PDA

View Full Version : 30/07/2010 - Đi Đà Lạt bằng xe máy (mô tô) hay ô tô thăm đồi cù.

twinprime
28-07-2010, 00:39
Note: tớ đã đi và về an toàn, có post một số hình ở:
https://www.phuot.vn/threads/9726-Nh%E1%BB%AFng-con-%C4%91%C3%A8o.-%C4%90%C3%A0-L%E1%BA%A1t-m%E1%BB%99t-m%C3%ACnh-v%C3%A0o-m%E1%BB%99t-cu%E1%BB%91i-tu%E1%BA%A7n-%C6%B0%E1%BB%9Bt-%C3%A1t?goto=newpost#post228016

:D

Cuối tuần nay tôi tính đi Đà Lạt bằng 2 bánh. Cần tìm 1 bạn đã từng đi đoạn đường này bằng 2 bánh (mô tô càng tốt) để đi cùng.

Twinprime chạy xe cruiser 400cc. Chạy khá nhanh trong điều kiện đường xá, thời tiết cho phép và trong phạm vi an toàn. Có rất nhiều kinh nghiệm chạy mô tô đường xa (nóng 42 độ C hay đêm lạnh 0 độ, 30km/h hay 160km/h, 100km hay 1200km trong 1 ngày etc...) , chỉ tội chưa chạy xa ở Việt Nam nên cần bạn đồng hành chạy song song (mỗi người 1 xe) và cũng để đề phòng ăn cướp :(

Có ai muốn đi cùng không?

Option thứ 2 là sẽ đi bằng xe hơi, chia nhau lái, chia nhau xăng, nhưng như thế thì sẽ phải vác gậy lên Đồi Cù làm phát twilight ngày thứ bảy. Sẽ chỉ đi 4 bánh nếu có bạn đi chung xe cũng muốn làm 1 round đồi cù luôn thể :D.

tunbo
28-07-2010, 01:09
Có vẻ bác ở nước ngoài nhiều?
Chạy mô tô phân khối lớn (nhất là ở nước ngoài), thì đúng là 160km/h hay 1200km/ngày là chuyện không có gì to tát.
Nhưng đây là ở Việt Nam.
Theo cách đặt vấn đề, tôi đoán chắc bác đi từ Sài Gòn.
Sài Gòn - Đà Lạt chỉ khoảng 300km, nên việc chạy xe 2 bánh là bình thường. Có điều, có khi xe 100cc lại dễ chịu hơn xe 400cc đấy.
Đơn giản vì từ Sài Gòn lên đến Bảo Lộc, số trạm công an bắn tốc độ, nhiều lắm. Mà tốc độ cho phép ở những nơi công an hay bắn tốc độ, chỉ có 40km/h thôi bác ơi.
Đi mô tô mà bị chạy kiểu ấy, bực lắm.
Bác có đi bằng 2 bánh hay 4 bánh cũng nên lưu ý cái vụ đó.
Công an bắn tốc độ thì nhiều, chứ cướp thì chả có đâu. Dạo trước trên đèo Pren thỉnh thoảng có cướp vào lúc sáng sớm hoặc nhập nhoạng tối, nhưng chủ yếu nhằm vào người đi chợ sớm.
Bác cứ phi con cruise 400 thẳng vào, là cướp nó cũng rẽ ra 2 bên ngay :D

twinprime
28-07-2010, 01:25
thì rừng nào cọp ấy, đường bên đấy mấy chỗ mấy ảnh hay núp mình cũng biết nên tương đối thoải mái. Còn ở đây thì khác. Tuy trước lái xe đi Mũi Né thường nên đường này thì tự tin đạp ga, còn Đat Lạt chưa đi bao giờ, lạ đường lạ cái, lạ cả công an nên cần ai đi cùng :) hix hix...

