PDA

View Full Version : Game game game: Wordchain

arvil77
26-08-2007, 16:47
Trò chơi là nối các từ là tên các địa danh của Việt Nam (tất cả to nhỏ lớn bé từ địa danh thiên nhiên đến địa danh hành chính: thành phố, quận huyện, tỉnh, làng xã, phường, thôn....) và có thể cả ngoài VN nếu phiên âm tiếng Việt giống với từ cuối của từ trước đó

Luật chơi:

1. Người đầu ra tên 1 địa danh
2. Người tiếp theo viết địa danh khác bắt đầu bằng từ cuối cùng của từ trước đó (hay nới lỏng hơn là địa danh tiếp theo có 1 từ của địa danh trước đó?)
3. Rất có thể xảy ra trường hợp: bí từ bí địa danh (ví dụ: nếu đưa ra từ sông Thu BỒN, tớ chưa nghĩ ra có địa danh nào bắt đầu bằng từ BỒN ko :D ) thì người ra từ cuối cùng của chain đó phải đưa ra địa danh mới để bắt đầu lại trò chơi

Trò chơi này vốn thích hợp để học từ mới khi học ngoại ngử (ví dụ tiếng Anh). Thử xem có thể áp dụng trong phạm vi hẹp hơn là địa danh du lịch được ko :) Nếu ko thì tớ sẽ xóa đi và nghĩ tiếp trò khác :))

Ví dụ tớ bắt đầu với địa danh: Vịnh Hạ LONG

Mời các bạn tiếp ạ (wait)

maytrangtc
26-08-2007, 17:16
E chơi với công chúa nhá:D

LONG AN:D

arvil77
26-08-2007, 17:22
Welcome!

Ấp An BÌNH (tớ ko biết thuộc tỉnh thành phố nào)

Nam Bự
26-08-2007, 17:30
Bình Trị Thiên:))

pvc
26-08-2007, 17:42
Thiên Cầm - Huế :LL

Tớ thêm 1 địa danh nữa là: Thiên Ấn nhé. Có thêm 1 lựa chọn nữa ! :D

(Thiên Ấn là ngọn núi nằm ở tả ngạn sông Trà Khúc, thuộc địa phận xã Tịnh Ấn Đông và thị trấn Sơn Tịnh, huyện Sơn Tịnh, tỉnh Quảng Ngãi. (c) Wikipedia )

arvil77
26-08-2007, 19:28
Bác Nhựa chơi khó quá, Công chúa buộc phải hỏi anh Gúc, ảnh ý lúc đầu trả lời nào thì "cúm gia Cầm", nào thì "nhà thơ Hoàng Cầm", nào thì "bộ trưởng bộ Ngoại Giao Nguyễn Mạnh Cầm", lại có cả "vợ 1 cán bộ Cầm nhầm hàng ở 1 siêu thị ở Singapore trị giá 300$" :D

Tớ phải sửa câu hỏi 1 chút thì anh ý trả lời ra: xã Cầm Tâm (tớ ko biết ở đâu, toạ độ thế này: 10°51′00″N, 107°10′00″E) và 1 địa danh khác ở Bến Hải, Quảng Trị: Cầm Phộ (16° 58' 0" N, 107° 8' 0" E)

Nhưng 2 từ "TÂM" và "PHỘ" e là khó tìm địa danh khác bắt đầu bằng 1 trong 2 từ này nhỉ :LL

Có chữ CẦM còn có Thảo Cầm Viên :D nhưng Viên cũng khó nối tiếp được he he

arvil77
26-08-2007, 19:34
Vậy cho 4 lựa chọn để các bạn tiếp tục:

TÂM, PHỘ, VIÊN hoặc ÂN :)

Mở rộng từ cho cả tên các nhà cung cấp dịch vụ liên quan đến Phượt đi (ăn uống, ở, đi lại) :D

CVN
26-08-2007, 21:23
Vậy cho 4 lựa chọn để các bạn tiếp tục:

TÂM, PHỘ, VIÊN hoặc ÂN :)

Mở rộng từ cho cả tên các nhà cung cấp dịch vụ liên quan đến Phượt đi (ăn uống, ở, đi lại) :D

Xã Viên NỘI, huyện ứng Hòa, Hà Tây

pvc
26-08-2007, 22:00
Tớ vừa điện thoại hỏi Bà Nội thằng nhóc nhà mình xem ở quê có Xã, Huyện nào bắt đầu bằng từ Nội không. Bà Nội liền giới thiệu cho ông Cháu con nhà Bà Bác, tên Gúc (mình phải gọi bằng anh). Anh này trùng tên với anh bạn nhà Công chúa. Trùng hợp nhỉ ? :D
Nội Lãng
Xã Nội Lãng - Huyện Thư Trì - Tỉnh Thái Bình

p/s: Nhưng anh ý có lưu ý đấy là tên địa danh thời Nguyễn. Bây giờ còn giữ tên cũ không thì chưa biết, cần phải kiểm chứng lại .

:D

arvil77
26-08-2007, 22:13
:)) =)) :D

Nội tưởng khó mà lại không nhỉ, tớ tưỏng chỉ có mỗi Hà NỘI, ko ngờ lại có xã Nội THÔN, huyện Hà Quảng, tỉnh Cao Bằng nữa cơ :))

QUYẾT ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 245/CP NGÀY 10-6-1981

Điều chỉnh địa giới một số xã thuộc tỉnh Cao Bằng:

4. Huyện Hà Quảng:

a) Tách các xóm Lũng Tải, Lũng Pán, Sộc Nặm của xã Nội Thôn để sáp nhập vào xã Cải Viên cùng huyện.

b) Tách các xóm Chả Vạc, Bản Kiễng, Lũng Rẫn, Pác Tém của xã Nội Thôn để sáp nhập vào xã Vân An cùng huyện.

Có 2 lựa chọn tiếp cho mọi người THÔN và LĂNG
(bản thân tớ đã tìm ra 1 địa danh bắt đầu với Thôn rồi :) )

anson
26-08-2007, 22:13
Cứ cái dề cũng hỏi anh Gúc thế này thì các bác ra kiếm tập bản đồ hành chính ra soi cho xong, có đầy đủ tên tất cả các xã, quận, huyện, tỉnh, thành trong cả nước :D.
Theo thiển ý của tôi, các bác nêu địa danh phải thêm một ít thông tin hoặc hình ảnh ở đó thì mới hợp lệ và đề nghị madam cấp thêm cho một cái quần đùi làm giải thưởng đê :D

arvil77
26-08-2007, 22:26
Cứ cái dề cũng hỏi anh Gúc thế này thì các bác ra kiếm tập bản đồ hành chính ra soi cho xong, có đầy đủ tên tất cả các xã, quận, huyện, tỉnh, thành trong cả nước :D.
Theo thiển ý của tôi, các bác nêu địa danh phải thêm một ít thông tin hoặc hình ảnh ở đó thì mới hợp lệ và đề nghị madam cấp thêm cho một cái quần đùi làm giải thưởng đê :D

Chơi vui thôi bác ơi (giải thưởng thì để tớ xem tình hình mọi người có hào hứng vô tham gia ko đã :) ). Tất nhiên khuyến khích chú thích thêm thông tin và hình ảnh nếu có thể Vì nhiều địa danh biết đến là do chính minh sinh ra ở vùng đó hoặc mình đã đến đó hoặc nghe đến Ví dụ bác cvn lấy xã Viên Nội, tớ đoán vì quê bác ý gần đó, đề nghị bác cung cấp thông tin xã đó có đặc sản gì ko :), còn quê tớ cũng có 1 địa danh có chữ Nội: Nội Nều - nghĩa địa của làng (c))

Phải hỏi anh Gúc vì bí quá và cũng chưa mấy người tham gia he he

anson
26-08-2007, 22:45
Đang máu tham gia đây nhưng phải có quần đùi cơ :))

Vent
27-08-2007, 00:59
Em thấy chị AV cứ Gúc suốt ngày thì thi với đố làm gì cho mệt? Thi ai Gúc nhanh hơn? giỏi hơn à? Mà cứ Gúc rồi ra những địa danh ở đâu đâu , chính bản thân mình cũng chưa nghe, chưa biết rồi viết cái tên lên đây thì có ích gì đâu phỏng chị? Ví dụ như cái chữ NỘI , có cái sân bay Nội Bài lù lù ra đấy ( tên sân bay theo địa danh đấy ) mà chị còn gúc với ghếch những cái gì bao la bát ngát. Thôi đổi trò nào cho hợp lý hơn đi chị ơi !

arvil77
27-08-2007, 01:59
Em thấy chị AV cứ Gúc suốt ngày thì thi với đố làm gì cho mệt? Thi ai Gúc nhanh hơn? giỏi hơn à? Mà cứ Gúc rồi ra những địa danh ở đâu đâu , chính bản thân mình cũng chưa nghe, chưa biết rồi viết cái tên lên đây thì có ích gì đâu phỏng chị? Ví dụ như cái chữ NỘI , có cái sân bay Nội Bài lù lù ra đấy ( tên sân bay theo địa danh đấy ) mà chị còn gúc với ghếch những cái gì bao la bát ngát. Thôi đổi trò nào cho hợp lý hơn đi chị ơi !

