PDA

View Full Version : Những câu chuyện không vui ở Thái: người Thái và người Việt

Mèo Bay
03-06-2013, 15:57
Mèo nhớ có lần Mèo bảo không thích người Thái vì không thích chuyện họ mở miệng là Phật giáo là quốc giáo nhưng mại dâm công khai, sex show đủ mọi trò biến thái... cũng không thích cái cảnh dân họ mụ người đi vì tôn sùng hoàng gia. Nhiều bạn không đồng ý điều đó, bảo rằng người Thái thân thiện, hiền lành... Mình đi Thái 2 lần, cũng không có ấn tượng gì đặc biệt về sự hiền lành thân thiện của người Thái (nhưng đi Myanmar và Lào thì có). Lần này đi Thái nữa là lần thứ 3, đáng buồn là lại có nhiều ấn tượng không hay, hic. :(

Lần này mình đi có mang theo 1 con em gái và hai bà chị là Việt Kiều Mỹ. 6 ngày ở Lào ai cũng vui vẻ vì người Lào thật sự rất tử tế. Ở KS Luang Prabang Residence, khi nghe mình than phiền là ngày mai mình phải rời KS lúc 5.30 sáng nên không ăn sáng được, và hỏi lễ tân liệu có thể có chút bánh trái gì cho mình không vì giờ đó cũng chưa ai bán chác gì cả. Thế là ku em đó sáng 5h dậy cùng với đầu bếp rán trứng là sandwich và luộc trứng bỏ hộp xốp chạy theo đưa cho mình. Thương lắm cơ!

Bà chị mình xem phim rất mê mẩn cảng chợ nổi bên Thái, cứ lằn nhằn lèo nhèo về chuyện giá mà được đi chợ nổi một chuyến. Mình đã can rằng chợ nổi là để làm hàng cho người nước ngoài cứ chả có thật đâu. còn chợ nổi thật của dân bản địa thì lại không có màu sắc rực rỡ, không có cảnh thuyền bè tấp nập đâu. Bà ấy cứ nhất định muốn đi. Mình bèn đặt 1 tour đi chợ nổi, 40$/ em.

Eo ơi, nhà tour đến đón lúc 6.45 mà đến hơn 8h cũng chưa thể ra khỏi khu Sumkhumvit-Nana dù chỉ đón có 8 khách ở 3 cái KS 5* chứ chả phải ở hẻm hóc gì. Thêm hơn 2h chạy xe mới đến cái chợ nổi Damoen Saduak xa lắc lơ. Quả nhiên là chợ rất to, chỉ để làm hàng cho khách nước ngoài thôi. Nước kênh đen kịt hôi hám, thuyền nhiều hơn lá tre va nhau chan chát Chuyện đó không có gì để nói. Chuyện để nói là cái sự nói thách ở đó bên TQ cũng phải gọi bằng cụ :(

Mình thấy thích một con rồng ác bằng nhựa (của TQ) nên muốn mua cho con em mình. Cái giá đưa ra là 1500 bath! (khoảng 51$). Người bán tán trên mây là nó được chạm bằng gỗ và sơn phết rất tinh vi :( Chả lẽ họ kinh khách dốt đến mức không phân biệt được composit và gỗ sao chứ! Tiếng đầu tiên mình trả là 200 bath, cuối cùng mua với giá 300 dù mình biết ở chợ Chatujak chắc chỉ 100 là quá. Để kỷ niệm cho vui, có đắt chút không sao. Mình cũng không thấy vấn đề gì về chuyện nói thách vì mình đã từng mua món đồ 40Y nhưng nói thách đến 480Y ở bên TQ.

Tuy nhiên, chị mình không may như thế, bà ấy xem mấy cái khăn voan và bị hét 700 bath 1 cái, khi bà ấy trả 100 thì bị người bán chửi thẳng vào mặt "tao là tín đồ Phật giáo, làm ăn tử tế chứ không gian xảo như mày nghĩ đâu nhé; mày là con đàn bà xấu xa" và kèm thêm một tràng tiếng Thái (có lẽ bà ta không đủ vốn từ tiếng tục tĩu bằng tiếng Anh). Cái cách bà ta gằn từng tiếng "You - are - a - bad - woman!" làm mình cảm thấy ghê sợ vì nó đối lập quá với lời khẳng định "I am a Buddish". Thế là cảm giác háo hức của chị mình với món chợ nổi tụt xuống âm độ :(

Nếu xét về tỉ lệ, mình bị hét 1500 và trả tiếng đầu 200, với bà chị mình bị hét 700 và trả 100 thì tỉ lệ của bà ấy còn cao hơn cơ mà; lẽ ra phải chửi mình chứ nhỉ?

Mèo Bay
03-06-2013, 16:04
Mình và con em lang bang đi tìm chỗ ăn trưa trong chợ nổi, thấy có 1 chỗ bán hủ tíu mì đông người bản xứ ăn, trao bảng giá 40bath/ tô; mình gọi 2 tô. Ngồi bên cạnh có một phụ nữ da nâu trang điểm đậm như người Nam Á, cô ta hỏi mình "Where are you from?". Khi nghe mình đáp "Vietnam" thì gương mặt cô ta bộc lộ sự kinh tởm như thể cô ta vừa phát hiện trong tô của mình có con gián đã hầm nhừ hay có miếng da chuột vậy :( Mình cũng bơ, hỏi lại "Where are you from?", cô ta nhấm nhẳng "Thailand" rồi nhanh chóng xơi gọn chỗ hủ tíu còn lại và lượn nhanh như sợ mình lây cho chứng gì nguy hiểm.

Đáng buồn là những ngày sau, không ít người nghe 2 chữ "Vietnam" cũng tỏ thái độ - không tệ như thế - nhưng cũng không dễ chịu gì.

conlele
03-06-2013, 16:10
Chuyện của conlele còn tệ hơn chuyện số 2 của Mèo Bay, nhưng mà buồn quá. Buồn đến mức không muốn viết ra nữa.

Mèo Bay
03-06-2013, 16:23
Khi mình đi chợ Chatujak hỏi mua giấy ăn (giấy ăn ở đó tuyệt đẹp) người bán đoán mình và con em là người Việt Nam nên khủng khỉnh y như là mình muốn mời bà ta mua vé số chứ không phải là muốn mua hàng của bà ta. Đến khi mình mua số giấy ăn lên đến hơn 1000 bath thì bà ta mới vui vẻ và khi mức thanh toán là 1584 bath, bà ta nhanh nhẹn bớt 4 bath và tặng thêm mấy tấm nữa và cảm ơn cẩn thận.

Như vậy nếu mình không mua (vì 1 tấm giấy ăn bán lẻ là 15 bath, bán trên 100 tờ là 12 bath) hay chỉ mua vài tấm thì sao nhỉ?

Ở trung tâm thương mại Terminal 21 có 1 cửa hàng bán đồ trang sức bạc có một khay đầy những chiếc nhẫn rất nhỏ nạm đá CZ trọn hết vòng nhẫn. Vì bàn tay mèo của mình rất khẳng khiu nên những chiếc nhẫn bé tí ấy rất thích hợp. Người bán đang bận khách nên mình chỉ đứng nhìn và trao đổi nho nhỏ với con em mình. KHi vãng khách, con em mình bảo cho nó xem chiếc nhẫn đó. Người bán cũng tỏ thái độ như thấy con chuột cống, vênh mặt bảo "Cái đó 2460 bath đấy" rồi quay ngoắt đi, ra điều là nếu không đủ tiền mua thì đừng bảo lấy ra xem, phiền tao lắm!

Nếu nhẫn đó bằng vàng, nạm kim cương thật thì còn phải nghĩ, còn chỉ bằng bạc nạm CZ thì 10 hay 20 chiếc mình cũng không cần phải xoắn nhưng cái giá đó cho một chiếc nhẫn mỏng dính bé teo là thật sự quá đáng, và thái độ như thế còn quá đáng hơn!

Ở chùa Phật Ngọc trong Hoàng Cung, khi bà bạn của chị mình do mệt quá (bà ấy béo núc) nên ngồi hơi duỗi một chân ra một chút liền bị người bảo vệ đi qua đá vào chân rồi hỏi "Where are you from?" bà ấy đáp "Vietnam" thì bộ mặt của him cũng tỏ vẻ ngay là "chỉ có người VN mới thế". Của đáng tội, bà béo ấy ở Mỹ có 38 năm thôi, nếu bà ấy không nói là "Vietnam" mà nói là "USA" thì liệu sự thể có tốt hơn không?

MrMilan
03-06-2013, 16:25
Dân Việt mình đang bị kì thị khi đi du lịch ở nước ngoài thì phải

Mèo Bay
03-06-2013, 16:34
Mình cũng có kinh nghiệm xấu với nhưng người lái xe tuktuk. Nhiều người khi bảo chở đến trạm BTS (xe điện trên cao) hay trạm xe điện ngầm luôn cố tình chạy vòng vo sao đó thả mình xuống một trạm cách trạm mình muốn tới vài ga hay trạm của một tuyến khác rồi lý sự cùn là "Đó chả phải là trạm BTS thì là gì?".

Vừa rồi mình cũng gọi xe tuktuk (cũng vì bà chị mình đòi đi cho biết" lái xe bảo nếu có kèm ghé trung tâm kim hoàn gì đó thì 100 bath, nếu không thì 200. Mình bảo không ghé đâu cả, họ cứ khủng khỉnh là phải ghé mới được; đến khi mình nổi giận bảo "tao không có thời gian ghé đâu cả, không mua bán gì sất, có đi không thì bảo!" mới có lái xe miễn cưỡng đi. Mình còn phải cẩn thận nhắc lại thêm 3 lần nữa là 100 cho 4 người chứ không phải là 100/ 1 người :(

Mèo Bay
03-06-2013, 16:54
Thật ra, khi ra đường bên xứ ấy, mình và con em có thể nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh. Mình cũng biết tiếng TQ và bộ mặt mèo của mình còn được chính người TQ bảo là "nếu mày ko nói mày là người nước ngoài thì tao chả biết mày là người nước ngoài đâu". Như vậy, mình có thể nói mình là người xứ khác (Sing, Mã hay TQ) nhưng mình không hề muốn như thế.

Chả lẽ để mình được đối xử tốt hơn, mình phải nói dối mình không phải là người VN sao? Ngay cả cái bà béo kia vẫn nói là bà ấy là người VN dù đã định cư ở Mỹ 38 năm cơ mà! Mà tình trạng đó không phải chỉ ở Thái, mà còn ở Sing, Mã, Hongkong...

Nếu mình đi TQ, nếu người TQ ghét mình, mình không than phiền, thậm chí nếu họ lấy dép ném mình, cũng chưa chắc mình giận vì hai nước có tranh chấp, dân chúng hai bên có ghét nhau cũng dễ hiểu và hợp logic.

Còn VN và Thái Lan thì có xích mích chỗ nào? Có tranh chấp giành giật cái gì? Họ là cái gì mà họ dám khinh người VN? Có lẽ câu trả lời lại ở phía dân ta :(

Mình đã thấy nhiều đoàn khách du lịch VN lúc nào cũng bô lô ba la nhưng không biết sử dụng thang máy, thấy cái gì cũng ố, à, cũng rú lên phấn khích; thấy bữa sáng buffet ở KS cứ như con chuột sa vào chĩnh nếp chả biết ăn gì bỏ gì... Đi du lịch với tâm thế "mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng". Mình cũng đã thấy mấy thanh niên VN đứng ở ga tàu điện ngầm bàn nhau cách đi lậu vé tàu... Mình cũng biết rất nhiều người VN không có khái niệm cho tiền tip cho nhân viên lễ tân, người dọn phòng KS hay người phục vụ ở nhà hàng... Nhiều khách nam mặc áo thun quần xà lỏn, khách nữ mặc đồ bộ áo dây quần lửng đi ra đường... Chưa kể có những điều tiếng về chuyện trộm cắp trong siêu thị hay lấy đồ dùng của KS...

Có lẽ những chuyện đó rất nhiều, diễn ra rất lâu ngày, lặp lại rất nhiều lần... mới dẫn đến hậu quả như thế...

Và từ 30/3/13 giá tour đi Thái đã tăng 30% vì các đối tác inbound bên Thái không được các trung tâm thương mại hỗ trợ tiền chi phí vận chuyển nội địa nữa vì mức chi tiêu của khách VN quá thấp (mà mức độ thiệt hại do lạm dụng việc ăn uống miễn phí hàng mẫu và làm mất trật tự lại cao :( )

Mình không đi tour nên không quan tâm chuyện giá cả tăng giảm nhưng chuyện bị khinh thường thì không thể không quản.

Các bạn nghĩ chúng ta nên như thế nào? Nhận là người VN để bị coi thường hay nói dối là người xứ khác để được tôn trọng hơn?

jarkko2806
03-06-2013, 17:04
Hehe , mình thì khi ra nước ngoài sẽ hạn chế nói thật mình là người Việt , khi thấy k cần phải nói thật mình sẽ nói bừa là nước nào đó , các bán sẽ chém mình là người không yêu nước , nhưng mình không muốn làm chuyến đi của mình bị mất vui vì các gốc gác của mình, nên chọn giải pháp đó. Khi người ta thấy hài lòng về quốc gia của mình thì mới tự hào nói "tôi là người ..." . Thái lan là nước làm du lịch rất chuyên nghiệp nhưng không phải là tốt . Nó rất touristic (không biết tiếng việt gọi là gì nữa ) . Nên ai yêu mến thiên nhiên và k thích chạy theo những tour lẻ (tour ghép SIC) bán sẵn đầy ngoài Khao San thì có thể thất vọng . Chuyện đạo Phật và mại dâm hay các thể loại sex thì mình nghĩ không liên quan , mại dâm là cái tất yếu của cuộc sống mà, chỉ có những nơi bảo thủ và hà khắc mới xem mại dâm là tội lỗi . Và cái nền ý thực hệ của người Thái hay Lào, Cambodia, Ấn, Srilanka , Bangledesch, Buthan, Nepal , Tây Tạng là phật giáo nguyện thủy (Nam Tông) , còn VN là theo phật giáo cải cách (Bắc Tông hay chinese Buddhism ), cho nên 2 hệ thống này khá khác nhau và đối chọi nhau nhiều thứ lắm (như tin lành và thiên chùa giáo) một số người Thái đi China k hề lạy phật trong chùa China và ngược lại .
Chuyện thích hay không mỗi người mỗi ý , riêng mình thì toàn gặp chuyện may mắn và có cảm nhận tốt về người Thái , nhưng cũng nói thật là người Thái họ rất ok với khách nước ngoài nhưng người Thái với nhau họ ăn thua đủ đó nhé . Mình sống 1 năm bên đó thấy những cô gái cầm bằng master trong tay vẫn xách guốc lên đập nhau ngoài đường như thường , và họ xem đó bình thường , không có gì mất mặt (như văn hóa china và những nước lụy china như vn ) . Cũng như họ rất ghét ăn cắp, móc túi (vn hay qua nước họ làm nghề này) nhưng k ghét ai làm nghề mại dâm hay gái nhảy .
hihi, nói chung là đạo Phật bên đó khác lắm, không như cái đạo Phật đang được rao giảng mỗi ngày ở VN đâu . Đừng trách Phật tội nghiệp .

bibibehatdau
03-06-2013, 20:57
Mình và nhóm bạn đi Thái dịp Tết năm nay, đi bằng đường bộ thông qua Campuchia, cũng gặp vài chuyện không hay.

Trước hết là khi ra khỏi Cam và nhập cảnh vào Thái, người soát passport thấy hộ chiếu VN liền đưa ra mảnh giấy cỡ nửa tờ A4, trên viết rõ ràng dòng chữ duy nhất bằng tiếng Việt, đề nghị xuất trình 20.000 baht, lật sang mặt sau cũng nội dung tương tự nhưng là 700USD. May là mình giữ tiền cho cả 2 chị em, và em mình hôm trước đã bay thẳng sang BKK, nên mới có đủ tiền. Cầm xấp tiền phải xòe ra như xòe bài, đưa ngang mặt cho webcam nó chụp lại. Nhỏ bạn mình thì khổ, em trai nó cũng đi đường bộ cùng nhóm, cũng chị giữ tiền cho em, khi nó đã qua khỏi chỗ soát thì thằng em bị giữ lại vì ko có tiền, nó cố giải thích là 2 chị em đi cùng nhau, đưa passport ra chứng minh nhưng cũng ko đc, cuối cùng mình ở ngoài phải đưa tiền của mình cho nó đem vô thì mới được cho đi. Những người phương Tây thì ko bị bắt làm vậy.

