linh luôn và cái hồ núi lửa ^^ cũng lạ, đi đấy nhảy biên giới qua được tới Đắc lắc nhà mình thì phải ah ^^ cái ngày nghe rỉ tai chứ mình chưa đi vì mình nhảy biên giới Hà Tiên mất rồi nên ko chạy đi Rat để nhảy tiếp được.
Chúc bạn 1 chuyến đi vui nhé ^^

bạn ui, chi phí của chuyến đi thế nào, và đoàn của bạn có mấy người vậy ?

Judy
21-08-2010, 16:47
Mình xin pót trước lịch trình mà ông bác đã đi và gửi tham khảo, ban đầu dự tính đi ít ngày và giới hạn chi phí tổng là 1,5-2tr thôi nên định theo lịch trình này, các bạn cùng tham khảo nhé.
1. SG- SR
- Xe từ Sg đi SR có bus Sapaco (có wc trên xe) -20$/pax gồm ăn sáng ; Bus MaiLinh 20$/pax
hoặc đi Capitol Tour (của Cambodia): giá vé rẻ hơn 15-17$/pax cũng có WC nhưng chất lượng ko bằng mấy hãng xe VN, xe cũ, lái và phụ người Cam, làm thủ tục HQ lâu hơn và phải để y không có họ quên passport của mình :(
- Ở tại SR thì có GH - : http://www.mandalayinn.com/rooms.html hoặc sang hơn thì vào http://www.agoda.com/asia/cambodia/siem_reap.html?type=1&site_id=1410012&url=http://www.agoda.com/asia/cambodia/siem_reap.html&tag=1fe8885c-d834-4f36-b3ee-479afdc5c8ed&gclid=CPmzx_r7uqACFQldagodAzA5UQ lựa chọn, nhưng mình hok định chọn trong cái list này đâu, GH cho tiết kiệm (xem đoàn mình có đông không, thành phần, nam nữ như thế nào có thể ghép phòng cho rẻ)
Ngày 1:
- Đi chuyến bus lúc 6am, xuất phát từ Phạm Ngũ Lão- Đề Thám , đến cửa khẩu Mộc Bài, nhà xe sẽ lấy Passpost của mình đi làm thủ tục. Qua đến Cam, xe sẽ dừng nghỉ khoảng 1-2 trạm, tranh thủ thưởng thức các món côn trùng chiên và 1 loại quả rất đặc biệt, có nhiều gai như nhím- đc gọi là quả Mây - ăn rất ngọt và ngon.
-11-12am đến Pnom penh (PP), xe sẽ dừng 1 - 1h30p để ăn trưa (đi loanh quanh gần trạm đỗ xe, kẻo lạc đường ko về đc là xe ko đợi mình). Gần chỗ đỗ xe có mấy quán bán Phở, bún Bò Huế của VN nhé.
- Xe sẽ đến SR khỏang 5h30-6pm, từ chỗ xe bus về khu Old Market đi bằng Tuk Tuk - 1$/ 3-4 người (ko trả giá hơn :P)
- Đi loanh quanh kiếm GH hoặc nếu đã book trước thì check-in, tắm rửa, nhờ Receptionist đặt xe Tuk tuk sáng mai đến đón sớm đi Angkor/ thỏa thuận luôn với xe Tuk tuk vừa chở mình, giá khoảng <10$/1ngay (thỏa thuận). Tuktuk sẽ chở mình đến các điểm mình muốn và đợi mình để chở về.
- Map - lấy tại GH nếu họ để ở kệ báo hoặc hỏi nhân viên + lấy card của GH để còn bít đường mà gọi về hoặc có địa chỉ nếu chưa nhớ :P
- Ăn tối ở khu Old Market, có 1 khu hàng ăn bình dân, gần đó có 1 nhà hàng của người Việt - Soup Dragon -No. 369 Group 6, Mondol1- North of the centre market, around town. http://www.igougo.com/dining-reviews-b152521-Siem_Reap-The_Soup_Dragon.html
- Hoặc có thể đi Bar Street hoặc Pub Street có rất nhiều nhà hàng ( nếu kinh phí nhiều)
- Ăn xong đi cafe hoặc đi night market (gần ngay đó) hoặc đi matxa, doctor fish rỉa chân :))
Lưu ý: Mua đồ ở Old Market -SR đắt hơn ở Russian Market -PP (với lại còn đi SV nữa nên ko nên mua sắm nhiều phải mang vác :D
+ Trên đường về tạt vô bách hóa 24h mua đồ ăn+ uống cho sáng sau đi sớm - ăn luôn trên đỉnh núi.

~ Tạm hết ngày 1 ~ to be continued...
Note: cái nì là mình pót lại email ông bác mình gửi cho để tham khảo - mang tính chất hướng dẫn sơ bộ chứ chưa phải lịch trình chính thức đâu nhé ;)

Nice weekend to all nhá ! (beer)

chtvnn
21-08-2010, 17:37
bạn ui, chi phí của chuyến đi thế nào, và đoàn của bạn có mấy người vậy ?
Đợt đấy mình đi từ SG có 1 mình à ^^ nổi hứng lên thế là vác balo đi (lúc đầu mình định đi Philipine nhưng ko đặt vé đc, sau định đi bắc nhưng cũng trục trặc nên đổi hướng mua ngay 1 quyển lonelyplanet lên kế hoạch thần tốc và đi luôn nên ko rủ rê ai cả). Nhưng trc khi đi 2-3 ngày thì bắt đầu cũng hơi run nên lên couchsurfing tìm coi có ai để đi chung ko kết quả là có 1 bạn TQ trùng lịch đi với mình. Trên đường đi lại gặp thêm 1 bạn Nhật nữa thế là có 3 người ở Siem đêm đầu tiên. Đêm thứ 2 thì cô bạn người Nhật đổi ks thế là 2 đứa share phòng 2 đêm còn lại. Còn PP và Kep thì mình đi 1 mình ko đi chung nhưng hên là mình gặp 1 số host địa phương nhiệt tình lắm.... tổng chi phí chuyến đi vừa rồi của mình thế này
- KS ở Siem đêm đầu (share phòng + ăn sáng + cafe+ trà nước+ net ....) : 7usd
+ Ăn tối: 3$ (lần đó ngu ngơ đi ăn amok 1 tô to tùng đùng 2 đứa chia nhau đc ah... cơm free)
+ milk shake: 0.5$ (đa số quán bán 1usd nhưng có 2 quán trong dãy chợ cũ bán 0.5$, 1 quán là kim cheng gì gì ah 1 quán thì là kmer food shop thì phải (mình có cái tật trc khi ăn đói bụng chỉ nhìn thấy thức ăn ko thấy quán nên ko nhớ tên nổi) trong dãy quán ăn ở pub street. Nhưng bạn an tâm là cứ nhìn menu để trước quán đọc cho kỹ rồi vào)
- KS 2 đêm sau ở Siem (share phòng + nước + tuk tuk của ks + tiền đi PP của SInh cafe giúp mình + trung chuyển đủ thứ+ net): 20usd (hehe thực ra là có 18usd nhưng mà do sáng đấy ngủ đẫy giấc quá làm anh chủ ks phải kêu gọi như đi lái đò í :"> và ảnh chờ xong chở ra bến xe ra xong cái tip luôn cho ảnh 2uds khỏi thối sang dễ sợ kkkk :D)
+ Ăn: 4$ cho 2 món hình như là cơm chiên và lại cary bí đỏ ^^. Uống: evian 2000Rie/chai 1.5l (cái này là khuyến cáo nha khi đi nhớ ra tiệm tạp hóa vác về càng nhiều evian càng tốt các hiệu khác thì ko đảm bảo nhưng giá của các hiệu ấy thì chỉ là 1500 rie thôi. Nhưng bạn sẽ hối hận nếu để đến khi vào Angkor hay vào ks mà khui nước của ks (1.5usd/chai ở ks) hay mua trc Angkor... hix trc Angkor mình bị nó bán cho 1 chai nước vớ vẩn với giá 2000rie sau 1 hồi trả giá ẹo luôn >"< )
+ Ăn buffet đủ thứ món có kèm múa apsara 12usd/set: nhà hàng lớn lịch sự có trên 200 món phải tội phải đặt chỗ trc tầm 1/2 ngày tốt nhất là cứ bảo mấy anh chỗ ks đặt giúp cho sau đó đi chơi gì thì về trc 6g để cái bụng thật đói và xông vào chiến đấu ^^ lưu ý nó có 4 cái thùng nước trái cây ở góc rất khuất... cái này là miễn phí nhưng đa số các bạn ko tìm thấy nước đành phải mua ^^ (đợt đó suýt mua tự dưng ăn xong mắt sáng rực rỡ nên thấy đc 4 thùng nước trái cây free đó hĩ hĩ)
+ Đi artisan miễn phí vào cửa nhưgn đợt đấy có 1 anh hướng dẫn nhiệt tình quá rút tip luôn 5usd (hỏi ảnh cứ bảo có cũng đc ko có cũng đc và bao nhiêu cũng đc... hic lần đầu tiên đi chả biết phải tip bao nhiêu cho vừa nên có tờ đấy mệnh giá bé nhất làm luôn). Tới silk farm thì cũng có 1 anh ra đòi hướng dẫn nhưng mình dân xứ lụa nên rành món này quá rồi nên khỏi luôn tự đi tự coi tự hướng dẫn thêm cho cô bạn thế nên ko mất tip ko mất vé kkk. Đi đến Culture village thì có vé mình nhớ là 5 hay 7 usd gì ah (cái này hoàn toàn ko nhớ rõ nữa) vào toàn coi múa và nhiều dân tộc nhưng mình đi vào chiều khá trễ nên cũng ko có còn gì để coi lại còn phải chạy lẹ về ăn bufet nên ko thấy chỗ này vui mấy
+ Vé vào cổng của Angkor: mình mua 20usd cho 1 ngày mà thôi ko đi nhiều. Nhưng nên dậy từ 4g sáng và hẹn tuk tuk trc để 4h15 là bắt đầu khởi hành đến ankor là kịp. Nên mua 1 cái tag đeo thẻ đem theo vì vé cứ rút ra rút vào mỗi khi vào cổng cũng mệt và lâu lắm. Cứ nhét nó vào cái tag xong đeo trước cổ đi đâu cũng nhanh gọn nhẹ.
+ Ăn sáng: 3usd + nước dừa 1usd ngay trc cổng Angkor có 1 dãy quán ăn nhưng theo mình thì hoàn toàn ko ngon. Nếu có thời gian thì tối trc đó nên đi mua bánh mì hay fastfood đem theo thì ổn hơn. Ăn sáng trc Angkor ko ngon tý nào mà đắt nữa...
+ Ăn trưa: nếu để tuk tuk chở đi từ Ankor vào quán ăn thì chịu khó bị chém xí nhá... mình ăn 1 tô amok giá 7usd và 1 trái dừa 1usd (miễn trả giá)
+ Ăn tối: lại amok ^^ món tủ của campuchia + milk shake 3usd. Chơi với dr. fish 3usd nữa + bánh chuối 2000rie + bánh mì kẹp đủ thứ 2000rie 1/2 ổ (no quá rồi nên mua 1/2 ổ cũng bán ah)
Phnom penh thì mình ko share phòng và giá ở sinh cafe là 12usd/ phòng đơn (nhưng ko nên ở sinh cafe vì từ đó ra khúc bờ sông rất xa, đi tầm 2usd tiền xe tuk tuk cứ nghĩa mỗi ngày làm 2 cữ đi xe đi và về ks đã oải rồi... do đó thì bước xuống xe nên bỏ ra 2usd khuân vác đồ đạc chạy ra khúc bờ sông kiếm ks ở sau này tiện đủ thứ ^^). Tuk tuk là 10usd/ ngày (thực ra là trên 1 tuyến bạn thương lượng trc nhé lần đó mình mất 8usd thôi ^^ do mình đi có 3 điểm à). 8usd cho cái cung vua entrance fee... nếu đi 1 mình thì có thể phải thuê thêm hướng dẫn viên nếu ko có sách... mình thì ko thuê hướng dẫn nhưng đc cái gặp 1 anh vn rất nhiệt tình tour guide miễn phí cho luôn và đôi khi nghe ké 1 số thứ từ mấy cụ hướng dẫn viên các đoàn vn nên tích góp lại cũng biết nhiều lắm. Nhưng sau 2 ngày xương máu ở PP mình rút ra kết luận là nên thuê ks gần bờ sông rồi đi bộ dọc khúc đấy vừa xem đc đủ thứ vừa có nhiều thức ăn vừa lợi vì các trung tâm du lịch đều tụ ở đó. Ở PP mình ăn 1 bữa ở sinh cafe là 4usd, 1 bữa cơm Malay 1usd (khá ngon có kèm trà) quán này gần chợ đi bộ mình đi ngang lúc đang đói ghé vào ăn luôn, 1 bữa cơm y như VN chỉ món nào lấy món đó cứ chỉ 1 món là 500rie... tổng hợp cái hộp cơm của mình 5000rie (chỉ hơi quá tay 1 tý lúc về nhìn ăn đc toàn thức ăn bỏ cơm lại_ à quán này cũng nằm trong chợ, bạn vào chợ là đủ quán hết ah có cả quán bánh của 1 gia đình vn cũng dễ thương lắm), chè thì 1000rie 1 gói, sau đó mình đi ăn đồ Thái lan ở điểm 151 trong cái cuốn lonely planet thì phải giá gấp đôi so với trong sách của mình lận nhưng cái bánh của nó ngon.

Mua vé đi Kep mất 4usd có đưa đón tận nơi (nhưng khi bảo mình ở sinh cafe thì nó lắc đầu nguầy nguậy bảo đấy xa lắm nó ứ rước, tự ra phòng vé cạnh sông rồi nó rước... hix) xong lên xe đi đến kep. Ở kep thì KS khá rẻ mình ở 1 phòng 1 mình có phòng tắm tv riêng mọi thứ giá 5usd/ đêm. Nếu share phòng tắm thì là 3usd/đêm còn dorm thì 1.5 usd... tuy nhiên mình hơi khó ở nên kiên quyết ko share ở riêng 1 mình 1 phòng bự tà bá ngó ra sông ^^. Ăn ở đây thì nếu ko mua ngoài vào thì rất đắt ah... toàn tính tiền usd thôi nên mình chịu khó vừa đi bộ coi đường xá vừa thấy gì ngon thì vác về ^^ tiết kiệm đc khối ah. Xe 1 tour đi vòng kampot và vào các điểm du lịch là 10usd/ngày/1 người bằng xe máy kèm hướng dẫn viên nói thông thạo 3 thứ tiếng việt, anh, khmer ^^ mình ko đi tuk tuk nên ko biết giá nhưgn đi 1 mình có vẻ có lợi hơn. Bạn đi chùa thì cứ 1 người nước ngoài vào là 1usd mà chi, đi ko mang đèn pin thì thuê 1 em bé tý cầm đèn giúp cho 1usd/ 1 lượt... đi biển thì ko bị charge vé. Ăn ở biển thì nhiều món tùy menu mà chọn, nhưng mình thấy bên khúc đầu từ kampot vào thì rẻ hơn nhiều và 1 bữa ứ hự cho 2 người ăn tầm 8usd mà thôi :)

Còn giá cả khác thì thường bạn phải trả giá và làm mặt dày 1 xí :">... ở chợ đêm trả 1/3 vẫn "bán luôn dù... no profit no profit hé hé" còn giữa đường đi xe thì trái cây bánh... mọi thứ cứ 1/2 trả xuống đảm bảo bán tuốt...

