PDA

View Full Version : Xuyên Việt tìm sắc Ban muộn núi rừng Tây Bắc, dự chợ Tình Khau Vai 8/4 - 7/5/2014

Pages : [1] 2

fóthườngdânNambộ
08-06-2013, 00:10
Tôi ở Tp HCM năm 2009 mình có đi Đông Bắc và leo Fan , khi về Nam sinh tương tư núi rừng và con người dân tộc Đông Bắc.Năm 2011 lại xuyên Việt bằng xe gắn máy nhưng bất thành lòng vòng cũng gần 2.500km, vợ thương lo sợ cho sức khỏe chồng nên bắt ở nhà nấu cơm, lau nhà 1 thời gian, nay vợ thấy chồng ngoan nên nới rộng kỷ cương. Cơ hội hơn vàng chồng lên chương trình xuyên Việt lần 2 với tham lam hơn : Chinh phục cực Bắc, cực Tây, cực Đông;Tham dự chợ tình Khau Vai; Chinh phục Tứ đại đỉnh đèo; Tìm sắc Ban muộn trên núi rừng Tây Bắc; Quay về Đà Nẵng dự Lễ hội Pháo hoa QT. Phượt tử nào có thời gian và thích cung đường này thì cùng đi. Sau khi hỏi bác Gu Gồ đường đi và ý kiến của vài phượt tử , tham khảo rất nhiều bài viết trên trang Phượt.vn, Mình lên chương trình cơ bản sau :
Mục tiêu chuyến phượt như trên. Để giữ gìn sức khỏe, sự an toàn dự kiến chuyến đi với những tiêu chí sau (đề nghị các bạn có kinh nghiệp giúp bổ sung thêm :
Hoàn thành chuyến phượt đảm bảo an toàn và sức khỏe. Ban ngày bụi bặm nhưng buổi tối phải nghỉ ngơi ăn uống đầy đủ để giữ gìn sức khỏe cho chuyến đi dài ngày. Không tổ chức nhậu nhẹt say sưa trên đường phượt.
Dự kiến chương trình như sau:
1/ Thời gian dự trù # 30 ngày từ 08/4/2014 đến 07/5/2014 , nếu có leo Fan và 27 ngày nếu không.Tùy khi Off các ban muốn chọn theo phương án nào. Giờ mình tạm tính theo phương án có leo Fan.
2/ Chi phí # 410k/ngày 30 = 11.890.000đ. Gồm :
• Phòng trọ 125k/người fòng 2 người.
• Ăn 130k/ngày (sáng trưa, chiều), uống lấy nước từ phòng trọ mang theo hay 3 chai La Vie 30k/2 ngày/người.
• Xăng 125k/ # 250km/ngày , nhớt cứ 1.000km thay 1 lần.
• 11.890.000đ – 2 ngày xăng(125kx2=250k) - 2 đêm khg nủ fòng (125x2= 250) = 11.390.000d + vé người và xe (HN-ĐN 380k+500k)+(HG-HN 200k xe 300k) =12.770.000đ
• Dằn thêm 2 triệu dự phòng = 14.770.000đ
• Bạn nào có quần áo cũ trẻ em nhớ giặt sạch và mang theo để tặng các em bé vùng cao.
• Xe đủ 2 kính chiếu hậu, xế phải có kỷ năng đường trường, tay lái cứng khi cần thiết có thể chạy vận tốc cao 8-90km/h (Ý để khi có cảnh quan đẹp ngồi nghỉ café, trà lá ngắm cảnh xong có thể bứt tốc để đến điểm nghỉ ngơi buổi tối)
Do yêu cầu tham dự các Lễ hội có thời gian gần nhau nhưng địa điểm thì khá xa nhau nên dự kiến có đoạn phượt xế có đoạn đi xe khách giường nằm (Hà Giang-Hà Nội, Hà Nội-Đà Nẵng) để giữ sức khỏe và đảm bảo thời gian.

Ngày 1 (07/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT.

Ngày 2 (08/4/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km (QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum).

Ngày 3 (09/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y.

Ngày 4 (10/4/2014) Thạnh Mỹ - Lao Bảo # 281Km: QL 14 Mà Coi – Prao – A Vương – Tà Lăng – Hầm A Roàng – chợ A Lưới –Bưu điện A Bung –Đa Krông – Tà Long – ngã 3 QL9 quẹo trái – TT Khe sanh – TT Lao Bảo.

Ngày 5+6+7 (11+12+13/4/2014) Lao Bảo – Phong Nha đi đường HCM Đông # 205km: QL9 Thăm viếng Nghĩa trang Liệt sỹ đường 9 Nam Lào, Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn . Cung đường 205km đi nhẩn nha vẫn dư thời gian. Nghĩ 2 ngày tham quan Động Phong Nha và Động Thiên Đường.

Ngày 8 (14/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #282km: TL20 Sơn Trạch, gặp ngã 3 HCM Đông quẹo Trái Xuân Sơn, Hóa Thanh, Ngã 3 Khe Ve (Quảng Bình), Thị trấn Hương Khê (Hà Tĩnh), ngã 3 Phúc Đồng, Thị Trấn Phối Châu, Sơn Lễ (Hương Sơn), Thị trấn Tân Kỳ (Nghê An), ngã 4 Đông Hiếu quẹo trái QL48 vào Thái Hòa

Ngày 9 (15/4/2014) Thái Hòa – Mường Lát (Thanh Hóa) # 283 km : Đường HCM + TL 520.

Ngày 10 (16/4/2014) Mường Lát – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : TL520+đường HCM+QL6 : Theo TL520 đi Nam Xuân – qua cầu Hồi Xuân gặp đường HCM quẹo trái đi Mai Châu – gặp QL6 quẹo trái đi Mộc Châu.

Ngày 11 (17/4/2014) Mộc Châu – Mù Cang Chải (Yên Bái) # 256 km: QL43+QL37+QL32 Theo QL43 qua phà Vạn Yên – qua tt Phố Mới gặp QL37 quẹo phải đi tt Phù yên – Vạn Thái gặp QL 32 tại Văn Chấn – quẹo trái theo QL32 đi Mù Cang Chải. Lưu ý từ Văn Chấn đi Mù Cang Chải ruộng bậc thang rất đẹp được xếp hạng thắng cảnh cấp Quốc gia.

Ngày 12 ( 18/4/2014) Mù Cang Chải - Quỳnh Nhai - Phòng Lái - Điện Biên Phủ # 259km: thị trấn Mù Cang Chải, vượt đèo Khâu Phạ, thủy điện Mường Kim II, ngã 3 giao lộ QL279 quẹo Trái, cầu Mường Kim, – tới Quỳnh Nhai gặp ngã 3 đi Phỏng lái quẹo Trái thẳng qua núi Thạch Anh tới Phỏng lái, Thuận Châu, gặp giao lộ QL6 quẹo Phải vượt đèo Pha Đin, tới Tuần Giáo gặp giao lộ QL279 quẹo Trái, tượng đài Kéo pháo, Thanh Minh, tượng đài chiến thắng ĐBPhủ, bến xe Điện Biên.

Ngày 13 (19/4/2014) Điện Biên Phủ chinh phục cực Tây A Pa Chải 262 Km : Sáng di A Pa Chải sớm chinh phục cực Tây tối ngủ tại đồn Biên phòng (có dv của BĐ Biên phòng ăn ngủ hướng dẫn)

Ngày 14 (20/4/2014) A Pa Chải – Sapa : Chinh phục đèo Ô Quỳ Hồ #368Km : Vòng lại QL 12 quẹo trái đi tx Mường Lay – qua cầu hang Tôm (sông Đà) đi Thủy điện Nậm Na 2 – Nậm Pây – Huyện Phong Thổ - ngã 3 gial lộ QL4D theo QL4D đi Thị xã Lai Châu theo hường trái QL4D đi Tam Đường – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hồ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ A Pa Chải càng sớm càng tốt # 5h00 .

Ngày 15 +16+1 7(21+22+23/4/2014) 21/4 leo Fan : đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 22/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 23/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. Nghỉ ngơi tắm thuốc dạo chơi Sapa. Những bạn không leo Fan thì an đưỡng 3 ngày tự do tại Sapa.

Ngày 18 (24/4/2014) Sapa – Hà Giang # 210Km : QL4D_AH14/QL70+ QL 279 +QL2: Theo QL 4D đi lào Cai – theo đường Sơn Hà ra QL4D qua trạm xăng dầu Lào Cai qua Bản Phiệt gặp ngã 3 quẹo phải QL70 tới TT Phong Hải (huyện Bảo Thắng) –Bắc Ngần – Xuân Quang – chợ Điện Quang – tới Phố Ràng huyện Bảo Yên theo hướng trái vào QL279 – Bản Đao - Bưu điện bắc Quang (TT Việt Quang) quẹo trái theo QL2 – chợ Vạt – TT Nông trường Việt Lâm – chợ Vị Xuyên – Hạt KL Tây Côn Lĩnh – vào Tp Hà Giang .

Ngày 19 (25/4/2014 nhằm 26/3 âm lịch) Hà Giang – Đồng Văn # 146Km – Đồng Văn - Lũng Cú # 25Km – Lũng Cú - Mèo Vạc # 54Km : Theo QL 4C đi Pắc Cáp – Lũng Buông Huyện Quản Bạ - Cổng trời Quản Bạ - Núi Cô Tiên – Lao Và Chải –Chợ Yên Minh – Nghĩa trang TNXP XD cung đường Hạnh Phúc– Sũng Là – Sà Phìn (nhà Vua mèo) – Thái Phìn Tủng – Đồng văn. Đồng văn – Lũng Cú # 25KmTheo đường 3/2 ra QL4C tới ngã 3 quẹo phải theo đường Lũng Cú – Tới Trạm KS Biên Phòng Lũng Cú- Chinh phục cực Bắc. Lũng Cú – Mèo Vạc # 54Km Từ Lũng Cú về Mã Lé - Đồng Văn qua KS Cao Nguyên Đá ĐV đi Mèo Vạc – theo QL4C Cung đường Hạnh Phúc vượt đèo Mã Pí Lèng - Mèo Vạc .

Ngày 20 (26/4/2014 (nhằm 27/3 Âm lịch) Mèo Vạc : đi chợ tình Khâu Vai chiều muộn về Hà Giang tối lên xe khách về Hà Nội..chuyến xe muộn HG-HN xuất bến lúc 19h00.

Ngày 21 (27/4/2014) ) Hà Nội : Sáng tham quan Hà nội chiều tối lên xe khách về Đà nẵng

Ngày 22 (28/4/2014) trưa 28/4 đến Đà nẵng :

Ngày 23 +24(29+30/4/2014) dự Lễ hội pháo hoa QT tại ĐN : Trưa 29/4 tới Đà nẵng đi cáp treo lên Bà Nà xem pháo hoa + trưa 30/4 xuống Đà Nẵng dự chung kết Lễ hội pháo hoa ở cầu Hàn.

Ngày 25 (01/5/2014) Đà Nẵng – Hội An # 36Km –Hội An - Quảng Ngãi # 122Km: Sáng xuất phát sớm đi Hội AnTừ cầu sông hàn theo đường Phạm văn Đồng gặp ngã 3 Hoàng Sa - quẹo phải (đường ven biển) tiếp nối đường Trường sa đi Hội An. chiều theo QL1 qua Thăng Bình – Tam Kỳ - Quảng Ngãi #122Km .

Ngày 26 (02/5/2014) Quảng Ngãi - Tuy Hòa # 270Km QL1 qua Bình Định - Sông Cầu – Tuy Hòa

Ngày 27 (03/5/2014) Tuy Hòa – Vạn Giã chinh phục điểm cực Đông : sáng xuất phát từ Tuy Hòa sớm đi Ngã 3 Ninh Mã - Vạn Giã # 42Km vào điểm tập kết Đầm Môn #18km. Từ điểm tập kết đi bộ chinh phục cực Đông # 7km thời gian đi về # 6giờ. Nghỉ đêm tại điểm tập kết sáng hôm sau đi Đà Lạt (ăn ngủ tại nhà người hướng dẩn)

Ngày 28 (04/5/2014) Đầm Môn - Đà Lạt #223Km : QL1 + ĐT 723 : Theo QL1 qua tt Vạn giã – Vạn Ninh – Ninh An gặp ngã 3 quẹo phải vào Ninh Phụng – gặp ngã 3 QL 26 quẹo phải qua chợ Ninh Xuân gặp ngã 3 quẹo trái qua cầu vào TL8 – Ba Dùi – Bến Lê – qua Cà Hông gặp ngã 3 quẹo phải vào TL 8B – qua Bắc Sông Giang – Khánh nam – Khánh Vĩnh – qua UB huyện Khánh Vĩnh quẹo phải vào D9T652 qua đèo Khánh Vĩnh – Trà Liên – Đạ Chais – Tp Đà lạt

Ngày 29 (05/5/2014) Đà lạt – Tp HCM : kết thúc chuyến phượt, chia tay.

ham_vui
08-06-2013, 15:34
Mình xin có vài ý kiến thế này về lịch trình với bác nhé:

- Ngày 13:
Cuối ngày 12, bác đang ở TP Điện Biên thì ngày 13 phải cố gắng nhiều bác mới vào đến Apachai. Đến Apachai trời đã tối rồi nên bác không thể chinh phục mốc 0 được đâu. Ngày 13 chỉ là đến được Apachai thôi bác ạ, việc chinh phục mốc 0 sẽ để dành cho ngày 14.

- Ngày 14:
Theo lịch trình của thì sẽ khởi hành từ Apachai đi Sapa, nhưng cũng giống như lúc vào bác sẽ mất cả 1 ngày để trở ra, bác chỉ nên cố gắng đi đến và nghỉ ở Mường Lay thôi bác à. Việc đến Sapa của bác sẽ để dành cho ngày thứ 15.
Như thế ngày 15 của bác sẽ như sau (theo ý em nhé)

- Ngày 15:
Theo quốc lộ 12: Mường Lay – Sìn Hồ - Phong Thổ, rồi theo đường 4D đi Lai Châu – Tam Đường – Ô Quy Hồ – Sapa.

- Ngày 16 + 17:
Tại sao em lại chỉ để cho việc leo Fan 2 ngày, vì bác đã lỡ 1 ngày theo kế hoach. Bác leo Trạm Tôn cũng ko đến nỗi khó khăn lắm đâu, kế hoạch về cơ bản là như của bác nhưng sẽ cố gắng về đến Sapa trong ngày 17 (em nghĩ việc này hoàn toàn có thể).
Ngày 16, bắt đầu từ Sapa đến tối 16 bác sẽ nghỉ ở 2800m; sáng ngày 17 dậy sớm chinh phục đỉnh Fan rồi xuống nghỉ ngơi ở 2800m. Em nghĩ nếu bác dậy sớm, sau khi chinh phục đỉnh Fan xong, bác xuống đến 2800m thì sẽ khoảng 10h - 11h trưa. Bác ăn uống nghỉ ngơi 1 chút rồi phóng thẳng xuống núi cho kịp tiến độ bác à.

- Ngày 18 (lúc này đã theo đúng kế hoạch của bác rồi nhé);
Em đề xuất cho bác 1 hướng đi Hà Giang đầy thú vị là bác sẽ đi theo hướng Sapa – Bắc Hà – Xín Mần – Vinh Quang (Hoàng Su Phì) – ngã 3 Tân Quang rẽ trái về TP Hà Giang. Đi hướng này các bác sẽ được đi những cung đường Nàn Ma - Xín Mần đầy thách thức nhưng cũng đầy thú vị. Bên cạnh đó các cũng được biết rằng ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp, cũng là thắng cảnh quốc gia; nhưng rất tiếc là tháng 4 thì chẳng có lúa (kể cả Mù Cang Chải mà bác vừa đi qua cũng chẳng có lúa nhé), có thể sẽ được thưởng thức vẻ đẹp của Mùa đổ ải nhé.. Các bác sẽ phải cố gắng nhiều để về được TP Hà Giang nhé.

- Ngày 19:

Theo em thì đi được nhưng khá gian nan, thôi các bác cố gắng vậy nhé, tất cả vì Chợ tình Khâu Vai.

Trên đây là vài ý kiến của em. Chúc bác tìm được nhiều bạn đồng hành và lên đương may mắn.

fóthườngdânNambộ
08-06-2013, 22:00
Mình xin có vài ý kiến thế này về lịch trình với bác nhé:

- Ngày 13:
Cuối ngày 12, bác đang ở TP Điện Biên thì ngày 13 phải cố gắng nhiều bác mới vào đến Apachai. Đến Apachai trời đã tối rồi nên bác không thể chinh phục mốc 0 được đâu. Ngày 13 chỉ là đến được Apachai thôi bác ạ, việc chinh phục mốc 0 sẽ để dành cho ngày 14.

- Ngày 14:
Theo lịch trình của thì sẽ khởi hành từ Apachai đi Sapa, nhưng cũng giống như lúc vào bác sẽ mất cả 1 ngày để trở ra, bác chỉ nên cố gắng đi đến và nghỉ ở Mường Lay thôi bác à. Việc đến Sapa của bác sẽ để dành cho ngày thứ 15.
Như thế ngày 15 của bác sẽ như sau (theo ý em nhé)

- Ngày 15:
Theo quốc lộ 12: Mường Lay – Sìn Hồ - Phong Thổ, rồi theo đường 4D đi Lai Châu – Tam Đường – Ô Quy Hồ – Sapa.

- Ngày 16 + 17:
Tại sao em lại chỉ để cho việc leo Fan 2 ngày, vì bác đã lỡ 1 ngày theo kế hoach. Bác leo Trạm Tôn cũng ko đến nỗi khó khăn lắm đâu, kế hoạch về cơ bản là như của bác nhưng sẽ cố gắng về đến Sapa trong ngày 17 (em nghĩ việc này hoàn toàn có thể).
Ngày 16, bắt đầu từ Sapa đến tối 16 bác sẽ nghỉ ở 2800m; sáng ngày 17 dậy sớm chinh phục đỉnh Fan rồi xuống nghỉ ngơi ở 2800m. Em nghĩ nếu bác dậy sớm, sau khi chinh phục đỉnh Fan xong, bác xuống đến 2800m thì sẽ khoảng 10h - 11h trưa. Bác ăn uống nghỉ ngơi 1 chút rồi phóng thẳng xuống núi cho kịp tiến độ bác à.

- Ngày 18 (lúc này đã theo đúng kế hoạch của bác rồi nhé);
Em đề xuất cho bác 1 hướng đi Hà Giang đầy thú vị là bác sẽ đi theo hướng Sapa – Bắc Hà – Xín Mần – Vinh Quang (Hoàng Su Phì) – ngã 3 Tân Quang rẽ trái về TP Hà Giang. Đi hướng này các bác sẽ được đi những cung đường Nàn Ma - Xín Mần đầy thách thức nhưng cũng đầy thú vị. Bên cạnh đó các cũng được biết rằng ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp, cũng là thắng cảnh quốc gia; nhưng rất tiếc là tháng 4 thì chẳng có lúa (kể cả Mù Cang Chải mà bác vừa đi qua cũng chẳng có lúa nhé), có thể sẽ được thưởng thức vẻ đẹp của Mùa đổ ải nhé.. Các bác sẽ phải cố gắng nhiều để về được TP Hà Giang nhé.

- Ngày 19:

Theo em thì đi được nhưng khá gian nan, thôi các bác cố gắng vậy nhé, tất cả vì Chợ tình Khâu Vai.

Trên đây là vài ý kiến của em. Chúc bác tìm được nhiều bạn đồng hành và lên đương may mắn.

Hi Hamvui!
Cảm ơn bạn mình sẽ sắp xếp lại đường đi phù hợp, theo ý ban có lẽ mình nên khợi hành sớm 2 ngày thì hay hơn vì mục đích chính là đến Đồng Văn Mèo Vạc đúng trưa 25/4 (26/3 âm lịch) để dự chợ tình Khau Vai . V/v leo Fan tôi dự trù 3 ngày theo đường Trạm Tôn để giữ gìn sức khỏe cho ace vì còn đi dài ngày, nếu gắng sức quá cũng không hay.Còn về cung đường từ Sapa đi Hà Giang ý của bạn phải cung đường từ Phố Lu quẹo trái vào QL 4E QL70 qua Bắc Ngần vào TL153đi Bắc Hà tới TT Cốc Pài vào TL 178 qua Vinh Quanh- Hoàng Su Phì – Hà Giang phải không? Tôi sẽ chỉnh lại cung đường theo ý bạn vì thực ra cung cũ của tôi đi qua công trời Quản Bạ và núi Đôi cũng không lấy gì đặc sắc lắm... Thank bạn nhiều.

kutit1990
09-06-2013, 01:00
Bác lên cung sớm thế @@ trước hẳn 7 tháng.

ham_vui
09-06-2013, 07:26
Hi Hamvui!
Cảm ơn bạn mình sẽ sắp xếp lại đường đi phù hợp, theo ý ban có lẽ mình nên khợi hành sớm 2 ngày thì hay hơn vì mục đích chính là đến Đồng Văn Mèo Vạc đúng trưa 25/4 (26/3 âm lịch) để dự chợ tình Khau Vai . V/v leo Fan tôi dự trù 3 ngày theo đường Trạm Tôn để giữ gìn sức khỏe cho ace vì còn đi dài ngày, nếu gắng sức quá cũng không hay.Còn về cung đường từ Sapa đi Hà Giang ý của bạn phải cung đường từ Phố Lu quẹo trái vào QL 4E QL70 qua Bắc Ngần vào TL153đi Bắc Hà tới TT Cốc Pài vào TL 178 qua Vinh Quanh- Hoàng Su Phì – Hà Giang phải không? Tôi sẽ chỉnh lại cung đường theo ý bạn vì thực ra cung cũ của tôi đi qua công trời Quản Bạ và núi Đôi cũng không lấy gì đặc sắc lắm... Thank bạn nhiều.

Chào bác.
Về cung đường từ Sapa - Hà Giang thì đi như bác cũng được, hoặc bác đi QL70 cũng được vì đều sẽ gặp nhau ở Bắc Ngầm rồi mới vào Bắc Hà rồi tiếp tục qua Bản Già - Nàn Ma - Xín Mần - Vinh Quang (Hoàng Su Phì) - Ngã 3 Tân Quang - TP Hà Giang. Các bác sẽ đi qua chợ Bắc Hà nổi tiếng nhưng rất tiếc sẽ ko tham dự được vì ko trúng ngày Chủ nhật. Thú vị của cung đường này là các bác sẽ nhớ mãi con dốc Nàn Ma danh tiếng nhưng đầy khó khăn, và được biết ruộng bậc thang Hoàng Su Phì cũng cực đẹp (theo em còn đẹp hơn Mù Cang Chải đấy bác ạ).
Còn việc đi từ TP Hà Giang - Đồng Văn thì chắc chắn là các bác sẽ phải đi qua cổng trời Quản Bạ và Núi Đôi Cô Tiên bác à.

fóthườngdânNambộ
09-06-2013, 10:35
Bác lên cung sớm thế @@ trước hẳn 7 tháng.
Vì cung hơi dài ngày nên nghĩ lên sớn để các ace chuẩn bị gom thóc và times... Hihihi thật ra là tôi nghĩ trong thời gian lễ hội này vấn đề khách sạn phải lo đặt phòng trước (# Tết âm lịch là vừa) nếu trể sợ không còn chổ ở 2 điểm Mèo Vạc và Đà Nẵng luôn cháy phòng vào những lễ hội này...Lo xa ý mà...

fóthườngdânNambộ
09-06-2013, 10:38
Cảm ơn góp ý của Hamvui nhiều nhiều...:L

fóthườngdânNambộ
12-06-2013, 21:38
Tôi nhận được đt của vài bạn vừa tham dự Hội chợ Pháo hoa Đà Nẵng năm 2013, các bạn khuyên nên bỏ qua việc tham dự Lễ hội pháo hoa Đà Nẵng vì sẽ chuốc cái cực vào thân mà việc tham dự Lễ hội cũng không ấn tượng nhiều, vì vào các ngày Lễ hội pháo hoa tại Đà Nẵng và Quảng nam trở thành "quan cơm tù" cấp liên tỉnh, giá cả sinh hoạt rất đắt đỏ còn khách sạn thì "pó tay.com" giá có thể tăng từ 5 đến 10 lần. Còn thời gian lưu trú và tham quan Phong Nha Kẻ Bàng cũng nên rút bớt lại còn 1 ngày là đủ vì tham quan 2 hang động chỉ trong vòng 1 ngày là hết. Nếu như vậy có lẽ tôi sẽ thay đổi lại 1 phần của lịch trình nhằm mục đích rút bớt thời gian theo yêu cầu của 1 số ace. Chương trình có lẽ sẽ thay đổi lại phần đi từ Tp HCM theo QL 14 ra Tây Bắc cũng như sẽ bỏ bớt chuyến về qua Đà nẵng và chinh phục cực Đông, có thể về tới Hà Nội và bay về Tp HCM. Trong vài ngày nữa tôi sẽ điều chỉnh lại cung đường với tiêu chí rút ngắn thời gian còn # 15 ngày, không tham gia Lễ hội pháo hoa tại Đà Nẵng và chinh phục cực Đông...

fóthườngdânNambộ
14-06-2013, 11:46
Theo gó ý của vài phượt tử có kinh nghiệm tôi xin sửa lại lịch trình xuyên Việt ngắn ngày hơn, giảm "thóc lúa" hơn để các ACE thuận tiện hơn. Lịch trình rút gọn còn 24 ngày: Khởi hành 04/4/2014 về ngày 28/4/2014. Chi phí "thóc lúa " như sau :
* Ăn uống : 130k/ngày (3 bữa) 130k x 24 =3triệu 120k
* Ngủ nghỉ 250k/2người/2 = 125k/người x 24 = 3 triệu.
* xe khách Hà Giang - Hà Nội : 200k/người + 300k/xe(chia 2) = 350k/người
* Vé tàu HN-Sg 1triệu 100k+600k/xe
* Tổng cộng : 3.120k + 3.000k + 350k +1.100k + 600k= 8.170k/người. Dằn thêm 2.000k/người dự phòng = 10.270k/người
lịch trình như sau :

Ngày 1 (04/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. (đường Đồng Xoài –Gia Nghĩa khá xấu. Nếu khởi hành từ Sg sớn khoảng 04h00 thì có thể nghỉ ngơi cơm trưa tại thác Diệu Thanh (Gia Nghĩa) ăn chiều Thác Đray Nur ( cách BMT # 27km). Đề nghị cung đường này mang theo thực phẩm khô để nghỉ ngơi và ăn ở 2 thác đẹp này.

Ngày 2 (05/4/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km (QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum). Đoạn này đường từ Pleiku lên Kontum hơi khó đi do đang làm đường.

Ngày 3 (06/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y. Đường khá tốt. Đèo Lò Xo đường tốt, cẩn thận còi kèn các khúc quanh.

Ngày 4 (07/4/2014) Thạnh Mỹ - Khe sanh #258Km : QL14+QL9 : Prao – A Vương – A Tép – hầm A Roàng 1 – UB Xã A Roàng – Ca Vin theo hướng phải – Bờ Lạch – A Lưới – A Ngo – Húc Nghi – Tà Long – Đa Krông qua Trạm Y Tế gặp QL9 quẹo trái – Thị trấn Khe Sanh.

Ngày 5+6 (08+09/4/2014) Khe sanh – Phong Nha đi đường HCM Đông # 223km: QL9 Thăm viếng Nghĩa trang Liệt sỹ đường 9 Nam Lào, Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn . Cung đường 223km đi nhẩn nha vẫn dư thời gian. Nghỉ 1 ngày (11/4) tham quan Động Phong Nha và Động Thiên Đường.

Ngày 7 (10/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #282km: TL20 Sơn Trạch, gặp ngã 3 HCM Đông quẹo Trái Xuân Sơn, Hóa Thanh, Ngã 3 Khe Ve (Quảng Bình), Thị trấn Hương Khê (Hà Tĩnh), ngã 3 Phúc Đồng, Thị Trấn Phối Châu, Sơn Lễ (Hương Sơn), Thị trấn Tân Kỳ (Nghê An), ngã 4 Đông Hiếu quẹo trái QL48 vào Thái Hòa

Cung đường theo các địa danh trong bài thơ Tây Tiến
Ngày 8 (11/4/2014) Thái Hòa – Mường Lát (Thanh Hóa) # 283 km : Đường HCM + TL 520.Theo đường HCM tới Khu Du lịch Ẩm thực Miền tây quẹo trái vào TL 520 cầu Hồi Xuân – Mường lát.

Ngày 9 (12/4/2014) Mường Lát – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : TL520+đường HCM+QL6 : Theo TL520 đi Nam Xuân – qua cầu Hồi Xuân gặp đường HCM quẹo trái đi Mai Châu – gặp QL6 quẹo trái đi Mộc Châu.

Ngày 10 (13/4/2014) Mộc Châu – Mù Cang Chải (Yên Bái) # 256 km: QL43+QL37+QL32 :Theo QL43 qua phà Vạn yên – qua tt Phố Mới gặp QL37 quẹo phải đi Nà mạc – tt Phù yên – Vạn Thái gặp QL 32 tại Văn Chấn – quẹo trái theo QL32 đi Mù Cang Chải. Lưu ý từ Văn Chấn đi Mù Cang Chải ruộng bậc thang rất đẹp được xếp hạng thắng cảnh cấp Quốc gia, nên xuất phát từ Mộc Châu sớm để có thời gian ngắm cảnh.

Ngày 11 ( 14/4/2014) Mù Cang Chải - Quỳnh Nhai - Phòng Lái - Điện Biên Phủ # 259km: thị trấn Mù Cang Chải, vượt đèo Khâu Phạ, thủy điện Mường Kim II, qua trạm xăng dầu số 9 gâp ngã 3 giao lộ QL279 quẹo Trái, cầu Mường Kim, cầu Hủổi Tưng, qua Hủa Tát – tới Quỳnh Nhai gặp ngã 3 đi Phỏng lái quẹo Trái thẳng qua núi Thạch Anh tới Phỏng lái, Thuận Châu, gặp ngã 3 giao lộ QL6 quẹo Phải vượt đèo Pha Đin, tới Tuần Giáo gặp giao lộ QL279 quẹo Trái, UBND/xã Búng Lao, tượng đài Kéo pháo, Thanh Minh, tượng đài chiến thắng ĐBPhủ, bến xe Điện Biên.

Ngày 12 (15/4) Chinh phục Cực Tây : Từ đồn Biên phòng A Pa Chải đi bộ khoảng 8km (đi, về #6h00) chinh phục Cực Tây. DV Biên phòng hướng dẫn. Nếu xuất phát sớm về sớn sẽ đi Mường lay ngủ luôn. Dv Biên phòng ăn, ngủ # 250k/người, hướng dẫn 400k/chuyến.

Ngày 13 (16/4)Chinh phục Cực Tây Tổ quốc- Mường Lay # 183Km : Từ đồn Biên phòng A Pa Chải đi bộ khoảng 8km (đi, về #5h00) chinh phục Cực Tây. DV Biên phòng hướng dẫn. Nếu xuất phát sớm về sớn sẽ đi Mường lay ngủ luôn#3h30 chạy xe). Dv Biên phòng ăn, ngủ # 250k/người, hướng dẫn 400k/chuyến.

Ngày 14 (17/4/2014) : Mường lay – Sapa # 212Km theo QL12, QL 4D Thị xã Lai Châu qua KS Anh Huân gặp ngã 3 Trần Phú theo hường trái QL4D đi Tam Đường – Chu Va – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hổ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ Mường lay sớm .

Ngày 15 +16+1 7(18+19+20/4/2014)leo Fansipan : 21/4 leo Fan đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 22/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 23/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. Nghỉ ngơi tắm thuốc dạo chơi Sapa. Sáng 21 đi Bắc Hà # 105Km gặp đoàn. Những bạn không leo Fan nghỉ ngơi Sapa ngày 18/4, ngày 19/4 (Thứ 7) xuất phát đi Bắc Hà dự chợ phiên Bắc Hà ngày 20/4(chủ nhật), Trưa 21 đoàn leo Fan đến Bắc Hà nhập đoàn cùng đi Thị trấn Vinh Quang (Hoàng Su Phì)#87Km # 02h00 tranh thủ tham quan ruộng bậc thang ở xã Pố Lộ, Bản Luốc, Bản Phùng,Thông Nguyễn
Ngày 18 (22/4/2014) – Hoàng Su Phì – Đồng văn # 211Km :QL2+QL 4C : Khám phá cổng trời Quản Bạ, núi đôi Cô Tiên Quản Bạ : Vị Xuyên – Tp Hà Giang . Cung đường ngắn nên có thời gian tham quan cổng trời Quản Bạ, Núi Đôi Cô Tiên và nghỉ ngơi ở thị trấn Tam Sơn.

Ngày 19 +20 (23+24/4/2014 Đồng Văn - Lũng Cú # 36Km – Lũng Cú – Sà Phìn #30Km – Sa Phìn - Đồng Văn # 17Km : Đồng văn – Lũng Cú Theo đường 3/2 ra QL4C tới ngã 3 quẹo phải theo đường Lũng Cú – Tới Trạm KS Biên Phòng Lũng Cú, nhờ dv Biên phòng hướng dẫn đi cột mốc cực Bắc. Lũng Cú – Sà Phìn # 30Km Từ Lũng Cú theo đường cũ về Lũng Táo – Sà Phìn tham quan nhà Vua Mèo – Sà Phìn – Đồng văn QL4C # 17Km.

