PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Phú Quốc - Kiên Giang

trinity
05-09-2007, 12:06
Em sắp đi Phú Quốc & đang tính ở 1 trong các resort sau:
-Casstia Cottage Inn
-Tropicana Ressort
- La Varanda Resort Phuquoc
- Blue Lagoon Resort
Song giá phòng thấy hơi chát. Có bác nào biết cách book phòng giá rẻ không giúp em với ạ.
Nhóm em có 5 người & tính ở chung 1 bugalow luôn

Các bác giúp em gấp gấp với ạ vì sáng T6 em bay rội
Cảm ơn các bác! (beer)

langit
05-09-2007, 13:42
Bác ơi mùa này ở Phú quốc đang là mùa mưa đấy, bác check lại xem thời tiết thế nào nhé
Giá phòng của các nơi khác em không biết nhưng Tropician em thấy cũng được, cách Sg Phu quốc khoảng mấy trăm mét thôi, ngay thị trấn Đông dương và bên cạnh mấy cái khu khác như Thanh Kiều Coco Beach. Giá phòng của khu này khoảng 25-40 đô tuỳ thời điểm. Phòng thường không có điều hoà (cũng ko cần thiết lắm ), một số nơi không có cả nước nóng nữa
Lui vào sâu phía trong thì có cái Mai 's House và Ngàn san cũng được lắm nhưng hình như t9 hoặc tháng 10 gì đó Mai đóng cửa hẳn một tháng trong năm luôn. Ở Tropiciana có nhà hàng nhìn ngay ra biển và bên cạnh đó có cái nhà hàng Rainbow cũng được
5 người ở chung một bungalow thì chật và bất tiện lắm vì bungalow của họ không rộng rãi lắm đâu toàn sát sát nhau hết ấy mà

Toet
05-09-2007, 16:22
Bác trinity nên theo lời langit chọn ở Tropicana đi.
Em cũng duyệt cái đó.
Nhà hàng nhìn ra biển tuyệt lắm, view còn đẹp hơn bên SG Phú Quốc. Giá cũng không đắt đâu. Bác cứ mò đến đó mà deal trực tiếp còn hơn đặt thông qua trung gian.
Như SG Phú Quốc thì nên đặt qua các hãng lữ hành.
Còn Tropicana thì cứ chiến thẳng là hơn.

trinity
05-09-2007, 16:32
Cảm ơn 2 bác.
Giá của bọn nó có đăng trên web nhưng theo kinh nghiệm thì giá qua 1 cty tour nó rẻ hơn hay sao í.
Bọn em vẫn chưa biết chốt chỗ nào mà ngày kia lên đường rồi!
@langit: Đang hi vọng có ngày nắng giữa những ngày mưa bác ạ!
@toét: Em cũng nghe mọi người kêu SG-PQ chán lắm.

Cái nào là bugalow mà cứ rộng & đủ tiện nghi là được thôi & thêm nữa là sát bờ biển

Các bác cho em thêm chút thông tin về chơi bời ngó nghiêng khám phá & ăn nhậu mà các bác đã trải nghiệm ở Đảo Ngọc được không ạ? Cảm ơn các bác nhiêù..........

Toet
05-09-2007, 17:03
Tháng này là tháng thấp điểm ở PQ rồi, bác ra tận nơi mà mặc cả, có khi được giá ngon hơn là book qua tour. ăn uống ở Tropicana cũng rẻ.
Em nhớ cách đây 2 năm em uống bia ở cái bar nhìn ra biển lồng lộng gió của họ, Heineken có 10k thôi. Choáng vãi! Trong khi đó ở bên SG PQ là đâu 25k ấy!

Bác trinity đến đấy rồi thuê xe lam chạy vòng vòng trên đảo. Đến nơi có hết các tờ brochure giới thiệu, tuỳ bác chọn chỗ mà hú hí.
Có những bãi biển chưa có resort, thường là có vài nhà dân ở gần đấy, đặt họ làm đồ ăn cho cũng được. Nhớ mặc cả đấy.

langit
05-09-2007, 17:08
Em thấy Sg PQ được đấy chứ ah, mỗi tội giá hơi cheo leo tí thôi
Bungalow có mấy loại : nhìn trực tiếp ra biển và lấp ló nhìn chéo ra biển. Hồi em đi em đặt phòng trước 1 tháng để có cái nhìn ra biển
Đi chơi thì cũng kinh điển thôi : bãi Sao, nhà tù Phú quốc, làng chài Hàm Nghi, mấy chỗ cơ sở Ngọc Trai, Câu mực, lặn biển...
Ăn thì ăn ở nhà Sáng Tươi, rẻ mà ngon, có món gỏi cá trích và sò nướng hành mỡ ngon ơi là ngon
Ăn sáng thì cứ chạy dọc cái đường trung tâm xuôi bưu điện có một dãy cà phê và hàng ăn sáng,mua bản đồ ngay tại bưu điện này
Chợ Phú quốc cũng được, đi thử cho biết,mua vài ba thứ lặt vặt
Nói chung PQ ăn rẻ lắm, hải sản tươi roi rói nên không cần phải lo ngại gì đâu
À nhớ mang theo kem chống muỗi nhé , muỗi ở PQ hung bạo điên cuồng

trinity
05-09-2007, 18:20
Mùa này sale off cũng nhiều nên chắc em nghe lời madam ra đó rồi tuỳ theo cảm hứng mà chọn chốn nghỉ ngơi vậy. ;)
Khiếp các bọn hung bạo điên cuồng quá Langit nhi?! Tớ cũng ghét bị sẹo do muỗi cắn lắm. Từ trước tới giờ toàn xài ké kem của baby thôi, bác cho biết tên loại thuốc để em đi mua với ạ.

langit
05-09-2007, 20:44
Tớ cũng dùng loại cho baby ấy mà, của Johnson ấy :">

Toet
06-09-2007, 03:55
Dùng loại đấy nhiều muỗi miễn dịch rồi các bác ơi!
Con cháu em bôi kem của Johnson, rồi con muỗi thản nhiên đậu lên phần da bôi kem rồi, tỉnh bơ đốt xuyên qua kem. hô hô
Bác cứ làm cái hộp D.E.P, rẻ tiền mà công hiệu. Mùi thì hơi khó ngửi tí, bác xịt tí nước bông vào là ngon.
Hoặc có loại kem chống muỗi và côn trùng, dạng tube, bán ở siêu thị Fivimart, cũng tốt. Của VN sản xuất, hiểu rõ muỗi VN, hi hị.

NATO
06-09-2007, 21:15
Hee mấy hôm nay bân quá nên em không vào mạng
chứ em đây thổ dân ở Phú Quốc, đi ra di vào như đi chợ, suýt nữa thì mua được cả một miêng đất ở đấy, theo em thi Tropicana cũng được nhưng nếu là chấp nhận ở trong vườn giá 28$ còn sát ngoài biển thì cung phải tầm trên 50$ nhung co cai bungalow gia đình thì cũng rộng phết, em thì hay ở Seastar giá mặt biển là 40 và ngay sau đó là 30$ phòng 2 giường, sạch sẽ, tại muộn quá em phai cho con em đi ngủ không onlien lâu được nữa

