PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Tây Ban Nha có gì hay? Barcelona toàn ăn cắp..

Bigbird
01-09-2007, 02:57
Cái này tớ mở ra cho dân tình nói xấu TBN. Ai có kinh nghiệm gì về TBN và các thành phố của TBN thì vào đây chia sẻ nhé, chủ yếu tớ nói về Barrcelona thội

Bigbird
01-09-2007, 03:00
Ăn cắp ở Barcelona

Hôm rồi vác máy ảnh lang thang tẹo thì gặp ngay mấy bạn móc túi. Không mất gì nhưng cứ viết lên trên này cho dân tình cảnh giác. Có ai bị mất đồ chưa nhỉ?

Bài viết này không nhằm mục đích dọa dẫm các bạn sắp đến Barce chơi mà chỉ để các bạn hình dung phần nào tình hình mà cảnh giác. Tớ nghĩ là rất thiết thực cho dân du lịch.

Ăn cắp, móc túi lừa đảo khách du lịch ở Barce chẳng kém thiên đường trộm cắp Roma là bao. Bản thân tớ ở Barce này gặp không ít và bạn bè tớ sang đây chơi cũng bị mất nhiều. Sau đây có vài kinh nghiệm không đau thương để cho bạn nào đến Barce chơi.

Các bạn trộm cắp thân yêu này gồm đủ mọi thể loại thành phần mầu da, sắc tộc, tôn giáo nhưng chủ yếu ta tập trung cảnh giác vào các bạn Rệp. Các bạn đen và trắng (Đông Âu) thì có ít hơn và ăn cắp lịch sự hơn. Tớ chỉ nói bọn tớ hay gặp là ở bến xe, metro, ngoài đường và bãi biển thôi nhá.

1. Bến tàu xe đặc biệt là Metro:
Rệp móc túi là chủ yếu, tất nhiên ko chỉ có rệp (thế nên thằng Queen mới có ước muốn nhỏ nhoi là dí điện xuống eo biển với Bắc Phi cho chết hết bọn vượt biên đi).

Tranh thủ nhộn nhạo lúc tầu sắp đóng cửa, mình đi lên thì nó lấy đồ đi xuống và ngược lại. Hôm qua có bạn móc túi sau quần lửng tớ bị tớ đập cho phát vào tay không dám lên tầu nữa cơ.

Có thằng bạn từ Pháp sang chơi đứng xem giờ tàu lúc sau còn đúng cái khăn FC Barce mới mua quàng trên cổ. Cá biệt có anh bạn tớ còn bị 2 thằng quây, 1 thằng đứng cạnh trên tàu điềm nhiên lấy túi đồ vứt xuống cho thằng ở dưới, tất nhiên là cửa đang đóng vào. Đóng xong cái là tàu chạy, có mà kêu giời.

Kinh nghiệm là không đứng gần ai hết ngoại trừ nhóm mình. Đi thì đứng ngược lại nhau người nọ nhìn cho người kia. Đeo balo thì đeo ngược vào bụng mà nhìn. Đồ để túi quần thì để túi trước, đi chơi mang ít nhất có thể. Hộ chiếu nên gửi ở KS.

Bigbird
01-09-2007, 03:01
2. Ngoài đường

Cái này là lừa đảo để ăn cắp đồ. 2 lần gặp đều là Đông Âu.
Thường đi 3 thằng. 1 thằng ngờ nghệch hỏi đường mình, có bản đồ trên tay hẳn hoi nhé. Trong lúc đang trả lời thì có 2 anh nữa đến. Bảo tao là cảnh sát mật, tao nghi ngờ chúng mày có ma túy, heroin, tiền giả... rồi đòi khám xét. Kiểm tra giấy tờ tùy thân rồi đồ đạc. Đầu tiên sẽ khám chú đang hỏi đường mình sau đó sẽ khám mình. Trong lúc khám thăn được cái gì thì thăn. Cô bạn mình mất 1 cái Nokia để trong túi xách.

Bản thân mình cũng gặp bọn này 1 lần nhưng khổ nỗi nhìn cái đã biết lưu manh. Tại hôm đấy kéo cái vali nên các con giời tưởng mình là khách du lịch. Trả lời đơn giản thôi. Nó hỏi gì mình cũng không có. Từ thẻ cư trú cho đến hộ chiếu, xong hỏi ngược nó là mày thích gì nữa, hay tao về đồn với mày nhé. Nó còn làm trò điện thoại đi lung tung rồi bảo là: “thôi, mày đi đi”. Chẳng đi, chúng mày làm ********* có đồn. Xong rồi 3 thằng khoác vai nhau đi còn chú hỏi đường quay lại khen mình “Muy bien”. Chán chuyện.

Kinh nghiệm là ai hỏi đường cũng không biết, mình đi du lịch thì hơn chó gì nó. Tốt nhất là hỏi gì cũng không biết và đi cho nhanh.

Havana
01-09-2007, 03:26
Oh, cool, bác bigbird. Các kinh nghiệm như này cực kỳ bổ ích cho mọi người.
Mời bác tiếp tục với các bạn TBN.

Havana đã đến Madrid, từ sân bay đi vào thành phố, vừa mới bước xuống đường, có cả đám con gái Di gan quây lại. Chỉ vài phút sau trấn tĩnh lại thì cả nhóm đã biến mất, trơ lại tụi mình. Ba lô lớn nhỏ bị mở kéo toang ra. May mà bọn mình chỉ đựng thực phẩm. Hú vía!

matador
01-09-2007, 15:46
Bọn Barca còn sang tận bên Đức nhà em để lừa cơ mà. Hôm bọn em lang thang ở Nürnberg chúng nó còn định lừa mình từ trong nhà thờ lừa ra. Khốn nạn!

arvil77
02-09-2007, 18:38
Ghê răng nhể ! 2 lần tớ ở Rome ko sao nhưng ở Barca thì có bị mất đồ, tớ vào 1 quán cafe internet ở cái phố đi bộ, hồi đó có biết phố này chuyên móc trộm, đặt cái balo cạnh chân, đúng lúc mình chúi mặt đánh password bắt đầu dùng internet thì nó nhẹ nhàng lấy đi balo.

Lỗi này do tớ là chính, lẽ ra tớ nên đeo balo phía trước hoặc để dưới nhưng móc vào chân nhưng hôm đó chót vào MNG mua đồ, 1 túi để dưới chân thì ko sao. May balo ko gì giá trị lắm, có cái cáp nối camera phải chạy đi mua lại, cáp nối của máy nghe nhạc M:robe thì sau liên lạc với trung tâm dịch vụ khách hàng của hãng ở Nhật, họ bố trí chuyển cho 1 cái miễn phí đến tận nơi (vụ này cảm động mãi), mấy món đồ MNG thì quay lại mua lại

Kinh nghiệm lấn sau quay lại

bda83
22-09-2007, 11:48
theo mình thì thành phố lớn nào cũng có móc túi cả cố gắng cất ví tiền kỹ vào là đựơc. Minh đi lung tung nhiều nơi ở châu Âu rồi và đa số là 1 mình nhưng cũng chưa bị ai tìm cách móc túi cho đến cách đây 2 tuần mình ở Lissabon/Portugal thì chỉ trong vòng 1 hôm đã bị 2 lần nhưng cũng may nên không mất gì cả.

Lần 1 là ở cửa Metro 1 nhóm tụi nó có 4 đứa tầm 25 tuổi, 3 đứa đứng lừng khừng ở cửa cản lối vào của mình 1 đứa đứng sau tìm cách móc nhưng mình giữ ví nên nó ko lôi đươc ra

Lần 2 là xếp hàng để lên một cái tháp, mình vừa đi lách qua 1 đoàn đang chờ mua vé(mình đã mua vé từ trước) thì vèo 1 cái ví tiền bay khỏi túi quần ( túi quần phía trước), phản xa quay lại thì thấy 1 thằng nhóc 8-10 tuổi , mình tóm tay nó và hỏi mày muốn gì thì nó cũng không phản ứng gì hết, sau đó thì nó thả rơi cái ví xuống đất mình nhặt lên và kiểm tra lại, thì nó nhân lúc đó chạy mất.

Nói chung cũng vẫn còn may mắn :)

Toet
26-09-2007, 00:42
Bọn tớ đang ở Barca rồi này, háo hức lắm. Chưa có đứa nào hăm he bọn tớ.

Chuẩn bị đi chơi tối đây. Có gì hay sẽ report ngay cho cả nhà.

thangsumi
28-09-2007, 00:18
Bigbird ơi, nghe chú tả thấy Barca mất trật tự quá, may mà mấy hôm anh ở đó chưa mất gì :D Nhân tiện cảm ơn bigbird nhiều nhiều nhé. Kế hoạch về Hanoi thế nào, nhớ alô cho anh nhé.

Chúc bác Toet đi chơi vui vẻ.

Toet
06-10-2007, 02:34
Hè hè, được các bạn cảnh báo trước và cả các loại guide book ý kiến ý cò, bọn em chuẩn bị các loại khóa vali, balo rất đầy đủ. Tiền không mang trong ví nữa mà đựng trong túi đựng tiền loại có dây đeo cổ và cho vào trong áo. Buổi sáng tụi này lấy ra số tiền cần thiết để tiêu trong ngày, cho vào ví tiền nhỏ để sâu trong túi quần trước.

Các ngăn ba lô chính, đựng giấy tờ và máy móc đều có khóa; các ngăn phụ thì dùng chính dây ở các móc kéo buộc vào nhau. Các bạn móc túi nhìn bọn em mà khóc thét, hé hé.

Thế mà suýt nữa cũng thành nạn nhân. Buổi sáng thứ hai của bọn này ở Barcelona, đang hớn hở băng qua quảng trường Catalunya, có một bà to béo ý chừng là dân Di gan tay cầm một bó cẩm chướng to tướng tiến đến gần. Bà ta tặng cho Toét một bông hoa, rồi tặng cho bạn trai đi cùng một bông; Toét chối đây đẩy, không nhận, nhưng bà ta bảo: đây là biểu tượng của Flamenco Barcelona, không nhận bà ta rất buồn, là quà tặng cho khách thôi. Bạn trai hào hứng: à, quà của vũ nữ Flamenco à, cảm ơn nhé, rồi để bà ta cài hoa lên áo. Sau đó bà ấy chìa tay ra bảo, tặng tôi tiền xu thôi, trong lòng bàn tay đã có sẵn đồng 5 xu. Zai lôi ví cho hẳn 2 đồng 20 xu. Mụ này trở mặt luôn, cứ lắc đầu quầy quậy. Zai tưởng mụ chê ít, vội vàng định lấy thêm. Mụ vẫn lắc đầu, ra ý là chỉ cần 5 xu như đồng bà ta đang có trong tay làm mẫu. Rồi cứ xông vào áp sát người zai nhà mình, tay cầm bó hoa che phía trên, một tay tìm cách thò vào trong ví ra ý lục tìm hộ loại xu đúng.
Mình vội rút hoa ra giả và xua tay đẩy mụ.
Zai thì đập vào bàn tay đang tìm cách sục vào ví của mụ đét một cái.
Mụ ta càu nhàu gì đó rồi lùi đi mất.
Có hai mụ khác từ xa định tiến lại, nhưng thấy mụ kia lảng ra bèn thôi.

Bài học rút ra: không có gì là cho không trên đường đời cả!

Toet
06-10-2007, 02:36
Cảm ơn bạn bigbird nhiều cực kỳ!

Buổi tối đi chơi với Trym to là buổi tối sung sướng vô cùng của không chỉ chuyến đi lần này!
Rồi lại được nghe bao chuyện bổ ích về đời sống của dân Catalan nữa chứ.

Lại lên cơn thèm con móng chân rồi, Trym to ơi!

matador
08-10-2007, 16:41
Một "thói xấu" của các bạn TBN là không nói tiếng Anh, các bạn í nghe thì hiểu nhưng bị ngọng tiếng Anh, chắc do cách phát âm khác, hoặc các bạn í đếch thích, tiếng TBN có quá nhiều nước dùng nên tội gì các bạn í phải dùng tiếng Anh nhở. Vào bảo tàng Prado coi như ngọng, không có 1 tý chú thích tiếng nào khác ngoài tiếng TBN.
Ngoài đường mình bla bla tiếng Anh chúng nó bla bla lại tiếng Tây Ban Nha, trong khối pension cũng thế - chắc phải đi học tiếng TBN vậy - rõ khổ. Thôi thì cố vì cũng ích lợi nhiều, còn muốn đi Nam Mỹ hay Cuba nữa chứ, chắc chúng nó cũng mù tịt khoản nói tiếng Anh luôn.