He he, bạn nói cũng có lý Nhưng tại sao tớ phải Gúc thì bạn lại ko hiểu? Mục đích của trò chơi này là gì, bạn đã từng nghĩ và tự hỏi là gì chưa ? Tớ ko phải là Ms. Biết Tuốt và chúng ta chẳng ai ở đây có thể được gán cho biệt danh vậy. Vì là trò chơi ghép chữ dựa trên địa danh, ko tránh khỏi có lúc bí từ (tớ nói ngay từ đâu), bản thân 4r chưa nhiều thành viên hoặc có người ko thích tham gia trò của tớ, tớ tra Google để có tạo từ mới dễ hơn cho người tiếp theo muốn chơi Kết quả ra là những địa danh nhỏ bản thân tớ và tất cả mọi người ở đây chưa biết, nhưng với tớ rất thú vị.

Tại sao ta lại cứ phải CHỈ cần biết đến những địa danh cỡ thành phố, thủ đô, di sản nọ kia? Ko biết bây giờ ko có nghĩa là sẽ ko bao giờ biết.

Thưa bạn là Nội Bài tớ cũng biết ạ nhưng tớ muốn biết sự đa dạng của tiếng Việt, được thể hiện kể cả trong cách đặt tên hàng ngàn hàng vạn địa danh nên mới tò mò gúc thôi ạ! Cảm ơn bạn đóng góp ý kiến (beer) Thứ nữa là tớ đã có dự định là thỉnh thoảng tóm tắt lại trò chơi, liệt kê lại những địa danh mọi người nếu và thông tin của địa danh đó dựa trên những gì tớ biết và kể phải tra Gúc (ko có gì xấu trong việc tra Gúc cả) nếu mọi người chỉ đưa ra từ mà ko cung cấp thông tin Đây cũng là câu trả lời cho băn khoăn của bác anson.

Nếu các bạn còn lại thấy trò chơi ghép chữ theo địa danh khả thi thì tớ để topic còn không thì xóa đi cũng được (nếu tớ để trò chơi là nối từ ghép tiếng Việt thì khả năng bí từ ít hơn nhưng vì là 4r DL nên thử chỉ nối tên địa danh).

Phần thưởng là chuyện nhỏ, nhất lại là quần đùi :), bác anson ạ. Bác có cao kiến gì vụ này ko

pvc
27-08-2007, 02:36
Lạ thật! mình lại không nghĩ ra tên Nội Bài mời hay chứ, he he he. Cứ chơi thôi cc à! Mình thấy topic này rất hay! Bác nào có thông tin, anh ọt thì tốt quá. Còn tớ chỉ tranh thủ spam hợp lý ((NT) để madame đỡ mắng spam linh tinh thôi :D)

Tiếp chiêu công chúa nè

Thôn Đoài ngồi nhớ thôn Đông
Một người chín nhớ mười mong một người
Gió mưa là bệnh của trời
Tương Tư là bệnh của tôi yêu nàng ...

Nói thật là tớ cũng ứ biết cái Thôn Đoài nó ở đâu? Nó là tên của Tỉnh huyện xã phường ...gì? Hay là cái Thôn đấy nó tên là Đoài? Hay chỉ có trong thi ca và nhạc họa thì tớ cũng chịu ...:D =))

Nếu Thôn Đoài mà phạm luật thì tớ bổ xung Lăng Cô vậy nhé ! :))

Ảnh này không phải tớ chụp, nhưng thấy nó ở trong máy tính nên cứ up đại lên cho có phong trào, nhỉ?:D

Mít
27-08-2007, 02:43
Hihi, em tiếp cái đảo CÔ TÔ ở Quảng Ninh được không ạ?

Vent
27-08-2007, 02:55
He he, bạn nói cũng có lý Nhưng tại sao tớ phải Gúc thì bạn lại ko hiểu? Mục đích của trò chơi này là gì, bạn đã từng nghĩ và tự hỏi là gì chưa ? T Kết quả ra là những địa danh nhỏ bản thân tớ và tất cả mọi người ở đây chưa biết, nhưng với tớ rất thú vị.

Tại sao ta lại cứ phải CHỈ cần biết đến những địa danh cỡ thành phố, thủ đô, di sản nọ kia? Ko biết bây giờ ko có nghĩa là sẽ ko bao giờ biết

Dạ thưa em chỉ có ý kiến là chị gúc ra mỗi cái tên địa danh, lớn nhỏ không quan trọng,mà chả có thêm thông tin gì cả thì chỉ là những cái tên rỗng tuyếch phỏng ạ? Ví dụ như chị gúc ra Nội thôn , em chả cần gúc ** gì cũng bịa ra được xã Nội mông tỉnh x (xã kết nghĩa với khu tự trị Nội mông bên nước yz ) , cũng là cái tên , khác gì nhau đâu chị nhỉ ? Còn tại sao chị gúc thì tất nhiên là em biết chị à : chị *** biết thì chị mới gúc chứ sao , phỏng ạ?
Em thấy thông minh như chị nên nghĩ ra trò gì thú vị hơn đi cho mọi người tham gia, kẻo anh Anson cũng chả thèm cầm quyển bản đồ để tranh giải quần đùi đỏ nữa đâu chị.

Anh Già
27-08-2007, 03:05
Mình thấy tên địa danh có kèm hình như của bạn Nhựa mới là hợp lý. Mình thích !(c)

arvil77
27-08-2007, 03:05
Góp ý của bạn Vent để mọi người tham khảo

Tớ hết ý kiến và cũng ko thông minh để sửa trò chơi này hoặc nghĩ ra trò chơi khác dáp ứng, làm hài lòng và lôi kéo 100% thành viên tham gia đâu ạ :LL

Vent
27-08-2007, 03:21
Góp ý của bạn Vent để mọi người tham khảo

Tớ hết ý kiến và cũng ko thông minh để sửa trò chơi này hoặc nghĩ ra trò chơi khác dáp ứng, làm hài lòng và lôi kéo 100% thành viên tham gia đâu ạ :LL

Nick của em là Gió , thỉnh thoảng em có nhỡ thổi mạnh chút thì chị đừng giận em chị nhé !hihihi Quý chị lắm đới !

PS:Chị không cần lôi 100% thành viên đâu , chị chỉ cần rủ ( nick )chị Thiếu iot ( nick one bên TL và traicasau.vn ) vào chơi là xôm trò rồi chị nhỉ?

arvil77
27-08-2007, 11:44
Nick của em là Gió , thỉnh thoảng em có nhỡ thổi mạnh chút thì chị đừng giận em chị nhé !hihihi Quý chị lắm đới !

PS:Chị không cần lôi 100% thành viên đâu , chị chỉ cần rủ ( nick )chị Thiếu iot ( nick one bên TL và traicasau.vn ) vào chơi là xôm trò rồi chị nhỉ?

Thôi, xong, tớ biết bạn Vent là ai rồi bạn Vent thân mến ạ ;) Mới có 1 người Thiếu Iot mà bạn đã thổi thế này thì có thêm Thiếu Iot nữa thì chắc bạn khó chịu, biến thành bão thổi tung cái 4r này lên mất ;)

Bạn có ý tưởng, có bài viết gì hay thì đóng góp lên đê ! Chứ đừng dừng ở việc làm gió mạnh quật người khác :)) Đau lòng lắm ha ha

AV:
(p/s: làm người nổi tiếng ko phải dễ Vent nhỉ)

pvc
27-08-2007, 12:26
Hihi, em tiếp cái đảo CÔ TÔ ở Quảng Ninh được không ạ?

Bạn Mit có ảnh hay thông tin gì về đảo CÔ TÔ không? post lên chia sẻ với anh em nhà phượt đê!

À, mà cái Tô đấy hơi khó, mời bạn tiếp tục update 1 cái Tô nào đấy cho đúng luật nhé (c)

Chitto
27-08-2007, 12:28
Bạn Mit có ảnh hay thông tin gì về đảo CÔ TÔ không? post lên chia sẻ với anh em nhà phượt đê!

À, mà cái Tô đấy hơi khó, mời bạn tiếp tục update 1 cái Tô nào đấy cho đúng luật nhé (c)

Côtô thì tớ có cả một topic rồi còn gì, bác.

Tô á: Tô Thị

Nàng bằng đá đứng trên núi ở Lạng Sơn.
Nàng đã bị nung vôi, ngày nay người ta đã chắp vá lại nàng bằng những hòn đá lổn nhổn.

https://www.phuot.vn/imagehosting/24346d26285ad971.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2384)

pvc
27-08-2007, 12:32
Thế lại hóa hay!
Bây giờ có thông tìn nào về mấy địa danh mới post lên, các bác nhớ tìm đường link bài viết (nếu có trên Phượt) paste vào nhé .

Ví dụ

Đảo CÔ TÔ (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=539)

CVN
27-08-2007, 14:16
Nói thật là tớ cũng ứ biết cái Thôn Đoài nó ở đâu? Nó là tên của Tỉnh huyện xã phường ...gì? Hay là cái Thôn đấy nó tên là Đoài? Hay chỉ có trong thi ca và nhạc họa thì tớ cũng chịu ...:D =))
Đoài = Tây
Thôn Đoài thôn Đông là 2 thôn ở 2 phía Đông và Tây của 1 làng (xã)
1 ví dụ nữa là khi người ta nói xứ Đoài là để chỉ mấy huyện thị phía Tây Hà thành (Ba vì, Sơn Tây)

CVN
27-08-2007, 14:25
Thị VẢI

Địa danh này ở tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu, nơi có cảng biển Thị Vải. Theo Bộ KHĐT thì:

Cụm cảng Thị Vải, gồm cảng container Cái Mép, cảng Phú Mỹ, Cảng Gò Dầu và cảng An Phước cùng với cụm cảng Sài Gòn có chức năng phục vụ cho nhu cầu của cả vùng, là cửa ngõ giao lưu của cả vùng với cả nước và quốc tế
Cảng Thị vải:

pvc
27-08-2007, 19:08
Thị Vải thực ra là tên 1 con sông.