twinprime
28-07-2010, 01:30
Mà bác cho hỏi là mình chạy đúng tốc độ mà đi 1 mình 1 xe với lỉnh kỉnh hành lí (rõ là đang đi đường xa) CA có hay kêu vô kiếm chuyện không nhỉ? Tháng trước lên Đà Lạt thấy đường trên đó thèm quá.. quyết phải đem xe lên hix ... mà cũng không biết làm sao gửi xe cho Phuơng Trang hehe

tunbo
28-07-2010, 01:40
Mình cứ đúng quy định, thì việc gì phải sợ hả bác?
Có điều là bình thường, đoạn đường ấy CSGT đã làm rát, xe mô tô lớn chắc các anh ấy càng chú ý hơn.
Nếu bác trông giống người nước ngoài, có khi lại chả sao, vì các anh ấy tưởng Tây thì ít hỏi.
Còn dân Việt chạy xe lớn đường ấy hay bị hỏi (CSGT Đồng Nai hiện nay nổi tiếng làm ngặt), vì ở Việt Nam muốn chạy xe máy trên 175cc nó vướng cái bằng lái A2.
Nếu bác có đầy đủ giấy tờ về xe, về người, thì chỉ cần không vi phạm, chả có gì phải sợ.
Còn việc gửi cruiser 400cc lên xe Phương Trang, e rằng khó khả thi lắm, trừ khi họ chở bằng xe tải.

hoangbazen83
28-07-2010, 01:55
Cứ đi thong thả,thong dong mà ngắm cảnh bác twinprime ơi,đi đâu đâu mà vội em lại khoái cái xe của bác,hay bác đối cho em con đấy lấy xe dream của em mà đi này,thích lắm đấy 100cc.ngồi thoái mái cực kì hehe.chúc bác đi vui vẻ và an toàn nhé

trungcao
28-07-2010, 09:22
Những điều bác tunbo nói chính xác đấy! Quan trọng ko phải là cướp mà vấn đề là công an bắn tốc độ. Kinh nghiệm là cứ để ý thấy xe lớn đi chậm thì mình đi chậm, nó chạy nhanh thì mình bám theo. Chỉ sợ nhiều khi...quên, thấy đường vắng, mà ko có xe lớn để bám càng, tay xiết thêm tí ga thì... lằng nhằng lắm!!!
Một recommend nữa, nếu đc, anh thu xếp đi Nha Trang luôn - cung 723 - đường đẹp vô cùng. Chưa thấy công an nữa. Tha hồ mà du ngoạn + bắn phá! Em đoán anh cũng chơi DSLR phải hok? Hí hí...
Tặng anh tấm hình cung 723 nè!
https://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc3/hs263.snc3/27827_1179885995868_1789725225_359049_2780645_n.jp g

bé gấu
28-07-2010, 09:28
Bác ơi, đoạn đường từ SG- ĐL bác cứ thong thả chạy, có khi chỉ tầm tầm 40km/h thôi, vì từ Đồng Nai tới Bảo Lộc là bắn tốc độ khá nhiều.
Đi xa máy cũng không qua khó, đường cũng tương đối, tuy nhiên có đoạn đèo Bảo Lộc đang có sửa đường, đang còn gập ghềnh lắm.
Cướp giật thì bác ko cần lo lắng lắm nhé.
Từ SG nên xuất phát sớm đi ĐL, tầm 4h30 hoặc 5h là bác có thể đi được rồi, ko nên đi đường đèo vào lúc trời tối, sẽ nguy hiểm, vì đường đèo cũng khá hẹp. Nhất là đèo Bảo Lộc & Đèo Fren. Còn ngược lại từ ĐL về SG thì đừng đi quá sớm =)).
Có vài đoạn cua nguy hiểm mà gấu quên mất rồi :|. Vả lại đường xá Viêt Nam khác bên kia lắm đấy.
Nói chung là bác cứ thong thả mà đi nhé. Lên tới BL là khí hậu đã lắm, lên tới ĐL là khỏi chê, chỉ lo mùa này mưa thôi :)
Nên trải nghiệm cung đường SG- ĐL nhé..
Chúc bác chuyến đi thành công và an toàn..

helleagle
28-07-2010, 12:57
Em di đường Đà Lạt chỉ sợ Bồ Câu, chả sợ cướp. Đi đêm hôm, sáng sớm ji cũng qua rồi, chả thấy cướp đêm, chỉ có cướp ngày (100K-200K).
Bác cứ vi vu mà đi thôi, chú ý các bác Hugo. Không phải lo mấy vụ kia, dân trên đấy hiền lành lắm.