Ngày 21 (25/4/2014 (nhằm 26/3 Âm lịch) Đồng văn - Mèo Vạc #22Km QL4C: Sáng xuất phát vượt đèo Mã Pí Lèng trưa tới Mèo vạc, chiều đi chợ tình Khâu Vai

Ngày 22 (26/4/2014) ) Nghỉ Mèo vạc dự chợ Tình Khau Vai : Cả ngày dự chợ Tình Khau Vai chiều 14h00 tranh thủ về Hà Giang # 143Km (04h00 chạy xe) lên xe khách về Hà Nội chuyến 19h30.

Ngày 23 (27/4/2014) Sáng đến Hà Nội : Tham quan Hà Nội tối lên tàu về Tp HCM Kết thúc chuyến phượt.

ACE nào ở Tp HCM thích cung đường xuyên Việt và tham dự chợ tình Khau Vai thì cùng đi ...:)

thich_thi_nhich
16-06-2013, 09:28
Sao không chinh phục Cực Đông luôn cho máu bác ^^
Ngày còn xa nên dập dòm trước đã :D

fóthườngdânNambộ
18-06-2013, 08:18
Ngày còn xa nên dập dòm trước đã :D
Hi Thich_thi_nhich! Như tôi đã có nói ở trên do không tham gia Lễ hội Pháo hoa QT tại Đàng nẵng (cực thân mà thu hoạch không tương xứng) nên đường về đi tàu, Còn Cực Đông do gần Sg nên có nhiều dịp để đi, cho nên thứ năm 20/6 này tôi và 1 bạn nữa đu theo đoàn của Dohongtuong đi Cực Đông trước rồi. Bạn thích thì đu theo hay chờ dịp khác thuận tiện hơn.
OK! Ngày xuất phát còn xa, tôi post lên trước để ACE dập dòm lo gom thóc ...hihihi

ham_vui
19-06-2013, 10:56
Đi sớm hơn đi bác, em theo bác luôn. T9 mùa thu cũng khá đẹp và thời tiết cũng khá ổn :D
Em ở SG, cũng đã từng xuyên Việt và cũng có kha khá kinh nghiệm chạy ngoài đó..hihi

kjzone
19-06-2013, 11:51
Mong sẽ có duyên được đi chung với Anh .Thấy lịch trình của bác hấp dẫn quá.

fóthườngdânNambộ
24-06-2013, 20:58
Đi sớm hơn đi bác, em theo bác luôn. T9 mùa thu cũng khá đẹp và thời tiết cũng khá ổn :D
Em ở SG, cũng đã từng xuyên Việt và cũng có kha khá kinh nghiệm chạy ngoài đó..hihi

Hi Hamvui! Do mấy hôm nay chú đi cực Đông leo mấy đụm át oải quá, giờ mới rãnh rỗi lên phuot...Chú biết vào cuối tháng 9 thời tiết Tây Đông Bắc khá thuận lợi và nhất là mùa lúa chín vàng trên ruộng bậc thang, chú cũng đ4i đi vào mùa lúa chín này rồi...nhưng lần này ý chú là muốn tìm sắc hoa ban muộn núi rừng tây bắc và tham quan chợ tình Khau vai. Thực ra nếu mùa hoa thì vào tháng Giêng tháng 2 âm lịch đi thì đẹp nhất nhưng mùa đó lạnh chịu không nỗi, chú đã thất bại 1 lần xuyên Việt vào mùa mưa phùn gió bấc rồi hihihihi nên đàng phải chọn tháng 4 đó Ham vui... Hiện nay các bạn liên hệ trực tiếp với chú đã có 3 nam + 2 nữ hòm hòm gạch mềm... vì còn lo gom thóc, Nếu Hamvui thích thì đi chung đoàn cho vui.

fóthườngdânNambộ
24-06-2013, 20:59
Mong sẽ có duyên được đi chung với Anh .Thấy lịch trình của bác hấp dẫn quá.
Bạn cứ lo gom thóc và dự trù thời gian đi...lộ trình hơi dài ngày nhưng thu hoạch được nhiều lắm đó bạn...

romano195
28-06-2013, 13:59
khi nao đi vậy bạn đây la face của mình http://www.facebook.com/hai.tuong.5 và số dt la 0978121255 co gcafafcf gioa luu nhé

fóthườngdânNambộ
28-06-2013, 16:02
khi nao đi vậy bạn đây la face của mình http://www.facebook.com/hai.tuong.5 và số dt la 0978121255 co gcafafcf gioa luu nhé
Hi Romano195! Theo dự kiến thì đi đầu tháng 4/2014 để kịp tham dự chợ tình Khau vai 1 năm chỉ có 1 lần ...số đi tôi 091 910 5201 có gì bạn alô nghe, lo gom thóc và thời gian đi.

akcm_cr7
30-06-2013, 05:59
quá đã,nghe hấp dẫn quá bác ơi.tuy là đc 1\2 chặng mà mình luôn ấp ủ.tới lúc về nếu có đk thì vi vu xế về tới đà nẵng chơi 1 đêm đi bác.tháng 4 năm sau mới khởi hành,hi vọng giải quyết đc hết chuyện riêng trong năm nay và chuẩn bị cho chuyến xiên vịt này với bác.cái mình luôn ấp ủ là nếu có đk sẽ làm 1 chuyến lượt đi= đường trường sơn huyền thoại,lượt về ql1a.đến đc tất cả những nơi thiêng liêng và muốn đến nhất.hi vọng có đk như vậy.ah bác ơi cung đường ngày thứ 3 đi qua đèo lò xo ở kontum đó.phải đến và qua đc đèo lò xo trước giờ chiều mới an toàn.tại e có đi qua đèo lo xò 1 lần,nge ngta hay nói đầu giờ chiều thường thì trên đèo sương mù dử lắm,rất nguy hiểm.

người con đất mũi phải thật cố gắng để phiêu chuyến này

fóthườngdânNambộ
30-06-2013, 09:21
quá đã,nghe hấp dẫn quá bác ơi.tuy là đc 1\2 chặng mà mình luôn ấp ủ.tới lúc về nếu có đk thì vi vu xế về tới đà nẵng chơi 1 đêm đi bác.tháng 4 năm sau mới khởi hành,hi vọng giải quyết đc hết chuyện riêng trong năm nay và chuẩn bị cho chuyến xiên vịt này với bác.cái mình luôn ấp ủ là nếu có đk sẽ làm 1 chuyến lượt đi= đường trường sơn huyền thoại,lượt về ql1a.đến đc tất cả những nơi thiêng liêng và muốn đến nhất.hi vọng có đk như vậy.ah bác ơi cung đường ngày thứ 3 đi qua đèo lò xo ở kontum đó.phải đến và qua đc đèo lò xo trước giờ chiều mới an toàn.tại e có đi qua đèo lo xò 1 lần,nge ngta hay nói đầu giờ chiều thường thì trên đèo sương mù dử lắm,rất nguy hiểm.

người con đất mũi phải thật cố gắng để phiêu chuyến này
Hihihi đèo Lò Xo chỉ còn là địa danh của huyền thoại thôi! Bây giờ đường đẹp, vắng xe chạy tốt lắm, tôi đã từng bị xịt lốp ở cung đèo này, vặn ốc đầu van ra rồi lếch tà tà 5km/h suốt gần 20km đến Khâm Đức mới có chổ vá. Cung đường đèo Lò Xo giờ đẹp lắm, chỉ tội có it nhà, đi 5-10km mới thấy có nhà dân thôi. Mà hầu như trên cung đường 14 hâu hết là như vậy. Đường đẹp, vắng xe, vắng nhà, vắng CSGT chỉ có rung là rừng vây quanh. Bạn chuẩn bị gom thóc lúa đi, 1 chuyến tuyệt vời nhiều trải nghiệm không bao giờ quên đâu.

huuhungvt
01-07-2013, 13:43
Ngày 13 (19/4/2014) Điện Biên Phủ chinh phục cực Tây A Pa Chải 262 Km : Sáng di A Pa Chải sớm chinh phục cực Tây tối ngủ tại đồn Biên phòng (có dv của BĐ Biên phòng ăn ngủ hướng dẫn)

Chân thành khuyên anh k nên sử dụng dịch vụ của đồn BP, còn muốn thử thì tùy (chỉ cần người dẫn lên mốc thôi chứ đừng ăn ngủ trong đồn BP)

Hihihi đèo Lò Xo chỉ còn là địa danh của huyền thoại thôi! Bây giờ đường đẹp, vắng xe chạy tốt lắm, tôi đã từng bị xịt lốp ở cung đèo này, vặn ốc đầu van ra rồi lếch tà tà 5km/h suốt gần 20km đến Khâm Đức mới có chổ vá. Cung đường đèo Lò Xo giờ đẹp lắm, chỉ tội có it nhà, đi 5-10km mới thấy có nhà dân thôi. Mà hầu như trên cung đường 14 hâu hết là như vậy. Đường đẹp, vắng xe, vắng nhà, vắng CSGT chỉ có rung là rừng vây quanh. Bạn chuẩn bị gom thóc lúa đi, 1 chuyến tuyệt vời nhiều trải nghiệm không bao giờ quên đâu.

Ban đêm đèo này đông như đi hội nào xe chở gỗ, xe khách Bắc - Nam

Mà anh đi cũng dư dã ghê, bữa e đi 500k xài 2,5 ngày. Có đoạn đi 3 ngày 2 người chỉ tốn 400k

fóthườngdânNambộ
01-07-2013, 14:07

Chân thành khuyên anh k nên sử dụng dịch vụ của đồn BP, còn muốn thử thì tùy (chỉ cần người dẫn lên mốc thôi chứ đừng ăn ngủ trong đồn BP)

Ban đêm đèo này đông như đi hội nào xe chở gỗ, xe khách Bắc - Nam

Mà anh đi cũng dư dã ghê, bữa e đi 500k xài 2,5 ngày. Có đoạn đi 3 ngày 2 người chỉ tốn 400k

Vậy theo ý bạn, mình chỉ nhờ dv Biên phòng dẫn đường , còn ăn ngủ thì nhà dân hay KS? Bạn biết thì nói rõ để tôi còn tính toán lại...
Còn dự kiến chi phí ăn 130k/ngày, ks 250k/đêm/2người +xăng, nước uống, đã đi rồi thấy cũng không dư giả lắm đâu vì tôi luôn đặt vấn đề ăn, ngủ phải đầy đủ để có sức khỏe đi dài ngày.
Còn đường đèo Lò Xo tôi chưa đi đêm nên cũng chưa biết đông vui như bác nói; Nhưng đi ban ngày thình thoảng mới gặp xe khách hay tải ngược chiều...
Cảm ơn bác góp ý...

huuhungvt
01-07-2013, 14:17
Vậy theo ý bạn, mình chỉ nhờ dv Biên phòng dẫn đường , còn ăn ngủ thì nhà dân hay KS? Bạn biết thì nói rõ để tôi còn tính toán lại...
Còn dự kiến chi phí ăn 130k/ngày, ks 250k/đêm/2người +xăng, nước uống, đã đi rồi thấy cũng không dư giả lắm đâu vì tôi luôn đặt vấn đề ăn, ngủ phải đầy đủ để có sức khỏe đi dài ngày.
Còn đường đèo Lò Xo tôi chưa đi đêm nên cũng chưa biết đông vui như bác nói; Nhưng đi ban ngày thình thoảng mới gặp xe khách hay tải ngược chiều...
Cảm ơn bác góp ý...

Mặt ăn uống trong đồn BP mỗi người là 250k nhưng ăn uống rất tệ k xứng với số tiền bỏ ra. Nên nghỉ đêm ở MN rồi sáng sớm khởi hành thiệt là sớm vào Apachai đường đẹp mà vắng nên đi khá nhanh, canh thời gian tầm 8h vô tới để leo luôn và tranh thủ ăn trưa trên mốc (mang theo đồ ăn) luôn xong quay lại MN nghỉ đêm để hôm sau đi qua Sapa.
Cung đường Apachai - Pắc Ma - Mường Tè - Buôn Nưa - Pa Tần - Phong Thổ - Lai Châu - Sapa cũng rất đáng thử sức đó bác

ham_vui
01-07-2013, 15:08
Cảm ơn bác góp ý...

Biết là không nên sử dụng dịch vụ của đồn biên phòng vì không đáng, nhưng em khuyên bác nên hy sinh chút quyền lợi của mình để chia sẻ lại với các anh biên phòng.
Trước kia việc đi mốc 0 Apachai là rất khó, nay việc đi mốc 0 trở nên dễ dàng hơn cũng nhờ các anh trên đó làm dịch vụ (bao gồm ăn uống, ngủ nghỉ, dẫn đi mốc); cái giá phải trả cũng ko phải quá đắt đỏ gì để mình phải suy tính.
Đó là đôi lời chân thành của em bác à.

fóthườngdânNambộ
01-07-2013, 18:39
Biết là không nên sử dụng dịch vụ của đồn biên phòng vì không đáng, nhưng em khuyên bác nên hy sinh chút quyền lợi của mình để chia sẻ lại với các anh biên phòng.
Trước kia việc đi mốc 0 Apachai là rất khó, nay việc đi mốc 0 trở nên dễ dàng hơn cũng nhờ các anh trên đó làm dịch vụ (bao gồm ăn uống, ngủ nghỉ, dẫn đi mốc); cái giá phải trả cũng ko phải quá đắt đỏ gì để mình phải suy tính.
Đó là đôi lời chân thành của em bác à.
Hi! Cảm ơn Ham_vui, Bạn nói cũng hợp lý, trước đây thời chiến tranh biên giới tôi cũng từng công tác ở Bộ đội Biên phòng biên giới Tây Nam, cũng nhiều gian khổ, cũng từng phải ăn cây chuối (lột bỏ fần cứng lấy fần lõi) cả tuần lể, nhưng nói vậy cũng không có nghĩa là điều gì cũng chấp nhận. Nếu BĐ BP làm dịch vụ (thêm ngoài nhiệm vụ chính của họ) có đắt đỏ hơn người dân 1 chút thì ok thôi, nhưng nếu có ý lạm dung cách biệt quá xa thì cũng không nên. Tôi thấy cũng cần xem xét nếu cách biệt nhiều thì ở Mường Nhé sang vào BP sớm , còn nếu cách biệt không bao nhiêu thì chon dv BĐBP.

ham_vui
01-07-2013, 20:31
Bác fóthườngdânNambộ thân mến:
Em đã đi Apachai vào tháng 11/2011, bọn em vào đến Apachai lúc 18h tối, sau khi nói chuyện với các anh biên phòng thì giá cả như sau: tiền ăn, ngủ (ăn bữa tối đó tại đồn + uống rượu giao lưu, ngủ giường bình thường, ăn sáng hôm sau tại đồn, ăn trưa trên mốc): 200k/1người;
tiền chiến sỹ dẫn đi mốc: 200 - 250k. Theo em giá như thế là ổn.
Theo bạn huuhungvt: 250k tiền ăn (mình nghĩ là cũng ăn những bữa như bọn mình, cũng ngủ như bọn mình), chưa nói đến tiền chiến sỹ dẫn đi mốc.
Theo 1 người bạn của em (vừa đi về lúc tháng 5/2013): 250k tiền ăn + ngủ.
Giá từ 200k - 250k vừa ăn vừa ngủ (tuy ăn không khá lắm và ngủ không sướng lắm), nhưng quan trọng là được giao lưu với các chiến sỹ, được lòng chủ nhà (đồn 317) và cũng ko mất nhiều lắm lòng của khách, lần sau nếu ta có quay lại cũng dễ dàng và vui vẻ hơn. Em nghĩ điều đó cũng ổn phải ko bác?
Chúc bác vui vẻ, mạnh khỏe.

fóthườngdânNambộ
02-07-2013, 08:27
Bác fóthườngdânNambộ thân mến:
Em đã đi Apachai vào tháng 11/2011, bọn em vào đến Apachai lúc 18h tối, sau khi nói chuyện với các anh biên phòng thì giá cả như sau: tiền ăn, ngủ (ăn bữa tối đó tại đồn + uống rượu giao lưu, ngủ giường bình thường, ăn sáng hôm sau tại đồn, ăn trưa trên mốc): 200k/1người;
tiền chiến sỹ dẫn đi mốc: 200 - 250k. Theo em giá như thế là ổn.
Theo bạn huuhungvt: 250k tiền ăn (mình nghĩ là cũng ăn những bữa như bọn mình, cũng ngủ như bọn mình), chưa nói đến tiền chiến sỹ dẫn đi mốc.
Theo 1 người bạn của em (vừa đi về lúc tháng 5/2013): 250k tiền ăn + ngủ.
Giá từ 200k - 250k vừa ăn vừa ngủ (tuy ăn không khá lắm và ngủ không sướng lắm), nhưng quan trọng là được giao lưu với các chiến sỹ, được lòng chủ nhà (đồn 317) và cũng ko mất nhiều lắm lòng của khách, lần sau nếu ta có quay lại cũng dễ dàng và vui vẻ hơn. Em nghĩ điều đó cũng ổn phải ko bác?
Chúc bác vui vẻ, mạnh khỏe.
Giá cả như Ham_vui nói thì tôi thấy cũng ok thôi, không cách biệt lắm với thị trường ăn ngủ tại Mường Nhé, không nhớ tôi đã đọc ở topic nào đó nói ăn tiêu chuẩn 1con gà/người fải không Ham_vui?

ham_vui
02-07-2013, 08:46
Giá cả như Ham_vui nói thì tôi thấy cũng ok thôi, không cách biệt lắm với thị trường ăn ngủ tại Mường Nhé, không nhớ tôi đã đọc ở topic nào đó nói ăn tiêu chuẩn 1con gà/người fải không Ham_vui?

Dạ, tiêu chuẩn không cao vậy đâu bác à :D
Thường thì nhà bếp của đồn nấu món gì thì ta được ăn món đó. Thường thì là thịt kho cháy cạnh, hoặc trứng chiên, hoặc trứng luộc. Còn canh rau thì có thể là rau xào, hoặc rau luộc rồi lấy nước luộc rau làm canh luôn bác ạ.

04hcb
02-07-2013, 11:08
Thấy lịch trình bác, lại muốn vác xe đi

Cũng cung đường ấy

fóthườngdânNambộ
02-07-2013, 11:37
Thấy lịch trình bác, lại muốn vác xe đi

Cũng cung đường ấy
Hi 04hcb! Cứ vác xe đi đâu có sao! Đoàn luôn chào đón bạn mà... hiện nay đoàn cũng mới 1 cục bêton (tôi) 4 cục gạch mềm (2 nam 2 nữ đều xế hết). Nếu có bạn và Ham_vui đi nữa là 7 xế, có thể sắp xếp 3 xế + 2xế+ôm thì hay quá, gọn nhẹ dễ đi. Theo tôi dự tính thì càng it xế+ôm đi đường dài thoải mái hơn, xế không ôm có thể mang theo nồi nêu xoong chảo, bếp gas du lịch để khi tức cảnh sinh tình có thể hứng chí tự mấu nướng hay pha café, chè ngồi ngắm cảnh đẹp.

fóthườngdânNambộ
02-07-2013, 11:46
Cảm ơn 2 hình ảnh của bác Gia_Mà_Gân! Lần trước bên topic Cực Đông tôi tưởng là các em, cháu trong đoàn (đoàn 23 người nên không nhớ nick hết) post hình lên nên xưng hô là chú cháu, bị Caonguyên_Dom bắt lỗi! Mong bạn cảm fiền nghe. Tôi năm nay cũng thuộc hang U70 (chớm thôi) nên rất vui được giao lưu với lão tướng còn ham mê phượt như bạn... Chúc vui vẻ.

huuhungvt
02-07-2013, 13:28
Mình mới đi hồi tháng 3/2013, tiền dẫn đoàn 400k (1 người hay 1 nhóm đều giá đó), ăn ở thì 250k/ng. Bữa sáng trước khi leo mốc nhóm mình 13 người đc cỡ 15, 16 miếng trứng chiên nhỏ xíu, rau luộc và chén nước mắm, ăn trưa trên mốc là cơm dư của buổi sáng và gà của tối qua.
Apachai nằm vùng sâu, vùng xa để tới đó đc cũng là 1 vấn đề lớn nên cũng thông cảm cho BP lắm nhưng họ thấy càng nhiều người đi nên dv ngày càng tệ bạn ham_vui ơi.

romano195
02-07-2013, 19:00
Không biết mọi người đi xe gì, xe wave 100 không biết là đi như vậy chịu nổi không ta

huuhungvt
02-07-2013, 19:53
Không biết mọi người đi xe gì, xe wave 100 không biết là đi như vậy chịu nổi không ta

Vô tư bạn ơi. Xe wave rsx đời đầu 100cc mà chạy từ liên tục hơn 6000km trog 1 tháng mà vẫn thoải mái kéo 80km/h

fóthườngdânNambộ
02-07-2013, 20:26
Dư sức Romano195 ơi, tôi cũng đi chiếc wave 110 vợ sắm cho từ năm 1998. nhưng cũng fải kiểm tra thay bố ambraya và bạc đạm bánh trước, sau nếu bị rơ...Chạy ngon cơm luôn. đợt trước khi về đường QL 1 Thấy xe khách fóng vô tư tôi cũng kéo hết ga chừng 100km/h.
Tôi thấy bạn cũng có topic dự tính XV tháng 7 hay 8/2013 gì đó mà... bạn định hoản lại đi theo đoàn này sao? Thú that tôi thấy đoàn bạn tình XV vào tháng 7 tháng 8 cụng hơi lo vì sẽ đội mưa suốt, ảnh hưởng sức khỏe lắm với lại đường ngoài Bắc mưa khó đi lắm, đường dơ trơn trợt, còn vùng cao thì thanh niên dân tộc đường ta là ta cứ fóng...nguy hiễm lắm đó bạn. Bạn hình dung đa số đường đèo vùng Tây-Đông Bắc thường không có ta luy ngăn ngừa tai nạn xe rớt xuống vực thẩm như đường đèo trong miền Nam đâu. 1 bên là núi đá 1 bên là vực thẳm nguy lắm không an toàn chạy trong mưa đâu bạn.

fóthườngdânNambộ
02-07-2013, 20:34
Mình mới đi hồi tháng 3/2013, tiền dẫn đoàn 400k (1 người hay 1 nhóm đều giá đó), ăn ở thì 250k/ng. Bữa sáng trước khi leo mốc nhóm mình 13 người đc cỡ 15, 16 miếng trứng chiên nhỏ xíu, rau luộc và chén nước mắm, ăn trưa trên mốc là cơm dư của buổi sáng và gà của tối qua.
.
Nếu bạn nói thì quá tệ, tôi tính nhẩm tiền ngủ giường chiếc quân đội 100k/đêm; Tiền cơm tối, sáng, trưa 150k mà cho ăn như vậy thì không được rồi. Như vậy còn chat chém hơn mấy quán cơm tù nữa rồi, thôi tình quân dân bỏ qua 1 bên đi, chừng nào quân thương dân thì dân mới thắm thiết chia sẻ được. Bạn nói làm cho tôi nhớ tới 1 câu chuyện : Hồi kháng chiến chống Pháp, Mỹ thì dân thấy bộ đội dân thương kêu vô nhà ngủ, vợ chồng nhường giường, tới hồi chiến tranh biên giới dân thấy bộ đội mượn cớ nhà có con gái kêu cho ngủ ngoài mái hiên tuy cũng cho mùng chiếu đàng hoàng, tới thời hiện đại hóa công nghiệp hóa dân thấy mấy chú bộ đội vớ vẫn quanh nhà fải nhốt kỷ gà qué, tối vợ chồng vác chiếu ngủ trước nhà canh chừng hihihihi. Tôi cũng gặp tình cảnh đó rồi, nhớ hồi ở Sa Mát Tây Ninh chiều tối đi công tác về muộn nhờ dân chở lên đồn BP, xe lôi không dám đi sợ Pôn Pốt fục ...dân kêu vào cho ăn cơm, tối khuya có chè đang hoàng nhưng ngủ ngoài mái hiên vì nha có con gái bự như cái thùng phi... hihihi

bientran
02-07-2013, 22:44
Còn hơn 1 năm để chuẩn bị.....em đang máu ...
Không biết em đi bằng con Dream có trụ nổi cung đường này ko nữa...

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 09:49
Còn hơn 1 năm để chuẩn bị.....em đang máu ...
Không biết em đi bằng con Dream có trụ nổi cung đường này ko nữa...

Hi Bientran! Nếu con Dream 100 của bạn nhập từ Thạt Sỉn chứ không nhập từ Hồ Cẩm Đào thì ok thôi, nhưng cũng fải kiểm tra máy móc trước khi đi vì con Dream Thái thì cũng nhập trước nắm 1998 rồi. Chỉ còn kết nối # 10 tháng rậm rạp thôi không hơn 1 năm đâu bạn.

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 10:03
Em không biết cách chỉ giáo người khác chỉ xin có vài lời chia sẽ cùng bác ( hình như chú U70 ) các thành viên tham gia nếu tham gia chuyến đi nên chuẩn bị 1 chiếc xe thật tốt , trước khi đi nên kiểm tra tổng thể xe , tốt nhất nên dùng xe đi bánh mâm , sử dụng vỏ không săm . lộ trình của bác có nhiều chổ hiện đang nâng cấp , có nhiều đoạn là offroad toàn tập , đôi khi nổ mìn chờ thông đường mất cả 45 phút , muốn chia sẽ cùng bác nhiều hơn nũa . Nhưng không biết nói sao giờ , thôi thì nếu có điều kiện thì gặp gỡ trao đổi dễ hơn , bác rãnh thì phone em số 0906783134 cafe ( em thường ở Quận 1 và 3 ) biết đâu sang năm chúng ta sẽ có dịp tác chiến cùng nhau ạ .
Cảm ơn bạn KhaiCuCai nhiều! Xế vỏ không săm, niềng đúc lại thường là xế tay ga, đi XV mà dung xế tay ga thì tốn xăng lắm và nhất là lỡ trực trặc nhỏ cũng khó tìm nơi s/c, còn xế số thì dễ đi it hao xăng nhẹ nhàng hơn, nếu bạn nào đã có thay mâm vỏ rồi thì quá tốt, còn nếu bây giờ thay để đi thì chi fí cao quá, đương nhiên bạn nào kinh tế tốt thì dể dàng thôi, nhưng khg fải ai cũng có điều kiện. Tốt nhất là mình chỉ nên thay vỏ, ruột mới trước khi đi và đem theo vỏ ruột cũ theo sơ cua, mang theo đồ nghề vá xe là khá yên tâm, Tôi trong lần độc hành trước có mang theo đồ nghề vá ruột nhưng lại đoản quên mang theo ống bơm...hihihihi cũng bị xẹp bánh ở cung đèo Lò Xo, quýnh quá nhưng nhớ có lần đọc trên trang Phượt có bạn hướng dẫn vặn lơi ốc đầu van và cứ ngồi lên chạy chậm chậm...Tôi thực hiện theo và lếch cũng được gần 20km tới Khâm Đức mới có chổ vá ruột. Vậy mà ruột vẫn dùng lại được đó bạn...
Tôi ghi nhớ số đt bạn rồi...Hôm nào rảnh mời ly café nghe...(wait)

04hcb
03-07-2013, 14:13
https://lh6.googleusercontent.com/-mNcKRIlW8TI/UWypOz8LbSI/AAAAAAAAAm8/byl0s7ivxHE/w640-h480-no/04hcb.jpg

Xe các bác cứ vô tư, chiếc này mà chạy nỗi, thì chiếc khác sẽ xé gió thôi

huuhungvt
03-07-2013, 15:16
Cảm ơn bạn KhaiCuCai nhiều! Xế vỏ không săm, niềng đúc lại thường là xế tay ga, đi XV mà dung xế tay ga thì tốn xăng lắm và nhất là lỡ trực trặc nhỏ cũng khó tìm nơi s/c, còn xế số thì dễ đi it hao xăng nhẹ nhàng hơn, nếu bạn nào đã có thay mâm vỏ rồi thì quá tốt, còn nếu bây giờ thay để đi thì chi fí cao quá, đương nhiên bạn nào kinh tế tốt thì dể dàng thôi, nhưng khg fải ai cũng có điều kiện. Tốt nhất là mình chỉ nên thay vỏ, ruột mới trước khi đi và đem theo vỏ ruột cũ theo sơ cua, mang theo đồ nghề vá xe là khá yên tâm, Tôi trong lần độc hành trước có mang theo đồ nghề vá ruột nhưng lại đoản quên mang theo ống bơm...hihihihi cũng bị xẹp bánh ở cung đèo Lò Xo, quýnh quá nhưng nhớ có lần đọc trên trang Phượt có bạn hướng dẫn vặn lơi ốc đầu van và cứ ngồi lên chạy chậm chậm...Tôi thực hiện theo và lếch cũng được gần 20km tới Khâm Đức mới có chổ vá ruột. Vậy mà ruột vẫn dùng lại được đó bạn...
Tôi ghi nhớ số đt bạn rồi...Hôm nào rảnh mời ly café nghe...(wait)

Cũng bị xì bánh xe ngay chân đèo Lò Xò phía Khâm Đức lúc gần 9h tối may có công nhân làm đường gần đó cứu giúp chứ k là khóc ròng luôn rồi :D

https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/995811_514921428574532_1844956560_n.jpg

Con này đã lết hơn 6000km trong tháng mà vẫn phi ầm ầm k hề hắn gì chỉ có bệnh nan y là hay bị xì lốp thôi.

PK Leo
03-07-2013, 15:48
Cho e đặt cục gạch trước. E máu lắm. Nhưng chỉ sợ dài ngày quá, mà công ty không cho nghỉ thì bó tay. Nên e đặt gạch trên tinh thần nghe ngóng tình hình. Cảm ơn bác thớt.

songdongian
03-07-2013, 16:55
thik nhất là từ ngày 10 dến ngày 20.toàn mấy tỉnh tây bắc.

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 17:29
Cho e đặt cục gạch trước. E máu lắm. Nhưng chỉ sợ dài ngày quá, mà công ty không cho nghỉ thì bó tay. Nên e đặt gạch trên tinh thần nghe ngóng tình hình. Cảm ơn bác thớt.

Không sao hết, chủ yếu là gom tụ những người yêu phượt để trải nghiệm mà, bạn cứ lo sắp xếp gom thóc lúa đến ngày có thời gian là ta xách balo lên xế thong dong thôi.

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 17:34
Cũng bị xì bánh xe ngay chân đèo Lò Xò phía Khâm Đức lúc gần 9h tối may có công nhân làm đường gần đó cứu giúp chứ k là khóc ròng luôn rồi :D.

Hihi do bạn chắc it tham khảo các trang trong phuot.vn, chứ tôi do cũng tìm hiểu trước khi XV nên lúc đầu cũng sắp khóc ròng nhưng nhớ lại và thử thực hiện lại thấy ngon ơ...lếch 20km an toàn tuy hơi mất thời gian 1 chút hơn 3 tiếng đồng hồ cho # 20km đường hihihi, tới khi thấy nơi vá bánh sướng hết biết luôn. Cảm xúc khỏ tả!

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 17:49
thik nhất là từ ngày 10 dến ngày 20.toàn mấy tỉnh tây bắc.

Ngày 8-9 cũng rất tâm đắc đó bạn , để nhớ về 1 thời hào hùng của đoàn quân Tây Tiến và cái chết trong đau buồn của tác giả bài thơ Tây Tiến, Quang Dũng (Đà Lạt sau giải phóng trong khi chưa được xá tội)

Sông Mã xa rồi tây tiến ơi!
Nhớ về rừngng núi, nhớ chơi vơi.
. . . .
Sài Khao sương lấp đoàn quân mõi,
Mường Lát hoa về trong đêm hơi,
. . . . . .
Anh bạn dãi dầu không bước nữa
Gục lên súng mũ bỏ quên đời
. . . . .
Người đi Châu Mộc chiều sương ấy
Có thấy hồn lau nẻo bến bờ
Có nhớ dáng người trên độc mộc
Trôi dòng nước lũ hoa đong đưa

Đó là nổi đau của nhân bản, có 1 thời mà con người dù đang và đã chấp nhận hy sinh vì dân tộc nhưng vẫn không được fép tỏ niềm riêng.
Còn từ ngày 10-20 thì cung đường tôi vẻ ra hơi long vòng, mục đích để đi hết Tây- Đông bắc chinh fục "Tứ đại đỉnh đèo" cũng như dành 3 ngày cho các bạn có mong muốn thử sức với nóc nhà Đông Dương, đỉnh Fansipan.

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 18:03
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/995811_514921428574532_1844956560_n.jpg

Con này đã lết hơn 6000km trong tháng mà vẫn phi ầm ầm k hề hắn gì chỉ có bệnh nan y là hay bị xì lốp thôi.

