PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Chuẩn bị cho XE MÁY khi đi phượt

Namir
07-05-2013, 16:47
(hình ảnh sẽ được update sau nhé, mình sẽ viết phần khung trước và up hình minh họa sau ^^)

Xe máy khi dùng để đi phượt thì có khác 1 chút so với khi dùng bình thường. Ở bài chia sẽ này mình sẽ chia sẻ những kiến thức cũng như kinh nghiệm của mình để giúp mọi người đỡ lóng ngóng khi không biết phải làm gì với chiếc xe của mình trước khi đi phượt.

Sự thay đổi về xe ở đây, mình gọi là "chuẩn bị", các bạn gọi là "tút", hoặc thậm chí gọi là "độ" thì cứ việc gọi theo cách của bạn, cái chính là tạo ra sự tiện lợi cho bạn khi sử dụng chiếc xe máy đi phượt. Mình chia sẻ theo xu hướng giữ xe nguyên bản, không đụng chạm máy móc, chỉ thay đổi phụ tùng, phụ kiện 1 chút để phù hợp hơn với mục đích đi phượt mà thôi. Và bài viết này, hoàn toàn dựa trên ý kiến cá nhân của mình, mình đã từng kinh nghiệm qua và bây giờ mình viết lại, nếu không phù hợp với bạn, xin bạn đừng chửi bới hoặc ném gạch đá vào mình.

Mình sẽ viết bài theo từng mục, chia ra từ đầu xe tới cuối xe, ai quan tâm phần nào có thể kiếm mục đó để xem kĩ. Hoặc phần nào mà ai thấy mình viết sơ sài có thể hỏi để mình giải thích kĩ lưỡng hơn.

Mục lục :

1) Đầu xe : gồm có đèn, kèn (còi), kính (gương) chiếu hậu

2) Thân xe : gồm có yên xe, baga

3) Phụ tùng xe : gồm có các bộ phận giúp xe hoạt động tốt đáng chú ý như bánh xe, bugi, sên nhông dĩa, bình ắc quy ...

4) Chuẩn bị của con người : gồm có hành trang, cách để đồ thế nào trên xe cho gọn và nhiều đồ

5) Xử lý tình huống dọc đường : gồm có khi xe bị ngập nước, bể bánh, tắt máy ...

Copy bài nhớ ghi rõ nguồn là www.phuot.vn và tác giả là Namir nhé. Các bạn có thể share và copy thoải mái nhưng nhớ tôn trọng tác quyền nhé :)

Namir
07-05-2013, 16:47
1) Đầu xe :

a] Đèn xe :

Đèn xe là tối quan trọng khi bạn di chuyển. Đèn xe có 2 mức chiếu sáng là fa và cos. Fa là dùng để chiếu xa và cos là dùng để chiếu gần. Khi di chuyển cho dù bất cứ đâu, phượt hay trong thành thị, sử dụng bình thường, bạn PHẢI để chế độ COS, vì nếu để fa thì xe đối diện sẽ bị bạn chiếu thẳng vào mắt gây ra khó chịu (mình chắc chắc ai cũng từng là nạn nhân của những người vô ý thức như vậy, nên hãy đừng để người khác khó chịu mình cũng theo cách này). Chế độ fa chỉ dành khi đi đường buổi tối, khi không có xe ngược chiều cũng như không có xe chạy phía trước (đối với xe chạy phía trước, bạn để fa thì ánh đèn cũng phản chiếu vào kính chiếu hậu gây khó chịu cho họ giống như với những xe ngược chiều). Fa chỉ dùng để chiếu trong 1 số tình huống tạm thời mà thôi.

Đèn xe, ngoài mục đích chính là chiếu sáng, nó còn mục đích khác là cảnh báo hoặc báo hiệu. Khoan nói tới mục đích chính, mình sẽ nói tới phần cảnh báo hoặc báo hiệu :

Khi đi phượt, trên đường trường hoặc những đoạn xe chạy nhanh, bạn nên mở đèn xe khi di chuyển kể cả ban ngày. Đối với xe chạy ngược chiều, từ xa họ đã thấy được ánh đèn của bạn, từ đó họ sẽ cẩn thẩn hơn khi chạy gần tới bạn. Đối với đồng đội phượt, khi cách xa nhau, chỉ cần nhình kính chiếu hậu, thấy được ánh đèn lấp lóe từ xa, họ đã biết bạn ở đằng sau, không cần nhìn rõ người hoặc xe, ngược lại đối với những đồng đội phía sau, chỉ cần nhìn thấy ánh đèn hậu của bạn, họ cũng vẫn biết người ở phía trước là đồng đội chứ không phải người lạ. Ý nghĩa lúc này là báo hiệu. Và khi bạn cần rẽ hoặc chuyển hướng, bạn xi nhan kèm theo chuyển chế độ đèn từ cos lên fa để những xe ngược chiều chú ý hơn tới bạn và ý định chuyển hướng, từ đó chạy chậm lại hoặc nhường đường cho bạn. Ý nghĩa lúc này là cảnh báo.

Việc điều chỉnh đèn xe từ cos sang fa và rồi chuyển lại cos được gọi là ĐÁ ĐÈN hay là PASSING. Hành động này làm cho xe khác chú ý tới bạn, từ đó bạn có thể gửi 1 thông điệp gì đó cho họ, có thể là chú ý 1 điều gì đó, hoặc có thể cảnh báo 1 điều gì đó.

