PDA

View Full Version : Hàn Quốc tháng 10/2013

supergirl
04-05-2013, 19:07
Chào cả nhà! Mình là một fangirl Hàn Quốc đích thực, ấp ủ giấc mơ được đến Hàn Quốc một lần đã lâu mà nay mới dám ngo ngoe thực hiện. Mình muốn tìm bạn, nữ thôi nhé, khoảng 2 đến 3 người (đoàn đi 4 người mình nghĩ là hợp lý, đỡ phức tạp) đi Hàn Quốc vào tháng 10/2013. Thời điểm đó là mùa thu Hàn Quốc, các đường phố ngập tràn sắc vàng của lá cây ngân hạnh và đỏ thẫm lá phong. Nghĩ thôi đã thấy tuyệt vời. Các bạn xem phim Hàn nhiều cũng đủ hiểu đẹp thế nào rồi mà. Mình dự định đi trong 1 tuần vào nửa cuối tháng 10, chỉ ở Seoul thôi vì chi phí ko cho phép ngao du lắm :( bạn nào quan tâm thì chúng ta cùng bàn luận nhé. Rất mong mọi người ủng hộ để xuất ngoại thành công :))

Mình ở Hà Nội, tiện thể mình sinh năm 1990 cho dễ xưng hô nhé ;)) vậy bạn ở đâu? Mình định đi vào nửa cuối tháng 10 vì thời điểm lá đỏ lá vàng đẹp nghe nói ngắn lắm, chỉ từ giữa tháng 10 đến giữa tháng 11 mà sang tháng 11 thì thu Hàn Quốc nhưng khá lạnh, quần áo lỉnh kỉnh cũng khó thoải mái. Mình cũng chưa có lịch trình chi tiết gửi đại sứ quán đâu. Có gì mình sẽ viết lịch trình sơ sơ tạm đã nhé. Và mình chỉ định ở Seoul thôi. Dự định của bạn thế nào thế :-?

Đây là cơ bản lịch trình mình định ra,mọi người cho thêm ý kiến nhé. Có lịch trình chi tiết hơn với giờ giấc và direction cụ thể nhưng ko đưa đc bảng lên đây, bạn nào muốn xem pm mình, mình gửi file word nhé: [email protected] không thì fb Lê Hồng Nhung vì mình ít ol ym hơn ;))

Day 1: Sunday, October 13: Hanoi(12th) – Seoul (13th)
05.50: Incheon International Airport
07.00 Take AREX to Hongik university station,exit 2
09.00 Check in Namu guesthouse, rest.
13.00 - 21.00
Myeongdong
Seoul Global Culture and Tourism Center
Cheonggyecheon stream

Day 2: Monday October 14: Seoul
09.00 National Museum (Main Exhibition Hall)
13.00 Namsanggol Hanok village
16.00 - 21.00 Namsan park and North seoul Tower

Day 3: Tuesday October 15: Seoul
9.30 - 19.00
Changdeokgung
Jongmyo Shrine
Idea, Hongdae
Dongdaemun

Day 4: Wednesday October 16: Seoul
Gyeongbokgung
Bukchon Hanok Village
Insadong

Day 5: Thursday October 17: Seoul
Namsanggol Hanok village
Namsan park and North seoul Tower

Day 6: Friday October 18: Seoul
08.88 - 11.00
Yeouido park and Yunjungno Cherry Blossom Tunnel
The 63 Building
13.00 - 19.00
Gangnam-gu
Lotte World

Day 7: Saturday October 19: Seoul - Hanoi
06.00 Check out Namu guesthouse
06.30 AREX train
08.00 Incheon International Airport
10.05 Fly back to Hanoi

Keo_ngot
04-05-2013, 23:20
Bạn ơi cho mình cái lịch trình đi và bạn ở đâu vậy mình cũng đang muốn đi hàn vào tháng 10 lun nè

Em ở Sài Giòn sao ma tiếc đợi lâu lắm mới tìm đc 1ng đi chung ai ngờ ko chung chỗ huhu e cũng định ở seoul thôi lich trinh của chị rất là ok mà chị booking khách sạn ở đó chưa và giá cả thế nào nếu tỗng thể như thế dự định là cở bao nhiêu chị

Nếu có thể thì em với chị giữ liên lạc và qua đó hẹn gặp nhau rồi đi chung lun cho tiện va thêm zui nữa vì em cũng đi có 1 mình huhuhuhu ko ai noi chuyện ko ai chia sẽ cùng hết thì bùn lắm

Fb của chị để hình gì vậy chị nhung

supergirl
06-05-2013, 04:55
Fb chị để ava là ảnh chị chụp gần mặt,đội mũ snapback có biểu tượng superman nhé.k thì fb e là gì để c tìm,fb c để tên nên tìm ra nhiều kq lắm ;))
C chưa book ks vì chưa đến lúc làm visa mà.nhưng c có tìm đc vài cái guesthouse. Có cái Namu guesthouse đắt hơn Banana mà mọi ng recommend tí tẹo nhưng trông ảnh chụp xinh xinh đẹp lắm. Ở dorm là 22000won/bed/night
C tính sơ qua là ăn ở,đi lại,vé tham qan các chỗ (k tính vé lotte world 40000won vì đắt quá mà đi 1 mình thì chắc k chơi) là khoảng 350.000won. Thì chắc mình đổi tầm 500.000won mag đi dự trù phát sinh hoặc mua đc vài thứ lặt vặt nữa ;)) tiền vé mbay chưa kể vì k biết mình mua đc vé giá ntn nên chưa ra đc tổng chi phí
Tiếc quá mình k cùng đi đc từ đây. Nếu trùng thời gian đi thì sag đấy liên lạc gặp nhau nhé :x

Sữa
06-05-2013, 07:59
Hi!
Mình cũng là fangirl :D và cũng đang dự định đi HQ mùa thu. Cũng đắm lá vàng lá đỏ lắm rồi.

Mình cũng không ham hố cảnh quan gì, mình chỉ ham muốn duy nhất chỗ này thôi, theo người đã đi thì đó là nơi ngắm lá đẹp nhất HQ và cách seoul 5.5 giờ đi bus

https://www.phuot.vn/threads/64923-H%C3%A0n-Qu%E1%BB%91c-Thu-ng%C5%A9-s%E1%BA%AFc

Nếu đã đi một tuần, có thể cân nhắc để đến đây ít nhất 1 ngày không? :)

supergirl
06-05-2013, 09:35
Mình chưa biết thông tin về điểm này bạn ah nhưng nếu mình đi cùng thì chúng ta cùng nghiên cứu nhé. Thế bạn ở đâu vậy,có ở HN ko?

Mình vừa xem thôg tin về Naejangsan rồi, quả thực là quá đẹp =p~~~ vậy bạn tìm hiểu gì về cách đi đến đây chưa,bạn định đi về trong ngày hay hn đi hôm sau mới về lại seoul vậy?

daugaunhoibo
06-05-2013, 14:01
Từ Seoul đi Naejangsan là không thể đi - chơi - về trong ngày.

Mà sao phải đi tận Naejangsan khi ngay Gyeongbokgung, xa hơn tẹo là Nami đã là cả biển lá vàng lá đỏ?!

Nếu bạn muốn ngắm khung cảnh mùa thu đẹp ở Hàn thì không nhất thiết phải lên núi vào rừng làm gì, bản thân ở Seoul cũng có rất nhiều địa điểm tuyệt đẹp (vd như các địa điểm được giới thiệu ở đây http://english.visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_6.jsp?cid=261031). Còn nếu chọn địa điểm được xem là có khung cảnh thiên nhiên mùa thu đẹp nhất ở Hàn thì phải đến Seoraksan (gần Seoul và đường đi thuận tiện hơn nhiều so với Naejangsan) (theo http://english.visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_6.jsp?cid=1104130 và nhiều nguồn khác).

Thực ra để ngắm cảnh mùa thu đẹp, cần nhất là căn lịch chuyển màu của lá. Chỉ cần đi chọn đúng nơi đang vào thời điểm lá chuyển màu đẹp nhất thì chỉ cần một góc phố, một khoảng sân hay một con đường đã đủ ngắm mê mẩn cả ngày rồi :) Lá vàng chuyển màu dần từ phía bắc xuống phía nam nên bạn đi đầu-giữa tháng 10 và bạn đi cuối tháng 10-đầu tháng 11 muốn ngắm lá đẹp sẽ phải chọn địa điểm khác nhau chứ ko thể đi cùng một chỗ được. Năm ngoái bạn hanhlienta đi tầm giữa-cuối tháng 10, khi đó peakseason của Seoraksan đã qua mà của Naejangsan mới vừa tới, trời lại có mưa -> lá úa và rụng nhanh -> Seoraksan "quá thì" làm sao so lại với Naejangsan "đương độ". Nói chung là bạn căn trên lịch đi mà chọn điểm đến thôi. Nếu đi theo lịch dự kiến của bạn (12-19/10) và tạm dự báo lịch chuyển màu lá năm nay giống năm ngoái thì đúng là thời điểm vào mùa chuyển màu của Seoraksan chứ Naejangsan vẫn còn xanh rì, đôi ba chỗ chấm chút vàng thôi.

Hơn nữa, nếu bạn đi du lịch free-tour, lần đầu tiên đến một nước nào đó và không rành tiếng thì nên chọn cho mình một lịch trình vừa sức, với những địa điểm giao thông thuận tiện sẽ khả thi hơn.

Chúc nhóm thực hiện được chuyến đi mong ước, vui và thoả mãn với cảnh sắc thu xứ Hàn.

supergirl
06-05-2013, 19:09
Cảm ơn daugaunhoibo đã góp ý cho mình nhé. Quả thực đây là lần đầu tiên mình ra nước ngoài, lại muốn đi free tour nên lịch trình còn nhiều thiếu sót và chưa hợp lý. Xem lại mình cũng mới thấy lịch của mình day 2 và day 5 trùng nhau :(( phải sửa ngay thôi. Mình sẽ xem lại các gợi ý của bạn để qđ sao cho hợp lý và thuận tiện ;))

Keo_ngot
07-05-2013, 01:13
Em sẽ đi chung ngày với chị nhưng em đặt chuyến bay trưa mới đến nơi nếu như lịch trình của chị là 5g sáng chị tới Seoul thì chị có thể cho em đặt chung phòng ở với chị và trưa em đến nơi và em sẽ đến chỗ của chị được ko hã chị mình ko cùng điễm xuất phát nhưng có đi chung mà đây là số đt của em 01208270170

Em cũng có kham khảo trên booking thì có phòng cho hai người ở gần sông Hàn mà bữa em để đến 10 ngày ở mà chỉ có 559usd zị là chắc rẽ hơn mà nhìn ảnh thấy cũng rất sang chị ạ

supergirl
07-05-2013, 05:01
Keo_ngot ơi lịch c đưa ra ngày là dự kiến thôi chưa phải ngày chính xác đâu vì c chưa booking vé mb mà. C vẫn muốn chờ qa đợt cao điểm hè xem VNA có khuyến mại k ;)) cũng chưa đến lúc xin visa nên chưa cần book ngay mà.nếu qđ đi chung thì e đừng book vội nhé. Để xem tình hình thế nào đã. Thế chỗ nghỉ gần sông hàn e bảo tên là gì?

Jamie
07-05-2013, 10:00
Các bạn cứ chờ đến khoảng mùa hè mua vé mùa thu của VNA hoặc mua của Korean Air cũng dc. Đợt đó mình cũng đi qua Seoul chơi 1 tuần trc khi về nhà, nhưng chỉ tuyển nữ thì chán quá :(

supergirl
07-05-2013, 11:19
Thế jamie là nam ah???bạn đag ở Hàn Quốc rồi hả.uh mình cũng muốn chờ đợt km mùa thu đấy đấy. Có j hẹn ngày rồi mình gặp nhau nhé ;))

Strizhi
07-05-2013, 13:32
Mình và bạn gái đã đặt xong vé 7tr5 đi Hàn cuối tháng 10 đầu tháng 11, 15 ngày. Nếu có thông tin gì bạn chia sẻ giúp mình nhé, visa nhóm mình chưa làm, nên hên xui lắm

supergirl
07-05-2013, 14:15
Ôi bạn đặt đc vé ở đâu rẻ thế. Giờ mình lăn tăn nhất là vụ vé mb thôi. Hai bạn đi dài ngày thế thì tha hồ đi đc nhiều chỗ ;))

Keo_ngot
07-05-2013, 15:43
Đặt vé máy bay đâu mà rẽ vậy anh chỉ em với chị nhung cách đặt đi anh em cũng đang lo sợ dụ làm visa đây nhất là khoảng chứng minh tài sản 5000usd gửi vào ngân hàng trước 3 tháng đi làm visa mà ko biết là gửi vô rồi rút ra hay là gửi vô rồi để đó lun đên khi làm xong visa mới đc rút nữa

Keo_ngot
07-05-2013, 15:44
Fb của chị nhung em tìm ko đc chị nhung tìm fb em đi Kẹo Ngọt em để hình em chụp cầm cây cọ trang điểm đó chị

daugaunhoibo
07-05-2013, 17:35
Nếu mình không nhầm thì vé đi Hàn 7.5tr khứ hồi là giá của VietnamAirlines đợt khuyến mãi mùa hè vừa rồi (xuất vé luôn không hoàn huỷ trước 21/4/2013).

Đến tầm giữa/cuối tháng 8 VNA thường có một đợt khuyến mãi mùa thu (mở bán cho vé từ tháng 8 năm nay hết tháng 4 năm sau) nữa. Giá rẻ nhất cũng khoảng chừng dưới 8tr (năm ngoái là thế). Bạn thử canh xem sao. Tất nhiên là mua vé VNA tuy sướng vì bay thẳng, xách đồ hai chục cân nhưng cũng mệt là phải thanh toán ngay, không hoàn huỷ nên vụ visa cũng đau tim hơn nhiều :D (cơ mà đã có vé xuất rồi (không phải chỉ là booking mà đã paid) thì hồ sơ xin visa lại strong hơn một chút đó).

supergirl
07-05-2013, 19:33
Theo hướng dẫn của daugaunhoibo thì hồ sơ xin visa của mình đầy đủ lắm, chứng minh tài chính vs hợp đồng lao động, quyết định tuyển dụng đủ cả. Không canh được vé rẻ thì vé thường cũng quyết đi. Chỉ có điều là mình chưa ra nước ngoài bao giờ nên hộ chiếu mới làm trắng tinh. Mong là hôm đi nộp hồ sơ ng nhận ko ẩm ướt sáng nắng chiều mưa để mình lên đường đc thuận lợi :)))

Keo_ngot
07-05-2013, 23:10
Chị daugaunhoibo ơi cho em hỏi vụ visa về khoảng chứng minh tài sản 5000usd thì gửi vào bao lâu mới đc gút ra va nếu ko có thì em có thể lấy giấy tờ nhà đất của mẹ e chứng minh tài sản được không chị

Strizhi
08-05-2013, 11:23
Khoản tiết kiệm $5000 (hay quy đổi ra 100triệu cho tròn) thông thường truyền tai nhau gửi trước 3 tháng kể từ ngày apply visa nhưng có những trường hợp chưa đủ nhưng vẫn đỗ. Giấy tờ nhà đất của mẹ bạn cũng không có ý nghĩa lắm nếu không đứng tên bạn.

Mình mua vé Promo của VNA cả thuế là 7tr08, mình nghĩ rẻ nhất rồi, không thể hơn được nữa, giờ đợi apply visa nên không vội, ngày thì tuỳ mình chọn rồi vì vé không hoàn huỷ mà

daugaunhoibo
08-05-2013, 12:49
Chị daugaunhoibo ơi cho em hỏi vụ visa về khoảng chứng minh tài sản 5000usd thì gửi vào bao lâu mới đc gút ra va nếu ko có thì em có thể lấy giấy tờ nhà đất của mẹ e chứng minh tài sản được không chị

Về thủ tục visa mình đã chia sẻ đầy đủ thông tin trong topic Hàn Quốc cuối thu bên Diệu kỳ châu Á rồi. Em xem lại ở trang 1 và post #60 ở trang 6 nhé.

