PDA

View Full Version : Hàn Quốc - tìm hoa trong mộng tháng 3/2014

tranttlinh
18-04-2013, 10:17
Xin chào mọi người, mình thì thích văn hóa Hàn Quốc lâu rồi nhưng trước kia vẫn hơi nhụt chí vì việc làm visa tương đối khó khăn. Nhưng "giọt nước làm tràn ly" là tấm ảnh này:
https://tranttlinh.files.wordpress.com/2013/03/placeholder.jpg?w=600
(Jinhae station)

Tàu về ga nhỏ trong cơn mưa hoa anh đào, mình xem tấm ảnh này trước Tết vài hôm. Jinhae là 1 thành phố nhỏ ở phía Nam Hàn Quốc, cách Busan tầm vài chục km gì đó về phía Tây. Thành phố này cả năm không có gì đặc biệt, ngoại trừ tuần cuối tháng 3 và tuần đầu tháng 4. Khi mùa hoa về.

3 tháng vừa rồi mình phải lao động rất hăng say, đến khi tài chính hòm hòm chắc chắn đi được thì mới lên đây rủ rỉ mọi người. Mình xin tuyển các bạn 8X để cho dễ hòa hợp trên đường đi và ko quá 6 người, ưu tiên chị em phụ nữ vì đây là chuyến đi thưởng ngoạn, tìm về cái đẹp chứ ko phải đi mạo hiểm. Cơ mà mọi người cứ quăng gạch đi ạ vì từ giờ tới lúc đi còn xa quá và chắc chắn mọi chuyện sẽ còn thay đổi rất nhiều, trừ chuyện là nếu phải đi 1 mình thì mình vẫn cứ đi ạ (miễn là xin được visa và ko có chiến tranh).

Còn 1 chuyện nữa là mình xin phép chỉ tuyển mem đi từ miền Nam thôi (ko phải phân biệt vùng miền vì gia đình mình người Bắc nhé) chỉ vì off ẹp tiện lợi, bàn bạc hay quyết định việc gì cũng dễ. Chuyến đi dự kiến từ 26/3 đến 5/4. Lịch trình có thể thay đổi dời lên xuống 1-2 ngày cho đẹp lòng mọi người nhưng ko thể dời quá nhiều vì xích lên trước thì bên đấy còn lạnh, hoa anh đào chưa nở kịp mà dời xuống độ 1 tuần thì mình ko đi được do đặc thù công việc của mình. Dự kiến sẽ canh mua vé giá rẻ của Cebu vào tháng 8 năm nay, nếu canh được vé đó thì vé máy bay chỉ khoảng 350$ khứ hồi, tuy nhiên mình vẫn để giá vé máy bay là 600$ đề phòng cho trường hợp xấu là chúng ta ko mua được vé giá rẻ của Cebu.

Lịch trình mình viết bằng tiếng Anh để tiện cho việc apply visa luôn. Lịch trình này dựa trên 1 số topic Hồi ức trên phuot.vn và thông tin tự tìm hiểu của mình trong 3 tháng qua. Bạn nào từng đi HQ rồi có đi ngang qua topic thì góp ý giùm mình với nhé. Nếu bạn nào muốn rút gọn chuyến đi cũng được vì các bạn có thể bỏ qua Jinhae, từ Jeju bay Busan rồi bay về VN trước cũng được, nếu thế thì lịch trình còn 10 ngày thôi.
=====================
A. Itinerary
Day 1 - 26/3 (HCMC - Manila - Seoul)
1am – 4.30am: HCMC – Manila
5am – 1pm: free time
3.20pm – 8pm: Manila – Incheon
8pm – 10.pm: from Incheon to Seoul. Check in at Banana backpackers Hostel
10pm: go to sleep

Day 2 - 27/3 (Historical walk)
9am – 12pm: Buy the all-palaces ticket, visit Changdeokgung & Huwon [5 minutes walking from the hostel]
12pm – 2pm: visit Gyeongbokgung, Gwanghwamun
2pm – 3pm: have lunch & take a break
3pm – 6pm: walk around Bukchon hanok village

https://www.google.com.vn/url?sa=i&source=images&cd=&docid=XmYoxkw8P4EEHM&tbnid=xT92cvmLYrcpcM:&ved=0CAUQjBwwAA&url=http%3A%2F%2Ftong.visitkorea.or.kr%2Fcms%2Fres ource%2F84%2F893884_image2_1.jpg&ei=bGhvUd62N4HzrQe644CoDA&psig=AFQjCNFceKUlaoX77EfO7N7xXSidjFdRug&ust=1366342125064044
(Hanok village)

6pm – 8pm: have dinner at Jirisan (지리산) restaurant
8pm – 11pm: go shopping at Myeongdong market 11pm: go to sleep

Day 3 - 28/3 (Museum Day)
10am – 1pm: Leeum - Samsung art museum.
1pm – 2pm: move & have lunch
2pm – 5pm: National Museum of Korea (free admission)
5pm – 7pm: have dinner & take a break
7pm – 10pm: go to a nearby jiljimbang for a break & massage

Day 4 - 29/3 (Individual day) - ngày hoạt động cá nhân, mọi người có thể tự chọn đi mua sắm, làm đẹp hay gì gì thì tùy, còn lịch trình của mình như này:
8am – 11am: Go to YG Entertainment building
11am – 12pm: have lunch
1pm – 4pm: visit Ewha Women university & its museum. Go to Brown Bread’s bakery for some nice bread

https://www.google.com.vn/url?sa=i&source=images&cd=&docid=sG9T4C6RJVHpTM&tbnid=gjqKt3H5uuXCkM:&ved=0CAUQjBwwADg8&url=http%3A%2F%2Ftong.visitkorea.or.kr%2Fcms%2Fres ource%2F71%2F748871_image2_1.jpg&ei=AGhvUdaBGYjUrQeNkYDYAQ&psig=AFQjCNEHYyhbPY8N_GmoZHv924MLeMQvkg&ust=1366342016558043
(Ewha Uni)

5pm – 7pm: take a break & have dinner
7pm – 10pm: walk down the Cheonggyecheon stream.

Day 5 - 30/3 (Seoul - Jejudo)
6am – 7am: go to Gimpo airtport, take the earliest flight as possible to Jeju
10am: arrive Jeju, take bus 600 to Seowigpo.
11am – 1pm: arrive Jeju Hiking Inn; have lunch & take a break.
1pm – 3pm: go to Cheonjiyeon and Jeongbang water falls.
3pm – 6pm: visit Do Sun tea plantation

6pm – 8pm: take a break & have dinner
9pm: go to sleep

Day 6 - 31/3 (Northern coastline)
6am – 8am: rent a motorbike, catch the sunrise on Seongsan Ilchulbong Peak.
8am – 11am: Jongdalri beach & Jongdalri salt field (coastal road) –Samyang beach (black sand beach) – Hallim port

https://media.viva.co.id/thumbs2/2013/03/05/195211_jeju-canola-flower-festival_663_498.jpg
(Jejudo)

11am – 12pm: have lunch 12pm – 5pm: visit Hallim park
5pm – 6pm: ride back to hostel.
6pm – 7pm: have dinner
8pm – 10pm: take a break

Day 7 - 1/4 (Southern coastline)
8am – 11am: Jeju folk village museum
12pm – 2pm: visit Jeju pony town
2pm – 4pm: Jungsanjeollie cliff then back by coastal road
4pm – 6pm: catch sunset at Oedolgae cliff
8pm – 11pm: go to a local bar to enjoy nightlife in Jeju
11pm: go to sleep

Day 8 - 2/4 (Marado)
8am: go to Seongsanbo port then take a ferry to Marado
9am – 4pm: rent a bike to travel around the tiny island. Go to the lighthouse. Have a lazy afternoon.
5pm: back to Jeju
6pm – 7m: have dinner
7pm – 9pm: take a break 9pm: go to sleep

Day 9 - 3/4 (Jejudo - Jinhae)
9am – 10am: fly from Jeju to Busan
10am – 12pm: have lunch & take a break
12.20pm – 1.30pm: from Gimhae airport, take the bus to Jinhae.
1.30pm – 2pm: check in the hotel
2pm – 6pm: go to cherry blossom festival.
8pm – 10pm: walk around Yeojwa Stream

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/0/04/Jinhae_Gunhang_Festival_20080405.JPG/600px-Jinhae_Gunhang_Festival_20080405.JPG
(Yeojwa Stream)

Day 10 - 4/4 (Jinhae - Busan - Manila)
8am – 11am: Go around and to Jinhae tower to enjoy peaceful Jinhae
11am – 12pm: check out, have lunch
12pm – 2pm: take bus to Busan (put luggage at public locker)
2pm – 4pm: visit to Taejongdae Park’s coastal cliffs
4pm – 6pm: have dinner & take a break at BIFF Square (Busan International Film Festival)
6pm – 7pm: go to the Gimhae airport 9.40pm: fly to Manila

Day 11 - 5/4 (Manila - HCMC)
0.15am: arrive Manila
2am: Check in: Sogo EDSA corner F. B. Harrison St., Pasay City
2am – 9am: sleep 9am – 6pm: go around Manila
7pm – 8pm: go to the airport 10.50pm
0.20am(next day): fly Manila - HCMC

=====================
B. Chi phí dự kiến
Vé máy bay SG - Seoul, Busan - SG: 600$
Vé máy bay Seoul - Jeju, Jeju - Busan: 120$
Hostel: 30$/đêm x 10 đêm = 300$
Thức ăn: 20$/ngày x 11 ngày = 220$
Bus, metro, phà, thuê xe đi lại: 80$
Vé các điểm tham quan: 100$
Tổng: 1,420$ ~ 30 triệu VND

Nếu canh được vé giá rẻ thì vé máy bay 350$ thì chi phí là ~25 triệu VND.

=====================
C. Danh sách
(bạn nào đăng ký thì cứ copy list rồi tự thêm thông tin vào nhé)
1. tranttlinh - Linh - Nữ - 1988 - [email protected]
2. bạn tranttlinh - Thủy - Nữ - 1982

cabaduoivn
18-04-2013, 14:18
Chào bạn, mình mới vừa đi về nên có vài ý kiến nhé.

Chỗ ở:
Seoul - mình ko thích Banana Backpacker. Nơi này ko có sưởi ấm sàn mà chỉ có heating nên giường dưới thì quá lạnh mà giường trên thì quá nóng. Nước uống ko free mà phải mua. Nhà tắm rất nhỏ, ở trong phòng riêng, có phòng có mùi khó chịu, nhưng cũng có phòng ok. Điểm hay là gần nhiều quán ăn và cửa hàng tiện lợi thì ngay trước mặt.
Busan - mình ở The New Day. Super nice. Rất rất gần MRT. Gần biển. Mình rất thích chỗ này.
Jeju: HKjeju II, cũng ổn.

Ở Jeju đi bus trời lạnh rất bất tiện vì khoảng 30p mới có bus (nhiều bus nhưng mỗi bus đi 1 tuyến đường nhe).

Seoul jijimbang: đừng đi Siloam nha, cũ kĩ rồi, và toàn người già. Mua thẻ T-money có giảm giá 10% ở Dragon hill jijimbang, bạn thử tìm đường xem đi đến đó tiện ko, nghe nói là 1 trong những jijim đẹp nhất ở Hàn.

Gần BIFF, tức là trên đường đi MRT gần nhất đi bộ đến chợ cá và BIFF có khu vực shopping khá đông đúc, mình quên tên rồi.

Giày thể thao brand Hàn: Prospect có design và màu sắc rất đẹp, giá ko quá mắc, đi nhẹ, êm chân.

Tạm thời nhớ được nhiu đó.

tranttlinh
18-04-2013, 15:12
Chào bạn, mình mới vừa đi về nên có vài ý kiến nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nha,
Mình đọc topic của 1 bạn trên này thấy recommend Banana nên mới định ở đây. Budget 60$/phòng đôi nên cũng hơi khó kiếm chỗ như ý được.
Mình cũng định đi Dragon Hill vì thấy nó được giới thiệu trên New York Times.
Busan thì bọn mình ko định ở lại qua đêm ở đây.
Còn ở Jeju, mình định thuê xe máy cho cơ động nếu trời ko lạnh quá, còn nếu lạnh thì chắc ngậm ngùi thuê xe ô tô vậy (dù rất chi là đắt. hic hic)
Mình cũng dự định mang giày thể thao đi vì thấy ai đi Hàn cũng phải đi bộ nhiều cả.

hana77
18-04-2013, 16:21
Thích quá, nhưng 11 ngày lận, sau bạn không dời thêm 1 thời gian để lấy ngày phép 30/4 & 1/5 đi dịp lễ.....

daugaunhoibo
18-04-2013, 18:03
Chắc mình là người recommend nhà "chuối" ở đây rồi :D

Mình đi hai người, ở phòng đôi, check in 2 lần với 2 phòng khác nhau nhưng thấy cả hai đều rất ổn. Nhà vệ sinh đúng là rất nhỏ (xem hình chụp trên topic mình chia sẻ tại Phượt là đã thấy nhỏ xíu rồi mà) nhưng sạch sẽ thơm tho. Nói chung, với mặt bằng giá cả chung + vị trí cực kỳ thuận tiện thì mình thấy Chuối rất ổn. Bạn ấy cũng đứng thứ 8 trong list các BB, hostel ở Seoul do tripadvisor giới thiệu với nhiều nhận xét rất tốt từ các bạn Tây nên mình nghĩ có thể nhóm BinhMinh 12 đã không may lắm khi gặp phải một phòng hệ thống sưởi không được tốt thôi. Còn về chuyện nước uống thì... Chuối có ấm nước cho mình tự đun nước uống mà. Đa phần các hostel đều như vậy cả, chỉ có khách sạn tặng sẵn nước đóng chai thôi.

Tuần trước mình thấy Hàn cũng chỉ lạnh tương đương như tầm cuối thu năm ngoái mà mình đi thôi, chăn của Chuối cũng đủ ấm mà... hay là tại các bạn miền Nam không quen chịu lạnh như hai nàng xứ Bắc bọn mình nhỉ?! Dù sao cũng rất tiếc là cabaduoivn đã không được thoải mái lắm ở Chuối như bọn mình. Mà, nhóm bạn đi về rồi có viết bài chia sẻ không? mình đang rất hóng :)

@tranttlinh: ngân sách 60$/phòng đôi = 2 người của bạn cũng khá xông xênh rồi, không phải là eo hẹp lắm đâu. Mình thấy bạn dự định ở Jeju hiking Inn - giá đăng trên website còn rẻ hơn vậy mà :) Chỗ đó rất gần chỗ bọn mình đã ở, cũng xuống Bus 600 cùng một bến New Gyeongnam Hotel.

Mình rất thích cách lên lịch trình của bạn, chi tiết và cụ thể. Có thực hiện được hết hay không là một chuyện nhưng quan trọng nhất vẫn là mình có chuẩn bị kỹ càng. Nhưng mình cũng có một chút góp ý là hoa đào mùa xuân ở Hàn nở từ phía Nam lên phía Bắc, liệu có nên bay sang Busan trước, đi Jinhae, Jeju rồi bay về Seoul và từ đó về VN? Cũng thuận đường, có thể trải nghiệm đi đường biển từ Busan tới Jeju, đồng thời lại có cơ hội ngắm được hoa đào ở tất cả các điểm, mua sắm quà xách về cũng tiện hơn nữa.

tranttlinh
18-04-2013, 21:38
Hihi, đúng rồi, mình đọc trong topic "Hàn Quốc mùa thu" của bạn thì phải, vì mình đọc nhiều nguồn quá, giờ cũng chỉ mang máng thôi :P Cảm ơn bạn đã viết topic chia sẻ rất cụ thể và hữu ích!

Mình với chị bạn thì ko sợ lạnh lắm, vì đợt bọn mình đi Shangrila, thời tiết tầm 2-7 độ vẫn chơi bời ăn ngủ tốt. Còn Jinhae nó gần Busan bạn ạ (cách có khoảng 50 hay 70km về hướng Tây và ngang nhau về vĩ độ), mình để ý năm 2010 đến 2013 thì họ tổ chức lễ hội hoa anh đào dao động từ 2/4-5/4 cho nên mình nghĩ là vẫn kịp đi vào độ hoa nở đẹp.

tranttlinh
18-04-2013, 21:59
Thích quá, nhưng 11 ngày lận, sau bạn không dời thêm 1 thời gian để lấy ngày phép 30/4 & 1/5 đi dịp lễ.....
Bạn ơi, đi ngày đó thì chỉ còn cành với lá chứ hoa anh đào rụng hết trơn rồi.

tieulong327
18-04-2013, 22:03
Chi phí visa HQ khoảng bn vậy Linh? Mình thấy ý kiến của bạn @daugaunhoibo là bay Busan trước cũng hay đó, AirAsia đang khuyến mãi chặng SG-Busan vào thời gian năm sau đó :)

daugaunhoibo
18-04-2013, 23:17
Ý mình là nếu bạn để Seoul (nơi hoa đào nở muôn nhất trong 4 điểm Jinhae, Jeju, Busan, Seoul) lại sau cùng thì sẽ nhiều cơ hội ngắm được hoa đào nở đẹp ở cả 4 điểm ấy, chứ ko chỉ riêng ở Jinhae :)

Không rõ lịch làm việc của bạn ntn nhưng mình thì nghĩ là đi tầm 9-10 ngày, từ 28/3 (thứ Sáu) đến 6/4 (chủ nhật) là vừa xinh. Lịch trình gợi ý có thể như thế này:

Ngày 1 đêm 28/3 (Thứ 6) bay HCM - Busan (giả định bay VNA, Koreana)
Ngày 2 - 29/3: đến Busan tầm 5g sáng, gửi hành lý locker, bắt bus đi Jinhae, tối về lại Busan hoặc ngủ Jinhae
Ngày 3 - 30/3: sáng sớm về Busan. Chơi Busan, tối đi ferry ra Jeju.
Ngày 4 - 31/3: sáng sớm đến Jeju. Chơi Jeju
Ngày 5,6 - 1,2/4: chơi Jeju
Ngày 7 - 3/4: Sáng bay về Seoul. Chiều chơi Seoul
Ngày 8,9 - 4,5/4: chơi Seoul
Ngày 10 - 6/4 (chủ nhật): sáng chơi Seoul, chiều bay về HCM

Như thế này bạn vẫn thoải mái chơi đủ các điểm, đi gọn một chiều mà có thể ngắm được cả hoa từ Jinhae đến Busan ra Jeju rồi ngược lên Seoul luôn ấy.

Còn một điểm nữa là mình thấy lịch trình chi tiết của bạn tính thời gian di chuyển (nhất là ở Jeju) quá sát. Thực tình là mình không nghĩ có thể đi hết như thế được, trừ phi đi tour aka có xe riêng đưa đón và bị lùa qua các điểm tham quan như tên lửa ngắm hoa :D

Ngoài ra, mình thấy cũng nên sắp xếp lại hướng đi và thời gian đến cho các điểm tham quan ở Jeju. Đi chơi, chụp hình, ngắm cảnh thiên nhiên thì yếu tố thời tiết, ánh sáng rất quan trọng. Ví dụ như Oedolgae, thác Jeongbang, thác Cheonjiyeon không nên đi buổi chiều vì lúc đó sẽ bị sấp bóng (nếu bạn có thời gian ngó lại topic của mình sẽ thấy ảnh mình chụp Cheonjiyeon vào lúc sáng sớm chính là tầm nắng chiều thẳng từ biển vào làn nước đổ từ trên vách đá cao xuống -> tầm chiều chiều sẽ sấp bóng -> lên ảnh sẽ bị tối) hay Seongsan Ilchulbong muốn ngắm bình minh thì bạn phải có mặt chân núi từ lúc 6-7g hoặc sớm hơn cơ chứ tầm 8g thì mặt trời cao bằng con sào rồi :)

Một số góp ý nho nhỏ vậy. Mình nghĩ bạn chắc sẽ thích tự nghiên cứu lịch trình hơn.