Còn 1 số thứ mình ko ghi chú lại nên cũng chẳng nhớ giá nữa, nhưng tổng kết chuyến đi của mình hết <200USD (bao gồm tip và 1 số quà poscard móc khóa khăn đạy đủ màu như con vẹt + một số nhát bị chém đau mà lúc đầu còn ngại chưa trả giá hix)... giá ko đắt nên cả nhà cứ yên tâm đi nhé... tuy nhiên 1 điều nữa là nên đổi thật nhiều tiền 1usd để khỏi phải tip những lúc ko thích...đồng thời đi ở ngoài thì ko sao nhưng vào khu chợ của nó mua đồ ăn thì nó tính toàn rie ko à đổi sẵn 1 số bỏ bóp nhé... và nhớ mua sim của nó nữa, trả giá đúng 3$ 1 cái metfone thôi (lần đầu tiên mình đi mua sim mà trả giá từ 8usd xuống 3usd quá hãi...)

luyen276
23-08-2010, 13:07
Nhóm có bao nhiêu người roài? Tớ cũng ở HN, nghe mọi người nói mà máu đi quá, tuy nhiên chưa chuẩn bị gì, kể cả vé máy bay cũng chưa mua. hix, cho tớ join với đc ko? fix hết lịch rùi nhỉ, để tớ xin nghỉ ở chỗ làm! Thích đi lắm! :D Đợt vừa rùi đi tour sang Thái nhưng thấy ko khoái lắm, lần này thích phượt thử coi sao. :D Ai ở HN để bọn mình cùng đặt vé máy bay vào SG cho vui. ^^

bernie2sky
23-08-2010, 18:21
Mình cũng lên kế hoạch đi Cam vào trung tuần tháng 11,cơ mà 7 ngày thì dài quá ko theo đc:(
có lẽ 5 ngày thì hợp lí hơn:D

Judy
27-08-2010, 12:10
Nhóm có bao nhiêu người roài? Tớ cũng ở HN, nghe mọi người nói mà máu đi quá, tuy nhiên chưa chuẩn bị gì, kể cả vé máy bay cũng chưa mua. hix, cho tớ join với đc ko? fix hết lịch rùi nhỉ, để tớ xin nghỉ ở chỗ làm! Thích đi lắm! :D Đợt vừa rùi đi tour sang Thái nhưng thấy ko khoái lắm, lần này thích phượt thử coi sao. :D Ai ở HN để bọn mình cùng đặt vé máy bay vào SG cho vui. ^^

Nhóm chưa fix số lượng và thành viên cụ thể bạn nhé. Nếu bạn máu đi thì book ve smáy bay cùng tớ từ Hn luôn, Thông tin vé của tớ (tớ đã book vé từ tháng trước rùi :P )
VNA, HAN- SGN 06-Nov-2010: 18h30
VNA, SGN-HAN 14/11/2010: 19h30
Mobile của mình: 0989653839 - Bạn cho mình contact của bạn nhé, nếu cần giúp gì về việc đặt vé sms mình, mình cho số chỗ mình đã đặt vé, xem chị ấy có kiếm đc vé rẻ nữa hok. Thời gian tớ fix rồi nên chắc chắn là đi do vậy rất hoan nghênh các bạn join cùng mình nhé (beer)(beer)

sohm
28-08-2010, 11:17
Mình xin pót trước lịch trình mà ông bác đã đi và gửi tham khảo, ban đầu dự tính đi ít ngày và giới hạn chi phí tổng là 1,5-2tr thôi nên định theo lịch trình này, các bạn cùng tham khảo nhé.
1. SG- SR
- Xe từ Sg đi SR có bus Sapaco (có wc trên xe) -20$/pax gồm ăn sáng ; Bus MaiLinh 20$/pax
hoặc đi Capitol Tour (của Cambodia): giá vé rẻ hơn 15-17$/pax cũng có WC nhưng chất lượng ko bằng mấy hãng xe VN, xe cũ, lái và phụ người Cam, làm thủ tục HQ lâu hơn và phải để y không có họ quên passport của mình :(
- Ở tại SR thì có GH - : http://www.mandalayinn.com/rooms.html hoặc sang hơn thì vào http://www.agoda.com/asia/cambodia/siem_reap.html?type=1&site_id=1410012&url=http://www.agoda.com/asia/cambodia/siem_reap.html&tag=1fe8885c-d834-4f36-b3ee-479afdc5c8ed&gclid=CPmzx_r7uqACFQldagodAzA5UQ lựa chọn, nhưng mình hok định chọn trong cái list này đâu, GH cho tiết kiệm (xem đoàn mình có đông không, thành phần, nam nữ như thế nào có thể ghép phòng cho rẻ)
Ngày 1:
- Đi chuyến bus lúc 6am, xuất phát từ Phạm Ngũ Lão- Đề Thám , đến cửa khẩu Mộc Bài, nhà xe sẽ lấy Passpost của mình đi làm thủ tục. Qua đến Cam, xe sẽ dừng nghỉ khoảng 1-2 trạm, tranh thủ thưởng thức các món côn trùng chiên và 1 loại quả rất đặc biệt, có nhiều gai như nhím- đc gọi là quả Mây - ăn rất ngọt và ngon.
-11-12am đến Pnom penh (PP), xe sẽ dừng 1 - 1h30p để ăn trưa (đi loanh quanh gần trạm đỗ xe, kẻo lạc đường ko về đc là xe ko đợi mình). Gần chỗ đỗ xe có mấy quán bán Phở, bún Bò Huế của VN nhé.
- Xe sẽ đến SR khỏang 5h30-6pm, từ chỗ xe bus về khu Old Market đi bằng Tuk Tuk - 1$/ 3-4 người (ko trả giá hơn :P)
- Đi loanh quanh kiếm GH hoặc nếu đã book trước thì check-in, tắm rửa, nhờ Receptionist đặt xe Tuk tuk sáng mai đến đón sớm đi Angkor/ thỏa thuận luôn với xe Tuk tuk vừa chở mình, giá khoảng <10$/1ngay (thỏa thuận). Tuktuk sẽ chở mình đến các điểm mình muốn và đợi mình để chở về.
- Map - lấy tại GH nếu họ để ở kệ báo hoặc hỏi nhân viên + lấy card của GH để còn bít đường mà gọi về hoặc có địa chỉ nếu chưa nhớ :P
- Ăn tối ở khu Old Market, có 1 khu hàng ăn bình dân, gần đó có 1 nhà hàng của người Việt - Soup Dragon -No. 369 Group 6, Mondol1- North of the centre market, around town. http://www.igougo.com/dining-reviews-b152521-Siem_Reap-The_Soup_Dragon.html
- Hoặc có thể đi Bar Street hoặc Pub Street có rất nhiều nhà hàng ( nếu kinh phí nhiều)
- Ăn xong đi cafe hoặc đi night market (gần ngay đó) hoặc đi matxa, doctor fish rỉa chân :))
Lưu ý: Mua đồ ở Old Market -SR đắt hơn ở Russian Market -PP (với lại còn đi SV nữa nên ko nên mua sắm nhiều phải mang vác :D
+ Trên đường về tạt vô bách hóa 24h mua đồ ăn+ uống cho sáng sau đi sớm - ăn luôn trên đỉnh núi.

~ Tạm hết ngày 1 ~ to be continued...
Note: cái nì là mình pót lại email ông bác mình gửi cho để tham khảo - mang tính chất hướng dẫn sơ bộ chứ chưa phải lịch trình chính thức đâu nhé ;)

Nice weekend to all nhá ! (beer)

uhm ngày đầu như thế là ok rồi !

kiwi_ngoc_hien
30-08-2010, 11:30
Hi chào cả nhà!cho mình xin đặt 1 chỗ hen nhưng mình theo các bạn từ SG tới CPC,xong rùi mọi người về SG.Mình sẽ đi tiếp sang tháilan được không?Chủ thớt cho mình xin nick chat nhe.Nick của mình là kiwi_ngoc_hien.Số đt 01266781518 Hiền.Thanks cả nhà.

UMOVE
30-08-2010, 18:00
Một số ảnh khởi động cho chuyến đi của các bạn nhé
Angko huyền bí nhưng cũng rất gần

Các khuôn mặt Bayon vẫn tươi nụ cười qua cả ngàn năm nay

Đền Banteay Srey (đền của phụ nữ), ngôi đền được xây chủ yếu bằng đá sa thạch đỏ
Một số tư thế ngắm bắn hình khi thăm quan Angko

Trường nhỏ Việt nam trên Biển Hồ

quvuthudu
31-08-2010, 17:35
Tớ đăng ký vụ này nhé Judy, đã mua vé đi SG rồi

nataktvn
31-08-2010, 22:49
okje, cho mjh đặt 01 chỗ nữa, mjh sẽ tham gia từ SG và theo hết chặng, lần đầu tiên đi Cam. Mình tên Nhàn, sdt 0909687000, nick yahoo: [email protected].

Judy
01-09-2010, 12:31
Okie, tks các bạn, @quvuthudu ơi cho tớ contact với, mấy bữa nay máy tính lăn đùng ra chết, nên hok có vào mạng nhiều đc, các bạn ở Hn thì mình có thể bố trí ọp ẹp để thảo luận cụ tỉ rùi up cho các bạn ở SG xem và có ý kiến nhé.
Nick YM của tớ: [email protected] / Skype: Thanhduyenhds

peheo
01-09-2010, 12:56
cho minh bik phí khoảng bao nhiu ko

Judy
01-09-2010, 14:36
Mình chưa lên kinh phí chi tiết, nhưng dự trù maximum khoảng $200 cho 7 ngày (chưa tính vé máy bay nếu từ Hn đi nhé), từ Hn vào SG, nếu đi Jetstar thì hết khoảng 2-2.5tr VND/khứ hồi, còn Vietnam Airline thì khoảng từ 3-3.5tr VNĐ/ khứ hồi (còn tùy thời điểm đặt sớm hay muộn, hạng ghế... giá vé có thể nhiều hoặc ít hơn)

Rocklin
08-09-2010, 14:16
Càng ra vào nhiều càng nôn nóng. Cái bụng muốn đi lắm rồi mà cái đầu vẫn chưa chịu gật, híc híc
Bạn Judy cứ cho tớ thập thò 1 chân nhé, chắc tháng 10 mới có câu trả lời chính xác đc.
Hi vọng Topic càng ngày càng rực lửa!

Judy
08-09-2010, 23:41
Hi cả nhà, mấy bữa máy tính died nên hok có tranh lọ mọ trên topic đc. Bữa nay kiếm đc tờ báo của bên Du lịch, có vài thông tin cũng khá hay, Judy pót lên các bẹn cùng tham khảo, và có thêm thông tin gì thì bổ sung cho anh em biết cùng nhá.

Key Events and Festivals 2010 at Cambodia
Chaul Chhnam Thmei or Khmer New Year Festival (April 14 to 16)
Bon Om Took or Khmer water Festival (early Nov): 3 days festival is probably most ẽtravagant event on the Cambodia calendar. The highlights are the boat races on Tonle Sap River, held in cọnunction with fairs, shows,parades, fireworks and performances
Johnny Walker Cambodia Open (December) - at Phokeethra Country Club
International Half Marathon (late December)
=> mong là thời gian mình đến Cam đúng vào dịp Khmer Water Festivals. (để tranh thủ check link wwww.catacambodia.com/festivals -rùi up tiếp nhá)
Giờ tớ tiếp nè:
Prices of common Items in 2009
- Bottle water: 1,500Riel =0.4$
- A glass of open wine at a pub: 5$ (icons hoa mắt chóng mặt nhé :P )
- Taxi Fare (2km) 0.2$ (using a taxi meter) -> cái này để bít thêm thôi chứ quyết tâm đi bộ là chính, và sang hơn là đi Tuk Tuk :))
Temperature-Dry season (from Nov -April) 28 oC- 35 oC -> chúng ta sẽ khá nóng đó nha
Wet season: 20oC -27 oC
Nguồn: Asian Tourism Guide 2009/2010 - xin đc của Diethelm Travel.
Tạm thời thế, dần dần tớ úp thêm, h tớ xin phép đi ngủ cái đã :P G9 all!

duturi
10-09-2010, 10:33
Hi. Tháng 10 này mình sẽ đi công tác bên đó khoảng 6-8 ngày theo Lịch trình:
HCMC-Kampong Cham-Kampong Thom-Siemriep-Banteay Meanchay-Battambang (có ghé vùng giáp ranh giữa Battambang và Pailin)-Pusat-KampongChhnang-Phnompenh-HCMC.
Nếu các bạn cần hỏi thông tin gì về những chỗ đó trước, mình qua tìm hiểu và về sẽ thông tin lại.
Lịch như vậy nhưng có thể không ngủ ở Kampong Cham (hoặc Kampong Thom); Pursat (hoặc KampongChhnang).
Bên Cambodia ít taxi lắm nên việc gọi taxi là không nên vì sẽ phải đợi rất lâu. Đi bộ hoặc tuktutk vì chỗ nào cũng nhỏ cả mà.

brandy
10-09-2010, 13:16
Hi chào cả nhà!cho mình xin đặt 1 chỗ hen nhưng mình theo các bạn từ SG tới CPC,xong rùi mọi người về SG.Mình sẽ đi tiếp sang tháilan được không?Chủ thớt cho mình xin nick chat nhe.Nick của mình là kiwi_ngoc_hien.Số đt 01266781518 Hiền.Thanks cả nhà.
Cho mình đặt 1 cục gạch nhé. Nếu đi được mình cũng muốn sang Thailan luôn.
sẽ liên lạc với kiwi_ngoc_hien và các bạn cùng muốn sang Thái để bàn thêm chi tiết.
Thân mến chào cả nhà !

meonoo
10-09-2010, 14:28
Bạn Judy ơi cho mình xin một cục gạch giữ chỗ nhé. Mình ở HN, YM: violet2711. Mình đã 2 lần lỡ hẹn với Cam rồi. Thanks!

Judy
10-09-2010, 14:29
Cảm ơn bạn Duturi, bạn đi công tác theo lịch trình di chuyển cũng khá nhiều đấy nhỉ, mình là mình sợ bạn vất vả :">
Nhưng bạn đã có lòng thì mình cũng có dạ nhờ nhờ vả vả chút xíu (hehe) nếu được thì bạn hỏi giùm mình thời gian diễn ra lễ hội nước của người Khmer trên Tonle Sap nhé, mình chỉ mới biết được thông tin là ngày 1/11 là sinh nhật quốc vương nên bắn pháo hoa, còn lễ hội kia theo lịch Khmer nên chưa biết chính xác ngày nào trong khoảng đầu tháng 11 này, hi vọng là đoàn mình đi có may mắn đc xem lễ hội mà bạn đã có thời gian đi chính xác ngày nào chưa?

Bi h mình mới nghĩ được có thế thôi, để ngẫm nghĩ thêm, mình sẽ viết lít nhờ bạn lun nếu bạn có thời gian rảnh ;) (beer)

@ Meonoo & brandy: Okie, đã gạch đít nhá :))

phnguyen
13-09-2010, 14:14
Tour này khá là hay ho tuy nhiên có phần chưa hợp lý lắm. Mình gợi ý lịch trình tham khảo như sau cho 7 ngày:
1. SGN - PNP - SR - Koh Kong - PNP - SGN
- Đường đi từ SR đén SHV khá là ngán nên bạn có thể đi theo hướng qua K Kong thì hợp lý hơn.
2. SGN - SR - Koh Kong - BKK - SGN
- Đi 7 ngày và đặt trước dịch vụ thì có thể đi được đến BKK, chuyến về từ BKK bạn nên đi máy bay sẽ tiết kiệm thời gian hơn một chút.
Mình có guide về Koh Kong và SHV (bạn muốn mình có thể share).
SHV thì biển đẹp, giá tốt, nhà nghỉ đầy rẫy với giá rất phải chăng, tour đi các đảo khá đa dạng với giá chỉ $15 /ngày/ người.
Tuy nhiên, town của nó hơi chán, không có dv gì. Chỉ quanh quẩn khu bãi biển (serendipity) có vài bar cũng tương đối hay. Đặc biệt là Utopia với giá dorm $2, uống bia-rượu thâu đêm, nhạc nhẽo um sùm. Bạn cần bảng chi phí SHV thì mình có thể trao đổi, giá ở K Kong cũng tương đương SHV.
Chúc bạn vui,
Gamonds
[email protected]

meonoo
13-09-2010, 17:02
Thanks Judy đã nhận cục gạch nhé:D. Mình đã đặt vé máy bay đi SG rồi. Có giờ về là 16.30 ngày 14/11 là mình đang cân nhắc vì không biết từ PP về SG là mấy giờ. Có thêm thông tin chi tiết gì thì Judy post sớm để mình còn đổi vé. thanks!!!!!

Judy
13-09-2010, 21:59
Thanks Judy đã nhận cục gạch nhé:D. Mình đã đặt vé máy bay đi SG rồi. Có giờ về là 16.30 ngày 14/11 là mình đang cân nhắc vì không biết từ PP về SG là mấy giờ. Có thêm thông tin chi tiết gì thì Judy post sớm để mình còn đổi vé. thanks!!!!!

Meonoo ơi, bạn về HN sớm thế
có thể chuyển h về muộn hơn đc ko, vì có thể mình từ PNP về Sg có vấn đề gì trễ hơn thì lại trễ h máy bay. Tớ để h về là 21h30 đó, nếu về Sg sớm chưa đến h bay thì Sg cũng có khá nhiều chỗ cho mình lang thang mà :P

Judy
13-09-2010, 22:12
Tour này khá là hay ho tuy nhiên có phần chưa hợp lý lắm. Mình gợi ý lịch trình tham khảo như sau cho 7 ngày:
1. SGN - PNP - SR - Koh Kong - PNP - SGN
- Đường đi từ SR đén SHV khá là ngán nên bạn có thể đi theo hướng qua K Kong thì hợp lý hơn.
2. SGN - SR - Koh Kong - BKK - SGN
- Đi 7 ngày và đặt trước dịch vụ thì có thể đi được đến BKK, chuyến về từ BKK bạn nên đi máy bay sẽ tiết kiệm thời gian hơn một chút.
Mình có guide về Koh Kong và SHV (bạn muốn mình có thể share).
SHV thì biển đẹp, giá tốt, nhà nghỉ đầy rẫy với giá rất phải chăng, tour đi các đảo khá đa dạng với giá chỉ $15 /ngày/ người.
Tuy nhiên, town của nó hơi chán, không có dv gì. Chỉ quanh quẩn khu bãi biển (serendipity) có vài bar cũng tương đối hay. Đặc biệt là Utopia với giá dorm $2, uống bia-rượu thâu đêm, nhạc nhẽo um sùm. Bạn cần bảng chi phí SHV thì mình có thể trao đổi, giá ở K Kong cũng tương đương SHV.
Chúc bạn vui,
Gamonds
[email protected]

Tks bác pnnguyen, nhưng có lẽ theo lịch trình SG-SR- SV-PNP-SG như dự kiến ban đầu vậy, nói thật là em cũng hơi bị tham lam, muốn đi nhiều điểm lắm nhưng có lẽ nên dành cho 1 chuyến đi khác để khám phá. 7 ngày nhưng lịch trình này mất cũng khá nhiều thời gian đi lại nên chắc cũng ko dư dôi nhiều lắm đâu, thời gian dư dôi, nếu có sẽ ăn chơi nhảy múa ở SG :D

Bác chia sẻ với em thông tin ở SV và có thể thêm về quần thể Angkor nhá, Tks bác (beer)

Judy
14-09-2010, 00:25
Cung đường cho chuyến đi Cam lần này tớ dự kiến như sau:
Ngày 1: SG- SR - thuê GH và chơi tối ở SR
Ngày 2: Đi Angkor ngắm bình minh trong Angkor Wat, tham quan Angkor Wat, ăn trưa và đi Ang Kor Thorm, về Bakheng ngắm Hoàng Hôn
Ngày 3: Đi Bantey Srei và suối Ngàn Linga (có thể ngắm Hòag hôn Bakheng lần 2, hoặc ngắm hoàng hônngay tại suối ngàn Linga)
Ngày 4: Đi tiếp 1 số đền xung quanh khu quần thể Angkor, hoặc vào lại Angkor ngắm cho đã (nếu TH bị mưa ko ngắm đc bình minh thì sẽ đi ngắm bình minh)
Trưa bắt xe đi Sihanoulk Ville , chiều tối tới SV (Nhanh thì sẽ ngắm đc hoàng hôn trên biển SV) - nhận phòng GH, ăn buffet hải sản trên biển
Ngày 5: Sáng ngắm bình mình trên biển SV, tắm biển, lang thang các bãi, chơi các trò chơi trên biển, hoặc đi thăm các đảo
Trưa bắt xe về PNP thì tối về tới PNP (cái này mình đang đắn đo chút là nên đi Rieam NationaPararrk? hay chơi thêm 1 đêm ở SV, sáng hôm sau- ngày 6 bắt xe về PNP ?)
Ngày 6: Đi Biển Hồ, xem làng nổi, cánh đồng chết, Chùa vàng, chùa Bạc, cung điện HG (nếu muốn) + đi shopping.
Ngày 7: Sáng bắt xe về SG, chơi bời + nghỉ ngơi, cafe chờ đến h bay ra HN.

