PDA

View Full Version : [ĐÃ CHỐT ĐOÀN] Theo dấu Tây Tiến - Sài Khao, Mường Lát (10 - 12/5)

nhimxu88
06-05-2013, 09:01
Mừng ngày Đất nước thống nhất, dân tình đi chơi mình ở nhà ngắm gái xinh.Nay bạn bè về nhà thì ta lại tung tăng.
Đợt này quyết chí "Tây Tiến" lên Mường Lát để thấy “heo hút cồn mây” và những cung đường “dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm” trong bài thơ Tây Tiến năm nào, thăm dòng sông Mã hùng vĩ, cùng ngắm đỉnh Pha Luông xa xa, nơi ấy những chàng trai Tây Tiến đã “gục trên súng mũ bỏ quên đời” để bảo vệ dải đất miền tây Thanh Hoá.
Lịch trình dự kiến như sau:

Ngày 1 (Thứ 6 - 10/5): Xuất phát 18h, Hà Nội – Bản Lác (Mai Châu) (Ngủ bản Lác) (130km)

Ngày 2 (Thứ 7 - 11/5): Dậy sớm chạy Mai Châu – Co Lương – Trung Sơn - Mường Lý - Sài Khao - tt Mường Lát (ngủ tt Mường Lát)

Ngày 3 (Chủ Nhật - 12/5): Mường Lát - Tén Tằn - Hồi Xuân - Quan hoá - Cẩm thuỷ - HN

Chi phí dự kiến: 800K cả xăng xe.
Anh chị em đồng chí nào đi thì hú mình nhé.
Mình tên Hương, sn 88. SĐt 0983588532

thanh_ngan_86
06-05-2013, 10:40
Ơ, thế đến thị trấn Mường Lát là chạy về à e? :O từ tt Mường Lát vào trong điểm trường ko đi à?

Kut0
06-05-2013, 11:57
Hóng hớt dập dòm vụ này, khi nào thì chốt đoàn vậy Lead ^^

Ke_Lang_Du
06-05-2013, 13:12
Mừng ngày Đất nước thống nhất, dân tình đi chơi mình ở nhà ngắm gái xinh.Nay bạn bè về nhà thì ta lại tung tăng.
Đợt này quyết chí "Tây Tiến" lên Mường Lát để thấy “heo hút cồn mây” và những cung đường “dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm” trong bài thơ Tây Tiến năm nào, thăm dòng sông Mã hùng vĩ, cùng ngắm đỉnh Pha Luông xa xa, nơi ấy những chàng trai Tây Tiến đã “gục trên súng mũ bỏ quên đời” để bảo vệ dải đất miền tây Thanh Hoá.
Lịch trình dự kiến như sau:

Ngày 1 (Thứ 6 - 10/5): Xuất phát 18h, Hà Nội – Bản Lác (Mai Châu) (Ngủ bản Lác) (130km)

Ngày 2 (Thứ 7 - 11/5): Dậy sớm chạy Mai Châu – Co Lương – Trung Sơn - Mường Lý - Sài Khao - tt Mường Lát (ngủ tt Mường Lát)

Ngày 3 (Chủ Nhật - 12/5): Mường Lát - Tén Tằn - Hồi Xuân - Quan hoá - Cẩm thuỷ - HN

Chi phí dự kiến: 800K cả xăng xe.
Anh chị em đồng chí nào đi thì hú mình nhé.
Mình tên Hương, sn 88. SĐt 0983588532