Hihi Nhìn con xế treo đồ đạt lủng ca lủng củng biết là xế dân phượt ngay! Đố có sai. :D

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 18:18
Núi rung Đông Bắc (Cao Nguyên Đá Đồng Văn)
https://img259.imageshack.us/img259/4194/k9om.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/259/k9om.jpg/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

Sắc màu chợ fiên Đông Bắc
https://img191.imageshack.us/img191/9886/lajs.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/191/lajs.jpg/)

https://img189.imageshack.us/img189/2084/16j0.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/189/16j0.jpg/)

Chờ chồng tỉnh rượu cùng về
https://img826.imageshack.us/img826/8233/smb5.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/826/smb5.jpg/)

romano195
03-07-2013, 19:35
Dư sức Romano195 ơi, tôi cũng đi chiếc wave 110 vợ sắm cho từ năm 1998. nhưng cũng fải kiểm tra thay bố ambraya và bạc đạm bánh trước, sau nếu bị rơ...Chạy ngon cơm luôn. đợt trước khi về đường QL 1 Thấy xe khách fóng vô tư tôi cũng kéo hết ga chừng 100km/h.
Tôi thấy bạn cũng có topic dự tính XV tháng 7 hay 8/2013 gì đó mà... bạn định hoản lại đi theo đoàn này sao? Thú that tôi thấy đoàn bạn tình XV vào tháng 7 tháng 8 cụng hơi lo vì sẽ đội mưa suốt, ảnh hưởng sức khỏe lắm với lại đường ngoài Bắc mưa khó đi lắm, đường dơ trơn trợt, còn vùng cao thì thanh niên dân tộc đường ta là ta cứ fóng...nguy hiễm lắm đó bạn. Bạn hình dung đa số đường đèo vùng Tây-Đông Bắc thường không có ta luy ngăn ngừa tai nạn xe rớt xuống vực thẩm như đường đèo trong miền Nam đâu. 1 bên là núi đá 1 bên là vực thẳm nguy lắm không an toàn chạy trong mưa đâu bạn.
Cũng tính dời lại rùi bác, chắc đợi đến sang năm gia nhập với đoàn của bác lun . đến tháng 4 cho có nhìu thời gian chuẩn bị hơn

Hoa_Su_Trang
03-07-2013, 20:19
chao ban, minh La Don, o Ca Mau, minh da tung tham gia phuot va da quen duoc rat nhieu nguoi ban tren phuot, minh rat vui neu ban dong y cho minh tham gia phuot, vi minh dang co du dinh phuot tu TPHCM ra Bac va dac biet la tham gia le hoi tinh khau vai vao dung thoi gian cua ma ban dinh phuot, minh dang tim ban phuot va minh biet den ban, ban co the cho minh so dien thoai hay nick yahoo, nic cua minh la [email protected], hien tai minh cung dang du lich. mong som nhan duoc hoi am cua ban.

keluhanh
03-07-2013, 21:19
Xin ghi tên (gạch mền)tham gia xuyên Việt cùng Bác

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 21:33
Xin ghi tên (gạch mền)tham gia xuyên Việt cùng Bác
Hi keluhanh! Đoàn luôn luôn chào đón các bạn cùng sở thích trải nghiệm...

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 21:44
Cũng tính dời lại rùi bác, chắc đợi đến sang năm gia nhập với đoàn của bác lun . đến tháng 4 cho có nhìu thời gian chuẩn bị hơn
Hi Romano195! Tôi thấy đoàn bạn dự tính XV trong mùa mưa lũ cũng khó khăn lắm đó, dầm mưa lien túc ảnh hưởng đến sức khỏe lắm đó bạn. Nếu được thì sang năm đoàn bạn kết hợp với đoàn tôi cùng đi cho vui...

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 21:47
chao ban, minh La Don, o Ca Mau, minh da tung tham gia phuot va da quen duoc rat nhieu nguoi ban tren phuot, minh rat vui neu ban dong y cho minh tham gia phuot, vi minh dang co du dinh phuot tu TPHCM ra Bac va dac biet la tham gia le hoi tinh khau vai vao dung thoi gian cua ma ban dinh phuot, minh dang tim ban phuot va minh biet den ban, ban co the cho minh so dien thoai hay nick yahoo, nic cua minh la [email protected], hien tai minh cung dang du lich. mong som nhan duoc hoi am cua ban.
Hi bạn Hoa_Su_Trang! tôi có gửi mess. cho bạn rồi, mong bạn vui, đoàn luôn chào đón các bạn cùng sở thích trải nghiệm khắp nẻo đường đất nước.

huuhungvt
03-07-2013, 21:50
Hihi Nhìn con xế treo đồ đạt lủng ca lủng củng biết là xế dân phượt ngay! Đố có sai. :D
1 túi đồ nghề sửa xe với đồ nấu ăn và cái bếp. 2 balo đồ của 2 ae.

Nhục thay 2 ae k ai biết cạy cái vỏ hết mà xung quanh tối đen như mực, cạy ra đc cái ruột nát bấy luôn

fóthườngdânNambộ
03-07-2013, 21:58
1 túi đồ nghề sửa xe với đồ nấu ăn và cái bếp. 2 balo đồ của 2 ae.

Nhục thay 2 ae k ai biết cạy cái vỏ hết mà xung quanh tối đen như mực, cạy ra đc cái ruột nát bấy luôn

Haha! Đảm bảo bạn cạy nát vài cái ruột là lành nghề ngay, bài học nào cũng có cái giá fải trả hết. Tôi cũng tính lần đi này mang theo bếp du lịch, cái ấm nhỏ để khi nào thấy thích thì fa café hay trà lá ngắm cảnh...

huuhungvt
03-07-2013, 22:07
Haha! Đảm bảo bạn cạy nát vài cái ruột là lành nghề ngay, bài học nào cũng có cái giá fải trả hết. Tôi cũng tính lần đi này mang theo bếp du lịch, cái ấm nhỏ để khi nào thấy thích thì fa café hay trà lá ngắm cảnh...
Mang theo bếp cồn hay bếp du lịch rất có lợi cho việc đi dài ngày. Nhớ mang theo bột giặt để tự giặt đồ luôn.

fóthườngdânNambộ
04-07-2013, 10:19
Mang theo bếp cồn hay bếp du lịch rất có lợi cho việc đi dài ngày. Nhớ mang theo bột giặt để tự giặt đồ luôn.
Hi Huuhungvt! Tôi cũng fân vân không biết có nên tự giặt đồ khg nữa? Vì mình chỉ rảnh 1 buổi tối, nếu tự giặc thì sợ khg khô kịp fải mang theo đồ ướt. Đến các chặng nghỉ 1-3 ngày thì có thề bỏ giặt ủi rồi. Kinh nghiệm tôi đi đường thường xuyên mặc 2 bộ 1 trong kèm 1bộ ngoài, thường chỉ có bộ ngoài dơ vì bụi đường, bộ trong vẫn sạch chỉ trừ khi đội mưa thôi. Như vậy với thời tiết tháng 4 khi đi đường 1 bộ áo thun trong, 1 bộ áo thun ngoài kèm 1 áo gió hay áo mưa bộ, đó là dung thường xuyên, chỉ nên mang theo #3 bộ quần áo nữa fòng hờ đội mưa ướt cho nhẹ hành lý. Tôi lần trước đi do chon mùa không thích hợp tháng Giêng Âm lịch nên fải mặc 2 bộ thun + 2 áo gió +khan quàng cổ, mũ len trùm đầu Ninja nhưng chiều tối lạnh chịu không thấu, còn gang tay không nên chon loại găng tay BHLĐ thấy dày nhưng khg chống được lạnh giá buốt hết tay, nhất là gặp mưa thì ướt hết và do dày nên mất cảm giác tay lái. Nên mang theo loại gang tay cao su loại dành cho làm vệ sinh vừa chống mưa và lạnh rất tốt. Nhất là không được quên áo mưa cho giày tránh mưa ướt giày thấm lạnh. áo mưa cho máy ảnh, bao nylon cho Đt, bao nylon trùm balô thì không fải bàn nữa rồi.

fóthườngdânNambộ
04-07-2013, 10:31
Hi all! Theo 1 số bạn đề nghị rút bớt thời gian vì 24 ngày cũng khá dài sợ không có thời gian. Vậy các bạn có thời gian ngắn nhưng muốn theo cung đường có thể bỏ qua cung QL14, đướng HCM, gởi xe tàu hỏa trước 3 ngày và bay ra HN vào ngày thứ 8 lịch trình, nhận xe sang ngày thứ 9 lịch trình có thể nhập đoàn ở Mộc Châu, HN-Mộc Châu # 186km. Như vậy các bạn có thể giảm trừ được 8 ngày, chỉ còn 16 ngày đi mà thôi. Bạn nào khó khăn về thời gian có thể đu theo đoàn theo cách này.

ngoctinhlk
05-07-2013, 21:30
Like ủng hộ Bác phát ạ. Chúc Bác và đoàn sẽ có được một kế hoạch hợp lý và một chuyến đi thành công!

fóthườngdânNambộ
07-07-2013, 12:12
Like ủng hộ Bác phát ạ. Chúc Bác và đoàn sẽ có được một kế hoạch hợp lý và một chuyến đi thành công!
Hi Ngoctinhlk! Nay gia d8ình có ok cho cháu XV chưa? nên được gia đình ok rồi thì sắp xép đi với chú 1 chuyến cho vui...

bientran
07-07-2013, 19:00
Hi Bientran! Nếu con Dream 100 của bạn nhập từ Thạt Sỉn chứ không nhập từ Hồ Cẩm Đào thì ok thôi, nhưng cũng fải kiểm tra máy móc trước khi đi vì con Dream Thái thì cũng nhập trước nắm 1998 rồi. Chỉ còn kết nối # 10 tháng rậm rạp thôi không hơn 1 năm đâu bạn.

Em phải xem tình hình qua năm thế nào đã... nếu mọi thứ ok sẽ đặt gạch cứng trước 5thang để chuẩn bị...

fóthườngdânNambộ
08-07-2013, 12:14
Em phải xem tình hình qua năm thế nào đã... nếu mọi thứ ok sẽ đặt gạch cứng trước 5thang để chuẩn bị...
Hi Bientran! Thời gian còn dài, bạn cứ lo gom thóc lúa và tinh thần đi, đến cuối năm thấy thuận lợi thì đặt gạch cứng luôn...

bientran
09-07-2013, 23:01
Hi Bientran! Thời gian còn dài, bạn cứ lo gom thóc lúa và tinh thần đi, đến cuối năm thấy thuận lợi thì đặt gạch cứng luôn...

Lúa em đang trồng bác ah... tranh thủ làm vài chuyến miền tây đã...

kippie_chan
12-07-2013, 16:03
Bác ơi, e đăng kí nha bác :(

fóthườngdânNambộ
12-07-2013, 19:15
Bác ơi, e đăng kí nha bác :(

Đoàn luôn chào đón các bạn cùng sở thích! Kippiie_chan ở đâu? cho số đt để dễ liên hệ hệ, Đt tôi số 091 910 5201 ờ Q 10 SG.

ngoctinhlk
12-07-2013, 22:29
Hi Ngoctinhlk! Nay gia d8ình có ok cho cháu XV chưa? nên được gia đình ok rồi thì sắp xép đi với chú 1 chuyến cho vui...

Dạ chắc dự định này cháu để dành mấy năm nữa Bác ạ. Chúc Bác và gđ luôn khỏe mạnh, hi riêng Bác đi phượt nhiều nhiều cho sức khỏe dẻo dại ạ hihi

fóthườngdânNambộ
13-07-2013, 10:37
Dạ chắc dự định này cháu để dành mấy năm nữa Bác ạ. Chúc Bác và gđ luôn khỏe mạnh, hi riêng Bác đi phượt nhiều nhiều cho sức khỏe dẻo dại ạ hihi
Trời ngoctinhlk! sao chú được đi fượt nhiều (dù ham mê) được? Sau chuyến đi lần trước vợ chú fạt rửa chém bát, lau nhà 2 năm...giờ mới tha cho đó. HiHi nhờ được vợ thương fạt nhiều nên cũng có cái hay, chú biết nấu nướng vài món ăn để tiếp bạn fượt đó hahahaha:))

anubis
14-07-2013, 07:33
E ngồi đọc hết lịch trình của bác rùi.... bữa nào rãnh rỗi cf nhé bác... e lên kế hoạch cuối tháng 9 này e xuyên việt độc hành rùi.
e mới leo Fan hồi tháng 3 - cung sin chải - trạm tôn.
sang năm e cũng ham lắm để coi sang năm sao.... e dụ tính sang năm tà xùa hoặc phutaleng.
E sức trẻ nên e sẽ chạy xe 2 chiều luôn.
e tên Lâm. Sdt 0977 49 10 10.

mailam88
14-07-2013, 09:59
Mình là mình thích cái lịch trình đầu tiên của bác ấy, Bác cho em xin một gạch mềm ạ, để em gom thóc lúa hẹn tháng 4 sang năm em "xien vịt" với đoàn bác ạ. Em hiện cũng đang ở SG.
https://www.facebook.com/mai.lam.982

fóthườngdânNambộ
14-07-2013, 12:09
E ngồi đọc hết lịch trình của bác rùi.... bữa nào rãnh rỗi cf nhé bác... e lên kế hoạch cuối tháng 9 này e xuyên việt độc hành rùi.
e mới leo Fan hồi tháng 3 - cung sin chải - trạm tôn.
sang năm e cũng ham lắm để coi sang năm sao.... e dụ tính sang năm tà xùa hoặc phutaleng.
E sức trẻ nên e sẽ chạy xe 2 chiều luôn.
e tên Lâm. Sdt 0977 49 10 10.
Hi Anubis! Cuối tháng 9 là mùa đẹp nhất của Tây Dông Bắc, mùa lá chin vàng trên ruộng bậc thang, thời tiết cũng thuận lợi nhất, ngày mát đêm hơi se lạnh và nhất là không mưa. Tôi cũng đã đi Đông Bắc vào mùa này rồi. Nhưng dư kiến lần này là đích tham dự chợ tình Khau Vai nên fải đi vào tháng 4. Vì biết rằng chợ tình Khai Vai rồi cũng sẽ bị người kinh thương mại hóa (nay cũng hòm hòm như vậy rồi) chúng ta không còn có dịp trải nghiệm loại hình văn hóa độc đáo của các dân tộc vùng núi rung Đông Bắc nữa nên fải nhất quyết đi kẻo muộn. Còn các mục tiêu khác như Cực tây, hoa Ban, tứ đại đĩnh đèo, cũng chỉ là gia vị them cho chuyến đi mà thôi vì dù sao cũng còn nhiều dịp để đi không sợ nó biến mất như nét văn hóa độc đáo của chợ tình Khau Vai.
Hôm nào rảnh rổi bạn alô tôi cùng uống café chia sẻ cung đường để tôi chuẩn bị cung đường tốt , xấu lên chương trình chi tiết hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều, chúc bạn vui.

fóthườngdânNambộ
14-07-2013, 12:15
Mình là mình thích cái lịch trình đầu tiên của bác ấy, Bác cho em xin một gạch mềm ạ, để em gom thóc lúa hẹn tháng 4 sang năm em "xien vịt" với đoàn bác ạ. Em hiện cũng đang ở SG.
https://www.facebook.com/mai.lam.982
Hi mailan88! Chương trình của tôi đã thay đổi theo lịch trình mới cùng trong topic này, bỏ qua cung Đà Nẵng và Cực Đông. Vì nhiều fượt thủ khuyên không nên dự Lễ hội pháo hoa ở DN, không tương xứng với sức lực và thời gian mình bỏ ra. Bạn xem lại coi sao, nếu vẫn "kết" thì lo thóc lúa sang năm củng đi với đón cho vui, như vậy đoàn cũng hòm hòm 3 nữ rồi. Nếu được bạn cho tôi số đt thình thoảng gặp nhau nói chuyện fượt "hâm nóng" đam mê.(wait)

mailam88
14-07-2013, 16:38
Hi mailan88! Chương trình của tôi đã thay đổi theo lịch trình mới cùng trong topic này, bỏ qua cung Đà Nẵng và Cực Đông. Vì nhiều fượt thủ khuyên không nên dự Lễ hội pháo hoa ở DN, không tương xứng với sức lực và thời gian mình bỏ ra. Bạn xem lại coi sao, nếu vẫn "kết" thì lo thóc lúa sang năm củng đi với đón cho vui, như vậy đoàn cũng hòm hòm 3 nữ rồi. Nếu được bạn cho tôi số đt thình thoảng gặp nhau nói chuyện fượt "hâm nóng" đam mê.(wait)
Dạ, em cũng đã đọc hết topic từ đầu đến cuối rồi nhưng vẫn thích lịch trình đầu tiên hơn, lúc trước cũng hóng xem pháo hoa mấy lần nhưng toàn hụt nên vẫn thích ở lại ĐN xem pháo hoa, sau đó mình lên tàu thẳng HCM cũng được, Cực đông ở gần nên khi nào đi cũng được ạ. Dù gì em vẫn sẽ gom thóc lúa cho tháng 4 năm sau bác ạ.:)

fóthườngdânNambộ
14-07-2013, 21:37
Dạ, em cũng đã đọc hết topic từ đầu đến cuối rồi nhưng vẫn thích lịch trình đầu tiên hơn, lúc trước cũng hóng xem pháo hoa mấy lần nhưng toàn hụt nên vẫn thích ở lại ĐN xem pháo hoa, sau đó mình lên tàu thẳng HCM cũng được, Cực đông ở gần nên khi nào đi cũng được ạ. Dù gì em vẫn sẽ gom thóc lúa cho tháng 4 năm sau bác ạ.:)
Hi Mailam88! Ban đầu tôi cũng muốn dự Lễ hội pháo hoa QT tại DN và sau đó về Đầm Môn chinh fục cực Đông, nhưng vài bạn fượt đt nói chú đừng nên tham dự Lễ hội pháo hoa ĐN vì sẽ nhiều chuyện bực mình vào thời gian đó Tp ĐN và Quảng nam biến thành quán cơm tù liên tỉnh kể cả ăn và ở, các bạn nói coi trên truyền hình còn hay hơn dự tại chổ...cho nên tôi mới bỏ fần đự Lễ hội vì nếu tham dự đoàn sẽ mất thêm 6 ngày nữa mà thu hoạch không xứng đáng, chính vì vậy tôi cũng mới tranh thủ chinh fục cực Đông nữa tháng trước rồi. Ý kiến của bạn sẽ được đưa ra bàn thảo tại buổi off và sau đó đoàn sẽ có quyết định chung cuối cùng.
Chúc bạn vui.

anubis
15-07-2013, 03:31
Hi Anubis! Cuối tháng 9 là mùa đẹp nhất của Tây Dông Bắc, mùa lá chin vàng trên ruộng bậc thang, thời tiết cũng thuận lợi nhất, ngày mát đêm hơi se lạnh và nhất là không mưa. Tôi cũng đã đi Đông Bắc vào mùa này rồi. Nhưng dư kiến lần này là đích tham dự chợ tình Khau Vai nên fải đi vào tháng 4. Vì biết rằng chợ tình Khai Vai rồi cũng sẽ bị người kinh thương mại hóa (nay cũng hòm hòm như vậy rồi) chúng ta không còn có dịp trải nghiệm loại hình văn hóa độc đáo của các dân tộc vùng núi rung Đông Bắc nữa nên fải nhất quyết đi kẻo muộn. Còn các mục tiêu khác như Cực tây, hoa Ban, tứ đại đĩnh đèo, cũng chỉ là gia vị them cho chuyến đi mà thôi vì dù sao cũng còn nhiều dịp để đi không sợ nó biến mất như nét văn hóa độc đáo của chợ tình Khau Vai.
Hôm nào rảnh rổi bạn alô tôi cùng uống café chia sẻ cung đường để tôi chuẩn bị cung đường tốt , xấu lên chương trình chi tiết hơn. Cảm ơn bạn rất nhiều, chúc bạn vui.

Dạ rất chính xác bác ạ. cách đây 6 năm e có đến Sapa khi đó thì e chưa có hình dung mình sẽ leo Fan... mà chỉ có một cảm nhận Sapa khác bây giờ quá nhiều. Một cái gì đó hoang sơ hơn, bình dị hơn, bây giờ khi quay lại. thì thực sự tiếc một sapa khi xưa. Sang năm e chưa dám hứa nhưng cứ để 1 suất dập dòm. Nếu có thời gian e mong dc cùng bác rong ruổi tiếp. Tranh thủ chưa lập gia đình chứ có rùi giống bác. ko biết có đc cái may mắn là có Bx tuyệt vời như bác không nữa.

Cuối tháng có mặt ở Sg lại khi đó hẹn bác Cf giao lưu với bác chút kinh nghiệm của những chuyến đi trứoc của Bác.

fóthườngdânNambộ
15-07-2013, 09:14
Dạ rất chính xác bác ạ. cách đây 6 năm e có đến Sapa khi đó thì e chưa có hình dung mình sẽ leo Fan... mà chỉ có một cảm nhận Sapa khác bây giờ quá nhiều. Một cái gì đó hoang sơ hơn, bình dị hơn, bây giờ khi quay lại. thì thực sự tiếc một sapa khi xưa. Sang năm e chưa dám hứa nhưng cứ để 1 suất dập dòm. Nếu có thời gian e mong dc cùng bác rong ruổi tiếp. Tranh thủ chưa lập gia đình chứ có rùi giống bác. ko biết có đc cái may mắn là có Bx tuyệt vời như bác không nữa.

Cuối tháng có mặt ở Sg lại khi đó hẹn bác Cf giao lưu với bác chút kinh nghiệm của những chuyến đi trứoc của Bác.
Hi Anubis! Trên đời này chẵng có bx nào là tuyệt vời hết! Fía sau gương mặt tươi cười luôn là gấu mẹ vĩ đại...Nói chung bx chú thì rành cách dạy chồng theo fương fáp "cây gậy và củ cà rốt" vi fạm là fải chịu fạt sau đó thả lõng treo cù cà rốt tươi trước mặt để mình cứ lần bước theo củ cà rốt thôi...hihihi. Cái sự đời luôn vậy nên mình cũng đành fải tự chap nhận và tự an ủi...vì dầu sao cũng có cái củ cà rốt trước mắt...còn hơn khg có củ nào...theo fương fáp suy luận lấy lợi thế tinh than làm chiến thắng của Ả Q đó mà...hihi...haha...
Ok! Cuối tháng này chu sẽ đt lien lạc, chú cháu mình chia sẻ them miềm đam mê...

haibang
16-07-2013, 15:26
hi cac phuot...e khoái cực kỳ, chỉ lo có 2 vấn đề là thời gian và con xe của e. Số là đi gần 1 tháng như thế e là rất khó và 2 là con xe chính hãng Trung Quốc của e, nên nếu e bị đuổi hoặc sắp xếp đc thời gian, và có ôm nào cho mượn xe thì e tình nguyện lái suốt chuyến. 1 cục gạch mềm mềm :)

SXS_TYT
16-07-2013, 20:41
Nước uống mua ở cửa hàng tạp hóa chai lavie 1,5l ý. Rẻ hơn nhiều so với mua ở nhà nghỉ.

raovat20131507
16-07-2013, 20:46
Ngày còn xa nên dập dòm trước đã :Dup cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

fóthườngdânNambộ
16-07-2013, 21:23
hi cac phuot...e khoái cực kỳ, chỉ lo có 2 vấn đề là thời gian và con xe của e. Số là đi gần 1 tháng như thế e là rất khó và 2 là con xe chính hãng Trung Quốc của e, nên nếu e bị đuổi hoặc sắp xếp đc thời gian, và có ôm nào cho mượn xe thì e tình nguyện lái suốt chuyến. 1 cục gạch mềm mềm :)
Hi Haibang! Đúng là XV mà sd xe của Hồ Cẫm Đào thì hơi khó... Để xem có ban gái nào có xe và làm ôm thì tôi alô bạn... Còn chuyện bạn bị đuổi việc hay khg là do chính bạn gq chứ đoàn khg can dự vào được. Chúc bạn vui.

fóthườngdânNambộ
18-07-2013, 17:28
Hi Haibang! V/v làm xế thì có thể được, có 1 bạn nữ đăng ký tham gia có xe. Nhưng hiện nay ban ấy còn đang du hí bên TQ chưa về, gần tết mới về VN, Tôi sẽ lien hệ sắp xếp ghép chung 2 ban 1 xế... Bạn cứ theo dõi topic có gì tôi sẽ thong báo cho bạn chuẩn bị thóc lúa trước.

ninhnguyen995
18-07-2013, 20:08

ok xe thì mình lo được mà ko có ai đi chung, bạn đi với mình không, hihi 0979780851

ninhnguyen995
18-07-2013, 20:10
mình thì đi 1 mình, có xe, nhưng ko có bạn đi chung, ai muốn đi làm bạn đi chung đi, hic hic, 0979780851
đặt gạch lun anh ơi

fóthườngdânNambộ
19-07-2013, 14:18
mình thì đi 1 mình, có xe, nhưng ko có bạn đi chung, ai muốn đi làm bạn đi chung đi, hic hic, 0979780851
đặt gạch lun anh ơi
Hi Minhnguyen995! Bạn cho tôi số đt để lien lạc đi, hiện cũng có 2 nữ muốn đu theo làm ôm ... thỉnh thoảng ae mình café chia sẻ hâm nóng trước khi off vào đầu năm 2014...

ninhnguyen995
19-07-2013, 15:14
Hi Minhnguyen995! Bạn cho tôi số đt để lien lạc đi, hiện cũng có 2 nữ muốn đu theo làm ôm ... thỉnh thoảng ae mình café chia sẻ hâm nóng trước khi off vào đầu năm 2014...

Ok, được đó anh trai, số em ghi trên rồi đó,, anh cứ Sms cho em hihi
https://www.facebook.com/ninhhcm995

fóthườngdânNambộ
19-07-2013, 17:23
OK! Đã lưu số đt rồi...sẽ lien hệ bạn.

fóthườngdânNambộ
21-07-2013, 17:37
Hi all! Sau khi giao lưu cùng vài @ đặt gạch mềm (vì thời gian còn khá lâu) tôi cũng có vài ý kiến chia sẻ cùng các @ đã đăng ký qua theard hay trực tiếp qua đt, để các bạn xem xét và có them ý kiến về cung đường và các điểm chính nên tham quan trên đường đi :
1/ Nhiều bạn muốn được viếng thăm Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn ở Bến Tắt trên đường HCM Đông, có bạn lại muốn khám fá đường HCM Tây (hơi ngược đường vì từ Khe sanh đi Bến Tắt # 72km, thời gian thăm viếng cũng mất chừng 1h00, nếu đi HCM Tây Thì fải ngược về Khe Sanh 72km nữa (vị chi mất chừng 5h00) như vậy có tiện khg? hay đoàn chỉ nên chon 1 trong 2 : Viếng NTLSTS đi HCM Đông ra Phong Nha, Kẻ Bàng luôn hoặc đi HCM Tây thì khg viếng NTLSTS?
2/ Tỉnh Thanh Hóa có 3 điểm cũng nên tham quan là : Thành Nhà Hồ; Hồ Cá Thần; Di tích Lam Kinh. Trên đường từ TX. Thái Hòa Nghệ An đi Ngọc Lặc đến TT. Lam Sơn rẽ phải # 4,5km vào thằm Khu Di Tích lam Kinh, rồi quay ra đi Ngọc Lặc. Từ TT Ngọc lặc đi Hồ cá Thần # 38km, từ Hồ Cá Thần đi tiếp Thành Nhà Hồ #40km. Như vậy đoàn có thể mất them 1 buổi mới đi được 3 điểm này, ý kiến các bạn như thế nào? Có nên them thời gian để đi 3 điểm này khg? Riêng tôi rất muốn đi vì chúng ta sẽ rất it có dịp đến 3 điểm này.

romano195
22-07-2013, 10:32
Em thì không rành lắm các bác cứ đóng góp ý kiến thôi ạ

fóthườngdânNambộ
22-07-2013, 15:24
Em thì không rành lắm các bác cứ đóng góp ý kiến thôi ạ
Hi all ! Để có thêm tư liệu về các điểm nên tham quan chính trên đường xuyên Việt. Tôi xin trích vài tư liệu và hình ảnhtừ nhiều nguồn… để các các bạn ngâm kứu thêm cũng như các bạn có thể đề xuất thêm vài điểm mà các bạn biết và mong muốn đến :
NGHĨA TRANG LIỆT SỸ TRƯỜNG SƠN
Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn là nơi quy tập phần mộ các liệt sĩ trên tuyến đường Trường Sơn, còn đường gọi là đường mòn Hồ Chí Minh, dùng để tôn vinh những chiến sĩ đã hi sinh trong chiến tranh chống Mỹ cứu nước[1] trong những năm chiến tranh thống nhất đất nước.
Nghĩa trang được xây dựng tại khu vực Bến Tắt, cạnh đường quốc lộ 15, thuộc địa phận xã Vĩnh Trường, huyện Gio Linh; cách thành phố Đông Hà, tỉnh lỵ của tỉnh Quảng Trị khoảng 38 km về phía tây bắc, cách quốc lộ 1A (đoạn thị trấn huyện lỵ Gio Linh) chừng hơn 20 km về phía tây bắc. Nghĩa trang có diện tích 140.000m², nằm trên 3 quả đồi ở cạnh thượng nguồn sông Bến Hải, ranh giới cắt chia hai miền Bắc - Nam thời kháng chiến chống Mỹ. Đây là nơi Bộ tư lệnh Binh đoàn Trường Sơn đã chọn.
Mộ bắt đầu được quy tập tại đây từ cuối năm 1974. Nghĩa trang được xây dựng từ ngày 24/10/1975 và hoàn thành ngày 10/4/1977, đây là nghĩa trang có quy mô lớn nhất Việt Nam, có kiến trúc, bố cục độc đáo, không giống đa phần nghĩa trang liệt sĩ khác ở Việt Nam
Tại thời điểm tháng 4 năm 2006 ở đây có 10.263 phần mộ; được chia thành 10 khu vực theo địa phương: Hà Nội, Bình Trị Thiên, Hà Nam Ninh, Hà Sơn Bình, Hải Hưng, Thái Bình, Hà Bắc, Nghệ Tĩnh, Thanh Hóa, Quảng Ninh, Vĩnh Phú, Hải Phòng, Cao Bằng, Hoàng Liên Sơn, Hà Tiên... nơi liệt sĩ sinh ra và một khu dành cho 68 liệt sĩ khuyết danh. Các phần mộ được xây kiên cố, có sơ đồ mộ chí, được 21 quản trang trông nom, giữ gìn chu đáo.

https://img59.imageshack.us/img59/2968/m7ib.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/59/m7ib.jpg/)

https://img842.imageshack.us/img842/9404/s9rg.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/842/s9rg.jpg/)

KHU DI TÍCH LAM KINH

Khu Di tích lịch sữ Lam Kinh là 1 quần thể lớn cách thành phố Thanh Hoá 50 km về phía Tây. Nằm trên địa bàn xã Xuân Lam, Thị trấn Lam Sơn, huyện Thọ Xuân, tỉnh Thanh Hoá. Lam Kinh quê hương đất tổ nhà Lê – nơi sinh ra anh hùng dân tộc Lê Lợi, nơi phát tích cuộc khởi nghĩa Lam Sơn lừng lẫy chiến công thế kỷ XV. Các triều đại Lý, Trần để tỏ lòng tôn kính với tổ tiên, nhà Lê cho xây dựng nhiều điện miếu, lăng tẩm có quy mô to lớn ở đất Lam Sơn. Để thờ cúng tổ tiên, nơi an nghỉ của các nhà vua, Thái hoàng, Thái hậu, nơi cử hành những nghi lễ, nơi khi vua lễ bái yết sơn lăng. Lam Sơn được coi là “kinh đô thứ hai” của nước Đại Việt sau Thăng Long Đông Đô - Hà Nội. Đây là khu di tích mang nhiều ý nghĩa giá trị văn hoá thiêng liêng không chỉ của cả dân tộc.
Quy mô công trình kiến trúc Lam Kinh được ghi trong Lịch triều hiến chương loại chí của Phan Huy Chú như sau:
"Điện Lam Kinh đằng sau gối vào núi, trước mặt trông ra sông, bốn bên non xanh nước biết, rừng rậm um tùm. Vĩnh Lăng của Lê Thái Tổ, Thiệu Lăng của Lê Thái Tông và các lăng của vua nhà Lê đều ở đây cả. Lăng nào cũng có bia. Sau điện lấy Tây hồ làm não, giống như hồ Kim Ngưu. Hồ rất rộng lớn, nước các ngả đều chảy cả vào đó. Có con sông phát nguyên từ hồ ấy, chạy vòng trước mặt, lòng sông có những viên đá nhỏ, tròn và nhẵn trông rất thích mắt nhưng không ai dám lấy trộm. lại có lạch nước nhỏ, chảy từ bên tay phải qua trước điện, ôm vòng lại như cánh cung. Trên lạch có cầu giống như Bạch Kiều ở giảng đình điện Vạn Thọ Đông Kinh, đi qua cầu mới tới điện. Nền điện rất cao, hai bên mở rộng, dưới chân điện có làn nước phẳng, giống như trước điện nhà vua coi chầu. Ngoài cửa Nghi Môn có hai con chó ngao bằng đá, tục truyền là rất thiêng. Điện làm ba ngôi liền nhau, kiểu chữ Công, mẫu mực theo đúng kiểu các miếu ở kinh sư. Theo từng bậc mà lên, rồi từ đó trông xuống thì thấy núi khe hai bên Tả, Hữu, cái nọ, cái kia vòng quanh thật là một chỗ để xây dựng cơ nghiệp".
Tuy nhiên, các công trình kiến trúc như xưa đến nay không còn nhiều, nhưng với ý nghĩa giá trị to lớn về mặt lịch sử, văn hoá, tâm linh với lòng thành kính tôn vinh các vua triều Hậu Lê đã có công lao to lớn với đất nước. Năm 1962, di tích lịch sử Lam Kinh được xếp hạng cấp quốc gia, đến 1994 được Chính phủ phê duyệt dự án trùng tu tôn tạo. Từ đó đến nay nhiều hạng mục công trình khu di tích đã được phục hồi tôn tạo, tránh được sự hoang phế, bảo vệ được nhiều di tích di vật cổ thời Lê.
https://img41.imageshack.us/img41/1201/px18.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/41/px18.jpg/)

Thái Miếu
https://img707.imageshack.us/img707/7458/wp0z.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/707/wp0z.jpg/)

Vĩnh lăng
https://img96.imageshack.us/img96/5431/g0ot.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/96/g0ot.jpg/)

THÀNH NHÀ HỒ
Thành nhà Hồ (hay còn gọi là thành Tây Đô, thành An Tôn, thành Tây Kinh hay thành Tây Giai) là kinh đô nước Đại Ngu (quốc hiệu Việt Nam thời nhà Hồ), nằm trên địa phận nay thuộc tỉnh Thanh Hóa. Đây là tòa thành kiên cố với kiến trúc độc đáo bằng đá có quy mô lớn hiếm hoi ở Việt Nam, có giá trị và độc đáo nhất, duy nhất còn lại ở Đông Nam Á và là một trong rất ít những thành lũy bằng đá còn lại trên thế giới[1]. Thành được xây dựng trong thời gian ngắn, chỉ khoảng 3 tháng (từ tháng Giêng đến tháng 3 năm 1397) và cho đến nay, dù đã tồn tại hơn 6 thế kỷ nhưng một số đoạn của tòa thành này còn lại tương đối nguyên vẹn.
Ngày 27 tháng 6 năm 2011, sau 6 năm đệ trình hồ sơ, Thành nhà Hồ đã được UNESCO công nhận là di sản văn hóa thế giới. Hiện nay, nơi đây đã được thủ tướng chính phủ Việt Nam đưa vào danh sách xếp hạng 23 di tích quốc gia đặc biệt.

