PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Đến West Papua New Guinea, ngắm giai đeo ống quả bầu cực phê!

wild_honey
04-08-2010, 23:38
Ong có một ước ao, Ong có một khát khao ….cái điều khát khao với ước ao ấy, Chiệp! nói ra thấy thẹn thẹn là! Nhưng của đáng tội, Ong chả nói thì nhà ta ai cũng đoán được cái nỗi niềm mong mỏi của Ong, loanh quanh thế quái nào chỉ liên quan đến cái .. ống quả bầu??

Người thấy Ong say sưa lảm nhảm chuyện về ống quả bầu mãi chả chán thì võ đoán cho rằng hẳn là Ong chỉ quan tâm tới cái ở bên trong quả bầu nên viện cớ này nọ?? Người thì gật gù phán mối quan tâm ấy đích thị thể hiện bản năng giới tính của nàng, nàng máu lửa, nàng hay đi theo tiếng gọi của bản năng…. Có người lại cho rằng Ong thích hàng độc! coi giai mặc sịp nhàm mắt rồi, giờ lại đang vào thời kỳ middle age crisis đâm dở chứng, ham của lạ, thích hàng độc …Còn có người thấy Ong có vẻ sốt vụ này lâu quá nên muốn hạ hỏa “ Ong cứ kể chuyện này mãi, nếu Ong thích được coi tận mắt giai đeo ống, cô đến chỗ anh, anh không có quả bầu nhưng anh có mướp đắng, anh đeo tạm quả mướp đắng cho cô đỡ sốt, cô đỡ lải nhải, anh đau đầu lắm!” Ong cười nhạt! Đeo bầu vào chỗ đấy đấy là cả một nghệ thuật chứ đùa à! Mình chỉ lo bạn mình vớ phải quả mướp đắng vừa to vừa nặng, lại còn xù xì, gai góc. Đeo mướp vào rồi, chỉ e là nó không chổng lên giời như các bạn Papua mà lại quặt quẹo nghoẹo xuống đất thì mình…thật là mang tiếng với đời! :D

Thoạt tiên Ong nghĩ muốn được chiêm ngưỡng giai đeo ống quả bầu hẳn là phải đến nước Papua New Guinea xa xôi kia. Thế rồi search, thế rồi đọc để tìm kiếm thông tin, thế rồi cũng đôi lần thở hắt ra đầy thất vọng. Thông tin chủ yếu search được về Papua New Guinea là những lời cảnh báo về một đất nước đầy dẫy những nguy hiểm, nhất là đối với khách du lịch. Tỷ lệ tội phạm nơi đây thuộc loại cao nhất thế giới, gấp 3 lần ở Moscow và 23 lần so với London. Có những cái chết của khách du lịch hết sức giản đơn, đôi khi chỉ vì 1 cái ba lô trông lòe loẹt, một cái mũ đỏm dáng hay đơn giản là nhìn trông có vẻ ..sạch sẽ quá!Khách du lịch đến Papua được khuyến cáo chỉ nên ở trong..khách sạn?? Ở đây chính quyền và các bộ lạc là 2 đối trọng bất hợp tác. Vì vậy, bất cứ một cuộc vi hành nào vào sâu trong lãnh thổ Papua New Guinea đều cần có quân đội tham gia tháp tùng và phải dùng trực thăng để di chuyển, kèm theo đấy là một khoản chi phí cao ngất ngưởng nên Ong xếp nó vào một chuyến đi không tưởng.

Ý định một lần đến thăm các giai đeo ống của Ong phần nào đã nguội đi do những thông tin ở trên nhưng mình vẫn nặng lòng, mình đau đáu …Vì vậy chuyện mình dễ bắt sóng với những hình ảnh, những thước phim về giai đeo ống quả bầu là cực nhậy. Tình cờ 1 lần xem discovery về 1 nhóm những nhà nhân chủng học làm phim về các bộ lạc thời kì đồ đá mới được phát hiện ở West Papua New Guinea, nằm ở phía Tây hòn đảo rộng lớn Papua New Guinea trên lãnh thổ Indonesia. Bộ phim đó đã làm giấc mơ “hoang dại” của Ong lại cựa quậy, lại động đậy và sống dậy! Ong lại quyết lên đường! West Papua New Guinea cũng giai đeo ống quả bầu nhé! Cũng hoang dại hú hét nhảy múa nhé! West Papua thậm chí còn duyên dáng đáng yêu hơn vì tính đa dạng của các bộ lạc có lối sống nguyên thủy, đặc biệt là đàn ông ở mỗi bộ lạc đeo 1 kiểu ống quả bầu kích thước to nhỏ khác nhau với đầy đủ ý nghĩa tâm linh và mang những đặc trưng văn hóa của từng bộ lạc. ..

wild_honey
04-08-2010, 23:51
Chuyến đi lần này tới phía Tây West Papua New Guinea hội tụ đủ các yếu tố đắc địa về thiên thời, địa lợi, nhân hòa.

Thiên thời: Khi tìm hiểu thông tin về nơi này, tình cờ Ong biết được dịp lễ hội “Baliem Valley Festival” diễn ra từ 08 đến 14 tháng 8 hàng năm, đây là lễ hội thổ dân lớn nhất diễn ra ở thung lũng Baliem với sự hiện diện của tất cả các bộ lạc sống trong thung lũng. Lễ hội tái hiện lại những trận đánh giữa các bộ lạc, những vũ điệu của những chiến binh hân hoan chiến thắng từ các cuộc đi săn đầu người, những điệu múa của các thiếu nữ ngực trần, những người đàn ông tóc xoăn da đen lực lưỡng trong các cuộc đi săn thú…Có lẽ không có dịp nào tốt hơn để trải nghiệm văn hóa thổ dân như dịp này và cũng không nghi ngờ gì được tham gia lễ hội của các bộ lạc nguyên thủy nơi đây là giấc mơ “ hoang dại” nhất mà Ong từng nghĩ tới.

Địa Lợi: Thung lũng Baliem được biết tới là điểm đến thú vị và bí hiểm nhất trong toàn bộ khu vực West Papua New Guinea. Là nơi chỉ mới thật sự được người Hà Lan khai phá vào cuối thập kỷ 30 thế ký trước . Nằm lọt trong khu vục núi non hiểm trở, thung lũng Baliem được mệnh danh là thung lũng cổ xưa nhất thế giới, là quê hương của nền văn hóa thời kỳ đồ đá hiếm hoi còn sót lại trên Trái Đất. Vùng đất này vốn bị coi là vùng đất bị chôn vùi trong bản đồ sinh tồn của loài người. Vào những năm 50 của thế kỷ trước người Hà Lan phát hiện ra vẫn còn những bộ lạc có tổ chức xã hội bầy đàn và ăn hang ở lỗ như thời kỳ đồ đá.. Nhìn trên bản đồ West Papua New Guinea, thung lũng Baliem là một vệt xanh của rừng núi với những chấm nhỏ li ti biểu thị một địa danh được gọi là thì trấn có tên là Wamena, thị trấn này là nơi trung chuyển duy nhất tới thung lũng bằng máy bay từ thủ phủ Jayapura của West Papua.

Baliem là danh từ mang đậm hơi thở của những thổ dân hoang dã của thung lũng là tộc người Dani, Yali, Lani hay Korowai, Citak & Mitak. Họ là những chiến binh của những bộ lạc săn đầu người… tập tục này mới được bỏ từ những năm 70, 80. Các bộ tộc người Korowai chỉ phát hiện ra 25 năm trước đây và còn rất nhiều những khu vực khác vẫn hoàn toàn chưa được khám phá.

Nhân hòa: Ong tự nhận thấy Ong hơi bị may mắn vì có 2 bạn Cường Dương (Cvn,Medi) cùng chia sẻ chuyến đi này với Ong (Ong đã định bụng phải điều hàng thêm 1 bạn tên Liệt cho nó có đối trọng chứ đi với 2 bạn Cường Dương mình e là 2 bạn chả kiếm được cái ống bầu nào đúng cỡ).:)) Những người bạn đồng hành dễ chịu đã làm nên một nửa ý nghĩa của chuyến đi. Một nửa ý nghĩa còn lại phụ thuộc rất nhiều vào ..số lượng ống quả bầu mà Ong sẽ được chiêm ngưỡng!

TÍM
05-08-2010, 00:27
02 cái có đủ làm nên hạnh phúc hokkkk?