Mở đèn suốt, liệu có ảnh hưởng gì tới xe hoặc hoạt động của xe hay không ? Câu trả lời là không. Xe máy khi vận hành sẽ làm cho hệ thống sạc hoạt động, sạc lại điện cho xe. Nhà sản xuất đã tính toán tới lượng điện tiêu thụ khi xe mở đèn rồi (thậm chí lượng điện được sạc còn nhiều hơn tổng số lượng điện tiêu thụ tối đa đối với 1 xe máy tiêu chuẩn), và khi bạn mở đèn như vậy, bình ắc quy của bạn sẽ được nạp và xả song song, điều đó TỐT hơn cho bình ắc quy nếu bạn không mở đèn, vì khi đó nạp nhiều hơn và xả ít hơn, khả năng hư hại bình sẽ cao hơn.

===> Mở đèn xe suốt khi đi phượt : khuyến cáo 100%

Trở lại mục đích chính là chiếu sáng. Cái này thì ai mà chẳng biết : Chiếu sáng đường hoặc vật trước mặt để chạy xe buổi tối ^^ Thế nhưng đối với phượt, chúng ta sẽ thay đổi bóng đèn zin thế nào để hỗ trợ tốt hơn ?

Nói chuyên sâu tới kĩ thuật 1 chút. Hầu hết xe máy bây giờ được trang bị đèn halogen có công suất 35w. Vậy thì 1 cách đơn giản để chiếu sáng hơn là đổi sang bóng 55w. Bóng 55w thì cũng có nhiều loại, loại thường, loại siêu sáng. Nếu đã chơi thì mua loại siêu sáng luôn cho rồi (1 số dòng xe tay ga cao cấp như Dylan, SH thì bóng zin sẽ là 55w, nhưng vẫn không sáng bằng bóng 55w siêu sáng đang bán ngoài thị trường) ^^ Có nhiều loại nhãn hiệu : Osram, Philips, Bosch ... tất cả các hãng này đều có bóng 55w siêu sáng, giá dao động từ 200-300k/bóng. Tuy hơi đắt như xắt ra miếng, gắn vô là thấy sáng hơn hẳn. Độ sáng của 55w siêu sáng so với bóng zin 35w tới gấp 2 lần ^^ thông dụng nhất ngoài thị trường hiện nay là loại bóng Osram night breaker plus 55w, giá 200-220k tùy chỗ bán

Ngoài ra đèn sáng hay không còn phải tính tới cách câu điện tới bóng đèn : Đa số xe máy hiện giờ trên thị trường đều dùng phương pháp câu điện gián tiếp (hay còn gọi là ĐIỆN MÁY). Với phương pháp này, khi bạn lên ga thì đèn sáng nhiều, khi không lên ga thì đèn sáng ít, máy không nổ thì đèn không sáng. Nhược điểm của kiểu câu điện này là đèn sáng không đều, muốn đèn sáng thì phải nổ máy, và khi đi những đoạn đường mà cứ phải lên ga xuống ga liên tục như đường rừng hay đường đèo thì đèn cứ như trong quán bar, chớp chớp lúc sáng lúc tối nhìn rất ... phê =)) và đến 1 lúc nào đó, bạn phải rướn ga mạnh liên tục thì khả năng đèn bị ... tèo do lượng điện quá mạnh là rất cao (vd như lúc leo 1 con dốc dựng đứng). Ưu điểm của cách câu điện này thì điện sẽ được tiết kiệm hơn (nhưng thật ra chẳng có nghĩa lý gì vì điện sẽ được sạc lại khi bạn nổ máy xe và lượng điện được tạo ra nhiều hơn lượng điện mất đi cho dù đèn có sáng hết công suất)

Cách thứ hai để nối điện tới bóng đèn là phương pháp câu điện trực tiếp. Với cách này thì điện được nối trực tiếp từ bình ắc quy tới đèn mà không thông qua hệ thống máy (hay còn gọi là ĐIỆN BÌNH). Những dòng xe cao cấp đắt tiền hiện giờ thì đã được nhà sản xuất lắp sẵn hệ thống câu điện kiểu này, còn đại đa số những dòng xe phổ thông bình thường thì không. Ưu điểm của của cách câu điện này là đèn luôn luôn sáng 100% công suất của bóng, cho dù bạn lên ga ít hay nhiêu, có nổ máy hay là không (lưu ý không nổ máy nghĩa là vẫn mở công tắc xe nhưng chưa cho máy nổ thôi nhé, chứ không phải tắt luôn cả chìa khóa đâu ^^), giúp tầm nhìn luôn luôn được đảm bảo, và cho dù bạn có rướn ga mạnh tới đâu thì đèn cũng không ảnh hưởng. Nhược điểm là điện sẽ hao nhiều hơn, nhưng cũng chẳng đáng gì đâu.

Cách thử xem xe bạn câu điện máy hay điện bình : mở công tắc xe lên, không nổ máy, mở công tắc đèn : đèn sáng => điện bình, đèn không sáng => điện máy (cách này chỉ áp dụng cho xe khỏe mạnh bình thường, không bị hư hỏng bất cứ chức năng nào nhé ^^)

Vậy để tăng thêm ánh sáng cho xe, chúng ta nên làm 2 bước : thay bóng 55w siêu sáng và chuyển từ điện máy sang điện bình (nếu xe đang đi điện máy). Thay bóng thì hoàn toàn có thể làm ở nhà, nhưng chuyển điện thì nếu bạn không có kiến thức gì về điện đóm thì tốt nhất nên đem ra tiệm, họ sẽ làm cho bạn ^^ có 2 công đoạn khi chuyển từ điện máy sang điện bình : đầu tiên là thay sạc, kế tiếp là câu lại dây điện. Đối với những xe đang đi sẵn điện máy, cục sạc bé tí xíu chỉ bằng 2 lóng của 2 ngón tay (để giảm giá thành, nhà sản xuất phải sử dụng những thiết bị rẻ), cục sạc tí hon đó sẽ được thay bằng sạc cao cấp hơn (thường thì dùng sạc của Attila, tầm 120k), sau đó câu dây điện lại 1 tí để chuyển thành điện bình. Sau khi chuyển thành điện bình và bóng đèn zin được thay bằng bóng 55w siêu sáng, ánh sáng của xe bạn đã đủ điều kiện để bạn thong dong nhìn đường ban đêm dù không có đèn đường :D