Cổng thành Nam
https://img191.imageshack.us/img191/6752/axdt.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/191/axdt.jpg/)

Cổng Thanh Tây
https://img580.imageshack.us/img580/3313/dmi4.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/580/dmi4.jpg/)

Tường Thành
https://img191.imageshack.us/img191/5273/c26d.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/191/c26d.jpg/)

HỒ CÁ THÂN
Thôn Lương Ngọc, xã Cẩm Lương (Cẩm Thủy, Thanh Hóa) nổi tiếng vì có suối Cá Thần.

https://img109.imageshack.us/img109/5078/dxmt.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/109/dxmt.jpg/)

https://img59.imageshack.us/img59/9563/iv4v.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/59/iv4v.jpg/)

kippie_chan
22-07-2013, 15:30
Hi!
E xin bổ sung thông tin.
Em tên Bồng Sơn - giới tính nữ
Kinh nghiệm đi đường trường đã có rồi ạ. E đi từ Cà Mau ra Mũi Né. Có tham gia đoàn "Theo dấu người tình" vừa qua.
Có xe, xe này đã theo em đi liên tục mỗi khi đi phượt nên e nghĩ nó ko vấn đề gì sau khi tu bổ nó thêm. E có thể tự lái, đủ sức khỏe đi hết các hành trình của bác. Ôm cũng được để tranh thủ viết báo cáo, phóng sự hihihi :3
Có thể nấu ăn dã chiến.
Hiện em đang ở Phú Nhuận, TP HCM.

Xin hết ạ!

fóthườngdânNambộ
22-07-2013, 17:58
Hi!
E xin bổ sung thông tin.
Em tên Bồng Sơn - giới tính nữ
Kinh nghiệm đi đường trường đã có rồi ạ. E đi từ Cà Mau ra Mũi Né. Có tham gia đoàn "Theo dấu người tình" vừa qua.
Có xe, xe này đã theo em đi liên tục mỗi khi đi phượt nên e nghĩ nó ko vấn đề gì sau khi tu bổ nó thêm. E có thể tự lái, đủ sức khỏe đi hết các hành trình của bác. Ôm cũng được để tranh thủ viết báo cáo, phóng sự hihihi :3
Có thể nấu ăn dã chiến.
Hiện em đang ở Phú Nhuận, TP HCM.

Xin hết ạ!
Hi! Hehe...Có "nhà báo" đi theo đoàn thì hết ý...nhiều chuyện hay đây! Nhớ chộp hình và ghi tư lieu that nhiều, sẽ lien hệ cùng vài bạn để rạm rạp trước hâm nóng cho chuyến đi. Bạn có Đk leo Fan không?

fóthườngdânNambộ
25-07-2013, 19:00
Hi all! sau khi gặp gỡ trao đổi với 1 số ACE có quỹ thời gian ngắn, ACE có quỹ thời gian fll đã nhất trí sắp xếp lại cung đường, thời gian, các điểm cần tham quan, nghỉ ngơi, nhóm leo Fan và nhóm không leo Fan (có tôi vì năm 2009 đã leo rồi). Chương trình gút gọn lai như sau :

Ngày 1 (03/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. (đường Đồng Xoài –Gia Nghĩa khá xấu. Nếu khởi hành từ Sg sớn khoảng 04h00 thì có thể nghỉ ngơi cơm trưa tại thác Diệu Thanh (Gia Nghĩa) ăn chiều Thác Đray Nur ( cách BMT # 27km). Đề nghị cung đường này mang theo thực phẩm khô để nghỉ ngơi và ăn ở 2 thác đẹp này.

Ngày 2 (04/4/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km (QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum). Đoạn này đường từ Pleiku lên Kontum hơi khó đi do đang làm đường. Có thể đến Đak Hà luôn, tự nấu ăn và ngủ võng, túi ngủ ở sân vườn 1 bạn fượt .

Ngày 3 (05/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y. Đường khá tốt. Đèo Lò Xo đường tốt, cẩn thận còi kèn các khúc quanh.

Ngày 4 (06/4/2014) Thạnh Mỹ - Khe sanh #258Km : QL14+QL9 : Prao – A Vương – A Tép – hầm A Roàng 1 – UB Xã A Roàng – Ca Vin theo hướng phải – Bờ Lạch – A Lưới – A Ngo – Húc Nghi – Tà Long – Đa Krông qua Trạm Y Tế gặp QL9 quẹo trái – Thị trấn Khe Sanh.

Ngày 5+6 (07+08/4/2014) Khe sanh – Phong Nha đi đường HCM Đông # 223km: QL9 Thăm viếng Nghĩa trang Liệt sỹ đường 9 Nam Lào, Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn . Cung đường 223km đi nhẩn nha vẫn dư thời gian. Nghỉ 1 ngày (11/4) tham quan Động Phong Nha và Động Thiên Đường. (Nếu đi HCM Tây thì không viếng 2 nghĩa trang này)

Ngày 07 (09/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #282km: TL20 Sơn Trạch, gặp ngã 3 HCM Đông quẹo Trái Xuân Sơn, Hóa Thanh, Ngã 3 Khe Ve (Quảng Bình), Thị trấn Hương Khê (Hà Tĩnh), ngã 3 Phúc Đồng, Thị Trấn Phối Châu, Sơn Lễ (Hương Sơn), Thị trấn Tân Kỳ (Nghê An), ngã 4 Đông Hiếu quẹo trái QL48 vào Thái Hòa

Ngày 08 (10/4) Thái Hòa (Nghệ An) – TT. Lam Sơn – Huyện Vĩnh Lộc – TT, Cẩm Thủy # 147Km : Thái Hòa – TT. Lam Sơn – Di tích Lam Kinh (tham quan # 1h30) – trở ra lại rẽ Trái theo đường đê sông Chu – Xuân Lai – Cầu Kiếu (qua song Mã) – vào QL 45 TT Vĩnh Lộc – đi thẳng vào cổng Nam Thanh Nhà Hồ(tham quan 0h45) - xuyên ra cổng Bắc vào QL 217 – Cẩm tân – chợ Cẩm Ngọc – qua cầu Tử Niệm – ngã 4 Dương Huệ (đường HCM) rẻ Trái qua cầu Cẩm Thủy – gặp ngã 3 QL 217 rẻ Phải đi TT. Cẩm Thủy. Cung đường này khá ngắn mục đích có thời giant ham quan 2 địa danh trên, nếu có thể đoàn sẽ ngủ bụi võng, túi ngủ nếu xin được tá túc ngoài sân, hiên nhà người dân ở xung quanh Thành Nhà Hồ..
Cung đường theo các địa danh trong bài thơ Tây Tiến

Ngày 09 (11/4) Cẩm Thủy (Thanh Hóa) Mường Lát # 165km : Cẩm Thủy – theo QL 217 đi Cẩm Lương (tham quan suối cá thần) – Điền Thái – Điền Trung – Làng Chiềng – tt. Cành Nàng – chạy dọc song Mã đi Trang – tt. Đồng Tâm – từ tt, ĐT theo QL 15 đi Bá Lộc – bản Chăm – tt, Quan Hóa – làng Khằm – rẽ Trái qua cầu Hồi Xuân – rẽ Phải theo QL 520 #chạy cặp song Luồng 2km đến Khu di tích Hang Ma (fong tục Động Táng quan tài treo lơ lững trên vách núi – Nam Xuân – bản Khuông – làng Chiềng – Hiền Kiệt – Pá Quân – đồn BP 605 – đồn BP Kéo Hượn - Nhi Sơn – Lốc Hà – Pù Nhi – Hà Sơn – tt. Mường Lát : tham quan Suối Cá Thần Cẩm Lương; Cung này cũng khá ngắn doàn có thể đến Mường Lát sớm, ở Mường Lát hiện nay 90% dân số là người dân tộc, chủ yếu là người Thái và Mông, đặc biệt fong tục “ngủ thăm” vẫn còn tồn tại và fổ biến, “ăn cơm trước kẻng” là chuyện bình thường, bạn nào có ý muốn khám fá fong tục này thì cứ việc trải nghiệm … Đoàn không chịu trách nhiệm

Ngày 10 (12/4/2014) Mường Lát – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : TL520+đường HCM+QL6 : Theo TL520 đi Nam Xuân – qua cầu Hồi Xuân gặp đường HCM quẹo trái đi Mai Châu – gặp QL6 quẹo trái đi Mộc Châu.

Ngày 11 (13/4/2014) Mộc Châu – Mù Cang Chải (Yên Bái) # 256 km: QL43+QL37+QL32 Theo QL43 qua phà Vạn yên – qua tt Phố Mới gặp QL37 quẹo phải đi Nà mạc – tt Phù yên – Vạn Thái gặp QL 32 tại Văn Chấn – quẹo trái theo QL32 đi Mù Cang Chải. Lưu ý từ Văn Chấn đi Mù Cang Chải ruộng bậc thang rất đẹp được xếp hạng thắng cảnh cấp Quốc gia, nên xuất phát từ Mộc Châu sớm để có thời gian ngắm cảnh.

Ngày 12 (14/4/2014 ) Mù Cang Chải –Quỳnh Nhai- Phỏng Lái – Điện Biên Phủ # 275 Km :thị trấn Mù Cang Chải, vượt đèo Khâu Phạ, thủy điện Mường Kim II, qua trạm xăng dầu số 9 gâp ngã 3 giao lộ QL279 quẹo Trái, cầu Mường Kim, cầu Hủổi Tưng, qua Hủa Tát – tới Quỳnh Nhai gặp ngã 3 đi Phỏng lái quẹo Trái thẳng qua núi Thạch Anh tới Phỏng lái, Thuận Châu, gặp ngã 3 giao lộ QL6 quẹo Phải vượt đèo Pha Đin, tới Tuần Giáo - Theo giao lộ QL279, UBND/xã Búng Lao, tượng đài Kéo pháo, Thanh Minh, tượng đài chiến thắng ĐBPhủ, bến xe Điện Biên.

Ngày 13 (15/4) Điện Biên Phủ – A Pa Chải # 195Km : QL12 Mường Nươn – tt. Mường Chà quẹo trái vào TL 131đi Đến Mường Nhé, ăn, ngủ.

Ngày 14 (16/4)Chinh phục Cực Tây Tổ quốc- Mường Lay # 183Km : Sáng 06h00 vào đồn Biên phòng 317 #60km thuê dv BP đi A Pa Chải #8km (đi, về #5h00) chinh phục Cực Tây. DV Biên phòng hướng dẫn. # 15h00 nếu xuất phát sớm về sớn sẽ đi Mường lay ngủ luôn#3h30 chạy xe chap nhận chạy đêm). Dv Biên phòng hướng dẫn 400k/chuyến.

Ngày 15 (17/4/2014) : Mường lay – Sapa # 212Km theo QL12, QL 4D Thị xã Lai Châu qua KS Anh Huân gặp ngã 3 Trần Phú theo hường trái QL4D đi Tam Đường – Chu Va – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hổ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ Mường lay sớm . QL 12 đang làm đường fải chờ thời gian nổ mìn khá lâu, xem xét hỏi đường QL 12B đến tx, Lai Châu nếu đường tốt hơn.

Ngày 16 +17+18(18+19+20/4/2014) 18/4 leo Fan đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 19/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 20/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. Nghỉ ngơi tắm thuốc dạo chơi Sapa. Sáng 21 đi Bắc Hà # 105Km gặp đoàn. Những bạn không leo Fan sáng chơi Sapa trưa 18/4 đi Si Ma Cai (Bắc hà # 124Km đi đường Hầu Thảo – Sử Pán qua cầu Phố Lu vào QL 4E đi Bắc Hà – Si Ma Cai, không qua Tp. Lào Cai), Ngày thứ 7 (19/4) dự chợ fiên Si Ma cai, chủ nhật 20/4 dự chợ fiên bắc Hà, đợi đoàn leo Pan đến nhập đòan..

Ngày 19 (21/4) Fan – Bắc Hà : Trưa 21 đoàn leo Fan đến Bắc Hà nhập đoàn cùng đi Thị trấn Vinh Quang (Hoàng Su Phì)#87Km # 02h00 cả buổi chiều tranh thủ chụp choẹt, tham quan ruộng bậc thang ở xã Pố Lộ, Bản Luốc, Bản Phùng,Thông Nguyễn

Ngày 20 (22/4/2014) – Hoàng Su Phì – Đồng văn # 211Km :QL2+QL 4C : Khám phá cổng trời Quản Bạ, núi đôi Cô Tiên Quản Bạ : Vị Xuyên – Tp Hà Giang . Cung đường ngắn nên có thời gian tham quan cổng trời Quản Bạ, Núi Đôi Cô Tiên và ăn uống nghỉ ngơi buổi trưa ở thị trấn Tam Sơn.

Ngày 21 +22 (23+24/4/2014 Đồng Văn - Lũng Cú # 36Km – Lũng Cú – Sà Phìn #30Km – Sa Phìn - Đồng Văn # 17Km : Đồng văn – Lũng Cú Theo đường 3/2 ra QL4C tới ngã 3 quẹo phải theo đường Lũng Cú – Tới Trạm KS Biên Phòng Lũng Cú, nhờ dv Biên phòng hướng dẫn đi cột mốc cực Bắc. Lũng Cú – Sà Phìn # 30Km Từ Lũng Cú theo đường cũ về Lũng Táo – Sà Phìn tham quan nhà Vua Mèo – Sà Phìn – Đồng văn QL4C # 17Km. Trưa đụng đâu ăn đó, tối nghỉ Đồng Văn.

Ngày 23 (25/4/2014 (nhằm 26/3 Âm lịch) Đồng văn - Mèo Vạc #22Km QL4C: Sáng xuất phát vượt đèo Mã Pí Lèng trưa tới Mèo vạc, chiều đi chợ tình Khâu Vai

Ngày 24 (26/4/2014) ) Nghỉ Mèo vạc dự chợ Tình Khau Vai : Cả ngày dự chợ Tình Khau Vai chiều 14h00 tranh thủ về Hà Giang # 143Km (04h00 chạy xe) lên xe khách về Hà Nộ chuyến 19h30.

Ngày 25 (27/4/2014) Sáng đến Hà Nội : Tham quan Hà Nội tối lên tàu hoặc máy bay về Tp HCM Kết thúc chuyến phượt, chia tay hẹn mùa fượt khác.

Có 2 cách đu theo đoàn :
1/- ACE có quỹ thời gian đu full.
2/- ACE ít quỹ thời gian có thể bỏ qua cung Tp HCM – Mai Châu (giảm 10 ngày). Ngày 08/4 gửi xe táu hỏa trước (nhớ hỏi biết trước ngày nhận xe tại HN), ngày 11/4 bay ra Hà Nội lấy xe, sáng 12/4 xuất fát Hà Nội – Mai Châu hoặc Mộc Châu ( đại lộ Thăng Long qua Thạch Thất gặp ngã 5 rẽ Trái đi Kỳ Sơn – Tp Hòa Bình – theo QL 6 đi tt. Cao Phong – Tân Lạc – Mai Châu – Mộc Châu # 207km. Du theo cung này chỉ còn 15 ngày.

mailam88
25-07-2013, 22:33
Em xin góp ý tí nhé, ngày đầu tiên HCM - BMT đoạn đường này em dường như thuộc từng cái chốt bắn tốc độ luôn, Mình có thề xuất phát từ Sg khoảng 5h30 đến Nhân Cơ mình ăn trưa, từ Nhân Cơ lên Gia Nghĩa khoảng 15 km nhưng giá cả ăn uống ở hai nơi rất chênh lệch, Thác Diệu Thanh người ta phá làm đậpthủy điện mấy năm nay rồi nên chúng ta không còn cơ hội để tham quan nữa, đoạn đường từ Đồng Xoài lên Gia Nghĩa em vừa mới đi thì theo em nghĩ nếu tiến độ làm đường như hiện tại thì đến tháng 4 năm sau đoạn đường hơn 100km này có thể sẽ cải thiện đáng kể (bớt ổ gà ổ voi đi một chút, hi hi:LL ), Nhưng cũng phải nói là đoạn đường này có những khoảng rất hẹp mà các tài xế xe chạy rất chi là ẩu...các xế cẩn thận hơn.
Sau bữa trưa, từ Nhân Cơ chạy khoảng 100km ta sẽ tới cụm thác Gia Long hùng vĩ,chúng ta tham quan và tung tăng ở đó và có thể về BMT ăn chiều, dạo phố đêm bmt để đón cái se se lạnh nơi núi rừng Tây Nguyên.
Em xin góp vài dòng đấy ạ, và thưa với bác thớt là em trong đội hình không leo Fan nhé. Số của em 0902439689:)

fóthườngdânNambộ
26-07-2013, 00:27
Em xin góp ý tí nhé, ngày đầu tiên HCM - BMT đoạn đường này em dường như thuộc từng cái chốt bắn tốc độ luôn, Mình có thề xuất phát từ Sg khoảng 5h30 đến Nhân Cơ mình ăn trưa, từ Nhân Cơ lên Gia Nghĩa khoảng 15 km nhưng giá cả ăn uống ở hai nơi rất chênh lệch, Thác Diệu Thanh người ta phá làm đậpthủy điện mấy năm nay rồi nên chúng ta không còn cơ hội để tham quan nữa, đoạn đường từ Đồng Xoài lên Gia Nghĩa em vừa mới đi thì theo em nghĩ nếu tiến độ làm đường như hiện tại thì đến tháng 4 năm sau đoạn đường hơn 100km này có thể sẽ cải thiện đáng kể (bớt ổ gà ổ voi đi một chút, hi hi:LL ), Nhưng cũng phải nói là đoạn đường này có những khoảng rất hẹp mà các tài xế xe chạy rất chi là ẩu...các xế cẩn thận hơn.
Sau bữa trưa, từ Nhân Cơ chạy khoảng 100km ta sẽ tới cụm thác Gia Long hùng vĩ,chúng ta tham quan và tung tăng ở đó và có thể về BMT ăn chiều, dạo phố đêm bmt để đón cái se se lạnh nơi núi rừng Tây Nguyên.
Em xin góp vài dòng đấy ạ, và thưa với bác thớt là em trong đội hình không leo Fan nhé. Số của em 0902439689:)
Hi Mailam88! Do tôi bị lạc hậu với những thay đổi mới trên cung đường thôi vì đầu năm 2012 tôi đi vẫn thấy còn nhiều panô quảng cáo thác Diệu Thanh nên tưởng còn. Nếu vậy đoàn có thể tranh thủ thời gian đi cụm thác Dray Sáp - Gia Long - Trinh nữ tham quan. Tôi cũng khg leo Fan vì đã leo rồi, nay cũng hết xí quách rồi nên hơi khớp việc leo, vậy tranh thủ đi chợ fiên Si Ma Cai và Bắc Hà thôi. Không biết có bạn nào muốn về Lào Cai đi qua Hà Khẩu TQ không nữa? Vì thật ra qua Hà Khẩu tôi thấy cũng vô duyên lắm, chẵng có gì đáng tham quan hết. Không biết ACE sao chứ tôi thường buổi tối trước khi đi cũng khó ngủ vì nôn trời sang để đi lắm. Năm 2012 tôi cũng khg ngủ được, chưa tới 04h00 đã có đt hỏi dậy chưa? và nói bạn ấy cũng khg ngủ được vì nôn đi hehe vậy là đt cho người khác thấy cũng đã tỉnh rụi hết rồi bèn alo đi luôn... thế là 04h00 xuất fát luôn. Có lẽ lần này cũng vậy đoàn nên đi càng sớm càng tốt vì ngày đầu cung tp HCM- BMT cũng chông gai lắm, tranh thủ đi sớm ghé cụm thác trên thưởng thức. Ăn trưa ở Nhân Cơ hay Gia Nghĩa cũng ok hết, đụng đâu ăn đó thôi. Tối long vòng BMT café hay sữa đậu nành gì đó cũng được. Tôi cũng có 1 kỷ niệm đẹp với Tp này cũng đã >30 năm rồi. Năm 1977 khăn gói lên thăm cô bạn là GV trên đó... Khi lên đến trường thấy hầm hố quanh trường vì mấy ngày nay bị bọn Pônpốt fáo kích, hỏi ra thì nàng cũng mới được nghỉ fép về Sg rồi...Khi quay về ghé nhà thì được ba nàng cho coi mấy tấm hình đang đứng chào cờ 3 que bên Mỹ, nàng về là lên đường vượt biên luôn và mất lien lạc luôn đến nay, giờ kỷ niệm cũng nhạt nhòa với thời gian nhưng cũng muốn đi lòng vòng vì không nhớ ngôi trường cũ là ở đâu nữa.

kippie_chan
27-07-2013, 12:56
Hi! Hehe...Có "nhà báo" đi theo đoàn thì hết ý...nhiều chuyện hay đây! Nhớ chộp hình và ghi tư lieu that nhiều, sẽ lien hệ cùng vài bạn để rạm rạp trước hâm nóng cho chuyến đi. Bạn có Đk leo Fan không?

èo, báo đâu mà báo bác. Ăn hại í mà ^0^. E có dk leo Fan ạ. em đang cố gắng tập thể lực để đủ sức khỏe

kippie_chan
27-07-2013, 12:58
E ko rành đường và các địa điểm ở miền Bắc nên ... các bác đi đâu em theo đó ạ

fóthườngdânNambộ
27-07-2013, 15:11
èo, báo đâu mà báo bác. Ăn hại í mà ^0^. E có dk leo Fan ạ. em đang cố gắng tập thể lực để đủ sức khỏe
Leo Fan cung Trạm Tôn 3 ngày 2 đêm khá fù hợp với sức khỏe, tuy nhiên không như nhiều bạn nghĩ là từ Trạm Tôn leo 1 lèo lên 2.200m và ngày hôm sau cũng từ 2.200m leo 1 lèo lên 2.800m rồi chinh fục cục Inox ...Thật ra là ta fải leo lên xuống long vòng hết ngọn núi này rồi leo xuống rồi lại leo lên ngọn núi khác, qua nhiều ngọn núi thấp mới có đường lên đỉnh Fan... Do đó cung đường leo lên rồi lại leo xuống rồi leo lên khá dài # 18Km, bạn cần tập thể lực tốt nhất là đi bộ và leo cầu thang, cứ tìm cao ốc nào # 20 tầng tập leo lên xuống vài chuyến là ok. Cung đường này nhiều người có ý kiến không dành cho người huyết áp cao, that ra nếu người huyết áp cao theo tôi vẫn leo được với điều kiện thuốc nen đầy đủ uống đúng giờ giấc (nhưng cũng không khuyến khích) chỉ lấy bản thân làm thí dụ thôi. Tôi leo cung này trong 2 ngày 2 đêm khá chật vật, fái nói là nhiều khi fải tự chiến thắng lấy mình, nhất là đoạn từ 2.800m trở lên toàn thở bang lổ tai và gần như leo bang 4 chân hết hihi, vào năm 59 tuổi và có bệnh huyết áp cao và kết quả là chinh fục được cục Inox...nhưng tởn tới già luôn hehe!

Bình minh trên Hoàng Liên Sơn # 2500m
https://img138.imageshack.us/img138/2721/rpgp.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/138/rpgp.jpg/)

Đường lên đỉnh
https://img826.imageshack.us/img826/2403/fsoa.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/826/fsoa.jpg/)

Nhìn xuống hạ giới
https://img248.imageshack.us/img248/6875/ldm3.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/248/ldm3.jpg/)

Leo
https://img821.imageshack.us/img821/2652/reyg.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/821/reyg.jpg/)

...và bò..

https://img96.imageshack.us/img96/7863/s8m0.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/96/s8m0.jpg/)

Chinh fục
https://img703.imageshack.us/img703/7610/m9wg.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/703/m9wg.jpg/)

fóthườngdânNambộ
31-07-2013, 10:49
Hi! Thank @ Huuhungvt đã giúp cung đường tắt từ tt. Lam Sơn đi qua Thành Nhà Hồ và Suốn cá thần Cẩm Lương, theo cung đường bạn hướng dẫn là đường đê của sông Chu, chắc cũng có nhiều điều hay, đoàn sẹ được trải nghiệm thêm những làng quê sống dọc theo bờ sông Chu. Như vậy chuyến xuyên Việt của đoàn sẽ them trải nghiệm nhiều về song Mã nổi tiếng và 2 nhánh fụ lưu là sông Chu và sông Luồng. Vấn đề là không biết đường đê đó có tốt không, đường nhựa hay đường cấp phối? Tôi cũng có hỏi bác Gu Gồ thấy đường đó nhưng chất lượng đường thì khg biết? Cung đường đó cũng giúp đoàn rút ngắn được thời gian đáng kể, đoàn có nhiều thời gian trống để tham quan Khu Di tích Lam Kinh, Thành Nhà Hồ và 3 suối cá thần.

huuhungvt
31-07-2013, 11:50
Hi! Thank @ Huuhungvt đã giúp cung đường tắt từ tt. Lam Sơn đi qua Thành Nhà Hồ và Suốn cá thần Cẩm Lương, theo cung đường bạn hướng dẫn là đường đê của sông Chu, chắc cũng có nhiều điều hay, đoàn sẹ được trải nghiệm thêm những làng quê sống dọc theo bờ sông Chu. Như vậy chuyến xuyên Việt của đoàn sẽ them trải nghiệm nhiều về song Mã nổi tiếng và 2 nhánh fụ lưu là sông Chu và sông Luồng. Vấn đề là không biết đường đê đó có tốt không, đường nhựa hay đường cấp phối? Tôi cũng có hỏi bác Gu Gồ thấy đường đó nhưng chất lượng đường thì khg biết? Cung đường đó cũng giúp đoàn rút ngắn được thời gian đáng kể, đoàn có nhiều thời gian trống để tham quan Khu Di tích Lam Kinh, Thành Nhà Hồ và 3 suối cá thần.

Đường nhựa 100%, yên tâm :D

fóthườngdânNambộ
31-07-2013, 17:56
Đường nhựa 100%, yên tâm :D
Rất cảm ơn! Tôi rất thích được trải nghiệm cuộc sống cũa những thôn làng cách xa đường nhựa...Tôi cảm nghỉ họ sống yên lành, hiền hòa và thân thiện hơn những người sống dọc theo đường QL thường chỉ muốn kiếm chác chút gì hay đểu với người phương xa lở đường... Trong lần XV trước tôi cũng thường rẽ ngang vài chục km vào những thôn làng sống trong sâu... họ rất bình dị và thân thiện, sẵn lòng mời mình vào nhà hỏi ham khi mình xin nước uống (thật ra xin nước uống chỉ là cái cớ để giao tiếp ban đầu thôi!).

huuhungvt
31-07-2013, 22:37
Rất cảm ơn! Tôi rất thích được trải nghiệm cuộc sống cũa những thôn làng cách xa đường nhựa...Tôi cảm nghỉ họ sống yên lành, hiền hòa và thân thiện hơn những người sống dọc theo đường QL thường chỉ muốn kiếm chác chút gì hay đểu với người phương xa lở đường... Trong lần XV trước tôi cũng thường rẽ ngang vài chục km vào những thôn làng sống trong sâu... họ rất bình dị và thân thiện, sẵn lòng mời mình vào nhà hỏi ham khi mình xin nước uống (thật ra xin nước uống chỉ là cái cớ để giao tiếp ban đầu thôi!).

