PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Singapore (Phần 5)

Pages : 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10

ntchi
06-01-2014, 12:00
Làm ơn cho em hỏi với các Phượt thủ ơi. Em định đi Malaysia - Singapore sau Tết này.. Em đã mua vé khứ hồi VN - Singapore và từ Singapore - Malaysia cũng khứ hồi nốt. Nhưng em đang thắc mắc một vài thủ tục về chuyển tiếp như thế, các anh các chị giải đáp cho em với!
Em sẽ bay từ Hà Nội đến Sing và bay đi Malay luôn ngay khi xuống sân bay Changi, tức là em sẽ đáp xuống Terminal 3 vì khứ hồi Sing - HN em đặt của Vietnam Airlines. Tuy nhiên, em bay đi Malay luôn bằng AirAsia và vì thế em sẽ phải sang Terminal 1 để đi. Em có 4 tiếng để transit, do đó, em xin hỏi các anh chị mấy câu:
1. Thời gian 4 tiếng để di chuyển và làm các thủ tục liệu đã đủ chưa?
2. Em có phải làm thủ tục nhập cảnh vào Singapore sau đó mới làm thủ tục xuất cảnh Singapore để từ đó bay đi Malaysia và tiếp tục làm thủ tục nhập cảnh Malaysia không hay chỉ việc di chuyển giữa các terminal rồi bắt chuyến bay đi thôi? (Em thắc mắc nhất khoản này và hơi đau đầu vì lắm thủ tục quá)
Mong các anh các chị giải đáp kỹ càng giúp em vì em chưa bay cùng lúc mấy nước thế này, lại còn tự đi nữa... Do mẹ em lớn tuổi nên em không muốn đi bằng bus sang Malay...
Em xin chân thành cảm các anh các chị!

lilac
06-01-2014, 13:38
@ntchi:

1. Với lịch bay như bạn thì chắc chắn là phải nhập cảnh Sing, sau đó ra ngoài lấy hành lý, rồi qua Ter 1 làm thủ tục check in chuyến bay sang Malay, rồi vào hải quan, làm thủ tục check out khỏi Sing, rồi ra cửa máy bay. Khi sang đến Malay thì làm thủ tục check in vào Malay.
2. Với 4h chắc là đủ để em làm mọi thứ. Vì từ Ter 3 sang Ter 1 cũng gần.
Tuy nhiên, nếu chuyến bay từ VN đi Sing bị delay hay đáp trễ và hàng hải quan dài quá thì bạn có thể trình bày với nhân viên hải quan để đc ưu tiên xử lý.

tuandang_k3s
06-01-2014, 15:37
1. 4 tiếng là quá đủ cho bạn check in và check out
2. Bạn vẫn phải làm thủ tục như thường lệ check in tại sin, check out tại sin, check in sang malay nhé
Thủ tục tuy có phần rườm ra nhưng nếu ko delay chuyến bay nhiều thì làm vẫn kịp :)

Làm ơn cho em hỏi với các Phượt thủ ơi. Em định đi Malaysia - Singapore sau Tết này.. Em đã mua vé khứ hồi VN - Singapore và từ Singapore - Malaysia cũng khứ hồi nốt. Nhưng em đang thắc mắc một vài thủ tục về chuyển tiếp như thế, các anh các chị giải đáp cho em với!
Em sẽ bay từ Hà Nội đến Sing và bay đi Malay luôn ngay khi xuống sân bay Changi, tức là em sẽ đáp xuống Terminal 3 vì khứ hồi Sing - HN em đặt của Vietnam Airlines. Tuy nhiên, em bay đi Malay luôn bằng AirAsia và vì thế em sẽ phải sang Terminal 1 để đi. Em có 4 tiếng để transit, do đó, em xin hỏi các anh chị mấy câu:
1. Thời gian 4 tiếng để di chuyển và làm các thủ tục liệu đã đủ chưa?
2. Em có phải làm thủ tục nhập cảnh vào Singapore sau đó mới làm thủ tục xuất cảnh Singapore để từ đó bay đi Malaysia và tiếp tục làm thủ tục nhập cảnh Malaysia không hay chỉ việc di chuyển giữa các terminal rồi bắt chuyến bay đi thôi? (Em thắc mắc nhất khoản này và hơi đau đầu vì lắm thủ tục quá)
Mong các anh các chị giải đáp kỹ càng giúp em vì em chưa bay cùng lúc mấy nước thế này, lại còn tự đi nữa... Do mẹ em lớn tuổi nên em không muốn đi bằng bus sang Malay...
Em xin chân thành cảm các anh các chị!

ntchi
06-01-2014, 17:31
@lilac @tuandang_k3s: Vâng, em xin chân thành cảm ơn các bác. Hy vọng mọi thứ đúng theo dự định của em ^^

sa^u
07-01-2014, 15:49
Agoda.com có lọc theo giá đó bạn, và nếu chịu khó 1 chút thì vẫn có thể tìm được giá ~70-80$ cho 1 hotel gần MRT. Xa MRT hơn(đi bộ 10p) thì ~50$ (khu Geylang, vẫn y như HCM nhà mình, chẳng có gì phải lo ngại khi ở đây)

Bạn ơi, có thể cho mình tên và địa chỉ 1 số ks này được không? Khoàng 15 này mình sẽ sang

tuandang_k3s
07-01-2014, 17:08
Bạn vào agoda, search cụm từ" Geylang, Singapore" là ra liền mà, giá từ 80$ trở xuống nhiều lắm :)

Bạn ơi, có thể cho mình tên và địa chỉ 1 số ks này được không? Khoàng 15 này mình sẽ sang

l3aKhia
08-01-2014, 09:23
Chào bác chủ!
Ngày 30/1 này mình và vợ con (em bé 8 tháng tuổi) qua Sing chơi 5 ngày. Đáp chuyến bay 18:25 đến Changi. Lộ trình của mình là đi 30/1, về 3/2. Xem như cả nhà đón Tết Nguyên Đán 2014 ở nước Singapore xinh đẹp. Mình ở KS Value Hotel Thomson (592 Balestier Road). Mình có vài thứ cần bác hoặc các bạn trên diễn đàn trợ giúp, vì mình có em bé nhỏ nên cũng hơi lo lắng về việc đi đứng và ăn ở. Nên tiêu chí chỉ đi tham quan những điểm có cự ly ngắn, để còn về KS cho bé nghỉ ngơi. Nên mong các bạn đưa giùm plan những điểm cần đến và nơi ăn uống ngon bổ rẻ.:)
- Từ Changi mình sẽ xuống MRT trạm nào gần nhất và trạm tên gì để về KS? (còn khó khăn thì sẽ đi taxi từ sân bay về KS, không biết từ Changi về KS hết bao nhiêu xèng nữa?:()
- Cách đây 1 năm mình có đến Sing du lịch và vẫn còn thẻ EZLink, không biết thẻ này còn sử dụng được không? Nếu được thì tại sân bay mình nạp tiền ở đâu cho thẻ này? Và cần nạp bao nhiêu $ cho 5 ngày ở Sing? Thẻ này có đi được cả nhà không hay 2 vợ chồng mỗi người phải 1 thẻ?
- Sim ĐT mình nên mua tại sân bay hay về KS mua? Nên chọn mua sim của nhà mạng nào là tối ưu nhất?
Cảm ơn bác chủ và các bạn!:)
Email của mình: [email protected]

nhtphong
08-01-2014, 10:39
KS Value Hotel Thomson (592 Balestier Road)
=> Bác đi đến trạm Noveda (line đỏ) rồi đi taxi nha cho đỡ tiền taxi

Thẻ Ezlink mới 1 năm còn xài dc, mỗi người 1 thẻ bác nha. Đến sân bay thì xuống tầng hẩm ở T2, trên đường xuống MRT sẽ có mấy cái máy bác có thể nạp tiền hoặc nhờ nhân viên ngồi tại quầy nạp giúp, mỗi lần nạp 10 đồng đi, hết nạp tiếp.

Sim thì mua đâu cũng dc, nếu dc bác mua sim M1 nhé, có gói gì xài 3g 1 tuần, rồi gọi về VN cũng dc nhiều lắm

Còn Plan thì bác chịu khó tìm hiểu, đâu biết nhu cầu gia đình như thế nào
Thân

tuandang_k3s
09-01-2014, 21:59
Đi về ks cũng hơi xa đấy. Value Hotel Thomson nằm ở 592 Balestier Road, các MRT station gần nhất là Toa payol và Novena (cả 2 dều same về khoảng cách)
Từ sân bay Changi tới hotel khoảng 21-22km
- Đi taxi khoảng 20-25 phút, khoảng 18 SGD
- Đi MRT: từ Changi MRT station đi tới city hall, chuyển sang line đỏ đi theo hướng TO JURONG EAST tới Novena hoặc Toa Payol MRT station, sau đó ra khỏi MRT bắt taxi (từ MRT station tới hotel khoảng 1,5km) hết khoảng 4 SGD thôi. Đi như thế là tiết kiệm nhất (khoảng 5,5 -6 SGD tổng chi phí từ sân bay đến hotel cho cự li dài như thế ) :)

Thẻ EZLINK có thời hạn sử dụng 5 năm, giá S$15 trong đó S$5 giá trị thẻ, S$3 là tiền thế chân được hoàn khi bạn trả lại thẻ và S$7 là tiền bạn có thể dùng để đi lại. Bạn được nạp tiền vào thẻ tùy thích, có thể mua ngay khi xuống sân bay Changi. Cho nên thẻ của bạn còn sử dụng đến vài chuyến đi nữa

Nếu thẻ hết tiền (nó sẽ báo & ko cho bạn ra hoặc dùng máy tự động để kiểm tra) thì cũng đem đến cho mấy người ở trạm gác (có 1 cái booth bảo vệ ngay đó kiểm tra khách, nhờ họ nạp tiền vô dùm, cứ đưa thẻ rồi đưa tiền là ngta hiểu (nhưng 1 lần ít nhất là 10 S$). Còn khi đã nhìn người khác nạp tiền bằng máy rồi thì bắt chước làm theo. Nhớ xếp hàng nếu đông nhé :)

Sim ĐT chắc bạn nên mua loại sim M1 là tiết kiệm nhất. Khi Bạn đến sân bay Changi, làm xong thủ tục nhập cảnh và ra ngoài khu vực kiểm soát các bạn tìm đến quầy bán: Prepaid Simcard (bán sim điện thoại Singapore trả trước), đưa hộ chiếu và nhân viên bán hàng sẽ bán cho bạn loại sim mong muốn.Nên mua loại sim M1 vì gói cước di động và gọi quốc tế rẻ hơn so với các hãng khác nhu Singtel hay Starhub.
-Nhân viên bán hàng sẽ mời bạn loại 50$. Bạn hỏi tiếp : M1 15$. Thế là người ta sẽ đưa cho bạn loại sim có giá chỉ 15$ và có giá trị 18$ trong tài khoản. Nguyên nhân là nhân viên bán hàng cũng cần doanh số cao để có hoa hồng cao và thế là họ cứ mời loại đắt tiền, nếu khách không biết có loại rẻ hơn là mua thôi.

Theo tác gọi: Bạn đọc hướng dẫn sử dụng trên thẻ, có vài thao tác đơn giản:

-Gọi về Việt Nam: Nên thêm 021 + mã quốc gia + mã vùng : Ví dụ bạn gọi từ Singapore về Vn đến số: 0932778722 (Số của mình :D )
Bạn nhấn: 02184932778722 là được ( bỏ số không)
-Nhắn tin: Bạn không thể nhắn qua 021 mà phải nhấn dãy ký tự và số: + 84 932778722 là tin nhắn được gửi về Vn.

Chào bác chủ!
Ngày 30/1 này mình và vợ con (em bé 8 tháng tuổi) qua Sing chơi 5 ngày. Đáp chuyến bay 18:25 đến Changi. Lộ trình của mình là đi 30/1, về 3/2. Xem như cả nhà đón Tết Nguyên Đán 2014 ở nước Singapore xinh đẹp. Mình ở KS Value Hotel Thomson (592 Balestier Road). Mình có vài thứ cần bác hoặc các bạn trên diễn đàn trợ giúp, vì mình có em bé nhỏ nên cũng hơi lo lắng về việc đi đứng và ăn ở. Nên tiêu chí chỉ đi tham quan những điểm có cự ly ngắn, để còn về KS cho bé nghỉ ngơi. Nên mong các bạn đưa giùm plan những điểm cần đến và nơi ăn uống ngon bổ rẻ.:)
- Từ Changi mình sẽ xuống MRT trạm nào gần nhất và trạm tên gì để về KS? (còn khó khăn thì sẽ đi taxi từ sân bay về KS, không biết từ Changi về KS hết bao nhiêu xèng nữa?:()
- Cách đây 1 năm mình có đến Sing du lịch và vẫn còn thẻ EZLink, không biết thẻ này còn sử dụng được không? Nếu được thì tại sân bay mình nạp tiền ở đâu cho thẻ này? Và cần nạp bao nhiêu $ cho 5 ngày ở Sing? Thẻ này có đi được cả nhà không hay 2 vợ chồng mỗi người phải 1 thẻ?
- Sim ĐT mình nên mua tại sân bay hay về KS mua? Nên chọn mua sim của nhà mạng nào là tối ưu nhất?
Cảm ơn bác chủ và các bạn!:)
Email của mình: [email protected]

l3aKhia
10-01-2014, 06:52
Cảm ơn bạn @nhtphong và bạn @tuandang_k3s đã nhiệt tình giúp đỡ và có email cho mình. Mình sẽ cần liên lạc với bạn việc mua vé tham quan và cần tư vấn 1 vài thứ nữa. :)

ntchi
11-01-2014, 17:43
Ối các bác ơi, mạn phép cho em hỏi thêm câu nữa... Nếu em bay đến Sing xong xuất cảnh đi Malay thì em nghe nói khi nhập cảnh từ Malay sang Sing rất khó khăn... Thêm vào đó, khi bay từ VN sang em khai tờ khai nhập cảnh Sing thế nào hả các bác? Chỗ "số ngày ở Singapore" đó... Em cũng book đầy đủ khách sạn cho 2 ngày cuối ở Sing rồi thì có nên ghi luôn địa chỉ khách sạn vào đó không các bác? Ôi... Em nghe nói nhập cảnh từ Malay về Sing khó lắm làm em hoang mang quá... Các bác giải đáp giúp em nhé... Em xin cảm ơn nhiều ạ!

sa^u
12-01-2014, 09:23
15 này tớ qua Sing, ai còn thẻ RMT cho tớ mượn với nhé. Anh tớ đi Sài Gòn k để ý nên cầm đi. tớ ở HN, pm tớ qua lấy nhé. thanks

tuandang_k3s
12-01-2014, 09:31
-Length of stay : Bạn điền số ngày lưu trú bên singapore vào đấy nhé
Vd: bạn ở 5 ngày thì điền: "05" vào 2 ô
-Address in Singapore: Địa chỉ khách sạn phía tay trái thì điền vào luôn nhé, ở đâu thì cứ điền vào
Nếu bạn tính đi bụi và 2 ngày cuối mới ở k/sạn thì vẫn cứ điền như thường nhé :)

Ối các bác ơi, mạn phép cho em hỏi thêm câu nữa... Nếu em bay đến Sing xong xuất cảnh đi Malay thì em nghe nói khi nhập cảnh từ Malay sang Sing rất khó khăn... Thêm vào đó, khi bay từ VN sang em khai tờ khai nhập cảnh Sing thế nào hả các bác? Chỗ "số ngày ở Singapore" đó... Em cũng book đầy đủ khách sạn cho 2 ngày cuối ở Sing rồi thì có nên ghi luôn địa chỉ khách sạn vào đó không các bác? Ôi... Em nghe nói nhập cảnh từ Malay về Sing khó lắm làm em hoang mang quá... Các bác giải đáp giúp em nhé... Em xin cảm ơn nhiều ạ!

ntchi
12-01-2014, 10:52
-Length of stay : Bạn điền số ngày lưu trú bên singapore vào đấy nhé
Vd: bạn ở 5 ngày thì điền: "05" vào 2 ô
-Address in Singapore: Địa chỉ khách sạn phía tay trái thì điền vào luôn nhé, ở đâu thì cứ điền vào
Nếu bạn tính đi bụi và 2 ngày cuối mới ở k/sạn thì vẫn cứ điền như thường nhé :)

Vâng, em cám ơn bác nhưng ý em là em chỉ transit ở Sing khoảng 4 tiếng thôi sau đó bay đi Malay luôn thì em sẽ điền tờ khai như thế nào ý ạ. Sorry bác vì em đã không nói rõ ràng... Lịch trình của em là đến Sing, nhập cảnh, sang terminal 1 đi Malaysia, sau đó 2 ngày sau từ Malaysia bay lại Sing... Em transit như vậy thì tờ khai của em mục "sẽ ở Sing bao nhiêu ngày" rồi địa chỉ các thứ em không biết điền sao đó ạ :( Bác làm ơn giúp em với... Mà bác tuandang ơi, hình như bác có vé đi USS đúng k? Bác có vé Garden by the Bay k thì bác inbox em với nhé... Em xin cảm ơn...

tuandang_k3s
13-01-2014, 11:52
Vâng, em cám ơn bác nhưng ý em là em chỉ transit ở Sing khoảng 4 tiếng thôi sau đó bay đi Malay luôn thì em sẽ điền tờ khai như thế nào ý ạ. Sorry bác vì em đã không nói rõ ràng... Lịch trình của em là đến Sing, nhập cảnh, sang terminal 1 đi Malaysia, sau đó 2 ngày sau từ Malaysia bay lại Sing... Em transit như vậy thì tờ khai của em mục "sẽ ở Sing bao nhiêu ngày" rồi địa chỉ các thứ em không biết điền sao đó ạ :( Bác làm ơn giúp em với... Mà bác tuandang ơi, hình như bác có vé đi USS đúng k? Bác có vé Garden by the Bay k thì bác inbox em với nhé... Em xin cảm ơn...
Có thể nói ntn với tình trạng của bác:
+Bác check out chuyến HN - Sing
+Chạy qua Terminal 1
+Check in chuyến Sing - Mã
Bác khỏi làm thủ tục check in vào Singapore nhé, vì có ở đâu mà check in :D
Và từ Mã về Sin bạn mới check in vào Singapore ;)
Vé Tuấn inbox rồi nhé

phuongdt
13-01-2014, 13:30
Tiger sắp tung gói giá rẻ 20 USD từ Sài Gòn - Singapore
Time từ 16/1 đến 25/1
Và từ Singapore - SaiGon giá 0 USD
Time từ 8/2 đến 30/4

Có ai đi Sin đợt này ko :D

Time ở đây có nghĩa là thời gian đặt vé hay thời gian bay vậy bạn?
Hôm nay Tiger đang bán vé SG./HN-Sin free chiều về (thgian bay 1/4/2014 ~ 10/2014) mà lên thì toàn tháng 8 mới có vé free chiều về, mình đang cần đi khoảng tháng 3-4/2014 gì đấy, hức.

tuandang_k3s
13-01-2014, 16:13
Time đặt vé bạn ạ, còn time thì chắc đến tháng 8 và tháng 10

Time ở đây có nghĩa là thời gian đặt vé hay thời gian bay vậy bạn?
Hôm nay Tiger đang bán vé SG./HN-Sin free chiều về (thgian bay 1/4/2014 ~ 10/2014) mà lên thì toàn tháng 8 mới có vé free chiều về, mình đang cần đi khoảng tháng 3-4/2014 gì đấy, hức.

Ackhip
13-01-2014, 21:47
Cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình. Vì mình chưa đi SIN bao h, nhờ các bạn góp ý để đưa các cụ đi chơi được hợp lý:
Bố mẹ mình nhiều tuổi, thích chủ đề về thiên nhiên, văn hóa, di tích và thưởng thức đặc sản, không shopping nhiều.

Ngày 1
+ 12.30: đến Changi = VNA
+ ăn trưa tại Changi + di chuyển = metro ra bến bus đi Melaka (xin hỏi mình nên ra bến nào thì tiện nhất?)
+ SING-Melaka: bus
+ Nghỉ đêm tại Melaka (dịnh book KS tai khu trung tam de di choi va an dem - xin cac ban góp ý or gthieu KS giúp mình)
Ngày 2
+ Sáng + trưa ăn chơi ở Melaka: đi chơi khu trung tâm, phố cổ, các nhà thờ, bảo tàng, ăn trưa ở gần sông (thấy bảo có quán view đẹp :) )
+ 15.30h bus Melaka - KL (2hours)
+Nghỉ đêm tại KL (mình nên ở khu nào để tiện check out về SING)
Ngày 3
+ Sáng + trưa chơi ở KL: tháp đôi,
+ 14.00 bus KL - Sing (mình xuống bến nào or đi tiếp metro nào để về chỗ ở NORMANTON PARK CONDO )
+ nghỉ đêm ở SING
Ngày 4
+ Sáng: Botanic Garden (đi sớm),
+ Ăn trưa: cháo ếch geylang
+ Chiều Thủy cung, Garden by the bay, sentosa , nhà hát sầu riêng, ...
+ Ăn tối: chilli crab Angkimo
+ Dạo phố khu China town
Ngày 5:
+ Sáng: Chùa Răng phật, cầu, bảo tàng sáp, nhà thờ ....
+ 12.00: check out
+ gửi đồ + ăn trưa + chơi ở công viên gần nhà
+14.30: taxi về Changi, trả thẻ tourist pass, bay chuyến 16.00 (có kịp không ạ?)

ntchi
13-01-2014, 22:46
Mình k có kinh nghiệm nhiều nhg mình nghĩ lịch trình như thế này chưa ổn lắm, nhất là ngày t4 và t5 ở Sing, nếu đi Chinatown thì nên đi luôn Chùa Răng phật ở ngày t4 vì k lý j bạn quay lại Chinatown vào sáng hsau, rất mất thời gian và sợ k kịp vì 12h đã check-out rồi trong khi theo như mình biết các điểm tham quan đều mở cửa muộn... Anh chị nào vào tư vấn thêm cho Ackhip đi này, em học theo luôn, tháng sau em cg đi Sing Malay 5 ngày 4 đêm :D

MrBHDpro
14-01-2014, 09:40
Mình chỉ xin góp ý cho ngày 4, ngày 5 thôi nhé! :) Theo như mình thấy thì 2 ngày này chưa ổn!
Ngày 4:
- Sáng đi Botanic Garden (Botanic Garden thực ra là cũng ko có gì, chỉ là cây cối, hồ nước, cảnh quan các kiểu, thế nên chỉ nên dành 2 tiếng ở đây là hết cỡ)
- Trưa ăn cháo ếch ở Geylang
- Chiều: ra Sentosa đi SEA Aqua, bảo tàng sáp
- Tối: Về China Town ăn Chilli Crab, dạo chợ đêm, tham quan Chùa răng Phật, Sri Mariamman Temple (ngay khu China Town)
Ngày 5:
- Sáng: thu dọn hành lý rồi check out ks luôn, gửi hành lý cho ks giữ; tham quan Merlion Park, Esplanade, cầu Helix, Garden by the Bay,...
- Trưa ăn trưa rồi 13h về khách sạn lấy hành lý rồi di chuyển ra sân bay. Chuyến bay 16h nên ra trước 1,5-2 tiếng đề phòng các trường hợp.
Với lịch này thì nhìn chung là đi hết những điểm chính ở Sing rồi đấy, nhưng mà có vẻ như ko có tgian cho shopping (các shopping mall mở từ 10h đến 22h các ngày)

tuandang_k3s
14-01-2014, 09:44
Cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình. Vì mình chưa đi SIN bao h, nhờ các bạn góp ý để đưa các cụ đi chơi được hợp lý:
Bố mẹ mình nhiều tuổi, thích chủ đề về thiên nhiên, văn hóa, di tích và thưởng thức đặc sản, không shopping nhiều.

Ngày 1
+ ăn trưa tại Changi + di chuyển = metro ra bến bus đi Melaka (xin hỏi mình nên ra bến nào thì tiện nhất?)
+ Nghỉ đêm tại Melaka (dịnh book KS tai khu trung tam de di choi va an dem - xin cac ban góp ý or gthieu KS giúp mình)
Ngày 2
+ Sáng + trưa ăn chơi ở Melaka: đi chơi khu trung tâm, phố cổ, các nhà thờ, bảo tàng, ăn trưa ở gần sông (thấy bảo có quán view đẹp :) )
+ 15.30h bus Melaka - KL (2hours)
+Nghỉ đêm tại KL (mình nên ở khu nào để tiện check out về SING)
Ngày 3
+ Sáng + trưa chơi ở KL: tháp đôi,
+ 14.00 bus KL - Sing (mình xuống bến nào or đi tiếp metro nào để về chỗ ở NORMANTON PARK CONDO )
+ nghỉ đêm ở SING
Ngày 4
+ Sáng: Botanic Garden (đi sớm),
+ Ăn trưa: cháo ếch geylang
+ Chiều Thủy cung, Garden by the bay, sentosa , nhà hát sầu riêng, ...
+ Ăn tối: chilli crab Angkimo
+ Dạo phố khu China town
Ngày 5:
+ Sáng: Chùa Răng phật, cầu, bảo tàng sáp, nhà thờ ....
+ 12.00: check out
+ gửi đồ + ăn trưa + chơi ở công viên gần nhà
+14.30: taxi về Changi, trả thẻ tourist pass, bay chuyến 16.00 (có kịp không ạ?)

Tuấn ko am hiểu gì về Singapore nên ko biết gì mà giúp cả
Nhưng
T4 lịch trình của bạn chạy khá nhiều và xa, các địa điểm mà bạn muốn đi chắc chỉ đi bằng taxi thôi, Bus hoặc MRT ko biết 2 cụ có chịu được với quãng đường dài như thế. Rồi còn phải đi bộ thăm quan rất mệt trong Botanic Garden, china town, rồi lại về chỗ ở.
Chắc bạn có người quen hoặc có nhà bên đó rồi nhỉ?
T5 bạn nên đi sớm tầm 13h-14h về cho kịp, vì time trả thẻ và check out sin, check in chuyến bay cũng tốn time nhiều lắm :)
Thân!

lilac
14-01-2014, 10:09
@Ackhip:

1. Nếu muốn đi Melaka từ Sing thì bạn đi tàu về trạm Bugis rồi đi ra bến xe khu Golden Mile Complete.

2. Ở Malacca thì bạn cứ chọn ks khu Jonker Street (khu Old Town) là tiện đi lại & tham quan. Bạn có thể tham khảo Tang House, Hong Hotel hay Jalan Jalan Guesthouse…

3. Ở KL thì bạn có thể chọn khu Bukit Bintang hoặc khu ngay gần Times Square vì ngay Times Square có bus đêm về Sing.

4. Tòa nhà của bạn ko nằm gần trạm MRT nào hết. Trạm gần nhất chính là trạm MRT CC Kent Ridge (line cam - line Circle). Tuy nhiên, từ đây về đến chổ ở của bạn cũng còn xa & bạn chưa đi đến đây lần nào nên sẽ khó tìm. Tốt nhất là từ đây bạn nên đi taxi về ks.

5. Lịch trình ngày 4 ở Sing của bạn hơi lộn xộn tí.
- Cháo ếch Geylang bạn ăn buổi tối khuya sẽ hay hơn & đỡ lặn lội ra tận Geylang buổi trưa chỉ để ăn cháo ếch.
- Thủy cung bạn nói đến chắc là Underwater World bên trong Sentosa. Nếu vậy bạn sắp xếp lại các điểm đi, kẻo lại chật vật trong ngày 4.
& ngày 4 này của bạn khá nhiều điểm đi nên mình gợi ý cách đi cho ngày hnay như sau:
Sáng: Botanic Garden
Sau đó: Sentosa (đi Underwater World). Trước khi vào Sentosa thì nên dừng lại ở Vivo City (trên đường vào Sentosa) để ăn Chili Grab (vì tiệm Chili Grab ở Angmokio khá xa & ko tiện đường).
Chiều mát: ghé Merlion Park, Esplanade Theatre & Marina Bay Sands.
Sau đó nếu còn thgian thì đi Chinatown (nếu ko kịp thì có thể để dành cụm Chinatown cho ngày hôm sau luôn & đúng như bạn ntchi nói, chùa Răng Phật ở ngay khu Chinatown nên bạn kết hợp đi chung thì tiện hơn).
Tối khuya: đi ăn cháo ếch ở Geylang.

6. Nếu chuyến bay của bạn lúc 16h thì tốt nhất bạn nên có mặt ở sân bay trễ nhất lúc 14h (vì bạn còn phải đi trả thẻ Tourist Pass nữa). Mà thgian di chuyển từ ks ra sân bay cũng cỡ 1h. Nên tốt nhất buổi sáng bạn nên check out khỏi ks luôn, sau đó gửi hành lý, rồi đi chơi đến cỡ 1pm quay lại ks lấy hành lý & ra sân bay luôn cho tiện.

Thân,

tuandang_k3s
14-01-2014, 21:46
Tiger miễn phí vé máy bay đi Singapore chiều về .

TigerAir đang bán vé máy bay giá rẻ miễn phí chiều về áp dụng cho cả Sài Gòn và Hà Nội nhé. Mọi người phải mua vé khứ hồi thì mới đươc hãng free vé chiều về nhé, còn nếu bạn chỉ đặt một chiều thì không được hưởng giá rẻ kiểu này.

Thời gian bán vé: từ nay đến 19-1 (nên mua càng sớm càng tốt). Thời gian bay áp dụng như sau:

-Từ Hà Nội bay đi áp dụng từ 13-2 đến 25-10. Giá khứ hồi tầm 105 USD, khoảng 2,2 triệu đồng.
- Từ Sài Gòn bay đi áp dụng từ 1-4 đến 25-10. Giá khứ hồi tầm 68 USD, khoảng 1,5 triệu.

Các bạn lưu ý là mức giá trên là giá khứ hồi, đã gồm thuế phí nhưng chưa có lệ phí thanh toán thẻ visa, master nhé. Cộng thêm 16 USD một khách nữa, như vậy giá khứ hồi Hà Nội là 121 USD, Sài Gòn là 84 USD.

tieutu119
14-01-2014, 21:53
Mình sắp đi Sing vào tháng 4 tới đây (từ 29/4 đến 3/5). Đây là lần đầu tiên mình ra nước ngoài, các bạn có thể hướng dẫn giúp mình chỗ nào nên đi không? Tại mình thấy nhiều điểm tham quan quá mà thời gian thì có hạn :(. Cảm ơn

tuandang_k3s
14-01-2014, 22:24
Giờ mà kiếm được ai ở Singapore, Tuấn cho việc làm liền. Ngày trăm đô Sin mà có thấy sinh viên nào đâu :(

tuandang_k3s
14-01-2014, 22:27
Mình sắp đi Sing vào tháng 4 tới đây (từ 29/4 đến 3/5). Đây là lần đầu tiên mình ra nước ngoài, các bạn có thể hướng dẫn giúp mình chỗ nào nên đi không? Tại mình thấy nhiều điểm tham quan quá mà thời gian thì có hạn :(. Cảm ơn

Vậy bạn book vé máy bay tiger đi là vừa. đợt tháng 4-5 là free chiều về đấy. Bạn qua đấy tầm 3 ngày là đi hết cái Singapore rồi chứ time sao hạn hẹp được :)

hothuthao93
14-01-2014, 23:14
Có anh chị nào ở Hà Nội vẫn còn giữ thẻ EZ link, có thể cho em mượn 4 thẻ được không ạ :((

Ackhip
15-01-2014, 13:45
Cảm ơn các bạn Lilac, Tuandang, MrBHDpro, Ntchi đã góp ý cụ thể cho mình. Mình đã book được KS ở Melaka và Bukit Bintang theo gợi ý của các bạn. Mình sẽ làm lại lịch trình cụ thể hơn. Đây là lần đầu tiên mình đi SG-MY và cũng là lân đầu book qua agoda. Hi vọng mọi việc suôn sẻ và sẽ có chút ít để chia sẻ với các bạn sau chuyến đi. Một lần nữa cảm ơn các bạn nhé!

tieutu119
15-01-2014, 21:38
Vậy bạn book vé máy bay tiger đi là vừa. đợt tháng 4-5 là free chiều về đấy. Bạn qua đấy tầm 3 ngày là đi hết cái Singapore rồi chứ time sao hạn hẹp được :)

Mình book rồi bạn ạ, ý mình là bạn có thể list ra một số địa điểm đặc trưng để tham quan không? Tại mình search thấy có một số bài post giới thiệu địa điểm tham quan hơi nhiều nên cảm thấy hơi ngộp :D

tuandang_k3s
16-01-2014, 09:41
Dễ dàng thôi, Tuấn kể ra vài chỗ nên đi khi du lịch tại Singapore nhé....hầu hết vui chơi Tuấn có vé rẻ
+ USS (Universal Studios Singapore)
+ SEA.Aquarium
+ Water Park
+ Song of the Sea ( Sentosa)
+ The zoo singapore
+ Jurong Bird Park
+ River Safari
+ Night Safari
+ Garden by the bay
+ Marina bay sand
+ Tượng nhân sư Merlion
+ Khu China Town và Little India
+ Đền Sri Mariamman
+ Nhà hát trên Vịnh Esplanade
+ Bảo tàng sáp
....
Đi hết mấy chỗ này là xong cái Singapore roài :D
Ăn uống này nọ thì tự túc vậy ;)

Mình book rồi bạn ạ, ý mình là bạn có thể list ra một số địa điểm đặc trưng để tham quan không? Tại mình search thấy có một số bài post giới thiệu địa điểm tham quan hơi nhiều nên cảm thấy hơi ngộp :D

hana77
21-01-2014, 08:06
Hiên tại, mình còn 100 SGD, mình đổi là 1,700,000 VND, tặng kèm sim Singtel trong sim còn khoảng 6 đô. Ai có nhu cầu liên hệ với mình nhé. Thanks.

