PDA

View Full Version : Một góc nhìn về Huế

khanhmaituantu
10-09-2007, 13:09
Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.

khanhmaituantu
10-09-2007, 21:47
(mong các bạn thông cảm bây giờ tôi mới viết tiếp được)
Tôi cũng được trải qua hai trận lụt lớn ở Huế(và đã được hiểu hơn về sự vất vả của người miền Trung nói chung và Huế nói riêng trước thiên tai).Trong trận lụt năm 99 tôi đã đi ăn cơm đĩa cùng với ba cái ghế-một chiếc để ngồi một chiếc để đĩa cơm và một chiếc để kê chân.Trận lụt năm ấy ngay cả một khách sạn lớn là khách sạn Điện lục(nay là khách sạn Nguyễn huệ) mà trong bữa ăn năm ngày liền không có rau xanh khiến mọi người xót hết cả ruột,còn một người bạn của tôi phải chuyển nơi ở ba lần vì ngập nươc.Nhưng chính thời kỳ ấy Huế mạnh mẽ một cách kỳ la.Sau trận lụt to ấy cũng những con người ấy,ngày thường nói năng như gió thoảng,dễ chấp nhận cuộc sống eo hẹp lại có thể lập lại trật tự cuộc sống,sửa sang đường phố va...đón khách du lich.Âu cũng là trời cho những con người hiền hậu ấy nghị lực sống mãnh liệt để đối chọi lại với thiên nhiên khắc nghiêt.
Đến Huế dĩ nhiên ngoài việc đi thăm thú cảnh quan,đình chùa miếu mạo bạn còn có thêm một thú là đi ăn uống nưa.Bỏ qua tất cả các món ăn mà khi tới Huế bạn đương nhiên được thưởng thức như bánh"bèo,nậm,lọc" ở cung An định,bánh khoái Lạc thiện,chè hẻm cơm chay,bún hên....theo tôi muốn thưởng thức món ăn Huế phải do người Huế dẫn đi(chắc bạn sẽ bĩu môi mà nói rằng"ai chẳng biết" vì tới Tôn Ngộ Không đi tới đâu còn phải hô thổ thần,thổ địa tới đó còn gì).Tuy nhiên đi tìm,gặp và làm quen với một cô thổ thần xinh đẹp lại hay...ăn hàng thì chắc chắn chỉ có là do gặp may mà thôi.Tôi là người gặp may như thế,tôi đã được cô thổ thần dẫn đi ăn rất nhiều nơi.

Anh Già
10-09-2007, 23:42
Mình thích cảnh đẹp của Huế. thích những con người Huế xưa trong câu chuyện của bạn , nhưng cảnh chặt chém của rất nhiều người Huế ngày nay đối với khách du lịch làm mình....dị ứng với Huế mất rồi !:(

bvc
11-09-2007, 09:03
Cảnh đẹp và con người Huế em rất mến khi đi thăm Huế năm 1998.

khanhmaituantu
11-09-2007, 19:31
Tôi cũng vậy.Nhưng bạn Anh Già ơi,người Huế đúng gốc sẽ khác với dân xứ khác tới Huế,vả lại Huế cũng năm bảy loại người.Tuy nhiên qui luật đào thải sẽ có kết quả,với lại với trang P.com nhà mình loại buôn bán chụp giật sẽ sớm ra đường mà.Tôi nhớ năm 2002 sinh viên nhà tôi tạo ra một án điểm ở Huế vì cái tội quán karaoke ở gần nhà hát Thành phố dúi vào một két vỏ bia uống rồi.Quán ấy bị phá tan tành và chủ thì coi như "đi" luôn khỏi kinh doanh.Hê hê tôi không ủng hộ việc đó nhưng sau đấy thấy dân Huế tử tế hơn với sinh viên Bắc kỳ.Chẳng nhìn đâu xa bây giờ bạn tới Nha trang sẽ thấy văn minh vô cùng.Tôi chỉ ái ngại là người Huế hơi "địa phương",nếu không thay đổi thì sẽ không còn "Huế thương" được nữa!!!.Nếu các bạn đến Huế tôi sẽ chỉ chỗ ăn chỗ nghỉ cho khỏi lo chặt chém...Hê Hê

phuotnhan
20-09-2007, 14:34
Chúng tôi từ Sài Gòn ra Huế bằng xe máy, ở 2 ngày. Ăn 3 bữa ở 3 quán khác nhau,nhưng đều gặp chung một trường hợp: Sau khi nhân viên tính toán, trả tiền xong xuôi, định đứng lên đi thì một người khác xưng là chủ quán đến tính lại (và bao giờ cũng tính hơn). Người này phân trần, rồi ra giọng là chủ, thậm chí mắng mỏ nhân viên , cũng chỉ nhằm mục đích tính thêm tiền.
Thôi thì trả thêm cho rồi. Nhưng tại sao một lần ăn cơm, một lần ăn xế và một lần ăn chè, ở ba quán khác nhau, lại giống nhau về "công nghệ tính tiền" đến thể?

Hôm sau, đi ăn bún bò. Khi gọi tính tiền, bà chủ ngó lên ngơ ngác vì nghe giọng lạ. Bà rời vị trí chiến đấu bên thùng nước lèo, đi vòng ra sau nhìn chằm chằm vào biển số xe của chúng tôi rồi ngẩng lên phán giá trên trời.

Vì đã quan sát người ăn chung quanh nên biết giá, chúng tôi cư. Lộ tẩy, bà vừa nguýt, vừa lẩm bẩm, hẳn chửi thầm trong bụng.

Một người bạn gốc Huế bảo: "Huế là nơi đi để nhớ chứ ở không thể thương".

khanhmaituantu
16-10-2007, 02:16
Với tất cả tình cảm với Huế nơi tôi đã đến và sẽ còn đến,hi vọng Huế sẽ thay đổi tốt đẹp lên.Con người Huế thật tốt thật chịu thương chịu khó,bạn bè tôi ở Huế,bạn bè các bạn ở Huế vẫn rất nhiệt tình,tử tế.Họ cũng nhận thấy sự thay đổi về lối sống,tâm tính,quan niệm sống của một bộ phận người Huế.Vẫn còn người Huế tốt,sống đẹp,các bạn của tôi,của các bạn(là người Huế) và chúng ta hãy bằng mọi cách làm Huế trở lại thành"Huế xưa" đẹp về cảnh quan con người.Huế thương ơi đừng làm mọi người chán mà bỏ đi nhé!!!!

pvc
03-03-2008, 23:55
Cách đây mấy năm em cung đến Huế thăm 1 người bạn học cũ. Chia sẻ với các bác vài tấm hình kỷ niệm

http://img132.imageshack.us/img132/2232/25handicraftconicalhatmhc9.jpg

http://img217.imageshack.us/img217/8450/26handicraftwoodcarvingns7.jpg

http://img299.imageshack.us/img299/229/27handicraftembroideryey5.jpg

Nhắn bạn: muốn ảnh hiển thị, bạn để trong cặp thẻ [ img ] chứ không phải [ url ]. Chitto

Em cám ơn anh Chitto nhiều :L :)

pvc
03-03-2008, 23:56
Tại sao hình của em không lên được vây? Bác ơi chir em cách với.