Được cái các bạn TBN cực kỳ nhiệt tình, thân thiện và hào phóng, trừ những đứa móc túi, nhưng đấy không phải người TBN.

banmaitoahuong
08-10-2007, 19:36
buenas noches!
BanMai muốn học tiếng TBN lắm, vì là yêu salsa, thứ âm nhạc toàn bằng tiếng TBN. Hiện giờ là có bạn thân đang sống ở Madrid, ex bf cũng đi sang học ở Barcelona. BanMai nghe anh bạn tư vấn là đi 1 chuyến tốn khoảng 1500 - 2000 usd đúng không ạ? ( giá này là không bao gồm tiền thuê nhà ở)

matador
08-10-2007, 19:50
Bạn Banmai hỏi thế ai mà trả lời được :T :T. Thế lào là 1 chuyến?
Bạn nên nói rõ chuyến của bạn định đi dài bao lâu, bạn muốn đến đâu, thích di chuyển bằng phương tiện gì, thích xem gì, chơi gì, ăn ở bạn thích như thế nào, lúc đấy mọi người mới biết đường trả lời bạn được.

banmaitoahuong
08-10-2007, 19:56
Xem ra cũng khó trả lời em thật đấy! Đã sẵn có 1 ngôi nhà ở Madrid cho em, ở bao lâu cũng chưa rõ, nhưng em biết rõ em sẽ thích ở TBN là các nơi học salsa, flamenco, và em nghĩ số tiền sẽ không nằm trong 2000 $ nữa.

Quat
08-10-2007, 20:08
Em thì làm gì có tiền , Tiền đâu mà đi

Bigbird
08-10-2007, 21:30
Èo, lâu lắm không lọ mọ vào phượt nên ko biết có nhiều người nhắc mình thế. Sướng quá.

Cái bài viết của tớ còn 1 phần nữa là bị ăn cắo ngòai bờ biển nhưng chưa có thời gian ngồi viết nốt. Nợ các bạn đến khi khác vậy.

@A.Thắng: Anh phượt chuyên nghiệp bỏ xừ, nó nhìn no biết ko lấy được gì ở anh nên nó tránh đấy :))
@Toét: PM cho em cái YM để còn gửi ảnh chứ lị. Có gì hay ở TBN thì phải lmà bài bình luận chứ lị
@Ban Mai em: Em gửi cho anh cái ava của em nhưng size lớn đi rồi chúng mình nói chuyện sang TBN chơi. Hay anh dạy em tiếng TBN nhé. Cariño mio :X

Bigbird
08-10-2007, 21:32
À. Barce không chỉ có ăn cắp đâu. Còn có cảnh đẹp nữa chứ, các bạn cứ nghĩ xấu Barce của mình

banmaitoahuong
08-10-2007, 21:58
Đây size lớn của anh đây!
Rồi xem anh giữ lời hứa với em thế nào nhá! :))

https://www.phuot.vn/imagehosting/808470a456515696.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=4436)

Bức này em đã chỉnh lại màu. Chụp tại nhà thờ quê em!

Bigbird
09-10-2007, 11:49
Rồi. Thế em định nói chuyện chúng mình ở đây cho thiên hạ đọc hết à. Nguợng lắm.

Thế em sang đây đi rồi chúng mình ngồi tâm tình như cái ảnh số 2 của anh ;)

pioneervn77
08-11-2007, 00:07
Ô hô, hóa ra Trymto đang đong gái bên này. Noel tớ định đi Barca chơi, mà chả có kinh nghiệm gì sất, Trymto có ở Barca vào dịp đó không? Có gì hướng dẫn tớ với nhé ! Cám ơn Trym to trước rất nhiều. Tớ muốn tìm phòng gần trung tâm, tiện đi lại và giá càng rẻ càng tốt.

Toet
08-11-2007, 11:25
Trym to tầm Noel chắc là lượn rồi bạn gì Pioneer ợ. Khách sạn ở Barce thì vào topic Khách sạn Tây Bán Nhà mà xem.
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=189

Tớ buôn tiếp chuyện móc túi ở Barce.
Có lần bọn tớ tung tẩy ở ga tàu điện ngầm thì có một con bé tóc đen (chả biết có Di gan hay là TBN xịn) đạp vào vai tớ, chỉ cho cái ba lo đang bị mở toang hoác của tớ, và ra dấu ý chừng là phải cẩn thận khi ở ga metro.
Tớ cảm ơn rối rít và cũng nhòm vào ba lo kiểm tra xem có mất chai nước hay quả mận nào không. hí hí, vì toàn đựng thực phẩm nên tớ không khóa ba lô lại nữa mà.
Zai nhà te tái chạy đến, và phán một câu xanh rờn: Có khi chính con bé "tốt bụng" kia nó mở khóa ba lô của em đấy.

Ờ, cũng chả biết đâu được nhỉ, không tin được ai cả.

Bọn tớ đưa ra kết luận: Có nhẽ nên chuẩn bị sẵn một miếng giấy hoặc vải, ghi trên đó thật to: Trong túi có 01 chai nước, 1 hộp kẹo ngậm, 2 cái bánh ngọt, 5 quả mận và 1 quả dưa chuột! Không có tiền, máy ảnh, giấy tờ! bằng cả 2 thứ tiếng Anh và Tây Ban Nha rồi ghim lên balo hay túi xách!

Như thế có khi tránh được tình trạng đi một đoạn là khóa kéo bị mở toang hoác!

Toet
08-11-2007, 11:41
Buôn chuyện móc túi dịp Năm Mới ở Tây Ban Nha nhé.
Bạn của Toét đón năm mới ở quảng trường Del Sol - quảng trường trung tâm ở thủ đô Madrid, nơi có mốc cây số 0km và có biểu tượng chú gấu chén cây dâu bằng đồng. Dân tình xúm xít ở quảng trường, cùng nâng ly, nâng chai khi chuông đổ và pháo hoa bắn tung toé trên đầu. Bọn móc túi cũng xúm xít quanh khách du lịch. Trong cơn phấn khích, tinh thần cảnh giác cao độ lúc ban ngày bị xao nhãng, ai nấy đều hưng phấn giơ tay ly cốc và hô: Cheers! Cheers!
Lũ móc túi cũng giơ cốc lên hô: Cheers! Bàn tay còn lại chu du trên người, trong túi của khách du lịch.
Chúng đi thành hội, mỗi đứa phụ trách một nhóm khách. Xong việc với nhóm này, bọn chúng lại sấn sang phía khác và lại giơ ly lên: Cheers!

Người đi cùng với anh bạn Toét mải mê mừng Năm Mới bị móc sạch sẽ từ máy ảnh, ví tiền đến hộ chiếu.
Sáng hôm sau ra sở cảnh sát báo mất cắp và thấy một hàng dài các nạn nhân của đêm hôm trước mặt mũi phờ phạc chờ đến lượt mình trình báo.
Toét hỏi anh bạn: Thế chen chúc xếp hàng đến lượt báo mất cắp, liệu có đứa móc túi nào lại trà trộn vào và tiếp tục lại thành nạn nhân lần nữa không?
Anh ấy bảo: Còn gì nữa đâu để cho chúng nó móc cơ chứ!

Bigbird
10-11-2007, 01:55
Em xin chị Toet đấy. Nói xấu TBN của em ít thôi không em BanMaiToaHuong em ý không sang với em nữa.

@Pioneer: Sang kia tớ trả lời rồi đấy.

banmaitoahuong
10-11-2007, 12:48
Ban Mai đang muốn đi Florida trước rồi mới tính sang bên anh. Nói xấu thoải mái đê mà, em chỉ cần salsa là đủ, à với lại giai ở TBN hot lắm phải không anh Trymto?

Nhỏ bạn em mới gửi mấy tấm hình về dụ dỗ em sang đó.

https://www.phuot.vn/imagehosting/8084735481b24a1b.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=5123)

Kiến trúc của họ nhìn phê thật đấy!
https://www.phuot.vn/imagehosting/808473548eb1788a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=5125)

https://www.phuot.vn/imagehosting/808473549293bcd7.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=5126)

Bigbird
11-11-2007, 03:15
Hot hay không thì cũng tùy người nghĩ. Giai TBN chỉ được cái nick thôi em ạ.

Bạn em gửi tòan ảnh Madrid. Ảnh ở Barce nó đẹp hơn, triết hơn em nhỉ ;)

matador
11-11-2007, 03:53
Đúng bạn Trim to :D. Thế kia Tây éo nào đọ được nhở, lại còn phát sáng nữa chứ =))

Milano
15-11-2007, 22:57
Cho Milano góp vài ý kiến chủ quan về TBN với

Điều đặc biệt cuốn hút ở TBN không phải là kiến trúc, cũng không phải là cảnh thiên nhiên mà có lẽ là con ngượi Con người nồng nhiêt, khác hẳn vẻ lạnh lùng của người London, hay vẻ đề phòng người lạ của người Paris.

Đến các nước Bắc Âu vào ngày CN thì chán chết, vì đó là ngày chết, ko cửa hàng cửa hiệu nào mở .Còn giả như sau 8 giờ tối ở châu Âu, muốn đi siêu thị mua gì cũng khó, vì các cửa hàng đóng cửa sớm. Nhưng ở TBN thì không. Khi nào cũng tấp nập và nhộn nhịp, cứ cảm giác như mình ở VN vậy, Siêu thị mở cửa đến 9-10h tối là chuyện hoàn toàn bình thường.

Còn 1 điều nữa đó là Gái đứng đường. ở Madrid, chỉ cần đi qua quảng trường Mayor, thì sẽ thấy 1 điều rằng: gái đứng đường ở TBN nói chung trẻ hơn nhiều so với các nước châu Âu khác

Cuối cùng, nếu ai đên TBN thì đừng quên vào ăn ở Museo del Jamone nhé Tuyệt cú meo !

Toet
07-04-2008, 17:40
Toét buôn tí chuyện lưu manh ở Barcelona.

Có đôi khách du lịch nhân đêm giăng sáng vằng vặc mới tình tứ rủ nhau ra bãi biển ngắm giăng. Nhạc dìu dặt phát ra từ chiếc điện thoại đời mới. Anh chị ôm nhau mãnh liệt, tưởng chừng như đời không còn gì thăng hoa đến thế, quên gần hết thực tại với đầy rẫy những điều dằn vặt con người ta. May mà mới quên gần hết thôi.
Chàng trai đột nhiên quay lại đằng sau, thấy hai chú nhọ đang du kích bò cạnh mình đã với tay vào cái quai túi LV của cô bạn gái. Chàng ta chửi luônnnnnnnnnnnn
- Bọn chó chết chúng mày làm cái cục cứt gì thế hử
Hai anh du kích không cần bôi nhọ nồi nguỵ trang mà đã đen sẵn rồi lắp bắp:
- Không, bọn tao có làm gì đâu. Đi bắt mấy con loăng quăng trên biển thôi.

hé hé

Rồi mấy chàng đấy lủi mất.

Anh chị nhà ta hết cơn say, hú vía!

lctarch
08-04-2008, 10:24
Chà, nghe các bạn nói thể, làm sao dám đi Tây Bán Nhà nhỉ!! :)
Mình đã đi du lịch luôn luôn phải có máy ảnh, máy ảnh mình cũng hơi to và lại lỉnh kỉnh nhiều thứ, mình đeo ở cổ và để các ống kính trong xách, nó có thể ăn cắp hay...ăn cướp nhỉ!?
Qua một số bài về TBN và Ý, nếu đi 2 nơi đó chắc mình không nên dùng ví bình thường mà phải dùng ví ôm trong người hoặc đeo ở cổ nhỉ!!

NDT
08-04-2008, 15:07
...hay vẻ đề phòng người lạ của người Paris.

buôn chuyện Paris...

Có lần tớ cùng vài người bạn, có cả một anh nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp vác chiếc máy ảnh lớn đến Paris. Vừa bước xuống phi trường có 2 anh Ả Rập đến, 1 anh đưa vé hỏi thăm, anh bạn đặt máy xuống, cầm vé xem và trả lời, xoay lại đã mất cái máy hơn 10 ngàn Mỹ kim! 2 thằng Ả Rập biến mất. Cả bọn đứng đó mà không thấy nó lấy lúc nào!

--

SonTT
08-04-2008, 15:24
Các bạn đem nhiều thông tin ghê rơn và hãn hữu quá có khi làm nản lòng các phượt nhí. Mình cho như vậy là không tốt lắm.

