PDA

View Full Version : Thắc mắc về việc đặt tên Topic ?

tessuarai
03-05-2013, 11:29
Chào Mod khu vực "Sâu nặng miền Trung - Nắng gió Tây Nguyên".

Tess có đăng 1 bài trong Box "Sâu nặng miền Trung - Nắng gió Tây Nguyên" với tiêu đề "#34 - Em ơi, Gia Lai mùa này lạnh lắm...".

Không biết vì lý do gì mà sau 1 thời gian tiêu đề topic đã bị sửa lại "Em ơi, Gia Lai mùa này lạnh lắm...".

Tess không hề nhận được 1 thông báo nào về việc đổi tên này và cũng nhận thấy mình không vi phạm nội qui khi đặt tên cho Topic.

Mong các Mod giải đáp giúp thắc mắc của Tess.

Link topic: https://www.phuot.vn/threads/78967-Em-%C6%A1i-Gia-Lai-m%C3%B9a-n%C3%A0y-l%E1%BA%A1nh-l%E1%BA%AFm

CVN
04-05-2013, 11:06
Có lẽ bạn nên nói để diễn đàn biết #34 có nghĩa là gì đi! Hiện giờ thì nó vô nghĩa, mà vô nghĩa thì nên bị xóa!

tessuarai
04-05-2013, 11:27
Có lẽ bạn nên nói để diễn đàn biết #34 có nghĩa là gì đi! Hiện giờ thì nó vô nghĩa, mà vô nghĩa thì nên bị xóa!

"#34" là mã số những chuyến hành trình của Tess, ký hiệu này đã thành thông lệ trong những bài viết Tess đóng góp cho diễn đàn.

Ví dụ: #31 - Thượng nguồn Cửu Long Giang (https://www.phuot.vn/threads/72637-31-Th%C6%B0%E1%BB%A3ng-ngu%E1%BB%93n-C%E1%BB%ADu-Long-Giang)

#36 - Hội nhà Bụi và những chuyến đi (https://www.phuot.vn/threads/84009-36-H%E1%BB%99i-Nh%C3%A0-B%E1%BB%A5i-v%C3%A0-nh%E1%BB%AFng-chuy%E1%BA%BFn-%C4%91i)

Nếu ban quản trị cho những ký hiệu này là vô nghĩa sao không nhắc nhở hoặc xóa ngay từ những bài viết đầu tiên? Trong khi ký hiệu này đã xuất hiện trên diễn đàn gần 1 năm nay (08/07/2012)

CVN
04-05-2013, 11:36
Nếu các topic của bạn xuất hiện liên tục là #1, #2... rồi đến #34 thì đã dễ hiểu hơn cho tất cả mọi người, dễ hiểu hơn cho Mod!

Hoặc không thì "Chuyến #31-", "Chuyến #34-" v.v... cũng vậy!

Diễn đàn là nơi công cộng chứ không phải blog riêng, vì vậy không nên dùng những ký hiệu tự mình đặt ra nếu không muốn bị các thành viên diễn đàn hiểu nhầm nghĩa, hoặc thậm chí chẳng hiểu nghĩa là gì!

tessuarai
04-05-2013, 12:23
Nếu các topic của bạn xuất hiện liên tục là #1, #2... rồi đến #34 thì đã dễ hiểu hơn cho tất cả mọi người, dễ hiểu hơn cho Mod!

Hoặc không thì "Chuyến #31-", "Chuyến #34-" v.v... cũng vậy!

Diễn đàn là nơi công cộng chứ không phải blog riêng, vì vậy không nên dùng những ký hiệu tự mình đặt ra nếu không muốn bị các thành viên diễn đàn hiểu nhầm nghĩa, hoặc thậm chí chẳng hiểu nghĩa là gì!

Đứng trên góc độ của 1 thành viên quản lý diễn đàn thì những góp ý của CVN là hợp lý.