Các bạn nên nghỉ đêm ở Sài Khao, vừa tâm sự giao lưu được với dân bản địa, vừa tiết kiệm được chi phí ngủ 1 tối ở Nhà Nghỉ, lại hiểu hơn về tập tục sinh hoạt cũng như cuộc sống của đồng bảo người Mông nơi dây. Sáng sớm ăn sáng tại thị trấn Mai Châu, sau đó chạy vào Sài Khao cũng đã chiều muộn (với điều kiện thời tiết thuận lợi) Con dốc Pù Hin Hại dài, cao và cực kỳ nguy hiểm, nếu gặp phải trời mưa thì đừng nghĩ đến chuyện vào Sài Khao mà ra thẳng thị trấn Mường lát luôn.
Bản Sài Khao xưa kia là vùng đất trải rộng gồm cả xã Mường Lý và Tam Chung, nhưng bây giờ chỉ còn bản Sài Khao mà thôi, cả bản có khoảng tầm hơn 70 hộ dân, sống chủ yếu là tự cung tự cấp, có điện nhưng dường như là không có, sống điện thoại cũng không. Đến bản các bạn hỏi nhà trưởng bản Vàng A Sú, mang theo tất cả chứng minh nhân dân của mọi người và xin phép được ở lại ngủ nhờ, nói rõ mục đích đến. Trưởng bản Vàng A Sú 42 tuổi, đang có con nhỏ nhưng rất mến khách và nhiệt tình.
Từ Co Lương đi vào Trung Sơn về cơ bản là đường đã làm xong, trải nhựa to rộng và đẹp, từ Trung Sơn đi vào Sài Khao đường xấu, trời nắng bụi mù, trời mưa lầy lội, Rừng tre qua Mường Hịch vẫn còn, sông Mã vẫn đẹp, tuy đường hẹp nhưng cảnh sắc tuyệt vời.
Đường từ Thị Trấn Mường Lát ra Hồi Xuân đang làm, tương đối xấu nhưng vẫn đi tốt.
Hành trình tương đối nguy hiểm và vất vả, nên chỉ có thể đi cùng những tay lái cứng, lỳ đòn và kỷ luật cao. Trên đường đi có nhiều bản và nhà dân ven đường, trẻ em cũng khá nhiều nên nhớ mang kẹo, sách vở nhiều nhiều vào nhé!
Điểm dừng chính: Mai Châu Bản Lác - Cầu treo Co Lương - Mường Hịch (rừng tre, có 1 ngôi nhà sàn của người dân tộc Thái, có thể xin nghỉ trưa ở đó) - Sài Khao - Cầu Mường Lát và 1 số điểm không nhớ rõ nằm ngay đường về.
Trên đây chỉ là ngu ý của cá nhân tôi, các bạn đừng ném đá nhé! Chúc đoàn có 1 chuyến đi may mắn và tràn ắp tiếng cười. Nếu cần thêm thông tin về đường xá, điểm dừng chân hoặc ngủ nghỉ bạn có thể inbox.
P/S: Xin lưu ý thêm với các bạn là các bạn không thể vào Tén tằn (vì 1 lý do nào đó mình không được rõ) nên mọi người có thể loại Tén Tằn ra khỏi lịch trình được rồi. Trừ trường hợp các bạn xin được giấy phép của công an tỉnh Thanh Hóa nhé! :D