Babel
04-03-2008, 12:51
Nói chung về mặt giá cả ở Huế thì không rẻ, tuy nhiên cũng không đến nỗi làm khách du lịch bỏ chạy mất dép. Trước khi vào quán, các bạn nên hỏi giá cả cụ thể trước, khi nào chốt giá rồi hãy xài.

Em thì thấy Huế vẫn đẹp, mộng mơ như thủa nào!

hoa mi
04-03-2008, 20:46
cam on ban Daongocly da cho minh xem nhung buc hinh rat dẹp

Sún
05-03-2008, 13:14
Tôi có điều kiện rất nhiều lần tới Huế.Nhiều tới mức có bạn bè hỏi tôi"Mày yêu Huế à?".Tôi chưa bao giờ trả lời câu hỏi ấy nhưng trong tâm trí tôi cho có lẽ là vậy.Tôi yêu Huế bởi vì Huế có nét gi đó khá giống với Hà nôi-những góc phố cổ kính,tĩnh lặng,cũ kỹ và hơi buồn.Tôi còn nhớ tôi đến Huế lần đầu tiên vào năm 98,lúc ấy Huế thật sự như những gì mà bài hát"Huế thương" và"Chiều nay mưa trên phố Huế" mang tới cho tôi mường tượng về thành phố này.Là người làm nghệ thuật và hơi có tí máu lãng mạn nên tôi khoái lắm.Ngoài ra cũng do số phận sắp đặt nên tôi được tiếp xúc với những thành phần có thể nói là tinh túy nhất của sinh viên Huế.Vì vậy tình yêu của tôi dành cho Huế không chỉ gói gọn ở phong cảnh,văn hóa mà cả con người Huế nữa.
Dù bây giờ mới biết"Phượt" là gi?(lạc hậu quá!!!) nhưng quả thật nếu xét lại thì thời ấy tôi đã đi phượt rồi.Lúc ấy Huế chưa như bây giờ,con người thuần Huế nhẹ nhàng ,lãng mạn(từ ông đạp xích lô trở đi) phong cảnh còn nguyên sơ,di tích cũng chưa được sửa chữa nhiều(vào lăng Gia long tôi phải đi qua đò và phải đi bộ rất nhiều mới tới nơi).Thế nhưng bạn sẽ có được cảm giác thực sự của việc khám phá.Hơn nữa việc đạp xe cả hàng chục km đường đất để vào được tới nơi mà ngồi sau là một em đẹp rạng ngời thì đâu có sá gì phải không nào.Huế của năm 98(tạm gọi như vậy) đến giờ vẫn đọng lại trong tôi là nhịp sống chậm rãi,cảnh trí,những ngôi nhà rêu phong,cây cối ướt rượt trong cơn mưa kéo dài hàng tuần liền.
Em cũng xin góp 1 câu thơ rất hay nói về Huế

"Sông Hương dùng dằng sông Hương không chảy
Sông chảy vào lòng nên Huế rất sâu"

;)

pvc
10-03-2008, 11:59
cam on ban Daongocly da cho minh xem nhung buc hinh rat dẹp

Úi zời ! Ảnh đấy là của đồng nghiệp tớ chụp đấy, ông nào cứ thích lăng xê tớ lên thế nhỉ :LL :))

RaidMaxx
05-01-2009, 02:20
kể từ năm 1996, đây là lần thứ 7 Raidmaxx lại đến Huế .Tuy không thay đổi nhiều nhưng những đổi thay hữu hình dường như đang làm xấu đi cảnh quan, môi trường của Huế:KS Morin cơi nới, KS Hoàng Đế ngạo nghễ, Trường Tiền Plaza cơ hội, taxi bon chen, "dao cạo" ngày càng bén...

Bù lại, được sống trong vòng tay mến khách của những người bạn thâm niên, được sống với thực chất của xứ ấy mới thấy Huế vẫn xứng để nhớ, để thương.Ai đó dù vô tình hay cố ý làm hỏng Huế nhưng những người Huế chân chính vẫn đang "cảm" Raidmaxx bằng tấm lòng và bản sắc riêng có của mình.Thật tuyệt vời khi có những người bạn Huế "xịn" - xin cảm ơn các bạn và hẹn sớm gặp lại.
Địa danh nào cũng có người tốt - kẻ xấu, điều hay- cái dở....nhưng rộng lượng "gạn đục khơi trong" thì nơi đâu cũng đáng để thương để nhớ cả.
Mạo muội chủ topic xin được chia sẻ chút cảm xúc về Huế những ngày cuối năm 2008.

PS:Cái vụ Lễ hội hoa ở đường Đinh Tiên Hoàng - Hà Nội 1 thì dở quá, mang tiếng quá - dek rộng lượng được!!!
@khanhmaituantu: Xuan Trang Cafe chuyển về 42 Chu Văn An rồi bác nhé - không còn ở Hùng Vương nữa kể từ 01/01/2009.

rockbeginer
08-01-2009, 16:34
Em là dân Huế nhưng thấy Huế thương của em bây giờ cũng xót xa lắm. Chính em đi lâu ngày về Huế mà còn bị chém nữa là các bác.
Ko biết dạo này ra sao chứ hồi trước kinh lắm, dân du lịch mà ko có bác Huế nào nói giọng Huế dẫn đường và ko biết chỗ thì cứ xác định là giá gấp đôi là ít.
Chính thèng em đây có lần mời bạn về chơi, dẫn đi ăn chú em nó âm thầm đi thanh toán, đến lúc em biết thì tí ngất với cái hóa đơn. Nhanh chóng giật lại mang ra bà chủ làm rõ ngọn ngành, hic hic lấy lại nữa tiền.
Bỏ qua mí vụ này thì Huế đẹp vô vàn.

Chin
08-01-2009, 17:37
hôm nọ đến Huế, mình chỉ lặng lẽ theo dõi thôi, cũng bị chặt chém mới buồn chứ. Số tiền chả nhiều nhưng mà cứ ko thích. Tỉ dụ, bát bún bò mình ăn nó đắt hơn người bên cạnh, vài đống thôi. Xe taxi mình đi, đồng hồ tính tiền chạy nhanh, cũng vài đồng thôi, thế nên ông taxi đưa card nói chị đi đâu gọi em, hứ, ghét! còn lâu!
Rồi thì công an, 1 lần lâu lâu roài, đi ngược chiều vì ko biết đường, mà 2 con đều cận, phi đc 3m thì biết ngược đường, quay lại thì ôi thôi, công an chặn trên, chặn dưới, củ hành củ tỏi, cuối cùng bị phạt 285k vì tội ngược đường. Mà điên ko để đâu cho hết. Từ đấy có mối thâm thù với công an Huế.