Chúc bạn thuận lợi và... sớm mua được vé máy bay giá tốt, giờ đẹp!

Lisa
19-04-2013, 00:30
Hai vc mình đặt gạch tham gia nha. lisa - email: [email protected]

Una
19-04-2013, 01:44
Các bạn cũng nên săn những hàng khác như Air Asia hay VN Airline nữa. Ví dụ như VNAL đang giá mềm tháng 10 này đấy, khứ hổi 7,5 triệu +hành lý, mà thẳng Seoul, thẳng Busan, đỡ mất tg transit.

tranttlinh
19-04-2013, 06:43
Một số góp ý nho nhỏ vậy. Mình nghĩ bạn chắc sẽ thích tự nghiên cứu lịch trình hơn.

Chúc bạn thuận lợi và... sớm mua được vé máy bay giá tốt, giờ đẹp!
Cảm ơn bạn nhiều nha, mình hiểu ý bạn rồi, mấy hôm nữa rảnh rảnh sẽ ngâm cứu lại lịch trình theo hướng đi Busan, về Seoul.

Hai vc mình đặt gạch tham gia nha. lisa - email: [email protected]
Bạn ơi, tiếc là nhóm mình ko nhận các couple.

Các bạn cũng nên săn những hàng khác như Air Asia hay VN Airline nữa. Ví dụ như VNAL đang giá mềm tháng 10 này đấy, khứ hổi 7,5 triệu +hành lý, mà thẳng Seoul, thẳng Busan, đỡ mất tg transit.
Trời, tại xưa giờ mình luôn nghĩ VNA đắt nên ko ngó gì tới em nó. Giá như bạn nói quá xá đẹp luôn. Bây giờ mở KM tháng 10 vậy ko biết khi nào mở bán tháng 3 năm sau nhỉ?

daugaunhoibo
19-04-2013, 09:26
Mình thì ngược lại với chủ thớt, đi đâu cũng toàn "ưu tiên" VNA trước :D một phần vì không nhiều kinh nghiệm săn vé giá rẻ nhưng chủ yếu vẫn là không thích transit mệt mỏi. Nhiều lúc chi phí không chênh bao nhiêu (nếu vé giá rẻ cộng phí hành lý tương đương) mà mất thời gian + hao sức hơn hẳn.
Thông thường thì Khuyến mại mùa thu của VNA sẽ vào tầm giữa/cuối tháng 8 (năm ngoái mình mua là bắt xuất vé trước 31/8) và mở bán đến hết tháng 4.

echdieu
19-04-2013, 12:06
Đặt cục gạch mềm với chủ thớt vì mình cũng đang ngắm nghía đi Hàn thời gian này nhưng chưa rủ rê được bạn bè nào đi chung vì vấn đề visa và tài chính của các bạn.
Hôm nay thấy topic này mừng ghê, mình cũng là female nên có thể vô tư tham gia với các bạn nhưng phải đặt gạch mềm vì lo về công việc lúc đó kẹt quá hay ko thôi
Mình có thêm đóng góp thế này vé máy bay Cebu hôm nọ mình canh thấy giá có khoảng 4tr6 đến 4tr7 4 chặng của Cebu đó nên có thông tin nào nóng hổi về vé thì lại cập nhật để mọi người book được. Hôm đó mình thấy vé giá rẻ mà thể mua vì ko có ai đi cùng tiếc hùi hụi lun.

tranttlinh
19-04-2013, 14:39
Mình có thêm đóng góp thế này vé máy bay Cebu hôm nọ mình canh thấy giá có khoảng 4tr6 đến 4tr7 4 chặng của Cebu đó nên có thông tin nào nóng hổi về vé thì lại cập nhật để mọi người book được. Hôm đó mình thấy vé giá rẻ mà thể mua vì ko có ai đi cùng tiếc hùi hụi lun.

Mình ko biết bạn có nhầm ko vì như mình canh me 3 tháng nay thì vừa có 1 đợt sale off cho đợt bay tháng 8-tháng 10/2013 chứ chưa có đợt mùa xuân năm sau đâu bạn ạ. Welcome

echdieu
19-04-2013, 15:44
Ý mình là giá Cebu nếu vào đợt KM 200 Peso thì tong 4 chặng là nhiêu đó chứ mình hem có ý là đúng đợt bạn dự tính đi. Hiện tại nó cũng đang KM giảm 75% nhung cũng chỉ trong nam nay thôi chứ chưa có tới tầm tháng 3 năm sau nên mình còn nhiều thời gian canh vé.

Lisa
19-04-2013, 19:11
Ủa? Sao lại ko cho couple đi cùng vậy? Nếu vậy bạn nên ghi bên topic điều kiện ngay từ đầu!

tranttlinh
19-04-2013, 21:25
Ý mình là giá Cebu nếu vào đợt KM 200 Peso thì tong 4 chặng là nhiêu đó chứ mình hem có ý là đúng đợt bạn dự tính đi. Hiện tại nó cũng đang KM giảm 75% nhung cũng chỉ trong nam nay thôi chứ chưa có tới tầm tháng 3 năm sau nên mình còn nhiều thời gian canh vé.
Ừ, bạn làm mình hú hồn, hehe, mình cũng nghĩ giá dưới 5tr là xứng đáng để phải chờ transit.

Ủa? Sao lại ko cho couple đi cùng vậy? Nếu vậy bạn nên ghi bên topic điều kiện ngay từ đầu!
Xin lỗi vì sự sơ sót của mình.

Lisa
20-04-2013, 01:56
Ko sao, ko đi chung dc thì tự đi, thanks bạn!

sejabin
20-04-2013, 13:35
Hi chủ thớt, chúc chuyến đi đông dzui và ngắm dc hoa đào năm sau nhé.
Mình cũng đi tháng 3 năm sau nhưng đi sớm hơn lịch của chủ thớt do đợt đó mua vé giá rẻ của Cebu 1 Peso + thuế + hành lý tầm 3tr3 khứ hồi ;)
Đang canh tiếp cho chặng Tp.HCM - Manila - Tp.HCM :D

Cầu mong đừng có chiến tranh để chị em chúng ta có cơ hội đến Hàn Quốc ngắm hoa và "dzai" hihi

P/s: nếu bạn đợi dc KM của VNA cho mùa thu thì khoảng tháng 8 thì phải, nhưng phải xuất vé sớm với điều kiện KHÔNG HOÀN, ĐỔI, TRẢ,...
Năm ngoái mình hụt vé khứ hồi Nhật (tầm 11tr) do đắn đó suy nghĩ nhưng giờ nghĩ lại nếu dc mua thì vẫn nên mua của VNA để tiết kiệm các khoản khác ;)

hana77
22-04-2013, 08:54

Tiếc quá, mình muốn tham gia chuyển của bạn quá nhưng do mình không thể nghỉ phép dài dài được, mình mới đi HK về, o sếp mình kêu lên nói "cô có đi du lịch, cô canh vào lễ, tết mà đi, chứ đi ngày thường cô xin nghĩ dài như vậy, chết tui" , hahah! Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ & nhìu trải nghiệm thú vị nhé.

hana77
22-04-2013, 08:55

Tiếc quá, mình muốn tham gia chuyển của bạn quá nhưng do mình không thể nghỉ phép dài dài được, mình mới đi HK về, o sếp mình kêu lên nói "cô có đi du lịch, cô canh vào lễ, tết mà đi, chứ đi ngày thường cô xin nghỉ dài như vậy, chết tui" , hahah! Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ & nhìu trải nghiệm thú vị nhé.

AsChu
22-04-2013, 23:39
Hi chu thot!
Minh dat gach mem nhe vi dang le ra minh di cung nhom BinhMinh12 vua roi tu ngay 4/4-16/4 nhung vi truc trac visa nen ko di duoc, mua xuan nam sau minh hi vong se duoc tham gia chuyen di nay vi da co bai hoc xuong mau trong viec ..xin Visa :), minh ko co kinh nghiem trong viec book ve may bay gia re nhung doi voi HQ, cac ban nen xin Visa duoc roi hay mua ve vi ly do la ho co the tu choi cap Visa & ko noi nguyen nhan. Tham gia chuyen di nay co le minh se nho nhom BinhMinh12 chia se kinh nghiem chuyen di vua roi vi nghe noi cac ban ay da co 1 chuyen di thanh cong & vui ve

dungbr1005
23-04-2013, 09:37
Nhắc cái vụ xin VISA đúng là cực hình, giấy tờ đủ cả lại đòi thêm cái giấy phép kinh doanh của công ty (cái này ko phải ai cũng lấy được). Nếu bạn nào gặp trường hợp này thì lựa ngày khác mà đến nộp hồ sơ, vì tùy vào người nhận hồ sơ sẽ có quan điểm khác. Mà nhận HS rồi thì lại đợi kết quả, tình huống xấu vẫn có thể xảy ra :)). Theo mình thì lúc nộp nên đi chung đoàn, khi người ta hỏi đi với ai thì có người mà chỉ :D

Kế hoạch đi xa quá nên chưa sắp xếp được, nếu lúc đó xin nghỉ dc thì sẽ đu theo mọi người ^_^

tranttlinh
23-04-2013, 12:02
Cảm ơn mọi người nha, mình cũng lo vụ visa dữ lắm :( hic, mình đi vào đợt nghỉ giữa 2 học kỳ thì dễ, xin nghỉ ở khoa do trưởng khoa ký cũng okay nhưng muốn có mộc là phải lên phòng tổ chức của trường, huhu, rõ là phức xờ tạp.

ARATHUY
23-04-2013, 13:45
có đọc qua hành trình của bạn, nhưng thấy có 1 vài ý kiến rất hợp lý của các bạn khác, vậy hành trình có thay đổi gì ko?, post lên cho tụi mình tham khảo để book đi cùng bạn nhé

tigon_pink
23-04-2013, 17:29

Mình đi hai người, ở phòng đôi, check in 2 lần với 2 phòng khác nhau nhưng thấy cả hai đều rất ổn. Nhà vệ sinh đúng là rất nhỏ (xem hình chụp trên topic mình chia sẻ tại Phượt là đã thấy nhỏ xíu rồi mà) nhưng sạch sẽ thơm tho. Nói chung, với mặt bằng giá cả chung + vị trí cực kỳ thuận tiện thì mình thấy Chuối rất ổn. Bạn ấy cũng đứng thứ 8 trong list các BB, hostel ở Seoul do tripadvisor giới thiệu với nhiều nhận xét rất tốt từ các bạn Tây nên mình nghĩ có thể nhóm BinhMinh 12 đã không may lắm khi gặp phải một phòng hệ thống sưởi không được tốt thôi. Còn về chuyện nước uống thì... Chuối có ấm nước cho mình tự đun nước uống mà. Đa phần các hostel đều như vậy cả, chỉ có khách sạn tặng sẵn nước đóng chai thôi.

Tuần trước mình thấy Hàn cũng chỉ lạnh tương đương như tầm cuối thu năm ngoái mà mình đi thôi, chăn của Chuối cũng đủ ấm mà... hay là tại các bạn miền Nam không quen chịu lạnh như hai nàng xứ Bắc bọn mình nhỉ?! Dù sao cũng rất tiếc là cabaduoivn đã không được thoải mái lắm ở Chuối như bọn mình. Mà, nhóm bạn đi về rồi có viết bài chia sẻ không? mình đang rất hóng :)

Mình rất thích cách lên lịch trình của bạn, chi tiết và cụ thể. Có thực hiện được hết hay không là một chuyện nhưng quan trọng nhất vẫn là mình có chuẩn bị kỹ càng. Nhưng mình cũng có một chút góp ý là hoa đào mùa xuân ở Hàn nở từ phía Nam lên phía Bắc, liệu có nên bay sang Busan trước, đi Jinhae, Jeju rồi bay về Seoul và từ đó về VN? Cũng thuận đường, có thể trải nghiệm đi đường biển từ Busan tới Jeju, đồng thời lại có cơ hội ngắm được hoa đào ở tất cả các điểm, mua sắm quà xách về cũng tiện hơn nữa.

@daugaunhoibo oi, do nhóm mình đã ở 2 hostel quá tốt tại Jeju & Busan trước đó nên thấy hệ thống sưởi ở Banana ko được tốt lắm (họ dùng máy điều hòa trong phòng chứ không phải hệ thống sưởi sàn như 2 hostel tụi mình đã ở trước đó nên nhiệt độ phân bố không đều - chỗ thì quá nóng còn chỗ thì quá lạnh - nhóm đã ở 3 phòng dorm (dỏm 2 & dỏm 4) & cả 3 phòng đều có tình trạng như nhau), cũng có thể do tụi mình ở miền Nam nên chịu lạnh kém hơn các bạn miền Bắc thật :), tuy nhien do nhóm tranttlinh dự kiến đi vào đầu tháng 3 chắc chắn sẽ lạnh hơn thời điểm tụi mình đi, hơn nữa nhóm các bạn cũng là người miền Nam như bọn mình nên có chút góp ý để các bạn có sự chuẩn bị tốt hơn thôi. Banana có ưu điểm là rất gần các điểm tham quan & airport bus stop nên sẽ là sự lựa chọn tốt nếu đi vào thời điểm không quá lạnh :)

Nhân tiện nói về nhiệt độ, thời điểm tụi mình đi từ 5/4- 15/4 cũng có xem qua dự báo thời tiết trước ở nhà để chuẩn bị tuy nhien khi vừa đặt chân đến jeju thi nhiệt độ hạ xuống 4 - 5oC vào ban ngày (trong khi ở nhà xem dự báo thì chỉ khoảng 11 - 13oC) & ngày hôm sau thì mưa trên toàn Korea - ôi thôi lạnh kinh khủng. Chính vì mưa cả ngày 6/4 nên hoa anh đào ở Jinhae & cả Seoul rụng gần hêt rồi ạh - thông tin đã được kiểm tra với Hostel trước đó nên nhóm đã quyêt định ko đi Jinhae nữa mà chuyển sang Gyeongju (cách Busan 1.5h by train) - 1 trải nghiệm khá thú vị không có trong lịch trình nhưng kết quả thu về thì ngoài mong đợi - đây là nơi nhóm được ngắm hoa anh đào đẹp nhất trong suốt hành trình khám phá Korea đấy ạh :)
Cho nên lời khuyên cho các bạn đi vào cuối tháng 3 là phải theo dõi tình hình thời tiết thường xuyên để book vé máy bay, chuẩn bị đủ quần áo ấm & có được ngắm hoa anh đào ở Jinhae hay không thì còn là duyên nữa các bạn ạh (do thời tiết năm nay lạnh hơn mọi năm nên hoa đã nở sớm từ cuối tháng 3 & mưa là điều mà không ai mong đợi cả ạh :(

Đồng ý với bạn daugaunhoibo la nên đổi lịch trình thành Busan-jeju-Seoul để được ngắm hoa ở Jinhae trước các bạn nhé :)

tranttlinh
23-04-2013, 19:59
Cả nhà ơi, căn cứ vào ý kiến của mọi người và với mục tiêu đi ngắm hoa nên mình update lại lịch trình dự kiến nhen :P riêng về ks thì mình cứ để hờ như phương án cũ cho đến khi chốt nhóm và quyết định book phòng nha. Lịch bay thì bọn mình vẫn đang chờ đợt khuyến mãi của 3 hãng: Vietnamairlines (chưa biết thời gian), Air Asia và Cebu (chắc sẽ có vào khoảng tháng 8). Dĩ nhiên, nếu được vé đi trực tiếp từ SGN với giá dễ chịu (max 400$ khứ hồi) thì sẽ đi Vietnamairlines để tiết kiệm thời gian và sức khỏe nhưng nếu ko canh được thì sẽ cân nhắc đến option chuyển tiếp ở KUL (nếu đi Air Asia) hay Manila (nếu đi Cebu).

Cập nhật chút xíu là hôm nay mình có vào xem thì giá cả như sau:
Vietnamairlines: mỗi chiều đã là 11 triệu.
Air Asia: 2 chiều min là 550$
Cebu: 2 chiều min là 680$

Chính vì chưa quyết bay theo hình thức nào nên mình chỉ đưa ra lịch trình sơ bộ để mọi người dễ hình dung thôi.

26/3 - SGN - Busan
27/3 - Busan - Jeju
28, 29, 30/3 - Jeju
31/3 - Jeju - Busan - Jinhae
1/4 - Jinhae - Busan - Seoul
2, 3, 4/4 - Seoul
5/4 - Seoul - SGN

kakastar
23-04-2013, 21:12
Cho mình đặt gạch chuyến này nhé :D Mình chưa có lịch nên chưa chắc chắn được, phải tầm cuối tháng 1 năm sau mới chắc chắn được. Lúc đó mình sẽ tự bay sang ;)

pepsikl
23-04-2013, 21:39
Mình đặt 1gạch nha femal 8x người Vĩnh Long sống ở Xì gòn chắc đủ dk rồi há chủ thớt.

nangbanmai
23-04-2013, 21:56
Mình đăng ký 1 gạch nha chủ thớt mình đã pm thông tin cho bạn rồi nhé!

AsChu
24-04-2013, 19:02
Minh cung quyet tam di chuyen nay lam, nhu da noi o tren, minh chi co 2 lua chon: neu chac chan xin duoc Visa sau do moi mua ve thi se ko mua duoc ve gia re, con neu san duoc ve gia re nhung neu ko xin duoc Visa thi sao ha cac ban? visa Han quoc xin ko kho nhung cung ko de, dac thu la chi co gia tri trong vong 3 thang ke tu luc duoc cap nen chung ta ko the xin truoc ca 1/2 nam; neu duoc nhu the thi qua tot, vua roi co ban da mua ve may bay roi dong thoi nho dich vu xin Visa nhung cung ko duoc cap Visa vi 1 so ly do.
Dieu kien de xin Visa minh liet ke luon de cac ban xem da du dkien roi han mua ve gia re nhe: chung minh tai chinh ( xac minh ngan hang it nhat 100trieu tu 3 thang tro len) chung minh nhan vien cty ( hdld, don xin nghi phep, giay xac minh nhan vien & thu nhap, so bhyt & co the yeu cau them giay dk kinh doanh cua Cty, giay dkkd duoc yeu cau khi ban gap nguoi nhan Hs ten la Linh, con nguoi ten Trinh thi ko yeu cau.. tat ca deu phai la form tieng Anh or cong chung tu phap) booking ve may bay, booking ksan, lich trinh tham quan; neu ban ho khau thanh pho thi ko can cmnd & ho khau photo..
Va quan trong la chung ta nen co cung 1 lich trinh & booking ksan & cung nhau di nop chung 1 ngay se kha quan hon.
Neu ban nao ko di lam o cty thi phai chung minh tai chinh = giay to nha dat; ai da tung di My & chau au thi se duoc uu tien hon
Neu nho ra them gi tji minh se comment them.
Nhom Binhminh12 oi, chia se them kinh nghiem cho bon minh di...
Han quoc rat la tuyet voi cac ban ah

BinhMinh12
24-04-2013, 23:20
Chào các bạn,

Đoàn Ngắm mùa xuân nơi xứ Hàn của nhóm BinhMinh12 đã có 1 chuyến đi rất vui và đã về đến VN an toàn..., Sau chuyến đi Korea về BinhMinh bận quá chưa thể viết bài chia sẻ cùng mọi người được xin hẹn thời gian sau..., nhưng một số bạn trong nhóm của BM đã có vài chia sẻ trên topic này, BM cũng có vài điều chia sẻ cùng mọi người như sau:

- Hành trình chuyến đi, hostel, thủ tục xin visa… các bạn nào chưa rõ thì tham khảo lại trên topic của bạn daugaunhoibo và BinhMinh12 tương đối là đầy đủ thông tin cần thiết.
- Korea có 3 nơi nổi tiếng nhất mà du khách nào đến Hàn cũng muốn 1 lần được đặt chân đến, cũng là 3 điểm đến chính đặc trưng của các công ty du lịch thường xuyên đưa du khách đến thăm: 1/Thủ đô Seoul cũng là thành phố lớn nhất Korea, 2/ Busan thành phố biển lớn thứ hai, 3/ Đảo Jeju.
Rất vui là đòan của BinhMinh12 đã trải nghiệm được 3 nơi này và có vài đánh giá sơ như sau:
1/ Seoul:
- Đi lại: Phương tiện giao thông công cộng rất hiện đại, thuận lợi: Bus, tàu KTX, Subway (tàu điện ngầm).
- Hostel: BANANA BACKPACKERS thuộc hạng khá trở lên, nếu so giá cả các hostel ở Seoul, vị trí thuận tiện thì Banana là lựa chọn tốt nhất, còn nếu muốn hostel “tiện nghi” hơn thì tất nhiên giá cả sẽ cao hơn tùy điều kiện mỗi người khi chọn! (nếu so Banana với 2 hostel ở Busan và Jeju mà đoàn BM đã ở thì Banana không bằng, nhưng so sánh như vậy thì không công bằng vì mỗi thành phố có đặc điểm giá trị riêng.).
- Nhân đây cảm ơn bạn Daugaunhoibo đã có chia sẻ giới thiệu hostel Banana này, đoàn BinhMinh những ngày ở Seoul đã ở nơi đây.