nhimxu88
06-05-2013, 13:39
Các bạn nên nghỉ đêm ở Sài Khao, vừa tâm sự giao lưu được với dân bản địa, vừa tiết kiệm được chi phí ngủ 1 tối ở Nhà Nghỉ, lại hiểu hơn về tập tục sinh hoạt cũng như cuộc sống của đồng bảo người Mông nơi dây. Sáng sớm ăn sáng tại thị trấn Mai Châu, sau đó chạy vào Sài Khao cũng đã chiều muộn (với điều kiện thời tiết thuận lợi) Con dốc Pù Hin Hại dài, cao và cực kỳ nguy hiểm, nếu gặp phải trời mưa thì đừng nghĩ đến chuyện vào Sài Khao mà ra thẳng thị trấn Mường lát luôn.
Bản Sài Khao xưa kia là vùng đất trải rộng gồm cả xã Mường Lý và Tam Chung, nhưng bây giờ chỉ còn bản Sài Khao mà thôi, cả bản có khoảng tầm hơn 70 hộ dân, sống chủ yếu là tự cung tự cấp, có điện nhưng dường như là không có, sống điện thoại cũng không. Đến bản các bạn hỏi nhà trưởng bản Vàng A Sú, mang theo tất cả chứng minh nhân dân của mọi người và xin phép được ở lại ngủ nhờ, nói rõ mục đích đến. Trưởng bản Vàng A Sú 42 tuổi, đang có con nhỏ nhưng rất mến khách và nhiệt tình.
Từ Co Lương đi vào Trung Sơn về cơ bản là đường đã làm xong, trải nhựa to rộng và đẹp, từ Trung Sơn đi vào Sài Khao đường xấu, trời nắng bụi mù, trời mưa lầy lội, Rừng tre qua Mường Hịch vẫn còn, sông Mã vẫn đẹp, tuy đường hẹp nhưng cảnh sắc tuyệt vời.
Đường từ Thị Trấn Mường Lát ra Hồi Xuân đang làm, tương đối xấu nhưng vẫn đi tốt.
Hành trình tương đối nguy hiểm và vất vả, nên chỉ có thể đi cùng những tay lái cứng, lỳ đòn và kỷ luật cao. Trên đường đi có nhiều bản và nhà dân ven đường, trẻ em cũng khá nhiều nên nhớ mang kẹo, sách vở nhiều nhiều vào nhé!
Điểm dừng chính: Mai Châu Bản Lác - Cầu treo Co Lương - Mường Hịch (rừng tre, có 1 ngôi nhà sàn của người dân tộc Thái, có thể xin nghỉ trưa ở đó) - Sài Khao - Cầu Mường Lát và 1 số điểm không nhớ rõ nằm ngay đường về.
Trên đây chỉ là ngu ý của cá nhân tôi, các bạn đừng ném đá nhé! Chúc đoàn có 1 chuyến đi may mắn và tràn ắp tiếng cười. Nếu cần thêm thông tin về đường xá, điểm dừng chân hoặc ngủ nghỉ bạn có thể inbox.
P/S: Xin lưu ý thêm với các bạn là các bạn không thể vào Tén tằn (vì 1 lý do nào đó mình không được rõ) nên mọi người có thể loại Tén Tằn ra khỏi lịch trình được rồi. Trừ trường hợp các bạn xin được giấy phép của công an tỉnh Thanh Hóa nhé! :D
Tks bác Ke_Lang_Du nhìu nhìu ạ. Cung này là em cũng đi xin lại thôi chứ chưa có kinh nghiệm cho vụ này. Với cả cho em hỏi là độ dốc và nguy hiểm của cung đường này như nào ạ. Nếu xế từng đi các cung Chế Tạo, Tà Xi Láng liệu có chay được cung này không ạ. Vì em cũng vừa mới được dọa ngày hôm kia xong :((

nhimxu88
06-05-2013, 13:41
Ơ, thế đến thị trấn Mường Lát là chạy về à e? :O từ tt Mường Lát vào trong điểm trường ko đi à?
Hehe, cung này đi cop lại mà đại ca, xin anh cung anh có cho mô. Nếu ko vào đc Tén Tằn thì bọn em vào điểm trường, cơ mà em ggm nhưng vẫn chưa hình dung được cung đường đi như nào anh ạ :((

nhimxu88
06-05-2013, 13:42
Hóng hớt dập dòm vụ này, khi nào thì chốt đoàn vậy Lead ^^
Đoàn hiện 3 xế, 1 ôm, 1 đôi ôm - xế dập dòm. Vì cung đường không dễ đi nên mình cũng đi ít. Do vậy tầm 4 xe là mình chốt đoàn bạn ạ ^^

Ke_Lang_Du
06-05-2013, 13:50
Tks bác Ke_Lang_Du nhìu nhìu ạ. Cung này là em cũng đi xin lại thôi chứ chưa có kinh nghiệm cho vụ này. Với cả cho em hỏi là độ dốc và nguy hiểm của cung đường này như nào ạ. Nếu xế từng đi các cung Chế Tạo, Tà Xi Láng liệu có chay được cung này không ạ. Vì em cũng vừa mới được dọa ngày hôm kia xong :((
Nếu ai đã từng vào Sài Khao thì đều biết đến sự nguy hiểm của con dốc Pù Hin Hại, cửa ngõ vào Sài Khao, dốc dài vào tận tới bản, khoảng hơn 1 km, dốc dựng đứng khoảng 15% có nhiều chỗ cua quặt cạnh mép vực, mặt đường của con dốc tuy rộng (Khoảng 4 mét) nhưng toàn đá nằm trơ trọi, thực tế đi được chỉ khoảng 30-40cm, đi lên đã vất vả, đi xuống dùng cả phanh trước, phanh sau và ghì số 1 xe vẫn trôi theo tốc độ 20km/1h. Đi vào đó nên đi đoàn khoảng 6 xe, không nên đi đoàn khá đông, nếu Xế từng chạy Chế Tạo, Tả thì ngon, không phải lo nghĩ miễn đừng chủ quan.
Ảnh chẳng thể lột tả được hết độ dốc của con dốc này, nên các bạn phải xác định là nguy hiểm và vất vả...
https://i891.photobucket.com/albums/ac117/haolong084/DocSaiKhao_zps1155028d.jpg (http://s891.photobucket.com/user/haolong084/media/DocSaiKhao_zps1155028d.jpg.html)
Và đây nữa
https://i891.photobucket.com/albums/ac117/haolong084/001-2_zpsac389972.jpg (http://s891.photobucket.com/user/haolong084/media/001-2_zpsac389972.jpg.html)

