PDA

View Full Version : Tuyển gấp mem trekking Kota Kinabalu lấn sang Brunei 22/8 - 26/8/2013

NangCaoNguyen
26-05-2013, 10:30
Vì mình có đăng ký bên Broneo Spirit người ta báo giá là 980RM = 330$ cho cung 2 ngày 1 đêm
Mình đăng tuyển gấp vài mem vì có thể cắt giảm chi phí
Lịch trình hiện tại
21/8 bay chuyến 8h35 SG- Kuala AK1451
21/8 bay chuyến 14h25 Kuala - kota Kinabalu AK5114
Tới Kota 5h chiều về lại ks nghỉ ngơi tham quan.
22-23/8 trekking
Chiều 23/8 về lại kota
24/8 8h sáng đi Brunei
Tầm chiều đến Brunei check-in Youth hostel
25/8 Brunei
26/8 Brunei - Kuala chuyến 15h55 AK1697
Sau đó các bạn có thể chuyển tiếp đi đâu cũng đc. Mình chuyển tiếp Myanmar

Chi Phí
Sg - kuala 45$
Kuala - kota 17$
Kota - Brunei bus 30$
Brunei - kuala 32$
Di chuyển ra vào sân bay + đi lại 50$
Ăn uống ngày 21 tối 23 24 25 26/ 50$
Hostel 21,23,24,25 50$
Leo núi 330$
Total 600$ ( không leo 270$ )
Vì mình cần rất gấp để confirm bên kia
Chố đoàn 6 người

Chi tiết Liên lạc.
Tại đây. Hoặc qua Facebook http://www.facebook.com/nangcaonguyen722r?ref=tn_tnmn
Viber 0934119113.
Thân

hoangvanphuong75
26-05-2013, 12:55
Giành nhiều thời gian cho KK và cities quanh KK đi em, KK còn có biển, khu Borneo 1 Tune KK Hotel và University KK tuyệt vời 3 địa danh này liền nhau. Brunei chẳng có gì hết, bạn gì nói city buồn hay city ma đúng đó. Nếu xui mà youth hostel Brunei đóng cửa thì tiền hotel ở Brunei phê lắm. Lần anh đi Brunei Youth hostel nghỉ mừng đám cưới Hoàng Gia. Có gặp 1 người Nghệ An lao động bên Brunei em đó nói...anh đi du lịch Hanoi đẹp hơn!

NangCaoNguyen
26-05-2013, 13:16
Cũng có bạn nói với em tại sao ko từ Brunei qua Kota đc 1 buổi sáng ở Kota 26/8 mà lại gấp rút như vậy. Cũng vì lý do em nghĩ mới sang thì còn sức lực nên ổn định để leo.
Cũng có thể như a nói em chỉ muốn đến nơi biểu tượng của Brunei mà thôi. Nếu đc thì sáng 25/8 em sẽ qua Brunei trong vòng 24h đến 12h 26/8 em có thể tham quan đc Brunei.
Đúng như những người bạn em nói. Brunei rất buồn và ảm đạm

Sandy_Ly
27-05-2013, 11:31
Thấy cũng ham mà không có thời gian nhiều để đi dài ngày như vậy. Hy vọng mày tìm được bạn đồng hành :D

9mares
25-07-2013, 09:37
Đợt đi Brunei thì Youth hostel cũng đóng cửa để chuẩn bị cho đại hội thể thao. Nhóm mình phải ở KH soon resthouse, bên cạnh the brunei hotel, giá 18$/night, share room and bath. Nói chung là sạch sẽ và ok cho 1 đêm ở Brunei. Hoặc bạn có thể thử ở 1 đêm ở ngoài làng Kampong Ayer, 30$/night.

NangCaoNguyen
25-07-2013, 10:13
Đợt đi Brunei thì Youth hostel cũng đóng cửa để chuẩn bị cho đại hội thể thao. Nhóm mình phải ở KH soon resthouse, bên cạnh the brunei hotel, giá 18$/night, share room and bath. Nói chung là sạch sẽ và ok cho 1 đêm ở Brunei. Hoặc bạn có thể thử ở 1 đêm ở ngoài làng Kampong Ayer, 30$/night.