NATO
06-09-2007, 21:38
Em tóm tắt một số dịch vụ như sau:
Tãi từ sân bay về khách sạn , bất kể cái nào 50 000, thnh thoang cũng có thằng nó đòi 60N.
Thuê xe máy thi một ngày 100N nếu khéo mặc cả hoặc thuê xe của các ông xe ôm thì xuống dược 80N. Oto đi nhà tù PQ, bãi sao trong vong 4h thì 300n còn nguyên ngày thi 500N , thỉnh thoang em cũng kiếm được ông đi vòng quanh đao cả ngay co 300 thôi
Nên mang theo khẩu trang vi đường đi rất bụi nếu lên phía bắc đảo
Chống muỗi thì cũng không đến nỗi nào lắm đâu, trong KS thường là có màn, con ban đêm thi dung cai cua Johson là tiện nhất, con em vẫn dùng hàng ngày
không cần mang đồ ăn đi theo, ngoài đảo không đắt hơn trong đất liền là mấy
Muốn ăn hoa qua chịu kho ra chợ PQ, chẳng thiếu gì, vì được chuyển thẳng từ miệt vườn mấy vung rạch giá ra.
Nên ăn đồ biển, nhất là mực và ghẹ, rẻ tươi, không nên ăn thịt, không ngon và đắt
Ăn uống thì bởi vì không phải là chính vụ nên có thể cái Rainbow đóng cửa, đợt vừa rồi em ra đấy cuối tháng 5 thi 8h đã chẳng còn ai
Chịu khó đi ăn mấy quán trong tỉnh thì có nhiều lựa chọn hơn ở KS ví dụ như Trung dương, Lenz.... cũng được mỗi tội đi ăn thi phải đi Taxi thôi. Tốt nhất là hôm nào mà thuê xe máy cả ngày thì bảo thằng cho thuê là cho tao thuê đến tối muộn để tao đi ăn đã, no cũng không tính thêm tiền đâu. bây giờ thi cũng chưa cao điểm nên không cần phải đặt phòng trước cứ vào đại một cái, vứt đồ đấy rồi dạo xung quanh xem thế nào
Em thì bỏ phiếu cho Seastar, Mai house, với thanh kiều nếu thích đi bụi và tiết kiệm. Trong mấy cái cao cấp nếu thích sang thi em bỏ phiếu cho Blue Larrgon còn SG-PQ thi chắc không bao giờ em vào

langit
06-09-2007, 22:44
Thuê xe máy nên thuê luôn mấy ngày các bác ah, buổi tối đỡ phải trả xe, có đi chơi đâu cũng tiện.
Seastar là cái ngay cạnh SG PQ phải không? Cái này cũng được nhưng giá gần gấp đôi Thanh Kiều, thôi ở TK cho nó lành. Thanh Kiều có roi trồng quanh nhà, vặt ăn thoải mái, khỏi phải mua trái cây làm gì
Em thích ngồi ở cái Bar Rainbow phết, nó đóng cửa hơi phí nhỉ? Buổi tối ra đó làm chai bia buôn chuyện phiếm nghe sóng vỗ rì rào ngay dưới chân mình
Nếu đặt ks trước thì họ sẽ có xe đưa đón, khỏi phải mặc cả taxi
Nên mang theo áo dài tay khoác ngoài, không nên mặc áo sáng màu nếu không về áo đổi màu không ai chịu trách nhiệm
Bác Nato hay ra PQ ngó nghía thấy có công đất nào rẻ làm lấy một công đi bác

LinhEvil
18-10-2007, 16:40
Chạy vào bon chen một chút a.

Thực ra chủ topic là đi công tác nên ở là phải ở Dương Đông cho trung tâm, cho tiện lơi....

Nhưng đi Phú Quốc mà ở nơi hoang vu, biển xanh rì và hoàng hôn lặn ở ngay chân ghế mình đang ngồi uống bia thì mới khoái cơ ạ

Đi Phú Quốc thì có 2 đường, 1 là bay hai là đi tàu cao tốc. Đi bằng máy bay thì khỏi nói rồi vì nó hạ cánh ngay trung tâm, các bác bắt taxi hay thuê xe máy để về chỗ ở đều dễ dàng cạ

Đi Tàu cao tốc thì phương tiện di chuyển có 2 loại, 1 là bắt xe ôm, 2 là thuê xe máy. Thuê xe máy ở cảng chỉ cần báo cho chủ xe nơi bác ở là người ta sẽ giao xe ngay ( kèm mũ bảo hiểm - vì ở PQ có công an giao thông kiểm tra việc đội mũ, hơn nữa trên đường quốc lộ sống lưng của PQ thì ôto chạy đón khách rất quyết liệt nên tai nạn là có thể xảy ra)

Về chỗ ở

Ở PQ em thích độc 2 chỗ, nếu ko là Tropicana thì nhất định phải là Mango Bay.

Mango bay ở khá xa nếu đi từ cảng về mất đứt 40', nếu đi từ sân bay về cũng mất độ 15 - 20'

Hơi bị off road và hideaway. Mango bay có khoảng không rất rộng, 1 bãi biển riêng, 1 quầy bar nằm thẳng trên bãi đá cạnh biển. Khu nhà của nó chia làm 4 loại.
+ Nếu nhiều tiền và đi nhóm đông nên ở The House, nó giống villa 2 phòng ngủ và ở khá cách biệt
+ Giàu vừa vừa thì ở Plantation giá phòng xấp xỉ 40$ mang phong cách nhà sàn và rất thoạng
+ Hợp túi tiền là bọn Ramm Earth ( quên chính tả roài) mang phong cách nhà trình tường của người Hà Nhì, có nhà tắm ngoài tròi giá độ 30$
+ Rồi tiếp theo là Fisher man house và Verranda. từ 22 - 26$

Đi lại ở PQ rất thích, với 1 ít đồ ăn picnic, 1 cái khăn trải rộng. Mũ và khăn tắm , bạn có thể lang bạt trên chiếc honda để đến với những bãi tắm hoàn toàn hoang sơ, ko có người, và thậm chí thấy bọn cua to đùng bò lồm ngồm dưới đáy biển

Đi ăn và đi chơi cũng ko còn gì để bàn vì rất tuyệt

Nên tránh dành thời gian ở các bãi tắm đông đúc như ở Dương Đông hay bãi Sao ( mặc dù cát bãi Sao đẹp nhưng.... nhiều người VN quá nên biển nhiều rác)

Hê hê.. nên đi làng chài mua ghẹ về resort bảo người ta hấp bia cho nưa...

Đại khái là nhiều thứ chơi.. nhưng em bận mất rồi em té đã

trinity
21-10-2007, 01:25
Bác nào ra PQ nên tranh thủ đi lặn biển ngắm san hô & cá bơi. Địa chỉ xịn của dịch vụ đó là: PADI DIVE CENTER 36 Trần Hưng Đạo, Dương Đông, Phú Quốc. 077 846372
( Ra thẳng chỗ đó làm việc chứ đừng đặt qua khách sạn. Kẻo đắt )

LinhEvil
22-10-2007, 20:10
He he em cũng táng cái số DT thuê xe ở Phú Quốc lên đây cho các bác nhá

Huy: 0916 228 297

Bẩu anh ấy mang xe lên bến thuyền hoặc sân bay cho cũng đc, nhớ thỏa thuận giá cả trước và nhắc ông ấy mang theo 2 cái mũ bảo hiểm nhá

sleepingfool
23-04-2008, 17:45
Ảnh Phú Quốc nhiều lắm cơ mà bán cho nhà đài hết rồi nên ko được post hô hô. Nó trả 200$/bức mua đứt í

( doạ tí, thực ra là đang ko có ảnh trong máy này)

Ảnh tớ thì bán không ai mua nên post lên đây chơi :)
https://www.phuot.vn/imagehosting/2002480f12a29c7c6.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10415)
Cảng cá Hàm Ninh

https://www.phuot.vn/imagehosting/2002480f132b05ee6.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=10416)
Bãi Sao

Để bữa nào post tiếp.

canary2802
11-06-2008, 00:31
Bạn nào ra PQ nên đi lặn. Có cảm giác mới, và thưởng thức hải sản tại chỗ luôn. Mà nhớ coi chừng mấy con sứa nha, bị nó cắn là ngứa cực kỳ luôn đó. Và giải pháp duy nhất để chữa là... (NT), cái này do dân địa phương ở đó chỉ, mình chưa thử qua nên không biết có công hiệu hay không :shrug:

Nếu như bạn ở đó gần 1 tuần thì tốt nhất nên mang theo xe máy. Nó sẽ giúp bạn tiết kiệm được khá lớn khoản tiền thay vì bạn phải thuê xe tại đây. Mình đã từng mang theo xe máy đi, rất thuận tiện.

Kận
10-07-2008, 13:34
22 tháng này em có chút việc tại Kiên Giang trong khoảng 3 ngày, mà thời gian cho phép là khoảng 8 ngày, vì vậy muốn quá đà ra Phú Quốc ăn nhậu cho đã thèm. Các bác có thể cho em xin thông tin về việc di chuyển từ Kiên Giang ra Phú Quốc sau đo quay về HCMC và các địa điểm nhậu nhẹt ở Phú Quốc được không ạ.