2/ Busan:
- Đi lại: Phương tiện giao thông công cộng cũng rất thuận lợi: Bus, tàu, Subway (tàu điện ngầm).
- Hostel: the new day thuộc hạng khá tốt, sạch , mới… giá cả rẻ, vị trí ngay trạm tàu đi lại rất thuận tiện.

3/ Jeju:
- Đi lại: Phương tiện giao thông công cộng không thuận lợi lắm khi đi đến các điểm tham quan, chờ Bus rất lâu, đoạn đường nào vắng bus thì nên kết hợp đi taxi, nhóm đi đông thì chia chi phí ra giá không cao lắm.
- Hostel: HK2 thuộc hạng khá tốt, … giá cả rẻ, vị trí thuận lợi đi lại.

Chúc các bạn đi “tìm hoa trong mộng tháng 3/2014” nơi xứ Hàn trên topic này gặp nhiều may mắn, có chuyến đi vui và thành công.

oldteatree
25-04-2013, 22:46
Bữa giờ bận 1 số việc.Vậy chị quăng cục gạch trước đi.Thường thường chị liệng đá xanh là dính luôn luôn nhưng lần này còn xa nên quăng gạch trước bởi vì còn phải canh vé máy bay rồi canh visa nữa,mặc dù vơi chị nếu nói theo điều kiện hiện nay của wlãnh sự Hàn là đạt 98%,nhưng quyền cấp là của họ mà chị vốn cẩn thận còn 2% vẫn chưa chắc nên phải phòng hờ chứ mua vé rồi mà bỏ là...uổng cả...xiền...
Hehe,giờ thì đang muốn phắng cái chỗ...trời biển bao la đây mà giá vé sao mà cao ngất...hic..

Keo_ngot
05-05-2013, 12:59
Cho mình cái vụ chứng mình tài sản 5000usd mình gửi vào ngân hàng trước lúc 3 tháng đi làm visa vậy thì mình gửi vô rồi để đến 3 tháng hay là gửi vô mấy ngày rồi lấy ra hã mấy anh chị

Keo_ngot
05-05-2013, 13:12
Cho mình hỏi mình ko làm cho công ty mà cũng ko có nhà giờ mình lấy giấy tờ nhà đất của mẹ mình hả bạn

kangkuru
08-05-2013, 13:42
sao bạn bạn ko đi mùa thu tháng 8-11 đang có vé rẻ 380$ full round trip đấy, hihi.

kangkuru
10-05-2013, 22:57
Mình 1 gạch cho máu nào ^^

dochuyencam
22-05-2013, 14:53
Hic, thời gian không phù hợp rồi. Đành hóng các bạn đi và xin phép cho mình chép lại cái lịch trình để đi vào tháng 8 vậy :(

tranttlinh
25-05-2013, 09:56
Hi all, tình hình cập nhật 1 chút là mình vừa đặt vé máy bay từ Manila - Busan, ngày 24/3/2014. Giá vé bao gồm thuế phí và 20kg hành lý là 82USD. Mình vẫn chưa mua chiều SG-Manila vì muốn chờ tiếp vé giá rẻ. Mình sẽ dành vài ngày ở tỉnh Jeollanam-do như Maehwa để ngắm hoa mơ rồi 29/3 quay lại Busan.

Mình cũng check vé cho ngày thứ 7 (29/3) chuyến Manila - Busan, cũng đang có vé 82USD này, cho nên nếu bạn nào nghỉ ngắn ngày thì có thể chọn option bay sang ngày 29/3, gặp nhau ở Busan rồi cùng đi Jeju vào ngày 30/3. Mùng 2/4 từ Jeju về Seoul rồi mùng 6/4 cùng về SG - như vậy chỉ phải xin nghỉ phép 31/3 - 4/4 (5 ngày làm việc).

Bạn nào có dự định tham gia thì mua vé nhé, vì mình thấy giá này khá là mềm rồi.

echdieu
25-05-2013, 14:47
He he mình cũng vừa vớt vé Manila-Busan ngày 28/03 thiệt hại 1tr7 (15kg hành lý) vậy là mình sẽ ở Busan 2 ngày chờ bạn để cùng nhau đi jeju.Vậy là coi như 50% gạch cứng rồi. Đang rủ thêm bé keo_ngot cho có chị có em.

Vì mình thấy từ ngày 06/04 thì đến ngày 09/04 ( là ngày giỗ tổ) nên mình tính ngày 05 hoặc ko 06 bạn nào có điều kiện thì rủ nhau đi Boracay từ Manila luôn (Giá vé mình cũng check thử của airasia là khoảng 1tr7 khứ hồi) vừa ngắm được hoa anh đào vừa có thể ngắm biển Boracay tuyệt đẹp.

nangbanmai
25-05-2013, 15:25
Giá vé trên là khứ hồi luôn hả bạn ? Bay hãng nào vậy mìng coi cua cebu đâu có giá do?

echdieu
25-05-2013, 15:46
ko bạn ơi 1 chiều thôi vì nó chỉ KM ngày bay đến 31/03.Bạn còn phải book những chặng sau :
SG<->Manila (khứ hồi)
Busan/Incheon->Manila (1 chặng)
Nên tổng giá các chặng bay tầm 350-500usd

Option nếu bạn con muốn ở Phi chơi và đi thêm đảo Boracay thì book thêm chặng này
Manila<->Kalibo(khứ hồi thì giá chỉ 1tr3 có 15kg hành lý nhé mình vừa check lại)

tranttlinh
25-05-2013, 17:30
He he mình cũng vừa vớt vé Manila-Busan ngày 28/03 thiệt hại 1tr7 (15kg hành lý) vậy là mình sẽ ở Busan 2 ngày chờ bạn để cùng nhau đi jeju.Vậy là coi như 50% gạch cứng rồi. Đang rủ thêm bé keo_ngot cho có chị có em.

Vì mình thấy từ ngày 06/04 thì đến ngày 09/04 ( là ngày giỗ tổ) nên mình tính ngày 05 hoặc ko 06 bạn nào có điều kiện thì rủ nhau đi Boracay từ Manila luôn (Giá vé mình cũng check thử của airasia là khoảng 1tr7 khứ hồi) vừa ngắm được hoa anh đào vừa có thể ngắm biển Boracay tuyệt đẹp.

Vậy ngày 29 bọn mình cùng lang thang ở Busan được rồi đó vì 28 bạn bay tới cũng là đêm rồi đúng ko?
Nếu theo đúng tiến độ khuyến mãi của các đồng chí Cebu thì có thể tháng 7 sẽ có đợt km vé cho chặng Seoul-Manila vào tháng 4. Khi nào có km giá mềm SG-Manila thì lại rủ nhau nữa nhé.

echdieu
25-05-2013, 18:28
Cho mình hỏi xíu bạn tính lịch trình của mình sẽ về từ Seoul tầm ngày 06 phải ko??

Vì mình đang muốn book luôn vé đi Boracay đi chơi đến 09/04(giỗ tổ) thì về SG vì nó đang KM rẻ quá nên mình xem lịch bạn tính thế nào để book chuyến đi cho khớp giờ đỡ phải vật vờ sân bay nhiều quá

tranttlinh
26-05-2013, 07:57
Cho mình hỏi xíu bạn tính lịch trình của mình sẽ về từ Seoul tầm ngày 06 phải ko??

Vì mình đang muốn book luôn vé đi Boracay đi chơi đến 09/04(giỗ tổ) thì về SG vì nó đang KM rẻ quá nên mình xem lịch bạn tính thế nào để book chuyến đi cho khớp giờ đỡ phải vật vờ sân bay nhiều quá
Đúng rồi bạn, mình dự định về tới SG ngày mùng 6/4.

daugaunhoibo
26-05-2013, 09:20
ko bạn ơi 1 chiều thôi vì nó chỉ KM ngày bay đến 31/03.Bạn còn phải book những chặng sau :
SG<->Manila (khứ hồi)
Busan/Incheon->Manila (1 chặng)
Nên tổng giá các chặng bay tầm 350-500usd

(có 15kg hành lý ??)

Với tổng giá vé tầm này thì bạn bay Cebu làm gì cho mệt, vừa tốn thời gian (mất nguyên 2 ngày đi về), hạn chế hành lý, máy bay thiếu tiện nghi + transit vất vả và mất sức.

Vietnam Airlines trong những đợt khuyến mại mùa hè (~tháng 4) và mùa thu (~tháng 8) có giá khứ hồi HAN/HCM - Seoul/Busan cũng chỉ khoảng 7.500.000 đến 7.800.000 thôi (~370USD) mà lại bay thẳng(~4g/chiều), hành lỳ 20kg -> tiết kiệm thời gian, sức lực và thoải mái hơn rất nhiều (chưa kể là tiền Việt Nam mua hàng Việt Nam nữa :D).

tranttlinh
26-05-2013, 09:26
Với tổng giá vé tầm này thì bạn bay Cebu làm gì cho mệt, vừa tốn thời gian (mất nguyên 2 ngày đi về), hạn chế hành lý, máy bay thiếu tiện nghi + transit vất vả và mất sức.

Vietnam Airlines trong những đợt khuyến mại mùa hè (~tháng 4) và mùa thu (~tháng 8) có giá khứ hồi HAN/HCM - Seoul/Busan cũng chỉ khoảng 7.500.000 đến 7.800.000 thôi (~370USD) mà lại bay thẳng(~4g/chiều), hành lỳ 20kg -> tiết kiệm thời gian, sức lực và thoải mái hơn rất nhiều (chưa kể là tiền Việt Nam mua hàng Việt Nam nữa :D).

Nhưng như bạn nói thì ko có km mùa xuân, đúng ko? Bọn mình định đi cuối tháng 3, mục đích cơ bản là đi ngắm hoa anh đào cơ mà.

daugaunhoibo
26-05-2013, 12:09
Nhưng như bạn nói thì ko có km mùa xuân, đúng ko? Bọn mình định đi cuối tháng 3, mục đích cơ bản là đi ngắm hoa anh đào cơ mà.

Bạn chắc luôn nghĩ VNA đắt nên không hay theo dõi rồi. Ngoài các đợt khuyến mãi lẻ tẻ quanh năm thì một năm VNA thường có hai đợt khuyến mãi lớn:

1. Khuyến mãi Mùa hè (là tên gọi của đợt khuyến mãi), thường có trong khoảng hai tuần giữa tháng 4, mở bán cho vé đi từ tháng 4 đến hết tháng 10 nhưng vé phải xuất (trả tiền luôn) trong tháng 4. (ngày 21/4/2013 bắt đầu đợt khuyến mãi, bán trong hai tuần cho vé đi từ 21/4 đến 31/10/2013, giá khứ hồi ~7.500.000 VND -> kịp ngắm hoa muộn ngay trong tháng 4 nếu đã có visa hoặc thoải mái chuẩn bị cho thu 2013).

2. Khuyến mãi Mùa thu (là tên gọi của đợt khuyến mãi), thường có trong khoảng hai tuần cuối tháng 8, mở bán cho vé đi từ tháng 8 năm đấy đến hết tháng 4 năm sau, cũng phải xuất vé (trả tiền) luôn trong tháng 8 (khoảng ngày 20/8/2012 bắt đầu đợt khuyến mãi, bán cũng trong hai tuần cho vé đi từ tháng 8/2012 đến hết tháng 4/2013, giá khứ hồi là ~7.800.000vnd -> thoải mái chuẩn bị ngắm cả thu 2012 lẫn xuân 2013 còn gì).

Như vậy bạn muốn ngắm hoa đào mùa xuân, lá xanh mùa hè, lá vàng mùa thu hay tuyết trắng mùa đông đều ngon lành, tùy chọn ngày đi. Vấn đề chỉ là mua vé rồi mới xin visa thôi, nhưng vé đã xuất thì hồ sơ visa của bạn cũng có thêm tý điểm... mà bạn mua vé giá rẻ của Cebu thì cũng là vé trước visa sau chứ đâu khác gì, lại còn canh chặng rắc rối nữa. Tổng chi phí tầm dưới 5tr, chênh gần một nửa thì mới bõ công.

echdieu
26-05-2013, 15:57
Mình thì ban đầu cũng tính canh của VNairline giống cách daugaunhoibo chỉ nhưng vì thấy tiện dịp đi Phi chơi luôn nên mới book cung đường băng qua Phi để đi Boracay hì hì,
Mình tính ra thì tổng tiền (có đi cả Boracay) thì tầm 7tr8 còn ko co đi Boracay thì chỉ 6,5tr cũng ko rẻ hơn bao nhiêu so với VNairline nhưng với ý định thăm thú Phi 1 lần tiện công nên nhắm mắt đưa chân. Nếu lần sau muốn đi Hàn mùa thu thì chắc chắn là canh VN cho phẻ

tranttlinh
26-05-2013, 17:39
Bạn chắc luôn nghĩ VNA đắt nên không hay theo dõi rồi. Ngoài các đợt khuyến mãi lẻ tẻ quanh năm thì một năm VNA thường có hai đợt khuyến mãi lớn:

1. Khuyến mãi Mùa hè (là tên gọi của đợt khuyến mãi), thường có trong khoảng hai tuần giữa tháng 4, mở bán cho vé đi từ tháng 4 đến hết tháng 10 nhưng vé phải xuất (trả tiền luôn) trong tháng 4. (ngày 21/4/2013 bắt đầu đợt khuyến mãi, bán trong hai tuần cho vé đi từ 21/4 đến 31/10/2013, giá khứ hồi ~7.500.000 VND -> kịp ngắm hoa muộn ngay trong tháng 4 nếu đã có visa hoặc thoải mái chuẩn bị cho thu 2013).

2. Khuyến mãi Mùa thu (là tên gọi của đợt khuyến mãi), thường có trong khoảng hai tuần cuối tháng 8, mở bán cho vé đi từ tháng 8 năm đấy đến hết tháng 4 năm sau, cũng phải xuất vé (trả tiền) luôn trong tháng 8 (khoảng ngày 20/8/2012 bắt đầu đợt khuyến mãi, bán cũng trong hai tuần cho vé đi từ tháng 8/2012 đến hết tháng 4/2013, giá khứ hồi là ~7.800.000vnd -> thoải mái chuẩn bị ngắm cả thu 2012 lẫn xuân 2013 còn gì).

Như vậy bạn muốn ngắm hoa đào mùa xuân, lá xanh mùa hè, lá vàng mùa thu hay tuyết trắng mùa đông đều ngon lành, tùy chọn ngày đi. Vấn đề chỉ là mua vé rồi mới xin visa thôi, nhưng vé đã xuất thì hồ sơ visa của bạn cũng có thêm tý điểm... mà bạn mua vé giá rẻ của Cebu thì cũng là vé trước visa sau chứ đâu khác gì, lại còn canh chặng rắc rối nữa. Tổng chi phí tầm dưới 5tr, chênh gần một nửa thì mới bõ công.

Huhu, mình lại hiểu nhầm khi đọc là mở vé cho đợt hè và thu. Thôi chịu vậy. Mà bạn cho mình hỏi là nếu mình mua chiều về của VNairlines ko thì có được ko? hay bắt buộc mua vé khứ hồi. Thực ra mình cũng định bay về bằng VNA hoặc KOR vì lúc chiều đi thì thời gian đợi ko dài lắm, nhưng chiều về thì thời gian chết transit ở Phil khá dài.

echdieu
26-05-2013, 18:53
VNairline thì mình me cũng kỹ thì hình như nó chỉ KM khứ hồi chứ còn mua 1 chặng đắt hơn cả 2 chặng lun hix hix thử mấy lần rồi

oldteatree
26-05-2013, 19:26
Thông báo Khẩn Khẩn...
Chị em nhà ngăm hoa này cò biết Cebu P. Đang khuyến mãi all des. Int. 100 peso chua + phí cho lich bay đến 2014 không vậy? Trời ơi muốn mua vé quá mà không biết sang năm vụ visa có cho không đây,hụ hụ...

echdieu
26-05-2013, 19:41
Bạn tranttlinh và mình đều đã chộp vé rồi oldteatree ạ. Bạn tranttlinh mua vé ngày 24/03 còn mình mua ngày 28/03 nhắm mắt đưa chân lun rồi. Bạn đi thì mua chung ngày đi đi chung cho vui . Vé 1 chiều Manila-Busan mình mua là 1tr7 (lỡ tay chọn ghế nên có giá này bạn rut kinh nghiệm đừng chọn ghế nha, có 15kg hành lý lun rồi á)

À nhanh tay nghen, 11h đêm nay hình như hết hạn book vé. Chiều về canh tiếp có thể bay thẳng Seoul về SG hoặc qua Manila rồi đi Boracay chơi lun hì hì

oldteatree
26-05-2013, 21:52
[QUOTE=echdieu;893434]Bạn tranttlinh và mình đều đã chộp vé rồi oldteatree ạ. Bạn tranttlinh mua vé ngày 24/03 còn mình mua ngày 28/03 nhắm mắt đưa chân lun rồi. Bạn đi thì mua chung ngày đi đi chung cho vui . Vé 1 chiều Manila-Busan mình mua là 1tr7 (lỡ tay chọn ghế nên có giá này bạn rut kinh nghiệm đừng chọn ghế nha, có 15kg hành lý lun rồi á)

À nhanh tay nghen, 11h đêm nay hình như hết hạn book vé. Chiều về canh tiếp có thể bay thẳng Seoul về SG hoặc qua Manila rồi đi Boracay chơi lun hì hì[/QUOT

Hôm nay vô book mà nó để bán hết veo rồi,mới mấy bữa trước thấy chỉ promo mấy chuyến tới tháng 9/13 thôi.
Mà Điệu ơi,theo lịch trình trang 1 thì đi Seoul trước mà,sao nàng mua vé Manila-Busan trước nhỉ...thế thì nàm thao mà gặp nhau được hờ hờ,,,

echdieu
26-05-2013, 22:08
Chắc bạn chưa đọc hết mấy bài trong topic vì theo lời khuyên của mọi người nên đi từ Nam lên Bắc để ngắm được hoa mỹ mãn nhất nên bạn Linh có đổi lịch trình đi tới Busan trước cho hợp lý đó mà.
@ tranttlinh: Bạn cũng nên update lại lịch trình ở trang đầu 1 chút để mọi người ko bị nhầm lẫn

tranttlinh
26-05-2013, 22:11
Hôm nay vô book mà nó để bán hết veo rồi,mới mấy bữa trước thấy chỉ promo mấy chuyến tới tháng 9/13 thôi.
Mà Điệu ơi,theo lịch trình trang 1 thì đi Seoul trước mà,sao nàng mua vé Manila-Busan trước nhỉ...thế thì nàm thao mà gặp nhau được hờ hờ,,,
Chị ơi, chị xem thử ngày 24/3 xem, nếu được thì bay qua sớm với em luôn :D lịch trình đổi lại là đi SG - Busan - Jeju - Seoul - SG cho tiện đường và do hoa nở từ miền Nam lên chị ạ.

