PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành đạp xe bụi Đông Nam Á từ 09.2013 - 03.2014

AnHo-Bui
19-04-2013, 02:49
Các bạn thân mến,

Sau 2 tiếng không rời mắt khỏi màn hình vì bộ phim "Home" của Yann Arthus-Bertrand, một bộ phim khó để mà nói thành lời thứ cảm xúc kỳ lạ khi được nhìn, ngắm, lắng nghe những vùng đất mới kia, thì mình thấy đã đến thời điểm bắt đầu tuyển thành viên cho một hành trình ngắn của năm nay của mình, của bạn, đạp xe vòng quanh Đông Nam Á (ít nhất tạm thời là thế!).

Mục đích: nói nhẹ nhàng thì Đơn-giản-là-muốn-đi (còn khỏe, còn đi, sau này già, có muốn đi cũng không được). Còn báo đài nào thích nói phức tạp cho đủ số chữ thì đại loại thế này: .... Hừm, hừm, đây là một hành trình mang một mục đích và ý nghĩa vô cùng lớn lao. Chúng tôi muốn tới những vùng đất mới, để khám phá những điều mới lạ, để trải nghiệm, giao lưu, kết bạn và học hỏi thêm nhiều từ cuộc sống, thiên nhiên và con người trên chặng đường chúng tôi sẽ đi qua... ^^

Phương tiện cho hành trình: như nói ở trên tiêu đề, đó là Xe Đạp.

Tiêu chí cho hành trình: Ba bụi (đạp bụi, ăn bụi, ngủ bụi (nói một cách bụi bặm cho việc những lúc không xin ăn nhờ, ở đậu ven đường được!)).

Thời gian cho hành trình: dự kiến là khoảng 3 - 5 tháng (có thể lâu hơn, hihi!) (dự kiến từ 28/08 hoặc 05/09/2013 (ngày tựu trường, coi như ta cũng nhập học một khóa của trường Đời^^). Hành trình sẽ bắt đầu từ Hà Nội, lên Tây Bắc, qua Lào, đạp dọc sông Mekong xuống Campuchia, qua Thái Lan, vòng lên Myanmar ... cho đến Philippin (chi tiết từng chặng sẽ được thảo luận sau khi tuyển xong thành viên).

Chi phí (dựa trên tiêu chí ba bụi): đóng khung trong mức tối đa 100 nghìn đồng/ngày, tương đương 3 triệu đồng/tháng. Sẽ có bạn gào lên, sao ít thế, ăn làm sao, ngủ làm sao. Cơ mà mình thì sẽ gào lên, thế là nhiều quá rồi. Mình thấy, từ kinh nghiệm bản thân, như thế là nhiều, có nhiều cách để sống dưới mức đó/ngày cho chuyến đi này. Bạn nào không đi thì đừng gào, cứ ở thành phố mà ăn ngon mặc đẹp. Bạn nào dám đi thì GÀO to vào, để lấy quyết tâm mà vượt qua chính mình, haha!

Đối tượng cho hành trình: với một số nét cơ bản trên thì đối tượng của hành trình sẽ là bất cứ ai:
- thấy những điều mình nói bên trên không hề vô lý/không có khả năng thực hiện chút nào.
- muốn đi thực sự (có sức khỏe, hoặc muốn rèn luyện sức khỏe, hoặc tin mình sẽ đủ sức khỏe; có nhiệt huyết; muốn khám phá cuộc sống... đấy, dài dòng giải thích nó ra thế!)
- dám bỏ việc, hoặc nghỉ việc một thời gian; dám bỏ học, hoặc bảo lưu một thời gian; hoặc chưa có việc để mà bỏ (mới thất học (tốt nghiệp)).

Thông tin cơ bản là như thế! Số lượng cho hành trình thì khoảng dưới 10 bạn.

Cám ơn các bạn đã đọc hết vài dòng của mình!

Mình, Sói
P/s: Tớ chỉ là một kẻ điên rồ với những ý tưởng của mình (chuyến đi này là 1 trong số đó). Nên bảo tớ điên rồ là vô cùng đúng, với tớ thế mới là sống! Và tớ-rất-mong-được-đi-cùng-những-người-điên-rồ/-dám-điên-rồ/-muốn điên-rồ như tớ.

jinnynhungoc
19-04-2013, 21:08
Ai cũng có mơ ước và mục đích để vương tới nhưng trước khi đi nhớ chuẩn bị đủ thông tin bạn nhé! Đi Myanmar nhớ xin visa trước , nước bạn không biết có cấp tại chỗ không giá cũng không rẻ. Xem xét tình hình an ninh từng nơi...Cẩn tắc vô ưu.
Tất cả thông tin đăng ký tham gia và trao đổi vui lòng cập nhật trên Phuot.vn không dẫn đường dẫn vào facebook nhé bạn. Vui lòng tuân thủ quy định diễn đàn khi lập topic.
Chúc bạn có được bạn đồng hành như mong muốn và chuyến đi suôn sẻ thành công.

AnHo-Bui
20-04-2013, 00:23
Cám ơn bạn Jinny. Mình sẽ chú ý những điều bạn nhắc nhở. Nhất là việc xin visa vào Myanmar.
Cám ơn lời chúc của bạn nữa!
P/s: À, mod Jinny viết sai nhé, suôn sẻ chứ! ^^

shcodon
24-04-2013, 12:07
Hành trình này hay nhưng dài ngày quá, nếu có đi Cam, Lào, thái, Sing, Malay và Indo, Philip hết thì tuyệt nhỉ

AnHo-Bui
24-04-2013, 19:13
@Shcodon và mọi người: có thể mọi người không tham gia được toàn bộ hành trình, mà chỉ tham gia được chặng ngắn nào đó mình cũng rất chào mừng. Thêm bạn, thêm vui.
Ngoài ra, khi bắt đầu đi, mình chắc sẽ cần sự giúp đỡ của mọi người dọc đường nhiều, để xin chỗ ngủ nhờ. Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của mọi người ^^

satthudanong
24-04-2013, 19:55
Hi, chào bạn !
Mình cũng có dự dịnh giống bạn và tìm được bạn đồng hành rùi nhưng hè sang năm tốt nghiệp mới bắt đầu xuất phát được. Mình nghĩ bạn nên dành thời gian đạp xe các chuyến phượt trong nước trước đã và cần lên kế hoạch chi tiết ở mỗi nước chứ đừng bị động quá. Chúc bạn sớm tìm được bạn đồng hành và thường xuyên cập nhật về chuyến đi lên diễn đàn nhé.
Thân!

ngothaison_2007
24-04-2013, 22:20
Thank bác, để down filem về xem thử cái đã

mrtranvinhhien
25-04-2013, 09:01
Cho mình Đăng Ký 1 suất nhé.
Cố nhiên là trước một chuyến hành trình dài ta nên có kế hoạch và điểm đến. Nhưng ... cứ đi rồi sẽ đến!
Mình đang là planner của 1 cty VN. Sn 91.
Thớt add phone vs email của mình nhé. 0927.1757.37 - [email protected]
Mình đã từng có thời gian làm việc ở các nước trên... giờ muốn quay lại để tìm kiếm những xúc cảm của ngày xưa và tìm thêm những nguồn cảm hứng mới cho cuộc sống!