Hôm trước do đi XV ngẫu hứng nên chỉ nhìn maps ghi lại ra giấy rồi đi hỏi người dân đường đi mà vui dã man :)). Đang ở Thanh Hóa mà hỏi cái đường tận bên Nghệ An :D

star_river09
31-07-2013, 23:19
Bạn ơi, kể từ 2013 Lễ hội pháo hoa Quốc tế không tor chức thường niên nữa mà 2 năm 1 lần :-(

fóthườngdânNambộ
01-08-2013, 10:49
Hôm trước do đi XV ngẫu hứng nên chỉ nhìn maps ghi lại ra giấy rồi đi hỏi người dân đường đi mà vui dã man :)). Đang ở Thanh Hóa mà hỏi cái đường tận bên Nghệ An :D
Hehe...Tôi cũng như bạn thôi, thú thậy mình cũng chẵng fân biệt được đâu là Thanh Hóa đâu là Nghệ An? Rất cảm ơn bạn về cung đường đê song Chu. Từ cung đường đó tôi lần ra 1 số địa danh cũng nên đến như : Xã Phú Yên huyện THọ Xuân là nhà của Phùng Gia Lộc nơi xuất xứ bài bút ký " Cái Đêm Hôm Ấy...Đêm Gì?" của Phùng Gia Lộc đăng trên báo Văn Nghệ năm 1987. Bài bút ký đã gây chấn động lòng người và sau đó những nhà văn, cán bộ có liên quan v/v cho đăng bài bút ký của 2 báo Văn Nghệ và Tuổi Trẻ đã fải trả 1 cái giá rất đắt cho chính bản thân họ và gia đình...
Chắc tôi (riêng cá nhân. còn đoàn thì tùy...) sẽ đến thăm Nhà anh Lộc để hồi tưởng đến những điều bất hạnh đã xảy ra ở đất nước mình. Rất cảm ơn...

fóthườngdânNambộ
01-08-2013, 14:05
Bạn ơi, kể từ 2013 Lễ hội pháo hoa Quốc tế không tor chức thường niên nữa mà 2 năm 1 lần :-(
Hi @ Star_river09! Đoàn mình cũng cắt cung dự Lễ hội Pháo hoa QT tại Đà Nẵng và chinh fục cực Đông tại Đầm Môn rồi, bạn xen lại cung rút gọn sẽ thấy. Đoàn chủ yếu : Xuyên Việt, chinh fục "Tứ Đại Đỉnh Đèo", leo Fan, chinh fục cực Bắc, cực Tây, dự chợ tình Khau Vai 1 năm chỉ họp 1 lần, lần theo 4 địa danh trong bài thơ Tây Tiến (Sài Khao, Mường Lát, mai Châu, Mộc Châu). Ngoài ra thêm hương vị sắc màu cho chuyến đi : Tìm sắc hoa Ban nở muộn núi rung Tây Bắc, viếng NTLS Trường Sơn, Khu di tích lịch sử Lam Kinh, Thành Nhà Hồ, Suối cá Thần, Hang Ma, ngắm ruộng bậc thang Mù Cang Chải, Hoàng Su Phì, chợ fiên Si Ma cai, Bắc Hà, chạy dọc đê sông Chu trải nghiệm cuộc sống bình dị các thôn làng ven đê, trải nghiệm với sông Mã... Nói chung 1 lần XV là 1 lần khó, đoàn khg có tham vọng trải nghiệm được hết những địa fương mà đoàn đi qua nhưng cũng cố gang dành thời gian những địa danh, dấu mốc... mà bất cứ 1 người Việt nào cũng cần nên biết... Đừng để thời gian + ý muốn của những ai đó làm mai một đi ...
Bạn có thích thú với mục tiêu chung của đoàn thì góp ý thêm, rất cảm ơn!

choinhungkjhgdai
06-08-2013, 16:42
Wow! Cung đường bác tuyệt quá... mình sẽ chuẩn bị thóc lá và times sang năm đu theo bác nha. ĐK gạch chưa nung nha bác :D

fóthườngdânNambộ
06-08-2013, 19:17
Wow! Cung đường bác tuyệt quá... mình sẽ chuẩn bị thóc lá và times sang năm đu theo bác nha. ĐK gạch chưa nung nha bác :D
Hi! Bạn cứ chuẩn thóc lúa và times đi, thời gian còn dài mà...Chuyến đi sẽ khg làm bạn thất vọng đâu.
Bạn nghiên cứu lịch trình tôi đưa ra, có cung thích hay chưa thích bạn góp ý thêm. Hoặc có điểm nào bạn muốn đến cũng có thể nêu lên đễ cùng trao đổi. Ý kiến cuối củng sẽ do tất cả thành viên quyết định. OK?

choinhungkjhgdai
07-08-2013, 08:24
Bác ơi! Em thấy trong lịch trình đoàn đi thích nhất là cung “theo bước đoàn quân Tây Tiến” em thấy sao ở Mường Lát thời gian chỉ có (có thể nếu đến sớm ) là 1 nữa buổi chiều và 1 đêm thôi, vậy sao mình đi được Sài Khao hả bác? Em nghe nói Mường Lát – Sài Khao chỉ # 20Km nhưng đường vất lắm! Với lại đã đến Mường Lát mà thiếu Sài Khao thì cũng hõng “ Sài Khao sương lấp đoàn quân mõi. Mường Lát hoa về trong đêm hơi” mà lị! Với lại em cũng nghe nói các làng bản người dân tộc miền Tây Thanh Hóa còn mang nhiều tập tục, văn hóa bản sắc lắm, chưa bị người Kinh minh khai trí truyền các món nghề đểu, nên hay là đoàn minh dành thêm 1 ngày để trải nghiệm với các bản làng còn mang bản sắc riêng này hả bác? Vì em cũng mê cung này lắm. Đây chỉ là ý kiến riêng của em thôi, có gì đoàn có y kiến thêm

fóthườngdânNambộ
07-08-2013, 14:21
Hi bạn! mình ghi nhận ý kiến của bạn, cũng đang sắp xếp lịch trình chính xác hơn cho từng cung đường. Sẽ đưa ra bàn thảo khi off, ý kiến chung của đoàn sẽ qđ.

choinhungkjhgdai
08-08-2013, 12:36
Hi bạn! mình ghi nhận ý kiến của bạn, cũng đang sắp xếp lịch trình chính xác hơn cho từng cung đường. Sẽ đưa ra bàn thảo khi off, ý kiến chung của đoàn sẽ qđ.
Em cản ơn bác! Bác ơi em thấy trong đoàn minh cũng có nữ...như vậy bác có định nấu ăn dã chiến trên đường khg bác? Lần trước em đã đu theo đoàn có t/c nấu ăn dã chiến có khi buổi sang có khi buổi trưa, ngon và vui hết biết. Em nhớ hoài cảnh cả đoàn xúm xít trên tấm nylon thưởng cùng nhau ăn vui dễ sợ. Em thấy đoàn đó mấy chị nữ sang sớm ra chợ mua gà, thịt, cá tùy chợ có bán, còn cơm thì mang theo 1 nồi cơm điện, gao thơm, sang sớm nấu ơ KS đoàn ở sẳn rồi. trưa có cơm sẵn chỉ đi ngang nơi có địa thề đẹp, có nước là hò nhau dung lại mấy chi chế biến đồ ăn nhanh lắm...Khung cảnh đoàn cùng ăn dã chiến ấm cúng lắm bác ơi.
hay buổi sang đoàn khởi hành sớm ra khỏi Tp. đến ven rừng nào đó, nấu café, trà, mỳ gói chiên trứng gà ăn sang rất vui.

romano195
08-08-2013, 16:30
Lâu rùi không vào pape thấy hình leo fan của bác fóthườngdânNambộ thích quá , công nhận bác dẻo dai dữ , chuyến đi lần này mình cũng sẽ chinh phục fan

romano195
08-08-2013, 16:32
Hôm nào có off thì alo con nha bác fóthườngdânNambộ

tantam
08-08-2013, 18:49
chưa đi tây bắc bao h thi đi nổi ko anh ghiền quá

levanbom
08-08-2013, 23:27
con hiện là sinh viên, cũng mê phượt ạ. và tất nhiên là máu me cung đường của chú ^^!
vậy nên chú cho con đăng kí 1 gạch mềm, vì như chú nói phải đáp ứng được 2 đk (thời gian- k trùng lịch thi + gom cho đủ thóc gạo :) )
Nếu được hạnh phúc đi cùng đoàn thì con đk làm xế/ ôm gì cũng được ạ (con có xe - con dream khá lì )
Dù cho có đi được hay không cũng rất mong làm quen với chú và các bạn phượt ạ. email: [email protected] SĐT: 01863145682
chào chú!

fóthườngdânNambộ
09-08-2013, 07:38
chưa đi tây bắc bao h thi đi nổi ko anh ghiền quá
Nói chung ai có sức khỏe và long ham muốn trải nghiệm xuyên Việt thăm thú các vùng miền khác nhau của tổ quốc thì đều đi được hết, nhưng nói vậy chứ cũng cần có thêm kỷ năng lái xe gắn máy, kỷ năng sinh hoạt cộng đồng nữa thì chuyến đi mới có kết quả tốt. Riêng việc leo Fan thì cần sức khỏe tốt, có luyện tập TDTT, không có bệnh tim mạch, không sợ độ cao.
Nếu bạn tự kiểm tra mình thấy đáp ứng đc những điều trên thì đi đc thôi.

fóthườngdânNambộ
09-08-2013, 08:40
con hiện là sinh viên, cũng mê phượt ạ. và tất nhiên là máu me cung đường của chú ^^!
vậy nên chú cho con đăng kí 1 gạch mềm, vì như chú nói phải đáp ứng được 2 đk (thời gian- k trùng lịch thi + gom cho đủ thóc gạo :) )
Nếu được hạnh phúc đi cùng đoàn thì con đk làm xế/ ôm gì cũng được ạ (con có xe - con dream khá lì )
Dù cho có đi được hay không cũng rất mong làm quen với chú và các bạn phượt ạ. email: [email protected] SĐT: 01863145682
chào chú!
Hi Levanbom! Chú ghi số đt cháu rồi, có gì sẽ lien hệ... Thời gian còn khá dài..cháu lo gom thóc và sắp xếp times đi, nếu thuận lợi thì cùng đi với đoàn, 1 trải nghiệm đáng nhớ đó...

fóthườngdânNambộ
09-08-2013, 12:49
Hôm nào có off thì alo con nha bác fóthườngdânNambộ
Do chương trình đi dài ngày nên chú mở topic hơi sớm để ace nghiên cứu chuẩn bị thóc lúa và times... Giờ còn sớm chán, chắc sau tết Nguyên Đán mới off. Nhưng thời gian này thỉnh thoảng cháu vào topic có gợi ý gì thêm cho cung chat lượng hơn cũng như theo dõi góp ý them của ace và những suy nghĩ của mình để topic song động hơn...OK?

fóthườngdânNambộ
09-08-2013, 12:55
Lâu rùi không vào pape thấy hình leo fan của bác fóthườngdânNambộ thích quá , công nhận bác dẻo dai dữ , chuyến đi lần này mình cũng sẽ chinh phục fan
Leo fan là 1 trải nghiệm lớn của mỗi người, sẽ có những ấn tượng khó quên! Điều gặt hái được ở đây không fải là chuyện " Ta đã chinh fục Fan" mà là quá trình " Tự chiến thắng bản thân", đó mới chính là niềm tự hào.

fóthườngdânNambộ
10-08-2013, 08:05
Em cản ơn bác! Bác ơi em thấy trong đoàn minh cũng có nữ...như vậy bác có định nấu ăn dã chiến trên đường khg bác? Lần trước em đã đu theo đoàn có t/c nấu ăn dã chiến có khi buổi sang có khi buổi trưa, ngon và vui hết biết. Em nhớ hoài cảnh cả đoàn xúm xít trên tấm nylon thưởng cùng nhau ăn vui dễ sợ. Em thấy đoàn đó mấy chị nữ sang sớm ra chợ mua gà, thịt, cá tùy chợ có bán, còn cơm thì mang theo 1 nồi cơm điện, gao thơm, sang sớm nấu ơ KS đoàn ở sẳn rồi. trưa có cơm sẵn chỉ đi ngang nơi có địa thề đẹp, có nước là hò nhau dung lại mấy chi chế biến đồ ăn nhanh lắm...Khung cảnh đoàn cùng ăn dã chiến ấm cúng lắm bác ơi.
hay buổi sang đoàn khởi hành sớm ra khỏi Tp. đến ven rừng nào đó, nấu café, trà, mỳ gói chiên trứng gà ăn sang rất vui.
Ok! Tôi cũng thích có những buổi tự nấu ăn trên đường (Nhưng chỉ ở những cung đường ngắn mới có thời gian), vấn đề là nếu đoàn đông #10 người thì hơi khó chủ đợng nấu dã chiến, nếu # 5-6 người thì dễ hơn, nấu cho 10 người ăn rất khó đó bạn. Trong chương trình tôi sẽ đề xuất mang theo lương khô bay và đồ họp để có thễ tự ăn vài buổi mà thôi. Sẽ trao đởi them về ý kiến này.

khanhdn2011
10-08-2013, 14:24
Hóng cái này lâu rồi chú à , con ở Đà Nẵng nhưng tệ nổi con đi xe máy 90 km/h được . ko biết con đu theo được ko ?
Con chỉ đi được từ mộc châu rồi về thôi .Nếu được chú hóng con 1 tin nhé , để con chuẩn bị thóc

fóthườngdânNambộ
10-08-2013, 15:26
Hóng cái này lâu rồi chú à , con ở Đà Nẵng nhưng tệ nổi con đi xe máy 90 km/h được . ko biết con đu theo được ko ?
Con chỉ đi được từ mộc châu rồi về thôi .Nếu được chú hóng con 1 tin nhé , để con chuẩn bị thóc
Hi Khanhdn! nếu muốn đu theo đoàn cho vui thì từ DN SVD Cẩm lệ đường Trường Sơn vào QL 14B vào QL 14G 1 lèo lên tt. Prao Đông Giang Quảng Nam. Du đoàn tại Prao đi tới Mộc Châu rồi về trước cũng được. theo dõi topic để biết thông tin chính xác ngày giờ gặp ở tt. Prao. Cho chú số đt .

khanhdn2011
10-08-2013, 18:49
Dạ ý con là con chỉ đu theo chú từ mộc châu đi các tỉnh phía bắc leo fan và chợ tình khâu vai rồi về à , con tính là mất 14 đến 15 ngày .Do con đi làm rồi nên xin nghỉ dài ngày rất khó nên con chỉ đặt gạch mềm thôi .Nhưng do chú nói có kỹ năng lái xe chạy được tốc độ 90 km/h thì con ko chạy được , nên con muốn hỏi có chổ cho con đu theo không ? Số Điện Thoại của con là : 0935154959
Email : [email protected]
Con tên Khánh : 23t hiện đang làm cho DKSH
COn chỉ biết con đặt gạch cứng khi qua tết thôi , chứ giờ chưa chắc chú a
Nếu được con sẽ bay ra Hà Nội và lên Mộc Châu trước và chờ đoàn chú ở đó

fóthườngdânNambộ
10-08-2013, 20:05
Dạ ý con là con chỉ đu theo chú từ mộc châu đi các tỉnh phía bắc leo fan và chợ tình khâu vai rồi về à , con tính là mất 14 đến 15 ngày .Do con đi làm rồi nên xin nghỉ dài ngày rất khó nên con chỉ đặt gạch mềm thôi .Nhưng do chú nói có kỹ năng lái xe chạy được tốc độ 90 km/h thì con ko chạy được , nên con muốn hỏi có chổ cho con đu theo không ? Số Điện Thoại của con là : 0935154959
Email : [email protected]
Con tên Khánh : 23t hiện đang làm cho DKSH
COn chỉ biết con đặt gạch cứng khi qua tết thôi , chứ giờ chưa chắc chú a
Nếu được con sẽ bay ra Hà Nội và lên Mộc Châu trước và chờ đoàn chú ở đó
Nói là có thể chạy xe # 90km/h chỉ là thỉnh thoảng khi tối cần thiết thôi, chứ trung bình đoàn chỉ chạy # 60Km/h thôi trên đường vắng, còn khu dân cư # 50Km/h thôi. Cháu coi lại có đáp ứng được khg? Nếu cháu bay hay xe lửa ra HN kèm gửi xe gắn máy ra thì có thể đu theo từ cung Mai Châu hay Mộc Châu, cháu có leo Fan khg? Nếu leo thì cũng nên tự tập TDTT trước, đi bộ hay leo cao ốc # >20 tang là ok. Cung đường leo Fan cần vừa đi vừa leo trèo # 10Km/ngày, cháu định lượng theo mà tập. Chú ghi số đt rồi, thình thoảng lên topic nói chuyện cho rôm rả ...trước khi off.

highback
10-08-2013, 21:06
Chào bác!
Con là con chưa ra Bắc bao giờ nên đã tự nhủ là khi nào có điều kiện thì đi luôn một lèo: tứ đại đỉnh đèo, 2 cực Tây-Bắc + leo Fansipan.
Nay gặp được chuyến này bao đủ các thứ con cần nên rất là ham nhưng thời gian còn dài quá, chưa nói được gì.
Thôi thì giờ gom lúa đã rồi tính sau, Off sau tết phải không bác, hy vọng lúc đó không có gì lung lay được mình :D.

khanhdn2011
10-08-2013, 21:16
Dạ thế thì tốt rồi , vậy cháu sẽ xuất phát từ Hà Nội Cháu bay ra và thuê xe ở đó lun , dạ cháu dự tính đi với đoàn từ Mai Châu - Mộc châu cho đến khi kết thúc lun , không bỏ chặn cuộc nào hết , cháu sẽ cố gắng tập leo núi vì nhà cháu gần núi Ngũ Hành Sơn mà .Nếu được cháu sẽ tìm thêm 1 bạn đồng hành cho vui .

fóthườngdânNambộ
10-08-2013, 21:46
Dạ thế thì tốt rồi , vậy cháu sẽ xuất phát từ Hà Nội Cháu bay ra và thuê xe ở đó lun , dạ cháu dự tính đi với đoàn từ Mai Châu - Mộc châu cho đến khi kết thúc lun , không bỏ chặn cuộc nào hết , cháu sẽ cố gắng tập leo núi vì nhà cháu gần núi Ngũ Hành Sơn mà .Nếu được cháu sẽ tìm thêm 1 bạn đồng hành cho vui .
OK! Vậy vào ngày thứ 8 (10/4) theo lịch trình trên topic (có thể thay đổi , sẽ thong báo sau Tết gút lại lịch trình chính thức vì có ace đề nghị + 1 ngày cung Mường lát - Sài Khao) cháu tới Hà Nộ, ngày thứ 9 (11/4) thuê xe chuẩn bị sang ngày thứ 10 (12/4) Theo QL 6 đi tt. Cao Phong – Tân Lạc – Mai Châu – Mộc Châu # 207km. Gặp đoàn vào cuối buổi chiều ở đó. Cháu leo Fan thì cũng nên chịu khó tập đi bộ # 10km và leo cầu thang cao ốc thì tốt.
Theo chú kinh nghiệm đi cung đường dài chỉ nên chạy xế không ôm thuận tiện hơn.

fóthườngdânNambộ
10-08-2013, 21:51
Chào bác!
Con là con chưa ra Bắc bao giờ nên đã tự nhủ là khi nào có điều kiện thì đi luôn một lèo: tứ đại đỉnh đèo, 2 cực Tây-Bắc + leo Fansipan.
Nay gặp được chuyến này bao đủ các thứ con cần nên rất là ham nhưng thời gian còn dài quá, chưa nói được gì.
Thôi thì giờ gom lúa đã rồi tính sau, Off sau tết phải không bác, hy vọng lúc đó không có gì lung lay được mình :D.
Nếu cháu khg có thời gian thì có thể đu theo doàn từ Mộc Châu như bạn@ Khanhdn2011 đó, chỉ khoảng 15-16 ngày thôi. Nếu có them chút thời gian cũng có thể đu theo từ Phong Nha hay từ cung Tây Tiến # 20 ngày.

khanhdn2011
10-08-2013, 21:56
OK! Vậy vào ngày thứ 8 (10/4) theo lịch trình trên topic (có thể thay đổi , sẽ thong báo sau Tết gút lại lịch trình chính thức vì có ace đề nghị + 1 ngày cung Mường lát - Sài Khao) cháu tới Hà Nộ, ngày thứ 9 (11/4) thuê xe chuẩn bị sang ngày thứ 10 (12/4) Theo QL 6 đi tt. Cao Phong – Tân Lạc – Mai Châu – Mộc Châu # 207km. Gặp đoàn vào cuối buổi chiều ở đó. Cháu leo Fan thì cũng nên chịu khó tập đi bộ # 10km và leo cầu thang cao ốc thì tốt.
Theo chú kinh nghiệm đi cung đường dài chỉ nên chạy xế không ôm thuận tiện hơn.

Dạ cháu sẽ vào topic từng ngày để cập nhật chuyến đi .Cháu thích đi có ôm chú à , vì thứ nhất đi 2 người
+ Nói chuyện , bình luận phong cảnh sẽ vui và quên mệt mỏi
+ Giúp nhau trên đường đi ( nói xui lỡ thủng lốp xe hay xe bị gì đó thì còn có người đẩy nữa )
+ Vì chuyến đi nhiều ngày và khí hậu thay đổi sẽ ảnh hưởng không ít nhiều đến sức khỏe khi đó còn có người cầm lái thay mình nữa chứ .

Dạ đó là ý kiến của cháu thôi .

fóthườngdânNambộ
11-08-2013, 13:50
Dạ cháu sẽ vào topic từng ngày để cập nhật chuyến đi .Cháu thích đi có ôm chú à , vì thứ nhất đi 2 người
+ Nói chuyện , bình luận phong cảnh sẽ vui và quên mệt mỏi
+ Giúp nhau trên đường đi ( nói xui lỡ thủng lốp xe hay xe bị gì đó thì còn có người đẩy nữa )
+ Vì chuyến đi nhiều ngày và khí hậu thay đổi sẽ ảnh hưởng không ít nhiều đến sức khỏe khi đó còn có người cầm lái thay mình nữa chứ .Dạ đó là ý kiến của cháu thôi .
OK! Tùy cháu sắp xếp thuận tiện theo ý thích. Đi có ôm thì cũng cần quan tâm tới vấn đề vật dung mang theo, vì sẽ không còn chổ để cột hành lý nhiều. Chịu khó tập luyện sức khỏe để lao Fan.

tinhyen
11-08-2013, 22:17
Mới đọc hành trình mà con đã thích ... thích lắm rồi. Con cũng ở thành phố HCM, thời sinh viên mới chỉ đi được miền Tây và vài tỉnh miền Trung. Quê gốc của con ở Thái Nguyên đấy chứ nhưng mấy lần trước về mà vẫn chưa có cơ hội đi tây bắc. Con đang ấp ủ dự định đi tây bắc đây. Bác cho con đặt 1 cục gạch với ạ. Con có thể thay phiên chạy xe với bạn đồng hành thôi chứ không thể 1 mình tự cầm lái toàn tập. Con tên Hường. Số đt của con là : 0974 117 367.

fóthườngdânNambộ
11-08-2013, 23:14
Mới đọc hành trình mà con đã thích ... thích lắm rồi. Con cũng ở thành phố HCM, thời sinh viên mới chỉ đi được miền Tây và vài tỉnh miền Trung. Quê gốc của con ở Thái Nguyên đấy chứ nhưng mấy lần trước về mà vẫn chưa có cơ hội đi tây bắc. Con đang ấp ủ dự định đi tây bắc đây. Bác cho con đặt 1 cục gạch với ạ. Con có thể thay phiên chạy xe với bạn đồng hành thôi chứ không thể 1 mình tự cầm lái toàn tập. Con tên Hường. Số đt của con là : 0974 117 367.
Hi Tinhyen! Cũng có vài bạn nữ muốn đi nhưng khg có xe, chú sẽ sắp xếp để có thể đi chung với cháu, thay fiên nhau lái trên đường, vì cung đường khá dài nên cháu lái suốt cũng sẽ khá mệt. Cháu đi với đoàn có đăng ký leo Fan khg? vì đoàn khi lên tới Sapa sẽ chia làm 2 . 1 Đàon leo Fan, 1 đoàn đi chợ fiên Simaca, Bắc Hà, sau đó 2 đoàn nhập lai từ Bắc Hà cùng đi tiếp. Nếu có leo Fan thì cháu fải chịu khó tập thể lực trước đó. Chú lưu số đt cháu rồi, cháu cũng thường xuyên cập nhật topic để them tin tức cũng như nếu có ý kiến gì bổ sung thì góp ý, khi đoàn off (chắc fải qua Tết Nguyên Đán) chú sẽ thông báo...Chúc cháu vui.

choinhungkjhgdai
13-08-2013, 15:43
Chú ơi! cháu đk có leo Fan 3 ngày nghe bác. Có cần tập tành gì khg bác? Nghe ace nói leo Fan cũng khó chứ khg fải dễ, nhưng cháu thấy trên topic bác leo rồi thì chắc cháu cũng leo được thôi. Hihi

choinhungkjhgdai
13-08-2013, 16:25
Chuyên cung cấp sỉ , lẻ các sản phẩm sữa physiolac đảm bảo chất lượng(giao hàng tận

Ms. Nhung
Mobile : 0169 550 1220
Yh: mainhung_91
Blog: muasuachobe.blogspot.com
Trời! Oải chè đậu cại zụ này luôn! Pó tay chấm com!

Hoa_Su_Trang
15-08-2013, 07:41
Hi Bac!
Bac khoe khong ah, hihi, dao nay chau hoi ban, nen it online, voi lai cai mang o day vui thi no cho chau len xem con buon la no khong cho xem gi ngoai nhung trang web cua no. chau van khoe va rat vui, vi o day moi nguoi tot lam voi lai quen voi tinh than phuot ( du chua di duoc nhieu hihi) nen chau nhanh chong thich ung noi day, chau voi cac bac o day chieu nao cung ra truoc san khieu vu vua tap the duc vua cho vui, chau o day vua choi, vua kiem tien , thinh thoang gui ve cho me va tiet kiem de danh di du lich nen cung hoi ban, nhung chac chan an tet ben bay xong cháu sẽ bay ve VN và khi tới SG nhất định sẽ liên lạc với Bác. Cảm ơn Bác đã nhắn tin cho cháu, chúc Bác và gia đình nhiều sức khỏe!
Tạm biệt Bác!

caoboixavo
15-08-2013, 10:09
hóng. .

fóthườngdânNambộ
15-08-2013, 22:53
hóng. .
Hi @ Caoboixavo! Hóng gì...leo lên ngựa (sắt) fóng theo đoàn luôn đi cho đông vui...:))

choinhungkjhgdai
16-08-2013, 16:13
Tối nay café hâm nóng lịch trình nghe bác...Nóng long quá!
Café Rose đường 3/2 như lần trước nghe bác.(beer)

fóthườngdânNambộ
17-08-2013, 09:13
Tối nay café hâm nóng lịch trình nghe bác...Nóng long quá!
Café Rose đường 3/2 như lần trước nghe bác.(beer)
18h00 chiều chủ nhật nghe... Tại Rose

caoboixavo
17-08-2013, 12:24
Hi @ Caoboixavo! Hóng gì...leo lên ngựa (sắt) fóng theo đoàn luôn đi cho đông vui...:))

chưa chắc chắn được thời gian nên chỉ biết hóng chú ơi .

fóthườngdânNambộ
18-08-2013, 21:35
chưa chắc chắn được thời gian nên chỉ biết hóng chú ơi .
Đúng là với cung XV này thời gian của các ace rất khó. Do mình ở Saigon nên khi muốn XV đi cung Đông Tây Bắc có nhiều thiệt thòi về yêu cầu thời gian. Cung này chú dự định đi gần cả tháng mà cũng chưa được đầy đủ theo ý muốn. Chúc bạn sắp xếp được times đi chung với đoàn cho vui vẻ.

choinhungkjhgdai
22-08-2013, 09:50
Hi chú! cháu đặt cục inox luôn nha chú : Xế + 1 ôm
Xế (cháu) Nguyễn văn Cường sn 1988
Xế full
Có leo Fan
Biết nấu cơn dã chiến
Ôm , Nguyễn T Hoài Trâm sn 1990
Ôm full
có leo Fan
Biết nấu cơn dã chiến luôn...
Tụi cháu có thêm 2 xế đi full (bạn cháu) nhưng cháu thấy đoàn đăng ký cũng khá đông nên cũng chưa dám trả lời nó là có OK hay khg? Chú cho ý kiến nha.

fóthườngdânNambộ
23-08-2013, 10:39
Hi chú! cháu đặt cục inox luôn nha chú : Xế + 1 ôm
Xế (cháu) Nguyễn văn Cường sn 1988
Xế full
Có leo Fan
Biết nấu cơn dã chiến
Ôm , Nguyễn T Hoài Trâm sn 1990
Ôm full
có leo Fan
Biết nấu cơn dã chiến luôn...
Tụi cháu có thêm 2 xế đi full (bạn cháu) nhưng cháu thấy đoàn đăng ký cũng khá đông nên cũng chưa dám trả lời nó là có OK hay khg? Chú cho ý kiến nha.

Ok Cường! Chú ghi nhớ rồi, như vậy đoàn mình đăng ký cũng khá đông hòm hòm 15 men rồi... Đó mới là gạch chưa nung, đến khi off sau Tết Nguyên Đán khg biết bao nhiêu gạch cứng đây. Cháu nhớ thường xuyên lien lạc bên face book [email protected] , nhóm Xe Gắn Máy xuyên Việt...để theo dõi cập nhật chi tiết mới nghe

kippie_chan
26-08-2013, 21:01
Cháu ko có ý kiến .. vì các địa điểm cháu ko biết gì hết.. mà cái gì cũng mún đi hết. Đến ngày off, đi là cháu phóng lun. Hiện cháu là xế cũng dc, ôm cũng dc, cháu đi 1 mình. T___T. Nếu cháu là xế coi chừng cháu làm trễ hành trình vì .. cứ đêm về dừng là cháu phải viết bà về tòa soạn nên... hay mệt. Vậy thôi à heheheehe..

Cháu ít vào Phượt có gì chú Phó thường dân chịu khó thông báo giúp cháu với nha T___T. Cháu cám ơn chú nhắn tin. Để gần đi òi tập thể dục leo Fan chứ giờ.. tập hok nổi. Ngủ còn ko đủ làm sao mà tập huhuhuhu

thich_thi_nhich
27-08-2013, 17:08
Chào chú.
Cháu nung nấu ý định Tây Đông Bắc bao nhiêu lần rồi, cơ mà trúng ngày đi thì bị rạn xương do tai nạn nên lại lỡ hẹn :(.
Thấy chú lập lịch trình này làm cháu máu quá :)), cơ mà do còn lâu nên cháu k biết lúc đấy có đu đc không, nhưng mà cứ trên tinh thần là cháu sẽ cố gắng tham gia ạ. ^^

fóthườngdânNambộ
28-08-2013, 22:29
. . . .. Nếu cháu là xế coi chừng cháu làm trễ hành trình vì .. cứ đêm về dừng là cháu phải viết bà về tòa soạn nên... hay mệt. Vậy thôi à heheheehe..

Cháu ít vào Phượt có gì chú Phó thường dân chịu khó thông báo giúp cháu với nha T___T. Cháu cám ơn chú nhắn tin. Để gần đi òi tập thể dục leo Fan chứ giờ.. tập hok nổi. Ngủ còn ko đủ làm sao mà tập huhuhuhu
Trời! Leo Fan cũng không khó lắm nhưng đương nhiên là không đơn giản rồi, cháu fải chịu khó tập đi bộ và leo cầu thang cho quen sức chịu đựng... Còn vấn đề xế thì theo chú cũng it thích 1 xe có xế và ôm, khuyến khích chỉ xế không vì đi đường xa nhiều đèo dốc, hành lý nhiều xế có ôm chạy rất mệt, không thoải mái. Thường # 18h00 là đoàn đã đến địạ điểm nghỉ rồi, cháu có dư thời gian viết bài...không lo sang hôm sau dậy trể đâu, mà có muốn trể cũng khg được vì sang sớm đã có người hú dậy rồi!

fóthườngdânNambộ
28-08-2013, 22:32
Chào chú.
Cháu nung nấu ý định Tây Đông Bắc bao nhiêu lần rồi, cơ mà trúng ngày đi thì bị rạn xương do tai nạn nên lại lỡ hẹn :(.
Thấy chú lập lịch trình này làm cháu máu quá :)), cơ mà do còn lâu nên cháu k biết lúc đấy có đu đc không, nhưng mà cứ trên tinh thần là cháu sẽ cố gắng tham gia ạ. ^^
Thời gian chuẩn bị còn lâu, cháu cứ chuẩn bị tinh than sắp xếp thời gian trước là sẽ ok ngay thôi! Do mình ở Sg nên mỗi lần có dịp đi cung Tây Đông Bắc rất khó khăn, gặp dịp tốt thì đu theo kẻo lỡ rồi lại tiếc!

sacxanhnhe
28-08-2013, 23:24
hếch .... mình đã đăng kí vé 9/5/2014 với Fan và Tây Bắc - Miền Bắc rồi... mong sẽ được join vào cung này lần sau vậy (nếu có version 2)

fóthườngdânNambộ
28-08-2013, 23:32
hếch .... mình đã đăng kí vé 9/5/2014 với Fan và Tây Bắc - Miền Bắc rồi... mong sẽ được join vào cung này lần sau vậy (nếu có version 2)
Hi @ sacxanhnhe! Do đoàn lập cung Đông Tây Bắc và tham dự chợ tình Khau Vai nên fải đi vào tháng 4/2014 mới có thể đến chợ tình vào 26-27/3 Âm lịch (chợ tình Khau Vai 1 năm chỉ họp có 1 lần nên không thể có version 2 được, fải chờ qua năm 2015 thôi)

DMPLK
29-08-2013, 00:14
Chuyến phượt mơ ước. Cháu đặt một viên gạch mềm nhé Bác chủ thớt. Chưa xin phép được Công ty cho nghỉ luôn 1 tháng nhưng đọc thích quá nên cứ đặt một viên gạch. Tết xong rồi tính. Cảm ơn Bác.

fóthườngdânNambộ
30-08-2013, 11:05
Chuyến phượt mơ ước. Cháu đặt một viên gạch mềm nhé Bác chủ thớt. Chưa xin phép được Công ty cho nghỉ luôn 1 tháng nhưng đọc thích quá nên cứ đặt một viên gạch. Tết xong rồi tính. Cảm ơn Bác.
Chào DMPLK! Đúng lịch trình XV này thỏa mản sơ bộ niềm ước mơ của những ai ham mê trải nghiệm khám fá đất nước mình. Tuy chưa đầy đủ hết nhưng cũng được những địa danh nhiều huyền thoại. Bạn cứ sắp xếp times đi rồi qua Tết tính sau...thời gian còn dài...Nếu không đi full được thì đu theo cung từ Mai Châu, cũng giảm được # 8 ngày... Cho số đt để lien lạc khi off đoàn...

fóthườngdânNambộ
30-08-2013, 11:09
Hi @ Thich_thi_nhich! Chú đã add nick cháu vào Nhóm "Xe gắn Máy Xuyên Việt" trong facebook. Cháu cho số đt để lien lạc khi cần thiết... đt chú 091 910 5201

caotungqn
30-08-2013, 11:24
Up giùm cho bác nhé, chúc bác mua may bán đắt.
tiện cũng ủng hộ lại giúp iêm phát nhé !
Cảm ơn !

fóthườngdânNambộ
01-09-2013, 21:26
Thx Caotungqn...Làm gì có chuyện mua may bán đắc??? Chú lập thớt chỉ rủ bạn đồng hành thôi!

fanha99
04-09-2013, 22:33
Hi @ Thich_thi_nhich! Chú đã add nick cháu vào Nhóm "Xe gắn Máy Xuyên Việt" trong facebook. Cháu cho số đt để lien lạc khi cần thiết... đt chú 091 910 5201

bác cho em 1 chân trong cái nhóm trên FB đi bác, để em tìm hiểu từ từ. nick FB của em là "Fanha Giang". cám ơn bác.

mimi_lam
05-09-2013, 09:41
Tình hình là cháu tính đi Tây Bắc vào tháng 12 này...nhưng níu XV lun thì ko đủ kinh phí...Cháu cũng thik Lịch trình của chú và đi vào khoảng thời gian đó cháu cũng đã dành dụm đủ ròi:D...Cháu xin làm ôm thoy vì ko có xe đi xa...nhưng có thể lái thay phiên vs xế trên dg`...:D

@Góp ý chút thoy à: Cháu thấy lịch trình XV có vài điểm trùng lập...mình có thể xen kẽ chặng đi và chặng về sao cho tuyến điểm hợp lý và tiếp cận dc nhìu điểm du lịch:D...Háo hức chờ ngày off nhé:D

https://www.facebook.com/ruby.chu.754 ==> Face của cháu:D

fóthườngdânNambộ
09-09-2013, 10:17
Tình hình là cháu tính đi Tây Bắc vào tháng 12 này...nhưng níu XV lun thì ko đủ kinh phí...Cháu cũng thik Lịch trình của chú và đi vào khoảng thời gian đó cháu cũng đã dành dụm đủ ròi:D...Cháu xin làm ôm thoy vì ko có xe đi xa...nhưng có thể lái thay phiên vs xế trên dg`...:D