Trong quá trình tham quan Thái nhóm mình cũng gặp vấn đề tiền bạc với nhiều người, chủ yếu là cánh tài xế. Từ những chuyện nhỏ như không thối lại những baht lẻ khi đi taxi (ko phải mình keo nhưng mình muốn việc boa là do mình quyết định, vấn đề là tài xế đã có chủ ý lấy số tiền đó, hoặc giả nghĩ bọn mình mới sang nên ko rành đồng tiền nước họ, thối bao nhiêu thì lấy ko thèm đếm lại); tới những trò lừa lớn như kêu chở đến trạm bus nhưng lại thả ở ga xe lửa và đòi phải trả thêm tiền thì mới chở đến đúng chỗ; đặt ra "tourist time" (cái này gặp ở Chiang Mai, xe song-thaew) và đòi thêm 100baht cho mỗi giờ tiếp theo tính từ sau 5pm mặc dù trước đó đã thỏa thuận giá cho nguyên ngày;v.v... Những trò lừa dối như vậy mình cực kì ghét và đều làm cho ra chuyện, hoặc như gã ở Chiang Mai mặt dày quá thì cắt đứt sớm.

Những người Thái bình thường thì mình thấy khá thân thiện, hỏi gì cũng chỉ dẫn tận tình. Sau chuyến đi thì mình nghĩ cụm từ "đất nước của những nụ cười" chắc chỉ áp dụng trong ngành du lịch tour thôi. Phải tự đi mới biết được mặt trái. Nói chung là bị vài lần xong thì mỗi lần đi lại ở Thái mình luôn đề cao cảnh giác, nhiều khi gặp người thật thà, biết mình nghĩ xấu về họ là ko hay nhưng phải tự bảo vệ bản thân nên đành vậy.

NGOAHOTANGLONG
03-06-2013, 21:01
Hehe , mình thì khi ra nước ngoài sẽ hạn chế nói thật mình là người Việt , khi thấy k cần phải nói thật mình sẽ nói bừa là nước nào đó , các bán sẽ chém mình là người không yêu nước , nhưng mình không muốn làm chuyến đi của mình bị mất vui vì các gốc gác của mình, nên chọn giải pháp đó. Khi người ta thấy hài lòng về quốc gia của mình thì mới tự hào nói "tôi là người ..." . Thái lan là nước làm du lịch rất chuyên nghiệp nhưng không phải là tốt . Nó rất touristic (không biết tiếng việt gọi là gì nữa ) . Nên ai yêu mến thiên nhiên và k thích chạy theo những tour lẻ (tour ghép SIC) bán sẵn đầy ngoài Khao San thì có thể thất vọng . Chuyện đạo Phật và mại dâm hay các thể loại sex thì mình nghĩ không liên quan , mại dâm là cái tất yếu của cuộc sống mà, chỉ có những nơi bảo thủ và hà khắc mới xem mại dâm là tội lỗi . Và cái nền ý thực hệ của người Thái hay Lào, Cambodia, Ấn, Srilanka , Bangledesch, Buthan, Nepal , Tây Tạng là phật giáo nguyện thủy (Nam Tông) , còn VN là theo phật giáo cải cách (Bắc Tông hay chinese Buddhism ), cho nên 2 hệ thống này khá khác nhau và đối chọi nhau nhiều thứ lắm (như tin lành và thiên chùa giáo) một số người Thái đi China k hề lạy phật trong chùa China và ngược lại .
Chuyện thích hay không mỗi người mỗi ý , riêng mình thì toàn gặp chuyện may mắn và có cảm nhận tốt về người Thái , nhưng cũng nói thật là người Thái họ rất ok với khách nước ngoài nhưng người Thái với nhau họ ăn thua đủ đó nhé . Mình sống 1 năm bên đó thấy những cô gái cầm bằng master trong tay vẫn xách guốc lên đập nhau ngoài đường như thường , và họ xem đó bình thường , không có gì mất mặt (như văn hóa china và những nước lụy china như vn ) . Cũng như họ rất ghét ăn cắp, móc túi (vn hay qua nước họ làm nghề này) nhưng k ghét ai làm nghề mại dâm hay gái nhảy .
hihi, nói chung là đạo Phật bên đó khác lắm, không như cái đạo Phật đang được rao giảng mỗi ngày ở VN đâu . Đừng trách Phật tội nghiệp .
Like một cái cho Jarkko
Đúng như bạn nói , mình củng đi qua đó nhiều lần nhưng chưa bao giờ gặp sự cố gì hết và cứ mỗi lần có thời gian là mình cứ bay qua đó chơi 10 ngày hay nữa tháng, đi riết hết chổ đi, cái số bạn Mèo Bay chắc không có duyên với đất Thái rồi đây củng là cách nói theo nhà Phật ,thôi thì không đến nữa để khỏi mang ưu phiền

kakastar
03-06-2013, 23:26
Thái mình chỉ cảm tình với Phukhet. Phố xá, nhà nghỉ đẹp, giá cũng rẻ, thoáng đãng, người dân tử tế. Bangkok thì suốt ngày kẹt xe, dân ở đó cũng đúng là khó chịu, đặc biệt dân gốc Tàu, dân Thái gốc thì thấy bình thường. Đang ở nhà nghỉ ở Phuket đẹp đẽ, rẻ, về BKK phải vô tận chỗ Khaosan kiếm nhà nghỉ cho rẻ mà vẫn đắt gấp đôi trở lên, dịch vụ kém, phòng thì xấu xấu bẩn bẩn...lol

jarkko2806
03-06-2013, 23:30
Thái mình chỉ cảm tình với Phukhet. Phố xá, nhà nghỉ đẹp, giá cũng rẻ, thoáng đãng, người dân tử tế. Bangkok thì suốt ngày kẹt xe, dân ở đó cũng đúng là khó chịu, đặc biệt dân gốc Tàu, dân Thái gốc thì thấy bình thường. Đang ở nhà nghỉ ở Phuket đẹp đẽ, rẻ, về BKK phải vô tận chỗ Khaosan kiếm nhà nghỉ cho rẻ mà vẫn đắt gấp đôi trở lên, dịch vụ kém, phòng thì xấu xấu bẩn bẩn...lol
Thủ đô mà,nhìn Hà Nội chúng ta đi , cũng thế à . nhưng tôi k nghĩ Phuket rẻ hơn Bangkok, Phuket nổi tiếng là chỗ cho nhà giàu và khách Tây lui tới , bạn tìm được chỗ rẻ đẹp thì share với mọi người với .

meocucai
04-06-2013, 07:40
Dân Thái thì 50/50 thôi
Tui đi Thái gặp được nhiều người tử tế, đàng hoàng (chỉ đường tận tình, đỡ xe khi bị ngã, nhiệt tình chụp hình giúp mình, cài đặt điện thoại giúp...) nhưng gặp số người khó chịu cũng tương đương (khi nhờ chụp hình giùm thì lắc đầu làm ngơ, luôn quan tâm chăm sóc khách Tây chứ không nhiệt tình với khách Á, nói thách, xin tip trắng trợn ...)
Nhưng Thái Lan thì tui vẫn sẽ quay lại, thậm chí là quay lại nhiều lần, vì du lịch Thái quá chuyên nghiệp, luôn luôn có những món hấp dẫn du khách như diving, ziplining, atv, whitewater rafting, cooking, shows ... đi 1 lần thử không hết được !!!

meocucai
04-06-2013, 07:46

Ôi trời, bạn đang chém gió hay sao đấy
Phuket mà nhà nghỉ rẻ+phòng xấu hơn Khao san Bangkok à? LOL
Thái thì gốc Thái, hay gốc Hoa thì có ảnh hưởng gì? Hoa hay Thái thì cũng có người tử tế, người khó chịu. Mà bạn hỏi được người nào là gốc Hoa, người nào là gốc Thái cũng khâm phục bạn phết
Phượt bàn phím+dư luận viên là đây !!!

tieulong327
04-06-2013, 08:24
Tóm lại, ở bất kỳ nơi nào cũng có người tốt và người xấu, ngay tại VN mình khi đi du lịch cũng bị chính người VN làm lơ, tỏ thái độ khó chịu và chặt chém không thương tiếc, nên ngày càng nhiều bạn chọn đi du lịch nước ngoài hơn là đi trong nước. Người VN mình khi đi du lịch ở các nước khác cũng bị kỳ thị rất nhiều, không riêng gì ở Thái. Mình cũng đã từng đi Bangkok-Pattaya và cũng đã gặp được nhiều người tốt, nhiệt tình giúp đỡ khi biết mình là người VN sang du lịch. Hy vọng bạn Mèo Bay sẽ gặp được những hình ảnh tốt về Thái nếu có dịp quay lại nơi này. Thân :)

shilala
04-06-2013, 13:53
Vì chưa đi chợ nổi ở TL bao giờ nên T8 này đi TL m củng định đi cái chợ nổi mà chủ thớt có đề ccập tới trg bài,m củng dò hhỏi,tham khảo đg đi nước bước,để đi đến chổ đó cho bít với thiên hạ...nhg sau khi đọc bài này xong từ bỏ cchuyện đi chợ nổi lun qá...trg nhửng lần đi thai trước đây thì theo m thấy là họ rrất cute...ko bít đg hay chưa có kinh nghiệm đi BTS...v v..m hỏi họ & họ vui vẻ sẳn sàng giúp m nhg phải thức ddậy từ 6h sáng mà còn bị như chủ thớt vviết thì thui e sẻ chỉ ở loanh quanh bkk shopping cho nó lành vậy :(

jarkko2806
04-06-2013, 15:23
Chợ nỗi bkk chán kinh khủng á, cả đống thuyền được dựng lên bán cho khách du lịch trên những con kênh nhỏ xíu nước dơ , dân Thái có ai mua sắm ở chợ nổi đâu , bởi vậy chợ nổi miền Tây VN bọn Tây vẫn đánh giá cao hơn nhiều dù bên Thái nhìn rất sôi động đầy màu sắc nhưng giả tạo lắm, nhưng e là chợ nổi miền Tây mình chắc cũng dẹp sớm hoặc biến thành như bên Thái

hoangvanphuong75
04-06-2013, 15:25
Đi đâu cũng vậy, mình thân thiện thì sẽ được đáp lại, nhưng vẻ ta đây thì chỉ thiệt về mình. Cũng không nên quá nhạy cảm rồi lại chỉ trích người Việt mình.
Người Thái số đông là hiền, sẵn sàng cho đi nhờ xe hay giúp được gì họ sẵn sàng.

Sao mình không nghĩ là có điều kiện thì mới đi du lịch được, Thái cũng có người nghèo, biết đâu những người này họ cũng mong được
qua Vietnam chơi thì sao. Hãy suy nghĩ một chút thì dễ qua tất cả, nhiều khi hỏi đường mà ai đó không chỉ, thì cứ coi như chắc họ không biết hoặc đang bận. Nếu nghĩ ai cũng như mình hay phải theo ý mình thì dằn vặt riết thôi.

bt94
05-06-2013, 22:31
Mình đã đi khá nhiều nước, mình chưa gặp tình huống như vậy lần nào, kể cả ở TQ. Mình nói mình từ VietNam thì chỉ thấy người ta ồ lên tỏ vẻ thích thú chứ chẳng thấy ai kỳ thị. Hay sơn ăn tùy mặt, ma bắt tùy người.

redfox86
05-06-2013, 23:19
Tôi đi du lịch TQ vài lần , mặc dù 2 nước đang có trục trặc nhưng tôi cũng ko bị gặp vấn đề nhu bạn mèo bị :(

phanthang
06-06-2013, 09:16
Vài mẩu chuyện về người Thái:
- Trong quá khứ, quan hệ Việt Nam - Thái Lan "lúc nóng lúc lạnh" rõ rệt nhất trong thời kỳ kháng chiến chống Pháp & chống Mỹ của Việt Nam. Thái Lan muốn tránh chiến tranh nên rất khôn khéo trong việc liên kểt với Mỹ để có lợi cho đất nước họ. trong khi Việt Nam, Lào & Campuchia bị cuốn vào vòng xoáy chiến tranh, hao người tốn của...Những người Việt sinh sống ở Thái có thể bị bắt bớ tù đầy bất cứ lúc nào, nhưng cũng có lúc chính phủ Thái tạo điều kiện cho người Việt sang bên Thái làm ăn sinh sống, cấp chăn màn quần áo cho người Việt lúc khó khăn trong chiến tranh
- Hiện nay có rất nhiều người Việt nhập cảnh vào Thái làm ăn sinh sống, chủ yếu là làm thuê làm mướn. Những người này nhập cảnh với hộ chiếu như đi du lịch rồi ở lại đây làm việc, hết 30 ngày lại xuất cảnh sang Lào & Campuchia rồi nhập cảnh vào Thái được 30 ngày nữa... Nếu người Thái không tốt thì người Việt mình sang bên đó làm thuê sẽ không sống được đâu...

conlele
06-06-2013, 09:26
- Hiện nay có rất nhiều người Việt nhập cảnh vào Thái làm ăn sinh sống, chủ yếu là làm thuê làm mướn. Những người này nhập cảnh với hộ chiếu như đi du lịch rồi ở lại đây làm việc, hết 30 ngày lại xuất cảnh sang Lào & Campuchia rồi nhập cảnh vào Thái được 30 ngày nữa... Nếu người Thái không tốt thì người Việt mình sang bên đó làm thuê sẽ không sống được đâu...

Bạn phanthang nói rất đúng đoạn này.
Đây mới chính là nguồn gốc của việc người Việt bị phân biệt đối xử tại các cửa khẩu, đặc biệt là các cửa khẩu đường bộ nhỏ từ Laos sang Thái hoặc từ Cam sang Thái.

Tôi đã gặp và nói chuyện với khá nhiều bạn trẻ làm các công việc như: phụ hồ, thợ xây, bưng bê phụ bán hàng quán, bốc vác đẩy xe hàng trong các chợ đầu mối... Tất cả những câu chuyện về họ rất đáng được cảm thông và khâm phục. Tất cả cũng chỉ vì miếng cơm manh áo, vì tương lai con nhỏ ở nhà...

Việc cứ mỗi 30 ngày họ phải qua lại các cửa khẩu chỉ để đóng dấu, rồi bị hải quan Thái hành hạ, hạch sách và thu tiền (bất hợp pháp: 200-300 bath/người/lần đóng dấu) là hoàn toàn có thực.
Việc họ phải liên hệ lại với nhau, để đầu chợ có tiếng kêu cảnh sát, thì cuối chợ vứt bỏ đồ đạc chạy tán loạn là có thực.
Việc họ bị bắt, phải nhờ vả chạy chọt 10.000 bath-20.000 để chuộc thân là có thực. (nếu may mắn chỉ bị cảnh sát địa phương bắt)
Việc họ bị cảnh sát "trung ương" từ Bộ (Bangkok) xuống bắt theo từng đợt, bắt nhốt, cạo đầu, rồi trục xuất về Việt Nam, là có thực.

Và nếu bạn có bị hạch sách, làm khó dễ tại cửa khẩu... rất mong các bạn đừng trách họ. Hãy nghĩ, vì ai - tại sao - và điều gì đã thúc đẩy họ tới con đường này? Tại sao họ lại không thể mưu sinh trên chính quê hương mình để được gần con cái/người yêu của mình?

________
Và không có chỉ ở Thái Lan, ở Mã Lai, Singapore, thậm chí ở cả Laos, Cambodia, liệu các bạn có thể thống kê hết số người Việt tha hương và công việc của họ?

nhjmcoi
06-06-2013, 22:35
Ở đâu cũng có người này người nọ mà, nếu chỉ vì 1 số mà có cái nhìn thiếu thiện cảm với Thái lan thì cả thế giới tẩy chay VN mất. Cá nhân tớ rất thích con người và đất nước Thái Lan. Khi nói đến từ VN mọi ng vẫn thân thiện còn ồ lên" gái VN xinh lắm" ăc, ặc, khi hỏi đường 1 số người ko biết tiếng Anh còn dẫn đi 1 đoạn cho tới đường chính, xe ôm hầu như ai cũng có 1 cái bản đồ để chỉ đường cho khách và advise những địa điểm must see, ko đi vẫn cười phớ lớ. Đi tuk tuk dừng đèn đỏ lâu, họ còn nhảy xuống ra đằng sau tám cùng. Tớ check in ở Poipet, check out ở NongKhai thấy họ làm việc cũng nhanh và chuyên nghiệp chỉ hỏi mỗi câu " cháu đi du lịch ah" tay đóng dấu, mồm còn bà tám tiếp " thế định đi những đâu, đã thuê được khách sạn chưa, bla bla". Có lẽ nào hội tớ quá may mắn. Tớ thề tớ đi đâu ai hỏi bạn đến từ đâu vẫn nhất định trả lời tôi đến từ VN, thay vì từ chối nguồn gốc của mình nên có lối sống cho đàng hoàng, có thể mình chẳng có nhiều tiền như tây nhưng nếu mình tốt, cư xử lịch sự có văn hóa họ lại thay đổi cái nhìn về VN thôi.