Nheva
05-08-2010, 10:55
Mình là mình thích nhất cái mục "nhân hòa" đấy.
Đi với 2 bạn Cường Dương để ngắm zai đeo ống thì còn gì hài hòa hơn.
Nghĩ đến chuyến này mà tiếc phát khóc.
Nhẽ ra đầu năm bớt đi thì bây giờ đã được bám càng Ong rồi ko, hu hu

wild_honey
05-08-2010, 17:33
Mình là mình thích nhất cái mục "nhân hòa" đấy.
Đi với 2 bạn Cường Dương để ngắm zai đeo ống thì còn gì hài hòa hơn.
Nghĩ đến chuyến này mà tiếc phát khóc.
Nhẽ ra đầu năm bớt đi thì bây giờ đã được bám càng Ong rồi ko, hu hu

Thì thế Chị! tuyển hàng cùng đi ngắm giai đeo ống quá bẩu em cũng có chủ định cả đới! Chả là em định buôn ít ống về bán lại cho các bạn. Mang 2 bạn Cường Dương đi để còn dùng thử hàng, lựa đúng size, đề mô luôn cách sử dụng trong điều kiện maximizer...:)) Nói chung là em có tính toán đâu vào đó cả rồi! :D

wild_honey
05-08-2010, 22:00
Hành trình để đến được thung lũng Baliem cũng khá gian truân và chỉ có 1 lựa chọn duy nhất để vào được thung lũng là bay. Phải bay mất 5 chặng bay trong khoảng thời gian từ 24 tới 26 tiếng. Từ Hà Nội – Kulua Lumpur –Jakarta –Ujung Pandang - Jayapura và cuối cùng là Wamena. Đây là hành trình bay dài nhất được biết đến trong một nước Đông Nam Á. Tháng 8 lại là mùa cao điểm nhất trong năm ở thung lũng Baliem nên chi phí mua vé máy bay cho thời gian này cũng không dễ chịu chút nào. Ngoài ra, chi phí ở Wamena được ước tính cao gấp 5 lần so với Jakarta bởi tất cả hàng hóa tiêu dùng để vào được đến thung lũng cũng chỉ có con đường duy nhất là đường hàng không.

Vài năm về trước, việc ra vào thung lũng không đòi hỏi nhiều yêu cầu giấy tờ như bây giờ. Nhưng từ khi có chuyện một nhóm lịch du lịch Châu Âu bị lạc và mất tích làm dấy lên tin đồn về việc khách du lịch không có hướng dẫn đầy đủ nên đã phạm vào những điều cấm kị của bộ lạc. Có thể có chuyện các bác thổ dân cũng kịp làm tí thịt da trắng xông khói đổi món cho mùa mưa mà cũng có thể là không :D nhưng từ bấy việc ra vào thung lũng bắt buộc phải có permit của cảnh sát. Đi tới bất cứ bộ lạc nào cũng phải có permit riêng.Và cũng từ đó những khách du lịch đến Baliem được khuyến cáo nên book qua 1 tour organizer để đảm bảo an ninh và thuận lợi hơn trong việc chuẩn bị giấy tờ cho khách. Hơn nữa, chặng bay từ Jayapura vào thung lũng Baliem trong dịp lễ hội không dễ gì book được.

Đến năm 2010 thì điều kiện để vào được thung lũng phải có tour organizer gần như là 1 điều kiện bắt buộc. Vì lẽ đó, chi phí cho một chuyến đi về thời kỳ đồ đá cũng không mấy dễ chịu. Tuy nhiên một chuyến đi đến thung lũng Baliem là cơ hội trải nghiệm và tham gia vào một cuộc hành trình đi vào trong những bí ẩn sâu thẳm nhất của nhân loại mà bất cứ nhà nhân chủng học nào, nhà tự nhiên học, nhà lịch sử học nào cũng lấy làm điều mơ ước.

susu
05-08-2010, 22:22
Tuy nhiên một chuyến đi đến thung lũng Baliem là cơ hội trải nghiệm và tham gia vào một cuộc hành trình đi vào trong những bí ẩn sâu thẳm nhất của nhân loại mà bất cứ nhà nhân chủng học nào, nhà tự nhiên học, nhà lịch sử học nào cũng lấy làm điều mơ ước.

Ôi zào ơi ! Cứ gì cứ phải nhân chủng học, tự nhiên học, mí cả lịch sử học !
Đã Dương rồi lại còn Cường. Thêm đeo ống đeo bầu nữa thì gái nào chả hammmmmmmm

Nhà chị Ong cứ vẽ chuyện !
Em là em bắt đầu bực mình zồi đới ! Lym nhờ ..(ở đây có dấu hiệu của sa ngã đâu mà thập thò!)

wild_honey
05-08-2010, 22:37
Ôi zào ơi ! Cứ gì cứ phải nhân chủng học, tự nhiên học, mí cả lịch sử học !
Đã Dương rồi lại còn Cường. Thêm đeo ống đeo bầu nữa thì gái nào chả hammmmmmmm

Nhà chị Ong cứ vẽ chuyện !
Em là em bắt đầu bực mình zồi đới ! Lym nhờ ..(ở đây có dấu hiệu của sa ngã đâu mà thập thò!)

Gái đừng bịt mìn vội gái! Chị lôi các loại nhà ra để làm màu làm mè tí thôi! nếu được chọn làm một nhà gì đó, mình nguyện dành quãng đời còn lại làm nhà nghiên cứu “quả bầu học”! ;) Chịp, lúc đấy bạn Cường với Dương không được sủng ái như bi giờ đâu! :D

Nheva
06-08-2010, 10:27
Ong đang câu vìu trước khi lên đường.
Nhưng dặn với theo là Ong nhớ đầu gio mặt muội vào nhé (dạo này béo trắng ra rồi đấy),
kẻo lại thành miếng mồi ngon cho mấy bạn thổ dân đang thiếu món bacon.

susu
06-08-2010, 10:39
Ong đang câu vìu trước khi lên đường.
Nhưng dặn với theo là Ong nhớ đầu gio mặt muội vào nhé (dạo này béo trắng ra rồi đấy),
kẻo lại thành miếng mồi ngon cho mấy bạn thổ dân đang thiếu món bacon.

Nói chung là trước thềm Đại Hội nên Ong có tị chiến lược ấy mà !
Em biết thừa ra í !

Chuyện bôi tro trát trấu vào mặt thì em chả lo cho Ong. Nặng thế ai bê nổi (zìm hàng triệt để cho biết tay!)
Chị Nheva nên lo cho 2 bạn Cường Dương kia kìa. Cứ nõn ra thế thì e là các bạn Phượt mất min như chơi !! =))
Kinh lắm !

Quat
06-08-2010, 10:59
Mình thì mình thấy Bạn Ong may mắn khi có hai bạn Cường Dương đi cùng để thỏa cái khát khao cái ước ao "ấy" nhưng giá mà có thêm bạn nào là Đại đi cùng thì cái khát khao ấy chắc chắc phải cực cực "ấy" . Thôi mình chúc bạn Ong thỏa mãn và hai bạn Cường Dương cũng ........................................ thế :D . Nếu có chụp hình thì show cái "áo mưa" mình tặng các bạn làm vật phòng thân nhé :)

Nheva
06-08-2010, 11:10
Em biết thừa ra í !

Chuyện bôi tro trát trấu vào mặt thì em chả lo cho Ong. Nặng thế ai bê nổi (zìm hàng triệt để cho biết tay!)
Chị Nheva nên lo cho 2 bạn Cường Dương kia kìa. Cứ nõn ra thế thì e là các bạn Phượt mất min như chơi !! =))
Kinh lắm !
Bê để múa balet Hồ Thiên nga thì nó ngại, chứ để làm món bacon thì nó cũng cố đấy.
Tưởng mỗi em Ong nhà chị nõn nà, hóa ra 2 Cường Dương kia cũng nõn à?, thế thì lo thật !!

wild_honey
06-08-2010, 11:59
Em biết thừa ra í !

Kinh lắm !

@ Chị Nheva & Su &: Hơ hơ, mình công nhận mình nặng, hi vọng các bạn ấy không để mắt tới. Mình cũng không lo các bạn thổ dân làm bacon 2 bạn phây phây nõn nà kia lên. Lo nhất là bị rơi vào tầm ngắm của các chị thổ dân, thấy 2 bạn vừa mắt lại dí nhợn vào tay mình đòi đổi lấy 2 bạn. Thề đấy! ở đây mọi cuộc đổi trác đều có thể quy ra nhợn hết! Vài năm sau Su tới West Papua lại thấy 2 bạn Cuờng Duơng đeo quả bầu chỉ thẳng xuống đất! Bên cạnh một lũ trẻ con tóc xoăn, đeo kính cận, hay cười bí hiểm, mắt nhìn xa xăm....:))

lymy
06-08-2010, 12:16
Dìm hàng! Chuyến này quyết dìm hàng! Tập trung chiên môn đê, bầu ống đâu, Cường Dương đâu!!!

Có tí tẹo dấu hiệu Sa ngã mà giờ lại có cảm giác đứng dựng lại rồi!!!:gun:gun

wild_honey
06-08-2010, 21:33
Từ hôm qua tới giờ các bạn cứ nghe Ong nhều nhễu mãi chuyện vể cái ống quả bầu. Nhiều người hẳn là đã biết, nhưng cũng sẽ có người thắc mắc hổng hỉu cái ống quả bầu có gì hấp dẫn mà Ong mê mẩn xế! Ong mượn tạm vài hình đề mô trước mấy quả ảnh để các bạn chiêm ngưỡng, các bạn đỡ théc méc! Đi chuyến này về Ong nhất định sẽ mời các bạn chiêm ngưỡng 2 bạn Cường Dương trong trang phục ống quả bầu.

