PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] ĐI BỘ, Nam - Bắc

xoz
17-04-2013, 20:30
Mình đang lên kế hoạch độc hành từ TP HCM ra HN vào giữa tháng 6,rất mong được các phượt tử chia sẻ kinh nghiệm về cung đường, địa điểm dừng chân, tập luyện và phân phối thể lực trên đường đi ...

Dương Seven
23-04-2013, 19:57
Lên lộ trình đi

Misuzu
24-04-2013, 13:20
Đi bộ thì xách dép lên kẹp nách cho đở mòn :LL

xoz
24-04-2013, 21:28
Đi bộ thì xách dép lên kẹp nách cho đở mòn :LL

Có nhà tài trợ dép tổ ong nên ko sợ vấn đề mòn dép.
Có thể cuối tuần sau mình sẽ khởi hành, mới thực hiện tour đi bộ SG-Bến Tre non-stop trong 22h để kiểm tra thể lực .

xoz
05-05-2013, 14:58
Mình đã khởi hành từ sáng sớm ngày 04/05/2013 .Dọc đường có gặp rất nhiều nhóm phượt bằng xe đạp và xe máy :) .
Hình ảnh của chuyến đi mình update ở đây :
https://www.facebook.com/DiBoSaiGonHaNoi

KeDuMuc221192
05-05-2013, 20:56
tiết quá, bận sắp thi tn ko là đi với bạn cho vui hiih

pvmhien
06-05-2013, 11:07
Đúng thật là: If you want to an Adventure: Take a step outside. Nếu bạn muốn có một chuyến phiêu lưu, xách dép lên và đi. :). Chúc bạn đi đường thuận lợi.

tafuku
09-05-2013, 14:46
Chúc thượng lộ bình an nhé , chờ tin bạn :X

harryle
09-10-2013, 15:46
Mình đang có kế hoạch đi bộ xuyên việt từ Sài Gòn ra Hà Nội. Dự kiến sẽ bắt đầu vào ngày 12/10/2013. Cố gắng mỗi ngày 40km với 10kg hành lý. Đi một mình nên hy vọng có bạn đồng hành trên cả quãng đường hoặc một phần. Lần đầu đi nên mong nhận được tư vấn ăn, ngủ, nghĩ của anh em trên Phượt

sinhvt2013
10-10-2013, 11:51
cho xin số đt hoặc yahoo tôi lại di ngược lại

tulinh17
24-10-2013, 04:42
hi! mình cũng đang có kế hoạch muốn đi bộ xuyên việt. Lộ trình của bản như thế nào? Nếu đi bộ từ nam ra bắc phải mất ít nhiều 3000km. Đi nhành 40mph thì mất một tháng hơn. Mình k thể đi được vào ngày bạn dự kiến, đến giữa tháng 6 2014 mới có thể đi. email bạn là gì?

tulinh17
24-10-2013, 04:59
Mình đang có ý tưởng hơi điên rồ. Muốn lên kế hoạch đi bộ xuyên Việt từ tp HCM đền Hà Nội. Lộ trình hiện tại có vẻ sẽ theo đường Hồ Chí Minh. E rất khoẻ, hiện tại có thể đi bộ 16km một ngày nhưng chưa biết mang balo 9-10 kg thì có đi giỏi dc k... Chuyến đi này ít nhiều cũng phải mất mấy tuần nhỉ? 3000km

Có bác nào có thể cho em ý kiến nên đi theo lộ trình nào tốt hơn k? Và rút ngắn quãng đường? Chia sẻ về nơi ăn ngủ hoặc là thấy em nên ngủ lều? Dự kiến đi vào tháng 6.