(Nếu đi Rieam National Park thì chỉ có nửa buổi chiều và tối chơi PNP + có thể đi chuyến muộn hơn về SG để chơi thêm đc 1-2 h buổi sáng ở PNP)

Lịch trình này sẽ đi bộ, ngồi oto + tuk tuk khá nhiều, các bạn cho ý kiến nhé. (S)
(Sau khi chốt lịch trình chúng ta có thể đi chi tiết về ăn, ngủ, nghỉ, đi lại và chi phí cụ thể như thế nào)

meonoo
14-09-2010, 15:22
Vậy mình sẽ đổi lại vé máy bay để cho thoải mái thời gian. Biết là SG nhiều chỗ chơi nhưng nếu về chuyến 21h30 như Judy thì thứ 2 chắc mình khó đi làm quá :(

duturi
15-09-2010, 12:43
Mình chưa có lịch vì đợi giấy mời từ phía Cambodia. Nhưng chắc chắn là phải trước tuần cuối tháng 10 vì ngày 19 tháng 10 mình phải đi Cháinà rồi. Mình sẽ trả lời các câu hỏi của các bạn.

Cảm ơn bạn Duturi, bạn đi công tác theo lịch trình di chuyển cũng khá nhiều đấy nhỉ, mình là mình sợ bạn vất vả :">
Nhưng bạn đã có lòng thì mình cũng có dạ nhờ nhờ vả vả chút xíu (hehe) nếu được thì bạn hỏi giùm mình thời gian diễn ra lễ hội nước của người Khmer trên Tonle Sap nhé, mình chỉ mới biết được thông tin là ngày 1/11 là sinh nhật quốc vương nên bắn pháo hoa, còn lễ hội kia theo lịch Khmer nên chưa biết chính xác ngày nào trong khoảng đầu tháng 11 này, hi vọng là đoàn mình đi có may mắn đc xem lễ hội mà bạn đã có thời gian đi chính xác ngày nào chưa?

Bi h mình mới nghĩ được có thế thôi, để ngẫm nghĩ thêm, mình sẽ viết lít nhờ bạn lun nếu bạn có thời gian rảnh ;) (beer)

@ Meonoo & brandy: Okie, đã gạch đít nhá :))

leonguyen
15-09-2010, 16:30
Mình ở Sài Gòn luôn, cũng bị đi hụt cam mấy lần rồi, lần này quyết tâm đi mới được, cho mình đặt cục gạch luôn nha chủ thớt . Có gì liên lạc theo thông tin bên dưới nhoa.

nick yahoo : thong.designer
đt : 0917 48 48 08

kimtuyen
15-09-2010, 23:42
cho T dat 1 cuc gach nhe, T o sg, co j ll 0933739341 zum T ha. T muon kham fa campuchia va nhat la di chug voi dan phuot. hihi

Judy
17-09-2010, 18:00
Tớ tạm tổng kết danh sách đặt gạch đến giờ nhé
1. bạn Quach dung (B)- Quyvuthudu9 & 2 người bạn (G)
2. Bạn Nataktvn (G- SG) - đặt gạch
3. Bạn Kiwi_ngoc_hien (G-SG) - đặt gạch
4. Bạn Luyen276 (G-Hn) -đặt gạch
5. Bạn Kimtuyen (G -SG) -đặt gạch
6. Bạn Leonguyen (B-SG) - đặt gạch
7. Bạn Meonoo (G-HN)
8. Judy (G-HN)
9. Anh của Judy (B-SG) - đi hết SR rồi về SG
10. Bạn Judy (B-SG) - đặt gạch

(Còn thiếu bạn nào thì lên tiếng nhá :) Tks! )

Như vậy group của tụi mình có 12 người rồi. Các bạn confirm hoặc bổ sung thông tin để Judy tính phương án GH và đi lại nhé. :go

khi3mkp
19-09-2010, 22:39
Đoàn mình mới đi CAM về đợt 2.9 tổng cộng có 13 đồng chí tham gia. Mình có chia sẽ những nơi đã đến trong hồi ức các chuyến đi, nếu cần thông tin về GH cũng như phương tiện đi lại và giá cả thì mìnnh có thể giúp đỡ. Chúc chuyến đi vui vẻ.

vuanui
20-09-2010, 10:02
Bạn "chốt" ngày đi rồi à ? Nếu có gì thay đổi thì báo cho mình trước 1 tuần nhé . 094 945 5555
Đặt gạch

yamahavu
20-09-2010, 15:28
Mình tuy hơi yà nhưng cũng muốn tham gia lắm, nếu đc các bạn cũng cho đặt trước cục gạch nhé! (Old B - SG). 090 38 39 787

vobeftu
20-09-2010, 17:10
Các đồng chí còn nhận gạch không ạ? Cho tớ góp 1 viên. Điện thoại: 0915023751. Tớ là gái ạ.

ngminhdat
20-09-2010, 22:26
Em đăng ký 1 vé nữa nhé
Em tên Đạt sn 89, ở SG
Fone:0976.205.837
Y!M: ngminhdat89
có thông tin j báo e bít với nhé ! :)

meonoo
21-09-2010, 10:14
Judy ơi chốt các loại gạch đi và lên kế hoạch offline để các phượt tử còn lên gân lên cốt cho chuyến đi chứ nhỉ.

Judy
22-09-2010, 10:45
Okie Meonoo, tớ đang mải mê Trung Thu-đèn ông sao, bánh nướng bánh dẻo.... (hehe) :">
Gạch từ SG là nhiều, ko off sớm đc, các bạn thì chịu khó theo dõi topic để update nhé, ai có nick YM hoặc Skype thì post lên để tớ add nhá, hoặc add tớ lun (thanhduyenhds)
Các bẹn ở HN, mình off hôm nào đc nhỉ? tớ đề xuất tối thứ 6 tuần này (ngày 24/9/2010) -sau h làm (7h pm cho xông xênh tg), tụ tập ở nhà thờ lớn nhá (cái quán cafe sinh viên cạnh So Hot í - ngồi nhiều nhưng hok nhớ tên. Híc híc)
Các bẹn cho ý kiến và confirm = Thanks nhé!

Judy
22-09-2010, 12:18
Đoàn mình mới đi CAM về đợt 2.9 tổng cộng có 13 đồng chí tham gia. Mình có chia sẽ những nơi đã đến trong hồi ức các chuyến đi, nếu cần thông tin về GH cũng như phương tiện đi lại và giá cả thì mìnnh có thể giúp đỡ. Chúc chuyến đi vui vẻ.

Bác Khi3mkp ơi, Judy ko tìm lại đc topic của bác. Bác cho em xin địa chỉ KS/ GH đoàn bác đã Book + bác Tuk Tuk nhá. Đoàn bác chỉ chơi PNP & SR thôi phải ko bác?

khi3mkp
22-09-2010, 23:23
Vài hình ảnh về chuyến đi mình chia sẽ ở đây nhé
https://www.phuot.vn/threads/10860-CAM-(2.9-5.9)-h%E1%BB%8D-%C4%91%C3%A3-l%C3%A0m-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-%C4%91i%E1%BB%81u-%C4%91%C3%B3-nh%C6%B0-th%E1%BA%BF-n%C3%A0o
Còn về GH và tuk tuk ỏ SR:
GH 10, dt: +85512973811
Tuk tuk: mr.SOVANN, dt: +85512478505 hoặc +855977478505 cái này có thể đến nơi gọi cũng được.

luc
22-09-2010, 23:29
Cho minh một suất nhé, minh o HN, và thủ tục đi cần những gì để chuẩn bị vì thời gian hoi gấp. mail cho mình nhe: [email protected] or [email protected]

nataktvn
23-09-2010, 08:39
thks Judy nhé. Nataktvn (B-SG). Tình hình là chuyện xin fep chưa đc. Nên mình chỉ đặt 1 chân. Bạn thật nhiệt tình và chu đáo. Chúc chuyến đi thành công.

Judy
23-09-2010, 10:29
Cho minh một suất nhé, minh o HN, và thủ tục đi cần những gì để chuẩn bị vì thời gian hoi gấp. mail cho mình nhe: [email protected] or [email protected]

@ luc: Thủ tục ban đầu gồm có:
1. Hộ Chiếu (làm khẩn trương nếu chưa có, chỉ mất khoảng 1-2 tuần là có, qua dịch vụ thì nhanh hơn nhưng cũng mắc hơn)
2. Tiền (tùy mức chi tiêu của bạn, ước tính cho chuyến đi thì khoảng 200-250$ chưa tính vé máy bay HN-SG -và tất nhiên tiêu chí đặt ra là chơi vui, biết nhiều nhưng chi ít :P )
3. Vé máy bay/ tàu vào SG và từ SG-HN làm thế nào có mặt ở SG trước 6h sáng ngày 7/11/2010 (chúng ta sẽ đi chuyến xe 6h) và chiều 14/11 về SG -> bay ra HN
4. Máy ảnh, thẻ nhớ, đt... Vật dụng cá nhân cho chuyến đi...
5. Yêu thích du lịch, muốn khám phá và tìm hiểu thế giới :P

Cơ bản là thế bạn nhé! Tớ đang thông báo Off tại HN 7h tối thứ 6 tuần này tại quán cafe sinh viên bên cạnh nhà thờ lớn HN (24/07/2010) - bạn đến tham gia được thì confirm nhá.

meonoo
23-09-2010, 11:08
Off nào off nào, các bạn nào ở HN thì 7h thứ 6 gặp nhau ở quán cafe SV bên cạnh nhà thờ lớn HN. Nhưng là 24/9/2010 chứ không phải 24/7/2010 đâu nhé :LL

Judy
23-09-2010, 12:45
Vài hình ảnh về chuyến đi mình chia sẽ ở đây nhé
https://www.phuot.vn/threads/10860-CAM-(2.9-5.9)-h%E1%BB%8D-%C4%91%C3%A3-l%C3%A0m-%C4%91%C6%B0%E1%BB%A3c-%C4%91i%E1%BB%81u-%C4%91%C3%B3-nh%C6%B0-th%E1%BA%BF-n%C3%A0o
Còn về GH và tuk tuk ỏ SR:
GH 10, dt: +85512973811
Tuk tuk: mr.SOVANN, dt: +85512478505 hoặc +855977478505 cái này có thể đến nơi gọi cũng được.

Còn 1 việc nữa chưa hỏi,Nếu đc thì bác cho em xin lại cái lịch trình chi tiết của bác hay cho em số Phone, nick chat để em tiện hỏi thêm về thời gian di chuyển giữa các địa điểm và chọn món ăn... nhá. Tks bác !

Bún
23-09-2010, 12:46
Mình muốn tham gia chuyến này cùng mọi người quá,
Cho mình đặt thêm hai bàn chân nhé! :D

luc
23-09-2010, 13:27
Ok 7h toi t6 gap. Co thể bạn boox ve may bay cho mọi ngừoi o HN di cùng cho tiện.

Judy
23-09-2010, 14:54
Ok 7h toi t6 gap. Co thể bạn boox ve may bay cho mọi ngừoi o HN di cùng cho tiện.

Tình hình như mình nói lúc mở topic là mình xin nghỉ và book vé luôn từ đầu tháng 8 rồi nên các bạn ở HN cần đặt vé thì mình sẽ hỗ trợ thông tin phòng vé bên cty mình và mình hay đặt & nhờ họ kiếm vé rẻ cho- các bạn liên lạc với chị Hà- 0982594558- skype: thanhha2211

(Mình thik chị này vì chị ấy rất nhiệt tình và hay kiếm vé rẻ cho mình - chứ mình còn chưa gặp chị ấy, chỉ liên lạc email, đt và Skype để book vé, nhận vé qua Email , còn thanh toán thì chị ấy sẽ cho người qua địa chỉ của mình để lấy tiền hoặc chuyển khoản) :)

vobeftu
23-09-2010, 17:17
Nàng ơi, tớ chat chit với chị Hà nhưng không thấy chị ấy trả lời. Chắc phải gọi điện thôi.

Khoaisung
24-09-2010, 14:55
Rất thích Cam và đã hụt đi 2 lần rồi. Lần này sau một thời gian dài CÂN, ĐO, ĐONG, ĐẾM mình lại không đi được nữa, tiếc thật.
@Judy: lịch trình hấp dẫn quá. Chúc chuyến đi của bạn thàng công nhé

luc
24-09-2010, 19:37
minh dang o cafe sinh vien ma ko biet cac ban ngoi cho nao

Judy
24-09-2010, 21:08
minh dang o cafe sinh vien ma ko biet cac ban ngoi cho nao

hihi, may mà anh vẫn gọi đc chị vobeftu ko thì cứ ngồi ngoài suốt nhỉ. Số đt em post từ đầu để mọi người contact rồi mà =))

Anyway, Tks mọi người đã đến Off và đổ bê tông nhá :-*

Judy
24-09-2010, 22:29
như mình đã thông báo, tại quán càe sinh viên (buổi tối nó ko có tên- quán ngay cạnh quán cafe Kinh đô, cạnh Kinh đô là So Hot :P )
Những bác sau đây đã confirm và đổ bê tông cho chuyến đi Cam từ 7/11 đến 14/11 (6h sáng 7/11 xuất phát từ SG bằng Bus) - khu vực HN nhé.
1. Judy - chủ thớt
2. Meonoo (G)
3. Quvuthudu (G)
4. Bạn của Quvuthudu (G)
5. Vobeftu (G)
6. Luc (B)
7. Bạn của Luc (B)
Chúng ta sẽ Off ở HN nhưng mỗi người tự túc vé máy bay vào SG và giờ bay cho hợp lý với mình nhé, vì đk khó có thể book vé và đi cùng nhau được do vậy sẽ hẹn nhau ở SG - 6h sáng 7/11 bắt đầu từ bến xe của Sapaco- 309 Phạm Ngũ Lão, các bác nhé.

Do cũng là lần đầu xuất ngoại và không phải dẫn đoàn chuyên nghiệp nên đoàn đông quá mình sợ không đủ sức, trên tinh thần là rủ rê đi cùng nhau cho vui, có gì cùng san sẻ với nhau chứ ko đặt nặng ai làm đầu tàu & lo liệu toàn bộ cho cả đoàn như đi tour chuyên nghiệp, vì vậy đoàn sẽ giới hạn ở số lượng 10-12 bạn thôi.

Các bạn ở SG thì đổ bê tông lun đi nhé, mình sẽ đóng danh sách khi đủ số lượng.(khi đổ bê tông- các bạn nhớ cho thông tin liên lạc, giới tính...)
Các bạn ở HN trong danh sách trên, nếu có thay đổi gì thì thông báo sớm nhá.

Các thông tin mình sẽ lần lượt post lên để mọi người cùng nắm đc.

Thứ nhất là về tiền và tỉ giá quy đổi:

Ở Cam đồng tiền lưu hành là Riel (đọc là Ria) và USD, cũng có nhiều chỗ họ chấp nhận cả VNĐ
Tỷ giá quy đổi: 1$ = 4100 Riel (nhưng thường chỉ đc 4000 Riel)
4VNĐ = 1 Riel ( 4000VNĐ = 1000 Riel)
Có thể đổi ở khu Phạm Ngũ Lão - SG nhưng mà tỷ giá thường thấp hơn, thiệt hơn. Hoặc đổi ở cửa khẩu- trong lúc chờ làm thủ tục (vừa đổi tiền, vừa mua sim Cam luôn)
Lưu ý: các bạn nếu vẫn dùng số đt tại VN (roaming qte) thì nhớ mang theo 1 đt khác để dùng Sim Cam cho dễ liên lạc trong đoàn nhé

vobeftu
25-09-2010, 10:08
Tớ đã book vé rồi, bay vào lúc 16h30 ngày 6/11, bay ra lúc 21h30 ngày 14/11 của VNA, ai mà đi trùng chuyến nào thì alo mình đi cùng cho vui + share tiền taxi. Hị hị.

Gọi tớ số 0915023751.

Smallneedle
25-09-2010, 14:29
Hi Judy,

Đợt rồi quá bận việc đi đi lại lại, nên không có thời gian vào topic. Thấy hòm hòm quân số đội hình đẹp thế này, ghen tỵ quá cơ.
Smallneedle phải xin lỗi vì không thể đi cùng các bạn được, vì từ 20-23, mình lại buộc phải ở HCM.