@echdieu: Mình thử rồi mà mình ko edit được :( hình như bài viết ở phuot chỉ edit trong thời gian 72h hay sao ấy.

oldteatree
26-05-2013, 23:36
Chị ơi, chị xem thử ngày 24/3 xem, nếu được thì bay qua sớm với em luôn :D lịch trình đổi lại là đi SG - Busan - Jeju - Seoul - SG cho tiện đường và do hoa nở từ miền Nam lên chị ạ.

@echdieu: Mình thử rồi mà mình ko edit được :( hình như bài viết ở phuot chỉ edit trong thời gian 72h hay sao ấy.

Như vậy,thời gian sẽ là từ 24/3 đến 6/4 đúng ko em?Nhớ vậy cho gọn chứ topic mà thêm vài trang nữa thì làm sao mà tìm cho ra cứ phải vào lịch trình từ trang 1 mà ngó thôi...
Chắc chưa có duyên với Korea bây giờ nên chưa mua vé được,thôi thì chờ tiếp chứ sao,với lại úm ba la thần chú cho đến khi mình xin visa thì nó k.mãi đi cho đỡ bị ú tim hoh hoh...
Có gì cho chị số alo đi để còn nhắn nhe...

Phuonglee
04-06-2013, 22:12
Dear all

Cho em tham gia chuyen di voi nhe. Email cua em: [email protected]

tranthulinh_80
05-06-2013, 09:58
Nếu mình đi theo lịch trình này thì cũng không thể mua vé rẻ của VNA được đúng ko, vì VNA bán vé rẻ khứ hôì, nêú mình mua vé SG-Busan thì sau khi đi tơí Seoul lại phải quay lại Busan để bay về SG à?

AsChu
05-06-2013, 19:59
Ôi bữa giờ bận đi HKong nên ko xem topic, trôi nhanh quá, mọi người có vẻ sure cái vụ Visa nhỉ? Chẳng thấy ai đề cập đến trong khi đó là mấu chốt của chuyến đi, Visa mà ko được cấp thì 3 tháng sau mới được duyệt tiếp; lỡ ko xin được visa thì vé mb có mua 5tr cũng như không!

daugaunhoibo
06-06-2013, 09:22
Ôi bữa giờ bận đi HKong nên ko xem topic, trôi nhanh quá, mọi người có vẻ sure cái vụ Visa nhỉ? Chẳng thấy ai đề cập đến trong khi đó là mấu chốt của chuyến đi, Visa mà ko được cấp thì 3 tháng sau mới được duyệt tiếp; lỡ ko xin được visa thì vé mb có mua 5tr cũng như không!

Cá nhân mình chưa bao giờ cho rằng Visa là điểm mất chốt của những chuyến đi.... ngoại trừ đi MỸ... Mà cái ngoại trừ này chẳng qua cũng là vì các bác Mỹ gần như chả có tiêu chuẩn gì cho việc rớt hay đậu visa. Thích thì Welcome to America, không thích thì mặt ko hề đổi sắc trả lại hộ chiếu; ngoài chiêu không biết sợ nhìn thẳng vào mắt "địch" thì chả còn chiêu mấu chốt nào cả. Cơ mà Hàn Quốc thì khác nhiều nha. Yêu cầu cái gì, thế nào đã thông báo rất chi tiết, rõ ràng, cụ tỉ. Trừ phi hồ sơ của bạn có gì khuất tất, gia đình có người thân đã từng định cư/trốn ở lại trái phép hay chính bản thân bạn có ý đồ trốn ở lại... thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm là với 30USD phí visa và một rổ bí kíp tạo ấn tượng thanh lịch, văn minh từ Phượt, chuyện đàng hoàng nhận visa Hàn là trong tầm tay.
Nếu hồ sơ có hơi phức-xì-tạp và không yên tâm thì với ~200USD phí dịch vụ, chuyện có visa Hàn cũng chẳng phải việc gì quá khó khăn. (Có visa rồi mà vé máy bay khứ hồi cỡ ~2 chục chịu như khi VNA không giảm giá thì mình cũng ở nhà thôi :D )
Cho nên... với mình mà nói... chi phí và thời gian ở đây mấu chốt hơn visa nhiều ấy bạn ạ (chắc tại ví mình vốn mỏng :D )

AsChu
06-06-2013, 18:48
Hoho, thế thì bạn chưa gặp 2 đối tượng như nhóm tớ rồi, bỏ ra những 500$ làm dịch vụ hẳn hoi, vẫn ko xin được visa, còn tớ thì ko được cấp vì lý do là nộp hồ sơ làm cùng 2 cty cho 2 ngày nộp cạnh nhau, ngày đầu nộp bị thiếu giấy dkkdoanh, do cty lớn nên khó mượn giấy tờ công chứng nên nộp cty thứ 2 đầy đủ giấy tờ tư pháp, chứng minh tài chính gấp mấy lần so với yêu cầu...hồ sơ được approve nhưng đến ngày trả thì thông báo ko cấp & ko nói lý do luôn! Điển hình 2 trương hợp cho các bạn thấy; còn các bạn ko tin thì tùy. Có thể lsq ở tphcm khác với ngoài Hà nội chăng???

daugaunhoibo
07-06-2013, 09:38
Mình không phải người duyệt hồ sơ visa của Sứ quán/Lãnh sự quán nên không dám khẳng định lý do bạn bị từ chối visa là vì sao. Nhưng có một điểm mọi Sứ quán nước ngoài khi xét hồ sơ cấp visa đều quan tâm, đó là sự minh bạch, rõ ràng và nhất quán trong hồ sơ.
Như bạn nói, hồ sơ của bạn nộp hai lần, hai công ty, cái trước ko có DKKD, cái sau lại đổi công ty (chỗ làm khác) -> khó mà có thể nói là nhất quán, rõ ràng được.
Ở đây mình chẳng có gì là không tin bạn (chuyện bạn fail visa nên phải bỏ nhóm Binhminh12 mình đọc qua không dưới năm lần rồi). Vấn đề là bạn không thể lấy một trường hợp đặc biệt của cá nhân bạn (có vấn đề về sự nhất quán, dễ gây nghi ngờ, nhất là khi VN hay có cô dâu lấy chồng Hàn và lao động cư trú bất hợp pháp) để khiến các bạn khác hoang mang, mất tinh thần.
Bản thân nhóm BinhMinh12 cũng đã nói rất nhiều lần... hồ sơ rõ ràng, đầy đủ và trung thực thì cứ yên tâm mà nộp thôi :D
Chúc bạn lần này sẽ thành công lấy được "giấy chứng nhận niềm tin" bước chân vào lãnh thổ Hàn quốc (xin chú ý là... họ có lưu hồ sơ của bạn bị fail một lần rồi thì lần sau sẽ khó hơn nhiều đấy).

Còn về vấn đề dịch vụ... công ty cung cấp dịch vụ làm visa nhiều như nấm sau mưa nhưng độ tin cậy, chất lượng và giá cả đến đâu lại là một vấn đề mà chẳng ai dám tự tin đảm bảo biết hết được. Mình chỉ dám nói rằng các công ty mà mình đã hỏi (trong đó có một nơi đã từng giúp mình nộp hồ sơ visa Mỹ thành công) khẳng định rằng họ sẽ hoàn lại tiền nếu visa không đậu (cũng thích lắm, lười mà nhưng mội tội báo giá cao quá nên đành chạy làng, tự vác xác đi làm lấy thôi :P)

AsChu
07-06-2013, 10:25
Tôi cũng nghĩ như bạn vậy đó, người VN thì 1 người có thể làm 2 cty 1 lúc là bình thường, vấn đề là họ không open quan điểm cứ nghĩ là không nhất quán nên mình đành phải chịu; giả sử như họ yêu cầu nộp thêm sổ đóng BHXH thì mình vẫn có để nộp...
Tuy nhiên 1lần rồi nên rút kinh nghiệm năm sau tôi sẽ xin Visa bằng thư mời vậy, nhóm Binhminh12 vừa rồi là đã xin Visa xong xuôi mới book vé máy bay, anyway đơi có Visa rồi tính tiếp.
Mọi thứ cần có sực chắc chắn, nếu không tiền mất tật mang.

daugaunhoibo
07-06-2013, 10:49
Làm gì đến nỗi "tật mang" mà bạn nói nghe ghê thế :D Cùng lắm làm thua keo này ta bày keo khác thôi mừ.

Nói thật là như mình, mua vé trước mới xin visa kể cũng hơi phóng tay nhưng tự tin với hồ sơ rõ ràng nên cũng chỉ tăng thêm phần hồi hộp thôi :P Ai không bít chứ mình mà không mua được vé rẻ thì chẳng đi Hàn đâu, vé máy bay giá thường đắt chết đi được, riêng giá khứ hồi đã bằng nguyên giá tour 6ngày rồi, đi tour cho lành :D

Nói mới nhớ nha, mình thực sự rất tò mò ko bít nhóm BinhMinh mua được vé Asiana (giá đoàn) cụ thể là bao nhiêu? Có hỏi rồi mà hình như BinMinh ít vào diễn đàn nên ko thấy trả lời :(

Bạn tính xin visa bằng thư mời thì cần chú ý là visa thư mời có một số yêu cầu khác so với visa du lịch thông thường nha. Càng phức-xì-tạp vấn đề lên lại càng dễ bị soi và nhiều khả năng fail hơn nữa đó.

AsChu
07-06-2013, 11:28
4 chặng: tphcm - seoul khứ hồi & seoul - Jeju khứ hồi : khoảng 12 triệu
Giá quá tốt, không phải lo gì cả...heheh

daugaunhoibo
07-06-2013, 11:48
~12tr thì đúng là giá tốt thật với một hãng hàng không chất lượng và đường bay thẳng :) nhưng không đi cả đoàn mà chỉ có nhóm lẻ dưới 5 người liệu có mua được giá đó không bạn?! (Mình dám khẳng định là không rồi) Hơn nữa ở đây các bạn mua vé máy bay Cebu chưa đến 6tr HN/HCM-Seoul/Busan, thêm vé Seoul/Busan-Jeju khứ hồi khi mình đi từng vớt được của Jeju air chỉ tầm 1,3tr => tổng động viên chưa đến 8 triệu (lại là mua lẻ tẻ từng người) => cũng là một vấn đề nên cân nhắc phải ko bạn :D

tigon_pink
07-06-2013, 11:55
Hihi mình đại diện nhóm BinhMinh trả lời thắc mắc của bạn daugaunhoibo nhé, thật sự lúc quyết định đi HQ nhóm cũng ko tự tin lắm về vụ xin Visa nhưng do anh BinhMinh luôn động viên nhóm rất nhiều là nếu có thể đáp ứng đầy đủ giấy tờ như LSQ yêu cầu thì không có gì phải lo hết. Và thật sự là 12 người của nhóm đã đậu Visa nhé mọi người (trong đó 2 người bay trước vì ko thể join với nhóm vì lý do gđ) – mặc dù trong quá trính xin Visa có một số bạn bị gọi bắt bổ sung 1 số giấy tờ: đơn xin nghỉ phép & đặc biệt là BHXH & BHYT. Nhân đây thêm thông tin cho mấy bạn sắp đi HQ là LSQ có quyền yêu cầu các bạn bổ sung BHXH nhằm muốn chứng thực rằng các bạn có thật sự làm việc tại cty đó hay không vì thời gian gần đây người VN xin visa qua HQ du lịch trốn lại trong rất nhiều nên việc họ muốn xác minh là điều cần thiết & mình nghĩ nó cũng khá là hợp lý. Và nếu bạn bồ sung giấy tờ BHXH & BHYT đầy đủ theo yêu cầu của LSQ thì bạn sẽ được cấp Visa ngay trong ngày (mình thuộc trường hợp này – bổ sung hồ sơ lúc 3h chiều & visa được cấp trong cùng ngày hôm đó luôn). Mà kinh nghiệm của mình là nếu các bạn có thắc mắc gì khi bị yêu cầu bổ sung hồ sơ cứ việc trao đổi thẳng thắn với người bên LSQ & họ cũng sẽ hướng dẫn mình rất cặn kẽ). Việc bổ sung hồ sơ được qui định phải bổ sung trong vòng 3 ngày làm việc & chỉ được bổ sung 1 lần duy nhất nên nếu bạn nào thấy mình không đáp ứng được thì cứ thẳng thắn trình bày với người bên LSQ để xin gia hạn thêm, họ sẽ note lại trong hồ sơ của bạn ngày mà bạn hẹn.

Về giá vé máy bay, mình nói thật ban đầu nhóm ko có ý định bay VNairline hay Asiana đâu vì thời gian nhóm dự định bay ko có vé giá rẻ, lựa chọn hàng đầu của nhóm là Jejuair nhưng sau Tết tụi mình nhận được hung tin là Jejuair ngưng khai thác tuyến bay SG-Incheon thang 3 & 4/2013 nên cũng lo lắng lắm. Nhưng đã lở mê HQ rồi thì cứ tiến hanh xin Visa trước & chờ đợi hy vọng trong thời gian đó sẽ có KM cùa các hang hang không khác. Cho đến giữa tháng 3 thì nhóm đã có visa đầy đủ nhưng khổ nỗi ko có vé KM các bạn ah, trong khi đó giá vé của VNairline khoảng 12.5tr/khứ hồi & Asiana là USD721/khứ hồi SG – Incheon.
Thấy giá vé là nản rồi pk các bạn hihi. Nhưng rất may nhóm đủ 10 người đủ để xin mua vé đoàn & nhóm mình đồng ý chọn ASIANA AIRLINE (1 trong 10 hãng hàng không tốt nhất thế giới) với giá vé total 4 chặng: 1. SG – Incheon; 2. Incheon – Jeju; 3. Jeju – Busan, 4. Incheon – SG là 591USD/person – mặc dù ko săn được vé rẻ nhưng nhóm mình rất hài long với dịch vụ của hang HK tốt nhất thế giới này đem lại :) - trong chuyến bay mình xin thêm gối và mền đều được phục vụ nhiệt tình; chuyến bay về SG còn nhiều ghế trống tiếp viên xuống thông báo với nhóm mình là nếu mệt thì có thể xuống dưới nẳm cho thoải mái; trong suốt chuyến bay mình không buồn ngủ nên xem liền 1 lúc 2 bộ phim trong lúc mọi người đang say ngủ thì họ vẫn mang đến 1 ly nước hoa quả mặc dù mình ko yêu cầu; chuyến bay Incheon – Jeju tụi mình có thể làm thủ tục check-in & gửi hanh lý sớm đến hơn 4 tiếng đồng hồ trước chuyến bay để tha hồ lang thang ở shopping mall mà không phải kéo lê lết hành lý theo, phải nói là rất rất hài long với giá trị của Asiana đem lại. Điều này phải cám ơn nhóm trưởng BinhMinh rất nhiều ah.

daugaunhoibo
07-06-2013, 12:52
@tigon_pink: mình đâu có thắc mắc gì đâu, chỉ tò mò mỗi chuyện giá vé đoàn thôi mừ :D

Công nhận là đi hàng không giá rẻ và không phải giá rẻ thì chất lượng dịch vụ chênh lệch khác hẳn. Cũng là đương nhiên thôi, giá chênh lệch đâu có ít. Mà vé đoàn với vé lẻ lại còn chênh thêm nữa (hơn 100USD nữa chứ ít gì).
Cũng như bạn nói đó, nhóm bạn đã rất may mắn có một leader "xịn", cái này trước khi đi, đọc qua topic của nhóm là có thể cảm nhận thấy rồi.
Ở đây mình chỉ có ý kiến vì bạn AsChu quá quan trọng hoá vấn đề visa (có thể do bạn ấy đã ngã ngay đúng chỗ này) mà quên mất các vấn đề (theo quan điểm cá nhân của mình là còn quan trọng hơn) là thời gian và chi phí :). Vả lại, không phải nhóm ai cũng đủ đông, đủ thống nhất để cùng nhau đăng ký mua vé đoàn.

Cá nhân mình cho rằng nên chia sẻ kinh nghiệm với nhau nhưng đừng bàn ngang, làm người khác hoang mang và lo lắng quá mức cần thiết.

À mà nhóm bạn có tính viết bài chia sẻ hoặc share ảnh ở đâu không? mình thiệt tình rất hóng nha :D

tigon_pink
07-06-2013, 13:48
@daugaunhoibo: uhm, mình cũng muốn chia sẻ với bạn thông tin vé máy bay thôi hihi.
Đúng là hàng không giá rẻ & “không phải giá rẻ” như Asiana Airline chất lượng dịch vụ chênh nhau rất nhiều. Tuy nhiên cũng tùy vào túi tiền của mỗi người mà cần tính toán cho phù hợp vì vé máy bay chiếm một phần lớn trong chuyến đi rồi, đương nhiên ai cũng thích giá vé máy bay rẻ cả (mình cũng vậy thôi hihi) nhưng nếu chịu khó canh thì vẫn mua được giá tốt của các hãng “không phải giá rẻ” này - giá vé có thể tương đương với các hãng hk giá rẻ đấy vì như vừa rồi sau khi đi HQ về (khoãng nửa cuối tháng 4 VNairline KM SG-Incheon 7.5tr/khứ hồi đấy thôi - nhìn mà thèm đi nữa muốn chít luôn ấy :)
Thật sự muốn khuyên các bạn nên bay direct SG-Incheon/Busan thay vi transit o KL/Manila vì tránit mất khá nhiều thời gian bay & thoi gian nối chuyến giua 2 chuyến bay có khi cũng mất 1/2 ngày rồi trong khi thời gian xin nghĩ phép của mọi người thì có hạn. Nếu các bạn muốn khám phá thêm Manila/KL & có nhiều thời gian thì mới nên chọn hướng này, chứ như mình 11 ngày vẫn chưa đủ & chưa ngán đồ ăn HQ đâu ah (năm sau nếu không Cửu Trại Câu thì sẽ lai làm chuyến HQ mùa thu hihi).

Còn bài chia sẻ chắc để anh Binhminh mở topic riêng vì mình ko co năng khiếu viết (dạo này thấy anh ấy có vẻ bận, cứ bay liên tục ấy mà hihi) – nhưng mình nhớ hình như anh BM có bảo sẽ viết bài chia sẻ mà nên bạn cứ chờ nhé :)

AsChu
07-06-2013, 14:03
@daugaunhoibo: lót dép ngồi xem các bạn đi thế nào vậy..
Xem hồi sau sẽ rõ...heheh

AsChu
07-06-2013, 14:05
Heheh, chắc với tôi Visa là quan trọng nhất còn 2 cái khoảng kia (thời gian & chi phí) không quan trọng!

AsChu
07-06-2013, 14:11
ý mình là nhóm tháng 3/2014 nè, chứ còn bạn daugaunhoibo đã đi & về rùi, bạn í còn recommend ksạn Banana cho nhóm anh Binhminh mà

tranttlinh
07-06-2013, 19:15
@daugaunhoibo: lót dép ngồi xem các bạn đi thế nào vậy..
Xem hồi sau sẽ rõ...heheh
Mình đang ở Sing mấy hôm nay nên ko theo dõi topic, tranh thủ vào 1 tí thấy giật mình vì xôm tụ quá. Mình nghĩ trên đời phàm là việc gì cũng phải có duyên. Đủ giấy tờ mà fail visa thì là vô duyên với Hàn Quốc rồi. Với mình thì chi phí là quan trọng, thời gian thì thoải mái và với mỗi người lại có tiêu chí riêng mà.