Em định đi tàu từ KG ra PQ, nhậu nhẹt khoảng 5 ngày sau đó ngất ngư lên máy bay về HAN luôn (tất nhiên là phải đổi máy bay ở HCMC rồi), thời gian đó có bác nào cũng ở đó thì mình cùng nhậu cho vui (beer)(beer)(beer)

langit
10-07-2008, 14:22
Nhà hàng Sáng Tươi hay Tươi Sáng gì đó ở đường 3/2 bác nhé. Nhớ anh món gỏi cá trích. Công nhận ăn ở Phú quốc ngon và rẻ

alias.noodles
10-07-2008, 14:46
Đi tàu từ RG ra PQ mất 2,5 tiếng, lúc đi bác nhớ xách theo vài ve lên boong ngồi nhâm nhi cho sóng nó đánh văng bọt ướt hết mặt mũi cũng thú vị lắm :)

Sáng Tươi, Hàng Dương (gần bến Tàu), dãy hàng ăn gần Dinh Cậu ... là những chỗ ăn ngon và rẻ. Cánh đàn ông thì lười chứ nếu đi mà có phụ nữ thì cứ ra chợ, ra cảng mà múc hàng về tự nấu mà ăn là ngon và rẻ nhất.

Đi bắc đảo xuyên rừng quốc gia ra Gềnh Hào ngồi ghe ra bè cá ăn nhậu tại chỗ cũng hay. Quay về ghé suối Đá bàn có món gà ngon lắm í bác chớ bỏ qua, gần đó là hồ nước ngọt to đoàng (em quên tên) đi thuyền vào phía trong cũng thú, có cả trại chó PQ ở đó nữa.

Nam đảo thì có nhà tù, quán Hàng Dương mát rượi đủ loại hải sản ...

Em không biết đội hình của bác dư lào nhưng đi PQ mà 5 ngày thì hơi nhiều đấy, bác nên kiếm cái xe máy mà phi ngang dọc tự khám phá ra những bãi mới cũng rất hay. Em cực ác cảm với các hệ resort trên đảo vì vừa đắt vừa nhạt nhẽo, tuy nhiên bãi biển PQ thì tuyệt vời, em vẫn thích nhất tắm biển PQ đấy ạ (c)

Buổi tối bác nhớ món theo thuyền đi câu mực bác nhá. Cuối cùng thì bác chốt giúp em 2 loại rượu không thể bỏ qua là Mỏ Quạ và rượu Sim nhá (beer)

langit
10-07-2008, 15:05
Đi câu mực đi bác nhá. Bọn em (em ăn theo thôi) câu được con mực lá gần 1 kg lận, làm các bác câu chuyên nghiệp cũng bảo tụi này hên ghê. Câu xong bỏ vào nồi cháo, ăn với gừng ngon tuyệt hảo
Chợ Phú quốc cũng nên đi cho biết. Đi mua ít tôm tối mang ra bờ biển nướng. Làm vài chai bia. Đêm chạy ra biển tắm xong lên bờ nướng tôm ăn chả khác gì Bác Hồ ta ngày xưa" Sáng ra bờ suối tối vào hàng" cả.
Em ở 1 tuần chả thấy chán, cũng đi lại rất ít

virgo
10-07-2008, 15:16
Số điện thoại mua vé tàu từ Kiên Giang đi Phú Quốc: 077878475 hoặc chị Bích: 0918694602.

Còn những nơi ăn chơi nhảy múa thì nhờ nhà Black cho ít thông tin nhỉ :D

TÍM
10-07-2008, 15:30
Ở đó có cái chấm đấy, mới có 2 bọn đánh chiếm được thôi hí hí :D

TÍM
10-07-2008, 15:32
Mà ăn gần Dinh cậu í, cái nhà hàng gần cái chùa, đồ ăn ngon thôi rồi, rẻ nữa chẹpchẹp

Nhớ ngắm hoàng hôn ở Dinh cậu nữa bạn Kận

Bãi sao mà nằm nhậu với cái thúng và vài nàng tiên cá nữa thì nhất Kận luooooooooooon :D

phephephe
10-07-2008, 15:48
Gần Dinh Cậu có quán cafe seaview rất hay(c)

alias.noodles
10-07-2008, 15:58
Rượu Mỏ Quạ đấy đặc biệt lắm nhá, cây đấy mọc trên đất CPC chả ra gì nhưng mọc ở PQ là có kiến đầy, thế là hái xuống ngâm rượu (toàn trứng kiến thôi) uống tê tái. Rượu Sim uống cũng hay rất thích hợp với chị em. Dưng mua cốt sim ở PQ cũng phải cẩn thận vì rủi ro cũng cao như là mua mật dâu ở Đà lạt vậy :D

À chợ PQ cũng rất nhiều đồ khô ngon như cá thu, cá bè trang là những đặc sản bên cạnh 2 món đệ nhất quốc gia là nước mắm và hạt tiêu PQ (c)

langit
10-07-2008, 17:24
Nước mắm vào xưởng mua, họ đóng gói chuyển thẳng cho mình nhận ở sân bay TSN luôn nhé

Chin
10-07-2008, 21:17
bác Kận phải cẩn thận. Em vừa đi về hôm 16.6. Trúng đợt áp thấp đang đà suy yếu. Biển động, đi cái tàu cứ gọi là chòng mà lại chành, say mà lại sóng. Lúc đầu cũng phê lắm. Nhưng sau say thì mệt thôi rồi.
Máy bay thì bé và hôi bác ạ, nó lượn cũng dễ xương lắm. Bác nhớ confirm vé trước khi về, hôm nọ bọn em có 1 người có vé mà ko đc về đấy ạ. Duyên lắm bác ạ!!!
Ăn thì em ko đc mò mẫm nhiều, nhưng ăn ở Việt Xưa ngon mà đẹp lắm ạ. Zen thì bình thường. Buffet trong SG-Phú Quốc resort thì ngon. Có cái món Cò biên mai nướng, ăn ngon dã man, chẹp chẹp...
Nước mắm thì em thấy họ chuyển về tận Hà Nội. Khô mực ngon, mặn hơn các nơi khác. CŨng chả rẻ lắm, khoảng 240-280k/1 kg.
Bác nhớ đi câu mực và lặn biển nhá. Đi ghép tour ko đắt lắm đâu. Chúc bác vui.

cafe3mau
12-07-2008, 16:11
hi,
Em mới gia nhập diễn đàn. Hè này em định di đảo Nam Du, Kiên Giang. Vui lòng chỉ cho em cách thức để đi từ đây đến Rạch Giá. Ai có kinh nghiệm đi đảo Nam Du rôì thì chỉ em vơí.
Gửi mail cho em theo điạ chỉ [email protected].
Thanks!:)

alias.noodles
13-07-2008, 11:02
Bạn có thông tin gì chưa? Tớ cũng đang quan tâm đến điểm này, nếu đi có lẽ phải phóng luôn ra Thổ Chu mới hay.

Tớ có anh bạn già bên hải quân hy sinh trong đợt chống Bão số 5 ... vì thế cứ ấp ủ đi Thổ Chu.

Có thông tin gì hay ho thì ới tớ với nhé!

hoankiem
13-07-2008, 12:13
Hì, tự nhiên lại đọc thấy .Trả lời bạn ít thông tin theo trí nhớ của tớ. Tớ ra đảo cách đây hơn 10 năm . Năm 96. Lúc đó tầu một tuần 2 chuyến .Bây giờ tầu đi Nam Du chạy lúc 9h sáng hàng ngày từ Rạch Giá, bến tầu gần đường Nguyễn Công Chứ . Tầu chạy khoảng 5-6 tiếng là tới nơi .

Những ngày biển động hoặc tầu phải sửa chữa thì hủy chuyến .