Tổng chi phí để có được ánh sáng tốt : (bóng đèn 55w siêu sáng) 200k + (sạc Attila) 120k + (công làm điện) 200k = 520k

===> thay đèn để có ánh sáng tốt hơn : khuyến cáo 90%

Ngoài ra còn 1 loại bóng đèn còn sáng hơn cả halogen 55w siêu sáng, đó là XENON. Đây chính là loại bóng đèn được trang bị cho những loại xe hơi cao cấp hiện nay. Tuy nhiên xenon cho ra ánh sáng trắng hơn halogen, do đó dễ bị mấy anh công an đề ý nên mình không khuyến cáo các bạn không xài loại bóng này. Ngoài ra thì việc gắn xenon lên xe máy cũng kéo theo vô số những phiền phức khác như là ballast (tăng phô), các loại xenon xịn hay dỏm, có gương cầu hay không v..v nên mình nghĩ cũng ít bạn chịu xài nên sẽ không nói tới. Tuy nhiên ai có nhu cầu phần này thì cứ thắc mắc, mình giải đáp hết ^^ còn về độ sáng của xenon thì mình chỉ nói 1 câu : sáng như xe hơi ^^

Lúc nãy mình có nhắc tới việc ĐÁ ĐÈN, hay còn gọi là PASSING : Việc đá đèn được thực hiện bằng cách chuyển đèn từ cos sang fa rồi chuyển về cos (khi đang mở đèn), hoặc nhá đèn lên fa rồi tắt (khi đang tắt đèn). Đối với xe moto phân khối lớn hoặc những loại xe đắt tiền thì sẽ có 1 nút chuyên biệt để làm hành động đá đèn này, nhưng với những loại xe thông dụng thì không có. Nếu thích, bạn có thể ra tiệm cho họ gắn thêm 1 nút để bạn tha hồ đá đèn. Chi phí cũng chỉ tầm khoảng 60k.

b] Kèn (còi) xe :

Đa số kèn zin của xe là đủ lớn đề đi phượt, hãy đảm bảo rằng kèn xe của bạn hoạt động tốt trước khi đi phượt. Nếu lúc kêu lúc không hoặc kêu nhỏ thì bạn nên thay đi. Thay loại nào thì tùy bạn, ở đây mình chỉ đề cập tới việc dùng kèn như thế nào mà thôi.

1 người chạy xe lịch sự chỉ dùng kèn xe khi cảnh bảo chứ không dùng để hối thúc. Khi dừng đèn đỏ, khi sắp chuyển xanh, có 1 số người cứ bấm kèn inh ỏi hối thúc. Ai mà chẳng biết đèn sắp xanh ! Khi nào xanh tui chạy, đồ đáng ghét ! Hãy dùng kèn khi bạn muốn cảnh báo cho xe khác biết sự hiện diện của bạn ở phía sau để họ để ý, tránh va quẹt xảy ra, hoặc khi qua ngã ba, ngã tư, góc khuất mà nếu có xe chạy hướng khác tới thì khả năng xảy ra va quẹt sẽ rất cao, lúc đó hãy bấm kèn để cảnh báo cho xe khác biết sự có mặt của bạn. Hoặc khi đi phượt, muốn thông báo gì cho bạn phượt của mình đang chạy phía trước, hãy bấm kèn kêu họ. Sự việc càng gấp thì hãy bấm kèn càng gấp, điều đó sẽ làm họ chú ý mà chờ bạn lên hoặc quay lại để giúp đỡ bạn.

c] Kính (gương) chiếu hậu :

Hãy đảm bảo rằng xe bạn đã trang bị đủ 2 kính loại tiêu chuẩn trước khi đi phượt ! Kính loại tiêu chuẩn có bề mặt kính đủ lớn, có thể dễ dàng soi thấy xe và đường xá phía sau bạn (nếu không biết thế nào là "đủ lớn", cứ dùng loại kính zin theo xe khi bạn mua xe ! Loại này rẻ và sử dụng tốt nhất so với tầm tiền ^^)

Việc trang bị đầy đủ 2 kính tiêu chuẩn sẽ giúp bạn tránh phiền phức với những chú công an khó tính hay bắt bẻ, ngoài ra còn giúp bạn theo dõi tình hình giao thông phía sau xe bạn khi bạn cần vượt xe, rẽ trái rẽ phải, giúp bạn chạy xe an toàn hơn hay đơn giản là giúp bạn theo dõi tình hình đồng đội phượt phía sau 1 cách nhanh chóng.

Namir
07-05-2013, 16:49
Chừa chỗ

Namir
07-05-2013, 16:50
Chừa chỗ để viết

Namir
07-05-2013, 16:52
Chừa chỗ để viết phần 4

Namir
07-05-2013, 16:58
Chừa chỗ để viết phần 5

ntdhat
08-05-2013, 13:25
Rất bổ ích! Nếu có thêm một số kiến thức xử lý tình huống dọc đường (chẳng hạn bể bánh, chết máy...) nữa thì tuyệt... ^^ Thank bạn!