nhimxu88
06-05-2013, 15:07
Chà anh cũng vừa đi về nhỉ. Hình như là hôm anh đi trời nắng thì phải. Em đang xem dự báo thời tiết. Thấy có bảo mưa rào và giông rải rác :(

hovang
06-05-2013, 17:31
bạn cho mình xin 1 chân nhé, ko biết đã chốt đoàn chưa. Nếu ok thì msg cho mình mình call lại nhé: 098 9 2 9 9 9 86.

damda
06-05-2013, 20:28
Chúc đoàn đi thuận lợi, trời nắng thì đi ngon lành lắm. trời mưa thì ....
Đoạn đường từ Trung sơn sang mường lý : đang làm thủy điện nên đường rất xấu và lầy , nhiều đoạn thì rải đá răm , đá hộc .

cho_thue_leu
06-05-2013, 23:12
Mình cũng nghĩ nên nghỉ ở Sài Khao hơn , sáng sớm dậy còn rình biển mây.Đợt trước có đoàn chụp được biển mây Sài Khao đẹp lắm.

krazyvn
07-05-2013, 12:38
Nghe hấp dẫn quá, đăng ký 1 xe độc hành nhé:)

Kut0
08-05-2013, 01:36
Dập dòm đến t5 sẽ quyết định nhé Lead. Xế cứng nhưng xe hơi yếu, với lại phải xem thời tiết nữa, mưa thì ở nhà luôn cả đoàn :">
P/s: Mấy đoàn trc đi toàn hết 600k, lần này 800k chắc nhậu nhẹt linh đình đây :X

Đụt
08-05-2013, 09:36
Lên Sài Khao mà thời tiết đẹp thì đẹp tuyệt vời , nếu đoàn đi đều không gặp sự cố thì tầm 4 đến 5h chiều bạn có mặt ờ Sài Khao rồi . Các bạn xin vào ngủ nhờ trong đồn Biên Phòng ấy . Có thể nhờ mấy chú biên phòng nhờ dân mua hộ gà , hoặc nhờ nấu hộ cơm luôn ^^

nhimxu88
08-05-2013, 13:51
Hi all,
Em tạm thời update tình hình chuyến đi của chúng ta như sau:
8h tối nay hẹn mọi người tại đỉa chỉ Trà Chanh 39 đường Láng. Chúng ta sẽ gặp mặt làm quen và bàn chi tiết thêm cho chuyến đi.
Danh sách đoàn tạm thời đang như sau:
1. Chủ thớt + xế
2. Anh Hảo + ôm
3. Krazyvn độc hành
4. Trang + bạn Trang : ôm
5. Kut0 : Xế dập dòm.
Tối nay mọi ng có mặt mình cũng bàn nhóe. :x

damda
08-05-2013, 21:07
Mình cũng nghĩ nên nghỉ ở Sài Khao hơn , sáng sớm dậy còn rình biển mây.Đợt trước có đoàn chụp được biển mây Sài Khao đẹp lắm.

Muốn có mây thì chiều hôm trc mưa to thì sáng hôm sau mới có mây đc. Đoàn mình đi săn đc mây mà. :D