Kat_2502
21-01-2014, 14:16
Mình có một thắc mắc mong bạn nào có thể giải đáp giúp với. Chuyện là book vé khứ hồi tiger air (km) ngày đầu tiên bay đến Sin là nhập cảnh xong mua vé đi sang Malacca luôn, chơi 3 ngày bên Malay rồi quay lại Sin chơi thêm vài ngày nữa mới quay lại Việt Nam!
1. Vậy thì tờ khai nhập cảnh lúc bay từ SG sang SIN phần Next City (After Singapore) mình điền là Malacca hay SG?
2. Phần Address in Singapore và Length of Stay bỏ trống hay điền ntn?
3. Lúc nhập cảnh lại Sin sau khi chơi ở Malay có phải điền lại tờ khai nhập cảnh không? Lúc này thì phần next city thì SG thì chắc chắn rồi, address và length đều biết cách ghi ở giai đoạn này.
Mọi người giúp với. Cảm ơn nhiều.

kimvanchinh
21-01-2014, 17:25
Mình có một thắc mắc mong bạn nào có thể giải đáp giúp với. Chuyện là book vé khứ hồi tiger air (km) ngày đầu tiên bay đến Sin là nhập cảnh xong mua vé đi sang Malacca luôn, chơi 3 ngày bên Malay rồi quay lại Sin chơi thêm vài ngày nữa mới quay lại Việt Nam!
1. Vậy thì tờ khai nhập cảnh lúc bay từ SG sang SIN phần Next City (After Singapore) mình điền là Malacca hay SG?
2. Phần Address in Singapore và Length of Stay bỏ trống hay điền ntn?
3. Lúc nhập cảnh lại Sin sau khi chơi ở Malay có phải điền lại tờ khai nhập cảnh không? Lúc này thì phần next city thì SG thì chắc chắn rồi, address và length đều biết cách ghi ở giai đoạn này.
Mọi người giúp với. Cảm ơn nhiều.

bạn cứ ghi trung thực là tốt nhất. Như vậy next city ghi là melaca, Place stay in Sing ghi non, nếu họ hỏi nói rõ là đi ngay sang Melaca trong ngày là oK, cần thì show vé về và nói tao còn quay lại sau vài ngày. Tờ khai nhập cảnh lần nào dùng cho lần đó thôi. Nhớ có các thông tin về book phòng các nơi, chứng minh tiền mang theo bằng tiền mặt và thẻ các loại

hoangvanphuong75
21-01-2014, 19:53
Theo anh nghĩ em cứ ghi địa chỉ hotel đêm cuối ở Sing sẽ hay hơn vì ai cũng phải trình vé máy bay. Việc ghi "non " sẽ gây khó cho chính mình cũng như NV Hải quan cho phép qua. Việc mình đi qua Malaysia khi xuất dữ liệu sẽ rỡ, việc họ hỏi khi nhập Sing lần Đầu lúc đó nói đi đâu, đi đâu! Họ sẽ hỏi địa chỉ hotel chứ không hỏi "non hotel". Nó thể hiện mình du lịch có cư trú.

tuandang_k3s
21-01-2014, 20:42
Bạn đã book sẵn vé bay sang Malai chưa? Mình đọc thông tin mà cứ tưởng sang đấy mới mua vé để bay sang @@

Kat_2502
21-01-2014, 21:33
Theo anh nghĩ em cứ ghi địa chỉ hotel đêm cuối ở Sing sẽ hay hơn vì ai cũng phải trình vé máy bay. Việc ghi "non " sẽ gây khó cho chính mình cũng như NV Hải quan cho phép qua. Việc mình đi qua Malaysia khi xuất dữ liệu sẽ rỡ, việc họ hỏi khi nhập Sing lần Đầu lúc đó nói đi đâu, đi đâu! Họ sẽ hỏi địa chỉ hotel chứ không hỏi "non hotel". Nó thể hiện mình du lịch có cư trú.
Theo ý của anh thì mình sẽ điền:
1. Next city: Ho Chi Minh
2. Address: hotel ở Sin
3. Length of Stay: số ngày ở Sin.
Nhưng em sợ sẽ xảy ra các khả năng là:
1. Lúc xuất cảnh đi sang Malay sẽ bị làm khó do mình ghi next city là Ho Chi Minh (trong khi em đi là Malacca)
2. Length of stay không khớp với vé máy bay do em ở Malay hết 3 ngày rồi => sẽ bị làm khó
(Nhóm toàn nam ko nên ko lo mấy vụ hạn chế nhập cảnh vào Sin vì cái lý do mà ai cũng biết ấy đâu)

Bạn đã book sẵn vé bay sang Malai chưa? Mình đọc thông tin mà cứ tưởng sang đấy mới mua vé để bay sang @@
Mình đi qua Malay bằng đường bộ bạn à, chứ ko có đi bằng máy bay.

VIP
21-01-2014, 23:34
Bạn xem hinh dưới sẽ hiểu nha

Lý có 2 ký hiệu là do có 2 line đi qua 1 trạm đó, mỗi 1 line là 1 ký hiệu, EW là cho line xanh lá, còn DT là ký hiện cho line downtown line nâu, mà ko biết line này xây chưa

Bây giờ chỗ nét đứt nâu từ Bugis đến Chinatown mới vừa chuyển thành đường liền màu xanh rồi, một phần của tuyến Downtown line đang làm

https://nhasing.com/Uploaded/img/201401/so-do-tau-dien-ngam-mrt-singapore-downtown-line-fullsize-nhasing.jpg

http://nhasing.com/vn/tin-tuc/so-do-he-thong-tau-dien-ngam-singapore-mrt-cap-nhat-moi-nhat-bo-sung-tuyen-downtown-line-1181.aspx

hoangvanphuong75
22-01-2014, 07:36
Kat_2502, next city ghi là Malacca, hotel thì ghi là hotel ở Sing đêm cuối vì em có hotel. Khi ở Malaysia về, hotel cũng vậy, next city là HCMC. Anh toàn ghi vậy, thậm chí ngủ ở SB Singapore, form Singapore không nên đễ non hay tên hotel Malaysia. NV Hải quan họ nhìn vé máy bay sẽ cho qua. Nếu hỏi thì trả lời, không thì thôi. Như vậy sẽ dễ cho NV HQ, em có nói đi Malaysia thì em đi Indonesia cũng chả sao. Chắc gì Em đã đi Malaysia khi Em đang còn ở Singapore, chỉ khi xuất thì hệ thống cập nhật Em rời Singapore. Đó là lý do về mặt tâm lý Em là NV HQ Em cũng giải quyết vậy. Còn "non " họ đẩy qua cho Em gặp Sếp HQ thì mệt.

lindsey
22-01-2014, 08:11
Mình đi Sing về, còn 1 sim M1, trong TK còn 8.33$. Nói chung số tiền đó là quá đủ cho 3,4 ngày ở Sing rồi, mình ở Sing 3 ngày gọi hết có 3$ về VN và trong nội bộ Sing vì toàn gọi bằng viber và sky là chính. Sim có kết nối 3G đã trừ sẵn tiền nên vào ko mất tiền nữa. Ai cần thì liên hệ nhé: 0943457844. Mình ở HN.

tuandang_k3s
22-01-2014, 10:34
Hiện Tuấn còn 8 vé USS loại người lớn HSD đến 30/1 này, ai đi để lại cho 45 SGD nhé :D

tuandang_k3s
23-01-2014, 19:56
8 vé Tuấn đẩy hết rồi nhé!
Giá trở lại bình thường, và chờ khách đặt mới lấy về bán tránh tình trạng tết ăn ngủ ko iên.
Chúc mọi người 1 năm mới vui vẻ :)

stano1
25-01-2014, 00:33
Ngày 29 này mình có đi Sing 6 ngày , mọi người tư vấn giúp mình địa điểm ăn chơi cả 6 ngày sao cho chơi đc nhiều nhất với :D

tuandang_k3s
03-02-2014, 17:41
Tết này mọi người đi nhiều ghê nhé
Còn ai đi nữa ko cho Tuấn ké với :)

natchan
04-02-2014, 06:16
Ngay mai mình đi Sing, có bạn nào có thẻ EZlink cho mình mượn 2 thẻvnha, mình sẽ hậu tạ sau.

kankyle
05-02-2014, 15:31
USS và Sea Aquarium có thể đi trong 1 ngày được không ? Và 2 địa điểm cùng 1 khu River Safari, Singapore Zoo cũng có thể đi trong 1 ngày được không nhỉ cả nhà ? Mặc dù mình có nhiều time nhưng vẫn muốn tiết kiệm :)

tuandang_k3s
05-02-2014, 18:22
USS và Sea Aquarium có thể đi trong 1 ngày được không ? Và 2 địa điểm cùng 1 khu River Safari, Singapore Zoo cũng có thể đi trong 1 ngày được không nhỉ cả nhà ? Mặc dù mình có nhiều time nhưng vẫn muốn tiết kiệm :)

-Sáng đi Sea, ăn trưa, đến Universal nghịch
-Đến zoo, rông mỏi chân, leo lên thuyền River Safari

Tuấn nghĩ vậy là hợp lí :)

kimvanchinh
06-02-2014, 21:42
Tôi mới ở Sing 2 ngày, các bạn nên đi Marina Bay Hotel vào buổi chiều, leo lên tầng thượng (Sky Desk), mất 23SS nhưng nhìn từ trên cao rất đã. Đến 5-6 giờ chiều xuống xem Marina Garden, dạo ra đến đập ngăn nước, đến 7h30 về lại Garden để xem nhạc màu Garden có 2 lần 7h45 và 8h45, nhìn rất mới không đâu có. Nhiều đoàn tôi thấy bỏ suất nghe nhạc và ngắm đèn trên cây... Đi Garden vẫn miễn phí nếu không leo cây và vào nhà kính.

honganhsj
08-02-2014, 16:50
Hi các anh chị,

Cuối tháng này em đi Sing, anh chị có ai có thẻ EZ Link với Sim M1 thì cho em mượn được không ạ? bọn em có 3 đứa, đủ thì càng tốt ạ :))

Em cảm ơn!!

tonphan
08-02-2014, 20:46
Mọi người ơi cho mình hỏi mình định đi từ Sing qua Malay, Kuala Lumpur bằng bus, mọi người có ai đi rồi cho mình xin kinh nghiệm với, nhà xe nào với lại giá cả nữa, thời gian di chuyển là 5 - 6h đúng không vậy? Và mình đi vào buổi tối, khoảng 11pm có nhà xe nào có đi vào giờ này không ạ?

hoangvanphuong75
08-02-2014, 20:59
Online là ra, Singapore bé mà. Nhưng nếu đã có ý đi bus đêm từ Singapore thì khuyên chân thành đi xe lửa giường nằm cho sướng trọn một giấc vì thời gian đi xe lửa lâu hơn đi bus, mua vé online được ngay tại VN, thủ tục nhập xuất cảnh rất dễ, HQ lên tận giường của xe lửa làm cho mỗi Người!

linhnam
08-02-2014, 21:25
Hi các anh chị,

Cuối tháng này em đi Sing, anh chị có ai có thẻ EZ Link với Sim M1 thì cho em mượn được không ạ? bọn em có 3 đứa, đủ thì càng tốt ạ :))

Em cảm ơn!!

Bạn ở SG hay Hà Nội vậy? Nếu Sg thì pm nhá, mình còn sim m1 và singtel + bản đồ đấy!Mà mượn nhớ trả nhé!

tonphan
08-02-2014, 21:39
Bạn ở SG hay Hà Nội vậy? Nếu Sg thì pm nhá, mình còn sim m1 và singtel + bản đồ đấy!Mà mượn nhớ trả nhé!

Bạn ơi mình ở SG đây, hì hì check inbox nhé, mình thì chắc ăn mượn là phải trả rùi!

tonphan
08-02-2014, 21:40
Online là ra, Singapore bé mà. Nhưng nếu đã có ý đi bus đêm từ Singapore thì khuyên chân thành đi xe lửa giường nằm cho sướng trọn một giấc vì thời gian đi xe lửa lâu hơn đi bus, mua vé online được ngay tại VN, thủ tục nhập xuất cảnh rất dễ, HQ lên tận giường của xe lửa làm cho mỗi Người!

Uhm cám ơn bạn nhé, để mình search thông tin. Cái bus mình cũng search rồi mà thấy nhiều cái quá, không biết trên đây có bạn nào đã đi thực tế rồi thì share kinh nghiệm dễ hơn! Hi hi

Ackhip
08-02-2014, 22:50
Mình đã làm lại lịch trình, nhờ các bạn review lịch trình và chỉ giúp mình một số quán ăn vì mình cũng muốn thưởng thức đặc sản địa phương. Cảm ơn các bạn nhiều.

Ngày 1
+ ăn trưa tại Changi
+ Taxi từ Term 3 Changi đên Golden Mile Complete để bắt bus
+ taxi từ Melaka sentrel về Hong hotel
+ Ăn tối, đi tour sông
Ngày 2
+ Sáng + trưa ăn chơi ở Melaka: đi chơi khu trung tâm, phố cổ, các nhà thờ, bảo tàng, ăn trưa ở gần sông (nhờ các bạn giới thiệu quán ăn giúp mình)
+ 13.00 h bus Melaka – khu Putrajaya (2h) )
+ 15.00 – 16.30h tham quan Putrajaya (có kịp không ạ?)
+ 17.00: từ Putrajaya đi sky train về KL khu bukit bintang
+ ăn tối và mua sắm đêm tại khu bukit. Nhờ các bạn chỉ giúp quán ăn ngon , giá cả hợp lý. Hay ở đây có streetfood để ăn vặt không thì ăn thử mỗi món một ít cho biết
(nếu thay Putrajaya bằng Berjaya Hills thì sẽ đi từ Melaka như thế nào? Putrajaya và Berjaya Hills nơi nào đặc trưng cho Malay hơn?)
Ngày 3
+ Sáng – trưa: walking tour
+ Các bạn gợi ý giúp mình chỗ ăn trưa (chắc món kiểu hoa thôi chứ cari, cừu, … nhà mình không quen)
+ 15.30 bus KL - Sing : pick up Termimal Besepadu drop at singapore woodlands checkpoint
+ taxi tu checkpoint về normanton park: ăn tối, nghỉ ngơi. Có quán ăn đêm ở khu này không, nhờ các bạn giới thiệu giúp.
Ngày 4
+ 6.30 taxi đi Botanic Garden
+ 11.00: ăn trưa chilli crab tại vivo
+ 12.30: sentosa (SEA, bảo tàng sáp) ->, nhà hát sầu riêng -> Marina Bay sands. Có kết hợp xem nhạc nước free ở đây đuợc không, nhờ các bạn chỉ giúp.
+ 20.30: về khu Geylang ăn cháo ếch. (Lorong 9)
Ngày 5:
+ Sáng: check out sớm
+ China town: ăn sáng Dimsum (các bạn chỉ giúp quán nào mở sớm và ngon) sau đó lang thang Chùa Răng phật, các nhà thờ, vườn Trung Hoa…
+ Ăn trưa tại Khu ẩm thực Maxwell : cơm gà Thiên Thiên (có ổn không ạ?)
+ 13.00 taxi về normanton park,
+ 13.30: taxi từ Normanton Park to Term 3 Changi air , bay chuyến 16.00

Không kể tiền KS và tiền vé máy bay, mình dự tính đi lại + ăn uống + vé cho 4 người trong 1,000 SGD và 1,000 MYR có đủ không các bạn?

tuandang_k3s
09-02-2014, 12:40
Hiện tại Tuấn còn 10 vé USS (người lớn) khách đặt ngày mà hủy.
HSD đến 13/2
Nhưng cũng ngay ngày cuối tuần, nghỉ xả hơi. Khách khác đặt thì cũng ko đưa chơi luôn vé mới
Nay tặng cho ai đang ở Sin hoặc đang sang bên ấy vào chơi free.
Tốt thì cảm ơn Tuấn 1 tiếng ko thì coi như lì xì Mọi người cứ fone sang cho Tuấn, Tuấn sẽ gửi vé qua mail in ra mà dùng nhé: 0932778722
Sunday vui vẻ ;)

tuandang_k3s
09-02-2014, 12:46
Hiện tại Tuấn còn 10 vé USS (người lớn) khách đặt ngày mà hủy.
HSD đến 13/2
Nhưng cũng ngay ngày cuối tuần, nghỉ xả hơi. Khách khác đặt thì cũng ko đưa chơi luôn vé mới
Nay tặng cho ai đang ở Sin hoặc đang sang bên ấy vào chơi free.
Tốt thì cảm ơn Tuấn 1 tiếng ko thì coi như lì xì . Mọi người cứ fone sang cho Tuấn, Tuấn sẽ gửi vé qua mail in ra mà dùng nhé: 0932778722
Sunday vui vẻ ;)

linhnam
09-02-2014, 14:13
@ tonphan : Đã pm số phone mình cho bạn rùi!
Nhân tiện cám ơn bạn Hana77 đã cho mình sim Singtel, mình đi 5 ngày về hôm qua bạn ơi, rất ok! Mình xài hết sim và mua thua m1 nữa!

Các bạn cứ gọi hay nhận cuộc gọi ( chú ý nhận vẫn tính tiền nhá ) hay gởi tin nhắn là lập tức có tin báo tài khoản còn bao nhiêu đô - dĩ nhiên là đô Sing

Cách gọi về Việt Nam :
Mạng Singtel : 019 + 84 + Số phone bàn hay di động ( bỏ số 0 đầu nhé )
Cách kiểm tra tài khoản : *139#

Mạng M1 : 021 + 84 + như trên
Cách kiểm tra tài khoản : #100*2*1#

bạn nào giàu có thì bấm thẳng 0084 + số phone hay +84 + số phone nha ( Cái 019,021 là mã số tiết kiệm như 171,178 bên nước mình ấy )!

Cập nhật Cháo ếch quán Lorong 3 : G7 Sin Ma Live Seafood

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=109070&d=1391929945

Các bạn đi Mrt tới ga Kallang rùi xuống đi bộ ít phút là tới hà!

ntchi
09-02-2014, 23:49
Oài, sao k phải là 18/2 cơ chứ... Anh ơi, em inbox anh hỏi về giá chính thức số vé em đặt mua để mai em ck cho anh mà chưa thấy anh reply... Anh trả lời em nhé... Thanks anh!

lilac
10-02-2014, 10:33
@Ackhip:

1. Ngày 2: Khi dạo phố cổ Malacca, bạn có thể ăn cơm gà viên (đặc sản Malacca). Ở Malacca có rất nhiều quán cơm gà, nhưng quán nổi tiếng & mình hay ăn thì là quán nằm ngay đầu cầu đi vào Jonker Street. Nếu nhìn từ Nhà thờ đỏ (Christ Church), bạn đi qua cầu để vào Jonker Street thì quán nằm ngay đầu, bên tay phải.

2.
- 1h30' dành để tham quan Putrajaya thì cũng hơi ít. Nếu đc bạn cố gắng ở lại trễ hơn tí, ngắm cây cầu ở Putrajaya lúc hoàng hôn & lên đèn cũng đẹp. Cỡ 18h - 18h30 hãy rời khỏi Putrajaya về lại KL.
- Về đến KL, vào khu Bukit Bintang thì bạn có thể đến đường Jalan Alor, con đường ăn uống nổi tiếng của KL. Ở đây vừa có street food, vừa có những nhà hàng hải sản với những món ăn ngon mà cũng ko quá đắt. Nếu đc thì thử mấy món cá nướng hoặc ăn Satay (đặc sản Malay).
- Từ Malacca bạn muốn đi Berjaya Hill thì chỉ có 2 cách. 1 là đi taxi, 2 là đi bus về lại KL rồi đi bus ở Times Square đi Berjaya Hill. Tuy nhiên, cả 2 cách đều ko đủ thgian nếu bạn đi từ Malacca. Nếu muốn đi Berjaya Hill thì bạn phải về KL chơi rồi hôm sau mới bắt đầu đi BH thì đc.

3.
- Ngày 3, bạn đi walking tour thì cũng ko biết bạn đang ở đâu mà giới thiệu món ăn. Nếu đang đi trên đường thì bạn cứ nhìn menu mấy quán ăn, thấy thích thì vào. Còn nếu gần shopping mall thì cứ vào Food Court rồi chọn món ăn là tiện nhất.
- Khu Normanton Park này mình ko rành. Nếu bạn book phòng của bạn nào thì hỏi bạn đó là tốt nhất.

4. Ngày 4: Nhạc nước ở Marina Bay Sands là free.

5. Ẩm thực khu China Town mình ko rành.
Vườn Trung Hoa (ý bạn là Chinese Garden)? Cái này ko nằm trong khu vực Chinatown mà nằm ở rất xa, gần cuối đường line xanh (hình như là EW25). Nên nếu bạn đang ở Chinatown mà chạy ra đây thì sẽ ko kịp về để ra sân bay đâu. Bạn nên cân nhắc bỏ qua điểm này.

6. Vụ tiền bạc, theo mình là quá đủ. Nhưng ko biết các bạn sẽ xài nhiều hay ít, mua sắm nhiều hay ít nên cũng ko dám phán bừa.

Chúc bạn đi chơi vui.

honganhsj
10-02-2014, 10:47

Hix, tiếc quá, mình ở HN, cảm ơn bạn nhé!!!

binhct
10-02-2014, 19:16
mình định phượt sing đợt 30/4 tới, có team nào cho tham gia với. Mà mọi người đi rồi cho mình hỏi chi phí khoảng bn nhỉ?

thienphong2704
11-02-2014, 09:48
Hi mọi người, mình cần mọi người giúp, rất gấp ạ.
Ngày 14 này mình bay đi Sing công tác bên singapore Airshow. Nhưng chợt nhớ hồi book vé vợ có book thêm vé đi theo @@
Lịch trình của mình là :
Ngày 1 :Đêm 14 bay JS đi SIN, ngủ đêm ở terminal.
Ngày 2 : Cả ngày làm việc tại Airshow, tối ko biết đi đâu @@
Ngày 3 : Mình dự định đi USS, tối xem nhạc nước.
Ngày 4 : Mình dự định sang Malay, ghé Malacca trước
Ngày 5 : Cài cấy cả ngày ở Malay.
Ngày 6: Đi đâu đó ở KL, sau đó ra sân bay.

Các bạn có thể tư vấn cho mình từ tối ngày 2 đến ngày 6 được không ? Mình vẫn chưa book vé về, vợ mình thích tuyết lắm, có thể chèn snow city vào đâu đó không. Cám ơn cả nhà...

phuongdt
11-02-2014, 13:17
Từ 0h sáng nay Jetstar mở đợt khuyến mãi mua vé chiều đi miễn phí chiều về (2 đợt bay 7-29/5 và 6/8-23/10) mà sao mình chẳng thấy vé chiều về thành 0đ gì hết, có bạn nào biết đi thời gian nào sẽ được khuyến mãi không nhỉ?

maxnguyen82
12-02-2014, 10:19
Chào các bạn !

Tình hình là mình muốn đi du lịch Singapore bụi trong tháng này ( gia đình mình có 3 người : 2 vc và đứa con 4 tuổi ).

Tiếng anh mình bọp bẹ nên cũng ngại, hỏi đường và thông tin một số địa điểm thì chắc có thể dc.Nay muốn du lịch Sin tự túc vì mình là photographer nên muốn đi những nơi để chụp hình làm tư liệu cho Studio của mình.

Các địa điểm mình muốn tham quan là :

- Sands SkyPark - Marina Bay Sands
- Esplanade — Nhà hát trên Vịnh
- Melion - Biểu tượng Singapore
- Gardens by the Bay
- S.E.A. Aquarium - Thế giới đại dương.
- Đảo Sentosa

Và một số nơi.Vì là lần đầu tiên nên mình cũng hơi bỡ ngỡ, nhờ mọi người tư vấn giùm là khi xuống sân bay thì làm thế nào. Tìm khách sạn nào ở gần khu vực các điểm tham quan. Cách thức di chuyển sao cho hợp lý và an toàn vì mình có thêm vợ con nên cũng hơi bất tiện.Các điểm ăn uống ngon. Và còn nhiều thứ nữa mà mình chưa hiểu hết. Mong gia đình mình giúp đỡ. Thank cả nhà.

kimvanchinh
12-02-2014, 18:59
Chào các bạn !

Tình hình là mình muốn đi du lịch Singapore bụi trong tháng này ( gia đình mình có 3 người : 2 vc và đứa con 4 tuổi ).

Tiếng anh mình bọp bẹ nên cũng ngại, hỏi đường và thông tin một số địa điểm thì chắc có thể dc.Nay muốn du lịch Sin tự túc vì mình là photographer nên muốn đi những nơi để chụp hình làm tư liệu cho Studio của mình.

Các địa điểm mình muốn tham quan là :

- Sands SkyPark - Marina Bay Sands
- Esplanade — Nhà hát trên Vịnh
- Melion - Biểu tượng Singapore
- Gardens by the Bay
- S.E.A. Aquarium - Thế giới đại dương.
- Đảo Sentosa

Và một số nơi.Vì là lần đầu tiên nên mình cũng hơi bỡ ngỡ, nhờ mọi người tư vấn giùm là khi xuống sân bay thì làm thế nào. Tìm khách sạn nào ở gần khu vực các điểm tham quan. Cách thức di chuyển sao cho hợp lý và an toàn vì mình có thêm vợ con nên cũng hơi bất tiện.Các điểm ăn uống ngon. Và còn nhiều thứ nữa mà mình chưa hiểu hết. Mong gia đình mình giúp đỡ. Thank cả nhà.

Tôi vừa đi Indo có ghé qua Sing 2 ngày đi các nơi mới và đẹp.
KS bạn nên book trước ở khu Clark Quay là đẹp nhất cho chụp ảnh vì buổi sáng khi vợ con ngủ bạn có thể đi bộ ra tượng sư tử chụp bình minh, rồi đi bộ ra nhà hát.... . Tối cũng vậy.

Khu này, có phố Hongkong có vài khách sạn tiện đường MRT, nhưng phòng riêng chắc chỉ rất ít, nên book càng sớm càng tốt, ví dụ ở KS tôi nêu dưới đây, phòng twin giá 64USD là tốt.

http://www.agoda.com/city-backpackers-hong-kong-street/hotel/singapore-sg.html?asq=bvatKTkHKc79qzK%2bvvxpouNMfxko87mgPq45 uiMVYmyVbfU%2bkG4q7kGHUiBrrOp%2bBEsqbztrkMNgsolcAv OIJ621QB7SlwdY8J8ajlP1tG8uMMtERraPkEnbXsvXfrAsX42Q 8s%2fGJv9wWw4ETwdHOwput%2fDcc2MsuOytGF2E5HZo6B0Wi9 EP2asRnNX67D1Sjv2fK1IIrEB1LTRGbDqAbKJLN7GImqhCIYbX 60N6I98dR7St9on15A9WAx616x%2bAhsgpEXod7Wz5rbE8hT5n tkR71YF2MWpC8VY3Z%2bZVgcE%3d&tyra=1|2

Nếu không tìm được phòng ở Clark Quay, bạn chọn khu China Town dễ hơn, cũng có thể đi bộ ra cảng được.

Bạn nên ở Sing 1 tuần:
- Sentosa nên dành trọn 1 ngày đến tối xem nhạc nước, bao gồm cả thủy cung ở khu đó luôn, nên đi cáp treo chụp ảnh, mua vé pakage đi thủy cung và leo sư tử trên đảo vé khoảng 65SS/ người, chắc trẻ 4 tuổi miễn phí. Không biết bạn có thích đi USS không vì thanh niên rất nhiều người thích.

- Đi Sky Desk (nóc nhà KS Marina Bay) và Garden nên đi từ 2-3 giờ chiều, trước tiên lên nóc nhà thuyền nhìn toàn cảnh vé 23SS, sau tầm 4-5 giờ xuống đi Garden miễn phí (nếu bạn không vào nhà kính và leu lên tree), nếu vào mất vài chục đô nữa. Sau đó đi xe dịch vụ hoặc đi bộ ra trạm bơm nước cửa biển có bãi cỏ thả diều tuyệt với luôn. Tầm chập tối quay về khu tree có nhạc và đền màu 2 suất phát nhạc 15 phút 7h45 và 8h48

- Bạn nên đi vườn thực vật và vườn phong lan rất đẹp, nếu thích còn nên đi sở thú ngày và đêm (khu này ở 1 vùng)

- Vườn chim cũng nên đi kết hợp xem khu vườn China và Japan luôn.

- Chụp ảnh đẹp thì ngoài khu Marina Bay, nên đi bộ dọc 2 bên sông (ngắn thôi, 2km) rất nhiều view chụp đẹp.

Đi lại từ sân bay bạn nên đọc các topic viết về sing. Mua ngay thẻ MRT (12SS) tại bến tàu tại Terminal 2. Nếu bạn đi các hãng trả khách ở Terminal 1 và 3 bạn phải đi tàu Sky nội bộ để về bến MRT tại T2. Thẻ này đi cả xe bus và 1 số dịch vụ khác.

cauamsg
13-02-2014, 00:28
Tiger sắp tung gói giá rẻ 20 USD từ Sài Gòn - Singapore
Time từ 16/1 đến 25/1
Và từ Singapore - SaiGon giá 0 USD
Time từ 8/2 đến 30/4

Có ai đi Sin đợt này ko :D

Chào a tuấn@

Cho mình hỏi thời gian a nêu ở trên là tg bán vé or tg bay z nè?

Tks anh

vdanh
13-02-2014, 15:13
@ tonphan : Đã pm số phone mình cho bạn rùi!
Nhân tiện cám ơn bạn Hana77 đã cho mình sim Singtel, mình đi 5 ngày về hôm qua bạn ơi, rất ok! Mình xài hết sim và mua thua m1 nữa!