Chúc các bạn đi chơi vui vẻ nhé ! Cam là mảnh đất rất lý thú, enjoy!

luc
25-09-2010, 18:07
Mình đặt vé rồi đi HN - SG 13h30 ngày 06/11 về SG-HN 21h30 ngày 14/11. Ai đi cùng chuyến thì Alo nhé: (Ra sân bay cty mình đưa, về cty đón)

luc
25-09-2010, 22:18
Judy post cho mình SDT của các ban di cùng đoàn mình hôm off ở HN đi để tiện liên lạc Email: [email protected]
Cam on

rubytran
25-09-2010, 23:32
Hi mọi người,
Mình không tham gia nhưng có 1 ít kinh nghiệm muốn đóng góp
Mình mới đi C hồi 2/9 -> 5/9. HCM - SV - SR - HCM.
Đi được cả SV và SR là nhờ có xe bus đêm từ SV - SR.
Xe bus Virak-Buntham Express Travel, Street 106, near Riverside, Phnom Penh
Mọi người nếu muốn tiết kiệm thời gian thì nên chọn đi ban đêm

khi3mkp
26-09-2010, 19:59
Lịch trình của mình bạn có thể check ở đây nhé
https://www.phuot.vn/threads/8344-%C4%90i-CAM-(2-4.9.2010)-chi-ti%E1%BA%BFt-t%E1%BA%A1i-trang-5
Đt: 0909081617 có gì cần bạn cứ alo mình sẽ giúp cho. Bạn nên off sớm để thống nhất book GH, vé xe và lên kế hoạch cho chuyến đi. Chúc chuyến đi may mắn.

Judy
26-09-2010, 22:56
Hi Judy,

Đợt rồi quá bận việc đi đi lại lại, nên không có thời gian vào topic. Thấy hòm hòm quân số đội hình đẹp thế này, ghen tỵ quá cơ.
Smallneedle phải xin lỗi vì không thể đi cùng các bạn được, vì từ 20-23, mình lại buộc phải ở HCM.

Chúc các bạn đi chơi vui vẻ nhé ! Cam là mảnh đất rất lý thú, enjoy!

Smallneedle ơi, 14 là đoàn mình đã ở HCM rồi cơ mà ;) bạn mà ko đi đc thì mình cũng hơi tiếc đó. Ah, bạn cho mình vài địa chỉ cafe hay hay ở Cam với nhé, mình cũng rất thik lang thang cafe :D

Judy
26-09-2010, 23:00
Hi mọi người,
Mình không tham gia nhưng có 1 ít kinh nghiệm muốn đóng góp
Mình mới đi C hồi 2/9 -> 5/9. HCM - SV - SR - HCM.
Đi được cả SV và SR là nhờ có xe bus đêm từ SV - SR.
Xe bus Virak-Buntham Express Travel, Street 106, near Riverside, Phnom Penh
Mọi người nếu muốn tiết kiệm thời gian thì nên chọn đi ban đêm

Tks Rubytran, cho mình hỏi là Bus đêm này thường xuất phát từ mấy giờ, đi mất bao nhiêu lâu thì đến SV vậy? theo lịch trình thì bạn đi HCM - SV rồi mới về SR chơi ah?

vobeftu
27-09-2010, 09:12
Anh Đạt cho em về ké từ sân bay Nội Bài hôm 14/11 nhé. Hihi, anh em mình đi cùng chuyến bay mà. :)

Judy
27-09-2010, 11:02
Hi all,

Đến bi h mình mới thấy có bạn Yamahavu (B-SG) confirm tham gia đi Cam cùng đoàn chuyến này, Các bạn nhanh nhanh đổ bê tông cho gạch đi nhé, thứ 5 tuần này mình sẽ chốt danh sách toàn bộ SG- HN (ngày 30/9/2010)
Bạn Yamahavu, vui lòng cho mình địa chỉ Email nhé.

Các bạn ở HN, bổ sung địa chỉ Email cho mình để mình gửi thông tin nhé.

Tks all & Nice week !(S)

ngo_hong_phuong
27-09-2010, 11:28
Chán quá mình sẽ đi đợt 30/11 - 8/12 nên ko join được cùng nhóm bạn rồi :(

meonoo
27-09-2010, 11:46
Bác luc ơi em cũng đặt vé HN-SG lúc 13h30 ngày 06/11, vậy lúc đi em với bác alo nhé.
@ Judy: email của meonoo là [email protected]

rubytran
27-09-2010, 13:07
Hi Judy,

Mình xuất phát từ SV luc 7:30pm đến SR luc 5:30am. Xe đến đón ngay tai khách sạn. Xe giường nằm nhưng không bằng xe giường nằm ở Việt Nam đâu. Bạn có thể hỏi thêm chi tiết về các chuyến khác qua email với nhân viên công ty <[email protected]>
Lúc trước mình có hỏi thăm ve chuyến SR - SV. Bạn xem thời gian bên dưới.
- siem reap to Phnom Penh to sihanouk ville: Dep: 17:30/19:00/20:00/23:00/24:00
Tuyến xe SR - SV hay SV - SR luôn ghé qua PP.

Lần trước mình đi từ HCM lúc 6:00am đến PP gần 2:00pm (vì ngay dịp lễ 2/9 nên tốn nhiều thời gian). 2h30 từ PP đi SV. Đến SV khỏang 7:30pm.
Ngày 2: chơi ở SV. Đến 7:30pm khỏi hành đi SR (xe đón tại KS).
Ngày 3: 5:30 đến SR, check in KS rồi đi Angkok. 11h30 từ SR đi PP (xe đón tại KS).
Ngày 4: đến PP gần 6 giờ sáng. Đến 7h từ PP về HCM.

yamahavu
27-09-2010, 13:44
Judy ơi: nếu ko gì thay đổi mình sẽ đi 02 suất nhé! yamahavu cùng con gái (Boo buibam - 1991); gửi thông tin qua email yamahavu: [email protected].
Thanks!

Judy
27-09-2010, 14:14
Judy ơi: nếu ko gì thay đổi mình sẽ đi 02 suất nhé! yamahavu cùng con gái (Boo buibam - 1991); gửi thông tin qua email yamahavu: [email protected].
Thanks!

Okie, welcome 2 bố con Yamahavu.(beer)

Judy
28-09-2010, 15:03
Đoàn đi Cambodia hành trình SG- SR-SV-PNP-SG từ ngày 7/11 - 14/11/2010:

Theo yêu cầu của các bác trong đoàn, Judy đã gửi email cho tất cả các bác theo danh sách sau đây và email mà các bác cung cấp về thông tin liên lạc của từng bác trong đoàn + 1 file sưu tầm các vật dụng cần chuẩn bị cho chuyến đi mà Judy tham khảo và lưu lại từ các cao thủ trên Phượt, các bác check email nhé - nếu ko có mail trong Inbox vui lòng kiểm tra, có thể sẽ bị vào hộp Bulk hoặc Spam.

1. Judy -Duyên - chủ thớt
Email: [email protected] /[email protected] (skype: thanhduyenhds)
Phone: 0989653839

2. A. Dương - anh của Judy - B từ SG (chỉ tham gia đến hết hành trình ở Siem Riep)
3. A. Vũ - bạn của Judy - B từ SG
4. Quvuthudu - Dung -G từ HN
5. Bạn của Quvuthudu - G từ HN
6. Meonoo - Linh -G từ HN
7. Vobeftu - C.Sinh -G từ HN
8. Luc - a. Đat - B từ HN
9. A. Hiệu - Bạn A. Đạt - B từ HN
10. Yamahavu - B từ SG (bác Yamahavu check email và bổ sung cho Judy số phone để liên lạc nhé)
11. Boo buibam - 1991 - con gái bác Yamahavu - G từ SG

Tính đến thời điểm này: đoàn chúng ta có 11 mem, trong đó 10 Mem sẽ cùng nhau khám phá cambodia từ SR-SV-PNP

Chúc mừng các bác ở HN đã mua đc vé máy bay HN-SG, bi h thì em lại thành bay muộn nhất rồi. Híc híc
(Em bay vô SG chuyến 18h30 6/11/2010 - lúc về bác Luc cho em đi nhờ xe công về nhá :D )

Note: Nhờ Mod đổi giùm em cái tiêu đề Topic thành: Khám phá Cambodia (7/11 đến 14/11/2010) - đã chốt đoàn
Tks Mod! ;;)

leonguyen
28-09-2010, 15:50
Phù , lu bu quá giờ mới vào đây confirm được
leonguyen : ở SG ,
yahoo và số điện thoại ở dưới chữ ký

Judy
30-09-2010, 11:26
Ôi, Tópic của đoàn nhà mình sao lạnh thế này? các bạn mai danh ẩn tích - nghiên cứu sử địa đất Cam rùi ah.

Tình hình là đoàn nhà mình sẽ thêm 2 bạn là:

12. Leonguyen - Thông -B từ SG
13. Lợi - Từ Quy Nhơn

Như đã thông báo, hôm nay là ngày chốt danh sách đăng ký ở SG òy Và đoàn chúng ta chốt ở đây, Các bạn update thông tin nhá. Kính báo! (S)

vuanui
30-09-2010, 14:38
Ơ không có tên mình trong danh sách à ?
Cho mình 1 xuất nhé , nếu có thay đổi báo nhé 094 94 5 5555 mình ở HN

vobeftu
30-09-2010, 16:41
Ôi hôm nào phải đi offline vừa chém gió vừa làm quen thôi nhỉ? Rồi bàn tính luôn cả mấy chuyện chơi bời bên Cam nữa.

luc
02-10-2010, 17:36
Y kiến của cô vobeftu hay đấy trước khi đi đoàn mình offline đi. Hiện giờ mình o HN vài hôm nữa lại đi công tác mất

bo0buibam
03-10-2010, 00:49
Okie, welcome 2 bố con Yamahavu.(beer)
Chào sis Judy! Bo0buibam đã có mặt! Mail của Bo0 đây nhé sis: [email protected] và ĐT liên lạc của Bo0 đây: 01689 366 588. Có thông tin gì cần thiết thì cứ liên lâc với Bo0 nhé! Thanks sjs! Mong chuyến đi thành công! Enjoy! ^^!

nganbeo
03-10-2010, 14:02
Hix, giờ mới tìm ra topic này, mình đang ấp ủ đi Cam, nếu chủ topic chiếu cố thì cho mình 1 chân tham gia nhé, mail [email protected], đt: 0982444109, mình xin xuất phát từ Sì Gòn ạ

Rất mong hồi âm!
\Muazzz

dalatprince
03-10-2010, 22:56
mình cũng vậy. Nếu có thể thì cho join với nhé. Mình là male, ở SG
[email protected], phone 090 233 23 76

tks n have a nice day

vobeftu
04-10-2010, 09:31
Judy ơi, Judy đi đâu rùi? Có mấy bạn nam tình nguyện tham gia xách đồ cho chị em chúng mình kìa. Judy có ý kiến đi nhá!

huygeo
04-10-2010, 16:15
@Judy: mình đã PM cho bạn rùi nhé, đăng ký 1 suất đợt này nha, tên Huy. Giới tính: Meo :D. Hiện đang đi công tác nên nếu có offline thì cuối tháng mới tham dự được. Đi trên tinh thần phượt nên mọi người đều chung tay góp sức cho đoàn mà(beer), đừng lo sợ kham không nổi mà đóng sổ sớm thì bùn lắm nhé. :D.

Judy
04-10-2010, 17:29
Tớ đây tớ đây, vì thực tình là các bạn hứng thú và đk đông hơn cả tớ mong đợi.

Thú thực là tớ chưa dẫn tour đông bao h, chỉ thi thoảng làm guide free cho bạn bè - đi công tác tại HN (do bạn bè gửi gắm giúp thôi)
Lại thêm lần đầu xuất ngoại, mà đoàn lên tới 15-18 người thế này tớ cũng hơi lo.

Dạo này tớ đang bận tù mù, mụ mị cả đầu óc, tớ mới có tính toán sơ bộ đc chi phí cho ngày 1-2 & lịch trình ngày 1-2 chi tiết + 1 vài địa chỉ nhà nghỉ ở SR, SV, PNP.
Có bạn Lê Lợi - Quy Nhơn đã nhận kiểm tra, lên list các GH, Hotel ở SR, PNP, SV chi tiết về phòng ốc... và sẽ úp lên Topic để mọi người cùng xem và lựa chọn.
Các bạn khác xem có thể phụ trách mảng nào thì lên tiếng và úp lên topic để cùng xem và lựa chọn nhá.
Bi h sang tháng 10 rồi, mình sẽ phải book phòng từ khoảng giữa tháng 10 + mua vé xe bus...
Chắc phải hết 10/10 tớ mới đỡ bị lu bu mụ mị, nhưng sẽ cố gắng update + ra vào thường xuyên hơn.

Các bạn nhiệt tình, tớ từ chối cũng khó. Vậy mong mọi người cùng chung tay làm nên 1 chuyến đi thật vui nhá! (beer)(beer)

PS. Có file word tớ cóp từ các bài viết để tham khảo + in ra đọc lúc ko muốn nhìn màn hình. bạn nào có thể giúp tớ xem, điều chỉnh lại và gửi cho các bạn trong đoàn tham khảo qua email thì ới tớ nhá (hơi bị linh tinh - lẩu thập cẩm + đã xóa bớt ảnh, ưu tiên cho chữ :P )

Thân mến! (S)

sykes
04-10-2010, 18:47
HN đi vô thì xa thật.

quvuthudu
05-10-2010, 01:00
@ judy : Tớ cũng hơi rảnh, nên nếu judy cần, tớ sẽ chịu khó ngồi góp nhặt, chọn lọc cái bản word đó. Gửi vào mail cho tớ nhé.

vuanui
06-10-2010, 10:04
Ôi hôm nào phải đi offline vừa chém gió vừa làm quen thôi nhỉ? Rồi bàn tính luôn cả mấy chuyện chơi bời bên Cam nữa.
Uh , bao giờ đi hú mình nhé . Mình ở HN 09 4 94 5 55 55

phnguyen
06-10-2010, 11:11
Có kinh nghiệm đi PNP & cả Sihanoukvile (SHV). Bạn Judy muốn tham khảo thông tin đi bụi SHV thì liên hệ mình. Có thể cho bạn mượn mấy cuốn guide của nơi đây, và bản kê chi phí tham khảo. (Mình đi 4 người, 4ngày, ăn chơi tóe loe, mua sắm chút đỉnh hết $117)
=> SHV thì vô cùng đơn giản.
Chúc đi zui!

[email protected]
HCM

Judy
06-10-2010, 12:31
Uh , bao giờ đi hú mình nhé . Mình ở HN 09 4 94 5 55 55

Bạn Vuanui chủ động theo dõi Topic nhá và cho thêm thông tin để thêm danh sách, Thực sự là tớ không thể đi theo từng bạn và hỏi các bạn cho tớ thêm thông tin liên lạc các bạn như thế nào, vì vậy khi các bạn đặt gạch, vui lòng cho thêm thông tin về Tên- giới tính, địa điểm bạn bắt đầu đi (SG hay HN...) Email liên lạc, điện thoại liên lạc...
Để mình và các bạn khác trong đoàn tiện liên lạc và share các thông tin.

Tks !

phnguyen
07-10-2010, 10:18
Đã chia sẻ

vuanui
07-10-2010, 17:46
Sinh năm : 197x
Điện thoại : 09 49 45 55 55

Judy
08-10-2010, 00:56
Tớ chốt lại danh sách đoàn mình như sau nhé:

1. Judy -Duyên - chủ thớt
Email: [email protected] /[email protected] (skype: thanhduyenhds)
Phone: 0989653839

2. A. Dương - anh của Judy - B từ SG (chỉ tham gia đến hết hành trình ở Siem Riep)
3. A. Vũ - bạn của Judy - B từ SG
4. Quvuthudu - Dung -G từ HN
5. Bạn của Quvuthudu - G từ HN
6. Meonoo - Linh -G từ HN
7. Vobeftu - C.Sinh -G từ HN
8. Luc - a. Đat - B từ HN
9. Yamahavu - B từ SG (bác Yamahavu check email và bổ sung cho Judy số phone để liên lạc nhé)
10. Boo buibam - 1991 - con gái bác Yamahavu - G từ SG
11. Lethanhloi - b.Lợi - B từ QNhon -
12. Leonguyen - Thông - B từ SG
13. Nganbeo- G từ SG
14.Dalatprince - B từ SG
15. Huygeo - B từ HN (đang đi công tác)
16. Vuanui - B từ HN

Đoàn mình chốt ở con số 16 nhá, quân số có 8 mem từ Hn và 8 Mem từ SG đi. Như vậy HN sẽ offline gặp gỡ và trao đổi thông tin, Các bạn ở SG sẽ hơi bị thiệt thòi vụ ọp ẹp Tuy nhiên tớ sẽ update thông tin đầy đủ và nhanh chóng qua email cũng như trên topic vậy nhé.

Tối 6/11 đoàn mình sẽ gặp mặt tại SG để điểm danh nhá.

Các bạn ở SG ai ở gần khu vực Đề Thám- Phạm Ngũ Lão để đảm nhận công việc kiểm tra lịch trình các tuyến xe, book vé của Sapaco hoặc bạn nào có thể làm liên lạc các bạn SG giúp mình + chuẩn bị đồ ăn nhẹ cho mọi người để ăn trên xe...thì lên tiếng
Vấn đề là tớ bay chuyến 6h30 nên 8h30 mới vô tới TSN (nếu ko có gì trục trặc) và tất cả chúng ta cần nghỉ ngơi sớm lấy sức hôm sau bắt đầu hành trình, vì vậy các bạn ở SG có thể chủ động nhận diện nhau trước và hỗ trợ mình việc sắp xếp địa điểm tụ họp cho cả đoàn tối 6/11 đó.