Linhnau
06-06-2013, 23:51
Mình thấy ở đâu cũng vậy mà, có người này thì cũng có người kia. Như khách nước ngoài qua Việt Nam mình cũng vậy thôi, hên thì gặp người tốt, mà xui thì thôi cũng sợ luôn.

Bazo
07-06-2013, 11:13
Tớ thề tớ đi đâu ai hỏi bạn đến từ đâu vẫn nhất định trả lời tôi đến từ VN, thay vì từ chối nguồn gốc của mình nên có lối sống cho đàng hoàng, có thể mình chẳng có nhiều tiền như tây nhưng nếu mình tốt, cư xử lịch sự có văn hóa họ lại thay đổi cái nhìn về VN thôi.
Mình cũng nghĩ như bạn và rất muốn mọi người cùng làm như vậy - đừng bao giờ chối bỏ mình là người Việt Nam cho dù ngay cạnh hoặc ở đâu đấy đã có một người (hoặc nhóm) Việt Nam mình làm điều gì đó sơ xuất để lại cho họ (người bản xứ) ấn tượng không đẹp. Hãy nói lên mình là người Việt Nam và cư xử đẹp để lấy lại hình ảnh Việt Nam trong mắt ai ác cảm.

NGOAHOTANGLONG
07-06-2013, 11:53
Mình cũng nghĩ như bạn và rất muốn mọi người cùng làm như vậy - đừng bao giờ chối bỏ mình là người Việt Nam cho dù ngay cạnh hoặc ở đâu đấy đã có một người (hoặc nhóm) Việt Nam mình làm điều gì đó sơ xuất để lại cho họ (người bản xứ) ấn tượng không đẹp. Hãy nói lên mình là người Việt Nam và cư xử đẹp để lấy lại hình ảnh Việt Nam trong mắt ai ác cảm.

Muốn lắm chứ !!!!!, nhưng chỉ sợ lở miệng nhận là Vịt Nam rồi không biết chuyện gì xảy ra chạy mất dép luôn đó chứ, thôi đất lạ quê người cứ phòng hờ cho nó lành

kakastar
07-06-2013, 23:37
Ôi trời, bạn đang chém gió hay sao đấy
Phuket mà nhà nghỉ rẻ+phòng xấu hơn Khao san Bangkok à? LOL
Thái thì gốc Thái, hay gốc Hoa thì có ảnh hưởng gì? Hoa hay Thái thì cũng có người tử tế, người khó chịu. Mà bạn hỏi được người nào là gốc Hoa, người nào là gốc Thái cũng khâm phục bạn phết
Phượt bàn phím+dư luận viên là đây !!!

Đoàn mình lấy được 1 chỗ trọ cực rẻ + đẹp. Phía dưới là nhà hàng, trong cái ngõ gần toàn nhà cao nhất Phukhet hướng ra biển (c) Bạn không biết cách hỏi, không biết phân biệt ai với ai thì...hehe. Bạn giờ đưa cho mình 3tr/tháng rồi thích gọi mình là phượt bàn phím + dư luận viên thì mình cũng xin nhận. Không đưa được thì im mồm :D
Con người khác con vật ở chỗ biết suy nghĩ chứ ;))

windyhua
08-06-2013, 13:38
Có lẽ mình cũng là gặp may mắn vì mình đi đến bkk lần đầu gặp đc những ng thái khá tốt bụng, thân thiện,hihi, họ toàn bảo mình là singapore hay hk (vì mình lai tàu :)), chứ không nghĩ là ng việt nam :( , họ còn bảo là nhìn ko giống việt nam :( , thế là nhầm to nhé, dân việt ta sang là sang tới cùng í, mua hàng nhanh gọn dứt khoát hơn các bạn khoai tây nhé.

Nhưng nói đi cũng phải nói lại,đúng là ra nước ngoài mình cũng ko thích gặp ng việt nam cho lắm, vì vào các mall các siêu thị mới thấy lí do sao ng ta lại kì thị mình, các mợ các dì ồn ào và nhốn nhào, kêu réo nhau í ới, bới tung quần áo, thấy mà thương cho các nhân viên siêu thị.Các bạn nào từng đi sing hay hk chắc còn thấy sự kì thị rõ ràng hơn cả thái :), cho nên chủ topic đừng buồn ng thái làm gì, hihi, chứ nói về đáo để và vặt vãnh hok chừng Việt Nam ta hơn nhìu :)

hihi vd tượng trưng cho việc mặc cả 1500bth và 200bth, ở việt nam bán 1tr5 mà trả 200k như chủ topic thì eo ui , ở đây hok biết sẽ nhận đc gì, túm lại là mình tín đồ shopping nên mua đồ ước lượng đc giá trị món hàng hihi, thách quá thì bỏ đi trả cỡ nào cũng dính hihi, còn trả giá thì một chút thân thiện + kèm nụ cười tươi chắc chả ai nỡ chửi :)

Và đúng là có đôi khi khách du lịch ở thái hay bị làm tiền một cách vô lí như ấy nói, như mình sang đó gặp một bạn Nga bạn bảo bị taxi charge 150bth phí chinese new year hihi, ở đâu cũng có tình trạng đó cả vì đơn giản là " rừng nào cọp đó thui" , ng ta đến nước mình du lịch cũng bị mình "chém " thui . Nhưng cách hay của thái là làm sao móc hết tiền mà vẫn làm ta thấy vui vẻ hài lòng :)

Nói chung đâu cũng có người tốt người xấu, hihi ta cũng nên cẩn thận tìm hiểu thông tin trước là sẽ ổn hihi, mình chỉ bày tỏ chút quan điểm cá nhân và kinh nghiệm trải qua, nếu có gì không hài lòng xin chủ thớt bỏ qua nhé :)

KTNX
08-06-2013, 15:38
mình mới đi Thái về.
Ấn tượng nhất là ngày về mua đồ lưu niệm. Trả giá ng bán thì họ phán 1 câu : I know you VN, úi giời...
Bị 3 ng như thế......
Còn bạn mình đi chung kể có 1 nhà hàng ghi bảng tiếng Việt: Lấy lượng thức ăn vừa đủ, vi phạm phạt 200bath/100gr (ko nhớ rõ)

htv2202
08-06-2013, 23:32
Nãy giờ đọc xuyên suốt bài viết cảm nhận của người Thái về du lịch từ VN mà chủ thớt viết thấy cười sặc sỡ vì vụ trả giá, và vụ đi xe tuk tuk.

Không hiểu sao, mình đi qua Bangkok và Phuket lần đầu tiên và mới cách đấy 1 tuần trước thì cảm nhận một điều là họ hoàn toàn thân thiện.
Đi vào shop 24/7 mua sữa tươi Thái, ko biết có sugar hay không thì hỏi 1 người, thì cả 3 người kế bên đó đều chỉ và hướng dẫn chọn sữa nào tốt và sữa có đường. Còn hướng dẫn mình, ở đây nếu muốn giúp đở chỉ cần nở nụ cười là ok.

Đi từ Sân bay Donmuang vào trung tâm BKK bằng bus, lúc này do quá gà, ko chịu coi bản đò, thì gặp 1 cô gái thực sự xinh, cô ta đang trên đường đi vào sân bay, mà lại quành ra, dắt tận tay mình đi tới trạm đỗ xe bus. Rồi sau đó, có chú kiểm soat xe bus, chỉ mình tận tình, và nói trạm dừng giúp mình cho tiếp viên nữa.

Buổi tối, khi vào khu Bar ở Silom Soi để coi **** show xong, lúc ra về đã gần 1h đêm, chuẩn bị về khu Khaosan để chơi tiếp . Định đi taxi về nhưng thằng taxi nào cũng hét 200bath. Vậy là chờ xe bus. Gặp 1 cô đứng tuổi, cô ấy hướng dẫn tận tình, lên xe bus đi đêm còn trả tiền vé giúp mình, rồi cho mình trạm dừng, và rồi gặp nhóm người khác đi để về khu Khaosan nữa. ( tính ra từ đó về mà tốn chỉ có 10bath) quá rẻ cho chuyến đi chơi đêm. :)

Thực sự, gặp ai hỏi, mình rất thoải mái khi nói là người VN, và bản thân mình khi ra đường cũng ăn mặc đồ rất nhếch, quần đùi, áo pull. Nhưng ko hiểu sao, do may mắn mà khi gặp vấn đề gì, về đường đi, mình hỏi han, đều được hướng dẫn rất nhiệt tình.

Khu sàn nhảy ở Phuket thực sự là thiên đường cho những bạn trẻ nào thích sự náo động. Ở phuket đêm 31/5 và mùng 1/6. Nhưng 2 đêm này đều nhảy lê lết ở các bar nổi tiếng ở đây, Tiger, FBI, Hollywood... Hix, dancing từ 11h đến 5h45 sáng. Nghĩ lại mà sao thấy mình trâu thế ko biết. Cũng may là gặp vài em Thái quá xinh và nhảy quá nhiệt tình.

Àh, chỉ cần lúc khát, mua cho em nó 1 chai bia Heineken 180bath là ok. rất dễ chịu và thoải mái.

Cái đơ đở là sáng hôm 2/6 mình đi ra đảo phi phi mà vẫn còn ngái ngủ. Ghé 4 đảo ,mà chỉ lặn có được 2 đảo, còn 2 đảo thì ngủ gà ngủ gật.
Ta quá hận mình.

hoangvanphuong75
11-06-2013, 12:22
Họ ghi bằng tiếng Thái cho tất cả khách hàng, đừng nghĩ riêng cho khách Việt, tội đó.
Nếu ai cũng bỏ mứa chủ lấy đâu lời, cạnh tranh giá nữa. Họ ghi vậy hiểu như văn hóa kinh doanh, take easy đi mọi người.

gasman
12-06-2013, 08:18
Cũng là 1 góc nhìn về du lịch Thailand, thks chủ topic đã chia sẻ

Mình năm nào cũng sang Thailand, từ 1998 đến h, phần vì có công việc (hội thảo - học) hoặc dẫn gia đình, bạn bè đi chơi, hoặc đơn giản là đi giảm sì trét, tuy nhiên chưa gặp trường hợp như chủ top, xin chia sẻ.

Mình nghĩ Thailand cũng đang bị thương mại hóa dần dần, tuy nhiên người dân , nhất là vùng quê như Chiang Mai, Sukhothai ... rất hiền hòa - lịch sự. Ở đâu cũng có người tốt và người chưa tốt, hehe.

Hy vọng lần sau chủ top sang Thailand sẽ có cảm giác vui hơn :D

cherry_chen
12-06-2013, 11:43
Mình cũng đã từng đi Thái, cảm nhận về con người Thailand rất tốt, họ nhiệt tình và rất vui vẻ. Tất nhiên ở đâu cũng có người này người kia, nhất là thành phố có nhiều điểm kinh doanh mua sắm như Bangkok. Có thể cũng là cái duyên với thành phố đó nữa, như chuyến đi của tụi mình thì toàn gặp người tốt, đi đâu cũng được chỉ đường nhiệt tình, thậm chí khi mặc cả tuktuk để đi lại thấy đắt quá chuyển qua đi bus mà k biết bắt bus ở đâu, đi như nào thì anh tuktuk í còn sẵn sàng xế tụi mình free ra đến bến bus, và chỉ cho đi tuyến bus miễn phí. Khi họ hỏi where r u from? và nhận được câu trả lời Vietnam thì cũng có người tỏ ra k hào hứng lắm nhưng mình thấy đều vẫn ok. Nhớ nhất là đi ở đường Khaosan mua quần áo, vào hàng đó bà bán hàng tưởng tụi mình là dân Tàu, chưa kịp hỏi giá thì bà í đã cho 1 tràng Tao k bán cho Tàu đâu, bọn mày not good, làm hàng chất lượng kém rồi bán ở Thái bla bla... nhưng sau biết bọn mình là Vietnam thì vui vẻ lắm, lại còn discount mạnh cho nữa, hehe. Năm tới mình định quay lại Bangkok và từ đó đi Phuket, Phi Phi island luôn, hi vọng là mọi chuyện đều tốt đẹp và k gặp phải những chuyện như chủ top :D

ms.huong
12-06-2013, 15:25
Mình mới đi Thái có 2 lần, nhưng thực sự chưa gặp "sự cố" như bạn Mèo...cũng có thể những người Thái đó đã bị người Việt làm cho khó chịu trước ...và tới Mèo xui nên bị họ "xả stress", những người Thái mình từng gặp trong mua bán, đi lại...nói chung còn dễ thương hơn người Việt mình ở 1 số điểm du lịch (ngay người Việt ra Vũng Tàu lơ mơ đi ăn uống còn bị chặt chém giá trên trời ), để làm du lịch được như họ chắc VN mình còn phải học dài dài. Còn chuyện nói mình là người Việt thì bị đổi thái độ á...cái này thì mình bị...lần đi TT tháng 9 năm ngoái, ghé Thành Đô, chiều lang thang ra phố cổ gì kế cái đền Vũ Hầu , nhóm mình đang mua mua bán bán 1vài món đồ lưu niệm, người bán dĩ nhiên là 1 bác khựa rất vui vẻ, nhưng khi bác ấy hỏi bọn mình từ đâu tới, nghe trả lời VN bác ta xụ mặt xuống, lạnh tanh, ban đâu thì mình ngạc nhiên lắm, nhưng có cô bạn ở TQ khá lâu giải thích là do chính phủ TQ dạy dân nó là người VN không tốt, VN chiếm đảo của TQ..nên bây giờ dân nó ghét VN ,bó tay cho bọn vừa ăn cướp vừa la làng (cái này là ở TQ thôi nha, còn các nước khác chắc tại nhiều thứ chứ hổng phải lý do này). Rồi khi qua Nepal, những bạn Nepalese thì thực là quá dễ thương, trong mua bán, ăn ở, đi lại ...họ hiền lành, chân thật...khi thấy mình bước vào cửa hàng họ bèn chào ngay "nỉ hào" vì tưởng mình là TQ...haizza, lúc ấy mỉnh chỉ phản ứng theo ...cái gì không biết nữa, nhưng mình nói" không, không, tao là VN, tao không phải TQ và tao ghét bọn nó, mày đừng có chào tao bằng cái tiếng đó là tao không mua hàng của mày đâu". Họ không giận vì mình phản ứng hơi gay gắt mà lại còn lấy ra cuốn sổ, hỏi..."thế VN chào ra sao?" dĩ nhiên là mình nói, anh ta ghi vào sổ, rồi thực tập liền...Bla Bla...thế rồi những ngày sau đó mỗi khi thấy mình đi ngang cửa hàng anh ta đều chạy ra cửa, cười và nói rất to bằng tiếng việt "Xin chào, Việt Nam, xin chào"...thử hỏi mình có nên mua của anh ta một món hàng gì đó hay không??? Nói lan man để thấy ở đâu cũng có người tốt người xấu, đôi khi cũng do một số người Việt mình cư xử không khéo khi ra nước ngoài nên họ mới khó chịu khi nghe mình là người VN. Hy vọng bạn Mèo sẽ gặp những điều vui vẻ hơn khi tới Thái lần sau ha.

Mèo Bay
12-06-2013, 22:35
Mình đi Thái 3 lần, lần đầu là năm 2003, lần ấy đi theo tour với cả cơ quan nên không có vấn đề gì. Lần thứ 2 là tháng 9 năm ngoái, dắt ông cụ nhà mình đi, cơ bản cũng không có chuyện gì, trừ 2 người lái tuktuk cố tình đưa mình đến một trạm BTR (xe điện trên cao) rất xa so với trạm mình yêu cầu và 1 người cố tình đưa đến ga Hualamphong thay cho trạm MTR (xe điện ngầm) Hualamphong. Mình biết rõ họ không thích khách gọi xe đi đến ga hay trạm xe điện vì như vậy khách sẽ đi xe điện giá rẻ và tiện nghi (máy lạnh) nên không thuê xe họ đi xa.

Còn lần này thì tệ quá, cơ bản không tệ với mình nhưng tệ với 2 bà chị đi chung với mình và mình ghét cái vụ tuktuk gạ đi trung tâm kim hoàn, nếu ko đồng ý đi thì tăng giá và vùng vằng ko muốn chở.