KHOAILANGTHANG
28-07-2010, 12:58
Đây , ngày mai 29/7 cầm mô tô 125cc Hồ Cẩm Đào đi 1 lèo từ Cần Thơ lên Đà Lạt luôn nè , 500 km , thi gan 1 lần thử xem sao ( từ đó tới giờ chưa chạy số km xa như vậy ) dự kiến 12 tiếng , không biết tới không ??

trungcao
28-07-2010, 16:40
Đây , ngày mai 29/7 cầm mô tô 125cc Hồ Cẩm Đào đi 1 lèo từ Cần Thơ lên Đà Lạt luôn nè , 500 km , thi gan 1 lần thử xem sao ( từ đó tới giờ chưa chạy số km xa như vậy ) dự kiến 12 tiếng , không biết tới không ??

Haizz... Cẩn thận củi lửa... 500km/12h = 50km/h... theo lý thuyết thì có thể nhưng thực tế thì... Wait and see... Good luck bác nhé!
Ah, i like your avatar...hí hí...!!!

bé gấu
28-07-2010, 16:48
Trung bình từ SG đi tới ĐL tốc độ bình quân tầm 45 là cũng mất 7 tiếng... 500km thì em thua:)

twinprime
28-07-2010, 17:43
Cảm ơn bà con đã góp ý nhé. Mình cũng sẽ đi từ từ thưởng ngoạn phong cảnh và hít khói bụi thôi :)

Theo bà con nhắc nhở, và cũng nhớ đường đèo ĐL, nên chắc không đi chiều thứ sáu, đến nơi 1 giờ sáng thứ 7 được rồi. Chờ sáng sớm thứ 7 đi cho nó lành. Vượt đèo ban ngày còn dừng chân chụp hình và thưởng ngoạn cao nguyên hùng vĩ nữa chứ..

Đường cong quẹo thì mình cũng quen vì trước chạy xe moto cũng toàn tìm mấy con đường nhỏ nhỏ ngoàn ngèo để chạy thôi.

Mình không phải dân chụp hình (cái đó nghề của bố, 1 tháng thì 3 tuần ở khách sạn, chỉ để đi chụp hình hehe). Nên chỉ mang theo 1 cái G9 thôi. Nhưng sẽ chụp hình chia sẽ :D

anh KHOAILANGTHANG có muốn ghé ở SG 1 ngày rồi sáng sớm thứ 7 lên Đà Lạt chung không??

KHOAILANGTHANG
28-07-2010, 23:34
anh KHOAILANGTHANG có muốn ghé ở SG 1 ngày rồi sáng sớm thứ 7 lên Đà Lạt chung không??

Hẹn anh vào dịp khác nhé vì mình T7 phải quay về liền , nhìn quãng đường và thời gian mình thấy kinh quá ..:D ( T5 đi ---T7 về ) nhưng phải thử sức 1 lần , chừng nào chịu hổng nổi thì ngủ , hehe :))

T.S.G
29-07-2010, 18:00
Chúc Bạn có một hành trình an tòan và vui. Đi lúc này chỉ sợ MƯA thôi bạn ơi. Còn ăn cướp thì Bạn khỏi lo, chỉ sợ bọn "cướp ngày đước pháp luật bảo vệ thôi", chúng nó đứng dày lắm ..... suốt hành trình từ Biên Hòa qua Trảng Bom, Dầu Giây, quốc lộ 20, chỉ khiếp bọn cướp được công nhận và bảo vệ này thôi.

newcomer1026
30-07-2010, 23:36
Ngày Chủ nhật 1/8 đi được không bạn, mình ở Biên Hòa. Mình đã gửi PM cho bạn rồi.