Chuyện thẻ tiết kiệm gửi trước ntn, 3 tháng tính ntn, dùng tài sản của phụ huynh chứng minh tài chính... cũng có chính mình và bạn mình là ví dụ cụ thể luôn rồi. ĐSQ/Lãnh sự quán cũng có quy định rõ ràng về chuyện này, chẳng phải là tin đồn hay truyền tai nhau vô căn cứ đâu. Bạn dựa trên nơi ở của mình trên hộ khẩu -> nơi apply visa để chuẩn bị hồ sơ theo đúng yêu cầu nhé, ĐSQ ở HN và LSQ ở tp.HCM yêu cầu về hồ sơ chứng minh tài chính có khác chút đỉnh đấy. Thường thì mọi người rất hay đánh đồng hai nơi chung với nhau rồi lại kêu ca rên rẩm thắc mắc :(

Giấy tờ nhà đất đứng tên phụ huynh thì hồ sơ ngoài dịch công chứng giấy tờ nhà cần dịch công chứng thêm giấy tờ chứng minh quan hệ thân nhân nữa là ukie (ví dụ trang sổ hộ khẩu có tên bố mẹ và tên mình - quan hệ là con với chủ hộ như cô bạn mình là xong) -> đơn giản thôi, ko phức tạp lắm đâu. Bạn cứ tự tin đọc kỹ và theo đúng hướng dẫn của ĐSQ hoặc Lãnh sự quán là ổn thôi.

Không canh được vé rẻ thì vé thường cũng quyết đi

Cho đến giờ thì vé VNA rẻ nhất mình từng nhìn thấy là ~7tr/khứ hồi (full fare&taxes). Nếu đi Cebu hoặc AA quá cảnh qua Manila hoặc Kul thì có thể rẻ hơn, tầm ~6tr. Đương nhiên đã lợi về lực thì sẽ thiệt về đường đi và thời gian. Cân đối thế nào là hợp lý thì tuỳ điều kiện từng người thôi. Tháng 4 rồi có nhóm BinhMinh12 đi Asiana vé đoàn nữa, không biết giá rổ thế nào, bạn thử hỏi thêm xem nhé.

Vé thường như của VNA đã là ~11tr/một chiều rồi. Nếu chỉ có giá đấy thì thà mua tour Hàn 6~8 ngày (giá khoảng 20~24tr gồm cả phí visa) còn khoẻ và rẻ hơn :D

Hộ chiếu trắng hoặc mới đi các nước Đông Nam Á sẽ bị yêu cầu chặt hơn một chút so với hộ chiếu đầy visa Âu, Mỹ rồi.

À quên chút xíu, thẻ tiết kiệm gửi để xin visa -> lấy được visa rồi thì cũng rút mang đi chơi thôi :D

echdieu
08-05-2013, 22:53
HI ban keongot
Mình cũng dân SG đang tìm người đồng hành nè bạn. Mình có PM bạn vụ vé máy bay giá rẻ rồi đó thời gian tầm 23/10 book trước lượt đi lượt về từ từ canh, lỡ có trượt visa thì hao tổn cũng ít hơn nhiều

Keo_ngot
08-05-2013, 23:09
Em cám ơn chị daugaunhoibo nhìu nhìu

Keo_ngot
08-05-2013, 23:34
Hi enhdieu
Mình đã trả lời bạn rồi đấy nhưng ko biết bạn có nhận đc ko vi mình đăng Phượt nên ko rõ lắm cò bạn trả lời mình biết nha hihi

fud_etra
09-05-2013, 09:29
Mình cũng dự định đi trong tháng 10, tiếc là chỉ tuyển nữ

supergirl
10-05-2013, 20:20
@keo_ngot: link fb chị đây nhá vì c cũng k tìm đc e :(
https://www.facebook.com/le.h.nhung.7?ref=tn_tnmn
@fud_etra: mình dự định đi nhóm nhỏ tầm 4ng thôi,tuyển nam rồi các bạn đi cùng ng yêu như bạn Jamie thì cứ ngại ngại :(

fud_etra
14-05-2013, 19:30
Mình chỉ đi 1 mình thôi, đi như thế càng tiện hơn. Nếu ok thì PM mình nhé :)

teletk
26-05-2013, 19:46
bác supergirl ơi, em cũng đang nghiên cứu xử lý nốt 5 ngày phép còn lại năm nay của em thế nào. Bác ở HN nhỉ, liệu ae có thể off 1 buổi được không? Em thấy con số 4 người có vẻ là perfect nhất đấy. Tiếc là bạn keongot lại ở HCM. em nghĩ nếu bạn fud_etra là nam mà không đi cùng người yêu thì cũng rất là thoải mái mà. vì nếu đúng theo dự kiến là t10 thì chúng ta còn khoảng 5 tháng, thời gian còn nhiều nhưng chốt đoàn đi để ae chuẩn bị xiền và tinh thần cho 1 vụ nhớ đời. chuyến đi trước của bọn em lúc off là 5 người và có cả 1 bác đi hộ 3 bác khác nữa, thế mà cuối cùng cũng chỉ còn 2 chị em đi thôi mà. all in, em hy vọng ae có thể gặp nhau 1 buổi để lên tinh thần và xem luôn là là ai quyết tâm đi và ai thôi.

chuong_kiem
03-06-2013, 11:52
Mình là man,33t,ở hà nội,ko biết nhập nhóm đc ko nhỉ??

baynhay
03-06-2013, 15:16
mình muốn tham gia có đươcn ko
mình là nam tên hùng 28 t mình đi 1 mình vì là lần đầu nên muốn tham gia để cung f nhau chia sẻ nhũng ji mình chưa biết

bemap86
04-06-2013, 11:03
nhìn thấy topic mà ham hố quá,nhưng năm nay tuy còn dài mà không đi được. đành chờ sang năm vậy. chờ các bác đi về rồi nhớ chia sẻ vs em nhá :((

teletk
04-06-2013, 21:59
Gửi bác chuong_kiem và baynhay, nhiệt liệt chào mừng 2 bác. tình hình là hiện nay đoàn đã gồm 3 mem keongot, fud_etra và em. Thế nên các bác có thể để lại địa chỉ email hay điện thoại được không? hay các bác ll luôn với e nhe: [email protected] hay e cũng dùng viber và whatsapp nữa 0917762340.
mong tin 2 bác

bigsiu80
05-06-2013, 09:21
Ở mỗi Seoul tận 7 ngày mà ko đi đảo Nami- nơi đóng bộ phim Bản tình ca mùa đông với hàng cây ngân hạnh nổi tếng trong tranh thì hơi tiếc nhỉ. Nên đi và cắm trại trong ngày. Cảnh mùa thu trên đảo rất đẹp.
Theo mình thì các cung điện ở Seoul cũng ko cần đi hết. Chợ Đông đại môn nhìn thì thích mà ko ai dám mua vì đắt. Hix.
Mình đi Hàn vào mùa xuân, được ngắm hoa anh đào nhưng vẫn muốn đến vào mùa thu để ngắm lá vàng rơi.
Phân vân suy nghĩ giữa Hàn và Cửu Trại Câu.
Suy nghĩ, suy nghĩ!

teletk
05-06-2013, 11:53
@bigsiu80 bác ơi, lịch trình thì e nghĩ chốt nhân sự rồi chốt lịch trình sau mà bác. E nghĩ ở Seoul chỉ khoảng 3-4 ngày chắc cũng đi được kha khá rồi. Nhưng chưa chốt được người để xin ý kiến ae về lịch trình bác ah

vungocanh
05-06-2013, 14:52
Các bạn đặt vé chưa? Lịch bay thế nào?

teletk
05-06-2013, 17:29
@vungocanh bác ơi, tình hình là mọi người định đợi sale tháng 8 của vnairline. Nhưng mà e cũng thấy h có vé Đà Nẵng-Seoul $270 chưa phí, nhưng thời gian còn dài nên chắc cứ từ từ. Đoàn thì chưa chốt j, chỉ có vụ thời gian là giữa tháng 10. Vì tháng 9 thì mưa nhiều còn t11 thì rét rồi. Nên cứ đi lúc mát mẻ nhất mà được cái khung cảnh cũng đẹp ^^

monkeymouse
06-06-2013, 15:00
Nhóm mình 3 girls đi Hàn đầu tháng 10, giá book qua AA hiện giờ là 6,5tr. Nếu có ai join chung thì hay quá...

baynhay
06-06-2013, 15:52
01638576552 and 0968399634 day la 2 so dt cua minh .co ji ban cu lien he vao 2 so nay :)

teletk
06-06-2013, 21:23
@monkeymouse: có tớ bạn ah ^^

supergirl
14-06-2013, 13:44
@teletk: có khi bạn sắp xếp off 1 buổi nhỉ, mình thấy ở đây cũng có vài người quan tâm rồi đó =p~
@monkeymouse: thời điểm lá đỏ khá ngắn, mình sợ nhóm bạn đi đầu t10 thì cây vẫn còn xanh chứ chưa chuyển màu. Nhóm bạn đã fixed vé mb chưa?

tranttlinh
14-06-2013, 16:10
Các bạn đặt vé chưa? Lịch bay thế nào?
Ko dùng màu tím nữa hả bạn vungocanh?

@chủ thớt, các bạn đi về thì share kinh nghiệm chút xíu nhé, nhất là vấn đề visa. Nhóm mình sẽ đi vào cuối tháng 3/2014.

cat_1811
03-07-2013, 18:03
có bạn nào còn hứng thú vụ này ko ạ tớ tham gia với. tớ là nữ ở hà nội nhé :D

supergirl
05-07-2013, 08:21
Đây có tớ vẫn hứng thú mà :x

cat_1811
05-07-2013, 09:39
Uh hehe bạn teletk đang rủ gặp nhau để bàn kế hoạch đi đó bạn. Nhóm mình có ai quyết định đi thì ới phát nhỉ để bạn teletk tổ chức buổi gặp gỡ bàn bạc triển khai kế hoạch vì giờ đã là tháng 7 rồi, nếu muốn săn vé rẻ thì là tháng 8 đó các bạn :)

sunshine_ss
06-07-2013, 03:15
cho mình đặt gạch nhé, chi phí total hết tầm bao nhiệu vậy bạn?

quên Nữ 27 tuổi, tính tình bình thường nhé

supergirl
06-07-2013, 08:08
Hình như các bạn bỏ bẵng topic rồi, cả telek cũng k thấy đâu :( giờ điểm danh lại xem có bao nhiêu người để off nhỉ

teletk
06-07-2013, 13:25
Tớ vẫn quyết tâm đi mà. Tình hình có vẻ đông vui. Tuần này Ae ta off 1bữa đi

supergirl
07-07-2013, 12:26
Ok off đi cho có tinh thần. T 1 suất nhé. Các bạn để sđt cho tiện nhỉ. Số t là 0974048996

teletk
07-07-2013, 14:59
Sdt tớ 0917762340. Tối t2 có dc k cả nhà nhỉ?

sunshine_ss
07-07-2013, 21:55
Ở mình ở tp HCM thì sao nhỉ? cho mình cái detail để mình join nhé

Junjetaime
11-07-2013, 20:36
Bạn phụ trách nhân sự ơi đã chốt đoàn chưa? Mình muốn join có được ko? Mình ở Hn, 25t

supergirl
11-07-2013, 22:18
Chưa chốt đoàn đâu bạn ah.mình vẫn đag xếp để gặp nhau 1 buổi nhỉ :)

vit4mat
12-07-2013, 10:57
Mình muốn tham gia nhưng ở TP.HCM. Trong đoàn mình có bạn nào ở TP.HCM tham gia chưa? Nếu có thì mình tạo thành 2 group, cùng xuất phát và hẹn gặp ở Hàn Quốc :).

Junjetaime
12-07-2013, 11:33
Chào bạn! Mình là Thảo, Viber của mình là 0976030003.
Có gì thông tin cho mình với nhé!

maytrang
22-07-2013, 11:27
chào cả nhà mình mới joint vào topic, củng muốn đặt gạch đi Hàn vào tháng 10, bạn nào có đi cho mình thông tin với nhé
yh : [email protected], skype : thomwr

có thông tin gì pm cho mình với nhé, mình với nhé, mình ở tp.hcm có gì làm 2 nhóm, lập group xin visa chung va book vé may bay group cho rẻ
thks

maytrang
22-07-2013, 11:28
viber của minh : 0908190362 - tp.hcm nhe

Ren
22-07-2013, 17:17
Về lịch trình, các bạn có thể xem ở trang này nè: http://english.visitkorea.or.kr/enu/SI/SI_EN_3_3.jsp
Để tiết kiệm chi phí thì các bạn cũng nên nên ngó mấy tour miễn phí đc hướng dẫn bởi các tình nguyện viên: http://english.visitkorea.or.kr/enu/GK/GK_EN_2_7_3_1.jsp
Một vài cuốn e-book nên đọc trước khi tới Hàn: http://english.visitkorea.or.kr/enu/GK/GK_EN_2_7_4.jsp

Nói chung là có khá nhiều thông tin bổ ích trên trang này http://english.visitkorea.or.kr/enu/index.kto. Các bạn có thể mày mò đc nhiều thứ.

Một vấn đề hay gặp là nếu các bạn đã đặt vé bay rồi mà tới lúc đi lá vẫn chưa vàng thì sao. Rất đơn giản, bạn lên núi, thời tiết lạnh hơn, lá chuyển màu sớm hơn. Bốn núi đc đề xuất nằm ở đây: http://discoveringkorea.com/081025/4-best-mountains-for-autumn-color-in-korea/

Hy vọng các bạn có chuyến đi vui vẽ, nhớ mang đồ ấm để mặc nhé :)

maytrang
23-07-2013, 11:10
Các mem ơi ! mình có vụ này đang théc méc 1 chút, nếu apply có visa rồi mà chưa đi, tới lúc đi thì gần hết hạn visa thì có gia hạn visa được không hay phải apply cái mới,
thnks alot

chicken82
23-07-2013, 17:27
[QUOTE=maytrang;939519]Các mem ơi ! mình có vụ này đang théc méc 1 chút, nếu apply có visa rồi mà chưa đi, tới lúc đi thì gần hết hạn visa thì có gia hạn visa được không hay phải apply cái mới,
thnks alot[/QUOT

Nêu gần đi mà vẫn còn thi hạn thì hình như bạn vẫn đc vì họ tính thời hạn của visa khi bạn bắt đầu check in.

Tình hình các bạn ở đây h bạn nào làm leader thế nhỉ ? Ko biết các bạn định đi thì mua vé giá rẻ kiểu j đã có kế hoạch book vé chưa vậy. Mình cũng xin một chân nhé.

Ren
23-07-2013, 18:04
Các mem ơi ! mình có vụ này đang théc méc 1 chút, nếu apply có visa rồi mà chưa đi, tới lúc đi thì gần hết hạn visa thì có gia hạn visa được không hay phải apply cái mới,
thnks alot

Từ ngày có visa tới lúc hết hạn visa là 3 tháng, trong 3 tháng đó bạn phải đặt chân tới Hàn, nếu k thì visa sẽ mất hiệu lực. Bạn có thể đến Hàn vào ngày cuối cùng trong hạn cho phép ghi trên visa, nên bạn khỏi sợ vấn đề "gần hết hạn" nhé. Khi bạn đặt chân tới Hàn thì visa của bạn đc kích hoạt và bạn chỉ được phép lưu trú trong thời hạn tối đa mà visa cho phép (2 tuần, 1 tháng tùy loại), quá thời hạn lưu trú xem như bạn cư trú bất hợp pháp.