Em vốn chưa bao giờ thích Huế. Nhưng rất quý 1 anh người Huế chính gốc, thấy anh này chả giống những ng em gặp trong đó. Nói chung ở đâu cũng có người tốt.

alias.noodles
09-01-2009, 10:43
Có vẻ như các bạn gặp khó khăn khi tiếp cận Huế nhỉ? nhất là về giá cả ;)

Tớ thấy Huế đẹp và thơ mộng. Nếu thong thả, nhẩn nha đi chơi thì khối chỗ hay ho, tớ không bị chặt chém vì có lẽ nhìn tớ bặm trợn quá chả giống du khách, hoặc do tớ không hay mua quà lưu niệm, không đi taxi và không ăn bún bò :))

Tuy nhiên tớ cũng không khoái Huế ở chỗ cổ kính quá thành ra bảo thủ, hình thức thậm chí là kênh kiệu (có vẻ giống Hà Nội cổ)

Tớ thích Đà Nẵng hơn vì trẻ trung và có sức sống hơn.

Bum*
09-01-2009, 18:38
*Bún bò Huế năm 2007: 10K một bát to oành tá tràng +một bánh mì
Bún bò Huế đầu năm 2009: 20K một bát do thời buổi kinh tế thị trường (bàn bên cạnh sao i xì mà khách là người bản xứ nói giọng Huế có 12K?
*Xích lô Huế của 2007: Nhiệt tình đưa khách lòng vòng hết Đại Nội, mua quà chợ Đông Ba, vừa đi vừa thuyết minh hướng dấn nhiệt tình hơn cả Guide. Thỏa thuận ban đầu thế nào lúc về lấy tiền đúng thế ấy.
Xích lô Huế đầu năm 2009: Vẫn nhiệt tình thuyết minh hướng dẫn. Lúc về ngoài tiền trả như ban đầu đã thỏa thuận: "Anh chị bồi dưỡng thêm cho mỗi anh em năm chục. Đi cả ngày trời nắng nôi vất vả". "Nhất định đòi 40k chứ không phải 2 tờ 1 đô"

.................................................. .................................................. ......
Ngoài những điều băn khoăn nhỏ nhoi trên, vẫn thích Huế vô cùng là thích!

-Thích nhất ngồi uống cafe ở quán Thảo Nguyên, quán ngay gần sông Hương, ngồi ở giữa cầu Trường Tiền và cầu Phú Xuân. Cafe rẻ bèo nhưng chưa bao giờ uống cafe ở đây, thích Sầu riêng sữa đá và Sâm dứa sữa đá. Lần nào đến đây em cũng đàng hoàng gọi cho mình 2 cốc to oạch, một xanh của sâm dứa, một vàng của sầu riêng.. ngồi nhâm nhi ngắm hoàng hôn! Tuyệt! Điểm 10 cho chất lượng và giá cả! (Rẻ bèo, 8k/cốc)
-Thích nhất đi thăm Đại Nội và cho cá ăn! Lần nào vào Huế cũng đi xích lô thăm Đại Nội, ngắm cảnh là phụ mà cho cá ờ hồ ăn là chính! Nhìn bọn cá béo mập to oành tròn quay vàng óng ánh lúc nha lúc nhúc, nhảy cả lên mặt nước tranh ăn, con nào con nấy miệng mở như cái hũ nút phê không thể tả được. Cái trò cho cá ăn hay phê hơn cả chơi Games ý. Bạn nào chưa thử bao giờ lên Google mà search ảnh bọn cá tham ăn này. Chuyến đi đầu năm vừa rồi em đã vượt kỉ lục lần trước, đầu tư hẳn 20k mua thức ăn cho cá - được 10 túi cơ mà bọn cá ăn chả thấm tháp vào đâu! (Lần trước bỏ ra có 6K, hehe)
-Quán ăn chay của Huế trông thi vị sang trọng mà giá cũng rẻ vô cùng. Lần trước em ăn ở quán gì hình như là Liên Hoa Thư Quán, ko nhớ rõ lắm, hai người ăn gọi 5, 6 món + 3 cốc nước (1 cafe, 1 sâm dứa, một sầu riêng) Tổng thiệt hại chưa đầy 50K mà quán đó đẹp lắm! Cách đây 2 năm rồi giờ không biết giá cả thế nào!

- Các thể loại bánh của Huế: Bánh bột lọc, bánh canh.... mỗi đĩa vài cái bé bé... hấp dẫn lắm!

-Những ngôi nhà Huế nhỏ bé giản dị, trứoc mặt là phá Tam Giang, sau lưng là rừng Bạch Mã...

Tổng số ngày em ở Huế tính ra được hơn 10 ngày, cũng đã từng ở Huế những ngày mưa gió bão lũ, ở vùng xâu vùng xa (Phú Lộc). Tình cảm với mảnh đất này càng ngày càng nhiều lên và sẽ khó có thể ít đi :)

nhocdenthui
10-01-2009, 01:22
Năm rồi vào khoảng thời gian này em cũng đang ở Huế. Mùa này Huế đang là đông. Đường phố xám xịt, xe cộ thưa thớt, người ngoài phố co ro dọa thưa đi lại trên phố với những chiếc ô nhiều màu. Đông nên cây cối trụi, các lăng tẩm đi đâu cũng thấy những cành cây (như là) khô, đâu đó vài lá non nhú lên. Nõn xanh. Mướt... Tất cả làm nên Huế đẹp vật vã.

Em vài lần quay lại Huế, cũng ăn Bún Bò, cũng lang thang chợ Đông Ba, cũng đi taxi và cả xích lô, xe ôm... dưng chưa có vấn đề gì về giá cả.

Bún Bò đường Trần Cao Văn có cô chủ xinh ơi là xinh má đỏ hây hây: 10k/tô. Rau thì tươi và sạch, nước thì nóng và ngon... còn tặng kèm ly trà nóng và nụ cười ngọt lịm.

Cafe cóc đường Bến Nghé 1 cafe đá, 1 cafe sữa đá nhiều sữa nhiều cafe tổng là 10k cộng thêm bình trà nóng và hàng chục câu chuyện hay ho của các bàn bên cạnh của những bác xích lô, của cậu thanh niên.