Cho em càng nhiều ý kiến và tham khảo càng tốt. Cám ơn rất nhiều!

xoz
26-10-2013, 19:02
Bạn có yahoo ko liên lạc với mình nhé.
Mình đã từng đi từ SG, theo đường ven biển tới Quy Nhơn, khoảng 700 Km trong 25 ngày.
10 ngày đầu sẽ rất mệt, nhưng sau đó quen dần sẽ thấy bình thường.
Ba lô dưới 10 Kg là hợp lý(càng nhẹ càng tốt) . Giầy cũng rất quan trọng, nếu ko có giầy tốt thì chỉ sau 100 Km chân sẽ phồng rộp.
Tập luyện kỹ trước khi khởi hành (thỉnh thoảng làm 1 chuyến đi bộ non stop tầm 50-100km vào cuối tuần) .
Nếu là đi du lịch thì mỗi ngày chỉ nên đi khoảng 30km .Cần lên kế hoạch và tìm hiểu về đường đi cho mỗi ngày thật chi tiết, kết hợp giữa thông tin trên internet và hỏi người địa phương để không bỏ qua những địa điểm thú vị .
Dọc đường đi chắc chắn bạn sẽ gặp được rất nhiều người tốt giúp đỡ đó .

xoz
26-10-2013, 19:04
Mình cũng ở SG và đặc biệt thích đi bộ, rất vui nếu được tập luyện cùng bạn.

tulinh17
26-10-2013, 21:50
Bạn có yahoo ko liên lạc với mình nhé.
Mình đã từng đi từ SG, theo đường ven biển tới Quy Nhơn, khoảng 700 Km trong 25 ngày.
10 ngày đầu sẽ rất mệt, nhưng sau đó quen dần sẽ thấy bình thường.
Ba lô dưới 10 Kg là hợp lý(càng nhẹ càng tốt) . Giầy cũng rất quan trọng, nếu ko có giầy tốt thì chỉ sau 100 Km chân sẽ phồng rộp.
Tập luyện kỹ trước khi khởi hành (thỉnh thoảng làm 1 chuyến đi bộ non stop tầm 50-100km vào cuối tuần) .
Nếu là đi du lịch thì mỗi ngày chỉ nên đi khoảng 30km .Cần lên kế hoạch và tìm hiểu về đường đi cho mỗi ngày thật chi tiết, kết hợp giữa thông tin trên internet và hỏi người địa phương để không bỏ qua những địa điểm thú vị .
Dọc đường đi chắc chắn bạn sẽ gặp được rất nhiều người tốt giúp đỡ đó .

Thanks bạn! Trước hết, chúc mừng bạn đã làm một chuyến đi rất đáng khen :) Hiện tại mình vẫn đi bộ hàng ngày nên cảm thấy rất có sức khoẻ để làm một chuyến dài. Nhưng mà Chắc chắc sẽ mệt đứ đừ giống như bạn nói :P hehe Việc k thể trành khỏi...

Bạn nghĩ mình có thể lên kế hoạch chặng đường đi trước khi bắt đầu k? K biết có bản đồ nào k nhỉ?

Còn một vấn đề nhỏ nữa, vì mình là con gái, theo bạn chặng dg bạn đi có cảm thấy an toàn k? Việc ăn nghỉ của bạn thế nào?

2 ngày nữa mình sẽ đi bộ từ tp Coventry đến thủ đô London. Lộ trình này dài khoảng 150km, thử sức đi trong vòng 48 tiếng. ngủ trong túi ngủ. :)

Cám ơn nhiều nhé!

xoz
27-10-2013, 01:10
Những người gặp trên đường sẽ rất thân thiện, theo mình thấy không có nguy hiểm gì, nhưng cũng không nên ngủ ở lều hay túi ngủ. Vì xách theo rất nặng. Dọc đường đi hoàn toàn không khó tìm nhà nghỉ, chỉ từ 50-250k vnd/ đêm .
Lộ trình đi không cần thiết phải lên trước khi khởi hành, Mỗi ngày sẽ cần tìm hiểu thật kĩ về đường đi và nơi dừng lại cho những ngày tiếp theo. Tra thông tin bản đồ và thông tin trên internet kết hợp với hỏi đường người dân địa phương .
Không nên đi theo đường quốc lộ vì đường hẹp, nhiều xe không an toàn chút nào. Đường mòn HCM thì vắng dân cư, khó tìm được chỗ dừng, nghỉ .
Nếu biết cách tìm đường, lên kế hoạch tốt thì trong bán kính 10 Km luôn tìm được nhà nghỉ qua đêm. Đói bụng hay khát nước thì cứ ghé vào nhà dân nhờ người ta nấu cho ăn tạm. Sẽ được trải nghiệm những món ăn của từng vùng nữa, mà nhiều trường hợp khi biết bạn đi bộ ,họ sẽ miễn phí đấy .
Trước đây mình đi đường ven biển, cả ngày lang thang với biển rất tuyệt vời .