Khi đi mua bán, dù ở đâu mình luôn quan niệm: người ta cũng cần phải sống, nên dù đôi khi mình trả giá rất ác nhưng vẫn đảm bảo là đúng người đúng của và để cho người ta một tỉ lệ lợi nhuận hợp lý đồng thời có tính đến chi phí kinh doanh của họ (quầy thuê trong trung tâm thương mại, sạp cạnh lối đi chính trong chợ..., cửa hàng to đẹp sáng láng... chi phí sẽ cao hơn nhiều thì giá không thể rẻ như hàng lề đường được). Vì vậy, gần như mình không bị ai chửi mắng khi trả giá mua hàng. Từ những hàng vải vóc ở chợ Bến Thành, đến chợ Đồng Xuân, chợ đêm Hàng Ngang-Hàng Đào, các chợ đêm bên TQ ở Đại Lý, Lệ Giang, Shangri-La, Côn Minh, Phượng Hoàng, Quế Lâm, chợ đêm Lady Market, Temple Market ở Hongkong, chợ đêm ở Chinatown bên Sing, Mã, chợ đêm ở Lào, Cam... chưa có ai chửi bới mình cả nhưng không phải là những nơi đó không có những cỗ máy chém :D

Bây giờ mình sẽ phân tích để các bạn có thể rút kinh nghiệm, tại sao mình bị nói thách 1500 bath, trả 200 mà không bị chửi; trong khi chị mình bị nói thách 700, trả 100 (tỉ lệ cao hơn) và bị chửi.

Mình thấy con rồng ác, thấy nói giá 1500 bath là thấy hơi gay rồi, nhưng mình lướt qua mấy con rồng treo trên quầy, không thấy có con màu đỏ; mình bảo, thế không có con màu đỏ à? Tao thích màu đỏ cơ. Người bán bảo, tao bán mất con màu đỏ rồi. Mình bảo thôi tao lấy con này cũng OK nhưng giá thế đắt lắm, một món đồ chơi cho trẻ con mà đắt thế tao ko mua được. Người bán bảo thế Madame muốn mua bao nhiêu; mình bảo 200 nhé! Người bán kêu ca than thở các kiểu nhưng mình bảo đắt hơn tao mua cho con tao thứ khác, trẻ con nó chỉ chơi mấy bữa thôi mà (thật sự mình có con cái qué gì, con duy nhất của mình là thằng mèo mướp đực thiến lông loang lổ vằn vện thôi :D ). Giá cuối cùng là 300 bath; có hơi đắt thật nhưng hai bên vui vẻ, mình được cảm ơn. Mấy hôm sau đi chợ Chatujak, nếu mình muốn mua năm ba trăm con đủ màu đều có, cơ mà mình không muốn đến gian hàng đó hỏi giá, sợ mất công lên cơn đau tim :D

Còn chị mình bị chửi vì chị ấy trót lục túi khăn ra xem (vì người bán mời rất nhiệt tình) mà không thỏa thuận giá trước, đến khi chọn ra được mấy cái mà lại trả giá thấp nên người bán khuyến mãi luôn một tràng chửi bới :( Như vậy, nếu không chắc sẽ mua, đừng bao giờ xem hàng. Cần luyện nhãn quang cho tốt, chỉ cần nhìn (thậm chí xa xa) cũng phải đánh giá được chất liệu, thủ công, kích thước; chỉ nhìn 1 góc cũng đoán ra tổng thể (đối với vải vóc, khăn)... khi thỏa thuận hòm hòm mới xem kĩ. Đôi khi xem kỹ mới thấy có chỗ không hợp nhưng trả giá rồi vẫn phải cắn răng mua, coi như tốn học phí, lần sau nhãn quang phải tốt hơn :D

Chợ Đồng Xuân, chợ đêm Hàng Ngang-Hàng Đào, chợ Bến Thành... đều là mấy cái máy chém cho khách du lịch, khách trong nước cũng không ngoại lệ. Theo mình, cơ bản là các đặt vấn đề của người mua, chỉ cần khéo một chút thì chỉ có người điên nó mới chửi mình thôi. Ví dụ, mình muốn mua những cái túi gấm hay túi đũi thêu để đựng tiền xu và điện thoại ở chợ Đồng Xuân đem về tặng đồng nghiệp trong cơ quan. Mình hỏi người bán "Chị ơi, túi này bao nhiêu một chục thế chị?". Người bán nói giá theo chục, mình không trả giá, chỉ kì kèo cũng giá như thế nhưng tính chục 12 cái có được ko? Người bán đồng ý, mình bảo "Thế chị giúp em chọn luôn 24 cái các màu khác nhau nhé, không em lại bới hàng của chị ra lại phiền chị xếp lại". Thế là người bán mở các gói túi ra lựa đủ các màu cho mình. Bà ta còn bảo "Nhất cô đấy nhé, người ta mua hàng trăm chị cũng bán từng bó thôi, không cho chọn theo màu gì đâu".

Nếu các bạn hỏi giá 1 cái thì không nên trả giá, mua đắt 1 cái túi nhỏ không chết; nếu trả giá, nếu chỉ mua vài cái mà còn đào bới lựa chọn thì không bị chửi bới mới lạ. Nên hỏi mua thứ đắt tiền trước, mua xong mới hỏi đến những thứ rẻ tiền, như thế người bán sẽ coi trọng bạn hơn nhiều. Không nên mua bán những thứ mình không thạo, vì như thế không thể định giá được tốt, trả giá thấp hơn giá thành thì nghe chửi là dĩ nhiên :D Còn trả giá bị hớ thì tội cái túi tiền lắm. Lưu ý: hàng độc ở VN ko có thì ngoại lệ :D

Một kinh nghiệm khác, ngay cả ở VN, nếu rỗi các bạn cũng nên đi dạo thường xuyên ở các chợ bán buôn để nắm được giá cả chênh lệch của bán buôn, bán lẻ; những thứ đồ gì ở VN cũng có bán (với giá nào) để khỏi chở củi về rừng... Mèo thường lấy việc chợ Bình Tây, chợ vải Soái Kình Lâm, chợ phụ liệu may mặc Đại Quang Minh, chợ Kim Biên, chợ ngũ kim Trịnh Hoài Đức, chợ văn phòng phẩm Phùng Hưng... làm thú vui đấy; nhờ thế để có chút hiểu biết mà đi mua bán khắp nơi :D

P/S: Các bạn có tin chuyện vía không? Mặt mũi mình khá khó ưa nhưng những người buôn bán quanh khu nhà mình đều bảo vía mình tốt lắm. Có lẽ nhờ thế mà mình ít bị chửi khi đi mua bán chăng :D

ThichĐiRong
12-06-2013, 22:46
Mình cũng vừa đi Thai về,mọi việc vẫn bình thường chỉ duy nhất có 1 chuyện làm mình nhớ hoài đó là vé vào xem **** show ở club69, Pataya . Người bán vé hỏi "where r u from? " mình nói là VN ,bà ta lại đòi xem passport,xem xong chắc chắn là người VN rồi thì bà ấy mới nói là VN thì 800bath,Rusia 1200bath còn Tàu Khựa,Korea là 2400bath. Vậy là VN đc ưu ái nhất rồi còn gì,và hình như người Thái cũng ko thích tụi China

Mèo Bay
12-06-2013, 22:48
Còn chuyện hỏi đường khi đi ra ngoài, mình rất hiếm khi hỏi đường; bên Thái thì chưa bao giờ hỏi cái gì cả nên không biết thiên hạ bên đó tận tình, tử tế đến đâu. Trước khi đi mình đều tìm bản đồ nơi sắp đến để nghiên cứu cẩn thận các khu vực của nó (Hic, di chứng của việc học khoa địa lý đấy!), sau đó lên kế hoạch đi theo tuyến nào, ghé những điểm nào. Mình lên Google Map rà theo từng góc phố của những nơi mình định đi, xem kỹ sơ đồ của từng trạm xe điện ngầm mà mình sẽ đến, đôi khi đến thuộc lòng; chậm chí vào website của các TTTM lớn như Vivo City hay Siam Paragon, Citygate Outlet... để xem trước ở đó có cửa hàng nào đáng chú ý, ở vị trí nào... Như vậy, phải tốn vài ba tháng nghiên cứu thông tin và ghi chú bản đồ cho mỗi chuyến đi, tốn thời gian lắm. Ngoài ra trên thực tế còn phải vận dụng tối đa sự quan sát, suy luận của bản thân; trong khi nhiều lúc chỉ cần hỏi 1 câu thì vấn đề được giải quyết cái vèo :)

Mình hay nghĩ "Trông vào mình trước tiên, chuyện gì mình chủ động được, tìm hiểu trước được thì hà cớ gì phải phụ thuộc người khác (và tính khí xấu tốt chưa rõ của họ :D ). Có lẽ vì vậy nên mình đã bỏ mất nhiều cơ hội tiếp xúc với những người thân thiện, đáng iu bên Thái chăng?

hoangvanphuong75
13-06-2013, 09:47
Nói theo Mèo bay, bạn thuộc dạng sentitive. Ga Hualamphoong cạnh Metro Hualamphoong, bên Thái mức sống đổ đồng thì cao hơn mình ít, nên đôi lúc họ nghĩ lệch nhau vài Baht bến tàu MRT nên thuận thì đưa bạn đến MRT gần nhất, trong hoàn cảnh kẹt xe và khói bụi BK (ở nước
có MRT thì họ biết nó thuận n nhanh). Chưa kể communication 2 bên đều không phải English men. Nếu mình hiểu và thoáng 1 tí thì thầm thanks cho cái ngôn ngữ bất đồng ấy.

ehviet
13-06-2013, 11:05
Đôi lúc đúng là chúng ta có bị kỳ thị vì nhiều lý do nhưng lúc nào mình cũng nói mình là người VN. Lý do chính là mỗi người chúng ta là một đại sứ cho VN, hành động của chúng ta là việc duy nhất có thể làm cho người nước bạn có thể thay đổi cách nhìn. Đôi khi chúng ta cũng mệt mỏi, cáu giận và hành sử rất là con người thì cũng phải thông cảm cho người khác.

Chuyện chặt chém là cũng một phần tốt yếu của lòng tham của giới doanh nghệp. Chẳng phải vậy mà ông bà mình đặt "mua bán" ở chót bảng "sĩ, nông, công, thương". Chúng ta càng ở khu du lịch thì càng phải chấp nhận cái giá chặt chém. Chỉ có điều là về lâu dài, chặt chém quá mức cũng sẽ có cái giá của nó. VN đang phải trả giá về chuyện này, cái hay của Thái là sau 40 năm, họ vẫn còn được đánh giá tốt về du lịch, chúng ta sẽ được như vậy hay không?

mihtua
13-06-2013, 16:34
Công nhận bạn Mèo bay quá nhậy cảm, đâu chả có người này người kia mà bạn suy diễn nhiều thế, chưa kể hành văn bạn dùng quá nhiều từ cảm tính để câu chuyện rất là kịch tính làm mình cứ tưởng VN và Thái sắp oánh nhau đến nơi ý :D .

Mình thấy bạn quan trọng hóa nhiều chuyện, vd như đi các tiệm kim hoàn, trang sức, nếu bạn đến đấy, chỉ cần vào cửa hàng, đi dạo vài phút không cần mua gì là lái xe tuktuk được phiếu xăng, chính vì thế họ mới bảo nếu bạn đi thì họ bớt tiền, còn nếu ko thì phải tăng tiền là đúng rồi còn gì, chính cái cách làm to chuyện vụ đấy là 1 phần làm người ta có ấn tượng ko tốt với người Việt đấy. Cái này ko chỉ Thái mà nhiều nước khác cũng có, bọn tớ mấy lần đi đều đồng ý vụ này, chả mất gì cả mà đi chơi nhiều hơn, cũng là giúp đỡ người ta có thêm thu nhập thì người ta cũng sẽ cư xử tốt hơn với mình.

Còn chuyện đi nhầm ga thì tớ nghĩ là do mâu thuẫn trong cách diễn đạt cũng như việc tiếng Anh ko phải tiếng mẹ đẻ của cả 2 bên thôi. Chuyện trả giá khi mua hàng thì khó nói lắm, cùng 1 khách hàng, cùng 1 nội dung trả giá nhưng 2 người mặc cả có 2 kết quả khác nhau là quá bình thường.

Mình đi Thái hoặc transit qua Thái phải khoảng chục lần rồi, gặp chuyện phải gọi cảnh sát cũng có nhưng với mình nhìn chung thì là bình thường, người Thái cũng bình thường như người Việt, chả có gì khác cả, có chăng là người Thái làm dịch vụ và giao tiếp với du khách tốt hơn là người Việt thôi chứ bảo họ tốt hơn thì cũng chưa chắc đâu.

Nói thật là mình ko có ấn tượng với những topic kiểu này, với mình nó ko có ích gì cả mà vào chỉ toàn thấy người Việt tự ti này nọ, người nước ngoài mới có thái độ gì đấy đã nghĩ ngay là tại mình bảo đến từ VN thì buồn cười quá.

Mèo Bay
13-06-2013, 22:47
Bạn Mihtua nói chỉ vào trung tâm kim hoàn dạo cái rồi ra à? Dễ vậy sao? :D Vậy bạn đã từng thấy những trung tâm kim hoàn bên Thái mà bạn chỉ bước vào là có cả bầy nhân viên đổ ra quây lấy bạn chưa? Bạn có bao giờ vào đó mà hai mắt bạn chỉ có thể nhìn thẳng phía trước hay nhìn lên trần nhà chứ không thể nhìn đi đâu được; bạn chỉ có thể đi giữa nhà chứ không thể đi gần bất cứ dãy quầy hàng nào không? Vì bạn chỉ gần đi gần quầy nào, ánh mắt bạn nhìn lướt qua thứ nào thì bạn sẽ bị giữ lại để xem món đồ đó, nghe quảng cáo về sự tinh xảo đẹp đẽ hay ý nghĩa tuyệt vời của nó, được rót vào tai chương trình khuyến mãi giảm giá đặc biệt... mà không thể thoát được không? Từ năm 2003 mình đã gặp cảnh đó rồi.

Hôm nọ đi chợ nổi về, nhà tour cũng đưa vào một trung tâm kim hoàn, mình và con em muốn ngồi ngoài sân cũng bị lùa vào; mình đã dặn kỹ là ko ai được nhìn, không được xem bất cứ thứ gì mà cuối cùng bà béo bạn chị mình vì liếc qua 1 chiếc nhẫn mà mất hơn nửa giờ, phải dùng thêm quyền trợ giúp của chị họ mình mới thoát nạn. Còn hai bác Hoa kiều người Canada thì phải có hướng dẫn viên vào mới đánh tháo ra được :D

Ở VN mình thường lui tới chợ bán buôn nguyên liệu, phụ liệu và thành phẩm kim hoàn ở Nhiêu Tâm nên biết rõ giá nguyên liệu, khuôn mẫu; cũng thường tự mua khuôn sáp, hạt CZ, đá thiên nhiên... về thuê thợ làm đồ trang sức nên biết chuyện một cái nhẫn bạc nạm chút CZ kêu giá năm bảy nghìn bath là một sự lừa đảo.

Mình luôn thoát được vì mình luôn đeo 1 chiếc nhẫn Citrine rất lớn ở ngón út; có ai mời mọc gì mình bảo nó liên quan Fengshui (phong thủy), tao không đeo thứ khác được. Nếu họ có giới thiệu nhẫn đính Citrine khác thì vô ích vì ngón tay mình bé như cái bút chì, không có thứ nhẫn làm sẵn nào có thể đeo vừa cả. Những người không có đủ lý do kiểu như thế, hay có tính ngại ngần, cả nể... cách gì cũng dính. Có thoát ra được cũng mất khối thời gian. Còn chuyện bạn lượn vào rồi lượn ra, bạn có chắc sẽ được đưa tiễn bằng những ánh mắt ngọt ngào tử tế không? Tất cả phiền toái đó chỉ để kiếm cái phiếu xăng cho một kẻ không quen biết, có trách nhiệm chở bạn đi vì món tiền công thôi à? :D

Cuối cùng, bạn có nghe thiên hạ đồn dân Thái rất chuộng chuyện dùng bùa ngãi không? :D Bạn cứ vào các cửa hàng bán phim DVD mà xem, trong các phim của Thái sản xuất, các phim về chơi ngãi chiếm tỉ lệ rất cao đấy :D

Do đó, nếu mua bán công bằng - không có gì để nói; còn các trung tâm kim hoàn bên Thái mua bán không đàng hoàng nên mình dị ứng- thế thôi. Ở bên Lào, mình mua được nhiều đồ trang sức đẹp, giá cũng không rẻ nhưng mình hài lòng. Bên Thái cũng mua được vài món tốt giá hợp lý, nhưng tuyệt nhiên không phải là những chỗ được đưa đến hay bị ép vào.

mihtua
14-06-2013, 00:16
Bạn trình bày dài dòng quá, tại sao với lái xe tuktuk thì bạn hùng hổ đc mà vào tiệm kim hoàn thì lại sợ bọn nó làm mất tg của bạn.
Mà mình nói có 2 option tùy bạn chọn cơ mà: đi các cửa hàng thì giảm tiền tuktuk hoặc ko đi thì tăng tiền lên, tuy nhiên bạn lại cứ thích ko đi cửa hàng nhưng giá vẫn phải giảm rồi kêu lái xe tuktuk này nọ mà sao ko nghĩ lái xe tuktuk thấy bạn cư xử kém?