Đi lang thang nếu mỏi chưn dừng ở một quán cóc nào đó, kêu tô mỳ khô, tô phở nước... mang sang quán giá có 12k/tô. Cái món dưa chua ăn kèm ngon ơi là ngon làm cua em nhớ mãi :D

Ăn tối ở phố Tây (cái đường gì song song đường có quán cơm Âm Phủ nhỉ) vài chai Huda không quá 200k/2 người. Nếu thích ăn cơm có thể ghé sang quán Âm Phủ.

Nói Huế tự dưng nhớ dã man. Để lôi vài cái ảnh post cho đỡ nhớ :LL

phuongdong4p
10-01-2009, 09:51
Huế ơi,

Nhớ Huế lắm, nhớ mối tình của mình với 1 cô gái Huế lãng mạn, khéo léo, nấu ăn ngon tuyệt vời...dữ dội và trầm lắng....mạnh mẽ và yếu đuối...có trong con người của em hết...
...
Em nằm lại trên đồi Thiên An, kế bên Mộ của Điêu Khắc gia Điềm Phùng Thị gần 4 năm rồi em hỉ

Anh thì lấy vợ, có con rồi li dị, giờ này đang độc thân (em khuyên anh lấy người đó chứ đâu- ghét Diệu Hà ghê)

Anh vừa mới đăng ký tham gia Hội Độc Thân và Du lịch bụi sáng nay.

Tết này anh sẽ lại "đi bụi" ra thăm em hỉ.

Nhớ giọng nói "rất Huế" của em ghê nơi
Phạm Phương Đông
Các bạn phuot cua tôi ơi,
Các bạn đi "bụi" Bắc-Trung-Nam gì cũng rứa thôi, chổ nào dân địa phương cũng có máy chém đẹp hết đó. Kinh nghiệm xương máu của tui là trước đến 1 nơi nào đó, tui thường lân la lên mạng yahoo hay skype gì đó search va lam wen với 1 người địa phương nào đó tại đó ( Nhớ dùng ngón nghề tán cho giỏi vào để được số dtdd của họ) khi đến nơi bạn gọi cho họ va nhờ họ dẫn đi chơi. Đãm bảo NGON-BỔ-RẼ.
Tháng 10/2008 đến Huế nè, chi tốn 20,000 tiền xăng cho bạn của tui thôi ( Anh ta vốn xuất thân là Tài xế Taxi) hắn chở tui đi khám phá hết tất cả những nơi cảnh đẹp hoang sơ nhất của Huế...Tuyệt vời lắm, chẳng thua chi Dalat
Hai tên đi chơi chán chê rùi về Đập Đá ăn cơm Hến, Bún Hến và chè bắp...Rẻ không ngờ lun:
2 tô cơm Hến
1 tô bún Hến
1 chén chè bắp
1 chai Huda 2 tẩy
Giá chỉ có 20,000 thui (tui cứ tưởng O bán hàng tính lộn tiền nữa chứ...)
....
Các bạn có kỹ niệm gì về Huế kể cho mìng nghe với nghe

cong chua
19-03-2009, 17:29
Em cũng sắp đi Huế lần nữa, nhờ bác Bum chỉ giùm cai Liên Hoa Thư Quán nó nằm trên đường nào, sẵn tiện up luôn 1 tấm ảnh em chụp ở sông Hương năm ngoái.

Bátước
20-03-2009, 09:33
Lần đầu tiên mình ra Huế là vào dịp Festival 08. Ấn tượng về việc tổ chức Festival là không mấy tốt đẹp. Mặc dù đã tìm hiểu kỹ thông tin nhưng cuối cùng vẫn hơi thất vọng. Tiếc 1 điều không được đi trên sông Hương vì quá đông du khách nên hết vé.
Nhịp sống ở Huế không hối hả như Sài Gòn mà chậm chậm, lững lờ trôi đi. Thích nhất là ăn chè, đủ các loại chè nhưng thích nhất là chè bắp. Còn những thứ khác thì không hợp và bỏ quá nhiều bột ngọt nên chỗ ăn mình thấy ngon nhất là ở quán "cơm tấm Sài Gòn", hi hi
Ấn tượng xấu nhất là ăn ở quán cơm nổi tiếng mà nhân viên khách sạn chỉ (hình như là Âm phủ). Hai vợ chồng ngồi chờ dài cổ, gọi khản tiếng nhưng cuối cùng nó lại phục vụ cho 1 nhóm khác vào sau. Bực mình đi luôn và kg bao giờ quay lại nữa.
Người dân Huế nhìn chung là thân thiện nhưng gặp du khách thì cũng biết chém. Mình chưa gặp hoàn cảnh bị chém gấp đôi nhưng cao hơn khoảng 2-3 ngàn thì có. Điều đó cũng bình thường vì tiếng Huế thì nghe đã khó nói chi bắt chước tiếng của họ. Kinh nghiệm của 2 vợ chồng mình: vào quán thì chỉ món, nói nhỏ, ăn xong ra hiệu tính tiền, tính tiền xong mới nói chuyện to. Thế là không ai biết mình là du khách nên lúc tính tiền không bị chém.!.
Ấn tượng mạnh nhất: người Huế ăn hàng khủng khiếp, lúc nào các quán bán chè, bún... cũng đông khách!!!
Để bữa nào up hình hầu các bác nhé!!

EveyTran
29-03-2009, 15:21
Trời, nghe các bác nói chuyện đi Huế mà thèm quá! Evey đi chỉ dám ở homestay thôi, đúng chất sinh viên ấy nhờ :D Hè này con đang tính làm một chuyến đi Huế nhưng không biết ở trong đó bao nhiêu là đủ... Hjz, lâu thì sợ chán mà ngắn thì sợ thèm, chắc một tuần là đủ các bác nhỉ?

Anh Già
30-03-2009, 02:14
Nếu chỉ có Huế không thì 1 tuần là quá nhiều ;)

chaubathong
30-03-2009, 10:41
Muốn hiểu về Huế hơn, mấy bác thử tìm đọc cuốn "Chuyện khảo về Huế" của tác giả Trần Kiêm Đoàn thử xem. Tui nghĩ, đó là một trong những cuốn sách về Huế hay nhất từ trước đến giờ. Thử xem, bạn sẽ thích ngay mà :)

EveyTran
30-03-2009, 21:12
Anh Già Nếu chỉ có Huế không thì 1 tuần là quá nhiều
Ủa, thế hả bác? Cái chị mà cho em ở homestay hè này cũng đang bảo đi Đà Nẵng.. Bám càng theo bả chắc cũng được nhỉ? Hý hý.
Năm ngoái bà ấy đi mất có khoảng 3 triệu mà gồm Đà Nẵng, Quảng Bình gì đó hay sao ấy... Nghe cũng sướng, gặp mấy ông Tây đi chung thế là cả lũ buộc chân nhau ngủ ở bãi biển... Vừa rẻ vừa được hóng gió giời :D

nhocdenthui
27-04-2009, 23:24
Hôm nay SG xì xầm mưa làm em nhớ Huế vào mùa Đông ghê. Em lôi topic lên vì biết thể nào sau 30/4 nhà mình cũng có người đi Huế :D

Ngộ Môn ở tít phía cửa sau

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=384&pictureid=11354

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=384&pictureid=11355

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=384&pictureid=11356

Chitto
27-04-2009, 23:46
Hôm nay SG xì xầm mưa làm em nhớ Huế vào mùa Đông ghê. Em lôi topic lên vì biết thể nào sau 30/4 nhà mình cũng có người đi Huế :D

Ngộ Môn ở tít phía cửa sau

Hì, Ngọ Môn là Ngọ Môn, cửa sau là cửa sau, làm sao lại có Ngọ Môn ở cửa sau?