Hè năm kia 2 vợ chồng mình rủ nhau phượt ở Paris và Madrid, chả làm sao cả. Toàn đi metro, bus, đi bộ...

Dân tình cũng khá ổn. Không quá nhiệt tình nhưng cũng đủ trách nhiệm giúp dân du lịch.

Cứ đi đi, nếu có điều kiện. Nghe mấy đứa khác nó dọa có mà chờ rồi đi... xuống lỗ luôn nhá.

Toet
08-04-2008, 16:07
Bác Són này, kể ra để các bạn hình dung trước bọn lừa đảo ở TBN & Ý & Paris có nhiều chước lưu manh mà phòng bị. Vấn đề là tư tưởng chuẩn bị trước.
Vì ở châu Âu phần đông là an toàn và con người chân thành, ít có chuyện lộn xộn, nên khách du lịch thường lơ là mất cảnh giác.
Ví như đi Ấn Độ hay Việt Nam, chả cần bảo ai nấy đều dỏng hết các loại giác quan lên phòng bị ngay, phỏng ạ?
ở VN chúng nó còn cướp giật, rạch túi, phản ứng lại thì bị nó đâm cho vài nhát dao nhọn, hãi hơn nhiều.

Ở TBN hay Ý hay Paris, các bác cứ tránh xa bọn da nhờ nhờ là bọn Ả Rập, tóc nâu nhạt tầm vóc trung bình so với người châu Âu là bọn Romania, bọn Di gan thì dễ nhận rồi nhé. Nói chung là không giúp đỡ giải đáp gì ai cả, không cho ai tiến sát gần mình cả. Có ai tự dưng ra chỉ bảo mình điều gì thì cũng gật gù rất nhanh và không được để họ xáp gần người và đồ đạc của mình.

Khi đi tham quan thì hành lý cần gọn gàng. Tốt nhất là chuẩn bị loại ví tiền đeo vào cổ, cho bên trong áo ấy. Chia tiền ra làm 2 ví. Một ví để tiền to chưa dùng đến (mà hạn chế mang đồng mệnh giá lớn như 100, 200, 500EUR, nên mang đồng 50EUR là thông dụng nhất); một ví để đủ số tiền cần tiêu trong ngày. Vì sao thế? Vì khi mình móc ví ra trả tiền, người ngoài sẽ thấy mình có rất ít tiền trong ví, không đánh vào lòng tham của bọn lưu manh.
Cổ đeo máy ảnh nhưng tay giữ lấy cái lens. Túi đựng máy ảnh ống kính các ngăn quan trọng luôn có khóa số nhỏ khóa lại; các ngăn không quan trọng đựng thức ăn, sách, bản đồ thì buộc dây lại. Nếu dây khóa kéo của các ngăn đó dài thì lấy chính đầu dây ấy buộc vào nhau, còn không thì dùng dây ruy băng buộc hai đầu khóa kéo lại, hoặc dùng loại con giống bông (thỏ, chó, gấu... loại móc đeo chìa khóa ấy) móc các đầu khóa kéo lại. Vừa trang trí, vừa tránh bọn lưu manh kéo túi mình ra và móc túi.
Chúng nó nhìn thấy mình trang bị thế chúng nó ngán, lảng xa ngay.
Và quan trọng hơn là bề ngoài đừng có quá sang trọng như dân Nhật, thu hút lắm. Nhìn lôi thôi bẩn bẩn giống tàu khựa thì chả đứa nào ngó đến đâu.

Nhà này đi Napoli lượn suốt mấy ngày, lại còn ở khu trung tâm của lưu manh lộn xộn, chả sợ gì. Đi chơi đêm mới về, ban ngày thì vẫn đeo máy ảnh ở cổ, nhưng đêm xuống cho vào túi ngay. Khi nào cần chụp mới lôi ra.
Đi hai người càng tiện trông cho nhau. Một người lo đeo máy ảnh và các thứ máy móc, một người đeo balo đựng nước, thực phẩm, sách guide book, bản đồ; một người chuyên trả tiền hàng ngày (phải cầm ví đựng tiền lẻ); một người chuyên giữ các loại vé đã mua.
Đại loại thế, phối hợp nhịp nhàng thì quản lý đồ đạc tốt, khi cần món gì ới phát có ngay, không bị lẫn hoặc phải đứng ngoài phố mà lục tung túi lên; tay chân đầu óc thoải mái dạo chơi ngắm cảnh và bắn, hè hè

NDT
08-04-2008, 16:26
-
Nói đi phải nói lại, trừ vụ mất cái máy của... người khác, tớ có một thời gian rất vui ở Pháp, chẳng ai mất gì sứt. Ðược bạn bè đưa đi thăm tháp Eifel, đi tàu trên sông Seine, lên đỉnh Arch of Triumph (Khải Hoàn môn), thăm nhà thờ Ðức Bà (Notre-Dame de Paris), viện bảo tàng Louvre và cung điện Versailles... Phải công nhận là khung cảnh nước Pháp rất thơ mộng và lôi cuốn. Ngay cả anh bạn bị mất máy, lúc đầu hơi cáu (với vợ, khi bị nhằn!) nhưng về sau cả hai cũng vui! Kỳ đó cả bọn đi một vòng Pháp, Bỉ, Thụy Sĩ, Áo và Ðức thật phê!

Hôm trước mới đọc về những kiến trúc của TBN, cũng đang ham đi xem một chuyến. Biết để đề phòng thôi, còn dại gì mà không đi!

-

lctarch
08-04-2008, 16:50
Nói chung như các bạn nói thì ở châu Âu an ninh không tốt lắm, mình cũng đã có 2 người quen mất hành lý tại sân bay CDG, có người mất hết giấy tờ và tiền bạc! Nguy hiểm nhỉ!
Không như ở Nhật, ở sân bay, khi đi lấy hành lý, vì mãi tham quan sân bay, đến nơi chỉ còn hành lý mình nằm chỏng chơ 1 mình, xung quanh rất nhiều người qua lại mà mình nghĩ người ta có thể lấy dễ dàng, vì khi mình đi ra, không ai hỏi han gì cả! nếu ở Paris chắc là...tiêu rồi!
Có lần khác mình quên 1 cái giỏ xách trên tàu điện, nhưng sau đó đến Lost and Found nhận lại!

Toet
08-04-2008, 16:55
Đừng có lấy CDG làm điểm quy kết các sân bay hay là an ninh ở châu Âu nhé. CDG là một trong 10 sân bay tệ nhất thế giới đấy. Thất lạc hành lý là nghề chính của sân bay này.
Thậm chí nhân viên vận chuyển hành lý ở sân bay còn ăn cắp đồ của khách nữa cơ. Ở đâu đông dân Ả, dân gốc Phi (thuộc địa cũ của Pháp) thì có chuyện lộn xộn thôi.

Bác đến sân bay quốc tế Brussels hay Frankfurt am Main ở Đức xem, hờ hờ. Sân bay FRA am Main khu vực chờ lên máy bay còn có báo các thứ tiếng, cà phê và chè miễn phí nhé.

Toet
08-04-2008, 16:57
Với lại khi đi máy bay đừng có dại mà để giấy tờ tiền bạc ở hành lý ký gửi, mất là phải thôi, còn trách móc gì ai.
Thứ quan trọng không mang theo người mình, để khơi khơi trong hành lý ký gửi, ngu gì mà bọn lưu manh lại bỏ qua, hớ hớ

SonTT
08-04-2008, 17:10
Đúng mịe nó rồi, ngu thì chết chứ bệnh tật gì.

Giấy tờ, các vật tương đối quí... bở hết vào một cái túi (bằng vải dù, có gân là lưới thép nhỏ là tốt nhất) túm chặt lại, bỏ hết vào ba lô, đeo chặt vào, quay ra đằng trước nếu thấy vẫn chưa an tâm.

Tao nói thật, tao chỉ sợ cướp chứ... trôm thì... chẹp...

Toet
08-04-2008, 17:16
Thật, em cũng ngại nhứt cướp với bọn nào có vũ khí.
Chứ trộm ở châu Âu cóc sợ. Thằng trộm cao to đen hôi mà bị phát hiện rồi ăn chửi, cũng chỉ dám lắp bắp: tao có làm gì đâu rồi chuồn; rõ là thua lũ móc túi ranh con ở Bờ Hồ với lị Q.1 TP HCM, có khi còn bị nó chưởi cho mất mặt hoặc xiên cho nhát dao vào bụng hoặc tạt ớt bột vào mặt.
Hơ, các bác chọn bọn lưu manh nào? châu Âu hay châu Á?

baxu
08-04-2008, 18:24
Đúng rồi, chính xác ra là cướp thì sợ, chứ ăn trộm thì cũng tại mình mất cảnh giác mới bị mất. Tất nhiên nghệ thuật cảnh giác phải được áp dụng linh hoạt tùy theo trình độ của bọn ăn cắp nơi đó.

Nhật thì nói làm gì. Quốc đảo, lại đắt đỏ, ko nhiều dân tứ xứ, ko nhiều du lịch (nếu có toàn các bác kết hợp đi công tác) lấy đâu ra ăn trộm liên hợp quốc lại trình cao như châu Âu.

Như tớ đã ở Ý 2 năm, đã bị móc mất máy ảnh 1 lần ở Rome (bus số 64 đi Vatican cực nhiều gypsy), đã lên tinh thần cảnh giác khi sang Barcelona. Mấy ngày ko sao, đến đúng hôm ra parc Guel chơi. Sau khi đã làm 1 vòng, nóng quá, ngồi xuống cái cafe ngay chỗ cái ghế đá dài nổi tiếng í (mà cũng tại mình, bình thường toàn mua ở máy, có mấy khi ngồi vào mấy cái cafe ở chỗ du lịch thế này), thế nào mà mất cảnh giác, iên tâm cứ như ngồi Highland Nhà hát lớn, để phịch cái balo xuống chân, ngửa cổ tu 1 hơi, quay xuống thì balo bay mất rồi. Đúng là khác nào thời bao cấp để cái peugeot ko khóa giữa Bờ Hồ nhỉ, mất là phải thôi.

Mà bình thường để passport ở nhà, hôm đấy lại có việc mang theo, mất luôn. Máy ảnh ôm theo người thì ko sao, nhưng cả 1 hành trình sau đó về Rome xin lại passport, làm lại giấy cư trú và các loai visa tốn kinh! Đã thế lúc đầu lại vẫn cứ hy vọng vào lòng thiện của thằng trộm, hy vọng nó chỉ lấy tiền rồi vứt lại passport, nên tớ quyết ở lại barcelona thêm 1 tuần, ngày nào cũng ra công viên Guel, sục sạo mấy cái sọt rác với bụi rậm, nóng rã man!

Buồn cười nhất là lúc ra trình báo công an, các chú thản nhiên đưa tờ khai, cho 3 cuốn khổ A4, loại có nilon trắng trằng để nhét tài liệu vào ấy, cuốn nào cũng 80 trang, mỗi trang dán chi chít khoảng 30 cái ảnh thẻ. 1 cuốn người Nam Mỹ, 1 cuốn Á, 1 cuốn Thổ, trung đông, đông Âu, hoa mắt. Xem cho vui, chứ lúc ngửa cổ nhắm mắt thưởng thức cốc coke có nhìn thấy thằng nào đâu mà chỉ điểm.

bài học:
i) Cảnh giác mọi nơi mọi lúc tại những khu vực đông khách du lịch
ii) Mất passport thì đi trình báo ngay, để được cấp cái giấy chứng nhận, giấy này có thể dùng đi lại trong 15 ngày

Hehe, nhưng mà ấn tượng về Barcelone, và các thùng rác ở park Guel vẫn vui tươi lắm. Khi nào có dịp lại quay lại xem có tình cờ thấy đứa nào đeo ba lo của mình thì ra hỏi thăm cái :))

SonTT
08-04-2008, 18:30
Mình có mấy kinh nghiệm rất bẩn từ hồi sống ở SNG, các bạn thấy áp dụng được thì áp dụng

- Hộ chiếu: Luôn ở lớp thứ 2 trong quần dài. (Tức là làm sao nó luôn dính chặt vào người)
- Tiền. Chia càng nhiều khối nhỏ càng tốt. Gọi là găm chi chít khắp nơi luôn.
- Thẻ tín dụng. Cất kỹ như hộ chiếu và chỉ dùng khi có biến thôi.
- Trong ba lô, để càng lộn xộn càng tốt

- Không rời ba lô (cái nhỏ nhỏ toàn thứ quan trọng ấy) ra khỏi người.