Hình chụp người Dani trong lễ hội "Baliem Valley Festival"
( Nguồn www.moreindonesia.com / www.discoverpapua.com và www.fiveprime.org)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39669

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39665

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39666

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39668

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39673

Thôi kính chào các bác, chúng em lên đường đây!

imim
12-08-2010, 10:54
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39669

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=39665

Ối tía má ơi, có thể thật sao? Có nhẽ đâu thế? How come?
Không biết hai bạn Cường Dương nhà mình có mang đủ Gôm đi mà xài không nhỉ? không thì làm sao mà... nổi? Thật trăn trở lắm cơ.

wild_honey
17-08-2010, 16:53
Sau 5 chặng bay, nhóm bạn Cường Dương cùng với Ong đã đến được thung lũng Baliem

Thung lũng Baliem đã từng một lần được đặt tên là Shangri La, điều đó cũng không lấy gì làm lạ. Shangri-La đã trở nên đồng nghĩa với bất kỳ thiên đường hạ giới nào, đặc biệt nó mô tả ý nghĩa của mảnh đất biệt lập với thế giới bên ngoài. Thật vậy, Thung lũng Baliem là một vùng đất có vẻ đẹp hùng vĩ một cách tự nhiên và vô cùng màu mỡ, tươi tốt được bao quanh bởi các ngọn núi có độ cao từ 2.500 đến 3.000 mét, với khí hậu ôn hòa. Nhiệt độ trung bình trong năm vào khoảng từ 15 đến 28 độ.

Thung Lũng Baliem

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40442

Cây cầu trên sông Baliem

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40443

Có ba bộ lạc chính sinh sống trong lòng Thung lũng Baliem: tộc người Dani chiếm đa số, người Lani sống ở phía tây Thung Lũng và Yali ở phía đông nam. Mỗi bộ lạc có một nền văn hóa khác biệt. Một cách chắc chắn và thú vị để phân biệt giữa các bộ lạc chính là quả bầu (penis gourd) che phần kín của người đàn ông hay còn gọi là Koteka.

Người Dani sử dụng loại bầu dài, nhọn, vỏ mỏng. Phía bên trên quả bầu được trang trí bằng một nhúm lông chim hoặc một mảnh da thú. Ngoài mục đích sử dụng Koteka để che dương vật, người Lani lại dùng quả bầu có kích thước khá to để làm chỗ đựng những thứ riêng tư của mình. Có những cái koteka thậm chí to bằng cả cái phíc nước Rạng Đông nhà mình :D. Có 1 câu chuyện khá thú vị trong chuyến đi lần này. Ong mang theo nhiều kẹo để cho các em nhỏ. Có cậu bé vừa nhận được nắm kẹo của Ong, cậu ta vội vàng nhét vào quả bầu của mình rồi thỉnh thoảng thò tay vào quả bầu nhón kẹo ra ăn dần..Còn người Lani lại sử dụng Koteka rất nhỏ nhắn, size body, vừa vặn nhưng trông sệch xì nhất trong các loại koteka, họ còn đeo thêm những vòng mây quanh bụng. Phụ nữ các bộ lạc đều mặc váy cỏ. Đặc biệt phụ nữ Yali, họ mặc váy phân theo tầng theo lớp, mỗi lớp tương đương với 4 tuổi. Cô nào váy có 4 lớp trở lên là đến tuổi lấy chồng.

Các chiến binh người Dani

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40337

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40333

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40335

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40334

June
17-08-2010, 17:07
Chị Ong từ từ thôi nào!!!!! Con Su nó vừa làm thơ có cả Ong & Cvn bên topic chung kết ảnh kia kìa.

Từ xa đến gần, từ phong cảnh đến chân dung đặc tả chị nhé ;))

susu
17-08-2010, 20:12
Khoan khoan !

Em nghĩ để xứng tầm topic thì Ong hãm lại tí đã. Để qua vụ ọp, chả còn quái gì hay ho các bạn mới băm bổ vào !

Mình là mình lo các bạn thiệt thòi vì ko được view topic. Chứ độ hot thì càng ủ càng lên men, he he !!

Ong demo thế thôi nhá nhá !

baxu
17-08-2010, 20:59
À, thảo nào mà rẻ, hiệu rồi :)
năm sau mình về VN mình đi, mình tự đeo ống!

wild_honey
17-08-2010, 21:59
@ Su: hệ hệ, chị định khều khều tí thôi! thật chứ chị cũng nghĩ vụ này mà mang ra trước đại hội, đêm off các bạn lại đua nhau đeo mướp đắng thì áo phượt vứt xó à! Thôi thì chị k pót anh nữa nhé! ưng chưa, ưng chưa? Nhưng chắc phải đưa thông tin lịch trình chuyến đi! các bạn facebook bị turn hot hết roài!

thik_di_choi
17-08-2010, 22:04
Khoan khoan !

Em nghĩ để xứng tầm topic thì Ong hãm lại tí đã. Để qua vụ ọp, chả còn quái gì hay ho các bạn mới băm bổ vào !

Mình là mình lo các bạn thiệt thòi vì ko được view topic. Chứ độ hot thì càng ủ càng lên men, he he !!

Ong demo thế thôi nhá nhá !

Để mấy hôm nó tụt cụ nó mất hứng thì viết lách chó gì nữa. Chưa kể lúc lôi ảnh ra post thì đang từ đàn ông đeo ống lại thành đàn bà đeo gương sen. Post đê xem có đội nào phát huy làm đồng phục hôm SN không

thangdong
17-08-2010, 22:19
Post đi bác ơi. Cung đường này em đã thai nghén từ lâu nhưng chưa có điều kiện để đi nên đành ngóng ảnh của các bác cho đỡ thèm.

Mer1320
17-08-2010, 22:22
Bác ơi bác câu view thì phải thả mồi chứ :)) ( PS hình như th 5 em có xem bên Discovery về vùng này, thấy ở đấy ăn thịt người thiệt...mà 3 bác đi về có thiếu j kô vậy (NT) )

Kilotu
17-08-2010, 22:27
Không biết đêm về, đàn ông có bỏ quả bầu ra không nhỉ? Hay...cứ thế thôi?

CVN
17-08-2010, 22:29
Đàn ông bỏ bầu ra khi cần trát bùn hay bôi bồ hóng lên người. Không tin hỏi Ong mà xem!

Mer1320
17-08-2010, 22:31
Thế thế có ảnh lúc đấy kô bác để em xem...bầu nó thế nào khi kô đeo bác ( bác Cvn có đeo bầu chứ ạ ):D

susu
17-08-2010, 22:31
Chỉ những ấy thôi hả anh ???
Có chắc không ? Ong thử chưa Ong ??

wild_honey
17-08-2010, 22:52
Các bạn đừng khều, cuộc đời mình đã sóng gió lắm rồi! Ai bẩu thấy nhiều bầu là sướng đâu! về lại thế giới văn minh, mình vưỡn đang shock văn hóa! mắt đang quen với những bầu là bầu, giờ lại thấy toàn quần quần áo áo! Sao thế giới văn minh các bạn lại cần lắm quần áo đến thế nhở! lấy ai đeo bầu mua vui cho mình bi giờ! CVN anh hỡi, anh pót ảnh bạn thổ dân đeo quả bầu bằng lon cocacola cho các bạn thấy cuộc sống đôi khi rất ư là rản đơn!

Ối_zời_ơi
17-08-2010, 22:52
Mợ ông đổ ớt vào mũi AE rùi.....ghét quá cơ

susu
17-08-2010, 23:10
Các bạn đừng khều, cuộc đời mình đã sóng gió lắm rồi! Ai bẩu thấy nhiều bầu là sướng đâu! về lại thế giới văn minh, mình vưỡn đang shock văn hóa! mắt đang quen với những bầu là bầu, giờ lại thấy toàn quần quần áo áo! Sao thế giới văn minh các bạn lại cần lắm quần áo đến thế nhở! lấy ai đeo bầu mua vui cho mình bi giờ! CVN anh hỡi, anh pót ảnh bạn thổ dân đeo quả bầu bằng lon cocacola cho các bạn thấy cuộc sống đôi khi rất ư là rản đơn!

Hỏng, hỏng, hỏng!
Cơ khí hóa dư lày là hỏng !

Chịp !!
Thế cái lon coca có vừa không Ong ??

wild_honey
17-08-2010, 23:40
Hỏng, hỏng, hỏng!
Cơ khí hóa dư lày là hỏng !

Chịp !!
Thế cái lon coca có vừa không Ong ??

Đấy! mày lại khều chị! chị tự hứa với lòng mình là có sốt vụ quả bầu này đến mấy cũng phải bụm miệng, vắt chéo chân, mắt nhắm nghiền lầm rầm niệm chú để không bị dụ dỗ pót ảnh trước thềm đại hội! Lon coca có vừa hay không thì mày cứ hỏi CVN ý! Ong thấy tối hôm ấy về CVN cứ hí hoáy với cái lon Coca, không lẽ bác ý định thử qua cái lẫy mở lon? không biết có vừa hay không đây? Chịp! này thì mình chịu!