Hoàng thành Huế gồm 4 cửa, phía Nam là Ngọ Môn, là cửa chính.
Phía Bắc là cửa Hòa Bình, phía đông là cửa Hiển Nhân (Nhơn), phía Bắc là cửa Chương Đức.

Cửa mà nhà Cua chụp là cửa Hòa Bình, cửa này ít khi dùng, thường chỉ đưa người không có danh phận ra vào thôi.

Bên cạnh còn cái lầu đổ nát, gọi là lầu Tứ phương Vô sự.

Ngoài 4 cửa hoàng thành, còn 11 cửa Kinh thành, đã ai đi hết chưa?

nhocdenthui
27-04-2009, 23:52
Hì, Ngọ Môn là Ngọ Môn, cửa sau là cửa sau, làm sao lại có Ngọ Môn ở cửa sau?

Hoàng thành Huế gồm 4 cửa, phía Nam là Ngọ Môn, là cửa chính.
Phía Bắc là cửa Hòa Bình, phía đông là cửa Hiển Nhân (Nhơn), phía Bắc là cửa Chương Đức.

Cửa mà nhà Cua chụp là cửa Hòa Bình, cửa này ít khi dùng, thường chỉ đưa người không có danh phận ra vào thôi.

Bên cạnh còn cái lầu đổ nát, gọi là lầu Tứ phương Vô sự.

Ngoài 4 cửa hoàng thành, còn 11 cửa Kinh thành, đã ai đi hết chưa?

Hihihi, em cảm ơn ạ :ngượng

Đúng là cửa này không ai ra/vào thật. Em ra cửa này ngồi cả buổi sáng, trốn cả một cơn mưa Huế mà chỉ lác đác vài chú gác cửa phi xe máy ầm ầm vào. À mới cả vài bạn Tây đi từ cửa Ngọ Môn sang. Em thì thấy cái cửa Hoà Bình này đẹp lắm. Đẹp đúng kiểu em thích ;) Mà hình như nếu xuyên qua cửa này là về làng nào đó thì phải, hôm đó em định đi thử nhưng lại có plan khác :D

Chitto
28-04-2009, 01:22
Hai năm trước có đợt đi làm ở Huế 9 ngày, nằm ở cái khách sạn cách cửa Hiển Nhơn có một khúc, chiều mệt và rỗi lại đi bộ vòng nửa vòng quanh thành, hôm thì đi đến cửa Hòa Bình, hôm thì đến cửa Ngọ Môn rồi về.

Nhớ gần chỗ nghỉ có một bà bán bún bò gánh bên vỉa hè, sáng nào cũng làm một tô. Thích hơn ngồi quán nhiều.

@: ảnh đẹp lắm. Hồi đi chả chụp được cái nào ra hồn.

homeless man
28-04-2009, 08:57
Có thông tin về việc trùng tu cái bức tường gần căn lầu này. Mời các bác tham khảo thêm. Không biết đến bao giờ mới phục nguyên trạng cái cố đô này. Lúc nào rảnh, em xin góp thêm bộ ảnh Huế. Em đi Huế nhiều lần nhưng chưa bao giờ bị chặt chém dù tướng tá của em rất giống Tây rởm =))=))

http://www.thanhnien.com.vn/news/Pages/200917/20090423235741.aspx

http://dantri.com.vn/c20/s20-321669/sua-nguyen-trang-buc-tuong-nang-gan-100-tan-bi-xo-lech.htm

smallgrass
07-08-2009, 23:52
Mình cũng bức xúc về chuyện Dịch vụ Du lịch ở Huế lắm,chặt chém khách Du lịch không thương tiếc.Dù rằng đến Huế cũng có món yêu thích là Kiến trúc nhưng những ác cảm kia lấn hơi bị nhiều. Từ ăn uống lề đường, xích lô, hàng họ, bãi tắm,thái độ phục vụ....thật, mình chẳng dám mơ đến Huế lần nữa.

Nhân tiện vừa đến thăm Huế mình xin chia sẻ vài góc nhìn của mình về Huế để mọi người xem chơi.Ở đây mình không đi quá sâu vào những điểm tham quan ở Huế mà chỉ là những điều mà bản thân mình cảm thấy gần gũi, có cảm xúc mà thôi.

Trên đường đến Lăng Vua Tự Đức có đi ngang 1 dãy hàng nhang.Lần đầu tiên tôi được nhìn thấy những đóa hoa nhiều màu sắc thế này, họ sắp xếp thành nhiều hình dạng khác nhau, đúng là xứ sở của sự tài hoa.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16183

Huế được gắn liền với Sông Hương - Núi Ngự Bình.Giờ đây, Núi ngự đầy ắp mồ mã với vô số hình dáng, đúng là xử sở của lăng tẩm

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16184

Trong bộn bề mưu sinh, vẫn còn đó những nhọc nhằn

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16189

Có 1 buổi sáng thảnh thơi, tình cờ ghé vào căn nhà cổ trên 100 năm của gia đình Bác sĩ Đặng Thùy Trâm ăn bún và nhâm nhi cóc cafe để thấy thật yên bình. Số nhà 120 Mai Thúc Loan (ngã tư Lê Thánh Tôn - Mai Thúc Loan)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16188

Tối ngồi trầm tư bên bờ sông Hương,ngắm chiếc cầu Trường Tiền và lắng nghe tiếng ghe xuồng tấp nập.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16187

Ở trong Thành Nội nên đến Cột Cờ để quẳng gánh lo âu theo cánh diều no gió, và nheo mắt dưới ánh nắng chói chang của biển Thuận An (chỉ cách TT 12km,hãy ghé Quán Dư Âm)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16186