NDT
09-04-2008, 02:25
-
-
Tớ về Việt Nam may một lô quần 8 túi. 4 túi bình thường: 2 túi sau, 2 túi 2 bên hông. Thêm 2 túi hai bên chân phía trên đầu gối. Dặn ông thợ may thêm 2 túi nữa bên trong quần, đàng sau 2 túi bên chân, có cả nút cài. Có nghĩa là muốn lấy tiền thì phải... cởi quần ra, lộn ngược ống quần, rồi cởi nút! Chỉ để ít tiền bên ngoài và giấy tờ lặt vặt trong 2 túi ngoài, để nó hơi cộm lên không ai biết là có túi trong.

Còn có túi đeo trước ngực bên trong áo, mặc áo lót, áo sơ mi ra ngoài. Nhiều người bỏ tiền trong túi cột trước bụng dưới bên trong quần, nhưng khi đi tiểu hơi bất tiện, trông lại hơi... mập, mất đẹp! Có lần trả tiền khách sạn, tớ nói với cô chủ là tôi phải vào nhà tắm... cởi quần ra. Cô nói để tiền ở trong bụng thì móc ra thôi, sao phải cởi quần, lại có vẻ hơi giận, như là mình không tin cô ta. Nhưng không thể nói ra bí mật.

Nói vậy chứ tớ thấy Quận 1, Q2 khu Tây ba lô là nơi khá an toàn. Có chuyện là thấy công an chìm xuất hiện khắp nơi, bình thường trông họ giống như khách ăn chơi du lịch vậy thôi. Có lần 1 thằng nhỏ đánh giày chôm đôi giày da của người khách Ý, công an đi tìm nó cả tháng; sau đó cấm luôn đánh giày và bán hàng rong. Dĩ nhiên là chỉ răn đe, để bọn đánh giày phải chỉ mặt nó. Ði ban đêm ở Sài Gòn đôi khi thấy vững bụng hơn cả đi trong thủ đô Washington bên Mỹ, nhưng cẩn tắc vô áy náy vẫn hơn.

Ở Cuba có lần bỏ quên cái máy quay phim ở phi trường. Một lúc sau thấy anh bán cà-phê chạy từ trên lầu xuống dưới lầu kiếm tớ trả lại. Cho tiền thưởng anh còn xua tay, phải nhét vào túi quần mới chịu!

-

Toet
10-04-2008, 02:18
Các bác đi mấy nước Nam Âu như Tây Ban Nha, Ý nên đeo ví tiền kiểu này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/14047fd1567162ea.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9717)

Có loại đeo vào sát bụng (em để ở VN mất rồi) nhưng vào mùa hè không tiện lắm vì bức, hehe.
Cái ví đeo cổ ở trên là ngon nhất, đeo thòng vào người, rồi phủ áo ra ngoài. Khi cần lại điều chỉnh dây cho tụt xuống tí lôi ra từ dưới áo, hoặc có thể lôi ví phía cổ áo cũng ok.
Ví đeo cổ đựng món tiền to và giấy tờ quan trọng thì cho dây dài tụt hẳn xuống dưới lưng quần, đố được nào xọc tay vào đấy mà móc được đới, hí hí

Ví tiền kiểu này tốt nhất là mua của Eagle Creek hoặc nhãn nào chuyên nghiệp tí. Chất liệu nhẹ, chống thấm nhẹ, mặt vải trơn ít bám bẩn, mặt ví tiếp xúc với cơ thể mình thì bằng lụa, rất êm ái, lại có lỗ để thoát khí.
Giá cũng không đắt. Em mua ở HN là 50k VND, keke.

Giá ở chỗ em tầm 10EUR gì đấy.

Bigbird
23-04-2008, 11:12
Chuyện của chị Toet em nghe quen quen, mà thực tế là có 1 lần em bị mất nắp lens rồi cơ, khác cái là 2 thằng chứ không phải 1 đôi. Ngoài bãi biển luôn, mới mua máy đem ra thử chụp buổi đêm kết quả là k biết tại sao mất, về mua lại hết 5E.

Có tí ảnh nào, nhớ Barce quá đi mất.......

https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/369769158_b10ca111be_o.jpg

https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/369768151_8897eee9fa_o.jpg

Bigbird
23-04-2008, 11:17
https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/GaiNT/IMG_4047.jpg

https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/GaiNT/IMG_4005.jpg

https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/GaiNT/IMG_4029.jpg

Anh Già
23-04-2008, 12:10
Chuối thế cơ hả ToTrym? Cái nắp lens mà cũng ăn cắp thì khác gì VN thời bao cấp nhỉ?

seductivelinh
19-05-2008, 14:16
trùi, cái đất TBN là em tởn tới già, 10 người đi, 8 người về bị mất đồ :(. Em trước khi đi chuẩn bị tinh thần sẵn rùi, thế mà vì 1 phút rút điện thoại ra nghe trong Burger King ở phố La Rambla (4 người bạn ngồi với nhau, trong đó có 2 người ngồi đối diện em và có thể quan sát thấy túi xách của em), thế mà ví mất :(, mất tiền ko đau bằng mất giấy tờ, hix. Từ sau vụ đó, em rút ra thêm 1 kn nữa khi đi du lịch mấy cái đất TBN, Ý này
- copy toàn bộ giấy tờ quan trọng, chỉ mang bản copy đi thôi, còn original documents để trong security box ở hostel. Cảnh sát mà hỏi, đòi orginal paper thì mời về hostel nói chuyện típ :D
-Tiền mặt nên để dự trữ 1 ít ở hostel (có security box), phòng trường hợp mất :D
- khi bị mất giấy tờ rồi, lập tức đến ngay police gần nhất, thông báo, xin report, cái này rất có lợi cho công đoạn làm lại giấy tờ sau này ( làm ID, clam insurance...)

Xe Lu
18-06-2008, 16:39
Bác NDT cho em xin thiết kế cái quần 8 túi, 4 túi nhé!
:) (NT)

Nhân dịp RyanAir đang khuyến mại vé, em vùa book vé đi Barcelona từ 3/11 đến 6/11/2008.
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=594&page=4

Chác hè này về VN em cũng săm vài cái quần chống trộm luôn :) :)

Hy vọng được hội kiến các Phượt gia sứ bò tót!
Các bác cho em vài Hostel ngon bổ, rẻ với!!! (NT) (NT) (beer)

-
-
Tớ về Việt Nam may một lô quần 8 túi. 4 túi bình thường: 2 túi sau, 2 túi 2 bên hông. Thêm 2 túi hai bên chân phía trên đầu gối. Dặn ông thợ may thêm 2 túi nữa bên trong quần, đàng sau 2 túi bên chân, có cả nút cài. Có nghĩa là muốn lấy tiền thì phải... cởi quần ra, lộn ngược ống quần, rồi cởi nút! Chỉ để ít tiền bên ngoài và giấy tờ lặt vặt trong 2 túi ngoài, để nó hơi cộm lên không ai biết là có túi trong.
-

crocoteeth
07-08-2008, 14:45
Các bác đi mấy nước Nam Âu như Tây Ban Nha, Ý nên đeo ví tiền kiểu này:

https://www.phuot.vn/imagehosting/14047fd1567162ea.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=9717)

Có loại đeo vào sát bụng (em để ở VN mất rồi) nhưng vào mùa hè không tiện lắm vì bức, hehe.
Cái ví đeo cổ ở trên là ngon nhất, đeo thòng vào người, rồi phủ áo ra ngoài. Khi cần lại điều chỉnh dây cho tụt xuống tí lôi ra từ dưới áo, hoặc có thể lôi ví phía cổ áo cũng ok.
Ví đeo cổ đựng món tiền to và giấy tờ quan trọng thì cho dây dài tụt hẳn xuống dưới lưng quần, đố được nào xọc tay vào đấy mà móc được đới, hí hí

Ví tiền kiểu này tốt nhất là mua của Eagle Creek hoặc nhãn nào chuyên nghiệp tí. Chất liệu nhẹ, chống thấm nhẹ, mặt vải trơn ít bám bẩn, mặt ví tiếp xúc với cơ thể mình thì bằng lụa, rất êm ái, lại có lỗ để thoát khí.
Giá cũng không đắt. Em mua ở HN là 50k VND, keke.

Giá ở chỗ em tầm 10EUR gì đấy.

Túi này hay quá nhỉ, bác toet nhiều kinh nghiệm. Em cũng phải nói 2 cụ mua mang theo, cất passport cho nó an toàn khi đến Tây Bán Nhà.

Em cũng hơi phân vân về đi TBN hơi ít ngày, có 2 ngày rưỡi + 2 đêm (do bọn vé lấy nhầm ngày). Các bác xem các điểm nào quan trọng nhất, đáng đi nhất, vạch cho em trên bản đồ được không. Làm phiền các bác tí :D. Mà nhất bác nào ở Barcelona nữa thì em sẽ hậu ta khi đến nới (beer) ( Cho em hỏi luôn tắm biển thì chỗ nào đông vui nhất? giữa tháng 8 chắc là Barcelona vẫn nắng 'ấm' rực rỡ )

matador
07-08-2008, 17:54
Về nơi tham quan ở Barcelona, bạn vào Box Khi ở nơi đất khách quê người, có topic của Toét hình như tựa là Dịch vụ ở Tây Bán Nhà thì phải, nhiều thông tin chi tiết lắm.

aivoges
08-08-2008, 03:15
Các bác cứ nhét mấy túi ngoài vali toàn điện thoại và máy ảnh đồ chơi và nhét đầy tiền âm phủ vào ví cho mấy thằng móc túi phát khóc :D

Ở TBN có dùng traveller's cheque được không? Nếu được thì mang cái đó theo cho an toàn, lỡ có mất cũng không sao.

Bigbird
19-09-2008, 17:56
Các bác em có biết chỗ này là chỗ nào không ạ ?
Gợi ý: 3 cái trên và 4 cái dưới là 2 thành phố khác nhau

https://i7.photobucket.com/albums/y270/dohathanh/madrid110206065.jpg

(Ảnh này bà xã em chụp. Đẹp hơn em chụp nhỉ?)

Paris
19-09-2008, 20:23
Cái ảnh số 3 thì chắc chắn là ở Barcelona rồi. Hình con cá heo bằng sắt nằm ngay cạnh bờ biển.
Paris

thangsumi
22-09-2008, 13:39
Tớ cũng đoán 3 cái đầu là Barca.
Còn mấy cái dưới thì chịu, đoán đại là Madrid hay Toledo gì đó.

Eh trym-to, chú post lại ảnh Barca làm anh lại nhớ những ngày lang thang bên ấy. Lúc nào rảnh cafe đi.

Bigbird
24-09-2008, 16:44
3 cái đầu Barce, 1 cái tiếp Toledo, 3 cái cuối Madrid.
Anh Thắng đoán chuẩn không cần chỉnh. Cafe thì cứ cuối tuần là em rảnh.
Chị Toét tham gia đê, rồi em chỉ cho chỗ ăn con móng chân ở VN

banmaitoahuong
24-09-2008, 20:19
Anh zai BB ơi, dạo này anh ít online thế? chị gái em đang ở Berlin chuẩn bị sang Madrid ít hôm, tính nhờ anh chỉ bảo dùm. Hình như anh bay về VN rồi ạ?

MfEaIn's
02-10-2008, 03:32
chú BB chụp ảnh máy xịn mà sao trông chán thế, làm sao mà thu hút bạn bè đến Barce được đây???? mà chụp xong thì cho bà con mấy cái chú thích, chứ ko thì biết đường nào....cái ảnh xanh lè xanh lẹt đấy là tác phẩm trừu tượng "David và Goliat" (bạn nào đọc Kinh thánh thì sẽ rõ nhé) cái thứ 2 chả hiểu chú BB định chụp cái j nữa??? cột đèn, thùng rác hay cái Corte Ingles ở đằng sau thế??? cái thứ 3 ở Barce là Art Tower, con cá vàng là của Frank Ghery, vv và vv....mấy cái dưới thì chả có j đặc trưng thì đánh đố bà con quá thôi
Đùa tí thôi chú BB đừng giận nhé hehehe mục đích là thu hút anh em Phượt đến Barce chơi thôi

Bigbird
03-10-2008, 13:11
@Ban mai: Anh về HN lâu lắm rồi em ạ. Chị em hỏi gì Mad thế? Anh không biết nhiều về Mad đâu nhé, lên đấy chơi có 2 lần, bảo chị em sang Barce đi, anh chỉ cho. Ah.. anh nhờ em tí. Anh muốn đi chơi ở HN thì hỏi ai hả em ;)

@MfEaIn: Hehe... Ai ý nhỉ? Giọng lưỡi nghe có vẻ dân Kiến. Đang ở Barce à?
Ảnh đây ít cái tớ chụp lắm. Căn bản là vì trong đống tớ chụp ko có mấy cái ưng ý mà post lên. Toàn vợ chụp bằng máy lởm của vợ, mỗi cái Corte Ingles ở cạnh Plaza Catlunya là vợ dùng 350D của tớ chụp thôi.
Khổ, có phải cứ có máy xịn là chụp đẹp đâu :( Giống như tớ có cái nick hoành tráng thế mà chỉ biết ngồi nhà ôm máy tính lên phượt bốc phét ý :D
Dân kiến hẳn phải biết cái này

banmaitoahuong
04-10-2008, 23:43
@BB: Đã liên hệ được người ở bển để dẫn chị em đi chơi rồi.
Về HN mà lại còn hỏi là đi chơi chỗ mô? gắng lên Phượt hỏi các bậc đàn anh, đàn chị đi Mr BB.