Sông Thị Vải có chiều dài khoảng 30km, bắt nguồn suối Bưng Môn, huyện Long Thành (Đồng Nai) chảy qua địa phận Bà Rịa - Vũng Tàu (BR - VT), sau đó đổ ra vệnh Gềnh Rái, biển BR - VT. Lưu vực sông Thị Vải có nhiều khu công nghiệp lớn của Đồng Nai như Nhơn Trạch, Gò Dầu, với hàng chục nhà máy đang hoạt động ngày đêm, khiến dòng sông đang hấp hối bởi bị ô nhiễm nặng.

Xả nước thải ô nhiễm một cách... vô tư

Bên bờ Đông sông Thị Vải là những khu công nghiệp của Bà Rịa - Vũng Tàu như Mỹ Xuân, Mỹ Xuân A, Phú Mỹ I, Cáp Mép... Sông Thị Vải với độ sâu nước lớn đáp ứng cỡ tàu 50.000 đến 80.000 tấn, cộng với các điều kiện lợi thế, chiến lược xây dựng cảng biển tới năm 2020 Thị Vải được chọn để cảng từ TP HCM di dời về đây. Hiện sông Thị Vải đang là cửa ngõ của khu vực, cảng trung chuyển của vùng kinh tế trọng điểm phía Nam...

Tháng 10/2005, UBND tỉnh BR - VT có báo cáo gửi Bộ Tài nguyên - Môi trường về tình hình ô nhiễm sông Thị Vải. Theo đó, qua thanh tra 18 đơn vị có nguồn nước thải lớn vào sông Thị Vải, phát hiện 7 đơn vị đóng trên địa bàn Tân Thành, BR - VT xả nước thải vào sông gây ô nhiễm là nhà máy gạch men Hoàng Gia, nhà máy gạch men Nhà Ý, nhà máy phân bón Bacoco, cảng Baria Serece, nhà máy chế biến hải sản Tiến Đạt, nhà máy chế biến bột cá East Wind và nhà máy chế biến bột cá Phúc Lộc...

Tại khu công nghiệp Mỹ Xuân A, nhà máy gạch men Hoàng Gia với lưu lượng nước thải vào môi trường là 1500 m3/ngày chưa qua xử lý.

Nhà máy gạch men Nhà Ý có lưu lượng nước thải khoảng 500 m3/ngày, được xử lý sơ bộ, sau đó xả trực tiếp vào môi trường. Kiểm tra thấy nước thải của nhà máy ô nhiễm nặng chất rắn, ô nhiễm đầu vượt tiêu chuẩn nước thải công nghiệp.

Tại Khu công nghiệp Phú Mỹ I: Nhà máy phân bón Bacoco đã đầu tư hệ thống xử lý nước thải với công suất 20 m3/ngày nhưng không đạt tiêu chuẩn môi trường Việt Nam. Nước thải của nhà máy này sau khi xử lý vẫn ô nhiễm nặng các chất hữu cơ, chất amoni, chất dinh dưỡng...

Tiếp tục gây ô nhiễm sẽ đóng cửa nhà máy

Sông Thị Vải dài 30km bắt nguồn từ suối Bưng Môn, Long Thành, Đồng Nai chảy ra vịnh Gềnh Rái, BR - VT. Nhiều năm qua sông Thị Vải tiếp nhận một lượng nước thải công nghiệp lớn do các nhà máy nằm trong các KCN của Đồng Nai như Gò Dầu, Nhơn Trạch 1, 2, 3, trong đó có các nhà máy mức độ ô nhiễm nước thải cao (hoá chất, bột ngọt, nhuộm). Về phía BR - VT dọc sông Thị Vải có các KCN Mỹ Xuân A, A2, B1, Phú Mỹ, Cái Mép. Theo Thông báo số 748 ngày 20/10/2004 của Uỷ bn Khoa học công nghệ Môi trường của Quốc hội, việc khảo sát ô nhiễm sông Thị Vải trên địa bàn BR - VT ghi nhận sông Thị Vải bị ô nhiễm nghiêm trọng kéo dài. Ông Nguyễn Boa, Phó Giám đốc Sở TN - MT BR - VT cho hay về phía BR - VT nếu sau thời điểm 30/12/2005 các cơ sở gây ô nhiễm tiếp tục vi phạm không hoàn thành việc đầu tư hệ thống xử lý nước thải, BR - VT sẽ kiên quyết đóng cửa các cơ sở này cho đến khi khắc phục vấn đề ô nhiễm môi trường. Còn phần các nhà máy nằm trong các KCN của Đồng Nai, ông Boa cho biết thêm, UBND BR - VT đã có báo cáo gửi Bộ TN - MT đề xuất các biện pháp bảo vệ. Trước mắt Bộ TN - MT phối hợp với Đồng Nai và BR - VT thanh tra toàn bộ các cơ sở có nguồn nước vào sông Thị Vải, xử lý nghiêm các hành vi vi phạm luật môi trường mới mong cứu được con sông này.

Thu Hương
Tiền phong, số 224, ngày 10/11/2005

15 hung thủ giết chết sông Thị Vải
Cục Bảo vệ môi trường đã trình Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường Mai Ái Trực danh sách và hướng xử lý 15 DN nằm trong danh sách đen về môi trường. Bao gồm:

KCN Nhơn Trạch 2 - Công ty CP Phát triển đô thị công nghiệp số 2

Công ty Vedan Việt Nam

KCN Nhơn Trạch 1-Công ty Phát triển đô thị và KCN

Công ty TNHH SY Vina

Công ty Hualon Corporation Việt Nam

Công ty TNHH Hưng nghiệp Fomosa

Công ty TNHH Gạch men Hoàng Gia

Công ty TNHH Tonghong Tannery Việt Nam

Công ty TNHH Hwa Seung Vina

Công ty TNHH Chế biến thủy sản Tiến Đạt

Công ty TNHH Gạch men Nhà Ý

Nhà máy Đạm Phú Mỹ - Công ty Phân đạm và Hóa chất Dầu khí

Công ty TNHH Vĩ Lợi

Doanh nghiệp tư nhân Hoàng Minh

Nhà máy Chế biến bột cá Thành Lộc-DNTN Phúc Lộc

CVN
27-08-2007, 21:10
Thị Vải thực ra là tên 1 con sông.

=)) =)) =)) Nói thế thì chưa đủ.

Thị Vãi, hay Thị Vải, là một địa danh ở huyện Tân Thành, tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu, Việt Nam. Đó là tên gọi của một ngọn núi cao 470 m, một con sông sâu 20 m, một cảng lớn (tương lai 20 triệu tấn/năm) và một cây cầu ngay cửa ngõ vào tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu trên Quốc lộ 51.
Vì vậy do thế cho nên trong bài post của mình mình viết

Thị Vải. Địa danh này ở tỉnh Bà Rịa-Vũng Tàu...

Nói chung là nếu có hỏi anh Gúc thì cũng cần chọn lọc nhể :))

pvc
27-08-2007, 21:40
Chắc phải hỏi anh gúc hay ông Chitto xem tên Thị Vải này bắt nguồn từ tên con sông trước, núi trước hay địa danh trước... Nhỉ?

:)) :)) :))

CVN
27-08-2007, 22:08
Chắc phải hỏi anh gúc hay ông Chitto xem tên Thị Vải này bắt nguồn từ tên con sông trước, núi trước hay địa danh trước... Nhỉ?

:)) :)) :))Mình Gúc tiếp rôì đây:

Sách Gia Định thành thông chí của Trịnh Hoài Đức, viết đầu thế kỷ 19, cho biết: "Núi Nữ Tăng (tức núi Thị Vãi) tục gọi núi Bà Vãi, trước có người con gái họ Lê, gia tư giàu có, kén chọn lỡ thời. Sau khi cha mẹ chết mới lấy chồng, không bao lâu người chồng chết, thề quyết không đi bước nữa, khổ vì bọn thế hào cứ sai người mối lái đến quấy nhiễu, bèn trốn đời, cắt tóc đi tu, dựng am ở đỉnh núi, tự làm sư thầy tụng niệm tu trì, bèn nên chánh quả. Người ta nhân đó mà gọi tên núi". Sách Đại Nam nhất thống chí, viết nửa sau thế kỷ 19, cũng có những lời tương tự và ca tụng bậc chân tu Lê Thị. Như vậy, tên gọi Thị Vãi đã có ngót 200 năm nay. Từ tên núi, Thị Vãi được dùng để gọi tên sông, tên cầu... và gần đây là cảng nước sâu trên vùng đất này. Theo các sách trên, chữ "vãi" nguyên gốc ban đầu của địa danh có nghĩa là "người đàn bà đi tu theo Phật giáo" (chứ không phải "vải", là đồ dệt bằng sợi bông).
Như vậy tên Thị Vải (nguyên gốc Thị Vãi bắt đầu từ tên núi)

arvil77
28-08-2007, 00:02
Tớ chẳng biết có cảng Thị Vải trước đây he he he

Có chấp nhận cả tên đặc sản, sản vật quê hương ta ko nhỉ? Được quá chứ nhỉ. Ví dụ tớ tiếp Vải Thanh Hà

Đặc điểm của Vải Thanh Hà là quá chín mọng, vỏ mỏng, đỏ hồng, hạt nhỏ và rất ngọt (chẹp chẹp, thèm quá). Mùa vải là vào tháng 5 & 6 (??), nhớ là cứ ngày diết sâu bọ 5/5 lịch âm là được ăn rượu nếp, mận và vải (toàn những thứ nóng kinh)

Huyện Thanh Hà nằm ở phía đông nam tỉnh Hải Dương.