Các bạn cứ gọi hay nhận cuộc gọi ( chú ý nhận vẫn tính tiền nhá ) hay gởi tin nhắn là lập tức có tin báo tài khoản còn bao nhiêu đô - dĩ nhiên là đô Sing

Cách gọi về Việt Nam :
Mạng Singtel : 019 + 84 + Số phone bàn hay di động ( bỏ số 0 đầu nhé )
Cách kiểm tra tài khoản : *139#

Mạng M1 : 021 + 84 + như trên
Cách kiểm tra tài khoản : #100*2*1#

bạn nào giàu có thì bấm thẳng 0084 + số phone hay +84 + số phone nha ( Cái 019,021 là mã số tiết kiệm như 171,178 bên nước mình ấy )!

Cập nhật Cháo ếch quán Lorong 3 : G7 Sin Ma Live Seafood

Các bạn đi Mrt tới ga Kallang rùi xuống đi bộ ít phút là tới hà!

Cháo ếch bên Sing sao mắc vậy. Tới 32 đô Sing 1 cô ếch ~ 500 mấy ngàn VND :(

Em tưởng cháo ếch là đặc sản bên đó thì sẽ rẻ lắm chứ.

Tháng 7 này em dự định đi Malay-Sing (9 ngày 8 đêm). Các bác giúp em tư vấn nên đi đâu chơi và đi cách nào hợp lý dc không? Cho em hỏi 1 số thứ sau này nha các bác:

1. Vé máy bay:

Em chưa book vé máy bay nữa. Vì check thấy bay từ HCM qua Malay là 91USD vẩn thấy mắc wá, giá của AirAsia. Theo các bác thì giá vé máy bay như thế nào thì nên book ạ?

Em dự định đi HCM-KL, từ Malay chuyển tiếp đi Langkawi liền, ở Langkawi 2 đêm rồi về lại KL. Ở KL 3 đêm rồi bắt bus sang Sing, ở lại 2 đêm rồi về HCM.

Cho em hỏi từ nếu như em book vé HCM-KL rồi KL-Langkawi thì 2 vé nên cách nhau mấy tiếng ạ? Và em check vé trên AirAsia thì nó thể hiện local time là VN time (+7) hay là Malay (+8) vậy? Vì giờ nếu book sai, không kịp giờ chuyến bay nội địa từ KL-Langkawi thì sẽ bị mất tiền vé :(

2. Khách sạn:

Em đi với bạn gái nên cần ở ks private room và toilet nha :D

- Ở Langkawi thì nên book khách sạn nào ở gần những khu mua sắm miễn thuế vậy?

Em coi trên Angoda thì thấy 2 ks này cũng ok.

Ks Citin Hotel Langkawi : http://www.agoda.com/vi-vn/citin-hotel-langkawi/hotel/langkawi-my.html?dsrch=1&cki=190714&cko=210714&asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8vqN%2bcYr ag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlTkeDLKOl5 %2fSMIRAYsuYad8Eqmu1q8GL7ac%2bwNcHgqbgw33qjkKl9pUk ZoPsHiMRqKhcpw%3d%3d

Hoặc:
Bahagia Hotel Langkawi
http://www.agoda.com/vi-vn/bahagia-hotel-langkawi/hotel/langkawi-my.html?dsrch=1&cki=190714&cko=210714&asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8vqN%2bcYr ag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlTkeDLKOl5 %2fSMIRAYsuYad8EqmvlgsTItMzmaqkBif1xiYbVYJScvd%2fw 95Q%2fOTIjec2VI7EWhu4IECMoApmgRdt93vI%3d
Giá 1 đêm là 600-700k VND. Có mắc wa1 ko các bác. Ngoài ks này thì có ks nào ok hơn không?

- Ở KL thì nên ở ks nào ạh? Nên ở gần KL Sentral hay Bukit Bintang vậy?
KS Beltif Hotel này dc không? http://www.agoda.com/vi-vn/beltif-hotel/hotel/kuala-lumpur-my.html?asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8v qN%2bcYrag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlT keDLKOl5%2fSMIRAYsuYad8Eqmt5TDSVyZPd4Laq6SZe9hNSYJ Scvd%2fw95Q%2fOTIjec2VIwSSEkP8DzYjBlwZ8Yn2ess%3d

- Ở Sing thì em không biết nên chọn ks nào nữa, vì dạo 1 vòng trên Angoda, thấy ks bên Sing mắc quá :(

3. Diểm điểm tham quan, ăn chơi và mua sắm:

Bạn gái em thì thích mua sắm, cho em hỏi ở Langkawi, KL và Sing thì có những khu nào bán hàng rẻ không? Chủ yếu là mua Chocolate, quần áo và giày dép. Em tính qua đó mua điện thoại nữa mà không biết bên Malay hay Sing bán điện thoại thì có rẻ hơn ở VN nhìu không nhỉ? Và nên mua điện thoại ở khu nào, thành phố nào?

Ở Langkawi 2 đêm thì có những chỗ nào chơi?

Ở Malaysia 3 đêm thì có những chổ nào chơi?

Ở Sing 2 đêm thì có những chỗ nào chơi? Ở Sing thì em tính đi Sentosa để chơi Universal Studio, River Safari, S.E.A Aquarium và Công viên nước ( dạng chơi những trò chơi nước như ở Đầm Sen àh). Cho em hỏi dành 1 ngày thì có thể đi chơi hết những diểm này không? Và mỗi điểm cách nhau có xa không? Và phải di chuyển bằng gì?

Em hỏi hới dài, tại đây là lần đâu tiên em đi phượt. Em mong các bác tư vấn giúp em ạh. Em xin cảm tạ các bác ạ.

harryduong
13-02-2014, 21:24
Em sắp có một chuyến đi Singapore với các bạn, nhưng tiếng anh của em không được giỏi, mấy anh chị có thể chỉ em các câu thông dụng trong các trường hợp dưới đây ko?
-Check in máy bay, khách sạn
-Đổi tiền
-Mua sim
-Mua vé công viên cho người lớn và trẻ em
-Ăn quán vỉa hè
-Trả giá
Em cũng muốn hỏi là e đi 2 ngày, nhưng ks bên đó đắt quá, thế em có thể chơi ngày 1, tối về sân bay ngủ ké được không ạ, và có chổ nào cho mình gửi bớt hành lí để đi chơi được nhẹ nhàng ko?
Em cảm ơn trước ạ ^^

thienphong2704
13-02-2014, 22:53
Tối 14/2 mình đi rồi, có anh chị nào còn thẻ EZ không cho em mượn với ạ

tuandang_k3s
15-02-2014, 10:21
Nhiều người phone mượn Tuấn thẻ EZLINK nhưng thật sự thì số lượng thẻ của mình cũng có giới hạn.
Chính vì thế nên các bạn tự mua bên đấy nạp tiền rồi sử dụng đến hết nhé, về VN liên lạc vs Tuấn sẽ thâu lại thẻ cho, vì Tuấn cũng đang cần thẻ SLL cho khách mượn :)
Thân!

Ackhip
15-02-2014, 23:24
@lilac: Theo dấu chân của bạn từ top SING, top Malay, WTT , mình cảm ơn những chỉ dẫn cụ thể, tận tình của bạn.

Về đi: Lịch trình của mình đề ra đi được khoảng 80% do thời gian sinh hoạt phải điều chỉnh phù hợp với sức khỏe của người cao tuổi. Mình không đi được Garden by the bay và đến được Putrajaya nhưng không đi vào thành phố ( :D ). Với lần đầu đi tự túc, tiếng anh abc và 2 cụ nhiều tuổi, mình thấy cũng hài lòng. Lần sau làm tour cho mấy kids chắc chắn ok hơn rất nhiều :) .

Về ăn: Mình thấy quán cơm gà ở Melaka ngon, cả nhà mình thích nước uống trắng trắng như nước cháo loãng có lá nếp (lá dứa); alan johor dễ ăn, có hàng đồ tàu đoạn giữa phố có chữ famous ăn mỳ tom yam và mỳ cá (không cay) khá ngon; chili crab ngon; cháo ếch ngon; kem kẹp bánh xốp ở Sing vừa no vừa ngon.

Về ở: Hotel Hong ở Melaka rất dễ chịu, thuận tiện, thân thiện, free taxi từ KS ra bến xe bus lúc về, lúc đi ăn tối được chủ KS đưa đón ô tô free. Sunbow Hotel ở Bukit Bintang cũng thuận tiện, giá hợp lý cho khu trung tâm. Chỉ duy có bạn Normanton park ở SIN là hơi xa, lần sau mình sẽ lựa chọn chỗ trung tâm hơn. :D

Mình có 1 sim M1 kg rõ còn bn tiền và bản đồ SIN + MY, bạn nào cần thì liên hệ mình cho mượn. Hà nội nhé.

ilka
16-02-2014, 11:32
Em sắp có một chuyến đi Singapore với các bạn, nhưng tiếng anh của em không được giỏi, mấy anh chị có thể chỉ em các câu thông dụng trong các trường hợp dưới đây ko?
-Check in máy bay, khách sạn
-Đổi tiền
-Mua sim
-Mua vé công viên cho người lớn và trẻ em
-Ăn quán vỉa hè
-Trả giá
Em cũng muốn hỏi là e đi 2 ngày, nhưng ks bên đó đắt quá, thế em có thể chơi ngày 1, tối về sân bay ngủ ké được không ạ, và có chổ nào cho mình gửi bớt hành lí để đi chơi được nhẹ nhàng ko?
Em cảm ơn trước ạ ^^

Mình cũng dốt đặc tiếng Anh nhưng vẫn dẫn chồng đi du lịch như thường vì người nước ngoài nghe ng Việt nói tiếng Anh cũng giống người Anh nói tiếng Việt thôi, chỉ cần cho người ta hiểu ý chính. Mình ví dụ thắc mắc của bạn là:
_ checkin thì nếu đã book ks thì vào quầy ( nhìn là biết cái quầy checkin nhỉ ) nói: check in please, nó sẽ hỏi lại name please hoặc đại loại mà chỉ cần nghe chữ name là biết hỏi tên thì bạn nói tên đã dùng để book ks thôi. Nói chung là đừng căng thẳng quá, cũng ko quá khó nghe đâu, còn ko cứ in cái booking confirm chìa ra là xong.
_ Check in máy bay thì cứ đi theo hướng dẫn, ai làm sao ta làm vậy ko cần nói năng gì, qua hải quan sân bay gặp anh chị nào xởi lởi thì hỏi vài câu như: First time? travel? có người cũng nói câu dài lắm nhưng ráng hiểu ý chính của nó hỏi thì trả lời tiếng bồi là dc, nghe hỏi how long là biết nó hỏi số ngày ở lại, how much là biết hỏi mang bao nhiêu tiền....đại khái vậy thôi. Nếu là nữ có khi bị hỏi nhiều hơn, như là chỗ ở....vé khứ hồi.
_ Đổi tiền thì cứ tới quầy nào ghi chữ exchange rõ to là quầy đổi tiền mà nó ko nhận đổi tiền VND sang SGD đâu nhé, chìa mấy tờ USD ra là nó hiểu, ko cần nói, nhưng mà nó đổi mình lỗ kinh lắm, tốt nhất đổi trước ở VN, xài ko hết thì về VN đổi lại.
_ Mua sim thì quầy vào có ghi chữ sim card hoặc tới cửa hàng 7/11 ( Seven Eleven ) hỏi: Sim card M1, cheapest type please ( loại rẻ nhất ) vì mình quên mất loại rẻ nhất là bao nhiêu rồi, bạn đọc lại mấy cái trang cũ sẽ thấy. Tìm dc thì nói loại mình muốn mua, nếu ko nó bán loại đắt thì dùng ko hết lại phí.
_ Mua vé công viên này nọ liên hệ anh Tuấn, vừa rẻ hơn lại giao dịch bằng tiếng Việt cho dễ. có vé rồi thì cứ cầm qua cổng rồi vào chơi.
_ Ăn vỉa hè hay quán xá trong food court đều có niêm yết giá, nhìn hình yêu thích và chỉ rồi trả tiền thôi.
_ Shopping thường ko trả giá vì hầu hết niêm yết sẵn, nếu lọt vào chỗ nào có thể trả thì bạn cứ nói số tiền mình muốn mua hoặc cầm máy tính bấm số là xong. hehe...
Bạn có thể ngủ cả 2 đêm ở sân bay nhưng có trẻ em thì rất bất tiện, đi 4, 5 người tốt nhất ở homestay hay dorm cho rẻ chứ chả có chỗ nào gởi hành lý cho mình đi chơi cả trừ khi bạn có bạn đang học tập làm việc tại Sgp có thể nhờ giúp đỡ.
Chúc bạn có 1 chuyến đi như ý.

tieutu119
16-02-2014, 16:33
Có bạn nào trên diễn đàn book phòng qua hostelbooker chưa cho mình hỏi thăm là mình book bằng visa debit được không? Có cần điều kiện gì không? Đây là lần đầu mình book nên chưa rành lắm.
Cảm ơn mọi người nhé :)

tuandang_k3s
18-02-2014, 05:37
Tặng 4 vé khu vui chơi Universal Studios Singapore
HSD đến ngày 22/2
Mọi người có bác nào đang ở Sin ko? Tranh thủ lấy vé xài nào ;)
https://www.facebook.com/veussgiare/posts/772325326128261

Schtroumpf
18-02-2014, 09:43
@Tieutu119: Book bình thường bằng debit hay credit đều được bạn nhé.

martin_khoa
18-02-2014, 14:09
Tùy hãng máy bay bạn chọn sẽ đến những nhà ga tương ứng. Nhưng ga MRT thì nằm ở nhà ga số 2 . Từ đó bạn đón tàu về ks . Vì những khu đó nó cách nhau nên khó chọn 1 nơi nào cho tiện . Gần chỗ này thì xa chỗ kia . Nhưng nếu gia đình muốn buổi tối đi bộ chơi hoặc gần Vịnh cho đẹp thì cứ Bugis hoặc China town mà đặt khách sạn . Vì khoảng cách từ những nỏi đó đến những chỗ bạn muốn đến khá gần . Nếu muốn chi tiết thì cứ liên lạc minh qua FB : https://www.facebook.com/nkhoa

ngdieulien
18-02-2014, 14:29
Tháng 10 này mami mình về hưu, mà cả 2 người già nhà mình đều chưa từng đi nước ngoài, lựa chọn nhiều địa điểm, cuối cùng mình vẫn thấy Singapore là được nhất (túi tiền, sức khỏe, tình hình an ninh trật tự, & sở thích của 2 người già).Mình cũng đã tham khảo nhiều nhưng vẫn chưa quyết định được. Nhờ mọi người tư vấn giúp mình với:
Thành phần tham dự: 2 vợ chồng già ( nam 57, nữ 56 tuổi - nữ bị thoái hóa khớp, k đi bộ đc nhiều) & 1 con nhỏ là mình.
Ngân sách: mình chi nên nếu có thể tiết kiệm đc thì tốt, nhưng vẫn phải đủ để cho 2 người già đi lại, ăn uống, nghỉ ngơi thích hợp.
Mình đang phân vân là nên đi tour hay tự túc, nếu tự túc thì nên đi như thế nào, vì chưa có kinh nghiệm đi Sing, rùi ăn uống, điểm tham quan, khách sạn ...., ngân sách khoảng nhiu, hiện giờ mình mới để dành đc có 1.000$ ah & mình chỉ có thời gian khoảng 4 ngày nghỉ để dẫn papa & mami đi.

Cả nhà có kinh nghiệm gì thì giúp mình biết với. Cảm ơn cả nhà nhiều!

nhtphong
18-02-2014, 15:52
Đi Sing mà đi bụi thì xác định là đi bộ nhiều nếu muốn tiết kiệm chi phí nha.
Taxi thì tiện thật, nhưng đắt lắm, bạn suy nghĩ xem đi tour nhé.
Mình trẻ ko sao, người lớn tuổi, sức khỏe ko dc tốt thì đừng nên phượt nha.
Có khi đi phượt lại tốn nhiều tiền hơn tour đó

1000 USD cho 3 người tại Sing bụi bậm 4 ngày sợ sẽ thiếu nếu như ko biết tiết kiệm nhé
Vé máy bay book dc giá rẻ thì tốt ko thì cũng khoan 2.5 -> 3 tr 1 người khứ hồi * 3 là 8-9 tr rồi nhé
Dorm mình chưa ở chưa biết nhưng cũng phải 20 USD 1 đêm (cái này bác hỏi lại nha) 3 người là 60 * 3 là 180 3t6-4tr
Ăn uống tiết kiệm 1 bữa cho 3 người tầm 20-30 USD 1 ngày tầm 80 - 90 USD * 4 là khoản 300 USD là 6 tr
EZlink: 1 thẻ 15 đô Sing top up 10 là 25 đô sing * 3 là 75 đô sing thì tầm 1t3 nữa nhé

Số tiền mình tính sơ sơ khá là tiết kiệm thì đã hết 1000 của bạn rồi
Đồng ý là sẽ có cách tiết kiệm hơn, mình mình trẻ ko sao, nhưng ko lẽ để ba mẹ ăn ko no, ko ngon, đi bộ nhiều, hay chổ ngủ ko thoải mái.
Bạn nên suy nghĩ lại nhé,

ngdieulien
18-02-2014, 16:07
hix hix, cảm ơn bạn nhiều nhiều. Mình cũng bit, trẻ như mình sao cũng đc, già cả thì có nhiu cái bất tiện. Thui thì chịu khó cày vài tháng, tiết kiệm tiền tới đó mua tour cho 2vc già đi vậy.

ngdieulien
18-02-2014, 16:09
cảm ơn bạn nhiu nhiu :D

yhiphicryxu
18-02-2014, 16:28
Bạn đi kiểu chỉ để ngắm cảnh hay là mua sắm, chơi bời? vì đến đó có nhiều chỗ hay lắm nhưng đi bộ nhiều :)

ngdieulien
18-02-2014, 16:35
Bạn đi kiểu chỉ để ngắm cảnh hay là mua sắm, chơi bời? vì đến đó có nhiều chỗ hay lắm nhưng đi bộ nhiều :)
Chủ yếu mình dẫn papa & mami đi cho biết nc ngoài là gì, coi thế giới nó khác VN ra sao thui.

vdanh
18-02-2014, 17:07
Cháo ếch bên Sing sao mắc vậy. Tới 32 đô Sing 1 cô ếch ~ 500 mấy ngàn VND :(

Em tưởng cháo ếch là đặc sản bên đó thì sẽ rẻ lắm chứ.

Tháng 7 này em dự định đi Malay-Sing (9 ngày 8 đêm). Các bác giúp em tư vấn nên đi đâu chơi và đi cách nào hợp lý dc không? Cho em hỏi 1 số thứ sau này nha các bác:

1. Vé máy bay:

Em chưa book vé máy bay nữa. Vì check thấy bay từ HCM qua Malay là 91USD vẩn thấy mắc wá, giá của AirAsia. Theo các bác thì giá vé máy bay như thế nào thì nên book ạ?

Em dự định đi HCM-KL, từ Malay chuyển tiếp đi Langkawi liền, ở Langkawi 2 đêm rồi về lại KL. Ở KL 3 đêm rồi bắt bus sang Sing, ở lại 2 đêm rồi về HCM.

Cho em hỏi từ nếu như em book vé HCM-KL rồi KL-Langkawi thì 2 vé nên cách nhau mấy tiếng ạ? Và em check vé trên AirAsia thì nó thể hiện local time là VN time (+7) hay là Malay (+8) vậy? Vì giờ nếu book sai, không kịp giờ chuyến bay nội địa từ KL-Langkawi thì sẽ bị mất tiền vé :(

2. Khách sạn:

Em đi với bạn gái nên cần ở ks private room và toilet nha :D

- Ở Langkawi thì nên book khách sạn nào ở gần những khu mua sắm miễn thuế vậy?

Em coi trên Angoda thì thấy 2 ks này cũng ok.

Ks Citin Hotel Langkawi : http://www.agoda.com/vi-vn/citin-hotel-langkawi/hotel/langkawi-my.html?dsrch=1&cki=190714&cko=210714&asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8vqN%2bcYr ag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlTkeDLKOl5 %2fSMIRAYsuYad8Eqmu1q8GL7ac%2bwNcHgqbgw33qjkKl9pUk ZoPsHiMRqKhcpw%3d%3d

Hoặc:
Bahagia Hotel Langkawi
http://www.agoda.com/vi-vn/bahagia-hotel-langkawi/hotel/langkawi-my.html?dsrch=1&cki=190714&cko=210714&asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8vqN%2bcYr ag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlTkeDLKOl5 %2fSMIRAYsuYad8EqmvlgsTItMzmaqkBif1xiYbVYJScvd%2fw 95Q%2fOTIjec2VI7EWhu4IECMoApmgRdt93vI%3d
Giá 1 đêm là 600-700k VND. Có mắc wa1 ko các bác. Ngoài ks này thì có ks nào ok hơn không?

- Ở KL thì nên ở ks nào ạh? Nên ở gần KL Sentral hay Bukit Bintang vậy?
KS Beltif Hotel này dc không? http://www.agoda.com/vi-vn/beltif-hotel/hotel/kuala-lumpur-my.html?asq=Y4q%2bOyb2jYuUBwLuGIJvbRKG2P4PU7guDQ8v qN%2bcYrag38fsRDbpbJaqmm8P1UClf9P5hVrh%2bvCm60RhlT keDLKOl5%2fSMIRAYsuYad8Eqmt5TDSVyZPd4Laq6SZe9hNSYJ Scvd%2fw95Q%2fOTIjec2VIwSSEkP8DzYjBlwZ8Yn2ess%3d

- Ở Sing thì em không biết nên chọn ks nào nữa, vì dạo 1 vòng trên Angoda, thấy ks bên Sing mắc quá :(

Bạn gái em thì thích mua sắm, cho em hỏi ở Langkawi, KL và Sing thì có những khu nào bán hàng rẻ không? Chủ yếu là mua Chocolate, quần áo và giày dép. Em tính qua đó mua điện thoại nữa mà không biết bên Malay hay Sing bán điện thoại thì có rẻ hơn ở VN nhìu không nhỉ? Và nên mua điện thoại ở khu nào, thành phố nào?

Ở Sing 2 đêm thì có những chỗ nào chơi? Ở Sing thì em tính đi Sentosa để chơi Universal Studio, River Safari, S.E.A Aquarium và Công viên nước ( dạng chơi những trò chơi nước như ở Đầm Sen àh). Cho em hỏi dành 1 ngày thì có thể đi chơi hết những diểm này không? Và mỗi điểm cách nhau có xa không? Và phải di chuyển bằng gì?

Em hỏi hơi dài, tại đây là lần đâu tiên em đi phượt. Em mong các bác tư vấn giúp em ạh. Em xin cảm tạ các bác ạ.

Sao ko có bác nào trả lời em vậy :(

Em book vé bay đi KL rồi. Bay từ HCM tới KL là 61 USD, có mắc ko các bác?
Em khởi hành lúc 13:30 (SGN) tới nơi là 16:15 (KUL). Sau khi tới nơi, em dự định đáp tiếp chuyến bay tới Langkawi. Em check trên AirAsia thì có chuyến bay từ KL - LGK khởi hành lúc 19:45. Như vậy là sẽ có 3 tiếng để bay chuyến tiếp theo. Cho em hỏi là 3 tiếng thì có đủ để check out chuyến bay đầu rồi lại check in chuyến bay kế tiếp không?

Em dự định ở lại 2 đêm ở Langkawi sau đó về lại KL. Em mún hỏi là nên sử dụng phương tiện nào để trở lại KL vậy? Train,phà hay máy bay? Em thì mún ngồi phà để ngắm cảnh, mà ko biết có chuyến phà nào chạy trực tiếp tử Langkawi tới KL không? Và mất bao lâu để tới nơi?

Các bác trả lời giúp em với. Và bài ở trên của em nữa :(. Lần đầu đi bụi mà ko biết gì hết. Em hơi lo hic :(

tuandang_k3s
18-02-2014, 19:26
Tặng vé đợt 2:
Hiện tại Tuấn còn 4 vé USS (người lớn) khách đặt ngày mà hủy.
HSD đến 22/2
Buồn quá đem tặng cho mọi người ai đi dịp này chơi cho biết, khỏi tốn tiền, để tiền ăn cháo ếch ;)

Tốt thì cảm ơn Tuấn 1 tiếng ko thì coi như lì xì . Mọi người cứ fone sang cho Tuấn, Tuấn sẽ gửi vé qua mail in ra mà dùng nhé: 0932778722
Tuesday vui vẻ ;)
À quên: nhớ like cho Tuấn Page này + share cho mọi người biết nhé :)
Event tại đây: https://www.facebook.com/veussgiare/posts/772325326128261?stream_ref=10

tonphan
18-02-2014, 22:04
Sao ko có bác nào trả lời em vậy :(

Em book vé bay đi KL rồi. Bay từ HCM tới KL là 61 USD, có mắc ko các bác?
Em khởi hành lúc 13:30 (SGN) tới nơi là 16:15 (KUL). Sau khi tới nơi, em dự định đáp tiếp chuyến bay tới Langkawi. Em check trên AirAsia thì có chuyến bay từ KL - LGK khởi hành lúc 19:45. Như vậy là sẽ có 3 tiếng để bay chuyến tiếp theo. Cho em hỏi là 3 tiếng thì có đủ để check out chuyến bay đầu rồi lại check in chuyến bay kế tiếp không?

Em dự định ở lại 2 đêm ở Langkawi sau đó về lại KL. Em mún hỏi là nên sử dụng phương tiện nào để trở lại KL vậy? Train,phà hay máy bay? Em thì mún ngồi phà để ngắm cảnh, mà ko biết có chuyến phà nào chạy trực tiếp tử Langkawi tới KL không? Và mất bao lâu để tới nơi?

Các bác trả lời giúp em với. Và bài ở trên của em nữa :(. Lần đầu đi bụi mà ko biết gì hết. Em hơi lo hic :(

61 USD một chặng từ TSN đi KUL hả bạn? Đã gồm thuế phí gì chưa hay đây đã là final cost rồi? Nếu một chặng và cho một người thì mình thấy giá vé như vậy cũng bình thường, vé giá rẻ thì nằm ở khoảng 70 - 80 usd khứ hồi heng. Tại bạn không chờ thêm xí nữa chứ từ đây đến tháng 7 thì thể nào AA cũng có promo vé rẻ à!

Bạn đi KUL là sân bay LCCT phải không? Nếu chuyến bay tiếp theo đi Langkawi cũng bay của AA thì 3h đủ để nối tuyến ý, tha hồ mà đi một vòng LCCT heng, vì AA chỉ bay ở LCCT thôi, đây là sân bay giá rẻ mà! 3h thì lại ko đủ để bạn bắt shuttle bus trong sân bay vô KL rùi! Đi một vòng LCCT rùi lượn tiếp đến Langkawi heng, yên tâm, dư dả về mặt thời gian mà!

Mình chưa đi Langkawi nên không có kinh nghiệm để chia sẻ về phương tiện trở lại KL. Ở KL thì mình nghĩ bạn nên ở khu Bukit Bintang ấy, khu này sầm uất đông đúc vui lắm, còn ở khu KL Central cũng được nhưng bạn mình nó toàn kêu mình ở khu Bukit thui, ở Bukit bạn sẽ dễ bắt bus đi Sing nữa vì trạm bus nằm ngay chỗ Beraya Timesquare ngay khu Bukit luôn, tiện lắm.

Mình thấy thời gian bạn ở bên KL hơi nhiều á! Ở KL bạn có thể đi các khu như KL Tower, nguyên khu Bukit tha hồ mua đồ luôn, các shopping mall nhiều dữ dội luôn á, hàng điện tử cũng rẻ nữa! Bạn có thể tới khu twinks tower áh, vô đó thì hơi luxurious xí, và shopping rẻ thì có mấy cái chỗ ở Bintan hoặc night market. Ban ngày thì lượn Genting, bắt bus tại trạm KL Central nhá!

Đi Sing thì buổi tối lên Marina Bay sand, vô casino, nhà hát Esplanade sát bên luôn! Đi Garden by the bay cũng sát bên đó luôn! Nếu đi MRT thì nhơ canh giờ vế trước 11h30. Sáng thì đi dạo khu Sentosa, bắt bus 4sgd, nếu muốn đi vô Universal singapore studio thì mua vé, có bác gì trên này bán vé rẻ hơn mua trực tiếp bên đó nè, uss chơi rất được nhé. Bác bán vé cũng nice vô cùng, nhiệt tình giao vé tận nơi chỉ đường cho bạn đi nữa.

Lần đầu đi bụi thì ở trên này có nhiều thớt lắm, bạn cứ đọc rùi rút kinh nghiệm thôi!

kukumalu
19-02-2014, 07:27
Giá vé tham quan và vui chơi bên Sing bạn ghé đây tham khảo nè. veussgiare.com nhé or facboook.com/ussvegiare. Mình thấy điểm USS là nên đi á vì đẹp và nhiều trò chơi :)

kukumalu
19-02-2014, 07:29
hihi vậy là bạn đi chủ yếu tham và và vui chơi bên Sing nè. Có gì book vé mình nhé :) hihi Bạn ở đâu vậy?

Jerany
19-02-2014, 09:43

Em hỏi hới dài, tại đây là lần đâu tiên em đi phượt. Em mong các bác tư vấn giúp em ạh. Em xin cảm tạ các bác ạ.

Ở Sing nh~ chỗ bán hàng rẻ là khu Chinatown & Bugis, đáp ứng mọi nhu cầu mua chocolate, quần áo giày dép của bạn gái b :D

Ở Sing 2 đêm tức là ở 3 ngày?

Ở Sing có hệ thống mrt rất hiện đại và tiện lợi, di chuyển đều dùng mrt hết. Cách xem bản đồ mrt và sử dụng thì b phải lội page ở đây thôi, đọc 1 lần là hiểu liền hehe.

Universal, S.E.A & Waterpark đều ở khu Sentosa, bạn cần nguyên 1 ngày để đi hết. Đi mrt đến Vivo City, lên tầng cao nhất bắt monorail sang khu Sentosa, điểm đến đầu tiên có Universal và S.E.A, còn waterpark thì mình ko rõ (thấy cái đó chẳng hấp dẫn lắm, công viên nước thì cũng như nhau thôi :">).

River Safari là 1 dạng giống như zoo, nhưng là đi thuyền để ngắm đv sống dưới nước thì phải. Hồi đi thì mình lại vô zoo chứ ko đi River Safari, tuy là 2 cái chung 1 chỗ :)) Đi cái đó thì bắt mrt đến Ang Mo Kio, sau đó chuyển sang bus. Họ có chỉ dẫn rõ tuyến bus ở đó zồi, b chỉ việc lên thôi. Chỗ đó khá xa nên mất nhiều tgian di chuyển, nếu đi chơi qua qua thì cũng mất nguyên buổi sáng.

Ngoài nh~ chỗ trên thì còn Marina Bay, The Esplanade, Merlion, Garden by the bay, đều ở chung 1 chỗ kiểu 1 vòng tròn ấy :))) Bạn đi với gf thì có thể lên Singapore Flyer, là 1 dạng đu quay ngắm toàn thành phố.

lilac
19-02-2014, 10:27
@vdanh:

1. Ko biết bạn ăn ếch ở đâu mà mắc dữ. 32S$ cho 1 em ếch thì đúng là mắc quá. Mình ăn thì thường trong khoảng 18-20S$/3 con ếch. :)
Nói rẻ thì ko rẻ (vì ko ai quy định là đặc sản thì phải rẻ), nhưng ăn được & ăn cho biết đặc sản với người ta.
Mình hay ăn ở Lavender Food Square (ngay góc ngã tư Lavender St & Jalan Besar St) & Geylang Lorong 9.

2. Vé máy bay: Bạn book rồi nên ta cứ lên đường thôi, đừng lăn tăn nữa. :) 3h thì đủ để bạn làm mọi thủ tục check out rồi check in. Tuy nhiên, sợ khách đông & hành lý ra lâu, bạn cứ làm mọi thao tác thật nhanh gọn lẹ, sau đó muốn chơi gì thì chơi, muốn nghỉ gì thì nghỉ nha. Đừng quá chủ quan.