Chicken_M
09-05-2013, 09:03
Nếu ai đã từng vào Sài Khao thì đều biết đến sự nguy hiểm của con dốc Pù Hin Hại, cửa ngõ vào Sài Khao, dốc dài vào tận tới bản, khoảng hơn 1 km, dốc dựng đứng khoảng 15% có nhiều chỗ cua quặt cạnh mép vực, mặt đường của con dốc tuy rộng (Khoảng 4 mét) nhưng toàn đá nằm trơ trọi, thực tế đi được chỉ khoảng 30-40cm, đi lên đã vất vả, đi xuống dùng cả phanh trước, phanh sau và ghì số 1 xe vẫn trôi theo tốc độ 20km/1h. Đi vào đó nên đi đoàn khoảng 6 xe, không nên đi đoàn khá đông, nếu Xế từng chạy Chế Tạo, Tả thì ngon, không phải lo nghĩ miễn đừng chủ quan.
Ảnh chẳng thể lột tả được hết độ dốc của con dốc này, nên các bạn phải xác định là nguy hiểm và vất vả...
https://i891.photobucket.com/albums/ac117/haolong084/DocSaiKhao_zps1155028d.jpg (http://s891.photobucket.com/user/haolong084/media/DocSaiKhao_zps1155028d.jpg.html)
Và đây nữa
https://i891.photobucket.com/albums/ac117/haolong084/001-2_zpsac389972.jpg (http://s891.photobucket.com/user/haolong084/media/001-2_zpsac389972.jpg.html)
Hôm 30-4 rồi bọn mình cũng đc nếm con dốc này. 4 xe mạnh ai nấy chạy, ôm xe nào đẩy xe đó. Làm 1 hơi số 1 kéo đều. Chạy 1 đoạn có bóng râm lao vào nghỉ cho người thở và ngựa mát máy :D
Cơ mà thích đoạn về từ Sài Khao đi Mường Lát hơn. Nguy hiểm hơn nhiều so vs đoạn vào từ trạm đóng quân của đội liên nghành.
Nhà nghỉ ở Mường Lát có nhà nghỉ gì gì Bình ở ngay đầu tt giá bình dân, phòng Ok. Ăn uống thì ace nên ăn bình dân vì đồ rừng chưa chắc đã thật. Có món Cá Lăng khá ngon cơ mà k b' mùa này có sẵn k nữa
Chủ thớt ơi tình hình ôm xế thế nào rồi ạ
Minh xin đặt 1/2 viên gạch. Chưa chạy đoạn từ Mai Châu vào ML bao giờ và vì đang bí $ sau mấy đợt đi trc :D

Ryofuu
09-05-2013, 09:32
Chạy về Tén Tằn, nếu có thời gian thì các bạn nên đi cột mộc biên giới Tén Tằn, cách khoảng 12 - 13km thôi. Cột mốc Việt - Lào to và đẹp nhất mình thấy :D.

nhimxu88
09-05-2013, 10:11
Hôm 30-4 rồi bọn mình cũng đc nếm con dốc này. 4 xe mạnh ai nấy chạy, ôm xe nào đẩy xe đó. Làm 1 hơi số 1 kéo đều. Chạy 1 đoạn có bóng râm lao vào nghỉ cho người thở và ngựa mát máy :D
Cơ mà thích đoạn về từ Sài Khao đi Mường Lát hơn. Nguy hiểm hơn nhiều so vs đoạn vào từ trạm đóng quân của đội liên nghành.
Nhà nghỉ ở Mường Lát có nhà nghỉ gì gì Bình ở ngay đầu tt giá bình dân, phòng Ok. Ăn uống thì ace nên ăn bình dân vì đồ rừng chưa chắc đã thật. Có món Cá Lăng khá ngon cơ mà k b' mùa này có sẵn k nữa
Chủ thớt ơi tình hình ôm xế thế nào rồi ạ
Minh xin đặt 1/2 viên gạch. Chưa chạy đoạn từ Mai Châu vào ML bao giờ và vì đang bí $ sau mấy đợt đi trc :D
Dạ tình hình tối qua đi off thì có 8 xe, nhưng có 1 xe chưa chốt vì còn phải lo xe cộ ạ. Anh mà đi thì hoặc độc hành hoặc kiếm ôm. Em chốt đoàn 10 người, nên còn 1 xe nữa (nếu có) không thì chạy 4 xe ạ ^^. Đi hay không thì anh ới sớm cho em nhé

duong_xalem
09-05-2013, 10:59
bạn ơi, cho mình hỏi đi tối thứ 6 hay thế nào vậy? nếu là tối thứ 6 xuất phát thì cho mình xin 1 chân ôm với được k?