Dautay
15-06-2013, 10:38
Đọc 1 lượt 8 pape của chủ thớt và các bạn dư định đi korea vào mùa xuân 2014. Mình có vài chia sẻ về việc xin visa ở LSQ HCM.

Các bạn không nên quá lo lắng và hồ sơ của mình khi xin visa cứ theo chỉ dẫn của LSQ và các giấy tờ kèm theo . Còn BHXH-BHYT đối với những ai nộp hồ sơ xin visa chứng minh mình đang công tác thì có thể sẽ bị yêu cầu bổ sung( nếu cty đó vừa và nhỏ).

Về chứng minh tài chính, tốt nhất các bạn cần có 1 khoản tiền trên 50tr cũng có thể xin được visa , nếu số tiền trong tài khoản tiết kiệm quá ít và các bạn chứng minh mình đang công tác tại DN, CTy thì sẽ không vấn đề gì cả. Không nhất thiết cả 100tr.

Mức độ "soi" của LSQ Hàn quốc bây giờ có cái nhìn khác với những ai muốn đến HQ với nhiều lý do tại sao thì các bạn đã hiểu, có visa rồi hãy mua vé máy bay. Có thế số tiền sẽ cao hơn 1 chút nhưng rủ ro nó ít đi khi mình không xin được Visa.

Hàn quốc là đất nước các bạn nên đến, nó có nhiều thứ mình thích khám phá, sẽ có dịp mình muốn quay lại nơi đó 1 lần nữa.

Chúc chuyến đi của các bạn vui vẻ và thành công

tranttlinh
15-06-2013, 13:03
Đọc 1 lượt 8 pape của chủ thớt và các bạn dư định đi korea vào mùa xuân 2014. Mình có vài chia sẻ về việc xin visa ở LSQ HCM.

Các bạn không nên quá lo lắng và hồ sơ của mình khi xin visa cứ theo chỉ dẫn của LSQ và các giấy tờ kèm theo . Còn BHXH-BHYT đối với những ai nộp hồ sơ xin visa chứng minh mình đang công tác thì có thể sẽ bị yêu cầu bổ sung( nếu cty đó vừa và nhỏ).

Về chứng minh tài chính, tốt nhất các bạn cần có 1 khoản tiền trên 50tr cũng có thể xin được visa , nếu số tiền trong tài khoản tiết kiệm quá ít và các bạn chứng minh mình đang công tác tại DN, CTy thì sẽ không vấn đề gì cả. Không nhất thiết cả 100tr.

Mức độ "soi" của LSQ Hàn quốc bây giờ có cái nhìn khác với những ai muốn đến HQ với nhiều lý do tại sao thì các bạn đã hiểu, có visa rồi hãy mua vé máy bay. Có thế số tiền sẽ cao hơn 1 chút nhưng rủ ro nó ít đi khi mình không xin được Visa.

Hàn quốc là đất nước các bạn nên đến, nó có nhiều thứ mình thích khám phá, sẽ có dịp mình muốn quay lại nơi đó 1 lần nữa.

Chúc chuyến đi của các bạn vui vẻ và thành công

Cảm ơn bạn rất nhiều :) Hiện nay mình đang làm việc tại 1 trường ĐH công lập, có thể xin được giấy xác nhận CBVC của trường. Liệu có cần chứng mình tài chính ko? Vì mình thấy ở link hướng dẫn của LSQ (http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/visa/issuance/index.jsp) thì nhân viên nhà nước ko cần.

Dautay
15-06-2013, 14:34
Ban chu thot cung nen chuan bi so tiet kiem nhe, vi minh da tung tu di xin visa roi nen minh cam nhan duoc su cảm tính trong cach nhan ho so xin cap visa cua nhan vien LSQ, Ho xet ho so ngay tu dau yeu cau bo sung voi minh luon.

Và 1 truong hop nua là cứ nhận hồ sơ, sau đó yêu cầu bổ sung sau, theo minh thì từ ngày nộp đến ngày yêu cầu bổ sung không quá 4 ngày làm việc.

Họ sẽ hỏi 1 số câu hỏi liên quan đến hồ sơ của mình, giống như kiểm tra tâm lý vậy đó xem hồ sơ có phải mình tự tìm hiếu rồi làm hay nhờ ai đó làm dùm, cứ tự tin trả lời nhé các bạn.

Mot dieu nua can luu y, co tiep nhan ho so xin cap visa tai LSQ HQ co 1 cai ve rat kieu ki trong cach noi chuyen. hihi. Gap roi se biet DT noi co dung hay khong?( theo DT cam nhan).

Từ giờ cho đến tháng 32014 còn nhiều thời gian, các bạn tìm hiểu ăn chơi ngủ nghỉ ở đâu nhé, chuyện xin visa thì chỉ có vài chứng từ thôi, nếu chưa có form thì DT sẽ gửi cho mọi người những gì DT đã từng làm để xin visa nhé( chứng từ này do chủ thớt củ của DT gửi Mr Binh Minh 12)

moon01104
19-06-2013, 12:56
Chủ thớt ơi, cho mình đăng ký 1 chỗ nhé. Mình là nữ, ở TP.HCM.

Có thể cho mình email hoặc yahoo để liên hệ biết lịch trình đi chơi và booking cuối cùng được hông, đọc cả buổi mù mịt luôn.

Cám ơn bạn nhé.

tranttlinh
21-06-2013, 07:34
Chủ thớt ơi, cho mình đăng ký 1 chỗ nhé. Mình là nữ, ở TP.HCM.

Có thể cho mình email hoặc yahoo để liên hệ biết lịch trình đi chơi và booking cuối cùng được hông, đọc cả buổi mù mịt luôn.

Cám ơn bạn nhé.

Bạn Moon ơi. Lịch trình tóm lại là như vầy:
Mình bay sang Busan vào ngày 24/3 - đi 1 vài nơi như Jinhae. Ngày 28/3, echdieu bay sang và gặp nhau ở Busan.
Ngày 29/3, nhóm bay tới Jeju. Chơi ở Jeju ngày 30, 31/3 và 1/4.
Ngày 2/4, nhóm bay về Seoul. Chơi ở Seoul ngày 3, 4, 5/4
Ngày 6/4, bay về SG.

Như vậy, bạn có thể join nhóm ở Busan vào ngày 24/3 hoặc 28/3.

echdieu
21-06-2013, 13:03
Mình bay sang Busan vào ngày 24/3 - đi 1 vài nơi như Jinhae. Ngày 28/3, echdieu bay sang và gặp nhau ở Busan.
Ngày 6/4, bay về SG.

He he em Linh ơi chắc em đi đâu chơi từ ngày 24-28 nán lại ở Jinhea tới hết ngày 29 đi, hí hí chị cũng mún mò qua đó xem 1 ngày rồi tối chị em mình về lại Busan hén. 30 đi jeju sau

tranttlinh
21-06-2013, 15:03
He he em Linh ơi chắc em đi đâu chơi từ ngày 24-28 nán lại ở Jinhea tới hết ngày 29 đi, hí hí chị cũng mún mò qua đó xem 1 ngày rồi tối chị em mình về lại Busan hén. 30 đi jeju sau
Nhưng nếu vậy thì thời gian ở Jeju sẽ hơi bị ngắn. Em thì no problem vì em định đi Gurye ngắm hoa sanyuyu với tắm nước nóng dưới chân Jirisan 2 ngày 1 đêm,nếu chị muốn đi Jinhae thì em tạt qua Gwangyang ngắm hoa mai trong 1 ngày nữa.

tuannta
21-06-2013, 17:24
T cũng thích HQ nhưng ngại khoản xin visa, các bạn có nhiều kinh nghiệm chia sẻ thêm nhé

Jenny.N
26-06-2013, 12:19
Thích kiểu lang thang ngắm hoa, ngắm cảnh thế này, cho mình 1 gạch nhé.
Jenny Nguyen - 098760529 - Tp.HCM

tranttlinh
26-06-2013, 14:45
Thích kiểu lang thang ngắm hoa, ngắm cảnh thế này, cho mình 1 gạch nhé.
Jenny Nguyen - 098760529 - Tp.HCM
Welcome bạn :D bạn cứ từ từ nghiên cứu chờ vé máy bay giá rẻ nhé, tháng 8 này VNairlines có 1 đợt. Bạn định sang sớm từ 24/3 hay 28/3 mới sang như chị echdieu?

tranttlinh
27-06-2013, 11:29
Các đồng chí thân mến, đồng chí nào dồi sào tiền bạc và chưa tự tin visa lắm thì có 1 tin mới đây.
Đi Nhật chơi mấy hôm đi ạ, passport có Nhật Bản rồi thì đi Hàn dễ lắm.
Nhật miễn visa du lịch cho VN từ 1/7 đấy ạ

Jenny.N
27-06-2013, 12:51
Welcome bạn :D bạn cứ từ từ nghiên cứu chờ vé máy bay giá rẻ nhé, tháng 8 này VNairlines có 1 đợt. Bạn định sang sớm từ 24/3 hay 28/3 mới sang như chị echdieu?

Đi đc thì đi cho đáng chứ, chuyến này đu đc mình sẽ đi từ 24/3 , nhưng time còn dài quá, hóng hớt chờ thời :D
P/s: không đủ lúa nên mới qua Hàn bạn ơi, Nhật chắc đu k nổi

nangbanmai
27-06-2013, 13:08
Hình như VN mình cũng phải xin visa nhật bình thừong chỉ có điều được nhập cảnh nhiều lần trong vòng 3 năm , chỉ Thailand và Malaysia được miễn , cũng rất vui nếu mình được miễn , nhưng hình như không miễn cho VN mình :Dam

moon01104
27-06-2013, 14:47
Ngày 6/4, bay về SG.

Mình dự định sẽ tham dự từ 24/3 luôn. Mà các bạn trong nhóm có dự định xin visa cùng nhau cho tiện hỗ trợ thông tin luôn không nhỉ. Mình vừa rớt visa đi Mỹ nên tinh thần vẫn rất lo sợ mấy cái khoản này, hix.

tranttlinh
27-06-2013, 14:54
Hình như VN mình cũng phải xin visa nhật bình thừong chỉ có điều được nhập cảnh nhiều lần trong vòng 3 năm , chỉ Thailand và Malaysia được miễn , cũng rất vui nếu mình được miễn , nhưng hình như không miễn cho VN mình :Dam
Hic, mình đọc bên webtretho thấy thông tin đó nên mừng húm, ai dè, đọc lại thì tin này nên cũng hơi hẫng hẫng. Lúc đó còn nghĩ là đến Nhật còn miễn cho mình thì chắc tuơng lai nhiêu nước cũng miễn, ai dè...

Mình dự định sẽ tham dự từ 24/3 luôn. Mà các bạn trong nhóm có dự định xin visa cùng nhau cho tiện hỗ trợ thông tin luôn không nhỉ. Mình vừa rớt visa đi Mỹ nên tinh thần vẫn rất lo sợ mấy cái khoản này, hix.
Có bạn ơi, mình với chị echdieu cũng tính làm chung để hỗ trợ và có tinh thần. Mà visa có hiệu lực 3 tháng thôi nên chắc sau tết Tây bọn mình mới làm. Còn nhiều thời gian mà, hihi

bonmua12
27-06-2013, 15:24
Các đồng chí thân mến, đồng chí nào dồi sào tiền bạc và chưa tự tin visa lắm thì có 1 tin mới đây.
Đi Nhật chơi mấy hôm đi ạ, passport có Nhật Bản rồi thì đi Hàn dễ lắm.
Nhật miễn visa du lịch cho VN từ 1/7 đấy ạ

Bạn tranttlinh này đọc thông tin từ đâu mà đưa lên 1 cách mơ hồ vậy :)!? bạn đọc thông tin “xớn xa xớn xác” rồi làm nhiều người mừng hụt đó :D!… từ 1/07 Nhật chỉ miễn visa cho 1 số nước ASEAN, cụ thể là cho công dân Thái Lan và Malaysia.. trong đó không có VN nhe bạn! công dân VN bắt buột phải xin visa như từ trước giờ!!!, chỉ từ 1/07 VN được cấp thị thực nhập cảnh nhiều lần nếu visa đạt!, mà hồ sơ xin visa đi Nhật ko phải dễ đâu nhất là những người đi phượt như chúng ta nếu ko quen ai ở Nhật cung cấp cho “thư mời” thì đừng mơ đến Nhật bạn nhé, muốn đi Nhật chỉ có con đường “đi tour” theo các cty du lịch tổ chức nếu bạn ko có quen ai ở Nhật cung cấp “thư mời”, có mấy bạn trên phượt đã xin được visa du lịch đi Nhật nhưng đều phải qua công ty “dịch vụ” với giá “trên trời”, chưa có bạn nào tự xin visa đến Nhật mà ko có “thư mời” bạn nên xem lại điều này!… vì vậy “giấc mơ” dự định đến Nhật của bạn và những bạn nào đang nuôi mộng đến Nhật thì xem lại khả năng xin visa của mình trước rồi hãy “mơ” bạn nhé!, Visa Hàn dễ hơn Nhật rất nhiều, nếu hồ sơ đầy đủ bạn tự tin tự đi xin dễ dàng mà ko phải qua cty dịch vụ nào cho bị mất tiền phí, mà chi phí cho chuyến đi lại rẻ hơn Nhật về mọi thứ..., còn người Hàn thì mến khách vui vẻ…, người Hàn xinh đẹp khỏi nói rồi người Nhật ko có cửa để so sánh đâu !... :D

hoangvanphuong75
27-06-2013, 17:34
Nhật bày chi cái thư mời rắc rối vậy, theo như bạn nói thì họ đang giúp các cty du lịch, sao không cầm sổ đỏ, sổ Bank ai ko về thì sang tên cho Japan country hưởng luôn, đi đắt vậy nhà nghèo ko có cửa rồi, giàu mới đi Japan, có vậy cũng ko hiểu, Japanese như robot quen được để có cái thư mời thì mình cũng thành robot luôn.

tranttlinh
27-06-2013, 18:47
Bạn tranttlinh này đọc thông tin từ đâu mà đưa lên 1 cách mơ hồ vậy :)!? bạn đọc thông tin “xớn xa xớn xác” rồi làm nhiều người mừng hụt đó :D!… từ 1/07 Nhật chỉ miễn visa cho 1 số nước ASEAN, cụ thể là cho công dân Thái Lan và Malaysia.. trong đó không có VN nhe bạn! công dân VN bắt buột phải xin visa như từ trước giờ!!!, chỉ từ 1/07 VN được cấp thị thực nhập cảnh nhiều lần nếu visa đạt!, mà hồ sơ xin visa đi Nhật ko phải dễ đâu nhất là những người đi phượt như chúng ta nếu ko quen ai ở Nhật cung cấp cho “thư mời” thì đừng mơ đến Nhật bạn nhé, muốn đi Nhật chỉ có con đường “đi tour” theo các cty du lịch tổ chức nếu bạn ko có quen ai ở Nhật cung cấp “thư mời”, có mấy bạn trên phượt đã xin được visa du lịch đi Nhật nhưng đều phải qua công ty “dịch vụ” với giá “trên trời”, chưa có bạn nào tự xin visa đến Nhật mà ko có “thư mời” bạn nên xem lại điều này!… vì vậy “giấc mơ” dự định đến Nhật của bạn và những bạn nào đang nuôi mộng đến Nhật thì xem lại khả năng xin visa của mình trước rồi hãy “mơ” bạn nhé!, Visa Hàn dễ hơn Nhật rất nhiều, nếu hồ sơ đầy đủ bạn tự tin tự đi xin dễ dàng mà ko phải qua cty dịch vụ nào cho bị mất tiền phí, mà chi phí cho chuyến đi lại rẻ hơn Nhật về mọi thứ..., còn người Hàn thì mến khách vui vẻ…, người Hàn xinh đẹp khỏi nói rồi người Nhật ko có cửa để so sánh đâu !... :D

Mình thầy bạn nặng lời với mình quá rồi đấy. Mình đọc trên webtretho và lên đây nói với mọi người trong topic thôi, và cũng có đính chính lại là mình nhầm rồi.
P/S: Người Hàn xinh đẹp cái con khỉ, xấu mù thì có.

bonmua12
28-06-2013, 03:30
Mình thầy bạn nặng lời với mình quá rồi đấy. Mình đọc trên webtretho và lên đây nói với mọi người trong topic thôi, và cũng có đính chính lại là mình nhầm rồi.
P/S: Người Hàn xinh đẹp cái con khỉ, xấu mù thì có.

Những lời góp ý vể thông tin sai của bạn mình thấy ko có gì là nặng lời, sai thì người khác chỉnh sửa là bình thường! có ai tự cho mình là đã biết hết đâu, thông tin hay kiến thức là vô tận, ko biết thì hỏi, sai thì sửa mới tiến bộ chứ,.. dù bạn đã đính chính thông tin bạn đưa ra là nhầm nhưng mình muốn nói ra ko chỉ cho riêng bạn mà còn cho những bạn khác sau này rút kinh nghiệm có đưa thông tin gì cho cộng đồng thì hãy cẩn trọng hơn, bạn nên tập cho mình có ý thức trách nhiệm với người khác trước khi đưa thông tin nào đó xem nó đúng sai rồi hãy đưa lên, đừng đưa bừa khi lượm lặt thông tin ở đâu đó mà chưa được kiểm tra đúng sai, còn thông tin đó chưa biết đúng sai thì ít ra bạn phải ghi nguồn lấy thông tin đó để mọi người cùng kiểm chứng hoặc câu cuối trong thông tin đó bạn phải ghi đại ý như là: “…thông tin này mình đọc được trên web…. các bạn xem lại có đúng ko nhe…”, bạn là nữ mình nghĩ càng tập tính kỹ càng hơn mới đúng!, đừng nghĩ trên mạng tên từng cá nhân chỉ là nick ảo ko ai biết mình là ai thì muốn nói gì đưa gì lên cũng được như 1 bải rác thì ko nên bạn nhé!, tại sao BĐH và các bạn Mod của trang phuot.vn này phải mất nhiều thời gian đi chỉnh sửa nhắc nhở từng lỗi nhỏ như: Phải viết hoa đầu dòng, viết chữ có dấu, lập topic phải này nọ,… các mem phải có trách nhiệm thực hiện theo Nội Qui của diễn đàn… v.v… là muốn các topic nhìn vào đẹp ko như bải rác, thông tin được chọn lọc có ích cho các mem,... Mong bạn đọc hiểu những gì mình đã nói trên.

- @ ” P/S: Người Hàn xinh đẹp cái con khỉ, xấu mù thì có.”: Câu này của bạn phát ngôn ra hơi vội đó! và nó cũng đã thể hiện phần nào tính cách của bạn ?!, “không biết thì hãy …..”, vì sao?:hãy đọc kỹ mấy điều dưới đây:

1/ Bạn chưa bao giờ đến nước Hàn lần nào sao biết… “Người Hàn xinh đẹp cái con khỉ, xấu mù…”???! , “ếch ngồi đáy giếng” chưa lên bờ sao biết bờ rộng hẹp ra sao hả bạn?!

2/ Có thể do số bạn đã gặp toàn những người Hàn xấu nên cho rằng người Hàn nào cũng “xấu mù” như những người bạn đã gặp? hay bạn gặp những người Hàn đang du lịch tại VN hay đang sống và làm việc tại VN đa số là người đã lớn tuổi??, mà lớn tuổi thì tuổi xuân ko còn nên ko thể đẹp như những người trẻ được, mà số ít người Hàn ở VN mà bạn đã gặp thì ko thể đủ làm hình ảnh chung để bạn đánh giá là người Hàn như vậy được bạn nên hiểu điều này!!, mà những người trẻ bạn chưa có cơ hội gặp thì làm sao bạn biết đẹp xấu mà lại phát ngôn như vậy?, còn nếu bạn gặp qua phim ảnh thì hình như bạn đã nhầm?! vì qua phim ảnh thì người Hàn đẹp như thế nào thì mọi người đã thừa biết rồi, chính cái đẹp của người Hàn trên phim ảnh đã tạo nên sự thành công rất lớn cho nhiều lĩnh vực của Hàn, riêng ở VN thì “làng sóng Hàn” đã ảnh hưởng rất nhiều nhất là giới trẻ, phim thì không biết đã lấy đi bao trái tim của người xem nhất là các diễn viên đa số đều rất đẹp... mà ai cũng công nhận! chẳng lẽ riêng bạn cho là xấu???