Mình nghĩ bạn nên thu xếp công việc, đảm bảo trống lịch trong 3 tháng, rồi hẳn xin visa. Nếu phải gia hạn chắc cũng tương đương xin cái mới (thời gian và tiền bạc).

quangcung8352
24-07-2013, 15:00
Hi cả nhà.
Lịch trình mình thấy thích quá, nếu có accept Male thì mình xin môt chân nha. Thanks

Junjetaime
25-07-2013, 12:07
Hôm rồi bọn tớ đã gặp nhau. Bạn nào hứng thú liên lạc với bạn Telek nhé! Bạn ấy là leader đó

teletk
26-07-2013, 23:21
Gửi cả nhà, hôm nay là ngày 26/7 rồi tức là chỉ còn khoảng 03 tháng trước ngày khởi hành nếu chúng ta vẫn tiếp tục chuyến đi Hàn Quốc tháng 10 này, nên chắc cũng là thời gian phù hợp để khởi động lại dự án đi lần này. Thời gian vừa rồi mình cũng may mắn được pm hoặc nói chuyện với nhiều bạn topic mình và cũng rất vui vì thấy cũng có nhiều ae chung "chí hướng" nên mình cũng rất mong chờ là chúng ta sẽ có chuyến đi tốt đẹp phía trước. Hôm nay cũng đẹp ngày (Royal City khai trương nên chắc là đẹp ^^) nên tràn trề hy vọng khởi đầu hah?
Mình xin được tóm lược tình hình:
- vấn đề quan trọng nhất là vé máy bay
đợt vừa rồi (22/7-27/7) VnA có sale 1 đợt cũng hơi nhơn nhớn, nhưng không có HQ của chúng mình nên tớ cũng lo là đây chính là đợt sale tháng 8 mà chúng ta vẫn nói đến. Hơn nữa, VnA cũng mở đường bay mới là ĐN-Seoul và đang sale cung đường này, nên hy vọng có vé bay thẳng từ SG và HN đi càng trở nên lung lay. Có lẽ chúng mình nên chuyển hướng book vé ĐN-Seoul và 2 group chúng ta từ HN và SG có thể gặp nhau ở Đà Nẵng và bắt đầu chuyến đi nhỉ?
Tình hình giá vé như sau
Đn-Seoul ngày 26/10 :4,166,000VND
Seoul-Đn ngày 2/11: 4,358,000VND
Như vậy giá vé khứ hồi vào khoản 8,5 triệu. chúng ta chỉ còn phải lo chi phí đi từ HN và SG đến ĐN 1 cách hợp lý nhất thôi.
Sở dĩ chọn 26/10-2/11 là theo bạn chicken82 thì càng về cuối tháng 10 thì càng nhiều lá đỏ, và cảnh chắc chắn sẽ đẹp hơn đang chờ đón chúng ta ^^
- Về lịch trình: theo ý kiến của nhiều bạn mà tớ được nói chuyện thì các bạn đều muốn chúng mình chỉ đi Seoul và các vùng phụ cận nên với thời gian dự kiến của chúng ta thì có vẻ chúng ta sẽ khám phá được kha khá thành phố Seoul.
Trong thời gian này chúng ta có thể đi hầu hết các khu chợ lớn như insadong, namdaemun, dongdaemun, myeongdong; đi các cung như gyeongbokgung, deoksugung; làng bukchon hanok; các mall; công viên như lotte world hoặc everland và tất nhiên không thể không nhắc tới gangnam, sichon. chắc là cũng ăn đủ các đặc sản của hàn hay xem được ít nhất là nanta, miso nếu xem thêm được các loại hình khác thì càng tốt
- về chi phí
nếu chúng ta đặt vé máy bay như trên thì chắc khoảng 10 triệu cho vụ vé
còn chi phí 1 ngày thì cố gắng khoảng $80/ngày * 7 ngày = $420 tương đương 8,5 triệu (xin phép +/- 10%) cho chi phí chung của ae
-về thành viên
xin hoan nghênh các bạn, và đặc biệt là các bạn nam ( tìm bạn đồng hành cho bạn chicken82)
all in all, rất mong tin của các bạn. theo dự định của 1 vài bạn đã off thì chúng ta sẽ cố gắng deadline để chốt nhân sự là 2 tuần kể từ hôm nay tức ngày 9/8 (hoặc nếu có gì thay đổi tùy tình hình thực tế sẽ báo trên diễn đàn) đến ngày hẹn thì mọi người sẽ hẹn nhau off lần đầu và đặt vé luôn. Có gì xin ae ý kiến nhé. thank u ^^

maytrang
27-07-2013, 11:13
Chào cả nhà, Plan HQ dự kiến như sau :
- EVERLAND
- ĐAO NAMI
-CUNG DIEN GYEONGBOKGUNG
-CUNG DIEN CHANGDEOKGUNG
- BAO TANG QUOC GIA HAN QUOC
- PHU TONG THONG - GREEN HOUSE
- suối CHEONGGECHEON => chua tim hieu ve cho nay, co gi ban sau
- THAP NAMSAN
- MYEONGDONG => khu mua sam lon nhat HQ
- Chợ DONGDEAMON, sieu thi mien thue => neu con time
Sau khi có visa và mua vé máy bay mình sẽ chốt lịch và thứ tự các điểm tham quan,
dụ trù lịch trình các điểm tham quan có thể thay đổi khi đến HQ
vd : khi đến 1 điểm tham quan thấy chán, hoặc quá thích chụp hình hoặc đi muộn or đi nhằm ga .... => thời gian do mình lựa chọn nên lịch đôi khi không fixed
những ai ở Tp.hcm áp dụng kế hoạch như sau :
- Thứ 3 hoặc thứ 5 tuần sau group mình sẽ off line => mọi người chuẩn bị sẳn hs xin visa nhé, nếu ai thiếu giấy tờ gì mình sẽ hướng dẩn và bổ sung
- Thứ 2, 5/8/2013 tập trung tại Lãnh sự quán Hàn Quốc số 107 Nguyễn Du Q.1 để nộp hs => dự kiến thứ 6, 9/8/2013 hoặc 12/8/2013 sẽ nhận kết quả ( do LS có thể y/c bổ sung thêm hs )
- Từ 12/8/2013 đến 18/8/2013 chốt đoàn, mua vé máy bay có các phương án sau :
1. VNA sẽ tung vé rẻ vào 5 ngày cuối tháng khoản từ 20/8 đến 31/8, nếu kiên nhẫn thì đợi mua vé của VNA, giá vé dự kiến 8,7triệu = > hên sui
2. ASIANA hiện tại bay thẳng từ HCM - SEOUL giá vé : 540 usd/vé, nếu mua theo group từ 5-10 vé giá vé giao động 450 - 500, nhóm Binhminh 12 đợt trước mua vé toàn chặng SGN - SEOUL , SEOUL - JEJU giá vé khoản 12tr7, chuyến này đi thẳng ko mất thởi gian nên tập trung mua nhé.
3. VNA đang bán vé KM chặn Đà Nẵng - SEOUL giá : 8tr7 - khứ hồi bao gồm thuế + SGN - DN => jetstar 1,2tr, giá vé dự trù cho chặn này khoản 10,5triệu => phương án cuối cùng

Ai có góp ý gì thì bổ sung nhé

maytrang
27-07-2013, 11:35
Mình vẫn ưu tiên tiên cho các hãng sau KOREA, ASIAN : SGN - ICN : 23:40 - 6:45, ICN - SGN : 19:00 - 22:30 - driect flight nhé
còn VNA thì SGN - ICN : 23:45 - 6:50, ICN - SGN : 10:15 - 13:25 mất 1 ngày thưởng thức korea các bạn nhé, VNA chuyến DN - ICN, INC - DN cũng tương tự như vậy nhé
Lưu ý phải có visa trước rồi mua vé => ko phải mất tiền oan do ko đậu visa, còn bạn nào quá tự tin, và đầy đủ điều kiện thi tuỳ nghi lựa chọn nhé

hana165
28-07-2013, 01:37
Chào bạn,

Mình đã đi Hàn 2 lần rồi.
Xem hành trình của bạn thì ngày đi Lotte World không ổn. Bạn nên dành trọn 1 ngày đi Lotte World vì có rất nhiều trò, thời gian chơi và thời gian đợi khá nhiều.

Mình suggest là bạn nên đi đảo Nami vì mùa thu đó Nami đẹp tuyệt vời. Không đi là phí đó bạn.

Ngoài ra, các sách, bản đồ đi du lịch HQ nếu bạn cần có thể liên lạc với mình. Mình có thể gửi cho bạn.
Mình ở HN nhé :D

teletk
28-07-2013, 09:17
Cảm ơn bạn hana165 nhé,
Tớ cũng đang lăn tăn về vụ xếp các địa điểm vào lịch trình, nếu có thể xin ý kiến bạn thì tốt quá. Cho mình xin sdt của bạn nhé

FrankPM1305
29-07-2013, 13:53
Tuyển nam giưới hem? ;)

hana165
29-07-2013, 14:35
Số mình là 0987-08-9291 nhé

maytrang
29-07-2013, 20:06
có bạn ah, welcome moi nguoi

FrankPM1305
30-07-2013, 11:39
OK, mình sẽ tham gia. Để mình sắp xếp thời gian chút nhé

Junjetaime
30-07-2013, 12:43
Wow...topic càng ngày càng đông vui na...
Cho mình hỏi, về visa thì mình chỉ có sổ thôi liệu có sure xin đc visa hok??

maytrang
30-07-2013, 13:43
Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa
3. Hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ
4. Đơn xin nghỉ phép đi du lịch
5. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính :Sổ tiết kiệm có số tiền gửi ít nhất 5.000USD hoặc 100.000.000VND
6. Chứng minh thư photo công chứng
7. Lịch trình tham quan kèm bản dịch tiếng Anh hoặc tiếng Hàn trong đó ghi địa chỉ của những nơi sẽ thăm quan
8. Giấy xác nhận đã đặt khách sạn , book đặt chổ vé máy bay
Chào bạn, bạn phải có đầy đủ các giấy tờ trên, riêng mục số 8 không cần thiết lắm có thể bổ sung sau
HDLĐ + giấy nghỉ phép nếu không có bạn phải bùa rồi => nhờ cty nào quen làm dùm cái là được, chỉ cần cái mộc đỏ chót đóng vào là ok ngay

tigon_pink
30-07-2013, 16:36
Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa
3. Hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ
4. Đơn xin nghỉ phép đi du lịch
5. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính :Sổ tiết kiệm có số tiền gửi ít nhất 5.000USD hoặc 100.000.000VND
6. Chứng minh thư photo công chứng
7. Lịch trình tham quan kèm bản dịch tiếng Anh hoặc tiếng Hàn trong đó ghi địa chỉ của những nơi sẽ thăm quan
Chào bạn, bạn phải có đầy đủ các giấy tờ trên, riêng mục số 8 không cần thiết lắm có thể bổ sung sau
HDLĐ + giấy nghỉ phép nếu không có bạn phải bùa rồi => nhờ cty nào quen làm dùm cái là được, chỉ cần cái mộc đỏ chót đóng vào là ok ngay
@ MayTrang
Mục số 8 Giấy xác nhận KS, Booking ve may bay cung bat buộc phải có đầy đủ khi nộp hồ sơ nghen, nếu ko có bạn sẽ bị trả hồ sơ ngay tại quầy tiếp nhận & yêu cầu bổ sung đấy.
HDLĐ + Giấy nghỉ phép cũng vậy, hồ sơ xin Visa có yêu cầu mà, nếu bạn không có cũng sẽ bị trả hồ sơ & yêu cầu bổ sung ngay. Còn việc bùa như bạn nói thì chắc là hên xui có thể bị phát hiện hoặc không, nhưng hiện nay do người VN trốn lại HQ rất nhiều nên LSQ sẽ yêu cầu chặt chẽ hơn & theo kinh nghiệm của mình thì họ sẽ bắt bổ sung BHXH & BHYT (cái này ai đi làm công ty mà không phải đóng đúng ko nào, bạn nào làm đại là họ biết ngay & ko có cơ hội rút hồ sơ và làm lại đâu), Nên mình nghĩ việc chuẩn bị hồ sơ đầy đủ như LSQ yêu cầu là cần thiết để tránh mất thời gian đi lại của các bạn mà thôi. Vài dòng góp ý :)

maytrang
30-07-2013, 21:52
Vậy bạn có cách nào hay hướng dẫn bạn ấy xin visa với nhé

Ren
30-07-2013, 23:57
Phần phía dưới là nội dung mình đã từng trao đổi với Lãnh sự quán HQ ở HCM, gữi cho bạn tham khảo :)

Hello!

The General Consulate of Korea would like to reply as following:
The person who got the one of visas of countries : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand for transitting, no need visa.
Exception of 5 above countries , it must apply for tourist visa when entrying to Korea.

Tourist visa : (C32)
① Passport
② Application for visa ( 1 photo 35x 45)
③ Booking : hotel and air ticket.
④ Schedule in Korea.
⑤ Certification for employment and annual leave letter, certification for Business of company (if possible)
⑥ Financial ability doccuments ( one or more items in following)
 Certification for house owner , land ,…
 Bank account.
 Individual income tax payment ( in 3 months)
 Social Insurance card
 Bank transaction of salary ( in 3 months)

Working day : 5 days ( including date of applying for visa , visa fee : 30 USD), in the morning : 9:00- 11:00 am , Monday – Friday.

Ren
31-07-2013, 17:54
Mình mới thấy thêm thông tin này có lẽ hữu ích cho mấy bạn sắp đi tháng 10. Link: https://www.phuot.vn/threads/3654-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-H%C3%A0n-Qu%E1%BB%91c/page49

TB sẽ ở Seoul tháng 9-10-11. Nếu bạn nào cần share phòng và 8 thì PM mình nhé. Mình sẽ ở khu yên tĩnh ĐH Hongik.
Ah quên, tuyển female thui nhá, hihi

maytrang
02-08-2013, 10:11
Chào cả nhà !!

Mình nhận được thông tin từ http://baynhe.vn/ve-re/ve-may-bay-gia-re-333-000-dong-cua-vietnam-airlines
VNA sẽ tung chương trình khuyến mãi mùa thu từ 8/8 đến 22/8/2013 cho các chặn bay nội địa,
các chặn quốc tế thì vẫn chưa có thông tin
hồi hộp chờ các mem nhé

leonheart
02-08-2013, 22:13
Mình là nam, dự định đi HQ cuối tháng 9, đầu tháng 10. Nếu đi chung được thì cho mình biết nhe :)

maytrang
07-08-2013, 13:04
Chào pà kon !!

bắt đầu đêm nay VNA sẽ bán vé đi HQ của chúng mình, giá vé KM 199 + thuế , phí 143 = 342usd vào khoản 7,5triệu nhé
nhanh tay để không có vè rẻ nhé

maytrang
07-08-2013, 20:09
hinh nhu cai topic nay chi con moi minh doc thoai nhi???? pa kon di ngu het roi thi phai

Bạn chủ thớt vui lòng thay đổi cách viết theo quy định diễn đàn!

ranger83
08-08-2013, 10:56
Hix, vé khứ hồi HN-Seoul có 7.1M, rẻ quá nhưng chiều về chỉ tới 31/3.

ndtuyettrinh
08-08-2013, 11:14
bạn ơi, yêu cầu làm visa, mình đáp ứng đuoc hết. nhưng có mỗi cái phải có 100trieu trong sổ tiết kiệm thì mình ko có. vậy có cách nào khác ko bạn?

maytrang
08-08-2013, 13:56
cái sổ có người nhận làm đó bạn, nhưng bạn phải mất phí nha,
XÁC NHẬN SỐ DƯ TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG

Chúng tôi đang thực hiện dịch vụ xác nhận số dư tài khoản ngân hàng như sau:

Nội dung: Xác nhận vào lúc …giờ…phút, ngày … tháng … năm 201..., tên tổ chức hoặc cá nhân có số dư tài khoản ngân hàng với số tiền là……

Ngân hàng xác nhận: Ngân hàng TMCP tại Quận 1 – TPHCM.