Namir
08-05-2013, 15:11
Ok đã thêm vô phần 5 là xử lý tình huống :) mình sẽ viết sau

herewego
10-05-2013, 12:18
Đèn xe mình sau khi đem ra tiệm thì bị thằng giặc sửa xe câu từ điện bình sang điện máy T__T. Chắc mai mốt phải ra đổi đèn 55W và chuyển sang điện máy lại thôi.
Có một điều mình cần hỏi là, hiện tại mình đang đi chiếc RSX bánh đúc, ruột thay được. Mình đang tính chuển sang bánh ruột đặc để tránh việc vá xe giữa đường. Không biết ý kiến bác về chuyện này thế nào.

Namir
11-05-2013, 16:06
Đèn xe mình sau khi đem ra tiệm thì bị thằng giặc sửa xe câu từ điện bình sang điện máy T__T. Chắc mai mốt phải ra đổi đèn 55W và chuyển sang điện máy lại thôi.
Có một điều mình cần hỏi là, hiện tại mình đang đi chiếc RSX bánh đúc, ruột thay được. Mình đang tính chuển sang bánh ruột đặc để tránh việc vá xe giữa đường. Không biết ý kiến bác về chuyện này thế nào.

Mình sẽ dành riêng 1 phần viết về vấn đề này. Đây là vấn đề thật sự đau thương với mình ^^

nguyenthuykt49
23-05-2013, 17:50
Chuẩn bị nhiều ra trò chứ đùa!

Rin Nhóc
27-05-2013, 08:57
Bài viết của anh (bạn =.=) rất hay và chi tiết, em (mình) sẽ ngồi hóng các bài tiếp theo của anh (bạn). Tks ^^!!

minhtoanhut
28-05-2013, 00:37
Hehe, bác viết khá hay nhưng bác nói luôn phải bật cos, đi đường tp có đèn cao áp thì cos là đúng rồi. Nhưng đi đường tối om bác đi cos bác chạy được bao nhiêu km/h ? Em dự là 40 thôi là có khi bác xuống ổ gà, ổ voi lúc nào không biết ( nhất là đoạn nào lên xuống dốc, vừa dốc vừa cua thì đầu xe càng chúc, tầm nhìn càng gần ). Em đi cứ fa cos đều, gặp xe ngược chiều mới cos và khi vừa vượt qua em đổi fa. Còn đi bình thường em sẽ để fa, thi thoảng đổi cos cho tầm đèn thay đổi nhằm điều chỉnh vùng nhìn của mắt không chỉ tập trung ra vùng fa quá lâu dễ bị hoa mắt.

Bác đề cập đến việc điện máy điện bình, nhưng xe đi phượt được ( được dân phượt sử dụng ) đều là xe dùng điện máy ạ. Điện bình chủ yếu là xe ga. chả mấy ai vác xe ga đi 1000km trong vài ba ngày cả ( máy sẽ nhanh tã, nhất là sử dụng dầu nhớt 80k :D )

Về bóng, bóng zin 35W đi đường phượt ban đêm với các xe hiện nay là đủ sáng ( trời tối như mực thì đèn chiếu càng dễ nhìn ). Em đi bóng zin chạy tp có cao áp rồi tranh tối tranh sáng thì đúng là nhìn lởm thật nhưng đi đường tối vô tư. Chạy 70 - 80km/h vẫn đảm bảo nhìn tốt. Còn lo về việc vòng tua không đủ bóng sáng. yên tâm là đi bình thường thì không phải lo, còn xuống dốc nhé, cứ về số cho phù hợp, vừa giúp ghìm xe vừa đèn sáng, dù có chạy 5km/h đèn vẫn sáng.

Đây là tí kinh nghiệm của em. Các bác bổ xung giúp em nhé.

Namir
28-05-2013, 01:21
Hehe, bác viết khá hay nhưng bác nói luôn phải bật cos, đi đường tp có đèn cao áp thì cos là đúng rồi. Nhưng đi đường tối om bác đi cos bác chạy được bao nhiêu km/h ? Em dự là 40 thôi là có khi bác xuống ổ gà, ổ voi lúc nào không biết ( nhất là đoạn nào lên xuống dốc, vừa dốc vừa cua thì đầu xe càng chúc, tầm nhìn càng gần ). Em đi cứ fa cos đều, gặp xe ngược chiều mới cos và khi vừa vượt qua em đổi fa. Còn đi bình thường em sẽ để fa, thi thoảng đổi cos cho tầm đèn thay đổi nhằm điều chỉnh vùng nhìn của mắt không chỉ tập trung ra vùng fa quá lâu dễ bị hoa mắt.

Bác đề cập đến việc điện máy điện bình, nhưng xe đi phượt được ( được dân phượt sử dụng ) đều là xe dùng điện máy ạ. Điện bình chủ yếu là xe ga. chả mấy ai vác xe ga đi 1000km trong vài ba ngày cả ( máy sẽ nhanh tã, nhất là sử dụng dầu nhớt 80k :D )

Về bóng, bóng zin 35W đi đường phượt ban đêm với các xe hiện nay là đủ sáng ( trời tối như mực thì đèn chiếu càng dễ nhìn ). Em đi bóng zin chạy tp có cao áp rồi tranh tối tranh sáng thì đúng là nhìn lởm thật nhưng đi đường tối vô tư. Chạy 70 - 80km/h vẫn đảm bảo nhìn tốt. Còn lo về việc vòng tua không đủ bóng sáng. yên tâm là đi bình thường thì không phải lo, còn xuống dốc nhé, cứ về số cho phù hợp, vừa giúp ghìm xe vừa đèn sáng, dù có chạy 5km/h đèn vẫn sáng.