Thanh Hà là vùng được hình thành do sự bồi lắng phù sa của sông Thái Bình Đất đai màu mỡ phù hợp với sự sinh trưởng phát triển cây ăn quả, chế độ nhật triều trong việc cung cấp các yếu tố vi lượng cho cây cộng với kinh nghiệm canh tác của người dân trong việc giữ được đặc tính của giống vải gốc là các yếu tố làm nên sự khác biệt của vải Thanh Hà

Vải Thanh Hà đã Trung ương Hội làm vườn Việt Nam công nhận là nơi có cây vải thiều đầu tiên ở Việt Nam, sau đó mới được nhân giống sang một số nơi khác trên cả nước (Lục Ngạn - Bắc Giang, Chí Linh - Hải Dương ..)

Vải thiều Thanh Hà vừa được Cục sở hữu trí tuệ trao bằng bảo hộ chỉ dẫn địa lý tháng 6 năm nay (một số sản phẩm khác đã được bảo hộ chỉ dẫn địa lý là chè xanh Mộc Châu, cà phê Buôn Mê Thuột, nước mắm Phú Quốc).

Chỉ dẫn địa lý là những từ, tên gọi, dấu hiệu, biểu tượng, hình ảnh được sử dụng để chỉ ra sản phẩm có nguồn gốc tại quốc gia, vùng lãnh thổ, địa phương mà đặc trưng về chất lượng, uy tín, danh tiếng hoặc các đặc tính khác của loại hàng hoá này có được chủ yếu là do nguồn gốc địa lý tạo nên.

Bảo hộ chỉ dẫn địa lý là bảo hộ độc quyền của cư dân thuộc một vùng sử dụng chỉ dẫn địa lý cho các sản phẩm có nguồn gốc từ vùng đó.

pvc
28-08-2007, 00:07
Tiếp luôn nè
Hà Nội (https://www.phuot.vn/showthread.php?t=697)

arvil77
28-08-2007, 00:17
Bác Nhựa đã ra tiếp từ Hà Nội (lại Nội :D )

-----------------------------------------
Tớ mạn phép tiếp chút thông tin về quả vải:

Quả vải ngày xưa được gọi là "lệ chi" nghĩa là "nước mắt trên cành cây", người ta đoán là xuất phát từ 1 nhà thơ (có lẽ ông tổ của bác Nhựa =)) ) Còn dân gian gọi đơn giản là "quả vải" và chưa rõ tại sao lại tên như vậy (lại phải hỏi bác Chitto vụ này thôi :) ) Vải ở Thanh Hà còn có thêm chữ “thiều”, vải thiều Thanh Hà, nghĩa là một “danh quả” tiến vua ngày xưa không đâu sánh được

Công chúa ăn mãi vải thiều rồi và cũng rất thích, tiến vua thì Công chúa cũng phải được hưởng mà Đùa chứ tự nhiên làm bài này, nhớ lại hồi bé, Công chúa có theo papa đi công tác Hải Dương nhiều lắm và có vào cả 1 nhà máy sản xuất đồ hộp, ngoài ăn vải tươi còn được ăn vải hộp, thế mà cũng phải đến hơn 20 năm sau mới ăn lại vải hộp mà lại là ăn ở Thái :)

Biểu tượng vải Thanh Hà trong chỉ dẫn địa lý

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746d30629bb90a.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2471)

Lịch sử vải thiều Thanh Hà:

Cây vải tổ của vải Thiều được trồng tại thôn Thuý Lâm xã Thanh Sơn do cụ Hoàng Văn Cơm mang về. Người ta kể rằng Cụ Cơm nguyên là một người phục vụ tại một cửa hàng ăn ở tỉnh Quảng Ninh. Một hôm, có một du khách người Trung Quốc sau khi ăn cơm xong đã dùng tráng miệng bằng một loại quả (?) và khi rời khỏi quán ăn ông ta có để lại một vài quả. Cụ Cơm ăn thử thấy ngon quá, liền mang hạt về gieo ở vườn nhà và mọc lên được 3 cây. Trong 3 cây đó chỉ sống được 1 cây và cây đó vẫn tồn đến ngày nay (khoảng 150 tuổi). Vì vậy, xã Thanh Sơn được coi làn xã hạt nhân của vùng sản xuất vải Thiều. Do chất lượng quả vải đươc nhiều người ưa chuộng nên dần dần được nhân rộng ra các xã lân cận như xã Thanh Xá, xã Thanh khê. Trong giai đoạn HTX từ năm 1960-1970, hình thành các vườn cây đặc sản và sản xuất theo kế hoạch của nhà nước, cây vải Thiêù được trồng trong vườn nhà của các xã Thanh sơn, Thanh Thuỷ, Thanh Xá, Thanh Khê, Thanh Xuân, Hợp Đức, Thanh Cường, Thanh Hồng, Thanh Bính, Trường Thành. Từ năm 1993, có chính sách địa phương chuyển đổi đất lúa sang trồng vải cây vải thiều được trồng và phát triển trên khắp các xã trong huyện. Căn cứ vào nguồn gốc lịch sử cây vải là những đặc tính đặc biệt của vải thiều Thanh hà, năm 1992 Trung ương hội làm vườn Việt Nam đã công nhận cây vải do ông Hoàng Văn Cơm thôn Thuý Lâm- xã Thanh Sơn- huyện Thanh Hà – tỉnh Hải Dương trồng là cây vải tổ của Việt Nam
----------------------

CVN
28-08-2007, 04:56
Đang từ Thị VẢI sao ông Nhựa lại tiếp thành HÀ Nội nhể????

arvil77
28-08-2007, 09:09
Đang từ Thị VẢI sao ông Nhựa lại tiếp thành HÀ Nội nhể????

Ơ, Thị Vải rồi ra Vải Thanh Hà, rồi thành Hà Nội ạ :)) Nhà này ko chịu đọc gì cả

Chitto
28-08-2007, 09:23
Lịch sử vải thiều Thanh Hà:

Người ta kể rằng Cụ Cơm nguyên là một người phục vụ tại một cửa hàng ăn ở tỉnh Quảng Ninh. Một hôm, có một du khách người Trung Quốc sau khi ăn cơm xong đã dùng tráng miệng bằng một loại quả (?) và khi rời khỏi quán ăn ông ta có để lại một vài quả.

Thật đau buồn hết sức khi cái gì hay cũng phải gán cho nguồn gốc từ Trung Quốc.

Cây vải đã mọc trên đất Việt từ xa xưa, gắn với Việt Nam ít nhất từ thời Mai Hắc Đế (thế kỉ 8) với câu chuyện Dương Quý Phi thèm ăn vải, bắt gánh từ VN sang (vì TQ không có), ông lãnh đạo người gánh vải nổi dậy chống lại nhà Đường.
Rồi chuyện thảm án Lệ Chi Viên, chứng tỏ 500 năm trước đã có những khu vườn trồng vải rất rộng lớn vùng Hưng Yên.

Thế mà 150 năm trước, một ông người Thanh Hà nhìn quả vải của mấy thằng Tàu nó ăn ở Quảng Ninh, lại không biết đấy là quả gì, rồi lấy cái truyện "lấy được của thằng Tàu" làm nguồn gốc tự hào cho mình.

Tớ thấy nhục khi phải nhận cái "lịch sử" ấy.

Không biết người Thanh Hà nghĩ thế nào.

NATO
28-08-2007, 09:33
Thật đau buồn hết sức khi cái gì hay cũng phải gán cho nguồn gốc từ Trung Quốc.

Tớ thấy nhục khi phải nhận cái "lịch sử" ấy.

Không biết người Thanh Hà nghĩ thế nào.

(c) (c) (c) Em thấy chí phải

Lại nói sang chuyện Vải thanh HÀ tiếp có áo lụa HÀ đông, Hà Tây, Hà Nam, Hà Bắc, Hà Giang

Nam Bự
28-08-2007, 09:55
Ơ, Thị Vải rồi ra Vải Thanh Hà, rồi thành Hà Nội ạ :)) Nhà này ko chịu đọc gì cả

Theo tớ hiểu thì anh CVN có đọc, nhưng anh ý thắc mắc tại sao cái từ Vải Thanh Hà mà cũng chấp nhận đc, nếu thế này, về sau sẽ loạn cào cào lên vì các món ăn mất.... nó sẽ ko còn là chỉ nói về địa danh của VN nữa. :LL :LL :LL

arvil77
28-08-2007, 10:41
Để tạo điều kiện mọi người theo dõi diễn biến trò chơi Tớ tạm tóm tắt kết quả trò chơi sau 3 ngày.