Phí dịch vụ: 2% ( trên số tiền xác nhận)

Hoa hồng cho người giới thiệu: 10% ( Trên số tiền phí dịch vụ).

Các bước thực hiện:
Bước 1: Thỏa thuận số tiền và mức phí xác nhận.
Bước 2: Ký hợp đồng về vấn đề trên.
Bước 3: Cung cấp thông tin cá nhân hoặc tổ chức.
Bước 4: Chuẩn bị tiền phí dịch vụ như thỏa thuận ban đầu.
Bước 5: Nhận giấy xác nhận số dư tài khoản ngân hàng.

Lưu ý: Trước khi nhận giấy xác nhận Quý khách hàng phải thanh toán phí dịch vụ và ký ủy nhiệm chi cho chúng tôi ( tại ngân hàng).

Liên hệ : 0979764397 mail :
[email protected]

maytrang
08-08-2013, 13:57
luu y
phải trình sổ tiết kiệm bản chính cho lãnh sự nha

sáng nay mình đã nộp hs đầy đủ cả nhưng cái sổ bản chính không mang theo, ls đòi bổ sung đấy nhé

teletk
08-08-2013, 18:53
@mây trắng: chị ơi, bộ hồ sơ chị chuẩn bị gồm những gì chị nhỉ? nếu đã xác nhận số dư ở ngân hàng thì vẫn phải mang bản chính sổ ah chị?

lienhoa
08-08-2013, 19:01
SGN-Seoul cũng 7.2tr khứ hồi nhé. Có ai đi đầu tháng 10 với mình không? 1-8/10???

Kokoro12
08-08-2013, 20:09
Ai đi đầu tháng 10 thì thật tiếc vì ko thể ngắm được cảnh mùa thu xứ Hàn, cây lá ở thời điểm này vẫn còn xanh, Vé VNA đang KM chỉ có 7,2 tr. cuối tháng 10 còn rất nhiều vé, nên chọn đi thời gian từ tuần cuối của tháng 10 đầu tháng 11 về thì tốt hơn ngắm được mùa thu lá vàng lá đỏ ở Hàn Quốc rất đẹp.

maytrang
08-08-2013, 21:34
- đơn, HDLD, giay nghi phep co dong dau cty, xac nhan so du, photo so tk, sao ke ngan hang 3 thang, so BHXH, giay phep kinh doanh ban dich tieng anh va ban tieng viet, booking ve may bay - chi book thoi ko mua nhe, booking hostel- cai nay hostel no tu choi cai room minh book nhung ko thay noi gi, cuoi cung la doi ban chinh so tiet kim de doi chieu nhe

maytrang
08-08-2013, 21:37
minh chi lo sang mai ko mang ban chinh len duoc vi mai ko the ra ngoai dc

ah, ma lanh su ko doi CMND gi het troi, va cai so cua minh ko du 100k dau

co dieu luu y cac ban la ls no doi giay phep kinh doanh cua cty day nhe, minh thay nguoi nao cung bi y/c nop cai giay qui ma nay het, nen neu ban nao chac chan la ko the cung cap dc giay nay thi dung co dong tien mat phi va ko nhan dc visa dau

Kyoto
09-08-2013, 00:49
Cho đk đi với
[email protected]

Kokoro12
09-08-2013, 16:50
Nếu bạn nào chuẩn bị ko kịp đi vào mùa thu này thì có thể đi ngắm hoa đào vào mùa xuân 2014 với mình nếu muốn. (đi cuối tháng 3/2014, canh book vé km Cebu, total khoảng 300$ cho 4 chặng khứ hồi: SGN-MANILA, MANILA-SEOUL.) :)

NangCaoNguyen
09-08-2013, 16:56
Nếu bạn nào chuẩn bị ko kịp đi vào mùa thu này thì có thể đi ngắm hoa đào vào mùa xuân 2014 với mình nếu muốn. (đi cuối tháng 3/2014, canh book vé km Cebu, total khoảng 300$ cho 4 chặng khứ hồi: SGN-MANILA, MANILA-SEOUL.) :)

VNA 360 bay thẳng sướng hơn anh ơi đỡ transit

maytrang
09-08-2013, 17:08
bạn chủ thớt của tôpic này đâu mất tiêu rồi !!!!!!! mình đã nộp xong hs xin visa giữa tuần sau sẽ có kết quả, thế nhưng mọi người không còn ai hạ quyết tâm ngắm cảnh mua thu nơi xứ Hàn mất rồi
thiệt là bùn quá đi, chắc phải vác balo đi 1 mình quá

maytrang
09-08-2013, 17:10
plan là đi tối 25/10 về ngày 31/10 lịch chi tiết cụ thể sẽ up vào CN này, có ai hạ quyết tâm thì joint với mình nhé

maytrang
09-08-2013, 17:12
ai có kế hoạch hay hay, những điểm ăn uống, vui chơi không thể bỏ qua cho mình xin thọ giáo, vô cùng đa tạ

Kokoro12
09-08-2013, 17:20
VNA 360 bay thẳng sướng hơn anh ơi đỡ transit

Nếu chỉ đi Korea thì nên chọn hãng bay thẳng canh vé km như VNA (Đang bán total 7,2 tr.) , ASIANA..., tại anh muốn ở Phil vài ngày du lịch cho biết nước này thế nào nên mới chọn bay sang Manila đó em, còn ai ko muốn ghé Phil chơi thì ko nên bay theo hành trình này nên chọn hãng bay thẳng thuận tiện hơn (nhưng nếu ai muốn bay vé rẻ cho các chặng total 250$ nếu canh book được thì nên đi vì giá này quá rẻ so với VNA nhưng phải chịu khó transit ở Manila :D).

maytrang
10-08-2013, 08:32
chào cả nhà !
mình có chút kinh nghiệm về bôking vé máy bay chia sẽ cho mọi người làm nhá :
các bạn vào website của VNA tiến hành các bước mua vé bình thường đến phần thanh toán cho thanh toán sau = ATM, thế là các bạn đã có 1 vé đàng hoàn mà không cần trả tiền gì hết nhé, VNA sẽ gởi cho bạn 1 cái vé và nếu bạn thanh toán cho cái vé này trong vòng 12g kể từ lúc mua vé thì vé sẽ có hiệu lực còn không vé sẽ tự huỷ, mà lãnh sự chỉ y/c có booking thôi không phải vé thật nên các bạn hoàn toàn yên tâm nhé
chúc các bạn đậu được visa

maytrang
10-08-2013, 17:04
tình hình là mình lo lắng quá các bác ạ ! số là mình đã nộp hồ sơ xin visa hôm thứ 5 rồi , LS bảo trình cái sổ bản chính mình cũng đã trình hôm thứ sáu và giấy hẹn lấy visa vào chiếu thứ tư 14/8/2013 cô nhân viên lãnh sự không thấy nói năng gì. đang tính đợi lấy visa rồi mới mua vé MB của VNA cho nó chắc ăn, vì vé rẻ của VNA là không hoàn không đổi. hôm nay vào web của VNA thì thấy ngày mình chọn 25/10 chỉ còn lại 1 vé.
Bây giờ sao ta có nên mua vé hay không đây vì nếu mua vé mà không được visa thì mất tiền, còn không mua thì run quá đi
kinh nghiệm lần trước mình xin visa nhật cứ chắc ăn như bắp khi nộp hs LS yêu cầu những giấy tờ mình thiếu đã bổ sung đầy đủ - 5 ngày sau LS gọi điện nói trường hợp của mình bị từ chối và không cho biết lý do, khi đó mình đã mua vé trước khi apply visa lun thế là mất toi 10tr770 tiền vé. Khi nhận được điện thoại của nói bị từ chối visa tâm trạng của mình đang trên mây bổng nhiên bị rơi xuống tận đáy vực, vừa mất tiền lại vừa hụt hẫn. Đau lắm các bạn ạ

BÂY GIỜ MÌNH PHẢI LÀM SAO !!!!!!!!

tranttlinh
10-08-2013, 18:16
tình hình là mình lo lắng quá các bác ạ ! số là mình đã nộp hồ sơ xin visa hôm thứ 5 rồi , LS bảo trình cái sổ bản chính mình cũng đã trình hôm thứ sáu và giấy hẹn lấy visa vào chiếu thứ tư 14/8/2013 cô nhân viên lãnh sự không thấy nói năng gì. đang tính đợi lấy visa rồi mới mua vé MB của VNA cho nó chắc ăn, vì vé rẻ của VNA là không hoàn không đổi. hôm nay vào web của VNA thì thấy ngày mình chọn 25/10 chỉ còn lại 1 vé.
Bây giờ sao ta có nên mua vé hay không đây vì nếu mua vé mà không được visa thì mất tiền, còn không mua thì run quá đi
kinh nghiệm lần trước mình xin visa nhật cứ chắc ăn như bắp khi nộp hs LS yêu cầu những giấy tờ mình thiếu đã bổ sung đầy đủ - 5 ngày sau LS gọi điện nói trường hợp của mình bị từ chối và không cho biết lý do, khi đó mình đã mua vé trước khi apply visa lun thế là mất toi 10tr770 tiền vé. Khi nhận được điện thoại của nói bị từ chối visa tâm trạng của mình đang trên mây bổng nhiên bị rơi xuống tận đáy vực, vừa mất tiền lại vừa hụt hẫn. Đau lắm các bạn ạ

BÂY GIỜ MÌNH PHẢI LÀM SAO !!!!!!!!

Tụi mình đi Hàn 24/3-6/4, ko có khuyến mãi nên cũng đã tự mua vé hết rồi cho dù còn lâu mới đi xin visa.
Đúng là hồi hộp thật, nhưng mà có chơi có chịu vậy. Mà mình nghĩ visa HQ ko bất trắc như Nhật đâu, bạn ạ.

daugaunhoibo
10-08-2013, 19:51
@maytrang: Chỗ nào từ chối visa cũng chỉ đơn giản là từ chối thôi, không cho bít lý do đâu. Các bạn Hàn hình như còn mất nết hơn, chả gọi điện báo trước gì sất :D Mình đã thấy một anh hớn hở lên nhận kết quả visa, đến trước quầy, em nhân viên rút ra một tập hồ sơ + passport của anh ý, cất tập hồ sơ lại còn pp thì mở ra, đóng uỵch một cái dấu fail rồi trả lại cho ảnh, ngoài câu "6 tháng sau mới được apply lại" còn thì chẳng thêm từ nào hết.

Thực ra hồi mình đi cũng là xuất vé (trả tiền) từ cuối tháng 8, tháng 10 mới xin visa. Tuy nhiên, bạn phải chú ý là khi giữ chỗ xong, hãng hàng không sẽ gửi cho mình booking, còn khi xuất vé (+ trả tiền) xong thì họ sẽ gửi cho mình một confirm đặt chỗ xác nhận đã thanh toán. Cá nhân mình cho là nộp cái xác nhân đặt chỗ đã thanh toán này sẽ thêm sức nặng cho hồ sơ visa hơn là chỉ nộp booking (vì nếu chỉ nộp booking thì sau đó vẫn có thể bị yêu cầu xuất trình bổ sung vé đã xuất khi lấy kết quả mà).

Thực ra, nếu đã quyết tâm rồi thì tự tin thôi. Không thì đành chịu hên xui có thể sẽ phải tăng chi phí. Cơ mà nếu chỉ còn khoảng 5 ngày nữa có kết quả visa mà khi đó vẫn còn thời gian booking khuyến mãi của VNA thì bạn có thể làm theo cách booking liên tục. Nghĩa là cứ book vé, được hold 12g, sau 12g khi vé bị nhả ra bạn tiếp tục vào book giữ tiếp 12g nữa... cứ thế cho đến khi có kết quả visa. Nhớ cẩn thận, căn giờ thật chuẩn để vé mình bị nhả ra là mình book lại ngay, không thì có khi vé mới thò ra đã bị bạn khác vợt mất đấy. Hơi mất công nhưng nếu vừa muốn tránh mất tiền nếu visa ko pass, vừa muốn lấy được vé giá rẻ thì cũng đáng bỏ công thức khuya dậy sớm ra vào web nhà bạn VNA một chút :D

Chúc bạn thành công

maytrang
10-08-2013, 22:07
ta đạ những chia sẽ của daugaunhoibo nhe, chac minh phai làm theo cách book liên tục của bạn, run wa, cố gắn làm thế thôi ko còn cách nào, thật sự cái vụ visa làm mình hải lắm

Kokoro12
11-08-2013, 01:42
@maytrang: Theo mình thì khả năng bạn đậu visa là 99%, 1% còn lại thì cứ hy vọng :D, khi đến nhận visa ở LSQ tp HCM bạn ko cần phải trình vé máy bay vì họ ko bắt buột, ngay trên giấy hẹn bạn hãy lấy ra xem lại dòng dưới cùng họ có ghi câu: "Quý khách không đặt vé máy bay trước khi nhận được visa..." đúng ko?, quy định ở LSQ HCM hơi khác 1 chút so với Đ.SỨ QUÁN ở HN , bạn yên tâm tự tin chiều 14/08 đến LSQ nhận kết quả visa theo giấy hẹn, chúc bạn được cấp visa. Còn vé km VNA đang bán tuy rẻ nhưng ko mau hết đâu vì đa số ko ai dám mua vé trước khi chưa có visa, ai tự tin chắc xin được visa thì mới dám mua vé trước nhưng vé phải thật rẻ so với VNA đang bán km 7,2tr. thì mới nên mua trước. ( mình vừa qua đã mua vé xong hết 4 chặng kh của Cebu và AirAsia total chỉ có 250$ gồm luôn 15kg cho 2 chiều về, đi Phil + Korea vào cuối t.3/2014, ai định kết hợp đi Phil chơi luôn thì mới transit ở Manila ko thì nên chọn hãng bay thẳng khỏe hơn) .

maytrang
11-08-2013, 09:17
thanks u kokoro12, hy vong cac ban HQ ko lam dau long nhu cac ban Nhat bon kia, minh hut di HQ 1 ban hoi 30/4 roi , ke hoach thi len het roi , di 1 nhom 4 em, nhung cuoi cung cac em khi ko ai chiu di het, lan nay minh nhat dinh di, cho du di 1 minh cung ok

maytrang
11-08-2013, 09:20
ah, nhan tiện đây cho mình hỏi xíu, có bác nào được cấp pp điện tử chưa ta

teletk
11-08-2013, 11:14
Em có pp điện tử rồi chị ah. Chỉ cần in ra thôi. Em in 1 mạch 3 bản. Cuối cùng cũng chỉ xài 1 bản vì chẳng ai thèm giữ của mình

maytrang
11-08-2013, 11:34
em doi hay xin moi vay, chi dang tinh doi qua pp dien tu de xin lai visa japan day, điều kiện đầu tiên là phải có pp điện tử

teletk
11-08-2013, 11:37
Em xin mới ah

Junjetaime
11-08-2013, 12:56
Bạn nào có biết làm dịch vụ visa ở đâu không chỉ mình cho chắc cú

maytrang
11-08-2013, 16:02
chào bạn Junjitaime, ban nên tự làm nhé, dịch vụ chỉ xem hộ hs bạn đã đầy đủ chưa và tư vấn cho bạn cần những loại giấy tờ nào thôi còn bạn vẫn phải tự đi nộp hs, nếu làm visa qua cty du lịch thì họ giữ luôn pp của bạn, và bạn buộc phải đi theo đoàn, nếu xin đi tự do ngày nào thì phải đóng tiền ngày ấy, cty du lịch mất nết như thế đấy bạn ạ, lúc nào ai cũng nghỉ mình trốn,

dinhsinh
12-08-2013, 10:36
Mình là Nam, mình đang dự định đi du lịch Hàn vào tháng 10, bạn teletk và Mây Trắng cho mình đi cùng với (không ở cùng nhưng xin đi chơi cùng :) ) Cho mình thông tin liên lạc nhé ! Thanks

maytrang
12-08-2013, 13:12
Chào dinhsinh !

mình đã gởi mail cho bạn rồi, làm hs xin visa nhé còn vé MB mua hay không thì tuỳ bạn quyết định nhé,
plan của nhóm trong SG dự định đi tối ngày 25/10 về 31/10 lịch trình cụ thể mình sẽ pót sau khi nhận được visa và mua vé mb ( đang đợi kq visa 14/8 đấy )
Hy vọng các bạn Hàn không làm mình vỡ kế hoạch giống như kế hoạch năm ngoái đi Janpan của mình:)

maytrang
12-08-2013, 14:31
hi teletk !!

bạn pót lịch trình của nhóm ngoài HN để mọi người cùng tham khảo và bu theo nhé

dinhsinh
12-08-2013, 15:28
Cám ơn chị Maytrang, Chúc chị may mắn trong vấn đề xin visa, em có gửi mail lại cho chị, mong chị tư vấn dùm e nhé !

teletk
12-08-2013, 18:08
Chị maytrang ah,
E cũng đang điên đầu với vụ lịch trình ^^.
E cũng chưa biết xếp thế nào cho hợp lý nhất cả.

lienhoa
12-08-2013, 19:13
Phần phía dưới là nội dung mình đã từng trao đổi với Lãnh sự quán HQ ở HCM, gữi cho bạn tham khảo :)
Hello!