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=594&pictureid=16190

xucapochino
21-08-2009, 13:19
Ở Huế có nhiều chùa rất đẹp. Vẻ đẹp của những ngôi chùa ở đây là sự cộng hưởng của không gian núi non bao la thoáng đạt và cấu trúc chùa hài hòa đậm vẻ mộc mạc. Có thể kể đến những chùa đẹp vào bậc nhất ở Huế như chùa Từ Hiếu, Huyền Không Sơn Thượng ... Đặc biệt là Huyền không Sơn Thượng. Có Huyền không sơn thượng 1 và 2. Tớ thích chùa thứ 2 hơn. Con đường dẫn lên chùa này đi qua một khu rừng tràm rất đẹp. Đưồnô men theo con dốc lên núi nên có cảm giác như đang đi gần đến đỉnh núi. Chùa rất rộng, phân thành 3 vùng.
Ở giữa là một hồ nước rộng mênh mông tràn hoa súng tím. Những chiếc cầu cong cong vắt qua hồ nước thơ mộng. Cạnh hồ là 2 nhà tre nổi treo toàn thơ, thư pháp, một rừng thông nhỏ nghiêng nghiêng soi bóng. Gần sát mé tay phải là một vườn ươm hoa phong lan với vô số các loại phong lan khác nhau. Nếu đến vào mùa xuân hoặc hè các bạn sẽ tha hồ được ngắm lan.
Bên tay phải theo lối đi nhà khu nhà chính và nơi tiếp khách của cụ chủ trì. Tớ nghe bảo cụ chủ trì là một người rất uyên thâm và đức độ, tớ chỉ mới thưởng lãm thôi, chưa trò chuyện với cụ bao giờ. Nhưng nhìn kiến trúc chùa tớ cũng cảm nhận được phần nào. Khu nhà chính tràn ngập hoa, những giỏ hoa treo dọc hành lang, những chậu mai uốn cong mềm mại, bụi trúc vàng nghiêng nghiêng ... Tớ đặc biệt thích vườn đá cỏ ở đây. Những phiến đá đủ các hình dạng được xếp ngẫu hứng giữa bãi cỏ rộng nhìn rất có hồn. Cách bài trí khiến tớ nhớ đến tác phẩm vườn đá của Nhật Bản. Mỗi phiến đá ở đây đều là những tác phẩm thư pháp của cụ chủ trì, thường là những câu kệ, câu thơ.
Phía tay trái chùa là quả núi nhỏ có cột cờ rất cao. Leo lên núi không quá khó khăn nhưng gặp trời mưa thì dễ trượt. Trên đỉnh núi có một căn nhà gỗ nhỏ để tránh mưa tránh nắng. Từ đây có thể nhìn xuống mặt hồ và nhìn về những dãy núi phía sau. Cao hơn là một cây si to vật vã. Tớ không rõ họ đã làm thế nào mà bộ rễ của cây si này lại trùm lên hẳn một tảng đá to oạch, gần như cây đã nuốt trọn cả tảng đá í. Một chút phiêu lưu cho các bạn ưa mạo hiểm, có thể đi quá về phía bờ đá nơi có một trận địa đá hơi chênh vênh. Ngồi ở đấy có thể nhìn bao quát cả khuôn viên chùa từ trên cao. Nhìn những mái chùa nhỏ cong cong lẫn vào hoa lá cỏ cây, nhìn khói lam chiều tỏa nhẹ giữa những ngọn đồi, nhìn hoàng hôn trôi chậm ở phía trời xa, mặt hồ mênh mông tĩnh lặng.
Thôi tớ không kể nữa, nếu bạn nào muốn biết thêm thì đến đó nhá.

Totochan
25-08-2009, 15:22
Em cũng từng yêu Huế đến nao lòng.... khờ khờ! Trăng mật em đi huế đầu tiên để rồi về 2 đứa cháy đen trong cái nắng đầu tháng 4 ở Huế.
Dù gì thì gì em vẫn thích Huế. Trầm mặc, điềm tĩnh, uyên thâm và buồn. Cái buồn ở Huế chắc tại do những gì tồn sót lại của những năm tháng vua chúa xa xưa hay vốn đất trời vẫn tạo cho vùng đất này như thế.
Em cũng không nhớ rõ lắm về tại sao Nguyễn Ánh chọn vùng đất này làm kinh đô dù nhớ đã có lần đọc tại sao nước ta gọi là Việt Nam, ai là người đặt tên... đọc những gì khi bắt đầu lên ngôi vua của Gia Long... nhưng em quên tiệt rồi và khi gặp topíc này thì lại đặt câu hỏi sao Gia long lại chọn Huế để rồi 13 đời vua nhà Nguyễn tồn vong là hầu hết toàn những câu chuyện buồn.....

Chitto
26-08-2009, 19:29
Em cũng không nhớ rõ lắm về tại sao Nguyễn Ánh chọn vùng đất này làm kinh đô ... sao Gia long lại chọn Huế để rồi 13 đời vua nhà Nguyễn tồn vong là hầu hết toàn những câu chuyện buồn.....

Gia Long không chọn đất này, mà là tổ tiên của ông, từ thời cụ kị của ông là các chúa Nguyễn: chúa Thượng, chúa Ngãi, chúa Vũ chọn đất này làm Thủ phủ xứ Đàng Trong.

Gia Long chỉ đi sau, và không dám rời cái đất cũ (không vượng khí) này để đi đâu cả mà thôi. Huế dù ở giữa đất nước, nhưng phong thuỷ, khí hậu, đường sá... đều không phải là đất Đế đô muôn đời. Làm Thủ phủ thì được, làm Thủ đô thì không.

Totochan
27-08-2009, 08:41
Theo cảm nhận của riêng em, Đất Huế dường như chỉ phù hợp với lăng tẩm mà thôi....

Sayuri
08-10-2009, 17:37
Em cũng vừa đi Huế hồi tháng 5, giá cả không mấy đắt đỏ và bị chặt chém như mọi người nói nhưng lăng tẩm và thành trì thì xuống cấp trầm trọng :((. Tệ nhất là vụ diễn nhã nhạc trong Thành nội, đạo cụ đặt lăn lóc trong ấy, mất hết sự oai nghiêm ngày xưa...

dangkhoaquan
08-10-2009, 21:55
Gia Long không chọn đất này, mà là tổ tiên của ông, từ thời cụ kị của ông là các chúa Nguyễn: chúa Thượng, chúa Ngãi, chúa Vũ chọn đất này làm Thủ phủ xứ Đàng Trong.

Gia Long chỉ đi sau, và không dám rời cái đất cũ (không vượng khí) này để đi đâu cả mà thôi. Huế dù ở giữa đất nước, nhưng phong thuỷ, khí hậu, đường sá... đều không phải là đất Đế đô muôn đời. Làm Thủ phủ thì được, làm Thủ đô thì không.