Nhưng đứng trên góc độ thành viên thì điều quan trọng là những thông tin được chia sẻ trong bài viết. Có thể như CVN nói, một vài thành viên sẽ không hiểu ý nghĩa của những con số đó, tuy nhiên việc đó không làm sai lệch những thông tin Tess cung cấp trong bài viết, vậy lý do gì phải xóa nó ?

Tess nghĩ topic không vi phạm nội qui thì khi Ban điều hành can thiệp vào topic thì phải có thông báo rõ ràng đến chủ topic lý do can thiệp, 1 tiếng nói trước không mất lòng ai. Giờ sự việc đã rồi thì lại qui trách nhiệm về cho Tess.

Sự việc có thể rất nhỏ nhưng cách trả lời của CVN làm Tess quá thất vọng.

CVN
04-05-2013, 12:42
Mod không hề sửa hay xóa nội dung bài của bạn, chỉ xóa vài ký tự tối nghĩa trên tiêu đề topic. Nếu bạn muốn biến điều đó thành một việc lớn để mà thất vọng thì tôi cũng không còn gì phải nói thêm nữa!

LazyCat212
04-05-2013, 18:49
Mình chỉ có 1 thắc mắc với Mod : Việc đó có đáng ko ? _ Với 1 thành viên khá tâm huyết và đã có nhiều đóng góp cho diễn đàn.

Có thể với Mod, cái tên có hay ko có 1 vài kí hiệu nhỏ ko đáng để ồn ào. Nhưng nếu đặt mình vào vị trí người viết, sau khi đã hiểu ý nghĩa thực sự, thì sẽ thấy là 1 chuyện ko nhỏ chút nào. Đây ko đơn giản chỉ là 1 kí hiệu, mà còn là niềm tự hào của người viết về những nơi mình đã đi qua. Hơn nữa, tên topic cũng ko vi phạm những điều cấm kị như sai chính tả, dùng lời lẽ thô tục, phản động hay ảnh hưởng tôn giáo gì gì đó ... Vì vậy mình hi vọng Mod có thể trả lại nguyên bản tên Topic cho Tess.

Tụi mình cũng có 1 diễn đàn (*************) nên mình biết, đây là diễn đàn CỦA BẠN, bạn muốn làm gì với bài viết của các thành viên thì cũng là QUYỀN, do đó mình ko có ý đề nghị hay yêu cầu, mình chỉ góp ý và hi vọng đc lắng nghe đúng mức, tránh những tranh cãi và những đánh giá tiêu cực ko đáng có, đây thực sự là 1 chuyện rất nhỏ, và rất dễ giải quyết để tránh xung đột.

Nên mình chỉ muốn hỏi lại 1 lần nữa : Có đáng không vậy ?

CVN
05-05-2013, 10:09
https://www.phuot.vn/threads/13630-Quy-trình-kiện-cáo-các-phán-xử-của-Mod

Đúng là chẳng cần phải có cả một topic thế này, topic chỉ nên có sau khi mem đã PM trao đổi với Mod của box mà không giải quyết được vấn đề. Khi lập tức lập topic thì sự việc đã được hiểu là "kiện cáo" mất rồi, và khi đó thì cái tình cũng được hiểu là đã không được mem coi trọng...

Nhân đây cũng nói về yêu cầu "Mod phải PM trước khi chuyển bài, xóa bài, sửa bài v.v..." của một số thành viên có bài bị xử lý. Xin khẳng định với các bạn là chỉ trừ một số trường hợp đặc biệt quan trọng, Mod KHÔNG CÓ THỜI GIAN để mà làm cái việc gửi PM trước hàng chục, thậm chí hàng trăm xử lý hàng ngày. Chúng tôi còn phải dành thời gian kiếm ăn nuôi gia đình. Trước khi yêu cầu người khác phải thông báo với mình về lỗi của mình thì hãy nên tôn trọng người khác bằng cách cố gắng đừng mắc lỗi!