Về lịch trình, sẽ được sửa chữa, bổ sung, tớ pót lên topic ngày 111 hoặc 12/10 (thông báo trước để các bạn chú ý theo dõi) và vẫn giữ nguyên 3 địa điểm khám phá của đoàn mình chuyến này: Siem Riep - Sihanoulk Ville - Phnomphenh.

Các bạn có ý kiến gì thêm thì rất là quéo căm nhá. các ý kiến đóng góp thêm của các bạn là giảm tải sức ép cho chủ thớt + sẽ tạo thêm hứng khởi cho chuyến đi. Do vậy cùng chung tay xây dựng chuyến đi của chúng ta nhé.

Thân ái (S) :P

yamahavu
08-10-2010, 19:49
Đã nhắn tin bổ sung số liên lạc cho chủ thớt rồi nhé! Chủ thớt xem có cần bầu kế toán, thủ quỹ hoặc deposit trước ko? (Để mua vé xe và đồ ăn nhẹ cho mọi người để ăn trên xe...)

phnguyen
14-10-2010, 23:40
Hình như đã share cho pác bảng chi phí xem chơi rồi he.
Bác vào nhóm này xem coi, cũng lập trước đó rồi mà không câp nhật thêm:http://groups.google.com.vn/group/kampucheer?lnk=

Từ SGN: di Sapaco = $10 lúc 7h đón ngày Cộng Hòa / Phạm Ng Lão
Tới nơi khoảng 12h:đi tuktuk $1 Vèo vô văn phòng SHV ngay chợ Orussey
Mua vé di SHV = 7$
1h30 - 2h00 là có chuyến đi
Tới SHV (bến xe) khoảng 5h hoặc 5h30 tùy trời đẹp / xấu
Cho Tuktuk $2 - $2.5 (maximum) là nó chở đi liên hệ nhà trọ lun (bên SHV thường ít chịu đặt trước - nếu là khách quen ăn dầm ở dề thì..ok)
Thông thường bọn Cam làm nhà trọ, ks ở dấy chủ là Việt, Anh, Đan Mạch tá lả - thường đề nghị xem phòng chứ o nhận khách trước.
Đi thẳng đến đường xuống biển Serendipity (bãi biển đông vui nhất)
Gần đó nhà nghỉ vô số, bọn mình vô GST guesthouse (mới xây) - có GST 1, 2, 3.
Phòng nhiều loại $6 - $15 tùy mùa, hướng biển hay o, nuoc nóng lanh...
Wifi miẽn phí, có căn tin, nhưng an khong ngon.
Tối có chợ bán đồ ăn, côn trùng, nhậu nhẹt ở ngay vòng xoay sát bên.
Đi đảo $12 - $ 15 / ngừoi bao A-Z
Tối có thể ăn hải sản BBQ (3-6$), bia (0.5-1$)
Tối đưng ở ven đường nhận Flyêr đi bar uông miễn phí vodka, beer (1 ly), nghe nhạc, nhảy nhót,
Tequilla - $0.5-$1 (ra Utopia)
Có thể di chợ mua đồ ăn, hải sản: trả giá ào ào vào. Toàn người việt (nhiều)
Bãi biển : ng việt bên đó làm mat xa, móng, luu niem ,hải sản nhiều hơn Kampuchia.
B.
HCM

pham van hoa
15-10-2010, 20:19
Chào các bạn.

Hiện tại mình đang lam hướng dẫn tour Cambodia và Thailand. Bạn nào có ý định đi Cam hoặc Thai thì alo cho mình.
Đi theo kiểu rẻ. Nếu bạn nào ko có pasport vẫn đi được nhưng hơi tốn khoảng 40$
suất phát tư HCM-SIEMREAP-PP-HCM với 4 ngày là đủ. Nếu bạn nào đi BANGKOK Thailand luôn cũng được. Tất cả đều bằng xe bus máy lạnh.
Ít tốn kém lại vui. Tour Cambodia khoảng 165$ là tẹt ga. Ăn buffer xem múa Apsara ở khách sạn 3 sao vé cổng chi phí tất cả.
có gì cứ phone cho mình
mr :hoa 090 2453 090

Judy
16-10-2010, 00:37
Bạn Pham van hoa này vô duyên nhỉ?????? Ko hỏi ý kiến chủ thớt và các bạn, tự tiện vô đây quảng cáo là sao??? :T
Xin lỗi, ko muốn thất lễ với khách nhưng topic mình lập để đi chơi theo kiểu cùng nhau lập kế hoạch, cùng nhau khám phá và tận hưởng kỳ nghỉ, chứ muốn mua tour thì chắc chắn ko đợi đến khi bạn vô quảng cáo tùm lum vậy đâu!!!:shrug:

Judy
16-10-2010, 01:32
Chào cả nhà, (S)

Trước tiên em cảm ơn nhiệt tình chia sẻ những thông tin hữu ích của bác Phnguyen! :L
Vừa rồi mình bận quá nên cũng sao nhãng topic chút. Danh sách đã chốt là 16 nhá.

Lịch trình vẫn theo như cũ:
Ngày 1-7/11 khởi hành từ Phạm Ngũ Lão, chuyến 6am đi SR
Ngày 2-8/11 Mua vé đi Ăngkor (vé 3 ngày) ngắm bình minh và hoàng hôn ở Angkor wat, đi Angkor Thỏm và đồi Bakheng
Ngày 3-9/11 Đi Banteay Srey & Linga
Ngày 4-10/11 Chơi thêm ở Angkor, Siem Riep - đón xe đi SV
Ngày 5-11/11 Bình minh SV, tắm, đi đảo, BBQ tối... ở SV
Ngày 6- 12/11 Bình Minh/hoàng Hôn, chơi thể thao, tắm hoặc đi Riem National Park
Ngày 7-13/11 Thăm PNP- cung điện, cánh đồng .... + Biển Hồ + mua sắm
Ngày 8-14/11 Cafe, mua sắm thêm và về SG.
Ngày 9-15/11 Đi làm bình thường như chưa có gì xảy ra (ngọai trừ đống quà tha lủng củng theo :P )
Các bạn có đóng góp sửa đôi thêm gì thì ý kiến cho rôm rả nhá.
@ Về nhóm các bạn SG: mình có ý kiến là xung phong nhận phụ trách kv SG giúp mình, lo chỗ hội họp tối 6/11 cho Hn-SG gặp nhau + mua đồ ăn nhẹ trên xe cho cả đoàn mà chưa thấy ai có ý kiến
P/s: Bác Yamahavu, em đã nhận đc PM bổ sung của bác.Tks bác, em cũng có ý kiến là kv SG chưa thấy ai mạnh dạn xung phong, em đề xuất bác và em Boo đảm đương nhiệm vụ này nhé??? các mem còn lại làm khuân vác, phụ trợ - Thế có được không ạ?
Bác cho em biết ý kiến sớm
@ all Mem Hn: Off ngày nào nhẩy??? :( Thứ 2,3,4,5,6 - tuần này, off lúc nào cũng okie, các mem cho ý kiến để biết ngày nào có thể họp đông đủ nhất --> báo cáo thời gian biểu buổi tối tuần này đê :P )

quvuthudu
16-10-2010, 08:12
Judy ơi, đã gửi vào mail cho Judy bản Word các thông tin mà tớ gom góp được rồi đấy. Về ngày off trong tuần tới ngoại trừ thứ 2, 4 và 7 còn lại tớ đều rảnh.

bernie2sky
16-10-2010, 09:24
mình cũng định đi Cam tháng 11 sau các bạn vài ngày,mong đc các bạn share thông tin cập nhật về Cam:D

conmualaoxao
16-10-2010, 20:51
mình cũng định đi Cam tháng 11 sau các bạn vài ngày,mong đc các bạn share thông tin cập nhật về Cam

Đi Cam đúng là một trải nhiệm vô cùng thú vị . Đợt tháng 5 vừa rồi mình đã có 6 ngày bụi bặm, thật tuyệt, lúc về vẫn còn tiếc nuối.
Mình bay tới SR từ HN nên không có kinh nghiệm đi ô tô để chia sẻ cùng bạn (đi máy bay sang Cam có được nhà ta coi là đi bụi không nhỉ ?? Vì từ HN thì chỉ có bay là con đường ngắn và nhanh nhất tới Angkor huyền bí ). Có một vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ, hy vọng có ích với bạn
1. Chỗ ở:
- Tại SR bạn nên đặt KS ở gần Pub street or khu chợ trung tâm vì đây là khu trung tâm của SR, khu này rất vui vẻ vì khách du lịch nườm nượp, hàng quán bán ngày đêm, có rất nhiều món ăn Đông - Tây, Âu - Á để bạn lựa chọn, an ninh an toàn tuyệt đối cho bạn ngay cả khi bạn ra về từ quán bar lúc nửa đêm
- Tại PNP: Đặt khu gần cung điện, di chuyện dễ mà an ninh
Mình ở Hotel, loại chắc 1-2* gì đó thôi, giá $ 35-40 / phòng tripple
Địa chỉ KS: bạn có thể tham khảo phần gợi ý từ Lonely planet hoặc vào trang agoda để tìm KS vừa túi tiền. Trước khi đặt phòng đừng quên kiểm tra trên Google map để biết chính xác location KS nhé
Ks ở PNP thì đắt hơn ở SR khoảng 10% so với phòng cùng hạng
P/s: KS ở SR thường có dịch vụ free pick up , bạn chỉ cần báo trc với họ thời gian đến là họ sẽ điều xe ra,, về đến nơi tip cho driver một ít là đc (bọn mình tip $2 là bác ta cười như nghé lun)
2. Về đi lại:
- Tại SR: Nên chọn đi Tuk tuk, vừa rẻ vừa giúp mình tận hưởng được toàn bộ không khí và cảnh trí nơi đây.
Các bác driver sẽ kiêm nhiệm vụ hướng dẫn luôn, có các tour 1,2, 3 ngày cho bạn lựa chọn, bọn mình đi tour 3 ngày là $45 (có thể du di vài đô tùy driver và khả năng mặc cả của bạn)
- Tại PNP: Nhờ KS gọi hộ tuk tuk mối quen chở đi, họ sẽ đưa bạn đi một vòng các điểm thăm quan chính, dừng lại đợi bạn chụp ảnh rồi đưa đi vào Hoàng cung, đợi bạn ra và đưa bạn đi chợ (ở đây các bác tuk tuk đều phục vụ khứ hồi, họ sẵn sàng đợi bạn dù bao lâu chăng nữa :) ) Bọn mình đi như vậy hết $8 / buổi sáng.
Buổi chiều bạn có thể đi chợ bán đồ Made in Cambodia, lưu ý là chợ này cực kỳ nóng nực và bí hơi, hàng hóa tuy có rẻ nhưng chất lượng k cao, k phải là hàng chuẩn. Muốn mua hàng xuất khẩu chính hãng thì nhìn sang đối diện chợ có một shop ghi Made in Cambodia, bên trong có máy lạnh, sàn gố êm ái, giá cả phải chăng, dân Nhật và Hàn vào đó khuân cả núi đồ luôn
to be continued....

::LongT::
18-10-2010, 01:42
đang nửa khuya nên mình lười đọc hết 14 pages quá

bác chủ topic update lại lịch trình & số thành viên đăng ký hiện tại lên bài đầu đi cho mọi người tiện theo dõi

vobeftu
18-10-2010, 09:46
Judy ơi, tuần này off đi, trừ tối thứ 3 (đi học) và thứ 6 (đi ăn cưới) ra, còn thì mình đều đi được hết.

Molly
18-10-2010, 17:17
Đây là một chuyến đi rất hay! (Chương trình rất chi tiết, cẩn thận và cũng mang tính chất phiêu lưu)
Mình thật là không may mắn khi mới biết đến diễn đàn này hôm nay. Không biết là có quá trễ để được Chủ thớt và các thành viên cho tham gia không?
Nếu được tham gia mình xin một chân trợ lý Chủ thớt lo việc vặt hậu cần ở SG. (email của mình: [email protected])
Nếu không được tham gia, mình cũng xin chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ và thành công và xin được tham gia những chuyến đi sau này do Judy khởi xướng.

Judy
19-10-2010, 12:13
Có ai onl hok nhỉ? - Thứ 5- Ngày 21/10/2010 _ Ọp đê, Ọp đê..... Hết giờ làm ngày thứ 5 tuần này nhé, địa điểm quanh quanh hồ HK - lần này chọn chỗ có bàn ghế cao để còn viết lách - sẽ tbáo địa điểm hoặc các bác có ý tưởng thì lên tiếng nhá. :) (vì tạm thời đang chưa nhớ ra đc chỗ nào :">)

Đề nghị các bác tham gia Ọp ở HN ngày t5 này thì confirm = Thanks hoặc email/ YM/ SMS nhá
1 lần nữa, contact của chủ thớt: 0989653839 / thanhduyenhds/ [email protected]
Thân ái & quyết thắng !!! hehe

meonoo
19-10-2010, 15:03
Tình hình là sắp đến ngày đi Cam rồi vừa tránh rét lại được tắm nắng (c):D. Hội đồng phượt tại Hn phải offline thôi, nhưng chủ thớt xác định vị trí chính xác nhé. Vòng quanh bờ hồ mùa này hơi bị lạnh đấy :D

luc
20-10-2010, 08:58
Ok off T5 đi. Hi vọng mình vê kịp tối

mylinhvn
21-10-2010, 00:46
đi sớm đc chút có phải e tham đc cùng ko... e lên kế hoạch rùi .. ngày thứ 2 ( 25/ 10) e có mặt tại Phạm 5 lão (tp hcm) mua vé chuyến 5h đi nam vang .. 12h tới nơi .. ăn uống nghỉ ngơi.. chiều thuê tuktuk lượn phố ( 10-20$) cho 3 tiếng ( tha hồ ngắm xe ) .. sáng hôm sau đi siemriep.. chơi ở đó 2 hôm .. bắt xe đi tiếp poipet ( chợ giời lớn nhất ĐNA) .. qua thailand đóng cái dấu rùi backhome.. các pác đợi tin e nha ( có rp từng ngày) .. xin các pác có kinh nghệm cho e xin mấy cái đ/c nhà trọ hạt rẻ chút .. thanks..

vobeftu
21-10-2010, 08:55
Tớ đề nghị là tránh xa hồ ra một tí cho đỡ đông. Ra Lý Thường Kiệt hoặc Trần Hưng Đạo ý.

phnguyen
21-10-2010, 13:32
Thông tin cho bạn như sau: Từ PNP đi SHV chỉ có 2 chuyến/ngày thôi. Bên đấy Mekong Exp là nhất rồi.
Chuyến 1: 7h45
Chuyến 2: 14h00
Nhu vậy nếu bạn đi từ sang sớm SHV ->PNP thì có thể chơi được buổi chiều và tối.
Đường đi SHV - PNP rất xấu, tài xế đi chậm, dừng nhiều. Theo mình nhớ thì khoảng >230km nhưng phải đi..hơn 5 tiếng. Nếu kèm thêm..mưa thì khoảng 6 tiếng.

Judy
21-10-2010, 14:23
Thông báo ...thông báo...

Chiều nay chúng ta ọp ẹp tại La Place - Số 2 Ấu Triệu (bên phải Nhà Thờ Lớn) nhá. Thời gian 7pm. Các mem cố gắng thu xếp thời gian (khi đi có thể mang theo giấy bút, tiền, máy ảnh - nếu thik chụp choẹt............ :P )

Kính báo! (S)

Chủ thớt
Judy

Ps: Các bạn SG đợi tin & bài up date nhé - hẹn tối 6/11 ọp ẹp tại SG

quvuthudu
21-10-2010, 18:25
Muốn đi off cùng mọi người quá, thôi chờ tin tức của chủ thớt vậy.

vuanui
21-10-2010, 23:43
http://muare.vn/ThoiTrangNam-GiayDep/2041996
http://muare.vn/ThoiTrangNam-GiayDep/2810919
Ở đây bán giầy cho nam nhưng cũng có giầy cho cả nữ đấy (mỗi tội hơi ít)
Còn đây là Hoàng Thùy Link cho balo và túi nhé
http://muare.vn/raovat/2970625

Cafe_rieng_anh
22-10-2010, 07:51
mình rất thích chuyến đi của bạn đấy và mình có thể đi cùng. Bạn có thể nói rõ hơn về chi phí và hình thức di chuyển ở Cam không?

Cafe_rieng_anh
22-10-2010, 08:01
cả nhà đã ấn định thời gian đi và họp offline buổi nào chưa ấy nhỉ? mình chỉ mới tham gia diễn đàn thôi. mong được các bác chỉ giáo.Mình rất muốn đượ đi cùng vào thời gian đó
Mình là Hạnh 0988015806
cảm ơn cả nhà

vobeftu
22-10-2010, 10:48
cả nhà đã ấn định thời gian đi và họp offline buổi nào chưa ấy nhỉ? mình chỉ mới tham gia diễn đàn thôi. mong được các bác chỉ giáo.Mình rất muốn đượ đi cùng vào thời gian đó
Mình là Hạnh 0988015806
cảm ơn cả nhà

Nhà mình chốt người rồi bạn ơi, vì cũng chỉ còn 2 tuần nữa là đi... phải không cả nhà? Hẹn bạn chuyến sau nhé.

meonoo
22-10-2010, 12:57
http://muare.vn/ThoiTrangNam-GiayDep/2041996
http://muare.vn/ThoiTrangNam-GiayDep/2810919
Ở đây bán giầy cho nam nhưng cũng có giầy cho cả nữ đấy (mỗi tội hơi ít)
Còn đây là Hoàng Thùy Link cho balo và túi nhé
http://muare.vn/raovat/2970625

Thanks bác vuanui nha, toàn hàng đẹp (c)
@: Chị Sinh ơi nghía được đôi giầy nào chưa, em nhìn mà thèm chẳng lẽ lại tậu thêm đôi nữa:">

vuanui
22-10-2010, 13:39
Vobeflu ơi ! vẫn còn time mà , để bạn Cafe_rieng_anh đi vẫn kịp mà !
Càng đông càng vui mà !

quvuthudu
22-10-2010, 14:00
@: Chị Sinh ơi nghía được đôi giầy nào chưa, em nhìn mà thèm chẳng lẽ lại tậu thêm đôi nữa:">

Cứ tậu đi thôi, thể nào chả có lúc cần, sao phải xoắn nhỉ.