The General Consulate of Korea would like to reply as following:
The person who got the one of visas of countries : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand for transitting, no need visa.
Exception of 5 above countries , it must apply for tourist visa when entrying to Korea.

Tourist visa : (C32)
① Passport
② Application for visa ( 1 photo 35x 45)
③ Booking : hotel and air ticket.
④ Schedule in Korea.
⑤ Certification for employment and annual leave letter, certification for Business of company (if possible)
⑥ Financial ability doccuments ( one or more items in following)
 Certification for house owner , land ,…
 Bank account.
 Individual income tax payment ( in 3 months)
 Social Insurance card
 Bank transaction of salary ( in 3 months)

Working day : 5 days ( including date of applying for visa , visa fee : 30 USD), in the morning : 9:00- 11:00 am , Monday – Friday.

Mình không đọc hết từng trang topic này nên giờ mới phát hiện ra có thông tin này. Làm mấy tuần nay bận rộn mà cứ phải đi nào dịch nào công chứng, nào giấy tờ ngân hàng...
Nhưng mà để cho chắc, trước khi mình gọi đến LSQ (mình nên đến hỏi trực tiếp thì có tốt hơn không nhỉ?) bạn Ren mến, có visa của 1 trong 5 nước trên là không cần visa nữa à? Cứ như vậy là vác ba lô lên đường thôi à?

(Mình mong câu trả lời là thật thì mình sẽ không cần phải lọ mọ đi xin visa nữa, nhưng nếu thật thế thì phí mất bao nhiêu công)
Cảm ơn bạn nhiều
Lien Hoa

Ren
12-08-2013, 19:58
Mình không đọc hết từng trang topic này nên giờ mới phát hiện ra có thông tin này. Làm mấy tuần nay bận rộn mà cứ phải đi nào dịch nào công chứng, nào giấy tờ ngân hàng...
Nhưng mà để cho chắc, trước khi mình gọi đến LSQ (mình nên đến hỏi trực tiếp thì có tốt hơn không nhỉ?) bạn Ren mến, có visa của 1 trong 5 nước trên là không cần visa nữa à? Cứ như vậy là vác ba lô lên đường thôi à?

(Mình mong câu trả lời là thật thì mình sẽ không cần phải lọ mọ đi xin visa nữa, nhưng nếu thật thế thì phí mất bao nhiêu công)
Cảm ơn bạn nhiều
Lien Hoa

Chào bạn, nếu bạn đang có visa của 1 trong 5 nước đó, có thể có 3 trường hợp:

- Bạn đang trên đường đến hoặc đi từ nước đó và quá cảnh sang Hàn Quốc (transitting), bạn đc miễn visa nhập cảnh, nhưng mình k rõ là đc tối đa bao nhiêu ngày, bạn cần xác minh lại với Lãnh sự quán.

- Nếu bạn đã từng có visa của 5 nước đó, và sử dụng rồi (đi và về lại VN hoặc nước bạn đang cư trú) thì bạn k thuộc trường hợp này, và phải xin visa du lịch bình thường. Mình đoán có thể bạn nằm trong diện này.

- Nếu bạn có visa của 5 nước đó, và chưa sữ dụng (ví dụ đi Hàn tháng 10 còn đi vào 5 nước kia tháng 12 chẳng hạn) thì mình k rõ có đc miễn visa hay k.

Hy vọng mình trả lời đúng vấn đề bạn hỏi. Đã có 1 bạn có visa Nhật và quá cảnh sang Hàn chơi vài ngày k cần visa Hàn và post bài trên đây cách đây khoảng 1 tháng. Bạn có thể tìm lại và hỏi bạn ấy ở topic này (https://www.phuot.vn/threads/105881-Chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i-Nh%E1%BA%ADt-H%C3%A0n-th%E1%BA%A7n-t%E1%BB%91c-trong-7-ng%C3%A0y-qua-6-th%C3%A0nh-ph%E1%BB%91-l%E1%BB%9Bn).

lienhoa
13-08-2013, 09:11
Mình có visa nhưng chưa sử dụng bạn ạ. Hôm qua mình có email cho LSQ rồi, không biết đến khi nào mới được trả lời nên định đi nộp hồ sơ rồi hỏi luôn.

maytrang
13-08-2013, 09:36
Chào bạn lienhoa
Nếu bạn đã có visa của một trong 5 nước : Canadian, USA, Autralia, Japan, New Zealand và bạn phải trình được cái vé máy bay đi đến nước mà bạn có visa và quá cảnh HQ - transit thì enter HQ mới không phải xin visa HQ nhé => cái này mình không rỏ là stay ở Kỏea được mấy ngày, hình như 5-7 ngày thì phải
Còn bạn đã có visa của 5 nước trên, visa đã sử dụng hay chưa sử dụng nếu không có vé máy bay - transit tại HQ thì bạn vẫn phải xin visa bình thường chỉ có đều bạn không phải chứng minh tài chính + việc làm bạn nhé

Ren
13-08-2013, 16:05
Mình có visa nhưng chưa sử dụng bạn ạ. Hôm qua mình có email cho LSQ rồi, không biết đến khi nào mới được trả lời nên định đi nộp hồ sơ rồi hỏi luôn.

Chào bạn, nếu bạn có visa nhưng chưa sử dụng thì e là bạn phải xin visa du lịch nhưng giấy tờ đơn giản hơn. Mình khuyên bạn nên viết thêm 1 cái "letter of explanation" khoe là bạn đã có visa nước ABC. Bạn dự định du lịch HQ rồi về qua nước ABC để học tập/làm việc/du lịch tiếp. Mục đích là để ngta thấy bạn còn ý đinh khác, k muốn trốn luôn bên Hàn Cuốc. Cái này k đc liệt kê trong danh sách nhưng đôi khi rất hữu dụng đấy. Chúc bạn may mắn.

PS. Thường họ trả lời email trong 3 ngày làm việc. Hy vọng bạn sẽ sớm có thông tin thêm

daugaunhoibo
13-08-2013, 16:32
Chào bạn, nếu bạn có visa nhưng chưa sử dụng thì e là bạn phải xin visa du lịch nhưng giấy tờ đơn giản hơn. Mình khuyên bạn nên viết thêm 1 cái "letter of explanation" khoe là bạn đã có visa nước ABC. Bạn dự định du lịch HQ rồi về qua nước ABC để học tập/làm việc/du lịch tiếp. Mục đích là để ngta thấy bạn còn ý đinh khác, k muốn trốn luôn bên Hàn Cuốc. Cái này k đc liệt kê trong danh sách nhưng đôi khi rất hữu dụng đấy. Chúc bạn may mắn.

PS. Thường họ trả lời email trong 3 ngày làm việc. Hy vọng bạn sẽ sớm có thông tin thêm

Ấy, mình không đồng tình với ý kiến này của bạn Ren tẹo nào.

Như các bạn đã nói, nếu bạn chỉ transit vài ngày tại Hàn và sẽ đi tiếp (mình nghĩ khả năng phải show vé máy bay bay khỏi Hàn để chứng minh) thì sẽ không cần xin visa Hàn. Nếu bạn chủ định chỉ đi Hàn thì chắc chắn vẫn phải xin visa và visa các nước OECD kia chỉ có tác dụng giúp bạn được miễn hồ sơ chứng minh tài chính.

Bạn có visa một/một vài nước trong khối OECD, khi check hồ sơ, nhân viên sứ quán sẽ xem visa và note lại hết. Họ sẽ tự khắc lược qua các yêu cầu về hồ sơ tài chính, không cần bạn phải khoe, nhắc hay lưu ý. Viết "letter of explanation" là lợi bất cập hại.... thường thì người ta sẽ cho là bạn có vấn đề nên mới cần khoe mẽ để che dấu, chưa kể các lỗi về cách hành văn hoặc hiểu nhầm cách diễn đạt....

Chân thành khuyên bạn đừng nên khoe làm gì. Chỉ cần passport (kể cả pp đã hết hạn) có visa OECD thì mang theo, tự người ta khi đọc hồ sơ sẽ nhìn thấy và note lại cho bạn.

Chúc bạn sớm lấy được visa và vi vu vui vẻ.

(P.S: khi xin visa đi Hàn ở Hà Nội, mình cũng có visa du lịch Mỹ thời hạn 1 năm, multi entry chưa sử dụng trong hộ chiếu)

Ren
13-08-2013, 18:11
Ấy, mình không đồng tình với ý kiến này của bạn Ren tẹo nào.

Như các bạn đã nói, nếu bạn chỉ transit vài ngày tại Hàn và sẽ đi tiếp (mình nghĩ khả năng phải show vé máy bay bay khỏi Hàn để chứng minh) thì sẽ không cần xin visa Hàn. Nếu bạn chủ định chỉ đi Hàn thì chắc chắn vẫn phải xin visa và visa các nước OECD kia chỉ có tác dụng giúp bạn được miễn hồ sơ chứng minh tài chính.

Bạn có visa một/một vài nước trong khối OECD, khi check hồ sơ, nhân viên sứ quán sẽ xem visa và note lại hết. Họ sẽ tự khắc lược qua các yêu cầu về hồ sơ tài chính, không cần bạn phải khoe, nhắc hay lưu ý. Viết "letter of explanation" là lợi bất cập hại.... thường thì người ta sẽ cho là bạn có vấn đề nên mới cần khoe mẽ để che dấu, chưa kể các lỗi về cách hành văn hoặc hiểu nhầm cách diễn đạt....

Chân thành khuyên bạn đừng nên khoe làm gì. Chỉ cần passport (kể cả pp đã hết hạn) có visa OECD thì mang theo, tự người ta khi đọc hồ sơ sẽ nhìn thấy và note lại cho bạn.

Chúc bạn sớm lấy được visa và vi vu vui vẻ.

(P.S: khi xin visa đi Hàn ở Hà Nội, mình cũng có visa du lịch Mỹ thời hạn 1 năm, multi entry chưa sử dụng trong hộ chiếu)

Mình chỉ đưa ra một phương án để bạn lienhoa có thêm lựa chọn thôi, bạn đó sẽ quyết định là có nên nộp kèm hay k.

Hồ sơ xin visa k đòi hỏi nhưng thói quen của mình là viết kèm 1 cái "letter of application" hoặc "letter of explanation" khen ngợi đất nước con người ở đó, giải thích vài dòng về mục đích chuyến đi, và cho họ thấy rõ là bình đi xong sẽ về. Tốn thêm có 1 trang A4 thôi mà. Có thể mình vẫn còn may mắn nên chưa bị quánh rớt cái nào, hehe.

Dù sao cũng chúc bạn lienhoa sớm có cái visa để dán vào passport nhé (beer)

dinhsinh
14-08-2013, 13:13
Các bạn ơi, thống nhất được anh em đi cho vui, hơn nữa dễ xin vs hơn.

maytrang
14-08-2013, 16:31
Xin chào các bác !!!!!
mình đã có visa Korea rồi nhé hehehe !!!!! thiệt là vui quá đi thời hạn visa 13/8 đến 13/11
chuẩn bị lên đường thôi

ductrong_hdv
14-08-2013, 16:45
Xin chào các bác !!!!!
mình đã có visa Korea rồi nhé hehehe !!!!! thiệt là vui quá đi thời hạn visa 13/8 đến 13/11
chuẩn bị lên đường thôi

chúc mừng chị Maytrang nha!!! hihi

ductrong_hdv
14-08-2013, 16:50
Các bạn ơi, thống nhất được anh em đi cho vui, hơn nữa dễ xin vs hơn.

Mình cũng chuẩn bị nộp hồ sơ nè dinhsinh! chac khoảng giữa tháng 9 mình nộp hồ sơ!
tại mình vừa làm sổ tiết kiệm, phải chờ ít nhất một tháng cho nó có giá trị về ngày chút xíu!!!

dinhsinh
14-08-2013, 17:26
Xin chào các bác !!!!!
chuẩn bị lên đường thôi

Sướng ghê !!!

Ren
14-08-2013, 17:27
Xin chào các bác !!!!!
chuẩn bị lên đường thôi

Chúc mừng bạn, mua thêm 1 cái áo khoát mùa thu, nâng cấp đồ nghề để phượt thôi. Hành lý đem theo nhớ chừa chổ để còn tha mỹ phẩm về, nếu bạn là nữ :D.

lanlan
14-08-2013, 18:59
Xin chào các bác !!!!!
chuẩn bị lên đường thôi

chúc mừng mây trắng nhé
cho tớ hỏi thêm tý là hồ sơ của bạn có gì đặc biệt k, kiểu như đã đi mấy nc như úc, mỹ, nhật..... hay là gì đấy. thanks

dinhsinh
14-08-2013, 19:34
hi vọng nhiều người có tin vui như chị

maytrang
14-08-2013, 22:12
chào bạn lanlan
hs của mình không có gì nhiều, PP chỉ có đi HK, thailand, singapore thôi, trước đây đã từng đi Japan nhưng khi đổi sang pp mới năm 2011 mình đã không photo lại, nó hơn 5năm rồi mình list ra đây hs của mình nộp để bạn tham khảo nhé
- đơn
- sao kê ngân hàng 3 tháng
- sổ tiết kiệm
- xác nhận số dư => rốt cuộc mình thấy cái giấy này là ko cần thiết nhưng LS vẫn nhận ko ý kiến gì vì dẫu sao nó cũng đòi trình cái sổ tiết kiệm bản chính và nó coi xong ghi đã nhìn thấy bản chính
- hợp đồng lao động
- sổ BHXH - photo ko công chứng hay dịch gì cả nhé - mình kinh nghiệm khi làm hs xin visa đi Australia cho nhân viên cty rồi nên ko sao y hay dịch gì cả, nó cũng ko đòi hỏi phải dịch
- giấy phép kinh doanh của cty - dịch sang tiếng anh có đóng dấu cty dịch thuật là ok
- lịch trình đi korea
- booking vé máy bay - ko mua vé nhá
- booking hostel - chỉ có mail nó trả lời là cái room mình book ko còn và hỏi có đổi qua cái khác ko, mình không trả lời gì cả LS cũng nhận lun

teletk
14-08-2013, 22:35
Chúc mừng chị maytrang nhé. Em gato quá

maytrang
14-08-2013, 22:40
mình add thiếu cái giấy nghỉ phép nữa các bạn nhá - toàn bộ hs mình làm bằng tiếng anh nên ko cần phải dịch gì cả, chỉ có mỗi cái giấy phép kinh doanh của cty thì cần phải dịch thôi, nhưng cái giấy này cty mình đã dịch sẳn trước đây lun gòi nên phẻ re cư cấp nó mà đi nộp thôi hehei

dinhsinh
15-08-2013, 12:09
Các bạn Hà Nội có tin gì chưa vậy,

mushroom15061984
15-08-2013, 14:30
mình cũng muốn gia nhập đi trong tháng 10 này quá, nhưng mình ở tận đà nẵng. lại chưa có đầy đủ giấy tờ làm vía nữa, sợ đi tháng 10 k kịp, thôi thì bà con đi rùi cho kinh nghiệm lại. hic

Ha_Vega
15-08-2013, 15:07
Chào mọi người trong topic, các bạn ở hà nội có ai biết có thể trả lời giúp mình: mình ở đà nẵng, nếu muốn làm visa đi hàn quốc thì có phải trực tiếp ra hà nội nộp hồ sơ không hay là có thể nhờ bạn bè, người quen nộp hộ đựơc không? Mình cũng muốn đi vào tháng 10 này nhưng mà cái visa thấy khó quá!