Vào mấy cái cửa hàng, tỉ lệ người mua là rất ít chứ ko phải nhiều, bọn Tây cực ít mua, chỉ có bọn Tàu là hay mua, bọn Tây chúng nó còn chả ngại mà sao các bạn lại ngại, mà bạn tưởng bọn Tàu mua nhiều thì bọn nó khen à, đằng sau lưng chúng nó chê là bọn dốt nát hợm của cả đấy.

Kiểu đi các shop này mình đi ở khá nhiều nước rồi, cứ dứt khoát nói thẳng tao đi backpack ko có tiền chỉ vào xem thôi, chả ai đuổi đi cả mà còn cười nói bt, có lần đi khá nhiều nơi rồi nên bảo tao mệt, ngồi ngoài xe đc ko thì lái xe bảo thôi mày vào đi vài phút rồi ra cũng đc, nhìn ông đấy cũng tội tội nên lượn 1 tí rồi ra đứng hút thuốc, cả 2 bên đều vui. Chứ cái kiểu làm nó mất tg trình bày chán chê, ngại này ngại kia xong ko mua gì thì ai mà chả ghét.

mihtua
14-06-2013, 00:49
À mà để mình kể 1 lần đi Bắc Kinh có mua tour đi Vạn lý trường thành và thập tam lăng, cả xe có vài ngươi: nhà mình 2 ng, 2 thằng Ấn, 1 ông Nga và 1 thằng người Ý, nhà mình và 2 thằng Ấn thì nhìn rõ là ko có tiền còn ông Nga và thằng Ý kia nhìn như doanh nhân luôn.

Đi tour cả ngày, chiều về nó cũng dắt qua đủ thứ shop: kim hoàn, vải vóc, trà,... Bọn TQ làm makerting thì thôi rồi, nó hỏi từ đâu đến, ông Nga bảo đến từ Nga là có riêng 1 em ra nói tiếng Nga, nhà mình 2 người bảo từ VN là có 1 em nói tiếng Việt, trình bày rồi biểu diễn đủ kiểu, dẫn đi xem dệt vải, làm đồ trang sức, biểu diễn pha trà, uống vài loại trà,... Nói chung là rất mất tg của chúng nó nhưng cả lũ chỉ vào lượn là chủ yếu, có đúng ông Nga là mua 1,2 cái đồ lụa gì đấy. Trên đg tour đưa về, em guide bảo có thích đi matxa ko, nó đưa đi matxa chân miễn phí, cả lũ đồng ý ngay.

Nó đưa đến cái cung thể thao to vật nằm ngay cạnh svd tổ chim, 1 dàn các em mặc đồng phục Olympic bê nước nóng ra cho ngâm chân, có riêng 1 em đứng làm phiên dịch. Đang nằm thứ giãn bóp chân thì em phiên dịch kêu có 1 pháp sư từ Tây Tạng đến để khám bệnh cho mọi người. Lão đấy vào chủng choẻn đủ kiểu, kiểu như hỏi mình làm nghề gì, bảo dân vp thì y như rằng phán có bệnh ở đầu ngón tay và lưng, rồi bảo có đơn thuốc tốt, uống trong 3 tháng, 900 tê/ tháng, rồi nó sẽ truyền công cho để dẫn thuốc nhanh hơn.

Tất nhiên là đa phần mọi người đều từ chối, có đúng thằng Ý đi theo mấy đứa kia sang phòng khác để truyền công. 1 lúc sau thấy nó ra thì cả lũ xúm vào hỏi nó ntn thì nó bảo bọn kia dắt nó sang 1 cái phòng, mátxa các thứ đủ kiểu xong đến đoạn mua thuốc thì nó bảo ít tiền lắm ko mua đc, bọn kia nài nỉ rồi giảm giá đủ kiểu xuống còn 900 tệ cho 3 tháng, thế là nó sợ quá bảo thẳng tao ko có tiền rồi đi ra.

Cả lũ cứ đứng đấy cười hô hố rồi tán phét lão thầy mo kia nói gì với chúng mày,... 1 lúc sau thấy em guide kia đi ra, mặt dài như bơm, chắc bị bọn trong cung nói nhiều, tuy nhiên em ý ko dám nói gì với bọn mình cả mà vẫn cư xử như bt vì lỗi có phải của bọn mình đâu, mua hay ko là quyền của mình chứ chả ai ép cả và mình chả việc gì phải ngượng khi vào mà ko mua gì.

thik_di_choi
14-06-2013, 00:49
Đồng ý với mihtua. Quyết định là do mình, mình không nghe trình bày thì thôi. Nghe các bạn tuk tuk trình bày 1 shop - 1 galon gasolin thì cũng đồng ý cái rụp. Trước khi vào cửa hàng thì tất cả các bác đưa hết xiền cho em ở ngoài hút thuốc. Các bác vào cứ đưa ví nhẵn thín cho nó để mua nợ được không? :D

Một vụ nữa hài là cái vụ forrm nhập cảnh của Thái có mục income/year tớ toàn khai trên 1m$/năm. Điều đó đủ biết là chúng coi trọng người giàu thế nào. Cũng có chú thắc mắc hỏi sao nhiều xiền lại đi hàng không giá rẻ thì bẩu là tao tiết kiệm cho giầu thêm, thấy quần soóc áo phông bảo sao mày khai businessman mà ăn mặc thế thì mình trả lời là tao không nude là được và vặc lại là "tao còn thiếu gì để nhập cảnh, nếu không được tao tránh ra cho người khác lên" thế là chu officer phải xin lỗi. Còn đi đâu thì chẳng nhận mình người Việt, chả vấn đề gì đâu. CÓ ông bạn tinh ngoe xếp hàng check in tán gái khoe Japan, em kia xổ cho một tràng tiếng Nhật, chỉ muốn tim cái lỗ nẻ chui xuống =))

ngocthuy
14-06-2013, 12:00
Nhân có 1 topic "ngược dòng" nên mình cũng xin góp câu chuyện của bản thân. Bài viết copy từ note của trên fb nhà , có cắt lược đi những chi tiết cá nhân cho bớt rườm rà . Chuyến đi vào dịp mùa cao điểm của Thái , Noel năm 2011, thời điểm mà các chương trình quảng cáo du lịch của Thái tại VN vô cùng rầm rộ với khẩu hiệu Đất nước của nụ cười, các pano áp phích giăng đầy trên đại lộ Hàm Nghi . Nên note mình đặt tên là Thailand- Đất nước nụ cười .

ng bà ta có câu “đầu xuôi đuôi lọt”, cái giống chi mà xí hụt hoài ko nên thì khả năng đến lúc làm nó cũng trăm đường trật trẹo. Ứng vào chuyến đi Thái cuối năm này của mình quả không sai. Sau bao nhiêu lần lên kế hoạch đi Thái mà không thực hiện được, rốt cuộc cũng nhổ chân được vào những ngày cuối năm, bỏ lại công việc bề bộn căng thẳng, Sài Gòn ồn ào để đến với 1 nơi còn ồn ào và có phần xô bồ hơn… (đi rồi mới biết) Thôi vé đã định, giờ đã điểm, cứ lên đường!

Dù đây cũng không phải lần đầu đi du lịch bụi nhưng những trải nghiệm sau 1 tuần trên đất nước này có phần khác với những chuyến đi ngọt ngào thú vị của các bạn đã từng đi, nên xin chia sẻ một Thái Lan của mình, hy vọng là kinh nghiệm tham khảo có ích cho những bạn có ý định tự lang thang từ Nam Thái lên Bangkok.

Ngày 1, Thailand – đất nước nụ cười đã chào đón chúng tôi tại sân bay quốc tế Hat Yai lúc 7 giờ tối, cách khoảng 6 giờ rưỡi xe chạy đến Phuket theo hướng tây bắc. Thời tiết khô ráo, có thể cảm nhận sức nóng từ sân băng hứa hẹn những ngày dạo chơi đầy nắng, xoa tan nỗi lo về trời mưa sau khi phải trú mưa đôi lần ở Singapore.

Lí do không bay đến thẳng PK mà đi vòng sang HY vì giá vé máy bay thẳng PK đã quá cao, nên đành chấp nhận vượt khó vậy.

Sân bay Hat Yai khá nhỏ, như sân bay Hải Phòng. Vẫn câu hỏi quen thuộc khi nhập cảnh “vé về đâu?”. Cháu gái mình bảo trong hành lí kí gửi nên anh này cho ra lấy mang lại, riêng mình thì không có vì định đi đường bộ từ Thái về Việt Nam nên đành áp dụng chiến thuật làm “hoa mắt” đối phương bằng cách đưa 1 nùi vé của 3 người, anh ấy tưởng đã đủ 4, đóng dấu qua hết 1 lượt.

Nhưng đến khi đi đến khâu scan hành lí cuối cùng thì 2 túi đồ mua ở Singapore của mình bị giữ lại, với yêu cầu đóng thuế nhập khẩu, xuất trình giấy tờ của hàng hóa, nếu không thì tịch thu hết! Thực ra cũng không phải quá nhiều, chỉ có 2 túi giấy, nhưng viên hải quan tỏ ra rất mãn nguyện như đang bắt được 2 con ngố rừng, tiếp tục nhấn mạnh:

- đây là luật của Thái Lan, tao không cần biết mày từ nước nào, hàng hóa này mua ở đâu cũng vậy, trừ khi nó là đồ của mày cơ…

- ….vậy tôi sẽ xé hết tag và đeo chúng lên người, ok?

Viên hải quan lại cười hếch hàm, quyết phải thực thi luật Thái:

- hóa đơn mua hàng đâu? Trong khi tay vẫn vân vê cái túi có lẽ cho là khá đắt tiền…

Dĩ nhiên là 2 đứa không tìm đâu ra được đủ hóa đơn cho 1 mớ đồ hổ lốn từ nhiều cửa hàng khác nhau....mặt đứa nào đứa nấy đã nghệt ra vì căng thẳng và sợ bị tịch thu đồ.

- Thế rút cuộc mày mua nguyên chỗ này hết khoảng bao nhiêu?

- Khoảng 200 đô sing thôi, hàng giảm gia..

Lúc này thì ông anh của mình đi tới, cười giàn hòa là nói rằng chúng tôi không biết quy định này…. Và xem chừng 200 Sing thì cũng chả đáng nên gã cho chúng tôi qua…

Nhân đây mình cũng muốn nhờ các bạn confirm lại chuyện đóng thuế nhập khẩu hàng hóa này là như thế nào. Mình chỉ đi từ Sing qua Thái, thế những bạn Tây ba lô đi du lịch “sỉ”, đi 1 lần cả nửa năm qua bao nhiêu là quốc gia, hành lí đến 3 4 chục kí cứ nhiều thêm qua mỗi điểm đến thì sẽ ra sao…

Sự cố ngoài ý muốn này làm tôi lo lắng trễ giờ xe bus đi Phuket, nên lao nhanh ra ngoài cửa nhằm đón ngay 1 chiếc taxi đi bến xe. Xe đậu đầy bãi, nhưng khác hẳn không khí thường thấy ở các sân bay khi taxi nhộn nhịp ra vào đưa đón khách thì arrival hall lại trống tênh. Một vài xe đậu sẵn lạnh lẽo như chờ đợi ai… tài xế cứ lom lom nhìn chúng tôi như sinh vật lạ. Vâng, chúng tôi là những người khách lạ đến đất nước Thái lan này, nên tôi đành tiến đến bàn có nhân viên mặc đồng phục đeo bảng airport services để hỏi taxi đi bến xe cạnh Diana Department Store ( theo như tìm hiểu trên diễn đàn mạng ).

Sau một hồi ngu ngơ như không hiểu tiếng Anh của tôi, cô nhân viên ăn vận là lượt mặt mũi trang điểm dày đậm trả lời “no taxi!”

Tôi từ tốn giải thích 1 lần nữa, và rằng chúng tôi muốn đi PK, tôi sợ rằng xe bus khởi hành trước khi chúng tôi đến đó…

Cô vẫn tiếp tục điệp khúc “no taxi”. Tôi phát suốt ruột “ Thế tối thiểu làm sao chúng tôi ra khỏi sân bay này để đi vào thành phố thôi?” Lần này thì tôi nhận được câu trả lời là “taxi sẽ đến trong vòng 30 phút nữa”! kì lạ trước việc taxi sẽ đến tròng vòng 30 phút nữa, tôi hỏi vì sao, lại tiếp tục nhận được câu trả lời “no taxi” như dường như không biết nói điều gì khác!!! Khi này thì những tay tài xế xung quanh có lẽ chỉ đến giờ phút này để lao đến chào tôi giá đi thằng từ sân bay đến Phuket là 6000 baths…Biết mình đang bị đám nhân viên sân bay và bọn xe dù làm trò, tôi quyết định quày vào trong sân bay, nơi có bàn information desk, mà thực ra chỉ cách nơi tôi đứng khoảng 4m, với tấm cửa kính đóng mở tự động ngăn ngang.

Ngay lập tức, 1 bà nhân viên an ninh to khỏe, làn da rám nắng giữ tôi lại. tôi giải thích là chỉ muốn đến bàn information để hỏi làm sao để đi vào thành phố. Thì bà ta trả lời là “no taxi” như dương như là slogan nằm lòng của cái đất sân bay Hat Yai này. Tôi quạu lên : thế làm sao, thế chúng tôi ngủ lại ở sân bay này ạh, hay phải đi bộ vào thành phố?

Lần này thì bả nói: “taxi 10 phút nữa đến” A ha, dường như thời gian đã biết rút rại rồi đấy…30p, rồi 10p, trong khi 20p chênh lệch ở đây chắc tính bằng đơn vị đo thời gian kiểu khác, nó quá nhanh đi! Nhận thấy cái bà security này cũng vớ vẩn nốt, tôi cố lách cánh tay bả để hướng vào bàn information nhưng ôi thôi bả khỏe quá, một tay giữ vai tôi, 1 tay đưa xuống túi quần rút dùi cui….Vâng, em thua chị!!!

Khi này có 2 khách Tây đi từ trong sân bay ra, tôi nói sự việc của mình cho họ nghe, họ bảo “mua vé xe vào thành phố từ quầy airport service kìa, xe cũng sắp chạy rồi đó!80 baths 1 người” Vây là rõ, bọn này không muốn bán vé xe cho mình để cố bán sang cho được bọn taxi ngoài. Tôi tiến đến bàn 2 con nhãi ranh khi nãy, sau khi 2 bạn tây mua vé xong, tôi cũng tiếp:

- tao muốn mua 4 vé xe vào thành phố.

- No taxi!!!

- (w.t.h) Tao không muốn nghe cái taxi của mày nữa. Bán cho tao vé vào thành phố như 2 gã kia! Cái vé 80 baths 1 người ấy!!!

Khi này thì nó phá lên cười vào mặt tôi! Giọng cười có lẽ tôi không bao giờ quên! Ả nghiêng mình cười 1 tràng dài ngặt nghẽo, vang vang cả 1 góc sân bay, giọng chua hơn bọn quỷ và đầy xảo trá.

Tôi đưa 500 baths cho con bên cạnh, để nó biết việc của giờ là bán vé, chứ không phải ngồi cười. nó cầm 500 chạy mất khiến tôi phải níu theo. “vé tao đâu, mày cầm tiền đi đâu?” “tao đi vào trong để lấy vé! Mày đợi ở đây” ả cứ giương giương cái mặt phách lối lên. Đám người xung quanh vẫn không thôi nhìn tôi và 3 người còn lại, mặt mày vô cảm, nói những điều vô nghĩa “taxi PK 6000 baths” “direct” “I don’t know diana dept store”…

Ả đưa tôi 4 vé airport taxi khi 1 chiếc vừa lăn bánh. Tôi phải đợi chiếc tiếp theo khởi hành trong vòng 20 phút nữa hoặc khi nào lấy đầy khách ( xe 18 chỗ). Sốt ruột, nhìn thấy chiếc 4 chỗ vừa về bến cũng 1 logo airport taxi, tôi sang hỏi thăm anh tài xế rằng có chở chúng tôi đi ngay bây giờ được hay không.

Câu trả lời nghe rất mát “ Yes yes…! Ok ok ok!

Hỏi lại 1 lần nữa vẫn 1 câu trả lời. Thế là cả đám lục tục kéo hành lí sang chiếc taxi này, gã tài xế biến đi đâu mất, ra là đi vô hỏi mấy con vừa nãy xem gã có được xuất bến không?!hay đại loại thế…Quá điên với câu trả lời yes ok vừa nãy của gã và tất nhiên là mấy con mắc dịch kia thì không ok được rồi, chúng tôi phải đem đồ quày lại chiếc xe ban đầu. Anh tài xế này là mở đầu cho chuỗi yes ok của người Thái mà tôi nhận được để sau đó là bao nhiêu rầy rà lộn xộn.