Judy
22-10-2010, 15:12
Tks bác Vuanui, nhiều đôi đẹp thật, mà công nhận bác nói chuẩn, em kết đôi cá sấu nữ thật, mỗi tội nó màu vàng, em hok chơi đc kiểu đôi chân 1 màu riêng biệt và chói lóa như thế :P

@ các bạn đang dập dòm: đoàn mình đi theo kiểu ngẫu hứng, lịch trình cơ bản thì mình đã pót ở trên- các bạn có thể xem lại ởi trang trước, còn về đi lại, cũng mấy bạn hỏi mình câu này rồi, tất nhiên chúng ta sẽ đi đường bộ (còn gọi là đường chim đi bộ :D ) từ Hn thì sẽ theo đường chim bay vô SG - cơ bản là Tuk tuk nhưng có thể có ngẫu hứng khác.

vuanui
22-10-2010, 16:31
Tks bác Vuanui, nhiều đôi đẹp thật, mà công nhận bác nói chuẩn, em kết đôi cá sấu nữ thật, mỗi tội nó màu vàng, em hok chơi đc kiểu đôi chân 1 màu riêng biệt và chói lóa như thế :P
.
Judy à , có đôi mầu trắng và mầu kem mà . Qua đấy ngó đi
À mà anh thấy có bạn đăng ký thêm đấy , Trưởng phó đoàn xem xét thế nào :)

cuong_378
22-10-2010, 23:05
Bây giờ đăng ký còn kịp không chị Trưởng đoàn ơi...

Judy
22-10-2010, 23:38
Bây giờ đăng ký còn kịp không chị Trưởng đoàn ơi...

Bác, hum nay mới thấy bác hạ cố ghé thăm tóp của em. Có 'ma xó" như bác đi cùng là em mừng ko kể xiết í chứ :))

vobeftu
23-10-2010, 09:09

Thích lắm nhưng mà toàn giầy nam cỡ 41, 42... chắc chị cho 2 chân vào 1 chiếc quá!!!

LittleLove
25-10-2010, 15:01
d: double room
dm: dorm beds
f: family rooms
r: rooms
s: single rooms
ste: suites
tr: triple rooms
tw: twin rooms.

1 single room: 2 people can live in.
1 room: 4 people can live in
1 double room: 4 or 6 people
1 triple room: 6 or 8 people
1 twin room: 4 or 6 people

Siem Reap - Sleeping

Budget
Touts for budget guesthouses wait at the
taxi park, Phnom Krom (where the fast boat
from Phnom Penh docks) and at the airport.
Even if you have not yet decided where to stay
in Siem Reap, do not be surprised to see a
noticeboard displaying your name, as most
guesthouses in Phnom Penh either have part-
ners up here or sell your name on to another
guesthouse! This system usually involves a
free ride into town. There is no obligation to
stay at their guesthouse if you don’t like the
look of it, but the ‘free lift’ might suddenly
cost US$1 or more.
Apart from the guesthouses listed here,
many places around town offer rooms from
US$3. Many offer small discounts for those
planning longer stays.

PSAR CHAA AREA

Popular Guesthouse (Map p120 ; 963578; chom@camnet
.com.kh; r US$3-14; ai) Popular by name, popu-
lar by nature, this ever-expanding guesthouse
has more than 70 well-tended rooms. There’s
a rooftop restaurant with great food.
Mandalay Inn (Map p120 ; 963960; www.manda
layinn.com; 148 Sivatha St; r US$7-20; ai) Promising
Burmese hospitality meets Khmer smiles at
this smart lodging with spotless rooms plus
free wi-fi and a rooftop gym

Shadow of Angkor Guesthouse (Map p120 ;
964774; www.shadowofangkor.com; 353 Pokambor Ave;
r US$8-25; ai) Boasting a choice setting in a
grand old French-era building overlooking
the river, this friendly place offers budget fan
rooms, affordable air-con and free internet.
Downstairs is a bustling riverfront restaurant
with happy hours from 5pm to 9pm.
Other options near the market:
Ivy Guesthouse 2 (Map p120 ; 012 602930; r US$6-
8) An inviting guesthouse with a chill-out area and bar, the
Ivy is a fun place to stay.
Red Lodge (Map p120 ; 012 707048; www.redlodge
angkor.com; r US$6-12; ai) Hidden in a maze of
backstreets. Rooms are bright and spacious. Prices include
free bicycles, but not to keep!

SIVATHA STREET AREA

Garden Village (Map pp142-3 ; 012 217373;
www.gardenvillage-angkor.com; dm US$1, r US$3-12; ai)
This sprawling place offers some of the cheap-
est beds in town; choose from eight-bed dorms
or US$3 cubicles with shared bathroom. The
bargains don’t stop there, with US$0.50 beer
available at the rooftop bar. Nice.
Smiley Guesthouse (Map p120 ; 012 852955; r
US$6-15; a) One of the first guesthouses to
undergo a hoteltastic makeover, this place has
more than 70 rooms set around a flourishing
garden courtyard.
Sala Bai Hotel & Restaurant School (Map
p120 ; 963329; www.salabai.com; r US$10-25; a)
Immerse yourself in the intimate surrounds
of this training school hotel, where the super
staff are ever-helpful. Rooms include silk
wall hangings, woven throw pillows and
wicker wardrobes.
A few more friendly, family-run options:
Naga Guesthouse (Map p120 ; 963439; naga_gh@
hotmail.com; r US$4-10; a) One of the original budget
crashpads, extras include a pool table and free wi-fi.
Mommy’s Guesthouse (Map p120 ; 012 941755;
r US$4-15; a) This homely villa has large rooms with
air-con, as well as cheap digs with cold showers.

AIRPORT ROAD

Jasmine Lodge (Map p120 ; 760697; www.jasminelodge
.com; NH6; r US$2-15; ai) Offering a home away
from home, this long-running guesthouse
boasts cheapies with shared bathroom and
a range of smarter options. The elevated bar-
restaurant includes a pool table.
 Earthwalkers (Map pp142-3 ;  012
967901; www.earthwalkers.no; off NH6; dm US$5, s/d from
US$9/12; ais) The original backpacker
hostel in town, Earthwalkers just got better
thanks to the signature ‘footprint’ swimming
pool. Dorms include breakfast and private
rooms come with fan or air-con to suit all
budgets. Popular bar-restaurant, plus great
travel information.
Phoum Khmer Guesthouse (Map pp142-3 ; 965197;
[email protected]; off NH6; r from US$15;
ais) Barely scraping into the budget
category, this attractively designed guesthouse
has expressive rooms complete with silks and
smart fittings.
More, you want more? Try these:
Prince Mekong Villa (Map pp142-3 ; 012 437972;
www.princemekong.com; s/tw from US$4/6) Satisfied
guests buzz about the range of services provided here: free
laundry, breakfast, bicycle and good travel info.
Hello Guesthouse (Map p120 ; 012 920556; r US$4-
15; a) Linked to Okay Guesthouse in Phnom Penh, the
rooms here are tempting value. The restaurant includes
handy Khmer phrases plastered all over the wall.

WAT BO AREA

Mahogany Guesthouse (Map p120 ; 760909; proeun@
online.com.kh; Wat Bo St; r US$5-15; ai) There’s
still a hint of mahogany in long-running
Mahogany Guesthouse. Hit the old house for
cheap rooms or continue to the newer block
for rooms with whistles and bells. Good travel
info available.
Rithy Rin Villa (Map p120 ; 800488; rithyrin_villa@
yahoo.com; r US$8-15; a) A large modern villa in a
quiet part of town, the Rithy Rin is a friendly
spot with a good range of rooms, all with TV,
fridge and hot water.
Angkor Thom Hotel (Map p120 ; 964862; Wat Bo St; r
US$10-15; a) Consistently good value, this place
is a cut above the guesthouse competition.
Satellite TV, fridge and hot water are standard
and the prices drop as the stairs rise.
And the budget beat goes on…
Rosy Guesthouse (Map p120 ; 965059; Stung Siem
Reap St; r US$7-15; a) Sensibly priced rooms here, plus
it’s not far to the bustling bar downstairs.
Wat’s Up Guesthouse (Map p120 ; 012 675881; r
US$8-15; ai) A smart new place with a memorable
name in a quieter part of town.

LittleLove
25-10-2010, 15:07
PHNOM PENH •• Sleeping

Budget
There are two popular backpacker strips, one
along the eastern shore of Boeng Kak and
the other around the long-running Capitol
Guesthouse along St 182 and St 111, just west
of Monivong Blvd. The area around Boeng
Kak has improved considerably, but the
rooms in these guesthouses are pretty basic
compared with elsewhere in the city. For those
who have seen enough of their fellow travel-
lers to last a lifetime, there are several smaller
guesthouses spread across the city.

BOENG KAK AREA

Most of the lakeside guesthouses are built
on wooden platforms over Boeng Kak, a se-
riously polluted body of water that no-one
should swim in, however much they have
drunk or smoked. The guesthouses used to
be rickety shacks with dodgy planking, but are
now more solidly built, with great communal
areas to while away the day. For some it’s like
ex periencing Ko Pha Ngan in the city, only
Boeng Kak isn’t quite the Gulf of Thailand.
Unfortunately, this whole area is slated for
redevelopment and work has already started
on pumping out the lake. This will be a great
loss to Phnom Penh, as this area has a unique
vibe, so enjoy it while you can. Sunsets over
the lake are not to be missed whether you are
staying here or not. Valuables should be kept
in lockers, as most rooms aren’t very secure.

Number 10 Lakeside Guesthouse (Map p79 ;
012 725032; 10 St 93; r US$2-8) This stalwart on
the lake has some bargain rooms with share
bathroom or bigger rooms with hot water
and cable TV. The drinking and dining area
(smoking and joking for others) is a mellow
place to hang out, and there’s a boozy boat
docked offshore.
Number 9 Guesthouse (Map p79 ; 012 766225;
9 St 93; r US$3-8; a) The very first lakefront
guesthouse is still a popular place thanks to
its blooming plants and billowing hammocks.
There are more than 50 rooms, but be selec-
tive as some are shabby.
Grand View Guesthouse (Map p79 ; 430766; St
93; r US$4-10; ai) Thailand meets Vietnam,
with boxy rooms à la Bangkok housed in a
tall, skinny structure à la Saigon. Upper floors
involve a real hike, but the views of the lake
are unrivalled.
Other places worth a flutter among the
many up here:
Same Same But Different (Map p79 ; 012 263332;
11 St 93; s/d/tr without bathroom US$2/3/4) More like
same same but the same. Comfortable beds and an invit-
ing lounge.
Floating Island (Map p79 ; 012 551227; 11 St 93; r
US$5-9; a) Rooms are much like everywhere else, but
there is a great double-decker terrace for a serious view
of the sunset.
Simon’s II Guesthouse (Map p79 ; 012 608892;
St 93; r US$10-15; a) This big wedding cake of a villa
is home to the smartest rooms near the lake, including
satellite TV and a bathroom.

PSAR O RUSSEI AREA

Another budget accommodation area starts
near Psar O Russei and heads south along a
network of backstreets.
Narin Guesthouse (Map p79 ; 982554; touch_narin@
hotmail.com; 50 St 125; r US$2-10; a) A long-running
family place, this still offers some real budget
deals, but rooms are quite basic. There is a
relaxed terrace for taking some time out.
Dragon Guesthouse (Map p79 ; 012 239066;
238 St 107; r US$5-10; a) A friendly little guest-
house, all rooms here include cable TV and
bathroom. There is also a lively balcony res-
taurant with an international menu.
Narin 2 Guesthouse (Map p79 ; 986131; 20 St 111;
r US$3-12; ai) More like a hotel, Narin 2 is
located just a few blocks away from the Narin.
Spring Guesthouse (Map p79 ; 222155; 34 St 111;
r US$6-12; a) An unfortunate typo on its card
says ‘bland new building’, but it’s all about
interior comfort and this place has bright,
spotless rooms, complete with cable TV.
Long-term discounts available.
Sunday Guesthouse (Map p79 ; 211623; 97 St 141; r
US$5-15; a) Rooms have been upgraded here,
but not prices, making for a fine deal. The
friendly English-speaking staff can help with
travel arrangements.
Sky Park Guesthouse (Map p79 ; 992718;
78 St 111; r US$6-20; a) One of a new breed of
smart guesthouses in this part of town, the
Sky Park is a real bargain for such cleanli-
ness and comfort. Air-con starts at US$10
and all rooms have cable TV and hot water,
and there’s even a lift.
Good Luck Guesthouse (Map p79 ; 012 882936; 74 St
115; r US$6-20; a) Almost an identikit of the Sky
Park, but maroon rather than orange.
Other good spots in this area:
Tat Guesthouse (Map p79 ; 986620; 52 St 125;
r US$2-10; a) A friendly, family-run place with cheap
and cheerful rooms, plus a breezy rooftop restaurant.
Capitol Guesthouse (Map p79 ; 724104; capitol@
online.com.kh; 14 St 182; r US$3-16; ai) The original
guesthouse in town has several annexes with good-value
rooms and a bustling café with travel info.
The King Guesthouse (Map p79 ; 220512; www
.thekingangkor.com; 74 St 141; r US$3-25; ai) The
range of rooms is as wide as the king’s girth (that’s Elvis,
not Sihamoni!) and there is a huge restaurant and travel
centre downstairs.

AROUND THE CITY

Other guesthouses are spread evenly across
the city.
Okay Guesthouse (Map p79 ; 012-920556; St 258; r
US$2-15; a) Okay is more than OK thanks to a
popular restaurant, an appealing garden, great
rooms and the best backpacker vibe beyond
Boeng Kak. Budget rooms start with share
bathroom, and top whack brings air-con, TV
and hot water.
Top Banana Guesthouse (Map p79 ; 012 885572;
www.topbanana.biz; cnr Sts 51 & 278; r US$5-13; a) In a
great location on a popular corner opposite
Wat Langka, this place has a rooftop chill-out
area above the dust. Cheap rooms have a share
bathroom, while the more expensive include
brisk air-con.
Royal Guesthouse (Map p79 ; 218026;
91 St 154; r US$6-12; a) This old-timer has been
given a major facelift, with smart rooms,
sparkling bathrooms and tasteful dec-
oration. In a good location, there is also a
café-restaurant here.
Dara Reang Sey Hotel (Map p79 ; 428181;
[email protected]; 45 St 13; r US$6-16; a)
This long-running place has good-value
rooms, and the family here really look after
the staff.
The Last Home (Map p79 ; 012 831702; 21 St 172;
r US$6-20; a) Recently relocated to a dapper
new building behind Wat Ounalom, Last
Home has a loyal following among regular
visitors. Added extras include cable TV and
newish bathrooms.

LittleLove
25-10-2010, 15:11
KOMPONG SOM PROVINCE •• Sihanoukville - Sleeping

BUDGET
Serendipity Beach
There are lots of guesthouses along the water,
on Serendipity St and along the Road to
Serendipity. Some are on land leased from the
military police, an arrangement that may en-
sure their survival as nearby areas are snapped
up by investors.
Monkey Republic Bungalows (012 490290;
[email protected]; Road to Serendipity;
r US$7) A favourite hang-out of the young
backpacker crowd, this establishment has
26 bright-blue bungalows (12 of them added
in 2007) set around two banana-shaded gar-
den courtyards. All have simple furnishings,
mozzie nets and verandas.
Mick & Craig’s (012 727740; [email protected];
Road to Serendipity; r US$8-20; a) Attached to a res-
taurant of the same name, this guesthouse has
16 simple, eminently serviceable rooms with
mosquito nets. In the heart of Serendipity’s
dining and nightlife strip.

Occheuteal Beach
A five-minute walk from Serendipity,
this area’s budget places offer solid value
for money.
Sovann Phoum Guesthouse (012 504537; 1
Kanda St; r US$5-12; a) This family-run place,
set around a quiet paved courtyard, consists
of 17 well-kept, compact rooms with tile bath-
rooms. The guesthouse will arrange free pick-
up at the bus station if you call ahead.
Koh Meas Guesthouse (934337; kohmeas@hotmail
.com; 23 Tola St; r US$8-13; a) Opened in 2007, this
laid-back, family-run guesthouse – the name
means ‘golden island’ – has 12 rooms (more
are planned) with simple but serviceable bath-
rooms. Air-con rooms have hot water.
Lucky Guesthouse (016 837146; 23 Tola St; r US$8-
15; a) A step up in terms of comfort and
security from most budget establishments,
this family-friendly place is quiet except when
Prime Minister Hun Sen’s helicopter lands
next door. The 26 rooms are fairly large and
come with practical decor. Singapore-accented
English spoken.

Otres Beach
Star Bar Bungalows (934245; www.starbungalow.com;
bungalow US$10) Lapping waves are the loudest
sound you’ll hear at Star Bar, where the eight
rustic bungalows – with cement floors, grass
mat walls, thatch ceilings and mosquito nets –
are just 10m from the waterline. Situated
1.4km south of the Queen Hill Resort.