Đây là tí kinh nghiệm của em. Các bác bổ xung giúp em nhé.

Bác có hiểu câu này của mình không ?

Chế độ fa chỉ dành khi đi đường buổi tối, khi không có xe ngược chiều cũng như không có xe chạy phía trước (đối với xe chạy phía trước, bạn để fa thì ánh đèn cũng phản chiếu vào kính chiếu hậu gây khó chịu cho họ giống như với những xe ngược chiều). Fa chỉ dùng để chiếu trong 1 số tình huống tạm thời mà thôi.

Vâng, xe số dùng để đi phượt đa số là xài điện máy, nên mình mới viết thêm đoạn làm thế nào để cải thiện đèn bằng cách làm điện bình. Từ đầu tới cuối mình đâu có viết câu nào với đại ý là nên dùng xe tay ga để đi phượt đâu nhỉ ????

Nhưng dùng xe tay ga đi phượt thì cũng ... đâu có sao đâu nhỉ ??? Tùy cung đường mà chọn xe phù hợp chứ bác. Đường khó đi, sình lầy, đá dăm, ghềnh này nọ thì dĩ nhiên không phải là nơi cho xe tay ga. Nhưng đường trường láng coóng, chỉ mỗi việc chạy và chạy thì xe tay ga lại hóa ra rất tốt, vì ngồi thoải mái và có phần khỏe tay hơn xe số. Mình đã từng dùng xe tay ga đi phượt Đà Lạt - Nha Trang và thấy rất khỏe. Chẳng có vấn đề gì ^^

Còn việc có thay bóng zin 35W hay không, phần trăm khuyến cáo của mình chỉ có 90%, tức là chừa 10% còn lại cho những người có suy nghĩ như bác vậy. Mình thì thuộc dạng không muốn giữ số kềm ga chỉ để giữ cái đèn, vừa hao xăng vừa hại máy, lại hay đi dốc, đi đeo nhiều, lên dốc gắt quá, kéo ga thì sợ đứt bóng, xuống dốc thì lại sợ thiếu sáng nên thay bóng siêu sáng và câu điện bình luôn cho khỏe. Vả lại đèn sáng thì mắt đỡ phải căng, vừa hiệu quả vừa an toàn. Bỏ ra tầm 400k để được những cái lợi như vậy, đối với mình là ĐÁNG :D

Nhưng thú thật với bác, những cung đường mình đi thì có điện bình và bóng 55W cũng vẫn ... hơi thiếu, nhìn vũng lầy lại tưởng đường đi thì khổ nên mình cần ánh sáng khủng hơn nữa cơ :D

Đây, khuyến mãi cho bác tấm hình của kiểu cung đường mình thích chinh phục. Cung này mà đi buổi tối và với cái đèn điện máy 35W thì ... :D

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/namnung_zps08f12b10.jpg

Ngày mai mình sẽ up cái hình chiếc xe của mình lao xuống vũng sình cao gần tới yên, 6 đứa hì hục kéo lên mất cả nữa tiếng, tất cả cũng chỉ vì nhìn ... không rõ đâu là sình, đâu là đường :D

Namir
28-05-2013, 01:56
Èo, để lâu quá nên forum hết cho edit bài luôn. Mod nào vô tình thấy bài này thì sửa dùm mình chỗ chừa chỗ nha.

2) Thân xe :

a] Yên xe :

Yên xe dùng để ... ngồi. Ai chả biết ^^ Nếu chỉ ngồi chốc lát thôi thì yên xịn cũng như yên rởm. Nhưng yên xe của chúng ta đang dùng là xe đi phượt, có nghĩa là bạn phải dính liền với cái yên có khi suốt cả ngày, cả tuần, thậm chí cả tháng. Ngồi xe lâu : mệt mỏi ? đau lưng ? khó chịu ? 90% là do cái yên khó chịu gây ra. Vậy thì 1 cái yên xe êm ái, thoải mái, thiết kế tốt sẽ giúp bạn giữ sức khỏe tốt để còn phượt.

Nếu bạn có dịp được ngồi lên yên xe SH, bạn sẽ thấy rất ... sướng. Vì sao ? Vì nó mắc tiền ? Sai ! Vì nó to đùng và có nệm dày ? Sai ! Câu trả lời chính xác là vì nó thiết kế ôm lấy mông và sống lưng của bạn, giúp xuơng sống của bạn không phải chịu lực cho toàn bộ phần trên của cơ thể khi ngồi, từ đó tạo cảm giác thoải mái. Lúc trước mình may mắn có dịp chạy SH từ SG lên Đà Lạt rồi Nha Trang, dù đoạn đường dài và tốn nhiều thời gian nhưng mình chẳng mỏi lưng là mấy. Nhưng sau này đi xe khác chạy cũng quảng đường đó, mà khi tới nơi, lưng và vai đau ê ẩm, chỉ muốn chui vô tiệm massage mà thôi >.<

Mình không có ý khen SH hay chê xe khác, chỉ khen cái yên của nó mà thôi. Mà vấn đề này thì chỉ cần để tâm 1 chút, bạn hoàn toàn có thể áp dụng cho chiếc xe đi phượt của mình, bất cứ xe nào !

https://vnexpress.net/Files/Subject/3b/a2/69/f3/Honda_SH-300i_selle.jpg

Điểm nhấn của yên xe SH là phần lõm xuống và cong lên, ôm vừa đủ mông và sống lưng, phần trước lại nhô lên để chống cho người lái khỏi bị trượt lên phía trên do thắng gấp.