@Góp ý chút thoy à: Cháu thấy lịch trình XV có vài điểm trùng lập...mình có thể xen kẽ chặng đi và chặng về sao cho tuyến điểm hợp lý và tiếp cận dc nhìu điểm du lịch:D...Háo hức chờ ngày off nhé:D

https://www.facebook.com/ruby.chu.754 ==> Face của cháu:D

Hi Mini_lam! Đoàn luôn chào đó các bạn thích cung đường XV và tham gia... Lịch trình mới là kế hoạch dự kiến, cần thêm sự góp ý của các @ để hoàn thiện trước khi off. Bạn có ý gì cứ góp thêm ý để s/c lịch trình fù hợp và tốt nhất, không sao hết. Thx nhiều.

huyentrangtckh
11-09-2013, 20:23
Kế hoạch này thật hấp dẫn. Nếu không có gì thay đổi, mọi việc đều thuận lợi cho mình đặt 2 suất nhé bạn. Rất mong được có cơ hội tham gia cùng các bạn. Cho mình xin số ĐT của fothuongdanNambo để tiện liên lạc được không vậy? hihi

ham_vui
11-09-2013, 22:41
Em vừa lang thang Tây Bắc về, góp cho bác thêm vài ý kiến nữa nhé:
- Ngày 14: Mường Nhé - Apachai chinh phục Cực Tây Tổ quốc- Mường Lay
Đây là lần thứ 2 em đi cực Tây, đường vào thì vẫn luôn xấu rất khó lường. Đoạn đường từ Mường Nhé vào Apachai khoảng 60km, thời gian đi sẽ mất khoảng gần 2h bác à. Nếu bác xuất phát từ 6h sáng, em e là hơi muộn; bác nên tranh thủ xuất phát sớm, chinh phục sớm để về Mường Nhé nghỉ ngơi. Em nghĩ các bác chỉ nên nghỉ ở Mường Nhé chứ ko nên chạy đêm ra Mường Lay thì thực sự đường sá rất nguy hiểm và thực sự cũng không thể ra đến Mường Lay trong ngày này bác à. (Nếu bác định ra đến Mường Lay thì quãng đường sẽ phải chạy trong ngày là: Mường Nhé - Apachai - Mường Nhé - Mường Chà - Mường Lay tương ứng với số km là 60+60+160+40=320km).
Bác xem xét lại ngày này rồi sắp xếp điều chỉnh lại cho những ngày sau nhé.
- Ngày 15: Mường Lay - Sapa
Đây cũng là lần thứ 2 em đi cung đường này. Sau khi đi qua Mường Lay, các bác sẽ gặp ngã 3 (em không biết gọi là ngã 3 gì) các bác sẽ có lựa chọn đi Sìn Hồ, hoặc đi Lai Châu; cho dù đi đường nào thì cũng phải qua Phong Thổ. Đoạn đường này thuộc QL12, có khoảng 50km đang phá đá, nổ mìn để sửa đường, cực kỳ khó đi và mất thời gian. Em đi từ Sìn Hồ đến Lai Châu, quãng đường khoảng 70km mà đi từ 7h sáng đến gần 12h trưa mới đến nơi đấy.
- Ngày 16+17+18: những bạn không leo Fan, sáng chơi Sapa, trưa đi Simacai theo hướng Hầu Thào, Sử Pán: đường này có trên bản đồ, từ Sapa đi vào Tả Van rồi đi Hầu Thào, Sử Pán. Em cũng có ý định đi như thế, nhưng hỏi dân ở Sapa thì hầu hết đều trả lời ko biết, hoặc nếu có biết thì cũng sẽ nói là đường nhỏ trong bản, ko đi được đâu. Em nghĩ các bác nên đi qua TP Lào Cai cho nó lành, và em cũng đã đi như thế.
Đường đi đến Simacai, cho dù từ phía Bắc Hà hay Mường Khương thì cũng cực kỳ xấu do cũng đang phá đá mở đường.
Nếu các bác đi từ Bắc Hà, sẽ phải đi qua Lùng Sùi, Cán Cấu rồi mới đến Simacai, mà đã đi qua chỗ này rồi em đảm bảo các bác sẽ ko muốn quay lại Bắc Hà vì quá mệt mỏi, mà không quay lại thì cũng không được; nếu các bác đi hướng Mường Khương thì sẽ đi qua đèo Pha Long thì cũng chẳng hơn gì, đường xá xấu lắm, còn lâu lắm mới làm xong.
Bọn em cũng ham hố Mường Khương, Simacai, Cán Cấu xem thử thế nào. Xuất phát buổi sáng từ Sapa, đến Mường Khương khoảng gần 13h; khoảng gần 14h xuất phát từ Mường Khương đi Pha Long (21km đường đèo đang sửa chữa), qua được Pha Long gặp 1 đoạn đường khoảng gần 40km khá đep, tưởng đã yên ổn, nhưng hỡi ôi gặp tiếp 1 đoạn khủng khiếp hơn 15km về Simacai, đến khoảng 19h30 mới đến được Simacai. Khoảng 80km thôi mà bọn em đã phải đến hơn 5h đồng hồ.
Sáng hôm sau bắt đầu khởi hành từ Simacai, lai gặp đoạn đường phá núi mở đường đến Cán Cấu, rồi lại từ Cán Cấu đi Lùng Sùi, Sán Chải. Đoạn đường Simacai - Cán Cấu - Lùng Sùi - Sán Chải chỉ khoảng 40km nhưng bọn em đã phải mất khoảng 4h.
Nói chung đường đến Simacai là cực kỳ xấu cho dù đi đến từ hướng nào, và còn rất lâu mới làm xong, rất dễ gây nản lòng chiến sỹ.
Các bác nên cân nhắc nhé.

Em ở SG, nếu các bác có muốn thêm thông tin gì cứ alo em nhé.

fóthườngdânNambộ
12-09-2013, 09:48
Kế hoạch này thật hấp dẫn. Nếu không có gì thay đổi, mọi việc đều thuận lợi cho mình đặt 2 suất nhé bạn. Rất mong được có cơ hội tham gia cùng các bạn. Cho mình xin số ĐT của fothuongdanNambo để tiện liên lạc được không vậy? hihi
Đoàn XV chào đón bạn huyentrangtckh! số đt của tôi 091 910 5201, face [email protected]. Bạn đk 2 gạch cứng hay mềm? đi xế hết hay xế + ôm? Đi full từ Sg? Có leo Fan hay không? Bạn cung cấp thông tin họ tên, xdế , ôm, số đt để liên hệ...

fóthườngdânNambộ
12-09-2013, 09:54
Hi Thax Ham_Vui đã góp ý về cung đường, tôi sẽ điều chỉnh lại lịch trình fú hợp hơn với góp ý của Ham_Vui. Sẽ lien lạc với Ham_Vui để biết them tình hình đường xá... Rất cảm ơn.

fullmoon_107
12-09-2013, 16:07
đọc lộ trình mà thèm nhỏ dãi:D nếu đến tháng 4 mà chưa có chỗ nào nhận làm thì fullmoon sẽ tham gia....nên chỉ đặt một gạch mền (đăng ký ôm), chuẩn bị thóc lúa sẳn sàng
Thân
face: https://www.facebook.com/dai.le.1042

hiep tranminh
13-09-2013, 09:45
Chào bác, mình đã xuyên V nhiều và tất cả các địa điểm trong lịch trình của bác đều đã đi qua.Nói chung phượt rồi thì lại muốn P nữa nhưng thời gian còn xa quá còn phụ thuộc nhiều vào sức khỏe và điều kiện lúc đó...Chúc bác vui vẻ, thành công (mình cung ở sg nếu bác thích giao lưu mời bác lúc nào rảnh đi uống ca fe, đt của mình:0903789082)

fóthườngdânNambộ
14-09-2013, 11:53
Chào bác, mình đã xuyên V nhiều và tất cả các địa điểm trong lịch trình của bác đều đã đi qua.Nói chung phượt rồi thì lại muốn P nữa nhưng thời gian còn xa quá còn phụ thuộc nhiều vào sức khỏe và điều kiện lúc đó...Chúc bác vui vẻ, thành công (mình cung ở sg nếu bác thích giao lưu mời bác lúc nào rảnh đi uống ca fe, đt của mình:0903789082)
Hay quá! Cảm ơn bác nhiều! Nhờ bác giúp dùm cung đường TL 520 từ Hồi Xuân đi Mường Lát và từ Mường Lát đi Sài Khao dùm. Tình hình đường xá và cách đi đứng thế nào cho thuận tiện... Đoàn lên chương trình đi cung này nhưng đường xá thì mù...chỉ biết đường theo bác Gu Gồ chỉ thôi, có hỏi thăm nhiều bạn @ khác nhưng cũng lờ mờ không rõ ràng lắm. Nhờ bác chỉ dẫn dùm.

songdongian
16-09-2013, 10:46
Thich cai lich nay qa bac oi,tu gio toi luc off k co gi thay doi bac cho con du theo doan voi nha.con la nu a.[da add fb cua bac]:D

tamcrazy
18-09-2013, 09:46

Mình cũng định lên cột mốc mà không muốn ghé đồn biên phòng có được không ạ ?
Vì mình đi cũng nhiều ngày nên việc tiết kiệm chi phí là hết sức cần thiết.
Vì là vùng biên giới , nếu phải đăng ký và đi 2 người lên đó mà không có người dẫn đường có khó khăn không ?
Nếu có đường mòn thì mình cứ đi là tới ? Có cần phải xin giấy phép gì đặc biệt không ?
Có bạn nào đã từng đi mà không qua đồn biên phòng góp ý ạ ?

fóthườngdânNambộ
19-09-2013, 19:14
Mình cũng định lên cột mốc mà không muốn ghé đồn biên phòng có được không ạ ?
Vì mình đi cũng nhiều ngày nên việc tiết kiệm chi phí là hết sức cần thiết.
Vì là vùng biên giới , nếu phải đăng ký và đi 2 người lên đó mà không có người dẫn đường có khó khăn không ?
Nếu có đường mòn thì mình cứ đi là tới ? Có cần phải xin giấy phép gì đặc biệt không ?
Có bạn nào đã từng đi mà không qua đồn biên phòng góp ý ạ ?
Hi @ tamcrazy! Bạn hiểu lầm ý của @ Huuhungvt rồi! Đó là chuyện giữa tôi và huuhungvt trao đổi v/v có nên sd dịch vụ ăn, ngủ của đồn Biên phòng hay không chứ khg fải sd dv hướng dẫn leo cột mốc của đồn Biên phòng. Nói chung là đồn BP có DV gồm ăn, ngủ đêm và hướng dẫn lên cột mốc. Việc ăn + ngủ có thể khg sd dv của BP nhưng hướng dẫn lên cột mốc thì fải sd. Giờ thì các đoàn không cần xin giấy fép đặc biệt gì hết rồi...chỉ cần đăng ký với Đồn BP là được, còn việc thuê DV BP hướng dẫn có nhiều thuận lợi hơn cho đoàn vì không đơn giản tự đi là đến cột mốc như bạn nghĩ đâu.

fóthườngdânNambộ
19-09-2013, 19:16
Thich cai lich nay qa bac oi,tu gio toi luc off k co gi thay doi bac cho con du theo doan voi nha.con la nu a.[da add fb cua bac]:D
Nick face của songdongian là gì?

tamcrazy
19-09-2013, 23:11
Hi @ tamcrazy! Bạn hiểu lầm ý của @ Huuhungvt rồi! Đó là chuyện giữa tôi và huuhungvt trao đổi v/v có nên sd dịch vụ ăn, ngủ của đồn Biên phòng hay không chứ khg fải sd dv hướng dẫn leo cột mốc của đồn Biên phòng. Nói chung là đồn BP có DV gồm ăn, ngủ đêm và hướng dẫn lên cột mốc. Việc ăn + ngủ có thể khg sd dv của BP nhưng hướng dẫn lên cột mốc thì fải sd. Giờ thì các đoàn không cần xin giấy fép đặc biệt gì hết rồi...chỉ cần đăng ký với Đồn BP là được, còn việc thuê DV BP hướng dẫn có nhiều thuận lợi hơn cho đoàn vì không đơn giản tự đi là đến cột mốc như bạn nghĩ đâu.

Nếu vậy em kiếm ông nông dân nào mà chịu dẫn đường chắc là xong nhỉ :)

fóthườngdânNambộ
20-09-2013, 14:29
Nếu vậy em kiếm ông nông dân nào mà chịu dẫn đường chắc là xong nhỉ :)
DV hướng dẫn của đồn Biên fòng hình như # 400k/chuyến. Cũng khg đắt đỏ, chấp nhận được. Sợ khi tới đó bạn không tìm kiếm được bác nông dân nào chịu dẫn đường khg công nữa thì hơi mệt.

ham_vui
20-09-2013, 15:45
DV hướng dẫn của đồn Biên fòng hình như # 400k/chuyến. Cũng khg đắt đỏ, chấp nhận được. Sợ khi tới đó bạn không tìm kiếm được bác nông dân nào chịu dẫn đường khg công nữa thì hơi mệt.
@tamcrazy: các cột mốc do biên phòng quản lý, muốn đi những cột mốc này - đặc biệt là những mốc ở xa, mốc quan trọng, nhạy cảm - thì phải xin phép biên phòng, và thường luôn là các anh biên phòng dẫn đi. Bạn sẽ chẳng tìm ra ai, và chẳng ai được tự ý dẫn bạn đi mốc nếu ko có sự cho phép của biên phòng đâu.

Đợt vừa rồi em có đi Apachai luôn bác fóthườngdânNambộ ạ, và đây cũng là lần thứ 2 em đi Apachai; chi phí dẫn đoàn vẫn là 400k/đoàn và có thể sẽ nhiều hơn nếu đoàn bác quá đông người phải cần >1 chiến sỹ.
Lần trước bọn em đi (cách đây 3 năm), theo lối mòn cũng xin phép ở Bộ chỉ huy biên phòng Điện Biên ở TP Điện Biên Phủ, mất thời gian công sức lắm.
Lần này bọn em đi, có thông tin từ 1 số topic khác bảo là trên đấy đang có động, thực sự chẳng có gì; bọn em ko cần xin phép, buổi sáng chuẩn bị vào đến nơi rồi mới gọi đt, vẫn ổn vẫn tốt vẫn đi bình thường.

fóthườngdânNambộ
21-09-2013, 22:40
Rất cảm ơn @ Ham_vui có lời hướng dẫn, sẽ gặp Ham_vui cefe để biết them tin tức các cung đường chuẩn bị cho chuyến XV.

totrang1203
22-09-2013, 11:26
Con chào chú!
Con đang góp gạo để XV vào năm sau. Đọc được topic của chú con như mèo mù ôm được cá rán vậy. Chú cho con đặt gạch cứng nha. Con đăng kí leo Fan luôn. Con chỉ có thể làm xế với tốc độ 50 cây chuối thôi.
sđt 01689013844, face : https://www.facebook.com/to.trang.50

mai dt
22-09-2013, 14:56
Nhiều địa điểm của hành trình này em đã đi .Nhưng làm 1 lèo Xuyên Việt thì vẫn ấp ủ bấy lâu.
Bác chủ cho em đăng ký 1 gạch mềm nhé.Em mong ước được ngủ bên bờ suối +thưởng thức chè Shan-Tuyết ngay gốc chè cổ thụ vài trăm tuổi .Thế nên bác xem có thể sắp xếp từ Mai -Mộc Châu đi Sơn La 1 ngày được kg ạ.
-Nếu chạy tầm 50-60km/h thì em có thể .Nhưng dự phòng vẫn đ/k làm ôm .Thử leo Fan luôn ạ.
- Fb em - Mai Trần .Yahoo- [email protected] ĐT 0909 488 475

huyanh036
22-09-2013, 15:17
nghe cung này ham quá mà vì thời gian quá dài nên đành chia tay:(

fóthườngdânNambộ
22-09-2013, 17:10
...Em mong ước được ngủ bên bờ suối +thưởng thức chè Shan-Tuyết ngay gốc chè cổ thụ vài trăm tuổi .Thế nên bác xem có thể sắp xếp từ Mai -Mộc Châu đi Sơn La 1 ngày được kg ạ.
-Nếu chạy tầm 50-60km/h thì em có thể .Nhưng dự phòng vẫn đ/k làm ôm .Thử leo Fan luôn ạ.
...
Hi mai dt! Cảm ơn bạn có quan tâm đến hành trình XV của đoàn. Nhưng theo lịch trình đoàn mình không đi qua Nghĩa Lộ (nơi có gốc chè Shan Tuyết # 300 năm tuổi như bạn nói), đoàn đi từ Mộc Châu theo QL43+QL37+QL32 : qua phà Vạn yên – qua tt Phố Mới – tt Phù yên – Vạn Thái - đèo Lũng Lô gặp QL 32 tại Văn Chấn, rồi rẻ trái đi Tú Lệ - Mù Cang Chải luôn. Nên nếu bạn muốn thưởng thức chè Shan Tuyết ở những nơi khác thì được chứ ở Nghĩa lộ thì không nằm trong cung đường của đoàn. V/v tốc độ chạy xe thì thực ra tốc độ bình quân của đoàn đự kiến # 50 -60 Km/h => cũng có nhiều khi cần tốc độ cao hơn với điều kiện đường tốt it dân cư... Đoàn hiện nay có vài bạn nữ làm ôm nhưng thiếu xế. Nếu bạn có xế thì thuận lợi hơn, có thể thay nhau lái. Tôi sẽ add nick face bạn vào nhóm XV trên Face để có dịp làm quen với các bạn trong đoàn...

mai dt
23-09-2013, 06:18
Em đã add nick bác nhé.
Hoa Ban ở Mộc Châu giờ kg còn nhiều đâu bác .Theo lời dân địa phương bảo thì bị dân chặt làm củi đun gần hết.(NO)
Bây giờ họ mới ý thức nên bắt đầu trồng lại.Đầu tháng 4 /2013 bọn em đến khu vực Ngũ Động Bản Ôn,thuê 1 anh dân tộc địa phương dẫn đi leo lên rẫy trên núi,nơi ấy có vài cây hoa Ban cổ thụ đẹp tuyệt.Tiếc là máy ảnh của em đúng lúc ấy lại hết pin.:(:(

fóthườngdânNambộ
23-09-2013, 11:03
Em đã add nick bác nhé.
Hoa Ban ở Mộc Châu giờ kg còn nhiều đâu bác .Theo lời dân địa phương bảo thì bị dân chặt làm củi đun gần hết.(NO)
Bây giờ họ mới ý thức nên bắt đầu trồng lại.Đầu tháng 4 /2013 bọn em đến khu vực Ngũ Động Bản Ôn,thuê 1 anh dân tộc địa phương dẫn đi leo lên rẫy trên núi,nơi ấy có vài cây hoa Ban cổ thụ đẹp tuyệt.Tiếc là máy ảnh của em đúng lúc ấy lại hết pin.:(:(
Hi mai dt! Thì đoàn XV cũng hy vọng được chiêm ngưỡng hoa Ban núi rung Tây bắc thôi nhưng do lấn cấn giữa việc đúng thời gian để tham dự chợ tình Khau Vai nên đi hơi trể đầu tháng 4 dương lịch (trùng vào đầu tah1ng 3 âm lịch) mới xuất fát. Mấy hôm nay đọc nhiều bài viết của nhiều @ than fiền và chê bai chuyện dân kinh + quan chức (rỗng văn hóa do xuất thân từ học 1 năm 3 lớp) đã thương mại hóa hay kinh hóa cái bản sắc văn hóa của các dân tộc thiểu số rồi nên chợ tình Khau Vai không còn đúng như nó đã có nữa, thậm chí nhiều @ khuyên khg nên đến chỉ chuốc lấy fiền muộn...nên hơi bị nản. Dự định xuất fát sớm hơn (bỏ tham dự chợ tình Khau Vai) nhưng lại ngại trời Bắc còn rét trong mùa mưa fùn gió bấc...dân miền Nam chịu không nổi...hihihi ! Ham muốn thì nhiều nhưng dấn thân thì sợ khổ nên còn fân vân lắm.

mai dt
25-09-2013, 01:29
-Để mục sở thị cái chợ tình KV ấy cũng vất vả đó bác.Như mùa vừa rồi em có nghe bạn kể lại (bạn leader này chăm chỉ đi KV 3 lần rồi (NT) )i,1 đoàn từ trong Nam ra, và là leader kinh nghiệm.Nhờ làm quen với 1 cô giáo người dân tộc, nên đã thuê luôn 1 gian của trường tiểu học ở đó làm chỗ nghĩ cho đoàn.(300k/ngày hay 500k gì đó )
-Đoàn kia dân HN lên ,cũng là chỗ bạn bè .Nhưng lúc đó kg sao tìm ra chỗ nghĩ ,may nhờ liên lạc với nhau nên đoàn ở miền Nam chia lại 1/2 gian cho đoàn HN .Mà khoảng thời gian ấy nóng lắm,hơn 20 người chen chúc nhau trong gian lớp học bé tí
kg ngủ nghê gì được.Nước sinh hoạt mua 10k /thùng rửa mặt tạm.
-Nhưng nói gì thì nói,chưa đi lần nào thì vẫn cứ đi CHO BIẾT chứ bác nhỉ.

fóthườngdânNambộ
26-09-2013, 17:50
-Để mục sở thị cái chợ tình KV ấy cũng vất vả đó bác....
....Mà khoảng thời gian ấy nóng lắm,hơn 20 người chen chúc nhau trong gian lớp học bé tí
kg ngủ nghê gì được.Nước sinh hoạt mua 10k /thùng rửa mặt tạm.
-Nhưng nói gì thì nói,chưa đi lần nào thì vẫn cứ đi CHO BIẾT chứ bác nhỉ.
Hi @ mai dt! Cụm từ "đi cho biết" that khích lệ! Nhưng tôi có ý nghĩ : Đi cho biết cũng là với mục đích trải nghiệm cái hay, mục thị loại hình văn hóa của các dân tộc Đông Bắc thì là điều quá hay quá tốt. Vấn đề là nếu "Đi cho biết" mà nếu cái để biết đó là 1 cái hội chợ kiểu nhà quê do anh cán bộ lãnh đạo địa fương đem cái tôi + sự hiểu biết tích cốp từ thời học bình dân học vụ 1 năm 3 lớp tổ chức buôn bán mấy cái hang hóa rẻ tiền, hang nhái của tụi TQ... Thì "đi cho biết" là 1 đại họa... Từ miền Nam lếch ra tới Khau Vai để mục thị cái "Lễ hội Văn hóa" đó thì tội cho đoàn lắm... Do đó tôi cũng đang rất fân vân... sẽ tìm hiểu thêm trên mạng bài viết của các bạn đã đi các năm trước, trực tiếp tìm thông tin từ các bạn đã đi trong vài năm ...rồi sẽ cùng đoàn trao đổi có nên đi Khau Vai hay không? Theo quan điểm của riêng tôi thì thà bỏ không quan tâm tới chợ tình Khau Vai nữa chứ không đi cho biết để rước cái thất vọng cho đoàn. Lịch trình thì vẫn cứ đi đến Đồng Văn - Mèo Vạc nhưng không quan tâm fải đến trúng ngày Lẽ hội đó nữa. Dành thời gian tham quan trải nghiệm những di tích, thắng cảnh khác xứng đáng hơn.

Quân Béo
26-09-2013, 23:35
Đi dài và lịch chi tiết quá , chúc bác thành công và có nhiều cảm xúc mới

fóthườngdânNambộ
27-09-2013, 11:04
Đi dài và lịch chi tiết quá , chúc bác thành công và có nhiều cảm xúc mới
Hi Quân Béo! Do đoàn từ Sg đi nên fải that chi tiết vì xa xôi và lạ đường sợ lạc thôi. Nói chung là cũng nên càng chi tiết càng đợ lo ngại...Cũng toàn nhờ hỏi bác Gu Gồ và các fượt tử đã kinh qua hướng dẫn thôi. Vậy mà cũng còn chưa thấy yên tâm lắm... Bạn có thể góp ý giúp gì thêm khg?

tutrinh_qn2000
27-09-2013, 12:14
Cho mình đặt cục gạch nha bác @fóthườngdânNambộ ơi :D
Lên lịch sớm vầy dân tình lo gom thóc là vừa ^^
Sđt: 01 68 99 90 281, có hội họp gì thì pm mình với nha :D

fóthườngdânNambộ
28-09-2013, 20:38
Cho mình đặt cục gạch nha bác @fóthườngdânNambộ ơi :D
Lên lịch sớm vầy dân tình lo gom thóc là vừa ^^
Sđt: 01 68 99 90 281, có hội họp gì thì pm mình với nha :D
Hi tutrinh_qn2000! Đã ghi danh bạn rồi, khi off hoặc khi có thong tin mới sẽ lien hệ bạn, bạn cho biết thêm thông tin : xế hay ôm ? đi full? Có leo Fan không? Đt tôi 091 910 5201 face Duylinh.Bui.520

tutrinh_qn2000
29-09-2013, 10:10
Hi tutrinh_qn2000! Đã ghi danh bạn rồi, khi off hoặc khi có thong tin mới sẽ lien hệ bạn, bạn cho biết thêm thông tin : xế hay ôm ? đi full? Có leo Fan không? Đt tôi 091 910 5201 face Duylinh.Bui.520

Cháu đi ôm nha chú :) đi full, có leo fan ạ

nhoc_rex
29-09-2013, 10:50
dạ bác ơi cho em xin 2 vé nhá....tụi e đi full lun ạ :X.
fone: 01886249877...
có thông tin j thì pm cho em với nhá

fóthườngdânNambộ
01-10-2013, 08:31
Cháu đi ôm nha chú :) đi full, có leo fan ạ
Hi tutrinh_qn! Đi ôm thì chú chưa dám hứa trước, đoàn cũng có # 4 nữ 2 xế và ôm đủ rồi...Khi nào có xế cần ôm chú sẽ lien lạc thông báo lại...Thông cảm nghe tutrinh_qn.

fóthườngdânNambộ
01-10-2013, 08:34
dạ bác ơi cho em xin 2 vé nhá....tụi e đi full lun ạ :X.
fone: 01886249877...
có thông tin j thì pm cho em với nhá
Hi nhox_rex! 2 vé xế+ôm hay 2 xế? thong tin then họ tên, đi full có leo Fan không? face chú duylinh.bui.520. Đt 091 910 5201. Nếu face thì nt trước chú sẽ add

fóthườngdânNambộ
01-10-2013, 21:44
Con chào chú!
Con đang góp gạo để XV vào năm sau. Đọc được topic của chú con như mèo mù ôm được cá rán vậy. Chú cho con đặt gạch cứng nha. Con đăng kí leo Fan luôn. Con chỉ có thể làm xế với tốc độ 50 cây chuối thôi.
sđt 01689013844, face : https://www.facebook.com/to.trang.50
Hi totrang1203! Chú đã đăng ký cháu vào danh sách di full rồi, cháu có leo Fan không? chú add nick cháu vào face chú nhóm " Xe Gắn Máy Xuyên Việt" nghe, để cháu làm quen với các bạn trong đoàn luôn... face chú duylinh.bui.520...

nhoc_rex
03-10-2013, 08:52
vâng xế + ôm ạ....chú cứ gọi cháu là Bảo ạ....còn việc leo fan thì chắc là có rồi ạ....

fóthườngdânNambộ
05-10-2013, 12:38
vâng xế + ôm ạ....chú cứ gọi cháu là Bảo ạ....còn việc leo fan thì chắc là có rồi ạ....
OK Bảo! chú đk ds Bảo rồi 1 xế + ôm, đi full, leo Fan...

Hoa_Su_Trang
10-10-2013, 21:01
Hi Bác , lâu cháu không vô, nhưng chắc chắn cháu đặt gạch nhe chú, khi cháu về nhất định gọi cho chú đầu tiên ở SG, mà chú ơi, cháu từ TQ về nên chú giúp cháu tuyển một xế nhé! cháu sẽ nấu ăn giả chiến cho mọi người ăn nhé, xem như tạ ơn , cảm ơn chú nhiều, chúc chú khỏe, nếu có thời gian, cháu có thể gọi điện trực tiếp trên yahoo để gặp chú.

TieuSacLang
11-10-2013, 07:33
Đoàn mình vừa đi Hà Giang về, vì 1 số lý do cũng lượn qua chợ tình Khâu Vai. Đường từ Mèo Vạc vào Khâu Vai bây giờ vô cùng xấu gần như là offroad nên nếu xế ko cứng thì nên cẩn thận và kiểm tra kỹ xe. Nếu các bạn có thời gian rảnh có thể từ Khâu Vai offroad 1 đoạn nữa là xuống tới sông Nho Quế đi đò vi vu dọc sông khá thú vị (không biết bây giờ còn ko vì chị mình hồi trước đi khá lâu rồi còn bây giờ hình như chỉ có đò qua sông mà đường bên sông về Niệm Tòng với Bảo Lâm, Cao Bằng bây giờ nát lắm người dân nói là đi ko được nữa :D). Chúc đoàn đi may mắn

fóthườngdânNambộ
13-10-2013, 18:15
Hi Bác , lâu cháu không vô, nhưng chắc chắn cháu đặt gạch nhe chú, khi cháu về nhất định gọi cho chú đầu tiên ở SG, mà chú ơi, cháu từ TQ về nên chú giúp cháu tuyển một xế nhé! cháu sẽ nấu ăn giả chiến cho mọi người ăn nhé, xem như tạ ơn , cảm ơn chú nhiều, chúc chú khỏe, nếu có thời gian, cháu có thể gọi điện trực tiếp trên yahoo để gặp chú.
Ok Hoa_Su_Trang! Chú luôn nhớ là cháu đã Đký mà...chú sẽ tuyển xế cho cháu. Face chú duylinh.bui.520

fóthườngdânNambộ
13-10-2013, 18:19
Đoàn mình vừa đi Hà Giang về, vì 1 số lý do cũng lượn qua chợ tình Khâu Vai. Đường từ Mèo Vạc vào Khâu Vai bây giờ vô cùng xấu gần như là offroad nên nếu xế ko cứng thì nên cẩn thận và kiểm tra kỹ xe. Nếu các bạn có thời gian rảnh có thể từ Khâu Vai offroad 1 đoạn nữa là xuống tới sông Nho Quế đi đò vi vu dọc sông khá thú vị (không biết bây giờ còn ko vì chị mình hồi trước đi khá lâu rồi còn bây giờ hình như chỉ có đò qua sông mà đường bên sông về Niệm Tòng với Bảo Lâm, Cao Bằng bây giờ nát lắm người dân nói là đi ko được nữa :D). Chúc đoàn đi may mắn
Thx TieuSacLang nhiều nhiều về thong tin đường xá...

mai dt
20-10-2013, 17:23
Chào cả nhà ạ. Vừa đi hơn nửa tháng ,mới về được vài hôm .Đã đi được 1 quãng trên đường Đông Trường Sơn.
Bị chấn thương đầu gối và đang dưỡng .Kg biết có thể leo Fan nổi kg bác chủ ơi.

fóthườngdânNambộ
21-10-2013, 08:43
Hi maidt! Lại XV sớm? Lịch trình đã đi như thế nào? Sao lại chỉ đi được 1 quãng Đông Trường Sơn ( đường HCM đông từ Đông Hà - Đồng Hới, Phong Nha - Kẻ Bàng), và đã trải nghiệm them ở đâu nữa? Chấn thương đầu gối có nặng không? Nếu chỉ fần mềm thi vài hôm sẽ khỏi thôi, yên tâm đi.

thich_thi_nhich
03-11-2013, 22:57
Chú ơi, vậy tình hình chuyến đi có tiếp tục k vậy chú, sao cháu thấy im hơi lặng tiếng quá :(

nph68
22-11-2013, 21:50
Mình vừa làm 1 chuyến với cung đường gần gần giống của ông Anh U70 :D
Có chut` góp ý nhỏ với ông anh là đoan đường khoảng 40 50km từ DBP - Lai châu đi qua thủy điện sông đà đang xây cực kỳ xấu, Đoàn nên chuẩn bị tinh thần vá vỏ xe....:Dam
Đèo khau phạ cũng xấu te tua nhưng ngắn hơn đoạn trên 1 chút

Ngày 14 (17/4/2014) : Mường lay – Sapa # 212Km theo QL12, QL 4D Thị xã Lai Châu qua KS Anh Huân gặp ngã 3 Trần Phú theo hường trái QL4D đi Tam Đường – Chu Va – vượt đèo Ô Quỳ Hồ (độ cao 4.035m)- Khu DL thác bạc – Thung lũng Mường Hoa – Sapa. Lưu ý đoạn đường này khá dài và đèo Ô Quỳ Hổ cảnh quang đẹp nên cần xuất phát từ Mường lay sớm ..