3. Ks:
- KL: bạn nên chọn ở khu Bukit Bintang để ở sẽ tiện đi lại & vui chơi hơn.
Ks bạn đưa mình chưa ở nên ko biết. Tuy nhiên, khu này thì bạn có thể thử ks 88 Inn hoặc The Nest. 2 ks này mình đều ở rồi & đều thấy chất lượng ok với giá cả.
- Langkawi: ở đây thì bạn nên chọn ks khu Cenang Beach sẽ vui hơn, tiện đi lại & ngay tại ks sẽ có bờ biển nên nếu ko có gì chơi vẫn có thể dạo biển hoặc tắm biển đc. Ko phải lo ko có việc vui chơi. :)
Khu này thì mình thấy có ks AB Motel, Malibest Hotel là 2 ks mà mình từng ở & thấy ok. Nếu book AB Motel thì bạn y/c ở khu ngay biển thì tiện & đẹp hơn. Nếu book Malibest thì bạn y/c ở gần quầy reception, vì cái ks này lớn mà wifi chỉ có ở khu reception thôi. :)
- Sing: Ks ở Sing luôn đắt đỏ. Bởi vậy bạn có thể chọn hostel hay homestay để ở thì sẽ rẻ hơn. Bạn có thể xem ABC Hostel, The Beary Good/Best…

4. Điểm tham quan mua sắm:
- Langkawi: thì bạn có thể mua sắm ở khu Kuah Town. Khu này có nhiều shopping mall, tuy ko to nhưng bán hàng đc. Muốn mua socola & rượu bạn có thể đến Teow Soon Huat, nằm cạnh Langkawi Parade. Nếu muốn mua đồ dùng gia đình như chăn/ga/gối/đệm thì có thể đến khu thương mại gần De Baron resort.
Đi chơi thì có thể mua tour (mua tại ks sẽ rẻ hơn ở sân bay). Trong các ks thì thấy AB Motel bán tour có vẻ rẻ nhất. Có thể mua tour island hopping hoặc tour làm tazan… Ngoài ra thì có thể đi cái Sky bridge (nhưng cái này có vụ sửa chửa gì đó, cần kiểm tra thông tin trước khi đi), & cái Eagle Square (biểu tượng của Langkawi).
Di chuyển ở Langkawi thì chỉ có taxi & thuê xe tự lái. Taxi thì có giá hết rồi nên cứ thấy xe nào đẹp là lên thôi. Giá ở đây ko phải giá chạy theo meter mà là giá cố định của mấy bạn taxi, ví dụ từ sân bay về Cenang beach là 18RM, từ Cenang beach qua Kuah là 24RM…

- KL: Trong topic thông tin du lịch Malay có nói rất nhiều về các điểm đi ở KL. Bạn có thể sang đó tham khảo & chọn những điểm đi mình thích, vì rất nhiều & rất khó liệt kê.
Mua sắm thì có thể mua sắm ở Bukit Bintang (bình dân thì có BB Plaza, trung bình thì có Lot 10, Farenheit, cao cấp thì có Pavilion, KLCC), Chinatown. Nếu có thgian thì đi shopping ở Mid Valley hoặc 1 Utama - là những shopping mall nằm ngoài trung tâm nên sẽ rẻ & nhiều hàng hóa hơn trong KL.

- Sing: cũng vậy. Bên topic Singapore mọi người liệt kê rất nhiều điểm đi & cách đến các điểm vui chơi.
Chú ý là nếu đi Universal Studio (khá tốn tiền) nên bạn cần dành thgian ít nhất là từ 10AM đến 7PM cho nó để ko phí tiền.
Mua sắm thì có khu Bugis (bình dân thì có Bugis Market, Bugis Village, cao cấp hơn thì có Bugis Junction), Chinatown, Mustafa (24h) & khu Orchard (rất nhiều shopping mall, hàng cỡ nào cũng có).

5. Nếu từ Langkawi bạn muốn quay trở lại KL thì cách đơn giản & tiện nhất là đi máy bay. Vì từ Langkawi mà đi phà về lại KL thì ko có phà đi thẳng, bạn phải di chuyển qua khá nhiều bến & phức tạp (đổi từ phà qua bus…) rất mệt nên chắc cũng chẳng ngắm cảnh đc nhiều đâu.

Chúc bạn đi vui,

hoangvanphuong75
19-02-2014, 12:17
Nếu đã đến Langkawi thì mua Sô Cô La ở đó vì hòn đảo này miễn thuế đễ hút khách dl, tiền Ring lại rẻ hơn tiền Sing.

phuongquynhvp
19-02-2014, 13:35
Nhóm mình 4 người sang Sing từ 29/8 - 2/9.
Mình đã đọc hướng dẫn đi MRT của mọi người. Có chút khái niệm nhưng không biết thực hành thực tế thì như thế nào.
Nên cũng lo quá....Vì tiếng Anh nghe nói trong nhóm ai cũng tệ...
Chủ thớt cho mình hỏi, đi MRT có khó lắm không?

vdanh
19-02-2014, 13:42
@tonphan, @ Jerany và @lilac

Đúng rồi bác, 61$ là 1 chặng đi từ TSN tới KUL. Tính hết thuế tất cả rồi. Tại em canh mấy tuần rồi mà ko thấy giá rẻ, lúc trước thấy giá 1 chiều là 91$, hôm qua nhảy vào coi thì thấy 61$ nên book lun. Lần đầu em book vé máy bay nên hơi gà,biết vậy đợi thêm mấy tháng nữa rồi book :(.

Em đi KUL đáp ở LCCT, em không có mua hành lý ký gửi chặng đi. Nên chắc không phải đợi lấy hành lý. Vậy 3 tiếng là đủ để đón chuyến bay tiếp sang Langkawi rồi vậy không bác?

Ở KUL thì em cũng dự định ở khu Bukit Bintang vì nghe mấy bác nói khu này nhìu chỗ mua sắm. Em chỉ có thể mua với giá bình dân thôi, những khu thượng hạng em ko có tiền:D

Ở Langkawi thì em đư định ở khu Kuah, vì chỗ này nghe nói nhìu chỗ shopping hơn so với Cenang. Nếu đến nơi mà bạn gái em thích đi biển thì có thể bắt taxi đi biển :D

Lịch của em dự định là như vậy: 19/7 đến 27/7

19/7: TSN - KUL: 13:30 (SGN) tới nơi là 16:15 (KUL).
KUL-LGK: 19:45 tới nơi là 20:45.

21/7: LGK-KUL: chưa book vé. Nhưng dự định là sẽ book chuyến sau 10g.

25/7: KUL-SIN: em cũng chua book vé lun. Em dự định đi bằng máy bay, vè check trên web thấy vé may bay rẻ hơn cả xe bus lại đi nhanh hơn nữa.

27/7: SIN-SGN: Về lại HCM.

Bác cho em hỏi lịch em như vậy có chỗ nào ko hợp lý không? Ở lại Langkawi 2 đêm có đủ không. Hay ở lại KUL 4 đêm thì có nhìu ko?

Em dự định là ở Sing 2 đêm. chắc tính đúng thì cũng chỉ được 1 ngày rưỡi àh. Vì em dự định từ KUL sang SIN là lúc 1g30PM rồi. Ngày 27/7 em về thì cũng dự định bắt chuyến bay buổi trưa. Vậy là ngày đầu chỉ có nữa ngày, và ngày cuối thì chắc sáng ngủ dậy rồi checkout ks rồi ra sân bay thôi cụng ko đi đâu được :(

Universal, S.E.A & Waterpark và River Sẩi thì dành hẳn 1 ngày thứ 2 ở SIN thì đi có đủ không? Những chỗ Marina Bay, The Esplanade, Merlion, Garden by the bay như bác nói chắc chỉ là dừng lại chụp hình thôi phải ko bác?

Em chưa có ăn cháo ếch ở SIN, em thấy cái bảng giá của bác nào post ở page trước nến em lấy ra hỏi thôi

Ở Langkawi ngoài mua Socola ra thì còn có cái gì để mua ko? Em ko mua rượu, và mấy thứ chăn gối nệm đâu ạ :D

Về phần ở bên SIN thì em đi với bạn gái em, nên chắc em không chọn Homestay hay Hostel đâu. Chắc chỉ chọn ks thôi, Ở SIN thì nên ở khu nào đông lúc, dễ đi lại và mua sắm vậy bác. Và giá ks rẻ chút nữa :D

Nếu muốn mua điện thoại thì ở Maylay và SIN thì nên đi mua ở chỗ nào? Và nên mua ở Malay hay SIN? Hàng chính hãng chất lượng nha, chứ không phải trôi nổi nha các bác :(

Em xin cám ơn các bác đã tư vấn cho em ạ. Em tiếp tục chờ đợi sự tư vấn của các bác ạ :D

lilac
19-02-2014, 14:40
@vdanh:

1. Ở KL 4 đêm thì hơi nhiều. Bạn có thể chia ra với thgian ở Sing.
Langkawi thì 2 đêm cũng ok rồi.

2. Từ KL sang Sing đúng là đôi khi vé máy bay giá cũng tương đương bus. Tuy nhiên, về thgian thì chưa chắc, vì bạn chú ý thgian từ trung tâm KL, bạn phải đi bus ra sân bay (khoảng hơn 1h) & từ sân bay Sing về trung tâm Sing (cũng hơn 30-45 phút) & thgian chờ check in, check out nữa nha. Còn bus thì đi thẳng từ trung tâm này sang trung tâm kia. Mọi ng hay chọn đi bus đêm từ KL sang Sing, ngủ 1 giấc là đến Sing, vừa khỏe vừa đỡ tốn tiền ks.
Tuy nhiên, tùy bạn lựa chọn.

3. Như mình đã nói USS thì bạn nên dành thgian từ 10AM-7PM mới chơi đủ & đã. Vậy thì sẽ ko đi đc S.E.A & River Safari rồi. Bạn phải bỏ 2 điểm này & dời cho ngày hôm khác (nếu bạn còn thgian).
Ngày đi USS thì nếu thích bạn có thể kết hợp đi cụm Marina Bay Sands, Merlion Park & Esplanade vào sáng sớm (đi thật sớm & đi xong 1 vòng này thì đi taxi sang USS luôn) & Garden by the Bay vào buổi tối (nếu thích).

4. Ở Langkawi cũng có nhiều mặt hàng khác như quần áo, giày dép… nhưng ko phong phú như ở KL. Ở Langkawi thì socola & rượu đc mọi ng mua nhiều vì miễn thuế nên rẻ.

5. Ở Sing thì bạn cứ chọn ở khu Bugis hoặc Chinatown, sẽ đông vui & tiện ăn uống hơn. Có tiền thì chọn khu Orchard, luôn đông vui & nhộn nhịp.

6. Vụ điện thoại ko rành. Chỉ biết ở Sing thì mình hay mua đồ điện tử ở Sim Lim Square hoặc Funan IT Mall.

vdanh
19-02-2014, 14:52
@lilac

- Ở KL 4 đêm là hơi nhiều, vậy chắc em cắt bớt 1 đêm đê dành qua SIN quá...

- Từ KL sang SIN em thấy xe bus là đi 4-5 tiếng, giá 30SGD 1 người. Nếu đi xe bus thì có bus đêm hả bác? Nếu đi lúc 11g30PM thì giả sử 5 tiếng tới thì lúc đó mới chỉ có 6g30 sáng. Lúc đó đến SIN thì có thể đi được đâu? Vì chưa check in ks dc, và phải mang hành lý nữa :(

- USS mình thấy thì hình như chỉ chơi mấy trò 4D cinema thôi phải ko bác? Hay nó còn những trò khác nữa mà phải dành thời gian từ 10AM-7PM vậy :(. Mà hình như có dạng vé Express là ko cần phải xếp hàng mà có thể vào chơi ngay luôn được phải không bác?

- Socola ở Langkawi có nhìu thương hiệu, sản phẩm cho mình chọn không? :D

- KS ở Chinatow bên SIN có ok không bác. Sao em nghe mọi người chê ks ở Chinatow cũ kĩ và ko được an toàn lắm :(

- Em coi trên web thì thấy người ta nói Sim Lim Square toàn bán hàng điện tử chợ trời không à. Hjc. :(

lilac
19-02-2014, 15:17
@vdanh:

1. KL 3 đêm thì bạn có thể tìm hiểu thêm về Berjaya Hill hoặc đi thêm Malacca (nếu thích).
Hoặc nếu thích mua sắm thì bạn có thể dành thgian đi Mid Valley hoặc 1 Utama để mua sắm cho đã, vì rộng & nhiều mặc hàng hơn trong trung tâm.

2. Bus từ KL đi Sing có bus đêm. Đến Sing sớm thì bạn vào ks gửi hành lý (hầu như ks nào cũng cho gửi hành lý đến giờ check in), sau đó đi tham quan, vui chơi đến khi nào muốn thì về ks check in.

3. USS có khá nhiều trò chơi & show trình diễn, chính vì thế nên nó mới mắc. Đi theo bt thì cứ làm 1 vòng tròn xem hết show & chơi hết game (chỉ những game mình thích thôi, những món ko thích như vòng quay ngựa gỗ hay Treasure Hunter thì ko tham gia) thì cũng tốn cỡ đó thgian.
Bạn nên chơi Transformer, rất hay & rất đã. Lần nào đi USS mình cũng chơi món này 2-3 lần.
Có vé Express & bạn sẽ đc ưu tiên cho lần đầu tiên chơi trò chơi đó. Tuy nhiên, vé này phải mua riêng & giá cũng hơi cao. Vé này chỉ dùng đc 1 lần cho mỗi game & mỗi ng 1 vé. Nên nếu bạn có vé này mà bạn gái bạn ko có thì bạn gái bạn vẫn xếp hàng bt & nếu ngày hôm đó có nhiều ng có vé Express thì bạn sẽ đc xếp hàng bên line dành cho ng có vé Express.

4. Socola ở Langkawi có rất nhiều thương hiệu. Bạn đừng lo.

5. Ks bên Chinatown thì mình ko biết bạn ở ks nào để nói nó có ok ko. Còn khu Chinatown thì ở đâu cũng nhìn ko sang lắm. Nhưng so với khu Geylang & khu Little India ở Sing thì khu Chinatown cũng ok.
Vì ks Sing mắc nên mình giới thiệu bạn khu Bugis & Chinatown là tương đối. Còn nếu thích thì bạn vẫn có thể ở khu Orchard, sang, sạch & đẹp.

6. Sim Lim Square thì rất tùy. Nếu bạn là ng biết mua hàng điện tử thì vẫn có thể mua đc hàng tốt, giá rẻ khu này. Còn nếu bạn sợ vụ "chợ trời" thì cứ vào store của mấy thương hiệu điện tử mà mua thôi. :)

newguest
19-02-2014, 15:28
Gia đình mình (ba mẹ, 2 vợ chồng mình và em gái) sắp đi Sing vào đầu tháng 4 này. Vì có 2 người lớn nên mọi người tư vấn giúp mình xem lịch trình của mình như vậy có ổn không?
Ngày 1
12h : đến sân bay Changi
14h : Nhận phòng và ăn trưa ở China Town
15h : Tham quan China Town
17h: Tham quan Merlion park, Eslanade, Marina Bay Sands. Mọi người cho hỏi ở gần đây có chỗ nào ăn tối ngon, giá rẻ không?
20h: Xem nhạc nước ở Marina Bay Sands.
Ngày 2:
8h00: ăn sáng ở Chinatown
8h30: Đi Vivo City để ra đảo Sentosa
10h : Vào USS chơi tới chiều
18h: Đi dạo Sentosa
19h: Đi xem show Song of the Sea
20h: Về Vivo City ăn tối và đi dạo shopping
Ngày 3:
8h30: Dậy ăn sáng
9h30: Đi tham quan và chụp hình ở Garden by the Bay
11h30: Đi dạo và ăn trưa ở Suntec City
17h: Tham quan ở Bugis và ăn lẩu hải sản
20h: Ghé Geylang ăn cháo ếch
Ngày 4:
7h30: ăn sáng ở Chinatown
8h00: Tham quan Bonatic Garden. Cách đi: Tới City Hall MRT station hoặc Orchard MRT (đi MRT nào thì thuận tiện hơn vậy mọi người?), bắt xe bus số 7 đến Botanic Garden
11h30: Về Orchard ăn trưa và tham quan
17h: Đi Little Indian
19h: Ra Clark Quay ăn tối và đi dạo
22h: Về ks ngủ
Ngày 5:
8h00: Dậy ăn sáng xong thì chưa biết đi đâu trong buổi sáng này vì trưa phải ra sân bay rồi. Mọi người tư vấn giúp với?
12h30: Check out khách sạn và đi MRT ra sân bay
15h30: Bay về VN

Cám ơn mọi người rất nhiều.

lilac
19-02-2014, 16:03
@newguest:

Ngày 1:
Bạn có thể vào Marina Bay Sands ăn. Cũng ko quá mắc. Vì khu này các nhà hàng thì hơi hơi mắc.
Hoặc nếu gđ có ý định ăn cua sốt ớt (Chili Grab) thì ngay ở Esplanade có chi nhánh của nhà hàng No Signboard Seafood Res. ăn cũng tiện.

Ngày 2:
Nếu muốn xem Song of the Sea suất đầu thì ngay khi đến tầng 3 Vivo City, bạn nên mua luôn vé xem show này luôn cho tiện.

Ngày 3:
- Garden by the Bay ngay kế bên Marina Bay Sands nên nếu ngày đầu bạn dành thgian tham can luôn sẽ tiện hơn. (đừng dành thgian đi tham quan Chinatown vào ngày 1 làm gì).
- Suntec City thì bạn nên dành thgian đi vào buổi tối (từ 7pm trở đi) thì đẹp & lung linh hơn.
(ý là dời lại sau khi đi tham quan Bugis.).

Ngày 4:
Nếu đi Botanic Garden thì hiện giờ có line cam (circle line) đến thẳng trạm Botanic Garden luôn.

Ngày 5:
Nếu chưa có kế hoạch gì tham quan thì bạn có thể tham quan Chinatown với chùa Răng Phật & các hàng quán đậm chất Trung Hoa. Tiện về ks check out để ra sân bay.

ngdieulien
20-02-2014, 08:56
hihi vậy là bạn đi chủ yếu tham và và vui chơi bên Sing nè. Có gì book vé mình nhé :) hihi Bạn ở đâu vậy?
Ok, đến gần đi mình liên lạc bạn nhé, mình ở tp.hcm

tonphan
20-02-2014, 21:09
@vdanh:

- Mình thấy bạn ở KL hơi nhiều, ở Sg nên chia bớt thời gian vì ở Sg nhiều chỗ chơi được lắm!

- Từ KL sang Sg mình đi và về lúc nào cũng 6h cả, hix ngồi xe đã đời luôn! Mình đi của hãng starmart, hãng này xe chạy cũng nhiều tuyến lắm, thấy có đặt vé online luôn, bạn search trên mạng shuttle bus from sing to malay... thì ra cả đống luôn! Giá vé thì đúng là 30sgd áh! Nhưng nếu bạn đi đêm thì có thể đi train, giá rẻ hơn xí, đi thời gian lâu hơn, ngủ đc nhiều hơn, không bị lỡ cỡ về thời gian. Ngoài ra, nếu bạn đi từ KL thì hình như giá vé rẻ hơn đó, bạn search ngược lại shuttle bus from kl to sg đi. Cái này là bạn mình ở KL nói chứ mình thì đi từ Sg qua nên khứ hồi luôn là 55sgd, xe đi tặng kèm chai nước. Ở Sg thì 5am đã có MRT rùi, nhưng mình thấy mang vác vali cực khổ nên trước tiên cứ từ bus stop mà về thẳng hostel, gửi đồ, sau đó lượn xí cũng ược.

- USS kiểu Vnpearl Việt Nam ấy, nhưng nhiều trò hấp dẫn hơn, xếp hàng lâu hơn. Nói chung đi cả ngày cũng chưa đã! Vé nếu mua trực tiếp bên đó là 75sgd, mắc lòi luôn! Đợt vừa rồi mình vừa đi về, mình mua vé của bác này nè, rẻ hơn cả 20sgd áh, với cả bác ấy cũng nhiệt tình, giao vé trực tiếp và điện thoại có viber nên lúc nào lạc đường thì mình hú bác ấy! Mình cũng chả biết tên nhưng bác ấy có nick trên phượt này là Cdbenly90, email là [email protected] ấy!

- Ở Sg an toàn lắm, chả phải như ở VN mình đâu! Mình nghe bảo là ở khu Ấn thì hơi phức tạp xí chớ ngoài ra thì chả có gì. Đi ngoài đường 11, 12 giờ đêm cầm iphone dò đường đùng đùng chả hề hấn gì.

hoangphuc17
21-02-2014, 09:05
Hi về vé tham quan và vui chơi bên sing bạn có thể tham khảo giá vé và các điểm vui chơi sing ở đây nè veussgiare.com. Bạn mình mới đi về và book vé ở đây giá rẻ hơn khi mua bên đó.

hoangphuc17
21-02-2014, 09:06
Gia đình mình (ba mẹ, 2 vợ chồng mình và em gái) sắp đi Sing vào đầu tháng 4 này. Vì có 2 người lớn nên mọi người tư vấn giúp mình xem lịch trình của mình như vậy có ổn không?
Ngày 1
12h : đến sân bay Changi
14h : Nhận phòng và ăn trưa ở China Town
15h : Tham quan China Town
17h: Tham quan Merlion park, Eslanade, Marina Bay Sands. Mọi người cho hỏi ở gần đây có chỗ nào ăn tối ngon, giá rẻ không?
20h: Xem nhạc nước ở Marina Bay Sands.
Ngày 2:
8h00: ăn sáng ở Chinatown
8h30: Đi Vivo City để ra đảo Sentosa
10h : Vào USS chơi tới chiều
18h: Đi dạo Sentosa
19h: Đi xem show Song of the Sea
20h: Về Vivo City ăn tối và đi dạo shopping
Ngày 3:
8h30: Dậy ăn sáng
9h30: Đi tham quan và chụp hình ở Garden by the Bay
11h30: Đi dạo và ăn trưa ở Suntec City
17h: Tham quan ở Bugis và ăn lẩu hải sản
20h: Ghé Geylang ăn cháo ếch
Ngày 4:
7h30: ăn sáng ở Chinatown
8h00: Tham quan Bonatic Garden. Cách đi: Tới City Hall MRT station hoặc Orchard MRT (đi MRT nào thì thuận tiện hơn vậy mọi người?), bắt xe bus số 7 đến Botanic Garden
11h30: Về Orchard ăn trưa và tham quan
17h: Đi Little Indian
19h: Ra Clark Quay ăn tối và đi dạo
22h: Về ks ngủ
Ngày 5:
8h00: Dậy ăn sáng xong thì chưa biết đi đâu trong buổi sáng này vì trưa phải ra sân bay rồi. Mọi người tư vấn giúp với?
12h30: Check out khách sạn và đi MRT ra sân bay
15h30: Bay về VN

Cám ơn mọi người rất nhiều.

Hi về vé tham quan và vui chơi bên sing bạn có thể tham khảo giá vé và các điểm vui chơi sing ở đây nè veussgiare.com. Bạn mình mới đi về và book vé ở đây giá rẻ hơn khi mua bên đó.

ntchi
21-02-2014, 15:18
Woohoo, nhờ sự tư vấn của mọi người mà em đã hoàn thành chuyến đi Mã Sing 5 ngày 4 đêm vừa rồi, cho nên em cũng xin chia sẻ chút ít kinh nghiệm của mình tại đây để mọi người xem xét và có thể chỉnh sửa và áp dụng vào kỳ nghỉ của mọi người! ^^
Em đi chuyến lần này 05 ngày 04 đêm, đoàn em 3 người, trong đó có má mi... Hơi đáng tiếc, nếu kéo dài thêm 01 ngày thì sẽ không đến mức không có thời gian shopping như em, cho nên nếu mọi người muốn đi 2 nước mà lại có người lớn tuổi đi cùng thì thôi cứ tốt nhất là đi 06 ngày 05 đêm nhé!
Hơi dở thêm chút nữa là vé máy bay của VNA em mua trc rất lâu, tuy nhiên vé của VNA thì chỉ mua 2 chiều mới rẻ, còn không thì một chiều rất đắt, trong khi đó các hãng như AA và Tiger thì ngày em đi lại không hề có vé rẻ, do đó, em buộc phải chọn VNA (nếu không lịch trình kiểu như HN - Sing sau đó đi sang Malay bằng ô tô hoặc máy bay rồi bay thẳng từ Malay về thì tiện hơn nhiều).
Lịch trình của em:
- Ngày 1: Sáng bay HN-Sing, 1h hơn đến nơi, transit tại Changi cỡ 3 tiếng, nghỉ ngơi vui chơi chút xíu tại sân bay xinh đẹp này sau đó bay luôn KL. Em đặt ks Alor Boutique ở luôn ăn uống Bukit Bintang, ks bé, sạch sẽ, nhân viên nhiệt tình phải mỗi cái không có thang máy với cả dành cho dân du lịch bụi thì phù hợp hơn là có má đi cùng như em. Giá cũng tương đối rẻ (phòng em đặt trên agoda, giá cỡ 1 triệu/phòng deluxe 3 người). Cũng may phòng em ở nó chỉ nằm tầng 2 thôi chứ k 2 cái vali to oạch của em cũng đủ làm em chết rồi... Cho nên, nếu ai đi nghỉ muốn lịch sự và đẹp hơn một chút thì sang cái ks lớn phía sau là Alpha Genesis, ks lớn nhất khu đó... Buổi tối em ăn uống ở ngay Bukit Bintang đó thôi... Em thấy các món nướng tương đối ok chứ quả thật đi Malay mấy lần rồi nhg vẫn k thấy đồ Malay dễ nuốt cho lắm.
Tuy nhiên, lưu ý trong ngày này đó là em lo nhất khoản nhập cảnh! Ai cũng biết ng Việt nhập cảnh vào Sing hơi khó, lại còn vụ từ Malay nhập cảnh về lại càng mệt chứ... Nhg thực ra nó k khó đến như thế (chắc tại mặt mình đảm bảo lại có hộ chiếu đã đi Sing mấy lần) :)) Với kiểu bay transit và bay của 2 hãng như thế này, mọi người nên lưu ý lựa chọn lịch bay 2 chuyến nên cách nhau từ 3 tiếng trở lên cho dễ thở. Thêm vào đó, mọi người sẽ phải nhập cảnh vào Sing, lấy hành lý, di chuyển sang nơi khởi hành chuyến tiếp theo, làm thủ tục check-in, xong xuất cảnh khỏi Sing; do đó trên tờ khai hải quan mọi người cứ để là 01 ngày ở Sing, và nếu đã có sẵn địa chỉ khi quay lại Sing thì cũng điền luôn vào đó.
- Ngày 2: Em không rành đường đi nước bước của Malay cho lắm nên book một private tour để đi, cái này ks nào cũng có nên em chẳng giới thiệu nữa.. Giá cả rơi vào tầm 100 Ringgit/người/tour 8 tiếng (chẳng biết có bị đắt quá không chứ em cũng không rành cho lắm). Em đi từ 09h30’ đến 17h thì về, tối lang thang mua sắm và chụp hình Twin Towers về đêm. Em thấy tháp đôi về đêm đẹp hơn ban ngày nhiều, bao năm rồi kể từ lần đầu tiên em thấy nó thì đúng là ban ngày với em nó chỉ như cục sắt ý! Đến đêm mới huyền ảo… Đúng là nghệ thuật là ánh trăng lừa dối :(
- Ngày 3: Sáng em ăn sáng sau đó đi thẳng ra sân bay bằng taxi. Kể mà em đi bằng Skybus như hôm đầu thì cũng tiết kiệm được đôi chút nhưng để chắc chắn và dư thêm thời gian hơn thì em book taxi từ tối hôm trước, từ khu Bukit Bintang ra LCCT hết 75 Ringgit. Bắt chuyến bay lúc 12h40’ đi về Singapore… Điều khổ sở nhất trong ngày hôm nay đó là cô bé ở quầy check-in của Malaysia… Chắc mới vào làm nên thời gian chờ để check-in của cả nhà em tận 50’ mới tới lượt… Ôi, muốn ngất!
Chiều hôm đó nhà em đến Sing khoảng 3 giờ kém… Làm thủ tục các thứ xong rồi đi thẳng xuống MRT ở sân bay và đi về thành phố. Phải nói là em sang Sing cũng nhiều lần nhưng đây là lần đầu tiên em biết MRT, nẫu thế! Thế nên mới ước ao giá như mình biết sớm hơn thì ngày xưa có phải đỡ tốn biết bao nhiêu tiền không… Thêm vào đó, em mua thẻ standard để đi, mỗi lần đi sẽ phải để thẻ để nạp tiền, sau 03 lần thì sẽ được refund 0,1$/thẻ hoặc đi đến lần thứ 05 - tức là lần cuối cùng được sử dụng cái thẻ đó thì được discount 0,1$/người/chuyến đó. Nhưng em thấy thế thiệt lắm, vì cuối cùng em dùng hết 05 lần và được discount, tuy nhiên ngày hôm sau em phải mua thẻ mới, và không đi đủ 03 lần nên phải mang về VN kỷ niệm cả đống thẻ thay vì nếu như em refund ngay từ loạt thẻ trước thì em sẽ được refund 2 lượt (vì em sử dụng thẻ khoảng 6 lần mà) :( Một kinh nghiệm là: nếu dùng thẻ Standard, sau 03 lần hãy mang thẻ ra máy để lấy refund, tránh trường hợp mua thẻ tiếp như em. Ngày hôm đó em vui chơi ở khu Merlion Park, ChinaTown và mấy địa điểm trong thành phố. Khách sạn em đặt là Sandpiper Hotel ở khu Little India, giá 2 triệu 4/đêm/phòng 3 người. Khách sạn mới, đẹp tuy nhiên giá cũng không phải rẻ lắm vì Singapore khách sạn đắt đỏ mà… Tuy nhiên em sẽ không recommend khách sạn này vì khu Little India này thật là hoang vắng và hơi sợ sợ… Nhất là sau khi nó bị quản thúc sau vụ bạo động thì một khu vực với tinh thần Yoga thật không thích hợp với những người ham vui tý nào…
- Ngày 4: Cuối cùng lời hẹn ước với USS của em đã đến, sau bao lần lỡ hẹn… USS thì quá nhiều bài viết rồi, tuy nhiên ở đây em muốn nói đến vé USS. Em đã mua của bác Tuấn Đặng trên này, vé dùng tốt, em mua thêm vé Express nữa nhưng đáng tiếc ngày hôm đó vắng hoe, vé Express như vé thường các bác ạ  Tuy nhiên em recommend cho các bác mua vé của anh Tuấn nhé!
Tối hôm đó mới là thảm họa, đáng lý ra em nên kéo dài thêm một ngày là vì thế (đằng nào cũng nghỉ phép mà lại không tranh thủ chơi luôn :(). Sau khi chơi ở USS và cả S.E.A Aquarium (em cũng khuyên các bác nếu không có trẻ con thì cũng đừng vào đây làm gì vì nó bây giờ cũng không có gì đặc biệt so với ngày trước nữa rồi, vì mẹ em chưa đi Sing lần nào nên em mới dẫn đến đây thôi), em tính cho mẹ về nghỉ một chút rồi đi ăn, tuy nhiên mẹ em bảo đi luôn nên em dẫn đến nhà hàng G7 Sinma ở Lor 3 Geylang ăn cháo ếch luôn. Tuy nhiên, em bị đi hớ xuống Anjunied, trong khi nếu đậu ở Kallang đi vào chỉ khoảng 400m. Khổ ơi là khổ, mà k nhớ đường nữa chứ… Thế là cũng phải đi bộ chừng cả cây mới quyết định bắt taxi. Mẹ em ăn xong đúng kiểu muốn ngất luôn, xong lại dẫn đi ra Orchard mua sắm… Quả ý thì đúng là kiểu kiệt sức thật… Mẹ con cự nự nhau xong cuối cùng em cũng phải bắt taxi đưa mẹ về, chả kịp mua sắm gì vì ở Sing cỡ 9h nó cũng bắt đầu đóng cửa rồi… Khổ ghê!
- Ngày 5: Mặc dù trưa em mới bay về Hà Nội tuy nhiên buổi sáng ở Sing khu shopping cũng phải 10h mới mở, thế nên chuyến này của em coi như đi ngắm cảnh ăn uống chứ chẳng kịp mua gì hết, hơi thất bại vì mẹ con còn lục đục, huhu… Thế nên em mới nói phải chi ở thêm một ngày thì em sẽ nghỉ ngơi mua sắm và còn có thể ra Clarke chơi nữa, nên các bác rút kinh nghiệm nhé…
Thôi em xin hết lời tại đây, quan trọng nhất là báo cáo lại cái vụ vé USS để bác Tuấn đỡ kêu là không ai đả động gì đến vé dùng ra sao cả ạ.
Chúc mọi người có những chuyến đi thành công :)