3/ Bạn muốn phát biểu người Hàn xấu hay đẹp thì hãy kiên nhẫn chờ sau chuyến đi thực tế đến nước Hàn của bạn về thì hãy phát biểu cũng chưa muộn bạn nhé! Nhưng cũng cho bạn biết trước là đa số những người đã đến Hàn 1 lần đều muốn trở lại lần 2, lần 3… Còn riêng bạn nếu bạn được đi 1 lần thì ko biết có muốn trở lại lần 2 ko thì phải chờ sau chuyến đi của bạn về hãy cho mọi người biết nhé!

- Vài dòng viết cho bạn hiểu hơn để có cái nhìn xa hơn chút.., mình cũng ko có nhiều thời gian để tranh luận thêm với bạn đâu, xin trả lại topic cho bạn tiếp tục tìm bạn đồng hành!.

tranttlinh
28-06-2013, 05:49
Mình dựa vào những variety show của Hàn để nói ng Hàn xấu đấy. Còn nếu bạn tính đẹp là sau khi phẫu thuật thẩm mỹ thì ko chấp. Mình có 5 năm coi 1 night 2 days, 4 seasons We got married rồi. Mình là fan của Big Bang nhưng cũng chả thể đặt điều mà khen họ đẹp nổi. Người dân bt của họ mà đc gọi là "xinh đẹp" thì đúng là nực cười ấy.
Mình đọc webtretho, thấy khóo tin còn vào tận worldbulettin để xem, lúc đầu họ viết Nhật miễn visa cho cả mấy nước nên mới vào đây nói. Buổi trưa, trang đó đăng bài cải chính, mình vào nhận sai ngay. Thiết nghĩ cũng chả ảnh hưởng đến ai.
Bạn mở miệng là mắng ngta "xớn xa xớn xác", "ếch ngồi đáy giếng", bạn à, đời còn dài và còn nhiều thứ để học lắm đấy.

bonmua12
28-06-2013, 15:54
Mình dựa vào những variety show của Hàn để nói ng Hàn xấu đấy. Còn nếu bạn tính đẹp là sau khi phẫu thuật thẩm mỹ thì ko chấp. Mình có 5 năm coi 1 night 2 days, 4 seasons We got married rồi. Mình là fan của Big Bang nhưng cũng chả thể đặt điều mà khen họ đẹp nổi. Người dân bt của họ mà đc gọi là "xinh đẹp" thì đúng là nực cười ấy.
Mình đọc webtretho, thấy khóo tin còn vào tận worldbulettin để xem, lúc đầu họ viết Nhật miễn visa cho cả mấy nước nên mới vào đây nói. Buổi trưa, trang đó đăng bài cải chính, mình vào nhận sai ngay. Thiết nghĩ cũng chả ảnh hưởng đến ai.
Bạn mở miệng là mắng ngta "xớn xa xớn xác", "ếch ngồi đáy giếng", bạn à, đời còn dài và còn nhiều thứ để học lắm đấy.

Đúng ra mình ko muốn nói nhiều vì là topic tìm bạn đồng hành của bạn, nhưng vì cái câu:"...Người Hàn xinh đẹp cái con khỉ, xấu mù thì có." làm mình thấy tư tưởng bạn có vấn đề nên phải đành vào lý giải để bạn hiểu hơn.

@ “..dựa vào những variety show của Hàn để nói ng Hàn xấu đấy.” thì thật nực cười cho bạn, chưa 1 lần được đặt chân hay 1 chút trải nghiệm thực tế nào ở quốc gia đó mà đã vội đánh giá người dân nước đó xấu thế này thế nọ thì chịu bó… hoho olala…:D! @ “…có 5 năm coi 1 night 2 days, 4 seasons We got married rồi. Mình là fan của Big Bang…” nhưng tất cả bạn chỉ được nhìn qua phim ảnh thôi hay may mắn được xem vài đoàn nghệ thuật lẻ loi đến VN biểu diễn thì chưa đủ tầm nhìn để đánh giá người Hàn bt xấu như bạn nghĩ đâu. Bạn nên nhớ 1 điều dân tộc nào cũng có người đẹp người xấu.., riêng người Hàn thì cũng ko ngoại lệ, nhưng ai đã từng thực tế đến nước Hàn rồi thì đều đánh giá người Hàn phần đông họ đẹp về hình thức mà còn đẹp về cách cư xử giao tiếp ngoài cộng đồng nửa, họ rất nhiệt tình mến khách khi bạn cần sự giúp đỡ trên xứ họ,… khi đến xứ Hàn bạn nên 1 lần đi tàu điện ngầm subway hay dạo quanh trên đường phố, khu mua sắm… để thấy được lớp trẻ người Hàn đa số họ ăn mặc như thế nào, hình ảnh họ đẹp hay xấu, ko phải ở Hàn ai đẹp là người đó đã đi thẩm mỹ nhe! nếu bạn là người có chút thẩm mỹ về ăn mặc thì thừa biết thời trang HQ nó đẹp hay xấu!?... Hãy cố gắng đến xứ người ta 1 lần, đi về rồi đánh giá đẹp xấu vẫn chưa muộn mà! Bây giờ bạn chỉ được nhìn qua phim ảnh 1 chiều hay xem những “ trang mạng lá cải” hàng ngày đưa tin hình ảnh người Hàn giải phẩu thẩm mỹ này nọ khi chưa thẩm mỹ xấu như vầy thẩm mỹ rồi đẹp thế này!... :D haha … rồi vội đánh giá người Hàn bt khi chưa đi thẩm mỹ thì đều xấu tệ như những hình ảnh trên mạng… !? đến giờ cái câu dành cho bạn: "xớn xa xớn xác", "ếch ngồi đáy giếng" vẫn còn đúng đó! :D

@ “…đời còn dài và còn nhiều thứ để học lắm đấy.”: Rất mừng bạn nói được câu này, những người như bạn rất cần học nhiều thứ hơn nửa đó, mong bạn tiến bộ hơn!

Những phân tích trên mình nghĩ chắc cũng làm cho bạn thấu hiểu được phần nào, có cái nhìn sáng hơn chút và cũng đừng nên tranh luận gì thêm mất thời gian vì càng tranh luận bạn đi vào lý cụt đó!, là dận đi phuot như nhau, góp ý là muốn tốt cho nhau chứ ko phải tranh luận để hơn thua thì được gì mong bạn hiểu, giờ bạn nên tập trung tìm bạn đồng hành ráng đến nước Hàn 1 lần, khi đi về có cái nhìn thực tế rồi muốn nói người Hàn bt xấu xí ra sao.. thì sẽ thuyết phục hơn. Chúc bạn thực hiện được giấc mơ đến Hàn!

oldteatree
30-06-2013, 22:40
Nhưng nếu vậy thì thời gian ở Jeju sẽ hơi bị ngắn. Em thì no problem vì em định đi Gurye ngắm hoa sanyuyu với tắm nước nóng dưới chân Jirisan 2 ngày 1 đêm,nếu chị muốn đi Jinhae thì em tạt qua Gwangyang ngắm hoa mai trong 1 ngày nữa.

Trờii,trời,mấy lúc vô hoài thấy nhà này ko có gi mới,hôm nay trở lại thấy câu này,hic! " cầm lòng hổng đậu", bộ...tính " giết" người sao ấy chứ!,,

tranttlinh
01-07-2013, 05:22
Trờii,trời,mấy lúc vô hoài thấy nhà này ko có gi mới,hôm nay trở lại thấy câu này,hic! " cầm lòng hổng đậu", bộ...tính " giết" người sao ấy chứ!,,
Just go with me, hehe

oldteatree
01-07-2013, 08:47
Hôm qua gởi tin nhắn cho em,chắc em ko biết ai gởi phải không?
Thấy CEbu khuyến mãi,giá vé thì hấp dẫn mà book thử thì thuế và phí thì gấp hơn 20 lần giá vé:1 chặng của 1 tuyến đã trên 50 US rồi...hic hic...!!

oldteatree
01-07-2013, 08:50
Thấy CEbu khuyến mãi,giá vé thì hấp dẫn mà book thử thì thuế và phí thì gấp hơn 20 lần giá vé:1 chặng của 1 tuyến đã trên 50 US rồi...hic hic...!!
Ah,mà giá đó là chưa có hành lý ....

tranttlinh
01-07-2013, 18:06
Ah,mà giá đó là chưa có hành lý ....
Dạ, hôm qua lúc chị nt, em ngủ mất rồi. Chị có mua ko chị? Chị mua 24/3 hay 28/3 :D

moon01104
05-07-2013, 14:38
Hic, mình đọc bên webtretho thấy thông tin đó nên mừng húm, ai dè, đọc lại thì tin này nên cũng hơi hẫng hẫng. Lúc đó còn nghĩ là đến Nhật còn miễn cho mình thì chắc tuơng lai nhiêu nước cũng miễn, ai dè...

Có bạn ơi, mình với chị echdieu cũng tính làm chung để hỗ trợ và có tinh thần. Mà visa có hiệu lực 3 tháng thôi nên chắc sau tết Tây bọn mình mới làm. Còn nhiều thời gian mà, hihi

Vậy khi nào làm gọi mình với nghen. Mình nhắn riêng cho bạn thông tin nhé.

echdieu
08-07-2013, 18:23
Hú hú Linh ơi. Tối hôm qua chị mới book vé chiều Seoul-Manila ngày 06/04/2014 giá khoảng 1tr9 lun 15kg hành lý và vé Manila-Kalibo đi 07/04/2014 về 09/04/2014 giá có 440k khứ hồi hí hí giờ còn canh vé SG-Manila 28/03 về 09/04 thui.
Hic PM chị số đt em nghen chứ có vé rẻ gọi YH em khản tiếng ko thấy đâu cả

tranttlinh
10-07-2013, 16:54
Hú hú Linh ơi. Tối hôm qua chị mới book vé chiều Seoul-Manila ngày 06/04/2014 giá khoảng 1tr9 lun 15kg hành lý và vé Manila-Kalibo đi 07/04/2014 về 09/04/2014 giá có 440k khứ hồi hí hí giờ còn canh vé SG-Manila 28/03 về 09/04 thui.
Hic PM chị số đt em nghen chứ có vé rẻ gọi YH em khản tiếng ko thấy đâu cả

Báo cáo tình hình với mọi người là Airasia đang khuyến mãi. Nhờ tin báo của chị echdieu nên mình vừa mua vé Seoul-Manila ngày 7.4.2014 với 20kg hành lý, all in là 2.350.000đ. Chị em tranh thủ book nhá.

tranttlinh
07-08-2013, 11:10
Báo cáo cả nhà là có vé máy bay khuyến mãi SG - Seoul của VNairlines đêm nay nhé ạ. Bạn nào có hứng thú thì vào xem gấp :P
Chú thích tí là chắc ko hiệu quả lắm vì chỉ km đến ngày 31/3 thôi :(

Cảm ơn chị Thu Linh vì thông tin :)

daugaunhoibo
07-08-2013, 15:45
Báo cáo cả nhà là có vé máy bay khuyến mãi SG - Seoul của VNairlines đêm nay nhé ạ. Bạn nào có hứng thú thì vào xem gấp :P
Chú thích tí là chắc ko hiệu quả lắm vì chỉ km đến ngày 31/3 thôi :(

Các bạn cứ thử book khứ hồi với ngày đi trước 31/3 và ngày về sau 31/3 xem thế nào. Thường là khi book khứ hồi chỉ cần ngày đi trong hạn đó thôi còn ngày về ngoài thời gian đó một chút vẫn có khuyến mãi đấy.

oldteatree
08-08-2013, 12:53
Đúng là chỉ tính ngày khởi hành trước 31/3 là được,nhưng chị em nhà này không đi theo lộ trình khứ hồi như vậy được nên đành chờ đợi trong âu lo,
Hú hú Linh ơi,điệu ơi,mới coi nó khuyến mãi đi Mal- Pus chưa hành lý tuơng đuơng 3500 ps nhưng chỉ còn được ngày 24/3 thui...
Hổng biết từ đây đén cuối năm thì thế nào nữa....???

tranttlinh
08-08-2013, 19:10
Đúng là chỉ tính ngày khởi hành trước 31/3 là được,nhưng chị em nhà này không đi theo lộ trình khứ hồi như vậy được nên đành chờ đợi trong âu lo,
Hú hú Linh ơi,điệu ơi,mới coi nó khuyến mãi đi Mal- Pus chưa hành lý tuơng đuơng 3500 ps nhưng chỉ còn được ngày 24/3 thui...
Hổng biết từ đây đén cuối năm thì thế nào nữa....???
Thì đi sớm với em đi? 24 em cũng từ Mal đi Pusan nè. Em nghĩ càng chờ càng hồi hộp á chị.

oldteatree
09-08-2013, 16:27
Vậy ra em cũng đi từ ngày 24 áh?
Vậy thì chị cũng sẽ giang hồ cùng em ngày đó...bữa giờ chỉ nhớ ngày 26 ko àh!Mà chuyến của em mấy giờ?Hôm qua còn duy nhất 1 chuyến tầm 16h thôi!
Em cũng bay từ Sg- Mal đêm 23 huh?
Mà k/ mãi cái gì mới thấy đó mà toàn sold out

tranttlinh
09-08-2013, 21:28
Vậy ra em cũng đi từ ngày 24 áh?
Vậy thì chị cũng sẽ giang hồ cùng em ngày đó...bữa giờ chỉ nhớ ngày 26 ko àh!Mà chuyến của em mấy giờ?Hôm qua còn duy nhất 1 chuyến tầm 16h thôi!
Em cũng bay từ Sg- Mal đêm 23 huh?
Mà k/ mãi cái gì mới thấy đó mà toàn sold out
Chị, em bay chuyến ngày 24/4 khoảng 4pm từ Mal sang Pusan, tới nơi ngoài 8pm á, em nghĩ là cả ngày nó có 1 chuyến đó thôi ạ.
Em bay từ SG-Mal chuyến đêm 22, tầm 4am ngày 23/3 có mặt ở Mal. Nói chung em có 1 ngày chơi bời hồ núi lửa Taal trước, hehe.

tranttlinh
09-08-2013, 21:38
Update kế hoạch ăn chơi khá là cụ thể lên cho mọi người cân nhắc, hehe :"> Công trình sau 3 tháng nghiên cứu nát cái website visitkorea.or.kr của mình. Mọi người join được đoạn nào thì tham gia nhé, vì chương trình hơi bị dài hơi, hehe, tại nghĩ đi nghĩ lại tốn mớ tiền vé máy bay và xin visa thì đi 1 hơi cho đáng.

3/23/2014 Sun
1am - 4.30am: fly Sai Gon - Manila (terminal 3)
6am: have breakfast, go to Pasay station, take a bus to Tagatay
8am - 4pm: take day tour to Taal lake
have dinner and stay a night by at Taal Lake Yatch Club

3/24/2014 Mon
8am - 11am: back to Manila, visit historical sights
11am - 12am: have lunch and go to the airport
4pm - 8.40pm: fly Manila - Gimhae
10pm: go to Busan, check in, have dinner and relax at Vesta Jimjillbang

3/25/2014 Tue
9am: wake up, have breakfast then go to Busan Seobu bus terminal.
11am: take a bus to Hadong. have lunch, check in hotel
2pm: from Hadong Bus Terminal, take a local bus bound for Daap-myeon. Get off at the Maehwa Village.
3pm - 6pm: enjoy apricot flower blossom
6pm - 8pm: get back to Hadong and have dinner

3/26/2014 Wed
7am - 8am: wake up, have breakfast
8am - 11am: go to Hadong Hwagae street market to Ssanggyesa temple for cherry blossom.
11am - 1pm: check out, have lunch, go to bus terminal
1pm - 3pm: take a bus to Jinhae
3pm - 6pm: go to Gyeonghwa Station to watch cherry blossom
6pm - 7pm: have dinner, take a break
7pm - 9pm: walk along along Yeojwacheon stream

3/27/2014 Thu
8am - 9am: wake up, have breakfast
9am - 1pm: check out, take a bus back to Busan
1pm - 2pm: have lunch
2pm - 3pm: go to Beomeosa
3pm: start temple stay at templestay house

3/28/2014 Fri
Morning: temple stay the 2nd day
11am - 1pm: leave the temple, get back to the city
2pm: check in The New day hostel
3pm - 6pm: go to Taegeukdo Village (aka Gamcheon village). Enjoy the colorful sight of Korea's Santorini
6pm - 8pm: head back, have dinner

3/29/2014 Sat
7am - 8am: wake up, have breakfast, check out
8am - 10am: go to the Gimhae airport, fly to Jeju
12pm: arrive Jeju, take bus 600 to Seowigpo.
2pm: arrive Jeju Hiking Inn; have lunch & take a break.
3pm - 5pm: go to Cheonjiyeon and Jeongbang water falls
6pm - 7pm: have dinner

3/30/2014 Sun
North Coast (rent a motorbike)
6am – 8am: catch the sunrise on Seongsan Ilchulbong Peak.
8am – 11am: Jongdalri beach & Jongdalri salt field (coastal road) –Samyang beach (black sand beach) – Hallim port
12pm – 5pm: visit Hallim park

3/31/2014 Mon
South Coast (rent a motorbike)

4/1/2014 Tue
8am: go to Seongsanbo port then take a ferry to Marado/ Udo
9am – 4pm: rent a bike to travel around the tiny island. Go to the lighthouse. Have a lazy afternoon.
7pm – 9pm: take a break

4/2/2014 Wed
morning: fly from Jeju to Seoul
1pm - 2pm: have lunch, check in
2pm - 5pm: go to Changgyeonggung stream
5pm - 6pm: take a break
7pm - 9pm: have coffee at Gureum (by the Hangang river)

4/3/2014 Thu
8am: wake up, have breakfast
9am - 11am: => Gyeongbokgung and Royal palace museum
11am - 1pm: Cheong Wa Dae
1pm - 2pm: have lunch, take a break
2pm - 4pm: Changdeokgung and Huwon
5pm - 7pm: have dinner, take a break
7pm - 10pm: go shopping at Myeongdong

4/4/2014 Fri
8am: wakeup, have breakfast
9am - 1pm: visit National Museum of Korea
2pm - 5pm: Namsangol Hanok village
5pm - 7pm: Namsan park
7pm - 10pm: go to jjimjilbang Dragon Hill

4/5/2014 Sat
9am - 12am: go to Heyri art village
12pm - 3pm: go to Provence village for lunch
3pm - 6pm: go to Premium Outlet Paju shopping
6pm - 7pm: head back to Seoul
7pm - 9pm: have dinner

4/6/2014 Sun
9am - 11am: go to Ewha university and its museum
11am - 1pm: Hello Kitty café for lunch
1pm - 3pm: go to YG entertainment building.

4/7/2014 Mon
9am - 11am:
12am: check out, have lunch
5pm: go to the Incheon airport
8pm - 11pm: fly from Incheon to Manila.

oldteatree
09-08-2013, 22:36
Ah,vậy là em qua trước 1 ngày,Taal thì chị đi lâu rồi,giờ muốn ghé Bataan nhưng thấy đi vậy lụp chụp quá...không đã...heheh...

tranttlinh
10-08-2013, 09:20
Ah,vậy là em qua trước 1 ngày,Taal thì chị đi lâu rồi,giờ muốn ghé Bataan nhưng thấy đi vậy lụp chụp quá...không đã...heheh...
He, vậy 2 chị em mình bay cùng chuyến qua Pusan đi chị, đặng 2 chị em đi chơi tung tẩy mấy ngày cho vui, mua vé đi chị, ko mấy bữa nữa hết lại rầu. Em PR mấy địa điểm mà em nói trong cái lịch trình nhen.