rjno
30-07-2010, 23:48
Bạn đi khi nào về ? ban tính chơi mấy ngày

lactamha
31-07-2010, 00:01
Hic hic, các bác trên diễn đàn nói đúng lắm đó. Đi qua Đồng Nai thì cứ phải coi chừng các chú HUGO, căn theo xe lớn mà chạy. Hôm rồi em đi 4 bánh từ Dầu Giây về, trên đường về kẹt xe quá, em mới nhô lên 1 tí là đã bị các chú HUGO tuýt 1 phát. Xui trúng ngay cái nghị định 34 nên tiền phạt tăng gấp đôi (từ 300k lên đến 700k) nên về nhà tức xì khói.
Hôm đi đóng phạt ở Biên Hòa có 1 bác chạy quá tốc độ có 3 km/h (quy định 40 mà chạy tới 43 km/h) mà bị phạt tới 300k lận. Các bác đi đường có mê tốc độ lắm thì cũng phải coi chừng các chú HUGO bắn đó ạh.:((NT)

d0raem0n_coi
31-07-2010, 08:08
bác chủ thớt chắc lên đường rùi,mình cũng định làm 1 cung SG-DL-NT-SG = moto,BUT nghe các bro nói chắc bỏ ý địng quá.hux.xe mình chỉ 600 thui nhưng mah chạy 40km/h hàng tiếng thì chắc gãy lưng mất.hux.Hy vọng bác chủ thớt đi chơi được nhìu niềm vui và về share hình.hehe

newcomer1026
31-07-2010, 10:11
Mình tính đi ngày 2/8. Đi 2 ngày, vì đây là lần đầu đi ĐL bằng xe máy nên rủ đi chung. Mình ở nhà bạn mình ở Đà Lạt.

twinprime
31-07-2010, 23:31
dang o da lat roi. online bang fone nen ko post hinh duoc. tình hình như thế này...

xuất phát 6g sáng. đi được 1 tiếng 45 phút dừng đèn đỏ anh cscd ngoắc vô. hỏi giấy tờ mình đưa bằng lái nước ngoài, hỏi bằng quốc tế hả, ừ luôn, đưa luôn cavet và bằng B1. bảo đưa 100k đây chút có hóa đơn. xong hỏi có tham gia bảo hiểm ở việt nam chưa, nói đi gấp nên quên, ảnh ko nói gì. xong chờ tới lượt mình ảnh hỏi có lấy hóa đơn ko mình nói thôi khỏi và đi tiếp. Mình thấy như thế cũng ổn.

đi tới đà lạt luôn cũng qua vài chốt ca nhung ko sao vì cũng nhá đèn hỏi và cũng biết ý...

bị mưa 2 đoạn, nhung dự trù mưa rồi nên khô ráo. chụp một số hình, có cả quay fim cho các bác thấy những đoạn đường đang sửa chửa và bò (thịt) trên đường :) vì mưa suốt hết mấy đoạn đèo nên ít hình :(. Sình lầy thay cho bụi đất. cũng ko biết cái nào hơn.

đi xe máy, quả thật mình cảm thấy hòa mình vào với thiên nhiên đất nước hơn nhiêu. thấy đoạn đường qua khá nhanh va lúc đến chân đèo prenn có phần tiếc vì sắp đến nơi hehe... (nhưng tôi cũng thuộc loại mê moto cá biệt rồi).

rời nhà (tân bình)lúc 6g sáng. đặt lưng xuống giường khách sạn lúc 1g15. dừng chân hút 3-4 điếu thuốc. dừng thêm 5-6 lần chụp hình. dừng ăn sáng và bôi nhớt sên và vá xe 2 lần.

trước khi đi chưa hình dung cai helmet full face rách nát (bị té xe) đem về làm kỷ niệm lại có lúc dùng tới. cũng ko hình dung cái leather jacket fieldsheer, gắn cả linige giữ ấm cũng trở nên vô cùng hữu ích! mua 1 cái quần waterproof lindstrands 800k ngày hôm trước cũng vô cùng đáng đồng tiền. Nói chung có lẽ kinh nghiệm đi xa ở đâu về vn cũng giúp được ích nhiều :)

về sẽ post hình :).

twinprime
31-07-2010, 23:33
phải nói gõ tiếng việt dài thế tren phone cũng oải ghe. lúc post nó nói timeout chắc khóc ròng luôn quá. hehe.

