PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đôi điều thắc mắc cho viêc phượt cực Đông :)

VinhKuro
14-05-2013, 23:09
Dạ, điều đầu tiên thì em là một newbie của phượt, trong forum thì chắc là em là em út rồi :), chào cả nhà ạ :D. Thực ra thì hè này em được ra Nha Trang, một mình ạ :) sau khi xếp lịch thì em chợt nảy ra ý định sẽ đến cực đông- mũi Đôi. Sau đó, thì em lên kế hoạch và đi search trên forum nhằm tìm thêm kinh nghiệm "đây mới là lần đầu em đi ạ". Nhưng còn một số câu hỏi em chưa rõ lắm, mong các anh chị chỉ giáo :)
1/ Em dự định sẽ đi bằng xe đạp"vì em chưa biết đi xe máy ạ :)"
2/ Em có đọc mấy bài về rắn cắn và chó nhưng đa phần là sau khi bị phải đưa đến trạm y tế gần nhất mà lại tránh hoạt động vùng bị cắn, nếu em đi một mình thì sao ạ :)
3/ Em muốn ngủ lại tại đây để đón bình mình nhưng không biết là liệu chỉ có túi ngủ có thể ở lại qua đêm không ạ
Em cảm ơn ạ :)

lehaininh
14-05-2013, 23:39
1. Không sao bạn ạ. Ngoài vấn đề quãng đường hơi xa. Từ Nha Trang vào Đầm Môn hình như tầm ~100km. Có đèo nữa nên bạn cố sắp xếp sao cho hợp lí. Giữ sức để trek.
2. Thì bạn phải chuẩn bị cẩn thận để không bị :|. Hoặc ra cửa hàng bán thuốc hỏi có bộ hút nọc độc rắn. Nhưng ra cực Đông thì chả gặp mấy thứ này đâu, đừng lo quá.
3. Nếu để chuẩn bị mình nghĩ là nên mang lều. Túi ngủ không mang cũng được. Chỉ có túi ngủ thường là chỉ nằm trong nhà/lán thôi.

Bạn định đi một mình không cần người dẫn đi à?

VinhKuro
15-05-2013, 08:54
Dạ e cám ơn anh lehaininh :). Mới đầu thì em tính đi một mình, nhưng chắc là em sẽ rủ thêm một đứa bạn thân tham gia ạ :). Về đường đi thì thực sự là em tính sẽ hỏi người dân ở đó rồi mình tự đi ạ, liệu có được không mọi người :). Thời gian thì chắc là đợi em được nghỉ hè :) "trường em chưa tổng kết". Và tiện thể cho em hỏi là ở Nha Trang có cho thuê xe đạp dài ngày không ạ, chi phí như thế nào ạ
Em cảm ơn :)

lehaininh
15-05-2013, 12:02
Thực ra đi trek lúc nào bạn cũng có thể đi không người dẫn được (trừ kiểu biên giới thì bắt buộc có biên phòng dẫn). Nhưng bạn chưa đi quen thì mình không chắc là nên thử cách này. Ít nhất bạn cũng phải đi một vài lần rồi hoặc có kinh nghiệm tìm đường rồi mới nên làm thế. Ngoài ra nếu đi không người dẫn nên xác định trước tư tưởng là việc đến đích như dự định chỉ là 50/50, đường trek thì chỉ dẫn đi trực tiếp chứ hỏi cũng chỉ được 1 đoạn đầu là cùng, qua hết tầm mắt chỉ thế nào bây giờ :)). Nếu bạn chấp nhận được những rủi ro thì cứ triển khai thôi. Đừng quên chuẩn bị kĩ càng cho những phương án xấu (nhất là lạc).

Trekking, camping có thể là một trải nghiệm rất thú vị. Nhưng cũng có thể là rất kinh hãi đấy :)).

VinhKuro
15-05-2013, 17:35
Dạ, nhưng nếu muốn được dẫn đi thì nên nhờ ai ạ, ở đấy thì theo em biết có đồn biên phòng Hố Na và Xã Vạn Thạnh. Em định là sẽ đi xe đạp tới đây, gửi xe lại ở Ủy ban "hy vọng là chắc chắn hơn gửi xe ở chỗ khác". Rồi bộ hành cho đoạn còn lại ạ.

Rin Nhóc
24-05-2013, 08:20
Bạn tham khảo thêm bài của anh NhaTrang_cafe lại link này nhé

Phượt cực Đông 15-16/6/2013 (https://www.phuot.vn/threads/94434-Tr%E1%BB%9F-l%E1%BA%A1i-C%E1%BB%B1c-%C4%90%C3%B4ng-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-v%C3%AC-m%E1%BB%99t-C%E1%BB%B1c-%C4%90%C3%B4ng-kh%C3%B4ng-c%C3%B2n-r%C3%A1c-(15-16-6-2013))

Trong link có bài của anh Nha Trang về quá trình đã từng trek cực Đông của anh ấy. Bạn chịu khó đọc nếu cũng lần đầu tiên đi trek như mình nhé :)

Chúc bạn tìm được những thông tin hữu ích cho bản thân