Bigbird
06-10-2008, 18:48
Không hiểu hay cố tình không hiểu đây ???

Xe Lu
29-10-2008, 17:39
Tuần sau bọn em đi Barca rồi, các bác cho em xin ít kinh nghiệm về ăn uống với!

Đến Barca có những món gì không nên bỏ qua ??? Và nên chọn nhà hàng thế nào ??
(nếu được cụ thể ăn gì ? ở đâu? ... thì tốt quá:)

Tiêu chí của bọn em là dân dã, truyền thống, rẻ, và ngon (cũng quan trọng vừa thôi, nếu là đặc sản mà không hợp khẩu vị vẫn muốn nếm tý cho biết :)) ) không cần chỗ sang trọng, hào hoa ạ... các bác nhé :))

Em hóng hớt khắp nơi, thấy nói đồ ăn khá rẻ, và hải sản cũng không đắt ?? (nên ăn quán ngoài bờ biển ???)

Cám ơn mọi người trước ạ :)

Xe Lu
30-10-2008, 22:55
Các bác đi nghỉ lễ hết rồi hay sao mà không ai cho em tý kinh nghiệm ... :( hu hu :(

Em đọc sách thấy bảo ẩm thực vùng Catalan cũng độc đáo phết.
Nhưng vốn từ vựng về ăn uống của em yếu quá (với cả kinh nghiệm nấu nướng cũng yếu lun), nên chỉ hiểu sơ sơ là có mì ??? (pasta ?? ) với hải sản ????
Nhưng vẫn chưa hình dung ra mỳ loại nào ?? hải sản thì cá, con gì ???
(đến Barcelona mà gọi mỳ Ý rồi cứ đinh ninh đã nếm đặc sản thì... :T:gun:S:T )

Với sách vở thì không so với kinh nghiệm thực tế của các bác được nhỉ... :)
Bác nào có good & bad experience thì kể nào ...( icon nịnh nọt)

(beer) (beer)

fresh_air
01-11-2008, 13:14
Tuần sau bọn em đi Barca rồi, các bác cho em xin ít kinh nghiệm về ăn uống với!

Đến Barca có những món gì không nên bỏ qua ??? Và nên chọn nhà hàng thế nào ??

Em hóng hớt khắp nơi, thấy nói đồ ăn khá rẻ, và hải sản cũng không đắt ?? (nên ăn quán ngoài bờ biển ???)

em chưa ăn ngoài bờ biển bao h, nhưng thấy hải sản ở B. đúng là ko đắt (so với Pháp). Có thể vào La Boqueria (cái chợ to ngật ngưỡng gần La Rambla), ở đó có mấy quầy nấu hải sản tươi cho mình. Nhiều loại khá lạ, tên t. TBN em ko nhớ mà tên t. Anh cũng ko biết, nhưng cứ chọn bừa thôi, thích ăn gì thì chỉ. Họ bán cả local beer nữa.
Hoa quả (tươi, khô, juice) cũng rất phong phú.
Nếu muốn rẻ hơn nữa thì đi tìm các chợ khác. La Boqueria nhiều khách du lịch nên giá cao hơn chút xíu, nhưng theo em cũng ko đáng kể.

Ở Barcelona có bán rất nhiều loại jamón nổi tiếng, đặc biệt nhất là jamón de bellota thì phải (h nhớ ko rõ lắm). Hồi đi em cũng rất thèm nhưng đắt quá hix hix, chỉ có tiền mua serrano.

Ở Placa del Pi (cũng gần La Rambla), cuối tuần có cái kiểu như farmer market. Có 1 hàng bán pho mát, lớp vỏ ngoài có thyme, rosemary, ăn rất hay. Họ có giải thích quy trình nhưng lằng nhằng quá em chả nhớ.

Món đặc Catalan em biết có mỗi paella. Ngoài ra có tapas, rất phổ biến, nhưng hình như ko phải là Catalan.

Nên chú ý là ở TBN họ ăn muộn và buổi chiều thường đóng cửa nghỉ siesta.

Xe Lu
10-11-2008, 23:26
Cám ơn bác fresh_air, bọn em đã đi và về an toàn. Chuyến đi coi như thành công vì không bị mất mát tý gì ... dù một cô bạn trong đoàn có bị kéo phéc-mơ-tuya cái túi sách tay trên tầu điện ngầm lúc đông đúc (nên mấy đứa không đứng cạnh nhau được).

Mấy đứa đã ăn thử nhà hàng và ở chợ.
Ở chợ đắt hơn chút nhưng là đồ tươi, rất tuyệt. :))

Chitto
11-11-2008, 00:48
Vậy còn chần chờ gì nữa mà không kể cho mọi người cùng nghe chuyến đi của bạn ?

Xe Lu
19-11-2008, 03:12
Tại em thấy toàn đi những chỗ cũ rích rồi nên cũng không dám ho he.

Được bác Chitto động viên em sẽ mạnh dạn ạ! :)

Bigbird
04-01-2009, 21:41
Về nhà chỉ nhớ các bác nhạc công vỉa hè thôi :(

Bigbird
04-01-2009, 21:46
Bạn XeLu đã ăn 2 món này chưa nhỉ???

Mẹ Mìn
04-01-2009, 23:46
Hè hè, được các bạn cảnh báo trước và cả các loại guide book ý kiến ý cò, bọn em chuẩn bị các loại khóa vali, balo rất đầy đủ. Tiền không mang trong ví nữa mà đựng trong túi đựng tiền loại có dây đeo cổ và cho vào trong áo. Buổi sáng tụi này lấy ra số tiền cần thiết để tiêu trong ngày, cho vào ví tiền nhỏ để sâu trong túi quần trước.

Các ngăn ba lô chính, đựng giấy tờ và máy móc đều có khóa; các ngăn phụ thì dùng chính dây ở các móc kéo buộc vào nhau. Các bạn móc túi nhìn bọn em mà khóc thét, hé hé.

Thế mà suýt nữa cũng thành nạn nhân. Buổi sáng thứ hai của bọn này ở Barcelona, đang hớn hở băng qua quảng trường Catalunya, có một bà to béo ý chừng là dân Di gan tay cầm một bó cẩm chướng to tướng tiến đến gần. Bà ta tặng cho Toét một bông hoa, rồi tặng cho bạn trai đi cùng một bông; Toét chối đây đẩy, không nhận, nhưng bà ta bảo: đây là biểu tượng của Flamenco Barcelona, không nhận bà ta rất buồn, là quà tặng cho khách thôi. Bạn trai hào hứng: à, quà của vũ nữ Flamenco à, cảm ơn nhé, rồi để bà ta cài hoa lên áo. Sau đó bà ấy chìa tay ra bảo, tặng tôi tiền xu thôi, trong lòng bàn tay đã có sẵn đồng 5 xu. Zai lôi ví cho hẳn 2 đồng 20 xu. Mụ này trở mặt luôn, cứ lắc đầu quầy quậy. Zai tưởng mụ chê ít, vội vàng định lấy thêm. Mụ vẫn lắc đầu, ra ý là chỉ cần 5 xu như đồng bà ta đang có trong tay làm mẫu. Rồi cứ xông vào áp sát người zai nhà mình, tay cầm bó hoa che phía trên, một tay tìm cách thò vào trong ví ra ý lục tìm hộ loại xu đúng.
Mình vội rút hoa ra giả và xua tay đẩy mụ.
Zai thì đập vào bàn tay đang tìm cách sục vào ví của mụ đét một cái.
Mụ ta càu nhàu gì đó rồi lùi đi mất.
Có hai mụ khác từ xa định tiến lại, nhưng thấy mụ kia lảng ra bèn thôi.

Bài học rút ra: không có gì là cho không trên đường đời cả!

Zời đất ơi, bây giờ mới đọc được vụ này. Tớ bị chính khựa kiểu này đấy. Nhưng may không mất gì, chỉ thí cho mụ ấy 1 E cho nhẹ người. Mụ béo lùn này cứ đòi xu 2 cents thôi, giả vờ thò tay vào ví ...tìm hộ, cái tay đó thì vưỡn cầm hoa. Tốt nhất là tránh bọn Di Gan và Rệp. Chờ tí, tớ pọt cáy photo mụ Di Gan, để bác (mụ) Toét hổi tưởng cảm giác thú vị này nha.

Mẹ Mìn
05-01-2009, 00:10
Đây rùi, pà kon chiêm ngưỡng mụ béo (mặc áo vàng, đang giơ hoa đẹp để dụ "vịt" du lịch; ngay phía bên trái có 1 anh vịt quần trắng đới) này nha. Phải mụ này không ("mụ") Toét? :D

Toet
05-01-2009, 04:30
Xời ơi, ở cái thành phố to tướng đấy thì có biết bao mụ Digan dùng cái mánh đó ha bác Mìn. Mà mụ định lừa bọn em mặc đồ Flamenco ịn cơ, váy xống đi lại kêu xủng xoẻng.

Mẹ Mìn
05-01-2009, 05:03
Xời ơi, ở cái thành phố to tướng đấy thì có biết bao mụ Digan dùng cái mánh đó ha bác Mìn. Mà mụ định lừa bọn em mặc đồ Flamenco ịn cơ, váy xống đi lại kêu xủng xoẻng.

Ui thế cơ ợ, vậy mà nghe Ms Toét kể, Mìn tớ cứ tưởng chỉ là một mụ... Nhưng nghĩ lại cáy cảnh ấy cũng thú vị phết nhể.

Dove
05-01-2009, 19:35
Các bác ơi em đi chơi vòng vòng dịp Tết, và rơi rớt đến TBN đúng vào tháng 1 luôn, thế này thì còn biển biếc gì, gái gú gì nữa, buồn hết cả người :((
Em ở Barcelona 3 ngày 3 đêm, còn Madrid mấy ngày thì vừa ạ? Ngày rưỡi và 1 đêm có đủ không ạ?
Sau TBN em hết chương trình, đang tính nối dài sang Lisbon vài ngày, Lisbon có nhiều cái hay đáng đi không ạ?

Cáo
05-01-2009, 21:07
Chả nhìn thấy cái mụ di gan béo nào cả. Mẹ mìn crop lấy nguyên cái mụ đấy xem nào. Xem kiểu áp sát thế nào nào. Để mình sau có đi thì còn biết đường tránh.

saigonzoomtoday
06-01-2009, 19:03
Chiêu mới.
Hôm đó từ phố la lamba tạt vào mấy con hẻm nhỏ, thấy 1 thằng vận vét lịch sự cầm bản đồ hởi đường, mình chỉ thật, xong có 1 thằng lại chìa thẻ police gằng giọng hỏi mình kiểu như "tụi mày định lừa khách nước ngoài ah", xong còn đòi coi passport của mình.

Hãy cảnh giác, vì trên này chưa thấy nói tới kiểu đó.

Tụi nó chỉ là tay non, cứ hỏi thẳng lại giấy tờ tụi nó ra sao, rồi đi thẳng, nếu nó còn ậm ừ thì cứ quay lại nhìn thẳng mặt nó lườm 1 cái, rồi đi...quanh khu đó police đi tuần tra rất đông, có đồng phục hẳn hoi, không gì phải sợ.