Nheva
18-08-2010, 10:49
Phen này ta quyết đi buôn ống
Vừa bán , vừa cho chắc đắt hàng

danngoc
18-08-2010, 17:16
Bán chi cho chi hở chị của em???

@Ong: cụ hot quá, nhưng mà cụ cứ nhắp thế này không hiểu cụ muốn chi nè?

Bill Clinton
18-08-2010, 21:05
Bạn Ong toàn đi những chỗ độc không hén! Hết Maldives rùi Papua New Guinea. Maldives và Hawai là ước mơ của Bill nhưng ko biết bao giờ mới thực hiện được

Eo ơi
19-08-2010, 00:30
Bộ này matching với mấy zai của Ong này (nhưng vưỡn thừa vải quá) :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40469
(Ảnh st)

Mer1320
19-08-2010, 10:55
Bộ này matching với mấy zai của Ong này (nhưng vưỡn thừa vải quá) :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40469
(Ảnh st)

Kiểu nỳ hôm nào các bác phải làm quả gái đeo bí luôn chứ kô nguội mất :))

Ducko
25-08-2010, 11:47
"Chảy đi" Ong ơi, tuôn chảy tiếp đi. Đại hội anh hùng qua rồi, không sợ thiện hạ vì quá quan tâm đến quả bầu mà quên đại hội nữa. Viết tiếp đi không nó nguội mất, nhé nhé.

petedy
27-08-2010, 12:03
Hic! bộ lạc Dani,Yali đeo ống quả bầu như trên, còn những bộ lạc
khác như bộ lạc Kombai thì như thế nầy :

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41224

bộ lạc Mamberamo:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41219

Hoàng tráng nhất là bộ lạc Lani :)) :

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41225

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41221

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41222

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41218

P.S (ảnh sưu tầm)

gnut
27-08-2010, 14:31
Đúng là phê không biết mấy bác này lắp thêm mấy ông quả bầu này có to và dài ra thêm không

wild_honey
27-08-2010, 16:20
Thật chứ! lúc đang ồng ộc, uồn uột cảm hứng thơ văn thì bị các gái hãm lại chờ xong đại hội nên bi giờ bị dồn cục, táo bón mất roài! Chả thấy lên men gì mà chỉ thấy đầy hơi khó tiêu! :))

Thực ra cũng một phần là nhiều ảnh, nhiều tư liệu nên phải đọc thêm tí nữa thì bốc phét nó mới hay ho :)). Tuần sau Ong free Ong sẽ viết! thanks all

CVN
27-08-2010, 16:52
Cuối tuần này Medi và tớ sẽ cố làm ảnh post lên Album để Ong lấy hứng viết nhé :)

Sún
27-08-2010, 17:29
Cuối tuần này Medi và tớ sẽ cố làm ảnh post lên Album để Ong lấy hứng viết nhé :)

Hai bạn Cường Dương song kiếm hợp bích làm Ong hết đầy hơi, có hứng viết tiếp đê :D

wild_honey
27-08-2010, 17:50
Đùa chứ 2 giai Cường Dương giờ mà mặc bầu vào mua vui cho Ong độ 2 canh giờ là Ong lại múa bút, phóng bút tít mù lên ngay ý mà! Chửa thấy cái ảnh nào của CVN đâu đấy nhá! găm hàng gì mà lâu xế! Medi gửi cho Ong mấy quả ảnh độc hết hồn! Chịp, Mấy hôm nay ở nhà chống cằm xem ruột bầu mãi, chả chán! hệ hệ

medi
31-08-2010, 22:17
Ong lâu nay ăn ít rau nên đợi mãi chả thấy post bài gì cả. Mình đành vào khều tí cảm hứng viết lách của Ong bằng vài tấm ảnh về chuyến đi vừa rồi

Sau 5 chặng bay, sân bay Wamena đón chào bằng 1 tấm pano và rất nhiều bạn thổ dân đã nhiễm cái thói của "thế giới văn minh" - đó là mặc quá nhiều quần áo

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41670

Đây không phải là người thổ dân đầu tiên chúng tôi gặp, nhưng quả bầu đầu tiên chúng tôi thấy đã rất ấn tượng

Trong khi CVN còn chưa ổn định xong chỗ ngồi thì Ong đã nhìn quả bầu đắm đuối từ lâu rồi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41671

Và lại còn liếm mép quèn quẹt nữa chứ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41673

medi
31-08-2010, 22:35
Bên ngoài khu vực lễ hội, thổ dân lũ lượt kéo đến

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41672

Vào bên trong tôi cảm thấy choáng ngợp. Một vùng đất rộng bốn bề núi non bao bọc và.....bạt ngàn thổ dân với giáo mác ngút trời. Tiếng loa ông ổng, tiếng thổ dân hú hét, hát hò huyên náo và rất, rất nhiều màu sắc

Thật sự là choáng, rất t...r...o...á...n... g:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41447

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41457

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41448

medi
31-08-2010, 22:43
Sau diễn văn của 1 bác thổ dân đã mặc nhiều quần áo...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41455

đến 1 màn múa của "văn công chính phủ" và khi bóng hồng xuất hiện thì giáo mác hạ xuống và Koteka....dựng hết cả lên

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41454

zhou
31-08-2010, 22:44
Ảnh nét nét là , Ở thế giới văn minh em cũng đỡ mất công tưởng tượng.. ha ha ..
Thanks for share ...

wild_honey
31-08-2010, 22:46
Ối ồi ôi! Bạn Medi khều mềnh kiểu này mềnh lại chuyển từ trạng thái táo bón dồn nén sang uốt uồn uột, tướt tườn tượt thì bỏ bu! Thật chứ! ảnh medi đẹp vãi hàng, cậu cứ pốt đi nhá! mình thíck :))

medi
01-09-2010, 09:11
Thổ dân tham gia trình diễn chia thành các nhóm. Họ lần lượt diễn tả đời sống sinh hoạt hàng ngày, từ việc nhóm lửa, các kỹ năng săn bắn, các trận chiến với các bộ lạc khác cho đến ca hát, nhảy múa, ân ái... Họ mô phỏng cả những chuyện rất đời thường như những tranh chấp, ghen tuông, cãi lộn, đánh nhau, giảng hòa cho đến những tục lệ linh thiêng như ướp xác...

Một điều dễ nhận thấy là họ làm những việc này tự nhiên và rất nhiệt tình

Mỗi nhóm do một chiến binh đầu đàn chỉ huy. Người này trông rất khỏe mạnh, đi đứng oai vệ và hành động toát lên uy quyền

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41505

Đi săn, nhưng một tay thì giữ quả bầu :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41488

Phục kích

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41496

Chuẩn bị tấn công

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41676

Xông lên

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41499

Cảnh trên chòi thì cứ việc quan sát, còn đám ở dưới vẫn hát hò say sưa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41494

medi
01-09-2010, 09:26
Cảnh ân ái (thứ tự của hai ảnh này là phải tuân thủ, hehe)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41500

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41508

Có bạn "làm" nhiệt tình quá, tuột cả quả bầu, khiến thằng cu con bất giác tay giữ quả bầu, vừa chạy vòng quanh vừa cười và các bạn gái thì bị phân tán hết cả

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41677

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41487

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41480

yilka
01-09-2010, 09:33
Sau mấy trang đầu toàn bom khói, cuối cùng đến Page 5 cũng có ảnh người thật việc thật :D Thanks bạn Medi, sinh động quá, khêu gợi quá, mới lạ quá ^^ tiếp đi bạn ui ^^ Mà hình như ống 70-200 thì phải, bắt các tư thế thú vị ghê ;)

wild_honey
01-09-2010, 10:11
Ong bổ sung thêm vào series ảnh "make make" của bạn Medi

Cận cảnh vỏ bầu tuột xuống đất, ruột bầu chỉ lên giời! Thèng ku bên cạnh cười khoái chí!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41678

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40263

wild_honey
01-09-2010, 10:28
Còn đây là serie ảnh mô phỏng cảnh uýnh nhau của 2 bộ lạc, bắt nguồn từ 1 vụ đào khoai trộm của thèng cha hàng xóm! Đa phần những cuộc chiến giữa 2 bộ lạc dẫn đến máu rơi đầu rụng đều bắt nguồn từ những lý do hết sức đơn giản. Chẳng hạn như đi ăn trộm khoai, ăn trộm lợn, tán tỉnh gái của bộ lạc khác, lấn chiếm đất đai của nhau v..v..Nhưng cuối cùng vụ việc nào cũng được giải quyết bằng màn múa tưng bừng của 2 bộ lạc, và cùng lắm là đền nhau 1 con lợn để hỏa giải.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40351

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40350

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40346

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40345

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40369

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40348

Nhảy múa tưng bừng hòa giải dân tộc!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=40391

kephieulang
01-09-2010, 11:43
Và lại còn liếm mép quèn quẹt nữa chứ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41673

Ảnh rất hay, mình thích.. cái lưỡi đẹp ..

wild_honey
01-09-2010, 11:49
Thông tin cho các bạn quan tâm tới hành trình và lễ hội Baliem Valley Festival:

1. Hành trình bay
Option 1:

Chiều đi

Hanoi -Kul : 9h20 am- 13h40 pm by Airasia
Kul_Jarkatar: 17h25pm-18h25pm by Airasia
Jakarta -Makassar - Jayaprura :22:15pm -06.55 am ( của ngày hôm sau) by Lion Air
Jayapura - Wamena: 08:30 am -09:30 am ( by Trigana air)

Chiều về:

Wamena -Jayapura: 09:30 am -10:30 am ( by Trigana Air)
Jayapura -Makassar; 14h30:-16h30pm ( By Lion Air)
Chặng này nhóm chúng tớ ở lại Makassar, đi thăm thú Tana Toraja - Vùng đất của văn hóa cuộc sống sau cái chết "life after death" 3 ngày rồi mới bay tiếp. ( Đây cũng là một điểm "must see" trong hành trình).