A. Tổng số thành viên tham gia cho đến nay và số lần tham gia từng người: 7 - con số thật đẹp bao gồm cvn (2), pvc (4), AV (4), chitto (1), Mít (1), maytrangtc (1), Nam Bự (1) (khi tớ viết bài này, chưa tính bài bạn NATO)

Bạn AV có số lần tham gia tương đối cao nhưng theo tớ được biết, phần lớn bạn đóng vai trò "Giải kứu binh nhì Ryan" để trò chơi ko bị ngắt quạng Cảm ơn bạn AV =))

Vậy nên hiện bác pvc là người dành áo Xanh chung cuộc Hi vọng bác tiếp tục trò chơi ko bỏ cuộc (beer)

Hi vọng số lượng người tham gia tăng lên trong thời gian tới Nếu ko tăng chứng tỏ đây là 1 trò chơi ko phải tầm thường, rất kén chọn người chơi =))

B. Khi trò chơi còn đang trong giai đoạn tiền khả thi, thì đột ngột có cơn bão Dean với cường độ gió cấp 5, giật cấp 6 đi qua suýt làm ảnh hưởng đến trò chơi, tưởng đã phải hoãn hoặc thậm chí bị hủy Tuy nhiên cũng phải cảm ơn bão Dean đã mang lại không khí mát mẻ giữa những ngày cuối hè oi bức, tạo điều kiên cho các thành viên tham gia nhiệt tình và chuẩn bị tốt hơn :))

C. Nói dài nói dai, giờ tớ tổng kết lại kết quả:

Kết quả thật thú vị: các địa danh được đưa ra trải dài từ Bắc xuống Nam, từ cấp thủ đô xuống đến cấp làng xã, vườn bách thú đến trái cây chín mọng, từ núi cao ra đến biển lớn. Cảm ơn các bạn đã tham gia trò chơi

1. Vịnh Hạ Long : ứng cử viên cho 7 Kì quan thiên nhiên của thế giới

2. Tỉnh Long An: có dòng sông Vàm Cỏ Đông nổi tiếng chảy quạ Tỉnh nổi tiếng với các đặc sản gạo nàng hương, dưa hấu Long Trì, dứa Bến Lức, lạc Đức Hòa, mía Thủ Thừa (chẹp chẹp, ngon thiệt)

3. Âp An Bình: 1 cái tên ấp rất quen thuộc các tỉnh miền Nam. An Gia Thịnh Vượng Bình Yên. Lưu ý có cả Ngân hàng An Bình rồi Cty CK An Bịnh

4. Tỉnh Bình Trị Thiên: tên gọi 1 tỉnh cũ mà ngày nay gồm 3 tỉnh Quảng Bình, Quảng Trị và Thừa Thiên-Huế

5. Bãi tắm Thiên Cầm (tỉnh Hà Tĩnh): tại sao tên Thiên Cầm, vì bãi biển như hình cánh cung hay giống cây đàn cầm, có 3 bãi tắm, bãi cát trắng thoai thoải phẳng ít lồi lõm, nước biển xanh trong vắt màu ngọc bích, có thể nhìn xuống tận đáy, bờ biển thoai thoải, có thể tắm ở xa bờ hơn 100 m, nước biển có độ mặn cao. Đặc sản của Thiên Cầm: chim Cu Kỳ, tôm hùm, mực ống, nước mắm Nhượng.

6. Công viên Thảo Cẩm Viên (Quấn, tp HCM): là một trong những địa chỉ văn hóa, nơi bảo tồn động thực vật có tuổi thọ đứng hàng thứ 8 trên thế giới.

7. Viên Nội (Hà Tây)
8. Nội Lăng (Thái Bình)

9. Biển Lăng Cô (tỉnh Thừa Thiên Huế): 1 trong những bãi biển đẹp nhất ở Việt Nam với bãi cát trắng dài hơn 10 km, nước biển xanh trong, bao quanh là những dãy núi nhấp nhô (có ảnh minh hoạ).

10. Đảo Cô Tô (Quảng Ninh): tên cổ là Chàng Sơn (lạ quá).

11. Nàng Tô Thị (Lạng Sơn): Ðồng Ðăng có phố Kỳ Lừa, Có nàng Tô Thị, có chùa Tam Thanh... Có ảnh minh hoạ nàng Tô Thị hoá đá do bác Chitto cung cấp

12. Cảng/sông Thị Vải (tỉnh Bà Rịa - Vũng Tàu): sông Thị Vải đang bị ô nhiễm nặng, danh sách 15 hung thủ giết Thị Vải trong đó tớ nhận ra tên quen thuộc Vedan.

13. Vải Thanh Hà: 1 thứ quả ngon được chọn dâng vua ngày trươc. Lịch sử của quả vải khiến nhà sử học Chitto phải xắn tay vào cuộc. Quả vải xuất xứ từ Việt Nam chứ ko phải từ TQ. AV cũng nghĩ vậy, ko thể nào vải mới có 150 năm nay

14. Thủ đô Hà Nội: ko cần phải nói nhiều lời, có 1 loạt ảnh về thủ đô yêu dấu của chúng ta trong topic "Hà Nội, Hà Nội"

arvil77
28-08-2007, 10:57
Theo tớ hiểu thì anh CVN có đọc, nhưng anh ý thắc mắc tại sao cái từ Vải Thanh Hà mà cũng chấp nhận đc, nếu thế này, về sau sẽ loạn cào cào lên vì các món ăn mất.... nó sẽ ko còn là chỉ nói về địa danh của VN nữa. :LL :LL :LL

Hê hê, tớ đang nới lỏng luật chơi để dễ tham gia, khả năng bí từ là rất cao nếu chỉ giới hạn về địa danh, thế nên chấp nhận cả các loại đặc sản nổi tiếng (vải Thanh Hà, Nhãn Hưng Yên, bánh đa KÊ, Cuốn Thanh Trì .....:) ), tên các nhà cung cấp dịch vụ đi lại, nhà hàng, chỗ ở chất lượng tốt (và cả ko tốt) và trong trường hợp bí từ, có thể chấp nhận từ nối tiếp có 1 từ trong từ trước đó mà ko cần nối duôi

Sau Vải Thanh Hà, bác pvc cho tiếp Hà Nội rồi, tiếc quá bác NATO ạ (wait) Bác pvc này lại gây khó cho người chơi tiếp (ghét (c) )

Cảm ơn nhà sử học Lê Văn Chít, à nhầm Chitto đã nhảy vào đưa ra những lí lẽ thuyết phục cho thấy quả vải xuất xứ từ Việt Nam (beer)

cocolee055
28-08-2007, 13:55
Hê hê, tớ đang nới lỏng luật chơi để dễ tham gia, khả năng bí từ là rất cao nếu chỉ giới hạn về địa danh, thế nên chấp nhận cả các loại đặc sản nổi tiếng (vải Thanh Hà, Nhãn Hưng Yên, bánh đa KÊ, Cuốn Thanh Trì .....:) ), tên các nhà cung cấp dịch vụ đi lại, nhà hàng, chỗ ở chất lượng tốt (và cả ko tốt) và trong trường hợp bí từ, có thể chấp nhận từ nối tiếp có 1 từ trong từ trước đó mà ko cần nối duôi

Sau Vải Thanh Hà, bác pvc cho tiếp Hà Nội rồi, tiếc quá bác NATO ạ (wait) Bác pvc này lại gây khó cho người chơi tiếp (ghét (c) )

Cảm ơn nhà sử học Lê Văn Chít, à nhầm Chitto đã nhảy vào đưa ra những lí lẽ thuyết phục cho thấy quả vải xuất xứ từ Việt Nam (beer)
Nội Địa
hê hê Cho em chơi với:D

pvc
28-08-2007, 14:15
Nội Địa
hê hê Cho em chơi với:D

Quá chuẩn luôn! (c) Hình như đây là Xã Nội Địa ngay cạch Xã Quốc Tế thuộc Huyện Nội Bài - Hà Nội. Bạn cocolee có ảnh ọt hay thông tin về Xã này post lên cho bà con xem với.
(beer)
:))

arvil77
28-08-2007, 16:20
Bạn Coco Chanel đưa từ ko đúng theo luật chơi, bạn đọc bái post của tớ ngay trước đọ Quên ko nói thêm là khuyến khích người chơi ghi chú thông tin và ảnh nếu có về từ đưa ra

Do từ Nội Địa ko đúng luật, tớ chọn từ Nội Bài do bác pvc đưa ra.

Sân bay QT Nội Bài có website riêng kọ? Tớ hay đi taxi của HTX vận tải Nội Bài, giá từ HN ra sb và từ sb vào HN giờ ko biết bao nhiêu Hình như chưa lúc nào tớ thấy sb Nội Bài tấp nập cả, vắng như chùa Bà Đanh, kém tấp nập hơn sb Tân Sơn Nhất nhiều

Tiếp theo từ Nội Bài là gì nhỉ, có địa danh gì đó bắt đầu với từ Bài nghe lãng mạn lắm :)

Anh Già
28-08-2007, 16:34
Núi Bài thơ phỏng? Mà mình ko gú gồ nên chả biết thông tin gi thêm.:D

Toet
28-08-2007, 16:35
Bắt đầu bằng từ Nội còn có thôn Nội An, xã Đại Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Tây.
Người dân vùng này có nghề chăn nuôi gia cầm tập trung, cung cấp cho các thành phố lớn phía Bắc như HN chẳng hạn.
Dân thì đầu gấu, có thể oánh nhau chít người chỉ vì 9 vết chân bò trên ruộng lúa.
Sợ không?

(Toét tập hợp từ một số tin của báo Hà Tây)

Toet
28-08-2007, 16:38
Núi Bài Thơ nằm ở thành phố Hạ Long, tỉnh Quảng Ninh. Núi nằm soi mình xuống mặt vịnh xanh là thi hứng của nhiều nhà thơ tài ba qua nhiều thời kỳ. Ngày nay núi bị xẻ thịt nham nhở, nhìn rất tởm! hố hố

cocolee055
28-08-2007, 17:02
Bắt đầu bằng từ Nội còn có thôn Nội An, xã Đại Yên, huyện Chương Mỹ, Hà Tây.
Người dân vùng này có nghề chăn nuôi gia cầm tập trung, cung cấp cho các thành phố lớn phía Bắc như HN chẳng hạn.
Dân thì đầu gấu, có thể oánh nhau chít người chỉ vì 9 vết chân bò trên ruộng lúa.
Sợ không?