honganhsj
21-02-2014, 19:06
Woohoo, nhờ sự tư vấn của mọi người mà em đã hoàn thành chuyến đi Mã Sing 5 ngày 4 đêm vừa rồi, cho nên em cũng xin chia sẻ chút ít kinh nghiệm của mình tại đây để mọi người xem xét và có thể chỉnh sửa và áp dụng vào kỳ nghỉ của mọi người! ^^
Em đi chuyến lần này 05 ngày 04 đêm, đoàn em 3 người, trong đó có má mi... Hơi đáng tiếc, nếu kéo dài thêm 01 ngày thì sẽ không đến mức không có thời gian shopping như em, cho nên nếu mọi người muốn đi 2 nước mà lại có người lớn tuổi đi cùng thì thôi cứ tốt nhất là đi 06 ngày 05 đêm nhé!
Hơi dở thêm chút nữa là vé máy bay của VNA em mua trc rất lâu, tuy nhiên vé của VNA thì chỉ mua 2 chiều mới rẻ, còn không thì một chiều rất đắt, trong khi đó các hãng như AA và Tiger thì ngày em đi lại không hề có vé rẻ, do đó, em buộc phải chọn VNA (nếu không lịch trình kiểu như HN - Sing sau đó đi sang Malay bằng ô tô hoặc máy bay rồi bay thẳng từ Malay về thì tiện hơn nhiều).
Lịch trình của em:
- Ngày 1: Sáng bay HN-Sing, 1h hơn đến nơi, transit tại Changi cỡ 3 tiếng, nghỉ ngơi vui chơi chút xíu tại sân bay xinh đẹp này sau đó bay luôn KL. Em đặt ks Alor Boutique ở luôn ăn uống Bukit Bintang, ks bé, sạch sẽ, nhân viên nhiệt tình phải mỗi cái không có thang máy với cả dành cho dân du lịch bụi thì phù hợp hơn là có má đi cùng như em. Giá cũng tương đối rẻ (phòng em đặt trên agoda, giá cỡ 1 triệu/phòng deluxe 3 người). Cũng may phòng em ở nó chỉ nằm tầng 2 thôi chứ k 2 cái vali to oạch của em cũng đủ làm em chết rồi... Cho nên, nếu ai đi nghỉ muốn lịch sự và đẹp hơn một chút thì sang cái ks lớn phía sau là Alpha Genesis, ks lớn nhất khu đó... Buổi tối em ăn uống ở ngay Bukit Bintang đó thôi... Em thấy các món nướng tương đối ok chứ quả thật đi Malay mấy lần rồi nhg vẫn k thấy đồ Malay dễ nuốt cho lắm.
Tuy nhiên, lưu ý trong ngày này đó là em lo nhất khoản nhập cảnh! Ai cũng biết ng Việt nhập cảnh vào Sing hơi khó, lại còn vụ từ Malay nhập cảnh về lại càng mệt chứ... Nhg thực ra nó k khó đến như thế (chắc tại mặt mình đảm bảo lại có hộ chiếu đã đi Sing mấy lần) :)) Với kiểu bay transit và bay của 2 hãng như thế này, mọi người nên lưu ý lựa chọn lịch bay 2 chuyến nên cách nhau từ 3 tiếng trở lên cho dễ thở. Thêm vào đó, mọi người sẽ phải nhập cảnh vào Sing, lấy hành lý, di chuyển sang nơi khởi hành chuyến tiếp theo, làm thủ tục check-in, xong xuất cảnh khỏi Sing; do đó trên tờ khai hải quan mọi người cứ để là 01 ngày ở Sing, và nếu đã có sẵn địa chỉ khi quay lại Sing thì cũng điền luôn vào đó.
- Ngày 2: Em không rành đường đi nước bước của Malay cho lắm nên book một private tour để đi, cái này ks nào cũng có nên em chẳng giới thiệu nữa.. Giá cả rơi vào tầm 100 Ringgit/người/tour 8 tiếng (chẳng biết có bị đắt quá không chứ em cũng không rành cho lắm). Em đi từ 09h30’ đến 17h thì về, tối lang thang mua sắm và chụp hình Twin Towers về đêm. Em thấy tháp đôi về đêm đẹp hơn ban ngày nhiều, bao năm rồi kể từ lần đầu tiên em thấy nó thì đúng là ban ngày với em nó chỉ như cục sắt ý! Đến đêm mới huyền ảo… Đúng là nghệ thuật là ánh trăng lừa dối :(
- Ngày 3: Sáng em ăn sáng sau đó đi thẳng ra sân bay bằng taxi. Kể mà em đi bằng Skybus như hôm đầu thì cũng tiết kiệm được đôi chút nhưng để chắc chắn và dư thêm thời gian hơn thì em book taxi từ tối hôm trước, từ khu Bukit Bintang ra LCCT hết 75 Ringgit. Bắt chuyến bay lúc 12h40’ đi về Singapore… Điều khổ sở nhất trong ngày hôm nay đó là cô bé ở quầy check-in của Malaysia… Chắc mới vào làm nên thời gian chờ để check-in của cả nhà em tận 50’ mới tới lượt… Ôi, muốn ngất!
Chiều hôm đó nhà em đến Sing khoảng 3 giờ kém… Làm thủ tục các thứ xong rồi đi thẳng xuống MRT ở sân bay và đi về thành phố. Phải nói là em sang Sing cũng nhiều lần nhưng đây là lần đầu tiên em biết MRT, nẫu thế! Thế nên mới ước ao giá như mình biết sớm hơn thì ngày xưa có phải đỡ tốn biết bao nhiêu tiền không… Thêm vào đó, em mua thẻ standard để đi, mỗi lần đi sẽ phải để thẻ để nạp tiền, sau 03 lần thì sẽ được refund 0,1$/thẻ hoặc đi đến lần thứ 05 - tức là lần cuối cùng được sử dụng cái thẻ đó thì được discount 0,1$/người/chuyến đó. Nhưng em thấy thế thiệt lắm, vì cuối cùng em dùng hết 05 lần và được discount, tuy nhiên ngày hôm sau em phải mua thẻ mới, và không đi đủ 03 lần nên phải mang về VN kỷ niệm cả đống thẻ thay vì nếu như em refund ngay từ loạt thẻ trước thì em sẽ được refund 2 lượt (vì em sử dụng thẻ khoảng 6 lần mà) :( Một kinh nghiệm là: nếu dùng thẻ Standard, sau 03 lần hãy mang thẻ ra máy để lấy refund, tránh trường hợp mua thẻ tiếp như em. Ngày hôm đó em vui chơi ở khu Merlion Park, ChinaTown và mấy địa điểm trong thành phố. Khách sạn em đặt là Sandpiper Hotel ở khu Little India, giá 2 triệu 4/đêm/phòng 3 người. Khách sạn mới, đẹp tuy nhiên giá cũng không phải rẻ lắm vì Singapore khách sạn đắt đỏ mà… Tuy nhiên em sẽ không recommend khách sạn này vì khu Little India này thật là hoang vắng và hơi sợ sợ… Nhất là sau khi nó bị quản thúc sau vụ bạo động thì một khu vực với tinh thần Yoga thật không thích hợp với những người ham vui tý nào…
- Ngày 4: Cuối cùng lời hẹn ước với USS của em đã đến, sau bao lần lỡ hẹn… USS thì quá nhiều bài viết rồi, tuy nhiên ở đây em muốn nói đến vé USS. Em đã mua của bác Tuấn Đặng trên này, vé dùng tốt, em mua thêm vé Express nữa nhưng đáng tiếc ngày hôm đó vắng hoe, vé Express như vé thường các bác ạ  Tuy nhiên em recommend cho các bác mua vé của anh Tuấn nhé!
Tối hôm đó mới là thảm họa, đáng lý ra em nên kéo dài thêm một ngày là vì thế (đằng nào cũng nghỉ phép mà lại không tranh thủ chơi luôn :(). Sau khi chơi ở USS và cả S.E.A Aquarium (em cũng khuyên các bác nếu không có trẻ con thì cũng đừng vào đây làm gì vì nó bây giờ cũng không có gì đặc biệt so với ngày trước nữa rồi, vì mẹ em chưa đi Sing lần nào nên em mới dẫn đến đây thôi), em tính cho mẹ về nghỉ một chút rồi đi ăn, tuy nhiên mẹ em bảo đi luôn nên em dẫn đến nhà hàng G7 Sinma ở Lor 3 Geylang ăn cháo ếch luôn. Tuy nhiên, em bị đi hớ xuống Anjunied, trong khi nếu đậu ở Kallang đi vào chỉ khoảng 400m. Khổ ơi là khổ, mà k nhớ đường nữa chứ… Thế là cũng phải đi bộ chừng cả cây mới quyết định bắt taxi. Mẹ em ăn xong đúng kiểu muốn ngất luôn, xong lại dẫn đi ra Orchard mua sắm… Quả ý thì đúng là kiểu kiệt sức thật… Mẹ con cự nự nhau xong cuối cùng em cũng phải bắt taxi đưa mẹ về, chả kịp mua sắm gì vì ở Sing cỡ 9h nó cũng bắt đầu đóng cửa rồi… Khổ ghê!
- Ngày 5: Mặc dù trưa em mới bay về Hà Nội tuy nhiên buổi sáng ở Sing khu shopping cũng phải 10h mới mở, thế nên chuyến này của em coi như đi ngắm cảnh ăn uống chứ chẳng kịp mua gì hết, hơi thất bại vì mẹ con còn lục đục, huhu… Thế nên em mới nói phải chi ở thêm một ngày thì em sẽ nghỉ ngơi mua sắm và còn có thể ra Clarke chơi nữa, nên các bác rút kinh nghiệm nhé…
Thôi em xin hết lời tại đây, quan trọng nhất là báo cáo lại cái vụ vé USS để bác Tuấn đỡ kêu là không ai đả động gì đến vé dùng ra sao cả ạ.
Chúc mọi người có những chuyến đi thành công :)

Lời khuyên của chị hữu ích quá ạ, cuối tháng này em cũng đi 2 nước 6 ngày 5 đêm đây ạ, nhưng em định chơi ở Sing trước rồi sang ngày thứ 3 mới sang Malay bằng ô tô, bọn em đi 2 ng` mà đứa bạn em cũng đòi rủ mẹ đi cùng mà em cự nự luôn,bọn em đi kiểu phượt mà, kiểu ăn bờ ngủ bụi tiết kiệm tiền, mình trẻ khỏe thế nào cũng đc, chứ cho ng` lớn đi cùng chẳng lẽ lại bắt họ khổ thì thương lắm :(

Ở thớt có bác nào rành vụ đi ô tô từ sing sang mã chỉ giúp em đc ko ạ? em định đi chuyến đêm để tiết kiệm thời gian, nhưng cũng muốn dừng ở JB chơi, bởi nghe nói ở chỗ này tuy biên giới mà cũng hay lắm, các bác giúp em nhé!!

ntchi
22-02-2014, 00:14
Lời khuyên của chị hữu ích quá ạ, cuối tháng này em cũng đi 2 nước 6 ngày 5 đêm đây ạ, nhưng em định chơi ở Sing trước rồi sang ngày thứ 3 mới sang Malay bằng ô tô, bọn em đi 2 ng` mà đứa bạn em cũng đòi rủ mẹ đi cùng mà em cự nự luôn,bọn em đi kiểu phượt mà, kiểu ăn bờ ngủ bụi tiết kiệm tiền, mình trẻ khỏe thế nào cũng đc, chứ cho ng` lớn đi cùng chẳng lẽ lại bắt họ khổ thì thương lắm :(

Ở thớt có bác nào rành vụ đi ô tô từ sing sang mã chỉ giúp em đc ko ạ? em định đi chuyến đêm để tiết kiệm thời gian, nhưng cũng muốn dừng ở JB chơi, bởi nghe nói ở chỗ này tuy biên giới mà cũng hay lắm, các bác giúp em nhé!!

Cá nhân mình nghiên cứu thì thấy nên đi Malay trước... Vì sân bay ở Malay xa hơn khu trung tâm rất nhiều so với sân bay Aing nên có thể đến ngày cuối bạn sẽ bận rộn hơn và phải chuẩn bị sớm hơn để ra sân bay... Bạn nghiên cứu ý kiến của mình nhé :)

tuandang_k3s
22-02-2014, 14:05
★ Event : Tặng 1 vé Combo 4 in1 (Người Nhớn) Trị giá hình như 99$ thì phải :)

+ Jurong Bird (Vườn trym chỉ toàn trym :3 )
+ Night Safari (Cảm giác mạnh về đêm )
+ River Safari (Dòng sông dài như sông Nile Ai Cập :D )
+ The Zoo ( Nghe đâu có mấy con voi 2-3 vòi vừa nhập từ trên sao hỏa về :)) )

HSD: 26/2/2014

Yêu cầu:
★ Like Page & Chia sẻ Công Khai hình này trên tường (Quá Nhanh như không phanh)
LINK (https://www.facebook.com/veussgiare/photos/a.490657771033622.1073741828.490643574368375/537488819683850/?type=1&theater)
★ Làm xong bước trên Call ngay đến

Hotline: 0932.778.722 (Mr.Tuấn)
Để nhận hàng (Chị em nào sinh tươi giọng ngọt ngọt càng tốt nhé, T thích vậy =)) )

Vé khách đặt không lấy đem ra tặng free hết o.0
Nhưng đừng có giả bộ làm khách đặt xong hủy để chơi Event với tuôi nha >.<

Mail: [email protected]
Website: veussgiare.com

Puppybaby
24-02-2014, 08:27
E cám ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm giúp e có được chuyến đi vui vẻ và thoải mái. E có chút chia sẻ với các bác:
* Gọi điện thoại: Mua sim của Singtel. Không biết các bác xài 3G sao chứ e lúc đầu ko biết bật 3G làm toi hết 18$ mà chưa kịp gọi điện gì :( . Thế là lại phải mua thêm cái card 10$ nhưng gọi về VN rất rẻ, mình đi 4 ngày chỉ hết có hơn 2$ gọi về thui.
* Về phương tiên đi lại:
- Các bác nên tìm đường những điểm mà các bác dự định bằng Google map, ghi rõ tên và địa chỉ các điểm muốn đi để hỏi ngừoi dân dễ hơn.
- Tổng 4 ngày e đi, nạp thẻ hết khoảng 20$.
- Nên chọn một đôi giày thật thoải mái giành riêng đi bộ
* Về ăn uống:
- E ăn cơm gà ở khu china town khoảng 3-5 $ một dĩa thấy cũng dễ ăn.
- Còn cua thì e ăn ở 2 nơi 1 là ở No signBoard ở 414 Geylang Road Lorong 24 bên khu kellang và ở G7 bên Sinma live live Seafood, lorong 3. E thì thích bên G7 hơn vì nước sốt có thêm tôm khô.
- Ăn cháo ếch ở G7 bên Sinma live live Seafood cũng hợp khẩu vị. Bác nào muốn tiết kiệm thời gian thì ăn cua và cháo ếch ở đây luôn đỡ mất công đi lại.
* Đi các khu vui chơi:
- Mình thích nhất đi USS có trò Tranformer, minh xếp hàng chơi 2 lần luôn. Các bác nên đi buổi chiều sẽ xếp hàng nhanh hơn.
- Khu Snow City: thì thấy không có gì đặc biệt, nhưng bác nào muốn đi cho biết thì tùy.
E đi về còn dư hơn 500$ e bán theo giá lúc e mua là 16.900vnd khuyến mãi 1 sim Singtel còn dư hơn 8$, bác nào sắp đi thì liên hệ e cho mượn 2 thẻ đi tàu điện luôn, nhưng các bác cho e giữ ít tiền để khi về các bác nhớ trả lại cho e. E ở Biên Hòa nhé!
* Mua quà:
- Mước hoa và dầu con ó mình mua ở khu china town rẻ hơn, ra sân bay thì mắc hơn khoảng 10-20%.

nhtphong
24-02-2014, 10:38
@ phuongquynhvp: mình có nhận dc tin nhắn của bạn nhưng không trả lời dc.
về thẻ EZLINK thì ko vấn đề gì, gần đến đó nhớ nhắc mình

honganhsj
24-02-2014, 15:12
Cá nhân mình nghiên cứu thì thấy nên đi Malay trước... Vì sân bay ở Malay xa hơn khu trung tâm rất nhiều so với sân bay Aing nên có thể đến ngày cuối bạn sẽ bận rộn hơn và phải chuẩn bị sớm hơn để ra sân bay... Bạn nghiên cứu ý kiến của mình nhé :)

Em cảm ơn chị ạ, tại em định sang Mã bằng ô tô chứ ko đi máy bay nên cũng ko lo về khoảng cách lắm ạ :)

tuandang_k3s
26-02-2014, 04:34
Tuấn đang cần mua lại các thẻ EZLink mà mọi người đem về VN ko sử dụng
Mọi người ai còn dư ra thì để lại cho Tuấn nhé, khách mượn nhiều quá mà hết cả thẻ :)

kukumalu
26-02-2014, 20:26
Ok, đến gần đi mình liên lạc bạn nhé, mình ở tp.hcm Hihi Thanks bạn có gì note lại rồi boook vé tham qua mình sẽ FIXXX cho bạn hihi :)

newguest
27-02-2014, 09:57
Mình cần mượn 4 thẻ EZlink để đi vào đầu T4 này, ai có thẻ ở HCM có thể cho mình mượn được ko? Mình đi về sẽ hoàn trả thẻ liền. Xin cám ơn!

daubac2188
27-02-2014, 11:59
Nhà mình khoảng 5-6 người tính đi Sing khoảng 4-5 ngày, vì có con nít nên ko thuê hostel đc, các bạn có biết hotel nào giá ok và tiện cho đi ra MRT thì giới thiệu mình. Cám ơn các bạn nhiều.

nhtphong
27-02-2014, 14:21
Nhà mình khoảng 5-6 người tính đi Sing khoảng 4-5 ngày, vì có con nít nên ko thuê hostel đc, các bạn có biết hotel nào giá ok và tiện cho đi ra MRT thì giới thiệu mình. Cám ơn các bạn nhiều.
hotel 101 khu Geylang, gần cháo ếch , đi bo 5-7 phut đến trạm tàu điện, nhiều quán ăn.
Khu này nổi tiếng nhiều Gái, họ đứng thì họ đừng mình đừng đụng chạm gì đến họ là dc.

kukumalu
28-02-2014, 14:05
Mình mới đi Sin về còn dư $ Sin, bạn nào cần đổi thì liên hệ nhe. Mình đổi lại giá 16.5k/1 $
email [email protected]

Thanks!
Hi bằng giá bank :) mới đổi tiền Sing sang tiền việt sáng nay :)

jinnynhungoc
28-02-2014, 17:03

Bạn ở homestay đi giá 20S$ /1 người. Bạn có thể deal giá thêm nếu ở nhiều người cũng phòng hay ở nhiều phòng.
Số điện thoại liên lạc. Chị Trang 85737305 hoặc 90907655 [email protected]
Nhà người Việt. Được nấu ăn nè, gần trạm xe Mrt, sát siêu thị, đi ra sân bay cũng gần. Trạm Mrt EW7. Bạn có thể check bản đồ. Thêm cái nàng chủ nhà rất nhiệt tình.

KittyJolie
28-02-2014, 19:18
Các anh chị cho em hỏi, ngày về em muốn mua đồ ở duty free shop nhưng hãng máy bay em đi nó ở Ter 2 mà đồ em mua thì ở Ter1. Cho em hỏi là làm thủ tục hải quan ở ter 2 xong em có thể đi qua ter 1 mua đồ ko ạ hay mình chỉ được ngồi ở Ter 2 thôi. Mà cái shop em mua đồ nó cũng ghi là After immigration. Em ở ter 2 có vào để mua đc ko ? Cám ơn anh chị nhìu nhìu

jinnynhungoc
01-03-2014, 02:19
Đước bạn nhé các tetminal 1,2,3 nối nhau chỉ cần coi hướng dẫn là đi đủ các duty free

nguyenkha
01-03-2014, 10:45
Em dự định năm sau đi du lịch Singapore - Malaysia. Kế hoạch di chuyển bay từ SGN -> SIN, sau đó ở 1-2 ngày rồi đi xe sang Malaysia tiếp tục chơi và định về từ KUL -> SGN. Tuy nhiên em hơi ngại khoản là mình không có vé từ SIN -> SGN mà chỉ có vé KUL -> SGN thì liệu HQ có thể làm khó không? Vừa rồi em đi cũng KHÔNG bị hỏi vé khứ hồi hay tiền gì cả tuy nhiên vẫn hơi lo. Có ai có kinh nghiệm giúp em với. Cả nhóm toàn mấy thằng đàn ông đi thôi :))

binhct
01-03-2014, 15:44
Mình định đi Sing-Malai đợt 22/5-27/5, có ai đi về còn thừa $ Sin, và thẻ EZlink để lại cho mình nhé. thanks

embuon2811
02-03-2014, 15:12
Nếu có 1000$ thì mình nghĩ gia đình bạn nên đi Thái hơn là đi Sing. Vì Sing là đất nc nổi tiếng đắt đỏ. 1 số bạn người châu Âu tới Sing còn phải than rằng nhiều thứ đắt hơn cả châu ÂU. Nếu chưa đi Thái bao giờ thì bạn nên dẫn gia đình đi Thái rất vui và rẻ.

embuon2811
02-03-2014, 15:27
Em dự định năm sau đi du lịch Singapore - Malaysia. Kế hoạch di chuyển bay từ SGN -> SIN, sau đó ở 1-2 ngày rồi đi xe sang Malaysia tiếp tục chơi và định về từ KUL -> SGN. Tuy nhiên em hơi ngại khoản là mình không có vé từ SIN -> SGN mà chỉ có vé KUL -> SGN thì liệu HQ có thể làm khó không? Vừa rồi em đi cũng KHÔNG bị hỏi vé khứ hồi hay tiền gì cả tuy nhiên vẫn hơi lo. Có ai có kinh nghiệm giúp em với. Cả nhóm toàn mấy thằng đàn ông đi thôi :))
Ko vấn đề gì. Nếu hải quan có hỏi thì bạn cứ chìa cái vé từ KUL về HCM là đc. Quan trọng là trong tờ khai thông tin cá nhân bạn ghi ở Sing bao nhiêu ngày thôi. Nếu ở 2-3 ngày thì thoải mái. Ko sao cả. Trừ khi bạn ghi 30 ngày mới có vấn đề. Chúc bạn đi chơi vui vẻ. Cần gì thắc mắc cứ alo cho mình.

ngdieulien
02-03-2014, 15:44
Nếu có 1000$ thì mình nghĩ gia đình bạn nên đi Thái hơn là đi Sing. Vì Sing là đất nc nổi tiếng đắt đỏ. 1 số bạn người châu Âu tới Sing còn phải than rằng nhiều thứ đắt hơn cả châu ÂU. Nếu chưa đi Thái bao giờ thì bạn nên dẫn gia đình đi Thái rất vui và rẻ.

Mình chưa nói ý định này với papa & mami nhưng mà mình biết chắc nếu tình hình an ninh hiện nay của Thai như vậy, 2 người già chắc chắn sẽ k chịu đi đâu. Người già nên k giống tụi trẻ như tụi mình, lo lắng suy nghĩ nhiu thứ lắm. Tết vừa rùi tính wa đó chơi ít ngày mà bị cản giữ wa nên đành ngoan ngoãn ở nhà ăn Tết ^^

embuon2811
02-03-2014, 15:54
Vậy thì bạn ráng chuẩn bị dư dả tiền 1 chút. Vì luật của Sing khi nhập cảnh phải có tối thiểu mỗi người là 1000$S tương đương 17 triệu. Có khi họ kiểm tra có khi họ ko kiểm tra. Nhưng nếu kiểm tra thì phải có. Nếu ko có họ sẽ hỏi nhiều câu hỏi rắc rối hơn. Cho dù mình ở có 2-3 ngày chả dùng đến số tiền đó. Hoặc có thể bạn nhớ mang theo thẻ visa credit hay debit cũng đc. Miễn sao chưng minh đc cho họ mình có tiền đủ để ở Sing vài ngày.
Ở Sing cái gì cũng đắt. Nên bạn cẩn thận 1 chút thì tốt hơn. Vì bạn đi MRT hay Bus cũng tầm 1-2$/ lượt. Đi rồi phải về là 4$. Ăn uống cũng 5-6$/ bữa. Chai nước uống cũng 2$. Ở bèo bèo cũng 20$. Nếu bạn đi 2-3 ngày thì sơ sơ 1 ngày cũng tiêu hết 50-60$ cho 1 người.
Nói chung là cứ cầm nhiều nhiều đi. Thừa thì cầm về. Chứ mình nghe 1000$ cho 3 người là hơi lo đấy. Ở Thái thì sinh hoạt hay ăn uống ngang VN nên dễ xoay sở. Lần đầu tới Sing bạn ko chuẩn bị kĩ sẽ bị choáng thực sự đó.

ngdieulien
02-03-2014, 16:17
Vậy thì bạn ráng chuẩn bị dư dả tiền 1 chút. Vì luật của Sing khi nhập cảnh phải có tối thiểu mỗi người là 1000$S tương đương 17 triệu. Có khi họ kiểm tra có khi họ ko kiểm tra. Nhưng nếu kiểm tra thì phải có. Nếu ko có họ sẽ hỏi nhiều câu hỏi rắc rối hơn. Cho dù mình ở có 2-3 ngày chả dùng đến số tiền đó. Hoặc có thể bạn nhớ mang theo thẻ visa credit hay debit cũng đc. Miễn sao chưng minh đc cho họ mình có tiền đủ để ở Sing vài ngày.
Ở Sing cái gì cũng đắt. Nên bạn cẩn thận 1 chút thì tốt hơn. Vì bạn đi MRT hay Bus cũng tầm 1-2$/ lượt. Đi rồi phải về là 4$. Ăn uống cũng 5-6$/ bữa. Chai nước uống cũng 2$. Ở bèo bèo cũng 20$. Nếu bạn đi 2-3 ngày thì sơ sơ 1 ngày cũng tiêu hết 50-60$ cho 1 người.
Nói chung là cứ cầm nhiều nhiều đi. Thừa thì cầm về. Chứ mình nghe 1000$ cho 3 người là hơi lo đấy. Ở Thái thì sinh hoạt hay ăn uống ngang VN nên dễ xoay sở. Lần đầu tới Sing bạn ko chuẩn bị kĩ sẽ bị choáng thực sự đó.

Cảm ơn bạn rất nhiều, thẻ credit thì mình có, mami cũng có. Mấy bữa nay lên diễn đàn đọc cũng đủ thứ, chắc cố cày kiếm thêm chút đỉnh nữa, mình mua tour luôn, kẹt 2 người già k dám cho đi bộ nhiều ^^

daubac2188
02-03-2014, 19:21
20tr mua tour cho bố mẹ đi đi, bạn ở nhà cho khỏe.

blue_green
03-03-2014, 00:41
Chào mọi người, sắp tới em và bạn em sang Indonesia có chút việc và transit tại Sing. - Ở chiều đi, bọn em sẽ bay từ VN đến sân bay Changi tầm 5h30 chiều đến tận 7.30 sáng hôm sau mới bay tiếp. Trong thời gian này, em định sẽ đi những chỗ sau vì ở gần với nhau: Merlion park, Marina Bay Sand, Garden by the bay, nhà hát quả sầu riêng, Fountain of Wealth, và du thuyển trên sông Singapore. Mọi người có thể tư vấn giúp em là em ra sân bay chắc cũng mất tầm khoảng 6h gì đó thì đi tất cả những chỗ trên trong 1 buổi tối thì có kịp k ạ? H nào thì những chỗ nào đi là đẹp nhất và mấy h họ đóng cửa? Bọn em nên đi chỗ nào trước chỗ nào sau ạ? - Ở chuyến bay về bọn em sẽ từ Indo về Sing lúc 1h30 chiều đến tận 9h20 sáng hôm sau mới bay tiếp. Ra khỏi sân bay chắc tầm 2h chiều, bọn em định lên Sentosa đi USS chơi. Vậy tầm này bọn em đi thì có kịp chơi ở USS k ạ? Và lịch trình thì bọn em nên đi ntn ạ? Mấy h thì khu USS và Sentosa này sẽ đóng cửa ạ? - Ngoài ra, khi transit tại sân bay, sân bay có nhận giữ đồ giúp m k hay là m phải cầm đồ đi hả mn? Cảm ơn mọi người đã đọc và mong nhận được sự chỉ bảo giúp đỡ của mn ạ.

lilac
03-03-2014, 10:23
@blue_green:

Lần 1:
5:30pm bạn mới xuống sân bay, loay hoay cũng cỡ 8pm bạn mới vào đc trung tâm. Đúng khoảng thgian này thì có thể đi như sau: Đến Fountain of Wealth (Suntec City) xem nhạc nước. Sau đó qua Marina Bay Sands chơi rồi tản bộ qua Merlion Park / Esplanade Theatre. Garden By the Bay giờ này ko biết còn hoạt động ko. :(

Nếu bạn đi vào cuối tuần thì có thể bỏ qua nhạc nước ở The Fountain of Wealth để xem nhạc nước ở Marina Bay Sands luôn.

& bạn chú ý nếu muốn ra sân bay bằng MRT thì nhớ là chuyến cuối khoảng 12h đêm nhé.

Còn nếu ko cần ra sân bay từ tối & ngủ ở sân bay thì bạn có thể đi Clark Quay chơi đến gần sáng rồi đi taxi ra sân bay (vì MRT đến 5AM mới hoạt động thì bạn sẽ ko kịp chuyến bay).

Lần 2:

1h30pm bạn mới xuống sân bay thì loay hoay cũng phải hơn 3pm bạn mới đến đc USS. Nếu vào USS giờ này thì vẫn đc, vì khoảng 7pm mới đóng cửa, tuy nhiên sẽ cảm thấy… phí tiền (vì vé vào cửa USS mắc mà).
Bạn có thể chơi ở Sentosa (gần 10pm mới đóng cửa - sau show cuối cùng của Song of the Sea) & kết hợp đi Orchard / Bugis hay Chinatown chơi. Hoặc những chổ chưa đi đc lần 1 thì lần này mình đi.