Từ điểm trả khách của chiếc airport taxi này trong thành phố, chúng tôi còn phải đi 1 cuốc tuk tuk nữa đến bến xe. Biết chúng tôi đi PhuKet, tài xế tuk tuk chở ngay đến 1 phòng vé khang trang ngay cổng bến xe. Xe sẽ khởi hành lúc 9g 30, 700 bath! Sau 1 hồi trả giá còn 550 bths 1 người không bớt được nữa... Giờ chạy xe thì ổn nhưng giá vé đắt gần gấp đôi với thông tin tìm hiểu trên mạng, tôi toan chạy vào bến xe để hỏi xe khác vì cũng vừa học 1 bài học về cò và nạn “buôn bán khách” ở đây nhưng nhà xe lẫn tuk tuk cứ ngăn bước tôi laị…nào là "chỉ có chỗ này thôi", "không đâu bán nữa đâu, "last bus không mua nhanh thì hết"!

Sốt ruột đã hơn 9g tối…tôi đá mắt để 1 người trong nhóm chạy vào bến xe hỏi xem
;

;

;

Mọi thứ được ổn định dần trở lại khi vào trong bến xe…9g30 lên xe đi PK giá vé chưa đến 300 baths…lòng không khỏi shock, lo nghĩ cho những ngày sắp tới trên đất nước được ví von với nhiều mỹ từ này…mình có quá kì vọng chăng?!

hoangvanphuong75
15-06-2013, 10:41
Hatyai airport là cửa ngõ Nam Thailand, miền Nam Thái hay xung đột, nên airport có nhiều police. Airport xa Hatyai center, bạn bay từ Sing qua lại không có vé rời Thái với hành trình bộ xuyên Thái hẳn là you đã tìm kiếm info kỹ cho chuyến đi or bạn rất busy công việc ở SG, nên tiền chi sẽ bù cho ít thông tin. Airport bus chỉ đưa đến center Hatyai là đúng rồi. BXe Hatyai xa center. Trên tất cả con đường Hatyai center có nhiều đại lý bán vé xe đi khắp Thai, Malay và Sing. Bạn đã tìm được đến bến xe nghĩa là bạn có thông tin và sử dụng kỹ năng rất Việt. Tiếc rằng bạn không sử dụng triệt để trong việc tìm xe từ airport về center, trong airport có taxi, có shuttle bus, ngoài airport có tuktuk, mọi người vẫn ra đường đi tuktuk về center cho rẻ. Cũng như Tân Sơn Nhất vậy, ai muốn rẻ đi bộ ra ngoài ngoắc xe.
Thực sự nếu chưa chuẩn bị kỹ thì bám theo các bạn Tây, ngay trên máy bay hỏi thăm họ mà, âu đó cũng là 1 trải nghiệm.
Đến 1 nơi hot như Hatyai đôi lúc mình cũng tự mỉm cười cho khả năng vượt qua chính mình, tiếc là bạn rời Hatyai trong vội vã, chứ Hatyai là điểm weekend của dân Sing và Malay đấy. Nếu mình cảm thấy không tự tin thì mua tour cho tránh phiền, cái giá phải trả tự đi cũng là chỗ đó.

conlele
15-06-2013, 15:33
Đọc bài bạn ngocthuy tôi đoán bạn là nữ. Và rắc rối phiền hà của bạn cũng đến từ giới tính này.

Số là Hat Yai là "trạm tẩy passport" của phần đông số bạn gái Việt làm nghề xyz bên Malaysia đấy bạn ạ.
Cứ sau mỗi 30 ngày, các bạn gái Việt của chúng ta sẽ phải qua cửa Hat Yai hoặc Johor Bahru để kiếm 4 con dấu để được ở lại Kuala Lumpur hoặc nơi nào đó của Mã Lai hành nghề tiếp trong 30 ngày nữa.

Nhưng sau này, phần lớn các bé sẽ chọn Hat Yai vì Singapore quá khắt khe và khả năng bị tó rồi tống tiễn ra sân bay về VN quá cao.
Phần nữa, ở Hat Yai, tụi Hải quan Thái rất biết cách làm tiền. Mỗi em đi qua đều phải nộp tiền "mua cửa" cho bọn nó.

Chính vì nhìn em là nữ mà lại khác mấy bé "mua cửa" nên tụi nó làm khó vụ túi hàng mà thôi. Luật lệ gì ở đây.

lambanghieu
15-06-2013, 18:28
Trước đã đọc 1 bài của bạn Ngân lên án Thái Lan quá chừng. Mình còn ngờ ngợ, giờ thêm một bài của mèo bay khiến mình có cảm giác buồn. Nổi buồn mang tên Thái Lan. Tuy nhiên mình cũng sẽ qua đó để biết nó tệ hơn Việt Nam mình hay không?

thainguu
15-06-2013, 18:57
Trước đã đọc 1 bài của bạn Ngân lên án Thái Lan quá chừng. Mình còn ngờ ngợ, giờ thêm một bài của mèo bay khiến mình có cảm giác buồn. Nổi buồn mang tên Thái Lan. Tuy nhiên mình cũng sẽ qua đó để biết nó tệ hơn Việt Nam mình hay không?

Thái giờ nó ỷ là cường quốc du lịch rồi nên có chút ngạo mạn đó bác à... Và xin khẳng định nó rất trọng giàu có (phần đông dân), vì nó thấy em là người Campuchia nghèo hơn nó là xem như nó muốn cho mình tự phục vụ thôi... May là Việt Nam còn ngang cơ chứ ko chắc bị phân biệt đối xử còn hơn, lol

Mèo Bay
15-06-2013, 19:01
Khả năng là không tệ hơn nhưng vấn đề là độ vênh của "Đất nước của những nụ cười" với thực tế thôi.

Có lẽ nên tránh những nơi các tour hay đưa khách VN bình dân đến: Sở thú cọp, sở thú voi, vườn bướm, Safari, chợ Pratunam, TTTM MBK, Robinson... và đổi lộ trình đi đến các địa phương xa xa Bangkok, Pattaya thì ổn hơn...

Còn nếu không thì nên đến những nơi 5*, TTTM xa xỉ... ở đó chắc chắn sẽ được thấy những nụ cười thật sự chuyên nghiệp :D

locnguyenlv
17-06-2013, 22:26
Bạn Mèo Bay ngày càng phát ngôn mang tính chất ngạo mạn. Nếu Mẹ của bạn không biết tiếng Anh mà đi Thái thì theo tour hay tự đi. Bạn dùng từ khách VN bình dân nghe thật buồn cười. Ngay từ đầu khi viết report bạn đã khoe mình ở 5sao này nọ. Bạn hãy nhìn lại xem mình thế nào trước khi trách người dân Thái.
Bất kỳ quốc gia nào, kể cả nước Mỹ, đều có thành phần chặt chém khách du lịch. Nếu bạn Mèo Bay là người từng trãi và có kiến thức, kinh nghiệm du lịch chắc có lẽ đã phải hiểu nguyên tắc này. Ban đầu bạn viết thì còn hay chút. Về sau phát ngôn có phần hơi nhạt.
Xem lại du lịch nước mình xem, người dân nước mình có thân thiện như họ không đã.

tuhailanha
18-06-2013, 00:47
Cảm nhận của mỗi người là khác nhau về cùng 1 sự vật,hiện tượng gặp phải - huống chi cái chúng ta gặp chưa hẳn đã giống nhau - cái quan trọng là ai cũng cho mình là "cảm nhận khách quan" dẫn đến việc tranh cãi rất chi mắc cười.

Việc chị Mèo bay đưa ra topic là việc chị ấy chia sẻ cái "tầm nhìn",cái"nhận thấy" và cái"cảm" của chị ấy về Thái Lan sau chuyến đi của chị ấy trải qua - đâu đó có người đồng tình vài quan điểm,bất tán thành đôi chỗ nhưng cái quan trọng là kinh nghiệm đó dành cho những người du lịch đến sau,những người du lịch thật sự "thông thái"

Bởi thế ai cần bảo vệ là du lịch TL không như vậy thì mở topic ra mà tâng bốc cho cái chuyến đi bạn cảm nhận khác - riêng tôi ở bất kì đâu tôi luôn biết và nhận ra chân lý "đâu cũng giống đâu cả,cung kẻ tốt,người xấu- cũng có anh A,chị B,chú C nhưng phải chăng VNese không hề "thú vị trong mắt họ" - câu trả lời bằng việc tui cố gắng chu du càng nhiều càng tốt" - thôi thì cứ đi và lắng nghe nhiều hơn

conlele
18-06-2013, 11:37
"Đá bóng chớ đá người."
Tranh luận trên sự việc - quan điểm, không phải trên con người nêu ra quan điểm đó.

Mèo Bay
18-06-2013, 17:37
Chắc bạn locnguyenlv chưa bao giờ gặp những nhóm du khách rú lên vì phấn khích trong thang máy (vì chưa bao giờ đi thang máy tốc độ cao), những du khách bô lô ba la tranh nhau thức ăn trong buổi ăn sáng buffet đến mức nhân viên người Thái cứ luôn miệng bảo "Nói nhỏ chút đi" bằng tiếng Việt hay những bà, những mợ xóc hết hàng hóa của người ta lên rồi so với giá bó rau con cá ở nhà mà chê đắt chê rẻ; cũng có không ít khách khi được đưa vào các điểm mua đặc sản Thái (chủ yếu là bánh kẹo, hoa quả sấy khô...) ăn sàm sạp mọi thứ hàng mẫu nhưng không mua chút gì cả, còn cho rằng nên tranh thủ ăn đồ miễn phí càng nhiều thì càng tốt... Những khách như thế (không ít đâu nhé) thì là khách thượng lưu à? :D

Đúng là tôi đã đi nhiều nơi, dư biết chuyện khách du lịch là những con mòng béo, ai vặt lông được thì cứ vặt lông thôi; tuy nhiên, do nhiều bạn đã có rất nhiều lời tốt đẹp dành cho dân Thái nên lần này tôi mới thấy khó ở về những lời nói, hành vi của người Thái mà 2 lần đi Thái trước ít nhất tôi chưa thấy. Còn như ở TQ, HK... cái sự chặt chém, gian dối nghe đến mòn tai nên khi mua món đồ 40Y mà trước đó nói thách đến 480Y tôi chỉ thấy vui vẻ chứ không thấy bực. Ngoài ra, tôi cũng chưa từng thấy người các xứ khác khi chỉ mới nghe hai chữ "Vietnam" lại tỏ vẻ như vừa bị con ruồi bay vào miệng như ở Thái lần này.

P/S: có lẽ Thái Lan đã tính già hóa non khi cố gắng kéo giá tour inbound của họ xuống thật thấp để rồi nhận ra có quá nhiều khách có mức chi tiêu quá thấp, lại gây ra quá nhiều phiền hà nên lại nâng giá tour inbound lên 30%. Lời ít lời nhiều là việc của họ, nhưng việc giá thấp làm cho ai cũng đi Thái được mới sinh ra chuyện có (quá) nhiều du khách VN cư xử kém ở bên đó làm cho nhiều người Thái dị ứng với hai chữ Vietnam là việc ảnh hưởng đến chúng ta.

anvietnam
19-06-2013, 13:41
Mình rất tiếc cho những kinh nghiệm xấu mà bạn Mèo Bay đã gặp phải ở Thái Lan, chẳng những một lần mà tới ba lần. Hay là bạn cứ đi tiếp một chuyến nữa, có câu "quá tam ba bận" mà :). Đùa thôi, chứ mình nghĩ nơi nào cũng có người xấu kẻ tốt, chắc bạn chưa gặp thời vận tốt thôi.
Mình chưa đi Thái bao giờ, cũng có ý định đi, nhưng Thái Lan sẽ là sự lựa chọn cuối cùng trong các nước Đông Nam Á.
Ngoài ra, mình đồng ý với bạn Mèo Bay ở việc, chẳng lẽ vì muốn người ta đối xử tốt với mình hơn, mà mình phải nói dối về quốc tịch của mình hay sao? Mình có thế nào cứ nói thế ấy, tin rằng cái chân, cái thiện sẽ được đền đáp thôi.

redfox86
19-06-2013, 14:16
Cái quả du lịch bỏ 700 khách ở thái lan láo thật , kiểu này thà đi phượt còn hơn đi với bọn tour =))

dungvip
19-06-2013, 17:38
nền ý thực hệ của người Thái hay Lào, Cambodia, Ấn, Srilanka , Bangledesch, Buthan, Nepal , Tây Tạng là phật giáo nguyện thủy (Nam Tông) , còn VN là theo phật giáo cải cách (Bắc Tông hay chinese Buddhism ), cho nên 2 hệ thống này khá khác nhau và đối chọi nhau nhiều thứ lắm

Mèo Bay
19-06-2013, 22:43
Cái quả du lịch bỏ 700 khách ở thái lan láo thật , kiểu này thà đi phượt còn hơn đi với bọn tour =))

Nhưng bạn có đi phượt thì cũng không có chuyến phượt nào có giá chỉ hơn 6tr cho cung Bangkok-Pattaya 6 ngày 5 đêm được. Vì vậy mà bà con ít hiểu biết mới nhào vào mấy hãng lữ hành cóc nhái ễnh ương đó rồi bàng hoàng nhận ra là bị ăn quả đắng.

locnguyenlv
20-06-2013, 10:51
Bạn Mèo Bay thân mến, nếu bạn muốn phân tích về góc độ tour hoặc Phượt thì mình cũng xin hầu chuyện bạn:
Bạn trách những người tài xế xe Tuk Tuk cứ chèo kéo vô mấy điểm bán nữ trang, bán không thích vì biết chất lượng không tốt hoặc bạn không thích. Bạn từ chối bằng cách không đi. Những người khách mua tour họ vẫn có quyền không mua, HDV giới thiệu tại đó ăn đặc sản miễn phí thì họ ăn thôi. Cớ gì phải lên án.

Du lịch Thái giảm giá tour cho khách, sau đó khách mua tour qua Thái, họ sẽ giới thiệu mua đồ, coi sex show.... Tuy nhiên, tôi đã đi nước ngoài 14 năm nay, tôi chưa bao giờ thấy một HDV Thái hoăc VN kề dao vô cổ khách bắt phải mua cả. Nếu họ kinh doanh không có lợi nhuận, mặc nhiên họ sẽ nâng cao giá tour. Đơn giản có vậy. Và khách VN mua tour không vì họ là khách bình dân, không có tiền, mà vì giá tour Thái rẻ.

Bạn nói khách phấn khích rú lên khi đi thang máy tốc đô cao là bình dân? Điều này hơi ấu trĩ, vậy nếu bạn đặt chân đến một bãi biển đẹp nhất trên thế giới bán có rú lên, cởi phăng áo hay ôm chầm lấy bạn trai để hôn. Đó là vấn đề cảm xúc. Không thể gọi là bình dân được.
Bạn nói khách ăn sáng nói chuyện to tiếng, không biết sắp hàng...là bình dân càng không đúng. Tôi đã từng đi cùng với những đại gia có vài trăm tỉ, mua nhà bên Sin. Nhưng khi họ đặt chân đến Mỹ, họ như những đứa trẻ. Ăn uống cũng om sòm, đứng dậy thì không thèm để 01 usd tiền tip. Check out cũng vậy. Vậy họ là khách bình dân? Xin thưa họ mua tour đó hơn 100tr đấy bạn.

Vấn đề ở đây là ý thức hệ và nền giáo dục. Nên chúng ta phải chấp nhận việc này và lấy đó làm bài học để dạy thế hệ sau. Nói thì hơi mích lòng, chứ nếu mẹ bạn không đi cùng bạn mà đi cùng những bạn thì chắc gì thoát khỏi cảnh đó.

Một số bạn ở đây không biết đã từng đi theo tour hay chưa mà phán như đúng rồi. Các nước họ trân trọng người khách du lịch theo tour hay đi Phượt? Xin thưa họ trân trọng cả 2 như nhau. Nhưng sau đó vì một vài người VN chúng ta làm thay đổi suy nghĩ của họ. Vấn đề này chắc ai cũng biết không cần nỏi nhiều. Tôi đã chứng kiến nhiều lần cảnh các cô gái bị trục xuất, năn nỉ các đoàn du lịch cho họ đứng chung ở Immi...tôi không trách họ, mà tôi buồn vì quốc gia mình còn nghèo. Nên bây giờ ảnh hưởng đến suy nghĩ của họ rất nhiều về người VN, nhất là đối với dân Phượt. Ông bà ta có câu: Tiên trách kỷ hậu trách nhân.

Về vấn đề bỏ 700k ở Thái, bạn Redfox86 nếu đã đọc thì nên dùng đầu óc để suy nghĩ trước khi nói. Không phải bọn tour lừa đâu mà chính Haberlife họ khinh thường nhân viên của mình. Cho đi du lịch kết hợp hội thảo mà cho đi giá rè. Nếu không có tiền thì không đi. Muốn làm rầm rộ để khuếch trương bán hàng đa cấp nhưng lại không muốn ra tiền cho xứng đáng. Kể cả thu người nhà nhân viên 8tr mà đưa lại cho tour hơn 6tr. Vậy thì bọn nào đáng để sỉ nhục hơn hả bạn.