Cách đây 2 năm khi ở Rạch Giá lấy tầu đi chấm ... thấy nói chuyện bảo ngoài đảo thiếu nước ngọt lắm . Trước không trồng trọt nên thoải mái nước hơn . Giờ cần nước phục vụ tăng gia sản xuất .Nước ngọt phải mua, trên đảo chạy máy phát điện . Ngoài đảo có làng chài , trước thì ở nhờ, giờ cũng có nhà trọ

Quần Đảo Nam Du có hơn hai chục hòn đảo nhỏ . Đảo lớn nhất là Hòn Lớn, trên có Hải Đăng, leo lên là ngắm toàn cảnh . Đi thuyền sang Hòn Ngang bé hơn . Hòn Mấu là hòn có bãi cát để tắm và dân bảo là phải ra hòn này mới là đi Nam Du :))

alias.noodles
13-07-2008, 12:16
Hay quá, cảm ơn bác hoankiem nhiều, thông tin tưng đấy là đủ để ba lô lên vai rồi, đoạn từ SG xuống Rạch Giá thì em đi bằng 1 mắt hehe :D

Có ai quan tâm đến Nam Du không nào?

hoankiem
13-07-2008, 12:48
Bạn có thông tin gì chưa? Tớ cũng đang quan tâm đến điểm này, nếu đi có lẽ phải phóng luôn ra Thổ Chu mới hay.

Tớ có anh bạn già bên hải quân hy sinh trong đợt chống Bão số 5 ... vì thế cứ ấp ủ đi Thổ Chu.

Bác Mỳ: Bác có định đi Thổ Chu à. Tớ chưa ra đó và cũng định sẽ ra đó, Nhưng tốn khá nhiều thời gian đấy .

Hiện giờ tầu chở khách thì chỉ có 1 chuyến một tuần đi từ Phú Quốc . Một tuần ở ngoài Thổ Chu thì hơi ... dài . Tớ đang xem có nhờ và được đi tầu Hải Quân một chiều thì tốt hơn . 3-4 ngày ngoài Thổ Chu là vừa . Ngoài đó thấy bảo đông đúc tầu thuyền và cà phê ôm lắm :)) . Ngoài đi tầu thì thi thoảng cũng có đợt có máy bay ra đảo . Cái này thì chắc khó hơn .

Túm lại là nếu nhờ được tầu Hải Quân thì mất ít nhất 1 tuần, chi phí từ Hà nội bay ra Phú Quốc cũng đắt đỏ phết . Tớ sẽ kết hợp khi nào có vụ ra lại Phú Quốc, rồi cộng thêm 4 ngày đi Thổ Chu .

alias.noodles
13-07-2008, 13:09
Vầng, nếu bác quan tâm thì để em thử dò đài xem dư lào (tập trung các bác hải quân) rồi sẽ thông báo bác biết.

Riêng quả Nam Du có thể em sẽ đi lẻ tiền trạm xem sao :)

À cái chính là mình thăm thú quê hương đất nước thôi bác ạ, chứ mấy món ôm ấp ấy thì trong đất liền cũng cũng đầy (bác mà quảng cáo thế ít hôm khéo lại người người nhà nhà ra TC thì hết chỗ đi à :LL)

(watch)bao giờ bao giờ thì (LD)?

hoankiem
13-07-2008, 13:12
Bác Mỳ, bác ở trong Nam ạ, bác có đi thì hú em một tiếng nhé, cho em đi với . Em không biết chỗ bác định đến nó dư lào, nhưng ở trong này có ai đi đâu thì cho em đi ké với ạ :D

Em Thích Trăng : Đi chơi nhiều thế là kô được . Anh méc triệu tập ra Hà nội bây giờ ;);)

Tranh thủ đi đi nhé, Nam Du hay lắm đấy . Đảo đá lởm chởm, rừng thiên nhiên thì thôi rồi . Còn hoang sơ lắm lắm .(NT)

Ra nhớ chụp cho anh vào tấm Hải Đăng, ngày xưa đi mang theo máy phim, giờ ảnh bị chảy mốc hết cả . Mà lúc đó quý phim lắm, chả chụp cảnh bao giờ . Nhõn người :(

hoankiem
13-07-2008, 13:32
Phải đi xong khu vực phía Nam rồi mới về thì về chứ . Còn khối chỗ để đi đấy ;) . Nhưng đi rồi đừng ở lại ngoài đảo là được ;) . Cuối tháng 8 anh định đi cực Nam xịn đấy. ( không phải xóm Mũi đâu ) Em tham gia không.

Chút xíu nữa là anh thắc mắc , làm việc sướng giữa giờ thấy gửi bài đều đều thế . He he, may mà chưa . Giờ sẽ im tịt ;)

Bác Mỳ: Tại vì ôm ngoài đó khác đất liền, toàn phục vụ cánh thủy thủ , ngư dân mặn mòi biển cả . Em nghe nói bây giờ Thổ Chu đông khủng khiếp thành nghành công nghiệp mũi nhọn. He he, nếu ra đó vì vụ đó thì e là kô hợp , he he, ta dân văn phòng đi tầu gần hai trăm cây số chẳc liểng xiểng rồi . Không hiểu có mở mắt mà nhìn ngó xung quanh được nó không .

cafe3mau
15-07-2008, 13:44
Mấy ngày thi cử em k online, k ngờ mọi người đã reply email cuả em nhanh thế. Em có tìm được 1 bài trên tuôỉ trẻ nói về đảo Nam Du đây. Share link cho mọi người.
http://dulich.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=256594&ChannelID=100
Em đọc về đảo Nam Du trên tạp chí ẩm thực số tháng 7, nhìn hình chụp thấy mê quá nên muốn đi.
Khi nào mọi người định đi thế? Có thể đi trong tháng 8 và vào cuối tuần được không?
Reply cho em biết nhé. Muốn đi lắm rồi.

Doremonkey
26-07-2008, 15:47
Cám ơn bạn Doremonkey đã thông tin. Tớ cũng biết một vài bạn trong nhóm này nhưng chưa đi chơi cùng lần nào, tớ định đi Nam Du nhưng thời gian chưa xác định, có khi chiều nay đi cũng không chừng, nên chắc không đi cùng được rồi!

ặc, Bác nỳ còn máu ghê nhỉ. Bác đi về rùi thông tin cho anh em biết cái đảo này nhé. Tớ check thôg tin rùi. Nếu đi chỉ trong 3 ngày thì ko kịp nên là tuần sau cũng chỉ tìm hiểu thông tin thui.

Mừ bác đi nhơ dấu tiền cẩn thận nha. Nghe nói hồi xưa cái đảo này có hải tăc nhiều lắm ấy. Giờ ko biết thế nào....

Nếu ko phiền thì cho tớ nick yahoo chat chơi. Khi nào thuận tiện anh em giao lưu phát.

haithanhhcmpt
29-07-2008, 23:10

Hì hì, bạn alias.noodles có thông tin gì chưa vậy? Tôi thì chắc sang đầu năm sau mới đi Nam Du, Phú Quốc.
Tình hình là có bà con dưới đấy, ở Rạch Sỏi Rạch Giá và cả ở hòn Sơn,... nên chắc đi cũng dễ. Ngày xưa, ba tôi cũng đi tàu đánh cá ở quần đảo này nên càng nhiều thông tin. Thong thả, gom gom thông tin lại rồi chia sẻ nhé.

Đi Nam Du thì tốt nhất là đi từ tháng 9 đến tháng 3, quãng thời gian ấy biển êm. Tranh thủ đi được 1 tuần thì tốt... :)

Doremonkey
06-08-2008, 22:26
Tuần rùi tớ có đi Rạch Giá tiện thể ghé qua chỗ bến tàu khách đi các đảo. Muốn đi Nam du các bạn cứ ra bến tàu mua vé ( chỗ bán vé đi phú quốc). Mỗi ngày xuất bến 1 chyến ra Nam Du lúc 9h, Ngược lại ở Nam du cũng có tàu xuất bến hàng ngày về lúc 9h sáng. Vé mua hình như là 90K. Thời gian chay bao lâu thì tớ quên rùi. Hôm đấy may mắn nhìn thấy cái tàu khách. Nó vừa cũ và nhỏ. Trên tàu có nhiều khách ( hình như nó ghé 2 hay ba đảo khác sau đó mới đến Nam Du), mà chỉ thấy toàn dân địa phương hoặc bạn hàng đi mua đồ biển ( ăn mặc nhìn là biết, ko thấy khách du lịch nào). Khuyên chân thành đi mùa biển đẹp, cái tàu nhỏ nhìn thấy ớn lắm. Tớ kịp ghi lại số điện thoại để liên hệ với bên bán vé này : 0918586050; 918006583;0918352624; 077. 923691 . Chúc bạn đi vui và thêm thông tin cho anh em biết nhé.