Makassar - Jakarta: 11h00-12h30 (by Lion Air hoặc Merparti Air)
Jakarta - Hochiminh: 16h35 - 19h40 by Airasia
Hochiminh - Hanoi: 21h00-22h45 by VNA

Option 2:

Hiện tại, Airasia có chặng bay từ Kul đi thẳng Makassar chứ không cần phải qua Jakarta. Tuy nhiên thời gian bay đang bị chùng với thời gian hạ cánh của chuyến 9h20 am từ Hà Nội qua Kualumpur (1h40pm). Các bạn bay từ HCM có thể theo hành trình này, vừa tiết kiệm thời gian và chi phí. Các chặng sau thì giống hành trình của Option 1.

Chi phí:

Như đã nói ở một số bài trước. Nếu budget chỉ tính cho vụ lễ hội thì khá chát. Lễ hội thực sự có 3 ngày (09,10 và 12 tháng 8), trong đó 1 ngày tổ chức Motor racing ở Wamena cho các bẹn sống ở downtown. Hành trình của nhóm các bạn Cường Dương và Ong chỉ tham gia 2 ngày lễ hội chính ở vùng Jiwika - vùng trung tâm của thung lũng. Một ngày trekking dọc sông Baliem. Và một ngày thăm thú hồ Sentani ở Jayapura.

Tiền vé máy bay: Khoảng 900$ cho 5 chặng.
Tiền book tour organizer: 610$ ( đây là giá hữu hảo nhất mà Ong deal được vì trung bình họ offer 810$ đến 1,300$ tùy hãng cho 1 package 5 ngày. Tuy nhiên hành trình của nhóm chỉ ở 4 ngày nên giá mềm hơn 1 chút. Nhưng tóm lại, 1500$ cho 2 ngày ăn chơi hú hét cùng các bạn thổ dân, 1 ngày trek, 1 ngày vãn cảnh hồ thì đúng là hơi bị chát! :D

Tổng hành trình là 9 ngày, bao gồm cả những ngày đi thăm thú Tana Toraja ở đảo Sulaweisi, nằm trên chặng bay về từ Jayapura. Vì vậy, chi phí cho cả hành trình khoảng 1900$.

Lưu ý: Các hãng bay nội địa của Indo thường mở low cost đúng 1 tháng trước ngày bay. Nhóm của Ong bị mua đắt mất khoảng 70$ vì thấy gần ngày low cost mà giá tăng vù vù. Hoảng quá! book luôn chặng Jakarta -Jayapura. 2 ngày sau giá down xuống còn 2/3. Anyway, nếu các bạn thu xếp tốt và mua sớm chặng bay của Airasia thì giá vé chỉ còn khoảng 700$. Nhóm Ong mở hàng nên chưa có kinh nghiệm.:D

Vì sao nên book tour?

Thứ nhất: điều kiện để vào thung lũng Baliem phải xin rất nhiều permit của cảnh sát. Cái này có thể xin ở sân bay nhưng lúc trình diện thì mới rắc rối vì phải xin dấu approval của nhiều cơ quan. Rồi trên đường đi cũng phải dừng lại trình bày này nọ với cảnh sát.

Thứ hai; Ong có tìm hiểu khá nhiều thông tin trước khi đi, các bạn 5 châu cũng ý kiến nên book qua tour để họ thu xếp chỗ ăn nghỉ. Trong mùa lễ hội chỗ ăn nghỉ thường đắt đỏ trong khi không có nhiều lựa chọn ở thị trấnWamena. Hơn nữa, vé máy bay chặng Jayapura bay vào thung lũng Baliem không thể book trên mạng như các hãng khác. Bắt buộc phải nhờ qua đại lý để họ đặt vé sớm, nhất là vào dịp lễ hội.

Thứ ba; Từ năm 2010, chính quyền tỉnh West Papua yêu cầu khác du lịch vào thung lũng Baliem bắt buộc phải thông qua công ty tour. Một vài những trường hợp ngoại lệ phải xin được giấy phép của tỉnh mới được tự đi.

Nhóm Ong cũng đăng kí tham gia lễ hội qua 1 công ty tour. Ong thấy giá cả của các bạn nì hợp lý nhất và điều kiện cũng khá dễ dàng. Thường thì các công ty đều đòi deposit 50% nhưng Ong nói ở VN chuyển tiền ra nước ngoài rất khó, Ong chỉ có thanh toán 100% khi đến đó. Họ cũng ok và thậm chí book trước luôn chặng bay Jayapura –Wamena cho mình.

Đây là website địa chỉ contact:

http://www.papuaadventure.com/

Người contact; Mr Gatang
Email: [email protected]

Tạm thời thông tin thế đã, bạn nào quan tâm thông tin chi tiết cứ hỏi tự nhiên nhé! Ong hết táo bón roài, lòng lại đang rất sẵn! hệ hệ

medi
01-09-2010, 12:02
Cái lưỡi này còn .... ác liệt hơn :)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41679

susu
01-09-2010, 12:48
Khiếp, Bầu bạn zai kéo tuột quai áo bạn gái !! =))

Rocklin
01-09-2010, 14:01
Đêm nằm mơ...bầu
Đêm ước được sờ bầu như chị Ong
Hí hí hí.iiiii

yilka
01-09-2010, 14:09
@ wild_honey: thanks bạn vì chi tiết hành trình, ~$2000 cho trải nghiệm thú vị 9 ngày đáng đồng tiền bát gạo đấy chứ ^^ Riêng việc cho book trước trả tiền sau của tour đã là 1 điểm tuyệt rồi hihi các bạn post tiếp cho mọi ng thưởng thức :)

medi
02-09-2010, 07:24
Các nhóm thổ dân đợi đến lượt vào biểu diễn, họ cũng rất sẵn lòng cho 1 điệu nhảy - có khi chỉ kéo dài vài chục giây rồi nghỉ. Sau đó lại tiếp tục... Chỉ cần 1 người lĩnh xướng bằng vài câu hát, vài tiếng hú, thế là cả đám nhảy múa. Có lẽ trong máu họ đã có nhịp điệu rồi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41759

Các bác này còn có thêm cây đàn và chỉ cần vài âm thanh bập bùng là cũng đủ tạo không khí hội hè

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41497

Đây là cảnh múa hát khi biểu diễn. Chỉ có mấy câu hát nhưng giai điệu của nó rất ám ảnh

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41501

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41502

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41489

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41582

medi
02-09-2010, 07:32
Ong cũng là một phần của lễ hội

Ong nhảy múa giữa rừng bầu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41585

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41760

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41586

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41461

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41761

Gia lang
07-09-2010, 13:09
Ong cũng là một phần của lễ hội

Ong nhảy múa giữa rừng bầu
....

Cong nhan chi Ong bao gan nghe, Bay giua rung bau moi khoai chu, Sao chi khing "Dot" moi qua bau mot phat cho no "THUI" luon de...

medi
08-09-2010, 09:55
Serie ảnh về nhà bầu học Trần Thị Ong

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41473

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41766

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41768

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41767

Các bạn thổ dân đề nghị Ong...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41774

Ong đã muốn giống như các bạn thổ dân lắm rồi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41763

medi
08-09-2010, 10:04
Ong gảy đàn dưới ánh mắt .... ái ngại của các bạn thổ dân

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41769

Nhà bầu học dáng ngồi phải thế này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41773

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41765

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41762

Ong được hâm mộ mọi nơi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41785

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41780

CVN
08-09-2010, 10:05
Ong đã muốn giống như các bạn thổ dân lắm rồi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41763

Xem bầu mãi chán rồi, ai xem ảnh Nhà Bầu học lộ hàng không nào? :D

medi
08-09-2010, 10:07
CVN và các bạn cứ củ từ, sẽ có sẽ có...

wild_honey
08-09-2010, 10:28
Oái, hai ông Cường Dương này! Làm gì có ảnh nhà Ong lộ hàng mà dám búa mình thế! Không lẽ lại có lúc say bầu mà mình..quên đi mất mình là ai, không lẽ mình cũng đã show hàng cho các biẹn thổ dân coi? Không lẽ mềnh đã...thế?