Táo Cắn Dở
27-10-2013, 13:00
Ban đầu mình nghĩ là đi bộ, nhiều đoạn đường dài và vắng thì có thể xin đi nhờ xe. Nhưng hình như có vẻ bạn muốn đi bộ hoàn toàn thì phải.
Để đảm bảo sức khỏe thì giấc ngủ nghỉ ngơi rất quan trọng. Vậy nên mình cũng nghĩ nên xin ngủ nhờ hoặc ngủ ở nhà nghỉ sẽ tốt hơn. Đồng thời bớt đi được gánh nặng khi mang theo cái lều lỉnh kỉnh.

diladencr7
28-10-2013, 03:14
Khâm phục bạn gê,cgai mà phượt bộ ra bắc.

ngohoainam1993
02-11-2013, 21:18
bạn là con gái mà dám bộ ra bắc à kinh thật @@!, ko khéo bon ác bắt bán sang trung quốc thì khổ @@

mimi_lam
03-11-2013, 17:24
@tulinh: Chị là con gái hả...mừng ghê...vì e thik đồng hành vs con gái hơn con trai...Đi nói đi vào tháng 6 là tháng 6/2014 hả...Có thuận tiện cho e đi cùng ko...e sẽ cố gắng luyện tập

donganh
08-11-2013, 22:48
vác balo phía sau đi bộ khó khăn hơn so với không có rất nhiều. nên cần có 1 chiếc balo chuyên dụng đi bộ đường dài bạn à, hơn nữa 1 ngày mà chỉ đi được 16km thì khi nào mới tới nơi, đường đi rất dài, đi vừa ngắm cảnh vừa trải nghiêm. nhưng cần phải tính toán để có chỗ ngủ. hạn chế đi đêm vì 2 xe đi đối diện hay bị lóa rất dễ va vào mình, nên hạn chế đi trời tối. ko được ngủ ngoài đường là điều tiên quyết, chúc bạn thành công. nên tập luyện để khỏi bỡ ngỡ bạn nhé

DinhSon
02-07-2014, 21:17
Em đang tính đi vào t7 này mà thật sự rất gà mờ về vụ đường đi lẫn kỹ năng. Em thì rất mún và hy vọng dc nhìn thấy nhiều cảnh đẹp. Các anh/Chị có thể chỉ giúp em các cung đường để em có thể đi từ Sài gòn ra Hà Nội ko :(. Thứ 7 này em đi rồi nên em mong có ai đó sẽ giúp em :( em xin cảm ơn trc' ạ

p/s: em đi bộ ko phải đi xe

Nhan_Gau
02-07-2014, 23:47
Mình khuyên bạn nếu chính bạn đã tự nhận thức được mình gà mờ đường đi và thiếu kỹ năng phượt thì không nên đi XV. Bản thân mình định hướng đường đi thuộc loại khá và kinh nghiệm + kỹ năng khoảng 3000km phượt bằng xe máy, NHƯNG mình vẫn phải lên kế hoạch 1 năm cho chuyến XV của mình đây. Mình sẽ đi vào cuối tháng 9 năm sau, nếu bạn muốn thì đợi thêm 1 năm nữa rồi đi cùng mình. Sẵn tiện trong 1 năm đợi chờ đó, bạn trau dồi kỹ năng và kinh nghiệm thì sẽ có được 1 chuyến đi vui và an toàn hơn nhiều đó. :)

P/s: Bạn tính đi bộ à? Có khả thi không? SG ra HN cũng tầm 1500-1800km, mỗi ngày bạn đi được bao xa? Mất bao lâu đây?