Nhim
08-09-2008, 08:23
Hi các bác.
Em là thành viên mới vào diễn đàn, đợt cuối tháng này em đang có dự định đi Sài Gòn rùi thẳng tiến Phú Quốc mà em thì dân Bắc vào Nam lần đầu, mong các bác "phượt tử" chỉ bảo cho em vài ý kiến để em có thể đi xuôi chèo mát mái với ạ .
Em xin chân thành cảm ơn các bác trước ạ.

penny
11-09-2008, 21:10
Ngoài ra đi Phú Quốc nên ra Hàm Ninh ăn tôm tích :LL Ở Dương Đông nhiều khi không có, còn ở Hàm Ninh tôm tích ngon hết chỗ chê :LL

Biển nhìn từ Hang Yến

sleepingfool
16-10-2008, 14:35
Ở PQ thì

Ăn gỏi cá trích, uống rượu sim, bãi Sao có món còi nướng nữa.

Chơi thì sáng đi xem chó Phú Quốc, phòng trưng bày ngọc trai, tối đến đi câu mực.

Ngoài ra có rừng nguyên sinh, nhưng cũng chả có gì đặc biệt ngoài một số cây lâu năm.

victor
27-10-2008, 16:41
em đi công tác 1 tuần ở Rạch Giá, có 1 project ở Hòn Me (vùng Hòn Đất - quê hương chị Sứ). Hồi đó giờ chỉ tuyền ghé Rạch Giá để đón tàu đi Phú Quốc nên ko có thông tin gì hay ho về Rạch Giá.
E sẽ tranh thủ lúc rỗi đi vòng vòng quanh đây, nghe nói có khu Đô Thị Mới lấn biển.
Bác nào biết thông tin gì hay ho nữa thì mách em với!
Đa tạ! (beer)

Dudi
27-10-2008, 19:41
E sẽ tranh thủ lúc rỗi đi vòng vòng quanh đây, nghe nói có khu Đô Thị Mới lấn biển.

Xời, cái khu đô thị này chỉ là mấy cái nhà hơi cao cao, xấu òm, nằm trên một đống đất lầy nhầy, chả có gì mà xem cả.

Bờ biển thi mới được bao lại bằng đá, kiểu như ở Vũng Tàu, như tệ hơn.

Biển thì toàn bèo dạt, mây thì trôi.

Người Rạch Giá thì coi đó là liềm tự hào, dẫn ra coi, 3 phút là hết, chả có gì để xem.

Chả bit bác thế lào, chứ em thì chỉ thích 2 chỗ:

- Quán ăn sáng, cháo kiểu lạ lùng, cũng ngon ngon. Nó nằm ở bên phải cái cầu đi vào khoảng 200m, đến ngã ba, quẹo trái tới liền.

- Quán nhậu Vườn Gấu: trong hẻm, chỉ có dân địa phương biết, rộng, thoáng, món ngon bổ rẻ, nổi tiếng cả vùng. Nó ở ngay cái cổng tam quan, từ SG xuống rẽ trái vào hẻm.

Ở đó có món đặc biệt, phải thân quen với bà chủ mới biết: Thỏ nướng và thỏ làm mấy món khác nữa. Ngon, chứ không phải thỏ như ở chỗ khác đâu.

Các loại hải sản lạ lẫm thì chả nói làm gì.

Hôm ấy xơi no hải sản rùi mà mang thỏ ra còn làm được mấy đĩa, xong nghẹo luôn tại chỗ thì bit rồi đóa, hehe...:))

Chúc đi vui nghe.

(NT) Victorlina có đi cũng không đấy? Công bố ảnh đê. Không tự giác thì để em phọt lên vậy ;)

victor
27-10-2008, 22:57
Mới dẫn ku khoai Tây làm việc cùng đi ăn tối về.
Theo lời chỉ của tay chủ ksạn Phượng Hoàng nơi em ở, thì bọn em cũng đi vào cái đường bác DuDi nói "cổng Tam Quan, rẽ đường ra hướng biển ..." nhưng bọn em vào quán tên là Ngọc Nhân 2 => cũng ngon, rẻ.
Mai e sẽ check cái quán Vườn Gấu của bác mách! :D

P/s: em đi out-door thui, mình ên à! :shrug:

tuanxipo
13-11-2008, 11:01
bác nào muốn đi phú quốc thì vào www.daongoc.com đủ thông tin luôn , không tìm được thì post bài hỏi .

yeu3fat
09-04-2009, 22:37
Capi79 ui, tớ mới đi PQ về này, đúng như đã hẹn nhé, làm chuột bạch thí mạng trước cho cậu. Cần bất kỳ thông tin jề, cứ hỏi, tớ sẽ giải đáp, khuyến mại thêm sdt, địa chỉ luôn. Phú Quốc đẹp tuyệt vời, không đi thì 30 năm sống cũng nhuư không. (c) (beer)

chipkill
21-04-2009, 13:08
Em cũng đang cần thông tin về Phú Quốc. Nếu em muốn đi từ HN ra PQ thì phải đi như thế nào ạ. Bay HN-SG hay HN-CT ạ.

vietnamhomestay
22-04-2009, 09:25
HN - CT đi bạn! Rồi đón xe Mai Linh tại Cần Thơ đi Rạch Giá hoặc Hà Tiên rồi đi tàu ra Phú Quốc!

Mà nếu đi HN - SG thì mua vé máy bay đi Phú QUốc từ SG luôn nếu bạn có điều kiện rộng rãi về tài chính.

barandom
22-04-2009, 12:36
HN - CT đi bạn! Rồi đón xe Mai Linh tại Cần Thơ đi Rạch Giá hoặc Hà Tiên rồi đi tàu ra Phú Quốc!

Mà nếu đi HN - SG thì mua vé máy bay đi Phú QUốc từ SG luôn nếu bạn có điều kiện rộng rãi về tài chính.

Dù sao thì bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần cho một chuyến đi tàu về Rạch Giá vì vào dịp lễ máy bay Sàigòn ra Phú Quốc và ngược lại rất khó đi .

sumoem
14-05-2009, 10:54
đi phú quốc mà k gọi e 1 tiếng để tư vấn là có lổi lắm đó . đâu bác nào cần tư vấn chi về pq cứ lên list câu hỏi thằng e sẽ bao tiêu cho .
Bác cho em hỏi cái chất lượng dịch vụ và vị trí của Rì zọt Ngàn sao ở Phú Quốc có được không bác? Em đang tìm hiểu để đi :)

tuanxipo
14-05-2009, 16:32

vị trí của Resort ngàn sao ở Phú Quốc . nó nằm trong khu vực gọi là gì nhỉ ? hehe . nguyên dọc biển đó toàn resort , bắt đầu từ Sài Gòn Phú quốc resort -> Pacific hotel đang hoàn tất . Đất khu đó là khu VIP GOLD đấy .

Nếu muốn tìm nhà nghĩ ở Dương Đông giá rẽ mà yên tĩnh, cần không gian riêng tư cho 2 người thì bạn đến resort nhà mình đi! chỉ cách trung tâm 1,5km thôi. Tuy chất lượng chỉ có 2 Sao nhưng không gian ở đây rất yên tỉnh và rất rất gần biển đó bạn. đặc biệt nữa là gần đó có một gành đá rất đẹp.
Bạn muốn tổ chức sinh nhật cho người ấy của bạn phải không? hì hì.
Nếu đúng zậy thì resort của mình đúng là nơi lý tưởng dành cho bạn đó. Một bên là gành đá biếc, bên này là Bãi trường cát trắng dài thẳng tắp. Buổi chiều leo lên đỉnh các tảng đá ở đó ngồi ngắm hoàng hôn thì lãng mạn biết mấy, tối đến còn có thể ngồi ngắm sao trên bãi biển. Trước mặt bạn, trời nước hòa quyện 1 màu với vô vàn vì sao thắp sáng - sao của bầu trời, sao của ghe câu và sao từ ánh nến trên bánh sinh nhật của bạn nữa. Bạn thử tưởng tượng xem! tuyệt quá phải không?
Bạn cần bánh sinh nhật, bạn có thể nhờ nhân viên ở đó đặt cho bạn. Hoặc bạn muốn đích thân lựa chọn thì nhờ người chở bạn đi, trả tiền xe ôm thôi.
Giá phòng thì bạn có thể tham khảo tại website sau : http://www.ngansaoresort-phuquoc.com.vn
Nếu đặt phòng thì bạn liên hệ trực tiếp qua số đt: (077).3848203
Nếu sau khi đã quyết định mà liên lạc không được thì alo cho mình: 0973800500 mình sẽ hỏi xem còn phòng không và book dùm cho bạn luôn.