(Toét tập hợp từ một số tin của báo Hà Tây)
Nội An
Thì đến An Phú
An phú là một làng nhỏ nằm bên sông Tô Lịch thuộc Quận Cầu Giấy HN. Có đc k các bạc. Mai em chụp ảnh em up lên cho

cocolee055
28-08-2007, 17:04
Nội An
Thì đến An Phú
An phú là một làng nhỏ nằm bên sông Tô Lịch thuộc Quận Cầu Giấy HN. Có đc k các bạc. Mai em chụp ảnh em up lên cho

An Phú rồi đến Phú Thượng
Thuộc quận Tây HỒ HN :LL

arvil77
28-08-2007, 17:25
Bạn Coco nhảy vào nhanh quá, tớ chưa kịp thông báo bảo lưu từ Nội An của Mdm vì từ Nội rất khó tìm từ nối, để dành lúc bị quay lại từ kết thúc bằng từ Nội thì đem từ Nội An ra dùng, ai dè bạn Coco đã nhảy vào ngay bằng từ An Phú rồi Phú Thượng.

Núi Bài Thơ của bác Anh Già và thông tin bổ sung của Mdm sẽ được tớ ghi sổ bảo lưu, bạn nào có ảnh núi Bài Thơ thì chuẩn bị, khi nào từ Bài xuất hiện lại thì chúng ta cùng tung ra :D

Ảnh làng An Phú của bạn Coco tơ đợi được, đợi luôn cả làng Phú Thượng, mang tiếng người Hà Nội mà tớ ko biết 2 làng này luôn đâu, bạn cho ít thông tin nhể :)

Có lẽ tơ bổ sung thêm luật chơi:

Mỗi người chỉ được phép đưa ra tối đa 3 từ nối liên tiếp trong cùng 1 bài post hoặc trong 3 bài post liên tiếp nhau và ít nhất 2 trong 3 từ đó phải cố gắng có thông tin và/hoặc ảnh kèm theo Đồng thời cố gắng ko trùng với từ đã ra trước đó, thỉnh thoảng tớ sẽ tổng kết để người mới tham gia biết được từ nào đã ra trước đó mà ko cần phải đọc lại từ đầu topic. Từ chỉ được phép dùng lại khi gặp phải từ mới quá chuối :)

cocolee055
28-08-2007, 17:31
Bạn Coco nhảy vào nhanh quá, tớ chưa kịp thông báo bảo lưu từ Nội An của Mdm vì từ Nội rất khó tìm từ nối, để dành lúc bị quay lại từ kết thúc bằng từ Nội thì đem từ Nội An ra dùng, ai dè bạn Coco đã nhảy vào ngay bằng từ An Phú rồi Phú Thượng.

Núi Bài Thơ của bác Anh Già và thông tin bổ sung của Mdm sẽ được tớ ghi sổ bảo lưu, bạn nào có ảnh núi Bài Thơ thì chuẩn bị, khi nào từ Bài xuất hiện lại thì chúng ta cùng tung ra :D

Ảnh làng An Phú của bạn Coco tơ đợi được, đợi luôn cả làng Phú Thượng, mang tiếng người Hà Nội mà tớ ko biết 2 làng này luôn đâu, bạn cho ít thông tin nhể :)

Có lẽ tơ bổ sung thêm luật chơi:

Mỗi người chỉ được phép đưa ra tối đa 3 từ nối liên tiếp trong cùng 1 bài post hoặc trong 3 bài post liên tiếp nhau và ít nhất 2 trong 3 từ đó phải cố gắng có thông tin và/hoặc ảnh kèm theo Đồng thời cố gắng ko trùng với từ đã ra trước đó, thỉnh thoảng tớ sẽ tổng kết để người mới tham gia biết được từ nào đã ra trước đó mà ko cần phải đọc lại từ đầu topic. Từ chỉ được phép dùng lại khi gặp phải từ mới quá chuối :)

ờ An Phú là nơi tớ đang sống mừ :D Bây giờ thuộc Hoàng Quốc Việt Cầu giây.
Còn Phú Thượng Nhật Tân làng hoa đố ! chẳng lẽ bạn lại ko bit?

Nam Bự
28-08-2007, 20:14
Thượng Đình

Nam Bự
28-08-2007, 20:15
Đình Bảng - Bắc Ninh

arvil77
29-08-2007, 02:05
Khi mọi người chỉ đưa từ mà ko có thú thích gì thêm thì tớ giả đinh là bạn đó bugi quá hoặc mới chỉ nghe tên mà chưa biết chi tiết Vậy nên các bạn được khuyến khích bổ sung, dù có phải đâm ngang giữa topic :)

Ví dụ nghe tên Thượng Đình thì tớ mới chỉ liên tưởng ngay đến khu Cao - Xà - Lá. Tất cả người HN có thể biết cụm từ này nhưng tớ đảm bảo khối người ngoài HN ko biết Mấy nhà máy này có thể coi là hung thủ giết chết môi trường của khu vực này ko ??? Bản thân tớ rất ghét đi xuống dường Nguyễn Trãi Có 1 kỉ niệm nho nhỏ trên đường này, ngày xx tháng xx năm xx, tớ bị 1 chiếc xe U oát (?) tông vào người trên đường này, may vẫn sống !

maytrangtc
29-08-2007, 09:15
Làng Đình Bảng - Bắc Ninh: Đất phát tích triều Lý

Đình Bảng nằm trên vùng châu thổ sông Hồng. Trải dọc theo trục đường quốc lộ 1 A, cách Thủ đô Hà Nội 16 km về phía Bắc. Làng Đình Bảng là một xã, có mười lăm xóm họp lại thành một làng, cả làng thành một xã.

Theo chiều dài lịch sử, Đình Bảng là một làng trù phú, kinh tế văn hoá phát triển, thuận lợi giao thông thủy và bộ. Nằm ở vị trí tiếp giáp, nối liền miền đồi núi Đông Bắc với đồng bằng phía Nam cho nên Đình Bảng là nơi hội tụ và đón nhận, ảnh hưởng cả phương Bắc, phương Nam, phía Đông và phía Tây. Đúng như nhận định của giáo sư Trần Quốc Vượng: "Đình Bảng không bao giờ là một trung tâm hành chính chính trị đế chịu sự đánh phá chà xát và xáo động, cùng di động dân như Cổ Loa cũng như nhận sự áp chế trực tiếp và đồng hoá nặng nề như vùng Luy Lâu. Nhưng Đình Bảng lại gần Cổ Loa cũng như gần Luy Lâu (hay phủ Từ Sơn ngay sau đó) để không bao giờ là một vùng quê hẻo lánh, xa xôi - Đình Bảng không bao giờ có thành nhưng bao giờ cũng có thị. Đó là một làng chợ, hương thị, xã thị (chứ không là thị xã). Đình Bảng và vùng chung quanh bao giờ cũng là vùng đất hướng ngoại, vùng mở, vùng giao lưu kinh tế văn hoá sống động và nãng động ,một vùng tiến bộ văn hoá -xã hội, vùng đan xen kinh tế điển hình" (Hội nghị chuyên đề về Vương Triều Lý 1-7- 1985).

( Theo anh Gúc ):D

arvil77
30-08-2007, 02:42
Chữ Bảng trong từ Đình Bảng của bạn Nam Bự có vẻ khó tìm ra tên gì bắt đầu bằng chữ này quá, vậy có thể tìm từ nối bắt đầu bằng chữ Đình Tất nhiên ko phải lại Đình Bảng he he.

Kua
30-08-2007, 09:29
Chữ Bảng trong từ Đình Bảng của bạn Nam Bự có vẻ khó tìm ra tên gì bắt đầu bằng chữ này quá, vậy có thể tìm từ nối bắt đầu bằng chữ Đình Tất nhiên ko phải lại Đình Bảng he he.

Sao công chúa nhanh tụt áo thế????? :LL :LL :LL
Thôn: Bảng Sơn (1,2,3) thuộc xã Cam Nghĩa, huyện Cam Lộ tỉnh Quảng Trị

Kua
30-08-2007, 09:30
Sơn La........
Há há há....

Sơn La là tỉnh biên giới phía tây bắc Việt Nam. Phía nam giáp tỉnh Thanh Hóa và Lào, phía đông giáp Hòa Bình và Phú Thọ, phía bắc giáp Yên Bái và Lai Châu, phía tây giáp Điện Biên. Đường biên giới với Lào dài 250 km.
Sơn La có độ cao trung bình 600m so với mặt nước biển. Khí hậu đặc trưng cận ôn đới, chia thành hai mùa rõ rệt: mùa khô và mùa mưa. Địa hình chia cắt tạo thành 3 vùng sinh thái: vùng dọc trục quốc lộ 6, vùng hồ sông Đà và vùng cao biên giới. Sơn La có hai cao nguyên: Mộc Châu (cao 1.050 m) và Nà Sản (cao 800 m). Đất đai tương đối bằng phẳng, màu mỡ thuận lợi cho việc phát triển cây công nghiệp, cây ăn quả, chăn nuôi đại gia súc và đặc biệt cho việc phát triển du lịch nghỉ dưỡng và du lịch sinh thái......

Xem chi tiết tại: http://vi.wikipedia.org/wiki/Sơn_La

Kua
30-08-2007, 09:33
La Phù: Làng nghề nổi tiếng với nghề dệt.......

(phù thì dễ rồi... có ai cần gợi ý ko?) Hết qua ta của công chúa cấp rồi chứ ko mình lại phọt tiếp....:LL :LL :LL

maytrangtc
30-08-2007, 09:56
La Phù: Làng nghề nổi tiếng với nghề dệt.......