Để có thể ngồi lâu trên chiếc xe phượt mà đỡ mỏi, bạn nên ra tiệm yên xe, nói họ đắp thêm cao su và mài lõm theo kiểu yên SH, bảo đảm sẽ thấy hiệu quả ngay lập tức ! (và do chiều cao, vị trí ngồi của mỗi người mỗi khác, hãy ngồi lên yên và xác định điểm ngồi yêu thích của bạn, sau đó nói với người làm yên chọn đúng điểm cuối của mông mà vuốt cong lên). Sẵn tiện bạn có thể làm tương tự với vị trí ngồi của ôm luôn nhé ^^ (đây là điều mà yên xe SH chưa làm)

Chi phí : 150k (quá rẻ so với những gì nó đem lại)

(chừa chỗ này để up hình yên xe của mình đã làm )

===> "Tút" lại yên xe để ngồi thoải mái hơn : khuyến cáo 100%

b] Baga :

Baga dùng để treo đồ trên xe. Mặc định xe zin mua từ hãng thì không có baga. Bạn nên chọn loại baga nào có 2 móc 2 bên để có thể treo đồ linh tinh như chai nước, bịch đồ ăn hay bất cứ thứ gì nhỏ gọn.

Chi phí : 50~100k tùy loại

===> Gắn baga để có thể treo đồ và để đồ dễ dàng hơn : Khuyến cáo 90%

minhtoanhut
28-05-2013, 18:11
Những đường lầy thế kia, đi tối, đường lạ, chưa dò thử mà bác cắm số, rồ ga lao qua à. May là bác còn trở về viết bài kinh nghiệm phục vụ anh em đấy :v

Namir
29-05-2013, 07:37
Những đường lầy thế kia, đi tối, đường lạ, chưa dò thử mà bác cắm số, rồ ga lao qua à. May là bác còn trở về viết bài kinh nghiệm phục vụ anh em đấy :v

Khó thì khó, nhưng chết thì đảm bảo chẳng chết được đâu bác ơi :)) nói vậy là bác chưa được trải nghiệm rồi :)) cái thú chinh phục nó sướng hơn nhiều so với thú rong ruổi bác àh :D và vì để chinh phục được nên mình phải chuẩn bị xe cho tốt. Đơn giản nhất là cái đèn, ai giỏi thì cứ để đèn zin 35w điện máy mà đi thử, biết đá biết vàng ngay :D

Rin Nhóc
29-05-2013, 08:12
Tiếp đi anh tiếp đi anh :D

Thanhkoi
13-07-2013, 00:28
keo tự vá xăm nữa chứ

meo0duoi
13-07-2013, 11:44
Topic bị trôi lâu quá bác chủ ơi! Tiếp tục đi anh em còn ngồi hóng

dohongtuong
18-07-2013, 23:46
Quá hóng luôn ấy chứ. Đang ôm 1 cục tiền định đi tút lại xe :D

tan cao
21-07-2013, 22:54
bạn có thể cho mình biết tút lại yên ở hà nội chỗ nào tốt nhất ko?

Namir
31-07-2013, 22:27
Chà nhiều người hóng quá ^^ dạo này bận quá không viết lách gì đc. Giữa tháng 8 mình thư thả sẽ viết tiếp :D

Bạn google hoặc tìm hiểu những người có kinh nghiệm làm xe ở HN xem sao. Mình ở SG nên không rành ngoài ấy lắm

dochanh_0902
15-08-2013, 00:59
lâu quá bác ơi!!!!

buitrongdat
18-08-2013, 23:52
1) Đầu xe :

a] Đèn xe :

Mình chạy em Wave đời cũ. Đèn đóm chỉ mang tính chất báo hiệu khi đi trong phố. Chứ đi vào chỗ nào không có đèn đường, hay không có nhà dân thì chỉ dám bò 30km/h.
Cách đây 4th, mình độ lại đèn Cenon + Halogen (chiếu gần là cenon, chiếu xa là hal, 2 bóng chung 1 đui) và chuyển dùng điện máy sang dùng acqui. Giờ chạy đêm yên tâm hẳn.

buitrongdat
19-08-2013, 00:05
Èo, để lâu quá nên forum hết cho edit bài luôn. Mod nào vô tình thấy bài này thì sửa dùm mình chỗ chừa chỗ nha.

2) Thân xe :

a] Yên xe :

Thớt dùng xe nào vậy? Thớt làm yên ở đâu thế, cho em xin cái địa chỉ với. Trước mình cứ nghĩ mỏi lưng là do cái giảm xóc! :(

Lighthouse
11-02-2014, 01:59
Bác chủ thớt viết tiếp bài này cho anh em đi ạ :D

mimimilk05
21-02-2014, 10:31
Bài viết rất hay và bổ ích. Đặc biệt là với những người mới đến với phượt, không rành về điện cũng như ống nước như...em. Like mạnh bài viết và tác giá

lovemylove
13-03-2014, 15:24
Đem con bỏ chợ à bác chủ :(

Namir
08-05-2014, 23:44
Aiya gần đúng 1 năm rùi. :D okay để mình viết tiếp 1 tí nhé

3) Phụ tùng xe :

A] Bánh xe :

Bánh xe là 1 bộ phận rất … nhạy cảm :D nếu như bánh xe bị xì hơi hoặc có bất kì sự cố nào thì cũng sẽ làm cho việc di chuyển bị ảnh hưởng khá nhiều. Bánh xe gồm có vành, ruột (săm) và vỏ (lốp).