Lưu ý số 0973800500 của thằng nhà chủ Resort Ngàn Sao, k phải của tui . các bạn có thắc mắc gì về resort gọi cho nó . Nó tên Lợi , gọi nó đọc bài của tuanxipo là ok

Gửi bạn thêm 1 vài hình ảnh về bãi biển và gành đá tại Ngàn Sao Resort
http://upload.daongoc.com/_UNCLASSED/2009-05/IMG_0116_1241280333.jpg
http://upload.daongoc.com/_UNCLASSED/2009-05/IMG_0118_1241280367.jpg

yeu3fat
14-05-2009, 20:06
Cái này chính là cái mà mình nhắm hôm ở PQ, nhưng mà tại hơi xa trung tâm Dương Đông, nếu tối muốn đi chợ đêm Dinh Cậu hoặc ăn uống ở Sáng Tươi hay Zen thi phải đi xe ôm (trừ trường hợp bạn thuê xe đến tối). Cuối cùng mình lại chọn ở Kim Hoa, ngay trung tâm luôn, tối có muốn đi Bar cũng tiện mà. Tùy vào bạn dự tính thế nào thôi, chứ tất cả các rì zọt ở PQ đều rất yên tĩnh và có không gian riêng, cần giề phải ra khu xa lắc xa lơ, đi lại cho khổ đời mà tối lại bỏ qua những chỗ vui chơi hay ho. :))

buratino
14-05-2009, 20:20
các bạn cho mình hỏi, nếu như mình đưa xe máy từ Rạch Giá ra Phú Quốc có khả thi không và chi phí mang ra như thế nào?

Mypage
18-05-2009, 17:14
[QUOTE=yeu3fat;99384]Cái này chính là cái mà mình nhắm hôm ở PQ, nhưng mà tại hơi xa trung tâm Dương Đông, nếu tối muốn đi chợ đêm Dinh Cậu hoặc ăn uống ở Sáng Tươi hay Zen thi phải đi xe ôm (trừ trường hợp bạn thuê xe đến tối). Cuối cùng mình lại chọn ở Kim Hoa, ngay trung tâm luôn, tối có muốn đi Bar cũng tiện mà. Tùy vào bạn dự tính thế nào thôi, chứ tất cả các rì zọt ở PQ đều rất yên tĩnh và có không gian riêng, cần giề phải ra khu xa lắc xa lơ, đi lại cho khổ đời mà tối lại bỏ qua những chỗ vui chơi hay ho. :))[/QUOTE/]

Em đâu tháng 6 cũng đi Phú Quốc. Vé viếc em xong rồi nhưng chưa đặt được khách sạn. Bọn em tính ra Bãi Sao, bác nào biết có cái khách sạn cạnh biển nào ổn ổn không, tầm <20$ thôi:)

em cảm ơn các bác

KHOAILANGTHANG
17-04-2010, 20:17
Mình muốn đi khám phá Hòn Tre ( Kiên Giang ) , ai có thông tin gì về dịch vụ , giá cả du lịch cho mình biết nha

minhmio
19-04-2010, 15:12
các bạn cho mình hỏi, nếu như mình đưa xe máy từ Rạch Giá ra Phú Quốc có khả thi không và chi phí mang ra như thế nào?

Mang xe máy từ RG ra PQ là hoàn toàn khả thi bác ạ. Em đi tàu Superdong ra đảo, tiền vé cho xe là 110k, tiền công 1 lượt là 30 - 40k, em nhớ không rõ lắm. Xe mang lên tàu không cần tháo xăng.

XeBaGac
19-04-2010, 16:46
Mình muốn đi khám phá Hòn Tre ( Kiên Giang ) , ai có thông tin gì về dịch vụ , giá cả du lịch cho mình biết nha

Muốn đi đảo Hòn Tre thì đi từ bến tàu Rạch Giá, tàu chạy khoảng 45-50 phút là tới. Đảo Hòn Tre nhỏ xíu, chỉ cần đi 1 ngày là hết đảo. Trên đảo chả có dịch vụ gì ráo, cứ tự mình mà đi thôi. Ăn uống cũng chẳng có gì vì đồ ngon đều ưu tiên chuyển vào đất liền hết rồi, muốn ăn thì phải đặt trước các hàng quán ở đấy. Ở thì có nhà khách huyện ủy, từ bến tàu đi lên rẽ phải khoảng 100m là gặp. Một số điểm trên đảo có thể đi là đền thờ cá Ông, bãi Hòn Chén cùng một số bãi khác,... nhưng hầu hết là phải lội bộ vì đường xe chạy được chỉ khoảng 7-8Km.

Đảo Hòn Tre nhìn từ xa giống như con rùa khổng lồ nổi lên giữa biển vậy:

Cảnh buổi sáng trên đảo:

Khu bến tàu là trung tâm buôn bán mua sắm của đảo:

Một khúc biển vắng:

Một ngôi chùa trên lưng chừng núi:

Con đường vòng quanh đảo đang được mở, ko biết hôm nay đã mở xong chưa nữa:

ngocnl
08-10-2010, 00:38
đầu tháng 1. 2 vợ chồng mình định đi PQ ,vé vủng đặt xong hết rồi, đi tầm 3 đêm. mà giờ vẫn còn lăn tăn:
- Nơi ở (thick ở resort trung tâm, thick cái sacco blue gì đó nhưng đắt quá ) chỉ chịu được mức 50$ đổ lại thôi
- Dịch vụ vui chơi: đi 2 người nên thấy thick cái du lich trên du thuyền ở An Thới gì đó, mà chưa có thông tin nhiều
- Phương tiện đi lại: Mình thick ở trung tâm để tối tối còn thăm quan đc nhiều (nói chung tính mình đi đâu cũng vậy, nơi lạ thì phải thick khám phá cái trung tâm trước) . Nhưng thick đi 3 điểm là Bãi Sao, Gành Dầu (chỉ là cực Bắc của đảo thấy bảo ko có gì chỉ là ngắm qua campuchia gì đó), và Hàm Ninh nữa. đi 3 nơi thi trung tâ là ở giữa, nên chưa biết đi lại ra sao?

Rất, rất mong ACE đã đi gần gần đây, và vừa đi xong cho biết kinh nghiệm và liên lạc cụ thể nhé!

Phương Hoàng
08-10-2010, 08:43
Resort Thiên Hải Sơn được đó bạn. Ngay thị trấn Dương Đông. Phòng hướng biển chỉ tầm 50 usd vào mùa này.

bichthao
08-10-2010, 09:46
Bạn liên hệ anh Thanh này nhé đt 0918579218, anh ấy là hướng dẫn thổ địa ở đó, anh ấy hướng dẫn cực kỳ nhiệt tình và biết rất nhiều điểm chơi thú vị. Mình đi 2 lần đến đó, thuê xe máy của anh ấy và nhờ anh ấy hướng dẫn luôn, giá rẻ hợp với sinh viên lắm, mà thú vị là anh ấy làm tour cực kỳ độc, đảm bảo kh đụng hàng, kekekeke. Nếu bạn đi 2 người, bạn có thể thuê xe máy chạy cho thích, buổi tối tự do lượn lờ ăn hải sản, uống càphê ở Phố Biển ngắm trăng thì tuyệt vời. Nhớ đến Dinh Cậu ngắm hoàng hôn và ra Hàm Ninh ngắm bình minh nhé. Còn hải sản đến Hàm Ninh nhờ anh Thanh mua hộ cho, chỉ có 80k cho 1 kg ghẹ thôi, tôm tích loại to nhất là 200k cho 1kg đấy, vừa ngon vừa rẻ. Còn bạn đi thuyền ra An Thới, bạn nên ra mũi ông Đội, ở đây có bãi biển cực kỳ đẹp và hoang sơ, có thể vừa ngắm san hô vừa tắm biển. Nếu còn thời gian thì ra Bãi Vòng nhé, đến đây bạn mới tận hưởng được hết vẻ đẹp hoang sơ của Phú Quốc. Đi về rồi chỉ kết mỗi Bãi Vòng và mũi Ông Đội, bãi Sao cũng rất đẹp nhưng mùa này sóng kh to nên kh thích, Bãi Sao chỉ đẹp nhất vào tháng 1 thôi, lúc đó sóng to, nước biển xanh và trong vắt, tắm biển nhảy sóng mới tuyệt.