Nobu
15-08-2013, 16:25
Mình lại book vé trả tiền đi từ 19-29/9 mất rồi nên ko join được hội này. Đang định trong tuần này hoặc đầu tuần sau đi làm visa ở HN. Cho mình hỏi chút về làm visa.
Mình đã có những thứ sau:
- Hộ chiếu
- Đơn xin cấp visa.
- Chứng minh thư dịch công chứng
- Hợp đồng lao động
- Đơn xin nghỉ phép (bằng tiếng Anh)
- Sổ tiết kiệm
- Lịch trình
- Booking vé máy bay
Cho mình hỏi có nhất thiết phải có giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty hay sổ bhxh ko?
Hợp đồng lao động(của mình song ngữ rồi) thì cần bản gốc dấu đỏ chót hay là bản photo, có cần công chứng không?
Sổ tiết kiệm có cần phải photo công chứng gì ko?
Booking khách sạn thì là toàn bộ các khách sạn hay chỉ cần ở địa điểm đầu tiên thôi. VD: mình đi Seoul, Busan, Jeju thì phải có booking khách sạn cả 3 nơi hay chỉ cần booking của khách sạn hôm đầu đến Seoul ở thôi?

maytrang
15-08-2013, 17:04
- HDLĐ song ngữ rổi thỉ ko cần dịch nữa bạn à, chỉ cần photo ra thôi, khi đi nhớ mang theo bản gốc lỡ LS hỏi đở mất thời gian nộp bo sung
- Sổ TK ko cần công chứng gì cả chỉ photo thôi = khi đi mang bản chính
- LS sẽ hỏi bạn làm ở đâu và phải đưa ra được 1 trong 2 cái GPKD hoặc sổ BH, nhân viên cty mình xin visa đi công tác nó đòi lun 2 cái giấy này, và mình cũng nghe 02 trường hợp khi nộp hs xin visa đi dự hội nghị LS cũng đòi GPKD đấy, anh đó nói làm cho vp cty tại tphcm nó đòi bản đăng ký văn phòng đại diện tại hcm đấy bạn nhé
theo minh nghỉ nên làm lịch trình đơn giản đi mấy ngày rồi về thôi, tránh làm dải dòng mất thời gian và đôi khi có sai sót vì lịch trình , booking ks + booking vé máy bay phải khớp ngày với nhau bạn nhé

Nobu
15-08-2013, 17:55
Thanks bạn maytrang.
Mình vừa có ngó qua web đại sứ quán hàn quốc tại HN thì thấy có yêu cầu
- Giấy tờ chứng minh khả năng tài chính (sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trước 3 tháng kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng tại thời điểm nộp hồ sơ, sổ đỏ nhà đất hoặc các loại giấy xác nhận sở hữu tài sản có giá trị khác) kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng Nhà nước.
- Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp (hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ hoặc giấy xác nhận nghề nghiệp…; xác nhận mức lương hoặc bảng lương có dấu của công ty), kèm bản dịch tiếng Anh không cần công chứng.
- Lịch trình thăm quan kèm bản dịch tiếng Anh (không cần công chứng)
- Xác nhận đã đặt khách sạn trong thời gian ở HQ (Trong trường hợp ở nhà người quen thì nộp thư mời của người quen kèm chứng minh thư hoặc thẻ cư trú của người đó tại Hàn Quốc, địa chỉ cư trú tại Hàn Quốc được viết cụ thể trong Lịch trình thăm quan và tờ khai visa )

Mình đọc hết topic này với topic hàn quốc cuối thu của bạn daugaunhoibo về thủ tục làm visa thì thấy ko ai nói về việc nộp sổ tiết kiệm lại kèm với giấy xác nhận số dư tài khoản và cả 2 thứ trên đều cần dịch và công chứng cả. Hay vừa mới update cái này nhỉ :(
Về giấy phép kinh doanh hay sổ bảo hiểm thì ko thấy ở trên đề cập đến thì mình cứ lờ lớ lơ đi vậy, có yêu cầu thì chạy về xin công ty chắc cũng có.
Còn về cái booking khách sạn thì mình vẫn có thắc mắc như trên, nghĩa là mình phải nộp booking khách sạn ở tất cả các nơi mình đến à? Mình chỉ nộp booking khách sạn tại Seoul trong thời gian mấy hôm đầu thì có được ko?

maytrang
15-08-2013, 18:50
neu ban o tphcm thi nop nhung giay to theo minh da list roi ban nhe, con y/c cua DSQ tai HN thi minh ko co y kien gi ban nhe, du sao ban co cai gi nop cai do, neu thieu ho se yeu cau bo sung thoi, ko doan mo ban nhe

daugaunhoibo
15-08-2013, 21:25
Thanks bạn maytrang.
Mình vừa có ngó qua web đại sứ quán hàn quốc tại HN thì thấy có yêu cầu
- Giấy tờ chứng minh khả năng tài chính (sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trước 3 tháng kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng tại thời điểm nộp hồ sơ, sổ đỏ nhà đất hoặc các loại giấy xác nhận sở hữu tài sản có giá trị khác) kèm bản dịch tiếng Anh có công chứng Nhà nước.
- Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp (hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ hoặc giấy xác nhận nghề nghiệp…; xác nhận mức lương hoặc bảng lương có dấu của công ty), kèm bản dịch tiếng Anh không cần công chứng.
- Lịch trình thăm quan kèm bản dịch tiếng Anh (không cần công chứng)
- Xác nhận đã đặt khách sạn trong thời gian ở HQ (Trong trường hợp ở nhà người quen thì nộp thư mời của người quen kèm chứng minh thư hoặc thẻ cư trú của người đó tại Hàn Quốc, địa chỉ cư trú tại Hàn Quốc được viết cụ thể trong Lịch trình thăm quan và tờ khai visa )

Mình đọc hết topic này với topic hàn quốc cuối thu của bạn daugaunhoibo về thủ tục làm visa thì thấy ko ai nói về việc nộp sổ tiết kiệm lại kèm với giấy xác nhận số dư tài khoản và cả 2 thứ trên đều cần dịch và công chứng cả. Hay vừa mới update cái này nhỉ :(
Về giấy phép kinh doanh hay sổ bảo hiểm thì ko thấy ở trên đề cập đến thì mình cứ lờ lớ lơ đi vậy, có yêu cầu thì chạy về xin công ty chắc cũng có.
Còn về cái booking khách sạn thì mình vẫn có thắc mắc như trên, nghĩa là mình phải nộp booking khách sạn ở tất cả các nơi mình đến à? Mình chỉ nộp booking khách sạn tại Seoul trong thời gian mấy hôm đầu thì có được ko?

Yêu cầu của ĐSQ tại HN từ trước đến giờ vẫn thế Nobu à, không có gì mới thêm đâu.

Về sổ tiết kiệm: bạn mang sổ ra ngân hàng mình đang gửi, đề nghị ngân hàng cung cấp cho Giấy xác nhận số dư tài khoản bằng tiếng Anh. Các ngân hàng đều có mẫu, nội dung mẫu sẽ xác nhận số dư sổ tiết kiệm (hay còn gọi là tài khoản tiền gửi có kỳ hạn) của bạn, phí thường khoảng 22.000VNĐ. Khi nộp hồ sơ, ĐSQ sẽ thu Giấy xác nhận bằng tiếng Anh này, bạn photo sổ tiết kiệm kẹp thêm vào (sổ tiết kiệm không cần dịch nữa nhé), sổ tiết kiệm gốc chỉ cần mang đi cho ĐSQ đối chiếu (nếu cần) thôi.

Về giấy tờ xác nhận nghề nghiệp: ĐSQ ở HN chỉ cần Hợp đồng lao động hoặc Quyết định tuyển dụng (dịch công chứng) thôi, không đòi Đăng ký kinh doanh của công ty hoặc sổ bảo hiểm đâu. (riêng mình cho là DKKD và bảo hiểm chắc chỉ bị đòi trong trường hợp bạn làm cho những công ty TNHH, cty tư nhân nhỏ -> ĐSQ cho rằng không đáng tin cậy thôi)

Về booking khách sạn: bạn phải nộp booking của TẤT CẢ các khách sạn tại các địa điểm khác nhau trên lịch trình cho tất cả các đêm lưu trú. Cái này cũng đơn giản thôi. Nếu chưa chốt chỗ ở thì bạn có thể lên agoda chọn khách sạn có chính sách free cancellation, book để lấy booking đi nộp cho ĐSQ rồi hủy đặt là được mà :D

Chúc bạn sớm lấy được "giấy thông hành" ;)

Nobu
15-08-2013, 23:34
Thanks bạn daugaunhoibo. He he, nếu ko cần công chứng sổ tiết kiệm, xác nhận số dư tài khoản thì mình chỉ còn mỗi cái vụ booking khách sạn nữa là có thể đi xin "giấy thông hành" rồi.
Mình có đứa bạn ở Seoul, ở nhờ nhà nó 2-3 hôm thì chỉ cần ghi rõ địa chỉ, ko cần booking khách sạn ngày đấy nhỉ :)

Ren
16-08-2013, 00:05
Thanks bạn daugaunhoibo. He he, nếu ko cần công chứng sổ tiết kiệm, xác nhận số dư tài khoản thì mình chỉ còn mỗi cái vụ booking khách sạn nữa là có thể đi xin "giấy thông hành" rồi.
Mình có đứa bạn ở Seoul, ở nhờ nhà nó 2-3 hôm thì chỉ cần ghi rõ địa chỉ, ko cần booking khách sạn ngày đấy nhỉ :)

Nếu bạn có bạn bè ở HQ thì ghi rõ địa chỉ của người bạn sẽ ở nhờ, nộp kèm bảng photo cái thẻ người nước ngoài của bạn ấy, có thể đính kèm thêm hợp đồng (nếu đi làm) hoặc chứng nhận sinh viên (nếu đi học). Nhưng mình thấy làm vậy phiền người kia lắm, tốt nhất cứ như bạn daugaunhoibo nói lên đại 1 trang đặt phòng khách sạn, đặt cái nào có "free cancellation" rồi hủy cho lành :D

daugaunhoibo
16-08-2013, 08:55

Mình cũng có bạn ở Seoul nhưng .... mình thấy là chuyện ở nhờ nhà bạn bè không nên nêu thông báo trong hồ sơ visa. Như bạn Ren nói, giấy tờ rất phiền cho bạn. Hơn nữa, có khả năng ĐSQ sẽ bắt bổ sung thêm thư mời, có thể sẽ phỏng vấn hoặc đòi chứng minh mối quan hệ... -> cả hai bạn đều thêm phiền phức mà có khi lại thêm nguy cơ fail cho hồ sơ. Bất kể bạn ở nhờ ntn, nếu đã xin visa du lịch thì tốt nhất vẫn là booking khách sạn đủ cho cả lịch trình. Book rồi cancel cũng không mất công lắm đâu.

maytrang
16-08-2013, 09:54
Làm hồ sơ cho rỏ ràng, không cầu kỳ phức tạp. Đi du lịch tự túc thì không nên thể hiện người thân hạy bạn bè, cần giấy tờ chứng minh cho LS thấy mình đủ năng lực tài chính cho chuyến đi và có công việc ràng buộc ở nhà để họ không nghỉ mình sẽ trốn thế là ok

Sống đơn giản cho đời thanh thản

maytrang
16-08-2013, 11:58
lịch trình của mình có chút thay đổi mà quên up lên để mọi người follow up
booking vé MB đi tối 23/10 về 10:15 ngày 29/10 như vậy sẽ có đúng 5 ngày tưng bừng nhảy nhót
khách sạn mình vẫn chưa book, đang chờ các thành viên trong nhóm apply visa xong book vẫn chưa muộn
về lịch trình đi lại cụ thê phải qua 2/9 mình mới up lên cho các mem tham khảo và góp ý kiến
ai đi trùng ngày này thì joint cùng nhóm cho vui nhé, tớ đanh đinh tổ chức picnic ngắm là vàng ở đảo Nami, hoặc ra sông Hàn chổ mấy diễn viên Hàn Quốc trên phim ra đó hét lên thật lớn hoặc ăn uống vui chơi cho giống Korea hihihi
Hy vong chuyến đi thành công tốt đẹp

dinhsinh
19-08-2013, 13:26
Các bạn thân mến !

Nếu nạp hồ sơ ở Hà Nội thì nên chuẩn bị kỹ giấy tờ để đỡ mất công.

Hôm vừa rồi mình đến, thì ở phòng chờ dưới tầng hầm có khoảng hơn 100 người đến xin visa.
Chờ từ 8h đến 10h30 mới được phát phiếu lên gặp nhân viên đại sứ quán. (Nhiều người phải chờ đến buổi chiều hoặc ngày mai) Mà ở dưới phòng chờ những ai đến sớm thì có ghế ngồi, còn lại đứng chờ. Nhân viên bảo vệ và phát số ở đây rất khó chịu.