Nếu bạn thường xuyên phượt xe máy, điều đầu tiên bạn cần học đó là vá (hoặc thay ruột xe),bơm bánh xe. Lý do tại sao phải học ? tưởng tượng bạn đang chạy lúc tối mịt, các cửa tiệm đều đóng cửa, hoặc ở 1 vùng hoang vắng không có tiệm sửa xe, xe bạn lại bị xì hơi do cán đinh, vậy thì phải làm sao ??? Câu trả lời là : bạn phải tự xử lý thôi !! Nếu như bánh xe bạn sử dụng loại vỏ không ruột thì việc xử lý đơn giản hơn được 1 chút, vì ngoài thị trường có bán loại keo để vá cho bánh xe không ruột : chỉ cần rút đinh ra, chọt miếng cao su vào, bơm bánh xe căng lên, okay thế là xong. Còn nếu bánh xe bạn sử dụng loại vỏ có ruột, thì bạn phải học cách vá hoặc thay ruột thôi. Để thay được ruột thì phải tháo cả bánh xe ra, lấy ruột cũ ra, thay ruột mới vào, rồi lại gắn bánh vào. Hơi phê, nhưng phải ráng thôi ^^ Chi tiết cách tháo bánh, thay ruột, gắn bánh thì sẽ tùy từng loại xe,bạn có thể đem xe ra tiệm quen, nhờ họ chỉ 1 khóa ^^

Cách nhận biết bánh xe của bạn là loại có ruột hay không ruột : Nhìn vành bánh xe. Nếu vành bạn xài căm, 100% bánh xe bạn CÓ ruột, nếu vành bạn là loại mâm, có thể xe bạn không ruột. Sao chỉ là có thể ? Àh vì đối với loại vành mâm, bánh xe có thể xài cả loại có ruột và không ruột. Nếu nhà sản xuất tiết kiệm chi phí sẽ sử dụng loại có ruột khi xe xuất xưởng. Trong trường hợp này, bạn nên ra tiệm hỏi xem vỏ bạn có ruột hay không. Nếu không ruột sẵn thì tốt, còn nếu có ruột thì bạn nên thay loại vỏ không ruột để tiện bề vá sửa khi đang phượt.

Còn đối với những xe xài vành căm (không thể sử dụng vỏ không ruột) thì đành phải học cách thay ruột thôi. Nếu bạn dư dả tiền bạc thì cứ thay cả bộ bánh mâm rồi sau đó tha hồ vi vu vỏ không ruột ^^ giá 1 bộ bánh mâm dao động khoảng 2tr trở lên

B] bugi :

Bugi là bộ phận đánh lửa khi xăng tiếp xúc với buồng đốt, tạo ra lực đẩy piston di chuyển, làm cho xe chạy. Chạy lâu ngày, bugi sẽ bị dính dơ (cặn xăng không cháy, bụi bặm trong không khí, v..v) bám vào đầu đánh lửa, làm cho bugi khó đánh lửa hơn. Xe di chuyển khoảng 7000 km bạn nên thay bugi 1 lần. Nhà sản xuất nói rằng 20.000 km mới phải thay, nhưng chúng ta đi phượt, đi những cung đường đôi khi không phải đẹp đẽ gì, bụi bặm nhiều, thì bugi sẽ mau dơ hơn. Giá 1 con bugi khá rẻ (loại bugi zin theo xe chỉ vài chục tới 100k tùy xe), cứ thay cho khỏe !!

C] Nhông sên dĩa :
Hệ thống này chỉ tồn tại trên xe số, xe tay ga sử dụng 1 hệ thống khác gọi là dây curoa. Vì đa số xe phượt là xe số nên mình nói về phần này 1 chút.
Nhông là bộ phận gắn với với máy,
Dĩa là bộ phận gắn trên bánh xe sau
Bộ phận nối liền nhông và dĩa là sên
Khi động cơ hoạt động, nhông sẽ xoay, kéo sợi sên xoay, kéo dĩa xoay, và bánh xe có thể di chuyển. vậy sên nhông dĩa sẽ là hệ thống truyền lực tới bánh xe làm cho bánh xe di chuyển. Hệ thống này khá quan trọng, hãy bảo dưỡng bảo trì thường xuyên để xe luôn trong tình trạng hoạt động tốt. Sên chạy lâu sẽ bị chùng, nên ra tiệm căng sên trước và sau khi đi phượt nhé bạn. Khoảng 15.000 km nên thay sên nhông dĩa 1 lần. cả bộ SND tầm khoảng hơn 300k

D] bình ắc quy :

Ắc quy hay còn gọi là bình điện, là nơi chứa điện năng của xe, giúp bạn đề máy, sử dụng đèn và kèn xe. Sử dụng những thứ đó sẽ làm tiêu hao điện năng của ắc quy. Đừng lo, vì khi xe vận hành, hệ thống điện sẽ tự động sạc lại. Bình ắc quy rất quan trọng, vì nó duy trì độ sáng của đèn xe, mà đèn xe quan trọng thế nào thì các bạn đã biết. Bình ắc quy có thể hư hỏng, vì vậy nếu bạn không đề được, đèn mở không sáng hay kèn không kêu thì có khả năng là bình ắc quy đã hư. Hãy thay bình mới nhé. Giá bình ắc quy loại tiêu chuẩn 12V 3.5 Amp khoảng 200k.