Kinh đô Huế là thủ đô của nước Việt Nam thống nhất từ năm 1802, sau khi vua Gia Long lên ngôi hoàng đế mở đầu cho vương triều Nguyễn, và kết thúc sứ mệnh là thủ đô Việt Nam vào năm 1945 khi vị vua cuối cùng của nhà Nguyễn là Bảo Đại thoái vị. Kể từ đó thủ đô Việt Nam một lần nữa lại được chọn là Hà Nội, Kinh đô Huế xưa trở thành Cố đô.
Năm 1802 Nguyễn Ánh tiêu diệt Tây Sơn lên ngôi hoàng đế lập ra triều Nguyễn và một lần nữa chọn Huế làm kinh đô cho triều đại mới vì nhiều lý do: về mặt lịch sử khi trước đó 9 đời chúa Nguyễn đã chọn đất Phú Xuân làm kinh đô, về địa thế Huế nằm ở trung tâm lãnh thổ Việt Nam thống nhất khi ấy, cũng như về chính trị khi ông lo ngại dân chúng phía Bắc còn thương tiếc triều Lê. Khi chọn Huế làm kinh đô, vua Gia Long đã cho xây dựng dạng kinh đô có tính phòng thủ: xây dựng một loạt tường thành, cung điện, công sở, đồn lũy ở bờ bắc sông Hương như Kinh Thành cùng với các phòng, bộ nha viện trong kinh thành, các công trình phòng thủ quân sự dọc bờ nước sông Hương, sông Hộ Thành và cửa biển Thuận An. Các công trình trên được xây dựng theo lối kiến trúc truyền thống của Huế, kết hợp với kiểu mẫu bố trí từ Trung Quốc và kỹ thuật quân sự, xây tường thành theo lối Vauban từ các nước phương Tây đồng thời tuân thủ theo nguyên tắc địa lý phong thủy phương Đông.
Theo ý kiến của riêng tớ thì ngoài lý do đã nêu trên thì Phú Xuân (Huế ) còn là kinh đô từ thời Nguyễn Huệ nên ngoài cố đô Thăng Long thì Phú Xuân là đô thị lớn còn lại duy nhất ở đất nước Việt Nam nên ngoài nó ra chẳng có thể đặt được ở đâu khác cả.

gianker
09-10-2009, 12:29
Theo ý kiến của riêng tớ thì ngoài lý do đã nêu trên thì Phú Xuân (Huế ) còn là kinh đô từ thời Nguyễn Huệ, nên ngoài cố đô Thăng Long thì Phú Xuân là đô thị lớn còn lại duy nhất ở đất nước Việt Nam nên ngoài nó ra chẳng có thể đặt được ở đâu khác cả.

Hí hí, em sipam bác Đang Khóa Quần chút, em thấy chứ thủ đô, kinh đô mà đặt ở vùng suốt ngày bão lũ thì cũng mệt.. :)) Em thấy việc đặt kinh đô ở Huế mang nặng tính lịch sử hơn là địa lý :D Hơn nữa việc chuyển đến kinh đô mới cũng đồng nghĩa với việc phá sạch kinh đô cũ.

Nambyus
09-10-2009, 12:36
"Có 1 buổi sáng thảnh thơi, tình cờ ghé vào căn nhà cổ trên 100 năm của gia đình Bác sĩ Đặng Thùy Trâm ăn bún và nhâm nhi cóc cafe để thấy thật yên bình. Số nhà 120 Mai Thúc Loan (ngã tư Lê Thánh Tôn - Mai Thúc Loan)"

Oh, mình cứ tưởng gia đình bác sĩ Đặng Thùy Trâm là ở Hà Nội chứ nhỉ?;)

giupich
09-10-2009, 15:29
Cách đây 1 tháng em có về Huế, thời gian đó Huế nóng khủng khiếp, và thế là em đi uống nước mía. Sợ bị chặt chém nên em nói tiếng Huế, đang ngồi uống thì có khách hàng trong SG gọi nên em phải nói giọng Sì Gòn, thế là tính tiền ly nước mía là 5,000đ (trước đó em uống là 3000đ). Hix, em sợ thiệt. Dù sao thì cũng thích cái xứ Huế thơ mộng.

Forza Tu
09-10-2009, 16:01
Hi All,

Mình cũng đã đến Huế 2 lần & mỗi lần đều có cảm giác rất đặc biệt, nhân đọc bài "Một góc nhìn về Huế", mình muốn chia sẽ một cái nhìn khác về Huế, đó là Huế ngày xa xưa. Đây là những tấm hình tư liệu chụp về Triều đình Nhà Nguyễn & rất nhiều hình ảnh cổ xưa về Việt Nam, có lẻ sẽ rất bổ ích đối với ai yêu thích lịch sử, cũng như bọn phượt tử chúng ta ...

Do mình là thành viên mới nên không có account để post hình, các vào link này để xem nhé.

http://nguyentl.free.fr/html/cadre_sommaire_vn.htm

* Lưu ý:
Dường như website này là của tác giã Nguyễn Tấn Lộc, nếu bạn nào có lấy hình ảnh trong này, vui lòng trích dẫn nguồn nhé. Tội nghiệp tác giã lắm các bạn ạ!

:)

Chitto
09-10-2009, 17:54
* Lưu ý:
Dường như website này là của tác giã Nguyễn Tấn Lộc, nếu bạn nào có lấy hình ảnh trong này, vui lòng trích dẫn nguồn nhé.

Cũng không hẳn là của chủ website Nguyễn Tấn Lộc bạn ạ. Trên mạng tôi cũng tìm được rất nhiều nguồn ảnh tương tự thế này, thậm chí ảnh còn đẹp và rõ hơn. Chỉ có điều chủ website đã có công tổng hợp, sắp xếp theo thứ tự, hệ thống thôi.

Nếu nói tác giả, thì là các nhà nhiếp ảnh người Pháp cuối thế kỉ 19, đầu thế kỉ 20 đã chụp ở Việt Nam. Sau đó các bức ảnh này được in lên các tấm bưu thiếp. Cho đến nay thời gian đã qua trăm năm, bản quyền không còn giá trị nữa. (Theo luật thì sau 70 năm là hết rồi).

Do đó việc sử dụng các bức ảnh này không còn cần phải ghi nguồn cũng không sao.

dangkhoaquan
09-10-2009, 19:43
Hí hí, em sipam bác Đang Khóa Quần chút, em thấy chứ thủ đô, kinh đô mà đặt ở vùng suốt ngày bão lũ thì cũng mệt.. :)) Em thấy việc đặt kinh đô ở Huế mang nặng tính lịch sử hơn là địa lý :D Hơn nữa việc chuyển đến kinh đô mới cũng đồng nghĩa với việc phá sạch kinh đô cũ.