Chicken_M
09-05-2013, 14:43
Đã nhận confirm rồi em nhé. Ôm nào muốn join pm mình 0948939997. :D

thanh_ngan_86
09-05-2013, 15:34
Hehe, cung này đi cop lại mà đại ca, xin anh cung anh có cho mô. Nếu ko vào đc Tén Tằn thì bọn em vào điểm trường, cơ mà em ggm nhưng vẫn chưa hình dung được cung đường đi như nào anh ạ :((
Nếu zời ko mưa thì chạy thẳng tuột từ Mai Châu đến thẳng điểm trường luôn, xin ngủ nhờ đấy cũng được.
Nhưng mà ở trong đấy ko có gì đâu, nên nếu đi thì bọn e phải mua đồ nấu nướng từ ngoài thị trấn mang vào xong nhờ bếp các bác trong ấy.
Đến điểm trường có 2 đường, tốt nhất là đi 1 đường về 1 đường. Nên đến thị trấn Mường Lát xong đi đến điểm trường, từ đấy đi tiếp theo đường ở triền núi xuống đường quốc lộ (đi vòng qua thị trấn)

thanh_ngan_86
09-05-2013, 15:44
Bonus cho cô ít ảnh lấy động lực này :D

https://sphotos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/575924_165038406954049_216846876_n.jpg
https://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash4/483281_165038450287378_1080938919_n.jpg
https://sphotos-c.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-frc1/428882_165058966951993_154853524_n.jpg
https://sphotos-d.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/376933_3763291355560_138559314_n.jpg

Chicken_M
09-05-2013, 16:53
Mưa gió mặc dzời. Không biết team này có ai quen k nhỉ. Hí

minh_hjj
09-05-2013, 17:07
CHo mình xin 1 xe nhé đủ ôm xế :D tên MInh mai tham ja cùng mọi ngừoi .đã pm chủ thớt :D tks mai hẹn gặp mọi người

Chicken_M
09-05-2013, 17:16
Ái chà lên 11 xe rồi cơ à :D fun fun

Qtun
10-05-2013, 00:02
Bạn ơi, đã chốt đoàn chưa. Nếu còn cho mình xin 1 chân ôm nhé.
Mình là Quỳnh, Sđt là 0973 061 670.:)

nhimxu88
10-05-2013, 08:57
Chà sáng sớm nay nắng rực rỡ làm em vui quá hehe. Thông báo là chốt 6 xe ạ. Danh sách cụ tỉ như sau:
1. Chủ thớt - Anh Tân (xế)
2. Anh Hảo - Trang
3. Anh Cường - Thắng
4. Nghĩa - Huệ
5. Anh Minh Chicken (đk với mình độc hành mà lên đây tuyển ôm, dự là Quỳnh sẽ join cùng)
6. Minh - ôm
Mình đã mua đồ ăn trưa dọc đường cho đoàn 2 ngày, chắc phải bổ sung thêm do ng đã tăng ^^
Hôm trc em có thống nhất trích mỗi ng 100k để mua bánh kẹo và vở, bút cho các em học sinh. Trưa nay anh Tân (0987363900) sẽ đi mua đồ này, ôm nào rảnh rỗi thì hộ tống anh ý giùm mình nhé.
6h chiều nay nhà mình tập trung trước cổng đại học Nhân Văn, phân chia, buộc đồ và xuất phát. Dự tầm 10 rưỡi - 11h đến Bản Lác. Trước khi đi mọi ng có thể ăn nhẹ, đến Bản Lác mình sẽ có xôi và thịt gà nướng.
Đồ cá nhân mọi người chuẩn bị 1 bộ quần áo đi đường, 1 bộ lúc ngủ, 1 áo khoác mỏng, khăn mũ, khẩu trang (đc quảng cáo là đường siêu bụi), áo mưa, ai có đèn pin thì mang đi
Em sẽ chuẩn bị một ít đồ y tế và thuốc cho đoàn, ai có bệnh gì cần dùng thuốc đặc biệt thì tự chuẩn bị.
Các xế chuẩn bị xe kiểm tra kĩ lốp, phanh, gương và giấy tờ xe.
Hẹn gặp cả nhà chiều nay :x

Traigialamveo
10-05-2013, 13:24
Mình đi 1 mình, xin chân chạy cùng lên Mai Châu cho đỡ buồn nhé.

Sao mọi người ko tập trung ở cổng TTHGQG rồi chạy Láng Hòa Lạc lên Xuân Mai cho dễ đi.

thanh_ngan_86
10-05-2013, 14:35
Lão già topic nào cũng lê la được nhể :))