@fóthườngdânNambộ: Bắt giò Lão 1 chút cao độ đèo ô quy hồ khoảng 2035m thôi ( gì đâu mà 4035m còn cao hơn cả Fangxipang 3143m luôn. kaka). Đang suy tính đi Cam với ông anh đây mà chưa xin visa được. Hy vọng đựoc chung đoàn với Anh đi Cam

fóthườngdânNambộ
28-11-2013, 13:12
Mình vừa làm 1 chuyến với cung đường gần gần giống của ông Anh U70 :D
Có chut` góp ý nhỏ với ông anh là đoan đường khoảng 40 50km từ DBP - Lai châu đi qua thủy điện sông đà đang xây cực kỳ xấu, Đoàn nên chuẩn bị tinh thần vá vỏ xe....:Dam
Đèo khau phạ cũng xấu te tua nhưng ngắn hơn đoạn trên 1 chút

@fóthườngdânNambộ: Bắt giò Lão 1 chút cao độ đèo ô quy hồ khoảng 2035m thôi ( gì đâu mà 4035m còn cao hơn cả Fangxipang 3143m luôn. kaka). Đang suy tính đi Cam với ông anh đây mà chưa xin visa được. Hy vọng đựoc chung đoàn với Anh đi Cam

Hi nph68! Thx nhiều, do gõ lộn số 2 thành 4 đó mà, mấy số sau i chang...Hihihi mình biết Ql 12 từ Mường Lay đi Tx Lai Châu đường đang s/c nổ mìn fải chờ nên chuyển qua đi QL 12B, đường nhỏ nhưng ít hư....
Phượt Kam thì sáng mai 05h00 đoàn mình xuất fát rồi, 19 men, đông vui lắm...chắc bạn lỡ chuyến rồi.
Đoàn Sg gần như đủ, đoàn HN mới bay vào chiều qua, đoàn Đà Nẵng chiều nay vào...

fóthườngdânNambộ
28-11-2013, 13:17
Chú ơi, vậy tình hình chuyến đi có tiếp tục k vậy chú, sao cháu thấy im hơi lặng tiếng quá :(

Sory thich_thi_nhic nghe, do chú đang lo chuyện đoàn phượt Kam từ 29/11 - 04/12 quá, nên hơi lơ là topic này (vì nghĩ còn hơi xa, lo chuyện gần trước) hihihi . Sáng mai đoàn Kam xuất fát...yên ổn rồi.

bigthor
29-11-2013, 12:54
Chuyến xuyên Việt của Chú thú vị và chi tiết quá! Con cũng mong muốn mình được tham gia một chuyến giống như vậy lâu rồi nhưng thời gian có thể sẽ ko cho phép mình thực hiện. Hy vọng một ngày nào đó sẽ được thỏa ước mơ. Chúc chú thực hiện thành công chuyến đi!
p/s: Con thấy theart này khi Chú đang lên đường đi Cam. Chúc chú có chuyến đi thú vị và vui vẻ!

sankira
01-12-2013, 11:54
Có ai muốn làm một chuyến tuơng tự trong Tết âm lịch 2014 này không nhỉ ?:D

fóthườngdânNambộ
22-12-2013, 14:56
Có ai muốn làm một chuyến tuơng tự trong Tết âm lịch 2014 này không nhỉ ?:D
Hi sankira! Thx nhiều nhưng thời tiết Tết Âm lịch vùng Tây Đông Bắc khá khắc nghiệt đối với dân miền Nam, lạnh chịu không xiết, tôi đã that bại 1 lần xuất fát vào ngày Tết Âm lịch rồi. Thú thật ham muốn trải nghiệm thì vô cùng nhưng sức khoẻ để chịu giá rét thì có giới hạn nên khg dám liều thêm lần nữa, do đó mới định tháng 4 dương lịch mới đi để tránh rét, mà cũng đang lo lắng khg biết có tránh được cái rét tháng 3 khg nữa đây? Nói thật với bạn chạy xe đường trường trong thời tiết giá lạnh hoàn toàn khg là chuyện đơn giản cũng như khg fải ai cũng làm được. Mình khg mốn thành viên đoàn fải quá khó khăn trên đường đi sẽ dễ xẩy ra mất an toàn.

fóthườngdânNambộ
24-12-2013, 20:03
Hi all! Sau chuyến fượt Kam về, nghỉ ngơi xong đốt lại bếp lò xuyên Việt theo dấu chân đoàn quân Tây Tiến Mường Lát – Sài Khao – Mai Châu – Mộc Châu; Chinh phục Tứ đại đỉnh đèo - Fan; Cực Tây, Cực Bắc; Trải nghiệm chợ tình Phong Lưu (Khau Vai) vào tháng 4/2014.
Sau chuyến fượt Kam đoàn khá đông nên cũng rút thêm 1 sô kinh nghiệm về số lượng mỗi chuyến fượt. Trao đổi thêm với vài dân fượt kinh nghiệm đã trải nghiệm thực tế (khg fải dân fượt lấy thành tích hay số má làng fượt) : Xác định xuyên Việt trải nghiệm Tây Đông Bắc trong mùa tháng 3 Âm lịch là 1 cung đường rất gian khổ đối với làng fượt miền Nam do không quen với thời tiết khắc nghiệt lạnh giá buốt Bắc bộ vào tháng 3 Âm lịch (có câu rét tháng 3 bà già chết cóng); Cho nên cần tuyển chọn bạn đồng hành có sức khoẻ, tinh thần đồng đội cao và nhất là chịu cực khổ. Cho nên rà soát lại topic thấy cũng nhiều bạn ham thích cung xuyên Việt này (gần 20 bạn đả đang ký gạch mềm), như vậy là quá đông sẽ rất khó cho chuyến trải nghiệm (số lượng đông tỷ lệ thuận với sự cố càng lớn). Theo kinh nghiệm các đoàn xuyên Việt đã thành công chỉ nên đi đoàn từ 4-5 xế và 2-3 ôm thôi, xế còn lại chở thêm đồ dùng chung của đoàn. Do đó tôi thành thật xin lỗi các bạn đã đăng ký gạch mềm nên tự xem xét lại bản thân về sức khoẻ, chịu được giá rét và nhất là fải có tính sinh hoạt đội nhóm cao (nhất là các bạn nữ đã đăng ký), có sự đồng thuận theo lịch trình, cung đường đã thống nhất. Thật sự thì cũng có bạn đồng hành thích từ “Phượt” nhiều hơn sự đồng hành chia sẻ trải nghiệm thì nên xem lại và đừng nên đi vì như đã nói trên “ đây không phải là chuyến du lịch bụi”, mong các bạn lượng thứ. Tôi sẽ sắp xếp lịch trình cung đường lại fù hợp với sự trải nghiệm cũng như khoa học hơn nhằm mục đích các bạn đồng hành cung xuyên Việt xong khi về sẽ không hối tiếc, ngược lại các bạn sẽ cảm nhận đã tiếp thu cho bản thân rất nhiều qua chuyến đi.

longu
27-12-2013, 01:49
Khoảng giữa tháng 4 em với bạn gái cũng sẽ đi 1 chuyến xuyên Việt, có điều chỉ là lượt về thôi ạ, bọn em sẽ gửi xe máy ra Hà Nội và bắt đầu từ đây đi lên các tỉnh phía Bắc, bác có thể tư vấn cho bọn em 1 cung đường như của bác được không ạ. Bọn em thoải mái về mặt thời gian nên cũng muốn đi thăm thú nhiều nhưng chưa biết nên bắt đầu từ đâu, dự định là bọn em cũng đến Khau Vai để xem chợ tình. Bác có thể cho em facebook không để có vấn đề gì vướng mắc em xin hỏi ạ. Cám ơn bác nhiều ạ.

fóthườngdânNambộ
27-12-2013, 15:00
Khoảng giữa tháng 4 em với bạn gái cũng sẽ đi 1 chuyến xuyên Việt, có điều chỉ là lượt về thôi ạ, bọn em sẽ gửi xe máy ra Hà Nội và bắt đầu từ đây đi lên các tỉnh phía Bắc, bác có thể tư vấn cho bọn em 1 cung đường như của bác được không ạ. Bọn em thoải mái về mặt thời gian nên cũng muốn đi thăm thú nhiều nhưng chưa biết nên bắt đầu từ đâu, dự định là bọn em cũng đến Khau Vai để xem chợ tình. Bác có thể cho em facebook không để có vấn đề gì vướng mắc em xin hỏi ạ. Cám ơn bác nhiều ạ.
Hi longu! Vậy sao bạn không đu theo đoàn này và cũng từ HN gửi xe chặng về Sg? Còn cung đường thì có rất nhiều cách đi vì theo mụcđiích và ý thích của từng người nữa.

fóthườngdânNambộ
27-12-2013, 15:26
Sau khi tham khảo các bạn đã XV về thấy : Do điều kiện khó khăn của dân fượt miền Nam đối với cung đường Tây Đông Bắc, quá xa xôi và ít có dịp đi nữa nên quyết định bỏ bớt điểm tham quan ở Tây nguyên (vì gần và sẽ có nhiều dịp khác để đi), tập trung dành thêm thời gian cho các điểm tham quan ở Bắc Trung bộ, Tây, Đông Bắc để khỏi tiếc nuối chỉ cưởi ngựa xem hoa, uổng fí cho chuyến đi mà đoàn đã hao fí rất nhiều sức lực, tiền bạc….
Dự kiến chương trình cung đường : Theo chân cung đường Tây Tiến, chinh fục “Tứ đại đỉnh đèo”, cực Tây, cực Bắc, Fansipan, tham dự chợ tình Phong Lưu (Khau Vai). Tời gian và chi fí như sau:
1/ Thời gian dự trù # 31 ngày từ 30/3/2014 đến 29/4/2014 , nếu có leo Fan và 28 ngày nếu không. Tạm tính theo phương án có leo Fan.
2/ Chi phí ăn uống # 155k/ngày x 31 = 4.805.000đ. Gồm :
• Ăn 130k/ngày (sáng trưa, chiều), uống lấy nước từ phòng trọ mang theo hay 3 chai La Vie/2 ngày/người.
3/ Phòng trọ 125k/người fòng 2 người (Nếu dồn người/fòng đc tiết kiệm đưa vào ăn uống) => 125.000 x 31 = 3.875.000đ
4/ Xăng, nhớt : Dự trù cung đường 4.200 Km + 200 Km dự fòng = 4.400Km
• Dự trù xế 40Km/lít => 4.400/40 = 110 lít x 25k = 2.750.000đ
Ăn ngủ xăng nhớt :4.805.000 + 2.750.000 + 3.875.000 + 400.000 (nhớt 4 lon) + 1.200.000 (leo Fan) = 13.030.000đ
• Dằn thêm 2 triệu dự phòng, tính chẵn 15.000.000đ (chưa tính tiền xe lửa, máy bay, gửi xe HN-Sg)
• Bạn nào có quần áo cũ trẻ em nhớ giặt sạch và mang theo để tặng các em bé vùng cao.
• Xe đủ 2 kính chiếu hậu, thay mới 2 vỏ + ruột, 2 cặp bạc đạn bánh trước + sau mới hoặc tự mang theo secure. Quần áo ấm, áo mưa bộ, áo mưa cánh dơi, găng tay, vớ (bạn nào lao Fan fải mang theo nhiều), đèn pin,khăn len quàng cổ, võng, túi ngủ…
5/ Ôm không tính chia xăng mà cũng tính là 1 fần xăng nhớt bằng với xế, số tiền dôi này đc đưa vào các buổi liên hoan đặc sản địa fương cho cả đoàn. (Không lẽ đoàn đi cực khổ suốt 31 ngày mà ăn uống kham khổ hoài sao?)

fóthườngdânNambộ
27-12-2013, 15:40
Ngày 1 (30/3/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. (đường Đồng Xoài –Gia Nghĩa khá xấu. Nếu khởi hành từ Sg sớn khoảng 04h00 thì có thể nghỉ ngơi cơm trưa tại Gia Nghĩa, ăn chiều Thác Đray Nur ( cách BMT # 27km). Đề nghị cung đường này mang theo thực phẩm khô để nghỉ ngơi và ăn uống. Tối dạo chơi, ăn chè hay café giũ bụi đường.

Ngày 2 (31/3/2014) Buôn Ma Thuộc – Kontum #301km : QL 14 Buôn Hồ,Ê Drăng, Ea H’Leo, Chư Sê, Pleiku- KonTum. Đoạn này đường từ Pleiku lên Kontum hơi khó đi do đang làm đường.

Ngày 3 (01/4/2014) Kontum – Thạnh Mỹ Tây Giang Quảng Nam # 226km (TL672, Đăktô – Tân Cảnh QL14, Plei Kần, Đăk Pék, Đèo Lò Xo, Khâm Đức, Cà Dy, Thạnh Mỹ) . Nếu khởi hành sớm có thể tranh thủ đi cột mốc ngã 3 biên giới Việt-Kampuchea-Lào ở cửa khẩu Bờ Y. Đường khá tốt. Đèo Lò Xo đường tốt, cẩn thận còi kèn các khúc quanh.

Ngày 4 (02/4/2014) Thạnh Mỹ - Lao Bảo # 238 Km : Thạnh Mỹ theo QL 14 qua cầu Đa Krông gặp ngã 3 QL 9 rẽ Trái TT. Khe Sanh. TT. Lao Bảo Tỉnh Quảng Trị. Nếu đến sớm có thể quẹo theo đường HCM Tây # 2Km tham quan bảo tàng chiến thắng Khe Sanh

Ngày 5+6 (03+04/4/2014) Lao Bảo – Phong Nha : Nghỉ Phong Nha 01 ngày để tham quan.
Cung theo đường HCM Đông # 222 Km : Theo QL 9 gặp ngã 3 Cam Lộ theo hướng Trái vào HCM Đông –qua cầu sông Thạch Hản, Tân Lập, An Khê, Cồn Tiên, Xuân Hoá - ngã 3 Bến Tắt rẽ Phải vào NT LS Trường Sơn - qua An Sơn, cầu sông Thạch Hản, Hàm Ninh, Phước Mỹ, Dũng Cảm gặp ngã 3 đường HCM Tây vào Phong Nha – Kẻ Bàng.
Cung theo đường HCM Tây # 273 Km : Theo QL 9 ngã 3 HCM Tây –BT Chiến thắng Khe Sanh –ngã 3 A Roòng qua Chênh Vênh, Chấn Vă;, Đèo Sa Mù ;Sa Đừng ;Tả Puồng; Khu bảo tồn thiên nhiên Bắc Hương Hoá ;Trạm QL và BV rừng Động Vàng Vàng ; ngã 3 Bia di tích chiến thắng làng Ho, ;Trạm Kiểm lâm U Bò km 94; huyện Bố Trạch gặp ngã 3 HCM Đông ở Xuân Sơn vào Phong Nha – Kẻ Bàng .
Vé tham quan : 80K/ Động; Thuyền tham quan 320K/lượt/ tối đa14 người/động

Ngày 7 (05/4/2014) Phong Nha – Thái Hòa Nghệ An #280km: Từ Phong Nha – Kẻ Bàng theo HCM - ngã 3 Khe Ve –ngã 3 Phúc Đồng- ngã 4 Vụ Quang vào TT. Phố Châu –Nông trường Hạnh Lâm Xã Thanh Hà –qua cầu sông Lam vào TT. Tân Kỳ (Ngã 4 QL 15) –ngã 4 Đông Hiếu (QL 48) Tx. Thái Hoà (Nghệ An)

Ngày 08 ( 06/4/2014) Thái Hoà (Nghệ An) – TT Lam Sơn (huyện Tho Xương, Thanh Hoá) –Tt. Cẩm Thuỷ # 160 Km : Từ Thái Hoà theo đường HCM - ngã 4 TL 506 Tt. Lam Sơn Huyện Thọ Xương Thanh Hoá – theo TL 506 qua cầu Mục Sơn sông Chu vào KDT Lam Kinh # 1,4 Km (Tham quan # 2giờ) - Khu trưng Bày Lam Kinh theo hướng trái chạy dọc theo đê sông Chu -chùa Quang Phúc - Phù Yên- nhà thờ họ Đỗ Đình - Đền Hổ Bái –QL 45 rẽ trái qua cầu Kiều (sông Mã) - TT. Vĩnh Lộc –đền thờ Trần Khát Chân – cổng Nam Thành Nhà Hồ (tham quan # 1 giờ)- Thẳng theo cổng Bắc gặp QL 217 theo QL 217 - UBND Xã Cẩm Tân - cầu Tử Niệm –ngã 3 Dương Huệ đường HCM gặp QL 217 rẽ phải vài trung tâm Cẩm Thuỷ.
(Nếu còn sớm có thể đi Suối cá Thần Cẩm Lương luôn # 15 Km). Từ TT. Cẩm Thuỷ theo QL 217 # 11 Km gặp cầu treo Cẩm Lương (bên phải) rẽ vào # 3Km suối cá thần Cẩm Lương.
Từ cầu treo Cẩm Lương theo QL 217 - Trạm Y Tế Xã Cẩm Thành hỏi suối cá thần Cẩm Liên (làng Dùng Cẩm Liên).

Ngày 09 (07/4/2014) TT. Cẩm Thuỷ - Mường Lát # 165 Km : Tt. Cẩm Thuỷ theo QL 217 - Tt. Cành Nàng Huyện Bá Thước –theo QL 217 gặp ngã 3 QL 15 (Ngã 3 Thiết Ống Tt. Đồng tâm) theo QL 15A chạy cập sông Mã -Nà Sài – cầu Nà sài – Tt. Quan Hoá - qua cầu Hồi Xuân vào TL 520 chạy cập sông Mã, sông Luồng - ngã 3 rẽ Phải vào Khu DT Hang Ma Nam Xuân –cầu sông Luồng –Xã Trung Lý - cột mốc 311 Việt Nam – Lào –Nhi Sơn – Lốc Há – Pù Nhi – Hạ Sơn vào Tt. Mường Lát. Cung đường ngắn có thời gian tham quan suối cá thần 3 và Khu di tích Hang Ma.

Cung đường theo các địa danh trong bài thơ Tây Tiến Mường Lát – Sài Khao – Mai Châu – Mộc Châu :

Ngày 10 (08/4/2014) Tt Mường Lát – Sài Khao # 18 Km đường đất khó đi : Tt. Mường Lát theo đường đất đi Sài Khao. Chơi Mường Lát tới khoảng trưa đi Sài Khao tối ngủ Sài Khao nhờ bạn dân tộc mua gà, heo tự nấu ăn, tối ngủ túi ngủ võng…tặng quần áo cho trẻ em, TN ở Sài Khao.

Ngày 11 (09/4/2014) Sài Khao - Mường Lý – Mai Châu – Mộc Châu # 202Km : Trờ lại đường cũ tới ngã 3 sông Mã rẻTrái - Bản Chiềng Nưa qua cầu sông Mã vào TL 520 –cầu Hồi Xuân gặp QL 15A quẹo trái đi Hồi Xuân – Xã Vạn Mai – Chiềng Châu Mai Châu –ngã 3 QL6 Mộc Châu.

Ngày 12 (10/4/2014) Mộc Châu - Văn Chấn - Nghĩa LộQL43+QL37+QL32 :Theo QL43 - phà Vạn yên –theo QL 37 Tt. Phù Yên – theo QL 37 Thượng Bằng La - theo QL 32 vào Văn Chấn –Tx. Nghĩa Lộ.

Ngày 13 (11/4/2014) Nghĩa Lộ - Mù Cang Chải # 96 km: Theo QL 32 đi Mù Cang Chải. Cung đường này rất đẹp và nhiều điểm tham quan như La Pán Tấn, Chế Cu Nha, Bản Lìm Mông… Nên mua xôi + thịt gà hay cua suối rang ở Tú Lệ mang theo ăn dã chiến. Lang thang cả ngày ở Lìm Mông, Chế Cu Nha, La Pán Tẩn, Dế Su Phình.

Ngày 14 ( 12/4/2014) Mù Cang Chải - Đèo Pha Đin – Tuần Giáo # 203 Km - thị trấn Mù Cang Chải theo QL 32 - thuỷ điện Bản Chắt, Huyện Than Uyên, Chiềng Ơn cầu Pá Uôn –ngã 3 TL 107 vào TL 107 - Chiềng Khoang - ngã 3 QL 6 Tt. Thuận Châu –đèo Pha Đin - Nếu theo QL 6 cũ (Đèo Pha Đin xưa # 15 Km sẽ gặp lại QL 6) có thể đón hoàng hôn trên đèo Pha Đin cũ rồi chạy về Tuần Giáo # 08Km. Ngủ tại Tuần Giáo.

Ngày 15 (13/4/2014) Tuần Giáo – Điện Biên Phủ # 80 Km : Tranh thủ đi sớm # 02 tiếng tới ĐBP, tham quan các điểm di tích LS cho hết 1 ngày và ngủ tại DBP.

Ngày 16 (14/4/2014) Điện Biên Phủ - Mường Nhé # 144 Km : Theo QL 12 đi Tt. Mường Chà - Mường Nhé UBND/ Xã Quảng Lâm –Trường Tiểu học Nậm Kè –ngã 3 UBND/Xã Mường Toong Trường Tiểu học Co Lót, trường Tiểu học Mường Nhé, - Tt. Mường Nhé (cung này đường từ Mường Chà TL 131 chỉ có 42Km đường nhựa tốt, còn lại là đường cấp phối # 102 Km, tốc độ không cao có thể chạy cả ngày mới tới Mường Nhé. Ngủ ở Mường Nhé, sang hôm sau mua cơm mang theo ăn với thịt hộp để ăn trưa trên mốc số 0 Cực Tây.

Ngày 17 (15/4/2014) Mường Nhé – Cực tây # 60 Km – Mường Nhé # 60Km :Mường Nhé Đồn Biên phòng A Pa Chải – Nhờ DV đồn dưa đi cột số 0 Cực Tây # 06 giờ đi – về. Từ Mường Nhế tranh thủ đi sớm lúc 06h00 để kịp vào đồn trước 08h00 trek cột mốc về đồn # 15h00 kịp về Mường Nhé ngủ.

Ngày 18 (16/4/2014) Mường Nhé –Tx Mường Lay # 180Km : Theo đường cũ về Mường Chà - QL12 -Tx. Mường Lay

Ngày 19 (17/4/2014) Tx Mường Lay - Sa Pa # 186 Km : Qua cầu Hang Tôm (sông Đà) – Theo QL 12 - UBND/ Xã Chăn Nưa vào TL 128 tt. Sìn H- TX. Lai Châu –theo QL 4D -Tam Đường – Động Tiên Sơn -ngã 3 QL 32 đèo Ô Quy Hồ -Trạm Tôn - Sa Pa. Cung đường này ngắn có thể tranh thủ tới Sapa sớm để lo thuê HD và porter cho đoàn leo Fan ngày hôm sau.

Ngày 20+21+22 (18+19+20/4/2014)
• Nhóm leo Fan : 18/4 leo Fan đường Trạm Tôn – trạm 2.800m nghỉ đêm, 19/4 từ trạm 2.800m lên đỉnh và quay xuống nghỉ tại trạm 2.200m. 20/4 trạm 2.200m về Trạm Tôn # 13h00. – chạy đi Bắc Hà gặp đoàn.
• Nhóm không leo Fan : 18/4 đi Bắc Hà – Si Ma Cai (18/4/2014) (QL 4D) # (QL 4C) - chợ Kim Đường - ga Pom Hán, QL 4C - cầu Phố Lu –ngã 3 Bắc Ngầm (QL 70) vào TL 153 - đền Trung Đô -tt. Bắc Hà. (lo KS, tham quan Dinh Hoàng A Tường)

(19/4/2014 Thứ 7) Bắc Hà – Si Ma cai – Bắc Hà : Theo đường Ngọc Uyển (TL 153) # 11 Km gặp ngã 3 rẽ Trái theo TL 153 # 19 Km tới Si Ma Cai ( dự chợ fiên Si Ma Cai rồi chiều quay về Bắc Hà)

(20/4/2014 Chủ Nhật) Bắc Hà : Dự chợ fiên Bắc Hà chờ chiều tối đoàn leo Fan đến

Ngày 23 (21/4/2014) Bắc Hà – Hoàng Su Phì # 80 Km : Từ TL 153 đi Sín Mần – Hoàng Su Phì –Lủng Cái - chợ Cốc Pài - tt. Vinh Quang (Hoàng Su Phì). Ruộng bậc thang Hoàng Su Phì được công nhận là di tích thắng cảnh quốc gia, tập trung ở Bản Luốc, Bản Phùng, Thông Nguyên, Hồ Thầu, Nậm Ty . Hoàng Su Phì có 4 làng văn hoá du lịch là Nậm Hồng, Giàng Thượng, Phìn Hồ và Làng Giang. Tranh thủ có thời gian tham quan ở Hoàng Su Phì 1 buổi chiều.

Ngày 24 (22/4/2014) Hoàng Su Phì – Hà Giang # 80 Km : Khuối Luông - Trung Sơn - UBND/ Xã Thượng Sơn, UBND/ Xã Quảng Ngần - chợ Vạt - QL 2 –tt. Nông trường Việt Lâm - chợ Vị Xuyên -TP. Hà Giang.

Ngày 25 (23/4/2014) Hà Giang – Đồng Văn # 145 Km : QL 4C –Lùng Buông - Cốc Tiếng - Tân Sơn - UBND/Xã Quyết Tiến - tt. Tam Sơn (Quản Bạ)- Núi Cô Tiên – Núi Đôi – Theo QL 4C UBND/Xã Nà Khê - tt. Yên Minh – Dinh Vua Mèo –UBND/Xã Thái Phìn Tủng - ngã 3(Quán Xin Ngài) Tt. Đồng Văn. Cung này ngắn có thời gian tham quan Núi Cô Tiên, Núi Đôi, Dinh Vua Mèo, dạo chơi Phố cổ Đồng Văn.

Ngày 26 (24/4/2014) Đồng Văn – Lũng Cú # 25 Km - Mèo Vạc # Km : Ra Ngã 3 Quán Xin Ngài - ngã 3 Lũng Cú - Cột cờ Lũng Cú.
Lũng Cú về lại Đồng Văn – Mèo Vạc : QL 4C đi Mèo Vạc # 22Km (chân đẻo Mã Pí Lèng ở Km 16 có đường đất rẽ Trái xuống cầu Tràng Hương bắc qua dòng Nho Quế # 07 Km đường Đi Săm Pun)

Ngày 27 (25/4/2014 nhằm 26/3 âm lịch) Mèo Vạc + 20Km Khau Vai : Buổi Trưa chợ tình Khau Vai bắt đầu hoạt động.

Ngày 28 (26/4/2014 (nhằm 27/3 Âm lịch) tham dự chợ tình Khau vai.

Ngày 29 (27/4/2014) Mèo vạc -Hà Giang # 154 Km – Hà Nội: TL 182 - Xã Tả Lủng - trường THCS Sủng Trà - mõ Antimol Mậu Duệ - vào TL 176 - UBND/Xã Du Già -Ta Mo - ngã 4 Quyết Thắng –đường Trần Phú – Hà Giang.

Ngày 30 (28/4/2014) Hà Giang – Hà Nội # 300 Km :Tuỳ tình hình sức khoẻ đi xe khách về Hà Nội hay gắn máy luôn đoàn sẽ hội ý ở Hà Giang.

Ngày 31 ( 29/4/2014) Hà Nội– Sg : máy bay hay xe lửa – xe máy sẽ cùng bàn quyết định khi về tới Hà Nội.

fóthườngdânNambộ
30-12-2013, 10:14
Hi all! Các bạn đã đăng ký gạch mềm nay xin đăng ký lại để qua Tết Nguyên đán đoàn off nghe. Dự kiến 4 xế + ôm là đủ. Bạn nào dk xin cho họ tên và số đt và nếu có leo Fan cũng cho biết để đoàn sắp xếp .

fóthườngdânNambộ
31-12-2013, 12:23
Hi thich_thi_nhich! DK đi full,
leo Fan,
Nhưng là xế hay ôm? Có xe khg?

fóthườngdânNambộ
31-12-2013, 19:04
[COLOR="#FF0000"]
Ngày 25 (23/4/2014) Hà Giang – Đồng Văn # 145 Km : QL 4C –Lùng Buông - Cốc Tiếng - Tân Sơn - UBND/Xã Quyết Tiến - tt. Tam Sơn (Quản Bạ)- Núi Cô Tiên – Núi Đôi – Theo QL 4C UBND/Xã Nà Khê - tt. Yên Minh – Dinh Vua Mèo –UBND/Xã Thái Phìn Tủng - ngã 3(Quán Xin Ngài) Tt. Đồng Văn. Cung này ngắn có thời gian tham quan Núi Cô Tiên, Núi Đôi, Dinh Vua Mèo, dạo chơi Phố cổ Đồng Văn.

Hi all! Theo 1 số bạn đề nghị chinh fục luôn Cực Bắc cột mốc 428 chứ khg nên chỉ dung ở cột cờ Lũng Cú. Đường đi cộc mốc 428 từ Lũng Cú # 6Km đi về # 06h00 khá gian khổ dốc dựng đứng nhưng cũng nên đi vì hầu như rất it dó dịp để chinh fục cột mốc này. Do đó xin s/c lại cung đường :
Ngày 25 (23/4/2014) Hà Giang – Đồng Văn # 145 Km - Lũng Cú # 25 Km: QL 4C –Lùng Buông - Cốc Tiếng - Tân Sơn - UBND/Xã Quyết Tiến - tt. Tam Sơn (Quản Bạ)- Núi Cô Tiên – Núi Đôi – Theo QL 4C UBND/Xã Nà Khê - tt. Yên Minh – Dinh Vua Mèo –UBND/Xã Thái Phìn Tủng - ngã 3 Lũng Cú. Cung này ngắn có thời gian tham quan Núi Cô Tiên, Núi Đôi, Dinh Vua Mèo cột cờ Lũng Cú. Tối nghỉ Lũng Cú .

Ngày 26 (24/4/2014) Lũng Cú - Cột mốc 428 -Đồng Văn #25 - Mèo Vạc # 22Km : Cột cờ Lũng Cú - Cột mốc 428 - Ngã 3 Lủng Cú - Đồng Văn- Mèo Vạc.
Như vậy ngày 24/4 dành 01 ngày chinh fục mốc 428.

phamson147
02-01-2014, 12:43
Hi chủ thớt,
Mình là Sơn, hiện đang làm việc và sinh sống ở Singapore, mình đang rất mong muốn được 1 chuyến đi phượt xuyên việt. Chủ thớt có thể cho mình tham gia chuyến đi phượt này được không. Về kinh nghiệm đi phượt thì mình có thể là xế vì mình đã từng tham gia 1 số chuyến đi, nếu chủ thớt đồng ý cho mình tham gia thi chủ thớt có thể liên lạc vói mình qua email [email protected].