Giấy tờ không đủ là về ngay. Hầu như các giấy tờ chứng minh tài chính đều phải mang bản gốc theo và phải dịch công chứng (Nếu bằng tiếng Anh thì thôi) Sổ tiết kiệm chưa gửi được 3 tháng thì ko được nạp hồ sơ nếu các giấy tờ chứng minh tài chính khác không có hoặc chưa đủ điều kiện: Sổ đỏ, giấy tờ ô tô...(các giấy tờ này cũng phải dịch công chứng)

maytrang
19-08-2013, 13:40
Chào Dinhsinh !!!

tình hình thế nào rồi thông báo cho mọ người biết với nhé

dinhsinh
20-08-2013, 16:39
Tuần này e mang hồ sơ lên nạp chị à, hi vọng mọi điều tốt đẹp.

dinhsinh
24-08-2013, 21:07
Cho mình hỏi là đi du lịch họ vẫn có phỏng vấn, ko biết thế nào,
Họ có hay gọi về công ty điều tra không.

maytrang
24-08-2013, 21:22
An tâm bạn nhé, nếu có gọi tới cty thì chỉ đe xác Minh cty có hoạt động hay ko thôi và bạn có làm tại cty ko, LS ko có quyền điều tra gì cty bạn hết

maytrang
26-08-2013, 09:06
Bạn nào biết địa chỉ sauna - nhà tắm hơi gần station hoặc bus đi airport cho mình xin với nhé - đang chuẩn bị hành trang và một ít thông tin lận lưng chờ ngày mục thỉ sở tại mấy anh củ sâm

- 23/10 đến 29/10 = 6ngày, nhưng mất hết 1 ngày về vì VNA không có chuyến tối từ Seoul - HCM, phải đi chuyến sáng 10'15, đến HCM 13'25 thế là mất toi 1 ngày ngắm ngía, ngơ ngác ....

ductrong_hdv
27-08-2013, 17:53
Chị maytrang ơi!!! cho e hỏi, cái sổ tiết kiệm e làm nó toàn tiếng việt hok àh! vậy mình có phải dịch công chứng hay không? còn giấy xác nhận tài khoản ngân hàng thì có song ngữ anh - việt luôn rùi nên không cần dịch nữa.... thanks chị nhìu...

maytrang
27-08-2013, 18:12
Ko can dich cai so tiet kiem em nhe , photo va mang theo ban chinh de LS doi chieu

supergirl
03-09-2013, 10:22
Mình lập topic nhưng vì lý do cá nhân ko theo các bạn đến cùng được. Vô cùng tiếc !!! Tuy nhiên không bao giờ bỏ ý định đi Hàn Quốc, cố gắng năm sau vậy :( chúc nhóm maytrang cùng các bạn đi chơi vui vẻ, đi về show hình cho các bạn cùng thèm nhé :xx
Ah mà nhóm maytrang đi có những ai thế?

maytrang
03-09-2013, 15:20
Chào chủ thớt !!!

nhóm của mình hiện tại có 4 mem rồi, cũng vừa xin, đang chuẩn bị pót lịch trình nhờ các bác đi trước góp ý kiến

maytrang
03-09-2013, 15:22
Sau đây là lịch trình của mình nhờ các bác góp ý kiến
24-Oct THURSDAY+0 ~ 7:00 Arrive Incheon Internation Airport
7:30 ~ 9:00 Go to Seoul by KTX, check-in hostel, cất hành lý, thay đồ đẹp chuẩn bị lượn phố
10:00 ~ 13:00 Visit Changdeokgung Palace and Huwon
Cung điện Changdeokgung
Getting There Take subway Line 3 to Anguk Station and get out at Exit 3. Changdeokgung Palace is open from 09:15~17:45 (April ~ October) and 09:15~15:45 (November ~ February). In March, visiting hours are from 09:15~16:45. Giá 2.100w
13:00~16:00 Gyeongbokgung (xem đổi gác tầm 15:00)
- Cung điện Gyeongbok:
ADD: 161, Sajik-ro, Jongno-gu, Seoul, South Korea
phí tham quan : 3.000won – group 10person : 2.400 won
Directions : Gyeongbokgung Palace Stastion ( Seoul Subway Line 3 ), Exit 5 or, Gwanghwamun Station ( Seould Subway line 5 ) Exit 2
16:00 ~ 22:00 Bukchon Hanok Village + Insadong (ăn tối ở Insadong và lượn tối muộn cũng được)

25-Oct FRIDAY
8:00 ~ 15:30 Visit Namiseom Island (남이섬 종합휴양지) Đi ngày thường cho đỡ đông chứ cuối tuần thì đông lắm. Bạn có thể chọn đi subway kết hợp taxi để đến nơi sớm và về sớm -> tránh chen chúc với các tour du lịch thường đến nơi tầm 10g.
15:30 ~ 17:00 Deoksugung - rất đáng đi vào mùa thu
ADD: Deoksugung Palace. At the library, citizens can borrow books, DVDs, and electronic books for free. ☞ Location: Seoul Metropolitan Library, 31 Taepyeong-ro 1-ga (Seoul City Hall), Jung-gu, Seoul ...
17:00 ~ 22:00 Myeongdong (shopping + dinner) + Cheonggyecheon Stream (청계천) (nếu dứt khỏi Myeongdong khi còn sớm và còn sức thì dạo một đoạn suối. Cheonggyecheon chọn bách bộ một đoạn cũng đủ rồi)

26-Oct SATURDAY
9:00 ~ 16:00 Visit Everland (bạn nên cân nhắc xem có nên đi Everland không vì bà con đều nói là cuối tuần xếp hàng chơi trò chơi dài lắm)
16:00 ~ 21:00 Visit Nam/Dongdaemun Market
Dongdaemun Market Stationery Street : Dongdaemun Station (Subway Line 1 & 4) Exit 4 → Turn right at Dogil Pharmacy

27-Oct SUNDAY
9:00 ~ 15:00 Namdeamun (ngắm No.1 National Treasure của các bạn Hàn xem thế nào, hồi mình sang cổng thành vẫn đang đóng cửa tu sửa do vụ bị đốt trước đó)
Namsan Mountain (경주 남산)
N Seoul Tower (N 서울타워)

28 (MON) West coast = chưa có kế hoạch đi đâu
29 (TUE) : fly back to HCM - sáng có mặt tại sân bay lúc 8g bay chuyến 10’15 vế đến HCM lúc 13’25 kết thúc chuyến đi hẹn gặp lại Seoul nếu có dịp và tài chính cho phép

supergirl
04-09-2013, 08:42
Mình chưa đi bao giờ nhưng cũng nghe một số kinh nghiệm của ng đi rồi nên chia sẻ với nhóm maytrang. Everland cuối tuần xếp hàng chờ đến lượt chơi khá đông, vé vào cửa là tầm 1 triệu/ người lận, lại khá xa trung tâm. Nếu đi với tinh thần tiết kiệm thì bỏ qua cũng ok ;)) Mọi người có nghĩ đến việc ngủ đêm ở jimjibang ( phòng tắm hơi ), đội khăn tắm, đeo chìa khóa ở chân, ăn trứng luộc như các ajuma trong phim Hàn ko :))

maytrang
04-09-2013, 11:24
Hiện Malaysia đang bán vé rẻ từ KUL đi Denpasa - bali chỉ có 135usd => hảng 5sao, mình lại thấy ngứa ngái tay chân muốn làm cái trip trốn tết âm lịch vi vu bali nữa rồi
That great trip you've always wanted to take with someone is closer than you think with Malaysia Airlines Merdeka Specials. Pick your perfect holiday and take to the skies with 5-star service from one of the world's best cabin staff.

Pack more for your journey
Guests travelling on Economy Class can now enjoy checked baggage allowance of 30 kg and on Business Class 40kg.
To Economy (return)
From IDR Business (return)
From IDR
KUALA LUMPUR 1,113,750 4,500,000
ALOR SETAR / PENANG 1,676,250 5,062,500*
LANGKAWI / JOHOR BHARU 1,676,250 5,062,500*
KOTA BHARU / TERENGGANU 1,676,250 5,062,500*
KUCHING / KOTA KINABALU 2,238,750 5,625,000
BANGKOK / PHUKET 2,587,500 7,762,500
HONG KONG 3,577,500 9,202,500
HO CHI MINH CITY / YANGON 2,902,500 9,202,500
SIEM REAP / PHNOM PENH 2,902,500 9,202,500
HANOI 2,902,500 9,202,500
BEIJING / SHANGHAI 5,062,500 13,500,000
DELHI / MUMBAI / KATHMANDU 5,625,000 12,375,000
CHENNAI / HYDERABAD 5,625,000 12,375,000
BANGALORE 5,625,000 12,375,000
DUBAI 7,875,000 13,500,000
TOKYO / OSAKA 6,165,000 16,177,500
KOCHI 5,062,500 12,262,500
SEOUL 6,165,000 16,177,500
SYDNEY / BRISBANE 6,165,000 16,852,500
MELBOURNE / ADELAIDE 6,165,000 16,852,500
PERTH 5,737,500 16,852,500
AUCKLAND 9,562,500 28,440,000
LONDON / PARIS / AMSTERDAM 8,437,500 26,842,500
FRANKFURT / ISTANBUL 8,437,500 26,842,500

dinhsinh
04-09-2013, 15:08
Tình hình là mình đã có visa, vui quá mọi người ơi, không ngờ cũng xin dễ như vậy...

dinhsinh
04-09-2013, 15:12
Rẻ thế chị Maytrang, e cũng mới đi malai về.. bên malai tuyệt đẹp mà gì cũng rẻ.

maytrang
04-09-2013, 21:01
Chẩn bị đồ nghề lê đường thôi, mấy hôm nay mình search mấy cái hostel thấY cái Seoul youth house là ưng ý, có ai từng ở đây chưa ?? Xin vài góp ý cho cái hostel này với, thks

dinhsinh
05-09-2013, 13:18
Các bạn sắp xin visa thân mến, mình đã nhận được visa hôm qua. Không biết có thêm độ nặng không nhưng có 2 vấn đề này mà khi xem nhân viên đại sứ quán có vẻ hài lòng.

1. Mình mua 1 bảo hiểm du lịch đúng với ngày trong lịch trình đi.
2. Mình có thẻ thanh toán quốc tế visa (ghi nợ) mình đã xin ngân hàng sao kê 3 tháng gần nhất + giấy photo thẻ.

Và kể từ ngày mình nạp hồ sơ đến khi cấp visa đúng 2 ngày. (Chờ trả kết quả thì 8 ngày)

Chúc các bạn may mắn !

lazzy
06-09-2013, 17:28
Cho mình hỏi nhờ có bạn nào biết tiếng hàn ko, dịch đại í giúp mình cái thư mời với, tiếng hàn mình mù tịt luôn plz plz

ductrong_hdv
06-09-2013, 18:43
Thấy mấy anh chị rần rần bàn tính đi chơi làm em nôn quá! nhưng phải tuần sau em mới đi nộp hồ sơ xin visa đc!!! hic hồi hộp dễ sợ!!!!

maytrang
07-09-2013, 14:59
Hi laxy

bạn cứ quăng cái thư mời lên đây, sẽ có mem help

maytrang
07-09-2013, 15:07
Xin báo cáo cách bác tối nay nhóm HCM sẽ off và bàn bạc lịch trình cụ thể.

Thông tin em hóng hớt được mấy ngày qua là Busan sẽ có bắn pháo hoa quốc tế ngày 26-27/10, pà kon nào đi dịp này có quan tâm thì cân nhắc lựa chọn nhé!

ductrong_hdv
11-09-2013, 12:27
Hôm nay e đi nộp hồ sơ, nhờ chị maytrang tư vấn tận tình, nên khi nộp hok có thiếu giấy tờ gì hết, cảm ơn chị maytrang nhìu nhìu nha!!! Lãnh sự hẹn e ngày 17/9 có kết quả!!! hic bây giờ ngồi nhà cứ hồi hộp hoài!!! LS mà đóng cho cái môcj fail cái chắc chỉ có nước làm lại hộ chiếu khác thui!!! cảm giác cứ như đang ngồi trên đống lửa vậy, nếu sau ngay 17/9 mà hok thấy e comment là mọi ng bít kết quả của e rùi đấy!!! luk đó chéc e tự kỹ làm chuyến qua campuachia chơi cho đỡ buồn!!! hihi hi vọng là đc đi chung đoàn vs chị maytrang.
àh cập nhật tin tức là lệ phí xin visa nay còn có 20usd thui.. giảm giá mạnh hihi.

lazzy
11-09-2013, 18:57
hic, vụ thư mời chắc là hỏng rồi huhu, boss e ko ký cho giấy đi công tác, chắc phải chuyển sang xin visa du lịch rồi, vấn đề là mình ko đủ 100tr trong sổ tiết kiệm nên mình muốn hỏi vụ chứng minh tài chính trong cái case nhà mình như sau: bố mất, mẹ đứng tên sổ đỏ nhuưng mình đã lấy chồng và chuyển khẩu rồi, tuy nhiên mình là con một vạy có dc lấy sổ đỏ đó để chứng minh tài chính cho mình không?

Nobu
12-09-2013, 10:49
Trên trang web ghi cần sổ đỏ hoặc chứng minh tài chính của bố mẹ và giấy khai sinh hoặc sổ hộ khẩu để chứng minh quan hệ. Mình nghĩ bạn chỉ cần sổ đỏ của mẹ và giấy khai sinh là được (cả 2 đều dịch tiếng Anh và công chứng) :)

Alicele
15-09-2013, 09:01
annyong~

Mình cũng 1990, ở ĐN ạ, vừa rồi mình mới nộp hồ sơ xin visa, nếu 23/9 này đậu visa và không có gì thay đổi thì 17/10 này mình sẽ khởi hành đi Seoul.

mình đi 1 mình thôi, và đi trong vòng 10 ngày 9 đêm, theo lịch trình nộp embassy thì mình ở seoul và suwon, nhưng có thể mình sẽ tung tẩy nhiều nơi hơn phụ thuộc tình hình.

nếu được thì sang đến nơi liên lạc cùng tụ tập nhé :)

Chuk
17-09-2013, 18:04
annyong~

Mình cũng 1990, ở ĐN ạ, vừa rồi mình mới nộp hồ sơ xin visa, nếu 23/9 này đậu visa và không có gì thay đổi thì 17/10 này mình sẽ khởi hành đi Seoul.

mình đi 1 mình thôi, và đi trong vòng 10 ngày 9 đêm, theo lịch trình nộp embassy thì mình ở seoul và suwon, nhưng có thể mình sẽ tung tẩy nhiều nơi hơn phụ thuộc tình hình.

nếu được thì sang đến nơi liên lạc cùng tụ tập nhé :)

Hi Bạn,

Mình cũng đi Hàn Quốc 1 mình (17-27/10/2013). Có gì thì liên lạc gặp nhau nhe!

maytrang
17-09-2013, 19:49
Toi nghiep ban tui qua, dang di tim dong minh day, ai di tu ngay nay thi gio tay len nhe

phuongtheking
19-09-2013, 00:45
Hello, mình là girl ở HCM, sẽ sang Hàn ngày 15/10 này, có bạn nào đi cùng dịp không ạ?
Mình sẽ ở Seoul 5 ngày sau đó đi Gwangju.

maytrang
19-09-2013, 14:21
Pà kon đi du lịch tự túc nhanh tay đăng ký websit sau để nhận voucher nhé

http://visitkorea.org.vn/vi/hoat-dong/thong-bao/288-uu-dai-khach-du-lich-han-quoc-tu-do-kto.html

Chào các bác !!! Xin báo với bà con 1tin buồn , mình ham hố update cai alo của mình lên IOS7 thế là đi tong số liên lạc của mọi người trên viber hết rồi bác các bác cho mình xin số hoac liên lạc lại nhé

Junjetaime
21-09-2013, 17:09
Tuần sau nhóm ngoài HN mới apply visa cơ. Tớ lo quá, theo lịch trinh thống nhất thì bọn tớ ở HN sẽ đi vào đêm 25/10-2/11 chưa book ks và lịch trình luôn.

maytrang
26-09-2013, 08:39
Bạn không quá lo lắng hồ sơ xin visa, cứ làm đủ các mục theo thứ tự đã list ra ở mấy trang trước của diễn đàn đem nộp là ok.
Chúc bạn thành công hy vọng chúng mình sẽ gặp nhau tại seoul

maytrang
27-09-2013, 10:27
Chào cả nhà
Hôm qua mình vừa nhận được bản đồ và cẩm nang du lịch từ vp tổng cục du lịch HQ. mình đăng ký 10 em đi mà họ chỉ gởi cho có 5 quyển + 5 tấm bản đồ.
Chiều nay nhóm offline ai cần mình sẽ phát để xem thông tin trước khi lên đường

Sakura_VN
27-09-2013, 22:17
Hi các bạn,

Mình ở TP HCM. Mình mới apply visa hôm nay, đang chờ kết quả, mình cũng định đi HQ tháng 10 này nhưng chưa quyết định đuoc ngày.
Cho mình hỏi nhóm đã chốt đoàn chưa? Lịch trình dự kiến như thế nào?