Vụ transit ở sân bay:
Sân bay ko giữ hành lý cho khách transit, nếu có giữ thì mình phải tự đi gửi ở locker (có phí).
Vụ hành lý dành cho khách transit sẽ phụ thuộc vào hãng bay. Có hãng sẽ chuyển sẵn hành lý sang chuyến bay kế tiếp, có hãng sẽ yêu cầu hành khách giữ hành lý đến chuyến bay kế tiếp (chỉ dành riêng cho hành lý ký gửi). Bạn nên hỏi lại hãng bay sẽ rõ hơn.

hoangnguyen92
03-03-2014, 10:57
@blue_green : nếu bạn đi Sin cần mua vé USS thì có thể liên hệ mình vì giá vé mua trực tiếp bên Sin khá mắc. Bạn có thể liên lạc với mình qua mail : [email protected] hoặc call trực tiếp cho mình qua 0975.104.311 gặp Hoàng nhé.
Thân

tuandang_k3s
03-03-2014, 10:59
★ Event : Tặng 5 vé Universal Studios Singapore (Người Nhớn) ;)

HSD đến ngày 6/3/2014 trị giá (1.250.000 VNĐ/ vé)

Lý do:

* Tiền không nhiều nhưng được cái hay tặng liều, cho liều
* Cám ơn sự tin tưởng của mọi người trong time vừa qua

Cách thức để nhận vé free từ TUấn: https://www.facebook.com/veussgiare/photos/a.490657771033622.1073741828.490643574368375/548038211962244/?type=1&stream_ref=10

Mail: [email protected]
Website: veussgiare.com

Thân!

r3v3ng3
04-03-2014, 14:55
Em sắp đi Sin vào ngày mai, mấy nay em tham khảo nhiều rồi nhưng vẫn còn nhiêu thắc mắc, mong các anh chị giúp đỡ.
+
Ngày 1: (thứ 4)

12h~12h30 Em tới changi,dự định lòng vòng tới 1h~1h30 rồi về check in ở KS Hotel 81 Selegie.
Do có ba mẹ em lớn tuổi nên sẽ ngồi nghĩ tí. Chắc đến cỡ 3h sẽ bắt đầu xuất phát ra City Hall ăn ở food court rồi dạo vòng quanh Merlion Park, Esplande, Fountain of Wealth, Sky Garden,rồi đi luôn Singapore Flyer(nếu đc), Marina Bay Sands(lên sky park), Garden by the bay (chủ yếu đi super tree).

+ Em có thắc mắc là không biết bao nhiêu đó đi có kịp không ạ? Và thứ tự tốt nhất nên đi là như thế nào?Nên xem nhạc nước ở đâu? fountain hay ở marinabay? Giá vé để lên sky park và cái đường trên cao ở super tree là bao nhiêu ạ,có book trước được không? Tối nên ăn gì ở đâu gần đó ạ? Giá tương đối thôi ạ?
+Có đủ để đi tiếp Sim lim square với Funan mall ko ạ?

+Ngày 2

Em dự tính dậy sớm ăn ở xung quanh Hotel để đi USS cả ngày, em không biết gần Hotel 81 Selegie có gì ăn sáng không ạ? Song of the sea có đáng xem không ạ? Tối về Vivo City ăn thì nên ăn gì ạ? hay nên chịu khó ra khu Geyland Lorong ăn chili crab với cháo ếch ở Sinma live seafood hay để qua ngày khác ạ? Giá bao nhiêu 1kg crab ở Sinma vậy ạ?

+Ngày 3
Em dự tính sáng đi Dạo quanh đường Orchard Road,3h chiều đi river safari,tối đi night safari.

+Ngày 4
Em tính đi vòng quanh khu em ở (Little India), rồi China Town,tối đi Clark Quay. ( Em không biết thứ tự như thế có được không ạ?) Đi chơi ở clark quay nên đi như thế nào ạ? (Ngày hôm nay là mù tịt luôn ạ) Ở Clark Quay có Singapore Sling ko ạ? nên uống ở đâu ạ?

Đến tối về ks nghỉ rồi sáng ra Changi về nước ạ..

p/s: Em hỏi hơi nhiều mong các anh chị giải đáp giúp em :(

hoangnguyen92
05-03-2014, 08:49
Các bạn đi Sin cần vé USS thì liên hệ mình nha.
Email : [email protected]
Phone : 0975.104.311 (Mr Hoàng)

lilac
05-03-2014, 10:46
@r3v3ng3:

1. Khi vừa đến nơi, nếu đói thì bạn ăn luôn ở sân bay luôn rồi hãy về (vì ng lớn tuổi ko nhịn đói đc lâu đâu). Hoặc khi vừa về thì ăn đâu đó gần ks cũng đc.

2. Từ 3pm để đi hết những điểm trên ko phải là ko đc, nhưng bạn nên chú ý đến sức khỏe ng lớn tuổi & chi phí.
Theo mình thì Singapore Flyer ko đáng tiền để lên, vì mắc & bạn đã đi skypark ở Marina Bay Sands rồi thì Singapore Flyer cũng thế thôi. Nên bỏ qua điểm này.
Lịch trình ngày hnay của bạn nên thế này:
- Đi từ Merlion Park qua Esplanade Theatre rồi qua Marina Bay Sands (lên skylark), sau đó qua Garden by the Bay tham quan. Sau đó quay lại Marina Bay Sands xem nhạc nước. (nhạc nước ở The Fountain of Wealth nếu bạn thích xem vẫn có thể xem đc vào ngày khác).
Trong Marina Bay Sands cũng có foodcourt, đồ ăn cũng đc. Hoặc bạn có thể vào khu nhà hàng dưới tầng trệt của Esplanade Theatre, ở đây có nhà hàng No Signboard Seafood có bán Chili Grab.
Sim Lim Square & Funan cũng gần ks bạn nên có thể đi vào ngày khác, vì lúc này nó cũng đóng cửa rồi.

3. Khu ks của bạn mình ko rành, xem trên map thì thấy cũng gần khu Sim Lim Square. Khu này cũng nhiều điểm ăn sáng (hàng quán dọc đường), bạn có thể vào xem. Hoặc băng sang bờ sông có khu ăn uống dọc đường Jalan Besar cũng đc.
Song of the Sea ở Sentosa cũng đáng xem (nhất là với người lớn tuổi).
Ở Vivo City có foodcourt dưới tầng hầm, bán đồ ăn giá bình dân. Hoặc ngay lầu 3 cũng có Food Republic, 1 dạng foodcourt cao cấp hơn 1 chút. Hoặc bạn có thể mở cửa ra bên ngoài có nhà hàng No Signboard Seafood bán chili grab. (giá cả thì mình quên rồi).
Mình ko ăn chili grab ở Sinma mà ăn ở No Signboard Res.

4. Ngày 3, bạn nên đi River Safari sớm hơn. Vì di chuyển từ Orchard qua đó cũng xa. Tốt nhất là ăn trưa ở Orchard xong, dạo thêm 1 chút rồi đi là đc rồi.

5. Ngày hôm nay bạn có thể đi SimLim Square / Funan Mall, rồi qua Bugis (cũng ngay gần khu ks của bạn), chứ Little India cũng ko có nhiều cái xem. Sau đó đi Chinatown. Rồi đi The Fountain of Wealth (ở Suntec City) nếu bạn muốn.
Cuối cùng, gần khuya bạn hãy ra Clark Quay. Ở Clark Quay có Singapore Sling, hầu như mình thấy quán nào cũng có.

Chúc bạn & gia đình đi vui.

r3v3ng3
05-03-2014, 15:46
Em cám ơn anh/chị lilac rất nhiều. Hôm nay ngày đầu tiên đã loạn tùm lum gần 4h20 Sin mới check in dc ks...,không có anh/chị giúp chắc còn tan hoang hơn. Chắc hôm nay em tìm hiểu đường ,bỏ 1 ngày nên lùi lịchlại chắc em bỏ ngày đi river voi night safari quá.... :( Dù sao cũng cám ơn anh/chị lilac lần nữa.

noobie
10-03-2014, 15:32
Mình có thừa 2 vé USS Singapore không dùng đến, hạn tới tháng 7/2014. Mình để lại giá 1tr5/cặp. (giá gốc: 150S$/cặp)
_http://www.rwsentosa.com/Homepage/Attractions/UniversalStudiosSingapore#

Liên hệ: 091234.3164

kukubyt
11-03-2014, 07:24
hi đi tự túc và phượt vẫn ngon hơn là mua tour :)

kukubyt
11-03-2014, 07:25
Bạn cần bao nhiều tiền $Sin bạn :)

kukubyt
11-03-2014, 07:27
Mình định đi Sing-Malai đợt 22/5-27/5, có ai đi về còn thừa $ Sin, và thẻ EZlink để lại cho mình nhé. thanks

Bạn cần bao nhiều tiền $Sin bạn

nezumi1008
11-03-2014, 08:02
hi
ko biết có bạn nào cùng chuyến bay của Jestar đến Sing ngày 29/4/2014 vào khuya khoàng 12:00pm, ngủ luôn ở sân bay ko nhỉ, cho mình join cùng với :)

KennyChan77
12-03-2014, 12:40
Hi! Chào cả nhà, cho hỏi xíu là S.E.A quar có gì khác với underwater world, 2 chỗ này thì mình nên chọn chỗ nào vậy. Mình mới đi lần đầu nên mong ACE cho xin chút ý kiến. Cám ơn nhìu

phanh1710
12-03-2014, 15:45
SEA aquarium giống như phần Thủy cung ở trong Vinpearl Nha Trang
Underwater world thì nó chủ yếu có hoạt động ngoài trời, biểu diễn cá heo, cho cá ăn... bạn tham khảo tại đây nè: http://www.underwaterworld.com.sg/plan-your-trip/show-schedules.html

Nên tùy theo sở thích của bạn thích chỗ nào :D

Alexhuyen2004
13-03-2014, 13:26
Cuối tháng 5 này gia đình mình 3 người sẽ du lịch ở Sing 3 ngày. Cám ơn mọi người đã chia sẻ thông tin thật hữu ích. Có bạn nào ở HCM, còn thẻ EZ và SIM ko? Cho mình mượn hoặc để lại giá rẻ cho mình được ko?
Cám ơn nhé.
Liên hệ với mình email: [email protected]

Alexhuyen2004
14-03-2014, 07:48
Mình vừa cài cái ứng dụng Singapore Maps để tìm đường tại Singapore offline, ko cần 3G hay Wifi gì. Do chưa qua Sing nên chưa thử, có bạn nào thử rồi cho xin cái comment với

timheo
14-03-2014, 12:09
Chào cả nhà,

Đã theo dõi thread này từ lâu lắm rồi, thông tin cũng như kinh nghiệm của các thành viên chia sẻ lại rất là đầy đủ và hữu ích cho những người sẽ đi (lần thứ nhất hay thứ n). Đến bây giờ mới có cơ hội thực hiện chuyến đi cho thỏa lòng mong ước.

Dông dài cũng nhiều, đi vào vấn đề chính. Cuối tháng này (cụ thể là 28.03), vợ chồng mình sẽ đi Singapore 1 chuyến, thời gian ở Singapore là 1 tuần. Mình ở Cozy Corner Guesthouse vì giá cả khá rẻ và gần ga MRT. Sau khi tham khảo sơ qua kinh nghiệm và lịch trình của các thành viên, cũng như tham khảo Google Map. Mình phác thảo sơ lịch trình của mình, các bạn cho mình ý kiến cần thay đổi gì nhé.

Ngày 1:
Dự kiến đến sân bay Changi khoảng 11.00 AM,
Làm thủ tục nhập cảnh + đi MRT thì khoảng 14.00 check in ở hostel chắc là không gấp?
- Botanic Garden
- Nhà hát trái sầu riêng
- Tượng merlion (nghe đồn đang bảo dưỡng đến 07.04 =.=)
- Dạo phố phường quanh đó (khu bugis này có gì đặc sắc không mọi người)
- Hồ nước Wealth
----------------------
Ngày 2:
- Jurong bird (sáng)
- Zoo (xế)
- Night safari (tối)
=> cả ngày chim với thú
----------------------
Ngày 3:
- Phật Nha Tự
- Mint Museum of Toys
- China Town
- Little India
- Clarke Quay
- Đi thuyền dạo trên sông

----------------------
Ngày 4:
USS, Sentosa
=> nghe nói cuối tuần đông nên đi thứ 2 cho vắng, không biết các trò chơi có hoạt động đủ không mọi người? (trừ trường hợp bảo dưỡng)
----------------------
Ngày 5:
- Đi đảo Palau Ubin
[trống]
----------------------
Ngày 6:
- Garden by bay
[trống]
----------------------
Ngày 7:
[trống]
- 15.00 Ra sân bay (chuyến 18.30)
----------------------

Ngày 5, 6, 7 nhiều thời gian trống chưa biết đi đâu. Minh muốn đi lòng vòng thăm quan thêm, mọi người góp ý chỗ nào đặc sắc: cảnh đẹp, kiến trúc độc đáo, đặc trưng của người dân bản địa.

Cám ơn mọi người.

kukubyt
14-03-2014, 16:00
:) Lịch hấp dẫn quá ta... Nếu bạn mua vé tham qua thì ủng hộ mình nhé mình bán :) bạn liên hệ mình có gì bạn book sớm.
Hotline: 01223717237 (Tuấn) Viber or Sms
Yahoo: vegiarevn
Mail:[email protected]
Facebook: www.facebook.com/ussvegiare
Web:veussgiare.com

Chào cả nhà,

Đã theo dõi thread này từ lâu lắm rồi, thông tin cũng như kinh nghiệm của các thành viên chia sẻ lại rất là đầy đủ và hữu ích cho những người sẽ đi (lần thứ nhất hay thứ n). Đến bây giờ mới có cơ hội thực hiện chuyến đi cho thỏa lòng mong ước.

Dông dài cũng nhiều, đi vào vấn đề chính. Cuối tháng này (cụ thể là 28.03), vợ chồng mình sẽ đi Singapore 1 chuyến, thời gian ở Singapore là 1 tuần. Mình ở Cozy Corner Guesthouse vì giá cả khá rẻ và gần ga MRT. Sau khi tham khảo sơ qua kinh nghiệm và lịch trình của các thành viên, cũng như tham khảo Google Map. Mình phác thảo sơ lịch trình của mình, các bạn cho mình ý kiến cần thay đổi gì nhé.

Ngày 1:
Làm thủ tục nhập cảnh + đi MRT thì khoảng 14.00 check in ở hostel chắc là không gấp?
- Botanic Garden
- Nhà hát trái sầu riêng
- Hồ nước Wealth
----------------------
Ngày 2:
- Jurong bird (sáng)
- Zoo (xế)
- Night safari (tối)
=> cả ngày chim với thú
----------------------
Ngày 3:
- Phật Nha Tự
- Mint Museum of Toys
- China Town
- Little India
- Clarke Quay
- Đi thuyền dạo trên sông

----------------------
Ngày 4:
USS, Sentosa
=> nghe nói cuối tuần đông nên đi thứ 2 cho vắng, không biết các trò chơi có hoạt động đủ không mọi người? (trừ trường hợp bảo dưỡng)
----------------------
Ngày 5:
- Đi đảo Palau Ubin
[trống]
----------------------
Ngày 6:
- Garden by bay
[trống]
----------------------
Ngày 7:
[trống]
----------------------

Ngày 5, 6, 7 nhiều thời gian trống chưa biết đi đâu. Minh muốn đi lòng vòng thăm quan thêm, mọi người góp ý chỗ nào đặc sắc: cảnh đẹp, kiến trúc độc đáo, đặc trưng của người dân bản địa.

Cám ơn mọi người.

vdanh
16-03-2014, 12:43
Mình vừa cài cái ứng dụng Singapore Maps để tìm đường tại Singapore offline, ko cần 3G hay Wifi gì. Do chưa qua Sing nên chưa thử, có bạn nào thử rồi cho xin cái comment với

App này trên Andoird hay IOS vậy bạn? Xài offline dc chắc nặng lắm hả? Share cho mình cái app này dc ko bạn?

Thanks

newguest
17-03-2014, 08:13
Chào cả nhà,

Ngày 1:
- Botanic Garden
- Nhà hát trái sầu riêng
- Hồ nước Wealth
----------------------

Cám ơn mọi người.

Ặc, Merlion đang bảo dưỡng à, ai đang ở Sing vui lòng xác nhận lại thông tin này với, sắp đi Sing mà nghe tin này bùn rùi...

timheo
18-03-2014, 09:02
App này trên Andoird hay IOS vậy bạn? Xài offline dc chắc nặng lắm hả? Share cho mình cái app này dc ko bạn?

Thanks
Singapore Maps trên android là bản Mobile của http://www.streetdirectory.com/. Có đủ 2 phiên bản cho iOS (https://itunes.apple.com/sg/app/singapore-maps/id388128906) và Android (https://play.google.com/store/apps/details?id=streetdirectory.mobile). Bản thân ứng dụng không nặng, bạn có thể chọn download map cho từng quốc gia (hiện hỗ trợ Singapore, Malaysia, Hongkong...), mỗi map khoảng 170MB trở lên.

kukubyt
19-03-2014, 12:40
Rất hữu ích cho những bạn nào lần đầu đi sing để tìm đường :)

Singapore Maps trên android là bản Mobile của http://www.streetdirectory.com/. Có đủ 2 phiên bản cho iOS (https://itunes.apple.com/sg/app/singapore-maps/id388128906) và Android (https://play.google.com/store/apps/details?id=streetdirectory.mobile). Bản thân ứng dụng không nặng, bạn có thể chọn download map cho từng quốc gia (hiện hỗ trợ Singapore, Malaysia, Hongkong...), mỗi map khoảng 170MB trở lên.

vhung2911
19-03-2014, 14:15
Giờ mà kiếm được ai ở Singapore, Tuấn cho việc làm liền. Ngày trăm đô Sin mà có thấy sinh viên nào đâu :(

Em ở Sing nè bác Tuấn ơi, bác có việc thật thì cho e đăng kí với ạ.:D

latanh
22-03-2014, 09:55
Các anh chị cho em hỏi, đồ mua ở Sing khi muốn hoàn thuế thì có địa điểm khác để hoàn thuế ngoài sân bay không? Vì đợt tới em có thể đi Malay rồi ghé qua Sing, về thì lại bay từ Malay chứ không bay từ Sing.

kaylee
22-03-2014, 22:00
Ngày 1:
- Botanic Garden
- Nhà hát trái sầu riêng
- Hồ nước Wealth

----------------------

Ngày 6:
- Garden by bay
[trống]
----------------------
Ngày 7:
[trống]
----------------------

Cám ơn mọi người.

Khu Bugis bạn có thể đi shopping ở Bugis Junction và Bugis Plus (Bugis Junction thì ở ngay đối diện Cozy Corner chỗ bạn ở, còn Bugis Plus thì nối liền với Bugis Junction luôn), phía bên kia đường thì có Bugis Street là kiểu chợ. Nói chung mình khá thích ở trong khu này vì có nhiều đồ ăn uống ngon và rẻ, lại có thể chơi và shopping được.

Mình thấy trong lịch trình của bạn chưa có một số chỗ nổi tiếng như Marina Bay Sand, Orchard Road,... Ngày 6 bạn có thể kết hợp đi Garden by the Bay cùng với Marina Bay Sands luôn (đi Sky Park và vào casino). Nên đi từ chiều đến tối vì buổi tối ở Garden by the bay sẽ có biểu diễn nhạc và ánh sáng, và ở Marina cũng có nhạc nước miễn phí luôn :D. Còn Orchard có thể dành đi ngày cuối (tầm 10h sáng đổ đi cho tới lúc ra sân bay). Btw, đi từ Bugis ra sân bay bằng MRT chỉ mất khoảng 30' thôi, nên bạn không cần ra sân bay sớm quá đâu, có thể đi trước tầm 2 tiếng là vừa.

phimhongkong
23-03-2014, 20:40
Bạn nào đã ở khu clarke quay xin cho mình thông tin ăn ở, đi lại ở khu này. Cám ơn

kenny8456
24-03-2014, 18:21
Mình cần bán một micro sim 3G cho iPhone 4 của Singtel, tài khoản còn 10SGD và gần 1GB data, bạn nào có nhu cầu thì liên hệ số 0908 412 721 gặp Long nhé, mình ở Q10.

Longnoir
25-03-2014, 14:23
Chào các bạn,
Ngày 29/04/2014 đại gia đình mình có sang Sing, 16 người.
Mình đang có nhu cầu mượn thẻ EzLink. Bạn nào có làm ơn share mình với.
ĐT: 0989694666.
Xin chân thânh cám ơn.
Cho mình hỏi đoàn mình có 1 trẻ em 10 tuổi thì đi MRT có đc free ko?

kitten0303
25-03-2014, 15:02
16 người thì nhìu quá có khi đi taxi là hơn bác ạ, 4 người đi vừa 1 taxi giá cũng ngang với đi phương tiện công cộng thôi mà lại nhanh hơn nhiều. Mà mượn dc cả 16 thẻ thì chắc cũng khó.

nhtphong
25-03-2014, 16:54
Ở SG thì liên hệ mình cho mượn 6 thẻ nè

talentstar
26-03-2014, 16:39
Đi Sing các bạn đọc blog này nhé. Rất thú vị và chi tiết, đặc biệt hữu dụng cho ng` mới đi lần đầu. http://journalistmctai.blogspot.com/2013/05/singapore-du-hi-p4-ngay-thu-nhat.html?view=magazine

linh_bebu
28-03-2014, 12:25
Cho em hỏi có ai ở dịch vụ homestay ở Sing chưa ạ?

Em đang cần phòng cho 4 người, cần nhất là gần MRT vì có ng lớn tuổi.
Ai biết thông tin gì thì rep lại hoặc inbox cho em nhé!
Em cảm ơn!

phuongdt
28-03-2014, 13:51
Mình cần bán một micro sim 3G cho iPhone 4 của Singtel, tài khoản còn 10SGD và gần 1GB data, bạn nào có nhu cầu thì liên hệ số 0908 412 721 gặp Long nhé, mình ở Q10.

Sim này cắt nhỏ đi nữa để sử dụng cho iPhone 5S vẫn được đúng ko bạn?
Tháng 9 này mình mới đi Sing lại, mình còn 1 thẻ sim M1 nhưng gần cạn tiền & cũng ko biết còn hạn dùng ko nữa, hihi, ko biết sim này của bạn hạn đến bao giờ vậy?

1 câu hỏi nữa, có ai biết cách kiểm tra xem thẻ MRT còn hạn dùng hay không ở đâu ko? Mấy lần trc đi Sing mình đều dùng thẻ này để đi MRT cho tiện và rẻ, nhưng từ tháng 6 năm ngoái rùi, ko biết bây giờ còn dùng đc nữa ko.

Giúp mình với nhé.Cám ơn

timheo
28-03-2014, 19:53
Ặc, Merlion đang bảo dưỡng à, ai đang ở Sing vui lòng xác nhận lại thông tin này với, sắp đi Sing mà nghe tin này bùn rùi...

Xác nhận là Merlion vẫn hoạt động bình thường nhé (28.03.2014)

martin_khoa
04-04-2014, 15:18
Hạn sử dụng thẻ MRT đến 5 năm lận bạn nhé , nên bạn yên tâm top up

newguest
07-04-2014, 09:29
Mình mới đi Sing về. Mình còn 1 sim M1 $4.08. Mình để lại với tỷ giá 16.800. Ai cần thì pm nhé, có thể giao dịch ở Q5 hoặc Lotte Q7. Xin cám ơn.

thanhuss
07-04-2014, 21:54
đi 1 lần với nhóm rồi nhưng vẫn còn rất mơ hồ về mọi thứ như đường xá, khu ăn uống, khu vui chơi ! chỉ tích góp dc ít thông tin và tí kinh nghiệm từ trên mạng ! bạn nào có kinh nghiệm ji thì chia sẽ nha !

Di chuyển: nhóm mình đi có 5 người, canh mãi mới dc giá máy bay rẻ chỉ bằng 1/2 giá thường ;)
Việt Nam – Singapore :
Từ Việt Nam, bạn có thể lựa chọn một số hãng hàng không như Cathay Pacific Airways, Vietnam Airlines, Singapore Airlines… Nếu đi từ Hà Nội đến Singapore bằng Vietnam Airlines, giá vé khứ hồi là khoảng 110 USD, còn đi từ thành phố Hồ Chí Minh, mức vé khứ hồi khoảng từ 99 -128 USD. Ngoài ra, nếu may mắn, bạn có thể sở hữu những chiếc vé giá rẻ với mức chi phí khoảng 1/2 hay 1/3 mức giá trên.
https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRvnYgsihm0ONWUFLYpaOWUVveK8_6Dh dYWWxaOOOiwO7aSdlhf
Tại Singapre :
Có nhiều phương tiện di chuyển tại Sing như xe điện ngầm, xe bus, taxi.. mỗi loại có mức giá khác nhau nhưng du khách “bụi” thường chọn xe điện ngầm (MRT) vì giá rẻ.
Ở Sing có 3 tuyến MRT: tuyến màu đỏ (North South), màu tím (North East), màu xanh (East West), tên của những tuyến này là hướng chạy của tàu. Để thuận tiện khi di chuyển bằng MRT, bạn đừng quên lấy bản đồ MRT tại sân bay.

3 lưu ý khi đi MRT là : cài này nếu không dể ý kĩ thì cũng hơi bị rồi :(
Tên trạm: gồm chữ viết tắt của tên tuyến và số thứ tự của trạm.
Tên hướng: tên trạm cuối cùng của tuyến sẽ được đặt cho tên hướng.
Trạm chuyển tuyến (interchange): có một số trạm là trạm trung chuyển giữa tuyến màu xanh và màu đỏ, màu đỏ và màu tím, màu tím và màu xanh.

Thời gian cho chuyến đi :
Bạn có thể đến Singapore bất kỳ thời điểm nào trong năm, song để thêm phần thú vị, bạn nên kết hợp chuyến với một trong các sự kiện hoặc lễ hội nơi đây như Taipusam, một lễ hội hấp dẫn của những người theo đạo Hindu diễn ra vào khoảng tháng 2 hàng năm; lễ hội ẩm thực Singapore vào tháng 4; tháng 6 là thời gian diễn ra mùa đại khuyến mại. Tháng 7 và 8 rất ít du khách nên bạn có thể thương lượng mức giá rẻ khi đến Sing.

Khách sạn, nhà nghỉ:
Khách sạn ở Singapore có giá khá cao (từ 1,5 triệu trở lên), vì thế du khách bụi thường chọn ở ký túc xá dạng hostel hay ở cùng du học sinh. Giá một đêm dao động từ 20 – 30 SGD. Một địa chỉ bạn không bỏ qua ở đây là Ruck Sack, tọa lạc khá gần China town với giá khoảng 30 USD/đêm. Ngoài ra, các bạn nên đặt phòng online tại Agoda.com, với những ưu đãi giá rẻ cho người đặt phòng sớm. Cần đặt phòng trước khi đến, không nên tới nơi mới tìm phòng.

Ăn uống:
Về cơ bản, ẩm thực Singapore nổi bật với hai nền ẩm thực là Hoa và Ấn. Theo nhận định của nhiều du khách từng đến, hương vị của các món ăn ở đây không quá khác so với các nhà hàng trong nước. Vì thế, nếu du lịch bụi 100%, nghĩa là tiết kiệm tối đa, bạn có thể kết hợp thực đơn sáng mì gói (mang theo từ Việt Nam), trưa thức ăn nhanh (khoảng 3 – 7 SGD), tối thưởng thức một số món ở China Town, cháo ếch.
Trường hợp “rủng rỉnh” tiền bạc, danh sách các món bạn không nên bỏ qua ở đây gồm: cua sốt ớt (chilli crab) hoặc cua sốt tiêu (pepper crab) tại nhà hàng No Sign Board (nằm ở lầu 3 của Vivo City, hoặc tầng trệt của Esplanade hall). Sushi tại nhà hàng Sushi Tei nằm ở lầu 2 của Vivo City. Kem Hagen Dazz: lầu 2 của Vivo City. Cháo ếch khu GeyLang. Các món ấn Độ trêm đường Dunlop. Các món Arab trên đường Arab.
Nếu uống nước máy ở các vòi ghi chữ tap water, bạn sẽ tiết kiệm một số tiền không nhỏ. Lưu ý luôn mang theo một chai nhỏ, sạch để đựng nước.
món cá đuối nướng này ăn xong là ghiền luôn nè !
https://encrypted-tbn3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcR0BlhFcHyfJfC9HXRjt39t89lMMHPfd WZPENy8OAn_iVqr2mzNUg
mấy thứ mà các bạn cần phải mang theo nè
Pasport và SGD (đô Sing). Bạn nên đổi ở các ngân hàng trong nước, tỷ suất sẽ tốt hơn.
Bất kỳ trang phục nào bạn thích. Nhưng phải có áo tay dài và nên mang ô (dân Singapore không có thói quen đội nón).
Mang giày dép trệt vì phải di chuyển nhiều.
Mang thuốc trị các bệnh cơ bản.
Mang kem chống nắng, kem chống và trị côn trùng.
Trọng lượng hành lý xách tay khi đi máy bay không quá 10kg và kích thước balo, vali không quá 23cm chiều rộng + 34cm chiều cao + 48 cm chiều dài.
Không được mang chất lỏng quá 100ml trong hành lý xách tay.
Vài điểm lưu ý cần nhớ khi ở Singapore:
Không ăn kẹo cao su ngoài đường ( sẽ bị phạt nặng).
Không ăn uống trên tàu điện ngầm MRT (sẽ bị phạt nặng).
Xuất trình passport khi mua sắm hàng hóa và đề nghị nhận lại hóa đơn hoàn thuế (giá trị hoá đơn từ 100 – 500$ Sing), làm thủ tục nhận lại tiền thuế 7% tại sân bay.
Mua sim điện thoại, thẻ dùng MRT tại sân bay.
Lấy bản đồ du lịch Singapore và bản đồ RMT tại sân bay hay bản dù du lịch tại các khách sạn.
Cố gắng dùng tay phải trong các giao dịch xã hội, ví dụ như bắt tay hoặc tặng hoa, quà.
Hãy tháo bỏ giày dép trước khi bước vào nhà riêng hoặc nơi thờ cúng (trừ nhà thờ và giáo đường Do thái).

Địa điểm tham quan:
Điểm thuận lợi nhất khi du lịch Singapore là hầu hết các điểm đến đều nằm ở trung tâm thành phố hoặc có một số nằm ở ngoại ô, tuy nhiên không quá xa và phương tiện đi lại khá dễ dàng.
Công viên Merlion vốn nổi tiếng với hình tượng con thú đầu sư tử, mình cá đang cưỡi trên ngọn sóng, biểu tượng của đảo quốc Singapore trên thế giới là mơi bạn chắc chắn sẽ phải dừng lại và tranh thủ chụp vài tấm ảnh để kỉ niệm chuyến đi tham quan đất nước Singapore
Điểm đến tiếp theo là Vương quốc côn trùng, một trong những vườn sở thú lớn nhất ở khu vực Đông Nam Á với các điểm đến như Công viên bướm, Công viên Bọ que, Thế giới Côn trùng – Bọ cánh cứng Tê giác, Nhện Khổng lồ…

Cảng cầu Clarke với những cửa tiệm bán hàng cũ, cửa hiệu đồ cổ, chợ trời ngày Chủ nhật và các nhà hàng với vô số đồ ăn và thức uống làm bạn ngạc nhiên. Đặc biệt đến đây, những du khách yêu thích sự mạo hiểm có thể thử cảm giác căng thẳng đến nghẹt thở với trò chơi nhảy bungy.
Esplanade — Nhà hát trên Vịnh, một trong những trung tâm nghệ thuật nhộn nhịp nhất trên thế giới là điểm đến của các du khách đam mê nghệ thuật và kiến trúc.