madeinVN
09-10-2010, 23:09
Úy, em mới đi PQ 1 tuần hồi tháng 6 này, em ở cái KS ngay cạnh Thiên Bảo Sơn, tên là K24 thì phải, giá phòng chỉ có 120k/ngày, hehe, vì em đi thăm thú là chính nên chỉ cần có chỗ ngủ thôi. Em thuê xe ở đó luôn, 100k/ ngày, đi chơi mút mùa từ sáng đến tối.

Đợt em đi thì em chả theo tour tiếc nào hết, cũng chẳng có guide nào, cứ đâu có đường là ta cứ đi. Nhưng mà em cũng gặp may nên mọi thứ cũng ổn cả. Em đi xe máy dọc theo đường chính ở thị trấn Dương Đông đi về cả phía Nam lẫn Bắc. Ở ks họ có cho cái bản đồ nên em cứ theo đường trong đó em đi, lâu lâu hỏi thăm cho chắc cú.

Ở phía Nam thì em đi ra cái cảng cá, thuê ghe của 1 chú đánh cá ở đấy, chú ấy rất là dễ thương, và nhiệt tình, hehe, chú chở bọn em (2ng) đi nguyên buổi chiều thăm thú các đảo, dừng đợi bọn em tắm, rồi chở ra bãi gì ấy ăn gỏi cá trích + hải sản, nguyên 1 buổi chiều từ 1h đến 7h tối mà chỉ có 300k/2 ng, nếu anh chị thích thì pm em em cho số dt liên lạc của chú ấy (chả là em đi tới những 2 ngày chơi các đảo nên em có số của chú ấy).

À, trên đường đi về phía nam thì có mấy doanh nghiệp ngọc trai, có cái cty tên gì Hiền hay là Phú gì ấy, hic, em chả nhớ, ngọc trai chất lượng rất tốt, sáng đẹp (giờ em vẫn đang đeo), giá cực ổn, có thể mua về làm quà hoặc mua để xí xọn như em được đấy ạ.

Ở phía bắc thì đường hơi xấu, đang làm k biết xong chưa, hôm em đi ngày đầu thì cực kì kinh hoàng, bùn ngập mặt, nhưng nó cũng có cái thú vì chúng ta đi phượt mà. Ngày 2 thì em đi đường khác (từ trong chợ Dương Đông đi qua) nên có khá hơn, hehe.

Mấy khoản ăn uống thì sis Bichthao đã cung cấp rồi, em chỉ thêm 1 ý nho nhỏ là ở gần ks em ở (ngay khu của Sasco, SG phú Quốc) có 1 quán ăn Ấn (tên gì em cũng quên nốt) (nhưng chỉ có duy nhất 1 quán ấn ở đó thôi ạ) ăn cũng ngon phết, hehe, bữa nào bác ngán ăn hải sản thì qua đó ăn món ấn để đổi khẩu vị cũng được ạ :D

Buổi tối ở gần chợ Dương Đông có chợ đêm cũng vui ạ, đi ra đó đi dạo lòng vòng, mua quà lưu niệm, ăn hải sản cũng được :D

Phù, em type mỏi tay quá, em lượn xí, tí em vào kể lể tiếp ạ :D

madeinVN
10-10-2010, 13:52
Típ típ cái phi vụ ăn uống ở PQ nhá các bác :D

Phải nói là Phú Quốc có nhiều hải sản tươi, ngon, đặc biệt có món gỏi cá trích em rất là kết, các bác ra đó nhớ ăn thử. Ngoài ra còn có cá bớp (nấu riêu, nấu chua, nấu lẩu), tôm tích, cá mú, mực trứng, ốc hương ... chẹp chẹp, nhiều quá, thôi thì các bác thích ăn gì cứ theo ý thích ạ =p~

Những quán, nhà hàng ở Phú Quốc em đã ăn qua:
- nhà hàng Sông Xanh: đường 30/4, ngay thị trấn Dương Đông, nhà hàng có view bờ sông, thoáng mát, thức ăn được, giá cả hợp lý, có cái bể hải sản ngay trước cho mình chọn, rồi cân (đánh giá của em và giai em là 7/10)

- nhà hàng Trùng Dương: đường 30/4 luôn, nhà hàng rộng, thoáng, nhân viên cực kì tận tình (em kết 1 bé phục vụ ở đấy, nhưng em ý hình như còn nhỏ tuổi lắm mà phải đi làm rồi các bác ạ), thức ăn được, giá cả hợp lí, cũng có bể hải sản cho mình chọn (nhưng không phong phú bằng Sông Xanh) (đánh giá của em và giai: 7/10)

- nhà hàng Zen: cũng đường 30/4, ôi cái nhà hàng này thì em k 1 bút mực nào tả xiết, em là em cạch đến zàaaaaaaaaaaa. Nhà hàng được mệnh danh là "sang" nhất PQ, mà cũng đúng là sang thật, nhưng mà chỉ có sang cái hình thức thôi ợ, nhân viên thì hời hợt (các em ý k được để cho khách tự làm, các em ý phải phục vụ "tận răng" khách, nên có khi vì thế mà các em ý không vui cho lắm), thức ăn thì cũng bình thường như những nhà hàng khác (mà em thấy hình như cân hơi điêu), nhưng không nhiều món ăn lắm (ý em là chỉ có những món như những nhà hàng bt khác, còn những món đặc biệt (dù có trong menu) thì không có). Hôm ý em dở chứng muốn ăn tôm hùm, anh manager nói rằng chị thông cảm cái này phải book trước 3 ngày để em đặt ngoài Kiên Giang đem vào (ặc ặc), rồi em "thèm" đến cá chình (thì đã vào nhà hàng sang nên phải ăn mấy món sang cho đáng chứ lị), anh ý cũng bảo không có nốt, cuối cùng, đến món ruột của em là gỏi cá trích cũng không có nên em đành "nhường quyền trợ giúp" cho "đồng đội", cho gì ăn đó :(( (vote của em và giai 5/10)

- nhà hàng ấn: trên đường Trần Hưng Đạo (khu của Sasco, SG-PQ... ), mấy bữa em bội thực hải hản nên em vào đây đổi món, em thấy ngon và được phết, giá cả không mắc (2 người ăn khoảng 300 là no nê). (đánh giá của em và giai 8/10)

- nhà hàng Chez Carole: nhà hàng chuyên món tây, có ban nhạc Philipino hát hò (lưu ý là nhà hàng chỉ phục vụ buổi tối nhá mấy bác) (đánh giá của em và giai 8/10)

- nhà hàng gì ở Hàm Ninh ấy: cái nhà hàng này có view nhìn ngay ra biển, có ốc hương nuôi lồng, rất nhiều hải sản trong bể cho mình chọn (đặc biệt có tôm tích hoành tráng 500k/kg 2 con, ăn xong cứ gọi là "người ơi người cho em ở luôn đừng về SG nữa" ý ạ :)), có món nhum cũng ngon (đánh giá của em và giai 7/10)

Ngoài ra em còn ăn "lê lết" ở 1 số nơi khác như chợ đêm Dinh Cậu, quán cơm đối diện chợ đêm (buổi sáng), 1 quán ăn trên đường đi ra Nam đảo (quán này khuyến cáo là quán có phục vụ từ A-Z ấy ạ, thảo nào cả đoạn đường rừng rú chỉ có mỗi 1 quán này lúc nào cũng 4 bánh tấp nập, làm em mừng húm tưởng gặp được quán đặc sản, hic hic, ngồi kêu đồ ăn xong thì mới để ý thấy là chỉ có mình em và giai em là được "ưu ái" ngồi ngay chính điện, còn các bác khác là cứ vào phòng VIP ý ạ :))