(phù thì dễ rồi... có ai cần gợi ý ko?) Hết qua ta của công chúa cấp rồi chứ ko mình lại phọt tiếp....:LL :LL :LL

Hí hí, đúng là dễ quá nên em phải tranh thủ bon chen, không đến lúc vào câu khó lại không chơi được:))

PHÙ LÃNG ( Từ Lãng có dễ hok nhờ:D )

Làng gốm Phù Lãng

Làng Phù Lãng (Thuộc xã Phù Lãng, huyện Quế Võ Tỉnh Bắc Ninh), cách thị xã Bắc Ninh khoảng 10km và cách sông Lục đầu khoảng 4km. Phù Lãng nằm bên bờ sông Cầu và có nhiều bến đò ngang suốt ngày chở khách qua lại. Địa địa danh Phù Lãng có thể có từ cuối thời Trần đầu thời Lê. Vào thời kỳ này, Phù Lãng có 3 thôn: Trung thôn, Thượng thôn, Hạ thôn. Phù Lãng được trong và ngoài nước biết đến với nghề gốm truyền thống.

arvil77
30-08-2007, 13:06
Ôi, cảm ơn bác Kua đã nhảy vào làm Thạch Sanh cứu Công Chúa :))

Công chúa đã cho bác vào danh sách những người được xem Công chúa mặc áo hoàng hoàng :)

Kua
30-08-2007, 13:33
Ôi, cảm ơn bác Kua đã nhảy vào làm Thạch Sanh cứu Công Chúa :))

Công chúa đã cho bác vào danh sách những người được xem Công chúa mặc áo hoàng hoàng :)

Công chúa cho hỏi sau khi có một người khác post là Kua lại có qua ta post tiếp phải không ạ.????

Kua
30-08-2007, 13:42
Xã: Lãng Công thuộc huyện Lập Thạch tỉnh Vĩnh Phúc
Chi tiết thì mời các bác xem ở đây:
http://www.vinhphuc.gov.vn/lapthach/lapthach/dktn/tulieulichsu.html

Há há há.....

minhngoc77
30-08-2007, 15:03
Thôn Công Dồn - Xã Zuôih, huyện Nam Giang, tỉnh Quảng Nam.

Thôn Công Dồn có đến 98% là đồng bào dân tộc Cơ-tu sinh sống, với 60 hộ, 247 nhân khẩu chiếm 18% dân số toàn xã Zuôih. Zuôih là xã vùng cao của huyện Nam Giang (xã có 270 hộ, 1.454 nhân khẩu). Từ trên cao nhìn xuống, thôn Công Dồn tựa như lòng chảo, được bao bọc bởi bốn bên là núi. Người Cơ-tu thôn Công Dồn sống khá tập trung, nhà ở gần như sát nhau, dáng nhà sàn, mái hình mu rùa, lợp lá nón, lá mây hoặc lá tranh. Chính giữa có ngôi nhà chung (Gươl) là nơi diễn ra các lễ hội truyền thống của cộng đồng, sinh hoạt chung của làng.

arvil77
30-08-2007, 15:25
Công chúa cho hỏi sau khi có một người khác post là Kua lại có qua ta post tiếp phải không ạ.????

Đúng luôn !

Kua
30-08-2007, 15:35
Thôi xong. Đồng chí Minhngoc77 (nghe cái nick quen quen à nha) sẽ chiến thắng rồi công chúa ơi
Há há há......

Anh Già
30-08-2007, 16:10
Kua cứ gặp mấy bạn nick có số 77 là Kua thua hết =))

arvil77
30-08-2007, 17:17
Bạn nào ra tay cứu lần này cả Thạch Sanh và Công Chúa với :))

Mấy ngày tới tớ nhiều việc phải làm quá, đang rối tung lên, vậy nên ko biết làm thế nào, chỉ biết kêu kíu thôi :)

Các bạn cứ tiếp tục, luật của Công chúa là khi gặp 1 từ hok, sau 1 ngày ko ai giải được thì ko buộc phải nối từ đuôi của từ trước đó :)

Bạn nào ra từ hok, theo mọi người thí sẽ được thưởng hay phạt?:D

pvc
30-08-2007, 18:11
Công Dồn viết bằng tiếng anh là Cong Don. ===> Xã Don Thuan viết bằng tiếng việt à Đôn Thuận :D

xã Đôn Thuận, huyện Trảng Bàng (Tây Ninh) :D

Tin pháp luật
Tây Ninh bắt gọn 5 tên cướp
Ngày 27/8/2007. Cập nhật lúc 20h 47'

Sau hơn một giờ truy đuổi, vào 0 giờ ngày 27/8, Công an xã Đôn Thuận, huyện Trảng Bàng (Tây Ninh) phối hợp với lực lượng dân quân tự vệ ấp Lợi Thuận (xã Đôn Thuận) đã bắt được 5 tên cướp tuổi từ 18 đến 22.

Đó là các tên: Lê Văn Minh sinh năm 1980; Lê Duy Linh sinh năm 1991, trú tại ấp Lộc Trác, xã Lộc Hưng, huyện Trảng Bàng và 3 tên khác tên là: Bình, Phượng, Chí cùng trú tại ấp Cầu Xe, xã Hưng Thuận, huyện Trảng Bàng.

Vào lúc 10 giờ 45 phút ngày 26/8, anh Nguyễn Văn Tân (sinh năm 1983) trên đường đi từ thành phố Hồ Chí Minh về tới đầu cầu Ngang thuộc ấp Bến Kinh, xã Đôn Thuận thì bị 8 tên cướp chặn đường, mỗi tên cầm một khúc cây tầm vông khống chế anh và lục soát lấy 1 chiếc điện thoại di động, 1 chiếc cặp (trong đó có giấy tờ tùy thân và tiền). Trong lúc đang giằng co chiếc xe hon đa thì người dân phát hiện, tri hô và bọn cướp đã bỏ chạy.

Theo Công an xã Đôn Thuận, những tên cướp trên đều nghiện ma túy ./.

http://www.cpv.org.vn

banmaitoahuong
30-08-2007, 20:52
Đôn Thuận ---> Thuận An
Thuận An là một vùng biển rất đẹp ở Huế !
Chữ An thì có rất rất nhiều, dễ quá phải không các anh chị?
https://www.phuot.vn/imagehosting/80846d6cd5502524.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=2648)

Bãi biển Thuận An nằm bên cạnh cửa biển Thuận An, nơi dòng sông Hương đổ ra phá Tam Giang rồi thông ra biển. Bãi biển chỉ cách thành phố Huế 15 km và du khách có thể đi đến đó bằng ô tô. Chuyến đi bằng ô tô vừa nhanh và thú vị với một bên là cảnh dòng sông còn bên kia là quang cảnh nhà cửa, am miếu, đền chùa và những cánh đồng lúa.

Thuận An là nơi thu hút rất đông người dân xứ Huế về hóng mát và tắm biển vào dịp hè. Thời kỳ tấp nập nhất ở đây thường kéo dài từ tháng 4 đến tháng 9 lúc tiết trời nóng bức nhất. Ngoài ra du khách có thể đến tham quan miếu Thái Dương ở gần đó với sự tích nữ thần Thái Dương được dân làng hết sức sùng bái, hoặc thăm miếu Âm Linh thờ thần cá voi, con vật linh thiêng của dân miền biển.

Toet
30-08-2007, 22:05
Chấm gps: Dồn Lương thuộc thành phố Hải Phòng
Location Type: populated place
Position: 20°48′01″N, 106°53′56″E

Không chơi kiểu như Đôn Thuận các thứ nhá.

banmaitoahuong
30-08-2007, 22:12
Dồn Lương của bác thì em có Lương Viên
Đây là một xã thuộc huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang

Toet
30-08-2007, 22:18
Quả "Dồn" của bạn minhngoc77 khiếp quá, tra toát bơ ra. Thêm một địa danh có từ này nhá "suối Dồn" thuộc xã Thành An, huyện An Khê, tỉnh Gia Lai.
Khu vực suối Dồn là khu vực quân sự.

arvil77
31-08-2007, 00:06
Lí luận của bác pvc hay, nhưng dài dòng quá, khi bác đang mải mê giải thích ra được từ Đồn Thuận thì Công Chúa bị đại bàng quắp đi mất rồi :))

Cảm ơn Mdm đã vào đúng lúc :D

Viên....... gì đây kì này?

Nam Bự
31-08-2007, 00:09
Em chỉ nghĩ ra đc mỗi Viên Tịch thôi ạ

arvil77
31-08-2007, 00:18
Em chỉ nghĩ ra đc mỗi Viên Tịch thôi ạ

Ơ, mơ hồ quá, Viên Tịch là ở đâu thế bạn Nam Bự ???

Anh Già
31-08-2007, 01:11
Ơ, mơ hồ quá, Viên Tịch là ở đâu thế bạn Nam Bự ???