Hiện tại m đi 1 mình nên chắc m sẽ hỏi bên Pusat Belia. Ko biết bạn đi Brunei băng bus hay máy bay
Về tour leo núi. Có lẽ mình đến đó rồi năn nỉ mua với giá local. Nếu ko đc m làm city tour KK

9mares
25-07-2013, 11:37
@ nangcaonguyen: hồi mình đi là SG-KL-Brunei-Kota-KL di chuyển bằng máy bay, chỉ có từ Brunei qua Kota thì đi bus.

NangCaoNguyen
25-07-2013, 12:28
@ nangcaonguyen: hồi mình đi là SG-KL-Brunei-Kota-KL di chuyển bằng máy bay, chỉ có từ Brunei qua Kota thì đi bus.
Mình đi ngược lại bạn. Bạn hhưởng dẫn cách xuất nhập cảnh,giá vé,bến bus,và thời gian di chuyển từ Brunei - KK đc ko
Thanks bạn

9mares
25-07-2013, 15:01
Bus từ Brunei đi KK chỉ có 1 chuyến duy nhất là Jesselton Express, khởi hành lúc 7:00am, mua vé trước giờ khởi hành luôn. Bus này đậu ngay lề đường bên cạnh Chinese Temple, cách Pusat Belia tầm 50m. Giá vé là 45$B, xe cũng rộng rãi thoải mái. Trước khi lên xe thì điền vào cái from declaration như ở sân bay. Khi lựa chọn đi bằng bus thì chuẩn bị lên xuống xe liên tục, nhóm mình gọi là "stamps collecting trip":
- Xe đi 50p thì dừng trạm đầu tiên: 1 stamp out Brunei, 1 stamp in Sarawak,Malaysia
- 1h30p sau: 1 stamp out Sarawak, lên xe đi 1 đoạn đến 1 con kênh nhỏ, xe phải qua bằng phà, stamp in Tempurong district, Brunei
- 2h sau đó: xe dừng ở biên giới 1 stamp out Brunei, 1 stamp in Sarawak, Malaysia.
- Tiếp tục đi 2h nữa: xe dừng tại trạm kiểm soát: 1 stamp out Sarawak, 1 stamp in Sabah.
Từ đây thì mất tầm 2h nữa đến KK, giữa đường xe dừng lại ăn trưa tầm 30p nữa.
Đi qua các trạm xuất nhập cảnh thì chỉ cần đưa passport và tờ khai declaration ra là được, các anh hải quan hiền hiền chỉ nhìn mặt đóng dấu rồi qua, hoặc hỏi vài câu vớ vẩn như đi đâu, ở mấy ngày thôi.
Tầm 4pm xe đến KK, dừng ngay City Park, đối diện là night market, ở đó mình thấy có stand bán vé bus. nếu bạn đi chiều KK-Bru thì mình nghĩ ra đó mua vé xe.
Tóm lại, đi bằng bus bạn cứ ngồi đếm đủ 8 cái stamp là tới nơi.haha. Đợt mình đi tháng 3/2013, lúc đó bên đó có người Philipine nổi loạn nên dọc đường có bị cảnh sát cầm súng ak lên bus kiểm tra passport 2 lần, dọc đường rất nhiều chốt kiểm soát cứ như trong phim ấy. Tuy nhiên khi qua đến KK thì mọi thứ bình thường, ko có vụ kiểm soát nữa.