Maehwa village (lễ hội hoa mơ/mai) - hồi xưa em coi lần đầu là 1 Night 2 Days (season1), tập vợ Kang Ho Dong sinh con đầu lòng á. Thường tổ chức vào tuần cuối tháng 3.

https://tong.visitkorea.or.kr/cms/resource/54/192754_image2_1.jpg

https://tong.visitkorea.or.kr/cms/resource/69/192769_image2_1.jpg

Đây là con đường hoa anh đào dài khoảng 4km từ chợ Hwagae đến chùa Ssangyesa ở Hadong. Thường thì đầu tháng 4 mới nở cơ, cho nên nếu tới Hàn mà nghe ngóng là hoa chưa nở thì mình dành thêm 1 ngày ở Busan vậy.

https://tong.visitkorea.or.kr/enu/cms/content/03/1802403_image_1.jpg

Còn đây là thông tin chi tiết của 1 bạn đã từng temple stay tại Beomeosa (Busan), em cũng lên website của chùa check rồi, chi phí là 50$ và có nhiều hoạt động lắm :D phải đặt trước 2 tháng.

https://unvoyageextraordinaire.files.wordpress.com/2013/06/1044711_655249034488645_1142100084_n.jpg?w=700

https://unvoyageextraordinaire.files.wordpress.com/2013/06/img_8511.jpg?w=500

daugaunhoibo
10-08-2013, 09:45
@tranttlinh: Lịch trình công phu quá :) Bạn chắc là phải cày nát mấy website thông tin du lịch Hàn rồi.

Mình có một chút góp ý nho nhỏ thế này:

- Bạn nên cân nhắc phương án dự phòng cho kế hoạch thuê xe máy ở Jeju. Tầm đó, Hàn quốc thường vẫn còn rất lạnh, có khả năng có mưa + gió biển rất lớn => lạnh teo người, chạy xe máy dọc bờ biển sẽ cực kỳ cóng. Hơn nữa, khi trời lạnh, việc dậy sớm trước 6g sáng không khả thi lắm, nhất là khi hôm nào cũng đi chơi đến tầm 9-10g tối mới về. Nếu có chừng 4-5 người và biết lái ô tô, bạn nên xem xét khả năng thuê car từ sân bay thì khỏe hơn. Ít ra, cũng nên có kế hoạch dự phòng, di chuyển bằng bus công cộng.

- Jeju trông có vẻ không quá lớn nhưng thực ra từ Seowigpo đến Seongsan Ilchulbong Peak rất xa, đi đường thực tế chừng phải hơn 70km + thời gian chụp hình, leo núi (không nên bỏ qua) -> chuyện rời Seongsan lúc 8g sáng là không khả thi. Từ Seongsan đến Halim phải mất tầm 150km + thời gian chụp hình, ngắm cảnh => lịch trình ngày 3/30/2014 Sun North Coast của bạn thực sự là mission impossible, trừ phi bạn chỉ chạy xe một vòng không ngừng nghỉ. Tương tự như vậy với lịch trình South coast ngày hôm sau. Tính ra theo lịch trình thì thành ra ngày nào bạn cũng chạy xe nguyên một vòng tròn quanh đảo rồi => mất công + mất thời gian + không hợp lý.

Hai thành phố chính của Jeju ở ngay giữa bờ Bắc và Nam của đảo -> chạy theo lịch trình West - East coast là hợp lý nhất. Mà chia thế này cũng phải mất cho mỗi phía nguyên cả ngày mới thăm được khoảng 3-4 điểm thôi.

Ngoài ra, Oedolgae nên xem lúc mặt trời mọc hơn vì mặt trời lặn sẽ bị sấp bóng.

Một vài chia sẻ nhỏ vậy. Bạn cân nhắc thêm nhé

tranttlinh
10-08-2013, 09:50
@tranttlinh: Lịch trình công phu quá :) Bạn chắc là phải cày nát mấy website thông tin du lịch Hàn rồi.

Mình có một chút góp ý nho nhỏ thế này:

- Bạn nên cân nhắc phương án dự phòng cho kế hoạch thuê xe máy ở Jeju. Tầm đó, Hàn quốc thường vẫn còn rất lạnh, có khả năng có mưa + gió biển rất lớn => lạnh teo người, chạy xe máy dọc bờ biển sẽ cực kỳ cóng. Hơn nữa, khi trời lạnh, việc dậy sớm trước 6g sáng không khả thi lắm, nhất là khi hôm nào cũng đi chơi đến tầm 9-10g tối mới về. Nếu có chừng 4-5 người và biết lái ô tô, bạn nên xem xét khả năng thuê car từ sân bay thì khỏe hơn. Ít ra, cũng nên có kế hoạch dự phòng, di chuyển bằng bus công cộng.

Một vài chia sẻ nhỏ vậy. Bạn cân nhắc thêm nhé

Cảm ơn bạn nhiều :D bạn luôn là người tích cực trong topic của mình, hihi. Hiện nay vì nhóm mình mới có 2 người chắc chắn là đã mua vé, mình và chị echdieu, chị oldteatrea thì đang dập dòm chờ vé thôi nên tạm thời mình cũng mới tính phương án thuê xe máy nếu trời đẹp. Mình cũng đã ngâm cứu thuê xe ô tô rồi. Nếu nhóm 4 người thì đi ô tô là 1 phương án ngon lành, mình còn reg cả nick trong 1 website cho thuê xe nữa rồi (vì nghe nói giá giảm được 1/3 so với ko phải thành viên), nhưng mà tới giờ vẫn có 2 chị em nên chưa dám chắc gì cả. Mình thì ko biết lái xe rồi.

daugaunhoibo
10-08-2013, 10:11
@tranttlinh: Chúng mình có "duyên ngầm" đấy :D Mình đã đọc topic Lugu (mùa thu năm ngoái) của bạn khi chuẩn bị cho chuyến đi Lugu xuân vừa rồi của mình. Cũng thời điểm bạn đi Lugu đó thì mình đã đi Hàn => thu Hàn xuân Lugu - thu Lugu xuân Hàn -> có duyên thật mà :))

Cách bạn lên lịch trình cũng tương tự phong cách của mình nữa -> sozi, nếu mình hơi nhiều chuyện trong topic của các bạn :)

tranttlinh
10-08-2013, 10:58
Oh, có khi có duyên thật :D
Hehe, có bạn góp ý mình rất mừng ấy chứ. Dù sao người từng đi có kinh nghiệm thực tế vẫn tốt hơn rất nhiều mà. Mình ko thích mấy nơi ồn ào xô bồ lắm, thích đi mấy nơi trời trong, nắng vàng, khí trời mát mẻ, hoa lá xinh đẹp thôi.

little monkey
10-08-2013, 11:02
Lịch trình chi tiết quá. Các bạn đi dài ngày thế này thích thật. Mình sẽ nghiên cứu để xem có đoạn nào mình gặp được các bạn ko ;)

Update kế hoạch ăn chơi khá là cụ thể lên cho mọi người cân nhắc, hehe :"> Công trình sau 3 tháng nghiên cứu nát cái website visitkorea.or.kr của mình. Mọi người join được đoạn nào thì tham gia nhé, vì chương trình hơi bị dài hơi, hehe, tại nghĩ đi nghĩ lại tốn mớ tiền vé máy bay và xin visa thì đi 1 hơi cho đáng.

3/23/2014 Sun
1am - 4.30am: fly Sai Gon - Manila (terminal 3)
6am: have breakfast, go to Pasay station, take a bus to Tagatay
8am - 4pm: take day tour to Taal lake
have dinner and stay a night by at Taal Lake Yatch Club

3/24/2014 Mon
8am - 11am: back to Manila, visit historical sights
11am - 12am: have lunch and go to the airport
4pm - 8.40pm: fly Manila - Gimhae
10pm: go to Busan, check in, have dinner and relax at Vesta Jimjillbang

3/25/2014 Tue
9am: wake up, have breakfast then go to Busan Seobu bus terminal.
11am: take a bus to Hadong. have lunch, check in hotel
2pm: from Hadong Bus Terminal, take a local bus bound for Daap-myeon. Get off at the Maehwa Village.
3pm - 6pm: enjoy apricot flower blossom
6pm - 8pm: get back to Hadong and have dinner

3/26/2014 Wed
7am - 8am: wake up, have breakfast
8am - 11am: go to Hadong Hwagae street market to Ssanggyesa temple for cherry blossom.
11am - 1pm: check out, have lunch, go to bus terminal
1pm - 3pm: take a bus to Jinhae
3pm - 6pm: go to Gyeonghwa Station to watch cherry blossom
6pm - 7pm: have dinner, take a break
7pm - 9pm: walk along along Yeojwacheon stream

3/27/2014 Thu
8am - 9am: wake up, have breakfast
9am - 1pm: check out, take a bus back to Busan
2pm - 3pm: go to Beomeosa
3pm: start temple stay at templestay house

3/28/2014 Fri
Morning: temple stay the 2nd day
11am - 1pm: leave the temple, get back to the city
2pm: check in The New day hostel
3pm - 6pm: go to Taegeukdo Village (aka Gamcheon village). Enjoy the colorful sight of Korea's Santorini
6pm - 8pm: head back, have dinner

3/29/2014 Sat
7am - 8am: wake up, have breakfast, check out
8am - 10am: go to the Gimhae airport, fly to Jeju
12pm: arrive Jeju, take bus 600 to Seowigpo.
2pm: arrive Jeju Hiking Inn; have lunch & take a break.
3pm - 5pm: go to Cheonjiyeon and Jeongbang water falls

3/30/2014 Sun
North Coast (rent a motorbike)
6am – 8am: catch the sunrise on Seongsan Ilchulbong Peak.
12pm – 5pm: visit Hallim park

3/31/2014 Mon
South Coast (rent a motorbike)

4/1/2014 Tue
8am: go to Seongsanbo port then take a ferry to Marado/ Udo
7pm – 9pm: take a break

4/2/2014 Wed
morning: fly from Jeju to Seoul
1pm - 2pm: have lunch, check in
2pm - 5pm: go to Changgyeonggung stream
5pm - 6pm: take a break
7pm - 9pm: have coffee at Gureum (by the Hangang river)

4/3/2014 Thu
9am - 11am: => Gyeongbokgung and Royal palace museum
11am - 1pm: Cheong Wa Dae
1pm - 2pm: have lunch, take a break
2pm - 4pm: Changdeokgung and Huwon
5pm - 7pm: have dinner, take a break
7pm - 10pm: go shopping at Myeongdong

4/4/2014 Fri
8am: wakeup, have breakfast
9am - 1pm: visit National Museum of Korea
2pm - 5pm: Namsangol Hanok village
5pm - 7pm: Namsan park
7pm - 10pm: go to jjimjilbang Dragon Hill

4/5/2014 Sat
9am - 12am: go to Heyri art village
12pm - 3pm: go to Provence village for lunch
3pm - 6pm: go to Premium Outlet Paju shopping
6pm - 7pm: head back to Seoul
7pm - 9pm: have dinner

4/6/2014 Sun
9am - 11am: go to Ewha university and its museum
11am - 1pm: Hello Kitty café for lunch
1pm - 3pm: go to YG entertainment building.

4/7/2014 Mon
9am - 11am:
12am: check out, have lunch
5pm: go to the Incheon airport
8pm - 11pm: fly from Incheon to Manila.

Đào Kim Thùy
12-08-2013, 14:25
Chị đã đi HQ rồi nhưng cũng muốn đi lại. Em cho chị xin số dt để chị llac với em được ko em?Chị sẽ email cho em.

Ren
12-08-2013, 15:53
Cảm ơn bạn nhiều :D bạn luôn là người tích cực trong topic của mình, hihi. Hiện nay vì nhóm mình mới có 2 người chắc chắn là đã mua vé, mình và chị echdieu, chị oldteatrea thì đang dập dòm chờ vé thôi nên tạm thời mình cũng mới tính phương án thuê xe máy nếu trời đẹp. Mình cũng đã ngâm cứu thuê xe ô tô rồi. Nếu nhóm 4 người thì đi ô tô là 1 phương án ngon lành, mình còn reg cả nick trong 1 website cho thuê xe nữa rồi (vì nghe nói giá giảm được 1/3 so với ko phải thành viên), nhưng mà tới giờ vẫn có 2 chị em nên chưa dám chắc gì cả. Mình thì ko biết lái xe rồi.

Mình cũng có cùng ý kiến với tranttlinh là nếu có đk thì 4-5 bạn thuê xe 4 bánh (nếu có ng biết lái) chạy cho sướng. Đành rằng đi xe máy cảm nhận đc gió mát lồng lộng nhưng nếu đông ng thuê 4 bánh ở Jeju là thuận lợi và kinh tế nhất. Nếu bạn k có bạn bè ở Hàn, bạn có thể thuê xe của Kumho giá cả phải chăng, Avis cũng đc xe đẹp hơn nhưng đắt hơn. Nếu có bạn bè ở Hàn, nên nhờ các bạn đặt xe của các công ty nhỏ hơn (rẻ hơn có khi 10 USD/ngày), nhưng phải chuyển tiền nội địa và thường giao dịch bằng tiếng Hàn. Chúc các bạn may mắn :)

oldteatree
13-08-2013, 14:13
Cái hồi hộp ko kém là visa Linh ơi,mặc dù thủ tục đưa ra là vậy nhưng lỡ bữa nộp hồ sơ ma gặp em nào nổi chứng hoạnh họe thì cũng ko biết chừng,cái vụ này chị thấy hoài à...

vungocanh
15-08-2013, 22:29
Topic của bạn hay quá mình cũng muốn đi lắm... Bạn đi dài ngày thế, lăn tăn quá :)

tranttlinh
16-08-2013, 19:55
Cái hồi hộp ko kém là visa Linh ơi,mặc dù thủ tục đưa ra là vậy nhưng lỡ bữa nộp hồ sơ ma gặp em nào nổi chứng hoạnh họe thì cũng ko biết chừng,cái vụ này chị thấy hoài à...
Việc gì cũng có xác suất thất bại trong đó mà chị.

Topic của bạn hay quá mình cũng muốn đi lắm... Bạn đi dài ngày thế, lăn tăn quá :)
Hay bạn tham gia đoạn Jeju, Seoul thôi, từ 29/3-5/4, có 2 đầu là 2 dịp cuối tuần, chỉ phải xin phép 1 tuần thôi, cũng ko đến nỗi.

Jane_Nguyen
15-10-2013, 23:05
tiếc quá, mình đi từ ngày 06/04 - 13/04, không gia nhập nhóm của bạn được rồi.

tranttlinh
16-10-2013, 08:47
Hihi, ngày bạn sang thì bọn mình chuẩn bị khăn gói quả mướp đi về mất rồi. Bạn đi dịp đó chắc hoa nở rộ hơn :)

lilac
16-10-2013, 11:41
@tranttlinh:

Sorry vì bây giờ mới nhìn thấy Topic này của bạn. Ko biết công cuộc chuẩn bị của bạn tới đâu rồi & có thể thay đổi gì đc ko. Nhưng... thời điểm bạn đi từ 26/3 - 5/4 thì mình sợ... hoa chưa nở. :(

Mình đã từng đi Hàn dịp hoa đào, mình đã đi Seoul - Busan - Jinhae - Gyeongju & Jeju vào đợt đó. & mình nhận thấy, thời điểm đi ngắm hoa đào đẹp nhất phải là từ 5/4 - 15/4 hoặc 10/4 - 20/4, tùy thời tiết lạnh hay ko lạnh. Đây là dịp hoa nở đẹp nhất. Bạn sắp xếp để đi ngắm cho đỡ bỏ công.

Ngắm hoa cực hơn ngắm lá (mùa thu), do hoa chỉ tồn tại khoảng hơn 1 tuần là tàn. Đến quá sớm thì hoa chưa nở, đến quá trễ thì chỉ còn cánh hoa rụng dưới chân, lá thì đã xanh mởn.

Nếu bạn có thể thay đổi đc lịch trình thì hãy thay đổi nhé. Trước khoảng 1 tháng sẽ có thông tin chính thức về ngày hoa nở. Mình căng thẳng vụ này vì mình ko muốn bạn giống mình. Mình đã đi 2 dịp vào đợt này mới có thể ngắm hoa 1 cách thỏa mãn nhất. Lần đầu mình đi hơi trễ, vì do ham ngày lễ 30/4 nên đi từ 25/4 - 3/5. & lúc này chỉ còn khu vực Gyeongju còn ít hoa. Seoul thì lác đác. Jinhae thì tan tác, chỉ còn xác hoa. Lần sau mình chọn đi từ 10/4 - 25/4 thì hoa rực rỡ. Ngập trời. Mình đã ngất. :)
& nếu bạn thật sự muốn chụp đc cảnh hoa rơi lả tả như trên tấm hình đã "tạo cảm hứng" cho bạn thì nhất thiết phải dời thời gian lại bạn nhé. :)

Chúc bạn đi vui.

tranttlinh
16-10-2013, 13:19
@tranttlinh:

Sorry vì bây giờ mới nhìn thấy Topic này của bạn. Ko biết công cuộc chuẩn bị của bạn tới đâu rồi & có thể thay đổi gì đc ko. Nhưng... thời điểm bạn đi từ 26/3 - 5/4 thì mình sợ... hoa chưa nở. :(

Mình đã từng đi Hàn dịp hoa đào, mình đã đi Seoul - Busan - Jinhae - Gyeongju & Jeju vào đợt đó. & mình nhận thấy, thời điểm đi ngắm hoa đào đẹp nhất phải là từ 5/4 - 15/4 hoặc 10/4 - 20/4, tùy thời tiết lạnh hay ko lạnh. Đây là dịp hoa nở đẹp nhất. Bạn sắp xếp để đi ngắm cho đỡ bỏ công.

Chúc bạn đi vui.

Chị ơi, em cảm ơn chị :) [ko phải chỉ vì thông tin trong topic này đâu, mà vì thông tin ở các topic khác và cả trên webtretho nữa ạ]. Nhưng thực tình thì em đã đặt vé máy bay cả rồi chị ạ. Với ngặt nỗi là em làm gv, cho nên chỉ có thể đi vào 2 tuần khi kết thúc học kỳ 2 thôi, chứ giữa tháng 4 ở trường em bắt đầu học kỳ 3 rồi, nên ko có cách nào đi được cả ạ. Em cũng biết mình đi hơi sớm, nhưng giờ chỉ có cầu may thôi chị ạ.

lilac
16-10-2013, 13:47
@tranttlinh:

Vậy đành hi vọng năm nay trời sẽ ko lạnh lắm để hoa đào nở sớm vậy. :)
Ra là chúng ta quen nhau từ wtt kia nhỉ. :) Nếu có thông tin gì cần ở HQ thì linh cứ hỏi nha. Vì mình cũng đi nhiều rồi nên cũng biết chút ít. :)

Nếu đi ngắm hoa thì ngoài Jinhae có thể ghé qua Gyeongju nữa đó. Từ Busan đi bus/train chỉ hơn 1h là đến Gyeongju. Những con đường hoa ở Gyeongju cũng đẹp lắm. Hoa ở Jinhae tập trung nên rực rỡ, toàn đào là đào, ngập ngụa. Nhưng ở Gyeongju, gần cái Cheomseongdae Observatory (kiểu như cái pháo đài) có cái ruộng hoa cải vàng ươm. Bên dưới cải vàng, bên trên đào hồng. Chụp 1 cái. Ngất. :P Còn hoa đào khu Bukgusa Temple thì rợp trời, lại ngay trên núi nên hồng hồng xanh xanh & không khí thì thoáng đãng, rất đẹp.
Jinhae thì có festival nên đông đó linh nha. Cố gắng đi ra khu bờ sông, ngắm hoa dọc sông rất đẹp.