Thật chứ, Ong không biết phải cám ơn bạn Medi thế nào cho đủ. Cám ơn biẹn đã giữ lại cho Ong hình ảnh một thời ..giai trẻ nông nổi, mấu lửa, hoang dại, hú hét! Còn ảnh thì nét căng cằng cằng! Đề nghị biẹn Medi đến an ủi mềnh đê, nước mắt nước mũi mềnh đang vãi tung vãi tóe! Hé hé!

CVN
08-09-2010, 10:35
À, thì bọn mình cũng chỉ định khoe mấy cái ảnh LỘ hàng thôi chứ có dám đả động gì đến mấy cái ảnh SHOW hàng kia đâu :P

medi
08-09-2010, 10:43
Ong đắm đuối nghiên cứu bầu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41468

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41771

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41466

Đêm về Ong vẫn miệt mài với những quả bầu vừa ....tháo được lúc sáng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41420

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41418

medi
08-09-2010, 10:53
Ong tìm mãi, tìm mãi...........rồi Ong ưng nhất quả bầu này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41495

medi
08-09-2010, 16:19
Ong ước ao, Ong khát khao......cho nên Ong rất sinh động mỗi khi có quả bầu và Ong trở thành đối tượng cho nhiều bạn iếp ảnh năm châu bốn biển chứ chả riêng mình tớ :)

wild_honey
08-09-2010, 17:46
Medi đang định thử bầu, thấy Ong đi qua nên xí hổ. Còn ông CVN vo ve đi bên cạnh, bụng cũng muốn thử lắm nhưng đang phân vân không biết có size nào vừa mềnh k đây??

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42388

Anh đoán được " ruột bầu" của chú rồi! Đại loại bầu cứ phải cỡ này mới vừa đấy! chiệp!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42385

2 bạn Cường Dương đeo bầu nhất định bầu phải chỉ 12h như thế này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42370

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42393

Nhưng cũng có lúc Ong mon men đến bên cạnh, chả hỉu thế nào mà bầu cứ dúi dùi dụi xuống đất dư lày!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42380

Quả này quả size bo đì
Medi mà mặc sệch xi hết hồn!

Medi đang sung sướng nghĩ ra cái viễn cảnh chị em thấy, chị em liếm mép quèn quẹt

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42371

Nguyet Anh
09-09-2010, 01:09
ôi , thích thế .. T_T ước mơ của em ...
anh c vừa đi làm ơn cho e hỏi , west papua new guinea nó khác ntn với papua new guinea ạ ? ngoài vị trí thì hình như nó an toàn hơn đúng ko ạ ? Cả năm thì nó chỉ có cái lễ hội mọi người vừa đi là vui nhất thôi ạ ?E đã từng ấp ủ về chuyến này từ hồi đầu năm , nhưng 1 phần hạn chế thông tin, ko có bạn đồng hành , 1 phần thấy nó hơi xa vời & cũng nguy hiểm nữa , nhưng sau khi xem chuyến đi của a chị , cái sự hiếu kì và ham muốn lại thôi thúc e rồi T_T. E muốn tìm hiểu kĩ để lên kế hoạch năm sau đi ạ ! Cám ơn anh chị rất nhiều !!! :-)

thangdong
09-09-2010, 09:10
Ghen tị với các bác thật. Nhưng em thấy hình như đông tourist quá nhỉ, với lại các activity của bộ lạc cũng đc tailored thì phải, làm mất đi cái hồn thật sự của một bộ lạc nguyên thủy hichic

medi
09-09-2010, 09:35
Ghen tị với các bác thật. Nhưng em thấy hình như đông tourist quá nhỉ, với lại các activity của bộ lạc cũng đc tailored thì phải, làm mất đi cái hồn thật sự của một bộ lạc nguyên thủy hichic

Đúng vậy. Khi các bạn thổ dân gặp thế giới văn minh thì các bạn ấy cũng muốn trở nên "văn minh" hơn, các bạn ở thế giới "văn minh" thì lại muốn trở về với hoang dã...

Nếu muốn gặp các bộ lạc nguyên thủy thì bạn sẽ phải đi trong rừng nhiều ngày và tất nhiên sẽ có khá nhiều hiểm nguy :)

@nguyetanh: bạn muốn hỏi chi tiết về vụ này thì liên hệ với nhà bầu học Trần Thị Ong nhé (tên chữ là Ong Rừng, hiệu là Wild_honey, tục gọi là Koteka, hehe)

Thu Hue
09-09-2010, 18:33
Ngoài đời thấy anh Medi trầm tính thế, không có mấy cái ảnh này thì không biết tài iếp ảnh của anh.
Ngưỡng mộ chuyến đi của 3 bác quá

medi
10-09-2010, 21:59
Serie quả bầu thu hoạch được sau chuyến đi

Bầu thiếu nhi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41531

Bầu lắt léo

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41536

Bầu thắc mắc không biết hỏi ai

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41580

Sau khi gặp nhà bầu học Trần Thị Ong xong thì bạn ấy hớn hở thế này

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41597

Bầu kiểu củ cải

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41594

Bầu kiểu batoong

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41517

Bầu kiểu xúc xích

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41513

medi
10-09-2010, 22:08
Bầu kiểu rắn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41523

Bầu non, bầu già và bầu trưởng thành

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41515

Bầu xoắn vặn

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41512

Bầu này ...đúng là bầu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41520

Bầu mỹ thuật đi kiếm tiền chụp ảnh

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41519

Bầu body-1 (mà cũng có thể là ko mang bầu, hihi)

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41525

Bầu body-2

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41590

medi
10-09-2010, 22:20
Bầu xoắn vặn -2

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41534

Bầu của dân chơi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41529

Bầu kiểu cao vút

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41528

Bầu trong quần

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41530

Bầu thành thị 70-200 f4, đường kính 72

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41516

Ruột bầu thế này đây !

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41533

wild_honey
11-09-2010, 16:26
Bầu Cocacola của CVN đâu roài? up lên đi chứ cho nó đủ collection. Bạn medi hiểm thật! chả biết dí dí dủm dủm những gì mà thu hoạch về nguyên 1 giàn bầu lúc nào mình chả hay! Hứa với các bạn, mình sẽ chốt hạ cái giàn bầu này bằng 2 quả bầu bo đì của 2 hot boy Cường Dương! Sệch xi thôi rồi! :)))

vudinhan
13-09-2010, 15:12
Bạn Ong vui vẻ hòa đồng nhỉ, rất hồn nhiên(c). Không hiểu bạn giao tiếp bằng cách nào với những thổ dân mà nghe nói là thuộc nhóm quá đa dạng về ngôn ngữ này. Hay là các bạn thổ dân này đã được đào tạo tiếng Anh để làm du lịch nhỉ?;)

wild_honey
13-09-2010, 15:49
Bạn Ong vui vẻ hòa đồng nhỉ, rất hồn nhiên(c). Không hiểu bạn giao tiếp bằng cách nào với những thổ dân mà nghe nói là thuộc nhóm quá đa dạng về ngôn ngữ này. Hay là các bạn thổ dân này đã được đào tạo tiếng Anh để làm du lịch nhỉ?;)

Nhóm các bộ lạc ở West Papua sử dụng trên 250 phương ngữ. Mềnh học sao cho nổi từng ấy thứ tiếng để giao tiếp với các biẹn ý chứ? Tiếng Anh tất nhiên các bạn ý cũng k có khái niệm gì rồi. Ong giao tiếp với họ bằng ánh mắt, nụ cười! lúc nào bí quá chuyển sang ngôn ngữ tay chân! Cứ thò tay vào mà làm tới! hế hế!
Duy có 1 từ cửa miệng mà tất cả các bạn thổ dân đều dùng đó là từ " Wa wa.." Từ này các biẹn ý dùng trong mọi hoàn cảnh; để chào, để hỏi thăm, tạm biệt, để chúc mừng nhau thậm chí còn để kích động cho 2 bộ lạc xông vào chiến nhau nữa! :))

medi
13-09-2010, 16:40
Bạn Ong có nguồn gốc thổ dân mà, máu cực :)

Bạn ấy làm cho cái Festival đó nhiều màu sắc hơn và thu hút rất nhiều thành phần thổ dân khác nhau cũng như các bạn du lịch từ khắp nơi kéo đến, trong đó có cả tớ nữa ;)

Ong gặp người quen ở khắp nơi:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41493

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42702

wild_honey
13-09-2010, 17:46
mấy bữa nay Medi thiết đãi các biẹn Bầu bảy món, Ong rang muối, Ong cấu đầu, rút ruột bỏ lò hay chiên xù chắc các biẹn cũng thấy ngây ngấy roài hôm nay mềnh đổi món sang món chân dung & đặc tả khuân mặt các biện thổ dân! xin mời các bác!