NangCaoNguyen
25-07-2013, 16:54
Bus từ Brunei đi KK chỉ có 1 chuyến duy nhất là Jesselton Express, khởi hành lúc 7:00am, mua vé trước giờ khởi hành luôn. Bus này đậu ngay lề đường bên cạnh Chinese Temple, cách Pusat Belia tầm 50m. Giá vé là 45$B, xe cũng rộng rãi thoải mái. Trước khi lên xe thì điền vào cái from declaration như ở sân bay. Khi lựa chọn đi bằng bus thì chuẩn bị lên xuống xe liên tục, nhóm mình gọi là "stamps collecting trip":
- Xe đi 50p thì dừng trạm đầu tiên: 1 stamp out Brunei, 1 stamp in Sarawak,Malaysia
- 1h30p sau: 1 stamp out Sarawak, lên xe đi 1 đoạn đến 1 con kênh nhỏ, xe phải qua bằng phà, stamp in Tempurong district, Brunei
- 2h sau đó: xe dừng ở biên giới 1 stamp out Brunei, 1 stamp in Sarawak, Malaysia.
- Tiếp tục đi 2h nữa: xe dừng tại trạm kiểm soát: 1 stamp out Sarawak, 1 stamp in Sabah.
Từ đây thì mất tầm 2h nữa đến KK, giữa đường xe dừng lại ăn trưa tầm 30p nữa.
Đi qua các trạm xuất nhập cảnh thì chỉ cần đưa passport và tờ khai declaration ra là được, các anh hải quan hiền hiền chỉ nhìn mặt đóng dấu rồi qua, hoặc hỏi vài câu vớ vẩn như đi đâu, ở mấy ngày thôi.
Tầm 4pm xe đến KK, dừng ngay City Park, đối diện là night market, ở đó mình thấy có stand bán vé bus. nếu bạn đi chiều KK-Bru thì mình nghĩ ra đó mua vé xe.
Tóm lại, đi bằng bus bạn cứ ngồi đếm đủ 8 cái stamp là tới nơi.haha. Đợt mình đi tháng 3/2013, lúc đó bên đó có người Philipine nổi loạn nên dọc đường có bị cảnh sát cầm súng ak lên bus kiểm tra passport 2 lần, dọc đường rất nhiều chốt kiểm soát cứ như trong phim ấy. Tuy nhiên khi qua đến KK thì mọi thứ bình thường, ko có vụ kiểm soát nữa.

Theo bạn thấy đi bus lợi thời gian hơn mình định đi Tàu từ KK - Labuan - Bru thấy bạn nhưng vậy mình đi 1 mình lớ ngớ chắc tiêu

hoangvanphuong75
25-07-2013, 19:50
Hôm vừa rồi 12.7 anh ở Labuan có hỏi giá vé tàu đi Brunei là 35 RM. Anh đi Brunei rồi, chỉ hỏi cho biết, điều lạ là muốn collect stamp của Labuan bay từ KL nhưng không có (giống như bay nội địa Penang, Langkawi...), trong khi lần trước bay KK, Kuching, Bintulu thì có stamp! nghe nói stamp chỉ giành cho ai đi boat đến Labuan.

9mares
25-07-2013, 21:22
Nếu đi bằng tàu từ KK qua Brunei bạn có thể check schedule ở đây: http://jesseltonpoint.com.my/index.php?option=com_content&view=article&id=4&Itemid=4, bến tàu này là nơi bạn có thể đi du lịch các đảo ở KK hoặc đi Brunei, cách khu night market khoảng 3km. Nếu muốn di chuyển đến Bru trong ngày thì bạn phải đi chuyến 8h sáng và tới cảng Muara của Bru khoảng 2.30pm, từ đó có bus về trung trâm Brunei khoảng 50p nữa, nghĩa là cũng tầm 4pm đến TT Brunei.
Nói chung đi cái nào thì thời gian cũng vậy, bạn thích collect stamp như tụi mình thì đi đường bộ, thik cảm giác lênh đênh trên biển thì đi tàu. Do tụi mình đi từ Bru nên nếu đi tàu thì bất tiện cái khoảng đón xe từ TT Brunei tới cảng Muara vào lúc sáng sớm, đón hụt bus 1 cái là tiêu lun nên đã chọn bus. Đi từ KK sang Bru thì nhiều lựa chọn hơn.