Bigbird
07-01-2009, 09:53
@Dove: Nếu thêm Mad 1 ngày nữa thì đẹp. Nhanh thì 1 ngày Mad và 1 ngày Toledo, đêm thì ở đâu cũng có cái hay riêng. Nếu đi Mad mà không đi Toledo thì coi như chưa đi.
Lisbon hay phết đấy, hồi trước tớ đi là máy bay từ Barce nên không có kinh nghiệm đi lại lắm. Được cái nó khác tất cả các nước châu âu tớ đã từng đi, dân nghèo và cởi mở hơn. Cảnh đẹp. Tớ khoái nhất quả tầu điện chạy lên đồi ở 2 bên rồi ngắm biển từ trên cao. Nhưng đi 3 ngày thôi là đủ.
@Saigomzoomtoday: Nó đòi bác đưa ví ra kiểm tra giấy tờ hoặc kiểm tra túi chứ gì. Em bị ngay phát này nên mới về mở topic này mà. Mấy thằng không có đồng phục mà kêu công an cứ chửi chết cha nó đi.

Bigbird
12-01-2009, 10:00
Toledo này. Thích yên lặng thanh bình thì ở đấy 1 đêm, thích ồn ã náo nhiệt thì nên ở lại Madrid....

Dove
16-01-2009, 05:38
Mấy hôm nay em lang thang rồi nên không có net, hôm nay mới vào cảm ơn anh Bigbird được ạ (beer)

Anh Già
16-01-2009, 06:31
Ơ sang đến đấy mà Đốp không gọi thổ dân TrymTo dẫn đi chơi à ? Hay đi với zai nên sợ ghen ? :D

Dove
17-01-2009, 07:28
Em đi với 2 đứa bạn nữa, tổng cộng là 3 đứa vịt giời ạ. Mà hình như anh Bird đang ở VN rồi thì phải bác à. Em thì cũng muốn nhờ thổ dân lắm cơ, dưng mà...ngại :">

Dove
31-01-2009, 05:28
Ôi, em đang viết cho các bác từ trên đường Passeig de Gràcia đây (các bác thấy em khoe rằng: em ở trung tâm có khéo không chứ :"> :)) ), ở đây thích ơi là thích ấy, không khí rất vui vẻ tấp nập. Tối qua em đi chợ La Rambla, vừa mới mua cái nước hoa quả mà 1E 2 cốc bé í, thì có nhà kia họ mời, mình cười toe toét giơ cái cốc nước đang uống ra. Họ đùa 1E/3 cốc, mình cười, đùa lại 1E/4 cốc thì tao mua. Ai dè họ cười tuơi rồi ok, èo ơi, làm mình uống no nước (K) Ôi em mê cái chợ La Rambla ấy lắm các bác à, toàn thứ đồ ăn em thích, sướng ơi là sướng í :L

Đang từ các nơi toàn cổ cổ cũ cũ, kiến trúc roman gotic này kia loạn hết cả lên, nơi nào cũng giống nơi nào, gặp được bác Gaudi, mừng vui ko tả xiết các bác ạ. Ôi, em yêu Barcelona :L

À quên, em mới xuống metro đã chứng kiến 1 vụ móc túi (người khác) mất máy ảnh, ghê quá. Còn em thì đến thời điểm này cũng bị móc túi thảm hại zồi :( ....shop nó móc túi em các bác ạ. Ai bảo nó đang sale có khổ cái thân em không cơ chứ :((

Bigbird
06-02-2009, 21:47
Hôm nay ngồi nhà tự nhiên em xem cái chưong trình "Ký sự hỏa xa" của VTV6.
Xem được 30ph giới thiệu Catalunya thì mất đến 20ph nói về đấu bò tót. Cũng chẳng có gì đáng nói nếu đây chỉ là phần 1 của chương trình giới thiệu Catalunya. Cái em khó chịu ở đây là các bác ý có vẻ tiếc 25E/vé vào cửa hay sao mà nói xấu đấu bò nhà em ghê ghớm. Em chẳng cổ vũ cũng chẳng ghét bỏ cái trò này, văn hóa thì kệ người ta. Khổ nỗi các bác ý cứ nhắc đi nhắc lại là con bò đáng thương rồi mỉa mai tinh thần dũng cảm của các dũng sĩ đấu bò mà quên là ở nhà mình có lễ đâm trâu chẳng hơn gì mà em cũng nghe thấy ca ngợi lòng dũng cảm. Lại còn bảo là khán giả đau buồn thương xót con bò mãi rồi mới nhớ ra là phải vỗ tay cổ vũ các dũng sĩ đấu bò nữa chứ.
http://vnexplore.net/index.php?destination=513
Em cho các bác cái link đâm trâu không lại bảo em nói phét.
Chê bai TBN em chẳng chê bằng mấy các bác ý chứ nhưng mà chê gì thì phải cho công bằng khách quan và đúng. Đợt em ở đấy nó chẳng cấm cửa đấu bò vì dân chúng nó cũng phản đối đấy thôi. Mới cho đấu lại là để phục vụ khách du lịch ạ.

Toet
13-02-2009, 16:29
Em cũng đồng ý với bạn Bigbird, đã làm phóng sự triền hình hoặc là viết báo về những nét văn hóa của vùng khác thì nên có thái độ trung lập. Nhà mình chuyên có kiểu nhìn sự vật bằng con mắt cá nhân của tác giả. Có phải là tiểu thuyết hay truyện ngắn đâu mà lồng cảm xúc cá nhân người viết vào cơ chứ. Xem hay đọc mấy cái phóng sự, phim tài liệu du lịch mà khó chịu vãi.

Đấu bò chỉ là một trong vô vàn hoạt động văn hóa của dân TBN, sao phải dành đến những 20 phút để nói về nó. Nhà mình thích đưa cái gì lạ, thích đẩy lên cao trào. Khổ ghê cơ.

hanoivn81
13-02-2009, 17:43
Các bạn ở Barca cho tớ hỏi tý : Tháng 4 tớ định thuê xe chạy từ Barca qua Mandrid rồi xuôi xuống miền nam. Các bạn biết bọn nào cho thuê xe giá tốt thì chỉ tớ với.

Many tks bác bạn :D

Mẹ Mìn
15-02-2009, 00:13
Bác Bigbird ợ, hay là phóng viên đó trả thù vụ xin visa khó khăn chẳng hạn? Nghe bạn gì gì đó kể xin visa TBN mà có em nào đó ở SQ vênh váo (ko rõ Ta hay Tây), thấy hãi quá cơ (Tớ xin bên UK nên thấy SQ TBN cũng đơn giản vô cùng).

Trở lại topic, thấy báo đăng cái lễ hội truyền thống gì gì mới được khôi phục lại ở Hà Tây (cũ), mà giết lợn, phanh thây, moi tim, gan... mất có phút rưỡi, trước toàn dân thiên hạ. Khiếp quá, khiếp quá. Con dao kề cổ lợn chẳng cách xa cổ nhân là mấy. Thế mà phóng viên có vẻ rất tự hào truyền thống đó lắm... Bó tay thôi.

Jupiter276
25-02-2009, 00:07
Em đã ở Madrid 2 tuần. Ấn tượng của em là thành phố này ít người chịu nói tiếng Anh. An ninh kém vì tạp nham lắm. Ông anh đi cùng em, ra chợ giời, bị nó tung tiền xu dưới đất, luồn lách, rút mất cái ví để túi hậu, mất 800 đô với cả đống giấy tờ xe ở VN. may mà hộ chiếu để ở safe box trong khách sạn rồi.

TOLEDO DU KÝ

Ngày thứ 6 ở Madrid, chúng tôi đến thăm dàn pin mặt trời 1MW ở Toledo, sau đó, đi thăm thành phố cổ Toledo. Cách trung tâm Madrid khoảng 70km về phía Nam, khoảng 45 phút lái xe. Chúng tôi đến với thành phố Toledo. Nơi đây, còn bảo tồn được rất nhiều kiến trúc quý của thời La Mã cổ đại, cùng với những đồ mỹ ký, những thanh trường kiếm, đoản kiếm, hay những chiếc đĩa nạm vàng và những bức tượng đá ...
Điều ấn tượng nhất ở đây, có lẽ phải nói tới kiến trúc của các tòa nhà, sự kết hợp giữa đá và gạch, tạo nên những bức tường hết sức ấn tượng. Từ trên đỉnh núi nhìn xuống, Toledo, như một "xóm gạch" với điểm nhấn là nhà thờ Catheral Primada de Toledo và cổng thành vào Toledo.

https://farm4.static.flickr.com/3064/2516943088_ee447b3fef_b_d.jpg

Là thủ đô của Tây Ban Nha từ 2000 năm trước, Toledo có những lâu đài nằm rải rác trên các ngọn đồi, tạo thành một mạng lưới, kiểm soát toàn bộ các khu vực đồng bằng và thung lũng xung quanh. Ngày nay, người ta còn thấy rất ít những lâu đài này. Phần thì bị phá hoại do cuộc nội chiến 1936-1939, phần thì được đưa vào bảo tàng, phần lại trở thành những khách sạn sang trọng...

Cũng như những bạn bè khác từ Philipin, Srilanka..điều hấp dẫn tôi chính là kiến trúc đặc trưng ở đây và những thanh kiếm được chế tác cầu kỳ
https://farm3.static.flickr.com/2336/2516951306_df50971f26.jpg?v=0

Rời Toledo, ngày mai, chúng tôi lại tiếp tục một vòng khám phá Madrid, với những bảo tàng Nacional del Prado, hay sân vận động Bernabue - sân của đội bóng hoàng gia Madrid, và những kiến trúc tuyệt vời khác... những ngày vui vẻ lại bắt đầu. Tôi như quên đi những món ăn nhàm chán nơi đây, để chìm đắm trong những giây phút, những cảnh đẹp mà lần đầu tiên được chiêm ngưỡng...

Xem thêm: 17 thế kỷ hội họa kitô giáo - Văn Ngọc (http://www.diendan.org/phe-binh-nghien-cuu/17-the-ky-hoi-hoa-kito-giao/)

Mẹ Mìn
20-04-2009, 03:34
OK, đợt lễ phục sinh vừa rồi nhử mãi mà không bẫy được tên phượt nào đi Andorra một chuyến. Cũng đã nhử được cặp Italy đi, nhưng vì gần đến ngày nghỉ mà vẫn không tìm được KS cho phép mang cún vào cùng (đôi này đi đâu cũng vác cún cưng theo!!!), thế là chuyến phượt Andorra đành phải hủy. Mìn tớ cũng định lượn qua London hoặc Roma, nhưng giá vé đắt khủng khiếp nên đành để dịp khác. Chẳng sao, đã có back-up là Madrid rồi, đi bằng xe bus giá vẫn như ngày thường.

Trước khi đi một ngày, lục vài trang web để book phòng. Giùi ui, làm giề mà toàn 70-80 E / giường thì toi à? Hầu hết các hostels, hostals đều kín rồi nếu đặt cả 4 đêm. Vậy thử đặt 1 đêm, 2 đêm xem sao? Đây rùi, có nơi trống 2 ngày đầu, nơi trống mỗi ngày thứ 3, thứ 4. Vậy là ổn, giá cả cũng dễ chịu vô cùng (27 E / giường ở SOL, 17 E/ giường ở Mad Hostel - Mad hostel nằm ngay gần Cat's hostel). Xong, book luôn cái bus đêm kẻo lúc ra ga hết vé thì toi.

Lần trước ở Barcelona Madrid đã chứng kiến móc túi và lừa đảo rồi, nên lần này chuẩn bị kĩ hơn. Quần có túi 2 ngăn. Passport đã scan sẵn và giũ trong email từ trước. Tiền để tách ra một nơi với credit card, đề phòng mất cả 2. Số điện thoại nhà băng luôn sẵn sàng, phòng khi mất card. Ba lô không đựng gì quý giá cả. Vậy là nửa đêm vác ba lô lên đường.

Mẹ Mìn
20-04-2009, 04:48
Sau 5h ê ẩm trên xe bus, cuối cùng thì cũng đến Madrid lúc tờ mờ sáng. Được cái hostel có người trực 24/7 nên được vào xài internet miễn phí đến tận khi tay chủ tới. Chẳng chờ, ta cất đồ rồi lượn ra ngoài sớm.

Vừa ra khỏi nhà đã có một bạn bám theo đằng sau. Đang ngắm nghía trước shop đồ (lúc này vẫn đóng cửa) thì bạn í tiến lại gần hơn, và qua bóng của cửa kính có thể thấy rõ. Quay lại thì thấy bạn í đổi hướng ngay lập tức (lúc này cũng đã có mấy chú cảnh sát lượn lờ). Bạn í đây nè (ảnh chụp trộm lúc mờ sáng nên lem nhem, mong các bác thông cảm):

Bạn này bắt đầu ngày làm việc hơi sớm nhở - hôm nay gặp phải phượt, số đen rùi.