Thực ra kinh thành Huế lúc xây dựng người thiết kế đã xây dựng những bờ đê, lạch nước, kênh rạch để hình thành một hệ thống cống hoàn chỉnh bạn à . Đành rằng mưa bão năm nào cũng có nhưng chính những thế hệ sau đã lấn đất phá kênh làm mất đi hệ thống điều hòa lụt bão cho nên mỗi khi mưa bão thì lại ngập lụt như thế. Xét về mặt chính trị, thế lực của cựu thần nhà Lê còn rất nhiều cho nên khi vua Gia Long chọn Phú Xuân làm kinh đô đã đặt mục tiêu là chọn chỗ đứng vững là ưu tiên trước đã , chứ chọn đất bắc chắc gì đã không có vụ Lê Chiêu Thống thứ 2? Còn vùng Bình Định trở ra thì thứ nhất đó là địa bàn cũ của quân Tây Sơn, tàn quân nhà Tây Sơn còn rất nhiều, thứ 2 lúc đó vùng này còn hoang sơ kinh tế chưa phát triển, lại còn hay bị giặc tàu ô cướp phá (nếu tớ nhớ không nhầm thì khi nhà Tây Sơn khởi nghiệp cũng được lực lượng này giúp đỡ khá nhiều- hai đạo quân của Lý Tài, Tập Đình)

kongfuson
03-12-2009, 12:50
2 địa điểm ko thể bỏ qua ở Huế

Nét hoang sơ, điêu tàn của 1 đấu trường (he he liên tưởng 1 chút tới Roma có quá đáng hok ta)

Vườn quốc gia Bạch Mã (cách Huế 50km) với hệ sinh thái và phong cảnh tuyệt vời rất thích hợp để dân Phượt cắm trại

Từ Hải Vọng Đài nhìn về biển Lăng Cô

lengkeng1minh
03-12-2009, 21:25
Mình củng có dịp được đến Huế, Huế thơ mộng và buồn làm sao ấy? Nhưng đọng lại trong lòng nổi buồn man mác khi đi thăm Hoàng Cung. Đâu đâu, cảnh đẹp nào củng chỉ thấy người nước ngoài, du khách Việt thật lẻ loi, hiếm hoi.https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=933&pictureid=22872
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=933&pictureid=22870
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=933&pictureid=22869

lengkeng1minh
03-12-2009, 21:34
Các bạn cũng nên đến thăm nhà thờ Dòng Chúa Cứu Thế, với kiến trúc khá lạ và bên trong khán phòng với những kiếng màu về sử tích của đạo Thiên Chúa rất đẹp và ấn tượng. Nhưng xui cho mình, lúc đến là giờ làm lể nên không chụp được ảnh bên trong.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=933&pictureid=22867

Nguyên Hương
04-12-2009, 09:03
3 năm sống ở Huế. Yêu Huế, yêu con người và cảnh vật buồn buồn có lúc làm cho mình nhớ da diết.:)

emmahacto
18-12-2009, 23:51
Hồi tháng 7 em có vào Huế 1 tuần. Không biết các bác thế nào nhưng em thấy cũng rẻ, cơm hến 3k/bát, bún thịt nướng 8k/bát, chè 3/cốc, rùi bánh bèo, bánh gì gì nữa em không nhớ nhưng em thấy giá rẻ. Em ở gần nhà thờ Phú Cam, nên đi chơi toàn đi bộ, không biết giá xích lô với taxi thế nào. Đi bộ ra cầu Trường Tiền, ngồi bên bờ uống nước ngắm sông Hương thì cũng chỉ 8k/cốc chanh leo (mỗi lần trả xong tiền em đều nghĩ, nếu mà ở HN thì... :)))
Em rất thích những con đường ở Huế với hàng phượng 2 bên đường (tháng 7 hoa đỏ rực) mát rượi, đường cũng thoáng chứ không ồn ào tấp nập và không có tắc đường (mới thoát khỏi HN mà, thấy sung sướng quá).
Yêu Huế vì Huế nhẹ nhàng, chậm và có chút buồn...

Lyn
29-04-2010, 08:40
Chào mọi người, O là người Huế- Huế rặt. Đọc bài các bác, các eng, các chị- vui vì tình củm mọi người dành cho Huế và cũng hơi hơi bùn vì những phản ánh về một vài nét không đẹp của Huế. Hy vọng, lần sau mọi người có dịp ra Huế, connect với O hí, O ỉntoduce mấy nơi dệ thương hơn.

nuilua
27-08-2010, 01:45
Chào mọi người, O là người Huế- Huế rặt. Đọc bài các bác, các eng, các chị- vui vì tình củm mọi người dành cho Huế và cũng hơi hơi bùn vì những phản ánh về một vài nét không đẹp của Huế. Hy vọng, lần sau mọi người có dịp ra Huế, connect với O hí, O ỉntoduce mấy nơi dệ thương hơn.

cuối tuần này mình đi Huế, muốn connect với o ni, mà ko biết bằng cách nào nhỉ :-D

Duyenkiwi
31-08-2010, 13:52
Mình là người Huế,nhưng hiện tại phải "tha phương cầu thực" đọc bài của các bác viết về Huế em vừa thấy vui vừa thấy buồn,vui vì tình cảm mọi người dành cho Huế,buồn vì những "con sâu làm rầu nồi canh".Thật ra đến một nơi nào đó cũng có những vấn đề cả,tốt hơn hết các bác liên hệ trước với những những bạn ở trong đó.tháng 10 tới đây mình sẽ về thăm quê(hiện tại mình đang ở Hà Nội) bác nào muốn bám càn thì theo mình nhé.nick minh la :[email protected]

thienbinh_dn83
01-09-2010, 14:07
ACE giới thiệu dùm mình địa chỉ 1 vài (càng nhiều càng tốt) tiệm trà sữa trân châu nổi tiếng, đẹp tại Huế với. Mê món này, nên muốn đến thưởng thức xem thế nào vậy mà. Cảm ơn nhìu.

cuba le
06-09-2010, 01:27
ACE giới thiệu dùm mình địa chỉ 1 vài (càng nhiều càng tốt) tiệm trà sữa trân châu nổi tiếng, đẹp tại Huế với. Mê món này, nên muốn đến thưởng thức xem thế nào vậy mà. Cảm ơn nhìu.

quán trà sữa Hoa Cúc Vàng nằm trên đường Lê Thánh Tôn, và 1 quán nằm trên đường Quốc sử Quán gần trường PTTH Nguyễn Huệ

thienbinh_dn83
06-09-2010, 23:32
Các bạn cũng nên đến thăm nhà thờ Dòng Chúa Cứu Thế, với kiến trúc khá lạ và bên trong khán phòng với những kiếng màu về sử tích của đạo Thiên Chúa rất đẹp và ấn tượng. Nhưng xui cho mình, lúc đến là giờ làm lể nên không chụp được ảnh bên trong.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=933&pictureid=22867

Để lần này TB đi xem sao, hy vọng có được ảnh tặng anh LK