Địa điểm cuối cùng với giá tham quan khá cao khiến bạn phải đắn đo suy nghĩ trước khi tham quan, đảo Sentosa. Tuy nhiên, vì sẽ được tham gia nhiều hoạt động du lịch, nghỉ dưỡng, tham quan viện bảo tàng, nhà hát, rạp chiếu phim hiện đại… thì cái giá ấy hoàn toàn xứng đáng (giá vé tham quan Sentosa: 18SGD).
Ngoài việc tham quan ra, hầu hết mọi người đến Singapore đều thích mua sắm. Các trung tâm mua sắm nổi tiếng của Sing là Orchard Road, Little India, Arab Street và Chinatown. Hầu hết hàng hóa đều có giá cố định, song vào những mùa giảm giá, đặc biệt vào tháng 7 hàng năm, giá có thể giảm từ 50-75%. Đừng quên mặc cả khi mua và đưa passport để lấy hóa đơn làm thủ tục hoàn thuế tại sân bay
Những địa điểm tham quan và khu trò chơi nổi tiếng :

* Phim trường Universal Studios Singapore
https://1.bp.blogspot.com/-2hdHmWNdeX4/UVZ0NvEh-lI/AAAAAAAABrQ/qJC5iZx9o8g/s640/eatandtreats.jpg
Khám phá phim trường Universal Studios Singapore với 24 điểm tham quan theo các chủ đề phim nổi tiếng thế giới đáp ứng đầy đủ nhu cầu của mọi lứa tuổi. Công viên Universal Studios là một thế giới thu nhỏ với những câu chuyện thần tiên dành cho trẻ em. Ở đó, các em có thể gặp gia đình chằn tinh Shrek khi tham quan vương quốc Far Far Away, sau đó tiếp tục đuổi theo chú sư tử Alex băng qua vùng đất Madagascar vui nhộn, hay dừng chân tại vùng Ai Cập cổ đại với muôn ngàn kì bí, và được tận tay sờ vào những con khủng long to lớn ở công viên kỷ Jura.

Với số vốn đầu tư khổng lồ là 4,3 tỷ đô la Mỹ, tập đoàn Genting Group của Singapore vừa cho ra mắt khu giải trí phức hợp quy mô Resort World trên đảo Sentosa vào đầu năm 2010. Đây được đề cử là khu nghỉ dưỡng gia đình lớn nhất trong khu vực châu Á.
* bản đồ của nó nè :D
https://www.singapore-vacation-attractions.com/images/universal-studios-singapore-map.jpg
có thể mua vé trực tiếp tại cổng ở sing với giá 74$ SGD cho vé người lớn
mua online tại việt nam với giá khoản 50$ SGD tiết kiệm 24$ SGD ở các blog, diễn đàn du lịch, hoặc liên hệ trực tiếp [email protected] ( cách này các bạn phải cẩn thận ựa chon nguồn tin tưởng nhé )

* Thế giới nước ( SEA AQUARIUM ) :
https://www.wisatasingapura.web.id/wp-content/uploads/2013/01/S.E.A.-Aquarium-3.jpg
các bạn “rất không nên” bỏ qua một địa điểm rất nổi tiếng và hoành tráng ở Singapore đó là S.E.A. Aquarium . Nó được gọi là “Thủy cung lớn nhất thế giới”.
giá vé cho người lớn 29$ SGD thì phải ( nếu mình nhớ không lầm )

* Công viên nước ( Adventure Cove Waterpark ) :
công viên nước với nhiều trò chơi vân động về nước thật hấp dẫn ! điểm đén không thể bỏ qua khi đến du lịch tại sing !
giá vé cũng 29$ SGD bằng với thế giới nước ( sea aquarium )
các bạn có thể liên hệ mail [email protected] để mình tư vấn thêm nhé

* biểu diễn nhạc nước ( song of the sea )
https://www.alldealsasia.com/sites/default/files/deals/song-sea-main.jpg
điểm đến về đêm cho các du khách tại sing ! không thể bỏ qua nhưng ánh đèn lấp lánh phản chiếu những hình ảnh từ các đài phun nước mang lại ! nhẹ nhàng và lãng mạng là điều mà diểm du lịch này mang lại cho du khách.. các bạn sẽ không thể quên được những ấn tượng trong chuyến đi du lịch tại sing !
các bạn kiên hệ mail [email protected] để giao lưu và trò chuyện nhé !
fb : https://www.facebook.com/veussgiarethanh?ref=hl

mình cũng mong muốn dc giao lưu và lập nhóm để đi du lịch đó dây nữa.. ai có ý thích thì vào giao lưu nha các bạn !
hoà đồng vui vẻ ! tiền ai nấy sẻ

nhtphong
08-04-2014, 08:51
Ở Sing có 3 tuyến MRT: tuyến màu đỏ (North South), màu tím (North East), màu xanh (East West), tên của những tuyến này là hướng chạy của tàu. Để thuận tiện khi di chuyển bằng MRT, bạn đừng quên lấy bản đồ MRT tại sân bay.

Đọc đến đây thì ko muốn đọc nữa

thanhuss
08-04-2014, 12:46
Đọc đến đây thì ko muốn đọc nữa
hic :( sao vậy bạn :(

thanhuss
10-04-2014, 19:03
up lên bảng cho ai cần nào

hdao89
11-04-2014, 13:20
Mình dự tính tháng 7 đi, 3 ngày 2 đêm

Thứ 7:
bay chuyến sáng, 12h kém tới Singapore, làm thủ tục và ngắm cảnh sân bay Changi
14PM: check in hostel, cất bớt đồ vào locker rồi đi Merlion park, nhà hát sầu riêng, phật nha tự.
18PM: ăn tối ở khu china town hoặc gần Phật Nha Tự - ai biết chỗ nào ngon giới thiệu giúp
Sau khi ăn tối xong thì ra Clake Quay chơi tới tối

Chủ Nhật:
Dự tính đi cafe kèm ăn sáng - bạn cũng biết quán cũng chỉ giúp ạ
9PM khởi hành đi Sentosa
16PM về khu Orchard / Bugis shopping (ở Singapore thì nên đi mall nào nhỉ ?)
Ăn tới tại Food Court.
Tối thì chưa rõ đi đâu vì shopping tới 9PM là close rồi - chẳng lẽ về hostel ???

Thứ 2:
Ngày này chưa có plan đi đâu hết, tới 17PM mới phải ra Changi về VN.
Các bạn recommend ngày này giúp mình với

phimhongkong
12-04-2014, 16:02
Ở SG thì liên hệ mình cho mượn 6 thẻ nè

Bác có thể cho mình mượn 2 thẻ EZ link không ? Mình đi 17/4 nhưng đến sing 26-27/4 ngày 28/4 sẽ hoàn trả bạn

Cám ơn bác nhiều

nhtphong
14-04-2014, 08:40
Mình dự tính tháng 7 đi, 3 ngày 2 đêm

Thứ 7:
bay chuyến sáng, 12h kém tới Singapore, làm thủ tục và ngắm cảnh sân bay Changi
14PM: check in hostel, cất bớt đồ vào locker rồi đi Merlion park, nhà hát sầu riêng, phật nha tự.
18PM: ăn tối ở khu china town hoặc gần Phật Nha Tự - ai biết chỗ nào ngon giới thiệu giúp
Sau khi ăn tối xong thì ra Clake Quay chơi tới tối

Chủ Nhật:
Dự tính đi cafe kèm ăn sáng - bạn cũng biết quán cũng chỉ giúp ạ
9PM khởi hành đi Sentosa
16PM về khu Orchard / Bugis shopping (ở Singapore thì nên đi mall nào nhỉ ?)
Ăn tới tại Food Court.
Tối thì chưa rõ đi đâu vì shopping tới 9PM là close rồi - chẳng lẽ về hostel ???

Thứ 2:
Ngày này chưa có plan đi đâu hết, tới 17PM mới phải ra Changi về VN.
Các bạn recommend ngày này giúp mình với

Do tối ngày thứ 2 bạn ko biết đi đâu thì nên dành Plan tối thứ 1 cho tối thứ 2

Tối ngày thứ 1 bạn chơi ở chổ merlion luôn đi, 2 bên bờ sông đều đẹp,xem nhạc nước và có thể vào casino tham quan nữa,

Không biết ngày thứ 2 (chủ nhật bạn có đi universal ko chứ sentosa ko có gì đâu mà đi từ sáng đến chiều) nếu có thì chơi đến 6PM luôn đi rồi thông thả ra Chinatown ăn tối rồi đi CQ

Sáng ngày về (Thứ 2) bạn dành thời gian cho shopping đến trưa. Bạn thích tham quan sân bay thì chiều ra sớm 1 chút tầm 1Pm xuất phát.

ht2692
14-04-2014, 14:21
Chào mọi người!
Em có xem qua những thông tin du lịch bụi ở Singapore, nhưng do lần đầu đi theo dạng tự túc + đi khá đông nên em rất lo. Các anh chị có thể tư vấn cho em một số thông tin được không?
Số lượng: 19 người (trong đó có 2 người lớn tuổi nhưng rất siêng đi bộ và 2 trẻ em cũng chịu khó đi)
Em dự tính đi vào khoảng tháng 7/2014 (vẫn đang trong quá trình book vé. Hiện tại em thấy bên Jetstar có giá khứ hồi Sin là khoảng 2tr6, giá như vậy có ok không mọi người?)
Về chỗ nghĩ ngơi mà ở đông như vậy thì nên ở đâu cho rẻ và tiện vậy ạ? Và nên ở khu nào cho dễ đi tham quan Sin?
Em vẫn chưa có lịch trình chi tiết đi đâu khi qua Sin, mọi người ai đã đi và có lịch trình cho em tham khảo với nhé.
À em vẫn còn hơi tham một tí, em muốn kết hợp đi Malaysia luôn, nhưng không biết là nên đi ntn: bay SGN-SIN (ở chơi 3 ngày), xong đi bus qua Malay. Từ Malay nên bay thẳng về SGN luôn hay quay về SIN bằng bus rồi mới bay về SGN ạ?
Cám ơn mọi người rất nhiều!

Misu
14-04-2014, 17:11
Chào các bạn. 30/4 này mình có đi Sing. Một đoàn tương đối đông (9 người lận). Các bạn nào có thẻ EZlink mang về không dùng nữa thì cho mình mượn, hoặc để lại giá rẻ, sang tới nơi mình top up thì tốt quá. Mình xin cảm ơn.

KTNX
15-04-2014, 08:14
Chào mọi người!
Em có xem qua những thông tin du lịch bụi ở Singapore, nhưng do lần đầu đi theo dạng tự túc + đi khá đông nên em rất lo. Các anh chị có thể tư vấn cho em một số thông tin được không?
Số lượng: 19 người (trong đó có 2 người lớn tuổi nhưng rất siêng đi bộ và 2 trẻ em cũng chịu khó đi)
Em dự tính đi vào khoảng tháng 7/2014 (vẫn đang trong quá trình book vé. Hiện tại em thấy bên Jetstar có giá khứ hồi Sin là khoảng 2tr6, giá như vậy có ok không mọi người?)
Về chỗ nghĩ ngơi mà ở đông như vậy thì nên ở đâu cho rẻ và tiện vậy ạ? Và nên ở khu nào cho dễ đi tham quan Sin?
Em vẫn chưa có lịch trình chi tiết đi đâu khi qua Sin, mọi người ai đã đi và có lịch trình cho em tham khảo với nhé.
À em vẫn còn hơi tham một tí, em muốn kết hợp đi Malaysia luôn, nhưng không biết là nên đi ntn: bay SGN-SIN (ở chơi 3 ngày), xong đi bus qua Malay. Từ Malay nên bay thẳng về SGN luôn hay quay về SIN bằng bus rồi mới bay về SGN ạ?
Cám ơn mọi người rất nhiều!

Hiện tại Airasia đang KM vé rẻ đi johor bahru (ở Malay) từ đây có bus free tới Sing 1 tiếng. Khứ hồi là khoảng 1tr4 nha bạn

maximilian
16-04-2014, 01:18
23.4 này mình đi Sing , bạn nào có dư thẻ EZ link cho mình mượn nhé, chân thành cảm ơn ah ! nt cho mình 0903330083, mình sẽ gọi lại. thanks ! mình ở Bình Dương và Saigon

ht2692
20-04-2014, 09:31
Cám ơn KTNX nhé. Hôm đó mình có thấy AA khuyến mãi nhưng chưa nhận được reply của bạn nên không biết từ Johor có thể đi bus qua Singapore. Nhưng thôi cũng lỡ rồi. Mình đã book được vé Jetstar (SGN-SIN) và Airasia (KUL-SGN). Vậy là đã xong phần vé máy bay.
Các phượt thủ tư vấn cho em thêm một số thông tin nhé:
1. Khách sạn: (đoàn 11 người lớn + 1 trẻ em):
+Nếu ở dạng dorm thì nên ở ABC hay 5footway ạ, ngoài 2 cái này nếu có cái nào tốt mọi người giới thiệu giúp em nhé, vì thông tin nhận xét về 2 hostel này em xem trên web cũng cũ rồi.
+Nếu ở khách sạn 3-4 người/phòng thì ở khách sạn nào rẻ và tiện ạ (vì nhà e có 1 người ngáy rất to nên kế hoạch ở hostel hơi gay go, đi chơi về mệt bị tra tấn lỗ tai nữa thì khổ).
2. BUS từ SIN-KUL nên đi hãng nào vậy ạ, em thấy mọi người phàn nàn về malay nên em cũng lo vì trong đoàn có cả người lớn tuổi và trẻ em. À em muốn đi chuyến khuya (chuyến cuối cùng, để đỡ tốn 1 đêm khách sạn hehe)
2. Lịch trình chuyến đi: 4 ngày trọn vẹn tại SIN và 1,5 ngày lại KUL.
Em chỉ mới lên kế hoạch là sẽ đi những nơi này, mong mọi người góp ý:
Ngày 1: (do đêm trước ngủ tại sân bay) nên sáng sẽ di chuyển từ Changi-KS. Gửi đồ, đi dạo vòng quanh, đến 12g check in khách sạn và bắt đầu lên đường.
Tham quan Garden by the Bay, Merlion Park, Chinatown, Little India.
Ngày 2: USS
Ngày 3: ... (chưa biết)
Ai có đi rồi thì cho em xin lịch trình với ạ. Cám ơn mọi người rất nhiều

timheo
23-04-2014, 09:59
Mình nghĩ nếu có người lớn và trẻ em mà lại chọn kiểu bụi quá sẽ ảnh hưởng đến chuyến đi, mệt mà không có chổ ngả lưng đàng hoàng (ngủ trên xe bus, sân bay).

kimvanchinh
23-04-2014, 17:04
đi đoàn 11 người cũng đông thật, kể ra tốt nhất là ở nhà thuê của các bạn VN kinh doanh căn hộ cho thuê bên đó, ở du di đông người / phòng cũng được chứ ở Ks thì phải đúng số người thôi. bạn tìm các dormitory khu China Town, clack quay cho tiện đi lại, nếu có phòng tập thể bao luôn cả phòng 10 người thì đẹp, rẻ mà vui.

huyvu75
26-04-2014, 10:07
Mọi người cho mình hỏi chút về EZluink và singapore tourist pass. Có phải hai loại thẻ này có thể đi được tất cả các tuyến MRT và Bus tại Sing hay có trừ tuyến nào hay hãng Bus nào ko ? Và mình đi Sing trong 2 ngày rưỡi thì loại thẻ nào dùng sẽ kinh tế hơn ạ ? Mình cảm ơn :)

hdao89
27-04-2014, 17:21
Mọi người cho mình hỏi chút về EZluink và singapore tourist pass. Có phải hai loại thẻ này có thể đi được tất cả các tuyến MRT và Bus tại Sing hay có trừ tuyến nào hay hãng Bus nào ko ? Và mình đi Sing trong 2 ngày rưỡi thì loại thẻ nào dùng sẽ kinh tế hơn ạ ? Mình cảm ơn :)

2 ngày rưỡi thì bạn đi trả lẻ có khi rẻ hơn là mua thẻ :D (trừ khi bạn có ý định còn đi Sing nữa)

ngocvy
28-04-2014, 12:04
Cho em hỏi hostel Backpacker Cozy Corner hình như ko có trong list của Agoda hay Booking.com, vậy mình phải book online trực tiếp với hostel luôn ạ? Có ai ở đây rồi cho em xin vài thông tin với. Tks cả nhà.

timheo
28-04-2014, 13:33
Cho em hỏi hostel Backpacker Cozy Corner hình như ko có trong list của Agoda hay Booking.com, vậy mình phải book online trực tiếp với hostel luôn ạ? Có ai ở đây rồi cho em xin vài thông tin với. Tks cả nhà.
Mình vừa ở hostel này hồi đầu tháng. Mình ở phòng đôi, cũng rất sạch sẽ và yên tĩnh. Nhà vệ sinh chung cũng sạch và hiếm có tình trạng chờ (mình ở cả tuần lễ mà lúc nào cần là có phòng để sử dụng liền). Phòng dorm thì hơi chật 1 tí nhưng nhìn chung khá ok (mình có ngó qua rồi). Bữa sáng đơn giản gồm bánh mì và mứt dâu.

Bạn gửi mail cho anh John ([email protected] hoặc đăng ký trên web http://www.cozycornerguest.com/Reservation.html) để hỏi thêm thông tin và đặt phòng. Sau đó, anh John sẽ trả lời và gửi cho bạn link thanh toán qua PayPal. Thông thường bạn phải trả trước 50% tổng số tiền, 50% còn lại thì qua đó trả (trước khi hết 50% kia thì trả tiếp).

Vị trí hostel khá tiện lợi để đi chơi (gần MRT), gần các khu ăn uống giá rẻ, lẩu và gần khu chợ đêm. Dưới hostel cũng có mấy quán bán món hoa ăn cũng được và giá cũng vừa phải.

latanh
28-04-2014, 15:48
Chào các bác. Đợt tới ngày 25/5 tới 30/5 (6 ngày) em đã đặt chuyến đi Sing và Malay. Tuy nhiên em mới đặt vé chiều đi (sang Sing) và chiều về (từ Malay), chưa có lịch trình và vé cụ thể cho những ngày còn lại.

Bọn em đi 2 người. Sing thì em đã đi rồi, bạn em chưa đi. Do Sing cũng không nhiều điểm tham quan lắm nên em định ở Sing 2 ngày thôi (CN đầu tiên đến lúc 11h40, T3 sang Malay lúc 10h30). Nhưng ở Malay gần 4 ngày như vậy, không hiểu có kịp đi Penang chơi không ạ? Các bác ngó hộ em lịch trình này nhé:

- CN 25/5: 11h40 đến Sing, ăn gì đó ở sân bay rồi về khách sạn, sau đó đi ra khu Marina Bay. Lên tầng chơi hoặc loanh quanh trong đó đến tối, thăm quan Garden by the Bay. Tối về khu Geylang ăn cháo ếch và chilli crab (không biết 1 bữa như vậy có đắt lắm không các bác nhỉ?)

- T2 26/5: dậy sớm ra Sentosa, ra biển ngó một chút rồi vào thăm thủy cung. Khoảng 3h chiều về khu Orchard Road mua sắm tới 7h đi ăn, tối ra Clarke Quay chơi.

- T3 27/5: 8h bắt đầu ra sân bay Changi, làm thủ tục để 10h50 bay sang KUL. Đến nơi lúc 11h30, ngồi ăn và chờ ở sân bay để bay sang Penang. 14h30 bay, 15h30 tới nơi.

- Ở chơi Penang ngày 27, 28/5, 5h chiều ngày 29 bay về KUL, ở đó chơi tới trưa hôm sau thì ra sân bay bay về.

Em băn khoăn nhất là cái đoạn ở Penang, không biết đi tổng cộng có gần 2 ngày như thế thì có đủ không các bác nhỉ? Có cần rút chỗ nào, đập vào chỗ nào không ạ?

Thêm nữa, các bác tư vấn hộ em chỗ ở tại Sing, phòng 2 người. Chi phí khoảng dưới 1 triệu/đêm thôi ạ. Trước em thấy có cái Fragrance Hotel gì đó, nhưng có vẻ bị chê vì ở khu Geylang?

ngocvy
28-04-2014, 20:56
Mình vừa ở hostel này hồi đầu tháng. Mình ở phòng đôi, cũng rất sạch sẽ và yên tĩnh. Nhà vệ sinh chung cũng sạch và hiếm có tình trạng chờ (mình ở cả tuần lễ mà lúc nào cần là có phòng để sử dụng liền). Phòng dorm thì hơi chật 1 tí nhưng nhìn chung khá ok (mình có ngó qua rồi). Bữa sáng đơn giản gồm bánh mì và mứt dâu.

Bạn gửi mail cho anh John ([email protected] hoặc đăng ký trên web http://www.cozycornerguest.com/Reservation.html) để hỏi thêm thông tin và đặt phòng. Sau đó, anh John sẽ trả lời và gửi cho bạn link thanh toán qua PayPal. Thông thường bạn phải trả trước 50% tổng số tiền, 50% còn lại thì qua đó trả (trước khi hết 50% kia thì trả tiếp).

Vị trí hostel khá tiện lợi để đi chơi (gần MRT), gần các khu ăn uống giá rẻ, lẩu và gần khu chợ đêm. Dưới hostel cũng có mấy quán bán món hoa ăn cũng được và giá cũng vừa phải.

Cám ơn bạn đã cho mình những thông tin cần thiết. Mình chưa ở dạng dorm bao giờ nên hỏi hơi linh tinh xíu:
- WC & bathroom chung à, và có gần fòng mình ở ko hay fải chạy lên xuống lầu?
- Locker trong fòng có đủ to để vừa vali size trung ko bạn?
- Chưa đến giờ checkin thì hostel có nhận giữ hành lý trc dùm mình ko, và có bảo đảm ko?
- Có dc ăn uống trong fòng ko hay bắt buộc fải xuống fòng ăn?
Tks bạn.

phimhongkong
28-04-2014, 21:13
Mình vừa về tối 27/4, chưa đi bus nên không biết

Tàu điện thì mình cũng lo lắng như bạn nhưng may có bạn ntnphong cho mượn 2 thẻ EZ link ( nhưng lại rủi quá để quên không mang theo ). Khi đến sân bay đưa tiền giấy lại quầy vé đổi tiền cắc mua vé hoặc tiền giấy 2, 5 S$ vào cũng được

Bản đồ tàu điện to đùng cứ nhìn đứng ở đâu mua điểm nào thì vào máy lấy tay chọt chọt như Iphone là mua được vé , tuy nhiên cần phải nhớ điểm đổi tàu ( nếu có ) để đi đến đúng nơi, thiệt ra đi sai line thì đi lại hoặc đến điểm tàu khác chuyển về cũng xong ( mất thời gian và leo lên leo xuống ) đừng lo lắng vì có sai mới biết để điều chỉnh

EZ link giá mới là 12 S$ ( 5 đặt cọc 7 sử dụng mỗi lần nạp tối thiểu 10 ) thôi không có thì bỏ tiền mua đi ngay cũng chẳng chênh lệch nhiều

Điểm đến phố tàu ga China Town
Vivo City ga Habour Font
Marina Sand Bay ga marina bay
Clark quay ga Clark quay

Tốt nhất lấy 1 bản đồ nhỏ màu tím nhét túi là xong

nhtphong
29-04-2014, 08:46
Đoàn 11 người có thể nhờ các ông ty du lịch set up 1 cái tour rieng cho gia đình. Có khi còn rẻ hơn đó
Bạn cân nhắc thử xem, chứ có ngươi lớn , trẻ em mà phượt thì hơi khó

duc_nguyen_x3
29-04-2014, 13:33
Anh chị nào có thẻ 2 Ezlink và sim M1 hoặc Singtel không dùng bán rẻ lại cho em được không ạ ? Điện thoại : 0947784577. Em xin cảm ơn.

timheo
29-04-2014, 15:32
WC & Bathroom ở mỗi lầu đều có và nằm ở cuối hành lang.

Locker trong phòng dorm tương đối nhỏ. Vali bạn có thể để ở ngoài, đồ đạc quan trọng thì để trong locker.

- Chưa đến giờ checkin thì hostel có nhận giữ hành lý trc dùm mình ko, và có bảo đảm ko?
Được, nhưng sợ bạn sẽ không an tâm vì hành lí sẽ để ở dọc hành lang trước quầy tiếp tân mà không ai trông nom cả

Mình không nhớ có cấm trong dorm không, trước mỗi phòng đều có dán rule trong phòng. Bạn xem sẽ rõ. Nhưng phòng dorm khá nhỏ, chỉ có 1 sofa gỗ cho 2 3 người ngồi. Nếu được bạn có thể ngồi ăn ở đó hoặc trên giường.

CodyHung
01-05-2014, 02:58
Mình sắp đi Sing 4 ngày ở Khách sạn Marina Bay Sands và The Duxton Hotel ở khu chinatown , Marina Bay thì ok rồi nhưng cho em hỏi về The Duxton okay không ạ? Em vẫn chưa có lịch trình gì rõ ràng hixxx.. Chủ yếu đi Sing là tham quan các chỗ đẹp đẹp và lạ lạ ạ và mua sắm các hàng cao cấp , có bác nào rảnh rảnh cho em xin cái lịch trình hay hay trong 4 ngày không ạ ^^ em hứa sẽ có quà.

p/s: mình đi 2 người nha.

kimvanchinh
01-05-2014, 07:02
Mình sắp đi Sing 4 ngày ở Khách sạn Marina Bay Sands và The Duxton Hotel ở khu chinatown , Marina Bay thì ok rồi nhưng cho em hỏi về The Duxton okay không ạ? Em vẫn chưa có lịch trình gì rõ ràng hixxx.. Chủ yếu đi Sing là tham quan các chỗ đẹp đẹp và lạ lạ ạ và mua sắm các hàng cao cấp , có bác nào rảnh rảnh cho em xin cái lịch trình hay hay trong 4 ngày không ạ ^^ em hứa sẽ có quà.

p/s: mình đi 2 người nha.

- Cao cấp thì ngay siêu thị dưới thấp của tòa nhà Marina bay mà mua, loanh quanh khu này 1 ngày OK
- Siêu thị dọc phố orchad không nên bỏ qua. Từ đó đi taxi hoặc bus đi chơi vườn phong lan + vườn thực vật quốc gia, phía này 1 ngày
- Siêu thị VIVO cách phố Tàu vài bến, sau đó lên cáp treo đi Sentosa... Cánh nam này phải đi 1 ngày tròn

CodyHung
01-05-2014, 11:57
- Cao cấp thì ngay siêu thị dưới thấp của tòa nhà Marina bay mà mua, loanh quanh khu này 1 ngày OK
- Siêu thị dọc phố orchad không nên bỏ qua. Từ đó đi taxi hoặc bus đi chơi vườn phong lan + vườn thực vật quốc gia, phía này 1 ngày
- Siêu thị VIVO cách phố Tàu vài bến, sau đó lên cáp treo đi Sentosa... Cánh nam này phải đi 1 ngày tròn

Mình muốn đi mua sắm vào ngày cuối cùng , còn mấy ngày đầu chắc mua linh tinh thôi , và muốn đi hết nhưng chỗ vui vui lạ lạ , chứ ngắm cảnh hoài cũng chán quá ^^ như USS ạ.

ngocvy
03-05-2014, 13:08
WC & Bathroom ở mỗi lầu đều có và nằm ở cuối hành lang.

Locker trong phòng dorm tương đối nhỏ. Vali bạn có thể để ở ngoài, đồ đạc quan trọng thì để trong locker.

Được, nhưng sợ bạn sẽ không an tâm vì hành lí sẽ để ở dọc hành lang trước quầy tiếp tân mà không ai trông nom cả

Mình không nhớ có cấm trong dorm không, trước mỗi phòng đều có dán rule trong phòng. Bạn xem sẽ rõ. Nhưng phòng dorm khá nhỏ, chỉ có 1 sofa gỗ cho 2 3 người ngồi. Nếu được bạn có thể ngồi ăn ở đó hoặc trên giường.

Tks bạn đã trả lời rất chi tiết. Nhưng tiếc là bên Cozy lẫn ServiceWorld đều full phòng hết rùi :(

ngocvy
03-05-2014, 13:41
Cả nhà tư vấn dùm em xem plan đi bụi của nhóm em có chỗ nào chưa được nhé. Tranh thủ 2 ngày weekend nên lịch hơi căng. Tks cả nhà.

Ngày 1:
- 0g30 đến Changi Ter 1, đón Skytrain wa Ter 2 ngủ chờ 6g sáng đi MRT vào TP.
- Gửi hành lý tại hostel. Em đang consider giữa 5footway.inn ở Chinatown và Traveller@SG ở Lavender.
- Đi MRT wa Vivo city, mua vé Monorail sang Sentosa (ko vô USS). Ăn trưa ở Food Republic, shopping Vivo city.
- 15g về hostel check-in, nghỉ ngơi một lát.
- Chiều ra khu Merlion park, Esplanade, shopping City Link. Ăn nhẹ ở khu ẩm thực ngoài trời vịnh Gluttons (nếu đói)
- Wa Marina Bay Sands (đi MRT hay đi bộ wa cầu Helix ạ?) tham quan. Chờ 8pm coi nhạc nước.
- Về Geylang ăn khuya cháo ếch.

Ngày 2:
- Sáng đi Botanic Garden hoặc Henderson Waves (nên đi cái nào ạ?)
- Tạt wa Orchard (just window-shopping :) ) rùi về Bugis shopping, ăn trưa lun ở đó.
- Trưa về hostel check-out, gửi hành lý lại. Dạo 1 vòng Chinatown, ăn tối ở Maxwell hoặc Lau Pa Sat (2 cái này okie như nhau ạ?)
- Còn sức thì ra Clark Quay chơi. Ko thì nếu sáng chưa đi Henderson Waves thì giờ đi.
- Bắt chuyến MRT cuối (11:30pm?) ra Changi, ngủ lại.
- Đến 4:30 dậy đi Skytrain về lại Ter 1 bay chuyến 7:15 về.

timheo
05-05-2014, 10:27
Cá nhân mình thấy Botanic Garden và Henderson Waves đều chán. Botanic được cái rộng nên đi tốn thời gian hơn. Còn Henderson Waves thì nên đi vào buổi chiều - tối, khi đó có đèn thì mới lung linh chứ lúc sáng tỏ thì cũng ko có gì đặc sắc.

meomap3012
05-05-2014, 18:17
[QUOTE=hana09091989;873824]Nhóm mình (4 nữ) định đi Sing - Malay cuối tháng 7, nhưng vẫn chưa tìm được nơi ở, mình check một số hostel được giới thiệu thì thậm chí đã bị book hết rồi nên cũng hơi lo lắng. Các bạn có thể giới thiệu giúp hotel, hostel... cho bọn mình được ko? Tiêu chí của bọn mình là an toàn, rẻ và có wifi.  Bọn mình sẽ đến Sing khoảng 5h chiều, mình nên đi đâu vào buổi tối hôm đấy nhỉ?[/QUOTE

Mình thì vừa đi về, ở homestay khu orchard. Đi toàn nữ nên sợ hải quan hỏi nếu ghi địa chỉ geylang y' mà. Mình ở homestay cùng với chủ nhà chứ ko chung với khách khác. Phòng ở, bếp hay nhà tắm cực sạch, 2 ngày có người đến dọn.