Thanks

thich_thi_nhich
02-01-2014, 13:45
Dạ chú, con đk đi Full, có leo Fan, và làm ôm ạ.

fóthườngdânNambộ
02-01-2014, 18:20
[QUOTE=phamson147;1049517]Hi chủ thớt,
Mình là Sơn, hiện đang làm việc và sinh sống ở Singapore, mình đang rất mong muốn được 1 chuyến đi phượt xuyên việt. Chủ thớt có thể cho mình tham gia chuyến đi phượt này được không. Về kinh nghiệm đi phượt thì mình có thể là xế vì mình đã từng tham gia 1 số chuyến đi, nếu chủ thớt đồng ý cho mình tham gia thi chủ thớt có thể liên lạc vói mình qua email [email][email protected][QUOTE].
0k thôi phamon147! ưu tiên người xa xứ mà, bạn đk đi full? Có leo Fan không? Bạn có xe và là xế luôn? Để tôi sắp xếp bạn 1 ôm để nói chuyện dọc đường nghe. Nhưng bạn đang sinh song và làm việc tại Sing vậy bạn còn quốc tịch VN khg? có CMND không? Vì đoàn XV vài địa điểm người nước ngoài không được đến, muốn đến fải xin fép fiền fức lắm đó.

fóthườngdânNambộ
05-01-2014, 12:23
Hi phamson147! Nếu thời gian #15 ngày thì khó có thể XV từ Nam ra Bắc rồi vòng Đông Tây bắc được. Chỉ có thể bay ra HN và đi cung Đông Tây bắc hay XV từ Sg ra HN rồi quay về thôi. Cũng có nhiều đoàn tổ chức cung HN - Đông Tây bắc đó, bạn xem lịch trình và thời gian fù hợp thì đu theo.

phutrong_2004
09-01-2014, 09:15
Chuyển đi của bác hay đấy. Nếu thuận tiện và không có gì thay đổi chúng ta sẽ cùng nhau trong chuyến hành trình này.So em. 0982 609 357- phutrong_2004

phutrong_2004
09-01-2014, 09:48
Em tính chạy con Nouvo LX ( nouvo 4) thấy cũng tốn xăng nhưng giờ ko có xe thì biết sao đây ??? Hay tới lúc đi có xế nào cho em đi cùng cũng ok đấy. Em chấp nhận làm ôm, kinh phí san sẻ là ok chứ??? Có gì bác liên hệ em với nhé. 0982 609 357- Trong. Xin đặt một gạch vừa mềm vừa cứng. hihi...
Khoảng 1 thang trước cháu cũng đưa ra lộ trình để đi. Nhưng không vấn đề gì vì có thể thay đổi. Đi theo đoàn vui hơn. Mặc dù cung đg hơi khác tí.
https://www.phuot.vn/threads/129782-Mong-người-cho-ý-kiến-và-tìm-thành-viên-đi-chung-XV-Nam-Bắc

dche2991
09-01-2014, 09:51
Thank bác chủ topic nha ! đúng thứ mình đang cần

fóthườngdânNambộ
09-01-2014, 16:27
Em tính chạy con Nouvo LX ( nouvo 4) thấy cũng tốn xăng nhưng giờ ko có xe thì biết sao đây ??? Hay tới lúc đi có xế nào cho em đi cùng cũng ok đấy. Em chấp nhận làm ôm, kinh phí san sẻ là ok chứ??? Có gì bác liên hệ em với nhé. 0982 609 357- Trong. Xin đặt một gạch vừa mềm vừa cứng. hihi...
Khoảng 1 thang trước cháu cũng đưa ra lộ trình để đi. Nhưng không vấn đề gì vì có thể thay đổi. Đi theo đoàn vui hơn. Mặc dù cung đg hơi khác tí.
https://www.phuot.vn/threads/129782-Mong-người-cho-ý-kiến-và-tìm-thành-viên-đi-chung-XV-Nam-Bắc
Hi phutong_2004! Chú thấy xe tay ga đi cũng tốt thôi, có điều chắc fải hao xăng 1 chút, nếu đi làm lại bình xăng con thì it hao hơn # 40Km/lít là vừa... Chú cũng xem thấy lịch trình cung đường cháu đi nhiều điểm chưa hợp lý và không đúng thời điểm như : Đã ngủ ở tt. Mai Châu (Sơn La) rồi nhưng ngày sau lịch trình lại Hoà Bình - Sơn La? Hay cháu đến chợ tình Phong Lưu (Khau Vai) vào ngày 26-27/3 Dương lịch thì chỉ là 1 ngọn dồi vắng với tấm bảng chỉ "Chợ Tình Khau Vai" mà thôi.
Nếu thích cung chú thì đk còn các điểm còn lại sẽ đi dịp khác

hungton_1980
09-01-2014, 18:41
Chú fóthườngdanNambộ ơi 2 vợ chồng con cũng tính làm 1 chuyến xuyên việt nay gặp topic của chú con thấy hay nên con cũng muốn giao lưu đi chung với đoàn của chú.Con mới kết bạn face với chú hồi sáng face con là Redbulls.Con ở Long An ngày mai con có đi đám cưới trên sài gòn con có thể gặp chú giao lưu cfe không ạ (con trước đây sinh hoạt bên Bikervn nhưng con thấy chuyến đi của chú hấp dẫn quá)
Bên Biker thì di chuyển rất nhanh nên không có thời gian ngắm cảnh và chụp ảnh ạ.giờ con lại thich cảm giác tà tà ạ

phutrong_2004
10-01-2014, 10:38
Hi phutong_2004! Chú thấy xe tay ga đi cũng tốt thôi, có điều chắc fải hao xăng 1 chút, nếu đi làm lại bình xăng con thì it hao hơn # 40Km/lít là vừa... Chú cũng xem thấy lịch trình cung đường cháu đi nhiều điểm chưa hợp lý và không đúng thời điểm như : Đã ngủ ở tt. Mai Châu (Sơn La) rồi nhưng ngày sau lịch trình lại Hoà Bình - Sơn La? Hay cháu đến chợ tình Phong Lưu (Khau Vai) vào ngày 26-27/3 Dương lịch thì chỉ là 1 ngọn dồi vắng với tấm bảng chỉ "Chợ Tình Khau Vai" mà thôi.
Nếu thích cung chú thì đk còn các điểm còn lại sẽ đi dịp khác

Cháu Ok với phương án của bác rồi. Còn về vấn đề chốt sổ sẽ đi ntn và off ra sao. Bác alo cháu nhé. Nghe nói qua tết mới gặp mặt và chi tiết hơn. Chúc bác vui. Cháu sẽ theo dõi topic thường xuyên.

phutrong_2004
10-01-2014, 10:56
Hi all! Các bạn đã đăng ký gạch mềm nay xin đăng ký lại để qua Tết Nguyên đán đoàn off nghe. Dự kiến 4 xế + ôm là đủ. Bạn nào dk xin cho họ tên và số đt và nếu có leo Fan cũng cho biết để đoàn sắp xếp .
Cháu đã đặt gach mềm + cứng luôn rồi đó bác.
Cháu tên:Phú Trong
Số cháu chắc bác đã lưu nhưng cháu ghi lại luôn: 0982 609 357
Có leo Fan luôn. Đi full.
Xế hay ôm đều được vì cháu có xe. Cháu là dân vùng sâu vùng xa Đông Nam Bộ mà (Bù Gia Mập). Đường về nhà đi bằng xe máy không vấn đề gì, khoảng 200 km. Có dốc, đồi...nên vấn đề làm xế vô tư bác ạ.
Chúc bác sức khỏe và nhiều niềm vui.!
" Một khi đã máu thì không cần biết bố cháu là ai"

mai dt
11-01-2014, 16:56

Em đk lại .Trước mắt là ôm ạ.
- Trần Ngọc Mai
- ĐT 0909 488 475
- Kg leo Fan

fóthườngdânNambộ
14-01-2014, 23:07
Em đk lại .Trước mắt là ôm ạ.
- Trần Ngọc Mai
- ĐT 0909 488 475
- Kg leo Fan
Hi mai dt! Chú sắp xếp cháu làm ôm với xế phutrong_2004. Số Đt Phú Trọng 098 260 9357. Cháu lien hệ để quen biết trước nghe...

AnhsonQ
15-01-2014, 11:35
Xe đủ 2 kính chiếu hậu, xế phải có kỷ năng đường trường, tay lái cứng khi cần thiết có thể chạy vận tốc cao 8-90km/h (Ý để khi có cảnh quan đẹp ngồi nghỉ café, trà lá ngắm cảnh xong có thể bứt tốc để đến điểm nghỉ ngơi buổi tối)
Do yêu cầu tham dự các Lễ hội có thời gian gần nhau nhưng địa điểm thì khá xa nhau nên dự kiến có đoạn phượt xế có đoạn đi xe khách giường nằm (Hà Giang-Hà Nội, Hà Nội-Đà Nẵng) để giữ sức khỏe và đảm bảo thời gian.

Ngày 1 (07/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. @
@Bác Chủ Thớt !
Cung đường này là giấc mơ của Mình và 1 ôm ,chuẩn bị $$ +xe...đầy đủ,chỉ chờ ngày đi thôi
Thời gian thì khá trùng hợp với lịch trình của Bác ,chỉ có điều Theo như bác nói ,mỗi ngày phải chạy tren 300km ,tốc độ 8-90km /giờ?
tôi nghĩ khá mệt mõi và nguy hiểm ( 8-90km giờ !!!*** Hugo mà tóm được chắc giam xe Bác ạ !,lúc đó thì bể Tour !!!!!
Thông thường tôi đi Phượt = AirBlade mỗi ngày khoản 180km là đuối sức,là phải tìm nhà nghỉ ngơi.
Tính đu theo bác cung này nhưng biết chắc là không đủ sức lái xe, nếu 1 ngày khoản 200km thì tôi sẽ tham gia ,và Tốc độ phải 40- 50km/g
thì OK ,nếu có thay đổi tốc độ và số km mỗi ngày Bác cho Tôi biết để lương sức để đu theo Bác Nhá

fóthườngdânNambộ
15-01-2014, 11:57
Xe đủ 2 kính chiếu hậu, xế phải có kỷ năng đường trường, tay lái cứng khi cần thiết có thể chạy vận tốc cao 8-90km/h (Ý để khi có cảnh quan đẹp ngồi nghỉ café, trà lá ngắm cảnh xong có thể bứt tốc để đến điểm nghỉ ngơi buổi tối)

Ngày 1 (07/4/2014) TP. HCM – Buôn Ma Thuộc # 338km: Xuất phát từ Tp HCM theo QL13, TL 741 Đồng Xoài, QL14, Gia Nghĩa, ĐắkMin, BMT. @
@Bác Chủ Thớt !
Cung đường này là giấc mơ của Mình và 1 ôm ,chuẩn bị $$ +xe...đầy đủ,chỉ chờ ngày đi thôi
Thời gian thì khá trùng hợp với lịch trình của Bác ,chỉ có điều Theo như bác nói ,mỗi ngày phải chạy tren 300km ,tốc độ 8-90km /giờ?
tôi nghĩ khá mệt mõi và nguy hiểm ( 8-90km giờ !!!*** Hugo mà tóm được chắc giam xe Bác ạ !,lúc đó thì bể Tour !!!!!
Thông thường tôi đi Phượt = AirBlade mỗi ngày khoản 180km là đuối sức,là phải tìm nhà nghỉ ngơi.
Tính đu theo bác cung này nhưng biết chắc là không đủ sức lái xe, nếu 1 ngày khoản 200km thì tôi sẽ tham gia ,và Tốc độ phải 40- 50km/g
thì OK ,nếu có thay đổi tốc độ và số km mỗi ngày Bác cho Tôi biết để lương sức để đu theo Bác Nhá
Hi AnhsonQ! Chắc bạn dọc chưa kỷ lịch trình, Ý chi bức tốc khi nào cần thiết thôi nhưng cũng fải yêu cầu để có tay lái cứng 1 chút. Còn thông thường từng ngày đoàn chỉ đi # 220 – 150 Km thôi, có đoạn <100Km nữa, mục đích dành thời gian để tham quan trải nghiệm cảnh đẹp (trừ cung Sg - BMT). Nhưng cũng có đoạn cần chạy nhanh trên đường tốt để bù thời gian đi cung đường xấu như Điện Biên – Mường Nhé. Chứ không fải 80-90/Km/h trên suốt cả cung fượt đâu bạn. Do đoàn chủ trương đi ít xế nên hiện nay đoàn cũng đã đủ xế + ôm, chỉ còn chờ ngày off để chốt đoàn thôi. Chúc bạn vui.

mai dt
25-01-2014, 23:27
Cảm ơn bác Linh đã thu xếp.
Tuy ở xa nhưng có lịch off sẽ cố gắng đi.Khi đó bác kg được từ chối nhé :D,trừ khi nhà cháu bỏ cuộc (NT)

literal
03-02-2014, 00:50
Hi anh Linh!
Mấy ngày tết ngồi đọc hành trình xuyên việt của nhóm Su En trên face và vô tình đọc được hồi ức xuyên việt của Billbalo rồi xem comment dẫn đến hành trình xuyên việt của anh từ ngày 30/3/2014-29/4/2014. Phải nói là quá tuyệt vời và đây cũng là niềm đam mê trong đời của em vì thế mãn phép xin được đu theo đoàn để hưởng được cái đẹp của mãnh đất hình chữ S thân yêu này. Anh cho phép được đăng kí 1 xế và full toàn bộ, leo cả Fanxipan luôn anh nhá. Em thường đi công tác lên Đam Rông - Đà lạt chịu cái lạnh thấu xương của vùng đồi núi và cũng nhiều lần chạy từ HCM - Đam rông ( khoản 380 Km/ ngày ) hôm sau quay về nên khá tự tin nhập cuộc với mong muốn được 1 lần xuyên việt cùng đoàn với anh. Kỹ năng cắm trại, dã ngoại và xác định phương hướng của em khá tốt vì em là 1 master guide của Fathfinder club nên không ngại gian khó, khổ cực gì cả. Cho em đu theo nhé!
Tên đầy đủ: Lê Thiên Chương, SN 1978
ĐT: 0908840069.
facebook: [email protected] ( đã gửi request cho anh và đang chờ được anh chấp thuận).
Em đi Airblack anh nhá, cũng đang dự đinh chuyển sang con Su En 150A mà chắc để đi chuyến này đã ihiiihihhiih
Mong tin anh.

Pikacku
05-02-2014, 11:52
Buồn quá :( nhìn các bác lên cung mà thèm "rỏ rãi" :'(

fóthườngdânNambộ
06-02-2014, 08:15
Hi anh Linh!
Mấy ngày tết ngồi đọc hành trình xuyên việt của nhóm Su En trên face và vô tình đọc được hồi ức xuyên việt của Billbalo rồi xem comment dẫn đến hành trình xuyên việt của anh từ ngày 30/3/2014-29/4/2014. Phải nói là quá tuyệt vời và đây cũng là niềm đam mê trong đời của em vì thế mãn phép xin được đu theo đoàn để hưởng được cái đẹp của mãnh đất hình chữ S thân yêu này. Anh cho phép được đăng kí 1 xế và full toàn bộ, leo cả Fanxipan luôn anh nhá. Em thường đi công tác lên Đam Rông - Đà lạt chịu cái lạnh thấu xương của vùng đồi núi và cũng nhiều lần chạy từ HCM - Đam rông ( khoản 380 Km/ ngày ) hôm sau quay về nên khá tự tin nhập cuộc với mong muốn được 1 lần xuyên việt cùng đoàn với anh. Kỹ năng cắm trại, dã ngoại và xác định phương hướng của em khá tốt vì em là 1 master guide của Fathfinder club nên không ngại gian khó, khổ cực gì cả. Cho em đu theo nhé!
Tên đầy đủ: Lê Thiên Chương, SN 1978
ĐT: 0908840069.

Hi Literal! Khi lập cung và tìm bạn đồng hành, gặp được bạn đồng hành nhiệt tình cũng đã là niềm vui rồi. Do chủ trương đoàn đi it người để tập trung hơn với 1 cung đường khá dài ngày, các bạn đã ĐK ủng hộ cũng khá đông nên đoàn cũng có chọn lọc. Hiện giờ cũng đủ đang chờ off chốt đoàn, tới ngày off chốt đoàn mới có thể biết chính xác số bạn tham gia, tôi sẽ mời bạn tham gia off chốt đoàn rồi tuỳ tình hình mà xữ lý. Mong bạn thông cảm và ủng hộ. Đã ghi nhận đk và số đt, sẽ liên hệ thường xuyên.

literal
08-02-2014, 22:32
Hi Literal! Khi lập cung và tìm bạn đồng hành, gặp được bạn đồng hành nhiệt tình cũng đã là niềm vui rồi. Do chủ trương đoàn đi it người để tập trung hơn với 1 cung đường khá dài ngày, các bạn đã ĐK ủng hộ cũng khá đông nên đoàn cũng có chọn lọc. Hiện giờ cũng đủ đang chờ off chốt đoàn, tới ngày off chốt đoàn mới có thể biết chính xác số bạn tham gia, tôi sẽ mời bạn tham gia off chốt đoàn rồi tuỳ tình hình mà xữ lý. Mong bạn thông cảm và ủng hộ. Đã ghi nhận đk và số đt, sẽ liên hệ thường xuyên.
Hi anh Linh!
Định đu theo nhưng em cũng biết đoàn càng đông thì khâu quản lý càng khó và em cũng từng quản lý rồi nên rất thông cảm với anh. Đành đợi tham gia chuyến khác với anh vậy. :(

mai dt
11-02-2014, 22:43
Bác Linh ui,ngày 14/02 này em có dịp về SG ,có thời gian rảnh từ 19h30 tới 22h00 lận.
Hay là hôm đó Bác tổ chức off được kg ạ.Nhỡ mấy hôm sau đó off, em đi cung khác chưa về ,bị lọt danh sách.

phutrong_2004
12-02-2014, 13:42
Hi mai dt! Chú sắp xếp cháu làm ôm với xế phutrong_2004. Số Đt Phú Trọng 098 260 9357. Cháu lien hệ để quen biết trước nghe...
"Đường đời muôn nẻo gian lao". Nhiều lúc không như ta mong muốn. Bữa nay phutrong viết những dòng này chỉ xin cáo lỗi với bác Linh và các ACE chuẩn bị chuyến đi sắp tới. Tình hình là việc thu gom được đủ lúa để đồng hành. Dự tính là sẽ làm lộ phí đường xa. Nhưng do điều kiện chủ quan. Gần tết bố gọi điện lên bảo: Con có tiền thì đem về mua ít cây kiểng trưng cho đẹp nhà, chả là nhà mới xây. Ối...giời ơi.. thế là xong rồi còn đâu. Đổ hết tiền vào mua được ít chậu bonsai + cây kiểng trưng tết cho bố mẹ dzui lòng. Còn ước mơ, khao khát được tham gia đi bấy lâu của mình đành phải gác lại mà không biết đến bao giờ. Ngậm ngùi năm nay phải kiếm lúa thôi, chứ biết sao giờ. Chờ một dịp khác xách...con...xe lên và đi.
Nhưng dù sao, không được đi chung đoàn thì cũng mong ngồi off cùng bác Linh và các ACE.

trongleduc
13-02-2014, 06:53
Tôi xin đăng ký 1 xế nha A. Duy Linh, rất mong được off cùng đoàn, có lẻ phải tổ chức 2-3 buổi off anh ạ, phượt dài ngày nên có nhiều vấn đề cần bàn bạc để chuẩn bị trước.
Tôi tên Đức Trọng, ĐT: 0908 432 454, [email protected]

ham_vui
13-02-2014, 16:14
Chào bác Linh và cả đoàn.
Cháu vẫn theo dõi topic của đoàn mình, vì cháu cũng là một đứa rất ham đi.
Cháu thấy ở ngày cuối của hành trình, có thể sẽ về lại SG bằng xe máy, chứng tỏ là bác và có thể một số bạn đồng hành còn thời gian; vậy thì ở ngày 29 (27/04/2014) đi Cao Bằng, Lạng Sơn, Móng Cái luôn đi bác.
Ở Cao Bằng bác có thể đi Bản Giốc, Ngườm Ngao; Lạng Sơn thì lên Mẫu Sơn ngủ 1 đêm cho biết cái lạnh của nơi được ví là lạnh nhất Việt Nam; rồi đi đến Mũi Sa Vĩ nơi tận cùng Móng Cái đi bác. Đi cho trọn vẹn hành trình, vì chắc là hiếm khi có được hành trình thú vị như thế này.
Còn nếu ko tiếp tục đi Đông Bắc, lượt về Hà Giang - Hà Nội cứ đi xe máy đi bác. Quốc lộ 2 cũng khá dễ đi, mình còn được vào thăm Đền Hùng ở Phú Thọ và nhiều điểm nữa bác à.
Cháu đã cháy túi, nếu không sẽ theo bác và cả đoàn chuyến này.
Bác có cần sđt của các anh trên đồn Apachai, dẫn tour Fan, đi mốc 428 thì cứ pm cháu nhé.

baodem1980
14-02-2014, 18:13
Để em xin vợ xem có được hầu bác chặng nào không ?

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 12:42
Bác Linh ui,ngày 14/02 này em có dịp về SG ,có thời gian rảnh từ 19h30 tới 22h00 lận.
Hay là hôm đó Bác tổ chức off được kg ạ.Nhỡ mấy hôm sau đó off, em đi cung khác chưa về ,bị lọt danh sách.
Hi mai dt! Lỡ đò rồi, chú chưa t/c of được, có lẽ gần tới ngày đi of cho tiện, nếu cháu bận không về dự of được cũng không sao, chú sẽ lien lạc đt thong báo tình hình, lo s/c xe cộ đi. Cho chú địa chỉ email để chú gửi yêu cầu và lịch trình chính thức cho cháu ngâm cứu có góp ý gì thêm...

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 12:53
Chào bác Linh và cả đoàn.
Cháu vẫn theo dõi topic của đoàn mình, vì cháu cũng là một đứa rất ham đi.
Cháu thấy ở ngày cuối của hành trình, có thể sẽ về lại SG bằng xe máy, chứng tỏ là bác và có thể một số bạn đồng hành còn thời gian; vậy thì ở ngày 29 (27/04/2014) đi Cao Bằng, Lạng Sơn, Móng Cái luôn đi bác.
Ở Cao Bằng bác có thể đi Bản Giốc, Ngườm Ngao; Lạng Sơn thì lên Mẫu Sơn ngủ 1 đêm cho biết cái lạnh của nơi được ví là lạnh nhất Việt Nam; rồi đi đến Mũi Sa Vĩ nơi tận cùng Móng Cái đi bác. Đi cho trọn vẹn hành trình, vì chắc là hiếm khi có được hành trình thú vị như thế này.
Còn nếu ko tiếp tục đi Đông Bắc, lượt về Hà Giang - Hà Nội cứ đi xe máy đi bác. Quốc lộ 2 cũng khá dễ đi, mình còn được vào thăm Đền Hùng ở Phú Thọ và nhiều điểm nữa bác à.
Cháu đã cháy túi, nếu không sẽ theo bác và cả đoàn chuyến này.
Bác có cần sđt của các anh trên đồn Apachai, dẫn tour Fan, đi mốc 428 thì cứ pm cháu nhé.
Hi Ham_vui! Chú dự tính khi of sẽ đưa thêm lịch trình rồi quyết định sau. Về cột mốc A Pa Chải, có thông tin cần xin giấy fép từ Bộ TL Biên phòng ở Điện Biên trước; Có thông tin khg cần? không biết thông tin nào chính xác? Còn cộc mốc 428 Lũng Cú chú dự kiến nhờ anh Trung Chủ tịch xã nhưng không biết số đt 0982810015 còn lien lạc đước không nữa, chú chưa lien hệ. Nếu Ham_vui có biết người tin cậy làm dv thì giúp cho chú số đt để sau khi off chắc chắn đoàn đi sẽ lien hệ nhờ hướng dẫn, Leo Fan chắc chú nhờ dv anh Diện Trạm trưởng KL Trạm Tôn; Còn cột mốc A pa Chải cú quyết định nghỉ ở Mường Nhé sáng đi sớm vào đồn BP ( đt đăng ký trước với lý do xe hư không vào kịp, sáng sẽ vào). Mang theo lương khô bay, đồ hộp ăn trưa (luôn cho anh bđ dẫn đường). . Thx cháu nhiều

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 13:05
"Đường đời muôn nẻo gian lao". Nhiều lúc không như ta mong muốn. Bữa nay phutrong viết những dòng này chỉ xin cáo lỗi với bác Linh và các ACE chuẩn bị chuyến đi sắp tới. Tình hình là việc thu gom được đủ lúa để đồng hành. Dự tính là sẽ làm lộ phí đường xa. Nhưng do điều kiện chủ quan. Gần tết bố gọi điện lên bảo: Con có tiền thì đem về mua ít cây kiểng trưng cho đẹp nhà, chả là nhà mới xây. Ối...giời ơi.. thế là xong rồi còn đâu. Đổ hết tiền vào mua được ít chậu bonsai + cây kiểng trưng tết cho bố mẹ dzui lòng. Còn ước mơ, khao khát được tham gia đi bấy lâu của mình đành phải gác lại mà không biết đến bao giờ. Ngậm ngùi năm nay phải kiếm lúa thôi, chứ biết sao giờ. Chờ một dịp khác xách...con...xe lên và đi.
Nhưng dù sao, không được đi chung đoàn thì cũng mong ngồi off cùng bác Linh và các ACE.

Hi Phutrong_2004! Hẹn dịp khác nghe, chúc vui vẻ...

anintrepid
15-02-2014, 14:21
Nếu lịch trình vẫn khởi hành vào tháng 4/2014 và còn tí chỗ nào thì cho em ké 1 đôi gạch nha. Số điện thoại em là 0932121399 và số tuổi em là 41t

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 15:21
Tôi xin đăng ký 1 xế nha A. Duy Linh, rất mong được off cùng đoàn, có lẻ phải tổ chức 2-3 buổi off anh ạ, phượt dài ngày nên có nhiều vấn đề cần bàn bạc để chuẩn bị trước.
Tôi tên Đức Trọng, ĐT: 0908 432 454, [email protected]
Hi trongleduc! Có fải cháu gọi đt chú chiều hôm thứ sáu 14/02 không? Chú đã ghi nhớ số đt và cũng gửi lịch trình của đoàn qua email cháu rồi. Chúc vui vẻ,

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 15:30
Nếu lịch trình vẫn khởi hành vào tháng 4/2014 và còn tí chỗ nào thì cho em ké 1 đôi gạch nha. Số điện thoại em là 0932121399 và số tuổi em là 41t
Hi anintrepid! Trước tiên là tôi chưa dám hứa hẹn gì hết, sẽ ghi tên bạn, số đt để lien hệ. Sẽ gửi lịch trình chính thức của đoàn để bạn ngâm cứu kỷ trước (bạn cho địa chỉ email), mời bạn khi off chốt đoàn , vì thực ra dự kiến t/c không đi đông nhưng nhiều bạn do ham thích đk tới giờ chót thì rút gạch vì khó khăn. Mong bạn thông cảm dự off ủng hộ tinh thần, giao lưu. Đến lúc đó sẽ sắp xếp sau. Chúc bạn vui. Bạn đk 1 cặp xế + ôm? Có leo Fan không?

tiencasau
15-02-2014, 17:47
Tình hình là tuần sau em rãnh cả tuần, em muốn đi 1 tour khoảng 3 ngày 2 đêm. Các bác có tour nào hay cho em đi với ạ ? Em ở HN
0968 314 888

nguyenhung
15-02-2014, 21:31
chào bác
Hôm bữa e có alo cho bác, e là Hưng xin đặt cục bê tông nha bác.
1 xế, theo kinh nghiệm phượt của em thì một người 1 ngựa là tiện nhất, " ngoại trừ có gấu theo cùng"
sđt 0913836376 - email [email protected], hôm nào off xin bác thông báo giúp e nhé, tks

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 22:22
chào bác
Hôm bữa e có alo cho bác, e là Hưng xin đặt cục bê tông nha bác.
1 xế, theo kinh nghiệm phượt của em thì một người 1 ngựa là tiện nhất, " ngoại trừ có gấu theo cùng"
sđt 0913836376 - email [email protected], hôm nào off xin bác thông báo giúp e nhé, tks
Hi nguyenhung! Chú đã gi số đt và gửi lịch trình cho cháu xem có gì góp ý thêm...

fóthườngdânNambộ
15-02-2014, 22:25
Tình hình là tuần sau em rãnh cả tuần, em muốn đi 1 tour khoảng 3 ngày 2 đêm. Các bác có tour nào hay cho em đi với ạ ? Em ở HN
0968 314 888
Hi tiencasau! Chú ở Tp HCM, không tiện đi cung ngắn ngày, bạn xem có đoàn nào ở miền Bắc có lịch trình fù hợp đu theo dễ hơn, chúc bạn vui.

ham_vui
16-02-2014, 08:52
Hi Ham_vui! Chú dự tính khi of sẽ đưa thêm lịch trình rồi quyết định sau. Về cột mốc A Pa Chải, có thông tin cần xin giấy fép từ Bộ TL Biên phòng ở Điện Biên trước; Có thông tin khg cần? không biết thông tin nào chính xác? Còn cộc mốc 428 Lũng Cú chú dự kiến nhờ anh Trung Chủ tịch xã nhưng không biết số đt 0982810015 còn lien lạc đước không nữa, chú chưa lien hệ. Nếu Ham_vui có biết người tin cậy làm dv thì giúp cho chú số đt để sau khi off chắc chắn đoàn đi sẽ lien hệ nhờ hướng dẫn, Leo Fan chắc chú nhờ dv anh Diện Trạm trưởng KL Trạm Tôn; Còn cột mốc A pa Chải cú quyết định nghỉ ở Mường Nhé sáng đi sớm vào đồn BP ( đt đăng ký trước với lý do xe hư không vào kịp, sáng sẽ vào). Mang theo lương khô bay, đồ hộp ăn trưa (luôn cho anh bđ dẫn đường). . Thx cháu nhiều

Hi Chú.
- Cột mốc Apachai, không cần xin giấy phép gì đâu Chú à. Cháu đi 2 lần, lần đầu cũng lò tò đi xin giấy phép, nhưng vào đến nơi mấy biết có nhiều đoàn không cần xin gì hết. Lần thứ hai đi, bọn cháu chạy thẳng vô Mường Nhé, trước khi vào đồn có gọi đt báo trước cho các đồng chí trên đó là xong. Trên đó bây giờ làm dịch vụ hết rồi,mấy chuyện đó khá dễ dàng. Chú quyết định nghỉ ở Mường Nhé rồi sáng hôm sau vào cũng tốt, mình sẽ đỡ mất công mang đồ đạc nặng nề. Chú có thể báo trước rồi nhờ trên đó chuẩn bị đồ ăn trưa cho mình luôn, hoặc tự mình chuẩn bị từ Mường Nhé, không sao hết. Nếu tự chuẩn bị, Chú nhớ chuẩn bị trước cho ngày chinh phục cột mốc từ buổi chiều tối hôm trước ở Mường Nhé, vì đoạn đường từ Mường Nhé vào Apachai cũng khá xa, hàng quán cũng không nhiều và đồ đạc cũng không phong phú lắm. Một chút quà cho ae trên đồn, sẽ nhanh nhích lại gần nhau hơn Chú nhé.
- Sđt của anh Trung là đúng và vẫn liên lạc được ạ.
- Chuyến trước leo Fan chắc chú cũng nhờ anh Diện phải ko ạ? Đã có người quen cũ chắc sẽ tiện hơn nhiều ạ.

fóthườngdânNambộ
16-02-2014, 15:26
Hi Chú.
- Cột mốc Apachai, không cần xin giấy phép gì đâu Chú à. Cháu đi 2 lần, lần đầu cũng lò tò đi xin giấy phép, nhưng vào đến nơi mấy biết có nhiều đoàn không cần xin gì hết. Lần thứ hai đi, bọn cháu chạy thẳng vô Mường Nhé, trước khi vào đồn có gọi đt báo trước cho các đồng chí trên đó là xong. Trên đó bây giờ làm dịch vụ hết rồi,mấy chuyện đó khá dễ dàng. Chú quyết định nghỉ ở Mường Nhé rồi sáng hôm sau vào cũng tốt, mình sẽ đỡ mất công mang đồ đạc nặng nề. Chú có thể báo trước rồi nhờ trên đó chuẩn bị đồ ăn trưa cho mình luôn, hoặc tự mình chuẩn bị từ Mường Nhé, không sao hết. Nếu tự chuẩn bị, Chú nhớ chuẩn bị trước cho ngày chinh phục cột mốc từ buổi chiều tối hôm trước ở Mường Nhé, vì đoạn đường từ Mường Nhé vào Apachai cũng khá xa, hàng quán cũng không nhiều và đồ đạc cũng không phong phú lắm. Một chút quà cho ae trên đồn, sẽ nhanh nhích lại gần nhau hơn Chú nhé.
- Sđt của anh Trung là đúng và vẫn liên lạc được ạ.
- Chuyến trước leo Fan chắc chú cũng nhờ anh Diện phải ko ạ? Đã có người quen cũ chắc sẽ tiện hơn nhiều ạ.
Hi Ham_vui! Không biết việc chinh fục mốc 428 đường đi có khó lắm không? đoàn chú có 3 lão >60t rồi, củ đậu khô nhớt giòn như bánh tráng hihi, có cần mang dây theo để kéo lên dốc Không? Cho chú biết về độ khó để chuẩn bị tinh thần và fương tiện. Thời gian trek từ Lũng Cú đến mốc 428 (đi và về) để fòng mang theo đủ nước và đồ ăn...

nguyenhung
17-02-2014, 12:09
Hi chú
hay kế hoạch mình đi sớm hơn đc hok chú ? vì đi sớm hưởng cái lạnh Tây bắc cũng hay:):)

fóthườngdânNambộ
17-02-2014, 20:05
Hi chú
hay kế hoạch mình đi sớm hơn đc hok chú ? vì đi sớm hưởng cái lạnh Tây bắc cũng hay:):)
Hi nguyenhung! Nói chung là khí hậu Đông Tây Bắc mùa nào ban đêm cũng lạnh hết (đối với dân miền Nam mình hihihi, chỉ sợ đi sớm lạnh quá chịu không nổi thôi), với lại lịch trình đi đúng ngày dự chợ tình Khau Vai (mỗi năm chỉ họp 1 lần). Chú cũng suy nghĩ đắn đo dữ lắm : Đi sớm thì quá lạnh, đi đườngkhông an toàn, lạnh buốt cứng hết tay chân khó điều khiển xe, đi trể tháng 10 mùa lúa chín đẹp thì lại trúng mùa mưa. Đi vào tháng 3 âm trời mát , không mưa là hay nhất cho cung đường khá dài ngày bào mòn sức khoẻ.

fóthườngdânNambộ
17-02-2014, 20:07
Thông báo ngày off chốt đoàn, bầu trưởng đoàn, thù quỹ, ứng tiền mua vật dụng sữ dụng chung cho đoàn, lương khô bay, thuốc cấp cứu, dồ nghề s/c xe, fổ biến các quy định chung … Dự kiến vào sáng chủ nhật 02/3/2014 lúc 10h00 tại nhà chú số 606/49/5 đường 3/2 fường 14 Q 10. Các bạn chuẩn bị ý kiến đóng góp thêm về cung đường, điểm tham quan, ăn uống ngủ nghỉ … để hoàn thiện cho chuyến đi dài ngày. Đã gửi lịch trình chính thức đến 1 số bạn rồi, bạn nào chưa có xin cho địa chỉ email để gửi tiếp. Bạn nào ở xa không dự off được đề nghị nt hay alô trực tiếp số 091 910 5201 để xác nhận đăng ký. Danh sách đoàn chính thức, sắp xếp xế + ôm sẽ căn cứ vào tình hình off. Mời ham_vui dự off ủng hộ tinh thần và góp ý thêm về cung fượt.

hungton_1980
17-02-2014, 20:56
Đã nhận được thông báo của chú.thanks chú