Sau khi xin được cái bản đồ ở phòng du lịch, đó là lúc cần dỗ mấy chú jun bằng cái này đây:

Mấy thứ này vẫn chưa đủ để dỗ mấy chú jun háu đói.

Theo dự báo thời tiết, ngày hôm nay có mây mù và mưa. Quả đúng thật, trời xầm xì chuẩn bị mưa, nên ít thấy bóng người ngoài phố. Đang lang thang một mình, ngắm nghía cái Casa de América thì bỗng có chiếc xe taxi đỗ xịch cái. Mở cửa là một em gái "xinh đẹp", tay cầm một bông hoa cẩm chướng đỏ chót (không cuống) tiến nhanh lại, giúi cho tớ 1 cái. May hôm nay túi ngực cài khuy cẩn thận, chứ không thì em í bắt đền mất (kiểu như ở Barca í). Thấy tớ kiên quyết không nhận "quà tặng", em í cũng đành lên xe taxi (vẫn chờ, ngoài tài xế, trong xe còn 1 em khác) Kiểu lừa này có vẻ chưa thấy nói tới trên các forum. Xe taxi ấy đây (ko kịp chụp nhân vật, vì em í chạy nhanh quá):

Quà tặng từ taxi nha.

Ngẫm thấy cảnh móc túi hay lừa đảo cũng hay hay, vậy ta thử đi rình chộp vài pô nữa tặng bà kon phượt nhỉ? Ở đâu? Công viên, vườn hoa chắc là khối. Vậy đi đến Jardines del Buen Retiro thôi.

Khu vườn này trông như vậy thôi nhưng có lẽ cỡ cũng lớn bằng Hyde Park ở London.

Kia rồi! "Kề guáp-pô! chi-cô! rê-ga-lô pa-ra ti!" (thật là đẹp trai! hãy đón nhận món quà ta dành cho chàng!)- một "chị" già (có vẻ Di-gan) nói với một cậu thanh niên và định tặng cậu í một ngọn cỏ/cây. Cậu này chả thèm để ý đến mụ ta. "Chả sao, thế nào chả có con mồi cắn câu" (chắc mụ ta nghĩ vậy?). Rồi có hai bác gái luống tuổi đang rảo bước. "Kề guáp-pátx, sê-nho-rátx! rê-ga-lô pa-ra út-tê-détx!" (thật là đẹp! hãy đón nhận món quà tôi dành cho các bác!). Hai bác gái hào hứng đón nhận "món quà" là một ngọn cây thông bé tí xíu. "Xin cảm ơn, bà tốt bụng quá!" Vừa định rảo bước tiếp thì mụ già nói gì đó (ko nghe rõ) với hai bác này, và tất nhiên hai bác miễn cưỡng rút tiền ra đưa cho mụ ấy. Mụ ấy đây này:

Mụ già lừa đảo (áo nâu) đang tóm con mồi.

Để ý thấy rõ có ít nhất 3 mụ già lừa đảo kiểu này. Vẫn là mụ già lúc nãy, bây giờ đã di chuyển đến phía trong vườn. Lần này mụ ta định lừa một cặp vợ chồng già nhưng không thành. Thế nhưng khi cô con gái tiến lại gần thì mụ ấy lại thành công "tặng hoa" cho em gái. Vẫn là chiêu: "Thật là xinh gái! Đây là quà cho nàng này!). Rồi kịch bản tương tự, nhưng em gái trẻ nhất định không cho tiền, và mụ ấy nhất định không nhận lại "ngọn cỏ". Dùng dằng một lúc thì em gái cũng thành công trả lại mụ ấy, đổi lại mụ ấy ném một cái nhìn căm thù cho em gái cùng vài câu nói gì đó.

Lần này mụ già lại thất bại.

Mẹ Mìn
20-04-2009, 05:11
Đến Madrid vào mùa xuân có lẽ dễ chịu hơn vào mùa hè, vì thời tiết lúc này vẫn xe xe lạnh và hoa cỏ bắt đầu xanh tươi mơn mởn. "Thật là đẹp trai/xinh gái! nhà phượt! Đây là vài pô ảnh cây cỏ, con người ta dành tặng các người!" (Mẹ Mìn học mót chị Di-gan để dụ phượt - hê hê):

Trong khu vườn Buen Retiro.

"Em ơi mùa xuân đến rồi đó" - Trong vườn bách thảo.

Nàng Tulip nhập cư khoe sắc - Trong vườn bách thảo.

Bảo tàng Prado nhín từ phía bên.

Dịp tuần lễ phục sinh (Semana Santa) có nhiều hoạt động cộng đồng.
Đây là một cuộc diễu hành, rước kiệu chúa Jesu, bắt đầu từ một tòa nhà chính phủ ở con phố Atocha.

Ngay đối diện tòa nhà chính phủ, trên cùng con phố Atocha, là một "Thế giới diệu kì - Mundo Fantastico - Sex Center".
Có vẻ như "nghịch lí" và "tồn tại" luôn song hành?

Bigbird
07-05-2009, 11:23
Hôm nay lọ mọ thế nào lại gặp đống ảnh cũ từ hồi đi Andalucia.
Nói là đi cả vùng Andalucia thì cũng không phải, chỉ đi được có 1 nửa thôi.
Bắt máy bay đi từ Barce xuống Sevilla, sau đó đi đường bộ đến Granada, Cordoba, Malaga rồi từ đây lại bay về Barce.

Gái ở Sevilla đẹp nhất TBN, các chú bạn mình vừa nghe thấy bảo đi Sevilla thì mắt cứ nhấm nháy :D. Ở Sevilla khoái nhất là nhà ở trong ngõ nhỏ y như phố cổ HN chỉ khác là nhà nhà sơn trắng và trồng rất nhiều hoa trên các bậu cửa sổ.

Cordoba xưa kia là thủ phủ của đạo hồi nên kiến trúc và văn hóa ở đây nói riêng và ở vùng Andalucia nói chung là rất khác so với vùng khác của TBN. Nói đến Cordoba là phải nói đến Alcaza. Nhìn ban đêm này

Granada nhìn từ Alhambra. Thấy nhiều người bảo mua vé khó lắm, nhưng mình thì cứ sang đến tận nơi mua. Vào xem đến chiều thì hết.

Dù đi đâu, làm gì trong đất TBN thì mình không thể bỏ qua món này. Tapas

thichdulich
13-05-2009, 15:12
Chào các Barcelona fans,
Khoảng gần cuối tháng 4 vừa rồi mình vừa có "duyên" có được những trải nghiệm choáng váng với Barcelona và mình cảm thấy cần kể ra đây để những ai sắp đến đây càng cần nâng cao tinh thần cảnh giác và có các biện pháp "kỹ thuật" cần thiết để phòng chống bị móc túi vì nơi đây đúng là mảnh đất màu mỡ để các chuyên viên móc túi trình độ cao tác nghiệp. Mình nghĩ có lẽ nên thửa riêng một kiểu áo có túi có khóa bên trong để tiền và hộ chiếu cũng nên.
Đến Barcelona vào trưa thứ Bảy, sau khi check-in KS và refresh, mình quyết định làm một city tour kiểu hop on-hop off (đang rất phổ biến ở các thành phố châu Âu) có giá 21E valid cho một ngày và 27E cho 2 ngày để có cái nhìn tổng thể toàn thành phố và để xác định những điểm nào mình sẽ đi bộ đến thăm thú kỹ vào ngày hôm sau. Và đây là thành phố Barcelona buổi tối nhìn từ một điểm cao:
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11923

thichdulich
13-05-2009, 15:22
Dọc theo Passeig de Gràcia có rất nhiều quán ăn Tây Ban Nha với giá dễ chịu và công nhận là Spainish food is good for me! Đây là một quán tiêu biểu:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11924

Cũng trên đường này tọa lạc tòa nhà nổi tiếng của kiến trúc Gaudi, Casa Battló, hình ảnh của tòa nhà này rực rỡ trong buổi tối bên cạnh là tấm pano quảng cáo của Guess với cô người mẫu mỹ miều không kém:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11934

Một tòa nhà nữa nhìn cũng đẹp lộng lẫy:
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11933

thichdulich
13-05-2009, 15:39
Buổi tối hôm ấy, sau khi đã chén tại một quán ăn như thế trên Passeign de Gracia, mình còn rẽ vào một quán cafe và kem, kem ở đây cũng ngon tuyệt. Thật là một buối tối không có gì để phàn nàn, ngoài đường khách du lịch đông vui như trảy hội. Mình về khách sạn cũng trên con đường này đi ngủ với tâm trạng hài lòng mãn nguyện nghĩ rằng mình đã không uổng công lặn lội tới đây. Và cũng chính vì thế mình đã buông lỏng sự cảnh giác vốn có trước khi đến đây.
Sáng hôm sau, tỉnh giấc cũng với tinh thần sảng khoái như thế, với bản đồ trên tay tôi quyết định sẽ đi bộ dọc theo đường này đến khu Bari Gotic.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11935

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=12044

thichdulich
13-05-2009, 16:02
Em gái trẻ này ngồi ở một góc phố trong khu Bari Gotic với một con chó mẹ có bầy 9 chó con, khách đi qua ai động tâm thì thả tiền xu vào cái bát để cạnh, khi tôi đến gần cho tiền và chụp ảnh, em gái tỏ vẻ miễn cưỡng tuy khuôn mặt vẫn mang vẻ giang hồ bất cần, và tôi đoán rằng có lẽ chính từ lúc này tôi đã rơi vào tầm ngắm của băng đảng móc túi cũng nên

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11938

Bước chân định mệnh đưa tôi tới Nhà thờ, trong nhà thờ lúc này không quá đông người nên tôi càng chủ quan. Đây là một số hình ảnh trong nhà thờ:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11944

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=12045

Và chính tại đây quán bán đồ lưu niệm này, một số tiền không nhỏ đối với một kẻ chưa giàu như tôi đã ra đi không hẹn ngày trở lại:

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11945

Chỉ trong mấy phút tôi mải ngắm chọn đồ souvenir, mụ móc túi đã ra tay dễ dàng. Tôi biết đó là một mụ to béo vì khi mụ vội vã bước ra mụ đã dẫm phải chân tôi, lúc đó tôi còn nghĩ rằng sao người đâu mà mất lịch sự thế, dẫm vào chân mình mà không xin lỗi gì cả(NO). Sau này nghĩ lại thì chỉ có lúc đó và mụ đó đã lấy mất gần hết số tiền của tôi, làm cho giâc mộng Barcelona của tôi đứt gánh giữa đường. Gần 3 tiếng đồng hồ buổi chiều hôm đó tôi ngồi ở đồn cảnh sát mà chứng kiến khoảng 20 người cả Tây lẫn Á vào trình báo mất cắp. Có những người vừa xuống ga chỉ vừa đặt hành lý xuống chân đã bị "xách hộ" luôn rồi! Khi phát hiện ra sự thật phũ phàng là mình đã bị móc túi tôi choáng váng mất mấy phút và sau đó là lo âu tức giận. Ngay tối hôm ấy tôi mua vé lên tàu về lại Đức với lới thề nếu có cơ hội tôi vẫn sẽ trở lại Barcelona!

fresh_air
15-05-2009, 09:25
chia buồn cùng bác.

em nghĩ đi chơi thì nên tránh mang hết tiền để trong người, và mang hết tiền trong người bỏ vào ví. ai cũng nói Barcelona nhiều móc túi, tình hình là hồi em đi ở đó mấy ngày, dùng 1 cái túi ko có khóa, đeo quàng vai qua bên rất hớ hênh nhưng chẳng bị sao cả, chắc là các bạn nhìn tướng em biết là nghèo nên ko ngó tới :D với cả túi em thì thượng vàng hạ cám, khăn mũ ví viếc cứ lộn xộn vào với nhau có khi lại hay vì khó mò được.