Bạn ơi bạn ở homestay giá ntn, bạn có thể cho mình thông tin đc k. Thanks bạn

Sakura114
05-05-2014, 23:44
Mình có đọc về cái vụ mang 1000đô sing theo trên người mới dễ nhập cảnh. Mình đi 2 ngừoi sang Sing 5 ngày, như vậy thì mỗi người phải mang 1000 à hay là mang chung là đc??Bọn mình tính đặt vé Vietnam airlines có được không? Thấy hầu hết mọi người ko ai đặt vietnam airlines cả nên ko biết thế nào????

timheo
06-05-2014, 13:05
vụ đem theo S$1000 mới cho nhập cảnh thì mình chưa thấy. Hải quan Sing chỉ nhìn mặt rồi nhìn hộ chiếu với tờ khai thôi. Mình có quan sát những người nhập cảnh trước mình ở các quầy khác (âu, á đủ cả) cũng ko thấy ai bị bắt chìa ra S$1000 mới cho qua. Chỉ thấy có mấy bạn được hải quan mời ra riêng để làm việc thôi.
Mọi người không mua vé VNAirlines vì giá cao hơn các hãng khác như Jetstar, Tiger...

meomap3012
06-05-2014, 21:48
Hi các ace phượt,
Mình sẽ đi Sing ngày 22-6 đến 25-6, ace nào biết có ai cho ở homestay hay hostel nào giá rẻ gần mrt ko chỉ giúp mình nha.
Lần đầu đi Sing mình bối rối quá, có ace nào đi cùng ngày ko thì join chung cho vui. Mình đi có 2 chị em gái àh hihi. Thanks ace nhìu :)

meomap3012
06-05-2014, 22:25
Chị ơi cho e hỏi homestay của chị An là ở ntn, lần đầu e đi nên bối rối quá. Nhà c ở khu nào vậy c. Thank c nhìu

hoangbec
07-05-2014, 09:47
nhóm mình 7 người cũng đi Sing từ 21/6 đến 24/6 thì qua Malay. Cũng đang tìm chỗ ở, có ai biết homestay nào của ng Việt mình thì giới thiệu để mình hỏi thông tin xem sao. Thanks các bạn trước nhé

Ken Thai
07-05-2014, 13:19
Mình muốn mua lại 6 thẻ EZ. Ai có thì báo nhé!

kien lua
07-05-2014, 21:41
Đã xóa bài viết

Sakura114
09-05-2014, 18:56
Tình hình là em lần đâu tiên ra nước ngoài nên không biết các thủ tục xuất nhập cảnh và check in khách sạn thế nào? Em có đặt khách sạn bên trang agoda. ANh chị nào chỉ dùm em thủ tục khi xuất nhập cảnh singapore nó như thế nào với ạ? Khi check in khách sạn thì em phải đưa giấy tờ gì ạ??

meomap3012
09-05-2014, 23:20
ACE phượt ơi giúp em với. Hôm trc đặt vé của Tiger sao mà e ghi nhầm. Nó để 2 ô trống và ghi full name nên e đánh nhầm.
Vd: Em tên là nguyễn ngọc nga
Đáng lẽ khi đánh vào phải là : nga nguyen ngoc
Nhưng em đã đánh là : ô đầu tiên là nguyen ngoc nga , ô thứ 2 là nguyen.
Nên khi nó gửi thư confirm là ms nguyen ngoc nga nguyen.
Bây h e muốn sửa tên thì phải làm sao, ac giúp giùm e với huhu

hoangvanphuong75
10-05-2014, 09:57
@sakura114: khi book agoda họ gửi qua email của em attached file có letter confirm (có đóng dấu và chữ ký của đại diện agoda) in cái này ra mang theo trình hotel là ok. Theo agoda em phải mang theo cái visa or master card cái mà em use để book agoda trình cho hotel, nhưng ít có hotel nào hỏi cái visa card này, but mang theo để phòng thân or shopping.
Xuất nhập cảnh Sing thì khai form, rồi họ cho qua, con gái phấn son hay bị vào phòng riêng.

Sakura114
10-05-2014, 23:22
@sakura114: khi book agoda họ gửi qua email của em attached file có letter confirm (có đóng dấu và chữ ký của đại diện agoda) in cái này ra mang theo trình hotel là ok. Theo agoda em phải mang theo cái visa or master card cái mà em use để book agoda trình cho hotel, nhưng ít có hotel nào hỏi cái visa card này, but mang theo để phòng thân or shopping.
Xuất nhập cảnh Sing thì khai form, rồi họ cho qua, con gái phấn son hay bị vào phòng riêng.

Vậy ạ, khai form là khai tại chỗ vào luôn ạ. Khai là mình điên vô form đó ạ?? Form đó có những gì thế ạ??? Mình đưa hộ chiếu rồi thì khai form ạ???

timheo
12-05-2014, 16:13
trên máy bay, tiếp viên sẽ đưa tờ khai cho cho bạn để điền thông tin. Ở quầy nhập cảnh, hải quan Singapore sẽ nhận lại form đó. Thông tin cần điền cũng đơn giản.

vdanh
13-05-2014, 16:48
ACE phượt ơi giúp em với. Hôm trc đặt vé của Tiger sao mà e ghi nhầm. Nó để 2 ô trống và ghi full name nên e đánh nhầm.
Vd: Em tên là nguyễn ngọc nga
Đáng lẽ khi đánh vào phải là : nga nguyen ngoc
Nhưng em đã đánh là : ô đầu tiên là nguyen ngoc nga , ô thứ 2 là nguyen.
Nên khi nó gửi thư confirm là ms nguyen ngoc nga nguyen.
Bây h e muốn sửa tên thì phải làm sao, ac giúp giùm e với huhu

Bạn contact với Tiger Air xem, để họ sửa lại. Mà hình như phải tốn phí đó...

angle1088
15-05-2014, 11:27
Cho mình hỏi cái zoo và river safari có nên đi không ạ?

vdanh
15-05-2014, 15:12

Lúc đầu thì em cũng định đi River Safari. Vì thấy có vụ ngồi thuyền để ngắm thú. Nhưng sau khi coi review trên youtube rồi thì em suy nghĩ lại chắc không đi cái River Safari nữa. Ngồi thuyền có 8 phút ah. Mà thú thì đi ngủ hết, ko thấy dc gì.

Em để dành tiền đó đi Adventure Cove Waterpark chơi sướng hơn :D

Cảm nghĩ của riêng em thôi....

Jerany
15-05-2014, 16:46

Nếu lựa 1 trong 2 thì b nên chọn River safari. Mình đi zoo thấy ko có j, đc cái rộng thênh thang, mát mẻ sạch sẽ.

meomap3012
16-05-2014, 00:09
Mình vừa ở Cozy Backpacker Guest house ở đối diện Bugis Juntion luôn. Về địa điểm thì chỗ này là thuận tiện số 1, mấy đứa bạn bên Sing của mình cũng phải khen, vì đi có 5' là ra MRT, quanh đấy thì toàn khu ăn uống. Mình ở 4 người phòng riêng giá 85sgd/night. Bạn cứ google search ra trang web của ks rồi book trực tiếp nhé. Nó có rất nhiều kiểu phòng.
Tháng sau mình đi cũg dự định book hostel này nè, mình đi 2 ng thôi chắc ở phòg tập thể. Locker này nọ an toàn k bạn. Có gì bạn share thông tin cho mình với nha. Thanks

angle1088
16-05-2014, 11:45
Mình sẽ tham quan những điểm này các bác cho ý kiến dùm có nên đi không ạ: Jurong Bird Park, nhà thờ St Andrew, river safari,

angle1088
16-05-2014, 11:48
Lúc đầu thì em cũng định đi River Safari. Vì thấy có vụ ngồi thuyền để ngắm thú. Nhưng sau khi coi review trên youtube rồi thì em suy nghĩ lại chắc không đi cái River Safari nữa. Ngồi thuyền có 8 phút ah. Mà thú thì đi ngủ hết, ko thấy dc gì.

Em để dành tiền đó đi Adventure Cove Waterpark chơi sướng hơn :D

Cảm nghĩ của riêng em thôi....

8 phút thôi hả bác như dậy thì phí quá

angle1088
16-05-2014, 12:13
@blue_green:

Lần 1:
5:30pm bạn mới xuống sân bay, loay hoay cũng cỡ 8pm bạn mới vào đc trung tâm. Đúng khoảng thgian này thì có thể đi như sau: Đến Fountain of Wealth (Suntec City) xem nhạc nước. Sau đó qua Marina Bay Sands chơi rồi tản bộ qua Merlion Park / Esplanade Theatre. Garden By the Bay giờ này ko biết còn hoạt động ko. :(

Nếu bạn đi vào cuối tuần thì có thể bỏ qua nhạc nước ở The Fountain of Wealth để xem nhạc nước ở Marina Bay Sands luôn.

& bạn chú ý nếu muốn ra sân bay bằng MRT thì nhớ là chuyến cuối khoảng 12h đêm nhé.

Còn nếu ko cần ra sân bay từ tối & ngủ ở sân bay thì bạn có thể đi Clark Quay chơi đến gần sáng rồi đi taxi ra sân bay (vì MRT đến 5AM mới hoạt động thì bạn sẽ ko kịp chuyến bay).

Lần 2:

1h30pm bạn mới xuống sân bay thì loay hoay cũng phải hơn 3pm bạn mới đến đc USS. Nếu vào USS giờ này thì vẫn đc, vì khoảng 7pm mới đóng cửa, tuy nhiên sẽ cảm thấy… phí tiền (vì vé vào cửa USS mắc mà).
Bạn có thể chơi ở Sentosa (gần 10pm mới đóng cửa - sau show cuối cùng của Song of the Sea) & kết hợp đi Orchard / Bugis hay Chinatown chơi. Hoặc những chổ chưa đi đc lần 1 thì lần này mình đi.

Vụ transit ở sân bay:
Sân bay ko giữ hành lý cho khách transit, nếu có giữ thì mình phải tự đi gửi ở locker (có phí).
Vụ hành lý dành cho khách transit sẽ phụ thuộc vào hãng bay. Có hãng sẽ chuyển sẵn hành lý sang chuyến bay kế tiếp, có hãng sẽ yêu cầu hành khách giữ hành lý đến chuyến bay kế tiếp (chỉ dành riêng cho hành lý ký gửi). Bạn nên hỏi lại hãng bay sẽ rõ hơn.

Giữ ở locker bao nhiêu tiền bạn. Và địa điểm ở đâu trong các terminal bạn?

Ruby_Nguyen89
16-05-2014, 13:24
mình mới nghe bạn mình nói tháng 10 này giá vé máy bay đi Sin chỉ có 1.900.000 đ/ người khứ hồi đó, ai muốn đi thì liên hệ nhanh nha, thích nhất món cua xào ớt và cua xào tiêu bên đó ^^

angle1088
18-05-2014, 14:59
mình mới nghe bạn mình nói tháng 10 này giá vé máy bay đi Sin chỉ có 1.900.000 đ/ người khứ hồi đó, ai muốn đi thì liên hệ nhanh nha, thích nhất món cua xào ớt và cua xào tiêu bên đó ^^

Cua xào tiêu mới nghe ta để qua thử, giá cua bên sing chua quá

Viperheroboy
18-05-2014, 17:13
Có bạn nào qua Sing ngày 12/6 này không nhỉ :D

kimnhungbl
19-05-2014, 21:31
Chào các bạn! Tháng 6 này (5/6 - 9/6) nhóm mình qua Sing. Bạn nào có thẻ EZlink và sim điện thoại Sing còn dùng được có thể cho mình mượn hay mướn lại được không? Giá cả chúng ta cùng thỏa thuận. Mình cần 2 bộ. Nhóm mình ở tp HCM.
Xin cảm ơn trước.

thuhuongbk
19-05-2014, 23:02
Bạn mà ở HN, mình cho không 2 cái Ezlink, mỗi cái tk còn khoảng 10$ Sing luôn :D

Anam
20-05-2014, 08:11
Bạn mà ở HN, mình cho không 2 cái Ezlink, mỗi cái tk còn khoảng 10$ Sing luôn :D
Bạn ơi, bạn nhượng 2 cái thẻ đó cho mình nhé. Cảm ơn bạn

Anam
20-05-2014, 08:16
Hi các ace phượt,
Mình sẽ đi Sing ngày 22-6 đến 25-6, ace nào biết có ai cho ở homestay hay hostel nào giá rẻ gần mrt ko chỉ giúp mình nha.
Lần đầu đi Sing mình bối rối quá, có ace nào đi cùng ngày ko thì join chung cho vui. Mình đi có 2 chị em gái àh hihi. Thanks ace nhìu :)

Bạn thử liên lạc bạn Phượng này nè. Mình ở nhà bạn rồi, bạn rất nhiệt tình.
00 65 9726 3149

Anam
20-05-2014, 08:22
Mình mới đi Sing về. Mình còn 1 sim M1 $4.08. Mình để lại với tỷ giá 16.800. Ai cần thì pm nhé, có thể giao dịch ở Q5 hoặc Lotte Q7. Xin cám ơn.

Sim bạn còn ko? Dùng đến ngày nào?

Ruby_Nguyen89
20-05-2014, 09:29
@angle 1088 :giá cua bên đó mình cũng k nhớ lắm bạn ơi, mình cũng đi lâu gòi, mà hồi đi có người quen bên đó dẫn đi, ăn ở khu Gaylang số 18 đó bạn,khu đó rẻ nấu đồ ăn hợp với khẩu vị người nam lắm, nhưng khu này hơi phức tạp nên ra ngoài nên đem theo hộ chiếu để công an kiểm tra (mà mình đi đứng nghiêm túc, chắc công an cũng k đụng đến mình đâu), tốt nhất là đi với nhiều người thì vẫn tốt hơn ^^

namthang
20-05-2014, 13:03
Mình cần thuê căn hộ cho 6 lớn + 2 trẻ em từ 18-21/6.
Anh em nào biết thì chỉ giúp mình nhé, giá cả vừa phải khoảng trên dưới 300SGD/ngày là ok.

Tks anh em

tourguide
20-05-2014, 13:23
Chào các bạn,
Mình có người bạn làm ở phòng vé, săn được mấy vé giá rẻ đi Sing chơi. Cuối tuần này tụi mình sẽ khởi hành, nhóm mình là 7 người nữ. Nhờ các bạn tư vấn cho một vài khách sạn giá tốt (dưới 20$) và tham quan, đi lại, ăn uống tại Sing. Mình có tham khảo trên 1 số diễn đàn, nhưng thông tin không được chi tiết lắm, trong nhóm chưa ai đi nước ngoài lần nào nên cũng hơi lo, vì chỉ có 2 bạn biết tiếng Anh.
Nhờ giúp đỡ,

ngo_oi_ni
20-05-2014, 21:20
Mình đi phượt Sing từ ngày 26-28/05, bạn nào có tiền Sing, thẻ EZlink, hay sim ĐT để lại cho mình nhé! ĐT của mình 0902903 năm sáu bảy, có thể nt để mình liên lạc lại. Tks

armani5785
20-05-2014, 23:24
Chào mọi người, tháng 7 này mình lây vợ, định đi honey moon ở singapore, tại kinh phí cũng hạn hẹp nên sẽ tự đi chứ ko đi tour, vậy bạn nào có kinh nghiệm thì cho mình hỏi nếu 2vc đi thì tối đa 1 người hết bao nhiu tiền, chỉ là đi tham quan, ăn uống đơn giản, và ở chỗ nào rẻ nhưng riêng tư 1 chút, đi tầm 4 hoặc 5 ngày ạ.
thank mọi người giúp đỡ :D

Ruby_Nguyen89
21-05-2014, 09:17
@ngo_oi_ni: bạn có vé máy bay thì vào ngân hàng đổi tiền sing đi bạn,có thể đổi đc 7000$ mỹ đó, nếu có tiền dư mua đi bán lại cũng kiếm đc 1 mẻ, phụ vào tiền máy bay, nhưng đổi khoảng 1500 đô sing chắc cũng đủ rùi, hình như 1 đô sing = 17000 đ thì phải ^^

@armani5785: tháng 7 này thì vé máy bay chưa ok lắm, tháng 10 đi thì ok hơn bạn ơi, 1 người thì k nhiều nhưng 2 người đi tiết kiệm đc bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu, ở khu Galang thì tiền phòng rẻ, đồ ăn cũng rẻ nhưng phức tạp, vì gái VN hay qua đó kiếm tiền nên phức tạp, nhưng đồ ăn thì khỏi nói

Ruby_Nguyen89
21-05-2014, 11:25
mình có đi Sing đc 2 lần, 1 lần theo tour thì ở ngoại ô, lần thứ 2 tự túc ở khu Galang, khu này khá phức tạp nhưng có nhiều người VN (chủ yếu là nữ, hihi khỏi nói bạn cũng hiểu rùi hen) chỗ này có nhiều khách sạn lắm, cũng đc, đồ ăn thì nhiều và rẻ, đặc biệt khẩu vị khá là giống với người miền nam bạn ạ, bạn thử lên mạng search thử xem nhé, chúc bạn và bạn của bạn có chuyến đi vui vẻ, phuong tiện đi lại thì tàu điện là ok rùi bạn, taxi thì hơi cao nhé, có cả xe bus nhưng mình thì chưa đi, chỉ đi tàu điện thui ^^

Quocthinh95
21-05-2014, 12:26
Mọi người cho em hỏi tháng 5 này em có đi Sin. Lần đầu đi bụi :(
Em đáp chuyến bay lúc 1h. Sẽ ngủ lại sân bay nhưng không biết ngủ ở đâu. E đáp ở T1. Xuống máy bay kiếm chỗ ngủ hay là phải làm thủ tục nhập cảnh liền hả các bác ? Sáng mai nhập cảnh có được ko ? Vì nghe nói ở khu Transit nhiều chỗ ngủ hơn. Ở khu Transit đi qua T2 được ko ạ ? Do có người nói ra khỏi Transit mất nhiều lợi ích lắm như không có chỗ sạc đt, wifi,...
Tóm lại em muốn hỏi là đáp máy bay ngủ tại Transit mai nhập cảnh có được không ?
Từ Transit T1 qua Transit T2 có được không hay bắt buộc ra khỏi Transit mới qua được T2

nhtphong
21-05-2014, 14:05
Mọi người cho em hỏi tháng 5 này em có đi Sin. Lần đầu đi bụi :(
Em đáp chuyến bay lúc 1h. Sẽ ngủ lại sân bay nhưng không biết ngủ ở đâu. E đáp ở T1. Xuống máy bay kiếm chỗ ngủ hay là phải làm thủ tục nhập cảnh liền hả các bác ? Sáng mai nhập cảnh có được ko ? Vì nghe nói ở khu Transit nhiều chỗ ngủ hơn. Ở khu Transit đi qua T2 được ko ạ ? Do có người nói ra khỏi Transit mất nhiều lợi ích lắm như không có chỗ sạc đt, wifi,...
Tóm lại em muốn hỏi là đáp máy bay ngủ tại Transit mai nhập cảnh có được không ?
Từ Transit T1 qua Transit T2 có được không hay bắt buộc ra khỏi Transit mới qua được T2
Ngủ xong sáng mai nhập cảnh vô tư đi bạn

Quocthinh95
21-05-2014, 15:05
Ngủ xong sáng mai nhập cảnh vô tư đi bạn

Thế từ khu Transit ở T1 có qua được T2 không bạn ? Chứ thấy bên T2 nhiều cái thú vị quá

katale
21-05-2014, 15:47
Ai đi Sing từ Malai rồi cho e hỏi chút.
Em mua vé máy bay Từ HCM- qua Johor Bahru. Mà nghe nói là từ sân bay này có xe bú của hãng Air Asia đưa mình qua Sing free thông qua hãng causewaylink. Trong mục đặt xe bus: http://www.causewaylink.com.my/eticketing/web/booking/guest_details.php
AirAsia Booking Reference Number*: các bác nhập đại vào 6 ký tự

có phần này:

Departing/Arriving Terminal* : Senai International Airport / Senai International Airport/Senai International Airport /Senai International Airport/Senai International Airport<--> Senai International Airport

Vậy mình chọn cái nào để đi từ sân bay JB sang Sing vậy ạ?

Có khó khăn j về việc nhập cảnh khi mình đi Sing mà qua từ Malai ko các bác

armani5785
21-05-2014, 16:57
@armani5785: tháng 7 này thì vé máy bay chưa ok lắm, tháng 10 đi thì ok hơn bạn ơi, 1 người thì k nhiều nhưng 2 người đi tiết kiệm đc bao nhiêu thì tốt bấy nhiêu, ở khu Galang thì tiền phòng rẻ, đồ ăn cũng rẻ nhưng phức tạp, vì gái VN hay qua đó kiếm tiền nên phức tạp, nhưng đồ ăn thì khỏi nói

mình ko nhất thiết phải đi tháng 7, có thể là tháng 8, 9 hoặc tháng 10, tại mình ở đà nẵng ko biết nên mua vé của airasia hay vietnamairline để được free chặng nội địa.

Viperheroboy
21-05-2014, 17:16
Mọi người ai đã từng ở Cozy cho mình xin ý kiến với. Sao nghe bạn này ở VN comment thấy ớn thế

"This hotel and its staff - Mr. John made our trip in Singapore a bad one. The location is good, very close to shopping center and MRT. However, we were not treated like customers here, we paid to stay not stay here for free. We were nice to him and didn't complain anything about the inconvenience like no electricity plug available in room (everytime we had to go out to the common space near restroom to charge our battery), no wifi in room and room is small and stuffy) but he didn't let us alone, he always watch us and tell us not to do this or do that (like moving sugar box from the shelf or adjust the bread baker's heat) in an impolite way although it was done by someone else before. Too many rules around hotel and written in an unpleasant way. We expected to have a good trip and impressed by the cozy hotel name but we had the worst one here. If you would like to have a good trip in Singapore, I advise you to avoid staying with this hotel, at that price, you can find another better one cause you deserve to be treated like their customer."

Bạn này mới ở đó tháng 5 vừa rồi.

Với lại cho mình hỏi nếu ở Sing 5 ngày thì nên mua Ez link hay mua tourist pass.

Và thời gian bay từ VN sang Sing mất bao lâu nhỉ

Thanks

maximilian
22-05-2014, 02:50
Hôm trước mình có đi bus free này của Airaisa từ Sing qua sân bay Johor Bahru , bạn cứ nhập điểm đi là sân bay Senai, điềm đến ở Sing hình như có 3 điểm là Queen Street, Kranji và Circle gì đó , vì mình đi chiều ngược lại nên khó chỉ cho bạn và giờ muốn xem thì phải có booking code mới book thử dc . Mình đi từ Kranji MRT station đến Sbay hoàn toàn free, in vé bus đã book sẵn ra và show cho họ là đi free,chỉ tốn tiền đi từ hotel đền trạm Kranji MRT thôi à. Bạn nhập cảnh Sing và chứng minh là có vé máy bay hay vé train rời khỏi Sing là ok thôi .

maximilian
22-05-2014, 02:54
Mọi người ai đã từng ở Cozy cho mình xin ý kiến với. Sao nghe bạn này ở VN comment thấy ớn thế

"This hotel and its staff - Mr. John made our trip in Singapore a bad one. The location is good, very close to shopping center and MRT. However, we were not treated like customers here, we paid to stay not stay here for free. We were nice to him and didn't complain anything about the inconvenience like no electricity plug available in room (everytime we had to go out to the common space near restroom to charge our battery), no wifi in room and room is small and stuffy) but he didn't let us alone, he always watch us and tell us not to do this or do that (like moving sugar box from the shelf or adjust the bread baker's heat) in an impolite way although it was done by someone else before. Too many rules around hotel and written in an unpleasant way. We expected to have a good trip and impressed by the cozy hotel name but we had the worst one here. If you would like to have a good trip in Singapore, I advise you to avoid staying with this hotel, at that price, you can find another better one cause you deserve to be treated like their customer."

Bạn này mới ở đó tháng 5 vừa rồi.

Với lại cho mình hỏi nếu ở Sing 5 ngày thì nên mua Ez link hay mua tourist pass.

Và thời gian bay từ VN sang Sing mất bao lâu nhỉ

Thanks
Mình từng ở hostel Backpacker@SG và Traveller@SG (2 cái sát nhau chung 1 chủ ) nằm kế trạm Lavender MRT rất rất tốt và sạch sẽ, nhà bếp , ăn sáng, máy lạnh và wifi in room luôn, và có ổ cắm điện từng giường luôn (nhưng phải đem đồ chuyển or mượn hostel tuy có khi nhiều khách thì họ không có đủ cho mượn) ,giá 12.5usd/người/đêm . book qua hostelbooker á . 5 ngày thì nên mua hay mượn EZ link đi sẽ rẻ hơn Tourist pass, EZ link chỉ mất 5sgd tiền thẻ thôi à.

Ruby_Nguyen89
22-05-2014, 09:04
mình ko nhất thiết phải đi tháng 7, có thể là tháng 8, 9 hoặc tháng 10, tại mình ở đà nẵng ko biết nên mua vé của airasia hay vietnamairline để được free chặng nội địa.

cái này mình k rành lắm bạn ơi, chỉ nghe thằng bạn nó nói tháng 10 này vé đi Sing rẻ lắm chì có 1,9tr thì phải,bạn ở Đà Nẵng mình k bít có đc giá đó k, chứ nó nói là ở HCM thui bạn ơi, hihi

katale
22-05-2014, 14:31
Hôm trước mình có đi bus free này của Airaisa từ Sing qua sân bay Johor Bahru , bạn cứ nhập điểm đi là sân bay Senai, điềm đến ở Sing hình như có 3 điểm là Queen Street, Kranji và Circle gì đó , vì mình đi chiều ngược lại nên khó chỉ cho bạn và giờ muốn xem thì phải có booking code mới book thử dc . Mình đi từ Kranji MRT station đến Sbay hoàn toàn free, in vé bus đã book sẵn ra và show cho họ là đi free,chỉ tốn tiền đi từ hotel đền trạm Kranji MRT thôi à. Bạn nhập cảnh Sing và chứng minh là có vé máy bay hay vé train rời khỏi Sing là ok thôi .

Bạn ơi cho mình hỏi mình bay tới Jb thì sân bay đó tên là Senai ah ?

phuongdt
23-05-2014, 08:59
cái này mình k rành lắm bạn ơi, chỉ nghe thằng bạn nó nói tháng 10 này vé đi Sing rẻ lắm chì có 1,9tr thì phải,bạn ở Đà Nẵng mình k bít có đc giá đó k, chứ nó nói là ở HCM thui bạn ơi, hihi

Tháng 3 mình mua vé Tiger Air mất rồi, giờ thì thấy vé rẻ với thông tin sắp tới khuyến mãi quá trời mà tiếc hùi hụi

latanh
23-05-2014, 23:48
Mình chỉ ở Sing 2 ngày, vậy nên mua Tourist Pass hay EZ Link, hay là cứ đi bình thường vậy mấy bạn? Mình nghe nói Tourist Pass phải đặt trước 10 SGD + tiền là 8 SGD/người/ngày, nhưng để lấy lại 10 SGD đó thì hôm về chỉ lấy được từ 12h đến 18h30. Mình về từ 11h25, vậy thì không lấy được à?

Ruby_Nguyen89
24-05-2014, 09:24
Tháng 3 mình mua vé Tiger Air mất rồi, giờ thì thấy vé rẻ với thông tin sắp tới khuyến mãi quá trời mà tiếc hùi hụi

hihi vậy hả bạn mua vé hết bao nhiêu vậy, hãng đó đi ok đó, hùi trước mình cũng đi hãng đó mà, chừng nào bạn đi, hay mình add fb hay yh đi, mốt có khuyến mãi của hãng nào ok mình báo cho rùi cùng đi chắc zui lắm nà ^^

fb của mình nè :
http://facebook.com/quynh.nguyen.1402

yh của mình : [email protected]

luudanchua
24-05-2014, 19:08
Chào các bạn.
Đầu tháng 6 mình dắt con vào Sentosa, các bạn cho hỏi về giá vé như thế nào, mình dự định vào đấy thấy trò nào hấp dẫn thì mua vé chơi trò đấy được không hay bắt buộc phải mua hết?
Chân thành cảm ơn các bạn

Viperheroboy
25-05-2014, 09:13
Mọi người có ai đặt được hostel Cozy help mình với. mình có book qua trang web với mail cho john j đó cũng ko thấy phản hồi là sao nhỉ @@

Ngocnho
25-05-2014, 10:38
29/5 này cả nhà mình 4 người di bụi sing, bạn nào ở SG còn sim đt và thẻ ez cho mình mượn hoặc bán lại cho mình nha, nếu mượn mình sẽ đặt cọc đầy đủ( mua ở sing thế chân mất mấy đô mà sử dụng ko hết thì hơi phí, hehehe). Đt mình 0982.055.065, cảm ơn nhieuuuuuu

luluna
25-05-2014, 11:58
Hè này nhiều người đi Sing quá, làm mình muốn đi...

martin_khoa
25-05-2014, 13:06
Bạn chỉ cần dùng thẻ MRT để đi qua Sentosa từ Vivo City giá 4SGD thôi chứ ko phải mua vé vào cổng .Chừng nào bạn muốn vào Universal mới phải mua vé thêm 72SGD .

Jerany
26-05-2014, 09:09
Chào các bạn.
Đầu tháng 6 mình dắt con vào Sentosa, các bạn cho hỏi về giá vé như thế nào, mình dự định vào đấy thấy trò nào hấp dẫn thì mua vé chơi trò đấy được không hay bắt buộc phải mua hết?
Chân thành cảm ơn các bạn

Trong Sentosa có các điểm hấp dẫn nhất là:

1. Universal Studio Singapore (USS): mua vé 1 lần vào chơi tất cả các trò. Năm ngoái mình mua là S$55/vé, của 1 bạn trên này bán, nik là cdbenly90. Ngoài ra có 1 loại vé express, đắt hơn, nhưng vào đó đc ưu tiên đi 1 hàng riêng, ko phải xếp hàng chờ lâu như vé thường. Vé express này có 2 loại, loại rẻ thì chỉ đc ưu tiên 1 lần, loại unlimited đắt hơn thì muốn xài ưu tiên bn lần cũng đc. Nhưng loại unlimited này ko cần thiết lắm, mỗi trò chơi 1 lần thôi, đi hết mấy chục trò cũng mất nguyên ngày zồi ^^

2. S.E.A Aquarium: dạng như thủy cung, vé cũng đc bán trên này luôn. Khá đẹp, đặc biệt ở nơi sâu nhất có 1 cái bể cá to đủ loại, mọi người ngồi bệt ở đó ngắm (chắc vì mát quá hehe), chỉ ko biết trẻ con có thích cái đó ko.

3. Adventure Cove Waterpark: nghe tên là biết rồi, chính là công viên nước. Nếu ko đi S.E.A thì mới có tgian đi cái này.

4. Dolphin Island: hồi đi Sing thì mình ko đi cái này, nhưng trẻ con thì chắc thích chơi với cá heo lắm ^^

Theo mình thì bạn nên đưa bé đi USS và Dolphin Island. Ngoài ra ở Sentosa, ngay phía trc cổng vào USS có 1 cửa hàng kẹo to bự chảng tên là Candylicious, vô cùng rực rỡ và màu sắc với núi kẹo và chocolate <3 Cam đoan bé nào cũng thik, vì thực ra người lớn vô đó cũng đông dữ lắm =))

Chuoi1985
26-05-2014, 10:28
Chào cả nhà,trong tháng 7 tới đây mình có dịp sang Sing và Malay du lịch trong 9 ngày. Chuyến bay của mình sẽ đến Changi vào lúc 17h30 ngày thứ 7,vậy mọi người cho mình hỏi liệu ngay sau khi mình xuống sân bay mình có thể kịp sang Malaca để đi chợ đêm và ngủ đêm tại Malaca không?(Để tiết kiệm được 1 đêm ở Sing) Mong mọi người giúp đỡ vì mình sau khi tham khảo nhiều thông tin trên diễn đàn mà đến giờ mình vẫn chưa biết được chính xác giờ giấc từ Changi sang Malaca mất bao lâu và đi bằng cách nào :((:((.
Ps: Hơi lạc đề chút nhưng mong mọi người cho e hỏi thêm từ Malacca có xe chạy thẳng đến Penang không vậy và em có thể tìm hiểu thêm thông tin về giờ giấc xe chạy,lịch trình các trạm ở đâu (nếu có).
Rất mong mọi người giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn gia đình phượt ạ.:L

hoangvanphuong75
26-05-2014, 13:10
Không kịp đến Malacca vào đêm hôm đó, chỉ có thể đi xe đêm Johor Baru-Penang để khỏi tốn 1 đêm hotel Sing.
Malacca rất gần KL, nên em sẽ có dịp ghé khi dulich Malaysia, có bus đêm Malacca-Penang. Google sẽ rõ.

Viperheroboy
26-05-2014, 21:34
Không kịp đến Malacca vào đêm hôm đó, chỉ có thể đi xe đêm Johor Baru-Penang để khỏi tốn 1 đêm hotel Sing.
Malacca rất gần KL, nên em sẽ có dịp ghé khi dulich Malaysia, có bus đêm Malacca-Penang. Google sẽ rõ.

Đi xe đêm thì mấy giờ mình bắt đầu đi được bạn? mấy giờ thì đến Johor