Có cần thông tin gì về đi lại, ăn ở thì cứ hỏi nha. Sẵn sàng hỗ trợ. :)

Jamie
16-10-2013, 17:15
Mình cũng plan đi 2 tuần từ 5-20/4/2013. Hy vọng đó là thời điểm hoa nở đẹp.

Bạn lilac nói thời gian hoa đào nở làm mình lo lắng quá, mình muốn đi ngắm hoa anh đào ở Nhật nhưng mà sợ bị trễ nên chuyển sang Hàn Quốc vì ở đây hoa nở muộn hơn. Hy vọng là dự đoán hoa nở năm nay không có thay đổi gì so với mọi năm.

lilac
16-10-2013, 17:53
@Jamie:

Thời điểm bạn đi là đẹp nhất rồi. Đúng là hoa đào ở Hàn nở muộn hơn Nhật. :)

lilac
17-10-2013, 09:08
@tranttlinh:

À, mình quên nhắc bạn. Nếu vé máy bay bạn đã book thì nếu đc bạn có thể sắp xếp đi Jinhae cuối chuyến đi hoặc ít nhất là trễ nhất có thể, để có thể tận hưởng đc hoa đào.
Vì nói thật, đến Jinhae mà ko có hoa đào thì... cũng chẳng có gì để ngắm. :) Nếu đi ngắm hoa mà ko biết có hoa hay ko thì chọn Gyeongju sẽ đẹp hơn Jinhae, vì ít ra nếu ko có hoa thì còn 1 số điểm tham quan đc Unesco công nhận & nhiều điểm hay ho hơn.
Bạn cân nhắc nhé. :)

love_gil
19-10-2013, 00:05
Mọi người ơi, mấy hôm trc em có gọi lên LSQ hỏi về việc xin cấp visa thì bên đó họ nói là sổ tiết kiệm phải được gửi 6 tháng chứ ko phải 3 tháng như trc đây nữa. Mọi người xác nhận lại thông tin này cho em với nha, em giờ thực sự rầu thúi ruột :(((( 3 tháng thì còn đc chứ 6 tháng lâu quá.......hic:(

tranttlinh
19-10-2013, 02:03
Mọi người ơi, mấy hôm trc em có gọi lên LSQ hỏi về việc xin cấp visa thì bên đó họ nói là sổ tiết kiệm phải được gửi 6 tháng chứ ko phải 3 tháng như trc đây nữa. Mọi người xác nhận lại thông tin này cho em với nha, em giờ thực sự rầu thúi ruột :(((( 3 tháng thì còn đc chứ 6 tháng lâu quá.......hic:(
Ôi thật hả bạn? vì mình định tháng 11 mới đi gửi tiết kiệm

love_gil
19-10-2013, 11:36
Ôi thật hả bạn? vì mình định tháng 11 mới đi gửi tiết kiệm

Mình không chắc về thông tin này nên mình muốn hỏi mng, nhưng lúc mình gọi lên hỏi thì bên đó nói là phải 6 tháng, quy định đã thay đổi. Mà cách nói chuyện cũng không thoải mái, thiện cảm nên mình cũng kô dám gì hỏi nhiều.

ductrong_hdv
19-10-2013, 15:47
chào bạn! mình mới có visa hôm 17/9/2013 và sổ tiết kiệm mình chỉ gửi trc có 25 ngày àh!!! hok bít có thay đổi quy định hok nưa!!!

hongngoc151188
17-12-2013, 21:42
thang 5 hoa đào vẫn còn mà, nếu đi giữa tháng 5 thì mình có thể join đc, bạn có thể dời lại ngày ko?vì công việc mình ko đi sớm v đc. hix

tranttlinh
19-12-2013, 08:47
thang 5 hoa đào vẫn còn mà, nếu đi giữa tháng 5 thì mình có thể join đc, bạn có thể dời lại ngày ko?vì công việc mình ko đi sớm v đc. hix
Không thể dời được bạn ạ. Nhóm mình đã có 4 người mua vé mb rồi

bongtuyetxanh
19-12-2013, 11:54
đi tháng 3 thì vừa mới hết lạnh xong, chưa có hoa gì nở nhiềuddauad. Nhưng tháng 4 thì có một số loại hoa để ngắm roài: Hoa sen cạn ( Mộc Liên)...hoặc phía Nam ấm hơn nên hoa nở sớm đấy. Hic, mình k biết là xin visa khó và phải chứng minh nhiêu thế nữa...

tranttlinh
19-12-2013, 19:19
đi tháng 3 thì vừa mới hết lạnh xong, chưa có hoa gì nở nhiềuddauad. Nhưng tháng 4 thì có một số loại hoa để ngắm roài: Hoa sen cạn ( Mộc Liên)...hoặc phía Nam ấm hơn nên hoa nở sớm đấy. Hic, mình k biết là xin visa khó và phải chứng minh nhiêu thế nữa...
Mình có 1 người bạn đi năm ngoái thì nói là 4/4 ở đảo Jeju hoa đã nở tương đối rồi, nên hy vọng ít nhất năm nay mình sẽ gặp được hoa ở Jeju.

wol2105
23-12-2013, 13:54
Wow, bạn định đi tham quan cả tòa nhà của YG luôn à? ^^ hâm mộ quá. hjhj..
Chi phí mắc quá, chắc không đủ tiền ùi :((, mình mê KOrea lắm =.=..
Chúc bạn đi chơi vui vẻ nhé :)

maithanhtoan94
18-01-2014, 12:54
:):):):):):):)
Mình cũng có cùng ý kiến với tranttlinh là nếu có đk thì 4-5 bạn thuê xe 4 bánh (nếu có ng biết lái) chạy cho sướng. Đành rằng đi xe máy cảm nhận đc gió mát lồng lộng nhưng nếu đông ng thuê 4 bánh ở Jeju là thuận lợi và kinh tế nhất. Nếu bạn k có bạn bè ở Hàn, bạn có thể thuê xe của Kumho giá cả phải chăng, Avis cũng đc xe đẹp hơn nhưng đắt hơn. Nếu có bạn bè ở Hàn, nên nhờ các bạn đặt xe của các công ty nhỏ hơn (rẻ hơn có khi 10 USD/ngày), nhưng phải chuyển tiền nội địa và thường giao dịch bằng tiếng Hàn. Chúc các bạn may mắn :)

maithanhtoan94
18-01-2014, 12:55
Cho mình hỏi mua vé từ hà nội sang hàn(incheon) hãng nào thời điểm này rẻ nhỉ

tranttlinh
18-01-2014, 18:42
Cho mình hỏi mua vé từ hà nội sang hàn(incheon) hãng nào thời điểm này rẻ nhỉ
Bạn cứ lên các website của các hãng Vietnamairlines, Koreanair hay Asianair mà check thôi. Chứ mình làm sao trả lời được câu hỏi của bạn :D

aloneonnet
22-01-2014, 15:07
Cho đặt cục gạch để xem xét lại tình hình công việc cho sang năm rồi quyết định nhé mình là nam 1984 đi 1 người. Cũng ham hố đi Korea từ lâu mà ko rành vụ visa với chẳng ai đi chung nên vẫn vứt đó lâu nay :)

tranttlinh
22-01-2014, 22:44
Cho đặt cục gạch để xem xét lại tình hình công việc cho sang năm rồi quyết định nhé mình là nam 1984 đi 1 người. Cũng ham hố đi Korea từ lâu mà ko rành vụ visa với chẳng ai đi chung nên vẫn vứt đó lâu nay :)
Sorry bạn, hihi, nhóm mình chỉ nhận nữ thôi à.

oldteatree
24-01-2014, 21:09
Huhu...Năm nay bị sao quả tạ,nên phải đành "nói trước bước không qua", chứ chưa bao giờ sai hẹn với ai điều gì huống chi là những điểm "must see" ...Linh ơi,cũng may là chưa mua vé mà giờ cũng còn đang ôm bầu tâm sự nè.Thôi thì chúc em có chuyến đi mỹ mãn nhé...

tranttlinh
24-01-2014, 21:21
Huhu...Năm nay bị sao quả tạ,nên phải đành "nói trước bước không qua", chứ chưa bao giờ sai hẹn với ai điều gì huống chi là những điểm "must see" ...Linh ơi,cũng may là chưa mua vé mà giờ cũng còn đang ôm bầu tâm sự nè.Thôi thì chúc em có chuyến đi mỹ mãn nhé...
Hihi, cuộc sống mà chị, có rất nhiều việc ngoài dự đoán. Chúc chị năm mới thành công và may mắn hơn năm vừa qua :) Sau Tết bọn em off, chị có rảnh thì ghé qua nói chuyện tí nhé.

oldteatree
25-01-2014, 18:40
Trông từng ngày để được tự do đi lại chứ bị "tù lỏng" vầy hoài muốn điên nè em ơi,,,

miki0303
28-01-2014, 14:18
Xem lich trinh thi co the minh se tham gia duoc ngay 29/3. Minh dang song va lam viec o Seoul, nen chi co thoi gian vao cuoi tuan thoi. Minh cung moi qua va muon di choi cung moi nguoi cho vui :)

tranttlinh
07-02-2014, 19:54
Hi all, tình hình là mình vừa nhận visa hôm nay.

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/t1/923437_10152174569978844_168064465_n.jpg

Muốn offline gặp mọi người 1 buổi để hỗ trợ mọi người vấn đề visa, chốt nhóm cũng như các vấn đề liên quan đến đặt phòng, lịch trình khác. Rất tiếc vì điện thoại của mình vừa bị hỏng (cũng hôm nay luôn), nên mình ko lưu được số điện thoại của 1 số bạn trong nhóm. Mình đã pm cho 1 số bạn có trao đổi qua hệ thống inbox của diễn đàn. Nếu các bạn nhận được tin, dù đi hay không cũng thông báo với mình 1 tiếng nhé.

Hẹn gặp mọi người lúc 9am, sáng chủ nhật, 9/2/2014 tại quán cafe Miền Đồng Thảo, đường Nguyễn Trọng Tuyển, Q. Phú Nhuận nhé.

tranttlinh
07-02-2014, 20:35
Hôm nay nhận được visa rồi mới thấy là trước giờ mình và nhiều bạn khác đã lo lắng quá mức về vấn đề visa (BB) Đơn giản và dễ dàng ra phết, mình xin chia sẻ những thông tin mới nhất về việc làm visa đi Hàn (trường hợp của mình). Hy vọng post này sẽ khiến các bạn tự tin hơn khi nộp hồ sơ.

Theo mình không nên làm dịch vụ, vì tốn kém vài trăm USD mà đằng nào thì bạn cũng phải tự chuẩn bị cho đủ đầu mục hồ sơ, họ chỉ thay bạn đi nộp mà thôi. Lúc mình nộp hồ sơ, chị nhận hồ sơ chỉ kiểm tra xem có đủ không chứ cũng chẳng hỏi han gì. Dù có nhiều tin đồn khác nhau về khoản chứng minh tài chính nhưng bên LSQ chẳng hề có thông tin chính thức nào có con số cụ thể, mình có email hỏi nhưng chẳng trả lời luôn. Lệ phí: 20USD, đóng ngay tại quầy.

Hồ sơ xin visa của mình:
1. Passport – bản gốc, còn ít nhất 2 trang trống

2. Đơn xin visa (có thể download tại website của LSQ), điền đầy đủ thông tin theo hướng dẫn ở trang 2, dán 1 ảnh thẻ 3,5cm x 3,5cm. (KHÔNG cần phải nộp thêm ảnh)

3. Chứng minh công việc: mình nộp giấy xác nhận giảng viên của trường ĐH mình đang làm việc, mình tự dịch tiếng Anh cho Phòng Tổ chức ký, đóng dấu luôn. Những bạn khác có thể nộp Hợp đồng lao động.

4. Giấy nghỉ phép: mình tự viết song ngữ đưa cho sếp trực tiếp là trưởng khoa ký (không đóng mộc cơ quan).

5. Chứng minh tài chính: bản photo (KHÔNG cần công chứng) sổ tiết kiệm của mình (được mở trước ngày nộp visa khoảng 3 tháng), khi đi nộp hồ sơ mang theo bản gốc để họ kiểm tra, đối chiếu. Sổ tiết kiệm của mình chỉ có 50 triệu – chứ không cần phải có 5,000USD như 1 số thông tin trên mạng.

6. Lịch trình du lịch: ngày nào – đi đâu – làm gì - ở đâu (tiếng Anh), mình còn tóm tắt dự trù chi phí, để họ thấy là mình hoàn toàn có khả năng chi trả cho chuyến đi.

7. Booking vé máy bay khứ hồi, booking khách sạn trùng khớp với lịch trình du lịch. (cho đảm bảo, các bạn cứ booking Vietnamairlines, khi nào có visa rồi hãy mua vé máy bay)

Sau khi nộp hồ sơ, các bạn sẽ được nhận giấy hẹn ngày- giờ đến nhận kết quả (thường là trong vòng 1 tuần). Khi nộp hồ sơ nhớ đi buổi sáng 9am-11am từ thứ 2- thứ 6, phải lấy số thứ tự. Khi nhận hồ sơ thì đi buổi chiều 3pm-5pm, không cần lấy số thứ tự, cứ nộp giấy hẹn vào quầy số 3 rồi chờ gọi tên.

lehieu000
09-02-2014, 21:47
Hôm nay nhận được visa rồi mới thấy là trước giờ mình và nhiều bạn khác đã lo lắng quá mức về vấn đề visa (BB) Đơn giản và dễ dàng ra phết, mình xin chia sẻ những thông tin mới nhất về việc làm visa đi Hàn (trường hợp của mình). Hy vọng post này sẽ khiến các bạn tự tin hơn khi nộp hồ sơ.

Theo mình không nên làm dịch vụ, vì tốn kém vài trăm USD mà đằng nào thì bạn cũng phải tự chuẩn bị cho đủ đầu mục hồ sơ, họ chỉ thay bạn đi nộp mà thôi. Lúc mình nộp hồ sơ, chị nhận hồ sơ chỉ kiểm tra xem có đủ không chứ cũng chẳng hỏi han gì. Dù có nhiều tin đồn khác nhau về khoản chứng minh tài chính nhưng bên LSQ chẳng hề có thông tin chính thức nào có con số cụ thể, mình có email hỏi nhưng chẳng trả lời luôn. Lệ phí: 20USD, đóng ngay tại quầy.

Hồ sơ xin visa của mình:
1. Passport – bản gốc, còn ít nhất 2 trang trống

2. Đơn xin visa (có thể download tại website của LSQ), điền đầy đủ thông tin theo hướng dẫn ở trang 2, dán 1 ảnh thẻ 3,5cm x 3,5cm. (KHÔNG cần phải nộp thêm ảnh)

3. Chứng minh công việc: mình nộp giấy xác nhận giảng viên của trường ĐH mình đang làm việc, mình tự dịch tiếng Anh cho Phòng Tổ chức ký, đóng dấu luôn. Những bạn khác có thể nộp Hợp đồng lao động.

4. Giấy nghỉ phép: mình tự viết song ngữ đưa cho sếp trực tiếp là trưởng khoa ký (không đóng mộc cơ quan).

5. Chứng minh tài chính: bản photo (KHÔNG cần công chứng) sổ tiết kiệm của mình (được mở trước ngày nộp visa khoảng 3 tháng), khi đi nộp hồ sơ mang theo bản gốc để họ kiểm tra, đối chiếu. Sổ tiết kiệm của mình chỉ có 50 triệu – chứ không cần phải có 5,000USD như 1 số thông tin trên mạng.

6. Lịch trình du lịch: ngày nào – đi đâu – làm gì - ở đâu (tiếng Anh), mình còn tóm tắt dự trù chi phí, để họ thấy là mình hoàn toàn có khả năng chi trả cho chuyến đi.

7. Booking vé máy bay khứ hồi, booking khách sạn trùng khớp với lịch trình du lịch. (cho đảm bảo, các bạn cứ booking Vietnamairlines, khi nào có visa rồi hãy mua vé máy bay)

Sau khi nộp hồ sơ, các bạn sẽ được nhận giấy hẹn ngày- giờ đến nhận kết quả (thường là trong vòng 1 tuần). Khi nộp hồ sơ nhớ đi buổi sáng 9am-11am từ thứ 2- thứ 6, phải lấy số thứ tự. Khi nhận hồ sơ thì đi buổi chiều 3pm-5pm, không cần lấy số thứ tự, cứ nộp giấy hẹn vào quầy số 3 rồi chờ gọi tên.
bạn booking ks như thế nào vậy? Mà bạn nộp nguyên nhóm luôn hay sao?

tranttlinh
09-02-2014, 22:37
bạn booking ks như thế nào vậy? Mà bạn nộp nguyên nhóm luôn hay sao?
Mình booking khách sạn trên booking.com, web đó ko charge phí nên cứ book cho khớp lịch trình, giờ bay bạn nộp cho LSQ. Sau này nếu muốn đổi khách sạn thì cũng thoải mái cancel. Mình nộp hồ sơ riêng mình à.

oldteatree
12-02-2014, 12:45
Quả là LS Korea đã tinh giản thủ tục rất nhiều.Ở HN chỉ cần có thẻ Shinhanbank là ko cần CM tài chánh nữa,lý do là dạo này họ muốn nới lỏng một chút để thu hút du lịch,nếu qua đó mà không có người bỏ trốn thì sẽ họ sẽ ko siết điều kiện như truóc kia nữa.Hy vọng đừng có ai vi phạm để những người đam mê khám phá có thể thoả ước mơ.

mongvang_vn
24-02-2014, 15:47
Linh ơi!
Mình muốn tham gia nữa có được k?
Mình là nữ, sinh năm 86, rất thích đi du lịch đặc biệt là Hàn...nhưng không dám đi 1 mình nè...
Nếu được cho mình tham gia với...

mongvang_vn
27-02-2014, 09:49

Cho hỏi team bạn là nam hay nữ ạ, mình cũng muốn tham gia...

Katherin
02-03-2014, 09:29
Cho minh dat cai cuc gạch nhe chu thot. Thanks

Sdt: 0947967878

tranthulinh_80
13-03-2014, 23:35
Cảm ơn Linh về thông tin xin visa, biết đâu sang năm chị lại cần dùng tới nó. Chúc em và các bạn có chuyến đi vui vẻ.

kris17
17-03-2014, 19:25
Cho mình ké cai comment!
Mình mới đi hàn về.lúc vừa vào downtown chui ngay vô store mua bộ chuyển chấu (vì mịnh xài ip nên ko hợp với ổ cắm bên ấy)
Bộ này có chuyển qua đầu Chấu tròn(đug cho mấy nc euro luôn ) và chấu 3 dẹp !
Mỗi tội lsc gặp bạn nó đưa chocon khác xài.mình tới store trả lại nên ko đc
Nếu bác nào cần thì liên hệ mình nhé
Mới nguyên .còn luôn giá ,tem
Giá:200k
0125 45 44 272 vtau/hcm

tranttlinh
22-03-2014, 18:45
Cho minh dat cai cuc gạch nhe chu thot. Thanks

Sdt: 0947967878
HIc, bữa giờ mình ko vào phuot nên ko đọc comment của bạn. Đêm nay mình bay rồi :)

Jane_Nguyen
23-03-2014, 16:57
Cho hỏi team bạn là nam hay nữ ạ, mình cũng muốn tham gia...

Hi Ban,
Mình đi một mình (nữ), sau khi săn vé rẻ không được thì mình quyết định đi thông qua Viettravel

https://travel.com.vn/tourNN1367-02-140414MU/jeju-kham-pha-dao-jeju-khong-can-visa-4n3d-eco-sieu-tiet-kiem-mua-hoa-cai-vang.aspx

Khởi hành ngày 14/04 nhé bạn. Bạn xem thử nếu đi được thì đi chung cho vui.