Chân dung thổ dân giai

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42711

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42705

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42721

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42719

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42725

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42712

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42730

wild_honey
13-09-2010, 17:57
Chân dung thổ dân gái

Kính thưa các anh, chị em chúng tôi cũng có bầu nhá!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42726

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42724

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42720

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42723

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42714

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42727

Bà là bà đang bịt mìn nhá! chồng với chả con, thấy gái..mặc váy là tít hết cả mắt lên!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42707

wild_honey
14-09-2010, 16:03
Bầu ngắn, bầu dài, bầu giai, bầu gái giờ đến lượt bầu nhí...

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42709

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42734

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42732

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=42729

Cu Rin
15-09-2010, 13:27
Phê hết cả mắt rồi!!! Chị Ong quả là có một hành trình để đời đới nha!!!!!!!!

medi
16-09-2010, 09:15
Tiếp tục hình ảnh các bạn thổ dân

Bạn này là tay chơi có số có má

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41483

Thế này mới gọi là thời trang chứ. Armani, Karl Lagerfeld, Cavalli...vớ vỉn hết

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41479

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41503

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41427

Kính sành điệu thôi rồi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41532

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41475

Thế này mới gọi là cạp trễ, nhá !

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41509

likemoon
16-09-2010, 19:50
Trời ơi, cạp trễ tụt cả ấy...tay lại ôm heo baby...sành điệu nhất quả đất rồi, còn cái bikini bé bằng cái sợi chỉ kia nữa... Lady Gaga hay Madona có chạy kịp không :))

medi
16-09-2010, 20:48
Trời ơi, cạp trễ tụt cả ấy...tay lại ôm heo baby...sành điệu nhất quả đất rồi, còn cái bikini bé bằng cái sợi chỉ kia nữa... Lady Gaga hay Madona có chạy kịp không :))

Vẫn không tụt mới lạ chứ

Mình cũng không hiểu tại sao lại không tụt nhỉ ? Lúc chụp thì mình đang "say đòn" nên không để ý, về nhà xem lại chả thấy dây dợ buộc biếc gì cả !

medi
16-09-2010, 23:26
Chân dung các bạn thổ dân từ trẻ đến già

Những đứa trẻ thật đáng yêu

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41507

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41458

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41456

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41444

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41430

vudinhan
04-10-2010, 15:58
Nghe nói bạn Ong cùng đồng bọn có vụ đột kích vào làng thổ dân, xem cái gì đó kinh lắm. Có vài nhời tường thuật đi các bạn. :(;)

wild_honey
09-11-2010, 20:44
Câu chuyện về người Dani và "báu vật" của bộ lạc

Người Dani được biết đến là nhóm thổ dân thân thiện nhưng cũng thiện chiến nhất trong các nhóm bộ lạc sống trong thung lũng. Trong mỗi làng của người Dani đều có một cây cảnh giới. Mỗi khi có người lạ xâm nhập vào lãnh thổ của họ, người đàn ông trên cây cảnh giới quan sát và thông báo cho người trong bộ lạc biết. Người lạ đến được đón chào bằng cách khá đặc biệt. Tất cả thanh niên trai tráng trong làng ùa ra với giáo mác và cung tên trên tay. Ánh mắt họ vừa như dò hỏi, vừa như canh chừng và cũng vừa như đón mừng. Miệng họ không ngớt kêu lên những tiếng “ wa wa”. Tục lệ này vẫn còn duy trì đến ngày nay - một màn chào hỏi cũng mang luôn ý nghĩa thể hiện sức mạnh của những chiến binh Dani.

Ngôi làng người Dani từ xa

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43931

Cây cảnh giới ở đầu mỗi làng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43932

Thật tiếc, ngày chúng tôi tới thăm bộ lạc, cháu gái của vị tù trưởng vừa mới qua đời bởi một lý do đến từ thế giới văn minh! Cháu gái ông bị tại nạn xe ô tô khi trên đường đi tham dự lễ hội thổ dân. Trong làng bao trùm một không khí buồn bã, chẳng ai còn thiết tha với những vị khách lạ từ phương xa tới nữa. Ngày thường, nhẽ ra chúng tôi đã được mời tham gia một bữa chiêu đãi với thịt lợn rừng nướng theo kiểu truyền thống của thổ dân. Họ đào một cái hố to giữa làng, nung những viên đá lên, quẳng cả con lợn vào đó rồi cùng nắm tay nhảy múa tưng bừng với những người khách đợi cho tới khi thịt lợn chín.

Vị tù trưởng đang khóc vì đứa cháu gái mới mất

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43944

Ong chả bít làm gì, lại xông vào an ủi

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43945

Làng của người Dani cũng rất đặc biệt. Nhà của họ gọi là Honai, được lợp bằng mái cỏ và tường làm bằng ván gỗ đơn sơ. Vị trí trung tâm ngôi làng là Honai của tù trưởng, bên phải là dãy Honai của đàn ông, bên trái là của phụ nữ. Vị tù trưởng của ngôi làng người Dani này có tới 5 vợ, mỗi bà vợ một Honai. Phụ nữ sau khi sinh, sống khá khép kín trong Honai của mình. Trong thời gian 2 năm sau khi sinh con, các đức ông chồng cấm được bén mảng đến Honai của vợ. Quan niệm này đến từ việc tỷ lệ sinh của phụ nữ rất thấp, đứa trẻ một khi đã được sinh ra cần được toàn tâm chăm sóc trong những năm đầu đời.

Phía bên trong mỗi ngôi làng

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43939

Honai của một phụ nữ

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43936

Khi tôi hỏi người dẫn đường rõ hơn về tục lệ này anh cho biết phụ nữ Dani rất vất vả. Họ mới là người trồng cấy, quần quật cả ngày để lo kiếm cái ăn cho gia đình nên sức khỏe của họ rất kém và khả năng sinh nở vì đó cũng bị suy giảm theo. Trong khi đó giới mày râu thích tụ tập, mải mê bắn cung, chế tạo vũ khí và nhảy múa những điệu vũ của chiến binh để phô trương sức mạnh. Đã vậy, mỗi người thân trong gia đình mất đi, người phụ nữ phải lẳng lặng đi vào rừng lấy đá hoặc rìu đập nát một phần cơ thể của mình, thường là ngón tay. Khi về lại làng, những người khác sẽ lấy một con dao làm từ mảnh xương của loài chim lớn sống trong thung lũng để cắt rời phần ngón tay đã dập nát. Cứ thế, một khi cả hai bàn tay đã mất hết ngón, phần tiếp theo sẽ là mũi hoặc tai. Quan niệm đó có ý nghĩa như họ đã gửi đi một phần thân thể của mình tới người đã khuất và cùng đồng cảm với nỗi đau đó.

người phụ nữ đã mất hết các lóng tay

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43949

dulichonha
10-11-2010, 21:40
Quá ấn tượng với những gì các bạn đã trải qua. Chúc mừng các bạn đã có những kỷ niệm quá đặc biệt về một chuyến đi mà bất kỳ phượt nào cũng mong muốn trải qua.

Chắc chắn sẽ có nhiều người nối chân các bạn đến với vùng đất đặc biệt này. Hy vọng tôi cũng sẽ có dịp được trải nghiệm một chuyến đi thế này. Cảm ơn rất nhiều.

quangdungit
12-11-2010, 17:34
Quả là 1 chuyến đi quá ấn tượng. Nhưng mình đang théc méc cái quả Bầu Tây này ở đâu lọt zào í nhở?
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=41495

wild_honey
15-11-2010, 20:12
Quả là 1 chuyến đi quá ấn tượng. Nhưng mình đang théc méc cái quả Bầu Tây này ở đâu lọt zào í nhở?

Quả bầu này là quả bầu lai sót lại từ thời vùng này có chiến tranh với các bẹn Hà lan từ những năm 50 thế kỉ trước! ;))
Đùa đới, chả biết cu cậu ở đâu ra, chỉ biết là gái sờ bầu & chụp ảnh thì thoải mái, còn giai mom men lại gần là bác ý chổng phao câu vào, k cho chụp.

wild_honey
15-11-2010, 20:18
“ Báu vật” của người Dani

Người Dani có tục lệ ướp xác những vị tù trưởng được biết đến là những người tù trưởng dũng cảm và đáng kính của bộ lạc. Chuyện kể rằng sau khi chết đi, người được lựa chọn làm tù trưởng kế nhiệm sẽ tiến hành thủ tục ướp xác vị tù trưởng đáng kính của mình. Họ khoét một lỗ bên lưng người chết để lấy đi phần nội tạng. Sau đó cái xác được bó lại ở tư thế ngồi bó gối. Những trang sức làm từ vỏ ốc, từ nanh chó, nanh lợn và cái rìu đá - vốn là những vật trang trí phô trương sức mạnh của người đàn ông cũng được giữ lại trên thân thể vị tù trưởng quá cố. Ngày lại ngày, người ta giữ cho bếp lửa luôn hồng bằng một loại gỗ thơm và nhiều khói để hong khô thân xác vị tù trưởng. Quá trình làm khô xác vị tù trưởng thường mất khoảng 2 tháng. Việc lưu giữ xác ướp duy chỉ bằng khói bếp, vậy mà xác ướp của vị tù trưởng chúng tôi được tận mắt chứng kiến đã có trên 200 năm tuổi vẫn được bảo quản trong tình trạng nguyên vẹn.