Ngoài ra bạn còn có thể sử dụng hệ thống điện trên xe để sạc điện thoại nữa. Phần này mình sẽ để dành lần tới. giờ đi ngủ đây. G9 mọi người :D

bach_an
12-05-2014, 14:09

Xe của bạn là xe gì?
Bạn có thể đem Qua Hà Trung nhé. Tút tát bọc biếc okie hết ;)

cubi99
12-05-2014, 19:04
Bạn Namir ! Bánh căm 100% có ruột ! Điều nầy chưa chắc đúng 100% đâu bạn ạ . Chỉ là thông thường thì bánh căm là có ruột .
Hiện nay có vài ngoại lệ , bánh căm nhưng xài vỏ tubeless ( không ruột ) , Nhà sản xuất xử dụng bánh căm cho phù hợp với thiết kế tổng thể của xe thôi - Dòng classic thì phải là bánh căm mới đúng điệu .
Không có ý gì với bạn đâu , chỉ mong bạn nghiên cứu thêm thôi !

NC750X
24-12-2014, 19:05
Bạn Namir ! Bánh căm 100% có ruột ! Điều nầy chưa chắc đúng 100% đâu bạn ạ . Chỉ là thông thường thì bánh căm là có ruột .
Hiện nay có vài ngoại lệ , bánh căm nhưng xài vỏ tubeless ( không ruột ) , Nhà sản xuất xử dụng bánh căm cho phù hợp với thiết kế tổng thể của xe thôi - Dòng classic thì phải là bánh căm mới đúng điệu .
Không có ý gì với bạn đâu , chỉ mong bạn nghiên cứu thêm thôi !

Bánh căm đi đường xóc hấp thụ xung lực khá tốt nên các dòng xe adventure của các hãng xe nổi tiếng đều dùng bánh căm, đường kính căm phải phù hợp với vành để chịu lực. Bánh căm vẫn đi với lốp ko ruột được. :D

NC750X
24-12-2014, 19:17
Bác có hiểu câu này của mình không ?

Vâng, xe số dùng để đi phượt đa số là xài điện máy, nên mình mới viết thêm đoạn làm thế nào để cải thiện đèn bằng cách làm điện bình. Từ đầu tới cuối mình đâu có viết câu nào với đại ý là nên dùng xe tay ga để đi phượt đâu nhỉ ????

Nhưng dùng xe tay ga đi phượt thì cũng ... đâu có sao đâu nhỉ ??? Tùy cung đường mà chọn xe phù hợp chứ bác. Đường khó đi, sình lầy, đá dăm, ghềnh này nọ thì dĩ nhiên không phải là nơi cho xe tay ga. Nhưng đường trường láng coóng, chỉ mỗi việc chạy và chạy thì xe tay ga lại hóa ra rất tốt, vì ngồi thoải mái và có phần khỏe tay hơn xe số. Mình đã từng dùng xe tay ga đi phượt Đà Lạt - Nha Trang và thấy rất khỏe. Chẳng có vấn đề gì ^^

Còn việc có thay bóng zin 35W hay không, phần trăm khuyến cáo của mình chỉ có 90%, tức là chừa 10% còn lại cho những người có suy nghĩ như bác vậy. Mình thì thuộc dạng không muốn giữ số kềm ga chỉ để giữ cái đèn, vừa hao xăng vừa hại máy, lại hay đi dốc, đi đeo nhiều, lên dốc gắt quá, kéo ga thì sợ đứt bóng, xuống dốc thì lại sợ thiếu sáng nên thay bóng siêu sáng và câu điện bình luôn cho khỏe. Vả lại đèn sáng thì mắt đỡ phải căng, vừa hiệu quả vừa an toàn. Bỏ ra tầm 400k để được những cái lợi như vậy, đối với mình là ĐÁNG :D

Nhưng thú thật với bác, những cung đường mình đi thì có điện bình và bóng 55W cũng vẫn ... hơi thiếu, nhìn vũng lầy lại tưởng đường đi thì khổ nên mình cần ánh sáng khủng hơn nữa cơ :D

Đây, khuyến mãi cho bác tấm hình của kiểu cung đường mình thích chinh phục. Cung này mà đi buổi tối và với cái đèn điện máy 35W thì ... :D

Ngày mai mình sẽ up cái hình chiếc xe của mình lao xuống vũng sình cao gần tới yên, 6 đứa hì hục kéo lên mất cả nữa tiếng, tất cả cũng chỉ vì nhìn ... không rõ đâu là sình, đâu là đường :D

1 gợi ý cho việc độ đèn cho dòng xe underbone:

Hãy tham khảo hình sau:
nguồn: http://www.kakahc.com/motor/ruckus
Đây là khung định vị đèn ở dòng xe honda zoomer X.

Trên khung này chúng ta lắp 2 chóa đèn dùng với bóng công suất 35W hoặc 55W, lắp thêm chóa vàng đi đường sương mù nữa. Phải chú ý tiết diện day cần đạt khoảng 2.0- 2.5mm.

Khi định vị đèn làm thêm nút vặn gần khung định vị để có thể chỉnh độ cao của chùm sáng đèn khi bật cos/pha như ý.
Khi chơi bộ đèn trên cần máy phát điện có công suất cao hơn zin, có thể chúng ta cần thợ độ xe lắp thêm máy phát bên ngoài và bổ sung hêm 1 bình accue điện dung cao để mở đèn lâu hơn khi tốc độ tua máy xe thấp hoặc ko nổ máy :D

Lắp đặt thêm công tắc phụ, các relay đóng mạch đèn với điện accue, công tắc passing cho 1 bên đèn (dùng 2 đèn thì 1 đèn dùng làm đèn passing giúp an toàn khi gặp xe ngược chiều)

Các bạn sẽ có bộ đèn giúp xuyên màn đêm tăm tối của núi rừng.

vubach2511
28-12-2014, 18:59
Đợi cái hành trình vực cái xe của bác, khổ thân cái xe quá, nhưng mà cũng vui đúng không bác, xe đấy phải hong mất bao lâu mới đi được tiếp ạ?