Và, đặc biệt, đã đến PQ thì không thể không đến bãi Khem ăn hải sản được, bãi này mình có thể đi qua từ bãi Sao (còn em thì đi ghe từ cảng cá ra). Ở đó có món gỏi cá trích làm em chết mê chết mệt, bác nào ra đó nhớ ăn thêm 1 tí phần em nhớ :D

Rồi, tạm xong phần ăn, từ từ em nhớ ra em bổ sung tiếp, tí em tiếp phần đặc sản quà cáp mua về

madeinVN
10-10-2010, 20:58
Tiếp đến phần quà cáp biếu xén đem về nhà "hối lộ cơ sở" nhá các bác :D

Thứ nhứt là các loại khô cá, khô mực, có thể mua ở cảng An Thới (Nam đảo), ở bãi cá Hàm Ninh, và ở chợ Dương Đông (dân VN mình thì có tật hay nói thách và hay thích trả giá chút cho vui để gọi là yên tâm không bị chặt chém, nhưng mà thật ra thì ở đấy họ cũng không nói thách lắm đâu ạ, mí lị mình đi du lịch, nên xác định sẵn là sẽ "tốn" chút hơn người dân bản địa ở đó rồi ;-) ). Đặc biệt họ có cái loại khô mực gì mà xé sợi sẵn, miêng mực dầy, ngọt ngọt mặn mặn, hơi cay cay, nhậu thì tốn bia phải biết đấy ạ, chẹp (không phải là miếng khô mực ép mỏng dính như mình thường thấy trong siêu thị đâu nhé).

Thứ nhì là hồ tiêu, hồ tiêu thì mình mua tại chợ Dương Đông cũng được, mà những chỗ bán khô họ cũng bán luôn đấy ạ :D

Thứ ba là rượu sim, dành cho các ba, các bác, các chú, và cả các chị, các em, các cháu :))

Thứ tư là muối dưỡng sinh, em chả biết sao họ gọi là muối dưỡng sinh, nhưng mà em mua về ăn thử thì thấy ngon, vì họ dùng chính muối và tiêu của PQ để trộn, vị vừa ăn, thơm tiêu.

Thứ sáu là cá thu, cá thu thì các bác có thể mua nguyên con ở chợ Dương Đông, cá mới đánh về còn tươi rói, nhưng nhớ là mua trước khi bay khoảng vài tiếng thôi, rồi ra sân bay đóng gói (mất mấy chục), họ sẽ cuộn băng keo nguyên con cá, thế nên các bác nhớ mua nguyên con chứ đừng mua lẻ, vì phần da cá dính băng keo mình chả ăn được. Được cái là mình mua được cá thu tươi, chưa hàn the hàn thiếc gì cả.

Thứ bảy là ngọc trai. Ngọc trai đợt trước em mua ở Ngọc Hiền (mới coi lại cái hóa đơn), em không phải là em quảng cáo cho chỗ ý, nhưng mà nói thật cái cảm giác các bác nhìn họ mần thịt con trai và lấy ra viên ngọc cho mình nó ấn tượng lắm lắm các bác ạ. Em mua tổng công 3 cái vòng, giờ em vẫn còn đeo, ngọc vẫn sáng, đẹp (em mua từ tháng 6 ạ). Khi em mua có hóa đơn bán hàng đàng hoàng, họ cho đổi nếu mình không ưng ý. Các bác muốn mua ngọc trai thì phải đến hẳn tận "lò" như em, chứ đừng mua ở chợ, ở quầy lưu niệm, ngọc trai giả, nhái tràn lan, khéo tiền mất tật mang ấy ạ.

Thứ tám là nước mắm, hehe, nước mắm PQ thì khỏi phải quảng cáo, trời lạnh mà ăn bát cơm nóng với nước mắm kho quẹt không thôi cũng đủ ngon rồi :D Nhưng chỉ có bác nào đi tàu cánh ngầm từ Kiên Giang ra thì mới xách về được thôi, còn đi máy bay như em thì thua. Đợt em đi thì giai em cũng nhất quyết xách lậu cho em 2 chai, phải mua giấy bạc bọc um sùm, qua hải quan nó vẫn bắt mở ra cho xem, may là giai em chuẩn bị sẵn 2 chai nước + rượu cũng bọc y chang nên cuối cùng em cũng thoát, phù, có 2 chai nước mắm mà khổ thế đấy các bác ạ, cơ mà khổ, đi chơi thì thấy cái gì hay cũng muốn rinh về.

Thứ chín là quả mây, quả này ngoài chợ bán, nhưng không biết mùa này có không, ăn chua chua ngọt ngọt, nhìn lạ lạ, mà hình như giờ ở SG cũng có ng bán rồi hay sao các bác ạ, chứ trước thì em chưa thấy.

Thứ mười là sao biển. Bác nào nhà có hồ cá mua về thả vào cho đẹp ạ :)) (đợt em đi em mua 2 con còn sống rồi quăng lại biển, vì mua là chủ yếu ủng hộ cho chú nhóc bán, trời lạnh căm căm mà nó cứ phải lặn ngụp bắt, nhà nó nghèo mà ...)

Ngoài ra thì còn 1 số thứ khác có thể mua về làm quà như chả cá, cá ngựa (còn sống), quả dứa dại ... nhưng vì em không mua nên em cũng chẳng rành lắm.

Thế là tạm ổn cho 1 chuyến đi PQ rồi đấy các bác ạ :x

madeinVN
10-10-2010, 21:33
Em pót mấy tấm hình đợt em đi vừa rồi cho các bác "tham khảo" đây ạ:

1 làng chài nhỏ:
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526403629913644578

Bãi cá Hàm Ninh:
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526403646275671378

Đường đi bắc đảo, đoạn đẹp nhứt (đẹp nhứt nên em mới dừng lại chụp hình được đấy ợ, còn mấy đoạn kia là chỉ có lặn ngụp trong sình thôi ợ :)) )
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526407509392714450

Bãi Khem, nơi chúng ta thưởng thức gỏi cá trích, hé hé
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526407500974482434

Chú đánh cá chở ghe
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526407506576560530

Nhóc bán sao biển tươi ở Hàm Ninh
https://picasaweb.google.com/sovadua/PhuQuocVNJune2010#5526407511876468050

buitien
29-04-2011, 18:46
CHào cả nhà.

Nhân đc nghỉ lễ 3 ngày mình định tổ chức cho gia đình đi thăm thú Châu Đốc Hà TIên Phú Quốc. Lịch trình cụ thể như sau.

6h ngày 1/5: XUất phát từ Q1 đi Châu Đốc, dọc đường tìm quán ăn sáng. 11h tới CĐ viếng đền thờ Bà Chúa Xứ sau đó tìm chỗ ăn trưa. Gia đình mình đi xe 7 chỗ, sau buổi đó đi Hà Tiên, dự kiến 15h đến nơi thăm quan lăng Mạc Củ, chùa Phù Dung, Thạch động. Ăn tối, về KS Bưu điện đã đặt phòng 100k/người. Tối dạo phố Hà Tiên.

2/5: Ăn sáng, 8h lên tàu đi Phú Quốc. 9h30 đến PQ, xe nhà nghỉ rước về nhà nghỉ Anh Dương 500k/phòng 3 giường đôi, máy lạnh, nước nóng, wifi. Chiều tham quan Phú Quốc. Xin tư vấn địa điểm tham quan, nơi ăn, đảm bảo vệ VS-bổ-rẻ.

Sáng 3/5: ĂN sáng, tham quan chợ PQ, xưởng chế biến Ngọc trai. Ăn trưa, trả phòng, 14h ra tàu về Hà tiên, 15h30 đến Hà Tiên xe đón về đến SG lúc 22h, kết thúc chuyến đi.

Xin giúp đỡ về điểm ăn và tham quan ở Châu Đốc, Hà Tiên, Phú Quốc. XIn cảm ơn.