VO_TIENG
12-07-2014, 08:47
bạn không có kỷ năng với chưa hiểu biết gi thì mình mong bạn hãy suy nghĩ lại, vì đi xuyên việt bằng xe máy hây xe đạp cũng cần 1 vài kỷ năng để ứng phó với mọi tình huống còn bạn đi bộ mà không có kỷ năng gi thì nguy đấy. như bạn Nhan_Gau đã nói bạn có thể dời hành trình của mình lại 1 năm hoặc vày tháng mình có thể chỉ cho bạn đến nơi học hỏi kỷ năng sống miễn phí, ở sài gòn bạn lợi thế hơn rất nhiều so với các nơi khác vì sài gòn có Hướng Đạo Sinh họ sinh hoạt chuyên về các mưu sinh thoát hiểm và kỷ năng sống.nếu bạn là 1 người Hướng Đạo Sinh thật thụ thì việc đi nam ra bắc là việc bình thường bạn ak. mình là 1 Hướng Đạo Sinh mình có chuyến đi bộ qua 20 tỉnh thành của phía bắc không sử dụng đến tiền và hiện tại mình đang đi hành trình xe đạp qua 63 tỉnh thành của việt nam cũng hạn chế đến tiền luôn vì mình đã có những kỷ năng sống nhất thiết. nên mình không sợ gi cả bạn ak nếu cần tìm hiểu thì bạn có thể qua FB của mình, mình sẻ chia sẻ kinh nghiệm cho bạn từ đi bộ cho đến đi xe đạp https://www.facebook.com/cauut.gatre

cuongng9999
12-07-2014, 21:23
Em đang tính đi vào t7 này mà thật sự rất gà mờ về vụ đường đi lẫn kỹ năng. Em thì rất mún và hy vọng dc nhìn thấy nhiều cảnh đẹp. Các anh/Chị có thể chỉ giúp em các cung đường để em có thể đi từ Sài gòn ra Hà Nội ko :(. Thứ 7 này em đi rồi nên em mong có ai đó sẽ giúp em :( em xin cảm ơn trc' ạ

p/s: em đi bộ ko phải đi xe

Bạn làm cái thẻ Agribank, đi đến đâu cũng có, cứ ăn với tiêu thoải mái. Còn cung đường như nào thì bạn cứ tìm có nhiều bài rồi :) Bạn muốn xv thì bạn cũng phải tự chủ động trong việc lên cung đường

thuhuyen74
16-07-2014, 22:24
Phượt ko nên vội vàng bạn à :)

hoanguyuy
29-01-2015, 18:25
Mình và người yêu quyết định phượt bộ từ HCM về Pleiku, hơn 500km. 2 đứa chưa có kinh nghiệm, đi lần đầu, đã coi đường đi trên ggmap rồi, coi danh sách đồ cần chuẩn bị rồi, nhưng vẫn còn lo lắm! Muốn có thêm người đi chung cho vui. Ai có kinh nghiệm hay muốn đi chung thì cmt nhá nhá <3 Hóng :3

Ba_Gai
29-01-2015, 22:15
Trời, "phượt bộ" trở thành cái mốt rồi hay sao ta mà sao nhiều người dám thử thách vậy?

nguyenphong3
29-01-2015, 23:20
Theo mình biết, cung đường này khá vắng vẻ, cảnh đẹp và hùng vĩ. Nhưng các bạn chỉ nên đi vào ban ngày và phải nhắm lộ trình nghỉ tứ lúc 17h hàng ngày, nếu không rất nguy hiểm.

Trước khi đi các bạn nên tập thể lực cho quen chân bằng cách chạy bộ khoảng 2 tuần trước khi đi, tập vai nữa vì mang balo khá nặng.