Victory Hill
Rainy Season Guesthouse (092 583372; rainyseason
[email protected]; r US$5) Attached to a restau-
rant with décor reminiscent of Tahiti, this
French-run guesthouse, named after an
album by the American singer-songwriter
Elliot Murphy, has just four very basic rooms;
prices include breakfast, so they’re really
almost free.
Sunset Garden Guesthouse (012 562004;
d US$5-10; a) Run by an enthusiastic woman
in her late 50s, this spotless, family-run hos-
telry, in an Italianate house surrounded by
a neatly tended garden, has 16 spacious and
spotless rooms.
Bungalow Village (012 490293; bungalowvillage@
hotmail.com; r US$5-10) Set in a parklike, hillside
garden shaded by tropical trees, this complex
is just 200m from the beach and has an old-
fashioned chill-out zone and nine basic bun-
galows with wood-plank walls and glassless
windows; the more expensive bungalows
come with sea views.
Blue Frog Guesthouse (012 838004; www.blue
froghotel.com; r US$12-30; a) This quiet wooden
house, just up the slope from Victory Beach
(‘three minutes down, 10 minutes up’), is
run by a friendly Swedish-Thai couple. Its
seven rooms – wooden upstairs, cement and
tile downstairs – have bright bathrooms and
king-size beds.

City Centre
These places are a two-minute walk from the
bus station.
Angkor Inn Guesthouse (016 896204; angkor
[email protected]; Sopheakmongkol St; r US$5-10; a)
Cheap and a little bit gloomy, this is a firmly
established budget deal. Large TVs and
small bathrooms are standard, as are super-
soft foam mattresses. The best rooms have
street-facing windows.
Freedom Hotel (012 257953; Sopheakmongkol St;
d US$5-12; a) Behind the bright-yellow façade,
the whole 20-room place feels a bit jerry-
rigged and the halls could use some sprucing
up, but the set-up is quite functional and each
room is fairly large and has a fridge. Has a
restaurant with hearty Western breakfasts.
Guests get a free beer at the downstairs bar.
Small Hotel (012 716385; thesmallhotel@
yahoo.com; r US$10-15; ai) Neat and organised
in the best Scandinavian tradition, this super-
welcoming guesthouse – run by a Swedish-
Khmer couple – has a cheerful lounge and 11
spotless rooms, all with air-con and fridge; the
US$15 rooms also have hot water. The giant
spider on the wall above the lounge is made
out of old weapons bent and welded into art.
Often full, so book ahead.

LittleLove
25-10-2010, 15:54
d: double room
dm: dorm beds
f: family rooms
r: rooms
s: single rooms
ste: suites
tr: triple rooms
tw: twin rooms.

1 single room: 2 people can live in.
1 room: 4 people can live in
1 double room: 4 or 6 people
1 triple room: 6 or 8 people
1 twin room: 4 or 6 people

Judy
25-10-2010, 16:30
Dear all,

Tình hình là có 2 bạn có vấn đề đột xuất về công việc... không thể tham gia hành trình 7 ngày khám phá Cambodia cùng chúng ta được.

Đó là:
1. A. Vũ - bạn Judy - B từ Sg
2. Bạn Lợi - Nick: LittleLove - B từ Quy Nhơn,

Tuy không tham gia được nhưng bạn Lợi vẫn rất nhiệt tình tìm thông tin về GH & Hotel + úp lên Topic cho cả đoàn tham khảo.
Judy rất cảm ơn sự nhiệt tình của Lợi, Lúc nào có dịp ra HN nhớ alo ọp ẹp nhá :)

Hi vọng là sẽ có những chuyến đi đồng hành cùng nhau trong tương lại nhá.

vuanui
25-10-2010, 17:08
Mấy Mợ cho toàn tiếng Anh tiếng Chị em chệu không đọc được !
Đùa thôi mấy Mợ ghi tiếng Việt cho mọi người cùng xem .
Học hỏi kinh nghiệm của đoàn Mossa đi cuối năm 2009 này
https://www.phuot.vn/threads/8049-%C4%90i-b%E1%BB%A5i-%E1%BB%9F-Campuchia-%E2%80%9Csang-m%C3%A0-r%E1%BA%BB%E2%80%9D?highlight=campuchia

vobeftu
27-10-2010, 10:23
Các đồng chí ơi, nghe đồn ở cửa khẩu Mộc Bài phía VN có cái siêu thị miễn thuế đồ Châu Âu đẹp lắm, ko biết lúc về qua đó có ghé vào thăm quan được không nhỉ? Mình hem có tiền nhưng mà có tinh thần muốn xem, hi hi.

tramcot
27-10-2010, 10:56
Hi cả nhà,
Sáng nay mình có trao đổi với bạn Judy rồi, bây giờ lên diện kiến cả nhà. Mình xin 2 suất:
1. Trần Thị Ngọc Trâm, Huế, nick yahoo: [email protected], 0914 54 96 97
2. Nguyễn Thị Loan, HN
Rất vui vì được tham gia cùng các bạn.

luc
27-10-2010, 21:34
Cố Vobeftu ý kiến hay đấy, mình cũng thích đi nhiều nơi co gì hay mua cho em be nhà mình

huygeo
28-10-2010, 18:55
@chủ thớt: thật là rất tiếc khi công việc ngập đầu, không thể tham dự được chuyến đi lần này rồi , hi vọng được tái ngộ vào một dịp khác. Mong mọi người thông cảm nhé :D.

tramcot
28-10-2010, 19:23
Hi hi,
Nhóm Hà Nội có ai đặt khách sạn tối 6/11 tại SG k cho mình thông tin với. Thank mấy bạn!

vuanui
28-10-2010, 20:46
Hi hi,
Nhóm Hà Nội có ai đặt khách sạn tối 6/11 tại SG k cho mình thông tin với. Thank mấy bạn!
Cảm ơn bạn nhiều !
Đội Hà Nội đã đi mua lều bạt để ngủ ngoài vườn hoa rồi :D

vobeftu
29-10-2010, 09:52
Hi hi,

Anh Vua Núi toàn ngủ núi với vườn hoa thôi (theo đúng phương châm, núi thì phải có cây). Bạn theo anh Núi cũng được, không thì theo tớ với mèo book khách sạn Trường Thắng ở Nguyễn Cư Trinh. Ở tập trung một chỗ cho tiện. Có gì hôm sau off bàn tiếp nhé.

vobeftu
29-10-2010, 09:55
@chủ thớt: thật là rất tiếc khi công việc ngập đầu, không thể tham dự được chuyến đi lần này rồi , hi vọng được tái ngộ vào một dịp khác. Mong mọi người thông cảm nhé :D.

Bạn nì có phải là bạn mà hôm trước off cả nhà ko có số liên lạc để gọi không?

Judy
29-10-2010, 12:36
Chính xác đó Vobeftu ah. Thế là đoàn mình từ Hn vẫn là những mem đi ọp hôm trước nhá.

Ah, Bạn Tramcot ơi, bạn đăng ký cho em gái bạn đi từ HN ah, thế thì em ấy chủ động liên lạc để ọp ẹp HN cho biết mặt nhau.

Trước khi đi, ngày 2 hoặc 4/11 sẽ ọp nhá. (Sorry các mem HN, ngày 3/11 như buổi ọp hôm trước dự kiến, Judy quên mất là phải take a role trong chương trình từ thiện hàng tháng của 1 nhà hàng bên tập đoàn của Judy - Spam Cham night - nhanh nhất cũng 8h30pm mới xong, do vậy chuyển qua ngày 2 hay 4/11 nhá. :D ) Tks!

@ anh Núi: Em đt cho bạn bán giầy mãi mới có đc thông tin là còn mỗi đôi màu vàng, giá là 700k ++ gì đó. Híc! em tiếc hùi hụi, vì màu vàng đó thì ... cứ gọi là nổi bần bật.

vobeftu
29-10-2010, 13:21
Judy ơi, vậy off ngày 4/11 đi nhé, 2/11 là thứ 3 tớ bận đi học.

tramcot
29-10-2010, 21:32
Mình ở Huế nên ko ọp ẹp chi được hết, lúc nào đặt phòng bạn báo giúp mình với nghe. Cảm ơn bạn.

heokon_gl
01-11-2010, 02:48
sao các bạn không đi vào khoảng 19 đến 22/11? vì khi đó bên cam có lễ hội nước lớn lắm?

vobeftu
01-11-2010, 16:17
Judy ơi, xem chốt lịch off đi thôi chứ nhỉ? Với lại Judy gửi mail cho mọi người một số thông tin về Cam mà hôm trước tập hợp được ý, đọc qua cho nó gọi là có nghiên cứu, hihi, chứ tớ đọc trên mạng thấy lan man quá, chả biết tóm vào đâu. (bên lề chút: thấy đồn ở PNP có cái chợ đồ cũ của Nhật có rất nhiều hàng độc, ko biết có thời gian lượn qua ko nhỉ? Haizz, mình được cái nhớ toàn địa điểm shopping)

Nhắn nhủ các đồng chí khác: tớ bay vào SG lúc 17h10 ngày 6/11, bác nào bay tầm đó thì alo mình đi chung taxi, vừa vui vừa chia tiền. hí hí.

Judy
01-11-2010, 18:03
Judy ơi, xem chốt lịch off đi thôi chứ nhỉ? Với lại Judy gửi mail cho mọi người một số thông tin về Cam mà hôm trước tập hợp được ý, đọc qua cho nó gọi là có nghiên cứu, hihi, chứ tớ đọc trên mạng thấy lan man quá, chả biết tóm vào đâu. (bên lề chút: thấy đồn ở PNP có cái chợ đồ cũ của Nhật có rất nhiều hàng độc, ko biết có thời gian lượn qua ko nhỉ? Haizz, mình được cái nhớ toàn địa điểm shopping)

Nhắn nhủ các đồng chí khác: tớ bay vào SG lúc 17h10 ngày 6/11, bác nào bay tầm đó thì alo mình đi chung taxi, vừa vui vừa chia tiền. hí hí.

Vobeftu đi muộn chút đê, Judy đi cùng, 6h30 pm Judy mới bay cơ. Híc, cơ mà định bắt taxi ra Quang Trung đi bus 25K cho nó tiết kiệm :">
Còn vụ shopping, Vobeftu cứ tập hợp địa chỉ đi nhá, sẽ có thời gian để cafe + shopping mà (lưu ý là ko quá sa đà vào shopping thôi :P )
@: vụ email: Bạn Quyvuthudu đã chỉnh đốn lại cái đống lùng nhùng Judy tập hợp rồi, Judy gửi rồi nhá, các mem check email, ai chưa có thì ới trên Tóp + bổ sung Email nhá.
Ps: Các men nhớ tks Quyvuthudu nhá, bạn í rất chịu khó ngồi nhặt nhạnh + xào nấu lại mớ hổ lốn tớ chuyển qua, cả 1 kỳ tích đấy :P
@ ọp ẹp: HN sẽ ọp ẹp ngày 4/11, sau h làm - 7hpm, lần này giao Meonoo và Vobeftu kiếm địa điểm nhá. thông báo địa điểm trên topic muộn nhất là ngày 3/11
+ Khi đi ọp, các mem Hn nhớ mang thêm địa chi Guét house và KS mà mình thu thập được để thông nhất còn email/call book phòng. Các Men khác có thông tin thì email cho Judy hoặc nhận đc email dùng chức năng Reply All tất cả các men trong list nhá.
+ Các mem SG, Huế... Cònirm lần nữa + deposit 500k để mình đặt vé ôto nhá. Thông tin chuyển khoản sẽ được note trong email.
Mình nhắc lại là: chuyến đi của chúng ta sắp khởi hành trên cơ sở là trải nghiệm và khám phá, mỗi người có những tìm hiểu và chuẩn bị riêng của mình và cùng nhau chia sẻ, có thể chia sẻ qua email và topic trước. Hiện giờ tất cả đều vẫn để mở, nên bạn nào kỳ vọng chuyến đi này được sắp đặt trước như kiểu đi tour chuyên nghiệp thì mong là thay đổi 180 độ ngay nhé, kẻo thất vọng mà mất vui.

Đóng gói đồ và đi thôi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!(beer)

vobeftu
02-11-2010, 10:15
Hihi, sáng nay bình tĩnh mới ngồi đọc bản word mà Judy gửi. Hi hi, trong này ghi hết mọi thứ, những gì tớ biết thì đều có cả ở trong này rồi nên cứ yên tâm đọc chỉ dẫn thôi.

Còn vụ cà phê thì tớ có ý kiến ra một trong 2 địa điểm sau:
1. Tonkin, 39 Lý Thường Kiệt: quán này ai cũng biết rồi, ko cần giới thiệu thêm nhé.
2. Paloma, 75 Lý Thường Kiệt: quán này rộng, đẹp nhưng giá đồ uống hơi chát + tính phí dịch vụ.

Biểu quyết nào!

meonoo
02-11-2010, 11:28
chủ thớt đã giao nhiệm vụ cao cả cho Meonoo và Vobefu về việc chọn địa điểm cho buổi off cuối cùng vào lúc 7h.00 pm ngày 4/11, vậy Mèo xin đề xuất quán Cafe Liễu Giai tại địa chỉ 28 Liễu Giai. Cả nhà cho ý kiến nhé.
@Judy: Nhớ vụ mua gối hơi cho Mèo nhé Judy.

Nào mình cùng lên xe bus, nào mình cùng đi chơi nhé.

vobeftu
02-11-2010, 13:52
Uh Mèo ơi, ra cà fe Liễu Giai đi, gần nhà tớ! hí hí.

meonoo
02-11-2010, 15:37
Uh Mèo ơi, ra cà fe Liễu Giai đi, gần nhà tớ! hí hí.

Mèo thấy mọi người hầu như nhà từ kim mã trở về mạn cầu giấy nên mạo muộn chọn Cafe Liễu giai. Rất may quán đó rộng rãi giá cả cũng tương đối :D

meonoo
02-11-2010, 16:05
Dear các thành viên phượt tại hà nội, tinh hình là mèo đã tìm được 2 khách sạn tại Tp Hồ Chí Minh.
1. Khách sạn Thủy Tiên - 359 Phạm Ngũ Lão, Quận 1, TP Hồ Chí Minh. Giá là 350.000/phòng (giường đôi)
2. Khách sạn Trường Thắng - 116-116A Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, TP Hồ Chí Minh. Giá là 300.000/phòng (giường đôi); 500,000/phòng (phòng 2 giường).
Cả nhà cho biết ý kiến và đăng ký để mèo còn book phòng nhé. Thanks (Đén giờ phút nào theo mèo biết là có mèo, chị vobeftu, anh vuanui và anh luc là đã có nhã ý đăng ký ở khách sạn)

tramcot
02-11-2010, 18:57
Mình confirm 2 suất ở Huế nhé. Mình có nhờ bạn hỏi khách sạn Nam Long, 285 Phạm Ngũ Lão, giá 300k/ phòng 2 người, ko bao gồm ăn sáng. Chỗ này chắc cũng gần 309 PNL, đi lại thuận tiện. Đt 0914549696, mình sẽ tham gia off tối 6/11, có địa điểm thì báo mình nhé.

vuanui
02-11-2010, 22:56
Tùy mấy cô , các cô đặt đâu em xin nằm đấy :))

Judy
02-11-2010, 23:24
Uầy, Anh núi tùy các cô đặt kìa, mềnh có nên ham vui mà zô khách sạn ở cùng mọi người hok nhỉ???
Tình hình là có bạn nào ngó vô cái list KS rồi check giùm cái nhỉ, đểcòn chọn phương án & liên lạc đặt phòng.
Về địa điểm ọp, nhà tớ cũng gần cafe liễu giai, chọn ở đó cũng okie đấy, chỉ hơi tội cho quyvuthudu, vì bạn í ở tận Gia Lâm.
@anh núi, cho em địa chỉ email đi, em gửi cho mọi người nhưng chưa có email anh. :(

meonoo
03-11-2010, 09:49
Mình confirm 2 suất ở Huế nhé. Mình có nhờ bạn hỏi khách sạn Nam Long, 285 Phạm Ngũ Lão, giá 300k/ phòng 2 người, ko bao gồm ăn sáng. Chỗ này chắc cũng gần 309 PNL, đi lại thuận tiện. Đt 0914549696, mình sẽ tham gia off tối 6/11, có địa điểm thì báo mình nhé.
Theo góp ý của bạn tramcot mèo đã book 3 phòng tại khách sạn Nam Long, 285 Phạm Ngũ Lão. 300k/phòng (giường đôi). Từ khách sạn ra bến xe sapao, 309 Phạm Ngũ Lão tương đối gần. KHoảng 15h.00 ngày 6/11 mình sẽ tới Tp HCM có gì bạn ghi số đt của mình vào để tiện liên lạc: 0904148384
Còn tối ngày 6/11 lịch off cụ thể như thế nào chắc bạn phải đợi buổi off cuối của đội hà nội nhé.

tramcot
03-11-2010, 13:54
Bạn Mèo ơi, 3 phòng là đã tính phòng cho mình chưa vậy?

vobeftu
03-11-2010, 14:57
Sắp đến ngày đi rồi, thấy háo hức quá!

yamahavu
03-11-2010, 15:18
Nhóm SG buồn quá! im lìm...

Molly
03-11-2010, 17:25
Bác yahamavu đừng buồn.
Nhóm SG mình liên lạc nhau khấy động không khí, chuẩn bị cho chuyến đi ...
[email protected]

yamahavu
03-11-2010, 17:52
Vậy thì bạn Molly hãy phát động phong trào đi, tối mai hay mốt gì đó gặp mặt để khuấy động phong trào của nhóm SG.