Vấn đề ở đây, bài viết của Mèo Bay tôi đã góp ý lúc đầu là rất hay, chủng ta nên có những topic như thế này để người đi sau tránh. Nhưng càng ngày càng theo chiều hướng xấu đi. Khách đi theo tour thì có tội tình gì? Họ có bao giờ chê bọn Phượt chúng ta?

Tôi là 01 HDV du lịch làm 14 năm nay, khách nào tôi cũng thấy hết rồi bạn Mèo Bay ạ. Nhưng đã là khách du lịch thì phải được trân trọng cho dù họ chỉ đủ tiền mua tour giá rẻ để đi. Bạn Phuot -er cũng vậy, bạn nào cũng phải được người nước ngoài trân trọng. Nhưng quan trọng là do cách của chúng ta. Tôi đã xem rất nhiều report, có những bạn đến Immi Malaysia mà mang dép lè phè, mặc quần thi rách-quầu kiểu- thỉ có phải là họ sẽ nghĩ bọn này đi du lịch hay đi lao động? ............

Tôi là dân làm du lịch nhưng có rất nhiều bạn là dân Phượt. Tôi quý diễn đàn này, tôi học được nhiều kinh nghiệm từ đây và cũng giúp đỡ rất nhiều bạn Phượt thông tin để đi. Vậy tại sao chúng ta không thay đổi cách suy nghĩ, cách viết để người đọc có thiện cảm hơn?

Vài lời hy vọng các bạn hiểu, nếu các bạn trẻ cảm thấy không hài lòng muốn ném đá các kiểu thì xin liên hệ chi tiết bên dưới, đừng cm lung tung xấu hình ảnh diễn đàn.
Bán nào thích giao lưu, chia sẻ về du lịch thì pm mình nhé.

Nguyễn Đình Lộc, yahoo locnguyenlv, đt 0977 557 257.

locnguyenlv
20-06-2013, 11:42
http://www.dulichthailantrongoi.info/du-lich-tron-goi-gia-re/detail.aspx?idsp=15&id=3

Chắc bạn bị xóa nick quá.

KhaiHien
21-06-2013, 09:30
Mình đã đi Thái rất nhiều lần, và rất thích đi Thái. Mình chưa bao giờ đi tour vì vốn dĩ mình thích sự thoải mái trải nghiệm, nhưng mình hiểu trg các tour, nếu so với Sing, Mã, HK .. Thailand là nơi tổ chức tour theo đủ kiểu, giá nào cũng có, tiền nào của nấy .. bạn Locnguyen nói HDV ko kề dao vào cổ bắt khách mua là đúng nhưg với cách bán tour giá rẻ, khoán cho HDV phải bằng mọi cách bán đc option để gỡ lại tiền lãi và tiền công cho HDV thì với nhg đoàn giá rẻ nếu KH ko shopping, ko sexy show thì ngay hôm sau chất lượng bữa ăn và thái độ của HDV như thế nào thì điều này đã đc review nhìu trên các dd. Thậm chí các cty du lịch bên Thái khi bán landtour cho du lịch ở VN có note rõ nếu đoàn là giáo viên, học sinh or sư thầy thì giá landtour phải cộng thêm từ 80-100$, đã có trg hợp cty ở VN ko làm đúng dẫn đến chính HDV ở Thái đã giữ lại toàn bộ hộ chiếu của khách, bắt buộc cty du lịch VN phải bù thêm tiền mới trả lại cho khách về. Và nói chung, tour Thailand vì quá mất nhìu thời gian tại các điểm shopping bắt buộc nên ai đi tour về cũng thường thấy quá mệt mỏi, hãi hùng.

Cá nhân mình Thailand không thể so sánh như Sing, Mã ... mình thấy họ có vẻ còn tất bật cực hơn ng VN, sáng sớm là ng ng mua vội hộp cơm, đi thật nhanh bằng bus, tàu ... để đi làm, buôn bán. Và vì vậy để kiếm cơm, dĩ nhiên cũng có ng này ng kia kinh doanh theo kiểu chặt chém, nhg mình thường ở ngay Pratunam và đi chợ nhìu nơi, mình thấy phần đông họ buôn bán thân thiện, giá rẻ, dễ mua và mình cũng chưa gặp cảnh bị phân biệt mình là ng VN.

Và thật sự mình cảm thấy với giá vé máy bay, chi phí ăn ở đi Thái như hiện nay theo kiểu tự túc cũng là khá rẻ để gđ mình chọn Thailand là nơi nghỉ hè hàng năm, và là dịp để cả nhà mua sắm quần áo, đồ dùng cho cả năm. Mình vừa dẫn cả bạn bè và họ hàng 20ng đi Thái về ai cũng thích, có thời gian mình sẽ review chuyến đi tự túc của gđ để các bạn tham khảo.

Mình là ng VN, nhg mình nói thật, ko phải có ý gì, nhg ngay giữa ng VN với nhau, lần nào có việc ra HN mình rất sợ thái độ của xe ôm, taxi ngoài đấy, mình chưa bao giờ đi hết đc chợ Đồng Xuân hay mua đc gì dù mình ko hề tỏ thái độ gì. Do đó, dù là ng VN hay ng nước nào, cũng tùy vào tính cách mỗi ng, mình cũg thg đi du lịch nhìu nơi, mình quan điểm cứ tôn trọng đất nước, con người ở đó, cư xử văn hóa, xếp hàng như ngta, ko chen lấn, ko tranh thủ dành phần lợi về mình .. thì ng khác cũng sẽ đối xử lại với mình như thế thôi, thấy ở đâu nói thách, giá mắc quá tốt nhất cứ lẳng lặng tìm hàng khác.

Mỗi lần đi Thái mình hay tranh thủ mua thật nhiều đem về bán lại cho bạn bè đồng nghiệp, cũng kiếm đc chút ít để có kinh phí cho nhg chuyến đi tiếp, có khi chỉ đi 2 chị em, nhg thấy rất an toàn, lang thang đến đêm khuya với chai nước quít 20bath, cây thịt nướng 10bath, xôi dẻo 10bath ... mỏi chân thì ghé vào massage ... mình chỉ thấy nên cảnh giác nạn móc túi mà mình để ý là do ng da đen có khi là ng Phil, ng Ấn ..họ đi theo sát mình và 1 số du khách, vì vậy cũg ko thể nói chỉ có ng VN là ng xấu trên đất khách.

Thuongnc
03-07-2013, 19:29
Bản thân tôi đi Thai rất nhiều lần và không lúc nào thì buồn vì người Thai cả
Nói chung Thai hơi gắt gao với các bạn phuot nữ vì chủ yếu là mấy em Vn qua bển "làm ăn" nhiều quá

khongthudao
06-07-2013, 10:14
Mình cũng đi Thái vài lần cũng chưa gặp trường hợp nào đến mức phải bực mình giống bạn Mèo Bay.

Có 2 chuyện về Tuk Tuk để mình kể cho nghe:

Lần 1: Lúc đó mình đang công tác bên đó, cuối tuần rủ thằng đồng nghiệp người Đài Loan đi chơi. Đang thơ thẩn gần Khao San thì gặp 1 anh chàng lại bắt chuyện. Đại ý câu chuyện là ngày hôm đó là lễ bên Phật Giáo nên khi đi viếng Chùa bằng Tuk Tuk sẽ chỉ tốn khoảng vài bath tượng trưng thôi. Mặc dù hơi nghi ngờ nhưng 2 thằng vẫn quyết định đi thử.

Quả đúng là vậy. Anh bạn Tuk Tuk chở hết chùa này đến chùa khác mà rất vui vẻ. Đến khi thấy tội nghiệp kêu ảnh đừng chở nữa và bo thêm thì anh cũng không nhận. Chỉ lấy đúng vài bath thôi.

Chuyện 2: Cũng là trả giá. Mình đi với gia đình có hỏi giá Tuk Tuk đi dạo đêm. Anh Tuk Tuk cũng đưa ra các tùy chọn như vậy, nhưng mình vẫn lấy quyết định của mình thôi. Không vấn đề gì. Cả 2 bên đều có lợi.

Đọc bài của bạn Mèo Bay thì mình có cảm giác là bạn hơi ác cảm với Thái thì phải. Tuy nhiên đó là ý riêng của bạn, nên mình cũng không ý kiến gì.

Về vụ kỳ thị ngừoi Việt thì trường hợp của mình chưa bị. Nhưng có 1 thật tế là khi gặp các đoàn Việt Nam đi tour đúng là rất mất "hình tượng", rất ồn ào và tục tĩu.

hahahaxp
08-07-2013, 13:57
Tớ ở Thái cả năm, chưa bị một lần nào khó chịu. Chắc tại đi đâu câu cửa miệng cũng là sawadee krub, khen gái xinh, zai đẹp, chúng nó cười tít mắt, chả nghĩ đến chuyện chơi xỏ mình. :)

Tamngoc
13-07-2013, 00:14
m ko thích ng Thái lắm

maximilian
29-09-2013, 02:35
Mình thì đi Thái cũng nhiều và toàn gặp những người Thái "cháu ngoan bác Hồ" . họ tốt bụng đến mức 1 đứa VN-vốn đã quen với những trò lừa đảo cướp bóc nhan nhản hàng ngày ở VN nên ra sức đề phòng - không tin nỗi vào lòng tốt của họ , mình hỏi ttin xe bus cậu thanh niên k biết ttin đó và cũng k rành tiếng Anh lắm để chỉ mình thì cậu liền cầm dtd lên gọi tổng đài hay gì đó và đưa mình dt để mình nói trực tiếp với nhân viên kia . Mình Bị shock nhiều về lòng tốt bên Thái lắm . Hóa ra VN ta nguy hiểm và lứa lọc đến thế sao trời !!!!! Mình đi bộ lang thang giữa BKK 2 hay 3am hàng đêm khi ở BKK mà chưa bị gì .

midnightman
03-10-2013, 15:16
Trước đây tôi hay đi hội chợ tại Bangkok,lúc đầu rất thích dân Thái.Về VN cứ kể họ hiền lành,mua bán tử tế,vì đa số theo đạo Phật,...
Càng những năm về sau càng giảm dần,vì cũng bị họ cho ăn quả đắng như đi taxi bị bỏ giữa đường,chạy lòng vòng,nói thách...Nhưng nghĩ kỹ có lẽ chủ yếu do dân VN mình,đi du lịch sang nước họ mà văn hóa quá kém.Ồn ào,ầm ĩ nơi khách sạn,không tip...Tôi đi với mấy ông toàn dân đá đỏ,vàng bạc... dự hội chợ mà xem cái cách họ ăn tự chọn sáng tại khách sạn mà quá xấu hổ.Ôm mấy đĩa tú hụ,ăn không hết,chen ngang,gọi nhau ầm ĩ,hút thuốc lung tung...Lại rất lề mề không bao giờ đúng giờ nhà xe,toàn cả đoàn phải chờ vài người mà họ cứ tỉnh bơ như không chuyện gì xảy ra.Có một ông nhờ mình phiên dịch mua cái máy ảnh mà quá xấu hổ cứ đòi mặc cả nơi siêu thị của họ,mặc dù đã ghi giá rành rành....Đó cũng có thể là một trong nhiều lẽ nên dân Thái kỳ thị dần dân du lịch Việt.
Đỉnh điểm là tôi bị mất điện thoại ngay trong phòng KS ngay trước lúc checkout.Bắt mười mươi thằng bồi KS mở cửa phòng vào,nó nói nhầm phòng mình với đoàn Nga đang checkout nên xách hành lý xuống sảnh tập trung vào chỗ đoàn Nga,khi lấy được hành lý ra thấy mất điện thoại(may không mất gói gemstone mua ở hội chợ.Nói,dọa đưa việc này lên mạng để người ta biết tiếng KS đó,nó cứ ú ớ giả vờ không hiểu tiếng Anh,thằng phiên dịch đi theo đoàn cũng chẳng làm gì được.Đến giờ checkout xe đón ra sân bay thế là chịu thua nuốt hận lên đường.Bạn bồi phòng đã ghi một bàn thắng ngoạn mục.
Từ đó tôi giảm hẳn thiện cảm với Thailand,mấy năm sau mới đi lại Bangkok.

Tudaidanhbo
06-10-2013, 12:47
Toi từng đi phượt và dự hội thảo ở Thái Lan cá nhân tôi có nhận xét như sau. Người Thái nói chung nhiệt tình và tốt nhưng mấy năm gần đây tỉ lệ đó không còn cao như trước chủ yếu ở những vùng xa như Chieng Rai, Chiêng Mai. ở Bangkok lần đầu đi hội thảo nên tôi ko kêu ca gì về chất lượng ăn uống , phục vụ này nọ. Nhưng lần sau tự đi thì thấy như này chuyện tuk tuk chở khách và mặc cả là nếu vào cửa hàng lưu niệm hoặc trang sức để họ dc cubon xăng thì họ sẽ chở đến đủ 3 nơi và sẽ chờ để chở về. Hai đứa tụi tôi gật đầu đồng ý vì tính đi tính lại trong lịch trình thì hai chùa đầu còn gần chứ vườn thượng uyển hơi xa loay hoay tìm xe cũng chết. Xong hai chùa thì anh lái cho tụi tôi vào hàng lưu niệm bán đủ thứ trên đời 30 phút sau tụi tôi lên đường đi vườn thượng uyển. Mặc dù đã hẹn trước là chỉ chờ nhau 1 tiếng và còn mua một chai nước để anh ta ngồi trên xe đợi. Vì trước khi đi đã có người cảnh báo nên sau khi xuống núi tôi ra tìm anh ta ngay lúc đó theo giờ hẹn vẫn còn dư 15 phút nữa nhưng anh ta đã biến mất ko thấy đâu. Còn hỏi đường thì chủ yếu hỏi người trung tuổi đứng đắn chứ ít khi tụi tôi dám hỏi thanh niên vì ít nhất là 2 lần họ chỉ sai hoặc cố tình chỉ sai. Chuyện mua bán thì nói chung ở các chợ đều ko để ý tôi là người nước nào miễn là mua hàng. Nhưng tôi có chứng kiến chuyện hai cô chắc đi tour sau một hồi lật tung đống dép của người ta rồi lấy máy tính ra tính toán cuối cùng ko mua đôi nào. Lúc đó mới 10 h sáng chợ cũng mới họp . Ở đâu cũng có người tốt , người xấu nhưng nói chung dân Thái ko như trước. Cái đó cũng một phần là trách dân mình, cả chuyến bay tây, ta có đủ nhưng nói to ồn ào, trẻ con chạy rầm rập như trong chợ rồi uống nước đánh đổ tung tóe khiến tiếp viên thấy mệt mỏi thì tôi chứng kiến rồi.

linhnam
06-10-2013, 15:00
Hi ! Chỉ cần bạn ra Nội Bài hay Tân Sơn Nhất - nhìn cảnh dân mình ( mình không dám nói tất cả nha - nhưng chắc cũng 80% ấy ) đi "du lịch", là bạn hiểu tại sao liền hà? Mà mình nghĩ bạn hỏi vu vơ nhỉ???

miki0303
07-10-2013, 11:26
Mình cũng mới đi Thái về, thật sự thì hình như ở đâu cũng có người tốt và người xấu hết. Ấn tượng đầu tiên là anh chàng bảo vệ ks mình ở, sáng ra hỏi mình muốn đi đâu, khi mình bảo muốn đi chợ cuối tuần Chatuchak thì anh ta tử tế ghi vào tờ giấy xe bus nào, giá tiền, cả tiếng Anh và Thái, còn cẩn thận đưa bản đồ ks cho tụi mình nữa. Rồi người dân Thái nói chung là thân thiện và tử tế với khách. Duy nhất chỉ có ông tài xế taxi ngày cuối mà mình ko thích, nghe tụi mình nói chuyện bằng Tiếng Việt ổng khó chịu ra mặt, bắt tụi mình phải nói tiếng Anh, mình chẳng thèm nói nữa, thế là mún bỏ tụi mình xuống ngoài đường chính và không chịu đưa tới tận ks [ lúc 10h đêm ] nhưng tụi mình không chịu, thế là phải đưa vào tới ks, lúc trả tiền mình cho dư và bảo khỏi thối thì thái độ khác hẳn, chỉ có 1 trường hợp này thôi, còn lại thì ai cũng tốt và thân thiện :)

duhi
07-10-2013, 16:27
Mình xin góp vài ấn tượng đẹp và xấu trong chuyến đi theo tour (do phải tháp tùng các Cụ nhà mình) của mình như sau:
Ngày đầu đặt chân đến đất Thái: kẹt xe dã man.
Ngày thứ hai và các ngày tiếp theo ở Thái: cho vào "vườn bách thú cứ như học sinh tiểu học đi Đầm Sen", bạn hướng dẫn người địa phương là người Thái gốc Việt (cũng có thái độ chưa tốt) mình làm cho một bài về con người Vn và con người VN khi ở đất khách (há hốc và xin lỗi riêng mình)
Ngày cuối ra sân bay: Bạn hướng dẫn VN mình tranh thủ kiếm thêm nên nhận hàng ký gửi (túi to đùng và nặng) Bạn Thái cân hàng lý có vẻ khó chịu và bỉu môi. Mình giơ máy lên chụp tức khắc và bảo "tớ sẽ mail cho Bộ trưởng Du lịch của cậu nhé, " hix bạn Thái ấy xin lỗi mình rối rít hehe.
Tất nhiên đâu cũng có người này người khác ví dụ mình ra chợ trái cây bảo với bà bán hàng là tôi mở hàng thì sẽ may mắn. Ban đầu bà ấy không tin, sau một mình vô tình đi lại gần hàng của bà ấy thì bà ấy rối rít chạy đến cảm ơn và tặng thêm 1 kg bòn bon hehe, hãy cười và nghiêm khắc với cái đúng và chưa đúng các bạn nhé.
Thân

Dungbuocgiangho
09-10-2013, 11:21
Tùy trải nghiệm của mỗi người. Riêng mình thì khoái Thái Lan, từ người Thái, món ăn Thái, văn hóa Thái. Đi ko biết bao nhiêu lần vẫn ko chán. Chuẩn bị tháng 12 này làm một chuyến đi Thái 9 ngày về phía Bắc, vì BKK đi suốt rồi. Nhiều khi chắc là do...luật hấp dẫn. Mình nghĩ đến chuyện gì thì chuyện ấy vận vào mình. Nghĩ tốt sẽ tốt, nghĩ xấu sẽ gặp xấu à.