CVN
15-05-2009, 09:38
Oài, chia buồn cùng thichdulich. Bạn mới đi cuối tháng 4 vừa qua, thế đã không đọc trước topic này nên mới bị móc hết xiền. Đoạn sau chắc vẫn vui chứ?

thichdulich
15-05-2009, 09:50
Cảm ơn anh CVN và bạn Fresh Air đã chia buồn với em. (tên bạn là thứ bây giờ Hà Nội thân yêu của chúng ta đang rất cần đấy):D
Anh CVN ơi, em có đọc topic này và có biết tình hình trộm cắp ở Barcelona, thậm chí em còn dặn dò mấy người bạn cũng đi Barcelona là cẩn thận vì ở đó móc túi kinh lắm!
Nhưng cũng là vận hạn của em (năm nay em bị sao Kế Đô chiếu) và do tính em cũng thuộc loại lãng đãng, thấy cái gì đẹp thì cứ mải mê ngắm đến mức quên mất xung quanh:T
Nhưng mình mong rằng nếu ai vào đọc topic này sẽ rút kinh nghiệm để không rơi vào tình trạng "làm từ thiện bất đắc dĩ cho "người nghèo Barcelona" như mình.
À mà anh CVN ơi, tiện đây nếu anh có thể chỉnh lại hộ em mấy cái ảnh nằm ngang cho nó thành đứng có được không ạ? Cảm ơn anh trước nhé(beer)

piscespin
15-05-2009, 13:54
Chào các bác, em thì em may mắn được đi Tây Ban Nha mấy lần, chủ yếu là ở Valencia, trong đó một lần đi Barce thì gặp tình huống này:

Có mấy anh em Việt Nam cùng đi bộ trên vỉa hè thì có một chiếc xe 4 chỗ đi táp vào lề đường song song với tụi em đang đi, có 1 chú ngồi trong xe ( có tất cả 3 chú nhìn giống người Trung Đông ) gọi tụi em và bảo chú ấy là cảnh sát, và đòi xem Hộ chiếu, một người trong đoàn tiến lại gần xe tụi nó, em thì đi vài lần rồi nên thận trọng ( mấy chú đấy không mặc đồ cảnh sát, mặc đồ thường ), em kéo anh bạn lại thì mấy chú kia rồ ga chạy mất. Tối về khách sạn gặp người bản địa thì anh bạn đó nói là ở đây khá phức tạp và không ít người bị chúng nó giật mất hộ chiếu rồi chạy. Hú vía, hy vọng thông tin có ích cho bác nào chưa đi và sắp đi.

myomy
24-06-2009, 20:35
hichic em rất cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm xương máu, tình hình là em đang chuẩn bị đi Barca đầu tháng 8 tới, hic thân gái dặm trường lại đi có một mình nên càng phải cẩn thận hơn, em ko bít là tới đó có dễ dàng một group ng việt nào đó để join cùng ko nhỉ, chứ thực tình thì đi một mình ko an toàn mà cũng bùn chít mất hức..

Kimxinh
25-06-2009, 21:56
hihi,chả biết nữa nhưng iem ấn tượng Barca lắm.Ồn ào nhộn nhịp,vui vẻ.Túi cứ giữ chặt tay, E thik barca nhất :X:X

nhưng đúng là đi đâu cũng phải để í thôi, trộm vía iem cẩn thận từ ở nhà nên chưa bị dính phát nào đi đâu. Chỗ em có chị lơ ngơ ở sân bay Ý, mất hết laptop, passport, vé vủng. Nói chung là phải để í thôi...

chia buồn cùng thichdulich nhé, hik, như thế cũng làm mình tụt hứng đi chơi í nhỉ? hik

kephieulang
26-06-2009, 18:01
Em vừa kết thúc chuyến đi thăm Barca. Nói chung là mình học hết kinh nghiệm của các bạn trong topic này và cẩn thận là ok

baxu
26-06-2009, 18:04
Khổ thân em thichdulich quá, chia buồn nhá!

Cho tiền các bạn ăn xin, cộng với cái máy ảnh cầm tay thì đúng là chỉ có khách du lịch "lịch sự", là đối tượng theo bám của các bạn móc túi đấy. Chỉ cần em rút tiền ra là các bạn đã nhòm được tiền em để vị trí nào rồi, chắc chắn sẽ đi theo, bất kể xa gần, tiện là móc, không móc được nhiều cũng được ít.

Bình thường chị chỉ hay cho tiền các bạn nghệ sĩ đường phố thôi (hehe, có lao động mờ), còn các đối tượng ăn xin chuyên nghiệp nói chung nên tránh, đặc biệt là những nơi nổi tiếng lộn xộng như Barca, Rome, Napoli, Paris.

Ở Napoli, vào hiệu sách, rút tiền ra trả xong, bạn chủ còn mắt trước mắt sau nhắc nhở mình lần sau ko dùng tờ tiền mặt mệnh giá lớn, trả tiền thối lại xong bạn còn phải che chắn cho chị, dặn cất chỗ khác, đừng cất chỗ vừa rút ra cơ mà.

Thôi an ủi, mất tiền là thứ nhẹ nhàng nhất trong các loại mất mát đấy. Của đi thay người, AQ tí, hehe.

thichdulich
28-06-2009, 11:40
Đấy, giá mà Baxu chia sẻ kinh nghiệm vụ này trước khi đi thì...Thực tình khi sang Đức cũng định liên lạc hẹn gặp Baxu nhưng lại ngại nhỡ đâu mình làm phiền chăng...Nhưng Baxu nói đúng ý bạn đấy, của đi thay người, còn người là còn làm ra của, cũng đã tự an ủi như thế rồi. Giá mà lần đó đi Barca cùng với Baxu thì chắc là vừa vui vừa an toàn nhỉ, không biết còn lần sau nữa không?

baxu
28-06-2009, 16:17
Haha, chính baxu cũng mất nguyên cả cái balo con cóc ở Park Guel đây, mất hết tiền (ít), mobi, passport :( (hôm đó phải mang passport ra ngân hàng lấy tiền), còn mỗi 2 cái máy ảnh và 1 lon coca trên bàn.

Thế nên thấy bạn thichdulich mất mỗi tiền là vẫn may rồi ;)

Khi nào bạn thichdulich có dịp đến Geneve thì alo, có gì mà phiền chứ :)

HaSapa
15-07-2009, 04:10
Em gái trẻ này ngồi ở một góc phố trong khu Bari Gotic với một con chó mẹ có bầy 9 chó con, khách đi qua ai động tâm thì thả tiền xu vào cái bát để cạnh, khi tôi đến gần cho tiền và chụp ảnh, em gái tỏ vẻ miễn cưỡng tuy khuôn mặt vẫn mang vẻ giang hồ bất cần, và tôi đoán rằng có lẽ chính từ lúc này tôi đã rơi vào tầm ngắm của băng đảng móc túi cũng nên

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=525&pictureid=11938

Em chưa đi TBN mà em cũng gặp em này rồi nhá, chả nhớ gặp ở đâu nữa, cũng một đàn chó (nhớn hơn nhưng không đông bằng) và em ấy cũng đang hút thuốc nhá! hóa ra làm việc liên quốc gia

totalknight
30-09-2009, 01:33
há há, sau khi nghiên cứu nát cái topic này em đã vừa có chuyến đi Barcelona 3 ngày 3 đêm tốt đẹp, lại trúng lễ hội La Mercè lại càng xôm (beer) (cái này trước khi đi em không biết :P) không gặp rệp, lừa đảo, móc túi tí nào (c) cảm ơn các bác lắm :L

Mgz
16-10-2009, 14:08
chẹp chẹp, em là ******** FC barcelona fan, hành hương đến Barcelona và Camp nou là 1 việc phải làm trong đời, giống như người hồi giáo đến Mecca vậy, đọc cái này thấy oải quá, em tưởng chỉ có gipsy/roman/digan mới móc túi, té ra các bạn rệp cũng dữ nhỉ, chắc vẫn hậm hực về cái vụ Reconquista đây

không có bạn nà đi tàu từ Barca lên Ibiza island à :D

Mẹ Mìn
25-10-2009, 04:45
Dạo này bận quá, nhưng đã hứa với bác gì đó đang định lượn Toledo, nên mình pót tạm vài pô ảnh về thành cổ tuyệt đẹp này. Còn nhiều nơi khác (những vùng chưa thấy có bác nào trên Phượt mở topic để tớ góp vui) đành khất lần sau vậy.
....................

Mải mê lượn ở Madrid, chui vào tận những chỗ chẳng thấy mấy Ta/Tây-ba-lô nên đến nhà ga trễ!!! Vé đã mua từ hôm trước, khi đến nơi thì tàu bắt đầu lăn bánh!!! Đang định quay ra mua vé tiếp chuyến sau thì một anh nhân viên khổng lồ với theo, nói khóa lại cái túi đi (không thể tin được tên nào móc mà nhanh thế không biết, tất nhiên ngày hôm đó tên 2 ngón này đen đủi, vì Mìn ta không bao giờ nhét tiền, mobile ở ba lô!!! =))). Rồi anh chàng thân thiện này chỉ ra chỗ văn phòng khiếu nại, nói ra đó chỉ cần đóng phí đến trễ (ko rõ tối đa là trễ mấy phút?) thì vé vẫn có giá trị! Tuyệt vời, nhưng chuyến tới hết ghế, phải chọn chuyến tiếp nữa, 2 tiếng sau. Ta lại quay lại khu vừa nãy xem sao.

Ga atocha -có chuyến tàu nhanh Madrid - Toledo.

Lang thang mãi thì bắt gặp cái lâu đài nhỏ xíu này, trước sảnh luôn có cặp cảnh sát cưỡi ngựa đứng im dưới trời nắng chang chang. Bây giờ mới là mùa xuân, không hiểu mùa hè thì thế nào?

Thế này thì còn hàng họ gì nữa cơ chứ!

Trên đường trở lại ga, có cậu gốc Ấn cò mồi dai quá, không thèm bắt chuyện mà cẫn cứ bám! Thế là lại trễ tàu lần hai! Lần này thì phải mua vé mới hoàn toàn :T, chỉ tại cái cặp cảnh sát đó :D Nhưng lần này chỉ phải chờ nửa tiếng, nên nhất quyết không ra khỏi ga nữa.

Rồi cũng lên tàu. Khá bất ngờ là tàu nhanh của TBN khá sạch sẽ và hiện đại. Chỉ khoảng nửa tiếng là đến nơi. Sân ga Toledo nhỏ nhưng trông khá đẹp, cổ kính.

Nhà ga Toledo cổ kính.

Thường thì nhà tớ lười đọc kĩ thông tin nơi sẽ thăm trước khi đi, lí do là muốn sự bất ngờ đến, chứ đọc kĩ quá thì đến chỉ kiểu kiểm chứng lại giảm hứng thú. Do vậy đến Toledo không bản đồ, không thông tin, cứ đi và đi. Và lạc vào khu vườn chẳng có khách du lịch nào cả, yên tĩnh vô cùng. Trong này có một ngôi nhà giả cổ, dùng bê tông nhưng cứ như là gỗ mục. Kiểu nhà của mụ phù thuỷ trong rừng.

Ban đêm chắc vào đây một mình thì thú vị lắm đây.

Mẹ Mìn
25-10-2009, 04:58
Cứ lang thang, ra khỏi khu vườn thì gặp hàng đoàn ô tô du lịch, vậy là ta thẳng tiến vào khu phố cổ. Rẽ vào quán cà phê cổ kính, nhâm nhi, mường tượng như mình đang ở cách đây 2 thiên niên kỉ trước. Rất ngạc nhiên là cà phê ở đây khá ngon, và rẻ bất ngờ: 1.2E / tách.

Những ngôi nhà cổ đẹp hơn tranh vẽ!

Tiếp tục lang thang ngõ ngách thì bắt gặp nhà thờ tháp, cho phép mua vé lên ngắm toàn cảnh thành cổ (đi đâu có dịch vụ trèo tháp, cầu,... là tớ không bỏ lỡ).

Một góc cánh cổng gỗ nhà thờ tháp.

Toàn cảnh thành cổ nhìn từ tháp nhà thờ.

Cận cảnh mái ngói đặc trưng của Toledo.

Rồi bắt gặp cái bảo tàng dụng cụ tra tấn này đây:

Đứng trong này thì sướng phải biết!

Đến Toledo thì không thể về mà không mang theo vài món quà là những thanh kiếm.

Chủ cửa hàng này khi nghe thấy khách hàng từ Việt Nam là ngạc nhiên lắm, lúc đầu cứ tưởng ta là dân Nhựt! - Không đời nào!

Đến lúc phải tạm biệt Toledo, hẹn một ngày khác sẽ trở lại khám phá tiếp thành cổ nhỏ bé, di sản văn hóa thê giới do UNESCO phong.

Những ngọn tháp thế này luôn níu du khách trở lại.

shoeproblem
23-11-2009, 00:17
Em chào các anh chị. Em sẽ sang Barcelona và ở đó vào hai ngày, 26 và 27 (tháng 11 này), em bay đi sáng ngày 28. Vì em đi một mình nên muốn hỏi liệu có ai cũng sang Barcelona vào dịp đó không thì cho em đi ké với :)