Bạn Nam Bư ở Hà Nội , đang nói chuyện Hà Nội mà viên tịch thì ắt xuống Văn Điển phỏng ạ? :LL :LL j/k

banmaitoahuong
31-08-2007, 01:14
"Viên" của iem nghe chừng hóc nhể?

gps
31-08-2007, 02:23
Thử liệt kê các địa danh bắt đầu bằng Viên nhé

Viên An, một xã thuộc huyện Ngọc Hiển, Cà Mau http://vi.wikipedia.org/wiki/Ng%E1%BB%8Dc_Hi%E1%BB%83n

Toet
31-08-2007, 02:25
Có rất nhiều tên chùa bắt đầu bằng chữ "Viên" như Viên Giác, Viên Thông,...
Một ví dụ này:
Chùa Viên Minh
Chùa tọa lạc tại số 156 đường Nguyễn Đình Chiểu, thị xã Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Chùa được dựng từ lâu, nguyên là một miếu thờ Quan Công. Kiến trúc hiện nay được xây dựng từ năm 1951 đến năm 1959. Chánh điện được bài trí trang nghiêm, đặc biệt có hai pho tượng Phật Di-đà và Thích-ca cốt bằng nan tre. Ơở sân trước, có tôn trí pho tượng Bồ-tát Quan Thế Âm đứng trên đài sen, cao 3m, có hạc chầu hai bên. Chùa hiện đặt văn phòng Ban Trị sự Phật giáo tỉnh Bến Tre.

gps
31-08-2007, 02:53
Tên chùa cũng Ok à. Viên Minh với tư cách là địa danh thì có thôn Viên Minh, Xã Điện Ngọc, Huyện Điện Bàn, Tỉnh Quảng Nam. Ở Hội An có trường Viên Minh, nơi ngày xưa cụ Bùi Giáng từng cắp sạch

Các địa danh bắt đầu từ viên khác có thể kể, các bạn tự bỏ dấu nhé :)

Vien Chu
Vien Hoang
Vien Khe
Vien Noi
Vien Quang
Vien Son
Vien Thon

Toet
31-08-2007, 02:59
Đề nghị bà con tiếp mục Viên An của bác gps đi ạ. Chùa là em thêm ví dụ cho sinh động thôi, hí hí.
Bác gps bảo nhỏ em cách tìm tên địa danh với, mật thư nha bác. hẹ hẹ

Kua
31-08-2007, 07:24
An Lão: Một huyện của thành phố Hải Phòng

banmaitoahuong
31-08-2007, 07:39
Kua cứ tưởng là chữ Lão khó tìm à?
An Lão ---> chợ Lão Nhai

Trích dẫn: Vùng đất thị xã Lào Cai ngày nay xưa kia, có một khu chợ, dần dần người ta mở mang thêm một phố chợ. Vì thế phố chợ đầu tiên này theo tiếng địa phương được gọi là Lão Nhai (tức Phố Cũ).

minhngoc77
31-08-2007, 12:41
Thôn Nhai Quới - đối diện chợ Bến Thành, HCMC.

http://www.hochiminhcity.gov.vn/left/gioi_thieu/lich_su_van_hoa/lich_su/tp_chung_nhan_cua_dong_chay_ls/khang_chien_chong_phap/sai_gon_bien_doi_va_hinh_thanh_mot_thanh_pho_theo_ kieu_phuong_tay

maytrangtc
31-08-2007, 12:49
Thôn Nhai Quới - đối diện chợ Bến Thành, HCMC.

http://www.hochiminhcity.gov.vn/left/gioi_thieu/lich_su_van_hoa/lich_su/tp_chung_nhan_cua_dong_chay_ls/khang_chien_chong_phap/sai_gon_bien_doi_va_hinh_thanh_mot_thanh_pho_theo_ kieu_phuong_tay

Quới Thiện

Xã Quới Thiện cách trung tâm huyện Vũng Liêm 10 km về hướng Đông - Nam và thị xã Vĩnh Long 42km về phía Tây. Diện tích tự nhiên 1.929,60 ha (trong đó đất sản xuất nông nghiệp 1.273ha; đất phi nông nghiệp 223,74ha). Phía bắc giáp xã Tân Thiềng; Phía nam giáp xã Trung Thành Tây ; Phía tây giáp xã Chánh An huyện Mang Thít; Phía Đông giáp xã Thanh Bình. Xã có 4,5km lộ cấp 5 xuyên qua. ( Theo anh Gúc ):D

gps
31-08-2007, 14:03
Đề nghị bà con tiếp mục Viên An của bác gps đi ạ. Chùa là em thêm ví dụ cho sinh động thôi, hí hí.
Bác gps bảo nhỏ em cách tìm tên địa danh với, mật thư nha bác. hẹ hẹ

Em có một cái cơ sở dữ liệu địa danh Việt Nam từ thời Pháp, lần cập nhật gần nhất là 1995, dĩ nhiên là có kèm theo tọa độ. Tác giả của cái CSDL này không ai khác hơn chính là Đế quốc Mỹ. Địa danh trong CSDL này có định dạng không dấu lẫn có dấu, tuy nhiên cái font chữ có dấu là font gì thì em chưa nghiên cứu. Có lẽ chỉ cần Find & Replace là mọi việc sẽ đâu vào đấy ngạy

Trong trò chơi này em hơi bị ăn gian, sử dụng cái tool hơn là sử dụng hiểu biết địa danh địa chí Việt Nam. Bác nào quan tâm em gởi cho cái link. Đã gởi cho cô Toet rồi hẹ hẹ.

gps
31-08-2007, 15:51
Hic hic, mới kiểm tra lại thấy cái file của mình đã quá lạc hậu, cái mới nhất trên website của Đế quốc Mỹ cập nhật ngày 28 tháng 2 năm 2007 !!! Bọn này đúng là rỗi hơi thật.

Các bác down file cập nhật sử dụng cái link em gởi, thay *.txt bằng *.zip nhé.

Toet
31-08-2007, 17:06
Có lẽ bác Chuối làm trọng tài cho trò chơi này giúp Công chúa với. Trân trọng.

arvil77
01-09-2007, 22:02
he he

Có rất nhiều từ bắt đầu cho nhiều dịa danh khác nhau, mà cũng có thể trùng tên nhưng khác vùng, các bác liệt kê 1 tên thôi, liệt kê hết về sau hết hàng dùng

Tiếng Việt quả là phong phú :D

Tớ sẽ cố gắng tổng kết trò chời mấy ngày qua trong ngày mai, nhưng sau đó tớ ra đi biền biệt gần 3 tuần, ko biết ai đó có thể giúp tớ theo dõi topic được ko, hay cứ để topic tự trôi nổi, hoặc tạm khóa khi tớ đi vắng ???

CVN
29-06-2008, 16:05
Quới Thiện

Xã Quới Thiện cách trung tâm huyện Vũng Liêm 10 km về hướng Đông - Nam và thị xã Vĩnh Long 42km về phía Tây. Diện tích tự nhiên 1.929,60 ha (trong đó đất sản xuất nông nghiệp 1.273ha; đất phi nông nghiệp 223,74ha). Phía bắc giáp xã Tân Thiềng; Phía nam giáp xã Trung Thành Tây ; Phía tây giáp xã Chánh An huyện Mang Thít; Phía Đông giáp xã Thanh Bình. Xã có 4,5km lộ cấp 5 xuyên qua. ( Theo anh Gúc ):D

Tiếp nhé:

Xã Thiện Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long.

Cách trung tâm thị trấn Trà Ôn trên 3km, từ Quốc lộ 54 theo đường nhỏ khoảng 500m, đến chùa cổ Long An. Chùa còn có tên Đồng Đế, tọa lạc tại ấp Mỹ Trung, xã Thiện Mỹ, huyện Trà Ôn (Vĩnh Long). Theo các cụ cao niên, cách nay gần hai thế kỷ, nơi đây đồng hoang mọc nhiều cây đế dại, dân cư thưa thớt. Thập niên 1860 có vị tu sĩ từ miền Ngũ Quảng vào chọn nơi đây làm chỗ dừng chân tu hành.

vntuyen
29-06-2008, 16:46
Vẫn còn chơi à? Ngưng cả năm rồi còn gì. Nếu là Thiện Mỹ thì tiếp Mỹ nhé: Mỹ Tho
Nếu Tho khó quá thì Mỹ Thuận, Mỹ Đức vậy. :-)

CVN
30-06-2008, 01:10
Vẫn còn chơi à? Ngưng cả năm rồi còn gì. Nếu là Thiện Mỹ thì tiếp Mỹ nhé: Mỹ Tho
Nếu Tho khó quá thì Mỹ Thuận, Mỹ Đức vậy. :-)Bác chốt một tên đi bác, nhớ thêm ít thông tin về địa danh đó.

vntuyen
30-06-2008, 11:50
OK, Mỹ Tho thì chắc hơi khó chiêu dụ, nhất là ngưng hơi lâu. Chốt Mỹ Thuận nha.
Mỹ Thuận là cầu Mỹ Thuận đó.

Cầu Mỹ Thuận là một cây cầu bắc qua Tiền Giang ở đồng bằng sông Cửu Long, được chính thức khởi công ngày 6 tháng 7, 1997 và hoàn thành vào 21 tháng 5 năm 2000.

Cầu do các công ty Baulderstone Hornibrook của Úc và Cienco 6 của Bộ Giao thông Vận tải thiết kế và thi công, với chi phí 90,86 triệu đôla Úc, trong đó chương trình AusAid của chính phủ Úc góp 66% và chính phủ Việt Nam là 34%.

Cầu giúp người dân trong vùng đi lại thuận tiện hơn thay vì dùng bắc Mỹ Thuận, đồng thời thúc đẩy phát triển kinh tế-xã hội về lâu dài cho khu vực 16 triệu dân. Cầu là một kết nối quan trọng của quốc lộ 1A, nối đồng bằng sông Cửu Long với thành phố Hồ Chí Minh.

Thông số kỹ thuật
* Cầu dài 1.535m, phần cầu chính là cầu treo dây văng dài 350m, nhịp giữa thông thuyền 350m.
* Chiều cao thông thuyền 37,5m;
* Phần cầu phụ mỗi bên gồm 11 nhịp, dài 437,6m;
* Chiều rộng mặt cầu 23,6m, gồm 4 làn xe cơ giới và 2 lề cho người đi bộ;