Mang theo đèn pin, dao nhỏ, áo mưa, lều, võng, bao nilon để bọc đồ (vùng này hay mưa lắm), giày để thay, áo ấm, thuốc men, đồ cứu thương đầy đủ.

Giấy xác nhận của chính quyền, hoặc cơ quan đoàn thể, giấy tờ tùy thân....

Chỉ nên mang tiền mặt ít thôi, thiếu thì rút (vùng này chỗ nào hơi đông dân cũng có cây ATM của Aribank).

Nhưng mình khuyên thật, không nên phượt bộ vùng này cùng bạn gái, nguy hiểm lắm.

hoanguyuy
30-01-2015, 07:09
Thực ra.. mình là con gái... chủ ý đi là của mình :P Mình đã lây cái sự hào hứng với chuyến đi với ông người yêu của mình :) hehe

baongoc123567
01-02-2015, 17:37
đoạn đường đang làm xấu và bụi lắm

langkhachdlk
01-02-2015, 18:32
Đường đi có nhiều đoạn không an toàn với nữ bạn à

MrKei
19-03-2015, 01:27
Thực ra.. mình là con gái... chủ ý đi là của mình :P Mình đã lây cái sự hào hứng với chuyến đi với ông người yêu của mình :) hehe

mình cũng là dân gia lai đây. mình nghĩ thay vì phượt bộ thì các bạn phượt xe máy vòng qua vòng lại hết các tỉnh từ sài gòn về gia lai thì sẽ an toàn hơn. Cung đường này không an toàn 1 tý nào cả.

hungsg
25-03-2015, 09:21
hum nay vô tình vào thớt này ..... ko bít bác này có thực hiện ko nhỉ chứ đã có 1 Bác tên Kiên ko nói nhưng Bác ấy đã chinh phục bản thân " bài này M đã đọc và theo dõi ngày ấy rất thán phục Bác kuên ấy " shrea lên cùng mn
http://www.caravanviet.com/forum/showthread.php?322-Chuyen-di-bo-Sai-Gon-Ha-Noi-tu-1-6-29-7-2008
rất cảm xúc

KPOT
27-03-2015, 20:07
nói thật là các bạn nên bình tĩnh và suy nghĩ kĩ. 1 là 2 bạn có thể tự vệ không ? khả năng tự vệ phải cao. nếu không thì đừng đi vì có con gái nên sẽ trở thành mục tiêu chú ý của : cướp, yêu râu xanh,và mấy thằng trẻ trâu.
2: các bạn có thể đi xe máy thì hơn.khuyên thật lòng.

Ron
30-03-2015, 09:08
Theo mình thì tình hình an ninh ở VN những năm gần đây ngày càng không tốt. Bạn nên xem xét và lên phương án để phòng bất trắc xảy ra, cho dù là nhỏ (vì đi với bạn nữ nên càng phải cẩn thận hơn). Tốt nhất là thêm người, ngày đi đêm nghỉ, tránh nơi hoang vắng, và hỏi thăm người dân địa phương tình hình an ninh mỗi nơi bạn đến.

Mình chưa từng đi kiểu này, chỉ là chia sẻ một vài suy nghĩ cá nhân thôi. Chúc 2 bạn có chuyến đi mỹ mãn và an toàn.

ledangkhoa275
28-10-2015, 17:48
bạn nên luyện tập trước khi bắt đầu, vì đi thực tế sẽ khác tưởng tưởng nhiều lắm đó
mình đã từng đi rồi nên có thể chia sẻ một chút kinh nghiệm nếu bạn muốn biết

chantam
28-10-2015, 22:31
ý tưởng của bạn mới lạ và táo bạo... nhưng mình thấy nếu thực hiện chuyến đi sẽ gian nan lắm đấy

kienpham
29-10-2015, 00:46
Tính đường quốc lộ 2000/16= 125 ngày = 17.8 tuần

kienpham
29-10-2015, 00:57
Tính đường quốc lộ 2000/16= 125 ngày = 17.8 tuần