KURAKURA
09-10-2013, 14:57
Xin chia buồn với bạn Mèo bay. Có lẽ số bạn không được may mắn chăng?

Mình đã từng mấy lần đi Thái,dài hay ngắn ngày đều có. Mình rất thích Thái dù đôi khi cũng mua hớ :)) lỡ trả giá xong người ta Ok cái rụp biết hớ liền hà hihi nhưng mà vẫn thấy vui. Lâu lâu đi tuk tuk cũng bị chém nhẹ nhẹ. Nhưng mà những điều dễ thương khác của người Thái thì mình cũng phải ghi nhận. Nhiều người họ rất tốt bụng, hiền lành và tử tế lắm.

Lần đầu tiên sang Thái của mình là mùa hè năm 2007 đi từ đảo Langkawi sang Hat Yai. Lúc đó đang mùa cúm H5N1. ai cũng phải bị đóng dấu kiểm dịch ( hehe, cái này mình cứ thấy buồn cười, tự đùa mình là Người việt gốc Heo :))) ) Đến cửa khẩu họ làm rất trật tự, mình đi 1 mình lúc đó đã được một bác bản địa mời ngồi ở quán bác ấy trong lúc chờ xe tuk tuk đến đón Bus đi Phuket. Trên xe còn được các bạn Thái xi lô xi la, hiểu chết liền nhưng cũng rất vui.

Tới Phuket mình gặp bác chủ KS tốt bụng, khuyên mình đủ thứ, và không nên đi Pataya vì ở đó mới phát hiện ra 1 người bị cúm. Rồi có 1 anh bạn bản địa giúp mình mua sim đt, chở lòng vòng đi thăm Phuket và ăn các món địa phương ngon. Lúc đi tour thì được mua tour giảm giá, tour đảo thì rất tuyệt vời, HDV là người địa phương nhiệt tình ơi là nhiệt tình luôn. Mình lúc về loay hoay không biết để tip bác ấy.

Tới BKK thì được một cô bạn ( quen sơ sơ) book phòng và trả tiền trước cho. Nói tới đây mình mới thấy nợ bạn này một núi tình cảm. Giúp đỡ mình rất nhiệt tình, lúc về Campuchia mình chưa kịp gửi lại tiền KS cho bạn ấy nữa :) Kiểu này lại có dịp quay lại Thái để gặp bạn thôi.

Ở KS thì cô lễ tân ( là lady boy nhé) cũng rất tử tế, chỉ cho mình chổ mua đồ rẻ, rồi tư vấn không nên gọi đt của KS vì giá cao và còn dẫn mình đi mua cạc nộp đt cho rẻ nữa. ...Ôi, kể ra thì mình gặp nhiều người tốt lắm. Không biết do mình hay nhe răng :D thế này hay không. Mình mua gì mình cũng cám ơn mọi người. Thế nên ai cũng vui vẻ cả.

Có lẽ đây cũng là một bí kíp của mình: hay cười và thường xuyên cám ơn người khác. Chúc các bạn sẽ có những chuyến đi Thái vui và nhiều kỹ niệm nhé!

doducuy
11-11-2013, 22:32
Mình qua Thái mình sợ nhất câu hỏi Where are you from, mình sợ mình nói là người Việt thì nét mặt họ thay đổi họ lảng tránh hay có thái độ không vui :( Lúc ở Chiang Mai mình ngồi uống nước trong quán cafe 1 mình, ngồi nói chuyện với chị chủ quán 1 lúc thì chị ấy kể, quán chay gần đó của 1 ông sư người Việt qua mở, lâu lâu đến thu tiền rồi còn gái gú gì đó nữa :( Người Việt qua đó làm nhiều thứ xảo trá, trộm cắp khiến người Thái không thích, buồn ơi là buồn hình ảnh người Việt trong mắt các nước khác :(

Lillyha
12-11-2013, 02:33
Thấy các bạn tranh luận về việc người vn bị kị thị ... Thấy bài này hay post đây cho các bạn đọc ...

Ở đâu người Việt khg bị kì thị by Nguyễn Khanh ...

Nhân đọc bài viết của một người Nhật nhận xét về người Trung Quốc mà phần bình luận đăng trên Bauxite Việt Nam có liên hệ với đặc tính của người Việt Nam hiện nay, tôi muốn góp nhặt mấy mẩu chuyện tai nghe mắt thấy sau đây.

Năm 2006, một công ty của người gốc Việt ở Mỹ thuê tôi về Việt Nam làm một nghiên cứu cho một dự án đầu tư kinh tế. Vài người quen đưa tôi đi làm việc với chính quyền một vài tỉnh để tìm hiểu các kế hoạch kinh tế của địa phương. Đi đến đâu, tôi cũng nhận được một lời khuyên tương tự là, tôi nên đưa theo một người Mỹ trắng, dù người đó là một nhân viên bảo vệ hay là một lao công cho công ty tôi ở Mỹ, miễn sao người đó nói “xí bô xí ba” gì đó, rồi tôi dịch ra tiếng Việt, thì tôi mới được tiếp đón nồng hậu và nhiệt tình!

Trở lại thành phố Sài Gòn, gặp một cậu “Việt kiều” 26 tuổi, sinh ở Mỹ, tốt nghiệp Cao học Anh ngữ tại Đại học Los Angeles (UCLA). Với nguyện vọng tha thiết được làm việc tại Việt Nam, cậu xin vào dạy tại một trung tâm Anh ngữ trực thuộc một trường Đại học lớn của Việt Nam. Ở đây, người ta trả lương theo giờ cho cậu ít hơn ba lần so với mấy người Tây ba lô. Họ nói, cho dù anh có trình độ và khả năng hơn hẳn mấy người Tây đó, nhưng vì anh là người “gốc Việt” nên không có… giá cao!

Bản thân tôi, trong một lần trú tại một khách sạn của công ty Du lịch Tp Hồ Chí Minh, có hôm tôi gọi tiếp tân yêu cầu cử người giúp sửa đường dây internet, gọi đến lần thư ba vẫn chỉ hứa hẹn. Sau đó, khi tôi gọi và nói chuyện bằng tiếng Anh, thì cô tiếp tân rối rít “Yes, sir” và vài phút sau, một nhân viên xuất hiện! Tương tự, vài lần đi máy bay Vietnam Airlines từ Đài Loan về Việt Nam, tôi đã rút được kinh nghiệm là phải sử dụng tiếng Anh nếu muốn được phục vụ tốt và lịch sự!

Hết biết! Người Việt tự kỳ thị nhau và bị kỳ thị ngay chính ở Việt Nam!

Thế còn người nước ngoài, họ nghĩ gì về Việt Nam?

Một người tôi quen, là cán bộ lãnh đạo của một cơ quan văn hóa thành phố Hồ Chí Minh. Trong một bữa “nhậu,” ông ấy vừa nhai ngồm ngoàm cái đùi ếch, vừa thuyết trình với anh bạn người Mỹ bên cạnh tôi (tất nhiên tôi là thông dịch viên bất đắc dĩ), rằng Việt Nam tuy còn nghèo nhưng nhờ có độc lập nên giữ được phẩm giá. Ông lấy ví dụ, vừa rồi, trong một chuyến du lịch ở Mỹ, trong lúc ông bị lạc khi tham quan Hollywood, ông đã được hai viên cảnh sát Mỹ “hết sức lể phép, trân trọng, và nhiệt tình” giúp ông tìm đường. Họ luôn gọi ông bằng “sir,” tức là “ngài.” Ông kết luận, vì họ biết ông là cán bộ của Việt Nam, nên họ đã đối xử với ông một cách trọng thị như vậy!

Anh chàng Mỹ ngồi bên cạnh tôi tròn mắt và… không nói gì cả!

Nghe ông cán bộ này nói, tôi nhớ lại ba câu chuyện:

Năm 2005, tôi đưa cậu con trai 4 tuổi, trên đường về thăm Việt Nam, ghé lại tham quan và nghỉ ngơi ở Nhật ba ngày. Chúng tôi trú tại một khách sạn ở Tokyo. Thấy hai cha con chúng tôi trao đổi qua lại bằng tiếng Anh, hầu như tất cả nhân viên làm việc ở đây đều cư xử với chúng tôi một cách hết sức thân tình và trân trọng. Họ nghĩ chúng tôi là người Mỹ gốc Nhật. Thế nhưng, khi nghe tôi cải chính lại là người Việt Nam, thì thái độ họ thay đổi hẳn!

Một anh bạn tôi là một nhà giáo và một nhà báo nghiệp dư ở vùng Vịnh San Francisco kể rằng: Trong chuyến đi du lịch vùng Đông Âu như Ba Lan, Tiệp Khắc, Nga… anh luôn gặp rắc rối vì cái hộ chiếu Việt Nam của vợ anh. Lúc nào vào ra cửa khẩu của các nước này, thì cả đoàn du lịch 20 người có passport Mỹ đều cho qua một cách thoải mái, chỉ duy nhất vợ anh với hộ chiếu Việt Nam là bị tách ra vào phòng riêng xét hỏi. Lần nào anh cũng phải viết giấy bảo lãnh! Mà mấy nước này vốn là “anh em xã hội chủ nghĩa” của Việt Nam mấy năm trước đây!

Chuyện thứ ba, trong một lần du lịch tại Jakarta, Indonesia, tôi đi với một người bạn địa phương vào một câu lạc bộ khiêu vũ (dancing). Mấy cô vũ nữ nghe tôi nói chuyện bằng tiếng Anh thì vồ vập và tò ra rất tình cảm. Thế nhưng, khi nghe tôi nói là “người Việt Nam”, thì mấy cô dần dần lảng ra! Trời, ngay cả mấy cô… bán hoa mà cũng… đối với người Việt Nam như vậy!

Tôi định kể cho ông bạn cán bộ nghe ba câu chuyện này, nhưng lại thôi vì e là ông cũng không hiểu, và nếu hiểu ra thì không khéo ông lại qui cho tôi tội “theo đuôi đế quốc, xúc phạm dân tộc” thì mệt lắm!

Còn người Việt Nam xem người ngoại quốc thế nào?

Vợ chồng người bạn khác của tôi tại Hà Nội đều là “trí thức”, thuộc gia đình quyền thế và khá giả tham vấn tôi về kế hoạch mở một trường Mẫu giáo cao cấp, trong đó có qui định là chỉ nhận con em của người nước ngoài da trắng. Tôi hỏi lại vài lần chữ “da trắng” và xin được giải thích thêm. Họ nói rằng, ở Việt Nam đã có hai trường như vậy và đã tồn tại nhiều năm (?!), nói rõ là chỉ nhận học sinh người “da trắng.” Người ngoại quốc mà da màu cũng không được, thậm chí ngay cả con cái cán bộ Việt Nam cao cấp hoặc đại gia cũng không được nhận. Vợ chồng anh bạn này khẳng định, tiền bạc chỉ là một vấn đề nhỏ, điều anh chị muốn là thể hiện “đẳng cấp” của anh chị, và của cơ sở do anh chị thành lập!

Tôi sống ở Mỹ, một đất nước do người da trắng thành lập và xây dựng nên, thế nhưng trên cả nước Mỹ, không nơi nào có một trường học với qui định như vậy cả! Nếu ai đó ở Mỹ mà có cái ý tưởng như vậy, thì có lẽ trước khi bị lôi ra tòa án cho phá sản, chắc chắn là sẽ bị dư luận ném xuống loại “đẳng cấp” man rợ! Tôi không biết thật sự ở Việt Nam đang có kiểu trường “quốc tế” như vậy không, nhưng chỉ riêng thái độ tận tụy phục vụ người “da trắng” của hai vị trí thức trẻ và quyền lực Hà Nội cũng đủ để nhận ra một thế hệ “quí tộc” Việt vô cùng… quái đản!

Kề lại những câu chuyện này, một người bạn của tôi nói rằng, trên thế giới hiện nay chỉ có duy nhất một nơi mà người Việt Nam không bị khinh rẻ, đó là nước Mỹ!

Thật mỉa mai, nhưng đó là sự thật! Tôi sống ở Việt Nam 30 năm, 15 năm ở Mỹ, và đi đây đó khoảng chục nước, tôi công nhận điều anh bạn này nói. Ít ra, đây cũng là điều an ủi cho những kẻ “tha hương” – người Việt ở Mỹ như chúng tôi. Và đó cũng là lý do, mà tôi đã bỏ ý định trở lại quê hương Việt Nam sau khi học hành xong ở Mỹ, như kế hoạch của tôi ngày ra đi!

Li...

dovhung
12-11-2013, 03:36
Híc, sao các bạn đen nhỉ, còn mình, khi sang đấy,họ hỏi từ đâu đến
- Việt Nam! Tao lái moto từ Việt Nam- Lào- Thái....
Anh chàng đấy ồ lên một tiếng rồi nói Việt Nam, Hồ Chí Minh....
Nhìn chung, cực thân thiện và cực dễ mến dù mình chỉ hỏi đường.
Mình thì thấy người Thái rất tốt bụng và nhiệt thành, họ cũng quý người Việt Nam như người nước khác, không thấy kì thị gì hết

dovhung
12-11-2013, 03:51
Mình thì đi Thái cũng nhiều và toàn gặp những người Thái "cháu ngoan bác Hồ" . họ tốt bụng đến mức 1 đứa VN-vốn đã quen với những trò lừa đảo cướp bóc nhan nhản hàng ngày ở VN nên ra sức đề phòng - không tin nỗi vào lòng tốt của họ , mình hỏi ttin xe bus cậu thanh niên k biết ttin đó và cũng k rành tiếng Anh lắm để chỉ mình thì cậu liền cầm dtd lên gọi tổng đài hay gì đó và đưa mình dt để mình nói trực tiếp với nhân viên kia . Mình Bị shock nhiều về lòng tốt bên Thái lắm . Hóa ra VN ta nguy hiểm và lứa lọc đến thế sao trời !!!!! Mình đi bộ lang thang giữa BKK 2 hay 3am hàng đêm khi ở BKK mà chưa bị gì .
Công nhận,
Lúc đầu mình sang đề phòng ghê lắm, lúc nào cũng hỏi kỹ giá, mặc cả chán chê mê mải. Sợ bị Choém như ở nhà...
Nhưng người Thái họ không vậy.
Có cảm giác họ quý và nể người Việt Nam vì theo mình biết dân Thái rất chuộng vũ công, mà năm xưa họ bị mình dọa cho sợ chết khiếp hồi Khơ me đỏ. Họ không ghét mà có phần còn quý vì họ chuộng võ *ý kiến cá nhân*

PakCuSung
20-11-2013, 18:17
ko quan tâm những chuyện khác nhưng bạn nói tùy trường hợp mà ko nói mình là VN thì quá tệ, cho rằng nhiều người Việt làm mất hình ảnh thì sao bạn không xóa đi hình ảnh đó, ko kêu bạn phải cố thế này thế nọ nhưng nếu bạn thật sự ok thì người ta cũng dần thay đổi thôi. chứ cứ thế thì muôn đời.