à, lên tới đây mình mẩy nhức mỏi ko biết đi đâu massa :(

twinprime
01-08-2010, 13:40
đang trên đường về. xuống đèo prenn thấy đường đẹp quá vòng lên và chạy xuống lại. Kết quả:

Chân đèo khu du lịch prenn lên đỉnh (bảng vào thành phố): 8 phút đúng.
Bảng rời thành phố đến cuối chân đèo (đoạn đường nhựa to đẹp): 6 phút 50s.

nếu chặng đường đúng 10km thì đi lên average 75km/h đi xuống 87km/h. vẫn còn có thể rút ngắn hơn nếu đường tốt hơn chút va ko có mấy chiếc xe bus cản đường.

bebi
01-08-2010, 15:37
[QUOTE=twinprime;227593]đang trên đường về. xuống đèo prenn thấy đường đẹp quá vòng lên và chạy xuống lại. Kết quả:

Chân đèo khu du lịch prenn lên đỉnh (bảng vào thành phố): 8 phút đúng.
Bảng rời thành phố đến cuối chân đèo (đoạn đường nhựa to đẹp): 6 phút 50s.

Đường đèo quanh co vậy mà bác đi nhanh thật.
Vào đây trễ, định khuyến mãi cho bác mấy địa điểm massage tại ĐL, mà bác lại trên đường về mất rồi :)

KHOAILANGTHANG
01-08-2010, 19:46
Đây , báo cáo các đồng chí là em đã về CT an toàn

- Lượt đi 29/7 : 1 mình 1 ngựa , vì bận 1 số công việc bất khả kháng nên 12h30 trưa mới xuất phát --------- 2 ổ bánh mì 2 chai nước suối chạy liên tục đến ĐL gần 12h khuya ( chỉ dừng 4,5 lần để tè ... ):(

- Lượt về 31/7 : chở thêm 1 ôm , cũng cà kê dê ngỗng ra khỏi ĐL tầm 9h30 sáng , lang thang làng dân tộc .., Dambri , Tu viện Bát Nhã , .... tới 16h từ Bảo Lộc , chạy xuyên đêm và xuyên mưa ... ngủ Biên Hòa độ 3 tiếng đồng hồ ---- phi về tới CT 9h sáng

Kết luận : - Nên đi 2 người cho đỡ lo ( 1 mình lên đèo lúc 20h đêm ớn thiệt .. ):help
- Chú ý sương mù ban đêm khi lên xuống đèo
- Mô tô Hồ Cẩm Đào chạy cực ngon , đi về trên 1000km không hề hấn gì ( ở thác Voi mình gặp nguyên hội Mô tô HCD giống như mình cũng phi từ SG ra , hehe vui ..)(BB)

minhnq
05-08-2010, 11:23
ooo, mê rồi mấy cung đường này quá

nguyenhoaibao
05-08-2010, 11:31
rời nhà (tân bình)lúc 6g sáng. đặt lưng xuống giường khách sạn lúc 1g15. dừng chân hút 3-4 điếu thuốc. dừng thêm 5-6 lần chụp hình. dừng ăn sáng và bôi nhớt sên và vá xe 2 lần.

vá xe 2 lần? Shadow bị cán đinh dắt bộ chắc phê lắm hén? rồi thợ vá xe có cằn nhằn gì hông? (vì xe bự và nặng quá mà)

twinprime
05-08-2010, 11:55
cán đinh nhưng vẫn giữ không khí nên không cần dắt. Vỏ sau đã thay bánh mâm nên có xẹp dắt cũng không đến nổi. Đường đi đâu có tìm được chỗ vá xe hơi đâu. Không vá kiểu tiêu chuẩn mà chỉ vá đâm (dùng cái kit tự vá) thôi. :)