cucxapong
28-09-2013, 01:49
mình tên Hân sn 91 vừa tn đh mình đang tính đi hàn quốc, hồi chiều có gọi lên saigontourist thì nó bảo mình khó xin visa du lịch nếu đi 1 mình, đi cùng ba mẹ thì dễ hơn. Nếu muốn như mấy chị em thì phải làm sao xin visa đc đây?? có vẻ khó hơn đi theo tour mà, mà tour đã nói vậy thì bó tay. Mấy chị /em/bạn chỉ cách xin visa đậu ih, có chỗ nào làm dùm luôn ko?? muốn đi lắm rồi mà mệt ba cái vụ visa quá, nếu xin visa có kịp chuyến đi này ko

maytrang
28-09-2013, 09:43
Chào Cucxapong !!!
Nếu bạn quyết tâm đi thì vẫn còn kịp, thời hạn xin visa chỉ có 5 ngày thôi không tính thứ 7 và chủ nhật nhé. Các giấy tờ cần chuẩn bị như sau :

1. Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa = > LSQ sẽ đưa bạn mẩu đơn điền vào tại chổ nhớ mang theo 1 tấm hình 4x6 để dán vào
3. Hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ => nếu cái này làm bằng tiếng anh thì không cần dịch, = tiếng VN => mang đi dịch tiếng anh
4. Đơn xin nghỉ phép đi du lịch => nên làm bằng tiếng anh đở mất tiền dịch thuật
5. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính ổ tiết kiệm có số tiền gửi ít nhất 5.000USD hoặc 100.000.000VND
6. Giấy xác nhận số dư của ngân hàng

Nếu bạn đã có visa một trong các nước trong khối EURO ZONE, USA, JAPAN, AUSTRALIA thì bạn không cần phải nộp mục số 3,5 và 6
chúc bạn thành công

maytrang
28-09-2013, 09:51
Bạn cứ tự tin xin visa nếu bạn cần tư vấn thêm thì email cho mình nhé

daugaunhoibo
28-09-2013, 15:59
Chào Cucxapong !!!
Nếu bạn quyết tâm đi thì vẫn còn kịp, thời hạn xin visa chỉ có 5 ngày thôi không tính thứ 7 và chủ nhật nhé. Các giấy tờ cần chuẩn bị như sau :

1. Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa = > LSQ sẽ đưa bạn mẩu đơn điền vào tại chổ nhớ mang theo 1 tấm hình 4x6 để dán vào
3. Hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ => nếu cái này làm bằng tiếng anh thì không cần dịch, = tiếng VN => mang đi dịch tiếng anh
4. Đơn xin nghỉ phép đi du lịch => nên làm bằng tiếng anh đở mất tiền dịch thuật
5. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính ổ tiết kiệm có số tiền gửi ít nhất 5.000USD hoặc 100.000.000VND
6. Giấy xác nhận số dư của ngân hàng

Nếu bạn đã có visa một trong các nước trong khối EURO ZONE, USA, JAPAN, AUSTRALIA thì bạn không cần phải nộp mục số 3,5 và 6
chúc bạn thành công

Bé cucxapong mới tốt nghiệp đại học thì chắc gì đã kịp đi làm mà có Hợp đồng lao động với cần Đơn xin nghỉ phép nhỉ :-)

Đơn xin cấp visa cũng không nên đến ngày nộp hồ sơ mới ra ĐSQ/LSQ lấy rồi điền, nộp luôn. Lỡ như có nhầm lẫn, sai sót gì thì vừa mất công mà chẳng may người ta nhớ mặt thì lại mất cảm tình ra. Mẫu đơn xin visa ở link dưới đây. Em down xuống, cẩn thận điền đầy đủ ròi hẵng mang hồ sơ đi nộp xin visa. (Nếu link hỏng thì có thể search "korea visa application form" từ internet)

http://www.mofa.go.kr/english/visa/images/res/visakorean.pdf

ĐSQ/LSQ Hàn Quốc có quy định đối với HSSV thì nộp thẻ học sinh, giấy xác nhận sinh viên. Ss nghĩ nếu em chưa đi làm thì có thể nộp bản sao công chứng bằng tốt nghiệp hoặc giấy xác nhận tốt nghiệp của trường ĐH. Không nên nhờ mượn ĐKKD và làm tạm/giả Hợp đồng lao động của một công ty nào đó nếu mình chưa thực sự đi làm. Nói chung khi đi làm hồ sơ visa của tất cả các nước, thà là không có A thì thay bằng B hoặc trực tiếp hỏi ĐSQ/LSQ về giấy tờ thay thế chứ đừng làm tạm cái gì đó thế vào. Có bạn nào trên phượt nói lần 1 nộp hồ sơ là khai làm công ty a, đến khi nộp lần 2 lai là công ty b nên bị fail visa dù bạn ý thực sự làm ở cả hai chỗ đó ấy (đáng lý ra từ đầu nên khai luôn cả hai thì có khi lại không sao).

Về chứng minh tài chính, em có thể dùng tài sản của phụ huynh như sổ tiết kiệm (giấy xác nhận tài khoản tiền gửi/tiết kiệm), giấy tờ nhà đất, ô tô... + sổ hộ khẩu để chứng minh quan hệ và có thể cần có thư bảo lãnh của phụ huynh (hình như không có mẫu, ss nghĩ như kiểu một thư đơn giản của phụ huynh gửi ĐSQ/LSQ cam đoan chịu trách nhiệm mọi chuyện và hỗ trợ chi phí cho chuyến đi của em; em nên tự soạn bằng tiếng Anh rồi nhờ phụ huynh ký cho).

Một điểm nữa là lịch trình và booking vé máy bay, khách sạn phù hợp với lịch trình. Cái này không kém phần quan trọng ấy. Nếu em chưa kịp chốt chi tiết thì có thể lượt qua một vài lịch trình được mọi người chia sẻ để mượn tạm cũng được. Càng chi tiết càng tốt.

Tất cả các giấy tờ trên phải bằng tiếng Anh hoặc nộp bản dịch tiếng Anh có công chứng nhé.

Nếu chuẩn bị nhanh thì em vẫn thoải mái kịp đi mùa thu năm nay (đẹp nhất từ khoảng 10/10 đến trước 20/11). Hồ sơ visa đầy đủ thì sau khi nộp 5-7 ngày làm việc là có kết quả thôi.

Chúc em may mắn.

Sakura_VN
30-09-2013, 09:32
Cho mình hỏi nhóm đã đặt vé Seoul - Jeju luôn chưa vậy? Đặt của hãng nào? Giá vé khoảng bao nhiêu vậy các bác?

maytrang
30-09-2013, 16:01
Vé đi jeju đã fix nha bạn, Gimpo - Jeju 28/10 - 16:10-17:15 , Jeju - Gimpo : 31/10 - 18:35 -19:40 giá vé 2,1tr của hãng Jeju air

Jamie
03-10-2013, 23:14
Các bạn cho mình hỏi chút về xin visa Hàn Quốc. Mình định sang năm đi để ngắm hoa anh đào, mình đã có visa du lịch Nhật thì dc miễn phần chứng minh tài chính. Bạn mình cũng có visa Schengen nhưng là visa sinh viên du học. Vậy bạn mình có phải chứng minh tài chính ko nhỉ?
Có bạn nào biết thì chỉ giúp mình. Vì mặc dù ĐSQ ko nói rõ về từng loại visa nhưng mình nghĩ chỉ miễn giảm với visa du lịch / kinh doanh chứ nếu visa sinh viên cũng dc thì có lẽ ko hợp lý lắm.

daugaunhoibo
04-10-2013, 08:31
Các bạn cho mình hỏi chút về xin visa Hàn Quốc. Mình định sang năm đi để ngắm hoa anh đào, mình đã có visa du lịch Nhật thì dc miễn phần chứng minh tài chính. Bạn mình cũng có visa Schengen nhưng là visa sinh viên du học. Vậy bạn mình có phải chứng minh tài chính ko nhỉ?
Có bạn nào biết thì chỉ giúp mình. Vì mặc dù ĐSQ ko nói rõ về từng loại visa nhưng mình nghĩ chỉ miễn giảm với visa du lịch / kinh doanh chứ nếu visa sinh viên cũng dc thì có lẽ ko hợp lý lắm.

Cái này bạn nên gọi điện đến Phòng thị thực của ĐSQ hỏi trực tiếp thì chính xác hơn. Tuy nhiên, ý kiến cá nhân mình cho là chứng minh tài chính thì thừa còn hơn thiếu. Nếu bạn của bạn có tiền gửi hoặc mượn được giấy tờ tài sản của phụ huynh thì bổ sung thêm vào hồ sơ cũng chỉ mất thêm chút công sức + chi phí không nhiều thôi mà sẽ yên tâm hơn, phải không ?! (Dù sao cứ chuẩn bị sẵn là phải nộp thì nếu có phải nộp thật hoặc không phải nộp cũng chả sao mà).

Chúc hai bạn sớm có chuyến đi vui vẻ.

À, visa OECD loại du lịch đoàn thể thì chắc chắn không được tính để miễn chứng minh tài chính khi xin visa bạn nhé.

Jamie
04-10-2013, 09:25
À, visa OECD loại du lịch đoàn thể thì chắc chắn không được tính để miễn visa bạn nhé.

Cám ơn chuyên gia Hàn Quốc nha!

Visa Nhật của mình là visa du lịch tự túc. Về nguyên tắc thì việc mình có visa của 1 nước khác có nghĩa là mình đã tuân thủ và đáp ứng yêu cầu visa của 1 quốc gia đó. Điều đó chỉ có ý nghĩa tương đương nếu mình xin visa tương đương. Thế nên mình mới hỏi về visa du học vì yêu cầu của visa này chẳng liên quan gì đến visa du lịch cả. ;)

hebaraki
04-10-2013, 10:55
Hi các bạn, có ai đi HQ từ 19/10-26/10 không, nhóm bạn của mình lúc đầu có 4 người nhưng giờ chỉ có một mình đi thôi, 3 người kia không đi được hic. Welcome bạn đi chung, mình lên lịch trình đầy đủ chi tiết rồi, booking KS cũng xong, không phải deposit nhưng thay đổi số người nên phải báo lại bằng email.
Mình đã đi HQ năm ngoái, đi Jeju, Boseong và Busan. Đợt này mình tính đi Busan, Gyeongju, Seoul, sẽ leo Seoraksan nữa. Nếu bạn nào quan tâm liên hệ mình nha, mình sẽ gửi lịch trình cho bạn xem. Số đt mình: 0989510976 (Thùy Dương), email: [email protected] hoặc [email protected]. Vì mình ít lên diễn đàn nên liên hệ email hoặc đt thì sẽ nhanh hơn.
PS: mọi người có ai muốn tham gia với mình thì liên lạc mình luôn nhé, thanks all :)))

hebaraki
04-10-2013, 13:32
Hi Bạn,

Mình cũng đi Hàn Quốc 1 mình (17-27/10/2013). Có gì thì liên lạc gặp nhau nhe!

Hi em, chị ở SG đây, có khả năng đi HQ một mình từ 19-26/10 này, vì nhóm 4 người mà 3 người không đi được hic, có gì liên lạc chị em mình trao đổi xem đi chung được không, số đt chị 0989510976.

hebaraki
04-10-2013, 13:42
Hi các bạn,

Mình ở TP HCM. Mình mới apply visa hôm nay, đang chờ kết quả, mình cũng định đi HQ tháng 10 này nhưng chưa quyết định đuoc ngày.
Cho mình hỏi nhóm đã chốt đoàn chưa? Lịch trình dự kiến như thế nào?

Hi bạn, vậy bạn có visa rồi phải không, mình cũng mới có visa, mình đã mua vé đi ngày 19 về ngày 26/10, nếu thích bạn có thể đi chung với mình, mình đi một mình thôi, mình là girl, ở TP.HCM luôn, số đt 0989510976.

jenny0806
07-10-2013, 01:53
Mình ở Sài gòn cũng đang có ý định phượt korea mà chưa biết thông tin gì về korea cả nên muốn tham gia chung với các bạn...tiếc vì biết thông tin này trễ quá. hnay đã 7.10.2013 rồi...

maytrang
07-10-2013, 13:56
Hi ! Jenny0806

Kế hoạch của nhóm theo topic này có chút thay đổi : khởi hành tối 23/10 về thì nhiều ngày khác nhau, sớm nhất là 29/10
Nhóm đang chuẩn bị mọi thứ offline lần cuối trước khi lên đường. Nếu có hứng thú tham gia offiline cho vui hỉ

Junjetaime
09-10-2013, 16:26
Tớ đã có visa rồi nhé! Bọn tớ tối 25/10 đi, 3/11 về. Chưa có kế hoạch gì cụ thể. Nếu có thể liên lạc gặp nhau trong những ngày ở đấy đc thì tốt quá! Mail của tớ là [email protected]

jenny0806
09-10-2013, 23:24
Có ai có ý định đi Hàn Quốc mà trễ hơn lịch này ko? uổng vì mình biết thông tin trễ quá. Mình là nư, ở HCM, cũng muốn phượt Korea 1 lần, Có ai cùng chung chí hướng thì liên hệ để cùng nhau lên plan cuối tháng 11,12 hoặc tháng 1 đi nhé...Mình thì rất muốn đi qua tết tháng 3,4 j đó. phong cảnh mùa xuân ở hàn đẹp, nhưng gặt nỗi qua tết xong có lẽ mình lên xe bông rồi, ko còn cơ hội để du lịch 1 mình nưa.hic..

jenny0806
09-10-2013, 23:30
mình mới tham gia diễn đàn, chưa biết web này xài sao nữa. Offline là chat ở ngoài hả bạn? skype của mình là yennguyen0806, nick yh: pink_blue888. Ước gì tham gia diễn đàn sớm 1 chút là có thể đi chung với mọi ng rồi. Mình kiếm tour đi hàn từ tháng 8 rồi, mà chưa có tour nào vừa ý, lướt web mới thấy thông tin trên phượt.vn nên vào thử. Thôi thì đợi bạn đi về viết bài trên phượt và lịch trình cho mình tham khảo với nhé. Cảm ơn nhìu nhìu luôn.^^

jenny0806
10-10-2013, 00:06
Mây trắng ơi, budget cho chuyến đi bao nhiêu vậy bạn? (trừ vé máy bay í) Mình tham khảo.hihih..add nick cho mình offline với nhóe.

maytrang
10-10-2013, 08:53
Hi Jenne0806 !!

Budget cho chuyến đi này từ 15 đến 18 triệu bao gồm các chi phí sau :
- Vé máy bay khứ hồi SGN - SEOUL : 7,2triệu
- Khách sạn 450ngàn - 500ngàn một đêm. Mình book cho 5 đêm 112.000won = 100usd = 2,150 triệu
- Ăn trung bình 1 bữa 10.000 won = 100ngàn => 15 bữa = 150.000 won => 3triệu
- Vé MB đi Jeju khứ hồi : 1,8triệu
Nhóm đang cân nhắc việc thuê xe để đi lại ở Jeju hoặc mua toụr của Yeha
- Đi lại = subway ở Seoul 40.000 won ( lên xuống bán kính 10km - 1.050won/lượt ) => 1triệu
- Vé Everland 1triệu + phí tham quan các điểm khác 500ngàn

maytrang
10-10-2013, 09:00
Do nhóm đã mua được vé khuyến mãi của VNA nên có giá 7,2 bây giờ thì không còn giá đó nữa, nếu bạn rất rất muôn đi và không ngại mua vé MB giá mắc ( khoản 11,5 triệu cho 4 chặng SGN - SEOUL, GIMPO - JEJU ) ngay bây giờ bạn nhanh chóng chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa thì vẫn còn kịp đấy
Thời hạn xin visa chỉ có 5 ngày làm việc ( nộp ở LSQ tại HCM )
Nếu cần thêm thông tin gì thì có thể liên hệ với mình : [email protected]