Judy
03-11-2010, 17:55
Vậy Là bạn Huyền Okie đi cùng nhóm rồi ah? Welcome

Huyền với bác Yamahavu hô hào ọp ẹp ở SG đi nhá, sắp đến ngày đi rồi, ai cũng háo hức ghê, gặp các mem + chuẩn bị cho chuyến đi.

Hẹn gặp các mem SG tối 6/11 nhé.

Molly
03-11-2010, 22:57
Bác Yamahavu (em xin lỗi tên của bác có nhiều 'a' quá em lộn hoài) cho em xin thông tin liên lạc đi, ngày mai có thể mình cũng off như nhóm HN.

yamahavu
04-11-2010, 06:35
Đã PM thông tin liên lạc cho Molly rồi đó, mong nhóm SG sớm ọp ẹp nhé!

quvuthudu
04-11-2010, 07:34
Về địa điểm ọp, nhà tớ cũng gần cafe liễu giai, chọn ở đó cũng okie đấy, chỉ hơi tội cho quyvuthudu, vì bạn í ở tận Gia Lâm.

Thanks judy vì đã thương cái thân tớ nhà xa, nhưng mà không sao, tớ thì ở đâu cũng ok cả. Hẹn các bác tối nay.

vobeftu
04-11-2010, 08:47
Tớ có cái tính xấu là hay dội nước lạnh vào lửa... nhưng mừ vụ này không đừng được. Vừa xem dự báo thời tiết, đầu tuần sau SR mưa toàn tập! Huhu. Cả nhà nhớ mang áo mưa và ô nhé.

Judy
04-11-2010, 11:21
Morning các bạn,

@ Ọp ẹp HN, chúng ta quyết định cafe Liễu Giai nhá, 7pm ngày hôm nay, 4/11/2010
@ Ọp ẹp SG: Molly & bác Yamahavu + các bạn SG quyết đi đợt này thì liên hệ với nhau để ọp ở SG và có 1 nhiệm vụ nữa cần các bạn SG khi ọp ẹp thì tiến hành luôn giùm mình:

Tìm địa điểm để tối 6/11 ọp ẹp chung HN, SG nhá.
@ Vobeftu: ko sao đâu, dự báo vẫn ấy sai mà, anyway, mọi người cứ đem dự phòng áo mưa, ô nhá, cẩn tắc vô áy náy. Vụ chơi bời thì okie đi, mưa ta chơi kiểu mưa, lo gì.mấy khi đc đến vào lúc mưa dầm dề cả ngày như vậy khéo lại còn funny hơn mình nghĩ đấy chứ :P

vuanui
04-11-2010, 12:45
@ Vobeftu: ko sao đâu, dự báo vẫn ấy sai mà, anyway, mọi người cứ đem dự phòng áo mưa, ô nhá, cẩn tắc vô áy náy. Vụ chơi bời thì okie đi, mưa ta chơi kiểu mưa, lo gì.mấy khi đc đến vào lúc mưa dầm dề cả ngày như vậy khéo lại còn funny hơn mình nghĩ đấy chứ :P
Uh mưa to ta du lịch ở trong phòng :((
Lạy trời dự báo thời tiết sai [-O<

vobeftu
04-11-2010, 13:35
Hihi, cái thói hay xem dự báo thời tiết trước khi đi này là từ đi phượt mà ra, và độ chính xác thường rất cao. Nhưng khả năng mưa chỉ có 20% mỗi ngày thôi, nghĩa là cả ngày chỉ mưa có 2 tiếng là cùng. Yên tâm nhé.

yamahavu
04-11-2010, 14:11
Đã gửi mail cho Molly, check và liên lạc nhé!

meonoo
04-11-2010, 14:29
Bạn Mèo ơi, 3 phòng là đã tính phòng cho mình chưa vậy?

3 phòng là tớ tính cả phòng cho bạn rồi nhé vì đằng ấy đăng ký 2 suất mà

Molly
04-11-2010, 14:33
Các bạn ơi, sau khi liên hệ với những thành viên khác, nhóm SG bây giờ chỉ còn Bác Yamahavu, Dalatprince và mình thôi, nên không off riêng mà chờ off chung với nhóm HN. Buồn thật!!!
Bác Yamahavu đang khảo sát thực tế điểm off tối thứ 7.

yamahavu
05-11-2010, 10:18
Xin thông báo cả nhà: Sáng nay mình đã đến Sapaco đặt 12 vé gồm 6A, 6B, 7A, 7B, 8A, 8B, 8C, 8D, 9A, 9B, 9C và 9D. Giá vé lại lên theo giá đô, hic! Họ báo đã lên giá 2 hôm nay rồi, giá vé chúng ta đi SR hiện là 400k/pax. Vậy xin thông báo cả nhà yên tâm là tất cả đều có chổ ngồi rồi nhé!

Molly
05-11-2010, 14:34
Mình muốn cám ơn quá!
Mà mình chua có quyền. Nên cám ơn bác Yamahavu nhiều nghen.

Molly
05-11-2010, 18:49
Bác Yamahavu thấy quán cafe Viva số 144 Trần Hưng Đạo, Quận 1 có thể làm địa điểm off cho cả đoàn ngày mai không?. Molly thấy quán này rộng rãi và cũng gần Phạm Ngũ Lão nữa. Nếu trời không mưa mọi người ở khách sạn gần đó có thể đi bộ được.

yamahavu
06-11-2010, 06:57
Theo dự báo thời tiết thì đêm nay TP.HCM tiếp tục có mưa; Mình đã liên hệ và được thằng em đồng ý cho mượn địa điểm để chúng ta off vào tối nay 06/11 trong thời gian từ 19h30 - 22h00; Địa điểm: số 18 Trần Hưng Đạo - Phường Phạm Ngũ Lão, Quận 1 (Quán cơm gà Văn Xương). Vậy xin thông báo cả nhà biết và có ý kiến sớm! Nhờ Molly thông báo cho bạn Dalatprince biết để tham dự nhé, thanks!

Molly
06-11-2010, 11:17
Như vậy tốt quá.
Cán ơn bác Yamahavu nhiều.

Judy
06-11-2010, 11:31
Huhu, Tình hình là chuyến bay của Judy bị bay trễ lại 1h như vậy là 7h30 mới cất cánh từ HN, nếu đoàn nhà mình ọp ẹp đến 22h thì Judy cố lắm cũng chỉ kịp qua chào các bạn (nếu các bạn cố ngồi đợi). Huhu.

Judy
06-11-2010, 11:42
Ah, thêm 1 thông tin la, chúng ta có 1 bạn sẽ join vào đoàn từ SiemRiep nha, Bạn ấy tên Minh, đã 1 mình qua SR từ tối qua, sáng nay quay lại PNP và sẽ đợi đoàn mình ở SR tối mai (tối CN), Bạn áy cũng tiền trạm trước KS và GH, tối qua bạn í ở có 9$/phòng đôi, ở ngay canh Old Market.
@ Mèo ơi, Mèo đã list danh sách khách sạn ở quanh quanh old Market-SR, PNP, SV + đem vô SG chưa Mèo ơi.
@ All: Molly vừa alô cho Judy về việc mua đồ ăn nhẹ cho mọi người, Judy đã nhất trí với Molly: Mua thêm cho mỗi người 1 Bánh mì kẹp chả giò + trái cây + nước để ăn trên xe. còn các đồ ăn khác thì tùy theo sở thik của mỗi người nhé.
See All tonite nhé! G'luck

meonoo
06-11-2010, 15:51
tình hình là tớ bận quá không đưa thông tin về ks ở SR và PP được. Nhưng danh sách đó dù sao tớ cũng in ra và cầm vào HCM rồi nên có gì hẹn gặp nhau tại đó rồi chúng ta bàn tiếp.

dalatprince
06-11-2010, 16:51
tuần sau có campaign chạy, không biết có đi được nguyên tuần ko hay phải về sớm. Dù sao cũng mong gặp các bạn tối nay.

phnguyen
09-11-2010, 21:14
Các pác đi nhớ về viết hồi ức nhé.

https://docs.google.com/leaf?id=0B-27zpxUjUWPMjljYjEzNDYtNTJiNi00OTgzLTk5ODMtMjI1MjU1 MmI4OTlm&hl=en

Judy
13-11-2010, 11:17
Thông báo tình hình là đoàn đã về tới PNP được 1 đêm, ngày mai sẽ khăn gói về SG tái ngộ và tổng kết tại SG :)

vobeftu
15-11-2010, 09:54
Về đến nhà đau hết cả người... em mong được làm công quá!!!

Tổng kết chi tiêu em sẽ làm và email cho mọi người nhé.

Judy
16-11-2010, 10:04
Chúc mừng đoàn ta đã trở về an toàn, vui vẻ + rất nhiều chiến lợi phẩm :)

vuanui
16-11-2010, 23:37
Công tước Sok Kong của Vương quốc Campuchia:

https://4.bp.blogspot.com/_8b4R5sEznho/S63Lusxu9tI/AAAAAAAAMng/VWs6ALbozZo/s400/Sok%2BKong%2B02.jpg
https://t2.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcTakBRWzWOnzYvaDQwtEbE8tNJAuyrGO sJ0odid7H6oZmFFQeU7pQ

Ông Sok Kong tại lễ ký kết hợp tác đầu tư xây dựng với các đối tác VN

TTCN - Sok Kong là tên của ông. Gắn liền trước tên Sok Kong là từ oknha (công tước), danh hiệu do nhà vua Norodom Shihanouk ban cho. Oknha Sok Kong là một trong số ít người giàu có nhất ở Campuchia (CPC), nhưng cho đến nay chưa ai biết nhiều về ông.

Tháng 10-2004, trong chuyến công tác tại CPC, phóng viên TS có dịp gặp ông. Câu chuyện của ông bắt đầu bằng sự nghiệp kinh doanh với một chỉ rưỡi vàng.

Từ kinh doanh…

“Tôi sinh ra ở Prey Veng. Ba mẹ tôi là người VN, tôi được sinh ra ở CPC. Năm 1975 sang VN làm ruộng ở Đồng Tháp. Lúc đó tôi 23 tuổi. Năm 1979 tôi trở lại CPC với tài sản là một chỉ rưỡi vàng. Cho đến giờ khi có trong tay hàng trăm triệu USD, tôi vẫn không thể quên những kỷ niệm từ một chỉ rưỡi vàng này.

Có người bạn CPC chỉ cho tôi mua một hóa chất làm cao su. Lúc đó tôi không biết hóa chất là gì những vẫn dốc hết túi tiền ra đầu tư. Công việc kinh doanh đơn giản lắm, người ta đưa mẫu, tôi đổ cao su vào khuôn rồi đem bán. Một thời gian sau tôi mua được khuôn đổ làm vỏ xe đạp, rồi tổ chức mua bán khuôn kiếm lời. Ba bốn năm sau tôi có được 10 lượng vàng và quyết định thành lập một tổ công nghiệp nhỏ chuyên làm vỏ xe. Phần dư của cao su làm vỏ xe, tôi làm dép râu. Tôi còn nhớ lô hàng dép râu đầu tiên tôi nhận làm là do quân đội CPC đặt với số lượng 50.000 đôi.
“Mơ ước của tôi khi còn nghèo là mua được một căn nhà ở ngay kinh đô Phnom Penh. Nhưng khi mua được rồi, vợ tôi thấy lớn quá, sợ, không dám ở. Chúng tôi sống đơn giản và không muốn ai biết đến…”.

(Oknha SOK KONG)
Nhưng lúc đó tôi cũng chưa có nhiều tiền mua khuôn làm dép cao su, nên kinh doanh bằng cách ký hợp đồng với quân đội rồi mua lại của những nơi sản xuất được đem bán cho quân đội, lấy lời. Năm 1988-1989 khi quân đội VN rút về nước, quân đội CPC vẫn tiếp tục ký hợp đồng với tôi để cung cấp vải, càmèn, bình toong cho quân đội. Tôi sang VN đặt hàng rồi đem bán lại cho quân đội CPC.

Đến năm 1991, Chính phủ CPC đặt tôi cung cấp xăng dầu. Tôi bay sang Singapore mua xăng về bán cho Bộ Thương nghiệp CPC. Năm 1992 UNTAC vô, thấy tôi cung cấp dầu cho chính phủ nên đặt tiếp. Hợp đồng nhiều đến mức tôi không còn kho bãi gì để chứa. Lãi từ tiền mua bán xăng tôi sử dụng vào việc mở các trạm xăng dầu rồi thành lập luôn một công ty mua bán xăng dầu. Đó là năm 1993. Công ty ấy mang tên Sokimex. Từ vài cây xăng lúc ban đầu, tôi nhân rộng ra đến nay hơn 1.000 cây xăng rải rác toàn quốc và đối đầu với xăng của các hãng Shell, Total...

Không chỉ xăng đầu, quân đội còn đặt tôi cung cấp quần áo và nhu yếu phẩm. Năm 1996 tôi mở một xưởng may quần áo cho quân đội, giải quyết việc làm cho hơn 2.000 công nhân. Năm 1997 tôi lại mở thêm một xí nghiệp may nữa. Xí nghiệp may số 1 may hàng xuất khẩu sang Mỹ, còn xí nghiệp may số 2 chuyên sản xuất và cung cấp cho quân đội.

... Đến đầu tư xây dựng

Đến CPC, ai cũng muốn một lần ghé tham quan Angkor Wat ở Seam Reap. Thế nhưng hằng năm Chính phủ CPC chỉ thu được 200.000 USD từ tiền bán vé vào cửa. Từ năm 1999, tôi trúng thầu bán vé vào Angkor Wat với số tiền phải nộp cho chính phủ là 1 triệu USD/năm. Năm đó tôi thu được tới 2,5 triệu USD, sau khi nộp còn lại 1,5 triệu USD. Thấy tôi làm được, năm 2000 tính lại tỉ lệ, chính phủ bảy, tôi ba.

Phần thu của tôi lại rút ngắn hơn nữa vào năm 2001: chính phủ thu 75% (trong tổng số tiền thu từ bán vé), tôi 25%. Nhưng trong 25% phần mình, tôi còn phải trích ra 10% để làm nhà vệ sinh, sửa chữa đường sá… Số tiền bán vé lúc đó lên đến 3-4 triệu USD/năm.

Đi tham quan Angkor mà không được nhìn tổng quan cả một quần thể Angkor (được xây dựng từ thế kỷ 10 đến đầu thế kỷ 13, được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới từ năm 1992 - NV) thì thật là tiếc. Tôi quyết định đầu tư làm khinh khí cầu Angkor, khách du lịch được đưa lên độ cao 200m để có thể nhìn thấy tổng thể trung tâm văn hóa của đế chế Khơme hùng mạnh nằm giữa rừng nguyên sinh hùng vĩ như thế nào.

Tiền thu được từ các hoạt động kinh doanh, tôi đầu tư xây dựng khách sạn. Đầu tiên là Sokha hotel với giá trị đầu tư 20 triệu USD, một trong những khách sạn lớn nhất của tỉnh Shihanouk Ville. Đội ngũ công nhân xây dựng khách sạn này là của Tổng công ty Địa ốc Sài Gòn. Sau đó, tôi làm thêm một khách sạn năm sao khác mang tên Sokha Angkor ở Seam Reap có giá đầu tư 25 triệu USD. Dự kiến giữa năm 2005 Sokha Angkor hotel sẽ hoàn thành. Sắp tới tôi sẽ liên doanh với Tổng công ty Thương mại Sài Gòn đầu tư xây dựng khu công nghiệp ở Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh trên diện tích 200ha với tổng vốn đầu tư là 300 tỉ đồng VN.

Khác với những dự án đầu tư kinh doanh khác, đảo dừa ở Shihanouk Ville với chi phí khoảng 1,5 triệu USD tôi làm chỉ để tiếp đãi bè bạn ở xa ra chơi. Thủ tướng Hun Sen từng ghé thăm và nghỉ cuối tuần ở đảo này.

Sự thật về một công tước của vương quốc CPC

Tôi từng trải qua thời gian rất nghèo khi chỉ có một chỉ rưỡi vàng, nhưng có người còn nghèo hơn tôi nữa, không có đồng nào, nên trong thâm tâm tôi rất thương người nghèo. Từ 1993 đến nay Chính phủ CPC kêu gọi tôi giúp xây dựng trường học, đường sá, chùa chiền... Tôi đã đóng góp khoảng 9 triệu USD. Tôi trở thành công tước là thế. Ở CPC, những người đóng góp cho xã hội được từ 100.000 USD trở lên thì được nhà vua phong cho tước vị công tước. Nhưng công tước là người VN thì chỉ có một mình tôi.

Tôi giàu con lắm, có đến sáu đứa: ba trai, ba gái. Con trai đầu làm việc ở TP.HCM, con trai thứ hai quản lý khách sạn và xí nghiệp may số 1, con trai thứ ba quản lý xí nghiệp may 2, ba đứa con gái còn đi học ở Úc.

Bây giờ tôi là chủ tịch Hiệp hội Thương mại CPC, tổng giám đốc Tập đoàn Sokimex. Hiện tôi đang mang hai quốc tịch VN và CPC, vẫn còn hộ khẩu ở TP.HCM. Thế giới này tôi đi nhiều lắm, nhưng chẳng ở đâu bằng VN và CPC. Người ta nói ở Mỹ, ở Úc, ở Pháp... sướng lắm, khi tôi đi rồi mới thấy không phải như vậy, ở đó tình cảm chỉ mua bằng tiền... Trước đây vì một số lý do tôi không muốn ai biết mình là người VN. Còn bây giờ thì không. Tôi là người VN. Tôi vinh dự về điều đó!”.

Đoan Trang ghi