Xác ướp 200 năm của vị tù trưởng làng Jiwika

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43946

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43942

Được biết trong cộng đồng người Dani hiện còn lưu giữ 4 xác ướp của các vị tù trưởng một thời là những chiến binh lừng lẫy. Nơi cất giữ xác ướp thường là nhà của tù trưởng và chỉ có một số đàn ông trong bộ lạc mới được phép lui tới nơi cất giữ xác ướp. Cộng đồng người Dani nào có xác ướp, họ coi đó là “báu vật” đáng tự hào của bộ lạc mình. Họ quan niệm rằng việc lưu giữ xác ướp của vị tù trưởng dũng cảm và đáng kính sẽ giữ được linh hồn của vị tù trưởng ở lại với họ và bởi lẽ đó, họ được coi là bộ lạc có vị thế trong nhóm cộng đồng những người Dani sống trong thung lũng.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=43941

Chúng tôi, những người khách lạ phương xa tới đã đi và đã thấy những “va đập” giữa 2 thế giới “ văn minh” và “sơ khai” nơi đây và cảm nhận về sự ảnh hưởng của thế giới văn minh đang âm thầm ngấm chảy, len lỏi tới cuộc sống của người Dani từng ngày. Dẫu biết cuộc sống không ngừng vận động để hướng về những điều kiện tốt đẹp hơn cho con người nhưng vẫn mong sao những nét đẹp văn hóa của lễ hội thổ dân vùng thung lũng Baliem và của người Dani sẽ được giữ lại và còn mãi với thời gian. Mong sao những “ báu vật” của họ sẽ luôn là những trải nghiệm mới mẻ cho những ai đã từng một lần đến, rồi trót yêu mến những con người hồn hậu, yêu cuộc sống tựa thủa hồng hoang và yêu mảnh đất còn nhiều điều bí ẩn này.

quangdungit
15-11-2010, 23:31
Hình như người ta đã lấy Răng của xác ướp và nhìn ảnh có cảm giác như bên ngoài xác có lớp Bùn phải ko Ong? Mà công nhận xác ướp còn khá nguyên vẹn ngay cả Quả Bầu cũng rất ư nguyên vẹn .

vudinhan
19-11-2010, 16:18
Con ong đỏ hình như hơi bị to so với cái cột cảnh giới gì đó, không biết thổ dân có bị thiệt hại gì sau vụ Ong leo lên đó không ;)

walk_alone
21-11-2010, 23:11
Xem Topic này thật là sướng con mắt bên trái, phê con mắt bên phải. Một chuyến đi thật hay và ý nghĩa. TFS

CVN
21-05-2011, 19:48
Bầu Cocacola của CVN đâu roài? up lên đi chứ cho nó đủ collection. Có ngay, có ngay!!!

Bầu Coca hàng xách tay từ Mỹ đây, xếch xi thì thôôôii rồi!

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=61555&d=1305982064

wild_honey
27-05-2011, 13:32
sắp đến mùa lễ hội ở Baliem rồi, bạn CVN post thêm mấy quả hàng độc ở Baliem để turn hot các giai các gái nhà phượt lên chứ nhở! mà cứ post hàng độc chộp được lúc Ong đang cao hứng múa bầu cùng các giai cũng được ý! hị hị

ruby_88
16-08-2011, 20:16
Cuộc sống muôn màu , thật đa dạng ....và thật có ý nghĩa khi đọc đc những chuyến đi của chị Ong , hâm mộ chị thật sự .

Tiienchung
28-08-2011, 23:02
Coi xong 1 lèo..... Phê lòi mắt . Kiểu này cố gắng từ h đến năm sau phải đi Mới được . Thank 3 bác đã cho mọi người mở mang tấm mắt nhé .hihi

knightley
01-09-2011, 15:10
Đọc 1 lèo topic của miss, thèm phượt route này quá đi mất. ms. Ong hay thật, chuyến đi ắt để lại nhiều cảm xúc! Từ những cái đơn sơ mộc mạc, đến những khi cười đùa trêu chọc, phải không Ong?

wild_honey
13-08-2012, 03:57
Tks ban Knightley! Từ hồi có em Koteka đến giờ, Mình quên mất cái thời nổi loạn này. Hôm nay ngồi đọc lại, Nhớ phượt, nhớ bạn quá đi mất!

Abu-108
30-11-2013, 12:25
Chào bạn Ong,
Sắp tới đây mình có thể có chuyến đi công tác dài ngày đến PNG, nhưng ở thị trấn Goroka, tỉnh Eastern Highland, phía Đông PNG.
Qua bài viết, mình nghĩ bạn đã có một trải nghiệm đầy thú vị khi qua PNG, nên mình muốn bạn chia sẻ cho những kinh nghiệm về đi lại, ăn ở, sinh hoạt...bên đó. Vì thời gian cũng khoảng hơn 1 tháng nữa nên mình muốn chuẩn bị tốt mọi thứ. Rất cảm ơn bạn.
Mình tên Dũng (ở Saigon)
CP: 098.3762097
Email: [email protected]
P.S: Ở vùng Goroka có Bộ lạc Asaro Mudman (người bùn) nổi tiếng, nếu có cơ hội "diện kiến" họ, chắc chắn sẽ có chia sẻ bài viết và hình ảnh. :)

maximilian
01-12-2013, 11:58
@Abu : chủ topic đi West Papua là 1 tỉnh của Indonesia bạn ạh, còn bạn đi PNG là nước khác rồi , nhưng là hàng xóm nên có lẽ văn hóa cũng khá giống nhau đó , mà PNG còn rất lộn xộn và nguy hiểm cho người nước ngoài , vẫn còn nhiều bộ tộc ăn thịt người á !

Abu-108
02-12-2013, 17:40
@maximilian,
Mình cũng tham khảo trước về đất nước, con người PNG, muốn được chia sẻ thêm kinh nghiệm, nhất là làm thời gian dài bên đó mình sẽ ăn uống ra sao? có cơm không? hay chỉ khoai thôi? :))
Bạn nào đã có kinh nghiệm rồi xin chỉ giáo với...

maximilian
02-12-2013, 23:49
@Abu-108 : bạn làm bên viettel nên đi công tácơở PNG hả ? sướng nhé, đi chỗ cực độc, hình như dân bụi VN chưa ai qua đó cả , hihi, ở đó cũng có rất nhiều người VN tị nạn chờ sang nước thứ 3 nhưng bị kẹt lại khá lâu , gần đây chính phủ Úc có làm clip thông báo cho dân vượt biên biết là nếu vào Úc bằng đường biển trái phép sẽ được quăng qua PNG , clip bằng tnhie62u thứ tiếng của các nước hay vượt biển, có cả tiếng Việt

Abu-108
09-12-2013, 10:51
@Abu-108 : bạn làm bên viettel nên đi công tácơở PNG hả ? sướng nhé, đi chỗ cực độc, hình như dân bụi VN chưa ai qua đó cả , hihi, ở đó cũng có rất nhiều người VN tị nạn chờ sang nước thứ 3 nhưng bị kẹt lại khá lâu , gần đây chính phủ Úc có làm clip thông báo cho dân vượt biên biết là nếu vào Úc bằng đường biển trái phép sẽ được quăng qua PNG , clip bằng tnhie62u thứ tiếng của các nước hay vượt biển, có cả tiếng Việt

Mình làm cho một Cty đa quốc gia, qua đó giám sát xây dựng nhà máy thôi bạn à, thời gian làm khoảng 8-10 tháng ở Thị trấn Goroka, tỉnh Eastern Highland - nơi có Bộ lạc Asaro Mudmen. Những ngày cuối tuần chắc cũng nên đi xem tí. :)
Về thông tin chính chị bạn nêu, mình cũng đã có tham khảo, và đọc khá nhiều những thông tin khác về đất nước PNG.
Xem các clip du khách quay ở các chợ lớn, nhỏ...mình vẫn chưa thấy họ bán....gạo, hic.
Có thông tin gì hay, xin các bạn vui lòng chia sẻ, rất rất cảm ơn...

pinky2510
14-07-2015, 09:08
Lôi topic này lên vì thấy hành trình của các bạn có ghé ngang Tana Toraja nhưng tiếc là các bạn vì mải mê với bầu mà bỏ qua Tana Toraja không thấy có chi tiết nào được nhắc đến luôn.

Khi nào có cơ hội đi Raja Ampat, mình nhất định sẽ tìm cách để đến West Papua New Guinea.

DatRua_Siam
05-10-2016, 19:50
Topic cổ nhưng thông tin thì không cổ :)))) xem bộ Bầu Collection mà không bịt được mồm :v ~